Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika Kurani hii inaongoza kwenye njia iliyonyooka kabisa, na inawapa habari njema Waislamu wafanyao wa vitendo vizuri, ya kwamba watapata malipo makubwa kabisa, na inatoa habari kwamba wale wasioamini akhera, tumewaandalia adhabu inayoumiza kabisa. Na mwanadamu huomba shari kama vile aombavyo heri kwani mwanadamu ni mwenye pupa kutaka jambo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa ninaekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya Radio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki sa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, short waves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida na Lindi. Kwa usiku huu, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi maalum kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyokufa shahidi Imam Hasan Almujtaba alayhi ssalam, kwa mujibu wa baadhi ya riwaya. Tutakuwa pia na kipindi cha Afrika wiki hii, makala ya leo katika historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. imetumia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu usiku. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema Jamhuri ya Kiislamu ilirejesha nyuma majoka yenye vichwa saba ya uistikbari. Umoja wa Mataifa unasaidia mamilioni ya waathirika wa mafuriko nchini Pakistan. Watu 20 wauawa Somalia katika shambulio la kigaidi la Alshabab. Taliban yasisitiza kwamba haina mpango wa kutambua utawala haramu wa kizayuni wa Israel. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran amesema Jamhuri ya Kiislamu ikipata ilhamu ya Ahlul Bait alayhim ssalam iliyashinda na kuyarejesha nyuma majoka yenye vichwa saba ya uistikbari na ikasonga mbele kimaendeleo. Hayatullah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amesema hayo leo alipoonana na wajumbe wa Jumuiya ya Kimataifa ya Ahlulbeiti alaihim ssalam, pamoja na wageni washiriki wa mkutano wa saba wa jumuiya hiyo, akaeleza kwamba adhama na kupendwa Ahlulbeiti Yani, watu wa nyumba ya Bwana Mtume katika ulimwengu wa kiislamu ni jambo lisilo na kifani. Kiongozi mwadhamu amesisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwa mbeba bendera ya Ahlulbeiti alayhim ssalam mkabala wa mfumo wa kibeberu inaamini kuwa katika ulimwengu wa kiislamu hakuna mstari wa kuleta utenganisho wa kimadhehebu, kikaumu na kimbari na kwamba huo sio uhakika wa mambo. Ameongeza kuwa mstari pekee wa kuleta utenganisho na ambao ni wa kweli na ndiyo uhakika wa mambo ni mipaka iliyopo baina ya ulimwengu wa Kiislamu na kambi ya ukafiri na uistikbari wa kimataifa. Ayatullah Khamenei amesema hii leo jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kigezo hai na imeweza kusimama kidete kukabiliana na aina kwa aina ya uadui na hujuma baada ya kufanikiwa kubadilika kutoka katika mche mdogo mchanga na kuwa mti mkubwa na mkongwe. Kadhalika, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameeleza kuwa kushajiisha mataifa mengine kusimama kidete mbele ya vitendo vya utumiaji mabavu ni moja ya sababu za uadui wa mfumo wa kibeberu na uadui wao dhidi ya Iran, na akabainisha kwamba kusambaratishwa njama za kijinai za Marekani katika mataifa mbalimbali mbali, ambapo mfano wa wazi ni kutokomezwa kundi la kigaidi la Daesh ni moja ya mambo yaliyowafanya maadui kuelekeza nguvu zao katika kuionyesha Iran kuwa ni tishio na kuituhumu kwamba eti inaingilia masuala ya ndani ya mataifa mengine. Mashirika ya Umoja wa Mataifa yanafanya kila juhudi kuhakikisha yanawasaidia zaidi ya watu milioni 33 walioathirika na mafuriko nchini Pakistan baada ya mvua kunyesha kwa kiwango kikubwa na kusababisha vifo vya zaidi ya watu 1200. Mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF umeeleza kusikitishwa na mafuriko ya Pakistan yaliyosababisha vifo vya zaidi ya watu elfu mbili na kati ya hivyo watoto ni takriban nne. Taarifa shirika hilo imeeleza kwa masikitiko kuwa miongoni mwa miundombinu iliyoharibiwa au kusambaratishwa kabisa na mafuriko hayo ni mamilioni ya nyumba, vituo vya afya na shule takriban nane, ambazo ima zimesombwa na maji au zimeharibiwa vibaya na mafuriko. Watoto milioni 16 wameathirika na mafuriko hayo. Watoto milioni tatu na laki 4 wana uhitaji mkubwa wa misaada ya kibinadamu, na ufikishaji misaada umekuwa mgumu kuwafikia watoto hao, kwani madaraja zaidi ya 160 na, na zaidi ya kilomita elfu tano za barabara zimebomolewa. Hata hivyo mwakilishi wa UNICEF nchini Pakistan, Abdullah Fadhil, anasema juhudi za kuokoa maisha na kusambaza misaada ni za lazima na UNICEF inasambaza vifaa vya kibinadamu katika