hii ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini tehran Mwenye kurehemu. Naapa kwa mji huu wa Maka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa. Na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika tabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema, nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? Je, ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi na nini kitakujuilisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Popote pale mlipo, ni matumaini yangu kuwa mko tayari kabisa kuyategea sikio matangazo haya ya redio Tehran baada ya harakati na pirika pirika za kutwa nzima Studioni kukuleteni matangazo haya kwa usiku huu ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir Unaweza kushiriki katika matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kunitumia ujumbe mfupi au SMS nambari yangu humo studioni, anza na jumlisha 98935648. Usiku huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya akhlaqi katika Uislamu, ulimwengu wa michezo na makala ya leo katika historia. Kumbuka tunasikika pia kupitia masafa FM huko nchini Tanzania, kupitia Maarifa FM, sauti so ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Imetimia saa mbili na nusu usiku hapa Tehran, ama huko Afrika Mashariki ni saa moja kamili. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Rais wa Iran asema JCPOA itafufuliwa kwa kusuluhishwa masuala yaliyosalia. Iran na Omani zajadili mapatano ya kuondolewa Tehrani vikwazo. Muktada Sadr atangaza kujiuzulu siasa na majaji wa Afrika wasili Kenya kufuatilia kesi ya uchaguzi wa rais. Na sasa ni habari kamili, tuanze na habari za hapa nchini. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema mapatano ya kufufua makubaliano ya nyuklia ya JCPOA yatafikiwa tu kwa kupatiwa ufumbuzi masuala yaliyosalia baina ya Jamhuri ya Kiislamu na Wakala wa Kimataifa wa Nishati Atomiki, IAEA. Ibrahim Raisi amesema hayo leo katika kikao na waandishi wa habari wa ndani na nje ya nchi hapa jijini Tehran, na kusisitiza kuwa pasi na kutatuliwa masuala yaliyosalia, makubaliano ya nyuklia ya JCPOA hayatakuwa na maana yoyote. Kadhalika amesema mazungumzo yanaendelea katika fremu hiyo na yanalenga zaidi juu ya suala la uondoaji vikwazo. Tunasisitiza kuhusu kupatiwa ufumbuzi kikamilifu masuala ya dhamana. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa ikitilia mkazo suala la kupewa dhamana kwamba Marekani haitajiondoa tena, iwapo itaruhusiwa kurejea katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA kama ilivyofanya mwaka elfu mbili na kumi na nane. Sayyid Ibrahim Raisi ameashiria vitisho vya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kusisitiza kuwa hakuna mtu anayeweza kulizuia taifa la Iran kustafidi na teknolojia ya nyuklia kwa malengo ya amani. Kadhalika amesema, tumesisitiza mara kwa mara kwamba silaha za nyuklia hazina nafasi katika mafundisho ya dini yetu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullahi Sayyid Ali Khamenei ametangaza mara kadhaa kwamba silaha za namna hiyo zimekatazwa na mafundisho ya dini. Kadhalika rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameeleza bayana kuwa matatizo ya nchi hii yatapatiwa ufumbuzi kwa kutegemea uwezo wa ndani na sio kwa kusubiri madola ajinabi yabadilishe mitazamo yao. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Tehran inatathmini kwa kina jibu la serikali ya Marekani kuhusu masuala yaliyosalia katika mazungumzo ya kuliondolea vikwazo taifa hili. Husein Amir Abdollahian amesema hayo katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na mwenzake wa Oman Badr Al Buseidi, ambapo wamejadili kuhusu matukio mapya yanayofungamana na namna ya kufufuliwa mapatano ya kimataifa nyuklia maarufu kwa jina la makubaliano ya JCPOA. Amir Abdullahyan ameeleza bayana kuwa Iran inachunguza majibu yaliyotolewa na Marekani kwa mapendekezo ya Umoja wa Ulaya kuhusu kufufuliwa mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Kadhalika, amesisitiza kuwa Iran itatangaza msimamo wake na kutoa maamuzi baada kuyatathmini ya kuyatathmini mapendekezo haya ya Marekani. Mwanadiplomasia huyo wa Iran amesema tumejitolea kufikia makubaliano mazuri ya kudumu na thabiti. Duru mpya ya mazungumzo kuhusu kuondolewa kwa vikwazo vya Marekani dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliyoanza Agosti 4 mjini Vienna ilimalizika Agosti 8. Katika duru hii ya mazungumzo mapendekezo kadhaa yalitolewa na mratibu wa umoja wa Ulaya katika mazungumzo ya Vienna. Kwa upande wake, waziri wa mashauri ya kigeni wa Oman, Badru Al Buseiri, amesema anatumaini kuwa mazungumzo Viena ya Vienna ya kuiondolea Irani vikwazo yatazama tunda. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujeni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislam ya Iran. Tukitoka hapa Iran, sasa tuelekee katika nchi jirani ya Iraqi ambapo Muktada Sadr kiongozi wa harakati ya Sadri ya Iraq ametangaza kujiuzulu harakati na shughuli zote za kisiasa. Uamuzi huo ambao haukutarajiwa hasa katika kipindi hiki cha mkwamo wa kisiasa nchini Iraq, ambapo mrengo wake unatumiwa kuhusika, ameuchukua baada ya taarifa muhimu iliyotolewa na Ayatullahi Sayid Kadhim Hairi. Sayid Muktada Sadr ametangaza kuwa hakuna wakati wowote ambao walidai uongozi au umarja na kwamba kuanzia leo anatangaza rasmi kuachana na harakati na shughuli zote za kisiasa. Ayatullahi Hairi, marja taklidi wa Kishia ambaye anatambuliwa na wengi kama muungaji mkono Muktada Sadir na harakati yake, leo ametangaza kujivua jukumu la umarja kutokana na sababu za maradhi na uzee. Katika taarifa yake, Ayatullahi Hairi alimhutubu Muktada Sadri, kiongozi wa harakati ya Sadri ya Iraqi, kwa njia isiyo ya moja kwa moja na kukosoa fitina na ufarakishanaji wananchi wa wa Iraqi kwa kutumia jina la mashahidi Sadri, akiendelea kubainisha uamuzi wa wake wa kuachia ngazi shughuli za kisiasa. Muktada Sadri ametangaza kufunga ofisi na asasi zote zenye mfungamano na harakati ya Sadri isipokuwa asasi mbili za kiutamaduni za Sadri. Hii si mara ya kwanza kwa Muktada Sadri, kiongozi wa harakati ya Sadri, kutangaza kujiuzulu shughuli za kisiasa, kwani miaka tisa iliyopita alitangaza uamuzi kama huo, lakini baadaye akarejea katika ulingo wa siasa. Sasa tuelekee huko barani Afrika, hususan huko Afrika Mashariki. Wanachama wa Jumuiya ya Majaji na Mahakimu wa Afrika wamewasili jijini Nairobi, Kenya, kufuatilia shauri la kupinga matokeo ya uchaguzi wa rais yaliyotangazwa na Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka Kenya, IEBC hivi karibuni. Timu hiyo inaongozwa na jaji mkuu wa zamani wa Tanzania, Muhamad Chande Othman. Wengine katika timu hiyo uangalizi wa kesi hiyo ni hakimu Lilian Tibatemwa Ekirikubinza wa mahakama ya juu ya Uganda, Ivi Kamanga wa mahakama kuu ya rufaa ya Malawi, Moses Chihengo wa mahakama kuu ya rufaa ya Lesoto na Henry Mba, rais wa mahakama ya uchaguzi huko nchini Afrika Kusini, Agosti 22 mgombea urais wa Kenya kwa tiketi ya chama cha muungano wa Azimio la Umoja wa One Kenya Raila Odinga aliwasilisha shauri hilo mahakamani akisisitiza kuwa hakubaliani na matokeo ya uchaguzi wa rais yaliyotangazwa na tume ya uchaguzi ya IEBC kwa sababu mwenyekiti wa tume hiyo Wafula Chebukati alikiuka katiba kabla ya kumtangaza mshindi. Mwanasiasa huyo mkongwe mwenye umri wa miaka 77 alisema makamishna wa tume hiyo hawakukubaliana kuhusu hesabu ya mwisho, matokeo hayo yaliyompatia ushindi mshindani wake mkuu William Ruto aliyewania kiti hicho kwa chama cha UDA. Majaji saba mahakama ya juu ya Kenya wakiongozwa na bi Matha Koome wanatazamiwa kuanza kusikiliza shauri hilo wiki hii na kutoa uamuzi ndani ya siku saba zijazo. Na sasa mchuano mkali baina ya mawakili waandamizi wa upande wa Odinga, IEBC na timu ya naibu rais William Ruto unatazamiwa kushuhudiwa mahakamani hapo. Makamishna wanne kati ya saba wa tume ya uchaguzi wakiongozwa na naibu mwenyekiti Juliana Cherera walijitenga wa na matokeo haya yaliyotangazwa na Chebukati wakidai kwamba marhala na hatua ya mwisho ya mchakato wa kuyatangaza haikuwa na uwazi. Mwenyekiti wa IBC, IEBC alimtangaza William Ruto mshindi wa uchaguzi wa rais kwa kupata kura milioni 7.1 sawa na asilimia 52.49 ya kura milioni 14 zilizopigwa, huku Raila Odinga akiambulia kura milioni 6.9 sawa na asilimia 48.85 ya kura. Na