Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu, hakuna mola ila yeye, na ndiye mwenye uhai wa maisha, msimamia kila jambo. Kusinzia hakumshiki wala kulala. Ni vyake peke yake vyote vilivyomo mbinguni na vilivyomo kwenye ardhi. Na nani huyu awezaye kuombea mbele yake Mwenyezi Mungu bila idhini yake? Anayajua yaliyo mbele yao na yaliyo nyuma yao, wala hawalijui lolote katika yaliyo kwenye elimu yake Mwenyezi Mungu ila kwa alipendalo mwenyewe. Enzi yake imeenea mbinguni na ardhi, wala kuvilinda hivyo hakumshindi, na yeye mwenye peke yake ndiye aliye juu na ndiye aliye mkuu. Bismillahi rahmani rahim. Asalamu as alaikum, wapendwa wasikilizaji, jina langu ni Asmahani Ganima Muhamedi nikiwatangazia moja kwa moja kutoka katika studio zetu za jam jam na leo ikiwa ni juma tano Septemba saba, natumai kuwa mtakuwa nami na kama kawaida, nitafungua kwa taarifa ya habari. Tutakuwa na, na chambuzi wetu wa kisiasa ambao asubuhi utahusu kuendelea mwenendo wa Uturuki wa kufufua uhusiano wake na Israel. Tutakuwa na mawaidha ambayo yataletwa kwenu na Shekhe Abdu Razak Amiru Juma wa Tanzania, akizungumzia kuhusu propaganda dhidi ya mapambano ya Imamu. Macho yetu magazetini yapo kama kawaida, tukidondoa baadhi ya habari ama vichwa vya habari vilivyopewa uzito katika magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tutakuwa na makala yetu ya leo katika historia na tutahitimisha kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Wapendwa wasikilizaji na wasomea, nambari ya WhatsApp ambao wanaweza kutuma ujumbe wako mfupi ni alama kujumlisha 989035065487, na vilevile vile email yetu ni swahiliradio@irib.ir na mbali internet, na katika sateliti intaneti na aplikesheni ya simu za mkononi ya IRIB World Service mnaweza kutusikiliza kutu pia kupitia masafa ya FM, nikimaanisha nchini Tanzania matangazo yanasikika katika mikoa mbalimbali: Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida pamoja na Lindi, na katika mikoa ambayo inapakana na nchi jirani kama vile Rwanda, Kongo na kadhalika. Karibuni. Imetimia saa tatu na nusu kwa majira ya hapa Tehran na sasa nawasomea vichwa vya habari. Mlipuko wa surua umeua watoto 700 nchini Zimbabwe. Mtetemeko wa ardhi waua watu 66 nchini China. Salami asema maamuzi ya Irani yanaathiri uchaguzi wa Marekani. Na afisa wa hamasi asema ukingo wa magharibi umekuwa kitovu cha mkao. Na sasa ni habari kamili. Mlipuko wa surua umeua takriban watoto 700 nchini Zimbabwe tokea mwezi Aprili mwaka huu hadi sasa. Wizara ya afya ya Zimbabwe imesema katika taarifa yake kwamba kufikia Septemba 4 mwaka huu kesi zipatazo elfu sita mia mbili tisina moja za maradhi hayo zilikuwa zimeripotiwa mbali na vifo mia sita tisina nane. Taarifa ya wizara hiyo imeeleza kuwa katika kipindi cha kuanzia Aprili mwaka huu hadi Septemba nne watu elfu nne uh, mia nne hamsina tisa waliokuwa wamekumbwa na maradhi hayo wamepata uheni. Wizara ya afya ya Zimbabwe imesema asilimia 47.8 ya kesi za maradhi hayo zimeripotiwa katika mkoa wa Manikaland mashariki mwa Zimbabwe, huku mkoa wa Mashonaland magharibi ukirikodi vifo vingi. Asilimia 16.5 ya vifo vimeripotiwa hadi sasa nchini humo. Serikali ya Zimbabwe imesema itaongeza juhudi za utoaji chanjo pamoja na kutumia sheria ya muda itakayoruhusu kutumia fedha kutoka mfuko wa kitaifa wa dharura ili kukabiliana na janga hilo. Habari zaidi zinasema athari ya walioambukizwa ni watoto wenye umri kati ya miezi sita na kumi na tano wengi wakitokea kwenye familia za waumini waliokataa chanjo dhidi ya surua kutokana na imani zao za kidini. Idadi ya watu waliopoteza maisha kutokana na, na mtetemeko mkubwa wa ardhi uliotokea nchini China imefikia watu sitini na sita huku mamia wengine wakijeruhiwa. Mtetemeko huo mkubwa wa ardhi wenye ukubwa wa 6.8 kwa kipimo cha rishta ulitokea Jumatatu katika kaunti ya Luding katika mkoa wa Sichuan, kusini magharibi mwa nchi. Maafisa wa serikali katika mkoa huo wamesema mbali na watu 250 kujeruhiwa kwenye janga hilo la kimaumbile, wengine 16 wametoweka. Mtetemeko huo umesikika pia katika mikoa ya Shansi na Guzu, mamia ya kilomita kutoka mkoa wa Sichuan, kusini magharibi mwa nchi ambapo zilzala yenyewe ilitokea. Zilzala hiyo imekata mawasiliano ya simu na kusababisha maporomoko ya udongo na uharibifu wa mali za umma. Habari zinasema yumkini idadi hiyo ikaongezeka kutokana na kukwama watu kwenye vifusi vya majengo yaliyoporomoka kutokana na mtetemeko huo. Miongoni mwa maeneo yaliyoathiriwa zaidi na mtetemeko huo ni Chengdu, makao makuu ya mkoa wa Sichuan, ambao wakazi wake milioni ishirini na moja mpaka sasa wapo chini ya sheria kali za kupambana na ugonjwa wa Covid 19. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Kamanda mkuu wa jeshi la Irani la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC amesema maamuzi ya kisiasa ya Jamhuri ya Kiislamu yanataathira na nafasi kubwa katika chaguzi za Marekani. Brigedia Jeneral Hussein Salami, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, alisema hayo jana Jumanne akihutubia mkusanyiko wa maprofesa wa jeshi la Basiji mjini Mashhad, kaskazini mashariki mwa nchi. Anakaongeza kuwa hatima ya ikulu ya White House huathiriwa moja kwa moja na huseinia ya, ya Imam Khomeini ambako kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu hufanya mikutano ya umma na kutoa hotuba zake. Brigadia Jenerali Salami amesisitiza kuwa mipango halati ya Marekani katika eneo hili la Asia Magharibi itafeli na kugonga mwamba. Ametahadharisha kuwa strategia hatari zaidi ambayo adui ameamua kutumia ni vita vya kinafsi na kisaikolojia. Salami amesema asilimia hamsini ya nguvu za kijeshi duniani inamilikiwa na Marekani, lakini bado Wamarekani wanakabiliwa na matatizo mengi ya ndani. Kamanda Salami ameeleza bayana kwamba hatua na uchokozi wowote wa, wa adui utakabiliwa na jibu kali. Brigedia Jenerali Salami amesema Irani haitamwacha adui abakie hivi hivi na kwamba uchokozi wa adui utakabiliwa na jibu kali. Kadhalika, kamanda mkuu wa jeshi la Irani la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu amesema wananchi wa Irani hawatafurahi na kushangilia kwa kuondolewa vikwazo haramu na vile vile hawatashughulishwa na kubakishwa vikwazo hivyo, kwani Iran ni taifa huru. Kiongozi mmoja wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, amesisitiza kuwa ukingo wa magharibi wa mto Jordan na mji wa Jenin vimekuwa hifadhi na nguzo ya mukawama vijana na makundi ya mukawama ya Palestina yametangaza mara kadhaa kwamba mapambano baina yao na utawala haramu wa Israeli unaoekalia Kuds kwa mabavu yako wazi kote Palestina na ni mapambano ya pande zote, amesema. Dhulma na jinai za Israeli haziwezi kusitisha azma ya wananchi wa Palestina na kuwazuia kuendelea mbele na mukawama kama chaguo lao pekee la kujikomboa katika makucha ya utawala huo, televisheni Almasira ya Yemen imeripoti kuwa Ismail Ridhwani, mmoja wa maafisa wa ngazi ya juu wa Hamas, amesema adui mzayuni anakabiliwa na changamoto kubwa na hawezi kuushambulia kiuraisi mji wa Jenin. Amesisitiza kuwa mukawama katika eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan umepiga hatua kwa kumiliki silaha sambamba na kutekelezwa operesheni za kutumia silaha baridi na kuwadhibiti wa Zayuni. Ridhiwani amesema mapambano katika ukingo wa Magharibi sasa yamewanyima usingizi viongozi wa utawala wa kizayuni kuliko wakati mwingine wowote. Na waziri wa mambo ya nje wa Siria amevitaja vikwazo kama uhaini na aina mbaya zaidi ya ugaidi duniani. Faisal Mikdadi amesema hayo mjini Damascus, katika mazungumzo yake na Maisam Latifi, naibu rais wa Irani na mkuu wa masuala ya usimamizi na ajira, na akasema Jamhuri ya Kiislamu inafuatilia kadhia ya nyuklia kwa ujasiri na mantiki. Mikdadi amelaani vikwazo vya upande mmoja wa Marekani na waitifaki wake wa magharibi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu Irani na Siria, na akasema sera ya vikwazo imejengeka katika misingi ya ukosefu wa maadili. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Siria amesema taifa hilo la Kiarabu litaendelea kuwaunga mkono wananchi wa Iran na kusimama kidete na serikali ya Teheran katika kupigania haki yake ya kustafidi na teknolojia ya nyuklia. Kwa upande wake Maisam Latifi, naibu rais wa Iran na mkuu wa masuala ya usimamizi na ajira, amesisitiza juu ya kuimarishwa uhusiano wa pande mbili na Siria katika nyuga tofauti kwa maslahi wananchi wa nchi mbili. Amesema Teherani na Damascus ziko makini kuchukua hatua zinazohitajika kuimarisha ushirikiano wa pande mbili na kutekeleza makubaliano yaliyosainiwa na mataifa haya mawili. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka redio Tehran. Na sasa nawakaribisha wapendwa wasikilizaji, popote pale matangazo yanapofika kutegea sikio ya uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu kuendelea mwenendo wa Uturuki wa kufufua uhusiano wake na Israel baada ya miaka kumi na tano. Sasa ndege za utawala haramu wa Israel zinaweza kufanya safari nchini Uturuki. Yair Lapid, waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel, ametangaza habari ya kupasishwa hati ya makubaliano ya mahusiano ya safari za ndege baina ya Uturuki na utawala huo. Amesema hayo katika kikao cha hivi karibuni cha baraza la mawaziri la utawala wa vamizi wa Israel. Kwa mujibu wa makubaliano hayo, kuanzia sasa na kuendelea, ndege za mashirika ya ndege ya utawala ghasibu