Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah, mwingi wa rehema, mwingi wa kurehemu. Na walioamini wa wakahama kuja Madina na wakaipigania dini ya Mwenyezi Mungu nao ni muhajir, na wale waliowapa wa muhajiri mahala pa kukaa na wakainusuru dini ya Mwenyezi Mungu na mtume wake nao ni ansar, hao ndio waislamu wa kweli, watapata msamaha Mwenyezi Mungu na kuruzukiwa kuzuri kabisa huko akhera, na wale watakaoamini baadaye baada ya muhajiri na ansar wakahajiri nao wakaja Madina kukaa na mtume wa waislamu wenzao, ili wawe mkono mmoja kuipigania dini hiyo, wakapigana pamoja na nyinyi, basi hao ni katika nyinyi na ndugu wana saba, wanastahikiana wenyewe kwa wenyewe katika kurithiana. Ndiyo ilivyo katika kitabu cha Mwenyezimngu. Hakika Mwenyezimngu ni mjuzi wa kila kitu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idha ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, karibuni katika matangazo haya yanayokujieni moja kwa moja kutoka katika studio za JamEJam hapa jijini Teheran. Jina langu ni Ahmed Rashid na tunasikia katika satelit na pia kwenye intanet katika pastoday com sw, vilevile tunasikia katika masafa ya FM kwa huko nchini Tanzania kwenye mikoa ya Kigoma, Singida, Mwanza, Tanga Lindi na Mtwara kupitia redio maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus na mail yetu ni swahili radio. Mchana huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi maalumu kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya siku alipoua wa wa washahidi Imam Hasan al Mujtaba alaihi ssalam. Kipindi hicho maalum kitafuatiwa na macho yetu magazetini. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya leo katika historia. Tutakuwa pia na kipande cha kasida taban na maoni yenu. Wapenzi wasikilizaji, ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa saba kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari hizo. Wazayuni wazidisha jinai, waua shahidi makumi ya Wapalestina katika mwezi mmoja. CNN imeripoti Saudia inaelekea kuwa kitovu cha matumizi ya madawa ya kulevya Mashariki ya Kati. Makundi yenye silaha nchini Libya yameendelea kupigana katika viunga vya mji mkuu Tripoli. Na magaidi wa Al-Shabab waua raia wasiopungua wa 18 na kuchoma moto malori ya chakula katikati kati ya Somalia. Habari kamili. Takwimu zilizotolewa na vyombo vya habari vya Palestina zinaonyesha kwamba utawala wa Kizayuni umeshadidisha jinai zake dhidi ya wananchi wasio na hatia kiasi kwamba katika mwezi mmoja tu ulioisha wa Agosti Israeli imeua shahidi wa Palestina 59 katika ukando wa Gaza na ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Tovuti ya Arab 24 imeripoti kwamba Tangu mwanzoni mwa mwaka huu wa 2022 hadi kabla ya mwezi ulioisha wa Agosti, utawala katili wa Kizayuni ulikuwa umeshaua shahidi wa Palestina 143. Pamoja na kwamba hiyo si idadi ndogo ya Wapalestina wanaouliwa kidhulma, kiholela na kila siku na utawala wa Kizayuni, lakini mauaji ya mwezi ulioisha wa Agosti ni makubwa kiasi kwamba ni sawa na asilimia 41 ya mauaji yote yaliyofanywa na Israeli dhidi ya Wapalestina Tangu mwanzoni mwa mwaka huo, takwimu za Wizara ya Afya ya Palestina zinaonyesha kuwa ndege za kijeshi za Israel ziliua shahidi wa Palestina 50 katika vita vya siku tatu vya ukanda wa Gaza. Kati ya Wapalestina hao waliouliwa kikatili na utawala wa Kizayuni, 16 walikuwa na umri wa chini ya miaka 18. Utawala huo dhalimu uliua shahidi pia Wapalestina 9 katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan ndani ya mwezi huo wa Agosti. Watano kati yao waliuawa wa huko Nablos na waliobakia waliuliwa kikatili katika kambi za wakimbizi za Jenine, al Khalil, Kuds inaokaliwa kwa mabavu na Tubas. Takwimu hizo zinaonyesha kwamba mji wa Nablos ndio uliokuwa uwanja mkubwa zaidi wa mukawama wa Palestina katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan mwezi uliopita. Hii ni katika hali ambayo kambi ya wakimbizi wa Kipalestina ya Jenini ndiyo iliyokuwa kitovu cha mukawama wa Palestina huko ukingo wa magharibi wa mto Jordan katika miezi ya kabla ya Agosti. Televisheni ya CNN ya Marekani imetangaza habari ya kukamatwa kete karibu milioni 47 za madawa ya kulevya nchini Saudi Arabia, na kuongeza kuwa nchi hiyo ya kifalme hivi sasa inaelekea kuwa kitovu cha matumizi