Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni wake katika jinsi yenu na kakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri. Basi je, wanaamini yasiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu? Na wanamwacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasiowamilia riziki hata kidogo la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi wala hawana uwezo wala lolote Bismillahi rahmani rahim. Assalamualaikum warahmatullahi taala wabarakatu, wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran ikiwatangazia e, mubashara moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Na wapenzi wasikilizaji, tuliowaandalieni e, katika siku hii e, wakati huu ni taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo kwa msikilizaji itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya darsa ya Qur'an, tafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na kisha uh, baada ya hapo tuta uh, waleteeni e, mawaidha ya siku ya leo, yatafuatiwa na makala ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa na nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na ninapenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana moja kwa moja mubashara kupitia tovuti uh, yetu ya parstoday.com sw kama ambavyo pia unaweza kuyapata matangazo yetu haya mubashara popote pale ulipo duniani kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service, na kwa waskilizaji wetu walioko nchini Tanzania, naweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM inapatikana kupitia tisini na tisa nukta moja Singida. Alkadhalika, Maarifa FM mia moja na tano nukta tatu Tanga. E, pia huko Mtwara tunapatikana kupitia Maarifa FM mia moja na nne nukta moja. Huko Lindi unaweza kutupata kupitia Maarifa FM 99 nukta moja. Mwanza ni Maarifa FM mia moja nukta tisa na huko Kigoma unaweza kutupata kupitia Maarifa FM 99 nukta saba, hivyo ni matumaini kuwa utaweza kusikiliza matangazo yetu haya na kunufaika na, baada ya muda mrefu, ni taarifa ya habari za dunia Imetimia saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Iran, ikiwa ni saa uh, tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Jeshi la wanamaji la Iran linatangaza kukamata boti za jeshi la Marekani katika bahari ya Sham. Mgogoro wa Ukraine ukitokota, Rasia yaionya Marekani kuwa itatumia silaha za nyuklia mataifa wasema wanawake na watoto pamoja na wazee ni waathirika zaidi na machafuko ya hapa Nile Sudan Kusini. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Jeshi la wanamaji la jamhuri ya kiislamu ya Iran limesema limekamata boti za jeshi la Marekani zinazojiendesha bila wahudumu katika bahari ya Sham, hatua hiyo ikiwa ni njia ya kuzuia ajali za majini katika njia ya kimataifa ya meli. Jeshi la wanamaji limesema katika taarifa kuwa hivi karibuni meli ya kivita ya Iran ijulikanayo kama Jamaran ilikumbana na boti hiyo inayojiendesha ambayo hutumika kukusanya data. Wakati wa tukio hilo, meli hiyo ya jeshi la majini la Iran ilikuwa katika operesheni ya kawaida ya kukabiliana na uharamia, ugaidi wa baharini na kudumisha usalama katika njia za meli. Meli hiyo ya kivita ya Iran iliwasiliana na wahusika wa Marekani wanaosimamia boti hizo zisizo na wahudumu na wakawataka wabadilishe mwelekeo wa boti yao hiyo ili kuzuia ajali na migongano ya majini, imesema taarifa hiyo. Lakini hata baada ya indhari hiyo, meli ya kivita ya Iran ilikumbana tena na boti za jeshi la Marekani zinazojiendesha bila wahudumu, na hivyo ni wazi wa Marekani walipuuza wito wa kudhibiti boti zao hizo. Kwa msingi huo, meli hiyo ya kivita Irani ilichukua udhibiti wa boti hizo za jeshi la Marekani na kuziongoza katika eneo salama ili kudumisha usalama baharini. Na baada ya hayo vikosi vya wanamaji wa Marekani vilivyokuwepo hapo vilichukua boti hizo zinazojiendesha bila wahudumu. Upande wa Marekani eh, wakahimizwa kuchukua hatua kwa uwajibikaji za uwajibikaji kuhusu suala la usalama wa majini na kuzuia kujirudia kwa matukio kama haya, imesema taarifa hiyo. Jeshi la majini la Iran limelitaka jeshi la majini la Marekani kuchukua hatua uh, wakati unaofaa kuzuia uh, vitendo kama hivyo kukaririwa. Tuelekee sasa katika mzozo wa Ukraine. Mwanadiplomasia mwandamizi wa rasia ameionya Marekani dhidi ya kuipatia Ukraine silaha za masafa marefu, wakisema kuwa Moscow imeazimia kutumia silaha za nyuklia iwapo kuwepo kwake kutatatishwa au kutatishiwa. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Urusi, Sergei Ryabkov, alisema tumeionya Marekani mara kwa mara kuhusu madhara yanayoweza kutokea iwapo Marekani itaendelea kuimiminia Ukraine silaha. Alikumbusha Marekani juu ya sera ya kijeshi ya Rasia ambayo inatabiri matumizi ya silaha za nyuklia ikiwa uwepo wa serikali ya Rasia unakabiliwa na tishio. Rasia ina uwezo wa kutetea masilahi yake kikamilifu na malengo ya operesheni maalum ya kijeshi yatafikiwa kikamilifu, Riabkov alisema kwenye televisheni ya serikali akiashiria operesheni ya kijeshi ya Ukraine. Matamshi ya Riabkov yamekuja wakati Marekani inaendelea kuimiminia Ukrain silaha ikiwa ni pamoja na vifaa Uh, vya mfumo wa kurusha roketi nyingi kwa pamoja uh, maarufu kama HIMARS ambazo jeshi la Ukraine hutumia kushambulia miundo mbinu muhimu ya Russia. Wizara ya Ulinzi ya Russia iliripoti mapema wiki hii kwamba vikosi vyake vimeharibu bunduki aina ya M777 Howitzer iliyotengenezwa na Marekani ambayo wanajeshi wa Ukraine walikuwa wameitumia kufyatua kinu cha nyuklia cha Zaporizhzhia kinachodhibitiwa na Russia kilichoko kusini mashariki mwa Ukraine. Tangu vilipoanza vita na mapigano nchini Ukraine mwezi Februari, hatua ya nchi za magharibi ikiwemo Marekani kushadidisha mashinikizo ya vikwazo dhidi ya Rusia na kupeleka silaha e, nyepesi na nzito nchini Ukraine si tu kuwa haijasaidia kutuliza hali ya mambo, bali imekolezea zaidi moto wa vita ndani ya nchi hiyo ya Ulaya. Tukiwa bado katika kadhia ya Rusia, taarifa zinasema kuwa kampuni kubwa ya gesi ya Gazprom ya Rusia imesitisha kuwa muda usiojulikana utiririshaji wa gesi asilia kuelekea Ulaya kupitia bomba la Nord Stream moja huku kukiwa na hali mbaya ya mzozo wa nishati e, barani humo. Gazprom ilisitisha kabisa mtiririko wa gesi kupitia bomba hilo siku ya Jumatano, ikisema kuwa uzuiaji huo ungedumu kwa siku tatu. Hata hivyo, mnamo Ijumaa ilisema bomba hilo kwa sasa halitatumika kutokana na matatizo ya kiufundi bila kutoa muda wa kufunguliwa tena. Taarifa ya Gazprom kupitia ukurasa wake wa Telegram siku ya Ijumaa ilisema usafirishaji wa gesi hadi kwenye bomba la gesi la Nord Stream umesimamishwa kabisa hadi malalamiko kuhusu vifaa yatakapotatuliwa. Gazprom imesema kwamba haitarejelea shughuli za kawaida hadi kazi ya ukarabati itakapomalizika. Taarifa hiyo imesema hadi itakaporekebishwa, Uh, usafirishaji wa gesi kupitia Nord Stream umesitishwa kabisa, imeongeza. Tangazo la hivi punde linakuja siku hiyo hiyo ambapo mataifa ya G7 yalisema yatafanya ya kazi ili kutekeleza haraka kikomo cha bei kwa mauzo ya mafuta ya Russia. Hivi karibuni Kremlin ilionya kuhusu utendakazi wa siku za usoni wa bomba hilo ambalo liko hatarini kutokana na ukosefu wa vipuri. Msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov amewaambia waandishi wa habari kwamba hakuna akiba ya vipuri na kwa sasa ni mtambo mmoja tu unaofanya kazi, wakati Umoja wa Mataifa ukiishutumu Rasia kwa kukata vifaa vya uh, wakati Umoja wa Mataifa ukiishutumu Rasia kwa kukata vifaa vya kulipiza kisasi vikwazo. Moscow imesisitiza kuwa vikwazo hivyo vimefanya matengenezo ya kiufundi ya bomba hilo kuwa magumu sana kwa kampuni ya rasia. Gazprom imesisitiza kuwa kuchelewa kurudi kwa uh, mtambo huo kutoka Canada ambako kitengo hicho kilikuwa kikihudumiwa kumesababisha kupunguzwa kwa awali kwa usambazaji wa gesi kupitia bomba hilo la Nord Stream moja mwezi Juni. Katika mwezi huo kampuni hiyo ilipunguza usambazaji wake wa gesi kwa bara Ulaya kwa asilimia arobaini, kisha ilipunguza kwa kiasi kikubwa usafirishaji kupitia bomba hadi karibu asilimia ishirini ya uwezo wake mnamo Julai. Matukio hayo mapya yanakuja huku Ulaya ikijiandaa kwa msimu wa baridi kali ujao, huku matumizi ya nishati yakitabiriwa kuongezeka. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Jeshi katili la utawala haramu wa Israeli limeua Wapalestina zaidi ya mia na kumi na kuwajeruhi wengine wengi hadi sasa mwaka huu. Katika taarifa shirika la kutetea haki za binadamu la Palestina limesema hadi sasa mwaka huu mashambulizi ya jeshi la utawala wa Israeli yamewaua Wapalestina 111 watoto 24, na wanawake 8. Aidha, taarifa hiyo imebaini kuwa takriban Wapalestina 1277 walijeruhiwa, wakiwemo watoto 95, wanawake 39, na waandishi habari ishirini na wawili ukuu wa Palestina watatu wakiwemo mwanamke mmoja wakifariki dunia katika magereza ya kuogofia Israeli katika kipindi hicho. Shirika hilo la kutetea haki za binadamu limeongeza kuwa mwaka huu pekee jeshi la Israeli limeharibu nyumba za familia 108 zenye watu 648 wakiwemo wanawake 123 na watoto 300. Vikosi vya utawala dhalimu wa Israeli pia vimeharibu majengo 81 kira ya kiraia ma maeneo makubwa ya ardhi na vimewasilisha notisi nyingi za kubomoa, kusimamisha ujenzi e, wa mali za Palestina na kutoa notisi za kufukuzwa. Na tumalizia barani Afrika ambapo taarifa zinasema e, e, kwamba mratibu wa masuala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa na mkuu wa shirika la kuratibu misaada ya dharura OCHA nchini Sudan Kusini, Sara Beisolo Nyanti amewatembelea waathirika wa, wa machafuko wa ya hivi karibuni kwenye maeneo ya Adedyang na Malakal, katika jimbo la Upper Nile State na kushuhudia madhila yanayowakabili katika kitongoji cha Tonga. Hali ni dhahiri ya watu waliotawanywa na mapigano makali yaliyozuka baina ya vikundi vyenye silaha vya kitongoji hiki, maeneo jirani ya kaunti ya Panyikang na kuwalazimisha maelfu ya watu wasiojiweza, wengi wakiwa wanawake, wazee na wakiwa watoto, kufungasha virago kwenda kusaka usalama, wakiacha kila kitu na kuishi kwenye makambi haya. Wadau wa misaada ya kibinadamu wanajaribu kwa kila hali kukusanya rasilimali fedha na watu ili kukabiliana na mahitaji ya dharura yanayohitajika haraka kama vile malazi, maji, huduma za usafi na kujisafi, ulinzi, huduma za afya, chakula na lishe. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nwapenza sikilizaji ilioko hewani ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa na mchana huu utahusu mazoezi makubwa ya kijeshi ya Rasia, China na India ambayo ni ishara ya kufeli magharibi kuitenga Rasia. licha ya shinikizo la Marekani kwa nchi nyingine kwa ajili ya kuitenga Russia kutokana na vita vya Ukraine, Moscow imeandaa mazoezi makubwa ya kijeshi ya nchi kavu, anga na baharini, kwa kuzishirikisha zaidi ya nchi kumi. Mazoezi ya kijeshi ya Vostok 2022 yanashirikisha majeshi ya Russia, Uchina, India, Siria na nchi zingine kumi katika eneo la primoriski krai huko mashariki ya mbali ya rusia na kwenye pwani ya bahari ya japan luteka hii ilianza septemba mosi na itamalizika septemba saba kwa kushirikisha askari zaidi ya hamsini elfu zana za kijeshi elfu tano zikiwemo ndege mia arobaini na manuari za kivita zisizopungua sitini katika hafla ya ufunguzi wa mazoezi ya vostok elfu mbili ishirini na mbili yunus bek evukorov Naibu waziri wa ulinzi wa, wa Russia amesema mazoezi haya, mbali na kusaidia kukuza uelewa wa pamoja wa nchi zinazoshiriki katika mafunzo, pia yanasaidia katika usimamizi, uendeshaji na mbinu za kivita, na wakati huo huo kuimarisha urafiki wa wanajeshi. Kufanya zoezi hili kubwa wakati ambapo nchi za magharibi zikiongozwa na Marekani zimeelekeza nguvu zao zote katika kuitenga Russia kimataifa na kuvunja uhusiano wa China, India na Rasia ni ishara ya ushindi wa Rasia dhidi ya madola makubwa ya magharibi ambayo kinara wao ni Marekani. Inafaa kukumbuka kuwa Washington imezitaka mara kadhaa China na India kama washirika wawili muhimu wa kiuchumi, kibiashara na kisiasa wa Rasia kujiunga na vikwazo vya magharibi dhidi ya Rasia. Aidha, Marekani imekuwa ikizitaka nchi hizo kusitisha mahusiano yao na Rasia katika nyunga za kiuchumi, kiusalama na kijeshi, lakini sio tu kuwa India na China hazijazingatia matakwa hayo ya kipuuzi ya Marekani bali zimeendeleza uhusiano wao wa kibiashara, kiuchumi, nishati, usalama na kijeshi na Rasia kwa kuzingatia masilahi yao ya, ya kitaifa. Na akijibu swali kuhusu ushiriki wa India katika mazoezi ya kijeshi ya Vostok 2022 msemaji wa ikulu ya White House Karine Jean-Pierre amewaambia waandishi habari kuwa Marekani na wasiwasi kuhusu ushiriki wa nchi yoyote katika mazoezi ya kijeshi na Rusia ambayo inapigana vita huko Ukraine. Hatua ya India na China ya kupuuza matakwa ya Marekani na badala yake kuzingatia uhusiano mkubwa na Rasia katika uga wa kijeshi inaweza kutazamwa katika fremu ya wanachama wa nchi hizo zote tatu katika mashirika