wa Israel unaoikalia kwa mabavu Baitul Mukadas zitaweza kufanya safari nchini Uturuki na kutua katika uwanja wa ndege wa Istambul pamoja na miji mingine ya nchi hiyo, sambamba na kuondolewa vikwazo vilivyokuweko kwa ndege za Israel kuelekea Uturuki. Vyombo vya habari vya Kiibrania katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na wazayuni maghasibu vimeripoti habari ya kutia nanga manowari ya Uturuki katika pwani ya utawala huo kwenye maji ya Mediterania. Magazeti ya utawala ghasibu wa Israel yameripoti habari hiyo kwa kuandika manuari Uturuki pamoja na meli ya kivita ya kombora ya Marekani zimetia nanga katika bandari ya Haifa, kaskazini magharibi mwa ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Uturuki na utawala haramu wa kizayuni wa Israel hivi karibuni zilitangaza kuwa zimerejesha tena kikamilifu na katika hali ya kawaida uhusiano wao wa kidiplomasia. Waziri Mkuu wa utawala wa kizayuni Yair Lapid na waziri wa mashauri ya kigeni wa Uturuki Mevlut Cavusoglu walitangaza rasmi mwishoni mwa mwezi uliopita wa Agasti kwamba uhusiano kati ya pande hizo mbili umerejea katika hali ya kawaida na kwamba hivi karibuni Tel Aviv na Ankara zitateua mabalozi wao. Uhusiano wa Uturuki na utawala wa kizayuni wa Israel ulikuwa umedorora na kutawaliwa na mivutano kwa muda wa miaka kumi na mbili kufuatia tukio la meli ya Uturuki ya Mavi Marmara mwaka 2010. Jeshi la utawala haramu wa Israel lilishambulia meli hiyo ya msafara wa uhuru iliyokuwa imebeba shehena za misaada ya kibinadamu kwa ajili ya Palestina wa ukanda wa Gaza. Raia kumi wa Uturuki miongoni mwa wanaharakati waliokwemo ndani yake waliuawa katika hujuma hiyo ya jeshi la kizayuni. Harakati za hivi karibuni za Uturuki za kufufua uhusiano wake na utawala ghasibu wa Israel zinafanyika katika hali ambayo kabla ya hapo maafisa wa utawala wa Tel Aviv waliitaka serikali ya Rajab Tayyip Erdogan ifunge ofisi ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas katika mji wa Ankara. Irit Lilian, mwanadiplomasia wa Israel, alisema katika mkutano wake na waandishi wa habari huko Istanbul kwamba Israel inaona kuwa kuendelea kuweko harakati za ofisi ya Hamas mjini Istanbul ni changamoto muhimu inayokabili uhusiano wa pande mbili, yani Tel Aviv na Ankara. Mwanadiplomasia huyu anasema bayana kwamba hapana shaka kuwa Israel inataraji kuiona Uturuki mbali na kufunga ofisi ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas huko Istanbul inawatimua pia nchini humo viongozi wa kundi hilo. Harakati mpya za serikali ya Uturuki zina maana ya kusalimu amri serikali ya Rais Erdogani mbele ya matakwa ya utawala haramu wa Israel. Inapaswa kusema kuhusiana na harakati za hivi karibuni za serikali ya Ankara kwamba kivitendo, rais wa Uturuki ametoa pigo kubwa kwa malengo matukufu ya wananchi madhulumu wa Palestina. Hii ni katika hali ambayo Erdogan katika kipindi cha miaka yote ya huko nyuma akitumia nara ya kuwaunga mkono wananchi wa Palestina alifanya juhudi za kujipatia uungaji mkono wa wananchi wa Uturuki na mataifa ya eneo kwa ajili ya maslahi yake binafsi na ya chama chake, kwa kuzingatia mgogoro wa uchumi na matatizo ya kimaisha yanayoongezeka ya, ya wananchi wa Uturuki. Napasa kusema kwamba viongozi wa serikali ya Uturuki hawajaweza kuchukua hatua za maana za kuyapatia ufumbuzi matatizo ya kiuchumi ya wananchi pamoja na matatizo ya kifedha yanayoikabili serikali. Endelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, redio Tehrani. Na sasa namkaribisha Sheh Abdu Razak Amir Juma wa Tanzania, ambapo katika mada yake hii ya mawaidha anazungumzia kuhusiana na propaganda dhidi ya mapambano ya Imam Tutazungumza kuhusu propaganda dhidi ya mapambano ya Alimamu Lhusein alaihi afdalu salatu. Binadamu tangu anapozaliwa na kuletwa hapa duniani, anaishi katika mapambano, hawezi kuepuka mapambano. Hivi ndivyo Mungu alivyoamua, na ikiwa utajaribu kuyakimbia mapambano, mapambano yatakuandama, hayatokuacha. Sasa ili mapambano yasikufuate, yasikuandame wewe ni bora uyaingie ukiwa na wai, ukiwa unaelewa unapambana na nini, unapambana na nani na ana sifa gani? Kwa sababu utake usitake Maisha ni mapambano. Utapambana na mazingira yako, ili uweze kuishi, ili uendelee kubaki, ili uishi maisha mazuri. Hakuna namna. Hata Abdullah Ibnu Umar alipokataa kuwa upande wa Yazidi na upande wa Huseini, hakusalimika. Kwa sababu tabia ya mambo, ni lazima binadamu awe katika mapambano. Mtoto anapokuwa mdogo, anapambana na mazingira yake, ananyanyuka, anajaribu kutembea anahakikisha anaepuka venye hatari. Akishaungua moto mara ya kwanza, hasogezi tena mkono, kwa sababu maisha ni mapambano na mazingira yanaokuzunguka ya na, na maana ya