Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hawakutembea katika ardhi wakaona umekuwaje mwisho wa wale waliowatangulia? Mwenyezi Mungu aliwaangamiza, na kwa makafiri hawa itakuwa adhabu kama hiyo. Hayo ni kwa sababu Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa walioamini, lakini makafiri hawana mlinzi wao. Kwa hakika Mwenyezi Mungu atawaingiza walioamini na kufanya mema katika mabustani yapitayo mito mbele yake, lakini waliokufuru hujifurahisha hapa duniani na hula kama walavyo wanyama na moto ndiyo makazi yao. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wa wapenzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikia katika satellite na pia kwenye internet katika pastoday.com/sw. Aidha, katika masafa ya FM kwa huko nchini Tanzania, kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida na Lindi, kupitia Radio Maarifa FM. Kuna njia mbalimbali mbali za kuweza kuwasiliana nasi ikiwemo whatsapp yetu ya plus 9893565487 na email yetu ya swahili radio. Jina langu ni Ahmed Rashid, na kwa mchana huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteni kipindi cha Uislamu Chaguo langu. Kipindi hicho kitafuatiwa na macho yetu magazetini. Baadaye tutakuwa na uislamu na siasa za kupambana na umaskini. Tutakuwa pia na leo katika historia, na kama kawaida tutakurushieni pia hewani maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, ambayo wametumia kupitia whatsapp yetu hiyo ya plus 989356547 au email yetu ya swahili radio irib Ni saa saba kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Nani asema tuko tayari kuzipa nchi nyingine uzoefu wetu wa kupambana na vikwazo kwa miongo minne. Waziri Mkuu wa Libya asema walioshambulia Tripoli lazima watapandishwa kizimbani. Wayemen wajiundia gari lao la kwanza la kijeshi kwa kutegemea wataalamu wa ndani. Na wanachama kadhaa wa Umoja wa Ulaya wapinga vikwazo dhidi ya Russia. Habari kamili. Naibu waziri wa, wa mambo ya nje wa Iran katika masuala kisiasa, ya kisiasa amesema kuwa jamhuri ya Kiislamu iko tayari kuzipa nchi nyingine rafiki uzoefu wake wa kukabiliana na vikwazo kwa zaidi ya miaka 40 na kuvigeuza vikwazo hivyo kuwa fursa ya maendeleo na kujitegemea kila upande. Shirika la habari la IRNA limeripoti habari hiyo na kumnukuu bwana Ali Bagheri Khani akisema hayo jana Jumaapili hapa mjini Tehran, wakati alipoonana na Fredi Mamani, naibu waziri wa mambo ya nje wa Bolivia, na kuongeza kuwa Iran ina uzoefu mzuri sana wa kupambana na mashinikizo ya kigeni na iko tayari kuzipa nchi nyingine uzoefu wake wa zaidi ya miaka 40 wa kukabiliana na vikwazo hivyo na kuvigeuza kuwa fursa ya kujiletea maendeleo kuwa huru na kujitegemea katika nyuga zote. Baghri Kani amegusia pia nafasi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kuziokoa nchi za ukanda huu na janga baya la ugaidi, na kusisitiza kuwa leo hii mukawama umetoka katika sifa yake ya kuwa maneno na fikra tu na umekuwa ni kigezo kikubwa cha pande zote na chenye manufaa mno kwa mataifa yanayopigania ukombozi. Naibu waziri wa mambo ya nchi wa Iran pia amesema utamaduni wa mukawama umekuwa na mchango mkubwa na muhimu, na umegeuka