Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Baqara mia mbili hamsini na sita mpaka mia mbili hamsini na saba Mwenye mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini. Uongofu umekwisha pambanuka na upotovu. Basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika, na Mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuwaye. Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru, walinzi wao ni mashetani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watu motoni, humo watakaa milele. Bismillahi rahman rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran kukuleteni matangazo haya kwa usiku wa leo. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani ya internet ni pastoday.com slash sw barua pepe yetu au mail ni swahili radio at irib .ir. Tunasikika pia katika masafa FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM, Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo katika mkoa wa Tanga tunasikika kwenye mia moja na tano nukta tatu vilevile tisini na tisa nukta moja vile Lindi mia moja nukta tisa Mwanza tisini na tisa nukta saba, Kigoma mia moja na nne nukta moja, Mtwara na tisini na tisa nukta moja, Singida. Unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu ama usiku huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na darsa ya Quran bila kusahau, tutakuwa pia na mawaidha maalum na vilevile vile makala ya kila siku ya leo katika historia. Ya mawaidha hayo yataletwa kwenu na Shekh Abdurazak Amiri Juma, dokta huyo wa huko Arusha nchini Tanzania. Imetimia saa mbili na nusu usiku hapa Tehran, moja kamili usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Katibu wa sala ya Ijumaa jijini Teheran asema mkusanyiko wa 40 hauna mfano wake duniani. Watu kadhaa wauawa katika mapigano mapya ya kikabila Blue Nile huko Sudan. Umoja wa Mataifa wawahamishia Rwanda watafuta hifadhi mia moja kutoka Libya na mashirika 290 ya mtaka Biden asimamishe hujuma za Israeli dhidi ya Wapalestina. Na sasa ni habari kamili. Tuanzie na habari hapa nchini. Katika hutuba ya sala ya Ijumaa jijini Teherani leo Khatibu wa sala ya Ijumaa iliyosaliwa leo hapa mjini Teheran amesema arobaini ya Imam Husein alayhi ssalam ndiyo mkusanyiko mkubwa zaidi wa wanadamu na ambao ni wa aina yake na usio na mfano wake duniani. Hujatu lislam Muhamad Javad Haja Ali Akbari amesema hayo leo katika hutuba zake za swala ya Ijumaa hapa Tehran na kuongeza kuwa matembezi ya arobaini ya Imamu Huseini alaihi ssalam ndiyo matembezi makubwa zaidi duniani. Haji Ali Akbari ameashiria mjumuiko huo mkubwa zaidi wa watu ulimwenguni wa arobaini ya Imamu Huseini alaihi ssalam na kueleza kuwa arobaini ni harakati mashuhuri katika utamaduni wa kisiasa wa Iran na dunia. Kadhalika, khatibu wa muda wa sala ya Ijumaa hapa mjini Tehran amesema 40 ndiyo harakati kubwa na mashuhuri zaidi dhidi ya ubeberu na uistikbari katika dunia. Leo tarehe ya 17 Septemba mwaka 2022 itakayosadifiana na tarehe ya 20 mfunguo tano Safar 1444 hijria mwaka huu itakuwa ni Arobaini ya siku aliyoua washahidi Imamu Husein alaihi salaam, imamu watatu wa waislamu wa madhehebu ya Shia duniani pamoja na maswahaba zake waaminifu sabini na mbili katika jangwa la Karbala. Mamilioni ya wafanya ziara kutoka pembe zote za dunia ikiwemo jamhuri ya kiislamu ya Iran huelekea katika mji wa Karbala kusini mwa Iraqi ili kuhudhuria shughuli ya kumbukumbu kumbu ya arobaini ya Imamu Husein alaihi salam. Kwingineko, katika hotuba zake, khatibu wa sala Ijumaa iliyosaliwa leo katika ukumbi wa Musalla wa Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, hapa Tehran, amegusia mazungumzo ya nyuklia ya JCPOA na kuziasa