Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sifa zote njema zinamthibitikia Mwenyezi Mungu aliyeumba mbingu na ardhi na akafanya giza na nuru, na juu ya hayo wale waliokufuru wanamsawazisha mola wao na vijungu vya uongo. Yeye ndiye aliyekuumbeni kwa udongo, kisha akaweka muda wa ajali ya kila kiumbe, na muda huo maalumu uko kwake. Juu ya hayo mnafanya shaka. Na yeye ndiye Mwenyezi Mungu katika mbingu na katika ardhi anayijua ndani yenu na nje yenu na anayajua yote rahim mnayo yachumabmhmahmasalamualikum warahmatlahi taala wabarakatu wapenza uskilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku uh, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia moja kwa moja mubashara kutoka hapa Tehran, katika studio zetu za Jam Jam. Na wapenzi wasikilizaji, tuliowaandalieni uh, usiku au jioni hii, inategemea ulipo, ni taarifa ya habari za dunia. Na taarifa ya habari za dunia wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi wetu wa kisiasa, wapenzi wasikilizaji tutawaleteni sehemu ya pili ya matangazo haya ambapo hii leo tutakuwa na mawaidha eh, kwa mnasaba wa kukumbuka eh, siku hizi za eh, kuawa shahidi Imam Hassan alaihi salam. Baada ya hapo wapenzi wasikilizaji tutawaleteni makala ya leo katika historia na kisha muhtasari wa habari za dunia. Wakati ukiruhusu tutakuwa pia na maoni yenu, hivyo endeleni kutuma maoni yenu kwa njia ya WhatsApp. Na napenda kuwakumbusha kuwa, wapenzi wasikilizaji, matangazo yetu haya mnaweza kuyapata mubashara, moja kwa moja, popote bale mlipo duniani kupitia tovuti yetu to ya parstoday.com/sw au kupitia aplikesheni ya simu za mkononi ya IRIB World Service kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata mubashara kwa njia moja kwa moja kupitia redio mshirika ambao ni Maarifa FM 99.1 Lindi, Maarifa FM 100 nukta 5 3, huko Tanga, Maarifa FM 99.1 Singida, Maarifa FM 100.9 Mwanza. Huko Kigoma, unaweza kutupata kupitia Maarifa FM 99.7 FM, na Mtwara tunapatikana kupitia Maarifa FM 104.1, hivyo Tuna watakieni usikilizaji mwema na tumeni maoni yenu. Baada ya mloso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa mbili unusu usiku kwa Tehran, saa za hapa Tehran Iran, ikiwa ni saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa moja usiku kwa saa za Afrika mashariki, majira ya Bujumbura, Burundi, saa za Afrika mashariki na ufuatao sasa ni taarifa ya habari za dunia Namna kabla ya taarifa kamili ya habari, sasa ni vichwa muhimu vya vi habari. Nigeria yaomba kuwa na ushirikiano wa kijeshi na Iran. Mkuu wa zamani wa jeshi la kizayuni asema Israel haiwezi kuishambulia kijeshi Iran. na msafara wa baharini wa Lebanon waelekea mpaka wa Palestina inayokaliwa kwa mabavu au Israeli kulinda mali asili zake. Na sasa ni habari kamili. Mwanadiplomasia mstaafu na mzoefu wa Nigeria Babaji Umar Misau amesema ana matumaini kuwa nchi yake itaendelea kuwa na ushirikiano mzuri na wenye manufaa na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambayo All, rafiki yake wa zamani kama ilivyokuwa uh, kwa miongo mingi. Misau ambaye ni balozi wa zamani wa Nigeria katika nchi za Burkina Faso, Kenya na Somalia, amezungumzia umuhimu wa hati ya makubaliano yaliyotiwa saini kati ya Tehran na Abuja kwa lengo la Iran kusaidia kukarabati vinu vya kusafisha mafuta vya Nigeria na kubainisha kwamba kusainiwa kwa hati hiyo kunaonyesha kuwa uhusiano kati ya nchi hizo mbili sasa unaendelea kuwa mzuri. Eh, akizungumza katika mahojiano na mwandishi wa habari wa Iran Press, mwanadiplomasia huyo wa zamani wa Nigeria amesisitiza kuwa bila kuwa na maelewano mazuri haiwezekani kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na kupanua uhusiano wa kiuchumi na kisiasa. Babaji Umar Misubu aidha amesema kuhusu ombi la serikali ya Nigeria kuwa jamhuri ya kiislami ya Iran e, inataka kuimarishwa uhusiano wa kijeshi e, kati ya nchi hizo mbili kwamba Iran itaweza kuisaidia Nigeria katika uga wa zana za kijeshi au utoaji mafunzo. Tarehe ishirini na nne ya mwezi uliopita wa Agosti, Bashir Magashi, waziri wa ulinzi wa Nigeria, alikutana na balozi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran mjini Abuja, Muhamad Alibak ambapo wawili hao walizungumzia haja ya kupanulia ushirikiano wa kijeshi kati ya nchi mbili. Magashi alisema mapendekezo kadhaa yametolewa kwa ajili ya kuboresha uhusiano wa kijeshi kati ya Nigeria na Iran. Kwa upande wake, Muhamad Ali Beik alisema katika mazungumzo hayo kwamba