ya mihadarati katika eneo la Mashariki ya Kati. Kwenye taarifa yake hiyo, televisheni ya CNN ya Marekani imetangaza kwamba siku ya Jumaatano maafisa wa Saudi Arabia walikamata shehena kubwa sana ya madawa ya kulevya mjini Riyadh hatua ambayo imezidi kuthibitisha maneno ya wataalamu wa mambo kuwa kiwango cha matumizi ya madawa ya kulevya kimeongezeka sana nchini Saudia hivi sasa na inaelekea kuwa kitovu cha matumizi ya madawa hayo haramu katika eneo la Mashariki ya Kati. Kwa muda sasa, vyombo vya habari vya Saudi Arabia vimekuwa vikilalamikia ongezeko la matumizi ya madawa ya kulevya nchini humo huku mwandishi mmoja akisema kuwa kukamatwa shehena hiyo kubwa ya mihadarati kunaonyesha kuwekwa vita maalumu dhidi ya taifa hilo la Kiarabu. Mwandishi huyo amesema vita vya kuingizwa mihadarati nchini Saudi Arabia ni vikali na vikubwa zaidi kuliko vita vingine vyote. Siku ya Jumatano maafisa wa Saudia walitangaza kukamatwa shehena kubwa zaidi ya madawa ya kulevya, yaani karibu vidonge milioni 47 vya madawa hayo haramu ambavyo vilikuwa vimefichwa kwenye shehena nne tofauti mjini Riyadh. Televisheni ya CNN imeongeza kuwa madawa mengi ya kulevya yanayokamatwa katika nchi za mashariki ya kati huwa na logo ya Captagon. Kiasili, Captagon ni nembo ya utengenezaji na uzalishaji madawa yaliyokuwa na athari za kulevya, na hivi sasa nembo hiyo imepigwa marufuku kuzalisha madawa. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mapigano yamezuka tena kati ya makundi yenye silaha ya Libya kwenye viunga vya magharibi mwa Tripoli, huku vikosi vinavyoshirikiana na serikali ya umoja wa kitaifa GNU chini ya Abdul Hamid Dbeiba vikiimarisha udhibiti wao juu ya mji mkuu huo. Mapigano yaliendelea juzi Ijumaa na mapema jana Jumaa Mosi, na yalitokea katika eneo la Warshafala, magharibi mwa Tripoli. Eneo hilo limekuwa likishuhudia mapigano ya mara kwa mara katika miaka 11 ya machafuko tangu mtawala wa muda mrefu Muamar Gadhafi alipopinduliwa katika uasi ulioungwa mkono na NATO, jeshi la nchi za magharibi Mwaka 2014 Libya iligawanyika kati ya tawala hasimu zilizoko mashariki na magharibi mwa nchi hiyo, kila moja ikiungwa mkono na safu ya wanamgambo na mataifa kadhaa yenye ushawishi wa kikanda Mapigano ya kuwania madaraka nchini Libya yameitumbukiza vitani serikali ya Umoja wa Kitaifa GNU yenye makao yake makuu mjini Tripoli na utawala hasimu unaoongozwa na Fathi Bashagha ambao unaungwa mkono na bunge lenye makao yake mashariki mwa nchi hiyo. Mapigano ya juzi Ijumaa na jana Jumamosi yametokea baada ya mapigano makubwa yaliyotokea hivi karibuni, ambayo nayo yalizuka baada ya kushuhudiwa utulivu wa kiasi fulani miaka miwili iliyopita. Siku ya Ijumaa na mapema Jumaamosi ya jana, watu walioshuhudia watu walioshuhudia walisema makombora yalikuwa yakivurumishwa huko Warshafala magharibi mwa Tripoli. Wilaya hiyo ya mashambani iko baina ya Tripoli na Zawia. Katika wilaya ya kusini mwa Tripoli ya Anzara, pia kikundi chenye nguvu ambacho kinaiunga mkono serikali ya Tripoli kilifanikiwa kudhibiti hali ya mambo baada ya kutokea mapigano makali wiki iliyopita. Juhudi za kidiplomasia za kutatua mzozo wa Libya zimedorora. Siku ya Ijumaa, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alimteua mjumbe wake maalumu mpya huko Libya katika jitihada za kutatua mgogoro wa nchi hiyo. Genge la kigaidi na ukufurishaji la Al-Shabaab limeua raia wasiopungua 18 katika eneo la Hiran, la Hiran la katikati mwa Somalia na kuteketeza kwa moto malori yaliyokuwa yamesheheni chakula kwa ajili ya watu wenye njaa wa eneo hilo. Genge hilo lenye silaha lilianzisha mashambulizi katika eneo la Hiran kwenye jimbo la Hershabele la katikati mwa Somalia wakati malori yaliyokuwa yakisafirisha chakula kutoka mji wa Baladweyne kuelekea katika mji wa Mahase yalipokuwa yanapita kwenye eneo hilo. Farah Aden, mzee mmoja wa eneo hilo, amenukuliwa na vyombo vya habari akisema Al-Shabab wameua raia 18 na kuchoma moto malori kadhaa ya chakula cha msaada yalikuwa yakielekea katika mji wa Mahase jana usiku shirika la habari la serikali ya Somalia Sona nalo limeripoti kwamba magaidi wa al-shababu wamechoma moto malori na kuua watu wengi waliokuwemo kwenye magari hayo. Mzee Aden amesema wakazi wenye silaha wa eneo hilo waliwafurusha