Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Surat Tauba, aya ya ishirini na nane hadi ya ishirini na tisa Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, hakika washirikina ni najisi, kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu. Na kama mkihofia umaskini basi karibuni hivi Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wake wala hawashiki dini ya haki miongoni mwa wale waliopewa kitabu Piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao hali wametii. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni tena kuwa nasi katika matangazo haya Swahili, sauti, ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran. Matangazo yetu usiku wa leo yataanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kinachosema kukiri jeshi la Israel kwamba lilimuua Shirin Abu Akla, mwandishi wa televisheni ya Aljazira ya Qatar. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa tutakuwa na kipindi chenu, kipindi cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya haki za watoto katika mtazamo wa Kiislamu. Makala ya leo katika historia itafuatia haki za watoto katika mtazamo wa Uislamu, na baadaye kidogo mtasikiliza kipande kifupi cha kasida kabla ya kutimi, kukamilisha matangazo yetu usiku wa leo kwa muhtasari wa habari za dunia. Mimi ni Amiri Ibrahim Rutajengwa nikishirikiana na wenzangu uh, kukuletea matangazo yetu usiku wa leo. Muda mfupi ujao, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia. ni saa mbili na nusu siku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayotanguliwa na muhtasari wake. Rais wa Burundi amtimua waziri wake mkuu kufuatia tetesi za mpango wa mapinduzi. Mkutano wa kuimarisha kilimo barani Afrika unaendelea kufanyika katika mji mkuu wa Rwanda, Kigali. Kamanda wa majeshi ya Iran ametoa onyo kali kwa jeshi la kigaidi eh, la nchi za Marekani na utawala haramu wa Israeli na Rais Putin wa Rusia amesema vikwazo vya nchi za magharibi dhidi ya Rusia ni hatari kwa ulimwengu wote. Na sasa ni habari kamili. Rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye amemfuta kazi waziri mkuu wake Alain Guilaume Bunyoni baada ya kuonya kuhusu njama ya mapinduzi dhidi yake. Ndaishimia amemfuta kazi Gwilaume Bunyoni na mkuu wa baraza lake la mawaziri Jenerali Gabrieli Nizigama katika siku ya taharuki kubwa kwenye nchi hiyo yenye machafuko ya katikati mwa Afrika. Alen Gwilaume Bunyoni alikuwa mmoja wa watu wenye nguvu na ushawishi mkubwa ndani ya serikali ya Rais Ndaishimie. Hatua hii ya Ndaishimia imechukuliwa siku chache baada ya kiongozi huyo kuwashutumu hadharani wali aliosema kwamba wanajiamini kuwa wana nguvu zote na wana ndoto ya kushika madaraka kupitia mapinduzi. Katika kikao cha bunge la Burundi kilichoitishwa kwa haraka, wabunge wameidhinisha uteuzi wa aliyekuwa waziri wa usalama Gervais Ndirakobucha kuchukua nafasi ya Bunyoni kama waziri mkuu mpya wa Burundi. Hatima ya Bunyoni ambaye ni mmoja wa viongozi wa ngazi za juu katika chama tawala cha CNDDFDD kundi la zamani la waasi ambalo limetawala nchi hiyo maskini kwa miaka mingi, bado haijajulikana. Nafasi ya mkuu wa baraza la mawaziri Jenerali Gabriel Nzigama pia imechukuliwa na Kanali Alois Sindai Hebra, ambaye hadi sasa alikuwa akisimamia idara ya taifa ya upelelezi. Ndaishimi alichukua madaraka Juni mwaka elfu mbili na ishirini baada ya mtangulizi wake Pierre Nkurunziza kufariki dunia kutokana na kile mamlaka ya Burundi ilisema ni mshtoko wa moyo. Kuchaguliwa kwake mwezi Mei mwaka elfu mbili na ishirini kulitoa matumaini ya hali bora kwa kiasi fulani baada ya utawala wa machafuko na umwagaji damu wa mtangulizi wake, ingawa Burundi imeshindwa kuboresha rekodi yake mbaya katika uwanja wa haki za binadamu. Mkutano mkubwa kuhusu umuhimu wa Waafrika kushirikiana ili kukabiliana na changamoto zinazopatikana kwenye mfumo mzima wa uzalishaji chakula barani Afrika unaendelea Kigali nchini Rwanda. Katika mkutano huo wa siku nne ulioanza Jumanne, wadau wanaohusika na masuala ya chakula na kilimo wamesema kwamba bara la Afrika litakabiliwa na ukosefu wa chakula cha kutosha ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini endapo serikali hazitatekeleza mikakati inayofaa akizungumza wakati wa ufunguzi rasmi waziri mkuu wa jamhuri