Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Qurani katika usiku wa heshima. Na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya Mola wao kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. Okay. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni katika matangazo haya mchana wa leo kutoka hapa jijini Tehran, ikiwa leo ni Alhamisi tarehe uh, 11 mfunguo wa 5 Safar mwaka 1444 E hijiria sawa nane na tarehe 8 Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili miladia. Tunasikika kupitia sateliti na intanet. nooneti ya intanet ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara, 99.1 tisa nukta e, moja Singida, na vile vile katika masafa hayo hayo ya 99.1 tisa nukta moja lakini huko Lindi nchini Tanzania, mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Maarifa FM, sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ama mchana huu mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya baraza la wasikilizaji, haki za watoto katika Uislamu na makala ya leo katika historia, kama ambavyo tutatupiatupia tupia jicho habari muhimu zilizogonga vichwa vya habari katika baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami ahadi tamati ya matangazo haya. Imetimia saa saba kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Umoja wa Mataifa wasema wanawake 131 wamebakwa Sudani Kusini ndani ya miezi mitatu. Kesi ya mauaji ya kimbari ya Rwanda dhidi ya wanajeshi wa Ufaransa yatupiliwa mbali. Siria asema itatumia haki yake ya kisheria kujibu jinai za utawala haramu wa Israel na mazungumzo ya kitaifa ya Chad yaongezewa muda kuendelea sasa hadi Septemba 30. Na sasa ni habari kamili, tuanzie huko nchini Siria. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Siria imetangaza kuwa mashambulio ya utawala ghasibu wa Israel dhidi ya uwanja wa ndege wa Halab ni jinai za kivita na kwamba Damascus itatumia haki yake ya kisheria kwa ajili ya kujibu jinai za utawala huo ghasibu. Taarifa iliyotolewa na wizara ya mashauri ya kigeni ya Siria imeeleza bayana kwamba mashambulio ya mara kwa mara ya utawala haramu wa Israel hususani, hatua yake ya kulenga kwa makusudi maeneo ya raia, likiwemo shambulio la hivi karibuni dhidi ya uwanja wa ndege wa kimataifa wa Halab kwa mujibu wa sheria za kimataifa yanayohesabiwa kuwa ni jinai za kivita. Sehemu nyingine ya taarifa hiyo imebainisha kwamba kwa kufanya mashambulio hayo kwa mara nyingine tena, viongozi wa Siria, viongozi wa Israel kumradhi, wamehatarisha amani na usalama wa eneo sambamba na roho na uhai wa raia. Siria itatumia kila wenzo na suhula na kwa nguvu zake zote kwa ajili ya kutetea ardhi zake ambayo kimsingi ni haki yake ya kisheria, imesisitiza taarifa hiyo. Jumatano ya jana jeshi la utawala vamizi wa Israel lilishambulia kwa makombora kadhaa viwanja vya ndege vya kimataifa vya Halab na Damascus. Mashambulio ya kijinai ya utawala wa kizayuni Israel na Marekani huko nchini Siria yamekuwepo tangu miaka kadhaa nyuma, tangu ulipoundwa muungano eti wa kimataifa wa kukabiliana na magaidi wa Daesh. Mashambulio haya yanafanyika katika hali ambayo Siria imetuma barua kadhaa katika Umoja wa Mataifa kulaani mashambulio hayo na kutaka yasitishwe mara moja, ingawa hadi sasa Umoja wa Mataifa haujachukua hatua yoyote maana katika uwanja huo Tuelekee huko nchini Sudani, tutupia ri, jicho ripoti ya Umoja wa Mataifa kuhusu vitendo vya unyanyasaji na ubakaji huko Sudani Kusini. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa Sudani Kusini pamoja na ofisi ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu wamesema kwamba takriban wanawake mia moja na thelathini na moja na wasichana walibakwa Ripoti ya Umoja wa Mataifa imebainisha kuwa karibu raia mia mbili wameuawa kwenye jimbo la Unit linalokabiliwa na mchafukoge katika muda wa miezi mitatu. Mashirika hayo mawili yameorodhesha ukiukwaji wa haki za kimataifa za binadamu pamoja na sheria za kimataifa za haki za binadamu kwenye jimbo la Unit nchini humo ukatili huo unasemekana kutokea wakati wa mapigano kati ya vikosi vya serikali vikishirikiana na makundi wa itifaki yenye silaha dhidi ya vile vya SPLMIO ambavyo ni vitiifu kwa makamu wa rais Riek Machar. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa Sudani Kusini, UNMISS, umesema kwamba ripoti hiyo inaangazia kati ya Februari 11 na Mei 31 mwaka huu kwenye kaunti 30 za jimbo la Unit za Koch, Lir na Mayendet. Aidha, ujumbe huo unasema takriban watu 72 waliuawa Sudani Kusini, huku wasichana 64 pamoja na wanawake wakibakwa kati ya Februari na Aprili kwenye kaunti ya Lir kwenye jimbo la Unit. Wakati huo huo, mashirika kibina ya kibinadamu yameendelea kutoa indhari kuhusiana na uwezekano kutokea maafa ya kibinadamu huko Sudani Kusini. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehrani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rais Filipe Nyusi wa Msumbiji amesema wanamgambo wenye mfungamano na kundi la kigaidi la Daesh kwenye jimbo la kaskazini la Nampula wameua watu sita kwa kuwakata vichwa, huku wengine watatu wakitekwa nyara. Harakati za kigaidi za wanamgambo kaskazini mwa taifa hilo zinaendelea kuenea kwenye maeneo mapya, licha ya juhudi za serikali pamoja na vikosi vya kieneo za kufanya juhudi za kukabiliana nao. Wakati akizungumza mubashara kupitia televisheni ya taifa akiwa kwenye jimbo la kusini mwa Msumbiji la Gaza Rais Nyusi amethibitisha tukio hilo, akiongeza kwamba makumi ya nyumba pia zimechomwa moto. Hilo ni shambulio la tatu kufanyika mkoani Nampula ndani ya kipindi cha siku tano, hali ambayo imesababisha kuibuka wimbi jipya la watu wanaotoroka makwao. Ingawa idadi kamili bado haijajulikana, Rais Nyusi wa Msumbiji amesema imekuwa vigumu kwa vikosi vyake kuwasaka magaidi kuwa wanajificha kwenye misitu mikubwa baada ya kufanya mashambulio. Nchi wanachama wa Jumuia ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika sadek ambazo pamoja na Rwanda zilituma wanajeshi Msumbiji mwaka jana kusaidia kukabiliana na waasi na magaidi, mwezi Julai mwaka huu zilikubali kuongeza muda wa kuhudumu katika nchi hiyo. Jimbo tajiri kwa nishati ya gesi la Cabo Delgado kaskazini mwa Msumbiji limekumbwa na machafuko na hujuma za wanamgambo wenye mfungamano na kundi la kigaidi la daesh tangu mwishoni mwa mwaka elfu mbili na kumi na saba watu wasiopungua elfu tatu wameuliwa hadi sasa katika hujuma za wanamgambo hao na wengine laki nane wamelazimika kuyakimbia makazi yao Mazungumzo ya kitaifa ya Chad yaliyoanzishwa na kundi la jeshi linalotawala nchini humo yameongezewa muda wake baada ya kuibuka changamoto kadhaa. Taarifa zaidi zinaeleza, mazungumzo haya ya amani muda wake umeongezwa kwa siku kumi zaidi baada ya kuvurugika mara kadhaa. Mjadala huo wa kitaifa unahusisha makundi mbalimbali kwa lengo la kurejesha utawala wa kiraia ulianza mwezi uliopita ukipangwa kumalizika Septemba 20. Tarehe ya mwisho sasa imesogezwa hadi Septemba 30. Zaidi ya wajumbe 1400 kutoka utawala wa kijeshi mashirika ya kiraia, na baadhi ya wanasiasa upinzani, pamoja na muungano wa vyama vya wafanyakazi wamekuwa jijini N'djamena, mji mkuu wa Chad, kwa ajili ya kushiriki kwenye mazungumzo haya ya amani mazungumzo hayo yameakhirishwa mara kadhaa hapo kabla kutokana na sababu mbalimbali mbali, hasa baada ya makundi yenye silaha pamoja na makundi ya upinzani kususia yakidai kwamba mazungumzo hayo ni kati ya serikali na washirika wake wa karibu. Rais wa Chade Mahamat Idrisa Debi Itno anaongoza baraza la kijeshi lenye wajumbe 15 baada ya kuchukua madaraka kufuatia kifo cha baba yake wakati akiwa kwenye uwanja wa vita dhidi ya waasi Aprili mwaka jana. Kiongozi huyo amebuni mjadala wa kitaifa kwa njia, kwa nia ya kuitisha uchaguzi huru na wa kidemokrasia katika kipindi cha miezi 18 ijayo. Na majaji nchini Ufaransa wametupilia mbali kesi ya mauaji ya kimbari ya Rwanda iliyokuwa ikiwakabili wanajeshi wa nchi hiyo. Majaji hao wanasema hakuna ushahidi wa kutosha kwamba wanajeshi wa Ufaransa walihusika katika mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 nchini Rwanda. Waendesha mashtaka walianzisha uchunguzi wa uhalifu dhidi ya wanajeshi wa kulinda amani wa Ufaransa waliopelekwa Rwanda na kutumiwa kwa kushiriki katika mauaji ya kimbari katika nchi hiyo ya kia Kiafrika, lakini majaji wanaosimamia kesi hiyo wameamua kutoendelea na kesi dhidi ya wanajeshi hao ukieleza kwamba hakuna ushahidi wa kutosha . Pia hawakupata ushahidi wa ushiriki wa vikosi vya Ufaransa katika mauaji yaliyofanywa kwenye kambi za wakimbizi au kwamba wanajeshi hao waliwasaidia Wahutu. Ufaransa kwa miongo mingi imekabiliwa na tuhuma za kushindwa kuzuia mauaji ya kimbari ya Rwanda. Mwaka jana, Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa aliomba aliwaomba Wanyarwanda kuisamia Ufaransa kwa jukumu lake katika mauaji hayo. Mauaji ya kimbari ya Rwanda yalitokea kwa muda wa siku mia moja kuanzia Aprili 6 mwaka 1994 baada ya rais Juvenal Habyarimana na mwenzake wa Burundi Siprien Ntaramira, wote wa Hutu, kupoteza maisha wakati ndege yao ilipotunguliwa katika mji mkuu wa Rwanda, Kigali. Shambulizi hilo lilipelekea wanajeshi wa Kihutu wa serikali na wanamgambo wa itifaki