nchi za Ulaya kukumbatia fursa iliyopo ya kufidia na kusahihisha makosa yake mkabala wa mapatano hayo ya kimataifa. Tukitoka Teheran sasa, tuelekee huko barani Afrika. Kwa akali watu saba wameuawa huku makumi ya wengine wakijeruhiwa katika mapigano mapya ya kikabila yaliyozuka katika jimbo la Blue Nile kusini mwa Sudan. Kamati ya usalama ya jimbo hilo imesema katika taarifa yake kuwa inachunguza chimbuko la mapigano hayo yaliyojeruhi watu 23 na ambayo yamejiri wiki chache baada ya mapigano makali ya umwagaji damu kushuhudiwa katika eneo hilo hivi karibuni. Kamati hiyo imetoa agizo la kutotoka nje nyakati za usiku katika miji miwili mikubwa ya jimbo hilo sanjari na kupiga marufuku mikusanyiko yoyote au maandamano. Katikati ya mwezi Julai mwaka huu, watu 105 waliuawa huku maelfu ya wengine wakiachwa bila makazi katika mapigano mengine ya kikabila baina ya jamii za Hausa na Funji katika jimbo hilo. Wataalamu wanasema mapinduzi ya kijeshi ya mwaka jana yaliongozwa na mkuu wa jeshi Jenerali Abdul Fatah Al Burhan yalizua ombwe la usalama ambalo limechochea kuibuka tena kwa ghasia za kikabila katika nchi ambayo mapigano makali yanazuka mara kwa mara kuhusu ardhi, mifugo, upatikani, upatikanaji wa maji pamoja na malisho. Mnamo Aprili, mapigano mengine ya kikabila yalipelekea kuuawa zaidi ya watu 200 katika eneo la Darfur la magharibi mwa Sudan ambalo hushuhudia vita na mapigano ya mara kwa mara na kusababisha maafa ya roho za watu. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tuelekee huko kaskazini mwa Afrika. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR limetangaza kuwa limewahamishia nchini Rwanda makumi ya watu wanaotafuta hifadhi waliokuwa nchini Libya. Taarifa ya shirika hilo la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR imesema miongoni mwa watu hao mia moja wanaotafuta hifadhi na waliohamishiwa nchini Rwanda ni watoto 38 kutoka nchi tofauti za Afrika. Kadhalika, shirika hilo la Umoja wa Mataifa limezishukuru mamlaka za Libya kwa kufanikisha mpango huo wa kuhamishia nchini Rwanda wahajiri wa Kiafrika. Katika hatua nyingine, shirika la kutetea haki za binadamu la Medical Justice limeikosoa vikali serikali ya Uingereza wa kutaka kuhamishia nchini Rwanda watafuta hifadhi walioko katika nchi hiyo ya barani Ulaya. Ripoti ya shirika hilo imefichua kuwa baadhi ya wa wahajiri hao wanaotazamiwa wa kupelekwa Rwanda ni wahanga wa mateso, unyanyasaji na magendo ya binadamu. Medical Justice imebainisha kuwa baadhi ya wa wahajiri iliyowahoji wakiwemo wanawake na watoto wadogo, wana historia ya matatizo ya kisaikolojia hivyo kuwapeleka Rwanda ni kuongezea matatizo mengine. Uamuzi wa serikali ya Uingereza wa kuhamishia Rwanda watafuta hifadhi wanaokwenda nchini humo chini ya makubaliano tata na Kigali umeendelea kukosolewa ndani na nje ya nchi hizo mbili. Na sasa tuelekee huko Mashariki ya Kati, hususan huko Palestina, ambapo zaidi ya mashirika mia mbili na tisini ya Marekani na ya kimataifa yametoa mwito kwa Rais Joe Biden wa nchi hiyo yakimtaka achukua hatua za kivitendo za kuzuia mashambulizi ya utawala haramu wa Israel dhidi ya Palestina. Katika barua yao kwa Biden, mashirika hayo yamemtaka rais huyo wa Marekani andaye mipango ya makusudi ya kukomesha hujuma za wanajeshi wa Israel dhidi ya asasi za kiraia za Wafalastini katika eneo la ukingo magharibi wa mtu Jordan. Barua hiyo imesema licha ya sehemu kubwa ya jamii ya kimataifa kulani kitendo cha fedheha cha utawala wa Israel cha kuyaweka mashirika kiraia ya kiraia ya Palestina katika orodha yake ya kigaidi, lakini Washington imesalia kimya na haijachukua hatua yoyote ya kupinga mchezo huo