Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Lail, aya ya kumi na moja, mpaka ya ishirini na moja. A'udhu billahi minash shaitani rrajim. Bismillahir rahmanir rahim. Inna alayna la Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki. Na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran ikiwatangazia e, moja kwa moja mubashara kutoka hapa Teheran katika siku hii ya leo Jumanne tarehe pili Safar mwaka 1444 hijiria ya kamaria inasadifiana na, na 30 Agosti 2022 miladia. Na tulio waandalieni wapenzi wasikilizaji e, siku hii ya leo ni taarifa ya habari za dunia na itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi huo, wapenzi wasikilizaji, tutawaleteni makala ya akhlaki katika Uislamu na itafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na kisha tutawaleteni ulimwengu wa michezo. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata mubashara, moja kwa moja, popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw, halikadhalika pia kupitia aplikasheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM kupitia inapatikana kupitia Tanga. Alkadhalika tunapatikana kupitia Maarifa FM 99.7 na kwa wasikilizaji wetu walioko Mtwara mnaweza kutupata mubashara, moja kwa moja, kupitia Maarifa FM ambayo inapatikana uh, kupitia mia moja, uh, na nne nukta moja. Hivyo ni matumaini yangu mta kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia Imetumia saa tatu nusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa mbili e, kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran inataka mgogoro wa Iraq utatuliwe kupitia njia za kisheria. Shirika la kijasusi la utawala haramu wa Israel Mossad linakula njama ya kuzuia kufufuliwa mapatano ya nuklea ya Iran JCPOA. Na taarifa inasema pembe ya Afrika itakosa mvua kwa mwaka wa tano mtawali, ya hali inazidi kuwa mbaya. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran amesisitiza haja ya kuhifadhiwa umoja wa kitaifa wa Iraq, akisema matatizo ya nchi hiyo yanapaswa kutatuliwa kwa njia za kisheria. Husein Amir Abdulahian aliyesema hayo katika mkutano wa Jumatatu na mwenzake wa Iraq, Fuad Husein, hapa mjini Teheran. Katika mkutano huo mwanadiplomasia mkuu wa Iran ameashiria ulazima wa kulindwa utulivu, amani na umoja wa kitaifa nchini Iraq, akitoa wito kwa makundi yote ya kisiasa kuheshimu taasisi za kisheria za nchi hiyo ya Kiarabu. Halikadhalika ametoa wito wa kupanuliwa zaidi ushirikiano wa kibiashara na kiuchumi kati ya Iran na Iraq eh, kwa kutumia fursa zilizopo. Waziri wa mambo ya nje wa Iraq kwa upande wake amesema usalama wa Iraq na Iran umefungamana na kusisitiza kuwa nchi yake haitoruhusu eneo lake kutumika kwa ajili ya kuleta tishio lolote kwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iraq imekuwa katika mkwamo wa kisiasa tangu uchaguzi mkuu wa Oktoba mwaka jana. Vyama hasimu vimeshindwa kuwafikiana kuhusu kuundwa kwa serikali mpya, hivyo kusababisha maandamano na hujuma ya wafuasi wa makundi ya kisiasa dhidi ya bunge. Muungano wa kisiasa unaongozwa na msomi mashuhuri wa Kiislamu Muqtada Sadr uliibuka kama mrengo mkubwa zaidi wa bunge katika uchaguzi huo, lakini ukakosa kupata wingi kamili uliohitajika kuunda serikali na hivyo kusababisha mkwamo wa kisiasa uliopo sasa nchini humo. Mnamo Juni, wabunge wote 73 wa kambi ya Sadr walijiondoa katika viti vyao katika hatua iliyoonekana kama jaribio la kuwashinikiza wapinzani wa, wa kisiasa kuharakisha kuundwa kwa serikali. Muktada Sadr na wafuasi wake wamezusha hali ya wasiwasi katika muda wa wiki mbili zilizopita, huku maelfu ya wafuasi wake wakivamia na kulikalia bunge la nchi hiyo na kuzuia kuundwa kwa serikali karibu miezi kumi baada ya uchaguzi uliopita. Mapema Jumatatu, Muktada Sadr alitangaza kwamba anajiondoa rasmi katika siasa na kufunga ofisi zake za kisiasa. Katika taarifa yake, Muktada Sadr pia amewashambulia wapinzani wake wa kisiasa akisema kuwa wameshindwa kutii wito wake wa kutaka mageuzi. Kufuatia tangazo hilo, wafuasi wa, wa Sadr waliivamia ikulu ya Republican, ambayo ni jengo la sherehe rasmi ndani ya ukande wa kijani wenye ulinzi mkali katika mji mkuu wa Iraq, Bagdad, ambapo wamepambana na vikosi vya usalama. Jumatatu jioni kamandi ya operesheni ya pamoja Iraq iliweka amri ya kutotoka nje katika mikoa yote nchini humo. Kwa mujibu wa madaktari wa Iraq na vyanzo vya polisi, hadi sasa watu wasiopungua ishirini wameuawa na wengine mia mbili sabini wamejeruhiwa katika mapigano katika mji mkuu wa Iraq, Baghdad. Mkuu wa shirika la kijasusi la utawala wa kizayuni wa Israel, Mossad, anatazamiwa kuelekea Washington, Marekani, kufanya mazungumzo kadhaa ya faragha na maafisa wa utawala wa Biden kuhusu makubaliano ya nuklia ya Iran yanayojulikana kama mpango kamili wa pamoja