magaidi hao wiki iliyopita lakini serikali haikutuma wanajeshi kusaidia kuzuia kurejea magaidi hao wa kufurishaji Alshababu anafanya mambo haya yote ili kutulazimisha tujisalimishe, lakini hatutosalimu amri kwa Alshababu mradi tu kuna roho ndani yetu. Vikosi vya serikali bado havijafika eneo letu, amesema Mzee Farah Aden. Mara kwa mara genge la Ashababu hufanya mashambulizi ya mabomu ya bunduki na mashambulio mengineyo dhidi ya askari usalama na raia wa Somalia. Mwezi uliopita wa Agosti, zaidi ya watu ishirini waliuawa katika shambulio lililofanywa na magaidi wa Shabab wakati walipovamia hoteli ya Hayati mjini Mogadishu. Baada ya uvamizi huo kulizuka mapigano ya saa thelathini wakati wanajeshi wa serikali walipoendesha operesheni ya kuvunja jaribio hilo la magaidi wa Shabab na kuachilia huru mateka. Na mvua kubwa zinazoendelea kunyesha katika wilaya ya Kisoro ya kusini magharibi mwa Uganda zimesababisha maporomoko ya udongo, watu kuhama makazi yao na kuharibu nyumba nyingi na mazao yao. Kwa mujibu wa msemaji wa chama cha Msalaba Mwekundu cha Uganda, mji wa Ruhuguri ndio ulioathiriwa zaidi na mvua hizo, hasa nyumba na makazi ya watu. Vyombo mbalimbali vya kieneo navyo vimeripoti kuwa maporomoko hayo ya ardhi yametokea baada ya mvua kubwa kunyesha katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo na kusababisha mafuriko na vifo vya takriban watu 24 na maelfu ya wengine kuyahama makazi yao. Eneo la kusini magharibi na mashariki mwa Uganda pia na hasa maeneo ya milimani mara kwa mara hukumbwa na maporomoko ya ardhi hususan wakati wa msimu wa mvua. Takwimu rasmi zinaonyesha kwamba mafuriko nchini Uganda yaliathiri zaidi ya watu milioni moja mwaka jana elfu mbili na ishirini na moja. Mvua za msimu kila mwaka husababisha maafa makubwa na kila mwaka huwa kunaripotiwa mikasa ya kusikitisha ya maafa hayo. Moja ya visa hivyo ni hiki kinachosema kwamba mwishoni mwa mwezi ulioisha, yaani tarehe 29 Agosti 2022, Yusuf Munyifa, mkazi wa mashariki mwa Uganda, alikuwa amelala nyumbani kwake alipopokea simu kutoka kwa rafiki yake kumwambia kwamba duka lake limesombwa na maji kufuatia mvua kubwa iliyonyesha katika mji wa Mbale wa mashariki mwa Uganda. Cha kusikitisha zaidi ni kuwa wananchi miaka yote huwa wanalalamikia serikali kwa kutoshughulikia matatizo yao kila wanapokumbwa na maafa kama hayo ya kimaumbile. Hata mwezi Oktoba 2019 pia wananchi walioathiriwa na janga la mafuriko mashariki mwa Uganda waliilaumu serikali ya nchi hiyo kwa kuchelewa kupeleka misaada katika maeneo hayo, ambapo mamia ya familia zilikuwa zimebaki bila ya makazi. Na huu ndio mwisho wa taarifa wa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Barabara kabisa, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteeni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema mzozo mpya kati ya Rusia na magharibi katika uwanja wa nishati. Mawaziri wa fedha wa nchi saba zilizoendelea kiviwanda duniani zinazojulikana kwa jina la G7 walikubaliana Ijumaa, Septemba mbili, katika mkutano uliofanyika kwa njia ya video kuweka mipaka ya bei kwa mauzo ya mafuta ya Rasia. Katika taarifa yao, walitangaza kwamba wanakusudia kuweka vizuizi kwa usafirishaji wa baharini wa mafuta ghafi na bidhaa za mafuta za Rasia na kwamba wako tayari kuanza tena kuipa Rasia huduma za usafirishaji wa mafuta kuelekea masoko ya kimataifa iwapo tu itazingatia mipaka hiyo ya bei iliyowekwa na nchi hizo. Mawaziri hao wa G7 wamesema wameanzisha mchakato maalumu ambao utahakikisha kwamba nchi zilizoko hatarini na ambazo zinategemea sana nishati ya Urusi hazitodhurika na mabano hayo ya bei, na kwamba kwa sasa zitaendelea kununua nishati kutoka masoko ya kimataifa likiwemo la Urusi. Wakati huo huo, wametaka kuongezwa uzalishaji wa mafuta na kukaribisha uamuzi wa OPEC wa kuongeza uzalishaji huo. Washington imekaribisha hatua hiyo na kuelezea matumaini yake kwamba itavuruga pakubwa mauzo ya mafuta ya Rusia. Waziri wa fedha wa Marekani, Janet Yellen, amesifu hatua hiyo ya G7 na kusema kupungua kwa bei ya nishati duniani na kunyimwa Putin fursa ya kunufaika na mapato ya mafuta kutampelekea apunguze makali yake katika vita vya Ukraine. Jelen ameendelea kusema kwamba kwa ana hamu kubwa kuona hatua hiyo ya G7 