Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na vinamsujudia Mwenyezi Mungu vyote vinavyokwenda mbinguni na katika ardhi na malaika pia, nao hawatakabari, wanamwogopa mola wao aliye juu yao, na wanatenda wanayeamrishwa. Na Mwenyezi Mungu amesema msifanye, waungu wawili, hakika yeye ni mola mmoja tu, basi niogopeni mimi tu na ni vyake peke yake vyote vilivyomo katika mbingu na katika ardhi, na ibada anastahiki yeye tu daima. Je, mtamwogopa mwingine asiyekuwa Mwenyezi Mungu? Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni tena kuwa nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho kampeni ya kununua ardhi kwa ajili ya Wazayuni ambayo ni juhudi za kujaribu kuyahudisha mji wa Manama huko Bahrein. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi chetu cha kwanza, kipindi cha Uislamu chaguo langu. Tutakuwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki baada ya kipindi cha Uislamu chaguo langu, na baadaye kidogo mtasikiliza kipindi cha sera za Uislamu za kupambana na umaskini Makala ya leo katika historia itafuatia kipindi hicho, kabla ya kukamilisha taarifa yetu mchana huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba mutaendelea kuwakandwa redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Imetimia saa saba kamili mchana kwa majira ya hapa jijini Teheran, na sasa ni muhtasari wa habari. Usalama umeimarishwa nchini Kenya, huku wananchi wakisubiri maamuzi ya mahakama ya juu kuhusu kura za uchaguzi wa Septemba 9. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema usalama wa Yemen una taathira ya moja kwa moja kwa usalama wa eneo la Ghuba ya Uajemi. Rusia imesisitiza udharura wa kuhamishwa makao makuu ya Umoja wa Mataifa kutoka New York huko Marekani. Na mwandishi mwingine wa habari ya uawa kwa kupigwa risasi katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na Israeli. Na sasa ni habari kamili. Usalama umeimarishwa katika maeneo mbalimbali ya Kenya hususan katika mji mkuu wa nchi hiyo Nairobi, huku Wakenya wakisubiri kwa hamu na ghamu uamuzi unaotarajiwa kutolewa leo na mahakama ya juu ya nchi hiyo kuhusu shauri lililowasilishwa mahakamani na mgombea urais wa chama cha muungano wa Azimio uh, la Umoja wa One Kenya, Raila Odinga akipinga matokeo ya uchaguzi wa rais uliofanyika tarehe 9 mwezi uliopita. Ripoti zinasema baadhi ya barabara za jiji la Nairobi zimefungwa leo Jumatatu, kabla ya uamuzi wa kesi ya uchaguzi katika mahakama ya juu zaidi. Polisi na askari wa usalama wa Kenya wameonekana wakishika doria katika maeneo muhimu ya nchi, hususan mjini Nairobi, kabla ya kutangazwa uamuzi wa jopo la majaji saba wa mahakama hiyo ya kilele waliokuwa na kibarua kigumu cha kuchunguza shauri hilo. Mgombea kiti cha urais kwa tiketi ya muungano wa Azimio One Kenya, Raila Odinga, aliitaka mahakama ya juu ya Kenya kutupilia mbali ushindi wa William Ruto wa muungano wa Kenya Kwanza au kumtangaza yeye kama mshindi katika uchaguzi wa rais wa tarehe 9 mwezi uliopita, huku mojawapo ya kesi zilizowasilishwa mahakamani ikidai kwamba hakuna yeyote kati ya wa wawili hao aliyepata asilimia 50 ya kura zilizopigwa. Odinga ambaye ni mwanasiasa mkongwe mwenye umri wa miaka 77 alisema makamishna wa tume hiyo hawakukubaliana kuhusu hesabu ya mwisho matoke ya matokeo hayo yaliyompatia ushindi mshindani wake William Ruto. Makamishna wanne kati ya saba wa tume ya uchaguzi ya Kenya IEBC wakiongozwa na naibu mwenyekiti Juliana Cherera walijitenga na matokeo hayo yaliyotangazwa na mwenyekiti wa tume Wafula Chebukati, wakidai kwamba awamu ya mwisho ya mchakato wa kutangazwa haikuwa ya uwazi. Uamuzi wowote wa utakaotolewa na mahakama utakuwa na athari kubwa kwa wawaniaji wakuu wa urais, yaani Raila Odinga na William Ruto, wanasiasa wa Kenya na Kenya yote kwa ujumla. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdollahian amesema katika mazungumzo yake na Hans Grundberg, mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa huko Yemen, kwamba usalama wa Yemen una taathira za moja kwa moja katika amani na usalama wa eneo la Ghuba ya Uajemi. Katika kikao hicho, Hussein Amir Abdollahian amesisitiza kwamba mtoa maamuzi wa mwisho kuhusu hatima ya Yemen ni wananchi wa Yemen wenyewe na kuongeza kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inataka amani, utulivu na usalama kwa taifa kubwa la watu wa Yemen. Amir Abdulahyan ameongeza kwamba sharti la kuendelea kwa hali ya sasa na kufikiwa usitishaji vita wa kudumu ni kuondolewa kikamilifu mzingiro wa watu wa Yemen. Waziri wa Mashauri ya Kigeni wa Iran amesisitiza kwamba hatuwezi kukaa kimya kuhusiana na hatima ya wanawake, watoto na wanaume milioni 20 wa Yemen ambao wanaishi katika mazingira magumu ya kupata mahitaji muhimu kama vile dawa, chakula na maji safi. Vile vile ameshukuru juhudi za mwakilishi maalum wa Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Yemen huku