jamhuri ya kiislamu ya Iran inaisaidia Nigeria ili kuhakikisha amani na usalama zinarejea nchini humo. Mkuu wa zamani wa majeshi ya utawala haramu wa Israel Shaul Mofaz amesema Wairani ni watu werevu sana na wanao uwezo wa kuhakikisha wanapata haki zao za kinyuklia na akakiri kwa kusema Israel haina uwezo wa kuchukua hatua ya kijeshi dhidi ya Iran. Mofaz amesema hayo katika mahojiano na kanali ya kumi na mbili ya televisheni ya utawala huo ghasibu na kubainisha kwamba ni jambo lililo mbali kwa, li kwa Israeli kuweza kuchukua hatua ya upande mmoja ya kijeshi dhidi ya Iran, na akafafanua kuwa katika hatua ya kijeshi ya Israeli dhidi ya Iran eh, itakuwa na maana ya kuanza vita vya kieneo, na Israel haiwezi kuingia katika vita kama hivyo peke yake. Mkuu huyo wa zamani wa majeshi ya utawala haramu wa Israeli ameeleza hayo wakati hivi karibuni gazeti la eh, kizayuni la Haaretz liliripoti kuwa wanasiasa na maafisa wa kijeshi wa Israel wamewadanganya watu wao na uh, fikra za walo wengi kwa kudai kwamba eti uh, Israel imejiweka tayari kitambo kwa ajili ya kuchukua hatua ya kijeshi dhidi ya mpango wa nyuklia wa Iran, kwa sababu kama ni kweli Israel ilikuwa na chaguo hilo, ingepasa ilitekeleze mara tu baada ya Iran kuanzisha mpango wake wa nyuklia. Gazeti hilo la Kiibrania la Haaretz limetilia shaka uwezo wa utawala wa kizayuni wa kutumia chaguo la kijeshi kushambulia mpango wa nyuklia wa Iran na kuongeza kuwa yamkini viongozi wa Israel wanategemea uwezo wa kijeshi ambao kiuhalisia hauko kwenye mamlaka yao. Inafaa kuashiria kuwa hofu ya utawala wa kizayuni imeongezeka kutokana na kuwepo uwezekano mkubwa wa Iran na pande husika katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA kurejea katika Uh, utekelezaji wa mapatano hayo na kufikiwa mwafaka katika mazungumzo ya uondoaji vikwazo dhidi ya Iran. Hivyo utawala huo unatumia kila hila na mbinu kukuamisha mchakato huo. Tuelekee sasa huko Afrika uh, Magharibi ambapo Mali imetangaza kuwa imewaachia huru askari watatu wanawake kati ya askari 49 wa Ivory Coast waliokamatwa na kuwekwa kizuizini nchini humo. Askari hao wanawake walifika nyumbani jana usiku, zikiwa zimepita takriban wiki saba tangu wao na wenzao wanaume 46 walipokamatwa, hatua ambayo imezusha mzozo wa kidiplomasia kati ya Mali inayotawaliwa na jeshi na Ivory Coast. Serikali ya kijeshi ya Mali ilisema kundi la askari hao ambao walizuiliwa katika uwanja wa ndege katika mji mkuu wa Mali, Bamako, mnamo Julai 10 waliingia nchini humo bila kibali na walihesabiwa kuwa ni mamluki. Ivory Coast, ambayo imekuwa ikiomba mara kwa mara askari wake waachiliwe huru, inasema wanajeshi hao hawakustahiki kukamatwa kwa sababu walitumwa kwenda kutoa msaada kwa ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kulinda amani nchini Mali, MINUSMA. Serikali ya Ivory Coast inasisitiza kuwa mamlaka za Mali zina taarifa kamili kuhusu majukumu yaliyokuwa yanatekelezwa na wanajeshi hao. Tuelekee sasa eneo la Asia Magharibi, ambapo msafara wa baharini wa Lebanon umeanza safari yake kuelekea mpaka wa Palestina inayokaliwa kwa mabavu iliyopachikwa jina la Israel kwa lengo la kulinda utajiri wa nchi hiyo wa maliasili za mafuta na gesi dhidi ya uporaji wa utawala huo wa kizayuni wa Israel. Kwa mujibu wa shirika la habari la Tasnim, msafara wa baharini wa Lebanon ambao uliandaliwa siku chache zilizopita kwa ajili ya kutetea na kulinda haki za baharini za nchi hiyo dhidi ya uvamizi na uchokozi wa utawala wa kizayuni wa Israel, leo imeondoka katika bandari za kaskazini mwa Lebnan, ikiwemo bandari ya Tripoli kuelekea eneo la Alnaqura upande wa kusini, ambao uko kwenye mpaka wa pamoja na Palestina inayokaliwa kwa mabavu ambayo imepachikwa jina bandia la Israel. Faisal Jarini Ka, mratibu wa kampeni ya kiraia ya kulinda utajiri wa taifa la Lebnan amesema na hapa namnukuu, harakati hizi zinalenga kufikisha ujumbe kwa utawala wa kizayuni kwamba utajiri wa taifa la Lebanon ni mstari mwekundu kwetu sisi na wananchi wa Lebanon hawatafumbia macho hata tone moja la gesi na mafuta yao yaliyoko baharini. Abdul Nasir Masri, mkuu wa kamati ya wananchi ya kampeni ya kutetea utajiri wa kitaifa wa Lebnan, naye pia amesema kuhusiana na swala hilo kwamba Boti zilizotoka Tripoli zinaungana na msafara wa baharini kutoka bandari za kaskazini mwa Lebnan hadi kufika mpakani mwa Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Almasri amesisitiza kuwa kinacho ilinda