Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa, kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mmelazimishwa kupigana vita kwa ajili ya dini nalo ni jambo zito kwenu, lakini huenda mkachukia kitu nacho ni kheri kwenu, na huenda mkapenda kitu nacho ni shari kwenu, na Mwenyezi Mungu ndiye anayejua, lakini nyinyi hamjui. Bismlahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Hani nikiwakaribisha katika matangazo yetu haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislam Iran, katika siku hii ya leo Jumamosi sita Safar mwaka elfu moja mia nne arobaini na nne hijria kamaria inayosadifiana na tarehe tatu Septemba elfu mbili ishirini na mbili miladia. Tulioandalieni asubuhi hii ya leo ni, uh, ni taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo mpenzi msikilizaji itafuatiwa na, uh, uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi wa kisiasa, makala, uh, ya uchambuzi huo wa kisiasa tutawaleteni makala ya darsa ya Quran. Uh, darsa hiyo ya Qurani itafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na baada ya udondozi huo wa magazeti tutawaleteni e, makala a, ya mawaidha a, kuhusiana a, na maswala a, au kuhusiana na kadhia ya Imam Sajjad alaihi ssalam, na italetwa kwenu na Sheikh Abdurazak Amir Juma wa nchini Tanzania. Baada ya makala hiyo, tutakuwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na mpenzi msikilizaji, napenda kukujuza kuwa au kukukumbusha kuwa unaweza kutupata popote pale ilipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw au kupitia aplikesheni ya simu za mkononi ya IRIB world service na nchini Tanzania wasikilizaji wetu wanaweza kutupata kupitia redio mshirika ambao ni Maarifa FM, inapatikana kupitia mia moja na tano nukta tatu Tanga, tisini na tisa nukta moja Lindi, Maarifa FM pia mia moja nukta tisa Mwanza, Maarifa FM tisini na tisa nukta saba Kigoma, Maarifa FM mia moja nane nukta moja Mtwara, na huko Singida ni Maarifa FM tisini na tisa nukta moja FM. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia Imetimia saa tatu nusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Hussein Amir Abdulahi, anasema sera ya mambo ya nje ya Iran imejengeka katika msingi wa uhuru na amani. Harakati ya Hamas huko Palestina anasema vita dhidi ya Israeli vitaendelea mpaka mateka wote wa Kipalestina watakapoachiliwa huru. Na UNESCO yasema mamilioni ya watoto hawaendi shule licha ya kuanza msimu wa masomo karibuni. Na sasa ni vichwa, ni taarifa kamili ya habari. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema mazungumzo na utendaji wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika siasa za nje umejengeka katika msingi wa uhuru, kujitegemea, amani na heshima. Akizungumza katika kikao na wajumbe wa Jumuia ya Kimataifa ya Ahlulbeit alaihi wasalam kutoka nchi mia kumi na nane kinachofanyika hapa mjini Tehran, Husein Amir Abdulahian ana mezungumzia hali iliyopo ya ulimwengu wa Kiislamu na vitisho na fursa zilizo mbele yake. Waziri Amir Abdulahian ametaja maandalizi ya mazingira ya kubadilishana mawazo wanazuoni wa, wa Kiislamu duniani kuwa ni moja ya mafanikio yenye thamani ya mkutano huu wa saba wa jumuia kima ya kimataifa ya Ahlulbeit alaihi wasalam. Ameashiria majaribio ya maadui ya kutaka kuleta mgawanyiko baina ya Waislamu na kuwasilisha taswira potovu ya kuonyesha Uislamu kuwa ni dini ya ghasia na mapigano, na kusema kuna haja ya kutilia mkazo juu ya umoja wa makundi ya Kiislamu na juhudi za kutambulisha Uislamu wa kweli. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza kuundwa kwa makubaliano ya kimataifa dhidi eh, ya ghasia eh, eh, kwa kuzingatia mafundisho ya Kiislamu kuhusu amani na uadilifu na kufichuliwa kwa vipengele vinavyokinzana vya haki za binadamu katika nchi za magharibi. Kongamano la saba la Jumuiya ya Kimataifa ya Ahlulbeit alaihimsalam mjini um, Teheran lilianza Alhamisi kwa hotuba ya rais eh, Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran na linatazamiwa kukamilika leo. Kongamano hilo linajadili masuala ya vyombo vya habari, intaneti, familia ya wanawake katika vyuo vikuu na uchumi. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imesisitiza kuwa vita dhidi ya utawala wa haramu wa Israel vitaendelea mpaka pale mateka wote wa Kipalestina wanaoshikiliwa na utawala huo ghasibu watakapoachiliwa huru. Haya yameelezwa na Zahir Jabarin, afisa wa Hamas anayeshughulikia faili la mashahidi na mateka wa Palestina, na kueleza kwamba harakati hiyo haitapata utulivu na amani madhali e, Wapalestina wanashikiliwa mateka katika magereza ya utawala vamizi wa Israeli. Afisa huyo wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, ametoa mwito wa kuungwa mkono kwa hali na mali mateka wa Kipalestina, ambao amewataja kama mashujaa wa Palestina na dunia kwa ujumla kutokana na misimamo yao thabiti walioionyesha. Kamati ya dharura yenye mfungamano na harakati ya mateka wa Kipalestina katika magereza ya utawala ghasibu wa Israeli imekuwa ikisisitiza kuwa intifadha ya wafungwa wa kipalestina katika magereza ya Israel haitosita mpaka pale matakwa ya mateka wa na wafungwa wa kipalestina yatakapotekelezwa kikamilifu. Katika miezi ya karibuni, utawala haramu wa Israeli kupitia maafisa wake wa magereza umeshadidisha ukandamizaji wake dhidi ya wafungwa wa kipalestina, unyama ambao umekabiliwa na malalamiko makubwa ya walimwengu na uh, pia uh, katika eneo Tuelekee sasa barani Afrika ambapo mataifa ya Afrika yametakiwa kuweka mikakati kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi ambayo yanatishia miji mikuu barani humo. Mwito huu umetolewa na Rais Ali Bongo wa Gabon wakati akihutubia kongamano la tawi, eh, eh, kongamano la tatu la hali ya hewa la Afrika eh, katika mji mkuu wa nchi hiyo Libreville. Rais huyo wa Gabon ameongeza kusema kuwa viongozi wa Afrika pamoja na wataalam wengine wanahitaji kupaza sauti zao wakati wa kongamano la 27 la Umoja wa Mataifa litakalofanyika huko Misri mwezi eh, wa Novemba mwaka huu wa 2022. Kongamano la wiki moja kuhusu hali ya hewa na changamoto zake linalofanyika huko Gabon linawaleta pamoja zaidi ya maafisa elfu moja wa serikali pamoja na wadau wengine wa mabadiliko ya tabia nchi. Kongamano hilo linafanyika wakati huu ambao bara la Afrika linakabiliwa na majanga kadhaa ya mazingira kama vile ukame kwenye baadhi ya mataifa ya Afrika Mashariki na pembe ya Afrika, dhoruba ya mchanga pamoja na joto kupita kiasi kwenye eneo la Sahel na hali kadhalika, mafrika na vimbunga vingine katikati, kusini na magharibi mwa Afrika. Mabadiliko ya tabia nchi yamekuwa na athari tofauti katika maeneo mbalimbali ya dunia kiasi kwamba katika baadhi ya maeneo yanasababisha ongezeko la joto, maeneo mengine yamesababisha mvua na masika na mafuriko, na maeneo mengine mabadiliko hayo ya tabia nchi yanasababisha ukame. Taarifa hii ya habari za dunia, wapendwa wasikilizaji na wageni, moja kwa moja kutoka hapa Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Shirika la Elimu, Sayansi na Utamaduni la Umoja wa Mataifa UNESCO imetangaza kuwa mamilioni ya watoto hawaendi shule katika maeneo mbalimbali ya ya dunia licha ya kuanza msimu mpya wa masomo. Wakati msimu mpya wa masomo ukianza sehemu mbalimbali duniani, takwimu mpya zilizotolewa na shirika la UNESCO zinaonyesha kwamba watoto na vijana wapatao milioni 244 wenye umri wa kati ya miaka sita na kumi na nane duniani kote bado hawaendi shule. Takwimu hizo zinaonyesha kuwa nchi za Afrika zilizoko kusini mwa jangwa la Sahara zinasalia kuwa ukanda wenye watoto wengi zaidi wasoenda shuleni ambao ni milioni 98, na pia ndio ukanda pekee ambako idadi inaongezeka. Ukanda wa kati na kusini mwa afrika unashikilia nafasi ya pili ya idadi kubwa ya watoto ambao hawako shuleni, ambao ni milioni 85. Audrey Azwali, mkurugenzi mkuu wa shirika la UNESCO, ametoa mwito wa kuchukuliwa hatua za pamoja ili kuhakikisha kwamba haki ya kila mtoto kupata fursa ya elimu bora inaheshimiwa. Ametahadharisha kwamba kwa kuzingatia matokeo haya lengo la elimu bora uh, kwa wote ifikapo mwaka elfu mbili thelathini ililowekwa na Umoja wa Mataifa lina hatari ya kutofikiwa. Amesema kuna haja ya uhamasishaji wa kimataifa ili kuweka elimu katika kipaumbele cha ajenda ya kimataifa na mahakama ya kijeshi huko Myanmar imemhukumu kiongozi aliyeondolewa madarakani kwa mapinduzi ya kijeshi Aung San Suu Kyi kifungo cha miaka mitatu jela na kazi ngumu kwa udanganyifu katika uchaguzi wa elfu mbili ishirini ambao chama chake kilishindwa kwa kishindo. Hukumu hii mpya dhidi ya mshindi huyo wa zamani wa tuzo ya amani ya Nobel na iongeza hukumu yake gerezani kufikia miongo miwili. Aung San Suu Kyi tayari alikuwa ametiwa hatiani kwa makosa ya rushwa na mashtaka mengine