akikosoa kushindwa kutekelezwa baadhi ya ahadi zilizomo katika makubaliano ya usitishaji wa vita. Waziri wa Mashauri ya Kigeni wa Iran amesisitiza ulazima wa kuondolewa vikwazo vya Saudi Arabia na washirika wake dhidi ya watu wa Yemen. Kwa upande wake mwakilishi maalum wa Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Yemen amepongeza hatua nzuri za Jamhuri ya Kiislami Iran na kuongeza kwamba tangu alipoteuliwa katika nafasi hiyo alitoa wito wa kusitishwa vita katika nchi ya Yemen. Wizara ya mambo ya nje ya Urusi imesisitiza kwamba Moscow inatilia maanani na kuzingatia kikamilifu pendekezo la kuhamishwa makao makuu ya Umoja wa Mataifa kutoka Marekani hadi sehemu nyingine. Alexey Drobinin, na mkurugenzi wa idara ya mipango ya wizara ya mambo ya nje ya Urusi amesema, katika miaka ya mwanzoni mwa kuasisiwa Umoja wa Mataifa, wakati pande zote zilipokubaliana kwamba makao makuu ya Umoja wa Mataifa yatakuwa New York, Marekani ilichukua majukumu ya nchi mwenyeji na kutia saini makubaliano husika na sekretarieti ya Umoja wa Mataifa. Afisa huyo wa wizara ya mambo ya nje ya Urusi ameongeza kwamba sasa Marekani inakwepa kutekeleza makubaliano hayo kama nchi mwenyeji na haitekelezi majukumu na wajibu wake wa kuwa mwenyeji wa makao makuu ya Umoja wa Mataifa. Alexei Drobinin pia amesema kwamba hivi sasa rasia inatatizika kupata viza kwa ajili ya wajumbe na wanadiplomasia wake kwenye Umoja wa Mataifa huko New York, wakati Marekani inalazimika kutoa viza bila ya kuchelewa na bila ya masharti yoyote. Kwa mujibu wa mwanadiplomasia huyo wa rasia, siyo Moscow pekee inayokabiliwa na matatizo hayo, bali nchi nyingine nyingi ambazo Marekani inaziona kuwa ni nchi mahasimu zake zinakabiliwa na vikwazo na matatizo kama haya kwa ajili ya kuhudhuria kwenye vikao vya Umoja wa Mataifa kwenye makao ya umoja huo mjini New York. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Rais wa Venezuela amesisitiza kwamba polisi wa upelelezi wa shirikisho la Marekani, FBI, wamehusika katika kutoa kinyume cha sheria ndege ya nchi hiyo huko nchini Argentina. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro amesema kuhusu kutwaliwa kwa ndege ya mizigo ya kampuni ya Mstarasas aina ya Boeing 747 katika uwanja wa ndege wa Buenos Aires kwamba hatua hiyo inalenga kuiba rasilimali na mali za Wavenezuela. Rais wa Venezuela, Venezuela ameongeza kwamba kukamatwa kinyume cha sheria kwa ndege hiyo nchini Argentina ni sehemu ya operesheni na unyanyasaji wa dola la Marekani dhidi ya Venezuela ambayo inalenga kukwamisha maendeleo ya mapinduzi ya Bolivari. Ndege hiyo ambayo hadi mwaka mmoja uliopita ilikuwa mali ya kampuni ya Mahan Air ya Iran iliwasili Argentina kutoka Mexico Juni sita ikiwa na abiria 14 wa Venezuela na watano wa Iran, lakini siku mbili baadaye Uruguay iliinyima kibali cha kuingia kwenye anga yake na hivyo ikalazimika kurejea nchini Argentina ambapo imebakia hadi sasa. Jaji mmoja wa Argentina ametoa amri ya kushikiliwa hati za kusafiria za wafanyakazi 19 wa ndege hiyo katika sehemu ya kesi isiyo na msingi ya ugaidi wa kimataifa. Iran na Venezuela zinafanya juhudi kubwa kuhakikisha kwamba wafanyakazi wa ndege hiyo wanakombolewa na vyombo vya habari vya Palestina vimeripoti mauaji ya mwandishi mwingine wa habari katika mji wa Umul Fahm ulioko katika Palestina inayokaliwa kwa mabavu na Wazayuni. Kwa mujibu wa shirika la habari la Wafa la Palestina, mwandishi wa habari wa Kipalestina Nizal Aghbarie aliuawa kwa kupigwa risasi katika mji unaokaliwa kwa mabavu wa Umul Fahm usiku wa kuamkia leo. Mwandishi wa habari aliyetajwa alipigwa risasi na kufariki dunia baadaye kutokana na majeraha makali kulingana na vyanzo hivyo nyumba ya nizal aghbarie pia ililengwa kwa risasi mnamo juni mwaka 2021 mauaji ya mwandishi huyo wa habari yanaifanya idadi ya watu ambao wameuawa tangu mwanzoni mwa mwaka huu katika maeneo yaliyotwaliwa na wazayuni mwaka 1948 kufikia watu 72 hakuna mtu au kundi lolote lililodai kuhusika na mauaji ya mwandishi huyo wa habari wa Kipalestina, lakini katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita jeshi la utawala haramu wa Israel limewaua kwa kuwapiga risasi waandishi wa habari wawili wa Kipalestina, akiwemo Shirin Abu Akla aliyekuwa akifanyia kazi televisheni ya Aljazira ya Qatar. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa kuhusu kampeni ya kununua ardhi za mji wa Manama kwa maslahi ya Wazayuni. Kiongozi wa harakati ya kiislamu ya Al-Wefaq nchini Bahrein amesema kwamba hakuna mpango wa siri unaotekelezwa kwa lengo la kuanzisha mtaa wa mayahudi katika sehemu kongwe ya Manama, mji mkuu wa Bahrein. Tangu mwaka 2020 Bahrein imeanzisha uhusiano wa wazi wa kidiplomasia na utawala haramu wa Israeli unaoekaliwa kwa mabavu Kudsi Tukufu, na uhusiano huo umekuwa ukiimarika katika miaka miwili iliyopita ambapo ubalozi wa utawala huo umefunguliwa mjini Manama, nao ubalozi wa Bahrain umefunguliwa huko Tel Aviv. Bila shaka kabla ya hapo kulikuwepo uhusiano kati ya utawala wa ukoo wa Al Khalifa nchini Bahrain na utawala haramu wa Israel, lakini uhusiano huo ulikuwa ukifanyika kwa siri. Kwa mujibu wa ripoti nyingi za kuaminika, tangu kuanza mapinduzi ya wananchi nchini Bahrain, utawala wa ukoo Al Khalifa umekuwa ukipewa habari za siri za kiusalama kutoka utawala wa kizayuni wa Israel kwa lengo la kukandamiza upinzani uungaji mkono ambao ungali unaendelea hadi sasa. Mpango wa kujenga kitongoji cha mayahudi mjini Manama unaenda sambamba na mchakato wa nchi za kiarabu kuanzisha uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israeli. Kwa mujibu wa ripoti za kuaminika, mpango wa kuyahudisha mji wa Manama unalenga kubadilisha takriban asilimia 40 ya mitaa ya eneo kongwe la mji huo kwa njia majengo na nembo za Kiyahudi, ambapo majengo ya zamani katika mji huo yananunuliwa kwa gharama kubwa ili kutimiza lengo hilo. Mpango huo utakuwa na taathira kubwa za kiusalama kwa nchi ya Bahrein. Jambo la kwanza ni kwamba mpango huo uliwahi kutekelezwa huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu na wazayuni mwanzoni mwa karne iliyopita, ambapo wazayuni walinunua sehemu ya ardhi za Palestina na hatimaye kupora ardhi na nyumba zao na kuzigeuza kuwa vitongoji vya walowezi wa kizayuni. Kwa kutilia maanani tabia ya utawala wa kizayuni ya kupora na kughusubu ardhi na pia udhaifu wa watawala wa Al-Khalifa huko Bahrain, kuna uwezekano mkubwa kwamba hali ya kusikitisha iliyotokea huko Palestina miaka ya nyuma itakaririwa huko Bahrain katika siku zijazo. Hali ya pili ni kwamba kuanzishwa kitongoji cha walowezi wa kiyahudi huko Manama unaweza kuleta mabadiliko ya kiutamaduni na kijamii nchini Bahrain kwa sababu wazayuni wana rasilimali za kifedha na uungaji mkono mkubwa wa nchi za kigeni, na wakati huo huo utamaduni wao wa kijamii na kidini unatofautiana sana na utamaduni wa kiislamu unaotawala katika nchi nyingi za kiarabu. Kwa msingi huo, muundo wa kijamii na kiutamaduni wa Bahrain utapitia mabadiliko makubwa. Bila shaka kwa kuzingatia kwamba utawala wa Al Khalifa tayari uko mbioni kubadilisha muundo wa kijamii wa nchi na watu wa Bahrein kwa kuwapa uraia raia wa kigeni, huenda usiwa na wasiwasi mkubwa kuhusu taathira za mayahudi nchini Bahrein. Jambo la mwisho ni kwamba lengo kuu la utawala wa Al Khalifa la kujenga vitongoji vya walowezi wa kiyahudi huko Manama ni kupata uungaji mkono zaidi kutoka utawala wa kizayuni na Marekani ndani ya Bahrein katika juhudi zake za kukabiliana na vuguvugu vugu na mapinduzi ya raia wa nchi hiyo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayowajieni kutoka jijini Teheran. Uislamu chaguo langu. Assalamu alaykum wa rahmatullahi ta'ala wa barakatuh. Hatua ya watu wa jamii za magharibi hasa vijana kuelekea katika Uislamu ni ukweli ambao hauwezi kupingika. Kuna njama za vyombo vya habari vya kimagharibi pamoja na juhudi za siri za watawala wa kimagharibi za kujaribu kuzuia wimbi la kuenea na kustawi Uislamu katika nchi za magharibi, lakini pamoja na njama hizo, kila siku tunashuhudia idadi kubwa ya watu wa nchi za magharibi wakikumbatia dini tukufu ya Kiislamu. Wataalamu ambao hadi sasa wamechunguza sababu za kuvutiwa wanawake wa nchi za magharibi na Uislamu wanaamini kuwa kuna dalili nyingi za tukio hilo. Utafiti uliofanywa na Profesa Elkubaiti unaonyesha kuwa matukio ya Septemba 11 mwaka 2001 yalikuwa na nafasi muhimu katika kuongezeka idadi ya wanawake wa nchi za Magharibi waliosilimu. Katika utafiti wake Profesa Nowal anaongeza kuwa kinyume na wengi wanaodhani kuwa idadi kubwa ya Waislamu Ulaya inaongezeka kutokana na ndoa, watu wanavutiwa na Uislamu kwa sababu za kibinafsi. Kwa mfano, kuna wanawake wengi ambao walilelewa wakifuata dini za wazazi wao lakini hawakuridhishwa na dini hizo na hivyo wakaelekea katika Uislamu. Profesa Nawal anasema sababu ya wanawake wengi kuikubali dini ya Kiislamu ni hisia nzuri wanayopata katika dini hii. Kwa mfano, katika Uislamu kuna itikadi ya Mungu mmoja, katika hali ambayo Ukristo una itikadi e, kama vile za utatu, yani Baba, Mwana na Roho Mtakatifu, na jambo hili huwachanganya uh, Wakristo wengi sana. Sababu nyingine ya Uislamu kuwa na mvuto ni siasa. Profesa Nawal anaamini kuwa baada ya matukio ya Septemba 11 mwaka 2001, na kutuhumiwa Waislamu kuwa eti ni magaidi na wapenda vita, wanawake wengi katika nchi za Magharibi walitaka sana kufanya utafiti kuhusu Uislamu ili wajue ukweli uko wapi. Baada ya utafiti huweza kubaini ukweli ambao ni kinyume kabisa na propaganda zinazoenezwa na vyombo vya Magharibi kuhusu madai kama vile ya kudhulumiwa mwanamke wa Kiislamu. Wanawake wengi waliosilimu wanahisi kuwa Uislamu unawapa haki na uhuru kuliko Ukristo. Katika makala yetu ya leo, wapenzi wasikilizaji, ya Uislamu chaguo langu, tutamwangazia mwanamke mwa Australia aliyesilimu baada ya kudiriki ukweli wa tauhidi na kumwabudu Mungu mmoja. Tafadhali jiunge nami hadi mwisho. Bi Susan Carland alizaliwa na kulelewa katika eneo la Fremont nchini Australia. Bi Carland ana kumbukumbu -kumbu nyingi kuhusu zama zake za utotoni katika eneo hili. Wakati akiwa na umri wa miaka saba, wazazi wake wawili walitengana. Baada ya hapo alienda kuishi na mama yake ambaye alikuwa Mkristo mwenye taasubi sana. Anafafanua kuhusu suala hili kwa kusema, mama yangu alikuwa mfuasi wa kanisa la Uniting na kila Jumapili nilikuwa nikihudhuria masomo ya Biblia. Nikiwa na umri wa miaka kumi na miwili nilielekezwa katika masuala ya muziki, na hivyo sikuvutiwa sana na mafundisho ya Kikristo. Nilipofika umri wa miaka kumi na minne nilienda katika kanisa ambalo wafuasi wake walikuwa wakidai kuwa Mwenyezi Mungu alikuwa akizungumza nao usiku. Walikuwa na mbinu za kushangaza sana, na sikuweza kuamini madai yao. Kimsingi ni kuwa sikuamini itikadi ambazo zilionekana kuwa na upotofu, na hivyo mimi na mabarobaro wenzangu tulijishughulisha na anasa pamoja na kwenda safari za mbali na kwa njia hiyo tulijiweka mbali na dini. Pamoja na kuwa baadhi ya vijana hupitisha wakati wao kwa mapambo ya anasa na yasiyo na maadili, lakini wengi hujiwa na ile hisia ya ndani ya nafsi ya kutaka kurejea katika njia ya haki. b Susan Carland anasema yeye pia alipata hisia hii na kuongeza kuwa hitajio la dini na kumwamini Mwenyezi Mungu ndilo hitajio kubwa zaidi katika maisha yake kwa hivyo aliamua kufanya utafiti ili kuufikia ukweli. Anafafanua zaidi kwa kusema, nilipokuwa na umri wa miaka 17 niliamua kufanya utafiti kuhusu dini, lakini Uislamu haukuwa katika orodha yangu. Kwangu mimi wakati huo Uislamu ulikuwa dini ya mabavu na vita. Yale niliyokuwa nikiyasikia kuhusu Uislamu yalitoka tu kwenye vyombo vya habari. Mama yangu pia alikuwa na chuki sana dhidi ya Uislamu na hata daima alikuwa akisema Ninafadhilisha kuolewa na muuzaji wa madawa ya kulevya kuliko Muislamu. Pamoja na hayo Allah subhanahu wa taala alimpa taufiki ya kupata mwongozo na hatimaye kuikubali dini tukufu ya Kiislamu yenye kuleta uhai na nuru maishani. Bikland anasema hivi kuhusu taufiki hii: kwa kweli mimi sijui iwapo Uislamu ulinipata au mimi ndiye niliyoupata Uislamu. Nilivutiwa na Uislamu siku moja, wakati nilipokuwa nikitazama kipindi cha televisheni kuhusu dini hii tukufu. Filamu hiyo aina ya documentary ilinifanya nianze kutafuta makala kuhusu Uislamu katika magazeti na majarida, kisha nikaamua kufanya utafiti wa kina zaidi. Kwa bahati nzuri, inatija ya utafiti wangu ilikuwa kinyume na mtazamo mbaya nilokuwa nao kuhusu Uislamu. Niliona namna Uislamu unavyotoa wito kwa wote kupendana na kuhurumiana. Susan Kalland anabainisha kuwa suala muhimu zaidi ambalo lilimpelekea a ukubali Uislamu ni itikadi ya tauhidi au kumwabudu Mungu mmoja pasi na kumshirikisha, jambo ambalo ni kinyume na Ukristo wa sasa duniani ambao una itikadi ya utatu kama msingi wake um. Wapenzi msikilizaji, mnaendelea kusikiliza kipindi cha Uislamu chaguo langu, ambapo leo tunamwangazia mwa Australia aliyesilimu Bi Susan Calland. Pengine mushikili au changamoto ya awali kabisa anayokumbana nayo mtu aliyesilimu ni uhasama wa familia yake pamoja na marafiki, lakini pamoja na hayo, utulivu ambao Uislamu huleta katika maisha ya mwanadamu ni jambo ambalo huwapa waliosilimu nguvu na uwezo wa kusahamili masaibu. Hii ni kwa sababu baada ya kuacha itikadi isiyo sahihi aliyesilimu huwa amefika katika daraja ya juu na hivyo kupata saada na utulivu usio na kifani. baada ya kuuchagua Uislamu kama njia yake maishani, Bi Susan Calland alikabiliwa na changamoto nyingi ikiwa ni pamoja na marafiki zake wengi kumtenga. Anafafanua kuhusu swala hili kwa kusema hata kama niliwapoteza marafiki, lakini nilipata uzoefu na lahadha zilizojaa thamani. Ninakumbuka wakati nilipotaka kusilimu Niliwafahamisha jamaa na marafiki. Siku ambayo nilisilimu, mama yangu alipika nyama ya nguruwe, lakini mimi sikula chakula hicho, na hivyo ikambainikia kuwa kweli mimi ni Muislamu, na hapo alilia sana. Wapenzi wasikilizaji, vazi la hijabu limepewa umuhimu katika Uislamu kutokana na kuwa falsafa yake ni kulinda cheo cha juu na chenye thamani cha mwanamke, ili hatimaye aweze kustawi na kufikia daraja ya juu ya ubora kama mwanadamu. Allah subhanahu wataala ndiye mjuzi wa siri zote za maumbile na hivyo kwa hikma yake aliona kuwa umaridadi, usalama na ustawi wa mwanamke uko katika kujistiri kwa kuvaa vazi la hijabu. Sheria hii ya Mwenyezi Mungu kidhahiri ni ngumu kwa baadhi ya watu, lakini uzoefu unaoonyesha kuwa mwanamke aliyesilimu hudiriki na kutambua vizuri umuhimu wa hijabu B. Susan Curland, E, ni mfano kwani alianza kuvaa hijabu punde baada ya kukubali Uislamu maishani na anasema hivi kuhusu swala hili. Hijabu kwangu mimi ni sawa na kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu na ni nembo ya mwanamke Mwislamu. Kwa kuvaa hijabu, mwanamke Mwislamu hutangaza kuwa yeye ni mwakilishi wa dini yake. Susan Kaland aliyesilimu akiwa na umri wa miaka 19 anasema baada ya kuchagua hijabu alikumbana na watu wenye mitazamo finyu wakiwemo baadhi ya marafiki zake ambao walikata uhusiano naye. Hata hivyo, baada ya kupita miaka mitano hivi, mwanamke huyu mwa Australia aliyesilimu anasema ana marafiki wengi wakiwemo Waislamu na wasokuwa Waislamu. Bikalan anasema mama yake sasa amesitisha uhasama dhidi yake na anamheshimu sana kama Mwislamu, na hata humnunulia zawadi za hijabu na kuwatumia watoto wake zawadi katika siku za Id. Mwaka 2004 Bi Susan Carland alipata nishani ya muislamu bora wa mwaka Australia. Aidha, mwaka 2009 shirika la Umoja wa Mataifa la muungano wa staarabu lilimtaja Bi Susan Carland kama kiongozi muislamu wa siku za usoni. Hivi sasa wapenzi wa usikilizaji, Bi Susan Carland ni mwanaharakati maarufu wa Kiislamu na anasema hivi kuhusu harakati zake: mwanadamu hapaswi kupoteza matumaini maishani kwa mtazamo wangu, mwanamke muislamu anaweza kuwa mwanaharakati katika jamii kama ilivyokuwa katika karne zilizotangulia, ambapo wanawake waislamu walishirikiana bega kwa bega na wanaume katika nyanja mbalimbali. Mimi hivi sasa ni mwanaharakati wa kijamii, na huzungumza na kutoa mihadhara katika makanisa na shule zisizokuwa za kiislamu kwa lengo la kuwaelimisha watu kuhusu dini tukufu ya Kiislamu. Hata siku moja sitawahi kujuta kuwa Muislamu, anasema Bi Susan Kalan. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Uh, tunafungua jambi la magazeti ya leo Afrika Mashariki kwa kutupia jicho magazeti yaliyochapishwa nchini Kenya. Ni siku ya kusuka au kunyoa. Wote wawili Ruto na Raila wamesema watakubali maamuzi ya mahakama ya juu, ni kichwa cha habari kuu ya toleo la leo la gazeti la Daily Nation, kinachoashiria uamuzi muhimu ambao ulitarajiwa kutolewa hii leo na mahakama kuhusu kura ya uchaguzi wa rais uliofanyika wiki kadhaa zilizopita. Uh, matokeo hayo yalitazamiwa kutangazwa wakati wowote wa Eh, hadi tunaingia mitamboni, gazeti hilo pia limeandika kwamba baadhi ya barabara za jiji la Nairobi zimefungwa kabla ya uamuzi wa kesi ya uchaguzi katika mahakama ya juu zaidi. Taarifa iliyotolewa na polisi imesema barabara ya Ngonga itafungwa kwenye makutano ya Ngong Road, First Avenue, barabara ya Cathedral la Milimani Ngonge, pia itafungwa eneo la barabara ya Kenyatta makutano ya barabara ya Yalei. Ikumbukwe kwamba Agosti 22 mgombea urais wa Kenya ka kwa tiketi ya chama cha muungano wa azimio la umoja One Kenya Raila Odinga aliwasilisha mahakamani shauri kupinga matokeo ya uchaguzi wa rais. Katika habari nyingine gazeti la Daily Nation limeandika kwamba Katibu Mkuu wa Wizara ya Mashauri ya Kigeni ya Kenya, Kamau Macharia amekosolewa vikali na baadhi ya watumiaji wa mtandao wa kijamii wa Twitter kufuatia matamshi yake kuhusu Wakenya wanaopelekwa nje ya nchi kwa ajili ya kutafuta ajira katika nchi za Kiarabu. Macharia alikuwa akijibu maswali ya mkurugenzi wa mawasiliano wa Amref Liz Ntonjira, ambaye alihoji ni kwa nini haki za kimsingi za binadamu za Wakenya wanaofanya kazi katika nchi za Mashariki ya Kati zinadhulumiwa. Kamau Macharia alisema, tumewaambia Wakenya mara kwa mara wakome kupeleka wafanyakazi huko Saudi Arabia, akisisitiza kwamba waliokwenda Saudia wamechagua wenyewe kutosikiliza tahadhari za serikali. Tonjira aliuliza kwamba kwa muda mrefu dada zetu wanaendelea kuwa watumwa katika nchi za Mashariki ya Kati, je, watu wangapi wamepoteza maisha huko nyuma? Bado mashirika haya ya kihuni yanapeleka hawa wasichana wadogo huko, yapo hapa nchini nini kinafanyika? Gazeti dada la Taifa Leo pia limemulika habari ya uamuzi muhimu unaosubiriwa na Wakenya na hata jamii ya kimataifa kuhusu shauri linalochunguzwa na mahakama ya juu kuhusu matokeo ya uchaguzi wa rais. Roho mkononi, Wakenya leo wanasubiri kwa hamu na ghamu uamuzi wa mahakama kuhusu kura za urais, ndivyo kinavyosema kichwa kikuu cha habari ya gazeti Taifa Leo limeandika kwamba uamuzi wowote utakuwa na taathira kubwa kwa wawaniaji wakuu wa urais, wanasiasa na Kenya nzima. Nchini Tanzania pia, baadhi ya magazeti ya leo yameipa kipaumbele habari ya uamuzi muhimu uliotarajiwa kutolewa na mahakama ya juu ya Kenya kuhusu kura za uchaguzi wa rais. Gazeti la The Citizen limeandika habari hiyo kwa wino wa kukolezwa, uh, ukurasa wa mbele kwa kichwa cha maneno Kenya katika ncha ikisubiri uamuzi wa mahakama. Citizen pia limeandika kwamba mtaji mdogo, vifaa na ujuzi duni vinazuia kuuzwa dagaa wa Tanzania katika masoko ya kimataifa. Na uh, nchini Uganda gazeti la Daily Monitor limeadhimisha mwaka wake wa thelathini na limeandika habari kuhusu juhudi za kuangamizwa ugonjwa wa malaria uh, nchini humo na kuhoji kwamba je, Uganda itafanikiwa kutimiza lengo lake la kutokomeza ugonjwa wa malaria kufikia mwaka 2030? Wasiwasi watanda huku uamuzi kuhusu shauri la kura za urais Kenya likisubiriwa leo, wakazi wa Kampala wanapoteza siku 52 katika msongamano kila mwaka na vifo a, waathiriwa wa mafuriko Sudan vyafikia 112, ni baadhi ya habari za toleo to la leo la gazeti la Daily Monitor linalochapishwa nchini Uganda. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha Uislamu na sera za kupambana na umasikini kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia. Uislamu na sera za kupambana na umasikini. Hamjambo, wapenzi wa sikilizaji, na karibuni kwa nami katika makala hii ya Uislamu na sera za kupambana na umasikini. Wapendwa wasikilizaji, katika makala ya wiki iliyopita tulizungumzia umuhimu wa ushuru zaka na khumsi katika uchumi wa Kiislamu. Kipindi chetu cha wiki hii kitatupia jicho mojawapo ya njia zinazotumiwa na Uislamu kupambana na umasikini katika jamii, nayo ni sadaka na mali zinazotolewa na waumini kwa ajili ya kujikurubisha kwa mola wao. Ni matumaini yangu kuwa mtaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi. Dini ya Kiislamu imewahimiza wafuasi wake kutoa walichonacho kama ibada ya mustahabu na kuimarisha moyo wa ushirikiano na kusaidiana. Hii leo wataalamu wa masuala ya kijamii, kiuchumi na kiutamaduni wanaamini kuwa mikakati ya kupambana na umasikini na athari zake mbaya haiwezi kufaulu bila ya kuwepo mapambano ya kimsingi ya janga hilo. Katika uwanja huo, moja ya masuala muhimu yanayozingatiwa katika juhudi za kueneza uadilifu, kuondoa ubaguzi na ufukara ni kuimarisha mtangamano, ushirikiano wa kijamii na mahusiano ya kibinadamu. Maswala kama vile ushirikiano, muawana, kujitolea na kusameana huimarisha misingi ya kijamii na kusaidia juhudi za kung'oa mizizi ya umasikini na ufukara. Uislamu umejenga misingi ya sheria zake za kiuchumi juu ya maswala kama hayo aya nyingi za Quran tukufu na hadithi zilizopokelewa kutoka kwa mtume mtukufu wa Uislamu na maimamu watoharifu kutoka katika kizazi chake zimehimiza mno juu ya masuala ya kusaidiana na kushirikiana kwa shabaha ya kuimarisha uchumi na kuondoa maskini. Hii ni kutokana na ukweli kwamba vitu kama vile kutoa sadaka, msaada, karadha, wakfu na kadhalika huleta mlingano wa kifedha na utajiri katika jamii. Maswala hayo yote hutambuliwa kuwa ni vielelezo vya kusaidiana na ushirikiano wa kijamii ambao huwa na taathira kubwa katika kupeleka mbele gurudumu la ustawi wa kiuchumi. Imam Jafar Swadik alaihi ssalamu anasema, Waislamu ni ndugu, na kama mwislamu hamdhulumu ndugu yake wala kumdhalilisha na kumnyima haki zake Muislamu anapaswa kusaidiana na kushirikiana na ndugu yake muislamu na kuwafariji masikini na wenye haja. Nukta muhimu ya kuzingatiwa katika mali inayotolewa kwa njia ya mustahabu ni kwamba inapaswa kutolewa kwa nia safi na ikhlasi kwa ajili ya kupata ridhaa ya mola Muumba. Historia ya Uislamu ina mifano ya watu wengi ambao baadhi yao waligawana mali na milki zao na masikini na fakiri kwa mara kadhaa katika vipindi mbalimbali vya maisha yao. Moja ya mambo mustahabu yenye umuhimu mkubwa katika mfumo wa kiuchumi wa Uislamu ni karadha au mkopo unaotolewa kwa wenye haja bila ya riba. Katika mfumo huo wa watu wenye uwezo wa kifedha hutoa karadha, sehemu ya mali zao kwa wenye haja bila ya kutaka riba na faida wenye haja nao hutumia fedha hizo kwa shughuli mbalimbali za uzalishaji na kisha kurejesha rasilimali na mtaji kwa watu hao bila ya kuzidisha faida wala riba juu yake. Kwa hakika, karadha huondoa mzunguko wa fedha kati ya watu na matajiri na kuelekeza kwa watu wa tabaka la kipato cha chini. Mfumo huo wa karadha huwapa watu wenye pato la chini fursa ya kustafidi na kutumia suhula na rasilimali zaidi za jamii. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala amewahimiza Waislam kutoa mkopo wa aina hiyo ya karadha katika aya nyingi za Quran na kuwaahidi watendao hilo thawabu na malipo mema. Kutoa sadaka ni ibada nyingine ya mustahabu iliyopendekezwa na Waislam kwa ajili ya kuwasaidia wenye haja. Mali ya sadaka hutolewa kwa kundi mahususi la watu ambao hushindwa kulipa madeni yao kutokana na kukosa kazi au kipato cha kutosha. Hapa inatupasa kuelewa kwamba hadithi nyingi za viongozi wa Kiislamu zinasisitiza kwamba kutoa karadha na mkopo usiokuwa na riba kuna thawabu nyingi zaidi ya sadaka, kwani anayepewa sadaka halazimiki kurejesha kwa mtoaji wake, na kwa sababu hiyo mara nyingine hujitokeza watu wasiokuwa wahitaji halisi na kuchukua sadaka. Katika upande mwingine karadha au mkopo usiokuwa na riba hutayarisha uwanja mzuri wa kazi, ajira na harakati za kiuchumi katika jamii, ili hali aghalabu sadaka huwa haihamasishi harakati za uchumi wa jamii kutokana na kuwa mpokeaji halazimiki kulipa. Wakfu pia ni moja ya mambo mustahabu ambayo yana nafasi muhimu katika kuondoa masikini. Wakfu huwa na maana na kusabilia milki au maslahi na matunda yake ili yatumiwe kwa manufaa ya umma kwa ajili ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu. Kwa mfano, baadhi ya watu hutoa jengo au kusabilia shamba kwa sekta ya elimu au vituo vya utafiti wa kisayansi ili vihudumu kueneza elimu na maarifa. Licha ya hatua hiyo kumletea thawabu na ujira, mwenye kutoa wakfu huhesabiwa kuwa aina fulani ya msaada kwa serikali na wananchi na kupunguza gharama za umma. Wakfu huo pia husaidia kuboresha hali ya watu katika jamii. Mfumo wa uchumi wa Kiislamu umeweka wazi sheria zinazohusiana na wakfu. Suna hiyo ya kutoa wakfu huimarisha udugu, kuleta aina fulani ya mlingano, kuwasaidia wasiojiweza, kusaidia sekta ya elimu, afya, kuanzisha vituo vya huduma kwa wananchi na kadhalika. Miongoni mwa mustahabati na suna nyingine zinazohimizwa na Uislamu ambazo zinasaidia katika kupunguza umasikini ni mali zinazotolewa kutimiza nadhiri anayotoa mtu kwa jambo fulani au mali anayotoa kwa ajili ya kafara ya jambo mahususi. Mali za nadhiri na kafara zimekuwa na mchango mkubwa katika mfumo wa uchumi wa Kiislamu. Hii leo mustahabu na wajibu kama hizo za Kiislamu zimekuwa zikitumika katika ujenzi wa maelfu ya skuli, vyuo vikuu, maktaba, hospitali, mabarabara na kadhalika katika nchi mbali mbali za Kiislamu. Masuala hayo yamesisitizwa mno na dini ya Kiislamu kama mojawapo ya njia za kueneza moyo wa udugu na kusaidia kwa upande mmoja, na kuwahimiza wale wenye mali kuwasaidia wenye haja na kustawisha jamii katika upande mwingine. Tarjumi ya aya ya 261 ya Suratu Bakara inawahamasisha Waislamu kutoa mali zao kwa ajili ya Mwenyezi Mungu kwa kusema: mfano wa wanaotoa mali zao katika njia ya Mwenyezi Mungu ni kama punje moja iliyochipuza mashuke saba, katika kila shuke zimo punje mia, na Mwenyezi Mungu humzidishia mtakaye, na Mwenyezi Mungu ni mwenye wasaa na mwenye kujua. Wapendwa wasikilizaji, Mbinu nyingine iliyotumiwa na mfumo wa uchumi wa Kiislamu kupambana na umasikini ni ile ya kutoa huduma za kijamii. Huduma za jamii ni msingi muhimu katika mfumo wa uchumi wa Kiislamu. Wadhifa mkuu wa serikali yoyote ni kuwahami na kuwasaidia wananchi, la sivyo, jamii itakabiliwa na matatizo mengi. Serikali pia inapaswa kusimamia masuala ya uchumi katika mfumo wa Kiislamu kwa maana kwamba serikali huwa na mamlaka makubwa ya kudhibiti na kusimamia shughuli za kiuchumi. E, serikali ya Kiislamu inawajibika kuzuia hali ya mparaganyiko katika sekta ya uchumi, kusimamia bei za bidhaa na kupambana na ulanguzi na tabia ya kuhodhi bidhaa ya baadhi ya watu. Hii ni kutokana na kuwa moja ya malengo muhimu ya uchumi wa Kiislamu ni kutayarisha hali bora ya maisha kwa ajili ya umma na kupunguza ufa na tofauti za kitabaka kadiri inavyowezekana. Serikali ya Kiislamu aidha inawajibika kuwalinda wananchi wake mbele ya matatizo ya ufukara na umasikini. Kwa kawaida, wadhifa huo hutekelezwa katika awamu mbili. Katika awamu ya kwanza, serikali hutayarisha mazingira mazuri, zana na suhula za kutendea kazi kwa wananchi na kuwapa fursa ya kushirikishwa katika shughuli za kiuchumi. Iwapo mtu au watu hawataweza kufanya kazi na kukidhi mahitaji yao ya kimaisha kwa sababu moja au nyingine, baada ya matayarisho hayo, e, serikali itawajibika kuingilia kati tena na kukidhi mahitaji yao kupitia njia ya huduma za jamii na misaada ya kifedha. Katika kutekeleza hayo, serikali inaweza kutumia mali zinazotolewa na wananchi kwa njia ya ibada za mustahabu au mali zinazotolewa na Waislamu kukidhi nadhiri na kafara zao. E, serikali katika mfumo wa Kiislamu inaweza kuweka mipango thabiti na madhubuti ya kutumia mali na fedha kama hizo. Sisi sote tunajua vyema kwamba kuna matukio mengi yanayotokea katika jamii mbalimbali mbali duniani na kusababisha hasara na maafa makubwa. Kwa mfano majanga kama yale ya mafuriko, mitetemeko ya ardhi na kadhalika, huvuruga kabisa maisha ya wananchi. Swala hilo huleta udharura wa kuwepo misaada ya kibinadamu kwa ajili ya waathirika. Aidha, kwa kawaida katika jamii mbalimbali huonekana watu wazee wasiokuwa na walinzi au wasimamizi na watu wasiokuwa na kazi. Watu kama hawa huhitajia ulinzi na usimamizi wa taasisi za serikali ambazo zinaweza kutumia mali na fedha zinazotolewa na Waislamu kwa ibada za mustahabu kutoa huduma kwa waathirika hao. Wapendwa wasikilizaji, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa kipindi chetu hiki cha Uislamu na sera za kupambana na umaskini. Tukutane tena katika kipindi kijacho. Asanteni kwa kuwa nami na kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, mwezi nane mfungu wa tano wa Safar 1444 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 5 Septemba 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 29 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 5 Septemba 1993, moja ya misikiti mikubwa katika ulimwengu uli wa Kiislamu ulifunguliwa rasmi huko Casablanka nchini Moroko. Msikiti huo umejengwa kwa mtindo wa kisasa na una minara inayoakisi usanifu majengo wa hali ya juu wa Kiislamu. Eneo la uwanja wa msikiti huo lina uwezo wa kuchukua waumini sabini na tano elfu. Eneo la ndani la msikiti huo limepambwa kiufundi. Pembeni ya msikiti huo kumejengwa maktaba moja kubwa na chuo kikuu cha kidini. Msikiti huo unahesabiwa kuwa moja ya misikiti mikubwa na maridadi sana katika ulimwengu wa Kiislamu. Siku kama hii ya leo miaka 165 iliyopita, Auguste Comte, mwanafalsafa na mwanahisabati wa Kifaransa, alifariki dunia. Comte alizaliwa mwaka 1798 miladia. Alishirikiana kwa muda fulani huko Paris na Henry de Saint Simon, mwanafalsafa mashuhuri wa zama hizo, na baadaye Comte alianza kufundisha Auguste Comte alikuwa mwasisi wa mfumo wa elimu jamii. Comte ameandika vitabu kadhaa kikiwemo kile cha The Positive Philosophy of Auguste Comte. Miaka 117 iliyopita katika siku kama ya leo, yaani tarehe 5 Septemba mwaka 1905 miladia Mkataba wa Portsmouth ulitiwa saini na hivyo kuhitimisha vita kati ya Russia na Japan tarehe nane, mwaka elfu moja mia tisa na nne. Vikosi vya majeshi ya Japan vilifanya mashambulio ya kushtukiza dhidi ya meli za kivita za Russia na kuyadhibiti maeneo ya Manchuria ambayo yalikuwa chini ya mamlaka ya Russia. Rasia ilipata vipigo mfululizo katika vita hivyo. Hatimaye, kwa upatanishi wa Marekani katika siku kama ya leo, pande mbili zilitia saini mkataba wa Portsmouth na huo ukawa mwisho wa vita kati ya Japan na Rasia na siku kama ya leo miaka 41 iliyopita Ayatullah Ali Qudusi, mwendesha mashtaka mkuu wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, aliuawa shahidi katika mripuko wa bomu lililotegwa na kundi la kigaidi la MKO. Shahid Qudusi alipata elimu yake kutoka kwa wasomi na wanavyuoni kama Ayatullah Burujerdi, Alama Tabatabai na Imam Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu na kufikia daraja ya ijtihad, Shahid Qudusi alishiriki vilivyo katika masuala ya kidini, na mfano wa wazi wa mchango wake ni kuasisi skulu ya mafunzo ya kidini ya Haqqani mwaka 1341 Hijria Shamsia. Alisimama kupambana na utawala dhalimu wa Shaa na akatiwa jela kwa kipindi fulani. Ayatullah Qudusi alisabilia miaka ya mwishoni mwa umri wake katika juhudi za kuimarisha mfumo mchanga wakati huo wa Kiislamu hapa nchini Iran, na hatimaye aliuawa shahidi na magaidi wa kundi la MKO katika siku kama hii ya leo. Shukran sana Ahmed Rashid kwa makala ya leo katika historia. Na sasa nasoma maone yake Sherari Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika kuwa na mahusiano na wazayuni ni uvunjaji wa haki za binadamu Hiana kwa ndugu zetu wa Palestina, anasema nikuwafanyia kwa hiana ndugu zetu wa Palestina. Ni maoni yake Sherali Fadhili wa Dar es Salaam Tanzania. Nasoma maoni ya msikilizaji wetu kwa jina la Kipala mc Bulemela wa Kirumba, mjini Mwanza, Tanzania. Anasema uko Tigray ni dhahiri, madola makubwa ikiwemo Marekani yanachochea vita katika eneo la Tigray nchini Ethiopia, anasema huku akipigiwa upatu mkurugenzi wa shirika la afya duniani kuwa kiongozi wa Tigray, anasema hilo ni dhahir shahiri kwamba ni njama za maadui. Anasema kipale msibulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Tunamshukuru sana kwa maoni yake hayo. Abdallah nimakajura wa, wa Tabora, Tanzania anasema asante na kwa upande wa maoni yanakomea hapa. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Usalama umeimarishwa katika maeneo mbalimbali ya Kenya, hususan katika mji mkuu wa nchi hiyo Nairobi, huku Wakenya wakisubiri kwa hamu na ghamu uamuzi unaotarajiwa kutolewa leo na mahakama ya juu ya nchi hiyo kuhusu shauri lililowasilishwa mahakamani na mgombea urais wa chama cha muungano wa Azimio la Umoja wa One Kenya, Raila Odinga, akipinga matokeo ya uchaguzi wa rais uliofanyika tarehe tisa mwezi uliopita. Rais wa Venezuela amesisitiza kwamba polisi wa upelelezi wa shirikisho la marekani FBI wamehusika katika kutwaa kinyume cha sheria ndege ya nchi hiyo nchini Argentina. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdollahian amesema katika mazungumzo yake na Hans Grunberg, mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika maswala ya Yemen kwamba usalama wa Yemen una taathira za moja kwa moja katika amani na usalama wa eneo la Ghuba ya Uajemi. Na wizara ya mambo ya nje ya Rasia imesisitiza kuwa Mosco inazingatia kikamilifu pendekezo la kuhamisha makao makuu ya Umoja Mataifa kutoka Marekani hadi sehemu nyingine. Na hadi hapa ndo nimefikia mwisho wa muhtasari huu wa habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili radio Teheran. Jina langu Asmahani Ghanima Muhamed. Namshukuru pia Amir Ibrahim Rutajengwa aliyekuwa nanyi katika matangazo ya mchana. Sina la ziada na wageni kutoka katika studio zetu za Jam e Jam, nikiwatakia mchana mwema na siku njema. Tukutane tena katika matangazo yetu yajayo. Kwaherini.