muhimu ya kimataifa ya BRICS na shirika la uhusiano la Shangai. Alexander Gubuyev, mtaalamu wa masuala ya kisiasa, anasema ni muhimu sana kwa India kuonyesha kwamba haikubali kushinikizwa na Marekani na badala yake inazingatia masilahi yake ya kitaifa. Wakati huo huo, Urusi inajaribu kusambaratisha vikwazo vya magharibi dhidi yake kwa kuimarisha uhusiano wake na nchi rafiki haswa China na India. Kutokana na vikwazo vya nchi za magharibi ambavyo vinalenga karibu nyanja zote za kiuchumi, kibiashara, kifedha na kibenki, na sasa Urusi imeanzisha juhudi kubwa za kupanua uhusiano wake na nchi za Asia haswa China na India ambazo zote zina chukuliwa kuwa zenye kustawi kwa kasi kiuchumi duniani. Hatua mpya na zilizoratibiwa za vikwazo vya nchi za magharibi dhidi ya Russia zinalenga kusambaratisha kikamilifu Russia na uchumi wake. Naam, barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umwalia wakati wa kutega sikio darsa ya Quran. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia tisa na ishirini na tatu na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya arobaini na sita Na walipokosa kuongoka, wakasema huu ni uzushi wa zamani. Wakati Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alipoanza kuwalingania watu Uislamu, masikini wanyonge na watumwa ndio waliokuwa wa mwanzo kusilimu na kumwamini nabii huyo wa Allah, kwa sababu wao hawakuwa na mali wala maslahi haramu ambayo kwa kufanya hivyo yangekuwa hatarini, na hawakuwa na ghururi na kiburi cha kuwafanya wampinge Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kusilimu matabaka ya wanyonge katika jamii kuliwagusa na kuwakera maashrafu na wakubwa wa Makuraishi wa Maka ambao walijitokeza na kusema "Hawa ni watu mafakiri hohehahe na wenye akili ndogo. Kama dini hii ingekuwa ya haki na ya kweli, tungesilimu na kuiamini sisi kwanza, ambao tuna akili na uelewa mkubwa zaidi wa mambo, pamoja na madaraka, mali na utajiri." Maneno hayo ya ghururi waliosema makafiri na yasiyo na mantiki yoyote yalitokana na kiburi na ukaidi, kwa sababu tatizo lilikuwa ni wao wenyewe, si dini ya haki ya Uislamu. Kwani kama wingu la kiburi na ghururi lisingekuwa limegubika nyoyo zao, laiti kama mvinyo wa mali, vyeo na matamanio ya nafsi usingekuwa umeziharibu akili zao na lau kama wangezivua nafsi zao joho la kujitukuza na kujiona bora kuliko watu wengine wakawa na nyoyo safi na zenye kiu ya kuijua haki kama walivyokuwa watu masikini na wanyonge, nao pia wangevutiwa na Uislamu na kusilimu haraka. Kisha aya inaendelea kueleza kwamba kwa sababu wao hawakukubali uongofu wa Quran, wanakimbilia kusema Quran si maneno ya Mwenyezi Mungu, bali kama zilivyo ngano na simulizi zingine za kale ni maneno yaliyotungwa na yasiyo na msingi wowote. Walitoa tuhuma hizo dhidi ya kitabu hicho cha Allah kama kisingizio tu cha kuhalalisha kutosilimu kwao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba makafiri ni watu wanaojiona mahodari na wenye akili zaidi kuliko Waislamu na kudhani kwamba dini na itikadi yao ni bora kuliko Uislamu. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hii ni kuwa tuhuma mbovu inazo nasibishwa nazo Qur'an, bwana Mtume pamoja na Uislamu zinatokana na kiburi, ghururi, inadi na ukaidi. Si hoja na mantikidk ihn mn ntuhbn falk frn r Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya kumi na mbili ambayo inasema: Na hiki ni kitabu chenye kusadikisha na cha lugha ya Kiarabu ili kiwaonye waliodhulumu na kiwe ni bishara kwa watendao mema, kutokana na tuhuma ambazo washirikina wa Maka walikuwa wakitoa wa dhidi ya Qur'an na bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam na kudai kwao kwamba kitabu hicho cha Allah ni ngano zisizo na msingi wowote. Aya hii inasema, moja ya alama za ukweli wa kitabu hiki cha Qur'an ni kwamba jina na sifa za bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa wasallam zimetajwa ndani ya Taurati. Isitoshe, aya za Qur'an zinaendana na kusadikishana na zile za Taurati. Hii inaonyesha kuwa vitabu viwili hivyo vimeteremshwa kutoka kwenye asili na chimbuko moja. Japokuwa lugha ya Taurati ni ya Kiebrania na lugha ya Qur'an ni ya Kiarabu, lakini muhtawa na yaliyomo ndani ya vitabu vyote hivyo viwili ni kuhusu kuwalingania watu wamwamini Mwenyezi Mungu na kutii maamrisho yake. Na lengo la vyote viwili ni kupambana na madhalimu na kuwapa maonyo na indhari, na vile vile kutoa bishara ya ushindi, saada na fanaka kwa waja watendao mema. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kuteremshwa vitabu vya mbinguni ni moja ya utaratibu ambao Allah subhanahu wataala ameutumia katika zama zote za historia kwa ajili ya mwongozo wa wanadamu. Vitabu hivyo vinafikiana na kuthibitishana, si kupingana wala kukanushana. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa kitabu cha mbinguni ni dhihirisho la rehma za Mwenyezi Mungu, na jamii yoyote hupata rehma za Mola inapofanya kitabu chake kuwa ndiyo dira na mwongozo wake. Alkadhalika, ya hii inatuelimisha kwamba kumwamini Mwenyezi Mungu hakuendani na kuwafanyia dhuluma. Imani ya kweli na yenye faida ni ile inayomfanya mtu awe mtenda mema na ihsani kwa viumbe wenzake. Hakika waliosema Mola wetu mlezi ni Mwenyezi Mungu, kisha wakawa na msimamo, hawatakuwa na hofu wala hawatahuzunika. Ulaika ashabul jannati khalidina fiha jazaan bima kanu yamalun, hao ndio watu wa peponi, watadumu humo, ni malipo kwa waliokuwa wakiyatenda. Aya hizi zinatoa taswira ya waumini wa kweli ambao mitume na vitabu vya mbinguni vimeletwa kwa ajili ya kulea na kutoa watu kama hao na kueleza kwamba waabudu wa tauhidi na Mungu pekee wa haki husema mola wetu sisi ni Allah na hubaki kuwa thabiti katika njia na imani hiyo. Ni wazi kwamba kumwamini Mwenyezi Mungu moyoni tu au kutamka kwa ulimi baadhi ya maneno tu hakutoshi kuthibitisha kuwa mtu amemwamini kikwelikweli Mwenyezi Mungu, bali katika matendo pia inatupasa tufanye kama alivyotuamuru yeye Mola, na tuwe na istikama ya kubaki imara na thabiti katika njia hiyo Isije ikawa tunapofikwa na baadhi ya misukosuko na matatizo, tunaipoteza johari ya imani na kuiacha njia ya Allah na badala yake tukapaparika kujikusanyia mali na utajiri na kujali kuridhisha hawa na matamanio ya nafsi zetu, na hasa katika zama hizi ambapo kutokana na kukithiri mambo ya kumtumbukiza mtu kirahisi kwenye ufisadi, ufuska, mahusiano holela ya kijinsia na dimbwi la madhambi, kuitunza mtu imani yake ni kazi ngumu ambayo haiwezekani kirahisi bila ya kuwa na istiqama na msimamo thabiti. Na tabaan, Mwenyezi Mungu mtukufu atawapa waumini wa kweli malipo mema duniani na akhera, ikiwemo kuwapa ushuari na utulivu hata katika maisha ya hapa duniani. Watu kama hao hawawi na woga wala hofu yoyote ya matukio yajayo wala majonzi na huzuni kwa yaliyopita. Mkabala wake, kuna matajiri wengi na watu wenye nguvu kubwa za madaraka, ambao kidhahiri wanaonekana wamenawiri kwa siha za kimwili lakini hawana umakini wala utulivu wa moyo na akili, kiasi kwamba wanapotaka kuondoa msongo wa mawazo na tafurani walizo nazo, baadhi ya wakati huishia kubugia vidonge vya kupoza maumivu au hata mihadarati na madawa ya kulevya. Kwa upande wa waumini wa kweli, mbali na kupata ushwari na utulivu wa moyo na roho ambayo ni malipo ya umema ya hapa duniani, huko akhera pia Allah subhanahu wa ta'ala atawalipa pepo wale waliofuata njia ya tauhidi na wakabaki kuwa thabiti na wenye istiqama katika njia hiyo, pepo ambayo akili ya mwanadamu haiwezi kutasawiri ukubwa wake wala muda wa kuishi ndani yake kwani watu wa peponi wataishi humo milele na kustareheshwa kwa neema zake zisizomalizika. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kusema tu tumeamini na kuikubali tauhidi kwa ulimi tu hakutoshi, bali muhimu zaidi ni kuwa na istikama na kuendelea kuwa thabiti katika njia hiyo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mtu anayemwamini kikweli Mwenyezi Mungu ghairi ya yeye Allah subhanahu wa taala, hawi na woga wala hofu ya mtu au kitu chochote kile. wa Aidha, aya hizi zinatutaka tujue kwamba simanzi kwa yaliyopita huwa nazo watu wajutao kwa kufuata njio si ya sahihi na ya makosa, lakini kwa wale wanaojitahidi muda wote kufuata na kushikamana na njia ya haki, hao hawapatwi na majuto wala majonzi na simanzi kwa waliotanguliza huko nyuma. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 923 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah azipe uthabiti imani zetu. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran idhaa ya Kiswahili sauti Jamhuri ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu Mtana huu kwa kuwaleteni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, ni baada ya muda mrefu Naam, na, na tunalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Mchana huu kwa kuyaangazia magazeti ya nchini eh, Kenya ambayo kama ilivyotarajiwa yametawaliwa na habari kuhusiana na kesi iliyomalizika uh, jana ya uh, uh, kupinga matokeo ya uchaguzi wa rais ambapo majaji sasa wametangaza kuwa e, ma, uh, maamuzi yao yatatangazwa Jumatatu tano Septemba. Gazeti la Taifa Leo limeakisi habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho saa 36 za kufa kupona likifafanua Taifa lilo limeandika baada ya siku nne za mapambano makali ya mawakili wenye tajriba pevu nchini Kenya, roho za Wakenya sasa ziko mikononi, wanaposubiri kwa hamu kujua uamuzi wa mahakama ya upeo kuhusu iwapo ushindi wa naibu rais William Ruto utaidhinishwa au mrengo wa Raila Odinga utasherehekea kwa kufutwa kwa matokeo ya uchaguzi mkuu uliopita. Habari kamili iko katika ukurasa wa pili wa gazeti hilo. Nalo Daily Nation limeipa umuhimu habari hiyo na kuandika kuwa kikao cha mahakama jana kilitawaliwa na kauli ya wakili wa Azimio ambaye pia anawakilisha Raila Odinga kwenye kesi ya urais katika mahakama hiyo ya upeo, B Juli Soweto ambaye aliidokezea mahakama kwamba raia wa Venezuela Jose Camargo aliamua ni nani atakuwa rais mteule siku ya Ijumaa Septemba pili, Toweto aliyesema haya alipokuwa akijibu ombi kutoka kwa majaji wa mahakama hiyo huku akionyesha jinsi fomu za uchaguzi zingeweza kubadilishwa mtandaoni. Hata hivyo, wakili Fred Ngatia anayemwakilisha William Ruto katika mahakama hiyo ya upeo alimkemea vikali wakili huyo wa Raila Odinga, Juli Soweto, kwa kudai kuwa raia wa Venezuela aliamua ni nani atakuwa rais mteule. Ngatia alisema kuwa tayari wamewasilisha katika mahakama hiyo fomu asili ambayo haina jina la la la Jose Camargo. Gazeti la Standard katika toleo lake la intaneti limeandika kuwa kiongozi wa chama cha na Kenya na mgombea mwenza wa urais wa azimio la umoja Martha Karua ametaka haki itendeke kwenye kesi ya uchaguzi wa rais katika mahakama hiyo ya upeo. Nam, tukiachana na magazeti hayo ya Kenya na siasa uh, hizo za uchaguzi ambazo bado zinaendelea tuelekeze dira yetu ya udonduzi wa magazeti ya Afrika Mashariki huko Uganda, na tuliangazia gazeti la Daily uh, Monitor ambalo lina kichwa kikuu cha habari ikisemacho chakula chafuta asilimia arobaini ya pato la familia za Uganda. Likifafanua, limeandika kuwa ughali wa maisha umeongezeka sana nchini Uganda, huku mishahara ikibakia vile vile, na hivyo kuumiza familia Tuelekee sasa nchini Tanzania na tuiangazie au tuliangazia gazeti la Mwananchi ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho makali ya tozo yalianzia hapa, na likifafanua limeandika kuwa wakati serikali ikiahidi kuyafanyia kazi malalamiko ya wananchi kuhusu tozo za benki, wadau wamewanyooshea kidole wabunge, wakihoji sababu za wawakilishi hao kuruhusu sheria hiyo kupitishwa bungeni. Mwananchi pia katika ukurasa wake wa mbele lina habari semayo kuwa mfumuko wa bei za bidhaa hasa za vyakula umeripotiwa sehemu mbalimbali mbali Tanzania, na kuna hofu kuwa ukame sasa utapandisha tena bei za vyakula. Gazeti la Habari Leo nalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho polisi ya tii agizo la Samia kuhusu tozo. Gazeti la Zanzibar Leo kwa upande wake lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Dkt. Mwinyi awaonya mchwa serikalini. Habari hii imeandamana na picha ya rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa baraza la mapinduzi Alhaj dr Hussein Ali Mwinyi akizungumza na waumini wa dini ya Kiislamu baada ya sala ya Ijumaa katika msikiti wa Mabuluu, Mlandege. Gazeti la Tanzanit kwa upande wake lina kichwa kikuu cha habari kisemacho rais Samia afungua miradi Kizimkazi, Zanzibar. Habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan akiwa na waziri wa mambo ya ndani ya nchi, Mheshimiwa Hamad Msauni, wakati akivuta kitambaa kuashiria ufunguzi wa kituo cha polisi Kizimkazi, Zanzibar jana. Kwa upande wake gazeti la Wamachinga lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, mkurugenzi mkuu ZAECA ajiuzulu, Rais Mwinyi akubali barua ya ACP Makalani ya kujiuzulu baada ya kushindwa kutoa ripoti za taasisi zilizokutwa na shutuma za