na mahakama hiyo ya kijeshi na kuhukumiwa kifungo cha miaka kumi na saba jela. Kwa msingi huo kiongozi huyo aliyekuwa na ushawishi mkubwa nchini Myanmar kabla ya mapinduzi ya kijeshi atatumikia kifungo cha miaka ishirini jela. Hii ni katika hali ambayo, sambamba na hukumu hiyo, shirika la Amnesty International limetangaza kuwa hatua ya majenerali wa jeshi wanaotawala Myanmar ya kumhukumu kifungo jela au San Suu Kyi, kiongozi aliyekuwa na ushawishi mkubwa, wameibadilisha nchi hiyo na kuifanya kuwa gereza, na wanachokifuatilia ni kuwakandamiza watu wanaopigania uhuru wa kutoa maoni. Jeshi la Myanmar lilitoa madaraka ya nchi Februari mosi mwaka huu baada ya kumkamata rais wa nchi Win Mint, na viongozi wengine akiwemo Aung San Suu Kyi kiongozi wa chama tawala mwenye ushawishi mkubwa wa kufuatia siku kadhaa za mivutano nchini humo. Kisingizio cha jeshi cha kufanya mapinduzi hayo ni madai yake ya, ke, ya kutoe, kutokea wizi na udanganyifu katika uchaguzi wa bunge Novemba 2020 ambapo chama tawala cha National League for Democracy kinachoongozwa na Aung San Suu Kyi kiliibuka na ushindi. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. ambapo msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Irani. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio. Uchambuzi wa kisiasa utahusu mazoezi makubwa ya kijeshi ya Russia, China, India ambayo ni ishara ya kufeli magharibi kuitenga Russia. licha ya shinikizo la Marekani kwa nchi nyingine kwa ajili ya kuitenga Rasia kutokana na vita vya Ukraine, Moscow imeandaa mazoezi makubwa ya kijeshi ya nchi kavu, anga na baharini kwa kuzishirikisha nchi nyingine kumi eh, na mbili. Mazoezi haya ya kijeshi ya Vostok elfu mbili ishirini na mbili moja yanashirikisha majeshi ya Rasia, Uchina, India, Siria na nchi nyingine eh, katika eneo la Primorski Kray huko mashariki ya mbali ya Russia na kwenye pwani ya bahari ya Japan. Luteka hiyo ilianza Septemba mosi na itamalizika Septemba 7 kwa kushirikisha askari zaidi ya elfu hamsini zana za kijeshi elfu tano zikiwemo ndege mia arobaini na manuari za kivita zisizopungua 60. Katika hafla ya ufunguzi wa mazoezi hayo ya Vostok 2022 Yunus Bek Evurkov, naibu waziri wa ulinzi wa Russia, amesema mazoezi haya, mbali na kusaidia kukuza uelewa wa pamoja wa nchi zinazoshiriki katika mafunzo, pia yanasaidia katika usimamizi, uendeshaji na mbinu za kivita na wakati huo huo kuimarisha urafiki wa wanajeshi. Kufanya zoezi hili kubwa wakati ambapo nchi za magharibi zikiongozwa na Marekani zimeelekeza nguvu zao zote katika kuitenga Russia ya kimataifa na kuvunjwa uhusiano wa China, India na Russia ni ishara ya ushindi wa Russia katika uh, mapambano na madola makubwa ya magharibi ambayo kinara wao ni Marekani. Inafaa kukumbuka kuwa Washington imezitaka mara kadhaa China na India kama washirika wawili muhimu wa kiuchumi, kibiashara na kisiasa wa Russia kujiunga na vikwazo vya magharibi dhidi ya Russia. Aidha, Marekani imekuwa ikizitaka nchi hizo kusitisha mahusiano yao na Rasia katika nyuga za kiuchumi, kiusalama na kijeshi, lakini si tu kuwa India na China hazijazingatia matakwa hayo ya kipuuzi ya Marekani, bali zimeendeleza uhusiano wao wa kibiashara, kiuchumi, nishati, usalama na kijeshi na Rasia kwa kuzingatia maslahi yao ya kitaifa. Akijibu swali kuhusu ushiriki wa India katika mazoezi ya kijeshi ya Vostok 2022, msemaji wa ikulu ya Whitehouse, Marekani, Karin Jean Pierre amewaambia waandishi wa habari kuwa Marekani ina wasiwasi kuhusu ushiriki wa nchi yoyote katika mazoezi ya kijeshi na Rusia ambayo inapigana na Ukraine. Hatua ya India na China ya kupuuza matakwa ya Marekani na badala yake kuzingatia uhusiano mkubwa na Rusia katika uga wa kijeshi inaweza kutazamwa katika fremu ya wanachama wa nchi hizo tatu katika mashirika muhimu ya kimataifa kama vile Briks na shirika la ushirikiano la Shanghai. Alexander Gabuyev, mtaalamu wa masuala ya kisiasa anasema, ni muhimu sana kwa India kuonyesha kwa kwamba haikubali kushinikizwa na Marekani na badala yake inazingatia maslahi yake ya kitaifa. Wakati huo huo Rusia inajaribu kusambaratisha vikwazo vya Magharibi dhidi yake kwa kuimarisha uhusiano wake na nchi rafiki, haswa China na India. Kutokana na vikwazo vya Magharibi ambavyo vinalenga karibu nyanja zote za kiuchumi, kibiashara, kifedha na kibenki, Rusia imeanzisha juhudi