Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, halafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini, lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran ikiwatangazia moja kwa moja mubashara kutoka hapa Teheran katika siku hii ya leo Jumanne tarehe pili Safar mwaka 1444 Hijiria Kamaria inayosadifiana na 30 Agosti 2022 miladia. Na tuliowaandalieni wapenzi wasikilizaji, mchana huu wa leo ni taarifa ya habari za dunia, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya akhlaki katika Uislamu, kisha tawaleteni makala ya macho yetu magazetini, itafuatiwa na ulimwengu wa michezo na tutahitimisha kwa makala ya leo katika historia na muhtasari wa habari za dunia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na mpenzi msikilizaji, nakukumbusha kuwa unaweza kuyapata matangazo haya popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw au kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB.IR IRIB World Service, na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ni Maarifa FM, inapatikana kupitia 105.3 Tanga, halikadhalika 99.1 Singida, pia inapatikana kupitia 99.1 Lindi. Huko Mwanza unaweza kutupata kupitia Maarifa FM 19, halikadhalika uh, Mtwara tunapatikana kupitia Maarifa FM 104.1, na Kigoma ni 99.7 FM. Baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia Imetimia saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni tano unusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Rais Ibrahim Raisi wa Iran anasema kuimarishwa uhusiano wa Saudi Arabia na Iran ni kwa masilahi ya usalama wa eneo. Mahakama ya upeo Kenya yaanza kusikiliza kesi ya kupinga matokeo ya uchaguzi wa rais. Nchi 47 duniani zinanunua bidhaa za nanoteknolojia za Iran. Karibuni na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema ubunifu na hatua za Iraq katika kuboresha ushirikiano baina ya nchi za eneo bila uingiliaji wa madola ajnabi ni jambo ambalo limekuwa na taathira na kuongeza kuwa kurekebishwa na kuimarisha uhusiano wa Iran na Saudi Arabia ni kwa maslahi ya usalama wa eneo. Kwa mujibu wa taarifa, Ayatollah Said Ibrahim Raisi, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema hayo Jumatatu usiku wakati alipokutana na kuonana na Fuad Hussein, waziri wa mambo ya nje wa Iraq, ambapo ameishukuru serikali ya Iraq kutokana na kufanya mazungumzo na mashauriano kuhusu masuala ya eneo na kuongeza kuwa hatua za Iraq katika kuboresha mazingira ya ushirikiano baina ya nchi za eneo bila kuwepo uingiliaji wa madola ajnabi ni jambo ambalo litakuwa na taathira chanya katika kuimarisha ushirikiano wa kieneo. Rais amesema duru tano za mazungumzo baina ya Iran na Saudi Arabia kwa upatanishi wa Iraq zimekuwa ni zenye manufaa na kusisitiza kwamba kwa kutekelezwa mapatano yaliyopita kutachukuliwa hatua za kuinua kiwango cha uhusiano. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran aidha amesema uthabiti unaweza kurejea Iraq kwa njia ya mazungumzo tu baina ya makundi ya kisiasa nchini humo na kwa msingi wa katiba ili kuandaa mazingira ya kuundwa serikali mpya ambayo itatatua matatizo ya Wairaki. Aidha amesisitiza kuwa nafasi ya maraji wa kidini ni muhimu sana Iraq. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya nje wa Iraq amepongeza uungaji mkono wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran katika kuleta uthabiti na usalama nchini Iraq na ukamilishaji wa mchakato wa kisiasa wa kuundwa serikali mpya nchini humo. Aidha, katika kikao hicho amemkabidhi rais wa Iran ripoti ya nafasi ya Iraq katika kuboresha uhusiano wa Iran na Saudi Arabia. Kabla ya hapo pia, waziri wa mambo ya nje wa Iraq jana hapa mjini Teheran alikutana na kufanya mazungumzo na mwenzake wa Iran Hussein Amir Abdullahian. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amezungumzia mafanikio ya Iran katika uga wa teknolojia ya nyuklia na kusisitiza kuwa Ufaransa ndiyo inayovuruga zaidi ya mazungumzo ya nuklia. Ameongeza kuwa licha ya uvurugaji wa Marekani na washirika wake barani Ulaya, wataalamu na wanasayansi vijana wa Iran wamepata mafanikio makubwa katika sekta ya nyuklia kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Press. Muhammad Islami, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, amesema hayo Jumatatu na kuongeza kuwa uhabithi na fitina ambazo wanafik walianza wakati wa kuibuka sekta ya nuklia ni kwa sababu walitaka kutia dosari shughuli halali za nuklia za Iran zenye malengo ya amani. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki aidha amebaini kuwa Wafaransa wameitendea Iran dhuluma kubwa katika historia ya kadhia ya nuklia. Sasa tuelekee barani Afrika ambapo mahakama ya upeo nchini Kenya leo inaanza kusikiliza kesi ya kupinga kutangazwa kwa William Ruto kama rais mteule. Pande husika zimetoa madai ya kila aina na hivyo majaji saba wa mahakama hiyo ya kilele watakuwa na kibarua wa kigumu kutofautisha kati ya ukweli, porojo na uongo, ili kuamua kesi hiyo kwa haki, bila ushawishi wowote wa kutoka nje. Katika kikao cha leo mahakama hiyo itaweka wazi kanuni na taratibu zitakazofuatwa na pande zote wakati wa kesi. Mgombea kiti cha urais kwa tiketi ya muungano wa Azimio one Kenya Raila Odinga anaitaka mahakama ya upeo kutupilia mbali ushindi wa William Ruto wa muungano wa Kenya kwanza au kumtangaza yeye kama mshindi katika uchaguzi wa rais wa tarehe 9 mwezi Agosti, huku mojawapo ya kesi zilizowasilishwa mahakamani humo ikidai kwamba hakuna yeyote Uh, kati hao, ya wawili hao aliyepata asilimia 50 ya na kura moja. Odinga ambaye ni mwanasiasa mkongwe mwenye umri wa miaka 77, alisema makamishna wa tume hiyo hawakubaliani kuhusu hesabu za mwisho yao, o, za matokeo hayo yaliyompatia ushindi mshindani wake William Ruto. Makamishna wanne kati ya saba watume, wa tume ya uchaguzi wakiongozwa na naibu mwenyekiti Juliana Cherera walijitenga na matokeo hayo yaliyotangazwa na ch Wafula Chebukati mwenyekiti wa tume ya uchaguzi wakidai marhala ya mwisho ya mchakato wa kutangaza matokeo haikuwa na uwazi. Inatazamiwa kuwa mahakama ya uh, kilele au Peo Kenya itasikiliza kesi hiyo na itatoa uamuzi wake Jumatatu, Septemba tano. Sasa tuelekee katika uchaguzi mwingine barani Afrika, huko Angola, ambapo chama cha MPLA cha Angola kimetangazwa Jumatatu kuwa mshindi wa uchaguzi uliokuwa na ushindani wa karibu na kuongeza utawala wake wa miongo kadhaa katika nchi hiyo yenye utajiri wa mafuta. Kufuatia ushindi huo, rais Joao Lorenco sasa ataitawala nchi hiyo ya kusini mwa Afrika kwa muhula wa pili. Ameahidi kuwa rais wa, ang wa Angola wote na kufungua mazungumzo baada ya tume ya uchaguzi kutangaza matokeo ambayo yanaonyesha upinzani umepata mafanikio makubwa huu ni ushindi kwa Angola na wa Angola kwa jumla amesema katika hotuba yake ya uzinduzi muda mfupi baada ya kutangazwa matokeo ya kura ya Agosti 24 amesema kura hii ilikuwa kura ya imani ambayo inatupa jukumu kubwa la kukuza mazungumzo na mashauriano ya kijamii tume ya taifa ya uchaguzi iliripoti vuguvugu la wananchi la ukombozi wa Angola MPLA lilipata asilimia 51.17 ya, ya kura dhidi ya asilimia 43.95 za mpinzani mkuu ambaye ni wa chama cha umoja wa kitaifa wa uhuru wa jumla wa Angola Unita. Licha ya ushindi huo, chama tawala MPLA kimefanya vibaya sana ikilinganishwa na chaguzi zilizopita na bado kuna uwezekano wa Unita kupeleka malalamiko mahakamani baada ya kudai kumekuwepo na dosari nyingi e, katika uchaguzi. Kiongozi wa Unita Adalberto Costa Jr. wiki iliyopita alitoa wito kwa jopo la kimataifa kuchunguza zoezi la kuhesabu kura katika nchi hiyo. Uangalizi wa kimataifa wamebainisha baadhi ya dosari, ikiwa ni pamoja na maswali kuhusu orodha ya wapiga kura na upendeleo wa televisheni inayomilikiwa na serikali, lakini wengi walisema upigaji kura ulikuwa wa amani na ulioandaliwa vyema. MPLA imetawala Angola kwa karibu nusu karne tangu huru kutoka kwa mkoloni Mreno mwaka 1975. Matokeo hayo yameipa MPLA viti 124 kati ya 220 vya ubunge huku UNITA ikishinda viti tisini. Waliojitokeza kupiga kura walikuwa wachache, huku takribani asilimia arobaini na tano tu ya waliojiandikisha wakipiga kura, jambo ambalo lilionyesha kukatishwa tamaa na siasa. Na taarifa ya makao makuu kwa ajili ya maendeleo ya nanoteknolojia nchini Iran imesema bidhaa za nanoteknolojia za Iran sasa zitauzwa katika nchi 47 ambazo zimetuma maombi ya kupokea bidhaa hizo. Taasisi hiyo imeongeza kuwa bidhaa na huduma za nanoteknolojia katika nyanja mbalimbali za ujenzi op Uh, elektroniki, dawa, afya na tiba, vitambaa na nyanja nyingine za kiteknolojia sasa zinasafirishwa katika nchi 47 duniani, uh, zilizoomba kupokea bidhaa hizo. Irani ni miongoni mwa nchi itajika katika uga wa teknolojia ya nano katika ngazi ya kimataifa, na wanateknolojia wa Irani wameweza kurekodi mafanikio muhimu katika uwanja huo. Sekta hii kwa msaada na uwezo wa wataalamu wa ndani ya nchi imeweza kuharakisha njia yake ya maendeleo na kufanya bidhaa na huduma zake kuwa na ufanisi. Kwa mujibu wa taarifa, uh, kati ya nchi zilizoomba bidhaa za nanoteknolojia za Irani, Uturuki, Iraq, Lebanon, Afghanistan, Georgia, Syria, Russia, Pakistan, Tajikistan, India na Kazakhstan. Uturuki ndio yenye kununua idadi kubwa ya bidhaa za nanoteknolojia za Iran ambapo kwa mwaka inanunua karibu bidhaa zenye thamani ya dola milioni kumi na tatu ikifuatiwa na Iraq ambayo inanunua bidhaa zenye thamani ya dola milioni kumi na mbili na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Irani. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu mchana huu kwa kuwaleteeni uchambuzi wa kisiasa, utahusu msisitizo la kuendelezwa medani za pamoja za mapambano na kuangaliwa Israel kama adui wa pamoja wa wapalestina wote Huku utawala haramu wa kizaini wa Israel ukiwa umeanzisha vita vikali vya kisaikolojia katika siku za hivi karibuni, kulenga uhusiano wa Hamas na Jihadi Islami, viongozi wa harakati hizo mbili za mukawama au mapambano ya kupigania ukombozi wa Palestina wamesisitiza katika mazungumzo yao kwamba wameungana na wako kitu kimoja katika mapambano yao dhidi ya utawala huo ghasibu. Hivi karibuni utawala wa Kizayuni uliobebesha tena ukanda wa Gaza vita vingine vya siku tatu, ambapo Wapalestina 44 wakiwemo baadhi ya makamanda wa mkawama walio washahidi. Mkakati wa, wa stratejia uh, ya utawala haramu wa Israel eh, katika vita hivyo ilikuwa ni kuwalenga makamanda na wanachama wa harakati ya Jihadi Islami ya Palestina. Kwa kutumia stratejia hiyo, dhamira ya adui Mzayuni ilikuwa ni kuleta mpasuko mkubwa katika makundi ya Palestina, na hivi sasa adui Mzayuni angali anaendeleza njama hiyo. Katika siku za karibuni, mtandao wa vyombo vya habari wa Kizayuni umeelekeza nguvu zake zote katika kuchochea mpasuko kati ya harakati za Hamas na Jihadi Islami na kuvurumiza makombora ya habari za uongo na uzushi kulenga kamandi ya pamoja ya mrengo wa mukawama. Anavyoamini adui mzayuni ni kuwa kwa kutumia siasa za kuzifarakanisha Hamas na Jihadi Islami e, basi ataweza kudhoofisha mukawama au harakati za kupigania ukombozi wa Palestina na kufikia malengo yake maovu dhidi ya taifa la Palestina. E, katika kukabiliana na mkakati huo mwovu wa utawala wa kizawini makundi ya wananchi e, wa Palestina e, mechuku, yamechukua hatua wa kubwa wakati huu kuliko wakati wowote wa ule, kudhihirisha umoja na mshikamano wao kwa kwanza. Harakati za Hamas na Jihadi Islami zilifanya kikao cha pamoja katika mji mkuu wa Lebanon, Beirut. Ujumbe wa Hamas uliowakilishwa na Saleh al-Arwari, naibu mkuu wa ofisi ya kisiasa pamoja na Halil al-Hayya na Zahir Jabarin, wajumbe wa ofisi ya kisiasa, walikutana na katibu mkuu wa harakati ya Jihad Islami ya Palestina Ziyad Nakhala huko mjini Beirut. Na katika mkutano huo, harakati hizo za kupigania ukombozi wa Palestina, mbali na kusisitiza umoja katika medani za mapambano, zilitilia mkazo pia ushirikiano wa kiusalama na kijeshi kwa minajili ya kuzima uchokozi na mashambulio yoyote ya kinyama na ya kibaguzi utawala haramu wa Israel. Matunda ya kikao cha Beiruti yalikuwa ni eh, kufanikiwa harakati hizo za Hamas na Jihadi Islami kuzima njama chafu za utawala ghasibu za kuchochea mifarakano ya ndani katika ukanda wa Ghaza. Nam, wapenzi wasikilizaji, iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran na sasa tunawakaribisha uh, kusikiliza makala tulio waandalieni leo uh, inayohusiana na katika akhlaki katika Uislamu. Baada ya hapo, utakuwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Karibuni kusikiliza akhlaki katika Uislamu. Amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, wakati huu nakukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 38 ya kipindi cha Akhlaki katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitazungumzia umuhimu wa uhuru na kujitawala kiutamaduni katika akhlaqi za Kiislamu. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Bila shaka mpendwa msikilizaji, ungali unakumbuka kuwa katika vipindi kadhaa vilivyopita tulizungumzia nafasi ya elimu na fikra, urazini na utumiaji akili, na jinsi ujinga na ujahili unavyopigwa vita katika mfumo wa kiutamaduni wa Uislamu. Tukaeleza kwamba vielezi hivi na sifa zake maalumu za thamani ndivyo vinavyoupa umma wa Kiislamu lengo, mwelekeo na utambulisho maalumu. Sambamba na hayo, msingi muhimu sana unaohifadhi utambulisho huo ni kujitawala kiutamaduni. Katika mtazamo jumla, utamaduni unajumuisha dini, lugha, mila na desturi mtindo wa maisha, sanaa, mfumo wa elimu, vyombo vya habari vya sauti na filamu, vya kawaida na vya intaneti, pamoja na ulimwengu wa siasa na uchumi. Na baina ya vyote hivyo, mitazamo ya kiimani na kiitikadi ndiyo mhimili wenye nafasi kuu na ya msingi. Tunapotupia jicho harakati za mitume wa Mwenyezi Mungu tutabaini kuwa zililenga kupambana na utamaduni uliochanganyika na shirki ujahili pamoja na kutii na kufuata mambo kibubusa ambao uliwafanya watu wa mataifa waridhie kunyongeshwa na kugeuzwa watumwa dhalili na kukosa kuwa na uwezo wote wa kuchagua na kujichukulia maamuzi. Kwa kufuata ilhamu waliyopata katika fikra safi za tauhidi, manabii wa Mwenyezi Mungu walijitahidi kwa uwezo wa wote kuhakikisha wanawakomboa wa watu wa zama zao na kila aina ya utegemezi au kuridhia kunyongeshwa, na kufufua ndani ya nafsi zao moyo wa kujiamini, kuwa na iza na kuwa huru. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliendeleza njia ya mitume waliyomtangulia kwa kuasisi misingi ya kujitawala kiutamaduni kupitia mbiu ya la ilaha illa Allah iliyosimama dhidi ya utamaduni wa mihimili ya wenye nguvu za madaraka na utajiri wa mali na kwa kuwataalamisha watu kupitia miongozo ya wahi akaweza kuwajenga kimtazamo na kiitikadi wakawa na utamaduni wa kujitawala na kujitegemea. Lakini mkabala na harakati hiyo, maasharafu na mamwinyi wa kikureishi na watawala madikteta ambao walihisi mamlaka yao ya kiistikbari na kimabavu yako hatarini, wao walijitokeza uwanjani kwa nguvu na uwezo wa wote kuhakikisha watu wanaendelea kubaki ujingani na utumwani na kutoweza kuwa viumbe waliokomboka kifikra na kiimani. Mpendwa msikilizaji, ili tuweze kupata mwanga zaidi wa kuelewa nafasi na mchango wa kipekee wa uhuru na kujitawala kiutamaduni. Inatupasa tujue kwamba leo hii, kuliko zama zozote zile, kina Abu Sufyan na kina Muawiya wa zama hizi wamepatwa na wasiwasi mkubwa katika kipindi hiki nyeti na hasasi cha kufufua Uislamu wa asili unaoleta mageuzi ya msingi kiimani na kiitikadi, na wamejitokeza uwanjani kupambana na Uislamu Uislamu ambao katika aya ya 110 ya Suratu Ali Imran unauhutubu umma wake ya kwamba nyinyi mmekuwa bora ya umma waliotolewa watu, kwa kuwa mnaamrisha mema na mnakataza maovu. Na katika aya ya 139 ya sura hiyo hiyo unawaambia, wala msilegee wala msihuzunike, kwani nyinyi ndiyo wa juu mkiwa ni waumini. Na katika aya ya nane ya Suratul Munafiqun Uislamu huo una nadi, na Mwenyezi Mungu ndiye mwenye utukufu yeye, na mtume wake na waumini. Kwa muktadha huo, Uislamu sahihi unauonyesha umma wa Kiislamu, bali ulimwengu mzima wa wanadamu njia na namna ya kufikia uhuru na kujitawala kiutamaduni, ambao ndio msingi mkuu wa kujitawala kisiasa, kiuchumi na kijeshi. Kwa maneno mengine, ni kuwa katika mtazamo na imani ya tauhidi ya Uislamu hakuna njia wala kisingizio chochote cha kuhalalisha msimamo wa kuridhia kunyongeshwa na kudhalilishwa na tawala za kikafiri duniani na hatua yoyote inayochukuliwa na jamii au serikali yoyote ile hususan tawala zinazojionyesha kidhahiri kuwa ni za Kiislamu ya kujidhalilisha mbele ya viongozi madikteta wa Marekani, Ulaya na Wakizayuni inakinzana na irada Mungu na takwa la Mwenyezi Mungu kama inavyoeleza aya ya 141 ya suratu an-Nisa ya kwamba wala Mwenyezi Mungu hatawapa makafiri njia ya kuwashinda waumini, kwa kufuata ilhamu ya utamaduni unaojenga iza uhuru na kujitawala wa tauhidi inayotokana na Qur'an. Imamu Ali alayhi salam anasema hivi katika sehemu ya barua ya thelathini na moja ya Nahjul Balagha: usiwe mtumwa wa mtu, na hapana shaka Mwenyezi Mungu amekuumba wewe ukiwa huru. Hata hivyo, vinara wa ubeberu ambao lengo lao ni kuwatwisha Waislamu utamaduni wa kikoloni wameamua kutumia mbinu mbalimbali mbali za kuanzisha matapo ya fikra na itikadi potofu kama ya Uwahabi wa Saudia, ukufurishaji, Mataliban, Daish na irfani za kisasa ili kukabiliana na Uislamu wa asili. Kwa upande mwingine wamekuwa wakiendesha kampeni mbalimbali mbali za kuchoma moto misahafu, kuchapisha na kusambaza vikatuni vya kumvunjia heshima Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kuwahami waandishi vibaraka kama Salman Rushdi, kutoa vitisho, kuweka vikwazo na kuwasha moto wa vita kwa nia ya kuyapoka mataifa ya Kiislamu uhuru na kujitawala kwao kifikra kiutamaduni, kisiasa na kiuchumi. Na wakati huo huo wanatumia pia nyenzo za sanaa, fasihi na vyombo vya habari, ili kuwadumaza kifikra, kuzima mwamko na kudhoofisha uelewa wa watu wa mataifa hayo. Kuna nukta moja muhimu na ya kuzingatiwa hapa, nayo ni kwamba kama tunataka kulinda uhuru wetu wa kiutamaduni kulingana na mafunzo ya Uislamu, yaani kutunza imani zetu za kidini na thamani za kiutu za umma wa Kiislamu pamoja na kutetea utambulisho na uhuru wetu, tujue kuwa lengo la kufanya hivyo si kuacha kufaidika pia na mafanikio yaliyopatikana katika tamaduni za mataifa mengine. Kwa maneno mengine, ni kwamba sisi kama Waislamu tunakaribisha kuwa na mabadilishano ya kiutamaduni na wengine, lakini hatukubaliani na hujuma za kiutamaduni. Ni kama alivyoeleza kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Khamenei, ya kwamba lengo ni kusimama imara dhidi ya vipimo batili na vibovu vya dunia na njama za kuleta mabadiliko ambayo mlengwa wake mkuu ni mapinduzi ya Kiislamu. Katika sehemu ya hotuba aliyotoa tarehe 13 Julai 1992 Ayatullah Khamenei alitahadharisha kwa kusema, adui anatumia njia ya uenezaji utamaduni mchafu, ufisadi na ufuska ili kutupokonya vijana wetu. Mfano mmoja muhimu sana wa kihistoria wenye kutoa ibra na