ya rwanda edward ngirente amebainisha kwamba mkutano huo ni fursa kwa bara la afrika kuchukua hatua za kuharakisha mageuzi ya kina ya mifumo ya chakula barani humo mkutano huo unawakusanya pamoja zaidi ya wajumbe elfu mbili mia tano wakiwemo marais wa Afrika, mawaziri wa kilimo, sekta ya binafsi, washiriki wa maendeleo, washirika wa, wa kiraia na wataalamu kutoka pembe mbalimbali za mbali bara la Afrika, ukiwa umeandaliwa na serikali ya Rwanda na kundi la washirika wa, wa jukwaa la mapinduzi ya kijani Afrika, AGRF. Mkutano huo utaendelea hadi Ijumaa ijayo Septemba 9 chini ya kauli mbiu kuza lisha zawadi hatua ya ujasiri kwa mifumo endelevu ya chakula. Haile Mariam Desalegn aliyewahi kuwa waziri mkuu wa Ethiopia kwa sasa ni mwenyekiti wa bodi ya wakurugenzi wa AGRF na alipozungumza katika ufunguzi wa kikao hicho, amesema uwiano wa bei ya vyakula umepanda kufikia asilimia 42 tangu kuripuka kwa jangwa, janga la Corona. Mkuu wa kamandi ya majeshi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran Meja Jenerali Mohammad Bagheri ametoa onyo kali akisema ushirikiano wa jeshi la kigaidi la Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel pamoja na waitifaki wao waliowapa vituo vya kijeshi ni tishio kwa usalama wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika ujumbe wake Meja Jenerali Bagheri amesema kamandi ya jeshi la kigaidi la Marekani ijulikanayo kama Centcom ambayo inaendesha operesheni zake Asia magharibi, kusini na kati, katika miezi ya hivi karibuni imeondoa manuari zake za kivita katika ghuba ya Uajemi na bahari ya Omani, lakini inafidia hatua hiyo kwa kujumuisha katika Centcom utawala haramu wa Israel ambao ni maarufu kwa kuua watoto. Meja Jenerali Bakiri amesema, kwa mtazamo wa Iran, uwezo wa kijasusi na hata wa kioperesheni wa Marekani na waitifaki wake sasa umekabidhiwa kwa utawala ghasibu wa Israel, jambo ambalo sasa ni tishio linaloongezeka dhidi ya Iran. Mkuu wa kamandi ya majeshi ya Iran amesema kuhusiana na kadhia hiyo kwamba Iran imetuma ujumbe na kutoa onyo la maandishi kwa nchi ambazo zina vituo vya kijeshi vya Marekani. Vilevile amesema mbali na hayo, katika kujibu tishio hilo jipya, majeshi ya Iran yametoa onyo kwa maadui kupitia kuimarisha doria angani na baharini na pia wigo wa kupokea taarifa za siri sambamba na kukithirisha mazoezi mbalimbali ya kijeshi yakiwemo ya baharini, makombora na ndege zisizo na rubani. Meja Jenerali Bakiri amesisitiza kwamba ushauri wa daima na wa kirafiki wa Iran kwa nchi jirani ni kwamba udugu na ushirikiano kwa ajili ya kudumisha usalama katika eneo hili unapaswa kutuelekeza bila kutegemea madola ya kigeni. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Rais Vladimir Putin wa Rusia ameshutumu vikwazo vilivyowekwa na madola ya magharibi dhidi ya nchi yake, akisema ni hatari kwa dunia nzima. Putin ameyasema hayo alipokuwa akihutubia kwenye kongamano la uchumi la mashariki katika mji wa bandari wa mashariki ya mbali wa Vladivostok leo Jumatano na kuongeza kwamba madola ya magharibi yamehujumu uchumi wa dunia kwa jaribio la kichokozi la kulazimisha utawala wake duniani. Amesema vikwazo vya madola ya magharibi ni majaribio ya wazi ya nchi za magharibi ya kulazimisha sera zao kwa nchi nyingine sambamba na kuziondolea uhuru wao. Vladimir Putin amesema nchi za magharibi zimekuwa zikisita kutambua mabadiliko makubwa yaliyoweza kutenguliwa katika uhusiano wa kimataifa. Amesema licha ya mabadiliko hayo, nchi za magharibi zinajaribu kudumisha utaratibu wa zamani wa ulimwengu ambao uliwafaidisha wafai, uli wao pekee. Rais wa Russia ameendelea kusema nchi yake imebaini kuwepo fursa zaidi katika kuingia katika masoko ya Asia ya magharibi, yaani mashariki ya kati kufuatia kuwekwa kuwekewa vikwazo vikubwa vya nchi za magharibi kutokana na operesheni yake ya kijeshi nchini Ukraine. Putin amesisitiza kwamba hakuna atakayeweza kuitenga Russia na kuongeza kwamba operesheni ya kijeshi inayofanyika huko Ukraine imelenga kuimarisha mamlaka ya nchi ya Russia. Amesisitiza kwamba Russia imefanya kile wezalo kuhakikisha Ukraine ina uwezo wa kuuza nafaka nje ya nchi huku vita vikiendelea, na takriban watoto mia saba thalathini wamefariki dunia katika vituo vya lishe nchini Somalia