ikitekelezwa kivitendo na kundi hilo pamoja na washirika wengine katika wiki zijazo. Amesema jambo hilo bila shaka litaathiri uwezo wa Russia katika utekelezaji wa operesheni zake za kijeshi nchini Ukraine na kuharakisha kuzorota kwa uchumi wake. Katika kukabiliana na njama na uadui huo wa wateja wake wa magharibi barani Ulaya, Rusia imechukua hatua kadhaa. Kampuni ya Gazprom ya Russia ilitangaza Ijumaa ya juzi kwamba kutokana na kuvuja bomba la Nord Stream 1 usafirishaji wa gesi kupitia njia hiyo ambayo ni mojawapo ya njia kuu za kusambaza gesi kwenda Ulaya umesimamishwa kabisa usafirishaji wa gesi kwenda Ulaya kupitia bomba hilo utasitishwa hadi hitilafu za vifaa itakapotatuliwa. Hivyo bomba hilo muhimu la kupeleka gesi Ulaya limefungwa kwa muda usiojulikana. Kabla hapo ilisemekana kwamba usafirishaji wa gesi kupitia bomba hilo ungerejea katika hali yake ya kawaida kuanzia jana Jumamosi. Nam hape ni Teherani, Idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wa hiya assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Katika khidma hii ikiwa ni ndani ya munasaba wa wafat al-Imam al-Hasan ibn Ali ibn Abi Talib alayhi salam anayefahamika pia kwa al-Mujtaba, katika majlisi hii nimependa tutabaruku na maneno matukufu kwamba tambueni kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala hajakuumbeni bila lengo lolote, hajakuumbeni bure bure, walaisa bithariki kum suda, na wala hatokuacheni hivi hivi. Lakini tukija katika baadhi ya maulama wanasema kwamba tukisema kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ana lengo, kwa maana tutakuwa tumempa sifa ambayo hasifiki nayo kwamba Mwenyezi Mungu ni muhtaji. Katika bahathi ya maulamaa wa akhlaq wakasema kwamba mwanadamu ndiye ameumbiwa lengo, kwa maana baada ya mwanadamu kuumbwa Mwenyezi Mungu alimpa lengo ambalo mwanadamu inabidi akiwa katika huu ulimwengu, annashia adduniawiya, ni lazima ahakikishe amelitimiza hilo lengo, na huo ndio mtihani aliyotupa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Ama katika kumuumba Mwenyezi Mungu mwanadamu, katika uumbaji wa Mwenyezi Mungu kumuumba mwanadamu, hiyo ni katika elimu yake Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kwa maana elimu ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala aliyokuwa nayo akataka kuitengenezea masadiqun kharijia ya nje lakini hiyo ni katika elimu yake Subhanahu wa Taala. Kwa maana sasa, Mwenyezi Mungu alivyomuumba mwanadamu, akamuumbia lengo na lengo hilo ni lazima alitimize akiwa katika huu ulimwengu kabla ya kuondoka. Lengo hilo ni lipi? Sasa, kwa sababu alimamu al-Hasan alayhi alaihi salamu anatuambia anatwambia, Mwenyezi Mungu hajatuumba bure, kwa maana kuna lengo maalumu ambalo sisi nabidi tulitimize. Tukijiuliza, lengo hilo ni lipi sasa? Katika baadhi ya mufasirin wanasema kwamba Mwenyezi Mungu ametuumba kwa lengo na lengo hilo ni ibada. Baadhi ya mufasirun kwamba wama khalaqtul jinna wal insa illa liyaabudun, kwamba sikuumba majini na watu isipokuwa waniabudu lakini baadhi ya mufasirun wa Qur'an wakasema kwamba hili siyo lengo ambalo ni kikomo, bali ibada ni daraja la mwanadamu kufikia lile lengo. Wakija na aya, a'udhu billahi minash shaitani rrajim bismillahir rahmanir rahim wa'bud rabbaka hatta ya'tiyaka lyaqin kwamba namwabudu Mola wako mpaka ikuijie yakini. Kwa maana sasa hapa ibada imetangulia, kwa maana mwanadamu akiwa katika ibada anataka afikie nini? Afikie yakini. Sasa kwa mujibu wa dalili hii ni kwamba mwanadamu inabidi aishi katika hii dunia ahakikishe kwamba ameipata yakini. Sasa ikiwa lengo la mwanadamu ni kwamba afikie yaqini. Sasa ataifikia vipi hiyo yaqini? Kwa kuwa Qur'an ina tafsiri baadhi utafsiri baadhi ya Qur'an imekuja katika Qur'an, a'udhu billahi minash shaitani rrajim, wa kadhalika nuri Ibrahima malaku tas samawati wal ardi waliyakuna minal muqinin, kwamba hivyo na hivyo ndivyo tunavyomwonyesha Ibrahim, malakuta samawati wal ardhu, malakut ya samawati ya mbingu na ya ardhi, waliyakuna minal muqinin ili awe miongoni mwa wenye yaqini. Kwa maana sasa, ili mtu afikie yaqini, ni lazima kwanza aione malakut. Sasa malakut mwanadamu ataiona vipi? kwa sababu kutokana na muda hatuwezi tukaingia katika bahathi, labda malakuti ni kitu gani. Tutatosheka na kusema kwamba