waliokuwa na misimamo mikali kuanzisha mauaji ya kimbari kwa lengo la kuangamiza Watutsi waliokuwa wachache, ambapo watu laki nane waliuawa katika mauaji hayo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ufuatao sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao unatupia jicho kutoridhishwa Joseph Borel, mkuu wa sera za kigeni wa umoja wa Ulaya na mwenendo wa mazungumzo ya Vienna sisitizo la Iran la kuondolewa utata Mshauri wa timu ya mazungumzo ya Iran katika mazungumzo ya Vienna amesisitiza kuwa Iran haitakubali mianya na utata kuhusiana na mazungumzo hayo. Joseph Borrell mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya amesema katika mkutano wake na waandishi wa habari kwamba ana matumaini madogo hivi sasa kuliko ilivyokuwa huko nyuma juu ya kufikia mwafaka huko Viena wa kufufua makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Borel amedai kwamba badala ya kukaribiana maoni juu ya makubaliano ya nyuklia ya Iran yanazidi kuachana na kuwa mbali. Muhammad Marande, mshauri wa timu ya mazungumzo ya Iran katika mazungumzo ya Viena, ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter, Borel ni mshirika wa Marekani na anasahau kuwa sababu ya mazungumzo haya ni ukiukaji wa JCPOA uliofanywa na nchi za Magharibi na mashinikizo ya vikwazo vya kiwango cha juu kabisa ambavyo vinawalenga raia wa Iran hata pale Teheran ilipotekeleza kikamilifu JCPOA. Marandi ameongezea kwa kusema, Iran haitakubali mianya na utata. Marekani inaubebesha gharama Umoja Ulaya Mkuu wa sera za kigeni ya Umoja wa Ulaya alisema tarehe 31 Agosti kwamba ana matumaini ya kufikiwa makubaliano hayo katika siku za usoni. Ukweli wa mambo ni kuwa matamshi ya Borel yanaweza kutathminiwa katika karibu ya matamshi ya wiki iliyopita ya msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni Marekani, ambaye alilitaja jibu la Iran kwa rasimu amependekezwa Umoja wa Ulaya kwa ajili ya kurejea katika makubaliano ya JCPOA kwamba hali ridhishi na halijengi. Umoja wa Ulaya, ukiwa mratibu wa mazungumzo ya JCPOA, tarehe 8 Agosti uliwasilisha kile ulichokitaja kuwa matini ya mwisho makubaliano kwa pande kuhusika katika mazungumzo hayo, ili endapo yataidhinishwa, kuandaliwa uwanja wa kufufuliwa makubaliano hayo ambayo serikali ya Donald Trump mwaka elfu mbili na kumi na nane ilichukua hatua upande mmoja ya kujitoa na kuanza kuiwekea Irani vikwazo vya kiwango cha juu kabisa. Vikwazo hivyo vimeendelea hata katika kipindi cha serikali ya Rais Joe Biden. Kwa kuzingatia historia ya Marekani ya kukiuka makubaliano na Umoja wa Ulaya kutotekeleza kivitendo ahadi zake katika fremu wa makubaliano ya JCPOA. Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran ilisisitiza tangu mwanzoni mwa duru hii ya mazungumzo mjini Vienna kwamba makubaliano yoyote yatakayofikiwa itapasa yapelekee kufutwa kila wenzo wa mashinikizo unaweza kuja kutumiwa siku za usoni dhidi ya Iran, vilevile yatoa hakikisho la kuwepo utaratibu thabiti na endelevu wa kuondolewa vikwazo na pia yalidhaminie ya taifa la Iran manufaa pamoja na maslahi yake. Hii ni Redio Tehran. Mpenzi msikilizaji, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran, Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika kipindi mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Kama ambavyo tumekuwa tukisema mara kwa mara, kipindi hiki hukujieni kila siku za Jumatano usiku na kurudiwa siku ya pili yake, yaani Alhamisi asubuhi, mchana kila wiki. Kazi kubwa ya kipindi hiki ni kurusha hewani maoneno wapenzi wa wasikilizaji wa pembe mbalimbali yanakofika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tupate kiburudisho kifupi kabla ya kuendelea mbele na baraza la wasikilizaji. Anayetufungulia kipindi chetu leo ni Bwana Yahya Hasan Muhamedi Shebe wa Mombasa nchini Kenya, ambaye ameandika: ama, baada ya mahakama ya kilele ya Kenya kuthibitisha ushindi wa uraisi wa naibu rais wa nchi hiyo William Ruto, mwanabaraza hai Bwana Yahya Hasan Muhamed Shebe wa Mombasa nchini Kenya ameandika: Mimi nawausia wakenya wenzangu wote tuendelee kudumisha amani na tupendane kama awali. Kura zishakwisha. Aliyepata amepata, na aliyekosa basi hakujaliwa. Waliopata wakiapishwa watakuwa ni viongozi wawote. Hivyo basi, haina haja ya Wakenya kuwekeana mafundo moyoni, kisa na maana ni nini? Nini mtu wako ndiyo hakushinda kura amwowaye mama basi huyo ni baba ameandika. La kuomba ni kuwa hao waliobahatika kuchaguliwa basi wawe ni viongozi kikweli kweli, wasije wakageuka wakabadilika na kuwa vinyozi, wakatunyoa vipara sote tuliowachagua. Nam ni Bwana Yahya