rushwa. Gazeti hili pia lina kichwa kikuu cha habari kisemacho wananchi Kigamboni waishukia TEMESA, wailalamikia kwa miundombinu mibovu, kuanzia kivuko mpaka upatikanaji wa tiketi, kivuko kuharibika mara kwa mara, msongamano mkubwa uh, pia na dirisha moja linalotoa tiketi. Na huko Rwanda, gazeti la The New Times linatupasha kuwa katibu mkuu wa jumuiya ya Afrika Mashariki Peter Mathuki ataongoza ujumbe wa wafanyabiashara mashuhuri kuitembelea jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambayo imejiunga na jumuiya hiyo hivi karibuni. Na mlazia lasina kutoka meza ya udondozi wa magazeti wakati huu. Barabara kabisa wapenzi wasikilizaji, na sasa tunaendeleza matangazo yetu kwa kuwaleteni mawaidha ya Shekh Abdurazak Amir Juma wa huko Tanzania, na baada ya hapo ni makala ya leo katika historia. Yazid bin Muawiya yuko na majeshi yake na watu wake na watu waliomzunguka waliojaa katika kasri yake, bado anataka kuendeleza propaganda. Yazid asiyemtambua Mwenyezi Mungu anasema kumwambia Imamu Zainul Abidin, hakika baba yako ndiye aliyetaka kunidhulumu na kutaka kunipokonya haki yangu, lakini matokeo yake Fasanaa Allahu bihi ma raita, Mwenyezi Mungu akamfanyia uliyoyaona hayo. Haya ni maneno ya Yazidi katika kasri yake kwamba Mungu ndiye kawafanyia ahlulbeiti vile. Mambo ni mengi yaliyojiri katika kasri ya Yazid, lakini Imamu Zainul Abidin hakunyamaza. Imamu Zainul Abidin akasimama akasema, laqad utina sittan wafuddhilna bisabin, sisi tumepewa mambo sita na tumefadhilishwa kwa mambo saba dhidi ya wengine kwa sababu kuna haja sasa hivi ya kutambulisha nani ahlulbeiti, kwa sababu tayari watu hawawatambui. Imamu Zainul Abidin akasimama akasema utina lilm li walhilm, tumepewa elimu na upole. Utina lilma li walhilma wasamahata walfasaha, na tumepewa moyo wa kusamehe na ufasaha pia tumepewa. Imamu akaendelea kusema washajaa, na tumepewa ushujaa sisi ahlulbeit walmahabata fi qulubi lmuminin, na tumepewa mahaba mapenzi katika mioyo ya waumini. Moja katika vigezo vya mumin kuwapenda Ahlulbeit. Wafudhilna, na tumefadhilishwa sisi. Bianna minna nabiyu lmukhtari, kwamba kwetu ndipo alipotoka mtume aliyechaguliwa. Waminna siddiqu, na kwetu mkweli, Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi. Wa minna tayaru na kwetu ndipo alipotoka Jaafar at-Tayyar wa minna asadu llahi wa asadu rasulillah na kwetu ndipo alipotoka simba wa Mungu na simba wa mtume wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala wa minna sibta hadhihi na kwetu ndipo walipotoka vijana wa vijana wa peponi wa mabarobaro wa peponi vijana ambao ni wajukuu wa bwana mtume sibta sibta rasulillah, ambaye ni Alhasani na Alhuseini wa minna mahdiyuha, na sisi kwetu ndipo alipotoka mahdiyu wa umma huu. Maneno yakawa ni marefu kiasi kwamba imamu akafikia kusema ana bnu makkata wa mina, mimi ni mtoto wa Maka na Mina. Ana bnu zamzami wa safa, mimi ni mtoto wa maji ya zamzam na eneo la Safa. Imamu akaendelea kusema ana bnu man hamala ruknu bi atrafi rida ana khairu man itazara wartada ana bnu khairu man taala man itala waktafa. Mpaka imamu akafikia mahala akasema ana bnu hadha lmaqtulu, mimi ndiyo mtoto wa huyu aliyeuawa. Imamu alipofikia pale alilia, na maneno yale yakaathiri walioketi pale na kuna ambao mioyo sasa ikawa laini kuona kwamba kana kwamba bwana huyu kadhulumiwa. Yazidu bnu Muawia akaona majlisi ile ifie pale pale isiendelee. Toban, tunapozungumza majlisi za Imamu Huseini ndo hizo. Ile ilikuwa ni majlisi aliyoitoa Imamu Zeinulabidin, aliyoitoa Bibi Zeinabu alaihi salam katika hadhara ile, Yazidi alipojitahidi kufanya propaganda dhidi ya Ahlul Bayt. Bibi Zainab alimwambia fakid kaidaka wasaa saayaka wanasib juhdaka fa wallahi la tamhu dhikrana wala tumitu. Kila mmoja katika sisi anapaswa kubeba risala ya Ahlul Bayt, na utaulizwa na kama Ahlul Bayt hawajabeba Uislamu, nani atakaobeba Uislamu? undhuru amman taakhudhuna dinakum Tizameni wapi mnachukua dini yenu. Tukitaka kuzungumza, kila mmoja akida yake, mwingine kwa mwenzake sie, kinachotakiwa ni watu kuvumiliana. Yule anayeamini ya kwake mvumilie, kwa sababu naye anakuvumilia. Zile shiari zake mvumilie, isifikie mahala sasa mfuasi wa Ahlulbeiti akayaogopa yake kwa sababu ya wengine. Yale yako unayaogopa kufanya, adhaa unaona aibu kwa sababu ya mwingine, ya