Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Je, hamtapigana watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume, nao ndiyo waliokuanzeni ni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa? Basi Mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini. Piganeni nao Mwenyezimngu awaadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe na akunusuruni juu yao na avipe poza vifua vya Waislamu vifurahi na aondoe joto la ghadhabu lilokuwa katika nyoyo za wao Waislamu. Na Mwenyezimngu humwelekea kwa rehema amtakaye, na Mwenyezimngu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa, ninikukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tatu na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves, na vilevile tovuti yetu ya pars today com slash sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida na Lindi. Leo ni jumane tarehe 9 mfungo tano Safar mwaka 1444 hijiria inayosadufiana na tarehe 6 Septemba 2022 miladia. Kwa asubuhi hii, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa tumekuandalieni vipindi vya akhlaki katika Uislamu na ulimwengu wa michezo. Tutakuwa pia na makala ya kila siku ya leo katika historia pamoja na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. mitimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa tatu na nusu asubuhi. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Waziri wa afya wa serikali ya Taliban ya Afghanistan yupo ziarani nchini Iran. Rusia asema haitaanza tena kupeleka gesi Ulaya mpaka vikwazo ilivyowekewa viondolewe Umoja wa Mataifa watahadharisha kuwa ukame unatishia maisha ya watu na mifugo nchini Somalia, na seneta wa Marekani asema demokrasia ipo hatarini nchini humo. Habari kamili Waziri wa afya wa serikali ya Taliban ya Afghanistan yupo ziarani hapa nchini Iran, akiongoza ujumbe wa ngazi za juu wa serikali hiyo. Mara baada ya kuwasili hapa mjini Tehran, Kalandar Ibadi amesema nchi mbili za Iran na Afghanistan zina mambo mengi yanayoziunganisha na kwamba nchi yake inahitaji uzoefu wa Jamhuri ya Kiislamu katika upande wa tiba na matibabu vilevile amesema moja ya malengo ya safari yake hapa nchini ni kupata uzoefu wa jamhuri ya kiislamu ya Iran katika kutia nguvu ratiba za masomo kwa wananchi wa Afghanistan ambalo ni moja masuala muhimu sana hasa katika upande wa wataalamu wa afya na matibabu kabla ya kuja hapa nchini waziri wa afya wa serikali ya Taliban alizungumza na balozi wa Iran mjini Kabul kuhusu kumaliziwa kujengwa hospitali ya mkoa wa Bamian katikati mwa Afghanistan, kuwapa mafunzo ya wa matibabu wananchi wa Afghanistan katika vitengo vya saratani na kupelekwa madawa na vifaa vya tiba vya Iran nchini humo. Mara kwa mara kundi la Taliban limekuwa likihimiza kuongezwa misaada ya Iran kwa Afghanistan hasa katika kipindi hiki kigumu ambapo nchi hiyo ina matatizo mengi hasa ya kiuchumi, kutokana na jamii ya kimataifa kutoonyesha nia ya kuitambua rasmi serikali ya Taliban na kukataa kabisa kushirikiana nayo. Maisha ya wananchi wa Afghanistan yamezidi kuwa mabaya, hususan baada ya kuingia madarakani kundi la Taliban na kutokubali kundi hilo kufuata masharti ya jamii ya kimataifa hasa kuunda serikali inayoshirikisha makundi yote ya kijamii na kikabila ya nchi hiyo. Russia imetangaza kuwa usambazaji gesi ya nchi hiyo kwenda Ulaya hautaanza tena hadi vikwazo ilivyowekewa vitakapoondolewa. Msemaji wa Kremlin Dmitry Peskov amesema vikwazo vya magharibi ndiyo sababu pekee ya uamuzi wa Russia kufunga bomba la Nord Stream moja. Awali Moscow ilisema imelifunga bomba hilo linalosambaza gesi Ulaya kwa sababu za matengenezo. Peskov amelieleza shirika la habari la Interfax kuwa matatizo ya usukumaji gesi kupeleka Ulaya yalizuka kwa sababu ya vikwazo vilivyowekwa dhidi ya Rusia na dhidi ya makampuni kadhaa na mataifa ya Magharibi, ikiwa ni pamoja na Ujerumani na Uingereza. Msemaji wa serikali ya Rasia ameongezea kwa kusema hakuna sababu zingine ambazo zingeweza kusababisha shida hii ya usukumaji. Peskov amebainisha kuwa vikwazo vilivyowekwa na mataifa magharibi ambavyo vinazuia vifaa vya bomba la Nord Stream kufanyiwa usafishaji na uhamishaji bila ya kuwa na dhamana stahiki ya kisheria ndivyo vilivyosababisha hali ya kile kinachoshuhudiwa hivi sasa. Kauli ya msemaji wa Kremlin imekuja huku kukishuhudiwa mzozo wa nishati unaozidi kuongezeka barani Ulaya baada ya kampuni ya nishati ya serikali ya Russia ya Gazprom kutangaza siku ya Ijumaa kwamba kazi ya matengenezo ya siku tatu iliyotokana na kuvuja mafuta katika moja ya vifaa vya bomba