Lebanan ni pembe tatu za dhahabu zinazojumuisha jeshi, wananchi na harakati ya mukawama au Hizbullah, ambavyo ndivyo vinavyodhamini haki za Walebanon wote. Mzozo kati ya utawala wa kizaini wa Israeli na Lebnan kuhusu mipaka ya bahari ya pande hizo mbili umeongezeka huku wazayuni wakiwa wamevikodolea macho visima vya Qana vyenye utajiri mkubwa wa gesi ambavyo ni mali na milki ya Lebnan. Taarifa zilizopo zinaonyesha kuwa theluthi mbili ya visima hivyo uh, ziko katika kitalu nambari 9 cha Lebnan, na theluthi moja mwisho iko chini kabisa mstari wa ishirini na tatu yani katika eneo linalozozaniwa hivi karibuni. Baada ya kukiuka mpaka wa baharini wa Lebanon, utawala wa kizaini wa Israeli uliweka jukwaa la gesi katika bahari ya Mediterania. Israeli iliweka jukwaa hilo la gesi katika eneo la Karish ili kulitumia kwa shughuli za uchunguzi na uchimbaji gesi. Hata hivyo, hatua yake hiyo ilikabiliwa na majibu makali ya viongozi wa Lebanon. Na mwisho kabisa ni ile taarifa isemayo kuwa Waziri wa mambo ya nje wa Rusia amesema upo uwezekano wa nchi hiyo kutumia silaha za nyuklia endapo uwepo wake utahatarishwa. Kwa mujibu wa kanali ya televisheni ya Rusia lom, Sergei Ryabkov, naibu waziri wa mambo ya nje wa Rusia, amesisitiza kuwa kwa kuzingatia mwongozo wake wa kijeshi Mosco iko tayari kutumia silaha za nyuklia ikiwa itakabiliwa na tishio linalohatarisha uwepo wake. Aidha, Ryabkov amesema kiwango cha uingiliaji unaofanywa na Marekani katika vita vya Ukraine na misaada ya kifedha na silaha iliyolipatia mtawali ya jeshi la nchi hiyo inazidi kuongezeka, jambo ambalo ni hatari, na tayari Rusia imeshaionya Marekani mara kadhaa kuhusu madhara ya hatua hiyo. Naibu waziri wa mambo nje wa Rusia ameongeza kuwa Marekani inafanya kila njia ya kuishinikiza kushinikiza Moscow kwa njia uh, ya kila upande kwa kisingizio cha vita vya Ukraine, lakini Russia haitishiki kwa hatua hizo, na wala haitazifanyia au hazitaifanya ipoteze umakini wake. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Bar barabara kabisa, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na baada ya kusikiliza taarifa ya habari za dunia, sasa ni wakati wa kutegea sikio. Uchambuzi wa kisiasa utahusu sisitizo la kiongozi mwadhamu la kurejeshwa nyuma na Iran uistikbari wa dunia. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikipata ilhamu ya Ahlulbeit au watu wa nyumba ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, ili iliyashinda na kuyarejesha nyuma majoka yenye vichwa saba ya uistikbari na ikasonga mbele kimaendeleo. Atula Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu aliyesema uh, hayo Jumamosi ya jana tarehe tatu Septemba alipoonana na wajumbe wa Jumuiya ya Kimataifa ya Ahlulbeit amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yao pamoja na wageni washiriki wa mkutano wa saba wa jumuiya hiyo, na kueleza kwamba adhama na kupendwa Ahlulbeit, watu wa nyumba ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam katika ulimwengu wa, wa, wa Kiislamu ni jambo lisilo na mithili. Kadhalika, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameeleza kuwa kushajiisha mataifa mengine kusimama kidete mbele ya vitendo vya utumiaji mabavu ni moja ya sababu za uadui za mfumo wa kibeberu na uadui wao dhidi ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran, na kubainisha kwamba kusambaratishwa njama za kijinai za Marekani katika mataifa mbalimbali, ambapo mfano wawazi, wa wazi ni kutokomezwa kundi la kigaidi la Daesh au ISIS ni moja ya mambo yaliowafanya maadui kuelekeza nguvu zao katika kuionyesha Iran kuwa eti ni tishio na kuituhumu kwamba eti inaingilia masuala ya ndani ya mataifa mengine. Moja ya engo nyingine muhimu ya mapinduzi ya Kiislamu na mfumo wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kusisitiza kuuchukia ubeberu na uistikbari ambao mbali na kubainishwa wazi katika katiba, katika kipindi cha miongo minne iliyopita, hilo limekuwa ni katika vipaumbele vya sera za kigeni za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa kuzingatia umuhimu wa kuchukia uistikbari na kupinga satwa ya ajnabi, jambo hili limetiliwa mkazo pia katika kipengee cha 152 cha katiba. Ukweli wa mambo ni kuwa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yameingiza neno katika uga wa fasihi ya siasa ulimwenguni, ambalo sifa yake maalum ni kuwa roho na moyo wa kupigania mamlaka ya kujitawala na kuchukia ubeberu. Neno uistikbari ambalo