Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na Mwenyezi Mwenyezimungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni m'bora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wa wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikia katika satellite na pia kwenye internet katika parstoday.com/sw, aidha katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma, Mtwara na Lindi kupitia Redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 989035065487 na email yetu ni swahili radio irib ir. Mchana huu ni mimi Ahmed Rashid, na tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa, tutakuletea ni kipindi maalumu kwa mnasaba wa kumbukumbu ya siku ya kufa shahidi Bibi Ruqaya binti wa Imamu Husein alaihi ssalam. Tutakuwa pia na macho yetu magazetini Leo katika historia, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa za habari za dunia. Imetimia saa saba kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Iran yasema matukio ya karibuni ya Ukraine ni matunda ya uingiliaji wa Marekani. Yemen yasema tuna uwezo wa kupiga popote katika maji yanayoizunguka nchi yetu. Zambia yapata mkopo wa dola bilioni 1.3 kutoka kwa IMF. na Tunisia ya yazima majaribio 22 ya wahajiri haramu katika kipindi cha saa 24. Habari kamili. Waziri wa Ulinzi wa Iran amesema kuwa Marekani na nchi za Magharibi zinataka kutekeleza siasa zao za kibeberu katika maeneo yote hasasi na ya kistrategia duniani na kwamba matukio ya Ukraine ni matunda haya ya mtazamo huo wa kistikbari wa Magharibi. Shirika la habari la Farse limemnukuu brigedia jenerali Muhamad Reza Shtiania akisema hayo jana wakati alipoonana na jenerali Zahir Ahmad Babar Sidhu, kamanda wa jeshi la anga la Pakistan, na kuongeza kuwa hali katika matukio ya kimataifa hivi sasa ni tata sana. Amesema Marekani waliikalia kwa mabavu wa Afghanistan kwa muda wa miaka ishirini, lakini hatimaye wamelazimika kukimbia kwa madhila nchini humo. Aidha, brigedia jenerali ashtianim ameelezea kusikitishwa kwake na maafa makubwa yaliyosababishwa na mafuriko ya hivi karibuni huko Pakistan na kusisitiza kuwa jamhuri ya kisamia Iran na Pakistan zina mambo mengi ya kuzikutanisha pamoja kuanzia kihistoria hadi ya kiutamaduni, kijamii na kidini. Pia amesema Iran na Pakistan ziko kwenye maeneo muhimu kijiografia na uwezo wao kwenye maeneo hayo una taathira katika matukio ya kieneo na kimataifa, hasa katika ulimwengu wa Kiislamu, na kwamba muda wote Pakistan imekuwa na nafasi ya kipekee katika siasa za mambo ya nje za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa upande wake, Jenerali Zahir Ahmad Babar Sidhu, kamanda wa jeshi la anga la Pakistan ambaye ametembelea Iran kwa mwaliko rasmi, amesema kuna udharura wa kuimarishwa uhusiano wa kijeshi na kiulinzi baina ya nchi hizi mbili ndugu za Kiislamu, hasa kutokana na matukio ya hivi karibuni yaliyotokea duniani na katika ukanda huu mzima, yakiwemo matukio ya Afghanistan. Mkuu wa Baraza Kuu la Kisiasa la Yemen amesema kwamba nchi hiyo ina uwezo wa kupiga na kushambulia katika sehemu yoyote ya maeneo ya majini yaliyoko karibu na Yemen. Televisheni ya Almasira imetangaza habari hiyo leo Ijumaa na kumnukuu Mahdi Al Mashat akisema hayo wakati wa gwaride kubwa la kijeshi lililofanyika kwenye mkoa wa Al Hudaida wa magharibi mwa Yemen, na kuziambia nchi vamizi kwamba nyinyi nchi vamizi ndio mnaohatarisha usalama wa safari za vyombo vya baharini katika maji ya kimataifa. Vitendo vyenu vya kinyama vinasababisha mateso na maumivu makubwa kwa wananchi wa Yemen. Itakumbukwa kuwa mwezi Machi 2015 Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu yani Imarati ziliongoza muungano vamizi wa nchi za Kiarabu katika kuanzisha mashambulizi ya kila upande dhidi ya nchi maskini ya Kiarabu ya Yemen kwa msaada na baraka kamili za Marekani na nchi za Ulaya. Kama ambavyo inaaminika pia kuwa utawala wa kizayuni wa Israeli nao uko mstari wa mbele kuyasaidia kwa hali na mali madola hayo vamizi. Tangu wakati huo hadi hivi sasa nchi hizo vamizi zimeizingira Yemen kutokea ardhini, majini na angani, lakini wananchi wa Yemen kupitia jeshi lao na vikosi vya kujitolea vya wananchi maarufu kwa jina la Ansarullah wameweza kusimama imara kulinda nchi yao na kutoa pigo kubwa kwa wavamizi. Vilevile televisheni hiyo ya Almasira imemnukuu Almashat akiwaambia wavamizi hao kwamba meli zenu za kivita mlizoziweka karibu na nchi yetu kwa ajili ya kutuzingira na kufanya uharibifu hazimtishi hata mtoto mdogo wa Yemen. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mfuko wa fedha wa kimataifa IMF umeidhinisha mkopo wa dola bilioni 1.3 kwa Zambia ili kusaidia kurejesha utulivu wa kifedha nchini humo. Mwaka 2020 wakati janga la uviko 19 lilipoikumba Afrika, Zambia ilikuwa nchi ya kwanza ya bara hilo kushindwa kulipa deni lake la nje linalokadiriwa kuwa dola bilioni 17.3 mwezi Desemba mwaka jana Taifa lenye utajiri wa shaba la Zambia lilifikia makubaliano ya muda na IMF ya kupewa dola bilioni 1.3 kama fedha za msaada, lakini tu iwapo litachukua hatua za kuaminika za kupunguza mzigo wake wa deni hadi viwango vinavyoonekana kuendelevu. Katika taarifa yake mpya mfuko wa fedha wa kimataifa IMF umesema kuwa utasaidia mpango wa mageuzi ya ndani wa serikali ya Lusaka wa kile kilichosemwa ni kurejesha uhimilivu wa deni, kuunda nafasi ya kifedha kwa matumizi ya kijamii yanayohitajika sana, na kuimarisha udhibiti katika uchumi wake. Taarifa ya IMF pia imesema uchumi wa Zambia umekuwa kwa kiwango kidogo sana na umeshindwa kupunguza umaskini, ukosefu wa usawa na utapia mlo, ambapo Zambia ni miongoni mwa nchi zenye viwango vya juu zaidi duniani katika masuala hayo. Kwa upande wake rais wa Zambia Hakainde Hichilema amejaribu kuwatia matumaini wananchi wa nchi hiyo kwa kusema kupitia mtandao wa kijamii wa Facebook kwamba tangazo la IMF ni sawa na kura ya imani kwa serikali na watu wa Zambia. Amesema jamii ya kimataifa imetambua maendeleo tuliyofanya na dhamira yetu ya kufufua uchumi wetu na kuwa mwanachama anayewajibika wa jamii ya kimataifa. Tunisia imezima majaribio 22 ya wahamiaji haramu waliojaribu kuvuka bahari ya Mediterranean kuelekea pwani ya Italia katika kipindi cha siku moja tu. Msemaji wa walinzi wa taifa wa Tunisia, Jose Medine Jibali Jibabli, amesema hayo na kuongeza kuwa majaribio hayo yalizimwa na walinzi wana maji wa Tunisia mwishoni mwa Jumanne na mapema Jumatano karibu na pwani ya kusini kati mashariki na kaskazini mwa nchi hiyo. Vile vile amesema walinzi wa gadi ya pwani ya Tunisia aidha wamewaokoa wahamiaji haramu 222 wakiwemo 129 kutoka nchi za Afrika. Kutokana na kuwa kwake kwenye ncha ya kaskazini mwa Afrika, Tunisia ni moja ya vituo maarufu vya kupita wahamiaji haramu kwenda Ulaya wa ndoto za kupata maisha bora. Ingawa mamlaka za Tunisia zimekuwa zikichukua hatua kali za kukubaliana na tatizo hilo, lakini majaribio ya uhamiaji haramu kutoka Tunisia hadi Italia hayaonyeshi dalili za kupungua. Katikati ya mwezi ulioisha Agosti, mamlaka za Tunisia zilisema kuwa zimezuia majaribio matano mapya ya uhamiaji haramu wa usiku kucha na kuwaokoa au kuwakamata watu 82. Taarifa ya mlaka, mamlaka hizo ilisema vitengo vya walinzi wa taifa kutoka kaskazini, katikati, kusini na pwani ya Tunisia vilizuia majaribio hayo kama sehemu ya vita dhidi ya uhamiaji usio wa kawaida. Mbali na kuwa kwake kwenye ncha ya bara la Afrika karibu na bara Ulaya, Tunisia inapakana pia na Libya na ni sehemu muhimu ya kuondokea wahamiaji wenye ndoto za kufika Ulaya na hasa nchini Italia. Kunafanyika majaribio mengi ya kuvuka bahari ya Mediterranean hasa wakati wa majira ya joto. na mamlaka za Libya zimetangaza habari ya kugunduliwa miili 15 ya watu wasiojulikana kutoka katika makaburi mawili ya umati kwenye mji wa Sirte ulioko umbali wa takriban kilomita 450 mashariki mwa mji mkuu Tripoli. Mamlaka kuu ya kuchunguza na kutambua watu waliopotea ndiyo iliyotangaza habari hiyo na kuongeza kuwa timu ya idara ya utafutaji wa mabaki ya miili inayogunduliwa imepata miili 15 ya watu wasiojulikana katika yadi ya hospitali ya chuo kikuu cha Ibn Sina huko Sirte. Kaburi moja la halaiki lilikuwa na miili saba huku jingine likiwa na miili minane 8, imesema taarifa hiyo na kuongeza kuwa sampuli zao za DNA zitalinganishwa na zile za jamaa za watu waliosajiliwa kutoweka mwezi Aprili mwaka huu. Pia mamlaka hiyo ilitangaza kupata miili 11 isiyojulikana kutoka kwenye kaburi la pamoja huko Sirte, mji ambao ulikuwa ngome ya magaidi wa Daish yani ISIS, kabla ya magaidi hao kutimuliwa mjini humo mwaka 2016. Magaidi hao walifurushwa na baadaye mji wa Serte ukakombolewa na serikali ya Umoja wa Kitaifa ya wakati huo ambayo ilikuwa inaungwa mkono na Umoja wa Mataifa. Libya imekuwa ikikabiliwa na misukosuko ya kisiasa na machafuko tangu jeshi la nchi za magharibi, NATO, lilipoivamia nchi hiyo na kuuangusha utawala wa Muammar Gaddafi mwaka elfu mbili na kumi na moja. Nchi za magharibi zilifanya mashambulio ya kikatili dhidi ya Libya, yalisambaratisha kabisa miundo mbinu ya nchi hiyo ya Waislamu na baadaye kuitelekeza, huku zikiacha silaha za kila namna zikiwa zimeenea mikononi mwa watu wa mirengo hasimu. Matokeo yake ni kuwa tangu mwaka elfu mbili kumi na moja hadi hivi sasa Libya haijawahi kuwa na utulivu wa kuaminika wa angalau siku moja. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia. Kutoka hapa mjini Teheran. Naam, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na utahusu kupamba moto vita vya nishati barani Ulaya. Suala la kudhaminiwa mahitaji ya gesi kwa nchi za Ulaya sasa limekuwa tatizo sugu kwa nchi hizo nchi za Ulaya ambazo ziliamua kuiwekea Russia ya vikwazo vya kila aina ili kuishinikiza katika vita vya Ukraine, sasa zinaituhumu Moscow kwamba inaitumia gesi kama silaha ya vita. Kabla ya kuanza vita vya Russia na Ukraine, Moscow ilikuwa moja ya wauzaji wakubwa zaidi wa gesi kwa Ulaya, kutokana na kudhamini zaidi ya asilimia 40 ya gesi inayotumiwa na nchi hizo lakini baada ya kuanza vita hivyo na nchi za Ulaya kuamua kuiunga mkono Ukraini, nchi hizo zilichukua hatua za kuiwekea vikwazo mbalimbali Rasia. Kuisusia sekta ya nishati ya Rasia na kupunguza ununuzi wa gesi ya nchi hiyo ni hatua nyingine walizotangaza na kuanza kutekeleza viongozi wa nchi za Ulaya kwa matakwa na maelekezo ya Marekani. Kwa hakika viongozi wa nchi za bara Ulaya walichukua hatua wa ya kuiwekea Russia vikwazo vya kiuchumi ili kuiweka nchi hiyo kwenye mbinyo na mashinikizo katika vita vya Ukraine. Lakini hadi hivi sasa sera hiyo imekuwa na matokeo kinyume kwa nchi hizo, kutokana na kuwekewa vikwazo, kupunguza nchi za Ulaya gesi inayonunua kutoka Moscow na kusita kuipatia vipuri inavyohitajia kwa ajili ya ukarabati wa mabomba ya mafuta. Rusia nayo iliamua kujibu mapigo kwa kupunguza uuzaji gesi yake kwa Ulaya kiasi kwamba hivi sasa nchi za bara hilo zina hofu kuwa hazitoweza kujidhaminia fueli wakati wa msimu wa baridi kali. Isitoshe, kutokana na kupanda bei za bidhaa zinazotegemea nishati, uchumi wa Ulaya umeathirika sana. Biashara na shughuli nyingi ziko hatarini kufungwa kutokana na ughali wa umeme na raia wengi wa nchi za Ulaya hawana uwezo wa kulipa bili zao za umeme na gesi. Hali hiyo imewatia wasiwasi viongozi wa nchi mbalimbali za Ulaya na kuzuka wa kuzuka maandamano na malalamiko ya kijamii. Licha ya kujitokeza hali hiyo na kuendelezwa sera za Ulaya za uwekaji vikwazo, wakuu wa nchi za bara hilo wanajaribu kuonyesha kuwa Russia ndiyo inayopaswa kubebeshwa mzigo wa lawama. Viongozi wa Ulaya wanadai Mosco inatumia gesi kama silaha ya vita na kwamba imeanzisha vita vya gesi dhidi ya nchi hizo. Hata hivyo, Rasia kwa upande wake imekuwa ikikanusha kila mara madai hayo. Dmitri Peskov, msemaji wa rais wa Rasia, amesema Mosco haina nia ya kukata moja kwa moja usambazaji gesi kwa nchi za Ulaya. Rasia ina jukumu la kudhamini gesi na bila kujali kile kinachosemwa katika tume ya Ulaya, katika miji mikuu ya Ulaya na Marekani, Rasia ilikuwa iko hivyo hivi sasa na itaendelea kwa kiwango kikubwa kuwa mdhamini wa usalama wa nishati kwa Ulaya. Lakini wakati huo huo, Peskov ameonya kwamba ikiwa Ulaya itaendelea kufuata njia iliyochagua ya kuweka vizuizi na vikwazo, hali ya mambo itabadilika kikamilifu viongozi wa ulaya ambao wameshapoteza matumaini ya kupata vyanzo mbadala vya gesi ya rasia huku wakiwa wamefeli pia katika mipango yao ya kuiwekea ya kuweka akiba ya gesi wameamua kuanzisha juhudi nyingine mpya kwa mfano rais emmanuel macron wa ufaransa ametaka kiitishwe kikao cha baraza la ulinzi wa nchi baada ya usafirishaji gesi ya rasia kwenda ufaransa kusimamishwa Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo popote pale yanapokufikieni matangazo haya. Karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum nilichokuandalieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyoaga dunia Ruqaya binti mdogo wa Imamu Huseini alaihi salam, huku nikitoa mkono wa pole kwa Waislamu wote na hasa wafuasi wa watu wa nyumba tukufu ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Nina wingi wa matumaini kwamba mtakuwa pamoja nami hadi mwisho wa kipindi hiki ili mnufaike na yale niliyokuandalieni kwa mnasaba huu. Karibuni. Moja ya matukio muhimu na yaliyobakia katika historia na ambayo yamekuwa na taathira kubwa kwa jamii ya Kiislamu, hususan mashia ni tukio la Karbala, mauaji na masaibu yaliyompata Imam Husein alaihi salam, wafuasi wake na watu wa familia yake. Katika historia kumetokea matukio mengi makubwa na yenye engo pana kuliko tukio la Ashura, lakini hakuna hata tukio moja kati ya hayo ambalo limekuwa na mchango muhimu katika uga wa maisha ya kiutamaduni na kijamii ya jamii na athari zake kubakia hata baada ya kupita karne nyingi kama ilivyo kwa tukio la Ashura na harakati ya Imam Husein alaihi ssalam pamoja na wafuasi wake huko Karbala. Bila shaka shakhsia iliyojaa nuru ya Imam Husein na wafuasi wake pamoja na ushujaa wao mkubwa ni mambo yaliyokuwa na nafasi muhimu katika tukio hilo masohaba wa imamu husein na watu wa familia yake hasa waliochukuliwa mateka walikuwa na nafasi ya aina yake katika kuendeleza harakati ya imamu husein alaihi salam na kuonyesha dhuluma kubwa iliyofanywa dhidi ya mjukuu huyo mtume mmoja wa watu hao ni binti mdogo wa imam husein alaihi salam aliyejulikana Wanahistoria wengi wanasema kuwa tarehe 5 Safar mwaka 61 hijiria ndiyo inayosadifiana na siku Ruqaya alipoaga dunia. Ruqaya aliyekuwa binti mdogo wa Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alayhi ssalam, alikamatwa mateka pamoja na Bani Hashim na wajukuu wengine wa Mtume baada ya mauaji ya kutisha ya baba yake Imam Husein katika jangwa la Karbala, wanahistoria wanasimulia kwamba alasiri ya tarehe kumi Muharam, Omar bin Saad aliyekuwa kamanda wa jeshi la Yazidi bin Muawia aliamuru kichwa kilichotenganishwa na mwili wa Imam Husein kipelekwe katika mji wa Kufa kwa gavana wa Yazidi. Yani, Ubaidullah bin Ziyad. Khauli bin Yazidi na Hamid bin Muslim ndio waliopewa jukumu la kupeleka kichwa hicho kitukufu cha mjukuu wa Mtume. Khauli ambaye alikuwa amebeba habari kubwa alitangulia mbele na kwenda mbio ahadi kwenye kasri ya Ibni Ziyad mjini Kufa, lakini alifika kwa kuchelewa na akakuta milango ya kasri imeshafungwa. Hivyo alilazimika kuchukua kichwa cha Imamu Huseini nyumbani kwake na kukificha kwenye tanuri. Alimwambia mke wake kwamba, nimekuja na kitu ambacho kitatupa utajiri wa milele. nimeleta nyumbani kichwa cha Huseini bin Ali. Mke wa Khauli alisema kwa mshangao mkubwa, ole wako watu wanapeleka dhahabu na fedha majumbani mwao, wewe unaleta nyumbani kichwa cha mtoto wa mtume wa Mwenyezi Mungu! Na hapa kwa jina la Mwenyezi Mungu kwamba kamwe sitalala tena na wewe katika nyumba moja. Baada ya kusema hayo, mke wa Hauli alitoka nje, na ghafla aliona nuru kubwa iliyokuwa ikiangaza kuelekea mbinguni. Asubuhi na mapema Hauli alichukua kichwa hicho kitukufu na kukipeleka kwa Ubaidullah bni Ziyad. Wanahistoria wanasema kichwa cha Imam Husein alayhi ssalam kilikuwa kikisoma baadhi ya aya za Quran katika maeneo na minasaba tofauti hadi kilipofikishwa kwa mtawala malun na dhalimu Yazid bin Muawiya. Shekh mufid katika kitabu chake cha Irshad, Sayid Hashim al-bahran katika kitabu chake cha Madinatul Maajiz, na Alama Majlisi katika kitabu chake cha Biharul Anwar wanasema miongoni mwa aya zilizosomwa na kichwa kitukufu cha Imam ni ile ya kumi na tatu ya Suratul Kahfi inayosema: sisi tunakusimulia habari zao kwa haki hakika hao ni vijana waliomwamini mola wao na tukawazidishia uongofu. Vilevile kilisoma aya ya 227 ya suratu shuara inayosema, na wale waliodhulumu watajua mgeuko watakaogeukia. Imepokewa pia kutoka kwa Salama bin Kahila akisema nilikiona kichwa cha Imamu Husein kikiwa juu ya mkuki kikisoma sehemu ya aya 137 ya, ya Suratul Baqara inayosema basi, Mwenyezi Mungu anakutosha shari yao, na yeye ndiye msikizi na mjuzi. Kichwa cha Imam Husein alaihi ssalam na mashahidi wengine wa Karbala vilitundikwa kwenye mishale na kupelekwa Damascus kwa, kwa Yazid bn Muawiya vikitangulia msafara wa wajukuu wa Mtume waliotekwa baada ya mauaji ya tarehe 10 Muharam. Katika msafara huo alikuwemo Rukayya binti wa Imamu Husein aliyekuwa na umri wa miaka minne. Kama unavyosema baadhi ya wanahistoria, baada ya kufikishwa katika makao makuu ya utawala wa Bani Umayya, Yazidi malun aliamuru mateka hao wa Bani Hashim washikiliwe kwenye gofu moja lililokuwa kando kidogo ya kasiri yake. Usiku binti huyo malaika wa Imamu Hussein alimwona baba yake kwenye ndoto na akaamka kwa fadhaa na kuanza kulia. Rukaya alikuwa akipiga mayowe na kumuita baba yake. Walijaribu sana kumtuliza mtoto huyo bila mafanikio, na kadiri walivyomtuliza ndivyo kilio na masikitiko yake yalivyozidi. Kilio na maumivu ya mtoto Rukaya viliwaliza watu wote waliokuwa pabunya naye mahala hapo. Baada ya kupata habari hiyo, Yazidi Aliwaamuru askari wake waingie kwenye gofu hilo wakiwa na sinia lililokuwa limefunikwa. Baadhi ya mateka hao walidhani kwamba sinia hiyo ilikuwa na chakula kwa ajili ya mtoto huyo aliyekuwa akilia sana kwa huzuni. Hata hivyo, hali ilikuwa tofauti kabisa. Sinia hiyo ilisogezwa mbele ya mtoto Rukeiya, kisha kifuniko chake kikaondolewa. Sinia ilikuwa na kichwa cha mjukuu wa Mtume, Husein bin Ali alayhi salam. Mtoto huyo alipoona kichwa cha baba yake kilichokuwa kimejaa damu, alitahayari mno na kuangua kilio kikubwa. Alikikumbatia kichwa cha baba yake na kukibusu, kisha akasema, baba yangu mpenzi, nani amekupaka damu? Ewe baba yangu, nani amekata ya shingo yako nani amenifanya yatima? Rukaya aliendelea kulia na kuzungumza na kichwa cha baba yake hadi sauti yake ikakatika. Watu waliokuwa kando yake walidhani kwamba amepatwa na usingizi, na walipomsogelea walikuta amekata roho na kufariki dunia. Inna lillahi wa inna ilaihi rajiun. Katika tukio la kusikitisha la tarehe kumi Muharam mwaka 61 hijiria, watu wa rika zote, wanaume na wanawake mabwana na watwana, weupe na weusi, vijana na wazee, watoto na hata vichanga vilivyokuwa vikinyonya, vilitengeneza historia. Kana kwamba Mwenyezi Mungu alitaka kutimiza hoja yake kwa walimwengu na kuthibitisha haki ya Husein pamoja na maswahaba zake. Watoto waliongozana na wazazi wao katika msafara wa nuru wa Karbala. Waliwaona kwa macho yao baba zao wakiuawa shahidi na kukatwakatwa kwa mapanga ya adui. Watoto hao walijifunza jinsi ya kusimama imara na kupambana na dhuluma na madhalimu, wakiwa bado wadogo, na kufuata nyayo za wazazi na ndugu zao. Japokuwa hawakupigana vita, lakini kuwepo kwao katika medani ya vita peke yake na kufa shahidi kwa wengine kama Seyedate Ruqaiya kulitazirisha harakati ya mapambano ya Karbala na kuharakisha zaidi kuporomoka na kuangamia utawala dhalimu wa Bani Umaya. Mwandishi wa kitabu cha Sahabe Rahmat, yani wingu la rehma, Abasi Ismaili amenukuu baadhi ya karama za Sayidati Ruqaya katika kitabu hicho, anasema Sayid Ibrahim Demeshki ambaye alikuwa miongoni mwa walinzi wa haram ya Ruqaya alaihi salam, alitimiza umri wa miaka 90 bila kupata mtoto wa kiume. Seyid Demeshki alikuwa na watoto watatu wa kike. Usiku mmoja, binti mkubwa wa Seyid Ibrahim alimwona Seyidate Ruqeya kwenye ndoto, akimwambia kwamba mwambie baba yako aende kwa liwali namwambie baina ya mwili na lahadi ya kaburi langu kuna maji yanayoniudhi na kunikera, mwambie aje akarabati kaburi na lahadi yangu. Binti wa Seyid Ibrahim alimsimulia baba yake ndoto hiyo, lakini baba hakutilia maanani. Usiku wa pili, wa pili wa pili binti wa pili wa Seyid Ibrahim aliona ndoto hiyo hiyo na kumsimulia baba yake ambaye pia hakutilia maanani. Usiku wa tatu, binti wa tatu wa Seyid Ibrahim alisimulia ndoto hiyo hiyo, lakini kama kawaida, baba pia hakuchukua hatua. Usiku wa nne, Seyid Ibrahim Demeshki mwenyewe alimwona Seyida Rukeya kwenye ndoto akimwambia kwa nini hujamfikishia liwali ujumbe wangu? Sayid Ibrahim aliamka kwa hamaki na kwenda kwa liwali na kumpasha khabari ile. Liwali aliwakusanya maulamaa wa kishia na kisuni wa eneo la Sham na akawaamuru waoge na kuvaa nguo safi na nadhifu, kisha akamwamuru kila mmoja afungue kufuli ya mlango wa haramu ya Ruqaya na kusema Mtu ambaye mlango utamfungukia ndiye atakayechimba kaburi la mjukuu huyo wa Mtume na kuondoa maiti yake kaburini. Maulama wote walijaribu kufungua, lakini kufuli haikufunguka. Baada ya hapo, Seyida Ibrahim ndiye aliyeweza kufungua kufuli ya haram ya Seyidati Ruqayya. Aliingia ndani na kufukua kaburi na lahadi yake, akakuta mwili wa mjukuu huyo wa Mtume ukiwa bado mzima, kana kwamba umezikwa leo. Maji mengi yalikuwa yamekusanyika katika lahadi na mwanandani wa kaburi hilo. Sayyid Ibrahim alichukua mwili huo kutoka kwenye lahadi na kuulaza kwenye magoti yake. Kwa muda wa siku tatu, alikuwa akilia katika siku zote hizo hadi kaburi lilipokarabatiwa. Wakati wa haja au swala, Seyid Ibrahim alikuwa akiuweka mwili wa Seyidati Rukeya juu ya kitu kisafi na nadhifu na kuchukua na kuulaza tena kwenye magoti. Baada ya kukamilisha ibada, alipotaka kuuzika tena mwili wa Rukeya, Seyid Ibrahim alitawasali na kuomba dua kwa Mwenyezi Mungu ampe mtoto wa kiume. Dua yake ilikubaliwa na Mwenyezi Mungu, akamruzuku mtoto wa kiume akiwa uzeni. Mtoto huyo alipewa jina la Seyid Mustafa. Tukio hilo lilijiri mwaka elfu moja mia mbili na thamanini Hijria. Yazidi bin Muawiya alizima sauti ya mtoto mdogo wa Imam Huseini alaihi salam ili asiendelee kufichua maovu yake, lakini kaburi dogo la mjukuu huyo wa Mtume limebakia daima kuwa waraka na ushahidi wa ukatili na dhulma za Yazid na mayazidi mithili yake. Roho ya binti mdogo Ruqaya ilipana kuelekea juu mbinguni kama lilivyo jina lake, lakini dhulma alizofanyiwa yeye na mashahidi wengine wa haki zitabakia kuwa kielelezo cha ukatili wa madhalimu miaka na dahari. Kwa sasa kaburi na haram ya mtoto wa Imamu Huseini alaihi salam imekuwa eneo la ziara kwa maashiki na wapenzi wa watu wa nyumba ya mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, wa kaburi dogo la mjukuu huyo mtume linamliza na kumsikitisha kila anayetembelea eneo hilo katika mji wa Damascus huko nchini Siria. Kila mwislamu anayekwenda kufanya ziara mahala hapo hujiuliza, kwa nini mtoto huyu mdogo alichukuliwa mateka na kufungwa katika gofu? Kwa nini aliaga dunia siku 25 tu baada ya mauaji ya baba yake? Kwa hakika, kifo cha Seyidati Ruqaiya ni nyaraka ya wazi ya dhulma ya madhalimu ambao walikuwa wakidai kuwa ni viongozi wa Waislamu baada ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa mara nyingine tena, tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu na wafuasi wa Ahlulbeiti alaihimus salam popote walipo ulimwenguni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyoaga dunia Ruqaya binti Husein alaihis salam. wassalamu alaikum Teherani, Idhaa ya Kiswahili sote Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa mchana wa leo Ijumaa, Septemba 2, 2022 linakunjuliwa na gazeti la Zanzibar leo ambalo limeandika Dkt Mwinyi asema GNU inaimarisha umoja huko Zanzibar, Akutana na balozi wa Cuba nchini Tanzania. Pia limeandika mama Samia ahani msiba wa mtoto wa mzee Mwinyi. Kwa upande wake gazeti la Majira limeandika serikali ya Tanzania yafafanua faida kuhusu tozo, mawaziri wataja mafanikio yaliyotokana na tozo kwa mwaka mmoja. Serikali yaahidi kufanyia kazi maoni ya wananchi yafafanua dhamira ya Samia. Pia limeandika Umi mwalimu aanika chanzo cha NHIF kuelemewa. Kuhusu habari hiyo, gazeti la Jamvi la Habari limeandika wanachama wataamua hatima ya NHIF, asema Umi Mwalimu. Kwa upande wake gazeti la Tanzanite limeyakisi habari hiyo kwa kichwa cha maneno kinachosema umi atoa siku 14, udanganyifu NHIF. Pia limeandika Dkt Mwigulu aeleza umuhimu wa tozo gazeti la Wamachinga limeandika serikali yatoa ufafanuzi juu ya tozo. Dkt Mchemba asema serikali inafanya miradi mikubwa ya kimkakati kwa wakati mmoja. Waziri Bashungwa asema tozo zimekuwa mwarobaini ujenzi wa vituo vya afya na miundombinu nchini Tanzania. Simba Chaweni asema serikali imepokea malalamiko ya wananchi kwenye tozo na inafanyia kazi. Pia limeandika Rais Samia amtembelea Rais Mwinyi kumpa salamu za pole kwa kufiwa na kaka yake. Gazeti la Raia Mwema limeandika, mjane wa Mrema aibua utata mpya, atangaza kupokea watoto watatu wa nje ya ndoa wa marehemu mumewe, adai marehemu alimsihi awapokee kisha amwombee radhi. Pia limeandika serikali, asema tunajua uchungu wa tozo. Daktari Mwigulu asema lazima Watanzania wabebe jukumu la kuleta maendeleo ya taifa habari yake nyingine inasema Kinana aonya udini na ukabila ndani ya CCM. Habari leo limeandika serikali yafanyia kazi kilio cha tozo, yakubali hoja za wananchi, mawaziri wataja manufaa yake. Umi asema NHIF haitotetereka, wadanganyifu kikangoni. Nalo gazeti la Mwananchi limeandika wamekubali ni kilio cha tozo za miamala ya benki Dakta Mwigulu ahidi kupitia upya, awapoza wananchi. Kuhusu Kenya limeandika Chebukati na IEBC katikati ya hoja za akina Ruto na Odinga. Kwa huko nchini Kenya, habari kuu kuhusiana na kesi ya uchaguzi ndizo zinazoendelea kugonga vichwa vya habari. Toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation limeandika, mawakili wa IEBC wasema nyaraka zilizotolewa na Raila kupinga matokeo ya uchaguzi ni feki. Hayo yamekuja baada ya toleo la mtandaoni la gazeti dada la Taifa Leo kuandika habari zenye vichwa vya maneno vinavyosema, mishale ya Raila kwa Chebukati na Omtata atoa ushahidi kuonyesha hesabu za Chebukati zina dosari. Likitolea ufafanuzi taarifa yake kuhusu kuwabandia ushahidi wa Odinga, gazeti la Daily Nation, toleo la mtandaoni kwa muhtasari limeandika. Mawakili wanaowakilisha tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC wameiambia mahakama ya kilele kwamba hakuna ushahidi wowote unaoweza kuthibitisha kuwa kumefanyika udanganyifu katika uchaguzi uliopita au kwamba mwenyekiti wa IEBC, Wafula Chebukati amekiuka sheria. Wamesema kwa mujibu wa sheria na katiba, mkuu wa IEBC kazi yake ni kutangaza matokeo na halazimiki kuwashirikisha makamishna wengine katika kuhakiki na kuthibitisha kura zilizowasilishwa kwake na maafisa wa chini yake. Ama katika habari yake nyingine limeandika upinzani Angola wafungua kesi mahakamani kupinga matokeo ya uchaguzi. Matokeo ya uchaguzi yaliyotangazwa Jumatano yamekipa ushindi chama tawala cha MPLA kwa asilimia 51.17 ya kura na kumpa nafasi Rais Joao Lourenco kuongoza tena nchi hiyo kwa kipindi cha pili mfululizo. Ama kwa huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeandika moto katika kiwanda cha Nakasongola wasababisha kifo cha mfanyakazi mmoja na wajeruhi wengine wanne. Pia limeandika serikali ya Equatorial Guinea ya mtia mbaroni waziri wa zamani kwa kumkosoa rais. Aidha limeandika mji wa Changdu wenye watu milioni 21 wafungwa nchini China kutokana na wimbi jipya la uviko 19, yaani korona. Bado mko nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumaa, mwezi tano mfungo tano Safar mwaka 1444 hijiria, sawa na tarehe 2 Septemba 2022 miladia. Miaka 1883 iliyopita, katika siku kama ya leo, yaani mwezi tano Safar mwaka 61 hijiria, Ruqaya binti mdogo wa Imam Husein alaihi ssalam alikufa shahidi katika mji wa Sham. Ruqaya Khatun au Fatima bintu Lhusein maarufu kama Fatima Saghira ni binti wa Imamu Hussein na mama yake alikuwa akiitwa Ummu Ishaq binti Talha. Kauli yenye nguvu ni kwamba wakati wakiwa kwenye magofu ya Sham, alipokiona kichwa kilichokatwa cha baba yake, Rukaya akasemezana nacho kwa huzuni na majonzi makubwa, kisha akaweka mdomo wake karibu na mdomo wa baba yake na akalia sana mpaka akazirai. Alipotikiswa, ilibainika kuwa ameshaaga dunia. Miaka 893 iliyopita katika siku kama hii ya leo, mwezi tano Safar mwaka 551 hijiria, alizaliwa Kamaluddin Abu Imran maarufu kama Ibnu Yunus, faqihi, tabibu na mwana hisabati katika mji wa Mosul kaskazini mwa Iraq. Baada ya kumaliza masomo ya msingi ya dini, alijifunza hisabati na baada ya kupata ujuzi katika fani hiyo, akaanza kufundisha somo hilo. Ibnu Yunus alihesabika kuwa miongoni mwa wanasayansi watajika wa zama zake. Alikuwa gwiji katika fani ya fikhi za madhehebu mbalimbali mbali za Kiislamu na dini nyinginezo za tauhidi, kiasi kwamba hata Mayahudi na Wakristo walikuwa wakimwendea kwa ajili ya kutafsiriwa Taurati na Injili. Miaka 221 na iliyopita katika siku kama ya leo, mnamo Septemba 2, 1801, baada ya mapigano kadhaa kati ya majeshi ya utawala wa Uthmania yakishirikiana na jeshi la Uingereza kwa upande mmoja, dhidi ya majeshi ya Ufaransa katika upande mwingine, hatimaye Wafaransa walishindwa na kuondoka Misri moja kwa moja. Ikumbukwe kuwa baada ya Napoleon kuikalia kwa mabavu ardhi ya Misri, Uingereza ambayo wakati huo ilikuwa na mshindani mkuu wa Ufaransa katika nyanja za kiuchumi na kijeshi, ilihisi maslahi yake yako hatarini. Uingereza iliamua kushirikiana na dola la Uthmania, na miaka 85 iliyopita mnamo Septemba 2, 1937 aliaga dunia Pierre Coubertin mwanahistoria wa Ufaransa na mwanzilishi wa michezo ya Olimpiki ya kisasa. Kutokana na kutalii katika uwanja wa historia na kupendezwa na michezo ya Olimpiki iliyokuwa ikifanyika Ugiriki ya kale, Coubertin alitia nia ya kuifufua michezo hiyo. Kwa sababu hiyo, akaitaka serikali ya Ufaransa ianzishe tena michezo hiyo na yeye mwenyewe akaandika hati ya kanuni zitakazotumika Kuanzia mwaka 1898 na mashindano ya Olimpiki yalifanyika rasmi kwa kutumia sheria mpya na katika michezo mipya mbalimbali, na ndoto aliyokuwa nayo Coubertin ikatimia. Mnaendelea kutusikiliza kutoka hapa Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamia ya Iran. Bwana Sherare Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania, katika maoni yako mengine umeandika hakika ni aibu kubwa kwa umma wa Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwa ukimya wao juu ya dhulma wanazofanyiwa Waislamu wa India, Myanmar na kwingineko. Anasema, tunamwambia waziri wa mambo ya nje wa India kwamba nchini kwako hakuna heshima kwa Waislamu. Chama cha BJP na Narendra Modi na serikali ya sasa hivi ya India ni watendaji wa dhuluma kubwa dhidi ya Waislamu. Aibu kwenu, Umoja wa Mataifa, taasisi ya kimataifa pamoja na taasisi za Waislamu, kwa ukimya wenu. Anasema, khiana kwa wadhulumiwa ni usaliti kwa umma wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, unasema shukran. Nasi pia tunakushukuru. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa ulinzi wa Iran amesema kuwa Marekani na nchi za Magharibi zinataka kutekeleza siasa zao za kibeberu katika maeneo yote hasasi na ya kistratejia duniani na kwamba matukio ya Ukraini ni matunda ya mtazamo huo wa kistikbari wa Magharibi. Brigedia Jenerali Muhamad Reza Ashtiani Amesema hayo wakati alipoonana na jenerali Zahir Ahmad Babar Sidhu, kamando wa jeshi la anga la Pakistani ambaye ametembelea Iran kwa mwaliko rasmi. Mkuu wa baraza la kisiasa la Yemen amesema kwamba nchi hiyo ina uwezo wa kupiga na kushambulia katika sehemu yoyote ya maeneo ya majini yaliyoko karibu na Yemen. Mfuko wa fedha wa kimataifa IMF umeidhinisha mkopo wa dola bilioni 1.3 kwa Zambia ili kusaidia kurejesha utulivu wa kifedha nchini humo. Tunisia imezima majaribio 22 ya wahamiaji haramu waliojaribu kuvuka bahari ya Mediterranean kuelekea pwani ya Italia katika kipindi cha saa 24 na mamlaka za Libya zimetangaza habari ya kugunduliwa miili 15 ya watu wasiojulikana kutoka katika makaburi mawili ya umati kwenye mji wa Sirte ulioko umbali kilometa 150 wa takriban kilomita 450 mashariki mwa mji mkuu Tripoli. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib r .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.