kuwa ngao muhimu ya kiusalama, na ni kwa sababu hiyo ndiyo maana lazima tukiri kuwa kuweza baadhi ya nchi kulinda usalama wao wa ardhi nzima na kuokoka kwenye njama za kuzigawa vipande vipande kumetokana na ideolojia hiyo ya mukawama iliyojikita katika safu za wananchi wa nchi hizo. Kwa upande wake naibu waziri wa, wa mambo ya nje wa Bolivia amesema kuwa nchi yake na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran zimekuwa na uzoefu mzuri wa kushirikiana katika nyuga mbalimbali za kieneo na kimataifa na ametilia mkazo wajibu wa kuimarishwa zaidi na zaidi uhusiano huo. Waziri mkuu wa Libya amesema sheria itachukua mkondo wake dhidi ya kila aliyehusika na mashambulio ya mji mkuu wa nchi hiyo Tripoli. Shirika la habari la IRNA limemnukuu Abdul Hamid Addabiba akisema hayo usiku wa kuamkia leo Jumatatu, ikiwa ni majibu yake kwa mapigano yaliyotokea juzi Jumamosi katika mji mkuu Tripoli, na kusisitiza kuwa serikali yake imeshachukua hatua mbalimbali mbali za kuwafuatilia wahusika wa mapigano hayo, na wote watapandishwa kizimbani kwa, kuhu, na kuhukumiwa kwa kuhusika na machafuko hayo. Waziri mkuu huyo wa serikali ya umoja wa kitaifa ya Libya GNU pia amesema balaa tulilonalo leo Libya ni kwamba baadhi yetu wameamua kufanya uhalifu na mashambulio ya kinyama dhidi ya mji mkuu Tripoli, na wengine kufikia hata kuunga mkono mauaji na mashambulizi hayo. Jana Jumapili, duru za tiba nchini Libya ziliripoti kuwa watu wasiopungua 23 wameuawa na kwa uchache 87 wamejeruhiwa katika mapigano makali yaliyozuka upya Jumamosi asubuhi katika mji mkuu wa nchi hiyo Tripoli. Taarifa iliyotolewa na mrengo wa GNU imesema mapigano hayo mapya yaliyozuka mjini Tripoli yalichochewa na hatua ya wapiganaji watiifu kwa mrengo wa Bashagha wa kufyatulia risasi msafara wa askari wa serikali hiyo ya Umoja wa Kitaifa. Kwa upande wake msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Naser Kanaani Chafi, ameelezea kusikitishwa sana na machafuko mapya ya nchini Libya na ametaka kukomeshwa mara moja mapigano hayo. Amesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran inazitaka pande hasimu kuzingatia maslahi ya taifa, usalama wa wananchi na kutatua mambo yao huko Libya kwa njia ya, ya mazungumzo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani, dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wizara ya mambo ya ndani ya serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen imetangaza kuwa serikali ya nchi hiyo yenye makao yake makuu mjini Sanaa imefanikiwa kujiundia gari la kwanza la kijeshi kwa kutegemea wataalamu wa ndani. Televisheni ya Almasira imemnukuu msemaji wa wizara ya mambo ya ndani ya serikali ya wokovu wa kitaifa ya Yemen, Abdul Khaliq al-Ajri, akitangaza habari hiyo na kusema kuwa gari hilo la kijeshi limepewa jina la Baas mbili, litaanza kufanya kazi rasmi karibuni hivi. Amesema gari hilo la kijeshi limetengenezwa na wataalamu wenyewe wa Yemen kuanzia sifuri hadi mwisho kwa kutegemea vifaa vya ndani ya Yemen. Wizara ya mambo ya ndani ya serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen pia imesema gari hiyo ina vifaa vya kisasa