mwaka huu pekee, shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto limesema, huku likionya kuhusu njaa katika miezi ijayo. Utapiamlo umefikia kiwango cha mgogoro. Watoto milioni moja na nusu, karibu nusu ya watu chini ya umri wa miaka mitano wana uwezekano wa kuwa na utapia mlo mkali. Wafaa Said, mwakilishi wa UNICEF nchini Somalia, ameuambia mkutano wa waandishi wa habari mjini Geneva. Amesema idadi ya watoto ambao wamefariki dunia kutokana na utapia mlo inaweza kuwa kubwa zaidi, kwani vifo vingi havijaripotiwa. Somalia inakumbwa na ukame mbaya zaidi katika historia ya hivi karibuni na tayari watu kadhaa wamepoteza maisha huku e, zaidi ya wengine milioni moja wakilazimika kuyahama makazi yao. Siku ya Jumatatu iliyopita, mkuu wa Umoja wa Mataifa wa masuala ya kibinadamu Martin Griffiths alitangaza kwamba Somalia inakabiliwa na baa kubwa la njaa. Akihutubia mkutano wa waandishi wa habari katika mji mkuu moga, wa Somalia Mogadishu, Griffiths alisema watu laki mbili na elfu kumi na tatu wanaishi katika mazingira kamili ya baa la njaa katika nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa uh, utakaohusu kukiri jeshi la utawala haramu wa Israel kwamba lilimuua mwandishi wa habari wa Aljazira, Shirin Abu Aqla. Jeshi la utawala haramu wa Israel limekiri kwamba Shirin Abu Akla, mwanahabari wa Kipalestina wa televisheni ya Aljazira ya Qatar, aliuawa kwa kupigwa risasi na mmoja wa wanajeshi wa utawala huo. Shirin Abu Akla aliyekuwa na umri wa miaka 51, ripoti wa televisheni ya Aljazira, aliuawa kwa kupigwa risasi na wanajeshi wa utawala haramu wa Israel tarehe 11 mwezi Mei mwaka huu alipokuwa akiripoti uvamizi wa walowezi wa Kizayuni katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu ya Palestina. Awali, utawala wa Israel ulikana kabisa kufanya mauaji hayo, lakini hivi sasa umejitokeza na kukiri hadharani kwamba jinai hiyo ilitekelezwa na mmoja wa wanajeshi wake. Nukta muhimu kuhusiana na kadhia hii ni kwamba uchunguzi kuhusiana na mauaji ya Shirin Abu Akla umefanywa na jeshi la Israeli yenyewe katika hali ambayo jinai hii nayo imetekelezwa na mwanajeshi wa utawala huo haramu. Mhalifu hawezi kuwa ndiye mtoa hukumu. Huu ni ukweli usiopingika. Ni kwa kuzingatia ukweli huo ndio maana jeshi la Israel limedai katika taarifa yake kwamba mauaji hayo yalifanyika kimakosa. Endapo uchunguzi wa mauaji hayo ungefanywa na kamati huru na ya kimataifa, matokeo yake yangeweza kuwa tofauti na hata yumkini ikathibitishwa kwamba yalitekelezwa kwa makusudi na kwa amri za viongozi wa utawala haramu wa Israel. Madai ya Israeli kwamba mauaji hayo hayakufanywa kwa makusudi yametolewa pia kabla ya hapo na wizara ya mashauri ya kigeni ya Marekani. Mwezi Julai mwaka huu, wizara ya mashauri ya kigeni ya Marekani ilidai katika ripoti iliyolenga kuiondolea mashtaka Tel Aviv kwamba Shirin huenda aliuawa bila ya kukusudia kwa risasi iliyotoka upande wa wanajeshi wa Israel. Kwa kuzingatia historia ya utawala huo haramu, madai hayo hayana ukweli wowote na zaidi yanalenga kukwepa kutoa majibu na kuwawajibisha watenda jinai hiyo. Wajuzi wa mambo na wadadisi wa habari wanaamini kwamba madai ya Marekani na utawala haramu wa Israel kwamba mauaji hayo yalifanyika kwa bahati mbaya ni kutaka kufunika kuwajibishwa Israel kwa kutenda jinai hiyo dhidi ya mwanahabari mkongwe wa televisheni ya Al Jazeera. Kamati ya kuwalinda wanahabari imetangaza kwamba taarifa ya jeshi la Israeli imechelewa kutolewa, ni pungufu na haijatoa majibu ya kuwajibika. Fauka ya hayo, sisitizo la kutokuwa ni ya makusudi mauaji dhidi ya ripoti wa Aljazira Shirin Abu Akla linalenga kuzizuia Qatar na Palestina kufuatilia kadhia hiyo kisheria. Shirin alikuwa ripota wa televisheni ya Aljazira ya Qatar lakini pia Mpalestina. Kwa msingi huo nchi zote mbili yaani Qatar na Palestina zinaweza kufuatilia kisheria mauaji ya mwanahabari huyo mahiri. Kabla ya hapo televisheni ya Aljazira ya Qatar ilitangaza kwamba imeunda kamati ya kimataifa ya kisheria kwa kuandaa faili la mauaji ya Shirin Abu Akla na kulipeleka katika mahakama ya kimataifa ya jinai huko The Hague, ICC. Kuwaua waandishi wa habari ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa na kunahesabiwa kuwa ni hujuma dhidi ya uhuru wa kusema na uhuru wa vyombo vya habari pamoja na sheria ya kukemea na kulaani hilo. Lakini utawala wa Israel unaoekalia kwa mabavu Kudsi tukufu umekuwa ukitenda jinai kama hizi kwa wepesi na urahisi kabisa, tena bila ya wasiwasi wowote, wa chini ya himaya na uungaji mkono wa Marekani na baadhi ya madola ya nchi za Magharibi. Kuanzia mwaka elfu mbili hadi sasa, kwa akali waandishi habari 45 wameuawa na utawala wa kizayuni wa Israel na hakuna hatua yoyote iliyochukuliwa kimataifa kwa ajili ya kuupandisha kizimbani na kuwajibisha utawala huo haramu. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Uh, karibuni sasa wapenzi wa wasikilizaji kusikiliza kipindi cha baraza la wasikilizaji kitakachofuatiwa na makala ya haki za watoto katika mtazamo wa Uislamu. Makala hiyo itafuatiwa na kipindi cha kila siku cha leo katika historia, kipande kifupi cha kasida na matangazo yetu usiku huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo na karibuni katika kipindi mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Kama ambavyo tumekuwa tukisema mara kwa mara, kipindi hiki hukujieni kila siku za Jumatano usiku na kurudiwa siku ya pili yake, yani Alhamisi asubuhi, mchana kila wiki. Kazi kubwa ya kipindi hiki ni kurusha hewani maoni yenu, wapenzi wa wasikilizaji wa pembe mbalimbali yanakofika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tupate kiburudisho kifupi, kabla ya kuendelea mbele na baraza la wasikilizaji. Anayetufungulia kipindi chetu leo ni Bwana Yahya Hassan Muhamedi Shebe wa Mombasa nchini Kenya, ambaye ameandika ama, baada ya mahakama ya kilele ya Kenya kuthibitisha ushindi wa uraisi wa naibu rais wa nchi hiyo William Ruto, mwanabaraza hai Bwana Yahya Hassan Muhamed Shebe wa Mombasa nchini Kenya ameandika, mimi nawausia Wakenya wenzangu wote tuendelee kudumisha amani na tupendane kama awali. Kura zishakwisha, aliyepata amepata na aliyekosa basi hakujaliwa. Waliopata wakiapishwa watakuwa ni viongozi wa wote. Hivyo basi haina haja ya Wakenya kuwekeana mafundo moyoni. Kisa na maana ni nini? Nini mtu wako ndiyo hakushinda kura Amwowaye mama basi huyo ni baba, ameandika. La kuomba ni kuwa hao waliobahatika kuchaguliwa basi wawe ni viongozi kikweli kweli, wasije wakageuka wakabadilika na kuwa vinyozi wakatunyoa vipara sote tuliowachagua. Nam ni Bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe, huyo wa Mombasa nchini Kenya. Na, ni maoni yake hayo mwanabaraza bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe wa Mombasa nchini Kenya. Ama mwanabaraza mwingine bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam Tanzania, yeye anasema hakika ni aibu kubwa kwa umma wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwa ukimya wake mbele ya dhuluma wanayofanyiwa Waislamu India, Myanmar na kwingineko. Tunamwambia waziri wa mambo ya nchi wa India kuwa nchini kwako hakuna heshima kwa Waislamu. Chama cha BJP na waziri mkuu wenu Narendra Modi na serikali ya sasa hivi India ni watendaji wa dhuluma kubwa kwa Waislamu. Aidha ameandika ni aibu pia kwenu moja mataifa na taasisi ya kimataifa na taasisi za kimataifa za Waislamu kwa ukimya wenu mbele ya dhuluma wanaofanyiwa Waislamu. Kimya chenu ni khiana kwa wanaodhulumiwa na ni usaliti kwa umma wa Mtume mtukufu Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Hatua ya Umoja wa Mataifa ya kutoa tamko tu kuhusu ukiukwaji wa haki za binadam yenyewe ni ishara ya udhaifu kwa umoja huo wa Mataifa. Umoja wa Mataifa una wajibu na jukumu kubwa zaidi la kuhakikisha dunia inakuwa na usalama, kuna kuwepo kuheshimiana na kuelimishana ili amani ya uhakika iweze kuwepo, na hapo ndipo itapatikana maana ya kuwepo taasisi hiyo kubwa zaidi ulimwenguni. Naam, ni maoni mengine hayo kutoka kwa mwana baraza mwingine hai Bwana Sherali Fadhl wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye tunamshukuru Kama mpenzi msikilizaji ndio kwanza umeanza kutusikiliza, kilichoko hewani sasa ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Tunakutangazia kutoka kwenye studio hizi za Jame Jam hapa jijini Teheran. Anayetuendelezea kipindi chetu kwa leo kwa maoni yake ni mwanabaraza Bwana Hussein Marandu wa Moshi, Tanzania, ambaye ameandika: asanteni mno mno Radio Teherani. Sasa napata audio zenu zenye