hii ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini tehran Jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania heri na wanaoamrisha mema no maofu. na kuwakataza maovu na hao ndio watakaotengenekewa. Wala msiwe kama wale waliofarikiana na kukhitilafiana baada ya kuwafikia dalili zilizo wazi za kuwakataza hayo, na hao ndio watakaokuwa na adhabu kubwa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo, mpenzi msikilizaji, na tumai uboheri wa afya. Karibu katika matangazo haya ya Jumanne usiku ya Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Septemba 6 mwafaka na tarehe 9 Sofar mwaka 1444 Hijria. Studioni kuliendesha jahazi hili kwa usiku huu ni mimi Hussein Hassan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutaandamana sote hadi tamati usiku huu. Mpenzi msikilizaji, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa na vilevile tumekuandalia mawaidha kutoka kwake Shekh Abdurazaq Amir Juma wa huko Tanzania. Kadhalika tutakuwa na makala fupi ya kila siku ya Leo katika Historia na endapo wasa utaruhusu, tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, na vilevile vile kupitia aplikesheni za simu za mkononi, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa huko nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw Kadhalika mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha au plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Navuta pumzi, na baada ya muda usiokuwa mrefu na rejea na taarifa ya habari za dunia saa mbili na nusu usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili magharibi kwa saa za Afrika Mashariki na 12 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni mukhtasari wake. Iran yasema tutaendelea na siasa za kustafidi na teknolojia mpya ikiwemo ya ikiwe nyuklia. Baada ya kuthibitisha ushindi wa Ruto, sasa wabunge na masanita Kenya kukutana Septemba 8. Na Hamas yasema utawala wa Kizayuni lazima uadhibiwe kwa kumua mwanahabari Abu Akle, pamoja na habari nyinginezo. Habari. Kamili, wabunge na maseneta wateule nchini Kenya wanatarajiwa kufanya vikao vyao vya kwanza kabisa siku al ya Alhamisi ya kesho kutwa, siku chache baada ya mahakama ya juu ya nchi hiyo kutupilia mbali mashtaka ya mgombea urais Raila Odinga na kuidhinisha ushindi wa Dr. William Ruto kama ulivyotangazwa na tume ya uchaguzi ya IEBC. Tangazo la kufanyika vikao hivyo limetolewa baada ya rais Uhuru Kenyatta wa nchi hiyo kuchapisha ilani katika gazeti rasmi la serikali ya kuitisha vikao vya kwanza vya bunge la 13 baada ya uchaguzi mkuu uliofanyika Agosti 9. Vikao hivyo vitafanyika katika kumbi za mabunge hayo zilizoko katika majengo ya bunge jijini Nairobi, kuanzia saa tatu asubuhi kwa majira ya Afrika Mashariki. Wakati huo huo, mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi na mipaka ya Kenya, IEBC, Wafula Chebukati, amesema kuwa tume yake iliweka mifumo imara ya kuhakikisha kuna kuwa na uadilifu katika uchaguzi mkuu uliopita. Akizungumza kwa mara ya kwanza baada ya kumtangaza naibu rais William rais William Ruto kuwa rais mteule, Chibukati amesema tume yake ilifanikisha uchaguzi huo kwa kiwango cha hali ya juu licha ya vitisho na baadhi ya wafanyakazi wa IBC kuuawa wakiwa kazini. Alisema kwamba wafanyakazi wa IBC walikamatwa kiholela, wakatekwa nyara na kuteswa na watu wanaoaminika walitoka katika idara za usalama. Chebukati amewashukuru Wakenya kwa kutekeleza haki zao za kidemokrasia kwa kupiga kura mnamo Agosti 9 mwaka huu kwa utulivu na usalama. Tukirejea hapa nchini, mkuu wa taasisi ya nishati ya atomiki ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa kuimarishwa vinu vya atomiki na uzalishaji wa umeme wa nguvu za nyuklia ni katika malengo ya kutumia Iran haki yake ya kufaidika na teknolojia hiyo ya kisasa, na lengo lake kwa sasa ni kuongeza matumizi ya umeme wa nyuklia kwa asilimia ishirini. Muhammad Islami amesema hayo na kuongeza kuwa hivi sasa kuna mashindano makubwa ya maendeleo ya teknolojia mpya katika madola makubwa duniani na katika siku zijazo dunia itashuhudia hali nzito ya ushindani huo. Ameongeza kuwa inasikitisha kuona kwamba fikra iliyopo duniani