machafuko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yamesababisha vifo vya zaidi ya watu 18 katika kipindi cha siku tatu zilizopita. Hayo ni kwa mujibu wa vyanzo vya kijeshi na vya eneo hilo na kwamba wanajeshi wawili ni miongoni mwa waliouawa tangu mapigano hayo yalipozuka siku ya Ijumaa. Kiongozi wa kijeshi katika jimbo la Kivu Kaskazini ameziambia duru za habari kwamba, tumempoteza mwanajeshi shujaa katika shambulio dhidi ya ngome yetu katika kitongoji cha kaskazini mwa mji wa Butembo lililofanywa na wanamgambo wa Maimai. Zaidi ya makundi ya wanamgambo mia moja na ishirini yamesambaa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, na kuna mashambulizi ya mara kwa mara yanayofanywa dhidi ya raia katika maeneo hayo. Katika jimbo la kaskazini mashariki la Ituri, wachimba dhahabu sita waliuawa jana Jumapili na kukatwa vichwa na waasi wa kundi la Kodeco. Prince Kaleta ambaye ni kiongozi wa shirika la kiraia huko Lojo, Ituru, Ituri, ameziambia duru za habari. Kodeko ni kundi la kisiasa na kidini ambalo linadai kuwakilisha maslahi ya watu kutoka kabila la Lendu. Linachukuliwa kama moja ya makundi ya wanamgambo inayofanya ukatili na linashutumiwa kwa mauaji ya kikabila huko Ituri. Aidha, raia watatu waliuawa Jumamosi usiku katika shambulio lililofanywa na waasi wa kundi la ADF huko Kivu Kaskazini. Amesema Flavian Kakule, mkuu wa mtaa katika eneo la utawala wa Bashi, wilaya ya Beni. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu likujiani kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, katika studio zetu za Jamejama hapa jijini Tehran, karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo unatupia jicho kushadidi mgogoro nchini Libya kwa kuanza tena vita na mapigano makali kufuatia kushadidi mzozo wa kisiasa nchini Libya kati ya serikali ya Umoja wa Kitaifa inayoongozwa na Abdulhamid Dubeibe na serikali mpya iliyopewa mamlaka na bunge inayoongozwa na Fathi Bashagha. Mapigano yameanza upya kati ya vikosi vya pande hizo mbili katika mji mkuu Tripoli. Hadi sasa watu wasiopungua 23 wameuawa na kwa akali 87 wamejeruhiwa. Mgogoro wa kisiasa nchini Libya umepamba moto katika miezi ya hivi karibuni kuteuliwa Fathi Bashagha kuwa waziri mkuu mpya wa Libya na Baraza la Wawakilishi lenye makao yake makuu mjini Tobruk mnamo mwezi Februari mwaka huu kumevuruga hali ya kisiasa nchi hiyo na kuifanya iwe mbaya tena. Libya ilishuhudia utulivu wa kiwango fulani baada ya usitishaji vita uliofikiwa mwaka elfu mbili na ishirini na kufuatiwa na uundaji wa serikali ya umoja wa kitaifa mwanzoni mwa mwaka jana ya yani elfu mbili na ishirini na moja. Sambamba na hayo, mazungumzo ya kutafuta suluhu na juhudi za kuitisha uchaguzi mkuu utakaoshirikisha makundi na mirengo tofauti ya nchi hiyo zikawa zinaendelea kufanywa. Lakini kuchaguliwa Fatihi Bashagha kuwa waziri mkuu, mtu ambaye anaungwa mkono na Jenerali Khalifa Haftar kumeitibua tena ahali ya mambo katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Bashagha anajitambua kuwa ndiye waziri mkuu halali wa Libya kwa sasa na ameitaka serikali ya umoja wa kitaifa ifunge virago na kukabidhi kwake yeye hatamu za madaraka. Hata hivyo, waziri mkuu wa serikali hiyo Abdul Hamid Dubeibe anasisitiza kuwa hatakabidhi madaraka isipokuwa kwa serikali itakayochaguliwa na wananchi kupitia uchaguzi wa rais na wabunge. Kutokana na upinzani ulioonyeshwa na serikali ya umoja wa kitaifa, Fatihi Bashagha ametishia kuwa atatumia mtutu wa bunduki kuteka mji mkuu Tripoli na kuhitimisha udhibiti wa serikali ya umoja wa kitaifa kwa mji huo. Hali hiyo ndiyo iliyosababisha kuwaka tena moto wa vita nchini Libya. Mapigano makali yameshuhudiwa katika muda wa siku mbili zilizopita kati ya vikosi vya serikali ya umoja wa kitaifa na upiganaji wa tifu kwa Fathi Bashagha. Hadi hivi sasa mapigano yanaendelea, na hali imeripotiwa kuwa mbaya sana katika baadhi ya maeneo ya Tripoli. Hayo yanajiri huku wizara ya mambo ndani ya serikali ya Bashagha ikisisitiza kuwa haitanyamazia kimya katu matukio na mapigano hayo na kwamba itachukua kila hatua inayohitajika kwa ajili ya kuwalinda raia na taasisi za serikali katika mji mkuu wa Libya. Kwa upande wake