malakuti, lakini sasa ni vipi mwanadamu ataifikia hiyo malakuti na ataiona hiyo malakuti? Yaqulu Almustafa sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ma min qalbin illa walahu ainan wa udhunan faidha arada Allahu biabdin khairan fataha lahu ainaini llataini lil huma lilqalb liyushahida bihima almalakut, kwamba kila mwanadamu au kila moyo una macho mawili na masikio mawili. Mwenyezi Mungu anapotaka kumpatia kheri mtu, basi huwa anamfunulia au anamfungulia macho yake mawili ambayo ni ya moyo ili apate kuiona malakuti. Kwa maana sasa, ili mtu apate kuiona malakuti ni lazima kwanza macho yake ya moyo yaone, yani ayafungue, achukue ufunguo ayafungue ili yawe wazi, apate kuiona malakuti. Sasa tukijiuliza, kabla ya kutafuta ufunguo wa kufungua hayo macho mawili ambayo ni ya moyo, ili aione hiyo malakuti, tujiulize kwanza mlango uliofunga hayo macho mawili ni upi? Ni kitu gani kimefunga? Ni kipazia gani ambalo limemzuia mwanadamu asiione malakuti? Ni mpaka atafute ufunguo. Tukirejea katika Qurani hiyo hiyo, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anasema audhu billahi minash shaitanir rajim, wa laqad dharana li jahannama kathiran minal jinni wal ins lahum qulubun la yafkahuna biha walahum ayunun la yubsiruna biha walahum adhanu la yasmauna biha ulaika kal an'am bal hum adall ulaika humul ghafilun, kwamba kuna wanadamu wameghafilika, wana nyoyo lakini hawafahamu kupitia nyoyo hizo, wana macho lakini hawaoni kupitia macho hayo wana masikio lakini hawasikii. Hao ni kama wanyama, bali wao wamepotea zaidi. ulaika humul ghafilun imekuja humu ikifanya takhsisi kwamba hao ndio walioghafilika kwa haraka haraka. Alghafilun au kughafilika ni kushughulika na kitu kingine, yani ni kukiacha kitu kwa sababu ya kushughulika na kitu kingine. Hiki kitu kipo lakini mtu akashughulika na kitu kingine akakisahau hiki, huku ndoko ndoko ghafilika. Kwa maana kinachotakiwa mwanadamu aamke kutoka katika usingizi aliyolala, ili apate kugeuka na kukiona hicho kitu kingine ambacho ameghafilika kutokana na hicho kitu. Sasa labda mwanadamu ni kitu gani kilichomshughulisha akasahau hiki kitu muhimu ambacho inabidi akikumbuke? Bila shaka ni talabu dunia ni kuitafuta dunia. Kwa sababu mwanadamu amekuwa kila akiamka, anapolala anafikiria kwamba kesho inabidi nifanye hiki na hiki na hiki ili nipate fedha kiasi kadhaa. Akiamka mchana pia, lengo lake ni hilo, kutwa nzima ni ni kutafuta ni kutafuta ni kutafuta. Wakati mwingine anakuwa hachungi hata haki za watu, lengo lake ni talabu dunia. Sasa ameshughulika na kitu hiki, amesahau kitu fulani kwa maana kinachotakiwa ni mwanadamu kwanza aamke atokana na ghafla ili apate kukumbuka sasa kwa sababu wanadamu wamegawanyika makundi mawili tu aldhakirun walghafilun ili asiwe katika alghafilun ni lazima akumbuke ili awe katika aldhakirun sasa ni kitu gani kilichosababisha mwanadamu akashughulika zaidi na dunia akasahau kile kitu muhimu Ukirudi katika Quran Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema, kad aflaha man zakkaha wa qad khaba man dasaha. Hakika amefaulu atakaye, man zakaha, mwenye kuitakasa nafsi yake. Wa qad khaba, na hakika amepata hasara mwenye kuichafua nafsi yake. Kwa maana sasa, kutokana na mwanadamu, kila siku anafanya madhambi yaani jicho la moyo linakuwa na pazia, anakuwa na ghafla, mwishowe anashughulika na kitu kingine, anasahau lengo muhimu. Kwa maana hapa sasa tutapata ufunguo wa kuyafungua hayo macho mawili, kwamba cha kwanza kabisa ni mwanadamu aitakase nafsi yake, kwa sababu tukimtazama mwanadamu ana nafsi, na ili mwanadamu afaulu kuitakasa nafsi yake ni lazima ashinde ile jihad jihadu nafsi, na ile jihadu nafsi hawezi kushinda, ni mpaka kwanza yeye ajitambue na aijue nafsi yake. Kwa maana sasa mwanadamu hawezi akanasuka katika alghafla akaepukana, ni mpaka kwanza nafsi yake itakasike, na ndipo ataweza kufikia hatua za juu na kuipata yaqini. Sasa hatua ya kuitakasa nafsi ni kwanza aweze kufahamu jambo baya na jambo baya, ili apate kuliacha asilifanye. Lakini hatoweza kuliacha hilo jambo baya na afanye awamri za Mwenyezi Mungu, hatoweza kufanikiwa katika hilo, ni mpaka awe katika maulamaa, ajaribu kuviacha vitu vingi, ili kutokana na na wakati. Kwa maana mwanadamu, ili apate kufunua