hivi sasa kuhusu nishati ya nyuklia na vituo vyake ni fikra kwamba vituo hivyo ni vya kijeshi vyenye ulinzi mkali na maswala ya kijeshi wakati si hivyo. Adui naye anafanya njama za kila namna kukuza fikra hiyo na kutia hofu na kuvunjika moyo watu kwa shabaha ya kuzuia Jamhuri ya Kiislamu ya Iran isiwe na ushawishi wala isiwe dola lenye nguvu duniani. Islam ameongeza kuwa fikra hiyo ya kujaribu kuonyesha kila kinachohusiana na nyuklia si silaha inaonekana pia katika wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA. Katika kipindi cha miaka yote hii, wakala huo umekuwa ukieneza hofu na kujaribu kuwapokonya watu moyo wa kujiamini kwa shabaha ya kudhoofisha mori wa wananchi wa Iran. Ndio maana miongoni mwa ajenda kuu za Jamhuri ya Kiislamu ni kukabiliana na njama hizo na kuingiza matumaini na kujiamini kitaifa katika nyoyo za wananchi wa Iran. Amesisitiza kuwa siasa za kufungua milango kwa ajili ya teknolojia mpya za kisasa ni miongoni mwa vipaumbele vya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na itaendelea na siasa zake hizo kwa nguvu zote. Kwingineko, operesheni za kupambana na jinai za utawala wa kizoni wa Israel katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan zimeongezeka sana mwaka huu 2022. Hayo yametangazwa na shirika la habari la Shahaba ambalo limeongeza kuwa zaidi ya operesheni 1700 za mukawama wa wananchi wa Palestina zimeshafanyika katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan tangu mwanzoni mwa mwaka huu hadi hivi sasa. Kila siku walowezi wa kizayuni wanatumia visingizio mbalimbali mbali kufanya jinai dhidi ya wananchi wasio na ulinzi wa Palestina, lakini hivi sasa Wapalestina nao wameamua kutoka tena kimya, bali wameanzisha wa operesheni za mtawalia za kujihami mbele ya vitendo na jinai hizo za utawala wa kizayuni. Kwa mujibu wa ripoti ya shirika la habari la Shahaba, mwezi Januari mwaka huu kulifanyika operesheni 623 6 za wanamapambano wa Palestina dhidi ya utawala wa kizayuni katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan, ambapo matukio 28 kati yake yalikuwa ni ya kupigwa risasi wa zayuni. Mwezi uliofuata Februari, operesheni hizo ziliongezeka na kufikia 835, ambapo 52 kati yake zilikuwa ni operesheni za kupigwa risasi wa zayuni, makatili. Mwezi Machi pia operesheni hizo za mwakao wa Palestina zilifikia 821, na mwezi Aprili pia idadi ya operesheni hizo iliongezeka mno na kufikia 1500 huku matukio 76 kati yake yakiwa ni operesheni za kupigwa risasi wa zayuni katika ukingo wa magharibi. Wakati huo huo, msemaji wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas amezungumzia ripoti ya jeshi la utawala wa kizayuni baada ya utawala huo katili kumua shahidi mwandishi mpalestina Shirin Abu Akle, na ametaka utawala huo dhalimu upewe adhabu kali. Shirika la habari la Anadolu limemnukuu Hazim Kasim akisema hayo na kuongeza kuwa uchunguzi uliofanywa na jeshi la utawala wa kizayuni ni njama mpya za kujaribu Israel kukwepa kubeba jukumu la jinai yake ya kumua kigaidi mwandishi wa habari Shirin Abu Akleh, wakati ushahidi wote unaonyesha kuwa mauaji hayo ni katika jinai za kivita zinazotendwa kila leo na wanajeshi makatili wa utawala wa kizayuni wa Israel mwezi Julai mwaka huu. Pia harakati ya Jihadul Islam ya Palestina ililalamikia pia ripoti ya Marekani kuhusu mauaji ya mwandishi wa habari wa Aljazira Shirin abu Akle na kusema kuwa ripoti ya dola hilo la kibeberu ilichapishwa kwa shabaha ya kuondoa hatiani na kuficha jinai ya utawala wa kizayuni wa Israel. Mwezi huu wa Julai wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilidai katika ripoti iliyolenga kuiondoa mashtaka au kuiondolea mashtaka Tel Aviv kwamba Shirin Abu Akle huenda aliuawa bila kukusudia kwa risasi iliyotoka upande wa wanajeshi wa Israel. Harakati ya Jihadu Lislam ya Palestina ilisistiza katika taarifa yake kwamba ripoti ya upendeleo ya Marekani kuhusu utawala wa kizoni wa Israel imetolewa ndani ya fremu ya mienendo ya kawaida Amerikani ya Marekani ya kumuunga mkono adui mzayuni na hata inaweza kusema kuwa Washington inahusika katika mauaji na ugaidi unaofanywa dhidi ya wananchi wa Palestina