utekelezaji JCPOA ambayo yameidhinishwa kimataifa. Duru za habari katika ofisi ya waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel Yair Lapid zinasema mkuu huyo wa Mossad anaelekea Washington kwa ajili ya kushawishi viongozi wa serikali ya rais Jo Biden wasiidhinishe makubaliano ya kuhuisha mapatano hayo ya nuklia JCPOA. Tel Aviv inadai kuwa iwapo mapatano hayo ya mwaka 2015 yatafufuliwa na Marekani irejee kwayo, Teheran itazalisha silaha za nuklia, mbali na kuweza kuyahami makundi eti yanayopigana kwa niaba ya Iran katika eneo. Siku chache zilizopita, Naftali Bennett, waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel, alidai kuwa kupasishwa kwa uh, mapatano samahani, siku chache zilizopita, waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel alidai kuwa kupasishwa kwa mapatano hayo kutaipa serikali ya Iran robo ya dola trilioni moja, fedha ambazo zitaiwezesha Tehran kuzalisha kusimika na kuendesha mitambo ya mashin pewa pasi na kizuizi kwa miaka miwili. Hii ni katika hali ambayo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imesisitiza mara chungu nzima kuwa haina azma wala nia ya kuunda silaha za nyuklia, kwani hiyo eh, ni kwenda kinyume na sera za Jamhuri ya Kiislamu. Utawala huo haramu unaibua madai dhidi ya Iran katika hali ambayo wenyewe unamiliki vichwa vya silaha za atomiki visivyopungua mia tatu. Taarifa hii ya habari ya, wapenzi wasikilizaji, na wajieni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Ukame wa kutisha unaolikumba eneo la pembe ya Afrika ni mbaya zaidi kuwahi kutokea katika kipindi cha miaka arobaini na huenda ukawa mbaya zaidi. Hiyo ni kulingana na tathmini kutoka kwa utabiri wa hali ya hewa wa, ya hewa, uh, wa uh, ta, shirika la kikanda la maendeleo ya kiserikali ya nchi za mashariki mwa Afrika, IGAD. Msimu wa mvua ambao huanza mwezi Oktoba hadi mwezi Disemba ni muhimu sana kwa pembe ya Afrika. Kwa kawaida huleta hadi asilimia sabini ya mvua kwa mwaka katika baadhi ya maeneo, kwa mfano mashariki mwa Kenya. Lakini utabiri ni mbaya tena, mvua zitachelewa na zitanyesha kwa kiwango kidogo, imeeleza taarifa ya tathmini hiyo mashirika ya kutoa misaada ya kibinadamu yanahofia athari za msimu huu wa tano wa mvua kukosa katika uzalishaji wa kilimo na mifugo, wakati uhaba wa chakula tayari unafikia viwango vya kutisha. Ripoti mbalimbali za mashirika ya utoaji misaada zinaonyesha kuwa eneo la pembe ya Afrika lingali linakabiliwa na hatari ya baa la njaa, huku katika baadhi ya maeneo hali ikiwa ni mbaya mno. Baadhi ya ripoti zinaeleza kuwa katika eneo la pembe ya Afrika hali ya ukame inazidi kutishia uwezekano wa baa la njaa kwenye eneo hilo linalojumuisha Kenya, Somalia na Ethiopia, huku Umoja wa Mataifa ukisema takribani watu milioni 18.4 e, huamka kila siku bila uhakika wa mlo huku idadi hiyo ikitarajiwa kufikia milioni ishirini mwezi ujao wa Septemba. Tuelekee sasa huko Palestina, ambapo taarifa zinasema zaidi ya wafungwa elfu moja wa Kipalestina wanaoshikiliwa katika jela na magereza ya utawala wa kizaini wa Israeli wameonya kuwa mgomo chakula mikia zao hao wataanza mgomo wa kula chakula kulalamikia kukanyagwa kwa haki zao na ukandamizaji. Kamati kuu ya wafungwa wa Kipalestina imesema wafungwa hao wapatao elfu moja wa Kipalestina wataanza mgomo wa kula chakula kuanzia Septemba mosi katika awamu ya kwanza, kisha waingie katika awamu nyingine baadaye. Taarifa ya kamati hiyo imesisitiza kuwa Mateka hao wa Kipalestina wanaoteswa na kunyongeshwa katika jela za kuogofya za utawala haramu wa Israeli wataendelea na mgomo wao hadi pale matakwa yao yatakapotekelezwa. Agosti 22, mateka wengine wa Kipalestina wanaoshikiliwa katika jela za kuogofya za utawala wa kizaini wa Israeli walianzisha mgomo usio wa na kikomo wa kula chakula wakilalamikia hatua za kidhalimu za maafisa wa utawala huo katika magereza. Zaidi ya wafungwa 700 wa Palestina kwa sasa wanashikiliwa katika takribani jela 17 za utawala katili wa Israeli. Mamia ya wafungwa wakiwemo wanawake na watoto wanazuiliwa pia bila kufunguliwa mashtaka, hatua ambayo imelaaniwa vikali na makundi ya kutetea haki za binadamu. Na kwa kumaliza, idadi ya watu waliopoteza maisha kufuatia janga la mafuriko nchini Pakistan sasa imeongezeka na kupindukia elfu moja taarifa zaidi zinaeleza kuwa watu wasiopungua 1061 walithibitishwa kuaga dunia hadi kufikia Jumatatu ya jana kutokana na mafuriko na matukio yanayohusiana na mvua kali zinazoendelea kunyesha katika nchi hiyo. Mamlaka ya kitaifa ya kudhibiti maafa Pakistan imetangaza kuwa idadi ya vifo tangu msimu wa mvua za masika kuanza mapema kuliko kawaida mwaka huu katikati ya Juni ilifikia watu 1061, ambapo jana baada ya vifo vipya kuripotiwa katika majimbo ya Khaibar Pakhtunkhwa na kusini mwa Sind, hali inazidi kuwa mbaya. Mamlaka ya taifa ya kusimamia majanga imetangaza kuwa wanawake na watoto wadogo ni miongoni mwa wahanga wa majanga hayo ya kimaumbile. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio, uchambuzi wa kisiasa utahusu usisitizo la kuendelezwa medani za pamoja za mapambano na kuangaliwa utawala wa Israel kama adui wa pamoja wa Wapalestina wote Huku utawala haramu wa Kizayuni wa Israeli ukiwa umeanzisha vita vikali vya kisaikolojia au kipropaganda katika siku za hivi karibuni kulenga uhusiano wa harakati za Hamas na Jihadi Islami, viongozi wa harakati hizo mbili za mukawama na kupigania ukombozi wa Palestina wamesisitiza katika mazungumzo yao kwamba wameungana na wako kitu kimoja katika mapambano yao dhidi ya utawala huo ghasibu unaozikoloni ardhi za Palestina. Hivi karibuni utawala wa Kizayuni uliubebesha tena ukanda wa Gaza vita vingine vya siku tatu ambapo wa Palestina 44 wakiwemo baadhi ya makamanda wa mukawama waliwa wa shahidi. Mkakati wa, na strategia kuu ya utawala haramu wa Israel katika vita hivyo ilikuwa ni kuwalenga makamanda na wanachama wa harakati ya jihad Islami ya Palestina. Kwa kutumia strategia hiyo, dhamira ya adui mzayuni ilikuwa ni kuleta mpasuko kati ya makundi ya Palestina, na hivi sasa angali anaendeleza mkakati huo. Katika siku za karibuni mtandao wa vyombo vya habari vya Kizayuni umeelekeza nguvu zake zote katika kuchochea mpasuko kati ya harakati za Hamas na Jihadi Islami na kuvurumiza makombora ya habari za uongo na uzushi kulenga kamandi ya pamoja ya mirengo ya mukawama. Anavyoamini adui Mzayuni ni kuwa kwa kutumia siasa za kuzifarakanisha Hamas na Jihadi Islami ataweza kudhofisha mukawama wa Palestina na kufikia malengo yake haramu dhidi ya Wapalestina. Katika kukabiliana na mkakati huo mwovu wa utawala wa Kizayuni, makundi ya wananchi wa Palestina yamechukua hatua kubwa wakati huu kuliko wowote ule kudhihirisha umoja na mshikamano wao. Kwa kuanzia, harakati za Hamas na Jihadi Islami zilifanya kikao cha pamoja katika mji mkuu wa Lebnan, Beirut. Ujumbe wa Hamas uliowakilishwa na Saleh Al Arwari, naibu mkuu wa ofisi ya kisiasa, pamoja na Hilal Alhaya na Zahir Jabarin wajumbe wa ofisi ya kisiasa walikutana na katibu mkuu wa harakati ya Jihadi Islamu ya Palestina, Ziada na Hala, huko mjini Beirut. Katika kikao hicho, harakati hizo za kupigania ukombozi wa Palestina, mbali na kusisitiza umoja katika medani za mapambano, zilitilia mkazo pia ushirikiano wa kiusalama na kijeshi kuwa min ajil ya kuzima uchokozi na mashambulio ya kinyama na kibaguzi ya utawala bandia wa Israeli. Matunda ya kikao hicho cha Beirut yalikuwa ni kufanikiwa harakati za Hamas na Jihadi Islami kuzima njama chafu ya utawala kasibu wa kizayuni ya kuchochea mifarakano ndani e, katika ukanda wa Gaza. Na kuhusiana na swala hili, Khalil Al Haya ambaye ni mkuu wa ofisi ya Hamas ya mahusiano ya nchi za kiarabu na za Kiislamu amesema, adui yetu ni mmoja na sote tumeungana pamoja kukabiliana naye. Aidha amesema kikao cha Jihadi Islami na Hamas mjini Beirut kilikuwa na maana muhimu kwa sababu mukawama au harakati za kupigania ukombozi ni kitu kimoja, na katika kikao hicho tulitilia mkazo kuimarisha kamandi ya operesheni za pamoja. Moamsikilizaji, iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio makala ya Akhlaki katika Uislamu, na baada ya hapo tutakuwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Karibu ni kusikiliza Akhlaki katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo. Wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 38 ya kipindi cha akhlaki katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitazungumzia umuhimu wa uhuru na kujitawala kiutamaduni katika akhlaqi za Kiislamu. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Bila shaka mpendwa msikilizaji, ungali unakumbuka kuwa katika vipindi kadhaa vilivyopita tulizungumzia nafasi ya elimu na fikra, urazini na utumiaji akili, na jinsi ujinga na ujahili unavyopigwa vita katika mfumo wa kiutamaduni wa Uislamu. Tukaeleza kwamba vielezi hivi na sifa zake maalumu za thamani ndivyo vinavyoupa umma wa Kiislamu lengo, mwelekeo na utambulisho maalumu. Sambamba na hayo, msingi muhimu sana unaohifadhi utambulisho huo ni kujitawala kiutamaduni. Katika mtazamo jumla, utamaduni unajumuisha dini, lugha, mila na desturi mtindo wa maisha, sanaa, mfumo wa elimu, vyombo vya habari vya sauti na filamu, vya kawaida na vya intaneti, pamoja na ulimwengu wa siasa na uchumi. Na baina ya vyote hivyo, mitazamo ya kiimani na kiitikadi ndiyo mhimili wenye nafasi kuu na ya msingi. Tunapotupia jicho harakati za mitume wa Mwenyezi Mungu tutabaini kuwa zililenga kupambana na utamaduni uliochanganyika na shirki ujahili, pamoja na kutii na kufuata mambo kibubusa, ambao uliwafanya watu wa mataifa waridhie kunyongeshwa na kugeuzwa watumwa dhalili na kukosa kuwa na uwezo wote wa kuchagua na kujichukulia maamuzi. Kwa kufuata ilhamu waliopata katika fikra safi za tauhidi, manabii wa Mwenyezi Mungu walijitahidi kwa uwezo wa wote kuhakikisha wanawakomboa wa watu wa zama zao na kila aina ya utegemezi au kuridhia kunyongeshwa na kufufua ndani ya nafsi zao moyo wa kujiamini, kuwa na iza na kuwa huru. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliendeleza njia ya mitume waliyomtangulia kwa kuasisi misingi ya kujitawala kiutamaduni kupitia mbiu ya la ilaha illa Allah iliyosimama dhidi ya utamaduni wa mihimili ya wenye nguvu za madaraka na utajiri wa mali, na kwa kuwataalamisha watu kupitia miongozo ya wahi akaweza kuwajenga kimtazamo na kiitikadi wakawa na utamaduni wa kujitawala na kujitegemea. Lakini mkabala na harakati hiyo, maasharafu na mamwinyi wa Kikureishi na watawala madikteta ambao walihisi mamlaka yao ya kiistikbari na kimabavu yako hatarini, wao walijitokeza uwanjani kwa nguvu na uwezo wa wote kuhakikisha watu wanaendelea kubaki ujingani na utumwani na kutoweza kuwa viumbe waliokomboka kifikra na kiimani. Mpendwa msikilizaji, ili tuweze kupata mwanga zaidi wa kuelewa nafasi na mchango wa kipekee wa uhuru na kujitawala kiutamaduni. Inatupasa tujue kwamba leo hii, kuliko zama zozote zile, kina Abu Sufyan na kina Muawiya wa zama hizi wamepatwa na wasiwasi mkubwa katika kipindi hiki nyeti na hasasi cha kufufua Uislamu wa asili unaoleta mageuzi ya msingi kiimani na kiitikadi, na wamejitokeza uwanjani kupambana na Uislamu Uislamu ambao katika aya ya 110 ya suratu Ali Imran unaohutubu umma wake ya kwamba nyinyi mmekuwa bora ya umma waliotolewa watu, kwa kuwa mnaamrisha mema na mnakataza maovu, na katika aya ya 139 ya sura hiyo hiyo unawaambia wala msilegee wala msihuzunike Kwani nyinyi ndiyo wa juu mkiwa ni waumini. Na katika aya ya nane ya suratu Suratul Munafiqun, Uislamu huo una nadi, na Mwenyezi Mungu ndiye mwenye utukufu yeye na mtume wake na waumini. Kwa muktadha huo, Uislamu sahihi unauonyesha umma wa Kiislamu, bali ulimwengu mzima wa wanadamu njia na namna ya kufikia uhuru na kujitawala kiutamaduni ambao ndiyo msingi mkuu wa kujitawala kisiasa, kiuchumi na kijeshi. Kwa maneno mengine, ni kuwa katika mtazamo na imani ya tauhidi ya Uislamu hakuna njia wala kisingizio chochote cha kuhalalisha msimamo wa kuridhia kunyongeshwa na kudhalilishwa na tawala za kikafiri duniani na hatua yoyote inayochukuliwa na jamii au serikali yoyote ile, hususan tawala zinazojionyesha kidhahiri kuwa ni za Kiislamu, ya kujidhalilisha mbele ya viongozi madikteta wa Marekani, Ulaya na Wakizayuni, inakinzana na irada na takwa la Mwenyezi Mungu kama inavyoeleza aya ya 141 ya Suratu Nisaa ya kwamba wala Mwenyezi Mungu hatawapa makafiri njia ya kuwashinda waumini kwa kufuata ilhamu ya utamaduni unaojenga iza uhuru na kujitawala wa tauhidi inayotokana na Quran. Imamu Ali alaihi salam anasema hivi katika sehemu ya barua ya 31 ya na ya Nahjulbalagha: usiwe mtumwa wa mtu na hapana shaka Mwenyezi Mungu amekuumba wewe ukiwa huru. Hata hivyo, vinara wa ubeberu ambao lengo lao ni kuwatwisha Waislamu utamaduni wa kikoloni wameamua kutumia mbinu mbalimbali mbali za kuanzisha matapo ya fikra na itikadi potofu kama ya Uahabi wa Saudia, ukufurishaji, Mataliban, Daish na irfani za kisasa ili kukabiliana na Uislamu wa asili. Kwa upande mwingine wamekuwa wakiendesha kampeni mbalimbali mbali za kuchoma moto misahafu, kuchapisha na kusambaza vikatuni vya kumvunjia heshima Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kuwahami waandishi vibaraka kama Salman Rushdi, kutoa vitisho, kuweka vikwazo na kuwasha moto wa vita kwa nia ya kuyapoka mataifa ya Kiislamu uhuru na kujitawala kwao kifikra kiutamaduni, kisiasa na kiuchumi. Na wakati huo huo wanatumia pia nyenzo za sanaa, fasihi na vyombo vya habari, ili kuwadumaza kifikra, kuzima mwamko na kudhoofisha uelewa wa watu wa mataifa hayo. Kuna nukta moja muhimu na ya kuzingatiwa hapa, nayo ni kwamba kama tunataka kulinda uhuru wetu wa kiutamaduni kulingana na mafunzo ya Uislamu, yaani kutunza imani zetu za kidini na thamani za kiutu za umma wa Kiislamu, pamoja na kutetea utambulisho na uhuru wetu, tujue kuwa lengo la kufanya hivyo si kuacha kufaidika pia na mafanikio yaliyopatikana katika tamaduni za mataifa mengine. Kwa maneno mengine, ni kwamba sisi kama Waislamu tunakaribisha kuwa na mabadilishano ya kiutamaduni na wengine, lakini hatukubaliani na hujuma za kiutamaduni. Ni kama alivyoeleza kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Khamenei ya kwamba lengo ni kusimama imara dhidi ya vipimo batili na vibovu vya dunia