Abdulhamid Dubeib, waziri mkuu wa serikali ya umoja wa kitaifa, yeye ameendelea kutilia mkazo dai lake la kufanyika uchaguzi. Kuhusiana na nukta hiyo na yanayoendelea kujiri nchini Libya, naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na masuala ya kisiasa na amani Birosmeru Dikalo amesema Tunaamini kwa dhati kabisa kuwa uchaguzi ndiyo njia pekee ya kutatua tofauti juu ya uhalali wa kidemokrasia wa taasisi zote za Libya. Mapigano ya hivi karibuni baina makundi ya makundi yanayobeba silaha katika mji mkuu Tripoli yanadhihirisha mpasuko mkubwa uliopo kati ya miungano miwili mikuu ya kijeshi na kisiasa ya nchini humo vita kamili vinahofiwa kutokea kwa ajili ya kudhibiti mji huo, vinaweza kwa kiwango kikubwa vikawa tofauti kabisa na vile vilivyoshuhudiwa katika mwaka 2019 na 2020. Na kwa upande mwingine, mapigano yanayoendelea hivi sasa yanatoa mwanya kwa uingiliaji wa majinabi na madola ya kigeni nchini Libya. Wakati vita vya Ukraini vimeathiri soko la kimataifa la mafuta na gesi, sasa hivi nchi za Magharibi zimeshapata tena fursa mwafaka ya kushadidisha mgogoro ndani ya Libya ili kuandaa mazingira ya kujineemesha kwa kupora maliasili za nchi hiyo. Abdul Hamid Dubeibe, waziri mkuu wa serikali ya Umoja wa Kitaifa, anasema mapigano ya Tripoli yamepangwa na kuratibiwa kutokea ndani na nje ya nchi hii. Ikiwa vita vitaendelea, mali asili za Libya zitazidi kukabiliwa na hatari ya kunyonywa na kuporwa, na uwezekano wa nchi hiyo kugawanyika na kushamiri ndani yake makundi yenye misimamo ya kufurutu mpaka utazidi kuwa mkubwa. Kwa hiyo kama walivyowahi kusisitiza mara kadhaa viongozi wenyewe wa nchi hiyo huenda kuitishwa uchaguzi ukawa ndio mwarobaini wa kuinasua Libya kwenye mgogoro ambao ulianza kwa uingiliaji wa madola ya kigeni na umekuwa ukiendelea kwa uingiliaji wa madola hayo pia. Tehran. Mpenzi msikilizaji, dhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Karibuni sasa kuregea sikio Akhlaki katika Uislamu, kipindi ambacho kitafuatiwa na Ulimwengu wa Michezo, na kisha wakati huo tutakuwa tukielekelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo, kwa kuleteni makala ya kila siku ya Leo katika Historia. Akhlaqi Katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 38 ya kipindi cha akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitazungumzia umuhimu wa uhuru na kujitawala kiutamaduni katika akhlaki za Kiislamu. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Bila shaka mpendwa msikilizaji, ungali unakumbuka kuwa katika vipindi kadhaa vilivyopita tulizungumzia nafasi ya elimu na fikra, urazini na utumiaji akili, na jinsi ujinga na ujahili unavyopigwa vita katika mfumo wa kiutamaduni wa Uislamu. Tukaeleza kwamba vielezi hivi na sifa zake maalumu za thamani ndivyo vinavyoupa umma wa Kiislamu lengo, mwelekeo na utambulisho maalumu. Sambamba na hayo, msingi muhimu sana unaohifadhi utambulisho huo ni kujitawala kiutamaduni. Katika mtazamo jumla, utamaduni unajumuisha dini, lugha, mila na desturi mtindo wa maisha, sanaa, mfumo wa elimu, vyombo vya habari vya sauti na filamu, vya kawaida na vya intaneti, pamoja na ulimwengu wa siasa na uchumi. Na baina ya vyote hivyo, mitazamo ya kiimani na kiitikadi ndiyo mhimili wenye nafasi kuu na ya msingi. Tunapotupia jicho harakati za mitume wa Mwenyezi Mungu tutabaini kuwa zililenga kupambana na utamaduni uliochanganyika na shirki ujahili pamoja na kutii na kufuata mambo kibubusa ambao uliwafanya watu wa mataifa waridhie kunyongeshwa na kugeuzwa watumwa dhalili na kukosa kuwa na uwezo wote wa kuchagua na kujichukulia maamuzi. Kwa kufuata ilhamu waliyopata katika fikra safi za tauhidi, manabii wa Mwenyezi Mungu walijitahidi kwa uwezo wa wote kuhakikisha wanawakomboa wa watu wa zama zao na kila aina ya utegemezi au kuridhia kunyongeshwa, na kufufua ndani ya nafsi zao moyo wa kujiamini, kuwa na iza na kuwa huru. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, aliendeleza njia ya mitume waliyomtangulia kwa kuasisi misingi ya kujitawala kiutamaduni kupitia mbiu ya la ilaha illa Allah iliyosimama dhidi ya utamaduni wa mihimili ya wenye nguvu za madaraka na utajiri wa mali na kwa kuwataalamisha watu kupitia miongozo ya wahi akaweza kuwajenga kimtazamo na kiitikadi, wakawa na utamaduni wa kujitawala na kujitegemea. Lakini mkabala na harakati hiyo, maashrafu na mamwinyi wa Kikureishi na watawala madikteta ambao walihisi mamlaka yao ya kiistikbari na kimabavu yako hatarini, wao walijitokeza uwanjani kwa nguvu na uwezo wa wote kuhakikisha watu wanaendelea kubaki ujingani na utumwani na kutoweza kuwa viumbe waliokomboka kifikra na kiimani. Mpendwa msikilizaji, ili tuweze kupata mwanga zaidi wa kuelewa nafasi na mchango wa kipekee wa uhuru na kujitawala kiutamaduni inatupasa tujue kwamba leo hii, kuliko zama zozote zile, kina Abu Sufyan na kina Muawiya wa zama hizi wamepatwa na wasiwasi mkubwa katika kipindi hiki nyeti na hasasi cha kufufua Uislamu wa asili unaoleta mageuzi ya msingi kiimani na kiitikadi, na wamejitokeza uwanjani kupambana na Uislamu Uislamu ambao katika aya ya 110 ya suratu Ali Imran una uhutubu umma wake ya kwamba nyinyi mmekuwa bora ya umma waliotolewa watu, kwa kuwa mnaamrisha mema na mnakataza maovu. Na katika aya ya 139 ya sura hiyo hiyo unawaambia, wala msilegee wala msihuzunike kwani nyinyi ndiyo wa juu mkiwa ni waumini. Na katika aya ya nane ya suratul Munafikun, Uislamu huo una nadi, na Mwenyezi Mungu ndiye mwenye utukufu yeye na mtume wake na waumini. Kwa muktadha huo, Uislamu sahihi unauonyesha umma wa Kiislamu, bali ulimwengu mzima wa wanadamu njia na namna ya kufikia uhuru na kujitawala kiutamaduni ambao ndio msingi mkuu wa kujitawala kisiasa, kiuchumi na kijeshi. Kwa maneno mengine, ni kuwa katika mtazamo na imani ya tauhidi ya Uislamu hakuna njia wala kisingizio chochote cha kuhalalisha msimamo wa kuridhia kunyongeshwa na kudhalilishwa na tawala za kikafiri duniani na hatua yoyote inayochukuliwa na jamii au serikali yoyote ile hususan tawala zinazojionyesha kidhahiri kuwa ni za Kiislamu ya kujidhalilisha mbele ya viongozi madikteta wa Marekani, Ulaya na wa Kizayuni inakinzana na irada na takwa la Mwenyezi Mungu kama inavyoeleza aya ya 141 ya, ya suratu an-Nisaa ya kwamba wala Mwenyezi Mungu hatawapa makafiri njia ya kuwashinda waumini kwa kufuata ilhamu ya utamaduni unaojenga iza uhuru na kujitawala wa tauhidi inayotokana na Quran. Imamu Ali alayhi ssalam anasema hivi katika sehemu ya barua ya thelathini na moja ya Nahjulbalagha: usiwe mtumwa wa mtu mwawamtu, na hapana shaka Mwenyezi Mungu amekuumba wewe ukiwa huru. Hata hivyo vinara wa ubeberu ambao lengo lao ni kuwatwisha Waislamu utamaduni wa kikoloni wameamua kutumia mbinu mbalimbali mbali za kuanzisha matapo ya fikra na itikadi potofu kama ya Uwahabi wa Saudia, ukufurishaji, Mataliban, Daesh na irfani za kisasa ili kukabiliana na Uislamu wa asili. Kwa upande mwingine wamekuwa wakiendesha kampeni mbalimbali mbali za kuchoma moto misahafu, kuchapisha na kusambaza vikatuni vya kumvunjia heshima Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kuwahami waandishi vibaraka kama Salman Rushdi, kutoa vitisho, kuweka vikwazo na kuwasha moto wa vita kwa nia ya kuyapoka mataifa ya Kiislamu uhuru na kujitawala kwao kifikra kiutamaduni, kisiasa na kiuchumi. Na wakati huo huo, wanatumia pia nyenzo za sanaa, fasihi na vyombo vya habari, ili kuwadumaza kifikra, kuzima mwamko na kudhoofisha uelewa wa watu wa mataifa hayo. Kuna nukta moja muhimu na ya kuzingatiwa hapa, nayo ni kwamba kama tunataka kulinda uhuru wetu wa kiutamaduni kulingana na mafunzo ya Uislamu, yaani kutunza imani zetu za kidini na thamani za kiutu za umma wa Kiislamu, pamoja na kutetea utambulisho na uhuru wetu, tujue kuwa lengo la kufanya hivyo si kuacha kufaidika pia na mafanikio yaliyopatikana katika tamaduni za mataifa mengine. Kwa maneno mengine ni kwamba sisi kama Waislamu tunakaribisha kuwa na mabadilishano ya kiutamaduni na wengine, lakini hatukubaliani na hujuma za kiutamaduni. Ni kama alivyoeleza kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Khamenei ya kwamba lengo ni kusimama imara dhidi ya vipimo batili na vibovu vya dunia na njama za kuleta mabadiliko ambayo mlengwa wake mkuu ni mapinduzi ya Kiislamu. Katika sehemu ya hotuba aliyotoa tarehe 13 Julai 1992 Ayatullah Hamenei