mazingatio kuhusu dharura wa kulinda uhuru wa kiutamaduni ni kadhia ya kuanguka utawala wa miaka mia nane wa Waislamu katika ardhi ya Uhispania ambao ulikuwa umefikia kilele cha nguvu na uwezo lakini kutokana na ushawishi wa madola ya magharibi kudhoofika kwao kiutamaduni. Kwa kuruhusu mahusiano holela baina ya vijana, kuenea maovu na ufisadi, kudhoofika imani za kidini, kubadilishwa mfumo wa elimu, kupoteza utambulisho kizazi cha vijana na kupinduliwa viongozi wa Islamu wa majina na wapenda starehe na anasa, zama za nguvu iza na utukufu wa Waislamu zilihitimishwa katika ardhi hiyo. Na hiyo kwa hakika ni kengele ya tahadhari kwa ulimwengu wa Kiislamu, na ambayo Qurani tukufu imeibainisha kwa kueleza lengo kuu la maadui waliokamia Uislamu, kama inavyofahamisha sehemu ya aya ya 217 ya Suratul Baqara ya kwamba wala hawatoacha kupigana nanyi mpaka wakutoeni katika dini yenu kama wakiweza. Na kwa maelezo hayo, mpendo wa msikilizaji, niseme pia kwamba sehemu ya 38 ya kipindi cha akhlaqi katika uislamu imefikia tamati, hivyo sinabudi kukuaga hadi wakati mwingine insha allah Tutakapokutana tena katika sehemu ya 39 ya kipindi hiki, na mwomba mola wa haki ya kubariki na amani. Rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. na mapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na tunashukuruni kwa kuendelea kutusikiliza na hivi sasa uh, tunaendeleza matangazo haya kwa kuwaleteni udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki baada ya mdoso mrefu. Na, na likunjua jamvi letu la dondoo za magazeti ya Afrika Mashariki uh, mchana huu kwa kuiangazia magazeti ya huko Tanzania, na kwanza kabisa, na litupia jicho gazeti hili la Jamvi la Habari ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Rais Samia asema wafungwa nao ni binadamu. Asema wanahitaji hewa safi, mavazi mazuri na chakula kizuri kama binadamu wengine habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ambaye pia ni amiri jeshi mkuu, Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan akimwapisha Kamishna Jenerali wa Jeshi la Magereza CGP Mzee Ramadhan Nyamka kuwa mkuu wa jeshi hilo katika hafla iliyofanyika Ikulu Chamwino, mkoani Dodoma jana. Gazeti la Habari Leo nalo limeipa umuhimu habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho Samia ataka haki mahakama na magereza. Habari hiyo nayo imeandamana na picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akihutubu baada ya kuwaapisha majaji wa Mahakama Kuu pamoja na kamishina mkuu wa jeshi la magereza hiyo jana. Sasa wapenzi wasikilizaji, naliangazia gazeti la Mwananchi ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, mtikisiko NHIF wazusha hofu, kansa, figo, kisukari, moyo ya uweka mfuko njia panda, waziri umi afunguka, wadau unaowataja kiini cha tatizo. Gazeti la Jamhuri nalo limeipa umuhimu habari ya afya yenye kichwa kikuu cha maneno kisemacho, onyo jingine JKCI yaweka hadharani vyakula hatari kwa watanzania: chipsi, mikate, keki, chambi, biskuti, soseji ni balaa. Sasa wapenzi usikilizaji, eh, nalitupia jicho gazeti la Majira ambalo limeipa umuhimu habari ya sensa isemayo Makinda asema asilimia 63 ya kaya zimehesabiwa, ni katika sensa ya watu na makazi. Nikiachana na gazeti la Majira sasa, na tupia jicho gazeti la Nipashe ambalo limekolezea wino mweusi habari yenye kichwa cha maneno kisemacho askari polisi asimulia alivyochomwa mshale. Habari hiyo imeandamana na picha ya afisa huyo wa polisi akipata huduma katika hospitali ya Benjamin Mkapa, Dodoma, baada ya kudaiwa kuchomwa mshale wilayani Chemba. Kwa upande wake, gazeti la Uhuru lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Majaliwa awasilisha miradi minne mkutano wa Japan na Afrika. E, sasa wapenzi wasikilizaji tuelekeze dira yetu dondozo za magazeti nchini Kenya. Na kwanza kabisa naliangazia gazeti la Taifa Leo lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho macho yote kwao. Alikifafanua gazeti hilo limeandika kuwa kuanzia leo macho ya Wakenya yanaelekezwa kwa majaji saba wa mahakama ya upeo wanapoanza kusikiliza kesi ya kupinga kutangazwa kwa William Ruto kuwa rais mteule wa Jamhuri ya Kenya. A, panda Uh, au pande husika zimetoa madai ya kila aina e, kumaanisha kuwa majaji hao saba watakuwa na kibarua kigumu sana kutofautisha kati ya ukweli, porojo, propaganda na uongo, ili kuamua kesi hiyo kwa haki na bila ushawishi kutoka nje. Na habari hiyo pia imepewa kipaumbele na gazeti la Daily Nation ambalo limeandika kuwa malumbano hayo ya kisiasa yanajiri huku itibari ya tume huru ya uchaguzi ya ABC ikiwa matatani kutokana na tuhuma za kusimamia uchaguzi vibaya na pia mgawanyiko katika tume hiyo. Nalo gazeti la Standard limeipa muhimu habari semaya kuwa kamati ya kitaifa