na njama za kuleta mabadiliko ambayo mlengwa wake mkuu ni mapinduzi ya Kiislamu. Katika sehemu ya hotuba aliyotoa tarehe 13 Julai 1992, Ayatullah Khamenei alitahadharisha kwa kusema, adui anatumia njia ya uenezaji utamaduni mchafu, ufisadi na ufuska, ili kutupokonya vijana wetu. Mfano mmoja muhimu sana wa kihistoria wenye kutoa ibra na mazingatio kuhusu dharura wa kulinda uhuru wa kiutamaduni ni kadhia ya kuanguka utawala wa miaka mia nane wa Waislamu katika ardhi ya Uhispania ambao ulikuwa umefikia kilele cha nguvu na uwezo, lakini kutokana na ushawishi wa madola ya magharibi, kudhoofika kwao kiutamaduni kwa kuruhusu mahusiano holela baina ya vijana, kuenea maovu na ufisadi, kudhoofika imani za kidini, kubadilishwa mfumo wa elimu, kupoteza utambulisho kizazi cha vijana na kupinduliwa viongozi Waislamu wa majina na wapenda starehe na anasa. Zama za nguvu iza na utukufu wa Waislamu zilihitimishwa katika ardhi hiyo, na hiyo kwa hakika ni kengele ya tahadhari kwa ulimwengu wa Kiislamu, na ambayo Qurani tukufu imeibainisha kwa kueleza lengo kuu la maadui waliokamia wa Uislamu kama inavyofahamisha sehemu aya ya 217 ya ya Suratul Bakara ya kwamba wala hawatoacha kupigana nanyi mpaka wakutoeni katika dini yenu kama wakiweza. Na kwa maelezo hayo, mpendo wa msikilizaji, niseme pia kwamba sehemu ya 38 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sinabudi kukuaga hadi wakati mwingine insha Allah tutakapokutana tena katika sehemu ya 39 ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki akubariki, na amani rehema na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Nam apenza usikilizaji, iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia mubashara kutoka hapa Teheran. Na sasa ni wakati wa kutegea sikio, udunduzi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki baada ya muda usio mrefu. Namna tunalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki e, wakati huu kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Tanzania, na kwanza kabisa nalitupia jicho gazeti la Jamvi la Habari lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho, Rais Samia asema wafungwa nao ni binadamu, asema wanahitaji hewa safi, mavazi mazuri na chakula kizuri kama binadamu wengine. Uh, habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania na amiri jeshi mkuu mheshimiwa samia suluhu hassan akimwapisha uh, kamishna jenerali wa magereza cgp mzee ramadhan nyamka uh, kuwa mkuu wa jeshi hilo katika hafla iliyofanyika ikulu cha mwino mkoani dodoma jana gazeti la habari leo limeipa umuhimu habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho samia ataka haki mahakama na magereza Halikadhalika, habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha rais Samia Suluhu Hassan akihutubu baada ya kuwaapisha majaji wa mahakama kuu pamoja na kamishna mkuu wa jeshi la magereza hiyo jana. Sasa wapenzi wasikilizaji, na litupia jicho gazeti la Mwananchi ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho mtikisiko NHIF wazusha hofu, kensa, figo, kisukari, moyo yauweka mfuko njia panda. Waziri Umi afunguka, wadau wataja kiini cha tatizo. Gazeti la Jamhuri nalo limeipa umuhimu habari ya afya yenye kichwa kikuu cha maneno kisemacho onyo jingine, JKCI yaweka hadharani vyakula hatari kwa Watanzania, chipsi, mikate, keki, tambi, biskuti, soseji balaa. Sasa wapenzi wasikilizaji, tuliangazia gazeti la majira ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho makinda asema asilimia tisini na tatu ya kaya zimehesabiwa ni katika sensa ya watu na makazi. Uh, gazeti la nipashe kwa upande wake limekolezea wino mweusi habari yenye kichwa cha maneno kisemacho askari polisi asimulia alivyochomwa mshale. Habari hiyo imeandamana na picha ya afisa huyo wa polisi akipata huduma katika hospitali ya Benjamin Mkapa Dodoma baada ya kudaiwa kuchomwa mshale wilayani Chemba. Kwa upande wake, gazeti la Uhuru lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Majaliwa awasilisha miradi minne mkutano Japan Afrika. Gazeti la Raia Mwema nalo lina kichwa cha habari kisemacho Rais Samia aweka mambo hadharani aapa kuendelea kuteua wanawake mpaka ifike hamsini kwa hamsini habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa pili wa Raia Mwema. Wapenzi wasikilizaji, sasa tuelekeze dira yetu ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki huko nchini Kenya, na kwanza kabisa nalitupia jicho gazeti la Taifa Leo lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho macho yote kwao, likifafanua Taifa Leo limeandika kuwa kuanzia leo macho ya Wakenya yanaelekezwa kwa majaji saba wa mahakama ya upeo wanapoanza kusikiliza kesi ya kupinga kutangazwa William Samoei Ruto kuwa rais mteule wa Kenya. Pande husika zimetoa madai ya kila