manufaa lukuki. Nawezaje kupata tafsiri ya Quran tukufu iliyoandikwa na maulamao wa Kishia? Tafadhali nisaidieni. Mwenyezi Mungu akubarikini sana. Amin. Nam, asante sana Bwana Marandu, nasi tuna kushukuru sana. Ama kuhusu tafsiri za Qurani zilizoandikwa na maulamao wa Kishia ni nyingi, na baadhi yake zimefasiriwa kwa Kiswahili, kama ile ya Al Kashif iliyofasiriwa kwa Kiswahili na she Hasan Mwalupa zinapatikana nchini Tanzania. Hapa naona tuna maoni mengine mengi kutoka kwa mwanabaraza bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, lakini kwa vile tumesha rusha hewani baadhi ya maoni yake, ni vyema hapa tukatoa nafasi kwa maoni ya wanabaraza wengine vile vile yaweze kusikika. Ustadh Juma Ramadhani Shaabani kwenye mabano Kiai wa Ujiji, Kigoma, Tanzania, Anasema dunia sasa imebadilika. Kauli na mawaidha Tihrani, ya redio Tehrani yamefungua watu na mataifa. Akili haki itadhihiri duniani inshallah. Na, naam akili na haki itadhihiri inshallah. Mwanabaraza mwingine hai bwana Ismail Khamis Ramadhani wa Rumzewe, Geita, Tanzania, yeye anaomba dua akisema, namwomba Allah atutie nguvu na kuzidi kuilaani na kuipinga batil. Amin. Naye Bwana na Khalfani Hashim Muhammad wa Ugweno, Moshi, Tanzania, ameandika Mwenyezi Mungu ajaalie uhusiano wetu Tanzania na Iran uwe na natija na Iran ije kuwekeza kwenye sekta ya elimu hapa Tanzania. Naam, na kama tulivyosema kwenye kipindi kilichopita cha Baraza la Wasikilizaji kwamba maoni yaliyogusia safari ya hivi karibuni ya waziri wa mambo ya nje wa Iran nchini Tanzania, Hosein Amir Abdulayan, imetolewa maoni mengi na wasikilizaji wa redio Tehran, na tuliahidi kurusha hewani leo maoni yake, maoni ambayo hayakupata nafasi ya kusomwa kwenye kipindi kilichopita. Nasi tunamwomba awa azidi kuimarisha uhusiano wa nchi hizi mbili, ndugu, katika nyuga zote. Uhusiano wa Iran na Afrika Mashariki ni wa karne nyingi. Hapo hapo, bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania ameandika, Tanzania na nchi nyingine za jirani tujifunze kutokana na mafanikio ya taifa la Iran. Sisi hatuna vikwazo, wao wana vikwazo chungu mzima, lakini wamevigeuza kuwa fursa. Sisi tumeng'ang'ana nchi maskini, nchi maskini. Huo ni utumwa. Lazima tubadilishe mtazamo wa kikoloni na tuwape kisogo wakoloni wa magharibi, wametupumbaza akili, ameandika. Wao wameweza na sisi tunaweza, tena zaidi yao. Mungu ibariki Afrika, Mungu ibariki Iran. Juma Jafar Sagai, Musoma, Mara, Tanzania. Ni maoni mazuri hayo kutoka kwa msikilizaji wetu mtajika bwana Juma Jafari Sagai, anasema tuwape kisogo wakoloni wa magharibi, anasema wananchi wenyewe wa Tanzania Afrika kwa ujumla tunaweza. Ahmad, unasemaje kuhusiana na hilo? Bila shaka yoyote, ni kwamba nchi zenyewe, kwa kutegemea nguvu za wananchi na uongozi bora, zinaweza kufanya mambo makubwa sana bila ya kuhitajia msaada hata kutoka kwa wageni wanaweza wakafanya mambo mengi sana, na mfano umeonyeshwa kwa uwazi kabisa na Jamhuri ya Kiislamu ya Irani, ambayo sasa hivi iko chini ya mashinikizo kwa zaidi ya miaka 43. Lakini ukilinganisha, kama alivyosema Bwana Juma Jafar Sagai, ukilinganisha Iran na nchi mbalimbali mbali, zikiwemo za Afrika, ni kwamba Iran iko mbali sana kimaendeleo katika kila upande, licha ya kwamba wako kwenye mashinikizo makubwa. Yote ni kutokana na kujiamini na kutegemea nguvu za wananchi wake, kutawakali kwa Mwenyezi Mungu na kuweka mikakati mizuri. Shukran sana. Naye Bwana Salim Masuoda wa Mtwara Tanzania anapongeza ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Iran huko Tanzania na ameandika, nina imani na matarajio makubwa kwamba ziara hiyo itazaa matunda mazuri, na anasema kwa pande zote mbili, kwamba hongereni. Hongera Tanzania na hongera Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Naam, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo WhatsApp yetu ambayo ni alama kujumlisha 989035 065487 na barua pepe yetu yaani imeil ya Swahili ya radio Tehrani ni swahili radio at irib ir. Mtandao wetu wa intaneti ni pars today com slash s W matangazo idhaki, Teheran, ya idhaa ya Kiswahili ya redio Teheran yanafika sehemu nyingi yakiwemo maeneo ya Kabale nchini Uganda. Mwanabaraza Zimorinda Yusufu wa Kabale huko nchini Uganda amejitokeza kwa mara ya kwanza katika ukumbi