yale macho mawili, aione yakini, ambayo ndiyo lengo aloumbwa nalo mwanadamu ni kwanza kabisa aitakase nafsi yake, na hawezi kuitakasa nafsi yake mpaka awe katika maulamaa. Kwa sababu la sijo atafanya madhambi kila siku, kwa sababu Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anasema katika Qur'an, innama yakhsha Allaha min ibadihi lulamaa, hakika peke yao wanaomcha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ni maulamaa. Imekuja innama. Je, hawa maulamaa ni maulamaa akina akina nani hawa maulamaa? Je, halu humu ulama lfiqh ama ulama nahu ama ulama lugha? Ayu ilmi wana elimu gani hawa mpaka wakaitwa maulamaa? Kwa sababu tukitazama katika masadiq khariji, mtu akisoma lugha peke yake sidhani kama atafikia inama yakhsha Allah. Mtu akisoma nahau peke yake sijui kama atafikia katika inama yakhsha Allah min ibadihi lulama. Nidhani kama mtu atasoma fikihi peke yake kama atafikia hilo lengo. Je, ni maulama gani hawa? Ili kulipata jibu hili, tunarudi katika hadithi ya mtukufu Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Allahumma salli ala Muhammad wa ali Muhammad, aliposema man amila bima alima allamahu llah ilma ma lam yalam, ya kwamba atakayeyafanyia kazi aliyoyafahamu. allamahu llahu ilma ma lam yalam, atamfundisha Mwenyezi Mungu elimu ambayo ya yale ambayo hakuyafahamu hakuyatambua. Hapa imekuja Allamahu llah biduni wasita, yani Sio kupitia mtu yoyote, ni Mwenyezi Mungu mubasharatan yualimuhu. Lakini sharti imekuja nini? Man amila bima alima. Kwa maana ni muhimu sana mtu afanye ibada haqqata la ibada, ili Mwenyezi Mungu apate kumfundisha elimu ya yale ambayo hakuyafahamu kwa sababu hunaka alamun dhahirun wa alamun batin, kuna alamu hii ya dunia na alamu ya batin, na hapo utapata kugundua kwamba ni kwa nini maasumun wao hawafanyi dhambi. Ni kwa sababu Mwenyezi Mungu amewafundisha ile elimu, wao wanayaona madhambi kwa uhalisia wake. Nikija katika nukta, ni kwamba hasa sisi wanafunzi tunapokuwa katika masomo, ni muhimu zaidi tuweze kujikita katika upande wa ibada, kwa sababu sisi lengo letu la kusoma ni ili tumfahamu Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Na hatuwezi kumfahamu Mwenyezi Mungu mpaka tuwe na yaqini, na yaqini yenyewe ni kumjua Mwenyezi Mungu haqqatal ma'rifa, uhakika wa kumfahamu tukishakuwa na yaqini ndipo tunatulia. Sasa tunakuwa na uwezo wa kumsaidia mtu, hata kama tuna siku tatu hatujala. Mfukoni labda kuna shilingi mia tano, badala ya kununua mihogo akija mtu anaomba, mtu anatoa ile mia tano na msaidia, kwa sababu ana yaqini. Ndiyo ile innama nutaimukum liwajihi llah ndio utaona Ahlul Baiti mambo gani walikuwa akiyafanya, kwa sababu walikuwa na yakini. Kwa maana kinachotakiwa sisi tuweze kujitahidi katika upande wa ibada, kwa sababu elimu ni nuru ya Mwenyezi Mungu, na nuru ya Mwenyezi Mungu hapewi mtu anayefanya maasi. Kwa maana tujitahidi katika ibada, hasa kabisa ni salatu laili, kwa sababu kadhaba manzama annahu yuhibbuni wa idha jannahu lailu nama anni Mwenyezi Mungu anasema katika hadithul Qudus, ameongopa yule mtu ambaye amedai kwamba ananipenda na hali ya kuwa usiku ukifika analala anisahau. Kwa maana ya kikubwa zaidi tufanye ibada kutokana na wakati. Nitatawakafu hapa kwa kusema, inna lillahi wa inna ilayhi rajiun, wa sayalamul ladina zalamu ayyamun qalbin yanqalibun. Na huyo alikuwa ni Shekhe Abdulmajid Nasor wa Quum hapa Iran, na mawaidha maalumu kwa mnasaba wa kumbukumbu ya siku alipouawa shahidi Imam Hasan al Mujtaba alaih ssalam. Hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Na sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa mchana wa leo Jumapili, Septemba 4, 2022 linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania na moja kwa moja tunaanza na gazeti la Zanzibar Leo ambalo limeandika, Dakta Mwinyi awafungulia milango wa wawekezaji. Pia limeandika, Samia aagiza wizara kufanya tathmini kuhusu uviko 19 waliokosa kuhesabiwa katika sensa waandaliwa utaratibu Tanzania Singapore, na Singapore kubadilishana wakufunzi, na rais wa Sri Lanka aliyekimbia nchi ya rudi nyumbani, na watendaji wa ishauri zawa njia za kukusanya mapato. Habari kuu katika gazeti la Mzalendo ina maneno mawili tu yanayosema Zanzibar, kumekucha. Habari zake nyingine zinasema saa 24 kuamua urais