mazingira ni kila kinachokuzunguka wewe, akiwemo binadamu, ukiwemo wewe mwenyewe, akiwa adui yako mkubwa wa kwanza ni nafsi yako, kisha hizbu sheitani. Haya mapambano hayatomwepuka binadamu katika maisha yake yote. Kwa hivyo mwenye busara ni yule anayeyaingia mapambano akijua hayo, hakuna namna ya kuepuka. Ni kama mauti, ukishazaliwa lazima ufe. Sasa dawa si kujaribu kukimbia kifo, ni kujipanga, ujue namna gani utaondoka, lakini kuondoka ni lazima. Umeshakuja huko hapa duniani, kuondoka ni lazima. Suala la msingi utaondokaje? Sasa mapambano yapo, lakini utapambana vipi? utakuwa katika chama gani? Ni ipi misingi ya hayo mapambano? Lakini inapaswa tuelewe kwamba katika mapambano yoyote yale, baina ya mtu binafsi na mwenzake, au baina ya kikundi na kikundi, propaganda huwa zinachukua nafasi kubwa sana katika mapambano yale. Propaganda, na maana ya propaganda ni kule kujenga taswira potofu dhidi ya yule unayepambana naye. Kwa nini unajenga taswira potofu? Kwa sababu unataka public opinion. Hii ni sehemu katika mapambano, unapambana na adui yako, mko katika medani ya vita. Kuna mambo ambayo ni ya msingi, mnavutana, lakini wakati huo huo unafanya kampeni ya kushawishi watu kumwona ni mbaya, tena katika mambo ambayo hayahusu yale mapambano yenu. Hii inaitwa ni propaganda. Ndio utaona kwamba nchi zote duniani zina wizara ya habari. Haitoshi tu kuwa na wizara ya habari, lakini nchi, serikali zinamiliki vyombo vya habari. Kwa nini? Kwa sababu lazima serikali zihakikishe kwamba zinadhibiti taarifa ambazo zinaweza kuchafua jina la serikali, propaganda ambazo zinaweza kushawishi ile public opinion. Na pakiwepo na vyombo huru ambavyo si vya kiserikali vinavyomiliki vyombo vya habari vikikosea, lazima serikali ichukue hatua, kwa sababu imani ya wananchi ikipotea dhidi ya serikali yao, serikali haiwezi kutawala. Kwa hiyo lazima pawekwe sheria zitakazodhibiti kuharibu mitazamo ya wananchi dhidi ya serikali yao. Miaka michache iliyopita, nchi za Ghuba peke yake, Gulf countries, nchi za Ghuba za Khaliji, zile nchi za Kiarabu ambazo ni tajiri kama Kuwait, kama Qatar, kama Imarati, Saudi Arabia, zilikuwa zinamiliki hizi channel za satellite kiasi elfu moja mia mbili na thelathini, Saudia ya peke yake ikiwa inamiliki asilimia 14 ya hizo Imarati asilimia kumi na tatu nukta tatu. Kazi kubwa kazi kubwa ya chaneli hizo ni kutengeneza wananchi wa kiarabu kuzipokea zile serikali na kutokuwa dhidi ya serikali zile, kwa maana nyingine, kujenga jina la serikali kwa wananchi, kuzuia propaganda dhidi ya serikali. Sasa hii ndiyo hali ya kawaida katika mapambano yoyote yale. Nabi Yusuf alaihi ssalam alipoweka kile chombo cha kupimia mazao katika mizigo ya ndugu yake Biniamin, kisha baadaye pakapekurwa, hatimaye ikafikia zamu ya mzigo wa ndugu yake kikapatikana, akaitwa kwamba ni mwizi. Lakini ilikuwa ni hila za Nabii Yusufu kumbakiza ndugu yake. Wale ndugu za Nabii Yusufu walisemaje? Ikiwa huyu ni mwizi, kaiba huyu ndugu yake Yusufu wa tumbo moja, si ajabu. In yasriq fakad saraka ahun lahu min qablu, hata ndugu yake Yusufu alishawahi kuiba kabla kwa hivyo hawa ni waizi, tumbo lao hawa ni waizi. Kwa hivyo nabii Yusufu alaihisalam akatuhumiwa kwamba ni mwizi, na wale wanaomtuhumu ndugu zake, na hawajui kwamba wanawezungumza naye ni Yusuf. Unaonaje nabii wa Mwenyezi Mungu kutuhumiwa kwamba ana, ame, amejaribu kubaka kisha akafungwa miaka kadhaa jela? Na ndio nabii Yusuf alaihisalam alipotaka kutolewa na mfalme akaona ana haja na Yusufu sasa kwa ajili ya kutafsiri ndoto, Yusufu aliona kwamba bora asitoke bila kufuta ile picha mbaya ile propaganda iliyotengenezwa, kwa sababu imemganda, imetoa taswira mbaya dhidi yake Nabi Yusufu akatumiwa mjumbe na mfalme kwamba aende kwa mfalme. Mwenyezi Mungu anasema wa qala lmaliku tuni bihi falamma jaahu rasulu, mfalme akasema nileteeni Yusufu. Yule mjumbe alipofika kwa Yusufu, qala qala rji ila rabbik, akamwambia rejea kwa yule mlezi wako msimamizi wako, fasaluhu, muulize, ma balu niswati llati kataana aidiyahun, vipi kuhusu wale wanawake waliokata mikono yao? Kwa maana nyingine ni kwamba sitorudi mpaka lifutike hili la kwamba mimi nimetaka kumbaka mke wa mtawala. Na ndipo ilipothibitika sasa, pakatangazwa wazi kwamba hapana, mama yule ndiye aliyemtaka Yusuf na wale wakina mama wakasema, hapana, hasha lillahi, ma alimna alaihi min suin hatukujua baya lolote kutoka kwa Yusuf. Huyu Yusuf ni mwema, na tunashuhudia kwamba ni katika wa kweli. Na hivi ndivyo propaganda dhidi ya mitume zilizofanyika. Ukisoma Qur'ani, kuna waloitwa ni wachawi, kuna waloitwa ni waongo, kuna waloitwa ni muallamun majunun, ameelimishwa tu hana maarifa, anachukua na kufikisha