huu wa baraza la usikilizaji, ambapo baada ya kutusalimu anasema namshukuru Mwenyezi Mungu kwa kuwa amewezesha Irani kufikisha sauti yake nje ya nchi kwa kuwa dunia inaweza kunusurika na hao mabeberu Redio Tehran. Naam, Mwenyezi Mungu kwa kuwezesha Irani kunusuru dunia. Mimi huku Kabale, Uganda, najifunza Kiswahili kutoka Redio Tehran. Naam, shukrani sana bwana Zimurinda Yusuf, na kwa kweli tumefurahi sana kusikia unaofuatilia matangazo yetu kwa karibu, na tumefurahi pia kwa kujitokeza kwako katika ukumbi huu wa baraza la wasikilizaji. Tunakukaribisha nasi kwa mapana na marefu hapa ukumbini. Mwanabaraza mwingine hapa ni bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, ambaye anjiita balozi wa Radio Tehran kanda ya kati Dodoma. Baada ya kutusalimu, anasema poleni DRC na mripuko wa kipindupindu kilichoua makumi ya watu. Tahadhari za ziada zinahitajika. Sawasawa kabisa, maneno yako bwana Juma Idi Isa. Jitihada na tahadhari za ziada zinahitajika kabisa kabisa. Na hapo hapo, bwana Juma Idi Isa anasema hongera na kila la heri DRC, katika kampeni yenu ya chanjo ya ebola huko Beni, Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo. Maoni du kwa kweli ni mengi sana nilionayo. Mimi sasa ni maoni yake Bi Saada Habibu wa Tanga, Tanzania, ambaye ameandika, Mungu awalaze mahali pema peponi waliokufa kwa mafuriko huko Pakistan. Tunaitikia amin dua yako Bi Saada Habibu kutoka Tanga, Tanzania. Pia sisi tunamshukuru kwa kujitokeza katika ukumbi huu wa baraza la wasikilizaji maoni mengine kwa leo yanatoka kwake mwana baraza anayejieta Profesa Ali Magema wa Tanga Tanzania, mtaa wa madina tu Zaharaa, ambaye anahoji kwa kusema, kwa nini Israel ina waua wa Palestina na Umoja wa Mataifa hata habari hauna? Je, mwataka kuwafuta wa Palestina katika ramani ya dunia? Naam, hili linaonekana wazi wazi, Bwana Ali kwamba maadui wa taifa la Palestina hawataki kabisa taifa hilo kuwa na nchi yake. Kunafanyika njama za kila namna kuhakikisha taifa hilo halijikomboi na haliwezi kabisa kurejea katika ardhi zao zinazokaliwa kwa mabavu kwa zaidi ya miaka sabini sasa, lakini inaonekana wazi pia kwamba watu wenye fikra huru duniani wako pamoja na taifa linalodhulumiwa kila upande la Palestina bila ya kujali dini wala utaifa na wala jambo lolote jingine. Hisia zao za utu tu zinawaongoza kwenye kusimamia um, haki na kusimama imara kulihami na kulitetea taifa hilo linalodhulumiwa na ambalo limezingirwa kila upande na kufanyiwa usaliti na uadui wa kila namna ambao ni mara chache umeshuhudiwa katika historia ya mwanadamu. Naendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake, Fundi Imamu wa barabara ya kumi na nne, Tanga, Tanzania, ambaye anasema: Redio Teherani tunakupateni mubashara. Habari zenu zipo kwenye ujazo wa hali ya juu, na nasi tunakushukuru sana. Hapa sasa tuna maoni kadhaa kutoka kwa mwanabaraza mwingine bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Maoni yake yanahusu maudhui nyingi tofauti, tutasoma kwa kadiri ya muda utakavyoturuhusu. Maoni yake ya kwanza yanahusu mzozo wa Sahara Magharibi. Ameandika, ifike wakati mzozo huo upatiwe ufumbuzi wa kudumu. Ni aibu kwa dunia ya sasa kuendelea na mzozo huo. Katika maoni yake mengine, ameandika Wapakistani poleni na maafa ya mafuriko na kadhia hiyo ya mabadiliko ya tabia nchi. Na kuhusu mzozo wa Ukraine, anasema dunia iongeze mwanga zaidi kutambua mzozo wa Ukraine. Ni wajibu wa dunia kumjua vizuri rais wa Ukraine kuwa ni kibaraka na dalali anayeisababishia dunia magumu ya maisha kwa maslahi yake binafsi. Zelensky anaiuza Ukraini kwa peremende na halwa kwa mbaya wa dunia hii, yani Marekani. Naam, kama tulivyosema maoni ya mwanabaraza Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, ni mengi sana na yanahusu maudhui tofauti. Nadhani kwa leo tutosheke na hayo, kwani muda wa baraza la wasikilizaji umemalizika kabisa. Ni kweli muda wetu umeisha kabisa na hatuna fursa ya kuendelea na maoni mengine yoyote. Naam, ni kweli kabisa, Asma, hatuwezi kuendelea na chochote, muda umeisha kabisa. ishi ni salama rahim assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wasikilizaji wapenzi na wafuatiliaji wa mfululizo wa vipindi vifupi vifupi vya haki za watoto katika Uislamu. Hii ni sehemu ya 155 ya