ya kiusalama NCAC imeyajibu madai yaliyotolewa na mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi na mipaka ABC wa Fula Chebukati kwenye hati ya kiapo kwa mujibu wa kiapo chake wakati ya kijibu kesi iliyowasilishwa na uh, uh, muungano wa Azimio kupinga matokeo rais Chebukati alidai kwamba wanachama wa kamati hiyo walimwalika na kumtaka avuruge matokeo ya urais. Mkuu wa utumishi wa umma Joseph Kinyua ameakana madai ya Chebukati kwamba walimlazimisha abadilishe matokeo ya uchaguzi huo. Sasa naelekeza dira yetu ya udondozi wa magazeti nchini Uganda na aliagazia gazeti la Daily Monitor ambalo limeipa muhimu habari kuhusu mazishi ya jenerali Eli Tumwine yaliyohudhuriwa na rais Yoweri Museveni katika viwanja vya Kololo. Rais Museveni amemsifu mwenda zake kwa ushujaa na uzalendo. Na inamalizia kwa kuliangazia gazeti la The New Times la nchini Rwanda, ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina habari kuhusu kikao cha sekta ya usafiri wa anga na mashirika ya ndege e, barani Afrika. Kikao hicho kimefanyika katika mji mkuu wa Rwanda, Kigali. La ziada sina kutoka meza udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki wakati huu. Namakunye usikilizaji, nawashukuruni kwa kuendelea kutusikiliza hapa. Ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio kipindi cha ulimwengu wa michezo, kinafuatiwa na makala ya leo katika historia. Karibuni kusikiliza ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai hujambo hapo lipo na karibu, tuangazie japo kwa muhtasari baadhi ya matukio makubwa yaliyoshuhudiwa viwanjani ndani ya siku saba zilizopita kitaifa na kimataifa, na kusihi tuwe pamoja hadi tamati ya kipindi. Timu ya vijana ya taekwondo ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeibuka kidedea katika mashindano ya mabingwa wa mchezo huo yaliyofanyika huko Vietnam. Iran imetoa taji hilo la kibara baada ya kuzoa medali 15 zingaazo, zikiwemo 11 za dhahabu, mbili za shaba na mbili za fedha. Nchi 28 zimeshiriki duru hiyo ya 11. Mashindano hayo yanayofahamika kwa Kiingereza kama Asian Junior Taekwondo Championships yaliyofanyika kuanzia Ijumaa katikati ya mji wa Ho Chi Minh nchini Vietnam, katika safu ya wanataekwondo wa kiume, jamhuri ya kiislamu Iran ime Tia kibindoni medali tano za dhahabu, mbili za fedha na mbili za shaba, huku wenzake wa kike wakizoa medali sita za dhahabu. Vijana wa kiume wa Iran wamewatimulia mavumbi washindani kutoka Korea Kusini na China waliomaliza katika nafasi ya pili na tatu kwa sanjari. E, katika kategoria ya vijana wa kike Iran imezipiku China na Korea Kusini kadhalika. Razieh Aghajanpour, mkufunzi mkuu wa timu ya Taekwondo ya wasichana wa Iran ametawazwa kuwa kocha bora katika mashindano hayo, taji lilotwaliwa pia na mkufunzi mkuu wa timu ya vijana wa kiume wa Iran, Vahid Abdullahi. Hal kadhalika, Amir Hussein Maliki wa Iran ametangazwa kuwa mwanataekwondo mwenye ufundi e, na ujuzi zaidi kwenye mashindano hayo ya Bara Asia huko Vietnam. Tuelekee katika handiboli ambapo timu ya handiboli ya vijana wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran imefuzu kwa mashindano ya dunia ya mchezo huo. Hii ni baada ya kuibamiza bingwa mtetezi Bahrain pointi 30 kwa 29 katika mchuano wa robo fainali ya michuano ya timu za bara Asia. Iran ili peleka mbio Bahrein katika mchezo huo wa Ijumaa, na sasa, mbali na kutinga ubingwa wa dunia, lakini imejikatia tiketi pia ya kuvaana na Saudi Arabia katika mchuano wa nusu fainali. Iran ipo katika nafasi ya pili ya mashindano ya ubingwa wa mpira wa mkono barani Asia baada ya kuchuana na Korea Kusini, Bahrain, Uzbekistan na India. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imefanikiwa kushinda mechi tatu katika mashindano hayo ya kieneo na kupoteza mchuano mmoja tu ilipokutana na Wakorea. Timu ya taifa ya soka ya Tanzania Taifa Stars, siku ya Jumapili ilichuana na Uganda katika mchuano wa kufuzu michuano ya mataifa ya Afrika kwa wachezaji wanaocheza ligi za ndani Chan. Taifa Stars ilishindwa kutumia vyema uwanja wa Benjamin Mkapa baada ya kufungwa bao moja kwa nunge na Uganda katika mchezo wa kwanza wa kuwania nafasi ya kufuzu mchuano wa kan utakaofanyika Algeria mwakani. Bao la Uganda liliwekwa nyavuni na Travis Mutiaba dakika ya 88, baada ya beki wa Stars Muhammad Hussein kupokonywa mpira wakati akiwa kwenye harakati za kuokoa, yeye na Travis Mutiaba. Travis amefanikiwa kupoka mpira ule. Travis Mutiaba anakomba tena, wapili, Mutiaba! Pismutiaba, wonder Kid, Wakorongo hawa kutoka Uganda, anaiandikia bao Uganda The Cranes, fantastic goal. Matokeo haya yanaifanya taza kuwa na kibarua kigumu kwenye mchezo marudiano wa marudiano utakaopigwa Septemba tatu katika uwanja wa St Mary's Kitende