majimbo yote yaliyoathirika. Watu wasiopungua ishirini wameuawa na makumi ya wengine wamejeruhiwa kufuatia shambulio la kigaidi la Ashabab katikati kati mwa Somalia. Duru za usalama zinasema kuwa shambulio hilo la Ashabab lililolenga mabasi kadhaa katika mji wa Hiran katikati mwa Somalia imetokea Jumamosi ya leo na kwamba wanawake na watoto ni miongoni mwa waliouawa katika shambulio hilo. Taarifa zaidi zinasema mabasi kadhaa ya abiria yameungwa moto baada ya milipuko hiyo kwenye mji wa Beledweyne. Shambulio la leo ni mlolongo wa mashambulio ya kigaidi ya kundi la wanamgambo wa Shababu nchini Somalia ambao wamehatarisha usalama na maisha ya wananchi wa nchi hiyo. Tangu mwaka 1992 Somalia haijawahi kuwa na utulivu wa japo siku moja kutokana na mapigano ya wenyewe kwa wenyewe na mashambulizi ya genge la kigaidi la Al-Shabab. Genge hilo lilianzishwa mwaka 2004 na, na limejitangaza kuwa sehemu ya mtandao wa kigaidi wa Alqaida. Mara kwa mara kundi la kigaidi la Shababu limekuwa likishambulia wanajeshi wa serikali na askari wa kulinda amani wa Umoja wa Afrika, AMISOM, hasa katika mji mkuu Mogadishu, kama ambavyo limekuwa likiwashambulia mara kwa mara raia wa Somalia katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Msemaji wa ofisi ya kisiasa ya Taliban nchini Qatar amesema kundi hilo halina mpango wa kuutambua rasmi utawala haramu wa Israel. Mula Muhammad Naim amekanusha taarifa za baadhi ya vyombo vya habari vinavyoeleza kwamba kundi la Taliban halina tatizo na nchi yoyote ikiwemo utawala wa utawala ghasibu wa Israel, na kubainisha kwamba amenukuliwa vibaya, kwani huo sio msimamo wa Taliban. Mula Muhammad Naim ameongeza kuwa msimamo wa serikali ya Taliban ya Afghanistan kuhusiana na baitul Muqaddas uko wazi na bayana na kwamba Taliban imebainisha msimamo huo na kuukariri mara kadhaa. Msemaji wa ofisi ya kisiasa ya Taliban nchini Qatar ameeleza kwamba baitul Muqaddas ni kibla cha kwanza cha Waislamu na kitu chenye thamani kwa Waislamu wote na kwamba inachofanya Israel huko Palestina ni dhulma kubwa na ukandamizaji wa wazi, hivyo hatuwezi kuwa pamoja na dhalimu hata kwa lahdha moja. Amesisitiza kuwa suala sio kuutambua rasmi utawala wa kizayuni wa Israel au kuwa na uhusiano nao, kwani hilo ni jambo ambalo halimo kabisa katika sera za Taliban hasa kwa kutilia maanani kwamba siasa za utawala wa Taliban zinazingatia sheria za Kiislamu na maslahi ya kitaifa ya Afghanistan. Na viongozi wa harakati na makundi ya uhuru na mageuzi nchini Sudan wamesisitiza kuwa wanaunga mkono maandamano ya amani ya wa wananchi wa nchi hiyo kwa ajili ya kuangusha utawala wa kijeshi unaoongozwa na Jenerali Abdul Fatah Al Burhan. Taarifa ya viongozi hao imeeleza kwamba watawala wa kijeshi wamekata tamaa katika kukwamisha maandamano ya wananchi yanayowapinga na ndiyo maana wameamua kuwarejesha katika nyadhifa maelfu ya watu kwenye wenye mfungamano na utawala wa zamani. Jeshi la Sudan likiongozwa na Burhan lilinyakua madaraka Oktoba mwaka jana, baada ya kumzuilia waziri mkuu Abdullah Hamdok na viongozi wengine wa kiraia na kuvunja serikali ya mpito ya mwaka mmoja pamoja na baraza tawala la kijeshi na kiraia lililoundwa baada ya kuondolewa madarakani rais wa muda mrefu Omar al-Bashir. Hatua hiyo iliibua hasira katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika na kuibuka malalamiko ya kimataifa likiwemo baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Hatua hiyo iliibua hasira katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika na kuibua malalamiko ya kimataifa likiwemo baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Sudan imekumbwa na maandamano tangu wakati huo ambayo yamesababisha vifo vya watu mia moja na mamia kujeruhiwa. Sudan ilitumbukia kwenye lindi la machafuko na mapigano kati ya jeshi na raia wanaopinga utawala wa kijeshi Tangu wanajeshi walipofanya mapinduzi Oktoba 25, 2021, licha wanajeshi kuahidi kwamba watakabidhi madaraka kwa utawala wa kiraia, lakini wananchi wanaopinga nchi hiyo kutawaliwa na jeshi wanataka majenerali wa jeshi wang'atuke madarakani na nchi kuongozwa katika kipindi cha mpito na utawala wa kiraia kuelekea uchaguzi wa kidemokrasia. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa usiku huu utatupia jicho nafasi ya nchi za kigeni katika ghasia za hivi karibuni nchini Iraq. Moja ya masuala muhimu ambayo yanaibuliwa kuhusu machafuko ya hivi karibuni nchini Iraq ni nafasi ya nchi za kigeni katika machafuko hayo. Sehemu kubwa ya matukio ya karibuni nchini Iraq yana mizizi ya ndani na kimsingi yamesababishwa na migogoro ya ndani ya nchi, itilafu za makundi ya kisiasa kuhusiana na mpangilio mpya wa nyadhifa muhimu serikalini na kuundwa baraza la mawaziri, pamoja na ukaidi wa kisiasa na u, kwa maneno mengine, ukosefu wa utamaduni wa kidemokrasia nchini ni miongoni mwa sababu za kuibuka ghasia za hivi karibuni katika nchi hiyo ya Kiarabu. Mbali na hayo, Iraq ni miongoni mwa nchi muhimu sana kwa madola ya kigeni yanayoingilia masuala ya ndani ya nchi hiyo. Baadhi ya wahusika kama utawala ghasibu wa Israel unaoendelea kukalia kwa mabavu Kudsi Tukufu hawauchukulii usalama na utulivu wa Iraqi kuwa unaendana na masilahi yao binafsi. Nchi kama Saudi Arabia na nchi nyingine kadhaa za Kiarabu zinaitazama Iraqi kwa mtazamo wa kimadhehebu, hivyo hazitaki kuona Iraqi yenye nguvu ambayo inaongozwa na Waislamu wa madhehebu ya Shia. Mbali na Israel na Saudi Arabia, Marekani pia inaridhia kudhoofika kwa mrengo wa mapambano nchini Iraq. Nchi hizo ambazo zinayapa kipaumbele makabiliano na ushindani na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran pamoja na waitifaki wake katika eneo, zinafurahi sana kuona mgawanyiko na mivutano kitawala kati ya nchi na makundi yenye mwelekeo wa mapambano dhidi ya kambi ya ubeberu wa kimataifa. Kuhusu matukio ya hivi karibuni, hata kama kila moja ya nchi hizo ilitoa kwa wairaq hata moja hata kama kila moja ya nchi hizo ilitoa wito kwa wairaqi kuwa watulivu na kukomesha vurugu, ikiwa ni katika kutangaza sera zao za kidhahiri tu, lakini vibaraka wao wa ndani wakisaidiwa na vyombo vya habari vya kigeni wamechukua hatua ya kuzidisha migogoro ndani ya nchi hiyo. Kutumiwa vyombo vya habari na mitandao ya kijamii katika kueneza habari za uongo ni miongoni mwa mbinu hizo za uchochezi dhidi ya taifa la Iraq. Ni wazi kuwa habari za uongo na bandia pamoja na video na picha za uzushi huathiri moja kwa moja fikra za jamii na hivyo kuongeza migogoro na vurugu nchini. Ahmad Bakhtiari, mwanaharakati wa masuala ya kisiasa wa Kikurdi, huku akisisitiza nafasi ya nchi za kigeni katika matukio ya hivi karibuni huko Iraqi, amesema kuwepo kwa maandishi mengi katika mitandao ya kijamii ambayo yanaandikwa na watu wenye majina bandia wanaoeneza uvumi, habari za uongo na kuibua hitilafu miongoni mwa watu ni baadhi ya mbinu za uingiliaji ambazo zimetumiwa na madola ya kigeni na vibaraka wao katika matukio ya karibuni nchini Iraq. Ukweli ni kwamba baadhi ya vibaraka wa kigeni wamekuwa wakijaribu kwa miaka mingi kuitumbukiza Iraq katika migogoro ya Shia na Shia na hivyo kuanzisha vita na migogoro miongoni mwao au kwa uchache wanafurahia tofauti na migogoro inayoibuka kati ya mashia wa Iraq. Mbinu ambayo imekuwa ikitumiwa na maadui wa mrengo wa mapambano katika eneo katika miaka ya karibuni ni kuunda serikali za muda katika nchi kama Iraq na Lebanon. Kwa mujibu wa mbinu hiyo, nchi hizo zimewekewa mtego wa daima kushuhudia migogoro na tofauti za ndani bila ya kuwa na serikali zenye nguvu zinazounga mkono mrengo wa mapambano ingawa Iraq haiwezi kulinganishwa na Lebanon kuhusu masuala ya kihistoria na utawala, lakini kwa bahati mbaya ya nchi hiyo pia imetumbukia katika mtego huo. Kuwepo kwa makundi kama chama kilichovunjwa cha Baathi na mavuguvugu potovu na pia uwepo wa mabaki ya kundi la kigaidi la Daesh pamoja na ukaidi wa kisiasa unaofanywa na baadhi ya makundi rasmi ya nchi hiyo yaliyoko madarakani, bila shaka kuna ndaa uwanja unaofaa kwa ajili ya nchi za kigeni zinazopinga Iraq yenye nguvu kuingilia masuala ya ndani ya nchi hiyo. Ni wazi kuwa matukio ya siku za karibuni ambayo yalipelekea watu wasiopungua thelathini kuuawa na kujeruhiwa mamia wengine yanapaswa kuchunguzwa katika mtazamo huo. Kupenzo wa upenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ya Asalamu as alaikum, wapenzi wasikilizaji, ni wakati mwingine tena wa kuwa nanyi katika kuwaleteni kipindi hiki maalum kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuua washahidi mmoja kati ya watu wa nyumba ya Mtume mtukufu Muhammad swalallahu alaihi wa aalihi wasallam, Imamu Hasan bin Ali alaihi salam. Imamu Hasan alaihi salam aliua washahidi siku kama leo mwaka wa 50 hijiria. Idhaa ya Kiswahili ya Radio Teheran inachukua fursa hii ya kutoa mkono wa pole kwa waumini wote wa dini ya Kiislam na wafuasi wa tihifu a Ahlulbeiti wa mtume mtukufu Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kabla kuanza ya kuanza kukuleteni kipindi hiki, tegeni sikio maneno yaliyojia busara na hikima ya Imamu Hasani alayhi salam, ambaye amesema kwamba jifundisheni kufikiri, kwani kufikiri huisha nyoyo na huwa ufunguo wa milango ya hekima. Imamu