kupitia misaada yake ya silaha za aina mbalimbali mbali kwa utawala huo ghasibu. Na wizara ya mambo ya nje ya Urusi kwa mara nyingine tena imetoa onyo kali kwa umoja wa Ulaya kuhusu madhara ya misaada ya kijeshi kwa Ukraine. Kwa mujibu wa shirika la habari la Faras, wizara ya mambo ya nje ya Rasia mara kwa mara imekuwa ikitoa maonyo kwa nchi za magharibi kutokana na misimamo yao ya kiadui kwa Rasia. Leo Jumanne pia imetoa onyo jingine kwa nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya na kusema kuwa nchi hizo zinajaribu kuvifanya vita vya Ukraine vichukua muda mrefu zaidi, bila ya kujali madhara wanayoyapata wananchi wa Ukraine na maeneo mengine ulimwenguni. Nchi za magharibi zikiongozwa na Marekani zilisukuma Rasia na kuibana kila upande kiasi kwamba tarehe ishirini na nne Februari mwaka huu ililazimika kuanzisha operesheni maalum ya kijeshi dhidi ya Ukraine kwa ajili ya kuipokonya silaha serikali ya nchi hiyo ambayo inasema viongozi wake wana fikra za kinazi za Hitler wa Ujerumani na fikra za kizaweni za Israel. Nchi za magharibi zinaendelea Kumimina silaha zao huko Ukraine. Katika hali ambayo mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya amesema kuwa kuna hatari ya kufilisika maghala ya silaha ya nchi za Ulaya kutokana na wimbi kubwa la kupelekwa silaha za nchi za bara hilo huko Ukraine. Shirika la habari la Associated Press limemnukuu Joseph Borrell akisema hayo jana Jumatatu na kuongeza kuwa akiba ya silaha za nchi za Ulaya wenye wanachama 27 inazidi kupungua kutokana na silaha nyingi kupelekwa nchini Ukraine kukabiliana na Russia. Mkuu huyo wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya amesema kuwa sheria na mantiki inahukumu kuwa kila silaha zinapoendelea au zinapoondolewa kwenye maghala inabidi silaha nyingine zishike nafasi yake, lakini kiwango cha silaha zinazotoka kwenye maghala ya nchi za Ulaya kuelekea nchini Ukraine hakilingani na zile zinazoingia kujaza nafasi ya silaha na zana za kivita zinazotoka. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Habari hizo nilizokusomea, mpenzi msikilizaji, unaweza kuzisoma hatua kwa hatua au nukta kwa nukta katika tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao unaanua ni semayo: mkusanyiko wa kulalamikia kufukuzwa nchini Ufaransa imam wa swala ya jamaa, mwenendo wa chuki dhidi ya Uislamu na vitendo vya utumiaji mabavu dhidi ya Waislamu katika mataifa ya Ulaya hususan Ufaransa ungali unaendelea katika fremu hiyo, baraza la utawala la Ufaransa limeidhinisha hukumu ya kufukuzwa nchini humo Hasan Iqisen, imamu wa swala ya jamaa mwenye asili ya Moroko katika, au kwa tuhuma za kueneza chuki dhidi ya Mayahudi. Pamoja na hayo, hukumu hiyo imekabiliwa na malalamiko na upinzani wa akthari ya wananchi wa Ufaransa, huku mamia ya watu wakikusanyika katika mji mkuu Paris kulalamikia uamuzi huo. Waandamanaji wamelaani kile walichokitaja kuwa chuki dhidi ya Uislamu ya viongozi wa Ufaransa. Zaidi ya misikiti thelathini na moja ya kaskazini mwa Ufaransa imetoa taarifa ikitangaza kumuunga mkono Shekh Hasan Iquisen na kumtaja kuwa mhanga wa makosa ya wazi ya tathmini ya viongozi wa serikali ya nchi hiyo ya bara Ulaya. Pamoja na hayo, Gerald Damanin, waziri wa mambo ya ndani wa Ufaransa, amesema kuwa kuidhinishwa hukumu ya kutimuliwa nchini humo kiongozi huyo wa kidini ni ushindi kwa jamhuri ya Ufaransa. Shekh Hassan, ambaye ni mhadhiri wa Kifaransa, ni mwasisi wa jumuiya ya vijana Waislamu nchini humo. Mhadhiri huyo amekuwa mkosoaji mkubwa wa Mayahudi na thamani za kisekulari nchini Ufaransa. Hotuba zake zimefanya serikali ya Ufaransa ichukua uamuzi wa pupa wa kumfukuza nchini humo. Lucy Simon, wakili wa Shekh Hasan Ekusen, amesema katika miezi ijayo ataendeleza mapambano ya kutaka kutambuliwa ukiukaji wa uhuru wa kujieleza wa mteja wake na ukiukaji uliofanyika wa, wa kumtimua nchini humo. Hii si hatua ya kwanza kwa serikali ya Ufaransa dhidi ya Waislamu. Katika miaka hivi karibuni, chuki dhidi ya Uislamu zimekuwa moja ya sera za serikali ya Ulaya au serikali za Ulaya na makundi yenye kufurutu ada. Makundi hayo, yakitumia visingizio mbalimbali, yamekuwa