uliopo Entebbe jijini Uganda. Mshindi wa jumla baina ya miamba hii atafuzu moja kwa moja michuano hiyo itakayofanyika Algeria kuanzia Januari 13 hadi Februari 4 mwaka 2023. Kichapo hicho kimewakwaza sana mashabiki wa Taifa Stars. Yaani imeniuma mno, imeniuma mno. Ni matokeo ambayo kwa kweli sikuridhika hapa Lupaso sisi kufungwa kakaangu. Eh. Eh, sikuridhika, timu ilicheza vizuri ambavyo mi navyoijua. Timu ya timu Taifa inatakiwa kucheza hivi. Timu ya Taifa inatakiwa icheze mara mbili yake na mtu anavyocheza katika klabu yako. Timu leo yote, wachezaji wote leo hamna hata mmoja alionifurahisha leo. Eh, timu leo imeyumba leo, imefeli. Labda kama utakaza buti Uganda tunaweza kupata matokeo, lakini kwa hapa tumechemka kakaangu. Kwingineko, klabu ya mpira wa miguu ya Simba Queens ya Tanzania imefuzu kwenda Moroko kucheza fainali za ligi ya mabingwa, yani CAF Champions League kwa soka ya wanawake. Hii ni baada ya kinadada hawa wa kitanzania kuifunga She Corporate ya Uganda kwa goli moja kwa nunge katika mchuano wa fainali ya michuano ya Sekafa bao la ushindi la Simba lilifungwa na Corazon kwa mkwaju wa penalti kunako dakika ya 49. Mchezo huo wa fainali wa SEKAFA zone qualifiers umeipa Simba Queens ubingwa wa SEKAFA kwa wanawake pamoja na kufuzu kwenda Moroko. Michuano ya CAF Champions League kwa wanawake huwa inachezwa katika taifa moja, ikijumuisha jumla ya timu nane: sita mabingwa kutoka zone sita za soka, nafasi moja ya bingwa mtetezi na nyingine bingwa wa nchi mwenyeji. Simba sasa itawakilisha kanda ya Baraza la Vyama vya Mpira wa Miguu Afrika Mashariki na Kati, SEKAFA, katika mashindano ya klabu bingwa Afrika kwa wanawake yatakayofanyika Moroko mwezi Oktoba. Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania amenyoshea mkono wa tahnia timu hiyo ya wanawake ya Simba kwa kumheshimisha yeye kama rais na taifa kwa ujumla. Katika ujumbe aliotuma kwenye ukurasa wake wa Twitter, Mama Samia ameandika nawapongeza wanangu Simba Queens kwa ubingwa wa Afrika Mashariki wa SEKAFA 2022 kwa wanawake. Mmejenga hishma kwa soka Tanzania na nchi kwa ujumla. Wakati dada hao wakifanya mambo, klabu ya soka ya Simba ya Tanzania Jumapili iliyoshuka dimbani kuvaana na Asante Kotoko katika mchuano wa kirafiki uliopigwa Sudan. Simba iliarua vibaya Kotoko ya Gana kwa kuigaragaza mabao manne kwa mawili. Banda iko onside, alicho tuna kwa chama chama, nachekecha chama, goli la nne! Filimbi inasikika, mwamuzi anasemaje? aja. Hajatoa ishara yoyote, ameita kati, ameita kati. Baada ya mchuano huo, sasa Wekundu wa Msimbazi wanatazamiwa kuuana na Al Hilal ya Misri Jumanne hii. Tuanze na riadha ambapo rekodi za Uingereza za mbio za kilomita 21 za Wakenya Geoffrey Kamworor na Edith Chelimo zimefutwa na Jamal Yemer na Yelmezaf Yeholou huko Irland ya Kaskazini baada ya wa Waethiopia hao kushinda Antrim Coast Half Marathon Jumapili. Jima ametoa taji la wanaume kwa dakika 59.04, akivunja rekodi ya dakika 59 na sekunde kumi ambayo Kamoror aliweka mjini Cardiff mwaka 2016. Yehoulou alinyakuwa taji la kinadada kwa saa 1 dakika sekunde se 22, muda ambao ni sekunde 91 bora kuliko ule wa Chelimo. Alifuatiwa kwa karibu na muethiopia mwenzake teshe Gemechu, naye mkenya Beatrice Chepkemoi akakamilisha nafasi ya tatu. Mashindano haya ya kila mwaka yalivutia mamia ya wa washiriki, wakiwemo 79 katika kitengo cha mbio za kilomita 21. Katika ligi kuu ya soka ya Uingereza, klabu ya Liverpool limeandika historia mpya baada ya kucheza mchezo wao wanne dhidi ya Bournemouth na kupata ushindi wa kishindo wakiwa nyumbani Anfield kwa magoli tisa kwa nunge. Wakati huo huo, Erling Haaland alifunga mabao matatu chini ya dakika 19 za kipindi cha pili na kusaidia waajiri wake Manchester City kutoka nyuma na kuidungua Crystal Palace mabao manne kwa mawili katika ligi kuu ya Uingereza mnamo Jumamosi ugani Etihad. waliokung'uta Fulham mbili kwa moja uwanjani Emirates. Kabla ya hapo Riad Mahrez alipachika wavuni penalti mwishoni mwa kipindi cha pili. Eh, naye sajili mpya Julian Alvarez akafungua akaunti ya mabao kambini mwa Manchester City mnamo Jumatano katika pambano la kirafiki liliokamilika kwa sare ya mabao matatu kwa matatu dhidi ya Barcelona katika uwanja wa Camp Nou. Mechi hiyo ilikuwa isakatwe kabla ya kampeni za ligi msimu huu kuanza, lakini iliahirishwa kwa sababu za janga la korona. Asina wapenda wasikilizaji, kutoka meza ya ulimwengu wa michezo kwa leo. Katika historia. Leo ni Jumanne tarehe pili Safar mwaka 1444 hijria sawa na tarehe 30 Agosti mwaka 2022 miliadia. Leo tarehe nane Shahrivar kwa mujibu wa kalenda ya hijria shamsia, imepewa jina la siku ya kupambana na ugaidi hapa Iran. Sababu ya kupewa jina hilo ni mauaji yaliyofanywa