la Nord Stream itarifushwa kwa muda usiojulikana. Bomba hilo ambalo limekuwa likifanya kazi tangu mwaka elfu mbili kumi na moja ndilo bomba kubwa zaidi la gesi linalosafirisha nishati hiyo kutoka Rusia kuelekea Ulaya Magharibi. Naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya kibinadamu ametahadharisha kuhusu kutokea janga kubwa la kibinadamu kutokana na ukame wa muda mrefu katika maeneo tofauti ya Somalia. Martin Griffith ametoa tahadhari hiyo jana Jumatatu huko Mogadishu, mji mkuu wa Somalia, na kuongeza kuwa takwimu za karibuni kabisa zinaonyesha kuwa katika kipindi cha baina ya mwezi Oktoba hadi Disemba mwaka huu wa 2022 maeneo mawili ya Baidoa na Bur Hakaba ya kusini mwa Somalia yatakumbwa na ukame mkubwa. Akiwa ziarani nchini Somalia, Griffith ametembelea maeneo tofauti yakiwemo ya Baidoa na kuona kwa karibu hali ya watoto katika eneo hilo ambao wameathiriwa vibaya na lishe duni. Akiwa katika eneo hilo, naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa alisema, nimepigwa na bumbuwazi baada ya kuona hali mbaya ya wananchi wa Baidoa, hususan watoto na jinsi wanavyohimili mashaka na matatizo mengi ambayo ni vigumu kubebeka afisa huyo wa ngazi za juu wa Umoja wa Mataifa pia amesema inakadiriwa kwamba hali hiyo mbaya ya wananchi wa Baidoa itaendelea hadi mwezi Machi 2023. Takwimu za Umoja wa Mataifa zinaonyesha kuwa watu milioni 7 na laki 8 ambao wanaunda nusu nzima ya wananchi wote wa Somalia wanateseka kwa njaa kutokana na ukame, huku milioni huku laki mbili na elfu kumi na tatu kati yao wakiwa katika hali mbaya sana tangu mwaka elfu mbili na, na moja. Hadi hivi sasa, njaa na ukame vimewaathiri vibaya watu wasiopungua milioni moja katika kona mbalimbali mbali za Somalia. Ingawa kwa mwongo mzima sasa Somalia imo katika ukame na ukosefu wa mvua, lakini ukame wa hivi sasa ni mbaya zaidi kuliko miaka elfu mbili na kumi hadi elfu mbili na kumi na moja. Na na taarifa hii ya habari za ulimwengu inakujeni kutoka hapa Radio Tehran. Mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya amesema kuna hatari ya kufilisika maghala ya silaha ya nchi za Ulaya kutokana na wimbi kubwa la kupelekwa silaha za nchi za bara hilo kwa Ukraine. Shirika la habari la Associated Press limemnukuu Josep Borel akisema hayo jana na kuongeza kuwa akiba ya silaha za nchi za Umoja wa Ulaya wenye wanachama 27 inazidi kupungua kutokana na silaha nyingi kupelekwa nchini Ukraine kukabiliana na Rusia. Mkuu huyo wa sera za kigeno wa Umoja wa Ulaya amesema sheria na mantiki na hukumu kuwa kila silaha zinapoondolewa kwenye maghala inabidi silaha nyingine zishike nafasi yake, lakini kiwango cha silaha zinazotoka kwenye maghala ya nchi za Ulaya kuelekea Ukraine hakilingani na zile zinazoingia kujaza nafasi ya silaha na zana za kivita zinazotoka. Wiki iliyopita mawaziri wa ulinzi wa umoja wa Ulaya walitisha kikao maalumu cha kujadili njia za kujaza silaha zinazotoka katika maghala ya nchi wanachama wa umoja huo. Borrell ameonya kwamba kama nchi za Ulaya zitaamua peke yao kuwagharamia silaha zinazoelekea Ukraine zitalazimika kutoa fedha nyingi sana. Tayari hivi sasa nchi za Ulaya zimekumbwa na migogoro mingi hasa ya kiuchumi kutokana na vikwazo vyao dhidi ya Russia na Senata Patty Murray wa Marekani amesema demokrasia ya nchi hiyo imo hatarini, huku akitetea hotuba tata iliyotolewa na Rais Joe Biden wiki iliyopita. Senata Murray alisema hayo siku ya Jumapili katika mahojiano na kanali ya CNN na kuongeza kuwa wafuasi wa rais wa zamani wa nchi hiyo Donald Trump walikuwa tayari kutumia nguvu kupita kiasi kusimamisha ukabidhianaji wa amani wa madaraka mnamo Januari 6 mwaka jana. Amebainisha kama ninavyonukuu, naamini kuwa demokrasia yetu ipo hatarini hii leo. Nilikuwepo katika jengo la Kongresi mnamo Januari 6, nilishindwa kukimbia vurugu zilipoanza. Seneta huyo ameendelea kusema, nilifungiwa ofisini na niliwasikia wafuasi waliochochewa na Trump wakiushambulia mlango wakisema kuwa wapo tayari kutumia nguvu kuteka taifa hili. Mapema mwaka huu, pia rais wa zamani wa Marekani alikiri pia kwamba demokrasia ya nchi hiyo imo hatarini. Barack Obama aliashiria shambulizi lililofanywa na wafuasi wa Trump dhidi ya jengo la Kongres ya nchi hiyo, na kusema demokrasia iko hatarini zaidi hii leo kuliko ilivyokuwa mwaka mmoja uliopita. Kabla ya hapo pia, rais wa zamani wa Marekani Jimmy Carter alionya kwamba demokrasia kote nchini humo iko hatarini na kwamba watu wa Marekani sasa wako kwenye ukingo unaopanuka kila siku wa kuangamia. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaohusu udharura wa kufanyika mazungumzo ya kitaifa nchini Iraq. Mustafa Alkadhimi, waziri mkuu wa Iraq, kwa mara nyingine ametoa wito wa kufanyika mazungumzo ya kitaifa kwa ajili ya kutatua matatizo ya nchi hiyo. Matukio ya miezi kumi iliyopita nchini Iraq yanaweza kugawanywa katika hatua mbili tofauti. Hatua ya kwanza ni kuanzia kufanyika uchaguzi mkuu wa bunge hadi wakati wa kujiuzulu harakati ya Sadr mwezi Juni, na tangu wakati huo hadi sasa baada ya uchaguzi wa Oktoba 2021 mashauriano ya kisiasa kuhusu mpangilio wa madaraka ya Iraq yalianza, lakini tabia ya Muktada Sadr na nia yake ya kutaka kuwa mtu wa kwanza kisiasa nchini humo ilivuruga kabisa mashauriano hayo. Ukaidi wa kisiasa wa harakati ya Sadr hatimaye ulisababisha mkwamo katika kuwarifishwa rais na waziri mkuu mpya wa Iraq, ambapo Sadr hatimaye aliwataka wawakilishi wa kundi lake wajiondoe bungeni na hivyo kuielekeza Iraq kwenye njia ya mvutano na kufungwa milango yote ya mazungumzo. Tangu harakati ya Sadri jiondoe bungeni mwezi Juni mwaka huu, taasisi za utawala za Iraq zimekuwa zikilengwa na ghasia za mitaani, na kwa mara nyingine tena machafuko na tabia ya kutumia mabavu imekuwa ikitawala anga ya mazungumzo na ustaarabu wa kiraia. Mapigano ya umwagaji damu baada ya kipindi cha ugaidi wa Daesh yalifikia kilele Jumatatu ya tarehe 29 Agosti huko Iraq ambapo watu 30 walipoteza maisha na wengine wasiopungua 700 walijeruhiwa. Sasa waziri mkuu wa Iraq kwa mara nyingine tena anasisitiza udharura wa kufanyika mazungumzo ya kitaifa kama njia ya kujinasua kwenye mkwamo wa kisiasa uliopo, wakati ambapo tangu huko nyuma mfumo wa uratibu wa kishia umekuwa ukisisitiza mara kwa mara kwamba mazungumzo ya kitaifa ndiyo njia pekee ya kujikwamua kwenye mkwamo wa kisiasa uliopo hivi sasa nchini. Hata hivyo, vuguvugu la Sadr hadi sasa limekuwa likikataa kushiriki mazungumzo yoyote ya aina hiyo. Katikati ya mwezi uliopita wa Agosti, Alkadhimi aliitaka mirengo yote ya kisiasa Iraq ishiriki katika mazungumzo muhimu ya kisiasa huko Baghdad ili kujaribu kutatua mzozo huo wa kisiasa, mazungumzo ambayo yalifanyika, lakini vuguvugu vugu la Sadr lilikataa kushiriki na badala yake likawachochea wafuasi wake wamiminike na kukusanyika katika eneo la kijani kibichi mjini Baghdad ili kukwamisha mambo na kuvuruga usalama wa eneo hilo ambalo lina taasisi muhimu za serikali. Bila shaka mazungumzo ndiyo njia pekee ya kuondoa mkwamo wa kisiasa unaoshuhudiwa huko Iraq. Pamoja na hayo, ni wazi kuwa suala so, hilo linapasa kuzingatiwa kwa dhati na kwa nia njema na pande zote za kisiasa, ambapo wanasiasa inapasa waachane na kutoa nara tupu zisizo na maana na kujihusisha vilivyo na jitihada zozote zenye lengo la kutatua mzozo huo. Makundi yote ya kisiasa na yenye ushawishi mkubwa Iraq inapasa yashiriki kwenye mazungumzo hayo ya kitaifa, na iwapo kundi lolote litakataa kushiriki, basi makundi mengine yaliyoshiriki achukue uamuzi wa kutekeleza masuala yaliyopitishwa bila kusita. Jambo jingine muhimu ni kwamba makundi ya Iraq yanapaswa kuketi kwenye meza ya mazungumzo bila kutanguliza masharti yoyote, kwa sababu masharti kama hayo yanaweza kuvuruga mchakato mzima wa mazungumzo. Wakati huo huo, ajenda ya mazungumzo inapasa kuwekwa wazi. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Akhlaki katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo wakati huu, na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 39 ya kipindi cha akhlaki katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitazungumzia akhlaki za kiuchumi katika Uislamu. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Mpendwa msikilizaji, hakuna shaka yoyote kuwa uchumi una nafasi muhimu sana katika kuainisha mustakabali na hatima ya jamii na mfumo wowote ule wa utawala. Na ndiyo maana Uislamu ambao ni njia ya fikra na dini yenye mtazamo unaozingatia na kujumuisha kila kitu, unaupa uchumi umuhimu mkubwa sana. Kwa maneno mengine ni kwamba kinyume na wale wenye mitazamo na ufahamu wa kijuujuu wa mambo, Uislamu hauko kama ilivyo sehemu mojawapo ya dini ya Uyahudi inayojali zaidi mali na masuala ya kimaada, wala hauko kama ilivyo sehemu moja ya Ukristo inayojishughulisha na masuala ya kiroho na kiakhlaki tu. Uislamu ni dini inayotilia nguvu misingi ya imani na itikadi, na wakati huo huo kulipa uzito na umuhimu mkubwa suala la kukidhi mahitaji ya kimaada na kimaisha ya watu. Ili kubainisha umuhimu wa uchumi katika kujenga jamii, aya ya tano ya Suratu Nisa inatuasa kwa kusema, wala msiwape