wa Ruto, Kenya. Hizi ndizo njia bora za kujikinga na saratani na kuimarisha kinga, na wakuu wa mikoa wamwaga faida za tozo. Mwananchi limeandika mwendo kasi yaja mikoani, wabunge watia mkono sakata la tozo za benki, Samia ashangaa wananchi kujiachia, agiza tathmini kuhusu uviko 19, na askofu chiteta afariki ghafla baada ya misa mm, ya mazishi. Hiyo ndiyo habari kuu ya toleo la leo la gazeti la Nipashe ambalo limeandika askofu anguka kanisani na afariki pia limeandika Rais Samia aagiza tathmini uviko 19, ajali ya basi na fuso ilivyoua watu watano na kujeruhi 54 na Taifa Stars out michuano ya KAN. Gazeti la Habari Leo kwa upande wake limeandika: Samia aagiza mwongozo uvaaji wa barakoa, askofu ahimiza kodi na tozo, Kinana ataka wa Tanzania waboreshewe mazingira ya kibiashara, jumuiya ya Afrika Mashariki yesi na kwa upande wa habari za michezo limeandika stars fungu la kukosa tanzania daima limeandika maaskofu na mashehe watema cheche kuhusu mjadala wa tozo zigo la magomeni kota la tua kwa makala samia asema korona bado ipo nchini wafanya biashara 11 wa sota rumande na polisi waanza uchunguzi wa mwili uliozikwa porini kwa upande wa magazeti ya tanzania tumalizie na gazeti la tanzanite ambalo limeandika Samia ni rais wa wote, ameweza kukonga nyoyo za Watanzania barabara. Tarura zaleta shangwe hai, wananchi wampongeza rais Samia. Na majaji wajifungia ndani kufanya uamuzi wa ushindi wa Ruto Kenya na hiyo ndiyo habari iliyoendelea kuakisiwa kwa wingi na magazeti ya Kenya. Miongoni mwa habari zilizomo kwenye toleo la mtandaoni la gazeti la Sunday Nation ni hii inayosema taifa la imarisha usalama katika maeneo yenye historia ya fujo, wakati huu majaji wakisubiriwa kutoa uamuzi wao kuhusu ushindi wa urais. Pia limemnukuu Karikui Njenga akisema nataraji mahakama itanipa fursa ya kumpigia kura tena Raila kama ambavyo limemnukuu pia Eliul Owalo akisema haya ndiyo mambo ambayo tunaweza kuyatarajia katika utawala wa Kenya Kwanza. Nalo gazeti la Taifa Leo toleo la mtandaoni limejia habari kuhusu mchakato wa kumpata rais wa baadaye wa Kenya kupitia mahakama miongoni mwa habari hizo zina vichwa vya maneno vinavyosema: raia wahimizwa wadumisha amani wakati majaji wakisubiriwa kutoa hukumu ya kesi ya urais, polisi wajiandaa kwa sherehe na ghasia Jumatatu, na majaji wajifungia ndani kuamua kesi ya uchaguzi. Habari zake nyingine ni pamoja na hii inayosema zaidi ya watu mia moja wamepoteza maisha na maelfu ya wengine kuachwa bila ya makazi kutokana na mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa zinazoendelea kunyesha nchini Sudan. Aidha, limeandika ripoti ya shirika la elimu na sayansi la Umoja wa Mataifa UNESCO imefichua kuwa watoto milioni moja na laki nane wenye umri wa kati ya miaka sita hadi kumi na tisa wameacha skuli na hawasomi nchini ya jangwa la Sahara ikiwemo Kenya. Kwa mujibu wa ripoti hiyo iliyochapishwa katika tovuti ya Umoja wa Mataifa, idadi ya watoto ambao hawasomi katika ukanda wa jangwa la Sahara ikiwemo Kenya imekuwa ikiongezeka kila siku. Huko nchini Uganda, toleo la mtandaoni la gazeti la Sunday Monitor limeandika mtoto mmoja mdogo ni miongoni mwa waliofariki dunia katika mafuriko yaliyolikumba eneo la Bundibugyo. Ofisi ya chama cha upinzani nchini Angola yashambuliwa huku wasiwasi ukiongezeka nchini humo baada ya uchaguzi. Pia limeandika askari wa mamlaka ya kodi ya Uganda URA wamepiga risasi na kumuua mfanyabiashara mmoja wakati wakiendesha operesheni ya kupambana na magendo katika eneo la mpakani la Mutukula wilayani Kyotera. Naam, hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumaa pili mwezi saba mfunguo tano Safar 1444 hijiria sawa na tarehe 4 Septemba 2022 miladia. Katika siku kama ya leo miaka 1394 iliyopita, yani mwezi saba Safar mwaka 50 hijiria Aliuawa shahidi Imam Hasan bin Ali bin Abitalib Almujtaba alaihi wassalam mji mjukuu wa Mtume mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasallam. Imam Hasan alaihi salam ni mtoto wa Bibi Fatimatu Zahra na Imamu Ali bin Abitalib alaihi wassalam na alizaliwa mwaka wa tatu baada ya Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam kuhamia mjini Madina. Mtukufu huyo aliishi miaka saba ya mwanzo wa umri wake pamoja na babu yake mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam ambapo alinufaika na mafunzo na maarifa ya dini tukufu ya Kiislamu kutoka kwa babu yake huyo mtukufu. Imam Hassan alichukua jukumu zito la kuongoza umma wa Kiislamu akiwa na umri wa miaka 37 baada ya kuua shahidi baba yake Imam Ali alayhi salam. Baada ya kuuliwa shahidi Imamu Ali alayhi wa salam, Waislamu walimpa baia na mkono wa utiifu Imam Hassan alayhi salam kwa ajili ya kuongoza hata hivyo baada tu ya kushika hatamu alikabiliwa na njama na uwasi wa Muawiya bin Sufian. Hatimaye Imam Hasan alaihi ssalam aliandaa jeshi kwa ajili ya kukabiliana na uwasi wa Muawiya. Ingawa Muawiya alitumia hila za kila namna kuwanunua wafuasi wa Imam Hasan alaihi ssalam, ambao hatimaye walimkimbia na kumwacha peke yake. Mjukuu huyo wa mtume wa Allah, Imamu Hasan al Mushtaba alaihi salam alilazimika kufanya suluhu na Muawiya bin abi Sufyan kwa ajili ya kulinda maslahi ya Uislamu na Waislamu. Mjukuu huyo kipenzi wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliuawa shahidi siku kama ya leo kwa kupewa sumu katika njama iliyopangwa na Muawiya bin abi Sufyan. Siku kama ya leo miaka 140 iliyopita mota ya kwanza ya umeme ilitengenezwa. Mvumbuzi na mtengenezaji wa mota hiyo alikuwa Thomas Edison, mtaalamu na mtafiti wa Kimarekani. Kwa kutumia mota hiyo ya umeme Edison alianzisha kiwanda cha umeme katika mji wa New York na wakati huo huo akawa amefanikiwa kudhamini sehemu ya mahitaji ya mwanga katika mji huo. Kumbukumbu za kihistoria zinaonyesha kwamba mwaka 1879 Edison alifanikiwa kuvumbua balbu. Na tarehe 4 Septemba miaka 114 iliyopita alizaliwa mwandishi mashuhuri wa Marekani mwenye asili ya Afrika Richard Wright. Baada ya mashaka makubwa maishani Richard na Nathaniel Wright, aliyeanza kazi ya uandishi akiwa na umri wa miaka thelathini. Baadhi ya vitabu vyake vinaakisi sehemu ya maisha ya kifukara na ya kuchosha ya Wamarekani wenye asili ya Afrika. Ameandika vitabu vingi kama Black Boy, Native Son, Uncle Tom's Children na The Outsider. Tehrani za Kiswahili sote, Jamhuri ya Kiislamia ya Iran. Tuna maoni mengi hapa kutoka kwako Bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba Mwanza, Tanzania. Na muda nao unakwenda kwa kasi, nitasoma kwa muhtasari, tukijaliwa tutatumia katika baraza la wasikilizaji. Kwanza umeandika poleni ndugu zetu Waganda kwa janga la maporomoko ya ardhi, tuwaombee wote waliofariki, Mungu awape kheri. Vilevile umeandika um, kuhusiana na Libya kwamba Libya na NATO ndio waliovurumisha mabomu na madege yao um, ya kivamizi ya NATO. Leo sasa huko Libya hawaelewani. Athari za Marekani hazijawahi kumwacha mtu pazuri. Libya ilisambaratika, tutarajie kuyaona hayo tena. Kwa Ukraine umeandika muda wetu unakwenda kwa kasi, Ukraine silaha zinagawiwa pasipo mwenyewe, bila udhibiti. Vilevile umeandika Somalia ni kielelezo cha athari za sera za Marekani, wakati wa Somalia sasa kukubaliana kumaliza mapigano. Nasoma kwa muhtasari. Aidha, umeandika ni nani mwenye kufikisha kilio jinai inayofanywa na Israeli dhidi wa Palestina. Marekani na uangamizi wa Palestina kwa kura zake za turufu kwa kila azimio lenye kulaani Israeli. Mwito wangu mataifa yashikamane, siku moja Marekani itajionea aibu. Kipala MC Bulemela huyo wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Takwimu zilizotolewa na vyombo vya habari vya Palestina zinaonyesha kuwa utawala wa kizayuni umeshadidisha jinai zake dhidi ya wananchi wasio na hatia kiasi kwamba katika mwezi mmoja tu ulioisha wa Agosti, Israel imeua shahidi wa Palestina 59 katika ukanda wa Gaza na ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Televisheni ya CNN ya Marekani imetangaza habari ya kukamatwa vidonge karibu milioni 47 vya madawa ya kulevya nchini Saudi Arabia, na kuongeza kwamba nchi hiyo ya kifalme hivi sasa inaelekea kuwa kitovu cha matumizi ya mihadarati katika eneo la mashariki ya kati. Mapigano yamezuka tena kati ya makundi yenye silaha ya Libya kwenye viunga vya magharibi mwa Tripoli. Gege la kigaidi na ukufurishaji la Shababu limeua raia wasiopungua 18 katikati kati mwa Somalia, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahiliradio@irib.ir mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio ata irib .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.