yakiushinikiza Uislamu na Waislamu sambamba na kuandama kwa vitendo vya chuki, uadui na maudhi. Hii ni katika hali ambayo viongozi wa Ulaya wamekuwa wakipiga upatu swala la uhuru wa kujieleza na kutoa maoni sambamba na uhuru wa kisiasa katika bara hilo, licha madai hayo. Lakini tukitupia jicho hatua zilizochukuliwa katika miaka ya hivi karibuni na tawala za Ulaya, ikiwemo serikali ya Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa, tunaona dhahir shahir unduma kuwili wa vigezo vya mataifa ya magharibi kuhusiana na swala la uhuru wa kusema. Kimsingi ni kuwa mataifa hayo hufungamana na nara na kauli mbiu fulani madhali fikra na matakwa ya kisiasa yanazingatiwa na kudhaminiwa na kututiwa katika dhana ya kutuhumiwa. Lakini inapotokea kwamba masuala kama sekulari, uyahudi na ngano ya holocaust yanapozungumziwa na kukosolewa, wakati huo mhusika huandamwa na vyombo vya mahakama, na hata serikali huingilia kati na kuandaa mikakati ya kutimuliwa mhusika katika ardhi ya nchi husika. Hii ni Redio Teheran. Nisome hapa maoni mawili matatu, mpenzi msikilizaji, kabla ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia Usiku huu Yusuf, nianze le ujumba wake Yusuf Saad anahwandi an ah, naona anafuatilia matangazo akiwa Dar es Salam. Anasema poleni, wana Burkina Faso, kwa mtihani mzito. Mungu awape makazi mema hao waliotangulia na awaponye haraka majeruhi, insha allah. Namna taban, naona anarejelea habari yetu ya mchana iliokuwa na kicha kisemacho mripuko wa bomo waua raia wa nawaawatano kumradhi na kujeruhi thelathini na saba kaskazini mwa Bukinafaso. Sante sana, anahua ndio ukiwa hapo Da. Naye Sadiki kutoka Bujumbura, Burundi, naye anafuatilia matangazo. Asante sana, Musa Gedu wa Zanzibar anasema asanteni, pia anafuatilia akiwa huko Zenji. Maulid Haji wa Musoma, Tanzania anasema nashukuru kwa taarifa nzuri, ila siku hizi mmezipunguza taarifa, nina siku kama tano sijapata da, sijui tatizo liko wapi. Ndugu yangu Maulid, inshallah tutaliangalia hilo maanake, eh, habari tunazituma kila siku mara tatu. Inshallah taangalia tatizo liko upande upi, inshallah. Asante sana, Taivu ukiwa hapo Msoma. Ujumbe wa mwisho kwa sasa mpenzi msikilizaji, kutokana na ufinyo wa wakati, kutoka kwake Yahya Hasan Muhamad almaarufu Shebe wa Mombasa Kenya anasema mimi nawausia Wakenya wote tuendelee kudumisha amani na tupendane kama awali. Kura zishakwisha, aliyepata amepata na aliyekosa basi hakujaliwa. Waliopata wakiapishwa watakuwa ni viongozi wowote, hivyo basi haina haja ya Wakenya kuwekeana mafundo nyoyoni kisa na maana. Anasema mtu wako hakushinda kura, amuwae mama basi, huyo ni baba. Anasema la kuomba ni kwamba hao waliobahatika kutangulia basi wawe ni viongozi kikweli kweli, bali wasije wakageuka wakabadilikana na kuwa vinyozi, kisha wakatunyoa vipara sote tuliowachagua. Shebe huyo akiwa Mombasa Kenya. Tutazungumza kuhusu propaganda dhidi ya mapambano ya Alimamu Lhusein alaihi afdalu ssalatu. Binadamu tangu anapozaliwa na kuletwa hapa duniani, anaishi katika mapambano, hawezi kuepuka mapambano. Hivi ndivyo Mungu alivyoamua, na ikiwa utajaribu kuyakimbia mapambano, mapambano yatakuandama, hayatokuacha. Sasa ili mapambano yasikufuate, yasikuandame wewe ni bora uyaingie ukiwa na wahi, ukiwa unaelewa unapambana na nini, unapambana na nani na ana sifa gani, kwa sababu utake usitake, maisha ni mapambano. Utapambana na mazingira yako ili uweze kuishi, ili uendelee kubaki, ili uishi maisha mazuri. Hakuna namna hata Abdullah ibni Umar alipokataa kuwa upande wa Yazidi na upande wa Huseini, hakusalimika. Kwa sababu tabia ya mambo ni lazima binadamu awe katika mapambano. Mtoto anapokuwa mdogo, anapambana na mazingira yake, ananyanyuka, anajaribu kutembea, anahakikisha anaepuka vyenye hatari. Akishaungua moto mara ya kwanza, hasogezi tena mkono, kwa sababu maisha ni mapambano na mazingira yanaokuzunguka ya na, na maana ya mazingira ni kila kinachokuzunguka wewe, akiwemo binadamu ukiwemo wewe mwenyewe, akiwa adui yako mkubwa wa kwanza ni nafsi yako, kisha hizbu sheitani. Haya mapambano hayatomwepuka binadamu katika maisha yake yote. Kwa hivyo, mwenye busara