Hasan alaihi salam ni mtoto wa Imamu Ali bin Abi Talibu alaihi salam na Bibi Fatimatu Zahra binti wa Mtume mtukufu Muhammad, rehmana amani ziwe juu yake na mjikuu wa Mtume mtukufu Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Shakhsia huyo alizaliwa mwaka wa tatu hijiria kutoka katika nyumba na familia iliyojaa kheri na baraka. Ijapokuwa Imamu Hasani alaihi salam aliweza kuishi katika azama za Mtume salallahu alaihi wa alihi wasallam hadi alipofikia umri wa miaka saba, lakini katika kipindi chote hicho aliweza kustafidi mambo mengi kutoka kwa Mtume mtukufu rehma na amani zi juu yake, na kamwe hakusahau nyendo zote njema alizokuwa akifanyiwa na babu yake Mtume salallahu alaihi wa alihi wasallam. Mtume Mwenyezi Mungu naye pia alikuwa akiwapenda wajukuu zake hawa, Hasan na Husein alaihimu ssalam. Na mara kadhaa wapenzi hayo ya Mtume yalikuwa yakionekana wazi kwenye maneno na nyendo zake. Mara baada ya kufariki Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa aali wasalam, na punde kidogo wa binti yake Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha, maisha ya Imamu Hasani yaliingia katika kipindi kipya, kwani imamu alaihi salam alikuwa pambizoni mwa baba yake Imamu ali alaihi ssalam. Imamu hasan alaihi salam, salam, katika kipindi cha miaka thelathini ya kuwa bega kwa bega na baba yake aliweza kujipatia uzoefu mkubwa wa kielimu kutoka kwa baba yake Imamu ali alaihi salam. Huu, asra wa zahara, wa lusitrata ala ala, Jila Uddin Suyuti ameandika kwenye kitabu chake cha historia kwamba Hassan bin Ali alayhi salam alikuwa na ubora mkubwa wa kibinadamu na kimaadili. Shakhsia huyo alikuwa mstahamilivu, mwaminifu na shupavu. Imamu Hasan alahi ssalam alitumia wakati wake wote katika mambo ya kheri na kupata ridha ya Mwenyezi Mungu, na alitumia fedha na mali zake nyingi katika njia ya Mwenyezi Mungu. Watafiti na uhakiki wameandika maisha yenye ya fahari kubwa ya shakhsia huyo mtukufu. Hali inaonyesha adhama na utukufu aliyokuwa nao Imamu Hasan alaihi shakhsi ya huyo mtukufu hakupoteza muda wake kwa ajili ya masuala ya kidunia, bali alikuwa akijikita zaidi kwa ajili ya kuandaa maisha yake ya kesho, akhera. Tunasoma kwenye historia kwamba katika kipindi chote cha umri wake Imamu Hasan Alahi Ssalam alitoa mali na fedha zake kwa matabaka ya watu wahitaji na wasiojiweza katika kipindi chote cha maisha yake. Imamu Hasani Alahi salam kamwe hakumrejesha muhitaji na wala hakuwahi kumjibu muhitaji kwa kumwambia hapana, sina cha kukupa. Alipoulizwa kwa nini hamrejeshi kila anayemwendea kumtarazia mahitaji na, ma na haja yake, Imamu Hasani Alahi salamu alijibu kwamba mimi pia ni mwombaji mbele ya Mwenyezi Mungu na ninataka Mwenyezi Mungu asitukoseshe kwa matarajio na mategemeo hayo, ninaona aibu kuwavunja moyo wanaokuja kuomba msaada kutoka kwangu. Mwenyezi Mungu ambaye amenifanyia wepesi machungu yake, mimi pia ninataka kusambaza neema zake kwa watu wake. Imamu Hasani alahi salam alichukua jukumu la uongozi na uimamu kwa jamii ya Kiislamu kutoka baba yake Imamu Ali alaihissalam. Shakhsiya huyo kwa haraka mno aliweza kutuliza hali ya machafuko na ghasia zilizokuwepo mara baada ya kuwawa shahidi baba yake Imamu Ali alaihi ssalam na kuchukua usukani wa kuongoza umma wa Kiislamu. Haukupita muda mrefu watu walipata habari kwamba Imamu Hasan, kama alivyokuwa baba yake Imamu Ali alaihi ssalam, ameazimia kikamilifu kutekeleza uadilifu na usawa pamoja na kutekeleza sheria za Kiislamu. Suala hilo halikuwafurahisha hata kidogo makundi na matabaka mengi ya watu. Ama Imamu Hasani alaihi salam hakufurahishwa kabisa na tabia za baadhi ya watu ambao waliupatia mgongo uadilifu kwa minajili ya kufikia maslahi na malengo yao haramu. Watu hao walimuona Imamu Hasani alaihi salam kama kikwazo na mwiba unaowazuia kufikia kwenye maslahi yao haramu. Kwa minajili hiyo baadhi ya watu waliokuwa na satwa na nguvu walifanya njama dhidi ya utawala wa Imamu Hasani alaihi salam. Ili waweze kutekeleza njama hizo, watu hawa waovu walimwandikia barua Muawiya bin Abu Sufiani, mtawala wa Sham, ili amtaki Imamu Hasani alaihi salam aende mji wa Kufa. Muawiya naye alitayarisha jeshi lake na kulipeleka mji wa Kufa. Wakati Imamu Hasani alahi salam aliposikia kwamba Muawiya ametayarisha jeshi kubwa na kulipeleka Kufa, alimwandikia barua Muawiya na kumweleza kwamba awache kufanya njama kuanzisha vita na kumwaga damu za watu wasio na hatia. Ama Muawiya alitoa jibu na kumpa mjumbe wa Imamu Hasani alahi salam kwa kusema: Hakuna kitu kingine chochote kilichopo kati yangu na yako isipokuwa upanga. Pamoja na njama