mchafu wa kisiasa unaendelea kutekelezwa na serikali ya Tel Aviv. Utawala haramu wa Israel uliyataja mashirika sita ya kiraia wa Palestina kama makundi ya kigaidi Oktoba mwaka jana 2021, chini ya sheria yake tata ya eti kupambana na ugaidi mashirika hayo 290 ya kimataifa amesema Washington imeenda mbali zaidi na kubatilisha viza halali ya mmoja wa viongozi wa mashirika hayo yaliyohujumiwa na utawala haramu wa Israel. Kadhalika, taarifa mashirika hayo imesema hatua zilizochukuliwa na Marekani hazijakuwa na matokeo mengine ghairi ya kushajiisha utawala haramu wa Israel kuendelea na hata kushadidisha ukandamizaji wake dhidi ya wa Palestina, hatua ambazo zimeendelea kushuhudiwa huko Palestina kila uchao. Na mshauri wa timu ya Iran katika mazungumzo ya nyuklia ya Vienna amesema kuwa wakati umefika kwa utawala wa rais Joe Biden wa Marekani kuchukua maamuzi magumu juu ya kuhuishwa makubaliano yanayotarajiwa kufikiwa kuhusiana na kuondolewa vikwazo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Muhammad Marandi amesema hayo katika ujumbe wake uliotumwa kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter, na kuongeza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetoa jibu lake kama ilivyoahidi: ni wakati wa timu ya Joe Biden kufanya maamuzi ya dhati. Kadhalika ameeleza bayana kuwa kwa Marekani msamiati wa makubaliano ya maana unamaanisha kukubali masharti ya Washington, lakini kwa Irani unamaanisha makubaliano ya wastani na yaliyolindwa. Marandi ambaye pia ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa na mhadhiri mwandamizi wa chuo kikuu cha Tehran amebainisha kuwa iwapo serikali ya Marekani itafanya maamuzi sahihi basi makubaliano hayo yatafikiwa haraka iwezekanavyo. Hapo awali alisisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inapenda kufikia mwafaka na Marekani, lakini Wamarekani wanapaswa watoe fursa kadhaa pia za upendeleo, kwa sababu haiwezekani wao watake kila kitu na wasiwe tayari kutoa chochote. Kauli ya Muhamad Marande ambaye ni mshauri wa timu ya Iran katika mazungumzo ya nyuklia ya Vienna, Austria imekuja baada ya msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kusema kuwa Teheran usiku wa leo Ijumaa imekabidhi mitazamo yake kuhusu majibu ya Marekani juu ya muswada wa makubaliano yanayotarajiwa kufikiwa kuhusiana na kuondolewa vikwazo dhalimu jamhuri ya kiislamu ya, ya Iran. Naser Kanaani amesisitiza kuwa mitazamo hiyo ya Teherani ni ya maana ya kimsingi na yenye lengo la kufikisha mwisho mazungumzo hayo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na mpenzi msikilizaji wa Redio Tehran popote pale yanapokufikia matangazo yetu haya kutoka hapa Jam-e Jam jijini Tehran. Hiyo ilikuwa ni taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo unatupia jicho ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Iran huko nchini Russia. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema uhusiano kati ya Rasia na Iran uko kwenye mkondo sahihi, huku akisisitiza ulazima wa kuendelea na kuimarisha zaidi juhudi za pamoja za kustawisha zaidi uhusiano kati ya pande mbili katika nyuga mbalimbali. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Hussein Amir Abdullahian katika kikao na Sergei Lavrov, waziri wa mambo ya nje wa Rasia, Jumatano mjini Moscow, alieleza kuridhishwa na mwenendo unaozidi kuimarika ushirikiano wa kibiashara kati ya nchi mbili hizi. Aidha alibainisha kuridhishwa na urahisishaji wa ushirikiano na kuondolewa vikwazo na matatizo yaliyokuwepo ili kuandaa mazingira ya kupanuka zaidi biashara kati ya pande mbili hizo. Ingawa historia ya uhusiano na ushirikiano kati ya Iran na Rasia ni ndefu, lakini matukio ya kieneo na kimataifa katika miaka ya hivi karibuni yamezifanya nchi hizo mbili kuwa karibu zaidi katika nyuga mbalimbali mbali za kisiasa na kiuchumi. Kwa hiyo mashauriano ya viongozi wa nchi hizo mbili yanaendelea na yanajumuisha masuala mbalimbali ya, mbali mbali ya pande mbili, kikanda na kimataifa. Jamhuri ya Kiislamu ya, ya Irani na Rasia zinapinga vikali njama za watawala wa Marekani za kueneza utaratibu wa unaotaka wa uchukuzi wa maamuzi ya upande mmoja katika sera za kimataifa. Aidha, kuna maslahi ya pamoja Irani na Rasia katika kufungwa kambi za kijeshi za Marekani katika eneo la Asia Magharibi, kukabiliana na tishio la kundi la kigaidi la Daesh pamoja na ugaidi kiujumla. Tehran na Moscow pia zina ushirikiano wa kijeshi na kisilaha, na katika miezi ya hivi karibuni Russia imewekewa vikwazo na nchi za magharibi kutokana na vita vya Ukraine, na hivyo nchi hizo mbili sasa zinakabiliana na vikwazo vya serikali ya Washington. Kujaribu kusambaratisha vikwazo hivyo ni mojawapo ya sababu, na msukumo mwingine ambao umezileta pamoja jamhuri ya kiislamu ya Iran pamoja na Rasia katika miaka ya hivi karibuni. Ukuruba na ushirikiano wa Iran na Rasia na baadhi ya nchi nyingine ulipelekea kuundwa OPEC ya gesi, ili nchi zenye hifadhi kubwa ya gesi ziweze kunufaika na rasilimali hiyo ya kisja. Iran na Rasia pia zinatayarisha makubaliano muda mrefu ya ushirikiano wa kina, na pande mbili zinaendelea kuyakamilisha makubaliano hayo. Utumiaji wa mfumo wa miamala ya kimataifa ya kifedha nje ule wa kimagharibi SWIFT na utumiaji wa sarafu mbadala kwa dola ya kimarekani pia ni miongoni mwa mipango ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani na Rasia ya kuondosha vikwazo hivyo ya hivi karibuni nembo ya biashara ya kutumia sarafu za rial na rub imezinduliwa katika benki kuu ya Iran ambayo itakuwa na mchango muhimu katika maendeleo ya uhusiano wa kibiashara kati ya nchi mbili hizi. Maendeleo ya usafiri na uchukuzi kati ya Iran na Rasia na uanzishaji wa ukanda wa kaskazini kusini pia ni mradi muhimu wa nchi hizo ambao unahitaji kuanzishwa kwa reli ya Rasht Astara. Njia ya reli ya Rasht Astara, kwa kuunganishwa na reli ya jamhuri ya Azerbaijan, inaweza kuchukua nafasi kuu katika kuunganisha bandari za Bandar Abbas na Chabahar za Iran hadi Moscow nchini Rusia na Helsinki nchini Finland. Amir Abdullahian amesema kuhusiana na suala hilo kwamba kustawishwa ushirikiano katika ukanda wa kaskazini kusini ni moja ya vipaumbele muhimu vya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na reli ya Rasht Astara itafanya kazi kwa makubaliano ya pamoja. Kwa hakika, ushirikiano kati ya Iran na Rasia katika mashirika ya kieneo kama vile Umoja wa Kiuchumi wa Urasia na Shirika la Ushirikiano la Shanghai pia ni moja ya mada zenye kuzingatiwa kwa kutilia maanani sehemu muhimu ya mazungumzo kati ya Irani na Rasia kwa ajili ya kujiunga Irani katika makubaliano ya biashara huria ya Umoja wa Kiuchumi wa Urasia imekamilika. Inatazamiwa kuwa mchakato wa kujiunga Irani katika mapatano hayo utakamilika kabla ya mwisho wa mwaka huu. Waziri wa mambo ya nje wa Rasia Sergey Lavrov alisisitiza ah, katika kikao na waziri wa mambo ya nje wa Iran Amir Abdulahian kwamba Rasia inaunga mkono wanachama wa Iran katika umoja wa kiuchumi wa Urasia sawa na vile ilivyounga mkono wanachama kamili wa Iran katika jumuiya ya ushirikiano ya Shanghai. Ni wazi kwamba uhusiano kati ya Iran na Rasia unazidi kupanuka siku baada ya siku na kuna masuala mapana sana katika uga wa uhusiano wa pande mbili kieneo na kimataifa yanayohitaji mashauriano ya mara kwa mara baina ya mamlaka za nchi hizo mbili. Ziara hivi majuzi ya Amir Abdullahyan huko Moscow na mkutano wake na waziri wa mambo ya nje wa Rusia pia inaweza kutathminiwa katika uwanja huo. Hii ni Redio Tehran na mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Karibuni sasa kurigia sikio darsa ya Quran ambayo itafuatiwa na mawaidha maalum yanayoletwa kwenu na Shekh Abdurazaq Amir Juma wa Arusha, Tanzania, akizungumzia hotuba ya Imam Sajadi alaihi ssalam katika kasiri ya huko Bani Umaya. Baada ya hapo tutakuleteni makala ya leo katika historia, ambapo wakati huo tutakuwa tukielekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia tisa na ishirini na tatu. Na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya arobaini na sita ya Ahqaf. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya kumi na moja ya sura hiyo ambayo inasema lau hii ingelikuwa ni kheri wasingelitutangulia. Na walipokosa kuongoka wakasema, huu ni uzushi wa zamani. Wakati Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alipoanza kuwalingania watu Uislamu, masikini wanyonge na watumwa ndio waliokuwa wa mwanzo kusilimu na kumwamini nabii huyo wa Allah kwa sababu wao hawakuwa na mali wala maslahi haramu ambayo kwa kufanya hivyo yangekuwa hatarini, na hawakuwa na ghururi na kiburi cha kuwafanya wampinge Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kusilimu matabaka ya wanyonge katika jamii kuliwagusa na kuwakera maashrafu na wakubwa wa Makuraishi wa Maka ambao walijitokeza na kusema hawa ni watu mafakiri hohe hahe na wenye akili ndogo. Kama dini hii ingekuwa ya haki na ya kweli, tungesilimu na kuiamini sisi kwanza, ambao tuna akili na uelewa mkubwa zaidi wa mambo, pamoja na madaraka, mali na utajiri. Maneno hayo ya ghururi waliyosema makafiri na yasiyo na mantiki yoyote yalitokana na kiburi na ukaidi, kwa sababu tatizo lilikuwa ni wao wenyewe, si dini ya haki ya Uislamu. Kwani kama wingu la kiburi na ghururi lisingekuwa limegubika nyoyo zao Laiti kama mvinyo wa mali, vyeo na matamanio ya nafsi usingekuwa umeziharibu akili zao, na lau kama wangezivua nafsi zao joho la kujitukuza na kujiona bora kuliko watu wengine, wakawa na nyoyo safi na zenye kiu ya kuijua haki, kama walivyokuwa watu masikini na wanyonge, nao pia wangevutiwa na Uislamu na kusilimu haraka. Kisha aya inaendelea kueleza kwamba kwa sababu wao hawakukubali uongofu wa Quran, wanakimbilia kusema Quran si maneno ya Mwenyezi Mungu, bali kama zilivyo ngano na simulizi zingine za kale, ni maneno yaliyotungwa na yasiyo na msingi wowote. Walitoa tuhuma hizo dhidi ya kitabu hicho cha Allah kama kisingizio tu cha kuhalalisha kutosilimu kwao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba makafiri ni watu wanaojiona mahodari na wenye akili zaidi kuliko Waislamu na kudhani kwamba dini na itikadi yao ni bora kuliko Uislamu. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hii ni kuwa tuhuma mbovu inazo nasibishwa nazo Quran, Bwana Mtume pamoja na Uislamu zinatokana na kiburi, ghururi, inadi na ukaidi. Si hoja na mantiki. Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya kumi na mbili ambayo inasema na hiki ni kitabu chenye kusadikisha na cha lugha ya Kiarabu ili kiwaonye waliodhulumu na kiwe ni bishara kwa watendao mema. Kutokana na tuhuma ambazo washirikina wa Maka walikuwa wakitoa wa dhidi ya Qur'an na Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na kudai kwao kwamba kitabu hicho cha Allah ni ngano zisizo na msingi wowote. Aya hii inasema moja ya alama za ukweli wa kitabu hiki cha Qur'an ni kwamba jina na sifa za bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam zimetajwa ndani ya Taurati. Isitoshe, aya za Qur'an zinaendana na kusadikishana na zile za Taurati. Hii inaonyesha kuwa vitabu viwili hivyo vimeteremshwa kutoka kwenye asili na chimbuko moja. Japokuwa lugha ya Taurati ni ya Kiebrania na lugha ya Quran ni ya Kiarabu, lakini muhtawa na yaliyomo ndani ya vitabu vyote hivyo viwili ni kuhusu kuwalingania watu wamwamini Mwenyezi Mungu na kutii maamrisho yake na lengo la vyote viwili ni kupambana na madhalimu na kuwapa maonyo na indhari, na vile vile kutoa bishara ya ushindi, saada na fanaka kwa waja watendao mema. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kuteremshwa vitabu vya mbinguni ni moja ya utaratibu ambao Allah subhanahu wataala ameutumia katika zama zote za historia kwa ajili ya mwongozo wa wanadamu. Vitabu hivyo vinaafikiana na kuthibitishana, si kupingana wala kukanushana. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa kitabu cha mbinguni ni dhihirisho la rehma za Mwenyezi Mungu, na jamii yoyote hupata rehma za Mola inapofanya kitabu chake kuwa ndiyo dira na mwongozo wake. Alkadhalika, ya hii inatuelimisha kwamba kumwamini Mwenyezi Mungu hakuendani na kuwafanyia dhuluma. Imani ya kweli na yenye faida ni ile inayomfanya mtu awe mtenda mema na ihsani kwa viumbe wenzake. Innal ladheena qalu rabbuna Allahu thumma istaqamu fala khawfun alayhim wa lahum yahzanun, Ahakika waliosema Mola wetu mlezi ni Mwenyezi Mungu, kisha wakawa na msimamo, hawatakuwa na hofu wala hawatahuzunika. Ulaika ashabu aljannati khalidina fiha jazaan bima kanu yamalun, hao ndio watu wa peponi watadumu humo, ni malipo kwa waliokuwa wakiyatenda. Aya hizi zinatoa taswira ya waumini wa kweli ambao mitume na vitabu vya mbinguni vimeletwa kwa ajili ya kulea na kutoa watu kama hao, na kueleza kwamba waabudu wa tauhidi na Mungu pekee wa haki husema mola wetu sisi ni Allah, na hubaki kuwa thabiti katika njia na imani hiyo. Ni wazi kwamba kumwamini Mwenyezi Mungu moyoni tu au kutamka kwa ulimi baadhi ya maneno tu hakutoshi kuthibitisha kuwa mtu amemwamini kikwelikweli Mwenyezi Mungu, bali katika matendo pia inatupasa tufanye kama alivyotuamuru yeye Mola, na tuwe na istikama ya kubaki imara na thabiti katika njia hiyo isije ikawa tunapofikwa na baadhi ya misukosuko na matatizo, tunaipoteza johari ya imani na kuiacha njia ya Allah, na badala yake tukapaparika kujikusanyia mali na utajiri na kujali kuridhisha hawa na matamanio ya nafsi zetu, na hasa katika zama hizi, ambapo kutokana na kukithiri mambo ya kumtumbukiza mtu kirahisi kwenye ufisadi, ufuska, mahusiano holela ya kijinsia na dimbwi la madhambi, kuitunza mtu imani yake ni kazi ngumu ambayo haiwezekani kirahisi bila ya kuwa na istiqama na msimamo thabiti. Na tabaan Mwenyezi Mungu mtukufu atawapa waumini wa kweli malipo mema duniani na akhera ikiwemo kuwapa ushuari na utulivu hata katika maisha ya hapa duniani. Watu kama hao hawawi na woga wala hofu yoyote ya matukio yajayo wala majonzi na huzuni kwa yaliyopita. Mkabala wake kuna matajiri wengi na watu wenye nguvu kubwa za madaraka, ambao kidhahiri wanaonekana wamenawiri kwa siha za kimwili lakini hawana umakini wala utulivu wa moyo na akili kiasi kwamba wanapotaka kuondoa msongo wa mawazo na tafurani walizo nazo, baadhi ya wakati huishia kubwia vidonge vya kupoza maumivu au hata mihadarati na madawa ya kulevya. Kwa upande wa waumini wa kweli, mbali na kupata ushwari na utulivu wa moyo na roho ambayo ni malipo ya umema ya hapa duniani. Huko akhera pia, Allah subhanahu wa ta'ala atawalipa pepo wale waliofuata njia ya tauhidi na wakabaki kuwa thabiti na wenye istiqama katika njia hiyo, pepo ambayo akili ya mwanadamu haiwezi kutasawiri ukubwa wake wala muda wa kuishi ndani yake kwani watu wa peponi wataishi humo milele na kustareheshwa kwa neema zake zisizomalizika. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kusema tu tumeamini na kuikubali tauhidi kwa ulimi tu hakutoshi, bali muhimu zaidi ni kuwa na istikama na kuendelea kuwa thabiti katika njia hiyo funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mtu anayemwamini kikweli Mwenyezi Mungu ghairi ya yeye Allah subhanahu wa taala hawi na woga wala hofu ya mtu au kitu chochote kile kwa. Aidha, aya hizi zinatutaka tujue kwamba simanzi kwa yaliyopita huwa nazo watu wajutao kwa kufuata njio siya sahihi na ya makosa lakini kwa wale wanaojitahidi muda wote kufuata na kushikamana na njia ya haki, hao hawapatwi na majuto wala majonzi na simanzi kwa waliotanguliza huko nyuma. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 923 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah azipe uthabiti imani zetu. Yazidi bin Muawiya yuko na majeshi yake na watu wake na watu waliomzunguka waliojaa katika kasri yake. Bado anataka kuendeleza propaganda Yazidi, asiyemtambua Mwenyezi Mungu, anasema kumwambia Imamu Zainul Abidin, hakika baba yako ndiye aliyetaka kunidhulumu na kutaka kunipokonya haki yangu, lakini matokeo yake Fasanaa Allahu bihi ma raita, Mwenyezi Mungu akamfanyia ulioyaona hayo. Haya ni maneno ya Yazidi katika kasri yake kwamba Mungu ndiye kawafanyia ahlulbeiti vile. Mambo ni mengi yaliyojiri katika kasri ya Yazid, lakini imamu Zainul Abidin hakunyamaza. Imamu Zainul Abidin akasimama akasema, lakad utina sittan wafuddhilna bisabin, sisi tumepewa mambo sita na tumefadhilishwa kwa mambo saba dhidi ya wengine kwa sababu kuna haja sasa hivi ya kutambulisha nani ahlulbeiti, kwa sababu tayari watu hawawatambui. Imamu Zainul Abidin akasimama akasema, utina lilm li walhilm, tumepewa elimu na upole. Utina lilma li walhilma wasamahata walfasaha, na tumepewa moyo wa kusamehe na ufasaha pia. Tumepewa, imamu akaendelea kusema washajaa, na tumepewa ushujaa sisi ahlu lbeit walmahabata fi qulubi lmuminin, na tumepewa mahaba mapenzi katika mioyo ya waumini. Mmoja katika vigezo vya mumin kuwapenda ahlu lbeit wafudhilna, na tumefadhilishwa sisi bianna minna nabiyu lmukhtari, kwamba kwetu ndipo alipotoka mtume aliyechaguliwa. Waminna sidiqu, na kwetu mkweli bwana mtume sal llahu alaihi wa alihi. Waminna tayaru na kwetu ndipo alipotoka Jaafar at-Tayyar. Wa minna asadu llahi wa asadu rasulillah, na kwetu ndipo alipotoka simba wa Mungu na simba wa mtume wa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Wa minna sibta hadhihi, na kwetu ndipo walipotoka vijana wa vijana wa peponi, wa mabarobaro wa peponi, vijana ambao ni wajukuu wa Bwana Mtume sibta sipa rasulillah, ambaye ni Alhasani na Alhuseini wa minna mahdiyuha, na sisi kwetu ndipo alipotoka mahdiyu wa umma huu. Maneno yakawa ni marefu kiasi kwamba imamu akafikia kusema ana ibnu makkata wa mina, mimi ni mtoto wa Maka na Mina ana ibnu zamzami wa safa, mimi ni mtoto wa maji ya Zamzam na eneo la Safa. Imamu akaendelea kusema ana bnu man hamala ruknu bi atrafi rida, ana khairu man itazara wartada, ana bnu khairu man taala man itala waktafa. Mpaka imamu akafikia mahala akasema ana bnu hadha lmaktulu, mimi ndiyo mtoto wa huyu aliyeuawa. Imamu alipofikia pale alilia, na maneno yale yakaathiri walioketi pale na kuna ambao mioyo sasa ikawa laini kuona kwamba kana kwamba bwana huyu kadhulumiwa. Yazid bnu Muawia akaona majlisi ile ifie pale pale isiendelee. Taban, tunapozungumza majlisi za Imamu Huseini ndo hizo ile. Ilikuwa ni majlisi aliyoitoa Imamu Zeinulabidin, aliyoitoa Bibi Zeinabu alaihi ssalam katika hadhara ile Yazid alipojitahidi kufanya propaganda dhidi ya Ahlulbeit, Bibi Zainab alimwambia fakid kaidak wasaasayak wanasib juhdaka fa wallahi la tamhu dhikrana wala tumitu. Kila mmoja katika sisi anapaswa kubeba risala ya Ahlulbeiti na utaulizwa, na kama Ahlulbeiti hawajebeba Uislamu, nani atakaobeba Uislamu? undhuru an man takhudhuna dinakum Tizameni wapi mnachukua dini yenu. Tukitaka kuzungumza kila mmoja akida yake, mwingine kwa mwenzake siye. Kinachotakiwa ni watu kuvumiliana. Yule anayeamini ya kwake mvumilie, kwa sababu naye anakuvumilia. Zile shiari zake mvumilie, isifikie mahala sasa mfuasi wa Ahlulbeiti akayaogopa yake kwa sababu ya wengine. Yale yako unayaogopa kufanya, adhaa unaona aibu kwa sababu ya mwingine. Leo katika historia. Leo ni Jumaa mwezi tano mfungu tano Safar mwaka 1444 hijiria, sawa na tarehe 2 Septemba 2022 miladia. Miaka 1883 iliyopita katika siku kama ya leo, yaani mwezi tano Safar mwaka 61 hijiria, Ruqaya binti mdogo wa Imamu Husein alaihi ssalam alikufa shahidi katika mji wa Sham. Ruqaya Khatun au Fatima Bintul Husein alaihi maarufu kama Fatima Saghira ni binti wa Imamu Hussein na mama yake alikuwa akiitwa Ummu Ishaq binti Talha. Kauli yenye nguvu ni kwamba wakati wakiwa kwenye magofu ya Sham, alipokiona kichwa kilichokatwa cha baba yake, Rukaya akasemezana nacho kwa huzuni na majonzi makubwa, kisha akaweka mdomo wake karibu na mdomo wa baba yake na akalia sana mpaka Akazirai, alipotikiswa ilibainika kuwa ameshaaga dunia. Miaka 893 iliyopita katika siku kama hii ya leo, mwezi tano Safar mwaka 551 Hijiria, alizaliwa Kamaluddin Abu Imran maarufu kama Ibnu Yunus, faqihi, tabibu na mwana hisabati katika mji wa Mosul kaskazini mwa Iraq. Baada ya kumaliza masomo ya msingi ya dini alijifunza hisabati na baada ya kupata ujuzi katika fani hiyo akaanza kufundisha somo hilo. Ibnu Yunus alihesabika kuwa miongoni mwa wanasayansi watajika wa zama zake. Alikuwa gwiji katika fani ya fikhi za madhehebu mbalimbali mbali za Kiislamu na dini nyinginezo za tauhidi, kiasi kwamba hata Mayahudi na Wakristo walikuwa wakimwendea kwa ajili ya kutafsiriwa Taurati na Injili. Miaka 221 iliyopita katika siku kama ya leo, mnamo Septemba 2, 1801, baada ya mapigano kadhaa kati ya majeshi ya utawala wa Othmania yakishirikiana na jeshi la Uingereza kwa upande mmoja dhidi ya majeshi ya Ufaransa katika upande mwingine, hatimaye Wafaransa walishindwa na kuondoka Misri moja kwa moja. Ikumbukwe kuwa baada ya Napoleon kuikalia kwa mabavu ardhi ya Misri, Uingereza ambayo wakati huo ilikuwa mpinzani na mshindani mkuu wa Ufaransa katika nyanja za kiuchumi na kijeshi, ilihisi maslahi yake yako hatarini. Uingereza iliamua kushirikiana na Dola la Uthmania. Na miaka 85 iliyopita, mnamo Septemba 2, 1937, aliaga dunia Pierre de Coubertin mwanahistoria wa Ufaransa na mwanzilishi wa michezo ya olimpiki ya kisasa. Kutokana na kutalii katika uwanja wa historia na kupendezwa na michezo ya olimpiki iliyokuwa ikifanyika Ugiriki ya kale, Coubertin alitia nia ya kuifufua michezo hiyo. Kwa sababu hiyo akaitaka serikali Faransa, ya Ufaransa ianzishe tena michezo hiyo na yeye mwenyewe akaandika hati ya kanuni zitakazotumika. Kuanzia mwaka 1898 mashindano ya Olimpiki yalifanyika rasmi kwa kutumia sheria mpya na katika michezo mipya mbalimbali, na ndoto aliyokuwa nayo Coubertin ikatimia. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com SW kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili Radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran po box 19395 mkwaju 6767 tehran islamic republic of iran tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni kuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.