tu. Hizi ni mbinu zilizotumika kuchafua majina ya mitume na ni propaganda dhidi ya yale mapambano walioanzisha mitume wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Na Bwana Mtume vile vile alifahamu haya, palipokwepo wanafiki wanamzunguka Bwana Mtume, kama ambavyo vitabu vya Waislamu vina nukuu, ikiwemo Sahihu Muslim, Sahihu al-Bukhari na vitabu vingine, baina ya wafuasi wa mtume pakawepo wanafiki. Kisha wakasimama baadhi ya masahaba Wanataka idhni kwa mtume kwamba wasimame wa wawaue. Mtume alikataa. Kwa nini alikataa? Matni ya hadithi iko mbalimbali, lakini katika maneno aliyoyasema mtume alisema, lialla yatahadatha nnasu anna muhammadan yaktulu ashabahu, msije mkawaua. Hawa ni wanafiki, lakini kitakachotokea ni propaganda. Watu watasema, Muhammad anaua masahaba zake. Huo mchezo mtume aliufahamu mapema. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam akavumilia kuishi na wanafik kwa sababu tu ya propaganda ambazo zitazuliwa dhidi yake. Uislamu umejaa propaganda dhidi ya haq. Makundi mbalimbali mbali, hasa ya Banu Umeya, Banul Abbas, katika historia ya Uislamu wamefanya propaganda sana, na propaganda kama tulivyosema, zina tabia hasi, ni kutumia mbinu za uongo kushawishi umma kuona upande wa pili ni mbaya, na wewe kuamini. Kwamba umma ukishaamini vile umeshinda ukweli, si ushindi huo, kwa sababu unapotumia batil. Kiislamu, unapotumia batil kupigania haki haifai, seuze kutumia batil kupigania batil. Kwa hivyo, propaganda ni uzushi na ubunifu uongo dhidi ya upande unaopambana nao, ambalo ni jambo halisihi katika Uislamu si ajabu zile athari za propaganda kufikisha watu mahala ambapo Imam Ali alayhi salam anauawa katika mihirab akiswali salati subhi, au swala ya sunna kabla ya salati subhi. Kisha habari zinakwenda kwa umma wa Kiislamu kwamba Ali ibn Abi Talib amepigwa wa upanga watu wa Shamu na wa maeneo mengine. Waislamu wanashangazwa, wanasema Awakana aliyun yusalli, huyu Ali vipi apigwe upanga msikitini? Kwani alikuwa akiswali Ali kwani anaswali? Kwa sababu kazi iliyofanywa ilifikisha mahala umma wa Kiislamu kuamini kwa kwamba imamu Ali haswali, imamu Ali haswali, na imamu Ali kalaaniwa miaka zaidi ya themanini katika mimbar, kila katika hutuba ya Aljuma analaaniwa, na wale wanaomlaani wanaamini kwamba anastahili kulaaniwa kwa sababu ya propaganda zilizotengenezwa, na ikawa Waislamu wanasikia vibaya kuwaita watoto wao Ali, kwa sababu ni kiumbe mbaya, kiumbe ambaye Qurani imemwita kheirulbariya. Propaganda zilifanya umma wa Kiislamu kumwona ni sharu lbaria ahlulbeiti, wakaishi hivyo na hadithi nyingi za Mtume zinazoitwa kwanza Mtume zikatengenezwa kusapoti propaganda. Leo hii Waislamu wanajua hadithi ya inni tarikum fikum athiqlaini kitaba allahi wa sunnati. Hadithi hiyo wanaifahamu sana kuliko kitaba allahi wa itrati, hadithi ambayo haimwa hata katika vitabu sahihi sita vya masuni, hadithi ambayo imeitwa kwamba ni mursala, hadithi ambayo iko katika muwatta ya Malik peke yake. Hadithi ambayo ni marufuu, haina ile silsila ya wapokezi, lakini propaganda zimeifanya kuwa ndio hadithi maarufu kuliko hadithi ile ya itrati ahli ahlibeiti, kwa sababu kinachotakiwa watu wasiwafahamu ahli bait. Na kweli watu wakaishi hivyo, kilichokuwa sahihi kikawa cha ajabu, yale ya sahihi yakawa ni kichekesho, na yale ya batili yakawa ndio sahihi. Na haya ndio Imamu Husaini aliyosema, ala tarauna an alhaqqa la yu'malu bihi wa an albatila la yutanaha anhu, hamuoni kwamba haq haifanyiwi kazi na batil na dhulma haikatazi? Kwa sababu mitazamo ya jamii tayari imebadilika, propaganda zimefanya kazi nyingi. Aqida ya jabr aljabriya fatalism imetengenezwa ikawafanya watu wasifanye mapinduzi dhidi ya banu umeya na banu alabbas kwa sababu ya kutenzwa nguvu, kuamini kwamba kiongozi yoyote yule ni chaguo la Mungu, kateuliwa na Mungu, kwa hivyo huwezi ukaandamana dhidi ya kiongozi huyo, na hadithi zikatengenezwa na propaganda hii ikashika hatamu, na Waislamu wakaamini kwamba kusimama dhidi ya kiongozi dhalimu ni kwenda kinyume na irada na matakwa ya Mungu. Ahlulbeiti wakawa ni wageni katika umma wa babu yao wakawa ni majuhul, ni watu wasiojulikana katika umma wa babu yao. Hii ndiyo tabia ya propaganda katika kuibadilisha haki kuonekana ni batil na batil kuonekana ni haki. Hamjawahi kusikia panasema kwamba mashia ndio wamemuua imamu Huseini? Hamjawahi kusikia kwamba hivi vikao vya kuomboleza mauaji ya imamu Husein ni kwa sababu sisi tuna juta kwa kumuua Imamu Huseini. Kuna propaganda ya kuchekesha kama hiyo ya kwamba Mashia wamemuua Imamu Huseini na sasa wanakaa vikao vya kulia kwa sababu wao ndio walomuua. Haya, na walomuua Imamu Ali ni nani? Kama Mashia ndio walomuua Imamu