wapumbavu mali zenu ambazo Mwenyezi Mungu amekujaalieni kuendeshea maisha. Mbali na kuyapa uthabiti maisha ya mtu binafsi, uchumi unaupa nguvu na uwezo wa kujitawala na kujitegemea mfumo wa utawala wa Kiislamu. Pia katika zama mbalimbali mbali, na hadi sasa jamii ya wanadamu imepitia kwenye mifumo tofauti ya uchumi, lakini mfumo wa kiuchumi wa Uislamu una sifa maalumu na za kipekee zinazoupa ubora katika kila hali kulinganisha na mifumo ya kiuchumi ya ubepari na usoshalisti. Sifa kuu na muhimu zaidi katika hizo ni misingi miwili ya imani juu ya Mungu, yaani tauhidi, na imani juu ya kufufuliwa, yaani maadi, ambayo ndiyo inayoipa mwelekeo thamani na malengo, mipango yote ya sera na njia za utekelezaji wa uchumi kulingana na mtazamo wa kitauhidi kuhusu dunia. Ni jambo la kimaumbile na la kawaida kwa mwanadamu kupenda na kuvutiwa na vitu vya ulimwengu uliyomzunguka, kwa sababu hiyo ni hali aliyojaaliwa na Mwenyezi Mungu kuwa nayo katika maumbile yake. Katika aya ya 14 ya Suratu Al Imran, Qurani Tukufu inalizungumzia hilo kwa kusema: watu wamepambiwa kupenda matamanio ya wanawake na wana na mirundi ya dhahabu na fedha na farasi asili na mifugo na mashamba. Hayo ni starehe ya maisha ya duniani, na kwa Mwenyezi Mungu ndiyo kwenye marejeo mema. Kwa hivyo, kwa mtazamo wa Uislamu, kunufaika na nyenzo na suhula za kimaada na za kidunia ni jambo la kawaida na la kimantiki, kama Mwenyezi Mungu mtukufu alivyomhutubu Mtume wake katika aya ya 32 ya Suratul Arafu ya kwamba sema, ni nani aliyeharamisha pambo la Mwenyezi Mungu alilowatolea waja wake na vilivyo vizuri katika riziki. Nukta muhimu na ya kutiliwa maanani juu ya suala hilo ni kwamba tujihadhari tusije kwa namna yoyote ile tukatekwa na kuvikumbatia vitu na mapambo hayo ya dunia, kwani kufanya hivyo kutatufanya tushindwe kulifikia lengo la kuumbwa kwetu ambalo ni kuwa na daraja ya juu kabisa ya ukamilifu wa kiutu. Kwa ufafanuzi zaidi ni kwamba, katika mtazamo wa Uislamu, suhula na vitu vyote vya kimaada na kiuchumi inapasa vitumiwe kama njia na nyenzo tu na wala tusivichukulie kuwa ndiyo ghaya na lengo kuu, kwa sababu katika mtazamo wa Uislamu juu ya dunia thamani ya kiumbe mwanadamu ni ya juu zaidi kuliko ulimwengu wote wa uumbaji. Mwenyezi Mungu Mtukufu anasema katika Hadithul Qudsi ya kwamba nimeumba vitu vyote kwa ajili ya mwanadamu na nimemuumba yeye kwa ajili yangu mimi mwenyewe. Kwa namna fulani, hadithi hii inabainisha irada na kusudio la Mwenyezi Mungu alipowajibu malaika pale walipomwomba awajuze hekima na falsafa ya kumuumba mwanadamu kama aya 30 ya suratul Baqara inavyosema na pale Mola wako Mlezi alipowaambia malaika, mimi nitamweka katika ardhi khalifa. Imamu Ali alaihi salam, mwanadamu aliyekamilika na dhihirisho la sifa zote za khalifa wa Mwenyezi Mungu, anasema: mwamala mbaya ni wa mtu kuilinganisha nafsi yake na dunia na kuiweka thamani ya dunia yote kuwa sawa na thamani ya utu wake. Imamu Jafar Sadiq alayhi salam ameielezea daraja tukufu na shahsia iliyotukuka ya Imamu Ali alayhi salam kupitia kinywa chake mwenyewe, mtukufu huyo aliposema, kwa hakika katika ulimwengu wote kuna mmoja tu ambaye ninaweza kuifanyia muamala na yeye nafsi yangu yenye thamani kubwa na utu wangu wenye hadhi iliyotukuka, na huyo ni Mola wangu. Ghairi ya yeye hakuna tena kingine chochote katika ulimwengu chenye thamani ya kufanyia mwamala huo. Kwa hivyo katika mfumo wa kiuchumi wa Uislamu, msingi wa kumtanguliza Mwenyezi Mungu una nafasi ya kipekee na inapasa mipango na shughuli zote za kiuchumi katika nyanja zote na katika hali yoyote ile iendeshwe kwa msingi wa dini, na hii ndiyo sifa ya kipekee inayodhihirika wazi katika mfumo wa kiuchumi wa Uislamu. Katika aya 37, ya sura Nur, Qurani tukufu inaubainisha mtazamo na mwelekeo huo kwa kusema watu ambao biashara wala kuuza hakuwashughulishi na kumdhukuru Mwenyezi Mungu na kushika sala na kutoa zaka. Lakini mbali na hayo kutokana na mtu mwenye kumwamini Mwenyezi Mungu kumtambua yeye Mola kuwa ndiye mmiliki halisi wa ulimwengu, huwa anajihesabu yeye mwenyewe kuwa ni mmiliki wa muda wa kupita na anayetoweka wa kila alichojaaliwa na Mola. Na kwa sababu hiyo, kwa upande mmoja, haukumbatii uchumi na mali na kuufanya lengo kuu kwake, wala hazitoi kafara na mhanga thamani za kidini na kiutu kwa sababu ya maslahi na manufaa ya kiuchumi, na badala ya kutegemea mahesabu tu na uendeshaji wake wa kiuchumi, umwelekea Mwenyezi Mungu akiamini kuwa yeye ndiye Mola muumba mwendeshaji na mtoaji riziki kwa viumbe wote. Na kila anapokabiliwa na misukosuko