hizo, Muawiya bin Abi Sufian alifanya njama nyingine za kudhoofisha nyoyo za watu wa Kufa. Kwa kuwa Muawiya alifanya njama hizo kamambe, Imamu Hasan alaihi ssalam alikabiliwa na hali ngumu ya kuandaa jeshi lake litakalokuwa na mpangilio, nidhamu na mshikamano kwa minajili ya kupambana na Muawiya. Moja kati ya njama na mikakati iliyofanywa na Muawiya ilikuwa ni kuwavuruga na kuwachanganya kifikra viongozi na watu walikuwa na satwa na ushawishi kwa Imamu Hassan alaihi ssalam. Watu hao kwa kutegemea ahadi za hada walizopewa na Muawiya waliweza kuzivuruga na kuzibatilisha baadhi ya fikra za shakhsia wakubwa wa Imamu Hassan alaihi ssalam. Pamoja na hayo yote, Imamu Hasan aliandaa jeshi kubwa, ingawa hakuwa na imani na wapiganaji hao. Kwa ajili hiyo, idadi kubwa ya wakuu wa jeshi la Imamu Hasan alaihi salam ilijengua kwenye mapambano dhidi ya jeshi la Muawiya kutokana na ahadi za hada na ghilba walizopewa na kiongozi huyo wa Shamu. Imamu Hasan alaihi salam Alielezea vitendo hivyo vilivyofanywa na baadhi ya makamanda wa jeshi lake na kusema: leo hii umoja na mshikamano uliokuwepo wakati yenu umetoweka kabisa kutokana na chuki zilizopandikizwa. Leo hii ni siku ambayo nyinyi mumetanguliza maslahi yenu binafsi kuliko dini yenu, na wala siyo wa kweli. wa kusalitiwa na wapiganaji wake imamu hasani alaihi ssalam alikuwa katika mazingira magumu sana ya kuingia kwenye medani ya vita na kupambana na muawiya lakini alichukua uamuzi wa busara wa kutoingia vitani na badala yake akakubali kufanya suluhu na muawiya hatua ya imamu ya kukubali kufanya suluhu ilikabiliwa na malalamiko ya baadhi ya wafuasi wa imamu hasani alaihi salam lakini Imamu alaihi salam aliwajibu wafuasi wake kwa kuwaeleza kwamba, lau kama ningelikuwa na wafuasi wa kushirikiana nami kwenye vita dhidi ya maadui kamwe nisingelikubali kumwachia Muawiya uongozini. Lengo pekee la kukubali mimi suluhu lilikuwa kuhifadhi maisha yenu. Mimi nimeona kwamba wale wanaopinga suluhu ndio watu hao hao waliomstari wa mbele kukimbia medani ya vita. Bila shaka Imamu Hasani alayhi salam alilikubali pendekezo la suluhu kwa masharti. Miongoni mwa masharti hayo ni hii ya kwamba Muawiya lazima atekeleze suna za Mtume mtukufu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na sheria za Qurani tukufu na wala hana haki na mamlaka ya kumtewa mtu amtakaye atakayeshika nafasi yake. Ama baada ya kupita muda kidogo Muawiya bin Abu Sufyan hakufungamana kabisa na ahadi walizowekeana na Imam AS. Imamu Hasani alaihi ssalam, imamu alaihi ssalam, baada ya kutia saini makubaliano ya amani alibaki kwa muda mfupi katika mji wa Kufa na kisha alirejea katika mji wa Madina. Wakati msafara wa imamu Hassan alayhisalam ulipokaribia mji wa Madina, watu wa mji huo walijitokeza kwa wingi kuja kumlaki kwa furaha imamu Hassan alayhisalam kwa vile walikuwa wakiamini kwamba kwa kuasili shakhsia huyo kwenye mji huo kheri na baraka zitawashukia watu wa mji huo. Baada ya kujizatiti tena katika mji wa Madina, imamu Hassan alayhisalam alianzisha mipango yake kwa kutumia mbinu mpya Dini ya Kiislamu ilikuwa hatarini kutokana na upotoshaji kwa kuwa Muawiya alikuwa akifanya shughuli zake kienyeji na zilizojaa ghilba na hadaa. Kwa minajili hiyo mikakati ya kitamaduni na kifikra Imamu Hasani alahi salam ilikuwa ni kubainishia kinagaubaga misingi ya Kiislamu ili kwa kutumia njia hiyo aweze kuzuia upotoshaji wa Muawiya. Shahsia huyo mtukufu aliufanya mji wa Madina kuwa kambi na kituo muhimu cha kusambaza fikra za Kiislamu na kulelewa mafukaha, wataalamu wa masuala ya kidini mashuhuri pamoja na wapokezi wakubwa wa hadithi. Wale watu waliokuwa na kiu cha elimu walimiminika kwenye mji huo kutoka pembe mbalimbali za ulimwengu wa Kiislam na kukusanyika mbele ya shakhsia huyo adhimu. Licha ya shughuli zake za kielimu na kitamaduni, Imamu Hasani alahi salam alitilia umuhimu pia suala kurekebisha jamii. Utendaji wa Imamu Hasani alahi salam katika miaka kadhaa ya kuwa kwake katika mji wa Madina ulikuwa na lengo maalum, malengo ambayo yalivuruga mikakati ya utawala wa Muawia ndani ya matabaka mbali mbali ya matabaka mbalimbali ya watu wa zama zile na hivyo kumfikia habari hizo Muawiya, kwamba Imamu Hasani alayhi ssalam amehuisha njia za baba yake Amirul Mu'minin Imamu Ali alayhisalam. Wimbi la harakati kubwa lililofanywa na Imamu Hasani alaihi ssalam la kuuzindua umma wa Kiislamu lilipelekea Muawiya achukue siasa za chuki na uadui dhidi ya Imamu alaihi ssalam. Kwa minajili hiyo, Muawiya alianza kuwatesa, kuwatisha na hata kuwabaidisha wafuasi wa Imamu Hasani alaihi ssalam, na mwishowe aliposhindwa kumzuia shakhsia huyo asiendelee na mikakati yake ya kuamsha Waislamu, Muawiya alichukua uamuzi wa kufanya njama za kumdhuru Imamu Hasani alayhi salam kwa kumpa sumu, na hatimaye kuwa washahidi siku kama ya leo mwaka wa 50 Hijiria. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai umzima wa afya. Karibu katika dakika hizi chache. Miongoni mwa yale tumekuandalia hii leo ni pamoja na mahkama ya juu ya Kenya kutoa uamuzi Jumatatu kuhusu kesi ya kupinga matokeo ya urais, mauaji ya kigaidi yaendelea kushuhudiwa Congo DR, na malumbano ya kidiplomasia baina ya Tunisia na Marekani yaendelea kushuhudiwa pamoja na matukio mengine. Karibu za kutupia jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa yale tumekuandalia hii leo ni pamoja na, tuanzie huko nchini Kenya ambapo mahakama ya juu ya nchi hiyo inatazamiwa Jumatatu kutoa uamuzi wa kesi ya kupinga kutangazwa kwa William Ruto kuwa rais mteule wa nchi hiyo. Jaji Mkuu Martha Koome alisema hayo Ijumaa hii kwa niaba ya majaji wenzake sita wa mahakama hiyo ya kilele, baada ya kusikiliza mawasilisho na hoja za pande hasimu katika shauri hilo. Pande husika zimetoa madai ya kila aina, na hivyo majaji saba wa mahakama hiyo ya upeo watakuwa na kibarua kigumu kutofautisha kati ya ukweli, porojo na uongo ili kuamua kesi hiyo kwa haki bila ushawishi wowote kutoka nje. Jaji Koome ambaye pia ni rais wa mahakama ya juu ya Kenya amesema watatoa wa uamuzi wao Jumatatu ijayo ya Septemba tano huku akiwataka wananchi wawaweke katika maombi ili watoe uamuzi wa utaka ulinda misingi ya katiba na utawala wa sheria nchini humo. Mgombea wa kiti cha urais kwa tiketi ya muungano wa Azimio One Kenya Raila Odinga anaitaka mahakama ya upeo kutupilia mbali ushindi wa William Ruto wa muungano wa Kenya Kwanza au kumtangaza yeye kama mshindi katika uchaguzi wa rais wa tarehe 9 Agosti, huku mojawapo ya kesi zilizowasilishwa mahakamani humo ikidai kwamba hakuna yeyote kati ya wawili hao aliyepata asilimia 50 na kura moja ya ziada. Odinga ambaye ni mwanasiasa mkongwe mwenye umri wa miaka 77 alisema makamishna wa tume hiyo hawakukubaliana kuhusu hesabu ya mwisho ya matokeo hayo yaliyompatia ushindi Ruto. Makamishna wanne kati ya saba wa tume uchaguzi ya ABC wakiongozwa na naibu mwenyekiti Juliana Cherera walijitenga na matokeo hayo yaliyotangazwa na mwenyekiti wa tume hiyo Wafula Chebukati wakidai kwamba marhala ya mwisho ya mchakato wa kuyatangaza haikuwa na uwazi. Mwenyekiti wa IBC alimtangaza Ruto mshindi wa uchaguzi wa rais kwa kupata kura milioni 7.1 sawa na asilimia 50.49 ya kura milioni 14 zilizopigwa, huku Raila akiambulia kura milioni 6.9 sawa na asilimia 48 ya kura. Mgombea mwenza wa Odinga, Martha Karua, Ijumaa hii alisema wako tayari kuheshimu uamuzi wa mahakama ya juu. Tuko kotini tukitafuta ukweli, sababu amani ambayo haina msingi wa ukweli na ina, haina haki haiwezi ikadumu. Na ndivyo katiba yetu ikasema, usipotosheka na uamuzi wa tume la uchaguzi unaenda kotini maswali inatandikwa hapo wananchi na kila mtu anaelewa. Wakati huo huo, chama kikuu cha upinzani nchini Angola cha UNITA kimeenda mahakamani pia kupinga matokeo ya uchaguzi wa rais wa Agosti 24 yaliyompa ushindi mgombea wa chama tawala cha MPLA. Katibu mkuu wa chama cha UNITA Alvaro Chikwamanga Daniel amesema katika ujumbe wa video kwamba wamefungua kesi mahakamani ya kutaka kutupiliwa mbali tangazo la matokeo ya mwisho ya uchaguzi wa rais. Afisa huyo wa chama cha upinzani amesisitiza kwamba chama hicho hakiyatambui matokeo hayo yaliyotangazwa na tume ya uchaguzi, kwani kulikuwepo na dosari nyingi katika uchaguzi huo. Tume ya taifa ya uchaguzi siku ya Jumatatu ilitangaza kuwa vuguvugu vugu la wananchi la ukombozi wa Angola MPLA lilipata asilimia 51.17 ya kura dhidi ya asilimia 95 ya mpinzani mkuu ambaye ni chama cha umoja wa kitaifa wa uhuru wa jumla wa Angola kwa kifupi UNITA. Tukiachana na kesi hizo za kupinga matokeo ya urais Kenya na Angola, tugeukie sasa zimwi la ugaidi. Raia wasiopungua 40 wameuawa katika wimbi la mashambulizi yaliyofanywa na kundi moja la kigaidi huko mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, magaidi hao walivamia vijiji kadhaa baina ya Alhamisi na Jumatatu hii na kuua makumi ya watu. Duru za hospitali na asasi za kutetea haki za binadamu zinasema kwamba watu wengi walijeruhiwa pia katika hujuma hizo za wanamgambo wanaobeba silaha mashariki ya DRC. Habari zaidi zinasema kuwa magaidi wanaoshukiwa kuwa wanachama wa ADF walianza wimbi la hujuma zao kwa kuvamia vijiji vilivyoko katika mkoa wa Kivu Kaskazini. Inaarifiwa