Huseini, hawa Mashia kwanza nkina nani? tukubaliane yani. hawa sini kina Bnu Saad walomuwa Imamu Huseini sikina Ibnu Sadi. Na huyu Ibnu Sadi ni Saadi gani huyo? Sio Saadi ibn Waqas? Saadi ibn Waqas ni nani? Sio yule sahaba wa Mtume? Hivi Yazidi amekuwa Shia? Imamu Ali ameuliwa na nani? Amepigana vita na nani? Si kwamba amepigana vita na watu walompa baya? Na maana ya beia ni kiapo cha utii kwa ijmai ya Waislamu. Atakayetoka nje ya beia ametoka katika mila ya Uislamu, huyo ni khariji. Sasa, waliomuua Imamu Ali nkina nani? Waliopigana na Imamu Ali na wao wanaitwaje? Waliomuua Uthmani ni nani? Wale waliokusanyika wakaamua wamuue, na wao mmashia? Waliomuua Umar bni Lkhatabi ni nani? Tuambieni, ni nani, katika wakati ambapo Uislamu tunaambiwa una nguvu sana, umekwenda kila mahala, kiasi kwamba hawezi kuja Yahudi eti akaua kiongozi wa umma? Nani alimuua? Basi Mashia hao walikuwa na nguvu sana, lakini propaganda ndivyo zilivyo kufikia mahala. Leo hii panaambiwa kwamba Mashia wakikaa kikao, basi wa kila chakula chao wale mbuzi, kabla ya kuchinjwa, walitandikwa tandikwa katika baadhi ya viungo vyao, na wakaandikwa Abubakar, Umar, Uthmani, ndio wakachinjwa. Kisha ukisema mbona mi mshia sijayaona, unaambiwa we, bado ujao mshia sawasawa, utayaona. Na kila ukijieleza kisawasawa, unaambiwa ntakia hiyo. Sasa lini tutakuwa tunazungumza sisi wenyewe bila takia? Pengine hata si masuni, huu ushia wenyewe takia pia. Sasa propaganda ndivyo zilivyotengeneza, leo hii tukafikia mahala pakasemwa, inna lhuseina kharaja an dini jaddihi falyuktalu bisaifi jaddihi, ifikie mahala patangazwe kwamba huyu Husein ametoka katika dini ya babu yake, si mwislamu tena. Kwa hivyo kinachofuata nini? na auawe kwa upanga wa babu yake. Propaganda zikafikia kiasi hicho. Mnaweza kuamini kwamba Imamu Husein kauawa na watu wasiomjua? Mnaweza mkaamini kwamba ile haki ya Imamu Husein kwa watu wa Shamu na miji iliyokuwa pembezoni mwa Shamu hawakuitambua kiasi kwamba propaganda ziliwafikisha mahala kufahamu kwamba Yazidu ni amirul muminin na Imamu Huseini ni aduu llah wa aaduu rasuli, na kila msafara ukipita wa Ahlulbeiti watu wanawaapiza na kuwaombea dua mbaya, kwamba nyie maadui wa Mwenyezi Mungu Mungu, Mungu kawadhalilisheni. Waislamu walifikishwa hapo alipokuwa Imamu Huseini na wakati huo ni kichwa chake na familia ya Mtume, wanawake kinabibi Zeinab na watoto na Imamu Zeinul Abidin wamefikishwa katika mji wa Shamu. Wanapita katika baadhi ya mitaa ya Shamu, wanapelekwa kwa Yazid. Mzee mtu mzima, kwa nia nzuri kabisa, alipoona ule msafara akasema kwa sauti, alhamdulillahi alladhi khadhalakum wa katala rijalakum wa nasara amiral muminin alaykum, namshukuru mnyezi Mungu aliyekudhalilisheni na akauwa askari wenu na akamnusuru amiru almuminin. Mzee mtu mzima anawaambia familia ya mtume hivi. Imam Zenu la Abidin akamuelekea mzee yule akamwambia, ya sheikh, ewe mzee, hal qara'ta alqurana na riwaya inasema karudia sana maneno haya. Imam Zainul Abidin, umesoma Qur'ani wewe mzee? yule akasema, naam qara'tu al-Qur'ana, ndio mimi nimesoma Qur'ani. Kisha mzee yule akamwambia Imam Zainul Abidin, walakin ma sha'nukum antum bil-Qur'an, nyie Qur'ani rani inawahusu nini wewe? Qur'ani hasa inakuhusu nini wewe? Imam Zainul Abidin akasema, ya Sheikh, hal qara'ta hadhihi al-aya, ewe mzee, je umewahi kusoma aya hii Qul la as'alukum alayhi ajra illa almawaddata fi alqurba, sema mimi sikuulizi, sikuombi wewe Muhammad ujira kwa watu wako, ila ninachokiomba tu hao wa watu wako malipo yao kwako, wawapende watu wako wa karibu. Aya hii umewahi kuisoma, kwamba ujira wa mtume katika kazi yake ni kuwapenda watu wake? Mzee akasema naam, qara'tuha. Qala alimamu, imamu akasema nahnu alqurba, sisi ndio hao alqurba. Kisha wasarraha sheikh bakiyan billahi antum. Yule mzee akabujikwa na machozi kwa sauti ya kilia akisema, ni nyie kweli, nyiye ndio alqurba mliotajwa hapa. Hii inaonyesha kiasi gani propaganda zilimwathiri mzee yule, kiasi cha kutotambua hasa ahlulbeit ni nyie kweli. Ajaba! limamu wa haqi jaddina Muhammad inna lanah na apa kwa haqi ya babu yetu Muhammadi, sisi ndio walokusudiwa alipomsikia imamu kaapa vile vile kwa mtume akimtaja kwamba ni babu yao, ikawa kamtia tatizo zaidi. Riwaya zinasema infajara lsheikhu bakian, akalia kwa sauti ya juu sarikhan, Allahu akbar ahlu rasulillahi usara, Allahu akbar, Mungu mkubwa, watu wa Mtume mjumbe wa Mwenyezi Mungu mateka, inakuwaje wafanye mateka? Thumma ltafata sheikhu ila limam kisha mzee yule akamwelekea Imam zenu la Abidin akamuuliza, hal li min tauba, kwa haya yote niliyoyafanya mimi dhidi yenu, nina toba mimi, naweza kukubaliwa toba yangu? Qala limamu, imamu akasema in tubta taba