Hasan Muhamad Shebe huyo wa Mombasa nchini Kenya. Naam, ni maoni yake hayo mwanabaraza bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe wa Mombasa nchini Kenya. Ama mwanabaraza mwingine bwana Sherali Fazil wa Dar es Salaam Tanzania, yeye anasema hakika ni aibu kubwa kwa umma wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwa ukimya wake mbele ya dhuluma wanayofanyiwa Waislamu India, Myanmar na kwingineko. Tunamwambia waziri wa mambo ya nchi wa India kuwa nchini kwako hakuna heshima kwa Waislamu. Chama cha BJP na waziri mkuu wenu Narendra Modi na serikali ya sasa hivi India ni watendaji wa dhuluma kubwa kwa Waislamu. Aidha ameandika ni aibu pia kwenu moja mataifa na taasisi ya kimataifa na taasisi za kimataifa za Waislamu kwa ukimya wenu mbele ya dhuluma wanaofanyiwa Waislamu. Kimya chenu ni khiana kwa wanaodhulumiwa na ni usaliti kwa umma wa mtume mtukufu Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Hatua ya Umoja wa Mataifa ya kutoa tamko tu kuhusu ukiukwaji wa haki za binadam yenyewe ni ishara ya udhaifu kwa umoja huo wa mataifa. Umoja wa Mataifa una wajibu na jukumu kubwa zaidi la kuhakikisha dunia inakuwa na usalama, kuna kuwepo kuheshimiana na kuelimishana ili amani ya uhakika iweze kuwepo, na hapo ndipo itapatikana maana ya kuwepo taasisi hiyo kubwa zaidi ulimwenguni. Nam ni maoni mengine hayo kutoka kwa mwana baraza mwingine hai Bwana Sherali Fadhl wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye tunamshukuru Kama mpenzi msikilizaji ndio kwanza umeanza kutusikiliza, kilichoko hewani sasa ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Tunakutangazia kutoka kwenye studio hizi za Jame Jam hapa jijini Tehran. Anayetuendelezea kipindi chetu kwa leo kwa maoni yake ni mwana baraza Bwana Husein Marandu wa Moshi, Tanzania, ambaye ameandika: asanteni mno, mno. Radio Teheran. Sasa napata audio zenu zenye manufaa lukuki, nawezaje kupata tafsiri ya Quran tukufu iliyoandikwa na maulamaa wa Kishia. Tafadhali nisaidieni. Mwenyezi Mungu akubarikini sana. Amin. Nam, asante sana Bwana Marandu, nasi tuna kushukuru sana ama, kuhusu tafsiri za Qurani zilizoandikwa na maulamaa wa kishia ni nyingi, na baadhi yake zimefasiriwa kwa Kiswahili kama ile ya Alkashif iliyofasiriwa kwa Kiswahili na She Hasan Mwalupa zinapatikana nchini Tanzania. Hapa naona tuna maoni mengine mengi kutoka kwa mwanabaraza Bwana Sherali Fadhili wa Daressalaam, Tanzania, lakini kwa vile tumesharusha hewani baadhi ya maoni yake, ni vyema hapa tukatoa nafasi kwa maoni ya wanabaraza wengine vile vile yaweze kusikika. Ustadh Juma Ramadhani Shabani kwenye mabano Kiai wa Ujiji, Kigoma, Tanzania Anasema dunia sasa imebadilika, kauli na mawaidha Tihrani, ya redio Tehrani yamefungua watu na mataifa akili haki duniani, na itadhihiri duniani. Naam, akili na haki itadhihiri inshaallah. Mwanabaraza mwingine hai bwana Ismail Khamis Ramadhani wa Rumzewe, Geita, Tanzania, yeye anaomba dua akisema, namwomba Allah atutie nguvu na kuzidi kuilaani na kuipinga batil Amin. Naye Bwana Khalfani Hashim Muhammad wa Ugweno, Moshi, Tanzania ameandika, Mwenyezi Mungu ajaalie uhusiano wetu Tanzania na Iran uwe na natija, na Iran ije kuwekeza kwenye sekta ya elimu hapa Tanzania. Naam, na kama tulivyosema kwenye kipindi kilichopita cha Baraza la Wasikilizaji, kwamba maoni yaliyogusia safari ya hivi karibuni ya waziri wa mambo ya nje wa Iran nchini Tanzania, Hosein Amir Abdulayan, imetolewa maoni mengi na wasikilizaji wa Redio Tehran, na tuliahidi kurusha hewani leo maoni yake, maoni ambayo hayakupata nafasi ya kusomwa kwenye kipindi kilichopita. Nasi tunamwomba awa azidi kuimarisha uhusiano wa nchi hizi mbili, ndugu, katika nyuga zote. Uhusiano wa Iran na Afrika Mashariki ni wa karne nyingi. Hapo hapo Bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania, ameandika Tanzania na nchi nyingine za jirani tujifunze kutokana na mafanikio ya taifa la Iran. Sisi hatuna vikwazo, wao wana vikwazo chungu mzima, lakini wamevigeuza kuwa fursa. Sisi tumeng'ang'ana nchi maskini, nchi maskini. Huo ni utumwa. Lazima tubadilishe mtazamo wa kikoloni na tuwape kisogo wakoloni wa Magharibi wametupumbaza akili, ameandika. Wao wameweza na sisi tunaweza tena zaidi yao. Mungu ibariki Afrika, Mungu ibariki Iran. Juma Jafar Sagai, Musoma Mara, Tanzania. Ni maoni mazuri hayo kutoka kwa msikilizaji wetu mtajika bwana Juma Jafari Sagai, anasema tuwape kisogo wakoloni wa magharibi. Anasema wananchi wenyewe wa Tanzania, Afrika kwa ujumla tunaweza. Ahmadi, unasemaje kuhusiana na hilo? Bila shaka yoyote ni kwamba