alitahadharisha kwa kusema, adui anatumia njia ya uenezaji utamaduni mchafu, ufisadi na ufuska ili kutupokonya vijana wetu. Mfano mmoja muhimu sana wa kihistoria wenye kutoa ibra na mazingatio kuhusu dharura wa kulinda uhuru wa kiutamaduni ni kadhia ya kuanguka utawala wa miaka mia nane wa Waislamu katika ardhi ya Uhispania, ambao ulikuwa umefikia kilele cha nguvu na uwezo, lakini kutokana na ushawishi wa madola ya Magharibi kudhoofika kwao kiutamaduni kwa kuruhusu mahusiano holela baina ya vijana, kuenea maovu na ufisadi, kudhoofika imani za kidini, kubadilishwa mfumo wa elimu, kupoteza utambulisho kizazi cha vijana na kupinduliwa viongozi Waislamu wa majina na wapenda starehe na anasa. Zama za nguvu iza, na utukufu wa Waislamu zilihitimishwa katika ardhi hiyo. Na hiyo kwa hakika ni kengele ya tahadhari kwa ulimwengu wa Kiislamu, na ambayo Qurani tukufu imeibainisha kwa kueleza lengo kuu la maadui waliokamia Uislamu, kama inavyofahamisha sehemu ya aya ya 217 ya ya suratul Baqara ya kwamba, wala hawatoacha kupigana nanyi mpaka wakutoweni katika dini yenu kama wakiweza. Na kwa maelezo hayo, mpendo wa msikilizaji, niseme pia kwamba sehemu ya 38 ya kipindi cha Akhlaki katika Uislamu imefikia tamati. Hivyo sinabudi kukuaga hadi wakati mwingine insha allah tutakapokutana tena katika sehemu ya 39 ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki ya kubariki na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. ulimwengu wa michezo hujambo mpenzi msikilizaji natumai hujambo hapo lipo na karibu tuangazie japo kwa muhtasari baadhi ya matukio makubwa yaliyoshuhudiwa viwanjani ndani ya siku saba zilizopita kitaifa na kimataifa na kusihi tuwe pamoja hadi tamati ya kipindi timu ya vijana ya taekwondo ya jamhuri ya kiislamu ya iran imeibuka kidedea katika mashindano ya mabingwa wa mchezo huo yaliyofanyika huko vietnam Iran imetoa taji hilo la kibara baada ya kuzoa medali 15 zingaazo zikiwemo 11 za dhahabu, mbili za shaba na mbili za fedha. Nchi 28 zimeshiriki duru hiyo ya 11, mashindano hayo yanayofahamika kwa Kiingereza kama Asian Junior Taekwondo Championships, yaliyofanyika kuanzia Ijumaa katikati ya katika mji wa Ho Chi Minh nchini Vietnam. Katika safu ya wanataekwondo wa kiume, jamhuri ya Kiislamu Iran ime Tia kibindoni medali tano za dhahabu, mbili za fedha na mbili za shaba, huku wenzake wa kike wakizoa medali sita za dhahabu. Vijana wa kiume wa Iran wamewatimulia mavumbi washindani kutoka Korea Kusini na China waliomaliza katika nafasi ya pili na tatu kwa sanjari. E, katika kategoria ya vijana wa kike Iran imezipiku China na Korea Kusini kadhalika. Razieh Aghajanpour, mkufunzi mkuu wa timu ya Taekwondo ya wasichana wa Iran Ametawazwa kuwa kocha bora katika mashindano hayo, taji lilotwaliwa pia na mkufunzi mkuu wa timu ya vijana wa kiume wa Iran, vahid abdullahi. Halikadhalika, amir Hossein maliki wa Iran ametangazwa kuwa mwanataikwondo mwenye ufundi e, na ujuzi zaidi kwenye mashindano hayo ya bara Asia huko Vietnam. Tuelekee katika handiboli ambapo timu ya handiboli ya vijana wa jamhuri ya kiislami ya Iran imefuzu kwa mashindano ya dunia ya mchezo huo. Hii ni baada ya kuibamiza bingwa mtetezi Bahrain pointi 30 kwa 29, katika mchuano wa robo fainali ya michuano ya timu za bara Asia. Iran iliipeleka mbio Bahrain katika mchezo huo wa Ijumaa, na sasa mbali na kutinga ubingwa wa dunia, lakini imejikatia tiketi pia ya kuvaana na Saudi Arabia katika mchuano wa nusu fainali. Sarahata, l l Iran ipo katika nafasi ya pili ya mashindano ya ubingwa wa mpira wa mkono barani Asia baada ya kuchuana na Korea Kusini, Bahrain, Uzbekistan na India. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imefanikiwa kushinda mechi tatu eh, katika mashindano hayo ya kieneo na kupoteza mchuano mmoja tu ilipokutana na Wakorea. Timu ya taifa ya soka ya Tanzania, Taifa Stars, siku ya Jumapili ilichuana na Uganda katika mchuano wa kufuzu michuano ya mataifa ya Afrika kwa wachezaji wanaocheza ligi za ndani, CHAN. Taifa Stars ilishindwa kutumia vyema uwanja wa Benjamin Mkapa baada ya kufungwa bao moja kwa nunge na Uganda katika mchezo wa kwanza wa kuwania nafasi ya kufuzu mchuano wa kan e, utakaofanyika Algeria mwakani. Bao la Uganda liliwekwa nyavuni na Travis Mutiaba dakika ya 88, baada ya beki wa Stars Muhammad Hussein kupokonywa mpira wakati akiwa kwenye harakati za kuokoa yeye, yeah, yeah, na Travis Mutiaba. Travis amefanikiwa kupoka mpira ule. Travis Mutiaba anakomba tena wa pili. Mutiaba, Travis Mutiaba, wonder kid wa Wakorongo hawa kutoka Uganda, anaiandikia bao Uganda, The Cranes. fantastic goal matokeo haya yanaifanya Stars ya kuwa na kibarua kigumu kwenye mchezo marudiano wa marudiano utakaopigwa Septemba tatu katika uwanja wa St Marys Kitende uliopo Entebbe jijini Uganda. Mshindi wa jumla baina ya miamba hii atafuzu moja kwa moja michuano hiyo itakayofanyika Algeria kuanzia Januari 13 hadi Februari 4 mwaka 2023. Kichapo hicho kimewakwaza sana mashabiki wa Taifa Stars. Yaani imeniuma mno, imeniuma mno, ni matokeo ambayo kwa kweli sikuridhika hapa kupasa sisi kufungwa kaka yangu. Eh. Eh, sikuridhika timu ikucheza vizuri ambavyo mimi navyojua. Timu ya vujua, timu ya taifa inatakiwa kucheza hivi. Timu ya taifa inatakiwa icheze mara mbili yake na mtu anavyocheza katika klabu yako. Timu leo yote wachezaji wote leo hamna hata mmoja alionifurahisha leo. Leo. Eh, timu leo imeyumba leo, imeferi. Labda kama utakaza buti Uganda tunaweza kupata matokeo lakini kwa hapa tumechemka kaka yangu. Kwingineko, klabu ya mpira wa miguu ya Simba Queens ya Tanzania imefuzu kwenda Moroko kucheza fainali za ligi ya mabingwa yaani CAF Champions League kwa soka ya wanawake. Hii ni baada ya kinadada hawa wa kitanzania kuifunga Shi Corporate ya Uganda kwa goli moja kwa nunge katika mchuano wa fainali ya michuano ya Sekafa bao la ushindi la Simba lilifungwa na Corazon kwa mkwaju wa penalti kunako dakika ya 49. Mchezo huo wa fainali wa CECAFA zone qualifiers umeipa Simba Queens ubingwa wa CECAFA kwa wanawake pamoja na kufuzu kwenda Moroko. Michuano ya CAF Champions League kwa wanawake huwa inachezwa katika taifa moja, ikijumuisha jumla ya timu nane: sita mabingwa kutoka zone sita za soka, nafasi moja ya bingwa mtetezi na nyingine bingwa wa nchi mwenyeji. Simba sasa itawakilisha kanda ya Baraza la Vyama vya Mpira wa Miguu Afrika Mashariki na Kati, SEKAFA, katika mashindano ya klabu bingwa Afrika kwa wanawake yatakayofanyika Moroko mwezi Oktoba. Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania amenyoshea mkono wa tahnia timu hiyo ya wanawake ya Simba kwa kumheshimisha yeye kama rais na taifa kwa ujumla. Katika ujumbe aliotuma kwenye ukurasa wake wa Twitter, Mama Samia ameandika, nawapongeza wanangu Simba Queens kwa ubingwa wa Afrika Mashariki wa SEKAFA 2022 kwa wanawake. Mmejenga hishma kwa soka Tanzania na nchi kwa ujumla. Wakati dada hao wakifanya mambo, klabu ya soka ya Simba ya Tanzania Jumapili iliyoshuka dimbani kuvaana na Asante Kotoko katika mchuano wa kirafiki uliopigwa Sudan, Simba iliarua vibaya Kotoko ya Ghana kwa kuigaragaza mabao manne kwa mawili. Banda iko onside, aitatuna kwa Chama, Chama anachekecha, Chama, goli la nne! Filimbi inasikika, mwamuzi anasemaje? Hajatoa ishara yoyote, ameita kati, ameita kati baada ya mchuano huo, sasa wekundu wa Msimbazi wanatazamiwa kuuana na Al-Hilal ya Misri Jumanne hii. Tuanze na riadha ambapo rekodi za Uingereza za mbio za kilomita 21 za Wakenya Geoffrey Kamworor na Edith Chelimo zimefutwa na Jemal Yemer na Yelmezaf Yeholou huko Ireland ya kaskazini baada ya wa Waethiopia hao kushinda Antrim Coast half marathon Jumapili. Jima ametoa taji la wanaume kwa dakika 59.04, akivunja rekodi ya dakika 59 na sekunde kumi ambayo Kamoror aliweka mjini Cardiff mwaka 2016. Yehoulo alinyakuwa taji la kinadada kwa saa moja dakika nne sekunde ishirini na mbili, muda ambao ni sekunde 91 bora kuliko ule wa Chelimo alifuatiwa kwa karibu na muethiopia mwenzake Teshee Gemechu, naye Mkenya Beatrice Chepkemoi akakamilisha nafasi ya tatu. Mashindano haya ya kila mwaka yalivutia mamia ya wa washiriki wakiwemo 79 katika kitengo cha mbio za kilomita ishirini na moja. Katika ligi kuu ya soka ya Uingereza, klabu ya Liverpool imeandika li historia mpya baada ya kucheza mchezo wao wanne dhidi ya na kupata ushindi