Allahu alaika, ikiwa utatubu Mungu atakukubalia toba yako. Fasaha sheikhu, shekhe akapiga ukelele akisema, allahumma inni taibun, allahumma inni taibun Ewe Mnyezi Mungu mimi nimetubu, ewe Mnyezi Mungu mimi nimetubu. Walipomsikia majeshi ya Yazid ibn Muawiya, akakamatwa mzee yule. Mzee yule akaadhibiwa na kwa muda mfupi akauawa, kwa sababu sasa anataka kutibua mambo, anataka kusema ukweli Anta Asante sana Shekh Abdulrazak Amiri Juma wa Tanzania kwa mawidha yako haya kuhusiana na propaganda dhidi ya mapambano ya Imam Husein alaihi ssalaam. Tunashukuru sana, na sasa ni macho yetu magazetini. Wasikilizaji wa redio Teherani, tunaanza uchambuzi wa macho yetu magazetini kwa kujielekeza nchini Kenya, ambapo tunaanza kuangazia gazeti la The Star ambalo lina habari kuu isemayo Ruto atuma watu mia moja kwa timu ya mpito, wanasheria watawala seneti, huku bunge likiwakaribisha wabunge wapya imeelezwa kuwa wengi wa wabunge hao wapya wamefanya kazi na kuhudumu katika fani ya sheria kwa miaka kadhaa. Shakhsia ishirini wawasilisha maombi ya kuania kiti cha spika wa bunge la taifa Kenya. Uhuru na Ruto wawaita wa bunge kabla ya vikao vya bunge Alhamisi hii na gavana wa kaunti ya Kiambu Kimani Wamatangi ameapa kuyasambaratisha magenge ambayo yamekuwa yakizuia utoaji wa huduma katika kaunti hiyo. Hayo yakiwa ni kutoka katika gazeti la The Star leo. Gazeti la Taifa leo kwa upande wake lina habari kuu isemayo Waliotarajia kupewa vyeo vya juu serikalini iwapo Raila angeshinda urais wajipata njia panda, wabaki kwa mataa. Ni wale wanaowajumuisha magavana waliomaliza mihula yao, wale walioshindwa wakiwemo mawaziri wa serikali ya Uhuru na walioshindwa kuwania viti Agosti 9 wakitarajia kupewa vyeo vya juu. Taifa Leo pia limeandika, Mvurya na Kingi wategemea makubwa. Mvurya atarajiwa kupata waziri huku Kingi akipewa spika wa wa Senati. Na PAA na UDA vya mvamia Mung'aro, vyama hivyo vimesema vitawasilisha kesi kupinga ushindi wake wa ugavana huko Kilifi nchini Tanzania, gazeti la serikali la Habari Leo limepambwa na habari kimkemu, miongoni mwake zikiwa hizi zinazosema: Aueni bei ya petroli, serikali yasitisha ujenzi holela vituo vya mafuta, serikali yachukua taarifa asilimia 99.9 ya kaya, afungwa jela kwa kuua akigombea mwanamke. Ni habari nyingine hizo ambazo anaendelea kuzisoma. Maaskofu wanusurika wakiendelea kumzika Chiteto. Samia ampongeza Ruto kwa kuthibitishwa. Wadau siasa nao waeleza ya kujifunza uchaguzi wa Kenya. MV Mwanza kuleta mapinduzi usafiri majini na uchumi wa buluu Zanzibar, kubadili maisha. Kutoka gazeti la Zanzibar leo tunasoma, Waziri Harun amuongeza makali CAG, si amtaka adhibiti mchwa wanaotafuna fedha za umma. Asilimia tisini na tisa ya kaya zimehesabiwa, asema Makinda. Ris Truss kumrithi Johnson, waziri mkuu wa Uingereza. Kinana apongeza kasi ujenzi wa MVI Mwanza na ZRB yahimiza utekelezwaji sheria za kodi. Ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Majira umepambwa kwa habari zisemazo NCR yaunga mkono tozo ni kutokana na kuwepo kwake kisheria, yampongeza Rais Samia kwa kusikiliza kilio cha wananchi, yafafanua kiini cha kuanzishwa kwake, Profesa Mwandosa atembea Dawasa. Ni habari nyingine hiyo kutoka Majira, ikiwemo na hii ambayo inasomeka hivi: msamaha wa riba kodi ya pango waongeza mapato na makamishna wasaidizi ardhi wakalia kutikavu. Gazeti la Uhuru pia leo Jumatano lina habari kuu iliyokolezwa wino ilisemayo vigogo kikangoni, waziri Mabula aagiza kuhamishwa mkurugenzi kutoka wizarani, wengine wajitathmini, asema kwa kushindwa kwenda na kasi ya rais Samia. Amesema vituo vya mafuta ambavyo havipo kihalali viondoke, kwani kanuni inaeleza vijengwe umbali wa mita mia mbili na makazi. Hii ikiwa ni habari kuu. Habari nyingine kutoka gazeti la Uhuru zinasema, Rais Samia kutangaza matokeo ya sensa. Kinana asifu ujenzi wa meli MV Mwanza D. Mpango ataka sera rafiki sekta ya kilimo. Na kuna habari inayosema daiwa kumua mwanafunzi mwenzake kisa alitaka kumbaka, kukiwa na hii ambayo inasomeka namna hii, Tanzania kumpa ushirikiano Ruto na mwishowe polisi Zanzibar yatoa onyo kwa watendaji. Gazeti ya New Times ya Rwanda limeandika waziri mkuu wa nchi hiyo amesema hatua kali zinahitajika kuudhibiti kupanda kwa bei ya vyakula. Aidha nasoma Graciela Gati Satana, mkuu mpya wa mahakama ya Umoja Mataifa aitembelea Rwanda katika ziara yenye lengo la kuboresha ushirikiano kati ya taasisi hiyo na Kigali na Rwanda kupanua matumizi ya mabuu, yaani lava ya nzi weusi, ili kuongeza uzalishaji wa kuku kutokana na lava hao kuwa chanzo cha protini cha gharama nafuu kwa ajili ya chakula cha mifugo. Na wapendo wasikilizaji, mnaweza kutumia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service