mfululizo huu. Tumo hivi sasa kwenye maudhui ya mwisho kabisa ya kujadili haki za watoto katika Uislamu na kulinganisha sheria hizo za Uislamu na sheria zilizotungwa baadaye sana na wanadamu kupitia mikataba na nyaraka za kimataifa. Katika sehemu iliyopita ya 154 ya mfululizo huu, tulisema mambo mengi ikiwa ni pamoja na kunukuu hadithi ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambaye amenukuliwa akisema miongoni mwa haki za mtoto kwa baba yake ni kuhakikisha anampa mwanawe chakula safi kizuri na salama. Ni matumaini yangu utakuwa nami hadi mwisho wa sehemu hii ya 155 ya mfululizo huu. Sehemu iliyopita tulinukuu pia aya ya tano hadi ya saba za sura ya At-Talaq zinazotetea waziwazi haki za mtoto hata katika suala la kumnyonyesha mtoto. Leo tutaendelea tulipoishia na tunasema, ama aya ya kumi na tano ya Suratul Ahqaf inabainisha wazi kipindi cha kubeba ujauzito na kumnyonyesha mtoto na inaainisha muda unaotakiwa wa kukamilisha haki za mtoto katika suala hilo. Aya hiyo inasema, kipindi cha uja uzito na kunyonyeshwa mtoto kisipungue miezi thelathini. Kama mtoto atazaliwa mapema kabla ya miezi tisa, basi wazazi wawili katika maamuzi na mashauriano yao wanapaswa kuhakikisha mtoto huyo ananyonyeshwa kwa muda uliobakia hadi kufikia miezi thelathini. Aya ya 15 ya sura ya 46 ya Al-Ahqaf tarjama yake ya Kiswahili inasema, na tumemuhusia mwanadamu awatendee wema wazazi wake wawili. Mama yake amechukua mimba yake kwa tabu na akamzaa kwa tabu, na kuchukua mimba yake hata kumwachisha ziwa ni miezi thelathini hata anapofika utu uzima wake na akafikilia miaka arobaini, husema Mola wangu Mlezi, niwezeshe nishukuru neema zako ulizonineemesha mimi na wazazi wangu, na nitende mema unayoyapenda na unitengenezee dhuria zangu, hakika mimi nimetubu kwako na mimi ni miongoni mwa Waislamu. Nam, kwa mujibu wa mafundisho ya Qurani tukufu nayo Uislamu, kipindi cha kubeba mimba na kuachishwa ziwa mtoto hakitakiwi kupungua miezi 30, na hizo ni katika haki za mtoto ambazo Uislamu uliziainisha wazi tangu zaidi ya miaka 1443 iliyopita, karne nyingi sana kabla ya mwanadamu kuja na sheria zake za kulindwa haki za mtoto nam, ukiachana na hilo haki ya kupata elimu na mafunzo nayo ni miongoni mwa haki za kimsingi za mtoto ambazo Uislamu ulizipa umuhimu mkubwa kwa karne nyingi nyuma. Kwa mujibu wa Uislamu, kusoma na kutafuta ilmu na kila mmoja kwa uchache kuweza kujua kusoma na kuandika ni katika haki za kimsingi, na kila mtu anatakiwa kuopewa wakiwemo watoto. Hilo ni jukumu la wazazi wawili kuwapa watoto wao elimu japo ya kiwango cha kujua kusoma na kuandika. Mafundisho ya Uislamu yanasema miongoni mwa haki za mtoto kutoka kwa baba yake ni baba kumpa elimu ya kuweza kusoma na kuandika. Ama tukija katika sheria zilizotungwa na wanadamu, kifungu cha 28 cha mkataba wa haki za watoto kinazungumzia kiapo cha nchi wanachama wa mkataba huo kinachosema, nchi wanachama zinapaswa kutambua rasmi haki ya mtoto ya elimu na malezi, na zinapaswa kuchukua hatua zinazotakiwa na mbinu sahihi za kuhakikisha mtoto anapata haki yake hiyo hatua kwa hatua na kwa mujibu wa fursa zinazotolewa kiuadilifu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia Leo ni Jumatano tarehe kumi Safar elfu moja mia nne arobaini na nne Hijiria sawa na Septemba saba elfu mbili na ishirini na mbili. Katika siku kama ya leo miaka mia mbili iliyopita nchi ya Brazil ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mreno. Ureno ilianza kuikoloni Brazil mwaka 1494 na mbali na kuwatumikisha watu wa jamii ya wahindi wekundu wa nchi hiyo ilichukua mamilioni ya Waafrika kwa ajili ya kuwatumikisha kama watumwa katika shughuli za kilimo. Tarehe kumi na sita mwezi Shaharivari, miaka 38 iliyopita aliaga dunia Ayatullah Mirza Muhammadi Bakhiri Ashtiani, mmoja wa maulama wakubwa wa Iran. Alizaliwa mwaka 1284 hijiria shamsia mjini Tehran. Ayatullah Ashtiani alielekea katika chuo cha kidini cha Najaf nchini Iraq kwa ajili ya kukamilisha masomo baada ya kuhitimu masomo yake ya awali. Ayatullah Mirza Muhammadi Bakeri Ashtiani alirudi Teherani na kuanza kutoa elimu kwa wanafunzi wa masuala ya dini baada ya kupata daraja ya ijtihadi. Msomi huyo mkubwa ameandika vitabu vingi vya thamani kama kile alichokipa jina la