ya kiuchumi, hutawakal na kumtegemea yeye kwa kumuomba ampe auni na msaada katika kila hali, na wala haiendekezi nafsi yake ikatekwa na mali na utajiri na kuishia kuwa na jeuri na ghururi ni kama isemavyo aya ya sita na ya saba za Suratul Alaq ya kwamba kwani hakika mtu bila shaka huwa jeuri akijiona katajirika. Na kwa maelezo hayo basi, mpendwa msikilizaji, niseme pia kuwa sehemu ya 39 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sinabudi kukuaga hadi wakati mwingine insha allah tutakapokutana tena katika sehemu ya arobaini ya kipindi hiki. Namwomba mola wa haki ya kubariki na amani rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Umewadia sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la udondozi wa magazeti katika nchi za Afrika Mashariki Jumanne ya leo ya tarehe 6 Septemba linakunjuliwa na magazeti ya Kenya kwa kudondoa vichwa vya habari na dondoo zilizopamba kurasa za mbele za magazeti hayo. Kama ambavyo ingetarajiwa, matoleo yote ya leo ya magazeti ya nchi hiyo yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya kuidhinishwa na mahakama ushindi wa William Ruto katika uchaguzi wa rais uliofanyika Agosti 9 Bwana Rais, ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa Standard, kikiambatana na picha ya rais huyo mchaguliwa. Nation limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha kubwa ya rais huyo mpya wa Kenya akitabasamu na kuandika William S Ruto. Toleo la mtandaoni la Star limeizungumzia habari hiyo kwa anwani, jinsi Raila alivyoikosa ikulu kwa mara ya tano. Gazeti hilo lina vichwa vingine viwili vya habari vyenye kutoa mguso wa aina yake ambavyo vinahusu kauli zilizotolewa na rais mchaguliwa au kipenda rais mteule wa Kenya. Nitamwita Raila kujadili michango ya upinzani, ni kauli ya kwanza hiyo iliyonukuliwa na Star, na nyingine inasema sijaongea na Uhuru kwa miezi kadhaa lakini nitampigia simu. Taifa Leo kwa upande wake limehuzungumzia ushindi rasmi wa Ruto kwa kichwa cha maneno rais wa tano. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani hatimaye, rais Kenyatta ampongeza mshindi wa kura za urais katika uchaguzi mkuu wa Agosti 9. Rais Uhuru Kenyatta hatimaye amevunja kimya chake, linaandika Taifa Leo kuhusu matokeo ya kura za urais katika uchaguzi mkuu wa Agosti 9 2022 yaliyomweka mbele naibu wake Daktari William Ruto na hivyo kumaanisha kwamba ndiye atakaye mrithi. Katika hotuba yake kwa taifa Jumatatu jioni, rais huyo anayeondoka amesema anaheshimu uamuzi wa mahakama ya upeo wa kuidhinisha ushindi wa Daktari Ruto. Katika hotuba yake kwa taifa Jumatatu jioni, rais huyo anayeondoka amesema anaheshimu uamuzi wa mahakama ya upeo wa kuidhinisha ushindi wa dkt Ruto baada ya kesi iliyowasilishwa na mpinzani wake mkuu Raila Odinga wa Azimio la Umoja wa Kenya kutupwa na jopo la majaji saba, kwa mujibu wa Taifa Leo. Akimpongeza mshindi, Rais Kenyatta hata hivyo hajamtaja dkt Ruto kwa jina. Hayo akiwa ni ya Kenya. Nchini Tanzania, matoleo kadhaa ya leo ya magazeti ya nchi hiyo yamepamba kurasa zao za mbele kwa picha inayomuonyesha rais Samia Suluhu Hassan akiwa ndani ya meli ya MV Kilimanjaro 4 alipoabiri ndani yake akitoka Zanzibar kuelekea Dar es Salaam. Majira limeakisi tukio hilo kama habari yake kuu kwa kuandika, rais Samia awavutia wengi akitoka Zanzibar, Asafiri na meli MV Kilimanjaro nne, azungumza na abiria wakiwemo raia wa kigeni, wasema ni kiongozi wa kuigwa. Tanzania Daima limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno tozo ya tinga mahakamani. Nipashe kwa upande wake limeipa kipaumbele cha kwanza habari yenye anuani bei ya nafaka yazidi kupanda, wananchi waelezea machungu wanayopitia Majanga tena polisi, ndicho kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa Raia Mwema, kikiambatana na dondoo ya ufafanuzi isemayo yadaiwa kuua mtuhumiwa, ikidai ameuawa na wananchi wenye hasira wakiwa mikononi mwa jeshi. Habari nyingine iliyopowa kipaumbele maalum na gazeti hilo ina anuani mchungaji KKKT katikati ya kashfa adaiwa kujenga choo kwa milioni 75 atuhumiwa kwa unyanyasaji viongozi wake wakataa kuzungumzia kadhia hiyo, wakidai kukosa taarifa. Nalo gazeti la serikali Habari Leo limekolezea wino mweusi, kichwa kikuu cha maneno walioiba fedha Zanzibar kukiona, Daktari Mwinyi asema hawatasalimika, ateua bosi Zaika. Na tunatamatishia nchini Uganda ambako matoleo ya leo ya magazeti ya nchi hiyo yamechangamkia zaidi habari ya kuidhinishwa na mahakama ya juu kabisa ya Kenya ushindi wa William Ruto katika uchaguzi wa rais wa nchi hiyo. Ruto amstaafisha