na wapinzani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran dhidi ya rais wakati huo wa Iran, Muhammad Ali Rajai na waziri mkuu Hujatulislam Muhammad Javad Bahonar. Siku kama ya leo miaka 35 iliyopita, Muhammad Ali Rajai, rais wa wakati huo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na waziri mkuu Hujatulislam Walmuslimin Muhammad Javad Bahonar waliuawa washahidi, baada ya kutokea mripuko mkubwa wa bomu katika ofisi ya waziri mkuu. Jinai hiyo ya kinyama ilifanywa na kundi la kigaidi la munafikin almaarufu MKO. Rajai alianza kazi ya ualimu sambamba na kushiriki kwake katika harakati za mapambano dhidi ya utawala dhalimu wa Sha na kuendelea katika njia hiyo hadi palipopatikana ushindi wa mapinduzi ya kiislamu hapa nchini. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran, shahidi Rajai alihudumu nyadhifa za mbunge waziri wa elimu na malezi, waziri mkuu na hatimaye rais. Siku kama ya leo miaka 31 iliyopita, jamhuri ya Azerbaijan ilitangaza uhuru wake kutoka Urusi ya zamani. Ardhi ya Azerbaijan ilitekwa na kukaliwa kwa mabavu na silsila ya kirani ya Wasasani tangu mwanzoni mwa karne ya 3 miladia na katika kipindi kikubwa cha historia yake ilikuwa sehemu ya ardhi ya Iran. Vita kati ya Urusi ya zamani na Iran vilijiri mwanzoni mwa karne ya 19 miladia, kufuatia kupenda kujitanua kwa utawala wa kifalme wa tsa huko katika Umoja wa Kisovieti. Iran ilipata pigo katika vita hivyo na kupelekea sehemu moja ya ardhi ya kaskazini ya Azerbaijan kukaliwa kwa mabavu na Urusi ya zamani mwaka 1813 kwa mujibu wa mkataba wa Golestan. Na siku kama ya leo miaka mia 151 iliyopita alizaliwa Ernest Rutherford, mtaalamu mkubwa wa fizikia wa nchini Uingereza maarufu kwa jina la baba wa nishati ya nyuklia baada ya kuhitimu masomo yake ya awali katika eneo alikozaliwa ernest alielekea katika mji wa kielimu wa cambridge na kujiunga na chuo kikuu cha mji huo kuanzia mwaka 1919 rutherford alitokea kuwa mhadhiri mwenye tajriba katika uga wa fizikia chuoni hapo huku akijiunga na jumuiya ya kifalme ya mjini london hapo mwaka 1903 mwaka uliofuata msomi huyo alisambaza kitabu chake alichokipa jina la shughuli za mionzi. Baadaye Ernest Rutherford aliongoza kundi la utafiti katika chuo kikuu cha Manchester, kundi ambalo haraka liliweza kuandaa nadharia mpya kuhusiana na muundo wa atomiki. Mwaka elfu moja mia tisa na nane miliadia msomi huyo alitunukiwa zawadi ya Nobel kutokana na shughuli zake hizo na kupata umaarufu mkubwa katika uga huo. Msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na kabla ya kuondoka studioni, ni, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia hivi sasa. Jamhuri ya kiislami ya Iran, eh, yani rais wa jamhuri ya kiislami ya Iran amesema ubunifu na hatua za Iraq katika kuboresha ushirikiano baina ya nchi za eneo bila uingiliaji wa madola ajnabi ni jambo ambalo limekuwa na taathira, na kuongeza kuwa kurekebishwa na kuimarishwa uhusiano wa Iran na Saudi Arabia ni kwa maslahi ya usalama wa eneo. Ayatollah Said Ibrahim Raisi, rais wa jamhuri ya Kiislamu Iran, amesema haya Jumatatu usiku mjini Tehran wakati alipokutana na kufanya mazungumzo na Fuad Hussein, waziri wa mambo ya nje wa Iraq, ambaye nchi yake iko mbioni kuzipatanisha Iran na, Iraq na Saudi Arabia. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la uh, jamhuri ya Kiislamu ya Iran amezungumzia mafanikio katika sekta ya teknolojia ya nuklia hapa nchini Iran na kusisitiza kuwa Ufaransa ndio inayovuruga zaidi mazungumzo ya nuklia. Ameongeza um, kuwa licha uvurugaji wa Marekani na washirika wake barani Ulaya, wataalamu na wanasayansi vijana wa Iran wamepata mafanikio makubwa katika sekta ya nuklia. Mahakama ya upeo nchini Kenya leo imeanza kusikiliza kesi ya kupinga kutangazwa kwa William Ruto kuwa rais mteule wa jamhuri ya Kenya. Uh, kesi hii imewasilishwa na mgombea aliyeshindwa wa muungano wa Azimio, Raila Odinga. Taarifa ya makao maalum kwa ajili ya maendeleo ya nanoteknolojia nchini Iran imesema bidhaa za nanoteknolojia za Iran sasa zinauzwa katika nchi 47 ambazo zimetuma maombi ya kupokea bidhaa hizo. na chama tawala nchini Angola MPLA kimetangazwa Jumatatu kuwa mshindi wa uchaguzi uliokuwa na ushindani wa karibu na kuongeza utawala wake wa miongo kadhaa katika nchi hiyo yenye utajiri wa mafuta kusini mwa Afrika. Na wapenzi wasikilizaji, la ziada sina kutoka hapa Tehran, ila kwa shukrani kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Mimi ni Mubarak Kenya na wageni kwa kusema wasalamu alaykum warahmatullahi taala wa barakatuh. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni Swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 strok 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.