uongozi kwa mtazamo wa Uislamu na kile cha umiliki katika Uislamu. Siku kama ya leo miaka 123 iliyopita, harakati ya kihistoria ya wanamasumbwi nchini Uchina ilikandamizwa na kuzimwa. Wanamasumbwi ilikuwa jina waliopewa wanajeshi wa China waliosimama kupambana na ubeberu wa nchi za kigeni, hususan magharibi ulioambatana na harakati za wamishonari wa Kikristo ndani ya China. Miongoni mwa hatua zilizochukuliwa na wanamasumbwi hao ni kuteka balozi za nchi za magharibi katika mji wa Beijing na kupambana vikali na shughuli za wahubiri wa Kikristo kutoka Ulaya. Harakati ya wanamasumbwi wa Kichina ilikandamizwa na majeshi ya Ulaya, Marekani na Japan, na serikali ya China ikalazimika kulipa gharama kubwa kwa nchi hizo. na miaka 25 iliyopita alifariki dunia ya dikteta wa zamani wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo au Zaire ya zamani, Jenerali Mobutu Sese Seko. Mobutu alizaliwa mwaka 1930 nchini Kongo, na mwaka 1950 alijiunga na harakati ya ukombozi ya Patrice Lumumba. Baada ya uhuru wa Kongo, Jenerali Mobutu alishika uongozi wa jeshi la nchi hiyo, na mwaka 1960 alikuwa waziri mkuu akiwa na umri wa miaka thelathini. Tarehe 25 Novemba 1965 Mobutu sese Seko alipindua serikali na kushika hatamu za nchi hiyo aliyeitawala kidikteta. Tarehe 16 Mei 1997 Mobutu alilazimika kukimbia nchi hiyo na kwenda Moroko, ambako alifia na kuacha nyuma faili jeusi la ukatili na mauaji. niendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka studio za Jamejam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais wa Burundi Evariste Ndaishimi amemfuta kazi waziri mkuu wake Alen Guilaume Bunyoni baada ya kuonya kuhusu njama ya mapinduzi dhidi yake ndayishimiye amemfuta kazi bunyoni na mkuu wa baraza lake la mawaziri jenerali gabriel nzigama katika siku ya taharuki kubwa kwenye nchi hiyo yenye machafuko ya afrika ya kati hatua hii ndayishimiye imechukuliwa siku chache baada ya kiongozi huyo kuwashutumu hadharani wale aliosema kwamba wanajiamini kuwa wana nguvu zote na kwamba wana ndoto ya kushika madaraka kupitia mapinduzi Mkutano mkubwa kuhusu umuhimu wa Waafrika kushirikiana ili kukabiliana na changamoto zinazopatikana kwenye mfumo mzima wa uzalishaji chakula barani Afrika unaendelea Kigali nchini Rwanda. Katika mkutano huo wa siku nne ulioanza Jumanne, wadau wanaohusika na masuala ya chakula na kilimo wamesema kwamba bara la Afrika litakabiliwa na ukosefu wa chakula cha kutosha ifikapo mwaka 2030 endapo serikali hazitatekeleza mikakati inayofaa. Mkuu wa kamandi ya majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Meja Jenerali Muhammad Bakiri ametoa onyo kali na kusema ushirikiano wa jeshi la kigaidi la Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel pamoja na waitifaki wao waliowapa vituo vya kijeshi ni tishio kwa usalama wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Meja Jenerali Bakri amesema kwamba kamandi ya jeshi la kigaidi la Marekani, ijulikanayo kama CENTCOM, ambayo inaendesha operesheni zake Asia Magharibi, kusini na kati, katika miezi ya karibuni imeondoa manuari zake za kivita katika eneo la ghuba ya Uajemi na bahari ya Oman, lakini inafidia hatua hiyo kwa kujumuisha katika CENTCOM utawala haramu wa Israel ambao ni maarufu kwa kuua watoto wadogo wa Kipalestina. Raisi Vladimir Putin wa Rusia ameshutumu vikwazo vilivyowekwa na madola ya magharibi dhidi ya Rasia akisema ni hatari kwa dunia nzima. Putin ameyasema hayo wakati wa hotuba yake kwenye kongamano la uchumi la mashariki katika mji wa bandari wa mashariki ya mbali wa Vladivostok leo Jumatano, na kuongeza kwamba madola ya magharibi yamehujumu uchumi wa dunia kwa jaribio la kichokozi la kulazimisha utawala wa kimagharibi katika maeneo mbalimbali ya dunia. Na takriban watoto 730 wamefariki dunia katika vituo vya lishe nchini Somalia mwaka huu, kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto ambalo limeonya kuhusu njaa kali katika eneo la pembe ya Afrika. Na muhtasari huo wa habari, wapenzi wa usikilizaji, wa ndio anaotukamilishia matangazo yetu ya usiku wa leo. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa, na kwa niaba ya wenzangu wote waliotayarisha na kukuletea matangazo yetu usiku wa leo na kuwageni, nikikutakieni usiku mwema, alamsiki.