Raila, ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa Monita, likimaanisha kuwa kwa kushindwa katika kinyang'anyiro cha mwaka huu, Raila Odinga hana matarajio tena ya kuwa rais wa Kenya. Lakini kinyume na gazeti la Taifa Leo la Kenya, Monita limeakisi habari ya hotuba aliyotoa rais wa Kenya Uhuru Kenyatta hapo jana kwa anwani. Katika hotuba iliyorekodiwa, Uhuru akataa kumtaja, kumpongeza Ruto. Gazeti hilo limetoa kipaumbele maalum pia kwa habari yenye kichwa cha maneno maharibiko ya bwawa la Isimba, China yaleta wataalamu Nalo Vision kama gazeti la Monita limeakisi habari ya kuidhinishwa ushindi wa rais mteule wa Kenya William Ruto kwa kichwa cha maneno ushindi mara mbili kwa Ruto, likimaanisha wa kwenye uchaguzi na wa mahakamani. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ulimwengu wa michezo. Jambo, mpenzi mwanaspoti wa redio Teheran, na karibu katika dakika hizi chache za kuangazia japo kwa muhtasari, baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita katika uga wa michezo, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu, tuanze na handiboli. Timu ya vijana ya handimboli ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeibuka mshindi wa pili katika mashindano ya bara Asia ya mchezo huo kwa vijana wenye chini ya umri wa miaka 19. Iran ilimaliza ya pili baada ya kushindwa kufurukuta mbele ya Korea Kusini katika mchezo wa fainali ya mashindano hayo uliopigwa Alhamisi usiku nchini Bahrain. Korea iliibamiza Iran 26 kwa 22 kwenye fainali hiyo ya duru ya tisa ya mashindano hayo yanayofahamika kwa kimombo kama Asia Men's Youth Under 19 Handball Championship. Al or ln i hna fi mmlk lbahrain amam lmuntab lirani ali ktfa blaab waid fi am 2006 fi tahran. Nchi kumi na moja za bara Asia zimeshiriki mashindano hayo ambayo mbali na kuwania ubingwa, lakini pia washindi watano wa kwanza wa mashindano hayo wataliwakilisha bara hilo katika ubingwa wa dunia kati ya Julai na Agosti mwakani. Hii ni mara ya tatu kwa Jamhuri ya Korea kuibuka kidedea katika mashindano hayo ya kibara ya mpira wa mikono kwa mabarobaro. Katika mchezo wa kutafuta mshindi wa tatu mwaka huu, Saudia iliyegaragaza Japan 26 kwa 25 na kutoa medali ya shaba, hiyo ikiwa ni nishani ya kwanza kutwaliwa na Saudia tangu kuanza kwa mashindano hayo. Pia ni kufahamisha kwamba siku ya Alhamisi, kombe la dunia lilitinga Teheran, mji mkuu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, likitokea jijini Sydney, Australia. Afisa mtendaji wa mauzo wa shirikisho la soka duniani FIFA Sara Gandoin, mkufunzi mkuu wa timu ya taifa ya soka ya Iran na Dragan Skocic, mlinda lango mkongwe wa Iran Ahmad Reza Abedzade na rais wa shirikisho la soka la Iran Mehdi Taj ni miongoni mwa shakhsia waliohudhuria hafla ya kuzinduliwa kombe hilo la dhahabu katika mnara wa Milad hapa Teheran. Safari ya kombe hilo kuzitembelea nchi 51 duniani zikiwemo 32 zilizofuzu kwa kombe la dunia nchini Qatar baadaye mwaka huu ilianzia huko Dubai katika Umoja wa Falme za Kiarabu mnamo Mei mwaka huu. Fainali za kombe la dunia zitapigwa kuanzia Novemba 21 hadi Desemba 18 nchini Qatar. Iran ipo katika kundi B pamoja na miamba ya soka Uingereza, Marekani na Wales. Pote hilo linafahamika kama kundi la mauti. Tuelekee huko Afrika Mashariki, timu ya taifa ya soka ya Tanzania, Taifa Stars, imebanduliwa nje ya michuano ya kusaka tiketi ya kufuzu fainali za mataifa ya afrika kwa wachezaji wa ndani almaarufu CHAN. Hii ni baada ya kugaragazwa na Uganda Cranes mabao matatu kwa sifuri katika mchuano wa marudiano uliopigwa Kampala ya mji mkuu wa Uganda. Mechi hiyo inafanya Stars kuaga michuano hiyo kwa jumla ya mabao manne kwa sifuri, baada ya kufungwa bao moja kwa mtungi nyumbani katika uwanja wa Benjamin Mkapa wiki iliyopita. Matokeo hayo yanaifanya Uganda kufuzu fainali hizo za wachezaji wa ndani barani Afrika zitakazofanyika Algeria mwakani. Kikosi cha Stars kilicho chini ya kocha mpya Honour Janza kiliruhusu nyavu zake kutikiswa kwa mikwaju ya penalti dakika ya 14 ya kupitia kwa Moses Waiswa baada ya Rogers Mato kuchezewa visivyo kwenye eneo la hatari. Uganda iliandika bao la pili dakika 55, mpira uliowekwa nyavuni na Richard Basangwa akiunganisha kwa kichwa crossi iliyopigwa na Waiswa. Timu hiyo ilihitimisha hesabu zake katika mechi hiyo kwenye uwanja wa St Marys, Kampala, baada ya Rogers Mato kufunga bao la tatu katika dakika ya 75. Tenga pembeni Rogers Mato na mimina cross ndani kule, yarejeshwa tena ndani, Rogers Mato. Kama ni jahazi basi lipo kwenye kina kirefu kweli kweli, na