aina, kumaanisha majaji watakuwa na kibarua wa kigumu kutofautisha kati ya ukweli, porojo na uongo, ili kuamua kesi hiyo kwa haki bila ushawishi wowote nje. Habari hiyo pia imepewa umuhimu na kipaumbele katika gazeti la Daily Nation ambalo limeandika kuwa malumbano hayo ya kisiasa yanajiri hukuiti bahari ya tume huru ya uchaguzi IEBC ikiwa matatani kutokana na tuhuma za kusimamia uchaguzi vibaya na pia mgawanyiko katika tume hiyo. Kwa upande wake gazeti la Standard limeipa muhimu habari semayo kuwa kamati ya kitaifa ya kiusalama NSAC imeajibu madai yaliyotolewa na mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC Wafula Chebukati kwenye hati ya kiapo kwa mujibu wa kiapo chake katika uh, kesi hiyo ya kupinga matokeo ya uchaguzi iliyowasilishwa uh, katika mahakama hiyo ya upeo, Chebukati alidai kwamba wanachama wa baraza hilo la usalama wa taifa limwalika na kumtaka avuruge matokeo ya urais. Mkuu wa utumishi wa umma Joseph Kinywa ameakana madai ya Chebukati kwamba walimlazimisha abadilisha matokeo ya uchaguzi huo. Sasa naelekeza dira ya udondozi wa magazeti huko nchini Uganda, na naanza na Daily Monitor, ambalo limepo muhimu habari ya Jenerali Eli Tumwine. E, mazishi yake yaliyohudhuriwa na Rais Weri Museveni katika viwanja vya Kololo, ambapo Museveni amemsifu mwenezake kuwa ni shujaa na mzalendo. Na huko Rwanda, gazeti La The New Times, lina habari kuhusu kikao cha mashirika ya ndege ya Afrika mjini Kigali. Naona mda umenipa kisogo, la ziara sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi hii. Nam, wapenzi wasikilizaji, sasa umewadia wakati wa kutagia sikio kipindi cha Ulimwengu uh, wa Michezo, na kitafuatiwa na makala ya Leo katika Historia. Karibuni Ulimwengu wa Michezo. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai hujambo hapo lipo na karibu tuangazie japo kwa muhtasari baadhi ya matukio makubwa yaliyoshuhudiwa viwanjani ndani ya siku saba zilizopita kitaifa na kimataifa, na kusihi tuwe pamoja hadi tamati ya kipindi. Timu ya vijana ya taekwondo ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran imeibuka kidedea katika mashindano ya mabingwa wa mchezo huo yaliyofanyika huko Vietnam. Iran imetoa taji hilo la kibara baada ya kuzoa medali 15 zingaazo zikiwemo 11 za dhahabu mbili za shaba na mbili za fedha. Nchi 28 zimeshiriki duru hiyo ya 11. Mashindano hayo yanayofahamika kwa Kiingereza kama Asian Junior Taekwondo Championships yaliyofanyika kuanzia Ijumaa katikati ya mji wa Ho Chi Minh nchini Vietnam. Katika safu ya wanataekwondo wa kiume, jamhuri ya kiislamu Iran ime kibindoni medali tano za dhahabu, mbili za fedha na mbili za shaba, huku wenzake wa kike wakizoa medali sita za dhahabu. Vijana wa kiume wa Iran wamewatimulia mavumbi washindani kutoka Korea Kusini na China waliomaliza katika nafasi ya pili na tatu kwa sanjari. E, katika kategoria ya vijana wa kike, Iran imezipiku China na Korea Kusini. Kadhalika Razie Rajanpour, mkufunzi mkuu wa timu ya taikundo ya wasichana wa Iran Ametawazwa kuwa kocha bora katika mashindano hayo, taji lilotwaliwa pia na mkufunzi mkuu wa timu ya vijana wa kiume wa Iran, vahid Abdullahi. Hal kadhalika amir Hossein maliki maalikiwa Iran ametangazwa kuwa mwanataekwondo mwenye ufundi e, na ujuzi zaidi kwenye mashindano hayo ya bara Asia huko Vietnam. Tuelekee katika handiboli ambapo timu ya handiboli ya vijana wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imefuzu kwa mashindano ya dunia ya mchezo huo. Hii ni baada ya kuibamiza bingwa mtetezi Bahrain pointi 30 kwa 29, katika mchuano wa robo fainali ya michuano ya timu za bara Asia. Iran iliipeleka mbio Bahrain katika mchezo huo wa Ijumaa, na sasa mbali na kutinga ubingwa wa dunia, lakini imejikatia tiketi pia ya kuvaana na Saudi Arabia katika mchuano wa nusu fainali. Sarahata, Iran ipo katika nafasi ya pili ya mashindano ya ubingwa wa mpira wa mkono barani Asia baada ya kuchuana na Korea Kusini, Bahrain, Uzbekistan na India. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imefanikiwa kushinda mechi tatu katika mashindano hayo yakienewa na kupoteza mchuano mmoja tu ilipokutana na Wakorea. Timu ya taifa ya soka ya Tanzania, Taifa Stars, siku ya Jumapili ilichuana na Uganda katika mchuano wa kufuzu michuano ya mataifa ya Afrika kwa wachezaji wanaocheza ligi za ndani CHAN. Taifa Stars ilishindwa kutumia vyema uwanja wa Benjamin Mkapa baada ya kufungwa bao moja kwa nunge na Uganda katika mchezo wa kwanza wa kuwania nafasi ya kufuzu mchuano wa kan e, utakaofanyika Algeria mwakani. Bao la Uganda liliwekwa nyavuni na Travis Mutiaba dakika ya 88, baada ya beki wa Stars Muhammad Hussein kupokonywa mpira wakati akiwa kwenye harakati za kuokoa yeye na Travis Mutiaba. Travis amefanikiwa kupoka mpira ule matokeo