ni yule anayeyaingia mapambano akijua hayo, hakuna namna ya kuepuka. Ni kama mauti, ukishazaliwa lazima ufe. Sasa dawa si kujaribu kukimbia kifo, ni kujipanga ujue namna gani utaondoka. Lakini kuondoka ni lazima, umeshakuja huko hapa duniani, kuondoka ni lazima. Suala la msingi utaondokaje? Sasa mapambano yapo, lakini utapambana vipi? Utakuwa katika chama gani? Ni ipi misingi ya hayo mapambano? Lakini inapaswa tuelewe kwamba katika mapambano yoyote yale, baina ya mtu binafsi na mwenzake, au baina ya kikundi na kikundi, propaganda huwa zinachukua nafasi kubwa sana katika mapambano yale. Propaganda, na maana ya propaganda ni kule kujenga taswira potofu dhidi ya yule unayepambana naye. Kwa nini unajenga taswira potofu? Kwa sababu unataka public opinion. Hii ni sehemu katika mapambano. Unapambana na adui yako, mko katika medani ya vita, kuna mambo ambayo ni ya msingi mnavutana, lakini wakati huo huo unafanya kampeni ya kushawishi watu kumwona ni mbaya, tena katika mambo ambayo hayahusu yale mapambano yenu. Hii inaitwa ni propaganda. Ndiyo utaona kwamba nchi zote duniani zina wizara ya habari. Haitoshi tu kuwa na wizara ya habari, lakini nchi, serikali zinamiliki vyombo vya habari. Kwa nini? Kwa sababu lazima serikali zihakikishe kwamba zinadhibiti taarifa ambazo zinaweza kuchafua jina la serikali, propaganda ambazo zinaweza kushawishi ile public opinion, na pakiwepo na vyombo huru ambavyo si vya kiserikali vyombo vya habari vikikosea, lazima serikali ichukue hatua, kwa sababu imani ya wananchi ikipotea dhidi ya serikali yao, serikali haiwezi kutawala. Kwa hiyo lazima pawekwe sheria zitakazodhibiti kuharibu mitazamo ya wananchi dhidi ya serikali yao. Miaka michache iliyopita, nchi za Ghuba peke yake, Gulf countries, nchi za Ghuba za Khaliji, zile nchi za kiarabu ambazo ni tajiri, kama Kuwaiti, kama Qatar, kama Imarati, Saudi arabia zilikuwa zinamiliki hizi chaneli za satellite kiasi elfu moja mia mbili na thelathini Saudia ya peke yake ikiwa ina miliki asilimia kumi na nne ya hizo. Imarati asilimia kumi na tatu nukta tatu. Kazi kubwa, kazi kubwa ya chaneli hizo ni kutengeneza wananchi wa kiarabu kuzipokea zile serikali na kutokuwa dhidi ya serikali zile. Kwa maana nyingine, kujenga jina la serikali kwa wananchi, kuzuia propaganda dhidi ya serikali sasa hii ndiyo hali ya kawaida katika mapambano yoyote yale. Nabi Yusuf alaihi ssalam alipoweka kile chombo cha kupimia mazao katika mizigo ya ndugu yake Binyamini, kisha baadaye pakapekurwa, hatimaye ikafikia zamu ya mzigo wa ndugu yake, kikapatikana, akaitwa kwamba ni mwizi, lakini ilikuwa ni hila za Nabii Yusufu kumbakiza ndugu yake. Wale ndugu za Nabii Yusufu walisemaje? Ikiwa huyu ni mwizi kaiba, huyu ndugu yake Yusufu wa tumbo moja, si ajabu. In yasriq fakad saraka ahun lahu min qabl, hata ndugu yake Yusufu alishawahi kuiba kabla. Kwa hivyo hawa waizi tumbo lao, hawa ni waizi. Kwa hivyo nabii Yusufu alaihi salam akatuhumiwa kwamba ni mwizi, na wale wanaomtuhumu ndugu zake, na hawajui kwamba wanawezungumza naye ni Yusuf. Unaonaje nabii wa Mwenyezi Mungu kutuhumiwa kwamba ana, ame, amejaribu kubaka, kisha akafungwa miaka kadhaa jela. Na ndio nabii Yusuf alaihi salam alipotaka kutolewa na mfalme akaona ana haja na Yusufu sasa kwa ajili ya kutafsiri ndoto. Yusufu aliona kwamba bora asitoke bila kufuta ile picha mbaya, ile propaganda iliyotengenezwa, kwa sababu imemganda, imetoa taswira mbaya dhidi yake nabii Yusufu akatumiwa mjumbe na mfalme kwamba aende kwa mfalme. Mwenyezi Mungu anasema wa qala lmaliku tuni bihi falamma jaahu rasulu, mfalme akasema nileteeni Yusuf. Yule mjumbe alipofika kwa Yusuf, qala qala rji ila rabbik, akamwambia rejea kwa yule mlezi wako msimamizi wako, fasaluhu, muulize, ma balu niswati llati kadtana aidiyahun, vipi kuhusu wale wanawake waliokata mikono yao? Kwa maana nyingine ni kwamba sitorudi mpaka lifutike hili la kwamba mimi nimetaka kumbaka mke wa mtawala, na ndipo ilipothibitika sasa, pakatangazwa wazi kwamba hapana, mama yule ndiye aliyemtaka Yusuf, na wale wakina mama wakasema hapana, hasha lillahi ma alimna alaihi min suin Hatukujua baya lolote kutoka