mbao zake zimeanza kupitisha maji. Matumaini kwa Stars kuibuka na ushindi katika mchezo huu kama utayapima kwa asilimia basi ni asilimia ishirini tu. Matokeo hayo kwa mara nyingine yamewakwaza mashabiki wa Stars, lakini wana matumaini timu yao inaweza ikarekebisha makosa na mapungufu na kujiandaa barabara kwa ajili ya mechi zijazo. Wamecheza vizuri, lakini futboli na matokeo mengine na, na matokeo tofauti Unaweza ukacheza vizuri lakini matokeo yanakuja kuwa tofauti. Kwa, kwa kweli hili, tunarudi nyumbani, tunaanza kujipanga kwa mchezo unaokuja, ili kuanza kujiandaa kufanya vizuri. Timu nzuri na mchezo umekuwa mzuri na vijana wamejitahidi, nafikiri hata mwalimu nadhani wamemwelewa kile ambacho wamewapa, wamekipata. Na Mungu akisaidia, wa pale watakaporudi, tumeungana, labda na kocha akaamua kuwasamehe wale wengine ambao walikuwa wamebaki, timu inaweza kaongezeka ubora zaidi na tukafanya vizuri zaidi hapo mbele tukiachana na soka tugeukie kriketi. Nepal imetoa taji la mashindano ya kimataifa ya kriketi ya ODI baada ya kuibwaga Kenya kwa mikimbio 16 katika klabu ya Nairobi Jimkana siku ya Jumamosi. Nepal walitawala mchuano wa kwanza kwa wiketi saba Ijumaa, kwa hivyo wanaongoza msururu huo kwa mechi tatu, mbili kwa sifuri. Timu hizo zitakutana katika mechi ya tatu siku ya Jumatatu juma. Mnamo Jumamosi, Nepal ambao wapo katika nafasi ya 19 katika viwango vya ubora vya baraza la kimataifa la kriketi ya ICC vya ODI waliandikisha mikimbio 230 ambapo Kenya ilishindwa kufikia. Kenya ilipata mikimbio 214 kutokana na ova 46.3 wakati wa zamu yao. Tutupia jicho sasa ligi ya EPL. Watani wa jadi klabu za Arsenal na Manchester United siku ya Jumapili zilishuka dimbani kuvana katika kitimutimu cha ligi kuu ya soka ya Uingereza. Manu waliendeleza wimbi la chinjachinja baada ya kuigaragaza Arsenal mabao matatu kwa moja. Kinda mpya omanio Antony anayetokea Ajax alifungia timu yake bao la kwanza katika mchuano wake wa kwanza, lakini Bukayo Saka akafanya mambo kuwa moja moja. Hata hivyo, Marcus Rashford alifanikiwa kucheka na nyavu za Arsenal mara mbili katika kipindi cha pili na kulizamisha jahazi la Ganas ambao walianza msimu vizuri. Baada ya kusakata mechi sita Man U wapo alama tatu nyuma ya wabeba bunduki. Kabla ya hapo, mashetani wekundu walisajili ushindi wao watatu mfululizo katika ligi ya EPL chini ya kocha Erik Tenhag baada ya kuitandika Leicester City bao moja kwa mtungi siku ya Alhamisi. Katika mchuano mwingine wikendi, Brighton iliipa Leicester kichapo cha mbwa cha mabao matano kwa mawili na hivyo kuididimiza zaidi mkiani. Licha ya kulimwa na Manu, Gunners wanasalia kileleni mwa jedwali la EPL kwa sasa wakiwa na alama 15 wakifuatiwa na Manchester City waliolazimishwa sare ya moja kwa moja na Aston Villa ambao wana alama 14 alama sawa na Tottenham wanaofunga orodha ya tatu bora kwa sasa. Manu wanatosheka na alama 12 kwa sasa, wakiwa na alama 12. Tutamatishe kwa dondoo za hapa na pale. Mwanakarate wa Kuwait alikataa kupambana na Mzayuni katika mashindano ya ligi kuu ya karate 1 jijini Baku nchini Azerbaijan. Mkuiti huyo alisusia kuviana na Mzayuni ikiwa ni harakati ya kutangaza mshikamano na Palestina na kupinga kuanzishwa uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israel. Muhamed al Otaibi alijiondoa katika mashindano ya mwaka huu 2022 ya karate katika mji mkuu wa jamhuri ya Azerbaijan ili kuepuka kukabiliana na mshindani wa utawala haramu wa Israel. Alichukua hatua yake hiyo Jumamosi kutokana na uungaji mkono wake kwa kadhia ya ukombozi wa ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na utawala wa kizoeni no wa Israel na pia ishara ya kupinga hatua ya baadhi ya nchi za kiarabu kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo. Siku ya wa Jumapili, wanamichezo wa Iran walizoa medali nne katika mashindano hayo yaliyofanyika Baku. Makarateka 350 kutoka nchi 58 na duniani walishiriki mashindano hayo ya dunia. Hii si mara ya kwanza kwa mwanamichezo wa Kuwait kukataa kucheza na Mwisraeli. Mbali na hayo, bondia Mtanzania Hassan Mwakinyo siku ya Jumamosi alipoteza pambano dhidi ya mwanamasumbwi Mwingereza Liam Smith, kwa TKO raundi ya 4 katika pambano lenye duru 12. Mwakinyo alianza pambano vizuri na wakati likiendelea alionekana kuumia mguu kiasi cha mwamuzi kusimamisha pambano ambalo kabla ya raundi ya nne kumalizika Mwakinyo alionekana kupiga magoti. Mwakinyo huyu hapa akijitetea baada ya pambano hilo, begi langu limepotea yapoti, wakati nakuja huku, kwa hiyo jamaa wamebidi wanipe viatu vingine vipya, kwa