khusibi, ya Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe 6 mfunguo tano Safar mwaka 1444 Hijria, mwafaka na tarehe 3 Septemba mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 810 iliyopita mwafaka na tarehe 6 mfunguo tano Safar mwaka 634 hijria Alizaliwa mwanafalsafa, mnajimu na tabibu mashuhuri wa, wa Kiislamu Kutbuddin Mahmud Shirazi katika mji wa Shiraz nchini Iran. Alianza kujifunza tiba akiwa bado mdogo na alianza kutibu wagonjwa katika moja ya hospitali za Shiraz baada ya kufariki dunia y baba yake. Katika kipindi cha miaka kumi ya kazi ya utabibu, Kutbuddin Shirazi alitalii vitabu mbalimbali mbali vya tabibu mwingine wa Kiislamu Ibn Sina na vitabu vingine vya tiba na falsafa. Baada ya kuasisiwa kituo cha utafiti wa elimu ya nujumu katika eneo la Maraghe kaskazini magharibi mwa Iran, Qutbuddin Shirazi aliishi kipindi kirefu na mwanazuoni mashuhuri wa Kiislamu Haja Nasiruddin Tusi na kujifunza elimu ya nujumu. Katika kipindi chote cha umri wake, tabibu huyo wa Kiislamu alitembelea miji na nchi mbalimbali na kukutana na wasomi na maulama wa maeneo hayo. Ameandika vitabu vingi kikiwemo kile cha Jamiul Usul. Alifariki dunia mwaka 710 Hijria, miaka 664 iliyopita. Katika siku kama ya leo, Oliver Cromwell, rais wa kwanza na wa mwisho wa Uingereza, aliaga dunia. Alianza harakati za kisiasa na kijamii katika rika lake la ujana na mwaka 1640 alichaguliwa kuwa mwakilishi wa bunge. Katika zama hizo Charles wa kwanza ndiye aliyekuwa mfalme wa Uingereza. Siku kama ya leo miaka 104 iliyopita, Damascus, mji mkongwe na wa kihistoria wa Kiislamu, ulikaliwa kwa mabavu na vikosi vya majeshi ya Uingereza. Moja kati ya malengo makuu ya serikali za Ulaya wakati wa kujiri vita vya kwanza vya dunia iliyokuwa kuugawa utawala wa Othmania, lengo ambalo baadaye lilifanikiwa wakati utawala wa Othmania ulipokuwa ukigawanywa. Maeneo yaliyokuwa chini ya utawala huo, nayo moja baada ya jingine yalidhibitiwa na Ufaransa na Uingereza, ambapo mji wa Damascus katika Siria ya leo pia ulishambuliwa na katika siku kama ya leo ukakaliwa kwa mabavu. Hata hivyo, kwa mujibu wa makubaliano ya hapo kabla kati ya London na Paris, Siria ukiwemo mji mkuu wake Damascus ilidhibitiwa na Ufaransa. Na miaka 83 iliyopita, katika siku kama leo, Ufaransa na Uingereza zilitangazia vita Ujerumani, na kwa utaratibu huo vita vikuu vya pili vya dunia vikaanza. Baada ya jeshi la Ujerumani kuishambulia Poland, serikali ya Uingereza ilitumia Ujerumani ujumbe ikiitaka iondoke haraka katika maeneo inayoyakalia kwa mabavu ya Poland. Hata hivyo Ujerumani iliipuuza takwa hilo la Uingereza. Baadaye Uingereza iliipatia Ujerumani makataa ya kuhitimisha operesheni zake za kijeshi. Hata hivyo, Adolf Hitler, kiongozi wa wakati huo wa Ujerumani ya Kinazi, alikataa kutekelezwa takwa hilo. Katika siku kama ya leo, Ufaransa zikaitangazia vita Ujerumani. na mpenzi msikilizaji, hapa ni Tehran na kabla ya kuondoka studioni ni muhtasari wa habari za dunia. Jeshi la wanamaji la Jamhuri ya Kiislamu Iran limesema limekamata boti za jeshi eh, la Marekani zinazojiendesha bila wahudumu katika bahari ya Sham kama njia ya kuzuia ajali za majini katika njia eh, ya kimataifa ya meli. Kampuni kubwa ya gesi ya Gazprom ya Rusia imesitisha kwa muda usiojulikana utiririshaji wa gesi asilia kuelekea Ulaya kupitia bomba la Nord Stream moja huku kukiwa na hali mbaya ya mzozo wa nishati barani humo. Mwanadiplomasia mwandamizi wa Rusia ameonya Marekani dhidi ya kuipatia Ukraine silaha za masafa marefu, akisema kuwa Mosco imeazimia kutumia silaha za nyuklia iwapo kuwepo kwake kutatishiwa. na wanawake wa na watoto wameripotiwa kuwa waathirika zaidi wa machafuko huko hapa Nile nchini Sudan. Na kabla siondoka, wapenzi wasikilizaji, nange, nange angazia maoni yenu. Tumepokea maoni kutoka Isa Musango wa Ichobeni, DRC, tunamshukuru pia. Tumepokea maoni kutoka Kipala Mc Bule wa uh, Kirumba, Mwanza, Tanzania, na pia kutoka kwa Abdalali Makajuru wa Tabora, Tanzania. Tunashukuru nyote kwa kwa nasi hadi mwisho na kwa maoni yenu. Mimi ni mubarakeni na wageni kwa kusema, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahiliradio@irib.ir Mbali na katika barua wa pepe yetu ya Swahili radio IRIBR, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.