limekaririwa katika fasihi ya kisiasa ya mapinduzi ya Kiislamu, chimbuko lake ni mafundisho ya Qurani Tukufu. Neno hili lina maana ya kuonyesha ukubwa na kuwa uh, juu kwa wengine na kujiona kwamba wewe ndiye mdhibiti na unayehodhi mambo yote Imam Ruhullah Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu mwasisi na mwanzilishi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alikuwa akisisitiza mno juu ya kuchukia ubeberu, ambapo nembo ya hilo ni kupambana kwake na siasa na hatua za Marekani ikiwa shetani mkubwa na dhihirisho la uistikbari katika zama za leo. Katika kipindi chote cha miongo minne ya hivi karibuni, daima tumeshuhudia hatua za chuki na uadui pamoja na ushari wa Marekani dhidi ya mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu, kiasi kwamba Marekani ikiwa kinara wa kambi ya Magharibi imetumia suhula na nguvu zake zote kwa minajil ya kuendesha njama dhidi ya mfumo huu. Imam Khomeini akiwa na ufahamu kamili wa utambulisho wa uistikbari wa Marekani alitahadharisha mara chungu nzima kuhusiana na hilo na alisisitiza juu ya kuweko mapambano athirifu dhidi ya serikali ya Washington. Aidha, Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wamrehemu ao, alikuwa akiamini kwamba hatua ya chuki, eh, dhidi ya Uislamu. Uh, Imam Khomeini alikuwa akiamini kwamba hatua ya chuki ya Uislamu dhidi ya uistikbari iliyopelekea kupata ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu haiishii tu katika jiografia ya Iran, bali hilo ni jambo ambalo linapaswa kuwekwa katika maeneo yote ya wanyonge na wastadhaafu. Kati ya malengo ya juu ya mapinduzi ya Kiislamu, swala la chuki dhidi ya uistikbari lina nafasi maalum. Utendaji wa Iran wa chuki dhidi ya ubeberu katika kipindi cha uongozi wa Ayatollah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, umefuatiliwa kwa nguvu zote. Mfano wa wazi wa hilo ni kukabiliana na mikakati ya kibeberu ya Marekani kama vile mpango wa mashariki ya kati kubwa katika kipindi cha urais wa George W Bush, himaya na uungaji mkono wa Marekani kwa makundi ya kigaidi kama Daesh kwa ajili ya kuzusha fitina katika eneo katika kipindi cha urais wa Barack Obama, na hali kadhalika mpango mchafu wa Abraham wenye lengo la kutaka kuanzishwa uhusiano wa kawaida baina ya mataifa ya eneo na utawala ghasibu wa Israeli katika kipindi cha urais wa Donald Trump. Katika kipindi cha miaka arobaini iliyopita, Marekani imetekeleza njama na mipango mbalimbali mbali, tena kwa mbinu tofauti, kwa ajili ya kusukuma mbele gurudumu la malengo yake. Jambo jingine ni hatua ya Marekani ya kuanzisha muungano katika eneo dhidi ya Iran, sambamba na kuhaha huku na kule kueneza propaganda za kutaka kuonyesha Iran kwamba ni tishio. Utawala haramu wa Israel ukiwa mwitifaki wa kistratejia na kieneo wa Marekani ni mshirika mkuu wa njama na mipango hiyo ya kiistikbari. <mukles> Mpenzi msikilizaji, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza mawaidha kwa mnasaba wa kukumbuka kuwa washahidi Imam Hassan Mujtaba alayhi salam. Baada ya hapo, ni makala ya leo katika historia, na muhtasari wa habari za dunia. Karibuni kusikiliza. wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, naye ni Imam al-Hasan mjukuu, ambaye ni wa kwanza. Kila anaitwa babu au bibi au nyanya, anajua namna gani akipata mjukuu wa kwanza, furaha na raha inayoingia katika maisha yake. Huyu ni mtu wa kawaida, sembuse Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, yule ambaye aliyeitwa yeye ni abtar, kwa sababu watoto wake wa kiume walikuwa wamefariki wakiwa wadogo. Kwa hivyo kizazi chake kisingeendelea kupitia mjukuu huyu ambaye ni Hasan bin Ali na ndugu yake Husein bin Ali. Kizazi cha Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam kikapata kuendelea. Na kat darsa letu la leo tunataka kutazama mambo ambayo haya yatakayokuwa yakizingatia maisha ya, ya Imam Hasan alaihi ssalam. Imam ambaye tukijiuliza maswali yepi tunayoyajua katika maisha yake mjukuu huyu wa kwanza wa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam? Je, kiasi gani tunajua yale yaliompitia katika maisha yake? Imam Hasan kalelewa katika nyumba inayoitwa baitu nubuwa, nyumba ambayo mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa akiitembelea, nyumba ya binti yake na nyumba ya ibni ami yake, na Jibril akija katika nyumba hii, ndiyo maana ikaitwa nyumba ya anubuwa, baitu lwahi. Mara kadhaa Jibril kaja kwa mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na