kubwa za kupanua uhusiano wake na nchi za Asia, haswa China na India, ambazo zote zinachukuliwa kuwa zenye kustawi kwa kasi kiuchumi duniani. Hatua mpya na zilizoratibiwa za vikwazo uh, vya nchi za magharibi dhidi ya rasia zinalenga kusambaratisha kikamilifu rusia na uchumi wake. Kinyume na ilivyofanya kambi ya magharibi, Beijing na New Deli zimejiepushwa na maazimio ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa dhidi uh, ya rasia. Ushiriki wa China na India pamoja na nchi nyingine eh, kumi na moja katika zoezi la Vostok elfu mbili ishiri na mbili umetoa pigo jingine kwa juhudi za nchi za magharibi za kutaka Russia itengwe kimataifa, na wakati huo huo ni ishara nyingine ya kuongezeka ushirikiano kati ya Russia na mataifa yenye nguvu duniani ambayo yanapinga ukiritimba wa wa magharibi. Nam hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamia Iran. Ni wakti sasa wa kutega sikio, darsa ya Quran. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 923 na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 46 ya, ya Ahqaf. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 11 ya sura hiyo ambayo inasema lau hii ingelikuwa ni kheri, wasingelitutangulia Na walipokosa kuongoka wakasema, huu ni uzushi wa zamani. Wakati bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alipoanza kuwalingania watu Uislamu, masikini wanyonge na watumwa ndio waliokuwa wa mwanzo kusilimu na kumwamini nabii huyo wa Allah kwa sababu wao hawakuwa na mali wala maslahi haramu ambayo kwa kufanya hivyo yangekuwa hatarini, na hawakuwa na ghururi na kiburi cha kuwafanya wampinge Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kusilimu matabaka ya wanyonge katika jamii kuliwagusa na kuwakera maashrafu na wakubwa wa Makuraishi wa Makka ambao walijitokeza na kusema, hawa ni watu mafakiri hohe hahe na wenye akili ndogo. Kama dini hii ingekuwa ya haki na ya kweli, tungesilimu na kuiamini sisi kwanza ambao tuna akili na uelewa mkubwa zaidi wa mambo, pamoja na madaraka, mali na utajiri. Maneno hayo ya ghururi waliyosema makafiri na yasiyo na mantiki yoyote yalitokana na kiburi na ukaidi, kwa sababu tatizo lilikuwa ni wao wenyewe, si dini ya haki ya Uislamu. Kwani kama wingu la kiburi na ghururi lisingekuwa limegubika nyoyo zao Laiti kama mvinyo wa mali, vyeo na matamanio ya nafsi usingekuwa umeziharibu akili zao, na lau kama wangezivua nafsi zao joho la kujitukuza na kujiona bora kuliko watu wengine, wakawa na nyoyo safi na zenye kiu ya kuijua haki kama walivyokuwa watu masikini na wanyonge, nao pia wangevutiwa na Uislamu na kusilimu haraka kisha aya inaendelea kueleza kwamba kwa sababu wao hawakukubali uongofu wa Quran, wanakimbilia kusema Quran si maneno ya Mwenyezi Mungu, bali kama zilivyo ngano na simulizi zingine za kale ni maneno yaliyotungwa na yasiyo na msingi wowote wa walitoa tuhuma hizo dhidi ya kitabu hicho cha Allah kama kisingizio tu cha kuhalalisha kuto silimu kwao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba makafiri ni watu wanaojiona mahodari na wenye akili zaidi kuliko Waislamu na kudhani kwamba dini na itikadi yao ni bora kuliko Uislamu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa tuhuma mbovu inazo nasibishwa nazo Qur'an, Bwana Mtume pamoja na Uislamu zinatokana na kiburi, ghururi, inadi na ukaidi. na hiki ni kitabu chenye kusadikisha na cha lugha ya Kiarabu ili kiwaonye waliodhulumu na kiwe ni bishara kwa watendao mema, kutokana na tuhuma ambazo washirikina wa Maka walikuwa wakitoa wa dhidi ya Qur'an na Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kudai kwao kwamba kitabu hicho cha Allah ni ngano zisizo na msingi wowote. Aya hii inasema moja ya alama za ukweli wa kitabu hiki cha Qur'an ni kwamba jina na sifa za bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam zimetajwa ndani ya Taurati. Isitoshe, aya za Qur'an zinaendana na kusadikishana na zile za Taurati. Hii inaonyesha kuwa vitabu viwili hivyo vimeteremshwa kutoka kwenye asili na chimbuko moja. Japokuwa lugha ya Taurati ni ya Kiebrania na lugha ya Quran ni ya Kiarabu, lakini muhtawa na yaliyomo ndani ya vitabu vyote hivyo viwili ni kuhusu kuwalingania watu wamwamini Mwenyezi Mungu na kutii maamrisho yake, na lengo la vyote viwili ni kupambana na madhalimu na kuwapa maonyo na indhari, na vile vile kutoa bishara ya ushindi, saada na fanaka kwa waja watendao mema. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kuteremshwa vitabu vya mbinguni ni moja ya utaratibu ambao Allah subhanahu wa ta'ala ameutumia katika zama zote za historia kwa ajili ya mwongozo wa wanadamu. Vitabu hivyo vinaafikiana na kuthibitishana, si kupingana wala kukanushana. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa kitabu cha mbinguni ni dhihirisho la rehma za Mwenyezi Mungu, na jamii yoyote hupata rehma za Mola inapofanya kitabu chake kuwa ndiyo dira na mwongozo wake. Alkadhalika, aya hii inatuelimisha kwamba kumwamini Mwenyezi Mungu hakuendani na kuwafanyia dhuluma watu. Imani ya kweli na yenye faida ni ile inayomfanya mtu awe mtenda mema na ihsani kwa viumbe wenzake. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya 13 na 14 za sura yetu ya Ahqaf ambazo zinasema mm. Hakika waliosema Mola wetu mlezi ni Mwenyezi Mungu, kisha wakawa na msimamo, hawatakuwa na hofu wala hawatahuzunika. Ulaika ashabul jannati khalidina fiha jazaan bima kanu yamalun, hao ndio watu wa peponi, watadumu humo, ni malipo kwa waliokuwa wakiyatenda. Aya hizi zinatoa taswira ya waumini wa kweli ambao mitume na vitabu vya mbinguni vimeletwa kwa ajili ya kulea na kutoa watu kama hao, na kueleza kwamba waabudu wa tauhidi na Mungu pekee wa haki husema mola wetu sisi ni Allah na hubaki kuwa thabiti katika njia na imani hiyo. Ni wazi kwamba kumwamini Mwenyezi Mungu moyoni tu au kutamka kwa ulimi baadhi ya maneno tu hakutoshi kuthibitisha kuwa mtu amemwamini kikwelikweli Mwenyezi Mungu, bali katika matendo pia inatupasa tufanye kama alivyotuamuru yeye Mola, na tuwe na istikama ya kubaki imara na thabiti katika njia hiyo Isije ikawa tunapofikwa na baadhi ya misukosuko na matatizo, tunaipoteza johari ya imani na kuiacha njia ya Allah na badala yake tukapaparika kujikusanyia mali na utajiri na kujali kuridhisha hawa na matamanio ya nafsi zetu, na hasa katika zama hizi ambapo kutokana na kukithiri mambo ya kumtumbukiza mtu kirahisi kwenye ufisadi, ufuska, mahusiano holela ya kijinsia na dimbwi la madhambi, kuitunza mtu imani yake ni kazi ngumu ambayo haiwezekani kirahisi bila ya kuwa na istikama na msimamo thabiti. Na tabaan, Mwenyezi Mungu mtukufu atawapa waumini wa kweli malipo mema duniani na akhera, ikiwemo kuwapa ushuari na utulivu hata katika maisha ya hapa duniani. Watu kama hao hawawi na woga wala hofu yoyote ya matukio yajayo wala majonzi na huzuni kwa yaliyopita. Mkabala wake, kuna matajiri wengi na watu wenye nguvu kubwa za madaraka, ambao kidhahiri wanaonekana wamenawiri kwa siha za kimwili lakini hawana umakini wala utulivu wa moyo na akili kiasi kwamba wanapotaka kuondoa msongo wa mawazo na tafurani walizo nazo, baadhi ya wakati huishia kubwia vidonge vya kupoza maumivu au hata mihadarati na madawa ya kulevya. Kwa upande wa waumini wa kweli, mbali na kupata ushwari na utulivu wa moyo na roho ambayo ni malipo ya umema ya hapa duniani. Huko akhera pia Allah subhanahu wa ta'ala atawalipa pepo wale waliofuata njia ya tauhidi na wakabaki kuwa thabiti na wenye istiqama katika njia hiyo, pepo ambayo akili ya mwanadamu haiwezi kutasawiri ukubwa wake wala muda wa kuishi ndani yake kwani watu wa peponi wataishi humo milele na kustareheshwa kwa neema zake zisizomalizika. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kusema tu tumeamini na kuikubali tauhidi kwa ulimi tu hakutoshi, bali muhimu zaidi ni kuwa na istikama na kuendelea kuwa thabiti katika njia hiyo funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mtu anayemwamini kikweli Mwenyezi Mungu ghairi ya yeye Allah subhanahu wa taala hawi na woga wala hofu ya mtu au kitu chochote kile. Kwa aidha, aya hizi zinatutaka tujue kwamba simanzi kwa yaliyopita huwa nazo watu wajutao kwa kufuata njio siya sahihi na ya makosa lakini kwa wale wanaojitahidi muda wote kufuata na kushikamana na njia ya haki, hao hawapatwi na majuto wala majonzi na simanzi kwa waliotanguliza huko nyuma. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 923 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah azipe uthabiti imani zetu. Nam wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran ikiwatangazia mubashara uh, kutoka studio zetu hizi za Jame Jam, na umewadia sasa wakati wa kutegea sikio udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki, baada ya mdoso mrefu Namna nalikunjua na jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki Jumamosi hii kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Kenya ambapo kama ilivyotarajiwa yametawaliwa na habari za kesi ya kupinga matokeo ya uchaguzi wa rais. Taifa Leo uh, lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, saa thelathini na sita za kufa kupona. Likifafanua, limeandika baada ya siku nne za mapambano makali ya mawakili wenye tajiriba pevu nchini Kenya, roho za Wakenya sasa ziko mikononi, wanaposubiri kwa hamu kujua uamuzi wa mahakama ya upeo kuhusu iwapo ushindi wa naibu rais William Ruto utaidhinishwa au mrengo wa Raila Odinga utasherehekea kwa kufutwa matokeo ya uchaguzi mkuu uliopita. Habari kamili unaweza kusoma katika ukurasa wa pili wa Taifa Leo. Gazeti la Daily Nation nalo na limeipa muhimu habari hiyo na kuandika kuwa kikao cha mahakama jana kilitawaliwa na kauli ya wakili wa Azimio ambaye pia anamwakilisha Raila Odinga kwenye kesi ya urais katika mahakama ya upeo Julie Soweto ambaye amedokeza kwamba raia wa Venezuela Jose Camargo aliamua ni nani atakuwa rais mteule siku ya Ijumaa Septemba pili. Toweto aliyesema haya alipokuwa akijibu ombi kutoka kwa majaji wa mahakama hiyo, huku akionyesha jinsi fomu za uchaguzi zingeweza kubadilishwa mtandaoni. Hata hivyo, wakili Fred Ngatia anayemwakilisha uh, rais mteule William Ruto katika mahakama ya upeo alimkemea vikali wakili huyo wa Raila Odinga Julisweto kwa kudai raia wa Venezuela aliamua ni nani atakuwa rais mteule. Ngati alisema kuwa tayari wamewasilisha katika mahakama hiyo fomu asili ambayo haina jina la la Jose Camargo. Gazeti la Standard katika toleo lake la intaneti limeandika kuwa kiongozi wa chama cha Narc Kenya na mgombea mwenza wa urais wa Azimio la Umoja Martha Karua ame taka haki itendeke kwenye kesi ya uchaguzi wa rais katika mahakama kuu. Sasa wapenzi wasikilizaji, tunaelekeza dira yetu ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki huko nchini Uganda na, na aliangazia gazeti la Sarade Monita ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho chakula chafuta futa asilimia arobaini ya pato la familia za Uganda, alikifafanua limeandika kuwa ughali wa maisha umeongezeka sana nchini Uganda huku mishahara ikibakia vile vile na hivyo kuumiza familia. Sasa tuielekeze dira yetu dondoo za magazeti nchini Tanzania, na kwanza kabisa tuliangazia gazeti la Mwananchi ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho makali ya tozo yalianzia hapa, likifafanua limeandika wakati serikali ikiahidi kuyafanyia kazi malalamiko ya wananchi kuhusu tozo za benki wadau wamewanyoshea kidole wabunge wakihoji sababu za wawakilishi hao kuruhusu sheria hiyo kupitishwa bungeni. Mwananchi pia, katika ukurasa wake wa mbele, lina habari isemayo kuwa mfumuko wa bei za bidhaa hasa za vyakula umeripotiwa sehemu mbalimbali Tanzania, na kuna hofu kuwa ukame sasa utapandisha tena bei za vyakula. Gazeti la Habari Leo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho polisi yatii agizo la Samia uh, kuhusu tozo. Kwa upande wake gazeti la Zanzibar Leo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Dr Mwinyi awaonya mchwa serikalini. Habari hii imeandamana na picha ya rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Alhaji Dr Hussein Ali Mwinyi akizungumza na waumini wa dini ya Kiislamu baada ya sala ya Ijumaa katika msikiti wa Mabulu Mlandege. Gazeti la Tanzanite lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Rais Samia afungua miradi Kizimkazi, Zanzibar. Habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan akiwa na waziri wa mambo ya ndani ya nchi Mheshimiwa Ahmad Msauni wakati akivuta kitambaa kwa sheria ufunguzi wa wa kituo cha polisi Kizimkazi, Zanzibar jana. Kwa upande wake gazeti la Wamachinga linakichwa kikuu cha habari kisemacho mkurugenzi mkuu za eka ajiuzulu, Rais Mwinyi akubali barua ya ACP Makalani ya kujiuzulu baada ya kushindwa kutoa ripoti za taasisi zilizokutwa na shutuma za rushwa. Gazeti hilo pia lina kichwa kikuu cha habari kisemacho wananchi Kigamboni waishukia TEMESA wailalamikia kwa miundombinu mibovu kuanzia kivuko mpaka upatikanaji wa tiketi. Na huko nchini Rwanda, New Times linatupasha kuwa katibu mkuu wa jumuia wa Afrika Mashariki, Peter Mathuki, ataongoza ujumbe wa wafanyabiashara mashuhuri kuitembelea jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambayo hivi karibuni imejiunga na jumuia hiyo. Lazima lasina wapenzi wasikilizaji, kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki wakati huu. Nam barabara kabisa. Hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Wapenzi wasikilizaji, na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio makala ya leo katika historia <mulia> Yazidi ibn Muawiya yuko na majeshi yake na watu wake na watu waliomzunguka waliojaa katika kasri yake. Bado anataka kuendeleza propaganda Yazidi, asiyemtambua Mwenyezi Mungu, anasema kumwambia imamu Zainul Abidin, hakika baba yako ndiye aliyetaka kunidhulumu na kutaka kunipokonya haki yangu, lakini matokeo yake Fasanaa Allahu bihi ma raaita, Mwenyezi Mungu akamfanyia uliyoona hayo. Haya ni maneno ya Yazidi katika kasri yake kwamba Mungu ndiye kawafanyia ahlulbeiti vile. Mambo ni mengi yaliyojiri katika kasri ya Yazid, lakini imamu Zainul Abidin hakunyamaza. Imamu Zainul Abidin akasimama akasema, laqad utina sittan wafuddhilna bisabin, sisi tumepewa mambo sita na tumefadhilishwa kwa mambo saba dhidi ya wengine kwa sababu kuna haja sasa hivi ya kutambulisha nani ahlulbeiti kwa sababu tayari watu hawa watambui imamu zainul abidina akasimama akasema utina lilm li walhilm tumepewa elimu na upole utina lilma li walhilma wasamahata walfasaha na tumepewa moyo wa kusamehe na ufasaha pia tumepewa imamu akaendelea kusema washajaa na tumepewa ushujaa sisi ahlulbeit walmahabata fi qulubi lmuminin, na tumepewa mahaba mapenzi katika mioyo ya waumini. Moja katika vigezo vya mumin kuwapenda ahlulbeit. Wafudhilna, na tumefadhilishwa sisi bianna minna lnabiyu lmukhtari, kwamba kwetu ndipo alipotoka mtume aliyechaguliwa. Waminna siddiqu, na kwetu mkweli bwana mtume sallallahu alihi, wa alihi. Wa minna at-tayyar, na kwetu ndipo alipotoka Jaafar at-Tayyar. Wa minna asadullahi wa asadu rasulillah, na kwetu ndipo alipotoka simba wa Mungu na simba wa mtume wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Wa minna sibta hadhihi, na kwetu ndipo walipotoka vijana wa vijana wa peponi, wa mabarobaro wa peponi vijana ambao ni wajukuu wa Bwana Mtume, sibta sibta rasulillah, ambaye ni Alhasani na Alhuseini. wa minna mahdiyuha, na sisi kwetu ndipo alipotoka mahdiyu wa umma huu. Maneno yakawa ni marefu kiasi kwamba imamu akafikia kusema, ana bnu makkata wa mina, mimi ni mtoto wa Makka na Mina. Ana bnu zamzami wa safa mimi ni mtoto wa maji ya Zamzam na eneo la Safa. Imamu akaendelea kusema ana bnu man hamala ruknu biatrafi rida ana khairu man itazara wartada ana bnu khairu man taala man itala wakhtafa. Mpaka Imamu akafikia mahala akasema, ana bnu hadha lmaktulu, mimi ndio mtoto wa huyu aliyeuawa. Imamu alipofikia pale alilia na maneno yale yakaathiri waloketi pale, na kuna ambao mioyo sasa ikawa laini kuona kwamba kana kwamba bwana huyu kadhulumiwa. Yazidi bnu Muawia akaona majlisi ile ifie pale pale, isiendelee. Taban, tunapozungumza majlisi za Imamu Huseini ndio hizo. Ile ilikuwa ni majlisi aliyoitoa Imamu Zeinulabidin, aliyoitoa Bibi Zeinabu alaihi salam, katika hadhara ile, Yazidi alipojitahidi kufanya propaganda dhidi ya ahlul bayt, Bibi Zainab alimwambia fakid kaidak wasaa sayak wanasib juhdak fa wallahi la tamhu dhikrana wala tumitu. Kila mmoja katika sisi anapaswa kubeba risala ya ahlul bayt na utaulizwa, na kama ahlul bayt hawajebeba Uislamu nani atakaobeba Uislamu? undhuru amman taakhudhuna dinakum Tizameni wapi mnachukua dini yenu. Tukitaka kuzungumza, kila mmoja akida yake, mwingine kwa mwenzake siye. Kinachotakiwa ni watu kuvumiliana, yule anayeamini ya kwake mvumilie, kwa sababu naye anakuvumilia, zile shiari zake mvumilie, isifikie mahala sasa, mfuasi wa Ahlulbeiti akayaogopa yake kwa sababu ya wengine, yale yako unayaogopa kufanya adhaa, unaona aibu kwa sababu ya mwingine. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe 6 mfunguo 5 Safar mwaka 1444 Hijria, mwafaka na tarehe 3 Septemba mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 810 iliyopita mwafaka na tarehe 6 mfunguo 5 Safar mwaka 634 Hijria, alizaliwa mwanafalsafa, mnajimu na tabibu mashuhuri wa, wa Kiislamu Kutbuddin Mahmud Shirazi katika mji wa Shiraz nchini Iran. Alianza kujifunza tiba akiwa bado mdogo na alianza kutibu wagonjwa katika moja ya hospitali za Shiraz baada ya kufariki dunia y baba yake. Katika kipindi cha miaka kumi ya kazi ya utabibu, Kutbuddin Shirazi alitalii vitabu mbalimbali mbali vya tabibu mwingine wa Kiislamu Ibn Sina na vitabu vingine vya tiba na falsafa. Baada ya kuasisiwa kituo cha utafiti wa elimu ya nujumu katika eneo la Maraghe kaskazini magharibi mwa Iran, Qutbuddin Shirazi aliishi kipindi kirefu na mwanazuoni mashuhuri wa Kiislamu Haja Nasirudin Tusi na kujifunza elimu ya nujumu. Katika kipindi chote cha umri wake, tabibu huyo wa Kiislamu alitembelea miji na nchi mbalimbali na kukutana na wasomi na maulama wa maeneo hayo. Ameandika vitabu vingi kikiwemo kile cha jamiul usul. Alifariki dunia mwaka 710 hijria, miaka 664 iliyopita. Katika siku kama ya leo, Oliver Cromwell, rais wa kwanza na wa mwisho wa Uingereza, aliaga dunia. Alianza harakati za kisiasa na kijamii katika rika lake la ujana na mwaka 1640 alichaguliwa kuwa mwakilishi wa bunge. Katika zama hizo Charles wa kwanza ndiye aliyekuwa mfalme wa Uingereza. Siku kama ya leo miaka 104 iliyopita Damascus, mji mkongwe na wa kihistoria wa Kiislamu, ulikaliwa kwa mabavu na vikosi vya majeshi ya Uingereza. Moja kati ya malengo makuu ya serikali za Ulaya wakati wa kujiri vita vya kwanza vya dunia ilikuwa kuugawa utawala wa Othmania, lengo ambalo baadaye lilifanikiwa wakati utawala wa Othmania ulipokuwa. Ukigawanywa maeneo yaliyokuwa chini ya utawala huo, nayo na moja baada ya jingine yalidhibitiwa na Ufaransa na Uingereza, ambapo mji wa Damascus katika Siria ya leo pia ulishambuliwa na katika siku kama ya leo ukakaliwa kwa mabavu. Hata hivyo, kwa mujibu wa makubaliano ya hapo kabla kati ya London na Paris Siria ukiwemo mji mkuu wake Damascus ilidhibitiwa na Ufaransa. Na miaka 83 iliyopita katika siku kama leo, Ufaransa na Uingereza zilitangazia vita Ujerumani, na kwa utaratibu huo vita vikuu vya pili vya dunia vikaanza. Baada ya jeshi la Ujerumani kuishambulia Poland, serikali ya Uingereza ilitumia Ujerumani ujumbe ikitaka iondoke haraka katika maeneo inayoyakalia kwa mabavu ya Poland. Hata hivyo Ujerumani ilipuza takwa hilo la Uingereza. Baadaye Uingereza iliipatia Ujerumani makataa ya kuhitimisha operesheni zake za kijeshi. Hata hivyo, Adolf Hitler, kiongozi wa wakati huo wa Ujerumani ya Kinazi, aliikataa kutekelezwa takwa hilo. Katika siku kama ya leo, Ufaransa zikaitangazia vita Ujerumani. Nam, hapa ni Teheran na kabla ya kuondoka studioni ni muktasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo injo, ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema mazungumzo na utendaji wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika siasa za nje umejengeka katika msingi wa uhuru, kujitegemea, amani na heshima. Shirika la UNESCO la Umoja wa Mataifa limetangaza kuwa mamilioni ya watoto hawaendi shule katika maeneo mbalimbali ya dunia licha ya kuanza msimu mpya wa masomo. Na rais wa Gabon amelitaka bara la Afrika kuandaa mikakati ya kulinda mazingira. Na kabla sijaondoka studio, wapenzi wasikilizaji, ni maoni yenu. Kwanza kabisa naangazia maoni ya msikilizaji wetu Kipala MC, wanasema e, yu, yu, yuko kule Bulemela, Kirumba, Mwanza, Tanzania. Ah, anasema, hatujui hatima ya Afrika Mashariki na eneo la Maziwa Makuu. Kwa randa nchi ndogo yenye uhaba wa ardhi kutumiwa kuhifadhi wahamiaji walio hatari kutoka Uingereza ni jambo lisilokubalika, anasema Jumuia ya Afrika Mashariki izuie eh, Rwanda kufanya hivyo. Ni Kipala huyo MC Bulemile wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Pia tumepokea maoni kutoka Jumaidi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania. Anasema uh, uh, kuwa yeye ni balozi wa Redio Teheran kanda ya kati, Dodoma. Anasema asalamu alaikum. Walaikum salam. Anasema tunakupateni mubashara kupitia masafa ya satelaiti ndani ya Redio Maarifa ya Tanga. Jazakumullah khair, shukran Hassan Kijungu wa Zimbabwe pia anapokea Redio Teheran, anasema habari za asubuhi watangazaji na furahia matangazo ya redio hii. Kwa jina naitwa Kondo kutoka Zimbabwe, Beit Bridge, shukran sana. Na pia Abdalla Ali Makajura ametoa shukrani zake. la ziada sina wapenzi wasikilizaji ila kuwashukuruni nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wasalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili Radio at IRIB ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 Stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.