waki waki wa kishindo wakiwa nyumbani Anfield, kwa magoli tisa kwa nunge. Wakati huo huo, Erling Haaland alifunga mabao matatu chini ya dakika 19 za kipindi cha pili na kusaidia waajiri wake Manchester City kutoka nyuma na kuidungua Crystal Palace mabao manne kwa mawili katika ligi kuu ya Uingereza mnamo Jumamosi ugani Etihad. ushindi huo wa Man City ulioweka uh, katika nafasi ya pili ligini kwa alama kumi mbili nyuma ya Arsenal waliokung'uta Fulham mbili kwa moja uwanjani Emirates. Kabla ya hapo, Riyad Mahrez alipachika wavuni penalti mwishoni mwa kipindi cha pili. Eh, naye sajili mpya Julian Alvarez akafungua akaunti ya mabao kambini mwa Manchester City mnamo Jumatano katika pambano la kirafiki lililokamilika kwa sare ya mabao matatu kwa matatu dhidi ya Barcelona katika uwanja wa Camp Nou. Mechi hiyo ilikuwa isakatwe kabla ya kampeni za ligi msimu huu kuanza lakini iliahirishwa kwa sababu za janga la corona. Azale, sina wapenda usikilizaji kutoka meza ya ulimwengu wa michezo kwa leo. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe mosi Safar mwaka 1444 Hijria, inayosadifiana na tarehe 29 Agosti mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1407 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya Hijria, awamu ya mwisho ya vita kati ya jeshi la Imam Ali bin Abi Talib alaihi ssalam na Muawiya bin abi Sufian ilianza katika eneo la Sifin kando kando ya mto Furati nchini Iraq. Baada ya Imam Ali bin abi Talib alayhi salam kushika hatamu za uongozi, Muawiya alikataa kumpa mkono wa utifu na akaamua kuanzisha vita dhidi ya kiongozi huyo wa Waislamu. Katika kipindi cha utawala wa Khalifa Uthman bin Afan, Muawiya alikuwa gavana wa Sham na baada ya kifo cha Othman alikusudia kuwa na udhibiti katika maeneo yote ulimwengu wa Kiislamu na kisha airithishe familia yake utawala huo. Vita vya Muawiya dhidi ya Imam Ali alaihi ssalam pia vilitokana na jambo hilo eh tarehe mosi safar miaka 1383 iliyopita mia msafara wa familia ya mtume muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ambayo ilichukuliwa mateka katika vita vya karbala uliwasili katika mji wa sham ambao ulikuwa makao makuu ya utawala wa yazid bin muawiya wakiwa sham ahlu beit wa mtume mtukufu hususan bibi zainab alaihi salam na imam sajjad alaihi wa salam walitoa hutuba tofauti katika msikiti wa sham wakifichua maovu ya Yazid kiongozi dhalim wa Bani Umayya, vile vile Ahlul Bait wa mtume sallallahu alayhi wa sallam walifikisha kwa watu ujumbe wa harakati ya mashahidi wa Karbala kwa njia nzuri, kiasi kwamba watu wa Sham walielewa ukweli kuhusu jinai za jeshi la Yazid, suala ambalo lilizusha hasira kubwa dhidi ya mtawala huyo. Hali hiyo ilimfanya Yazid aliyetoa amri ya kuuawa Imam Husein alaihi salam na wafuasi wake akani uhakika huo na kumtwisha lawama hizo Ubaidullah bin Ziyad aliyekuwa gavana wa mji wa Kufa, Iraq. na katika siku kama ya leo miaka 35 iliyopita msanii na mchoraji maarufu wa katuni wa Palestina, Naji al Ali, ambaye alikuwa ameshambuliwa na maajenti wa shirika la ujasusi la Israel, Mossad, huko London, Uingereza, alifariki dunia baada ya siku 38 za kuwa katika hali ya kupoteza fahamu. Al Ali alizaliwa mwaka 1937 huko Palestina, na alilazimika kukimbia nchi yake akiwa bado mtoto akiwa pamoja na familia yake na kuishi katika kambi ya wakimbizi ya Ainul Halwa kusini mwa Lebanon. Kutokana na ukatili na unyama wa Wazayuni, alishuhudia kwa karibu mashaka na masaibu ya Wapalestina na akaamua kutumia kipawa chake cha usanii kufichia unyama na ukatili wa utawala ghasibu wa Israel kwa kutumia sanaa ya uchoraji vibonzo. Hatimaye magaidi wa Mossad walimshambulia na kumua mwanamapambano huyo akiwa njiani kuelekea ofisini kwake mjini London. Miezi sita baada kufariki ke, ya kufariki kwake, Jumuiya ya kimataifa ya wachapishaji ilimtunuku msanii huyo tuzo ya kalamu ya dhahabu ya uhuru. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa 5 na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni Parstoday com SW. kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili Radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 8. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.