kuwa wanamgambo hao waliwashambuliwa na vijiji hao kwa madai kuwa wametokea katika mkoa jirani wa Ituri na kuingia Kivu Kaskazini kutafuta maji na ardhi ya kulisha mifugo yao karibu na mto Ituri. Wakati huo huo, watu ishirini na wawili wakiwemo raia kumi na watatu wa wapiganaji wanane wa waasi waliuawa wakati wa mapigano ya siku mbili kati ya jeshi la DRC na kundi la waasi la Codeco huko Mongwalu katika mkoa wa Ituri. Tukisalia huko DRC, Martin Fayulu kiongozi wa upinzani nchini humo amesema kuwa wabunge wa nchi hiyo wanapokea mshahara mkubwa sana huku wananchi wakitaabika kwa umaskini na uchochole, sambamba na kutoa mwito wa kufanyika uchunguzi. Kiongozi huyo wa upinzani aliyewahi kugombea kiti cha urais amesema kuwa malipo ya wabunge hao yanafikia hadi dola 21,000 kwa mwezi. Madai ya kiongozi huyo wa upinzani nchini DRC yamezua hasira katika taifa hilo ambalo ni mojawapo ya nchi maskini zaidi duniani. Mbali na hayo shirika la umoja mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR limetangaza kuwa limewahamishia nchini Rwanda makumi ya watu wanaotafuta hifadhi waliokuwa nchini Libya. Taarifa ya UNHCR imesema miongoni mwa watu hao mia moja wanaotafuta hifadhi na waliohamishiwa nchini Rwanda wiki hii ni watoto thelathini na wanane kutoka nchi tofauti za Afrika. Katika hatua nyingine, shirika la kutetea haki za binadamu la Medical Justice limekosoa vikali serikali ya Uingereza kwa kutaka kuwahamisha nchini Rwanda watafuta hifadhi walioko katika nchi hii ya Ulaya. Ripoti ya shirika hilo imefichua kuwa baadhi ya wahajiri hao wanaotazamiwa kupelekwa Rwanda ni wahanga wa mateso, unyanyasaji na magendo ya binadamu. Uamuzi wa serikali ya Uingereza wa kuwahamisha Rwanda watafuta hifadhi wanaokwenda nchini humo chini ya makubaliano tata na Kigali umeendelea kukosolewa ndani na nje ya nchi hizo mbili. Kwingineko, kwa akali watu saba wameuawa, huku makumi ya wengine wakijeruhiwa katika mapigano mapya ya kikabila yaliyozuka wiki hii katika jimbo la Blue Nile kusini mwa Sudan. Kamati ya usalama ya jimbo hilo imesema katika taarifa kwamba inachunguza chimbuko la mapigano hayo yaliyojeruhi pia watu 23 na ambayo yamejiri wiki chache baada ya mapigano makali ya umwagaji damu kushuhudiwa katika eneo hilo. Kamati hiyo imetoa agizo la kutotoka nje ya nyakati za usiku katika miji miwili mikubwa ya jimbo hilo sanjari na kupiga marufuku mikusanyiko yoyote au maandamano. Katikati ya mwezi Julai mwaka huu, watu mia moja na watano waliuawa huku maelfu ya wengine wakiachwa bila makazi katika mapigano mengine ya kikabila baina ya jamii za Hausa na Funj katika jimbo hilo. Tukisalia huko kaskazini mwa Afrika, mamlaka za Libya zimetangaza habari ya kugunduliwa miili kumi na tano ya watu wasiojulikana kutoka katika makaburi mawili ya umati kwenye mji wa Sirte ulioko umbali wa takriban kilomita 450 mashariki mwa mji mkuu Tripoli. Mamlaka kuu ya kuchunguza na kutambua watu waliopotea ndiyo iliyotangaza habari hiyo na kuongeza kuwa timu ya idara ya ufuatiaji wa mabaki ya miili inayogunduliwa imepata miili 15 ya watu wasiojulikana katika yadi ya hospitali ya chuo kikuu cha Ibn Sina huko Sirte. Na rais wa Tunisia amekosoa vikali kile alichokitaja kuwa uingiliaji wa Marekani katika maswala ya ndani ya taifa hilo la kiarabu la kaskazini mwa Afrika. Katika mazungumzo yake na Barbara Leaf, naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani katika maswala ya kanda ya mashariki, rais Kais Saied amekosoa matamshi ya hivi karibuni ya maafisa wa Marekani kuhusu hali ya sasa ya Tunisia. Katika kikao hicho cha wiki hii, rais huyo wa Tunisia amesisitiza kuwa na hapana nukuu, tunapinga uingiliaji wa masuala yetu ya ndani. Tunisia inashikilia msimamo wake thabiti juu ya uhuru na mamlaka yake ya kujitawala. Mwishoni mwa Julai pia wizara ya mambo ya nje ya Tunisia ilimwita balozi mdogo wa Marekani mjini Tunis kulalamikia matamshi ya hivi karibuni ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken kuhusu kura ya maoni ya katiba iliyofanyika nchini humo hivi karibuni. Na kwa habari hiyo ya mvutano wa kidiplomasia baina ya Marekani na Tunisia, ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majalia ya Kemola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 6 mfunguo tano Safar mwaka 1444 Hijria, mwafaka na tarehe 3 Septemba mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 810 iliyopita, mwafaka na tarehe 6 mfunguo tano Safar mwaka 634 Hijria, alizaliwa mwanafalsafa mnajimu na tabibu mashuhuri wa, wa Kiislamu Kutbuddin Mahmud Shirazi katika mji wa Shiraz nchini Iran. Alianza