kutupata, na tovuti ya idhaa ya Kiswahili ni pastoday.com/sw. Na sasa nawakaribisha katika makala yetu ya leo, katika historia leo. Katika historia Leo ni Jumatano tarehe kumi Safar elfu moja mia nne arobaini na nne Hijiria sawa na Septemba saba elfu mbili na ishirini na mbili. Katika siku kama ya leo miaka mia mbili iliyopita nchi ya Brazil ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mreno. Ureno ilianza kuikoloni Brazil mwaka elfu moja mia nne tisini na nne na mbali na kuwatumikisha watu wa jamii ya wahindi wekundu wa nchi hiyo, ilichukua mamilioni ya Waafrika kwa ajili ya kuwatumikisha kama watumwa katika shughuli za kilimo. Tarehe 16 mwezi Shaharivari, miaka 38 iliyopita, aliaga dunia Ayatollah Mirza Muhammad Bakri Ashtiani, mmoja wa maulama wakubwa wa Iran. Alizaliwa mwaka 1284 hijiria shamsia mjini Tehran. Ayatollah Ashtiani alielekea katika chuo cha kidini cha Najaf nchini Iraq kwa ajili ya kukamilisha masomo baada ya kuhitimu masomo yake ya awali. Ayatullah Mirza Muhamadi Bakeri Ashtiani alirudi Teherani na kuanza kutoa elimu kwa wanafunzi wa masuala ya dini baada ya kupata daraja ya ijtihadi. Msomi huyo mkubwa ameandika vitabu vingi vya thamani kama kile alichokipa jina la uongozi kwa mtazamo wa Uislamu na kile cha umiliki katika Uislamu. Siku kama ya leo miaka 123 iliyopita, harakati ya kihistoria ya wanamasumbwi nchini Uchina ilikandamizwa na kuzimwa. Wanamasumbwi ilikuwa jina waliopewa wanajeshi wa China waliosimama kupambana na ubeberu wa nchi za kigeni, hususan magharibi ulioambatana na harakati za wamishonari wa Kikristo ndani ya China. Miongoni mwa hatua zilizochukuliwa na wanamasumbwi hao ni kuteka balozi za nchi za magharibi katika mji wa Beijing na kupambana vikali na shughuli za wahubiri wa Kikristo kutoka Ulaya. Harakati ya wanamasumbwi wa kichina ilikandamizwa na majeshi ya Ulaya, Marekani na Japan, na serikali ya China ikalazimika kulipa gharama kubwa kwa nchi hizo. na miaka 25 iliyopita alifariki dunia dikteta wa zamani wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo au Zaire ya zamani, Jenerali Mobutu Sese Seko. Mobutu alizaliwa mwaka 1930 nchini Kongo, na mwaka 1950 alijiunga na harakati ya ukombozi ya Patrice Lumumba. Baada ya uhuru wa Kongo, Jenerali Mobutu alishika uongozi wa jeshi la nchi hiyo na mwaka 1960 alikuwa waziri mkuu akiwa na umri wa miaka thelathini. Tarehe 25 Novemba 1965 Mobutu sese Seko alipindua serikali na kushika hatamu za nchi hiyo aliyeitawala kidikteta. Tarehe 16 Mei 1997 Mobutu alilazimika kukimbia nchi hiyo na kwenda Moroko ambako alifia na kuacha nyuma faili jeusi la ukatili na mauaji. naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya kiswahili redio teheran wapendwa wasikilizaji na hapa nawakumbusha wasikilizaji wapendwa na wafuatiliaji wa tovuti yetu ya parstoday.com na whatsapp yetu ambayo unaweza kuitumia kutuma ujumbe wako ni alama kujumlisha 98 ukumbuke pia matangazo ya idhaa ya kiswahili yanasikika kupitia satelaiti intaneti na unaweza ukatumia aplikeshen yetu ya simu ambayo tunaisoma mara kwa mara, simu ya mkononi ya IRIB World Service. Unaweza kutusikiliza pia katika masafa ya FM huko Tanzania, ambayo ni 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida, na uko Lindi tunapatikana katika 99.1. Wapendwa wasikilizaji, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Mlipuko wa surua umeua takribani watoto mia saba nchini Zimbabwe tokea mwezi Aprili mwaka huu. Wizara ya afya ya Zimbabwe imesema katika taarifa yake kwamba kufikia Septemba 4 mwaka huu kesi 629 za maradhi hayo zilikuwa zimeripotiwa mbali na vifo 698 na idadi ya watu waliopoteza maisha kutokana na mtetemeko mkubwa wa ardhi uliotokea nchini China imefikia watu sitini na sita huku mamia ya wengine wakijeruhiwa. Mtetemeko huo mkubwa wa ardhi wenye ukubwa wa sita nukta nane kwa kipimo cha Rishta ulitokea Jumatatu katika kaunti ya Luding katika mkoa wa Sichuani kusini magharibi mwa China. Kamanda mkuu wa jeshi la Iran la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC amesema maamuzi ya kisiasa ya Jamhuri ya Kiislamu yana taathira na nafasi kubwa katika chaguzi za Marekani. Na kiongozi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, amesisitiza kwamba ukingo wa magharibi wa mto Jordan na mji wa Jenin vimekuwa hifadhi na nguzo ya mukawama. Ismail Ridhwan amesema mapambano katika ukingo wa magharibi sasa wasikilizaji popote pale mlipo, jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed. Tukutane tena katika matangazo yetu ya mchana, panapo majaliwa ya Mola Muumba na wageni kutoka katika studio zetu za hapa Teherani, Jamijam, na nikiwatakia asubuhi njema, kwa herini.