haya yanaifanya Stars ya kuwa na kibarua kigumu kwenye mchezo marudiano wa marudiano utakaopigwa Septemba tatu katika uwanja wa St Marys Kitende uliopo Entebe jijini Uganda. Mshindi wa jumla baina ya miamba hii atafuzu moja kwa moja michuano hiyo itakayofanyika Algeria kuanzia Januari 13 hadi Februari 4 mwaka 2023. Kichapo hicho kimewakwaza sana mashabiki wa Taifa Stars. Yaani imeniuma mno, imeniuma mno ni matokeo ambayo kwa kweli sikulizika hapa Lupaso sisi kufungwa kakango. Eh. Eh, sikulizika timu ikucheza vizuri ambavyo mimi navyojua, timu ya taifa haitakiwi kucheza hivi. Timu taifa ya taifa inatakiwa icheze mara mbili yake na mtu anavyocheza katika klabu yako. Timu leo yote wachezaji wote leo hamna hata mmoja alionifurahisha leo. Leo. Eh, timu leo imeyumba leo, imefeli. Labda kama utakaza buti Uganda tunaweza kupata matokeo, lakini kwa hapa tumechemka kakango. Kwingineko, klabu ya mpira wa miguu ya Simba Queens ya Tanzania imefuzu kwenda Moroko kucheza fainali za ligi ya mabingwa, yaani CAF Champions League kwa soka ya wanawake. Hii ni baada ya kinadada hawa wa Kitanzania kuifunga She Corporate ya Uganda kwa goli moja kwa nunge katika mchuano wa fainali ya michuano ya SEKAFA bao la ushindi la Simba lilifungwa na Corazon kwa mkwaju wa penalti kunako dakika ya 49. Mchezo huo wa fainali wa SEKAFA zone qualifiers umeipa Simba Queens ubingwa wa SEKAFA kwa wanawake, pamoja na kufuzu kwenda Moroko. Michuano ya CAF Champions League kwa wanawake huwa inachezwa katika taifa moja, ikijumuisha jumla ya timu nane: sita mabingwa kutoka zone sita za soka, nafasi moja ya bingwa mtetezi na nyingine bingwa wa nchi mwenyeji. Simba sasa itawakilisha kanda ya Baraza la Vyama vya Mpira wa Miguu Afrika Mashariki na Kati, SEKAFA, katika mashindano ya klabu bingwa Afrika kwa wanawake yatakayofanyika Moroko mwezi Oktoba. Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania amenyoshea mkono wa tahnia timu hiyo ya wanawake ya Simba kwa kumheshimisha yeye kama rais na taifa kwa ujumla. Katika ujumbe aliotuma kwenye ukurasa wake wa Twitter, Mama Samia ameandika, nawapongeza wanangu Simba Queens kwa ubingwa wa Afrika Mashariki wa SEKAFA 2022 kwa wanawake. Mmejenga hishma kwa soka Tanzania na nchi kwa ujumla. Wakati dada hao wakifanya mambo, klabu ya soka ya Simba ya Tanzania Jumapili ilishuka dimbani kufaana na Asante Kotoko katika mchuano wa kirafiki uliopigwa Sudan. Simba iliarua vibaya Kotoko ya Ghana kwa kuigaragaza mabao manne kwa mawili. Banda iko onside, alicho tuna kwa chama chama, anachekecha chama, goli la nne! Filimbi nasikika, mwamuzi anasemaje? Hajatoa ishara yoyote, ameita kati, ameita kati. Baada ya mchuano huo, sasa wekundu wa Msimbazi wanatazamiwa kuuana na Al-Hilal ya Misri Jumanne hii. Tuanze na riadha, ambapo rekodi za Uingereza za mbio za kilomita 21 za Wakenya Geoffrey Kamworor na Edith Chelimo zimefutwa na Jamal Yemer na Yelmezaf Yeholou huko Irland ya kaskazini baada ya wa Waethiopia hao kushinda Antrim Coast Half Marathon Jumapili. Jima ametoa taji la wanaume kwa dakika 59.04 akivunja rekodi ya dakika 59 na sekunde kumi ambayo Kamoror aliweka mjini Cardiff mwaka 2016. Yehoulo alinyakua taji la kinadada kwa saa moja dakika nne sekunde ishirini na mbili, muda ambao ni sekunde tisini na moja bora kuliko ule wa Chelimo alifuatiwa kwa karibu na muethiopia mwenzake Teshee Gemechu naye Mkenya Beatrice Chepkemoi akakamilisha nafasi ya tatu. Mashindano haya ya kila mwaka yalivutia mamia ya wa washiriki wakiwemo 79 katika kitengo cha mbio za kilomita ishirini na moja. Katika ligi kuu ya soka ya Uingereza, klabu ya Liverpool imeandika li historia mpya baada ya kucheza mchezo wao wanne dhidi ya Bournemouth na kupata ushindi wa kishindo wakiwa nyumbani Anfield kwa magoli tisa kwa nunge wakati huo huo Erling Haaland alifunga mabao matatu chini ya dakika 19 za kipindi cha pili na kusaidia waajiri wake Manchester City kutoka nyuma na kuidungua Crystal Palace mabao manne kwa mawili katika ligi kuu ya Uingereza mnamo Jumamosi ugani Etihad Ushindi huo wa Man City ulioweka katika nafasi ya pili ligini kwa alama kumi mbili nyuma ya Arsenal waliokung'uta Fulham mbili kwa moja uwanjani Emirates. Kabla ya hapo, Riyad Mahrez alipachika wavuni penalti mwishoni mwa kipindi cha pili naye sajili mpya Julian Alvarez akafungua akaunti ya mabao kambini mwa Manchester City mnamo Jumatano katika pambano la kirafiki lililokamilika kwa sare ya mabao matatu kwa matatu dhidi ya Barcelona katika uwanja wa Camp Nou. Mechi hiyo ilikuwa isakatwe kabla ya kampeni za ligi msimu huu kuanza, lakini iliahirishwa kwa sababu za janga la corona. A sina wapenzi wasikilizaji, kutoka meza ya ulimwengu wa michezo kwa leo. Katika historia leo, ni Jumanne, tarehe pili