kujifunza tiba akiwa bado mdogo na alianza kutibu wagonjwa katika moja ya hospitali za Shiraz baada ya kufariki dunia baba yake. Katika kipindi cha miaka kumi ya kazi ya utabibu, Kutbuddin Shirazi alitalii vitabu mbalimbali mbali vya tabibu mwingine wa Kiislamu Ibn Sina na vitabu vingine vya tiba na falsafa. Baada ya kuasisiwa kituo cha utafiti wa elimu ya nujumu katika eneo la Maraghe kaskazini magharibi mwa Iran, Qutbuddin Shirazi aliishi kipindi kirefu na mwanazuni mashuhuri wa Kiislamu Haja Nasirudin Tusi na kujifunza elimu ya nujumu. Katika kipindi chote cha umri wake, tabibu huyo wa Kiislamu alitembelea miji na nchi mbalimbali na kukutana na wasomi na maulamaa wa maeneo hayo. Ameandika vitabu vingi kikiwemo kile cha Jamiul Usul, aliyefariki dunia mwaka 710 Hijria, miaka 664 iliyopita. Katika siku kama ya leo, Oliver Cromwell rais wa kwanza na wa mwisho wa Uingereza aliaga dunia. Alianza harakati za kisiasa na kijamii katika rika lake la ujana na mwaka 1640 alichaguliwa kuwa mwakilishi wa bunge. Katika zama hizo, Charles wa kwanza ndiye aliyekuwa mfalme wa Uingereza. Siku kama ya leo miaka 104 iliyopita, Damascus, mji mkongwe na wa kihistoria wa Kiislamu, ulikaliwa kwa mabavu na vikosi vya majeshi ya Uingereza. Moja kati ya malengo makuu ya serikali za Ulaya wakati wa kujiri vita vya kwanza vya dunia ilikuwa kuugawa utawala wa Uthmania, lengo ambalo baadaye lilifanikiwa. Wakati utawala wa Uthmania ulipokuwa ukigawanywa, maeneo yaliyokuwa chini ya utawala huo, nayo moja baada ya jingine, yalidhibitiwa na Ufaransa na Uingereza, ambapo mji wa Damascus katika Siria ya leo pia ulishambuliwa na katika siku kama ya leo ukakaliwa kwa mabavu. Hata hivyo kwa mujibu wa makubaliano ya hapo kabla kati ya London na Paris, Siria ukiwemo mji mkuu wake Damascus ilidhibitiwa na Ufaransa. Na miaka 83 iliyopita katika siku kama ya leo Ufaransa na Uingereza zilitangazia vita Ujerumani, na kwa utaratibu huo vita vikuu vya pili vya dunia vikaanza, baada ya jeshi la Ujerumani kuishambulia Poland. Serikali ya Uingereza iliitumia Ujerumani ujumbe ikiitaka iondoke haraka katika maeneo inayoyakalia kwa mabavu ya Poland. Hata hivyo, Ujerumani ilipuza takwa hilo la Uingereza. Baadaye Uingereza iliipatia Ujerumani makataa ya kuhitimisha oparesheni zake za kijeshi. Hata hivyo, Adolf Hitler, kiongozi wa wakati huo wa Ujerumani ya Kinazi, alikataa kutekelezwa takwa hilo. Katika siku kama ya leo, Ufaransa zikaitangazia vita Ujerumani. Upenzi wa sikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idha ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kukusomeni mutasari muhtasari wa habari za dunia, kuna maoni hapa ya msikilizaji wetu bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, ambaye yeye mwenyewe binafsi anajitangaza kama ni balozi wa redio Tehran kanda ya kati, Dodoma. Baada ya maamkizi ya Kiislamu anasema Poleni Somalia kwa janga la vifo vya watu ishirini vilivyosababishwa na magaidi wa ashabab ashababu. Wanalo la kujibu kwa Allah kutokana na kuwa watu wasio Allah na hatia. Allah awape kauli thabiti na awape subra wahanga na familia za marehemu amin. Kwa dua yako hiyo ya, ya kheri, bwana jumaidisa wa wakondoa huko nchini Tanzania. Kabla ya kufunga matangazo yetu Tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran amesema jamhuri ya kiislamu ikipata ilhamu ya Ahlulbeiti alayhim ssalam ili yashinda na kuyarejesha nyuma majoka yenye vichwa saba ya uistikbari na ikasonga mbele kimaendeleo. Ayatullah Sayid Ali Khamenei ameyasema hayo leo alipoonana na wajumbe wa jumuiya kima ya kimataifa ya Ahlulbeiti alayhim ssalam pamoja na wageni washiriki wa shiriki hua mkutano wa saba wa jumuiya hiyo. Mashirika ya Umoja wa Mataifa yanafanya kila juhudi kuhakikisha yanawasaidia zaidi ya watu milioni 33 walioathirika na mafuriko nchini Pakistan baada ya mvua kunyesha kwa kiwango kikubwa na kusababisha vifo vya zaidi ya watu 1200. Watu wasiopungua 20 wameuawa na makumi ya wengine wamejeruhiwa kufuatia shambulio la kigaidi la Alshabab katikati mwa Somalia. Msemaji wa ofisi ya kisiasa ya Taliban nchini Qatar, Mulla Muhammad Naim, amesema kundi hilo halina mpango wa kutambua rasmi utawala haramu wa Israel. Na viongozi wa harakati na makundi ya uhuru na mageuzi nchini Sudan wamesisitiza kuwa wanaunga mkono maandamano ya amani ya wananchi wa nchi hiyo kwa ajili ya kuangusha utawala wa kijeshi unaoongozwa na jenerali Abdul Fatah al Burhan. Na kwa muhtasari huo wa habari za dunia, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuwageni, nikikutakieni usiku mwema. Ahsanteni na kwaherini.