nchi zenyewe kwa kutegemea nguvu za wananchi na uongozi bora zinaweza kufanya mambo makubwa sana bila ya kuhitajia msaada hata kutoka kwa wageni wanaweza wakafanya mambo mengi sana na mfano umeonyeshwa kwa uwazi kabisa na jamhuri ya Kiislamu ya, ya iran ambayo sasa hivi iko chini ya mashinikizo kwa zaidi ya miaka 43 lakini ukilinganisha kama alivyosema bwana Juma Jafar Sagai ukilinganisha iran na nchi mbalimbali mbali zikiwemo za afrika ni kwamba iran iko kwa mbali sana kimaendeleo katika kila upande licha ya kwamba wako kwenye mashinikizo makubwa. Yote ni kutokana na kujiamini na kutegemea nguvu za wananchi wake, kutawakali kwa Mwenyezi Mungu na kuweka mikakati mizuri. Shukran sana. Naye Bwana Salim Masuoda wa Mtwara, Tanzania, anapongeza ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Iran huko Tanzania na ameandika, nina imani na matarajio makubwa kwamba ziara hiyo itazaa matunda mazuri, na anasema kwa pande zote mbili, kwamba hongereni. Hongera Tanzania na hongera Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Naam, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo WhatsApp yetu ambayo ni alama kujumlisha 989035 065487 na barua pepe yetu, yaani email ya Swahili ya Radio Tehrani ni swahili radio at irib ir. Mtandao wetu wa intaneti ni pars today com slash s W. matangazo idhaa Teheran, ya idhaa ya Kiswahili ya Redio Teheran yanafika sehemu nyingi, yakiwemo maeneo ya Kabale nchini Uganda. Mwanabaraza Zimorinda Yusufu wa Kabale huko nchini Uganda amejitokeza kwa mara ya kwanza katika ukumbi huu wa baraza la usikilizaji, ambapo baada ya kutusalimu, anasema, namshukuru Mwenyezi Mungu kwa kuwa amewezesha Irani kufikisha sauti yake nje ya nchi, kwa kuwa dunia inaweza kunusurika na hao mabeberu Tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kuwezesha Irani kunusuru dunia. Mimi huku Kabale Uganda najifunza Kiswahili kutoka Radio Tehran. Naam, shukrani sana bwana Zimurinda Yusuf, na kwa kweli tumefurahi sana kusikia unaofuatilia matangazo yetu kwa karibu na tumefurahi pia kwa kujitokeza kwako katika ukumbi huu wa baraza la wasikilizaji. Tunakukaribisha nasi kwa mapana na marefu hapa ukumbini. Mwanabaraza mwingine hapa ni bwana Juma Idi Isa wa Masawi Kondoa Tanzania, ambaye anajiita balozi wa Radio Tehran kanda ya kati Dodoma. Baada ya kutusalimu, anasema poleni DRC na mripuko wa kipindupindu kilichoua makumi ya watu, tahadhari za ziada zinahitajika. Sawasawa kabisa, maneno yako bwana Juma Idi Isa jitihada na tahadhari za ziada zinahitajika kabisa kabisa. Na hapo hapo, bwana Juma Idi Isa anasema hongera na kila la heri DRC katika kampeni yenu ya chanjo ya Ebola huko Beni, Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo. Maoni, duh, kwa kweli ni mengi sana nilionayo mimi sasa ni maoni yake Bi Saada Habibu wa Tanga, Tanzania, ambaye ameandika: Mungu awalaze mahali pema peponi waliokufa kwa mafuriko huko Pakistan. Tunaitikia amin dua yako, Bi Saada Habibu kutoka Tanga, Tanzania. Pia sisi tunamshukuru kwa kujitokeza katika ukumbi huu wa baraza la wasikilizaji. Maoni mengine kwa leo yanatoka kwake mwanabaraza anayejiita profesa Ali Magema wa Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina Tuzahara, ambaye anahoji kwa kusema, kwa nini Israel inawaua Wapalestina na Umoja wa Mataifa hata habari hauna? Je, mwataka kuwafuta Wapalestina katika ramani ya dunia. Naam, hili linaonekana waziwazi, Bwana Ali, kwamba maadui wa taifa la Palestina hawataki kabisa taifa hilo kuwa na nchi yake Kunafanyika njama za kila namna kuhakikisha taifa hilo halijikomboi na haliwezi kabisa kurejea katika ardhi zao zinazokaliwa kwa mabavu kwa zaidi ya miaka sabini sasa, lakini inaonekana wazi pia kwamba watu wenye fikra huru duniani wako pamoja na taifa linalodhulumiwa kila upande la Palestina bila ya kujali dini wala utaifa na wala jambo lolote jingine. Hisia zao za utu tu zinawaongoza kwenye kusimamia um, haki na kusimama imara kulihami na kulitetea taifa hilo linalodhulumiwa na ambalo limezingirwa kila upande na kufanyiwa usaliti na uadui wa kila namna ambao ni mara chache umeshuhudiwa katika historia ya mwanadamu. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake Fundi Imamu wa barabara ya kumi na nne, Tanga, Tanzania, ambaye anasema: Redio Teherani tunakupateni mubashara, habari zenu zipo kwenye ujazo wa hali ya juu, na nasi tunakushukuru sana. Hapa sasa tuna maoni kadhaa kutoka kwa mwanabaraza mwingine bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Maoni yake yanahusu maudhui nyingi tofauti, tutasoma kwa kadiri ya muda utakavyoturuhusu. Maoni yake ya kwanza yanahusu mzozo wa Sahara Magharibi. Ameandika, ifike wakati mzozo huo upatiwe ufumbuzi wa kudumu. Ni aibu kwa dunia ya sasa kuendelea na mzozo huo. Katika maoni yake mengine ameandika, Wapakistani poleni na maafa ya mafuriko na kadhia hiyo ya mabadiliko ya tabia nchi. Na kuhusu mzozo wa Ukraine, anasema dunia iongeze mwanga zaidi kutambua mzozo wa Ukraine. Ni wajibu wa dunia kumjua vizuri rais wa Ukraine kuwa ni kibaraka na dalali anayesababishia dunia magumu ya maisha kwa maslahi yake binafsi. Zelenski anaiuza Ukraini kwa peremende na halwa, kwa mbaya wa dunia hii, yani Marekani. Naam, kama tulivyosema maoni ya mwanabaraza kipala MC bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania ni mengi sana na yanahusu maudhui tofauti. Nadhani kwa leo tutosheke na hayo, kwani muda wa baraza la wasikilizaji umemalizika kabisa. Ni kweli muda wetu umeisha kabisa na hatuna fursa ya kuendelea na maoni mengine yoyote. Naam, ni kweli kabisa Asma, hatuwezi kuendelea na chochote muda umeisha kabisa. Ishi ni salama Hama hicho kilikuwa ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kilichotayarishwa na Ahmed Rashid na kuletwa kwenu naye akishirikiana na Smahani Ghanima Muhammad. Bado mko nasi wapenzi wa wasikilizaji katika matangazo yetu mchana wa leo. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki Mchana huu mpenzi msikilizaji, naanzia huko nchini Tanzania na ninaanza na Nipashe, na baadhi ya habari zilizopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hili zinasema: serikali yaagiza tiba vipimo malaria bure; saratani ya kinywa janga lingine nchini; panya rodi watikisa tena; daa wajeruhi na kupora; na sheria kulinda taarifa binafsi yaja nalishika Tanzania Daima, sauti ya watu, na baadhi ya habari zake zinasema: Lisu atuma ujumbe mzito kwa rais Samia, hatima ambatia na wenzake yaiva, sheria kulinda taarifa mtandaoni yaja, watoto wa vigogo mtegoni, bodi ya mikopo, wakulima wadhaminiwa Mtwara jinsi kukiri makosa kunavyoibua mambo na ruzuku ya raisi yashusha bei ya mafuta Zanzibar. Leo limeandika Samia amtumia pongezi waziri mkuu mpya wa Uingereza, mlipuko wa surua waua watoto mia saba huko Zimbabwe, Dakta Mpango atoa rai kuvutia vijana na wanawake kushiriki kilimo, Kinana ahimiza umoja na mshikamano CCM na mswada wa sheria kulinda taarifa binafsi kuwasilishwa bungeni. Nikitupia jicho ukurasa mkuu wa Majira na kutana na habari zisemazo: serikali yampongeza waziri mkuu mpya wa Uingereza, wananchi waridhishwa na jitihada za Rais Samia, ni kutokana na hatua mbalimbali ambazo amekuwa akichukua, waeleza matumaini yao mbeleni, gari la magazeti la ua la kujeruhi na, na wananchi watakiwa kusalimisha silaha haramu. Mwananchi kwa upande wake limepambwa katika ukurasa wake mkuu kwa habari zisemazo: serikali na benki mezani kujadili makali ya tozo, mwelekeo mpya, bei za petroli na diseli zikishuka. Achana na Da, mwanza ndio mpango mzima. Miaka mitano ya shambulio la Tundulisu, maswali kibao bila majibu, ukimya wa polisi wazidi kushangaza, mwenyewe afunguka kuhusu kurejea Tatizo ni mamilioni yake. Serikali yatangaza kiama uvujishaji taarifa za wateja, na jaji Chande ataka mabadiliko kwa magereza na polisi. Nikitoka Tanzania sasa, naelekea huko nchini Uganda. Uh, baadhi ya habari zilizoandikwa na gazeti la uh, Daily Monitor zinasema mamia ya familia hazina makao baada ya kufurushwa na mafuriko mabaya ambayo yamesababisha uharibifu kote nchini humo. Mafuriko haya yalitokana na mvua kubwa, yameripotiwa kupoteza maisha ya watu wasiopungua 31 limeandika pia kuwa wazazi walio na wanafunzi katika shule binafsi na za serikali watahitaji eh, kuingiza mikono mfukoni zaidi ili kulipia maziwa lazima, kwa nia ya kuimarisha afya ya watoto chini ya mpango wa serikali wa kutoa maziwa kwa lazima kwa wanafunzi. Wasimamizi wa shule, bodi ya magavana na kamati ya chakula shuleni watahitaji kukutana na wazazi na kukubaliana ni kiasi gani kila mwanafunzi atapaswa kulipa. Habari nyingine, maafa Daily Monitor limeandika takriban miili kumi na sita hadi sasa imeopolewa katika wilaya Kasese kufuatia maporomoko ya udongo yaliyosababishwa na mvua kubwa iliyoonyesha Jumanne usiku na kusababisha mamia ya wakazi kuyahama makazi yao, hasa katika kaunti ndogo ya Rukoki, eneo bunge la Busongora Kusini. Museveni ni miongoni mwa viongozi arobaini walioalikwa katika hafla kuapishwa rais mpya wa Kenya William Ruto. Ni habari nyingine inayoonekana katika gazeti hili la Daily Monitor. Nahitimishia huko nchini Kenya ambapo habari iliotawala katika karibu kurasa