Safar mwaka 1444 Hijria sawa na tarehe 30 Agosti mwaka 2022 Miladia. Leo tarehe nane Shahrivar kwa mujibu wa kalenda ya Hijria Shamsia, imepewa jina la siku ya kupambana na ugaidi hapa Iran. Sababu ya kupewa jina hilo ni mauaji yaliyofanywa na wapinzani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran dhidi ya rais wa wakati huo wa Iran, Muhammad Ali Rajai na waziri mkuu Hujatulislam Muhammad Javad Bahonar. Siku kama ya leo miaka 35 iliyopita, Muhammad Ali Rajai, rais wa wakati huo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na waziri mkuu Hujatulislam Walmuslimin Muhammad Javad Bahonar waliwa washahidi baada ya kutokea mripuko mkubwa wa bomu katika ofisi ya waziri mkuu. Jinai hiyo ya kinyama ilifanywa na kundi la kigaidi la Munafikin almaarufu MKO. Rajai alianza kazi ya ualimu sambamba na kushiriki kwake katika harakati za mapambano dhidi ya utawala dhalimu wa Sha na kuendelea katika njia hiyo hadi palipopatikana ushindi wa mapinduzi ya kiislamu hapa nchini. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran, shahidi Rajai alihudumu nyadhifa za mbunge waziri wa elimu na malezi, waziri mkuu na hatimaye rais. Siku kama ya leo miaka 31 iliyopita jamhuri ya Azerbaijan ilitangaza uhuru wake kutoka Urusi ya zamani. Ardhi ya Azerbaijan ilitekwa na kukaliwa kwa mabavu na silsila ya kirani ya Wasasani tangu mwanzoni mwa karne ya tatu miladia na katika kipindi kikubwa cha historia yake ilikuwa sehemu ya ardhi ya Iran. Vita kati ya Urusi ya zamani na Iran vilijiri mwanzoni mwa karne ya 19 miladia, kufuatia kupenda kujitanua kwa utawala wa kifalme wa Tsar huko katika Umoja wa Kisovyeti. Iran ilipata pigo katika vita hivyo na kupelekea sehemu moja ya ardhi ya kaskazini ya Azerbaijan kukaliwa kwa mabavu na Urusi ya zamani mwaka 1813 kwa mujibu wa mkataba wa Golestan. na siku kama ya leo miaka 151 iliyopita alizaliwa Ernest Rutherford, mtaalamu mkubwa wa fizikia wa nchini Uingereza, maarufu kwa jina la baba wa nishati ya nyuklia. Baada ya kuhitimu masomo yake ya awali katika eneo alikozaliwa, Ernest alielekea katika mji wa kielimu wa Cambridge na kujiunga na chuo kikuu cha mji huo. Kwanzia mwaka 1919 Rutherford alitokea kuwa mhadhir mwenye tajriba katika uga wa fizikia chuoni hapo. Hukuwa akijiunga na jumuiya ya kifalme ya mjini London hapo mwaka elfu moja mia kenda na tatu. Mwaka uliofuata msomi huyo alisambaza kitabu chake alichokipa jina la shughuli za mionzi. Baadaye Ernest Rutherford aliongoza kundi la utafiti katika chuo kikuu cha Manchester, kundi ambalo haraka liliweza kuandaa nadharia mpya kuhusiana na muundo wa atomiki. Mwaka elfu moja mia kenda na nane miladia msomi huyo Alitunukiwa zawadi ya Nobel kutokana na shughuli zake hizo na kupata umaarufu mkubwa katika uga huo. Naam, wapenzi msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa kabla ya kuondoka studioni ni muhtasari wa habari zetu asubuhi hii. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesitiza haja ya kuhifadhiwa umoja wa kitaifa wa Iraq, akisema matatizo ya nchi hiyo yanapaswa kutatuliwa kwa njia za kisheria. Husein Amir Abdurahian aliyesema hayo katika mkutano wa Jumatatu na mwenzake wa Iraq Fuad Hussein hapa mjini Tehran. Hayo yanaripotiwa wakati ambao uh, Jumatatu Muktadha Sader kiongozi maarufu nchini Iraq alitangaza kwamba anajiondoa rasmi katika siasa na kufunga ofisi zake za kisiasa. Hayo anajiri wakati ambao uh, serikali ya Iraq imeweka amri ya kutotoka nje katika mikoa yote nchini humo baada ya ghasia kuibuka kufuatia tangazo hizo hilo la Muktada Sadr. Idadi ya watu waliopoteza maisha kufuatia janga la mafuriko nchini Pakistan sasa imeongezeka na kupindukia elfu moja. Mamlaka ya kitaifa ya kudhibiti maafa Pakistan imetangaza idadi hiyo imeongezeka baada ya uh, kuripotiwa uh, vifo vipya katika majimbo ya Khyber Pakhtunkhwa na kusini mwa Sind. Wafungwa zaidi ya elfu moja wa Palestina wanaoshikiliwa katika jela za kuogofya za utawala wa kizayuni wa Israel wameonya kuwa wataanza mgomo wa kula chakula kulalamikia kukanyagwa kwa haki zao na ukandamizaji. Ukame wa kutisha unaolikumba uh, eneo la pembe ya Afrika ni mbaya zaidi kuwahi kutokea katika kipindi cha miaka arobaini eh, katika eneo hilo na hali inatabiriwa kuwa itakuwa mbaya zaidi katika miezi ijayo. Na mkuu wa shirika la ujasusi la utawala wa kizaini wa Israel Mossad anatazamiwa kuelekea Washington nchini Marekani kufanya mikutano kadhaa ya faragha na maafisa wa utawala wa Joe Biden kuhusu mapatano ya nuklia ya Iran ya JCPOA ambayo utawala huo unayapinga. lazia rasna kutoka hapa Teheran. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya, nawashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 strok 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.