wakati napigana viatu vyao vilikuwa vinanifinya sana, kama nimepata n mwenyewe, umeona Mwakinyo huyo akijitetea, akisisitiza kwamba hakupigwa almaarufu TKO. Na kwa kauli hiyo ya mwanamasumbi huyo bingwa wa Tanzania, ndo tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majalio yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo, katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 9 sofara mwaka 1444 hijria sawa na Septemba 6 mwaka 2022 miladia. Katika siku kama ya leo miaka 1407 iliyopita mia kulingana na kalenda hijria, aliuawa shahidi Ammar bin Yasir, sahaba mkubwa wa Mtume Muhammad Sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, na msaidizi wa karibu wa Imam Ali bin Abi Talib alayhi salam. Ammar bin Yasir aliuawa katika vita vya Siffin vilivyojiri kati ya majeshi ya Imam Ali alayhi salam na Muawiya bin Abi Sufyan. Ammar alizaliwa miaka 57 baada ya hijra ya mtukufu mtume, na wazazi wake wawili yani Yasir na Sumaya ndiyo waliokuwa mashahidi wa kwanza katika Uislamu. Sahaba huyu mtukufu alisimama imara dhidi ya maudhi ya makafiri na alishiriki katika vita mbalimbali mbali pamoja na mtume mtukufu sallallahu alayhi wa sallam. Wakati mmoja mtume mtukufu alimwambia, ewe Ammar, baada yangu kutatokea fitna, na katika hali hiyo mfuate Ali bin Abi Talib na kundi lake, kwani Ali yuko pamoja na haki na haki iko pamoja na Ali. Katika siku kama ya leo miaka 54 iliyopita, nchi ya Kiafrika ya Swaziland au kwa jina jipya ya Swatini ilipata uhuru kutoka kwa Uingereza. Na kila inapoadia siku kama ya leo husherehekewa nchini humo kwa anwani ya siku ya Taifa. Kuimarika ukoloni wa Ulaya huko kusini mwa Afrika kulisababisha pia Swaziland kukaliwa kwa mabavu na wakoloni wa Ulaya. Hatimaye, katika siku kama ya leo nchi hiyo ndogo ya kusini mwa Afrika ilipata uhuru. Swaziland ina ukubwa wa kilomita mraba 17364 na kijiografia iko kusini mwa bara la Afrika, ikiwa inapakana na nchi za Msumbiji na Afrika Kusini. Na katika siku kama ya leo miaka 44 iliyopita, baada ya kupamba moto harakati za mapambano ya wananchi Waislamu wa Iran dhidi ya utawala wa kidikteta wa Shah kulifanyika maandamano makubwa katika maeneo mbalimbali kote nchini. Kwa sababu hiyo utawala wa Shah, uliokuwa umepatwa na wasiwasi mkubwa kutokana na harakati hizo za mapinduzi, uliamua kupiga marufuku maandamano ya aina yoyote ile. Wakati huo huo, Imam Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, aliyekuwa uhamishoni huko Najaf nchini Iraq, alitoa taarifa akiwataka wananchi wa Iran Kudumisha harakati za mapambano. Katika sehemu moja ya taarifa yake kwa wananchi, Imam Khomeini aliyataja maandamano yanayofanywa kwa ajili ya kufikia malengo ya Kiislamu kuwa ni ibada. Mpenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia, msikilizaji wetu bwana Sherali Fadhul wa Dar es Salaam ametuletea maoni. Anasema kweli, Ulaya ni wapumbavu wa hali ya juu sana kwa vikwazo, wakati gesi yenu mnawategemea Urusi au Rasia. Enyi Ulaya, msitumike kwa masilahi ya viongozi wa Marekani. Viongozi wa Marekani ni magaidi, wezi wa kimataifa. Inasikitisha. Umoja wa Mataifa ni taasisi ya kutumwa na wahuni na kuhatarisha usalama wa dunia. Pia maoni yake hayo Sharali Fadhil. Naye Kipala MC Bulemela wa Kirumba Mwanza huko huko Tanzania ametuletea maoni yake kadhaa hapa, lakini muda hautoshi kuyasoma yote. Ya kwanza anasema Rusia viva, viva. Rusia ongeza mbinyo zaidi dhidi ya wale wanaoiunga mkono serikali ya udalali ya Ukraine. Maoni mengine anasema Iraq na athari za madhara ya nchi za Magharibi, Marekani sehemu yote ile ikikusaidia lazima itaacha madhara tu. Leo tunaiona Iraq na Libya na hivi punde Ukraine itasaga meno. Na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa afya wa serikali ya Taliban ya Afghanistan, Kalandar Ibad, yupo ziarani hapa nchini Iran akiongoza ujumbe wa ngazi za juu wa serikali hiyo. Russia imetangaza kuwa usambazaji gesi ya nchi hiyo kwenda Ulaya hautaanza tena hadi vikwazo ilivyowekewa vitakapoendelea. Naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya kibinadamu, Martin Griffith, ametahadharisha kuhusu kutokea janga kubwa la kibinadamu kutokana na ukame wa muda mrefu katika maeneo tofauti ya Somalia. Na mkuu wa sera za kigeni wa umoja wa Ulaya Josep Borrell amesema kuna hatari ya kufilisika maghala ya silaha ya nchi za Ulaya kutokana na wimbi kubwa la kupelekwa silaha za bara hilo huko Ukraine. Na hadi hapo, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kukuwageni, nikikutakeni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini.