Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran Al Humaza aya ya kwanza mpaka ya tisa mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Adhabu kali itamthibitikia kila msengenyaji, ambaye amekusanya mali na kuyahesabu tu bila ya kuyatumia katika njia za kheri. Anadhani ya kuwa mali yake yatamdumisha. Hasha! Bila shaka atavurumishwa katika moto unaoitwa Hutama. Na nini kitakachokujulisha hata ukajua ni nini huo Hutama? ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa kwa ukali barabara, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafungiwa na wao wawemo ndani yake, kwenye nguzo ndefu ndefu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo kutoka hapa jijini Tehran, tukiwa tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib .ir. Tunasikika pia katika masafa FM huko nchini Tanzania, 105.3 Tanga, 99.1 Lindi, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida. Unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Maarifa FM sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ama usiku huu mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa tutakuwa na vipindi vya Iran juma hili e, tutakuwa pia na kipindi maalum kitakachokujieni kumi na saba wa kukumbuka siku aliyokufa shahidi e, mtukufu Ruqayya alaihi ssalam, na baada ya hapo tutakuleteni makala makala ya leo katika historia ambapo wakati huo tutakuwa tukielekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. Imetimia saa mbili na nusu siku hapa Tehran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Meja Jenerali Salami yasema majeshi ya Iran yako tayari kujibu vitisho vya maadui. Kanada na Uingereza zilishirikiana kusafirisha wasichana kujiunga na magaidi wa Daesh. Hayo yamefichuliwa na mwandishi ambaye anaeleza kuhusu kisa cha Shamima Begam. Afrika Kusini ya yamwomboleza Gorbachev ya kumbuka msaada wake. Na sasa ni habari kamili. Tuanzie na habari hapa nchini. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Ahlulbeiti alaihim wassalam, yani watu wa nyumba ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, wa ni ufunguo mmoja wa, wa Kiislamu na chimbuko la matumaini katika jamii ya mwanadamu. Rais Sayid Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema hayo leo alipohutubia kongamano la saba la Jumuiya ya Kimataifa ya Ahlulbeiti alaihimussalam hapa jijini Tehran. Rais wa Iran amebaini kuwa leo mwanadamu amepoteza uadilifu na kuongeza kuwa Ahlulbeiti alayhimassalamu ni siri ya kupigania uadilifu duniani. Ameendelea kusema kuwa uadilifu ni kitu kilichojikita katika nafsi na asili ya wanadamu wote. Kadhalika amesema ulimwengu unazingatia kwa njia maalum fikra za Ahlulbeit kwani fikra hii ni ya haki na uadilifu ubinadamu na mantiki kamili. Rais wa Iran amesema vijana hasa katika nchi za Magharibi wanaelekea kwa wingi katika dini na umanawi, na kadhia hii inamaanisha kuwa wanazuoni waliokusanyika katika kongamano hilo wana jukumu zito na kubwa. Aidha, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Ahlulbeiti alaihimu ssalamu ndiyo ufunguo wa wema na ni nembo ya mema mbali na kuwa dhihirisho la ubora wa dunia, sambamba na kuwa ufunguo wa sayansi, elimu, maadili, haki, umaanawe wanadamu. Kwingineko katika hotuba yake, Rais amesema ya uhusiano wa kielimu, kiutamaduni na kijamii baina ya wanachama wa jumuia kima ya kimataifa ya Ahlulbeiti alaihimus salaam unaweza kuibua mustakabali mwema na kuongeza kuwa Teherani iko tayari kuratibu uhusiano huo. Kongamano la saba la Jumuiya Kima ya Kimataifa ya Ahlulbeit alaihim wassalam litajadili masuala ya vyombo vya habari, intaneti, familia, wanawake, pamoja na masuala ya uchumi. Tukiwa bado tuko katika habari za hapa nchini, kamanda mkuu wa Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu Sepa amesema mafanikio ya sekta ya ulinzi ya Iran ni ajabu yenye kuonyesha nguvu na yenye uwezo wa kumzuia adui, huku akisisitiza kuwa vikosi vya kijeshi vya Iran viko tayari kujibu vitisho vya adui. Meja Jenerali Huseini Salami, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, leo Alhamisi, ametembelea maonyesho ya ulinzi wa anga na kielektroniki Wizara ya Ulinzi ambayo imefanyika kwa mnasaba kuadhimisha siku ya sekta ya kiuchumi nchini, ambapo ametoa shukurani kwa wataalamu, wanasayansi na wafanyakazi wenye bidii ambao ni waaminifu, wanaojitolea na wanajihadi katika wizara ya ulinzi na kusema mafanikio ya sekta ya ulinzi ya Irani ni ajabu, yenye kuonyesha nguvu na yenye uwezo wa kumzuia adui kushambulia na kimsingi yanaashiria maendeleo ya kiteknolojia yenye viwango vya kimataifa na hivyo adui hawezi kuchukua hatua yeyote katika uwanja wa ulinzi wa anga. Meja Jenerali Salami ameongeza kuwa katika uga wa utafiti wa kiulinzi Iran imezipa imeziba pengo lililokuwepo baina yake na nchi zilizoendelea kiviwanda. Kamanda mkuu wa jeshi la ulinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, Sepah, amesisitiza kuwa licha ya kuweko vikwazo, vizingiti, ahadi mbovu na usumbufu wa ajinabi, leo hii kwa kuwategemea vijana wasomi wa, wa Iran, uwezo unaostahiki na wa kuheshimika umepatikana. Mafanikio ya Irani katika sekta ya ulinzi na kujihami yanaendelea kutoa indhari kwa madola ya kigeni yanayofanya chokochoko dhidi ya jamhuri ya Kiislamu, na kadiri Iran inavyopiga hatua kubwa katika sekta hiyo ndivyo maadui wake wanavyozidi kufeli na kudhoofika. Unaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Idara ya ujasusi ya Kanada ilihusika katika kutuma wasichana kwenda kujiunga na kundi la kigaidi la Daesh na serikali ya Uingereza ilijua nafasi ya Kanada katika kashfa hiyo, lakini ikajizuia kuifichua. Hayo yamefichuliwa na mwandishi ambaye anaeleza kuhusu kisa cha Shamima Begum, raia wa zamani wa Uingereza ambaye alijiunga na kundi la kigaidi la Daesh mwaka 2015 akiwa na umri wa miaka 15 tu. Mwaka jana serikali ya Uingereza ilifuta uraia wake wa Uingereza alipokwenda Siria kujiunga na Daesh, lakini sasa imebaini kuwa aliingizwa nchini Siria kinyamela na mtu aliyekuwa akifanya kazi katika idara ya ujasusi ya Canada na kwamba Uingereza ilifunika kwa makusudi nafasi hiyo ya Canada. Kitabu hicho cha mwandishi huyo kilichoandikwa na Richard Gebard, ripota wa zamani wa masuala ya usalama na upelelezi wa gazeti la Sunday Times, ambaye alifanya uchunguzi wa kina kuhusu mashirika ya kijasusi ya Australia, Canada, New Zealand, Uingereza na Marekani kimebainisha kwa marefu na mapana kuhusiana na kadhia hiyo. Canada pia ilifahamu kuwa jasusi aliyehusika katika kusafirisha wasichana wajiunge na kundi la Daesh alikuwa pia jasusi wa pande mbili ambaye alikuwa akihudumu kama jasusi wa Daesh na pia jasusi wa shirika la ujasusi la Canada. Mara tu baada ya kukamatwa jasusi huyo nchini Uturuki, Canada ilifahamisha Uingereza kwa siri kuhusu kadhia hiyo nikataka habari za kuhusika Kanada zisifichuliwe. Msemaji wa huduma ya ujasusi ya usalama wa Kanada amesema hawezi kuthibitisha au kukanusha hadharani maelezo ya uchunguzi huo. Msemaji wa serikali ya Uingereza pia amedai, ni sera yetu ya muda mrefu kutotoa maoni juu ya masuala ya kijasusi. Shamima Begam mwenye umri wa miaka 23 sasa ambaye anazuiliwa katika kambi moja kaskazini mashariki mwa Siria kutokana na kunyimwa uraia wake wa Uingereza amesema inaonekana kwamba ukusanyaji wa taarifa za kijasusi ni kipaumbele cha serikali ya Uingereza na wala serikali hii haijali kuhusu watoto. Shamima aliyezaliwa na wazazi wa Bangladesh Aliondoka nchini Uingereza mwaka elfu mbili na kumi na tano alipokuwa na umri wa miaka kumi na tano tu na kusafiri hadi Siria kupitia Uturuki pamoja na wasichana wengine wawili wa shule. Huko Siria aliyeolewa na gaidi wa Daesh Bigamu alipatikana katika kambi ya wakimbizi mnamo mwaka elfu mbili na kumi na tano ambapo serikali ya Uingereza ilibatilisha uraia wake na kutangaza kuwa alikuwa tishio kwa usalama. Na sasa tuelekee huko barani Afrika. Rais wa Afrika Kusini amesema kwamba nchi yake ina deni kubwa kwa uungaji mkono wa muda mrefu wa shirikisho la Sovieti wakati wa harakati za kupigania uhuru wa nchi hiyo. Siri Ramaphosa amesema hayo katika salamu za rambirambi kufuatia kifo cha Mikhail Gorbachev, kiongozi wa mwisho wa shirikisho la Umoja wa Kisovieti. Kama rais wa kwanza wa Afrika Kusini ya kidemokrasia, rais Nelson Mandela alitembelea Rasia mwaka 1999 ili kuelezea shukurani zake kwa msaada huo, amesema Ramafosa. Kiongozi huyo wa Afrika Kusini aliungana na jumuiya ya kimataifa kutoa rambirambi zake kwa familia ya Gorbachev. Ramafosa alisema mwaka 1986, miaka minane kabla ya Afrika Kusini kufanya uchaguzi wake wa kwanza kidemokrasia, kwamba Gorbachev alikuwa mwenyeji wa rais wa chama tawala cha African National Congress Oliver Tambo na rais wa zamani Tabo Mbeki kwa ajili ya kujadiliana mjini Moscow kuhusu mapambano dhidi ya ubaguzi wa rangi. Tutamkumbuka Mikhail Gorbachev na tunathamini jukumu lake katika kuifanya nchi yetu kuwa mahali pazuri ndani ya ulimwengu bora, amesema mwenyekiti wa Tume umoja wa Afrika Musa Faki Mahamat pia ambaye ametuma salamu za rambirambi katika chapisho lake kwenye akaunti yake rasmi ya Twitter. na kuadhimisha siku ya kimataifa ya watu wenye asili ya Afrika. Katika kuadhimisha siku hii, Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema pamoja na utajiri na urithi wa utamaduni na mchango mkubwa unaotolewa na watu wenye asili ya Afrika katika jamii lakini bado wanakabiliwa na ubaguzi uliokita mizizi. Huu ni mwaka wa pili tangu kuanza maadhimisho ya siku ya kimataifa watu wenye asili ya Afrika, ambapo Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema mwezi Desemba mwaka huu kutafanyika kikao cha kwanza cha jukwaa la kudumu la watu wenye asili ya Afrika, na kuhimiza watu wote kujiandaa kushiriki na kusukuma mbele kazi ya jukwaa. Mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa ameeleza kuwa duniani kote mamilioni ya watu wenye asili ya kiafrika bado wanashuhudia ubaguzi wa rangi uliokita mizizi na wa kimfumo. Ndio maana Umoja wa Mataifa unaendelea kutoa mwito wa kuheshimiwa kikamilifu kwa haki zao za kibinadamu na uhuru wao wa kimsingi kwa ajili ya kurekebisha mambo hayo yanapokiukwa na kuomba msamaha rasmi na kulipwa kwa makosa makubwa ya utumwa na ukoloni. Aidha, ameeleza kuwa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa limeomba kuwepo na kikosi kazi kitakachosimamia utekelezwaji kwa ufanisi wa azimio la Daban na mpango wa utekelezaji ambacho kitaandaa rasimu ya tamko la Umoja wa Mataifa kuhusu kukuza na kuheshimiwa kikamilifu haki za binadamu za watu wenye asili ya Afrika. Aidha, amesisitiza kuwa jukwaa litachangia kazi hii muhimu na kwamba ni muhimu kwa pamoja tuendelee kuongea kwa sauti kubwa na ya juu, na bila kukosa, dhidi ya dhana yeyote ubaguzi wa rangi, na kwamba tufanye kazi bila kuchoka, ili kukomboa jamii zote kutokana na balaa la ubaguzi wa rangi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naam mpenzi msikilizaji, hiyo ilikuwa ni taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa jijini Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo na kichwa cha maneno kisemacho mapitio ya kihistoria, mapitio ya barua ya kihistoria ya Imamu Khomeini kwa Mikhail Gorbachev, kiongozi wa mwisho wa Muungano wa Jamhuri za Kisoshalisti za Sovieti, alifariki dunia Jumanne usiku katika hospitali moja mjini Moscow, Urusi, akiwa na umri wa miaka tisini na moja, baada ya kuugua kwa muda mrefu. Kwa mnasaba wa kifo cha Gorbachev, tunalifanyia mapitio moja ya matukio muhimu zaidi yaliyojiri katika historia ya maisha yake ya kisiasa ambalo ni barua ya kihistoria aliyoandikiwa na Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Ndani ya barua hiyo mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran alizungumzia masuala kadhaa ya kimsingi na kumpa nasaha muhimu sana Gorbachev, akiwa kiongozi wa muungano wa sovieti wakati huo. Moja ya hatua zenye taathira kubwa alizochukua Imam Ruhullah Khomeini, mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, katika uga wa kimataifa ilikuwa ni barua yake muhimu sana na ya kihistoria aliyomwandikia Mikhail Gorbachev, kiongozi wa mwisho wa Urusi ya zamani. Barua hiyo imebaki kuwa hati muhimu katika historia inayodhihirisha uono mpana na wambali aliyokuwa nao Imam Ruhullah Khomeini juu ya matukio na mabadiliko ya dunia, na ilikuwa pia hatua kumtangazia na kumlingania Gorbachev dini na njia ya fikra ya uokovu wa mwanadamu, yaani Uislamu. Barua hiyo maarufu na ya kihistoria iliyotabiri kifo cha ukomunisti na kutilia mkazo ndani yake udharura wa Urusi kuacha kutegemea na kuiegemea magharibi ilitolewa Januari mosi mwaka 1989 kisha ikakabidhiwa na ujumbe aliyouteua yeye mwenyewe Imam Khomeini ambao uliwajumuisha Ayatullahi Javadi Amuli, Muhammad Javad Larijani Nabibi Marzie Hodeida Chi Dabagh, ambao ndio waliokwenda kuikabidhi barua hiyo kwa Gorbachev mjini Mosco Desemba 13 mwaka huo. Japokuwa barua ya kihistoria Imamu Homeini kwa Gorbachev ilitolewa katika hali ya kushtukiza na isiyotarajiwa, ukizingatia pia uchambuzi wa kina aliofanya Imamu Homeini katika barua hiyo, lakini inaonyesha kuwa chimbuko lake linarejea katika historia ya Iran na Muungano wa Sovieti. Kwa upande mmoja, barua hiyo ilikuwa hatua muhimu na ya msingi zaidi kuchukuliwa na Imam Homeini katika suala la kuyatangaza na kuyafikisha mapinduzi nje ya nchi, na kwa upande mwingine ilikuwa onyo muhimu zaidi lililotolewa kuhusiana na mchakato wa mageuzi yaliyokuwa yakifanywa na Muungano wa Sovieti katika zama hizo. Katika barua hiyo muhimu sana Imam Khomeini alizungumzia kusikika sauti za kuvunjika vunjika mifupa ya Umaksi, wakati muungano wa Kisovyeti ukiwa ungali moja madola makuu yenye nguvu duniani, vita baridi vikiwa bado havijaisha, ukuta wa Berlin uliokuwa nembo kutenganisha mashariki na magharibi ukiwa bado haujaporomoka na huku Urusi katiba yake na watu wake wakiendelea kutawaliwa na mfumo komunisti. Ayatullahi Javadi Amuli aliongoza ujumbe wa Imam Khomeini ulioelekea Moscow kumfikishia barua Gorbachev. Anasema risala yote ilikuwa ni ya kulingania Uislamu, na hii ndio maana ya msamiati siasa ni sawa na dini na dini ni sawa na siasa. Masuala ki ya kisiasa ya kiistilahi hayakuwemo hata kidogo ndani ya risala hiyo. Japokuwa ujumbe wote wa Imam Khomeini kudisa siruhu ulikuwa umejaa siasa, lakini siasa kiistilahi haikutumika ndani yake. Miaka kadhaa baadaye, katika mnasaba wa kumbu kumbukumbu ya kifo cha Imam Khomeini, Mikhail Gorbachev alikuja kufanyiwa maujiano ambapo alieleza masikitiko yake kwa kupuuza maonyo na indhari alizopewa siku zile na mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Gorbachev alisema kwa maoni yangu, risala ya Imam Khomeini ilizihutubu zama zote za historia. Akaongezea kwa kusema, nilipopokea risala hii, nilihisi mtu aliyeandika risala hii ni mwanafikra anayehurumia mustakabali na hatima ulimwengu tafsiri inayonipitikia kwa kuisoma risala hii ni kwamba yeye ni mtu anayehofia ulimwengu na anapenda ni yafahamu na kuyaelewa zaidi mapinduzi ya Kiislamu. Kuungama dhahiri shahiri Gorbachev kwamba utabiri wa Imam Khomeini ulikuwa sahihi ni ithibati kwamba mwasisi huyo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alikuwa na maono, basira na utambuzi wa kina wa mambo, kwani alizitangulia kiutambuzi zama hizo kwa kutabiri kuanguka dola kuu la kambi ya Mashariki wakati shirikisho la Umoja wa Kisovieti likiwa lingali kwenye kilele cha uwezo na nguvu. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran, Iran, juma hili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran wiki hii. Kati yatokayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema wananchi wamekuwa mashujaa wakuu katika matukio yote ya mapinduzi, Rais Ibrahim Raisi asema kuimarisha uhusiano wa Saudi Arabia na Iran ni kwa masilahi ya usalama wa eneo, na waziri wa mambo ya nje wa uh, Iran atembelea Rusia na kujadili kadhi ya Ukraini kati ya mengine. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema katika matukio yote yaliyojiri, wananchi wa Iran wamekuwa ndio mashujaa wakuu wa historia ya mapinduzi, na ukweli huo unatoa somo na mazingatio na kuwaonyesha viongozi wote ni namna gani na pasa waamiliane na wananchi hao. Ayatollah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, aliyesema hayo mapema wiki hii katika mkutano na rais na mawaziri wa serikali yake, ambapo mbali na kuashiria taufiki na mafanikio yaliyopata serikali katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, ameshauri mambo muhimu kadhaa kikiwemo kipaumbele cha suala la uchumi, na akaongeza kwa kusema: msisimko wa taifa zima katika zama za mapinduzi, mshangao uliopata uistikbari katika kukabiliana na adhama ya mapinduzi, wadiwi usio na mwisho wa watumiaji mabavu duniani, kutokuwa na ulinzi nchi na mji mkuu wa kujihami na mashambulizi ya anga ya Saddam Kujifaragua magaidi nchini kote, na kukosekana usalama katika miaka ya kwanza ya mapinduzi, utendaji wa serikali na mabunge mbalimbali mbali baada ya mapinduzi, ushiriki wa kipekee wa wananchi katika hamasa ya kujihami kutakatifu na katika medani zingine za kukabiliana na maadui, na ushiriki usio na ajizi na unaostahiki pongezi wa wananchi katika maandamano na shughuli mbali mbalimbali, ni miongoni mwa maswala ambayo kumbukumbu kumbu zake inapasa zidumu na kubakia hai katika fikra za jamii. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kufufua matumaini na imani ya wananchi ndiyo taufiki muhimu zaidi iliyopata serikali, na akaongeza kwa kusema wananchi wanaiona serikali iko katika tia medani ikishughulikia na kuchapa kazi na kufanya juhudi ili kutatua matatizo na kuwafikishia wao huduma, na huu ni ukweli kwamba wamefufua kwa kiwango kikubwa matumaini na imani ya umma na hapana shaka jitihada hizi zimefanikiwa katika baadhi ya maeneo, na katika baadhi ya uh, maeneo bado hazijawa na tija inayotakiwa. Akiashiria safari za rais Ibrahim Raisi za kutembelea maeneo mbalimbali mbali ya Iran kila wiki kwa ajili ya kukutana na wananchi, kiongozi mwadhamu amesema: Uh, kukutana na kuonana kwa ana rais na wananchi ni jambo zuri na lenye baraka. Pamoja na hayo, kusema serikali ya wananchi hakumaanishi tu kufika waliko wananchi, ingawa jambo hilo ni la lazima, lakini halitoshi. Kuna haja ya kuwashirikisha na kuwavutia wananchi katika kazi mbalimbali mbali. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema ubunifu na hatua za Iraq katika kuboresha ushirikiano baina ya nchi za eneo bila uingiliaji wa madola ajnabi jambo ambalo limekuwa na taathira kubwa, na kuongeza kuwa kurekebishwa na kuimarisha uhusiano wa Iran na Saudi Arabia ni kwa maslahi ya usalama wa eneo. Kwa mujibu wa taarifa, Ayatola Said Ibrahim Raisi, Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, aliyesema hayo Jumatatu usiku wakati alipokutana na kuonana na Fuad Hussein, waziri wa mambo ya nje wa Iraq, ambapo aliishukuru serikali ya Iraq kutokana na kufanya uh, mazungumzo na mashauriano kuhusu masuala ya eneo na kuongeza kuwa hatua za Iraq katika kuboresha mazingira ya ushirikiano baina ya nchi za eneo bila kuwepo uingiliaji wa madola ya ajnabi ni jambo ambalo litakuwa na taathira chanya katika kuimarisha ushirikiano wa kieneo. Rais alisema duru tano za mazungumzo baina ya Iran na Saudi Arabia kwa upatanishi wa Iraq zimekuwa na manufaa na amesisitiza kwamba kwa kutekelezwa mapatano yaliyopita kutachukuliwa hatua za kuinua kiwango cha uhusiano. Rais wa jamhuri ya Kiislamu Iran aidha amesema uthabiti unaweza kurejea Iraq kwa njia ya mazungumzo tu baina ya makundi ya kisiasa nchini humo na kwa msingi wa katiba ili kuandaa mazingira ya kuundwa serikali mpya ambayo itatatua matatizo ya Wairaki. Alkadhalika amesema kuwa nafasi ya maraji wa kidini ni muhimu sana nchini Iraq. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya nje wa Iraq Alipongeza uungaji mkono wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kuleta uthabiti na usalama nchini Iraq na ukamilishaji wa mchakato wa kisiasa wa kuundwa serikali mpya nchini humo. Alkadhalika, katika kikao hicho amemkabidhi Rais wa Iran ripoti ya nafasi ya Iraq katika kuboresha uhusiano wa Iran na Saudi Arabia. Kabla ya hapo, pia waziri wa mambo ya nje wa Iraq alikutana na kufanya mazungumzo na mwenzake wa Iran Husein Amir Abdullahyan, ambapo pia wamejadili kadhia ya mgogoro wa kisiasa katika nchi hiyo jirani. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Nasir Kanani amesema Iran inaunga mkono utatuzi wa mgogoro wa sasa nchini Iraq kwa njia ya mazungumzo. Akizungumza na mwandishi wa redio Teheran, amefafanua zaidi kwa kusema Tunaendeleza mashauriano na ndugu zetu wa Iraqi katika ngazi mbalimbali. Tunaamini kuwa kuna hekima na busara ya kutosha Iraq ili kutatua mgogoro uliopo. Ushauri wetu kwa Wairaq ni kuwa wafanya mazungumzo ili kutatua matatizo sutafahamu na hitilafu za kisiasa. Aidha, mbali na mazungumzo, matatizo ya Iraq yanaweza kutatuliwa Kwingineko, Jumatano wiki hii waziri wa mambo ya nje wa Iran Amir Hussein Abdullahian ametembelea Moscow na kufanya mazungumzo na mwenzake wa Rasia Sergey Lavrov. Katika mkutano wao, wawili hawa wamejadili masuala ya uhusiano wa pande mbili, kadhia ya nyuklia ya Iran na mgogoro wa Ukraine. Kuhusiana na kadhia ya Ukraine, waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema kuwa katika safari yake hiyo mjini Moscow alikuwa amebeba ujumbe wa mmoja wa viongozi wa Ulaya na amewasilisha kwa viongozi wa Rasia amesema kuwa kuna uwezekano uh, mzuri kuhusiana na swala la kusaidia kurejesha amani na utulivu nchini Ukraine na kusisitisha vita katika nchi hiyo. Akizungumza na mwandishi wa Radio Tehran kabla ya kupanda ndege kuelekea Russia, Amir Abdullahian alifafanua kuhusu moja ya malengo ya safari hiyo kwa kusema Di, baadhi ya nchi za Ulaya zimeitaka Jamhuri ya Kiislamu ya Iran isaidie kutatua mgogoro wa Ukraine ili mapigano yapungue na mazungumzo yafanyike. Hivyo, maudhui hii ni moja ya malengo ya safari yangu mjini Moscow. na naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran Ali Bagheri Kani amesema utatuzi wa kadhia ya Palestina ndio msingi wa kuanzishwa utulivu na usalama Asia Magharibi au Mashariki ya Kati, na kueleza kwamba mpango wowote unaopuuza haki za taifa la Palestina husababisha kukosekana utulivu na kuvuruga usalama wa eneo hilo. Bagheri Kani aliyesema hayo katika mkutano wake na naibu waziri wa mambo wa Katara, na na ya nje wa Qatar anayehusika na masuala ya kieneo Muhamad Bin Abdulaziz Alkhulaifi na ujumbe aliofuatana nao. Hivi karibuni mjini Tehran, mwanadiplomasia huyo wa Iran alilitaja suala la Palestina kuwa ni wajibu wa kibinadamu na, na Kiislamu kwa nchi za eneo na akasisitiza kuwa uthabiti wa eneo unategemea kurejeshwa kikamilifu haki za Wapalestina. Bagheri Kani halikadhalika aliendelea kwa kuashiria juhudi zinazofanywa na Marekani na utawala wa kizaini wa Israel za kuifuta Palestina katika jiografia ya kisiasa ya eneo na dunia, na amesisitiza kuwa Palestina ni ufunguo wa utulivu na usalama wa kikanda. Kwa hivyo mpango wowote unaopuuza haki za taifa la Palestina ni chanzo cha kukosekana utulivu na kuvuruga usalama wa kikanda. Kwa upande wake, Ulaifi ameashiria mambo ya kihistoria yanayofanana kati ya Qatar na Iran na kuashiria kuongezeka uhusiano wa pande mbili e, katika nchi hizo za Kiislamu katika nyanja zote. Mwanadiplomasia huyo mwandamizi wa Qatar amesisitiza kwamba mikutano ame na mashauriano kati ya wanadiplomasia kutoka nchi hizo mbili yatatoa msingi wa kupanua zaidi uhusiano huo. Na mapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Assalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Karibuni wapenzi wasikilizaji, kuwa nami katika kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kufa shahidi Ruqaya binti Husein bin Ali bin Abitalib alayhimus salam. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Wapenzi wasikilizaji, tarehe 10 Muharam mwaka 61 Hijiria ilitokea hamasa na mapambano makubwa yatakayobakia ya hai katika historia ya mwanadamu. Wanahistoria wengi wanasema kwamba tarehe tano 5 Safar ndiyo inayosadifiana na siku Hadharati Ruqaya alipoaga dunia. Ruqaya alikamatwa mateka pamoja na Bani Hashim na wajukuu wengine wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam wa baada ya mauaji ya kutisha ya baba yake Imam Hussein alaihi ssalam katika medani ya Karbala. Wanahistoria wanasimulia kwamba alasiri ya tarehe kumi Muharam, Bin Ziyad aliyekuwa kamanda wa jeshi la Yazidi bin Muawiya aliamuru kichwa kilichotenganishwa na mwili cha Imamu Husein kipelekwe Kufa kwa gavana wa Yazid, Ubaidullah bin Ziyad. Khauli bin Yazid na Hamid bin Muslim ndio waliopewa jukumu la kupeleka kichwa hicho kitukufu cha mjukuu wa Mtume wetu Muhammad. Khaulii ambaye alikuwa amebeba habari kubwa alitangulia mbele na kwenda mbio hadi kwenye kasri ya bin Ziyadi mjini Kufa, lakini alifika kwa kuchelewa na akakuta milango ya kasri imefungwa. Alilazimika kuchukua kichwa cha imamu Huseini nyumbani kwake na kukificha kwenye tanuri. Alimwambia mke wake kwamba nimekuja na kitu ambacho kitatupatia utajiri wa siku zote Nimeleta nyumbani kichwa cha Husein bin Ali. Mke wa Hauli alisema kwa mshangao mkubwa kwamba ole wako, watu wanapeleka dhahabu na fedha majumbani mwao, wewe unaleta nyumbani kichwa cha mtoto wa mtume wa Mwenyezi Mungu, na apa kwa jina la Mwenyezi Mungu kwamba kamwe sitalala tena na wewe katika nyumba moja. Baada ya kusema hayo, mke wa Hauli alitoka nje na ghafla, aliona nuru kubwa iliyokuwa ikiangaza kuelekea mbinguni. Asubuhi mapema Hauli alichukua kichwa hicho kitukufu na kukipeleka kwa Ubaidullah bin Ziyada. Wanahistoria wanasema kwamba kichwa cha Imamu Husein alaihi ssalam kilikuwa kikisoma baadhi ya aya za Qurani katika maeneo na minasaba tofauti hadi kilipofikishwa kwa mtawala maluni na dhalimu Yazidi bin Muawiya. Shekh Mufid katika kitabu cha Alirshad, Sayyid Hashim al-Bahrani katika kitabu cha Madinatul Maajiz na Allama Majlisi katika Biharul Anwar wanasema kwamba miongoni mwa aya zilizosomwa na kichwa kitukufu cha Imamu Hussein ni ile ya kumi na tatu ya Suratul Kahf inayosema, sisi tunakusimulia habari zao kwa haki, hakika hao ni vijana waliomwamini Mola wao na tukawazidishia uongofu. Vilevile vile kilisoma sehemu ya aya ya 227 ya Suratu Shuaraa inayosema na wale waliodhulumu watajua mgeuko watakaogeukia. Imepokewa pia kutoka kwa Salama bin Kahila akisema kwamba nilikiona kichwa cha Imamu Husein kikiwa juu ya mkuki kikisoma sehemu ya aya ya 137 ya Suratu Lbaqara inayosema basi Mwenyezi Mungu anakutosha shari yao, na yeye ndiye msikizi na mjuzi. Kichwa cha Imamu Hussein na mashahidi wengine wa Karbala vilitundikwa kwenye mishale na kupelekwa Damascus kwa Yazidi bin Muawiya, vikitangulia msafara wa wajukuu wa Mtume wetu Muhammad waliotekwa baada ya mauaji ya tarehe kumi Muharram. Katika msafara huo alikuwemo Ruqayya binti wa Imamu Hussein Aliyekuwa na umri wa miaka minne. Baada ya kufikishwa makao makuu ya utawala wa Bani Umayya, Yazidi Mal'un aliamuru mateka hao wa Bani Hashim washikiliwe kwenye gofu moja lililokuwa kando kidogo ya kasri yake. Usiku, binti huyo malaika wa Imamu Hussein alimwona baba yake kwenye ndoto na akaamka kwa fadhaa na kuanza kulia. Ruqayya alikuwa akipiga mayowe na kumwita baba yake. Walijaribu sana kumtuliza mtoto huyo bila ya mafanikio, na kadiri walivyomtuliza ndivyo kilio na masikitiko yake yalivyozidi. Kilio na maumivu ya mtoto Rukaya viliwaliza watu wote waliokuwa pamoja naye. Baada ya kupata habari hiyo, Yazidi aliamuru askari wake waingie kwenye gofu hilo wakiwa na sinia lililokuwa limefunikwa. Baadhi ya mateka hao walidhani kwamba sinia hiyo ilikuwa na chakula kwa ajili ya mtoto huyo aliyekuwa akilia sana kwa huzuni. Hata hivyo hali ilikuwa tofauti kabisa. Sinia hiyo ilisogezwa mbele ya mtoto Rukaya, kisha kifuniko chake kikaondolewa. Sinia ilikuwa na kichwa kilichokatwa cha mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Husein bin Ali bin Abi Talib alaihi salama. Mtoto huyo alipoona kichwa cha baba yake kilichokuwa kimejaa damu Alitahayari mno na kuangua kilio kikubwa. Alikikumbatia kichwa cha baba yake na kukibusu, kisha akasema: baba yangu, nani amepaka uso wako damu? Ewe baba yangu, nani amekata shingo yako? Nani amenifanya yatima? Rukaya aliendelea kulia na kuzungumza na kichwa cha baba yake hadi sauti yake ikakatika. Watu waliokuwa kandokando yake walidhani amepatwa na usingizi, na walipomsogelea Maazlo machon, maazlo. Wapenzi wasikilizaji, katika tukio la kusikitisha la tarehe 10 Muharram mwaka 61 hijiria, watu wa rika zote, wanaume na wanawake, mabwana na watwana, weupe na weusi, vijana na wazee, watoto na hata vichanga vilivyokuwa vikinyonya vilitengeneza hamasa na historia, kana kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala alitaka kutimiza hoja yake kwa walimwengu na kuthibitisha haki ya Hussein na maswahaba zake. Watoto walioongozana na wazazi wao katika msafara wa nuru wa Karbala waliwaona kwa macho yao baba zao wakiuawa wa shahidi na kukatwa kwa mapanga ya adui. Watoto hao walijifunza jinsi ya kusimama imara na kupambana na dhulma na madhalimu wakiwa bado wadogo na kufuata nyayo za wazazi na ndugu zao. Japokuwa hawakupigana vita, lakini kuwepo katika medani ya vita pekee na kufa shahidi kwa wengine kama Sayida Ruqaya kulitajirisha harakati ya mapambano ya Karbala na kuharakisha zaidi kuporomoka na kuanguka utawala dhalimu wa Bani Umaya. Mwandishi wa kitabu cha Sahabe Rahmat, Abbas Ismaili, amenukuu baadhi ya karama za Hadhrati Ruqaya. Katika kitabu hicho anasimulia kwamba Said Ibrahim Dimishki ambaye alikuwa miongoni mwa walinzi wa haramu ya Ruqaya alaih ssalam alitimiza umri wa miaka tisini bila ya kupata mtoto wa kiume. Said Dimishki alikuwa na watoto watatu wa kike. Usiku mmoja binti mkubwa wa Sayid Ibrahim alimwona Hadhrati Ruqaya kwenye ndoto akimwambia, nenda mwambie baba yako aende kwaliwali na kumwambia kwamba baina ya mwili na lahadi ya kaburi yangu kuna maji yanayoniudhi na kunikera. Mwambie aje akarabati kaburi na lahadi ya kaburi yangu. Binti wa Saidi Ibrahim alimsimulia baba yake ndoto hiyo, lakini baba hakutilia maanani. Usiku wa pili, wa pili wa pili, binti wa pili wa Saidi Ibrahim aliona ndoto hiyo hiyo na kumsimulia baba yake, ambaye pia hakutilia maanani. Usiku wa tatu binti wa tatu wa Said Ibrahim alisimulia ndoto hiyo hiyo, lakini baba hakuchukua hatua. Usiku wa nne, Said Ibrahim Dimishki mwenyewe alimwona Hadhrati Ruqaya kwenye ndoto akimwambia, kwa nini hujamfikishia wali ujumbe wangu? Said Ibrahimu aliamka kwa hamaki na kwenda kwa liwali na kumpa ujumbe huo. Liwali aliwakusanya maulamaa wa Shia na Sunni wa eneo la Sham, na akawaamuru waoge na kuvaa nguo safi na nadhifu. Kisha akamwamuru kila mmoja wao afungue kufuli ya mlango wa haram ya Ruqayya na kusema, mtu ambaye mlango utamfungukia ndiye atakayechimba kaburi la mjukuu huyo wa mtume na kuondoa maiti yake kaburini. Maulama wote walijaribu kufungua, lakini kufuli haikufunguka. Baada ya hapo, Said Ibrahim ndiye aliyeweza kufungua kufuli ya haram ya Hadhrati Ruqaya. Aliingia ndani na kufukua kaburi na lahadi yake, akakuta mwili wa mjukuu huyo wa Mtume ukiwa bado mzima, kana kwamba amezikwa leo. Maji mengi yalikuwa yamekusanyika katika lahadi na mwana ndani wa kaburi hilo. Said Ibrahim alichukua mwili huo kutoka kwenye lahadi na kuulaza kwenye magoti yake kwa muda wa siku tatu alikuwa akilia katika siku zote hizo hadi kaburi lilipokarabatiwa. Wakati wa haja au swala, Said Ibrahimu alikuwa akiweka mwili wa Hadhrati Ruqaya juu ya kitu safi na nadhifu na kuuchukua na kuulaza tena kwenye magoti yake. Baada ya kukamilisha ibada, alipotaka kuuzika tena mwili wa Ruqaya, Said Ibrahimu alitawasal na kuomba dua kwa Mwenyezi Mungu ampe mtoto wa kiume. Dua yake ilitakabaliwa, na Mwenyezi Mungu akamruzuku mtoto ume, wa kiume akiwa uzeeni. Mtoto huyo alipewa jina la Saidi Mustafa. Tukio hili wapenzi wasikilizaji, lilijiri mwaka 1280 Hijria. Kamaria wapenzi wa sikilizaji, Yazidi bin Muawiya alizima sauti ya mtoto mdogo wa Imamu Husein alaihi ssalam, ili asiendelee kufichua maovu yake, lakini kaburi dogo la mjukuu huyo wa Mtume limebakia daima kuwa waraka na ushahidi wa ukatili na dhulma za Yazidi bin Muawia. Roho ya Hadrat Ruqaya ilipaa na kuelekea juu mbinguni kama lilivyo jina lake, lakini dhulma alizofanyiwa yeye na mashahidi wengine wa haki zitabakia kuwa kielelezo cha ukatili wa madhalimu miaka na dahari. Kwa sasa kaburi na haramu ya mtoto huyo wa Imam Hussein imekuwa eneo la ziara kwa maashiki na wapenzi wa watu wa nyumba ya Mtume Muhammad Sallallahu alaihi, wa alihi wa sallam. Kaburi dogo la mjukuu huyo wa Mtume linamliza na kumsikitisha kila mtu anayetembelea eneo hilo katika mji wa Damascus. Kila Muislamu aliyekwenda kufanya ziara mahala hapo hujiuliza kwa nini mtoto huyo mdogo alichukuliwa mateka na kufungwa katika gofu? Kwa nini aliaga dunia siku 25 tu baada ya mauaji ya baba yake? Leo katika historia. Leo ni Alhamisi, mwezi nne mfungo tano Safar 1444 Hijria, inayosadifiana na tarehe mosi Septemba 2022 Miladia. Miaka 848 iliyopita, katika siku kama ya leo, yaani tarehe mosi Septemba 1174 na kazi ya ujenzi wa mnara maarufu wa Piza uliopo katika mji wa Pisa nchini Italia ilianza. Lengo la kujengwa mnara huo lilikuwa ni kupachikwa saa kubwa juu yake, lakini baada ya muda kupita tangu ulipoanza ujenzi wa mnara huo wenye urefu wa mita 57 kwenda juu, jengo hilo liliegama na kuinama kwa takriban mita tano kutoka mstari wa usawa na kwa sababu hiyo mnara wa Pisa una umekuwa maarufu kwa jina la mnara wa Pisa ulioinama. Tarehe mosi Septemba 1923, tetemeko kubwa sana la ardhi la Kanto ambalo lilisababisha uharibifu na maafa makubwa lilitokea nchini Japan katika kisiwa kikuu cha nchi hiyo cha Honshu watu zaidi ya laki moja na elfu arobaini waliuawa kutokana na zilzala hiyo iliyokuwa na ukubwa wa nane nukta mbili kwa kipimo cha Richter. Mbali na maafa makubwa yaliyosababishwa na tetemeko hilo, watu wengi sana nchini Japan walibaki bila makazi kutokana na nyumba nyingi kubomolewa na kuteketea kwa moto. Siku kama ya leo miaka 85 iliyopita, yaani tarehe mosi Septemba 1939, vita vikuu vya pili vya dunia vilianza kwa shambulio la jeshi la Ujerumani ya manazi dhidi ya Poland. Adolf Hitler alitumia fikra na mitazamo yake ya ubaguzi wa rangi kuhalalisha sera zake za kujipanua, na kwa muda mfupi akaweza kuvamia na kulikalia eneo kubwa la ardhi ya Ulaya na sehemu mojawapo ya kaskazini mwa Afrika. Lakini ulipofika mwaka 1943 wakati jeshi la Ujerumani lilipokabiliwa na upinzani mkali wa wananchi wa Urusi na kusambaratishwa, mlolongo wa kushindwa na kurudi nyuma wa Jerumani manazi ulianza na hatimaye, mnamo mwezi Mei 1945 Ujerumani ilisalimu amri bila masharti yoyote. na miaka 53 iliyopita yaani tarehe mosi septemba 1969 kanali muammar gaddafi aliingia madarakani nchini libya kupitia mapinduzi ya kijeshi kabla ya mapinduzi hayo libya ilikuwa chini ya utawala wa kifalme na mfalme idris wa kwanza alikuwa ndiye mtawala wa nchi hiyo wakati idris alipokuwa nchini uturuki kwa matibabu kundi la maafisa wa jeshi wakiongozwa na kanali gaddafi walifanya mapinduzi ya kumwondoa madarakani mfalme huyo na kuasisi jamhuri ya kisoshalisti nchini Libya. Utawala wa kimla wa Gaddafi uliangushwa na wana mapinduzi Agosti 21, 2011 na yeye mwenyewe akauawa baada ya miezi sita ya vuguvugu la mwamko wa Kiislamu lililoikumba nchi hiyo na nyingine kadhaa za kaskazini mwa Afrika. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 Ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja 1 na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.