kwa Yusuf. Huyu Yusuf ni mwema, na tunashuhudia kwamba ni katika wakweli. Na hivi ndivyo propaganda dhidi ya mitume zilizofanyika. Ukisoma Qur'ani, kuna waloitwa ni wachawi, kuna waloitwa ni waongo, kuna waloitwa ni muallamun majnunun, ameelimishwa tu hana maarifa, anachukua na kufikisha tu. Hizi ni mbinu zilizotumika kuchafua majina ya mitume, na ni propaganda dhidi ya yale mapambano walioanzisha mitume wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala. Na Bwana mtume vile vile alifahamu haya. Palipokwepo wanafiki wanamzunguka Bwana mtume kama ambavyo vitabu vya Waislamu vina nukuu, ikiwemo sahihu Muslim, sahihu al-Bukhari na vitabu vingine. Baina ya wafuasi wa mtume pakawepo wanafiki, kisha wakasimama baadhi ya masahaba wanataka idhni kwa mtume kwamba wasimame wa wawaue mtume alikataa. Kwa nini alikataa? Matni ya hadithi iko mbalimbali, lakini katika maneno aliyoyasema mtume alisema: lialla yatahadatha nnasu anna Muhammadan yaktulu ashabahu, msije mkawaua. Hawa ni wanafiki, lakini kitakachotokea ni propaganda. Watu watasema Muhammad anaua masahaba zake. Huo mchezo mtume aliufahamu mapema. Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam akavumilia kuishi na wanafik kwa sababu tu ya propaganda ambazo zitazuliwa dhidi yake. Uislamu umejaa propaganda dhidi ya haki. Makundi mbalimbali mbali hasa ya Banu Umeya, Banul Abbas katika historia ya Uislamu wamefanya propaganda sana, na propaganda kama tulivyosema, zina tabia hasi, ni kutumia mbinu za uongo kushawishi umma kuona upande wa pili ni mbaya na wewe kuamini kwamba, umma ukishaamini vile umeshinda. Ukweli si ushindi huo, kwa sababu unapotumia batil. Kiislamu, unapotumia batil kupigania haki haifai, seuze kutumia batil kupigania batil. Kwa hivyo propaganda ni uzushi na ubunifu uongo dhidi ya upande unaopambana nao, ambalo ni jambo halisihi katika Uislamu. Si ajabu zile athari za propaganda kufikisha watu mahala ambapo imamu Ali alayhi ssalam anauawa katika mihrab akiswali salati subhi au swala ya sunna kabla ya salati subhi. Kisha habari zinakwenda kwa umma wa Kiislamu kwamba Aliyu bin Abi Talib amepigwa upanga. Watu wa Shamu na wa maeneo mengine Waislamu wanashangazwa, wanasema awakana aliyun yusalli Huyu Ali vipi apigwe upanga msikitini? Kwani alikuwa akiswali Ali kwani anaswali? Kwa sababu kazi iliyofanywa ilifikisha mahala umma wa Kiislamu kuamini kwa kwamba Imam Ali haswali, Imam Ali haswali, na Imam Ali kalaaniwa miaka zaidi ya themanini katika mimbar, kila katika khutba ya Ijumaa analaaniwa na wale wanaomlaani wanaamini kwamba anastahili kulaaniwa kwa sababu ya propaganda zilizotengenezwa, na ikawa Waislamu wanasikia vibaya kuwaita watoto wao Ali kwa sababu ni kiumbe mbaya, kiumbe ambaye Qurani imemwita kheirulbariya. Propaganda zilifanya umma wa Kiislamu kumwona ni sharulbariya. Ahlulbeiti wakaishi hivyo, na hadithi nyingi za Mtume zinazoitwa kuwa za mtume zikatengenezwa kusapoti propaganda. Leo hii Waislamu wanajua hadithi ya inni tarikum fikum athiqlaini kitaba Allahi wa sunnati, hadithi hiyo wanaifahamu sana kuliko kitaba Allahi wa itrati, hadithi ambayo haimwa hata katika vitabu sahihi sita vya masuni, hadithi ambayo imeitwa kwamba ni mursala, hadithi ambayo iko katika muwatta ya Malik Peke yake hadithi ambayo ni marufuu, haina ile silsila ya wapokezi, lakini propaganda zimeifanya kuwa ndio hadithi maarufu kuliko hadithi ile ya itrati ahlibeit, kwa sababu kinachotakiwa watu wasiwafahamu ahlulbeit, na kweli watu wakaishi hivyo. Kilichokuwa sahihi kikawa cha ajabu, yale ya sahihi yakawa ni kichekesho, na yale ya batili yakawa ndio sahihi. Na haya ndio Imamu Huseni aliosema ala tarauna an lhaq la yu'malu bihi wa ana lbatila la yutanaha anhu, hamuoni kwamba haq haifanyiwi kazi na batil na dhulma haikatazi? Kwa sababu mitazamo ya jamii tayari imebadilika. Propaganda zimefanya kazi nyingi. Aqida ya jabr, aljabriya, fatalism imetengenezwa, ikawafanya watu wasifanye mapinduzi dhidi ya Banu Umeya na Banu Alabbas, kwa sababu ya kutenzwa nguvu, kuamini kwamba kiongozi yoyote yule ni chaguo la Mungu, kateuliwa na Mungu, kwa hivyo huwezi ukaandamana dhidi ya kiongozi huyo, na hadithi zikatengenezwa na propaganda hii ikashika hatamu, na Waislamu wakaamini kwamba kusimama dhidi ya kiongozi dhalimu ni kwenda kinyume na irada na matakwa ya Mungu. Ahlulbeiti wakawa ni wageni katika umma wa babu yao wakawa ni majuhul ni watu wasiojulikana katika umma wa babu yao. Hii ndiyo tabia ya propaganda katika kuibadilisha haki kuonekana ni batil na batil kuonekana ni haki. Hamjawahi kusikia panasema kwamba mashia ndio wamemuua imamu Huseini? Hamjawahi kusikia kwamba hivi vikao vya kuomboleza mauaji ya imamu Huseini ni kwa sababu sisi tunajuta kwa kumuua Imamu Huseini. Kuna propaganda ya kuchekesha kama hiyo ya kwamba Mashia wamemuua Imamu Huseini, na sasa wanakaa vikao vya kulia kwa sababu wao ndio walomuua. Haya, na walomuua Imamu Ali nani, kama Mashia ndio walomuua Imamu Huseini? Hawa Mashia kwanza nkina nani, tukubaliane yani. Hawa sini kina bnu Saad. Waliomuua Imamu Huseini sikina Ibnu Sadi Sa. Na huyu Ibnu Sadi Sa ni Saadi gani huyo? Sio Saadi Ibn Waqas? Saadi Ibni Waqasi ni nani? Sio yule sahaba wa Mtume? Hivi Yazidi amekuwa Shia? Imamu Ali ameuliwa na nani? Amepigana vita na nani? Si kwamba amepigana vita na watu walompa baye. Na maana ya beia ni kiapo cha utii kwa ijmai ya Waislamu. Atakayetoka nje ya beia ametoka katika mila ya Uislamu, huyo ni khariji. Sasa waliomuua Imamu ali nkina nani? Waliopigana na Imamu ali na wao wanaitwaje? Waliomuua Uthmani ni nani? Wale waliokusanyika wakaamua wamuue, na wao mmashia? Waliomuua Umar bni lkhatabi ni nani? Tuambieni nani, katika wakati ambapo Uislamu tunaambiwa una nguvu sana, umekwenda kila mahala, kiasi kwamba hawezi kuja Yahudi eti akaua kiongozi wa umma. Nani alimuua? basi mashia hao walikuwa na nguvu sana lakini propaganda ndivyo zilivyo kufikia mahala leo hii panaambiwa kwamba mashia wakikaa kikao basi wakila chakula chao wale mbuzi kabla ya kuchinjwa walitandikwa tandikwa katika baadhi ya viungo vyao na wakaandikwa Abubakar Umar Uthmani ndio wakachinjwa kisha ukisema mbona mimi mshia sijayaona unaambiwa wewe bado hujao mshia sawasawa utayaona na kila ukijieleza kisawasawa unaambiwa nitakia hiyo sasa lini tutakuwa tunazungumza sisi wenyewe bila takia? Pengine hata si masuni, huu ushia wenyewe takia pia. Sasa propaganda ndivyo zilivyotengeneza, leo hii tukafikia mahala pakasemwa innal huseina kharaja an dini jaddihi falyuktalu bisaifi jaddihi, ifikie mahala patangazo kwamba huyu Husein ametoka katika dini ya babu yake, si mwislamu tena. Kwa hivyo kinachofuata nini? na auawe kwa upanga wa babu yake. Propaganda zikafikia kiasi hicho. Mnaweza kuamini kwamba Imamu Husein kauawa na watu wasiomjua? Mnaweza mkaamini kwamba ile haki ya Imamu husein kwa watu wa Shamu na miji iliyokuwa pembezoni mwa Shamu hawakuitambua kiasi kwamba propaganda ziliwafikisha mahala kufahamu kwamba Yazidu ni amiru lmuminin na Imamu Huseini ni aduu llah wa aduu rasuli, na kila msafara ukipita wa Ahlulbeiti watu wanawaapiza na kuwaombea dua mbaya kwamba nyie maadui wa Mwenyezi Mungu, Mungu kawadhalilisheni. Waislamu walifikishwa hapo alipokuwa Imamu Huseini, na wakati huo ni kichwa chake na familia ya Mtume, wanawake kinabibi Zainab na watoto na Imamu Zainulabidin wamefikishwa katika mji wa Shamu. Wanapita katika baadhi ya mitaa ya Shamu, wanapelekwa kwa Yazid. Mzee mtu mzima, kwa nia nzuri kabisa, alipoona ule msafara alaikum namshukuru Mwenyezi Mungu aliyekudhalilisheni na akaua askari wenu, na akamnusuru amiru lmuminin. Mzee mtu mzima anawaambia familia ya mtume hivi. Imam zenu la Abidin akamwelekea mzee yule. Na riwazi nasema akarudia sana maneno haya. Imam Zain al-Abidin umesoma Qur'ani wewe? Mzee yule akasema naam qara'tu al-Qur'ana, ndio mimi nimesoma Qur'an. Kisha mzee yule akamwambia Imam Zain al-Abidin, walakin ma sha'nukum antum bil-Qur'an biran Qur'ani, na inawahusu nini wewe? Qur'ani hasa inakuhusu nini wewe? Imam Zain al-Abidin akasema ya Sheikh, hal qara'ta hadhihi al-aya, ewe mzee, je umewahi kusoma aya hii Qul la as'alukum alayhi ajra illa almawaddata fi alqurba, sema mimi sikuulizi, sikuombi wewe Muhammad ujira kwa watu wako, ila ninachokiomba tu hao wa watu wako, malipo yao kwako, wawapende watu wako wa karibu. Aya hii umewahi kuisoma, kwamba ujira wa mtume katika kazi yake ni kuwapenda watu wake? Mzee akasema naam qara'tuha. Qala alimamu imamu, imamu akasema nahnu alqurba, sisi ndio hao alqurba. Kisha wasarraha sheikh Bakian billahi antum. Yule mzee akabujikwa na machozi kwa sauti ya kilia akisema, ni nyie kweli, nyie ndio alqurba mliotajwa hapa. Hii inaonyesha kiasi gani propaganda zilimwathiri mzee yule, kiasi cha kutotambua hasa ahlulbeiti. Ni nyie kweli? ajabal imamu wa haqi jaddina Muhammad inna lana, na apa kwa haqi ya babu yetu Muhammadi sisi ndio walokusudiwa. Alipomsikia Imamu kaapa vile vile kwa Mtume akimtaja kwamba ni babu yao, ikawa kamtia tatizo zaidi. Riwaya zinasema infajara Sheikhu Bakian, akalia kwa sauti ya juu sarikhan, Allahu akbar ahlu rasulillahi usara, Allahu akbar, Mungu mkubwa, watu wa Mtume mjumbe wa Mnyezimungu mateka, inakuwaje wafanye mateka. Thumma ltafata lsheikhu ila limam kisha mzee yule akamwelekea imamu Zainul Abidin akamuuliza, hal li min tauba, kwa haya yote niliyoyafanya mimi dhidi yenu, nina toba mimi, naweza kukubaliwa toba yangu? qala limamu imamu akasema, in tubta taba allahu alaika, ikiwa utatubu Mungu atakukubalia toba yako. Fasaha sheikhu, shekhe akapiga ukelele akisema, allahumma inni taibun, allahumma inni taibun Ewe Mwenyezi Mungu, mimi nimetubu. Ewe Mwenyezi Mungu, mimi nimetubu. Walipomsikia majeshi ya Yazid bin Muawiya, akakamatwa mzee yule, mzee yule akaadhibiwa, na kwa muda mfupi akauawa, kwa sababu sasa anataka kutibua mambo, anataka kusema ukweli ya Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 9 Sofara mwaka elfu moja 44 Hijria sawa na Septemba 6 mwaka 2022 miladia. Katika siku kama ya leo, miaka 1470 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijria, aliuawa shahidi Ammar bin Yasir, sahaba mkubwa wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi, alayhi wa sallam, na msaidizi wa karibu wa Imam Ali bin Abi Talib alayhi salam. Ammar bin Yasir aliuawa katika vita vya Siffin vilivyojiri kati ya majeshi ya Imam Ali alayhi ssalam na Muawiya bin abi Sufyan. Ammar alizaliwa miaka 57 baada ya hijra ya mtukufu Mtume, na wazazi wake wawili yani Yasir na Sumaya ndio aliokuwa mashahidi wa kwanza katika Uislamu. Sahaba huyu mtukufu alisimama imara dhidi ya maudhi ya makafiri na alishiriki katika vita mbalimbali mbali pamoja na Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa aalihi wasallam. Wakati mmoja Mtume mtukufu alimwambia ewe Ammar, baada yangu kutatokea fitna, na katika hali hiyo mfuate Ali bin Abi Talib na kundi lake, kwani Ali yuko pamoja na haki na haki iko pamoja na Ali. Katika siku kama ya leo miaka 54 iliyopita nchi ya kiafrika ya Swaziland au kwa jina jipya ya Eswatini ilipata uhuru kutoka kwa Uingereza, na kila inapoadia siku kama ya leo husherehekewa nchini humo kwa anwani ya siku ya taifa kuimarika. Ukoloni wa Ulaya huko kusini mwa Afrika kulisababisha pia Swaziland kukaliwa kwa mabavu na wakoloni wa Ulaya. Hatimaye, katika siku kama ya leo nchi hiyo ndogo ya kusini mwa Afrika ilipata uhuru. Swaziland ina ukubwa wa kilomita mraba 17364 na kijiografia iko kusini mwa bara la Afrika ikiwa inapakana na nchi za Msumbiji na Afrika Kusini. Na katika siku kama ya leo, miaka 44 iliyopita, baada ya kupamba moto harakati za mapambano ya wananchi wa waislamu wa Iran dhidi ya utawala wa kidikteta wa Shah kulifanyika maandamano makubwa katika maeneo mbalimbali kote nchini. Kwa sababu hiyo utawala wa Shah, uliokuwa umepatwa na wasiwasi mkubwa kutokana na harakati hizo za mapinduzi, uliamua kupiga marufuku maandamano ya aina yoyote ile. Wakati huo huo, Imam Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, aliyekuwa uhamishoni huko Najaf nchini Iraq, alitoa taarifa akiwataka wananchi wa Iran kudumisha harakati za mapambano. Katika sehemu moja ya taarifa yake kwa wananchi, Imam Khomeini aliyataja maandamano yanayofanywa kwa ajili ya kufikia malengo ya Kiislamu kuwa ni ibada. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahiliradio at irib.ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.