mtume yuko ndani ya nyumba hii. Huyu Hasan bin Ali, baadaye baada ya miezi sita chini ya mwaka mmoja ndipo alipozaliwa ndugu yake ambaye aliokuja akajulikana kama Hussein. Wakawa wajukuu hao wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni wenye kuleta furaha na raha katika maisha ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, aliwafanya kama watoto wake na aliwaonyesha watu mapenzi makubwa waliokuwa nayo kwa watoto hawa au wajukuu hawa. Hakuficha Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam mapenzi yake na hivyo ndivyo inavyotakiwa. Mtu mzima, baba, babu, anapokuwa na mjukuu wake au mtoto, basi aonyeshe ya yale. Mapenzi haya yana athari kubwa. Mara kadhaa, Mtume salallahu alaihi wa alihi wasallam akiwa ana swali swala ya faradhi au ya sunna, mjukuu wake Imam Hasan kampandia juu mgongoni au pamoja na ndugu yake Imam Husein Mtume salallahu alaihi wa alihi wasallam katika swala ya jamaa, yeye ni imam, kairefusha ile swala, kairefusha sijida. Kwa sababu gani? Asije akamwangusha mjukuu wake huyu, au asije akawaudhi wajukuu wake waliokuwa wamempandia mgongoni, na yeye yuko katika swala ya jamaa. Ndugu zangu, hili ni jambo kubwa, tunapokuwa tunaswali katika majumba yetu hasa nyie wenye watoto wadogo, msiharakishe kutoka katika sijida mnapokuwa mmesujudu, pindi watoto wanapokuja wakiwapandia migongoni mwenu. Na mkiulizwa kwa nini hamfanyi haraka, mseme ni sunna ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliokuwa akiifanya kwa wajukuu zake Alhasan walHusein na mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam mara kadhaa akiwa anatoa mawaidha katika mimbari yake, watoto hawa walipokuwa wakiingia msikitini wakiwa ima wameanguka au wakilia, mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akikata hutba yake, akiteremka katika mimbar, akienda kumpokea mjukuu wake au wajukuu zake na akiwapakata, akaendelea kutoa mawaidha. Haya ni mafunzo makubwa yanayoonyesha mapenzi gani aliokuwa nayo Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa salam kwa wajukuu wake hawa. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa salam, kazungumza hadithi nyingi kumhusu Imam Hasan, hadithi ambazo zote zinazoonyesha fadhila za kijana huyu. Lakini kabla ya hapo tukitazama katika Qurani tukufu tunakuta kuna aya nyingi ambazo zimeteremka kumsifia Imam Hasan pamoja na ndugu yake Husein pamoja na baba yao Ali bin Abitalib. ambayo mufassirina hawasemi aya yote ni aya tutathir, bali wanasema sehemu hii ya katikati ndio inayojulikana kama aya tutathir. Iliposhuka hii, mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alichukua kishali, yani shuka yake, akajifunika yeye na ndani akamwingiza mjukuu wake Al Hasan, na vilevile vile Al Husein akamwingiza na mkwewe ibni ami yake Ali bin Abi Talib, na kisha binti yake Fatimatu Zahra, akawaombea na dua. Sasa hii aya katika walioshukiwa sababu ya kuteremka kwake ni hiyo, Mtume salallahu alaihi wa alihi wasallam alipowafunika nguo, akamwomba Mwenyezimngu dua awatoahirishe hawa wanne, na yeye akiwa ni katika watu hao, akiwa ni watano, na Mwenyezimngu subhanahu wa taala akaiteremsha aya hii. Imam Hassan ni mmoja katika watu hao. Vile vile ukitazama katika sura Tudhari au inavyojulikana kama suratu linsan, hal ata ala linsani hinu min aldahri lam yakun shaian madhkura. Katika sura hii ambayo ni sura ya 76 ukitazama kuanzia katika aya ya 8 na kuendelea, utakuta Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anatuelezea sababu ya kuteremka aya hizi kuanzia wa yut'imuna at'ama ala hubbihi miskinan wa yatiman wa asira, mpaka kuendelea katika aya zinazofuatia. na wanawalisha chakula kwa mapenzi yake, miskinan wa yut'imuna at'ama ala hubbihi, wanawalisha chakula kwa mapenzi yake, wanawalisha nani? Miskinan, maskini. Wa yatiman na, ma, na yatima. Wa asira, na yule aliye wachwa huru mateka aliowachwa huru walilishwa vyakula hawa watu wa aina tatu: siku ya kwanza maskini, siku ya pili yatima, siku ya tatu huyu mfungwa alioachiwa huru. Hawa waliolisha chakula walikuwa ni Ali bin Abi Talib, mkewe bibi Fatima binti Rasulillah, na watoto wao Al-Hasan wal-Husein. Bali yasemekana na kuna mfanyakazi aliyokuwa ndani ya nyumba, ndani ya nyumba akiitwa bibi Fidda Hawa waliwalisha chakula watu hao watatu katika siku tatu tofauti, kwa sababu ya mapenzi yao kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala. Na walipokuwa wakifanya hivyo, wakisema: innama nutuimukum liwajhi llah, sisi tunawalisha kwa ajili ya kutaka radhi za Mwenyezi Mungu. La nuridu minkum jazaan wala shukura, hatutaki sisi malipo yoyote, wala hatutaki hata mneno shukrani kutoka kwenu. Mwenyezi Mungu akawalipa mengi yaliokuwa ya kheri. Anamwambia mtume wake, sema ewe mtume, waambie masahaba la as'alukum alayhi ajra na pamoja na waislamu wote, mimi siwaulizi wala siwaombi ujira wowote katika kazi hii ninayofanya, illa almawaddata fil qurba, isipokuwa nataka muwe ni wenye kuwapenda jamaa zangu. Ukirudi katika aya hii, utakuta hao tulioamrishwa kuwapenda, Imam Hasan ni mmoja katika wao na ukatazama vile vile katika sura Al Imran, sura ya 3 aya sitini na moja hii, he, aya iliwashukia mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, wale wale waliokuwa wanaitwa watu waliofunikwa na guo ahlulkisaa. Hapa katika sura Al Imran aya sitini na moja walikuwa hal kadhalika hao ahlulkisaa, wamo katika tukio linalojulikana kama Mubahala, pale Wakristo wanajirani walipokuja kwa ajili ya kujadiliana na mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na walikuwa tayari kumuita muongo. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala akamhifadhi mtume wake na akamwelekeza namna ya kutoka katika hayo majibizano, na ndipo aya inapozungumza faman hajaka fihi min ba'di ma jaka min al-'ilmi faqul ta'alu nad'u abna'ana wa abna'akum Thumma nabtahil fanajal lanat llahi ala lkadhibin, waambie ewe mtume yoyote atakayekupinga juu ya hili la kwamba wewe mtume unasema kwamba Nabi Isa, Nabi Isa ni mtume, si mwana wa Mungu. Wao wanadai ni mwana wa Mungu, basi anayekupinga juu ya hilo waambie taala, unjooni waite watoto wetu na nyie mwaite watoto wenu, sisi tuje na watoto wetu na nyie mje na wenu, sisi tuje na wanawake zetu na nyie mje na wanawake wenu, sisi tuje sisi na nyie mje. Sasa hapa iliposhuka aya hii, katika watoto mtume aliotoka nao katika tukio la Mubahala alikuwa ni Imam Hasan na Imam Husein, wawili. Kwa hiyo Imam Hasan ametajwa katika Qurani na hizi ndizo aya mahsusi zilizowahusisha hawa ambao wanaoitwa kama Ahlulbeiti, na yeye alikuwemo Imam Hasan. Miaka saba aliokaa na Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Mtume alimwonyesha mapenzi mengi na utoto wake mwingi, kaishi pamoja na Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam mpaka alipofariki Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Katika maisha ya Imam Hasan na baba yake, waliishi vizuri, wala hawakuwa na lolote la ku Pishana katika masala ya heshima na adabu kati ya baba na mtoto wake. Alipofariki Imam Ali bin Abi Talib, baada ya kuwa amejeruhiwa, kabla hajafariki Imam Ali alimwachia usia mtoto wake Imam Hasan na akamkabidhi vitu vya mirathi yake kama mtoto mkubwa, na akampa wasia wake kwamba yeye ndiye atakayekuwa kiongozi baada yake na ndipo hapa sasa Alipofariki Ali bin Abi Talib kama imamu na khalifa wa Waislamu, Waislamu waliokuwa katika mji wa Kufa. Ali bin Abi Talib alifia katika mji wa Kufa katika nchi ya Iraq. Imamu Hasan akiwa pale, watu wa mji wa Kufa wakaja wakamuunga mkono, wakampatia baia, akawa yeye ndiyo imamu wa waislamu na ndiyo khalifa wa waislamu. Baada ya habari hii kusambaa, ikawa Muawiya bin Abi Sufyan aliokuwa katika mji wa Sham au katika nchi ya Sham, Syria, akawa yeye ni mwenye kuona gere kwamba itakuwaje mtoto huyu Hasan awe yeye ndiyo imamu na khalifa, akawa ameandaa mkakati wa kumpiga vita na ndipo alipotumia hila mbalimbali mbali, ya kwanza kuwaghilibu watu wa mji wa Kufa wawachane na Hasan bin Ali bin Abitalib, pili alitumia pesa kuwarubuni na kuwapa kama rushwa watu wa karibu katika jeshi la Imam Hassan ili wamuache Imam Hassan. Tatu, yalipokuwa hayo hayafanyiki katika wakati aliotaka, ndipo alipotoka yeye na jeshi lake kuja kupigana na Imam Hassan. Hii ilikuwa ni miezi imma sita au nane tu baada ya Imam Hassan kushika utawala. Na ndipo ilipotokea hivyo, Imam Hasan akaamua mimi nitakwenda kupigana na watu wangu wanaoniunga mkono na huyu Muawia, kwa sababu Imam Hasan ndiye imamu, Imam Hasan ndiye khalifa. Mtu yoyote anayempinga kiongozi aliochaguliwa sawasawa, anayestahiki kuwa kiongozi, huyo lazima apigwe vita. Imam Hasan bin Ali akatoka na jeshi pamoja na ndugu yake kwenda nje katika mji wa Kufa wakakutana katika sehemu moja hapo, pakawa mambo yanataka kupiganwa au vita vinataka kupiganwa kati ya wanajeshi wa Imam Hassan pamoja na hawa wa Muawiya bin Abi