zote za matoleo leo ya magazeti ya nchi hiyo ni tetesi kuhusiana na baraza jipya la mawaziri la rais mteuliwa William Ruto. Daily Nation limeandika baadhi ya nyuso zinazotajwa kupata nyadhifa katika baraza lijalo la mawaziri la Kenya chini ya uongozi wa rais Ruto ni Alfred Mutua, eh, Peris Tobiko, Moses Kuria, Musalia Mudavadi, Ababu na Mwamba, na Mwamba na kadhalika, limeandika ya kuwa rais mteuliwa William Ruto amesema kuwa amezungumza na bosi wake rais Uhuru Kenyatta na kumaliza miezi kadhaa ya mvutano kati ya wili hao. Habari ya rais wa Burundi jenerali Evariste Ndaishimiye kumfuta kazi waziri mkuu wake imeakisiwa pia na magazeti ya leo ya Kenya, likiwemo hili la Daily Nation. Baadhi ya habari katika gazeti la Standard inasema hatimaye Uhuru na Ruto wazungumza kwa njia ya simu. Azimio la Umoja One Kenya la mteua kiongozi wa ipa Kalonzo Musyoka kuwania kiti cha uspika wa Seneti na Kenneth Marende kwa spika wa bunge la kitaifa. Habari nyingine katika Daily Nation zinasema Ruto awaalika zaidi ya viongozi 40 katika hafla ya kuapishwa kwake, na Uhuru asema atatabasamu wakati atakapo kabidhi madaraka kwa William Ruto. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa mkuu wa Taifa Leo zinasema Uhuru bado kuamini Ruto alishinda urais, asema atakabidhi madaraka kikatiba, lakini kiongozi wake bado ni Raila hmm. Kingi kukabiliana na Kalonzo cheo cha uspika wa Seneti leo, na wakazi wa Kisumu waiaibisha waya, Marekani kwa kutozua ghasia ya kinyume kabisa na ilivyotabiriwa ilivyo na serikali ya wa Washington. Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni uh, kutoka uh, hapa jijini Teheran. Katika baadhi ya maoni ya wasikilizaji wetu, Profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, uh, mtaa wa Madina Zaharau, anasema kwani Israel inawaua Wapalestina na Umoja wa Mataifa hauna habari je? mwataka kuwafuta wa Palestina katika ramani ya dunia? Ni Ali Magema huyo, anajiita profesa kutoka hapo eh, Tanga eh, Tanzania. Ama Hasan huyu, anasema Hasan Kijungu wa Zimbabwe anasema, tuombee Zimbabwe, vikwazo, surua E Mungu tusaidie. Kama mnavyojua Zimbabwe hivi sasa inaandamwa na, na maradhi ya surua ambapo zaidi ya watoto mia saba wamefariki dunia huku ikiwa na ndamwa pia na vikwazo vya madola ya Magharibi. Abdullah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, anasema asante sana Redio Teherani kwa habari na makala zenu mbalimbali mbali. Tunakupateni mubashara kabisa shukran. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wasikilizaji wapenzi na wafuatiliaji wa mfululizo wa vipindi vifupi vifupi vya haki za watoto katika Uislamu, hii ni sehemu ya 155 ya mfululizo huu. Tumo hivi sasa kwenye maudhui ya mwisho kabisa ya kujadili haki za watoto katika Uislamu na kulinganisha sheria hizo za Uislamu na sheria zilizotungwa baadaye sana na wanadamu kupitia mikataba na nyaraka za kimataifa. Katika sehemu iliyopita ya 154 ya mfululizo huu, tulisema mambo mengi, ikiwa ni pamoja na kunukuu hadithi ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambaye amenukuliwa akisema, miongoni mwa haki za mtoto kwa baba yake ni kuhakikisha anampa mwanawe chakula safi kizuri na salama. Ni matumaini yangu utakuwa nami hadi mwisho wa sehemu hii ya 155 ya mfululizo huu. Sehemu iliyopita tulinukuu pia aya ya tano hadi ya saba za sura ya Atalak zinazotetea waziwazi haki za mtoto hata katika suala la kumnyonyesha mtoto. Leo tutaendelea tulipoishia, na tunasema ama, aya ya kumi na tano ya Suratul Ahkaf inabainisha wazi kipindi cha kubeba ujauzito na kumnyonyesha mtoto na inaainisha muda unaotakiwa wa kukamilisha haki za mtoto katika suala hilo. Aya hiyo inasema, kipindi cha ujauzito na kunyonyeshwa mtoto kisipungue miezi thelathini. Kama mtoto atazaliwa mapema kabla ya miezi tisa, basi wazazi wawili, katika maamuzi na mashauriano yao, wanapaswa kuhakikisha mtoto huyo ananyonyeshwa kwa muda uliobakia hadi kufikia miezi thelathini. Aya ya 15 ya sura ya 46 ya Al-Ahqaf, tarjama yake ya Kiswahili inasema, na tumemuhusia mwanadamu awatendee wema wazazi wake wawili, mama yake amechukua mimba yake kwa tabu na akamzaa kwa tabu, na kuchukua mimba yake hata kumwachisha ziwa ni miezi 30 hata anapofika utu uzima wake na akafikilia miaka arobaini, husema, Mola wangu mlezi niwezeshe nishukuru, zako, ulizo, ni shukuru neema zako ulizonineemesha mimi na wazazi wangu na nitende mema unayoyapenda na unitengenezee dhuria zangu, hakika mimi nimetubu kwako na mimi ni miongoni mwa Waislamu. Nam, kwa mujibu wa mafundisho ya Qur'ani tukufu, nayo Uislamu kipindi cha kubeba mimba na kuachishwa ziwa mtoto hakitakiwi kupungua miezi 30, na hizo ni katika haki za mtoto ambazo Uislamu uliziainisha wazi tangu zaidi ya miaka 1443 iliyopita, karne nyingi sana kabla ya mwanadamu kuja na sheria zake za kulindwa haki za mtoto nam. Ukiachana na hilo, haki ya kupata elimu na mafunzo nayo na ni miongoni mwa haki za kimsingi za mtoto ambazo Uislamu ulizipa umuhimu mkubwa kwa karne nyingi nyuma. Kwa mujibu wa Uislamu kusoma na kutafuta ilmu, na kila mmoja kwa uchache kuweza kujua kusoma na kuandika ni katika haki za kimsingi, na kila mtu anatakiwa kupewa wakiwemo watoto. Hilo ni jukumu la wazazi wawili kuwapa watoto wao elimu japo ya kiwango cha kujua kusoma na kuandika. Mafundisho ya Uislamu yanasema miongoni mwa haki za mtoto kutoka kwa baba yake ni baba kumpa elimu ya kuweza kusoma na kuandika. Ama tukija katika sheria zilizotungwa na wanadamu, kifungu cha 28 cha mkataba wa haki za watoto kinazungumzia kiapo cha nchi wanachama wa mkataba huo kinachosema, nchi wanachama zinapaswa kutambua rasmi haki ya mtoto ya elimu na malezi na zinapaswa kuchukua hatua zinazotakiwa na mbinu sahihi za kuhakikisha mtoto anapata haki yake hiyo hatua kwa hatua, na kwa mujibu wa fursa zinazotolewa kiuadilifu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Namwefoto sasa ni makala ya leo katika historia Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 11 Sofar mwaka 1444 Hijria, inayosadifiana na tarehe 8 Septemba mwaka 2022 Miladia. Tarehe 8 Septemba ilitangazwa na shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja Mataifa kuwa ni siku ya kimataifa ya kupambana na ujinga. Kujua kusoma na kuandika ni miongoni mwa vielelezo vya ustawi katika jamii ya mwanadamu, na ujinga husababisha umaskini na kubakia nyuma kimaendeleo. Kwa mujibu wa ripoti za Umoja Mataifa, mkakati wa kupambana na kutojua kusoma na kuandika haukuwa wa kuridhisha katika baadhi ya nchi, na hadi sasa idadi kubwa ya watu hawajapata neema hiyo Nchini Iran baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kwa mujibu wa mafundisho wa Uislamu kulifanyika jitihada kubwa za kupambana na ujinga wa kutojua kusoma na kuandika kwa kadri kwamba Desemba mwaka 1979 Imam Ruhullah Humini alitoa amri ya kuasisiwa harakati ya kupambana na ujinga. Taasisi hiyo imechukua hatua kubwa hapa nchini. <muchilio> Miaka 259 iliyopita katika siku kama ya leo, baada ya mapigano ya muda mrefu na kwa mujibu wa makubaliano ya Paris, Canada iliondoka chini ya udhibiti wa Ufaransa na kudhibitiwa rasmi na Uingereza. Hata hivyo, mivutano baina ya Wakanada wenye asili ya Ufaransa na Uingereza waliokuwa wakiishi Canada iliendelea kwa muda mrefu, licha ya Canada kujitangazia uhuru na mamlaka ya kujitawala mwaka 1867 lakini nchi hiyo inafuata Uingereza katika mfumo wake wa kisiasa katika siku kama hii ya leo miaka 81 iliyopita wanajeshi wa Ujerumani ya kinazi waliuzingira mji wa Leningrad au St Petersburg ya sasa. Hata hivyo mji huo haukutekwa na jeshi la kinazi licha ya matarajio ya Adolf Hitler na makamanda wake. Wakazi wa Leningrad waliendeleza mapambano ya ukombozi hadi Januari mwaka 1944 wakati walipofanikiwa kujiondoa katika mzingiro wa wanajeshi wa Ujerumani. Na miaka 44 iliyopita katika siku kama ya leo, wanajeshi wa utawala wa kidikteta wa Pahlavi walishambulia maandamano makubwa ya wananchi wa wa mji wa Tehran na kuwa wengi wa ua raia wananchi wa Islamu. Wakazi wa Tehran siku hiyo walianza kuandamana tangu asubuhi, hayo yakiwa maandamano ya siku kadhaa mfululizo kuwahi kufanywa na wakazi wa mji wa Tehran dhidi ya utawala wa kibaraka wa Pahlavi. Wakati huo utawala wa kijeshi ulikuwa umetangazwa katika mji wa Tehran, lakini wananchi wa Islamu walipuza hali hiyo na wakamiminika mitaani wakipiga nara dhidi ya utawala wa shah. Wakati huo huo walinzi maalum wa shah walifanya mashambulizi na katika muda mfupi wakawaua shahidi wananchi zaidi ya elfu nne wa Tehran waliokuwa wakipigania haki zao. namna kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka mwastudioni tegeni sikia muktasari wa habari za ulimwengu. Siria amesema itatumia haki yake ya kisheria kujibu jinai za utawala haramu wa Israel. Umoja wa Mataifa watangaza kuwa wanawake 131 wamebakwa Sudani Kusini ndani ya miezi mitatu na watu sita wameuawa nchini Msumbiji kwa kukatwa Uh, vichwa na kundi la wanamgambo linalo, uh, lenye mfungamano na kundi la kigaidi la Daesh. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahiliradio@irib.ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio irib r .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu