Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. wa na Nuhu alimwomba mola wake alipomwona mwanawe anaangamia, akasema: ewe mola wangu Mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona naangamia, na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema Mwenyezi Mungu, ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, iye ni mwenye maendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema, ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua na kama hutanisamehe na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fatah Musa ni nayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa saba kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida na Lindi. Kwa mchana huu kama kawaida, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni vipindi vya akhlaki katika Uislamu na ulimwengu wa michezo. Tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya kila siku ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki hapa nchini Iran ni saa saba kamili mchana. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yasisitiza kuwa haitakubali mianya na utata kuhusiana na mazungumzo ya Vienna ya JCPOA. Mripuko wa bomu waua raia 35 wajeruhi wengine 37 kaskazini mwa Bukina Faso. Rais wa Marekani akataa kuitangaza Russia nchi in inayofadhili ugaidi. Na timu zote tano za Afrika mara hii zinaongozwa na makocha wazawa katika kombe la dunia nchini Qatar. Sasa ni habari kamili. Mshauri wa timu ya mazungumzo ya Iran katika mazungumzo ya Vienna amesisitiza kuwa Iran haitakubali mianya na utata kuhusiana na mazungumzo hayo. Kwa mujibu wa shirika la habari la ISNA, Muhammad Marandi ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter, Borel ni mshirika wa Marekani na anasahau kuwa sababu ya mazungumzo haya ni ukiukaji wa JCPOA uliofanywa na nchi za magharibi na mashinikizo ya vikwazo vya kiwango cha juu kabisa ambavyo vinawalenga raia wa Iran hata pale Iran ilipotekeleza kikamilifu JCPOA. Marandi ameongezea kwa kusema, Iran haitakubali mianya na utata. Marekani inaubebesha gharama umoja wa Ulaya. Mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya Josep Borel amesema katika mkutano na waandishi wa habari kwamba ana matumaini madogo hivi sasa kuliko ilivyokuwa huko nyuma juu ya kufikia mwafaka huko Vienna wa kufufua makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Borel amedai kuwa badala ya kukaribiana maoni juu ya makubaliano ya nyuklia ya Iran yanazidi kuachana na kuwa mbali. Hivi karibuni Marekani na Iran zimekuwa zikihakiki majibu ya kila mmoja wao kuhusu hati ya mapendekezo ya Umoja wa Ulaya ya kufufua mapatano ya nyuklia ambayo, kwa mujibu wa Josep Borrell ambaye ndiye mratibu wa mazungumzo hayo, hiyo ndiyo hati rasmi na pendekezo la mwisho la kufufua makubaliano hayo ya JCPOA. Tarehe nane ya mwezi Mei mwaka elfu mbili na kumi na nane Marekani ilijiondoa rasmi katika mapatano ya JCPOA ambapo mbali na kurejesha vikwazo vya zamani iliiwekea Iran vikwazo vingine vipya. Baada ya Marekani kujitoa katika JCPOA na kuiwekea vikwazo Teheran, nchi za Ulaya ziliahidi kubaki na kuyaendeleza mapatano hayo ya pande kadhaa, lakini hazikutekeleza hata moja kati ya ziliyoyaahidi. Raia wasiopungua 35 wameuawa na wengine 37 wamejeruhiwa nchini Burkina Faso wakati gari lililobeba raia hao lilipokanyaga bomu la kutegwa ardhini katika eneo la kaskazini mwa nchi hiyo linaloandamwa na mashambulio ya magaidi. Gavana wa jimbo la Sahel, Rodolfe Sorgo, amesema katika msafara wa magari kadhaa yaliyokuwa yamebeba vifaa kwa ajili ya raia Gari lililokuwa limebeba raia lilikanyaga bomu hilo la kutengenezwa kwa mkono na kusababisha watu 35 kuuawa na wengine 37 kujeruhiwa, wote wakiwa ni raia. Kwa mujibu wa Solgo, msafara huo wa vifaa uliokuwa ukisindikizwa na wanajeshi ulikuwa umeelekea huko kaskazini kupeleka vifaa hivyo, na tukio hilo lilitokea sehemu iliyopo baina ya maeneo ya Jibo na Burzanga. Taarifa iliyotolewa na gavana huyo wa jimbo la Sahel imeongeza kuwa askari waliokuwa wakiusindikiza msafara wa magari hayo walilizingira eneo la tukio haraka na kuchukua hatua ya kuwasaidia majeruhi wa hujuma hiyo ya kigaidi. Msafara huo ulikuwa ukiondoka kaskazini kuelekea mji mkuu wa Gadugu hapo jana. Mwanzoni mwa mwezi uliopita wa Agosti, askari 15 walifariki kufuatia miripuko miwili ya mabomu hayo ya kutegwa ardhini iliyotokea katika eneo hilo hilo. Hivi karibuni makundi ya magaidi yamefanya mashambulizi kama hayo kwenye barabara zinazoelekea miji mikubwa ya kaskazini mwa Burkina Faso ya Dori na Jibo. Jimbo hilo la Sahel limekuwa kitovu cha hujuma na mashambulio ya uasi unaoendelea kwa mwaka wa saba sasa ambao umesababisha vifo vya zaidi ya watu elfu mbili na kuwalazimisha wengine takriban milioni moja na laki tisa kuhama makwao. Mashambulio ya kigaidi nchini Burkina Faso yamejikita kwenye maeneo ya kaskazini na mashariki yakihusisha makundi ya kigaidi yenye mfungamano na Alqaida au kundi la Daesh, yani ISIS, huku zaidi ya asilimia 40 ya eneo lote la nchi hiyo ikiwa nje ya udhibiti wa serikali. Utawala wa kijeshi ambao ulitoa madaraka mwezi Januari mwaka huu umetangaza kuwa kupambana na uasi huo ndicho kipaumbele chake cha kwanza. Rais Joe Biden wa Marekani amekataa kuitangaza Rusia nchi inayounga mkono ugaidi. Sambamba na mapigano ya kijeshi yanayoendelea kati ya Rusia na Ukraine, serikali ya Kiev inajaribu kuishawishi Marekani iliongeze jina la Rusia kwenye orodha yake ya nchi zinazounga mkono ugaidi kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, wakati akijibu suali la mwandishi wa habari katika ikulu ya White House, alitaka kujua kama ingepasa Rusia itangazwe na kutambuliwa kama nchi inayounga mkono ugaidi, Biden amesema hapana. Awali bunge la seneti la Marekani liliidhinisha kwa kauli moja azimio lisilo la kisheria linalomtaka waziri wa mambo ya nje Antony Blinken aitangaze Rusia kama mfadhili wa ugaidi. Kabla ya hapo pia pendekezo kama hilo liliwasilishwa katika baraza la wawakilishi la Marekani, lakini kwa mujibu wa sheria za nchi hiyo wizara ya mambo ya nje ndiyo yenye mamlaka ya kuainisha na kuitangaza nchi yoyote kuwa mfadhili wa ugaidi. Hata hivyo, Kremlin ilishaonya kuwa endapo hilo litafanyika itamaanisha kuvunjwa kikamilifu uhusiano wa kidiplomasia kati ya Washington na Moscow. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa Radio Teheran. Matokeo ya uchunguzi wa maoni uliofanywa nchini Uingereza yanaonyesha kuwa nusu ya raia wa nchi hiyo hawakuridhika Liz Truss kuwa waziri mkuu mpya, na asilimia 67 ya waliotoa maoni yao hawana imani na baraza lake la mawaziri. Waziri wa mambo ya nje wa serikali ya Boris Johnson, Liz Truss, jana alichaguliwa kuwa waziri mkuu mpya wa Uingereza kujaza nafasi iliyoachwa wazi na Johnson. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, taasisi ya Yugav imetangaza kuwa licha ya asilimia 57.4 ya wanachama wa chama cha wahafidhina kuunga mkono waziri mkuu wa Trus, ni asilimia 22 tu ndio wanaofurahia kuchaguliwa kwake, ambapo asilimia nne kati ya hao wana wamefurahi sana, na asilimia 18 wamefurahi kiasi. Aidha, uchunguzi huo wa maoni uliofanywa na YouGov unaonyesha kuwa asilimia 33 ya Waingereza wamekata tamaa sana na asilimia 17 wamekata tamaa kiasi, kwa waziri huyo wa mambo ya nje kuchaguliwa kuwa waziri mkuu. Vilevile vile asilimia 67 ya walioshiriki katika uchunguzi huo wa maoni wamesema hawana imani hata kidogo na baraza la mawaziri la Truss kwamba litatekeleza maamuzi ya kisiasa na mipango madhubuti ya kukabiliana na kupanda kwa gharama za maisha. Na kombe la dunia la Qatar 2022 litakuwa la kihistoria kwa mchezo wa soka barani Afrika, kwa sababu nchi zote tano za bara hilo zinazoshiriki katika michuano ya kuwania kombe hilo ambazo ni Moroko, Senegal, Cameroon, Tunisia na Ghana zitaongozwa na makocha wa Afrika. Kwa mujibu wa ripoti ya toleo la leo la gazeti la Kaihan la hapa Tehran, kocha Mbosnia Vahid Halozik amejiuzulu uongozi wa timu ya taifa ya Moroko na badala yake Walid Al Rakraqi, mchezaji wa zamani wa timu hiyo ametangazwa kuwa kocha mkuu mpya. Kwa hatua hiyo, na katika tukio la kihistoria kwa bara la Afrika, makocha wakuu wote wa timu za bara hilo katika kombe la dunia mwaka huu watakuwa ni wazawa. Shirikisho la soka Afrika CAF limeeleza kwamba hatua hiyo ni mabadiliko muhimu katika maendeleo ya makocha wa Kiafrika ambao sasa wana ujasiri na ushujaa wa kuzinoa na kuziongoza timu za mataifa yao katika ngazi ya juu kabisa. Mechi za hatua ya makundi za kombe la soka la dunia la Qatar 2022 zitafanyika kuanzia Novemba 20 hadi Disemba 2. Hatua ya timu 16 itaanza Desemba tatu hadi 6, robo fainali itafanyika Desemba 9 na 10, nusu fainali tarehe 13 na 14 za mwezi huo, na fainali ya mashindano hayo itafanyika tarehe 18 Disemba, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Na sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa mchana huu utatupia jicho udharura wa kufanyika mazungumzo ya kitaifa nchini Iraq. Waziri Mkuu wa Iraq Mustafa al-Kadhimi kwa mara nyingine tena ametoa wito wa kufanyika mazungumzo ya kitaifa kwa ajili ya kutatua matatizo ya nchi hiyo. Matukio ya miezi kumi iliyopita nchini Iraq yanaweza kugawanywa katika hatua mbili tofauti. Hatua ya kwanza ni kuanzia kufanyika uchaguzi mkuu wa bunge hadi wakati wa kujiuzulu harakati ya Sadr mwezi Juni na tangu wakati huo hadi sasa. Baada ya uchaguzi wa Oktoba 2021 mashauriano ya kisiasa kuhusu mpangilio wa madaraka ya Iraq yalianza, lakini tabia ya Muqtada Sadr na nia yake ya kutaka kuwa mtu wa kwanza kisiasa nchini humo ilivuruga kabisa mashauriano hayo. Ukaidi wa kisiasa wa harakati ya Sadr hatimaye ulisababisha mkwamo katika kuharifishwa rais na waziri mkuu mpya wa Iraq ambapo Sadr hatimaye aliwataka wakilishi wa kundi lake wajiondoe bungeni na hivyo kuielekeza Iraqi kwenye njia ya mvutano na kufungwa milango yote ya mazungumzo. Tangu harakati ya Sadr ijiondoe bungeni mwezi Juni uliopita, taasisi za utawala za Iraqi zimekuwa zikilengwa na ghasia za mitaani na kwa mara nyingine tena machafuko na tabia ya kutumia mabavu imekuwa ikitawala anga ya mazungumzo na ustaarabu wa kiraia. Mapigano ya umwagaji damu baada ya kipindi cha ugaidi wa Daesh yalifikia kilele Jumatatu ya tarehe 29 Agosti huko Iraq, ambapo watu 30 walipoteza maisha na wengine wasiopungua 700 walijeruhiwa. Sasa waziri mkuu wa Iraqi kwa mara nyingine tena anasisitiza udharura wa kufanyika mazungumzo ya kitaifa kama njia ya kujinasua kwenye mkwamo wa kisiasa uliopo, wakati ambao tangu huko nyuma mfumo wa uratibu wa kishia umekuwa ukisisitiza mara kwa mara kwamba mazungumzo ya kitaifa ndiyo njia pekee ya kujikwamua kwenye mkwamo wa kisiasa uliopo hivi sasa nchini. Hata hivyo, vuguvugu la Sadr hadi sasa limekuwa likikataa kushiriki mazungumzo yoyote ya aina hiyo. Katikati ya mwezi uliopita wa Agosti, Alkadhimi alitaka mirengo yote ya kisiasa ya Iraqi kushiriki katika mazungumzo muhimu ya kisiasa huko Baghdad ili kujaribu kutatua mzozo huo wa kisiasa, mazungumzo ambayo yalifanyika, lakini vuguvugu vugu la Sadr lilikataa kushiriki na badala yake likawachochea wafuasi wake wamiminike na kukusanyika katika eneo la kijani kibichi mjini Baghdad ili kukwamisha mambo na kuvuruga usalama wa eneo hilo ambalo lina taasisi muhimu za serikali Bila shaka mazungumzo ndio njia pekee ya kuondoa mkwamo wa kisiasa unaoshuhudiwa huko Iraq. Pamoja na hayo, ni wazi kuwa suala hilo linapasa kuzingatiwa kwa dhati na kwa nia njema na pande zote za kisiasa, ambapo wanasiasa inapasa waachane na kutoa naratupu zisizo na maana na kujihusisha vilivyo katika jitihada zozote zenye lengo la kutatua mzozo huo. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako, mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 39 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitazungumzia akhlaqi za kiuchumi katika Uislamu. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Mpendwa msikilizaji, hakuna shaka yoyote kuwa uchumi una nafasi muhimu sana katika kuainisha mustakabali na hatima ya jamii na mfumo wowote ule wa utawala. Na ndiyo maana Uislamu ambao ni njia ya fikra na dini yenye mtazamo unaozingatia na kujumuisha kila kitu, unaupa uchumi umuhimu mkubwa sana. Kwa maneno mengine ni kwamba kinyume na wale wenye mitazamo na ufahamu wa kijuujuu wa mambo, Uislamu hauko kama ilivyo sehemu mojawapo ya dini ya Uyahudi inayojali zaidi mali na masuala ya kimaada, wala hauko kama ilivyo sehemu moja ya Ukristo inayojishughulisha na masuala ya kiroho na kiakhlaki tu. Uislamu ni dini inayotilia nguvu misingi ya imani na itikadi na wakati huo huo kulipa uzito na umuhimu mkubwa suala la kukidhi mahitaji ya kimaada na kimaisha ya watu. Ili kubainisha umuhimu wa uchumi katika kujenga jamii, aya ya tano ya suratu An-Nisaa inatuasa kwa kusema, wala msiwape wapumbavu mali zenu ambazo Mwenyezi Mungu amekujalieni kuendeshea maisha Mbali na kuyapa uthabiti maisha ya mtu binafsi, uchumi unaupa nguvu na uwezo wa kujitawala na kujitegemea mfumo wa utawala wa Kiislamu. Pia katika zama mbalimbali mbali, na hadi sasa jamii ya wanadamu imepitia kwenye mifumo tofauti ya uchumi. Lakini mfumo wa kiuchumi wa Uislamu una sifa maalumu na za kipekee zinazoupa ubora katika kila hali kulinganisha na mifumo ya kiuchumi ya ubepari na usoshalisti. Sifa kuu na muhimu zaidi katika hizo ni misingi miwili ya imani juu ya Mungu, yani tauhidi na imani juu ya kufufuliwa yani maadi, ambayo ndiyo inayoipa mwelekeo, thamani na malengo, mipango yote ya sera na njia za utekelezaji wa uchumi. Kulingana na mtazamo wa kitauhidi kuhusu dunia, ni jambo la kimaumbile na la kawaida kwa mwanadamu kupenda na kuvutiwa na vitu vya ulimwengu uliyomzunguka, kwa sababu hiyo ni hali aliyojaaliwa na Mwenyezi Mungu kuwa nayo katika maumbile yake. Katika aya ya 14 ya Suratu Al Imran, Kurani tukufu inalizungumzia hilo kwa kusema Watu wamepambiwa kupenda matamanio ya wanawake na wana na mirundi ya dhahabu na fedha na farasi asili na mifugo na mashamba. Hayo ni starehe ya maisha ya duniani, na kwa Mwenyezi Mungu ndiyo kwenye marejeo mema. kwa hivyo kwa mtazamo wa Uislamu, kunufaika na nyenzo na suhula za kimaada na za kidunia ni jambo la kawaida na la kimantiki, kama Mwenyezi Mungu mtukufu alivyomhutubu mtume wake katika aya ya 32 ya Suratul A'rafu ya kwamba, sema ni nani aliyeharamisha pambo la Mwenyezi Mungu alilowatolea waja wake na vilivyo vizuri katika riziki. Nukta muhimu na ya kutiliwa maanani juu ya suala hilo ni kwamba tujihadhari, tusije kwa namna yoyote ile tukatekwa na kuvikumbatia vitu na mapambo hayo ya dunia, kwani kufanya hivyo kutatufanya tushindwe kulifikia lengo la kuumbwa kwetu ambalo ni kuwa na daraja ya juu kabisa ya ukamilifu wa kiutu. Kwa ufafanuzi zaidi ni kwamba katika mtazamo wa Uislamu, suhula na vitu vyote vya kimaada na kiuchumi inapasa vitumiwe kama njia na nyenzo tu, na wala tusivichukulie kuwa ndiyo ghaya na lengo kuu, kwa sababu katika mtazamo wa Uislamu juu ya dunia, thamani ya kiumbe mwanadamu ni ya juu zaidi kuliko ulimwengu wote wa uumbaji. Mwenyezi Mungu mtukufu anasema katika Hadithul Qudsi ya kwamba nimeumba vitu vyote kwa ajili ya mwanadamu na nimemuumba yeye kwa ajili yangu mimi mwenyewe. Kwa namna fulani, hadithi hii inabainisha irada na kusudio la Mwenyezi Mungu alipowajibu malaika pale walipomwomba awajuze hekima na falsafa ya kumuumba mwanadamu kama aya 30 ya suratul Bakara inavyosema, na pale Mola wako mlezi alipowaambia malaika, mimi nitamweka katika ardhi khalifa. Imamu Ali alaihi salam, mwanadamu aliyekamilika na dhihirisho la sifa zote za khalifa wa Mwenyezi Mungu anasema, muamala mbaya ni wa mtu kuilinganisha nafsi yake na dunia na kuiweka thamani ya dunia yote kuwa sawa na thamani ya utu wake. Imam Jafar Sadiq alayhi salam ameelezea daraja tukufu na shakhsia iliyotukuka ya Imamu Ali alayhi salam kupitia kinywa chake mwenyewe, mtukufu huyo aliposema, kwa hakika katika ulimwengu wote kuna mmoja tu ambaye ninaweza kuifanyia muamala na yeye nafsi yangu yenye thamani kubwa na utu wangu wenye hadhi iliyotukuka, na huyo ni Mola wangu. Ghairi ya yeye hakuna tena kingine chochote katika ulimwengu chenye thamani ya kufanyia muamala huo. Kwa hivyo katika mfumo wa kiuchumi wa Uislamu, msingi wa kumtanguliza Mwenyezi Mungu una nafasi ya kipekee na inapasa mipango na shughuli zote za kiuchumi katika nyanja zote na katika hali yoyote ile iendeshwe kwa msingi wa dini, na hii ndiyo sifa ya kipekee inayodhihirika wazi katika mfumo wa kiuchumi wa Uislamu. Katika aya 37 ya sura Nur, Qurani tukufu inaubainisha mtazamo na mwelekeo huo kwa kusema, watu ambao biashara wala kuuza hakuwashughulishi na kumdhukuru Mwenyezi Mungu na kushika sala na kutoa zaka. Lakini mbali na hayo kutokana na mtu mwenye kumwamini Mwenyezi Mungu kumtambua yeye Mola kuwa ndiye mmiliki halisi wa ulimwengu, huwa anajihesabu yeye mwenyewe kuwa ni mmiliki wa muda wa kupita na anayetoweka wa kila alichojaliwa na Mola. Na kwa sababu hiyo, kwa upande mmoja, haukumbatii uchumi na mali na kuufanya lengo kuu kwake, wala hazitoi kafara na mhanga thamani za kidini na kiutu kwa sababu ya maslahi na manufaa ya kiuchumi na badala ya kutegemea mahesabu tu na uendeshaji wake wa kiuchumi, humwelekea Mwenyezi Mungu akiamini kuwa yeye ndiye Mola muumba mwendeshaji na mtoaji riziki kwa viumbe wote, na kila anapokabiliwa na misukosuko ya kiuchumi, hutawakal na kumtegemea yeye kwa kumuomba ampe auni na msaada katika kila hali, na wala haiendekezi nafsi yake ikatekwa na mali na utajiri na kuishia kuwa na jeuri na ghururi ni kama isemavyo aya ya 6 na ya 7 za suratul Alaq, ya kwamba kwani hakika mtu bila shaka huwa jeuri akijiona katajirika. Na kwa maelezo hayo, basi mpendwa wa msikilizaji niseme, pia kuwa sehemu ya 39 ya kipindi cha akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati. Hivyo sinabudi kukuwaga hadi wakati mwingine, insha Allah tutakapokutana tena katika sehemu ya arobaini ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki ya kubariki na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Umwadiya sasa, wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki mchana huu, tunaanzia nchini Kenya, ambako kama ilivyotarajiwa matoleo yote ya leo ya magazeti ya nchi hiyo yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya kuidhinishwa na mahakama ushindi wa William Ruto katika uchaguzi wa rais uliofanyika Agosti 9. Bwana Rais, ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa Standard, kikiambatana na picha ya rais huyo mchaguliwa. Nation limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha kubwa ya rais huyo mpya wa Kenya akitabasamu na kuandika William s Ruto. Toleo la mtandaoni la Star limeizungumzia habari hiyo kwa anwani, jinsi Raila alivyoikosa ikulu kwa mara ya tano. Gazeti hilo lina vichwa vingine viwili vya habari vyenye kutoa mguso wa aina yake ambavyo vinahusu kauli zilizotolewa na rais mchaguliwa au kipenda rais mteule wa Kenya. Nitamwita Raila kujadili michango ya upinzani, ni kauli ya kwanza hiyo iliyonukuliwa na Star, na nyingine inasema, sijaongea na Uhuru kwa miezi kadhaa, lakini nitampigia simu. Taifa Leo kwa upande wake limezungumzia ushindi rasmi wa Ruto kwa kichwa cha maneno rais wa tano. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani hatimaye, Rais Kenyatta ampongeza mshindi wa kura za urais katika uchaguzi mkuu wa Agosti 9 Maelezo ya habari hiyo yanasema Rais Uhuru Kenyatta hatimaye amevunja kimya chake kuhusu matokeo ya kura za urais katika uchaguzi mkuu wa Agosti 9, 2022 yaliyomweka mbele naibu wake Dr William Ruto na hivyo kumaanisha kwamba ndiye atakaye mrithi. Katika hotuba yake kwa taifa Jumatatu jioni, rais huyo anayeondoka amesema anaheshimu uamuzi wa mahakama ya upeo wa kuidhinisha ushindi wa Dkt Ruto baada ya kesi iliyowasilishwa na mpinzani wake mkuu Raila Odinga wa Azimio la Umoja wa Kenya kutupwa na jopo la majaji saba. Kwa mujibu wa Taifa Leo, akimpongeza mshindi, Rais Kenyatta hata hivyo hajamtaja Dkt Ruto kwa jina. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Kumradhi, hayo yakiwa ni ya Kenya. Nchini Tanzania, matoleo kadhaa ya leo ya magazeti ya nchi hiyo yamepamba kurasa zao za mbele kwa picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akiwa ndani ya meli ya MV Kilimanjaro 4 alipoabiri ndani yake akitoka Zanzibar kuelekea Dar es Salaam. Majira limeakisi tukio hilo kama habari yake kuu kwa kuandika, Rais Samia awavutia wengi, akitoka Zanzibar asafiri na meli ya MV Kilimanjaro 4 Azungumza na abiria wakiwemo raia wa kigeni, wasema ni kiongozi wa kuigwa. Tanzania Daima limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno, tozo ya tinga mahakamani. Nipashe kwa upande wake limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani, bei ya nafaka yazidi kupanda, wananchi waelezea machungu wanayopitia. Majanga tena polisi, ndicho kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa Raia Mwema, kikiambatana na dondoo ya ufafanuzi semayo yadaiwa kuua mtuhumiwa, ikidai ameuawa na wananchi wenye hasira akiwa mikononi mwa jeshi. Habari nyingine iliyopewa kipaumbele maalum na gazeti hilo ina kichwa cha maneno mchungaji KKKT katikati ya kashfa adaiwa kujenga choo kwa milioni 75 atuhumiwa kwa unyanyasaji Viongozi wake wakataa kuzungumzia kadhia hiyo wakidai kukosa taarifa. Na la gazeti la serikali Habari Leo limekolezea wino mweusi habari yenye kichwa cha maneno walioiba fedha Zanzibar kukiona, Dkta Mwinyi asema hawatasalimika, ateua bosi Zaika na tunatamatishia nchini Uganda, ambako matoleo ya leo ya magazeti ya nchi hiyo yamechangamkia zaidi habari ya kuidhinishwa na mahakama ya juu kabisa ya Kenya ushindi wa William Ruto katika uchaguzi wa rais wa nchi hiyo. Ruto amstaafisha Raila, ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa Monita, likimaanisha kuwa kwa kushindwa katika kinyang'anyiro cha mwaka huu, Raila Odinga hana matarajio tena ya kuwa rais wa Kenya. Lakini kinyume na gazeti la Taifa Leo la Kenya kwenyewe, Monita limeakisi habari ya hotuba aliyotoa Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya hapo jana. Kwa anwani, katika hotuba iliyorekodiwa Uhuru akataa kumtaja, kumpongeza Ruto. Gazeti hilo limetoa kipaumbele maalumu pia kwa habari yenye kichwa cha maneno maharibiko ya bwawa la Isimba, China yaleta wataalamu nalo, Vision kama gazeti la Monita limeakisi habari ya kuidhinishwa ushindi wa rais mteule wa Kenya William Ruto kwa kichwa cha maneno ushindi mara mbili kwa Ruto, likimaanisha wa kwenye uchaguzi na wa mahakamani. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran, na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ulimwengu wa Michezo. Hujambo mpenzi mwanaspoti wa redio Teheran na karibu katika dakika hizi chache za kuangazia japo kwa muhtasari, baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita katika uga wa michezo, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanze na handiboli. Timu ya vijana ya handimboli ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeibuka mshindi wa pili katika mashindano ya baraisha ya mchezo huo kwa vijana wenye chini ya umri wa miaka 19. Iran ilimaliza ya pili baada ya kushindwa kufurukuta mbele ya Korea Kusini katika mchezo wa fainali ya mashindano hayo uliopigwa Alhamisi usiku nchini Bahrein. Korea iliibamiza Iran 26 kwa 22 kwenye fainali hiyo ya duru ya tisa ya mashindano hayo yanayofahamika kwa kimombo kama Asia Men's Youth Under 19 Handball Championship. anir hna fi mmlk lbahrain amam muntb lirani li ktfa blaab waid fi a6 i tahran Nchi kumi na moja za bara Asia zimeshiriki mashindano hayo ambayo mbali na kuwania ubingwa, lakini pia washindi watano wa kwanza wa mashindano hayo wataliwakilisha bara hilo katika ubingwa wa dunia kati ya Julai na Agosti mwakani. Hii ni mara ya tatu kwa Jamhuri ya Korea kuibuka kidedea katika mashindano hayo ya kibara ya mpira wa mikono kwa mabarobaro. Katika mchezo wa kutafuta mshindi wa tatu mwaka huu, Saudia iliyegaragaza Japan 26 kwa 25 na kutoa medali ya shaba, hiyo ikiwa ni nishani ya kwanza kutwaliwa na Saudia tangu kuanza kwa mashindano hayo. Pia ni kufahamisha kwamba siku ya Alhamisi kombe la dunia lilitinga Teheran, mji mkuu wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, likitokea jijini Sydney, Australia. Afisa mtendaji wa mauzo wa shirikisho la soka duniani FIFA Sara Gandoin, mkufunzi mkuu wa timu ya taifa ya soka ya Iran na Dragan Skocic, mlinda lango mkongwe wa Iran Ahmad Reza Abedzade na rais wa shirikisho la soka la Iran Mehdi Taj ni miongoni mwa shakhsia waliohudhuria hafla ya kuzinduliwa kombe hilo la dhahabu katika mnara wa Milad hapa Teheran. Safari ya kombe hilo kuzitembelea nchi 51 duniani zikiwemo 32 zilizofuzu kwa kombe la dunia nchini Qatar baadaye mwaka huu ilianzia huko Dubai katika umoja wa falme za Kiarabu mnamo Mei mwaka huu. Fainali za kombe la dunia zitapigwa kuanzia Novemba 21 hadi Desemba 18 nchini Qatar. Iran ipo katika kundi B, pamoja na ya soka Uingereza, Marekani na Wales. Pote hilo linafahamika kama kundi la mauti. Tuelekee huko Afrika Mashariki, timu ya taifa ya soka ya Tanzania Taifa Stars imebanduliwa nje ya michuano ya kusaka tiketi ya kufuzu fainali za mataifa ya Afrika kwa wachezaji wa ndani almaarufu CHAN. Hii ni baada ya kugaragazwa na Uganda Cranes mabao matatu kwa sifuri katika mchuano wa marudiano uliopigwa Kampala, mji mkuu wa Uganda. Mechi hiyo inafanya Stars kuaga michuano hiyo kwa jumla ya mabao manne kwa sifuri baada ya kufungwa bao moja kwa mtungi nyumbani katika uwanja wa Benjamin Mkapa wiki iliyopita. Matokeo hayo yanaifanya Uganda kufuzu fainali hizo za wachezaji wa ndani barani Afrika zitakazofanyika Algeria mwakani. Kikosi cha Stars kilicho chini ya kocha mpya Honor Janza kiliruhusu nyavu zake kutikiswa kwa mikwaju ya penalti dakika ya 14 ya kupitia kwa Moses Waiswa baada ya Rogers Mato kuchezewa visivyo kwenye eneo la hatari. Uganda iliandika bao la pili dakika 55, mpira uliowekwa nyavuni na Richard Basangwa akiunganisha kwa kichwa krosi iliyopigwa na Waiswa. Timu hiyo ilihitimisha hesabu zake katika mechi hiyo kwenye uwanja wa St Marys, Kampala baada ya Rogers Mato kufunga bao la tatu katika dakika ya 75. Naitenga pembeni, Rogers Mato anamimina cross ndani kule, yarejeshwa tena ndani. Rogers Mato kama ni jahazi, basi lipo kwenye kina kirefu kwelikweli na mbao zake zimeanza kupitisha maji. Matumaini kwa Stars kuibuka na ushindi katika mchezo huu, kama utayapima kwa asilimia, basi ni asilimia ishirini tu. Matokeo hayo kwa mara nyingine yamewakwaza mashabiki kwa Stars, lakini wana matumaini timu yao inaweza ikarekebisha makosa na mapungufu na kujiandaa barabara kwa ajili ya mechi zijazo. Wamecheza vizuri, lakini futiboli na matokeo mengine na, na matokeo tofauti unaweza ukacheza vizuri lakini matokeo yanakuja kuwa tofauti. Kwa, kwa kweli hili tunarudi nyumbani, tunaanza kujipanga kwa mchezo unaokuja ili kuanza kujiandaa kufanya vizuri. Timu nzuri na mchezo umekuwa mzuri na vijana wamejitahidi. Nafikiri hata mwalimu nadhani wamemwelewa kile ambacho wamewapa, wamekipata na, ume na Mungu akisaidia pale watakaporudi tumeungana, labda na kocha akaamua kuwasamehe wale wengine ambao walikuwa wamebaki, timu inaweza kaongezeka ubora zaidi na tukafanya vizuri zaidi hapo mbele tukiachana na soka tugeukie kriketi. Nepal imetoa taji la mashindano ya kimataifa ya kriketi ya ODI baada ya kuibwaga Kenya kwa mikimbio 16 katika klabu ya Nairobi Jimkana siku ya Jumamosi. Nepal walitawala mchuano wa kwanza kwa wiketi saba Ijumaa, kwa hivyo wanaongoza msururu huo kwa mechi 3 mbili 2 kwa sifuri. Timu hizo zitakutana katika mechi ya tatu siku ya Jumatatu. Mnamo Jumamosi, Nepal ambao wapo katika nafasi ya 19 katika viwango vya ubora vya baraza la kimataifa la kriketi ya ICC vya ODI waliandikisha mikimbio 230 ambapo Kenya ilishindwa kufikia. Kenya ilipata mikimbio 214 kutokana na ova 46.3 wakati wa zamu yao. Tutupia jicho sasa ligi ya EPL. Watani wa jadi klabu za Arsenal na Manchester United siku ya Jumapili zilishuka dimbani kuvana katika kitimutimu cha ligi kuu ya soka ya Uingereza. Manu waliendeleza wimbi la chinja chinja baada ya kuigaragaza Arsenal mabao matatu kwa moja. Kinda mpya wamanio Antony anayetokea Ajax alifungia timu yake bao la kwanza katika mchuano wake wa kwanza, lakini Bukayo Saka akafanya mambo kuwa moja moja. Hata hivyo, Marcus Rashford alifanikiwa kucheka na nyavu za Arsenal mara mbili katika kipindi cha pili na kulizamisha jahazi la Ganas ambao walianza msimu vizuri Baada ya kusakata mechi sita, Manyu wapo alama tatu nyuma ya wabeba bunduki. Kabla ya hapo, Mashetani Wekundu walisajili ushindi wao watatu mfululizo katika ligi ya EPL chini ya kocha Erik Ten Hag baada ya kuitandika Leicester City bao moja kwa mtungi siku ya Alhamisi. Katika mchuano mwingine wikendi, Brighton iliipa Leicester kichapo cha mbwa cha mabao matano kwa mawili na hivyo kuididimiza zaidi mkiani. Licha ya kulimwa na Manu, Gunners wanasalia kileleni mwa jedwali la EPL kwa sasa wakiwa na alama 15 wakifuatiwa na Manchester City waliolazimishwa sare ya moja kwa moja na Aston Villa ambao wana alama 14 alama sawa na Tottenham wanaofunga orodha ya tatu bora kwa sasa. Manu wanatosheka na alama 12 kwa sasa, wakiwa na alama 12. Tutamatishe kwa dondoza hapa na pale. Mwanakarate wa Kuwait alikataa kupambana na mzayuni katika mashindano ya ligi kuu ya karate 1 jijini Baku nchini Azerbaijan. Mkuwaiti huyo alisusia kuviana na mzayuni, ikiwa ni harakati ya kutangaza mshikamano na Palestina na kupinga kuanzishwa uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israel. Muhammad al Otaibi alijiondoa katika mashindano ya mwaka huu 2022 ya karate katika mji mkuu wa jamhuri ya Azerbaijan ili kuepuka kukabiliana na mshindani wa utawala haramu wa Israel. Alichukua hatua yake hiyo Jumamosi kutokana na uungaji mkono wake kwa kadhia ya ukombozi wa ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na utawala wa kizoeni wa Israel na pia ishara ya kupinga hatua ya baadhi ya nchi za Kiarabu kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo. Siku ya Jumapili, wanamichezo wa Iran walizoa medali nne katika mashindano hayo yaliyofanyika Baku. Makarateka 350 kutoka nchi 58 duniani walishiriki mashindano hayo ya dunia. Hii si mara ya kwanza kwa mwanamichezo wa Kuwait kukataa kucheza na Muisraeli. Mbali na hayo, bundia mtanzania Hassan Mwakinyo siku ya Jumamosi alipoteza pambano dhidi ya mwanamasumbwi mwingereza Liam Smith kwa TKO raundi ya 4 katika pambano lenye duru 12. Mwakinyo alianza pambano vizuri na wakati likiendelea, alionekana kuumia mguu kiasi cha mwamuzi kusimamisha pambano ambalo kabla ya raundi ya nne kumalizika Mwakinyo alionekana kupiga magoti. Mwakinyo huyu hapa akijitetea baada ya pambano hilo: begi langu limepotea yapoti wakati nakuja huku, kwa hiyo jamaa wamebidi wanipe viatu vingine vipya, kwa wakati napigana viatu vyao vilikuwa vinanifinya sana, kama nimepata n ya kuendelea sababu, yeye mwenyewe umeona Mwakinyo huyo akijitetea akisisitiza kwamba hakupigwa almaarufu TKO. Na kwa kauli hiyo ya mwanamasumbi huyo bingwa wa Tanzania, ndo tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majalio yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 9 Sofara mwaka 1444 hijria, sawa na Septemba 6 mwaka 2022 miladia. Katika siku kama ya leo miaka 1407 iliyopita mia kulingana na kalenda hijria, aliuawa shahidi Ammar bin Yasir, sahaba mkubwa wa Mtume Muhammad Sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, na msaidizi wa karibu wa Imam Ali bin Abi Talib alayhi salam. Ammar bin Yasir aliuawa katika vita vya Siffin vilivyojiri kati ya majeshi ya Imam Ali alayhi salam na Muawiya bin Abi Sufyan. Ammar alizaliwa miaka 57 baada ya hijra ya mtukufu mtume, na wazazi wake wawili yani Yasir na Sumaya, ndiyo waliokuwa mashahidi wa kwanza katika Uislamu. Sahaba huyu mtukufu alisimama imara dhidi ya maudhi ya makafiri na alishiriki katika vita mbalimbali mbali pamoja na mtume mtukufu sallallahu alayhi wa aalihi wa sallam. Wakati mmoja mtume mtukufu alimwambia: ewe Ammar, baada yangu kutatokea fitna, na katika hali hiyo mfuate Ali bin abi Talib na kundi lake, kwani Ali yuko pamoja na haki na haki iko pamoja na Ali. Katika siku kama ya leo miaka 54 iliyopita nchi ya kiafrika ya Swaziland au kwa jina jipya ya Eswatini ilipata uhuru kutoka kwa Uingereza, na kila inapoadia siku kama ya leo husherehekewa nchini humo kwa anwani ya siku ya taifa kuimarika. Ukoloni wa Ulaya huko kusini mwa Afrika kulisababisha pia Swaziland kukaliwa kwa mabavu na wakoloni wa Ulaya. Hatimaye katika siku kama ya leo nchi hiyo ndogo ya kusini mwa Afrika ilipata uhuru. Swaziland ina ukubwa wa kilomita mraba 17364 na kijiografia iko kusini mwa bara la Afrika ikiwa inapakana na nchi za Msumbiji na Afrika Kusini. Na katika siku kama ya leo miaka 44 iliyopita, baada ya kupamba moto harakati za mapambano ya wananchi wa Islamu wa Iran dhidi ya utawala wa kidikteta wa shah kulifanyika maandamano makubwa katika maeneo mbalimbali kote nchini. Kwa sababu hiyo utawala wa shah uliokuwa umepatwa na wasiwasi mkubwa kutokana na harakati hizo za mapinduzi uliamua kupiga marufuku maandamano ya aina yoyote ile. Wakati huo huo Imam Rohullah Homeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, aliyekuwa uhamishoni huko Najaf, nchini Iraq alitoa taarifa Akiwataka wananchi wa Iran kudumisha harakati za mapambano. Katika sehemu moja ya taarifa yake kwa wananchi, Imam Khomeini aliyataja maandamano yanayofanywa kwa ajili ya kufikia malengo ya Kiislamu kuwa ni ibada. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio siku kwanza habari za dunia kwa ufupi. Mshauri wa timu ya Iran katika mazungumzo ya Vienna, Muhammad Marandi, amesisitiza kuwa Iran haitakubali mianya na utata kuhusiana na mazungumzo hayo. Raia wasiopungua 35 wameuawa na wengine 37 wamejeruhiwa nchini Burkina Faso wakati gari lililowabeba lilipokanyaga bomu la kutegwa ardhini katika eneo la kaskazini mwa nchi hiyo linaloandamwa na mashambulio ya kigaidi. Rais Jo Biden wa Marekani amekataa kuitangaza Rasia nchi inayounga mkono ugaidi. Matokeo ya uchunguzi wa maoni uliofanywa nchini Uingereza yanaonyesha kuwa nusu ya raia wa nchi hiyo hawakuridhika Liz Truss kuwa waziri mkuu mpya asilimia 67 ya waliotoa maoni yao hawana imani na baraza lake la kila mawaziri. Na kombe la dunia la Qatar 2022 litakuwa la kihistoria kwa mchezo wa soka barani Afrika kwa sababu nchi zote tano za bara hilo zinazoshiriki katika michuano ya kuwania kombe hilo zitaongozwa na makocha wa Afrika. Na kwa muhtasari huo, habari za dunia. A wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. la ziada sina, ghairi ya kukwageni nikikutakieni mchana mwema, kwa herini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahiliradio@irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 tano nne nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.