Sufyan. Ilipokuwa hali hii imetokea, Imam Hassan akaja katanabahi kwamba baadhi ya wanajeshi wake viongozi wameiacha kambi yake na wamejiunga na kambi ya Muawiya, wale walokuwa wameghilibiwa, wale walokuwa wamenunuliwa, wale walokuwa hawana msimamo. Imam Hasan alipoyaona haya, akaamua kuliko hii hali iendelee na itakuwa watu wengine hawatajua hakika ya mambo yaliyopita, akaamua kufanya sulhu na Muawiya bin Abi Sufyan, sulhu ambayo imeandikwa katika vitabu vya tarikh, sulhu ambayo inaelezea msimamo wa Imam Hasan na kuonyesha namna gani Imam Hassan alivyokuwa si mtu wa kutaka vita. Katika vitabu vya historia vimeandika Imam Hassan alipotoa hayo mawazo ya kufanya sulhu na Muawiya, Muawiya alikubali, akamletea karatasi kama inavyosemekana, tupu haina maandishi na muhuri wake, akishamaliza kuandika lolote Hassan analolitaka apige muhuri, na yeye Muawiya atakuwa ni mwenye kukubali Imam Hasan alipoletewa akaandika sulhu yenyewe. Katika baadhi ya vitabu inasema, kwa jina la Mwenyezi Mungu mwenye kurehemu neema ndogo ndogo na mwenye kurehemu neema kubwa kubwa, hadha ma salaha laihi lhasanu bnu Ali ibnu abi Talib muawiyata ibni abi Sufyan. Sulhu hii ni sulhu ambayo ameingia katika sulhu hii Hassan mtoto wa Ali mtoto wa Abi Talib pamoja na Muawiya mtoto wa Abi Sufyan. Amekubali Hassan kufanya sulhu hii kwa masharti yafuatayo: cha kwanza Muawiya, an yusallima ilaihi wilayat almuslimina ala an ya'mala fihim bikitabi llahi wa sunnati rasuli, Muawiya atachukua uongozi lakini na Muawiya lazima awaweke awa katika amani na salama Waislamu wa wote watu wote popote watakapokuwa katika ardhi ya Mwenyezi Mungu tukufu, fi shamihim wa yamanihim wa iraqihim wa hijazihim. Wawe watu watakuwako katika Sham au Yemen au Iraqi au Hijazi. Hijazi ndio hii inayojulikana leo Saudia, ilikuwa kizu, ikijulikana kama Hijazi zamani. wa ala anna ashaba Ali washiatahu aminuna ala anfusihim wa amwalihim wanisaihim wa auladihim haithu kanu, Hasan anasema wafuasi wa, wa Ali na mashia wake watawekwa katika amani, hawatabughudhiwa katika nafsi zao au mali zao wala wake zao wala watoto wao, popote watakapokuwa, waachwe katika amani na Muawiya anaahidi mbele ya Mwenyezi Mungu na kukubaliana na mkataba huu na yeye hatomfanyia uadui Hasan wala ndugu yake Husein wala liahadi min baiti rasulillah, wala yoyote katika kizazi cha mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Hatowafanyia uovu wowote sirran wa, wa jahra, kwa siri wala kwa dhahiri, na hatombughudhi mtu yoyote katika sehemu yoyote atakayokuwepo na awache wa an yatruku, yeye Muawiya na watu wake wawache saba amiri lmuminina alayhi salam fi salati kama kanu yafalun. Muawiya na watu wake wawache kumlaani amiru lmuminina Ali katika swala zao kama walivyokuwa wakifanya. Baada ya kuandika mkataba huu, wakashuhudia watu wafuatao: Abdallah ibn al-Harith wa kwanza, Amru bnu Salama wa pili, Abdallah bin Amir wa tatu, na Abdurrahman bin Samura wa nne. Hawa wakashuhudia, na ikawa makubaliano haya yameingiliwa hivyo yalivyoingiliwa, yani yamekubalianwa. Sasa baada ya kukubaliana haya, Muawiya yasemekana hakujali chochote katika ahadi ile waliokubaliana akatoa yeye madaraka yale akafanya kinyume na vile ilivyokuwa, akawa ni mwenye kuwatia dhiki wafuasi wa Ali bin abi Talib, akawaua aliowaua kama Hujr bin Adi Alkindi na wafuasi wake na wengineo wengi ambao walikuwa miongoni mwa wafuasi wa Ali bin abi Talib wanaojulikana kama Shiatu Ali. Hawa Muawiya aliwaua na akawa amekhalifu ahadi hii. Si hivyo tu, ilipofikia wakati Muawiya anataka kukata roho na akiwa ameshajua atakufa yeye, akaamua kukhalifu tena mkataba huu na kumtawalisha mtoto wake Yazidi, baada ya kuwa Imam Hassan ameshakufa, akaamua kumtawalisha mtoto wake Yazidi kwenda kinyume na mkataba. Bali si hivyo, jambo kubwa lingine alilolifanya ni kumghilibu mmoja katika wake zake wake Imam Hasan ambaye anaitwa Jada binti al-Ash'ath. Huyu mwanamke ambaye alikuwa ameolewa na Imam Hasan, Muawiya akampatia rushwa kubwa, ili amtilie sumu Imam Hasan amuue. Na mwanamke huyu akaghilibika, yeye ndiyo aliomtilia sumu Imam Hasan, na Imam Hasan akawa ni mwenye kufariki baada ya kukula ile kula chakula ambacho kilichukua Imetiliwa sumu hiyo. Sasa haya yote yamefanywa na Muawiya bin Abi Sufyan, kuonyesha namna gani alikwenda kinyume na mkataba jinsi ulivyokuwa umekubaliwa. Imam Hasan alayhi salamu, ametufundisha mambo makubwa hayo ambayo tunatakiwa tuyazingatie, na katika maisha yake kuna mengi ya kujifunza. Wa akhiru da'wana alhamdulillahi rabbil alamin. Leo ni Jumapili, mwezi saba mfunguo wa tano Safar 1444 hijiria, sawa na tarehe 4 Septemba 2022 miladia. Katika siku kama ya leo miaka 1394 iliyopita, yani mwezi saba Safar mwaka 50 hijiria, aliuawa shahidi Imam Hasan bin Ali bin Abi Talib Al Mushtaba alaihimu salam, mjukuu wa Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Imam Hasan alaihi salam ni mtoto wa Bibi Fatimatu Zahra na Ali, Imam Ali bin Abi Talib alaihimu salam. Na alizaliwa mwaka wa tatu baada ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuhamia mjini Madina. Mtukufu huyo aliishi miaka saba ya mwanzo wa umri wake pamoja na babu yake Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambapo alinufaika na mafunzo na maarifa ya dini tukufu ya Kiislamu kutoka kwa babu yake huyo mtukufu. Imam Hassan alichukua jukumu zito la kuongoza umma wa Kiislamu akiwa na umri wa miaka 37 baada ya kuuawa shahidi baba yake Imam Ali alayhi salam. Baada ya kuuliwa shahidi Imam Ali alayhi salam, Waislamu walimpa baia na mkono wa utiifu Imam Hassan alayhi salam kwa ajili ya kuongoza hata hivyo, baada tu ya kushika hatamu, alikabiliwa na njama na uwasi wa Muawiya bin Sufian. Hatimaye Imam Hasan alaihi ssalam aliandaa jeshi kwa ajili ya kukabiliana na uwasi wa Muawiya, ingawa Muawiya alitumia hila za kila namna kuwanunua wafuasi wa Imam Hasan alaihi ssalam ambao hatimaye walimkimbia na kumwacha peke yake. Mjukuu huyo wa Mtume wa Allah, Imam Hasan al Mujtaba alaihi ssalam, alilazimika kufanya suluhu na Muawiya bin abi Sufyan kwa ajili ya kulinda maslahi ya Uislamu na Waislamu. Mjukuu huyo kipenzi wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliuawa wa shahidi siku kama ya leo kwa kupewa sumu katika njama iliyopangwa na Muawiya bin abi Sufyan. Siku kama ya leo miaka 140 iliyopita, mota ya kwanza ya umeme ilitengenezwa. Mvumbuzi na mtengenezaji wa mota hiyo alikuwa Thomas Edison, mtaalamu na mtafiti wa Kimarekani. Kwa kutumia mota hiyo ya umeme, Edison alianzisha kiwanda cha umeme katika mji wa New York, na wakati huo huo akawa amefanikiwa kudhamini sehemu ya mahitaji ya mwanga katika mji huo kumbukumbu za kihistoria zinaonyesha kwamba mwaka 1879 Edison alifanikiwa kuvumbua balbu. Na tarehe 4 Septemba, miaka 114 mia iliyopita, alizaliwa mwandishi mashuhuri wa Marekani mwenye asili ya Afrika Richard Wright. Baada ya mashaka makubwa maishani, Richard Nathaniel Wright aliyeanza kazi ya uandishi akiwa na umri wa miaka thelathini. Baadhi ya vitabu vyake vinaakisi sehemu ya maisha ya kifukara na ya kuchosha ya Wamarekani wenye asili ya Afrika. Ameandika vitabu vingi kama Black Boy, Native Son, Uncle Tom's Children na The Outsider. Wasikilizaji kwa hewani ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamia Iran, na tunawashukuru ni kwa kuendelea kutusikiliza. Na sasa kabla hatujaondoka studioni, ni muhtasari wa habari za dunia. Mwanadiplomasia mstaafu na mzoefu wa Nigeria, Babaji Umar Misau, amesema ana matumaini kuwa nchi yake itaendelea kuwa na ushirikiano mzuri na wenye manufaa na Jamhuri ya Kiislami ya Iran, ambayo ni rafiki yake wa zamani kama ilivyokuwa kwa miongo mingi. Mkuu wa zamani wa majeshi ya utawala haramu wa kizaini wa Israeli, Shaul Mofaz, amesema Wairani ni watu werevu sana na wanao uwezo wa kuhakikisha wanapata haki zao za kinyuklia, na amekariri kwa kusema Israel haina uwezo wa kuchukua hatua ya kijeshi dhidi ya Iran. Mali imewaachia huru askari watatu wanawake, kati ya askari 49 wa Ivory Coast waliokamatwa na kuwekwa kizuizini nchini humo. Na Rusia imetishia tena kuwa itatumia silaha za nyuklia endapo uwepo wake utahatarishwa na kabla yaciondoka studioni, wapenzi wasikilizaji, ni maoni yenu. Kwanza tumepokea maoni kutoka msikilizaji wetu Musa Gedu wa Zanzibar. Hana mengi, ila e, anaomba Redio Teheran iweze kusikika Zanzibar kupitia masafa ya FM na anamwahidi kuwa tutajitahidi kufanya hivyo. Msikilizaji wetu mwingine ambaye ametuma ujumbe hapa ni Abdalla Ali Makajura wa Tabora, Tanzania. Yeye pia na mengine, anatoa shukrani zake za dhati kwa Redio Teheran kutokana na matangazo yake. Naam wapenzi msikilizaji, naona muda wetu umemalizika, azialasina kutoka hapa Teheran ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya sateliti na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahiliradio at irib.ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.