vinavyotumia teknolojia za hivi sasa kabisa na litasaidia sana kulinda usalama wa maafisa wa kijeshi, polisi na vitengo vingine vya ulinzi vya Yemen. Muungano vamizi wa nchi za Kiarabu ukiongozwa na Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu Imarati umefanya jinai kubwa huko Yemen na umezingira kila upande nchi hiyo ya Kiislamu kwa miaka minane sasa, lakini jeshi na vikosi vya kujitolea vya wananchi wa nchi hiyo wameweza kusimama imara muda wote huo kulilinda taifa lao na wametoa vipigo vikali na kuwasababishia hasara nyingi wavamizi wa nchi yao. Hivi sasa pia wananchi wa Yemen wameweza kupata teknolojia ya kujitengenezea wenyewe magari ya kijeshi, mbali na teknolojia nyingine kama za kutengeneza makombora, ndege zisizo na rubani na kadhalika. Waziri wa mambo ya nje wa Poland amesema kuwa kuna wanachama kadhaa wa Umoja wa Ulaya wanapinga vikwazo vya nchi za magharibi dhidi ya Russia. Shirika la habari la Sputnik limemnukuu Peter Sajar Ito akisema hayo na kuongeza kuwa Poland haina hata hamu ya kuzungumzia vikwazo dhidi ya magharibi na dhidi, vikwazo vya magharibi dhidi ya rusia hususan linapokuja suala la mafuta na gesi. Mwezi Julai mwaka huu pia waziri mkuu wa Poland alisema kwamba vikwazo vya magharibi dhidi ya rusia vimezisababishia nchi za Ulaya matatizo mengi ya kiuchumi na ya kisiasa. Makali ya vikwazo hivyo kwa kweli vimeziathiri kwanza nchi za Ulaya zenyewe kabla ya hata Rasia. Shirika la habari la Reuters la nchini Uingereza limeripoti kwamba kupanda bei ya nishati nchini humo kuna madhara yasiyofidika kwa baadhi ya familia, na maisha ya familia hizo yameingia ya hatarini kutokana na sera hizo. Kwa upande wake shirika la habari la Irab limezinukuu duru za nchini Uingereza zikisema kuwa wananchi wa nchi hiyo wamevamia vituo vya mafuta na kuviharibu ikiwa ni kulalamikia sera mpya za mafuta na gesi za serikali ya nchi hiyo ambazo zinamkandamiza mwananchi wa kawaida. Harakati hizo za wananchi wa Uingereza zimefanyika katika hali ambayo juzi Jumamosi, serikali ya nchi hiyo ilitangaza kuwa kuanzia mwezi wa Oktoba mwaka huu elfu mbili ishirini na mbili, bei za umeme na gesi zitapanda kwa karibu mara mbili kwa watumiaji wa majumbani na matumizi ya familia. Na kujengwa upya sehemu za bunge la Afrika Kusini ambazo ziliharibiwa na moto mapema mwaka huu kutagharimu zaidi ya rand bilioni 1.2 sawa na dola za kimarekani milioni 71.06. Hayo yamesemwa na waziri wa ujenzi wa umma na miundo mbinu wa Afrika Kusini Bi Patricia de Lille ambaye ameongeza kwa kusema ripoti ya mwisho kuhusu tukio hilo imepelekwa kwa spika wa bunge na mamlaka ya mashtaka ya taifa NPA tarehe pili Januari mwaka huu. Moto uliteketeza majumba ya bunge huko Cape Town na kusababisha uharibifu mkubwa wa jengo hilo. Mshukiwa alikamatwa kuhusiana na moto huo na anakabiliwa na mashtaka kadhaa, yakiwemo ya kuvunja nyumba kwa nia ya kufanya ugaidi, pamoja na makosa mawili ya kuchoma moto na wizi. Na huu ndio mwisho wa taarifa za habari za dunia kutoka hapa Tehran. Nam hapa ni Tehrani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa cha maneno kinachosema: kushadidi mgogoro nchini Libya kwa kuanza tena vita na mapigano makali Kufuatia kushadini mzozo wa kisiasa nchini Libya kati ya serikali ya umoja wa kitaifa inayoongozwa na Abdulhamid Dibeiba na serikali mpya iliyopewa mamlaka na bunge inayoongozwa na Fathi Bashagha, mapigano yameanza upya kati ya vikosi vya pande hizo mbili katika mji mkuu Tripoli. Hadi sasa watu wasiopungua 23 wameuawa na kwa akali 87 amejeruhiwa. Mgogoro wa kisiasa nchini Libya umepamba moto katika miezi ya hivi karibuni. Kuteuliwa Fathi Bashagha kuwa waziri mkuu mpya wa Libya na baraza la wawakilishi lenye makao yake makuu huko Tobruk mnamo mwezi Februari mwaka huu, kumevuruga hali ya kisiasa ya nchi hiyo na kuifanya iwe mbaya tena. Libya ilishuhudia utulivu wa kiwango fulani baada ya usitishaji vita uliofikiwa mwaka elfu mbili na ishirini na kufuatiwa na uundwaji wa serikali ya umoja wa kitaifa mwanzoni mwa mwaka elfu mbili ishirini na moja. Sambamba na Samba hayo, mazungumzo ya kutafuta suluhu na juhudi za kuitisha uchaguzi mkuu utakaoshirikisha makundi na mirengo tofauti ya nchi hiyo zikawa zinaendelea kufanywa, lakini kuchaguliwa Fathi Bashagha kuwa waziri mkuu mtu ambaye anaungwa mkono na jenerali Khalifa Haftar kumetibua tena hali ya mambo katika nchi hiyo. Bashara anajitambua kuwa ndiye waziri mkuu halali wa Libya kwa sasa na ameitaka serikali ya umoja wa kitaifa ifunge virago na kukabidhi kwake yeye hatamu za madaraka. Hata hivyo, waziri mkuu wa serikali hiyo Abdul Hamid Adbeibam anasisitiza kwamba hatakabidhi madaraka isipokuwa kwa serikali itakayochaguliwa na wananchi kupitia uchaguzi wa rais na wabunge. Kutokana na upinzani ulioonyeshwa na serikali ya umoja wa kitaifa, Fathi Bashagha ametishia kuwa atatumia mtutu wa bunduki kuteka mji mkuu Tripoli na kuhitimisha udhibiti wa serikali ya umoja wa kitaifa kwa mji huo. Hali hiyo iliyosababisha kuwaka moto tena wa vita nchini Libya imekuwa ikilalamikiwa. Mapigano makali yameshuhudiwa katika muda wa siku mbili zilizopita kati ya vikosi vya serikali ya umoja wa kitaifa na wapiganaji watifu kwa Fathi Shabashara. Sislamu ya ya ya chagoo languassalamu alikum warahmauli taal wabarakatuh. Wasikilizaji, moja kati ya mahitaji muhimu zaidi ya mwanaadamu ni haja ya kumjua na kumwabudu mola muumba wa dunia baada ya kudhihiri dini za mbinguni wanadamu wengi waliweza kutambua ukweli kuhusu dunia na hivyo kubadilisha maisha yao kwa hakika dini za mwenyezi mungu ni msururu mnyororo mmoja unaokamilishana dini hizi katika vipindi mbalimbali vya historia zimeweza kumwongoza mwanadamu kuelekea katika tauhidi na utukufu wa kimaanawi na msururu huu uliendelea hadi ilipodhihiri dini ya mwisho ya mbinguni yaani Uislamu. Maana ya Uislamu ni kujisalimisha, kujisalimisha moyo na kivitendo mbele ya Allah subhanahu wataala, muumba wa mbingu na ardhi. Kujisalimisha huko kuna maana ya kukubali kikamilifu mafundisho ya Qurani tukufu, ambacho ni kitabu kinachowaelekeza wanadamu katika saada na ufanisi. Uislamu kama dini ya mwisho ya mbinguni unakamilisha dini zote zilizotangulia. Baada ya Uislamu kudhihiri zaidi ya miaka 1400 iliyopita, hivi sasa watu wa maeneo yote duniani wanaifahamu dini hii na mafundisho yake matukufu. Licha ya kupita muda mrefu tokea kudhihiri kwake, dini ya Kiislamu inaendelea kuwavutia watu wengi duniani, watu ambao wanataka uhakika na saada maishani. Katika makala yetu ya leo ya Uislamu chaguo Langu, tutamwangazia mwanafalsafa Marekani aliyesilimu ambaye sasa anajulikana kama Profesa Muhammad Legenhausen. Karibuni kujiunga nami hadi mwisho. Profesa Gary Carl Legenhausen, ambaye alichagua jina la Muhammad baada ya kusilimu, alizaliwa mwaka 1953 katika familia ya Kikatoliki huko Marekani tokea awali alipoanza masomo yake alikuwa na hamu ya kujua maswala muhimu maishani kuhusu ragba yake hii anasema tokea utotoni nilikuwa na maswali mengi kumhusu Mwenyezi Mungu na maswala ya kidini lakini sikuweza kupata majibu sahihi na yanayokubalika kila nilimuuliza alinijibu kwa kusema kwa sasa kubali mambo yalivyo na baadaye ukiwa mkubwa utajua sababu lakini la kusikitisha ni kuwa nilipokuwa mkubwa kidogo, sikuweza kupata majibu ya maswali yangu. Kwa mfano, kuhusu swala la kuwa eti Nabii Isa au Yesu ni Mungu, nilichambua Injili zote nne, lakini sikupata maudhui hii ikiwa imezungumziwa. Niliwafuata waalimu wa dini wa ya Kikristo na wakanaambia kuwa ni kweli kuwa Nabii Isa hakuzungumzia swala hili bayana, lakini kwa njia isiyo ya moja kwa moja nilichunguza kwa kina maandishi ya injili zote lakini sikuweza kupata suala hili likiwa limetajwa bayana. Ni kwa sababu hii ndipo nilipoingia chuo kikuu kwa kiasi kikubwa sikuwa na dini wala itikadi. Kwa taufiki na uwezo wake Allah subhanahu wataala, Muhamed Leginhausen alifanikiwa kuelekea katika njia bora zaidi na ya kipekee maishani, wakati alipokuwa akisoma katika chuo kikuu kimoja katika jimbo la New York. Alikuwa amepoteza kabisa imani ya Ukristo, lakini alipoanza kufunza chuo kikuu katika jimbo la Texas, alipata fursa ya kujuana na wanafunzi wa Uislamu na uhusiano huu hatimaye ulibadilisha kabisa mkondo wa maisha yake. Profesa Legenhausen anafafanua zaidi kuhusu suala hili kwa kusema, baada ya kumaliza masomo yangu, nilianza kufunza katika chuo kikuu cha Texas na hapo nilijuana na wanafunzi kadhaa wanafunzi hao Waislamu. Miongoni mwao kulikuwemo wanafunzi kutoka nchi kadhaa za Kiislamu kama vile Iran, Lebanon, Pakistan, Palestina, Saudi Arabia, Jordan na Nigeria. Nilivutiwa sana na mitazamo ya wanafunzi hao Waislamu kuhusu masuala mbalimbali. Walikuwa na mitazamo tofauti kabisa kuhusu dini. Katika maisha yangu sikuwa nimepata tajriba waliokuwa nayo kuhusu dini. Suala hili linipelekea kufanya utafiti zaidi. Uongozi wa chuo kikuu ulikuwa umenipa hiari ya kuchagua somo nitakalo kufundisha, nami nilichagua kufunza falsafa. Nilifundisha somo hilo kwa tamu mbili, na sambamba na hilo, nikiwa na wanafunzi wangu, tulijadili kwa kifupi kuhusu dini zote kubwa duniani. Katika darasa hizo, hatua kwa hatua, niliweza kufahamu mafundisho ya Kiislamu, na kadiri tulivyosonga mbele, nilihisi ninaukaribia Uislamu. Mmoja kati ya wanafunzi wa Prof. Legenhausen katika kipindi alichokuwa mhadhiri katika chuo kikuu cha Texas alikuwa ni Muirani. Kwa hivyo Profesa Mohamed Genhausen alianza kufanya utafiti kuhusu tabia na itikadi za mwanafunzi huyo Muislamu Muirani, ili uwe mwanzo wa kufanya utafiti mkubwa na mpana zaidi kuhusu Uislamu. Profesa huyo mwanafalsafa Marekani anasema hivi kuhusu uhusiano wake na mwanafunzi Muislamu Muirani: alikuwa akisoma nami somo na utangulizi wa falsafa Nilifanya naye mijadala kuhusu itikadi zake, na kwa hakika alikuwa mwanafunzi mzuri na alizungumza kwa uwazi, huku akiwa na itikadi yake imara iliyoandamana na yakini kamili. Katika kipindi hicho, nilianza kwenda msikitini na kuzungumza na Waislamu, na hatua kwa hatua, nikaanza kufahamu na kudiriki zaidi mvuto wa Uislamu. Lengo langu halikuwa tu utafiti wa kitaalamu kuhusu Uislamu, nilitaka kujua pia Waislamu hufikiria vipi. Kwa hakika kadiri muda ulivyosonga mbele, pasina mimi kukusudia, na nilivyosonga mbele na utafiti, nilizidi kuvutiwa na kuupenda Uislamu hadi pale nilipoamua kusilimu na kuuchagua Uislamu kama dini bora zaidi katika maisha yangu mwaka 1983. Wapenzi wasikilizaji, moja ya nukta ya kipekee ya Uislamu ni kuwa dini hii ni pana na inajumuisha mahitaji yote ya mwanadamu, na jambo hili limeifanya iweze kudumu. Kwa hakika, Uislamu ni dini hai na ya milele. Sababu ya Uislamu kuwa na nukta hii ya kipekee ni kuwa dini hii inaenda sambamba na fitra au maumbile ya asili ya binadamu. Dini tukufu ya Uislamu inatoa wito kwa wanadamu wote wapate ilmu wafanye utafiti na wachunguze mambo mbalimbali ili waweze kuchagua kilicho bora zaidi uislamu unatoa jibu uh, kwa mahitajio ya mwanadamu katika zama zote na mahala pote dini hii ya allah subhanahu wataala imeweza kupanua wigo wake katika sekta zote za maisha ya mwanadamu profesa mohamed legenhausen marekani mwanafalsafa aliyesilimu anasema katika utafiti wake kuhusu uislamu aliweza kupata majibu kwa maswali yake yote. Anafafanua hivi kuhusu swala hili: kile ambacho kilinivutia katika uislamu zaidi ya yote ni namna dini hii inavyohimiza kudadisi na kuuliza maswali kama yale niliyokuwa nayo akilini. Kwa mfano, nilipouliza uadilifu ni nini, baadhi ya waislamu waliniambia hivi: katika hadithi tunasoma kuwa Imamu Ali alaihi salaam alisema uadilifu unamaanisha kuwa kila kitu kiwe mahala pake. Niliuliza, sentensi hii na maanisha nini? Kimsingi, mahala pa kila kitu ni wapi? na maswala mengine. Walinijibu kwa kusema kuwa utafiti unaendelea kila wakati ili kufahamu maana kamili ya hadithi hii. Mfumo huu wa utafiti ni mzuri sana, kuna fremu jumla ambayo watafiti wanajaribu kuijaza. Nilivutiwa sana na Uislamu kwa sababu dini hii inahimiza waumini kutafakari, kuwa na tadaburi na kufanya utafiti. Dini ya Ukristo haina mwelekeo kama huu, na kimsingi, Ukristo hauhimizi kuuliza maswali. Wale ambao ni wahafidhina husema majibu ya maswali yote yameshatolewa, lakini katika Uislamu hali si hivyo. Nilipokuwa nikifanya midahalo na Waislamu, walinihimiza kufanya utafiti zaidi ili kupata majibu ya wazi zaidi. Wapenzi wasikilizaji, Nahjul Balagha ni mjumuiko wa hotuba, barua na semi za hekima za Imam Ali alayhi salam. Kitabu hiki kimewavutia watafiti wengi sana. Profesa Mohamed Legenhausen pia naye alivutiwa sana na Nahjul Balagha na anafafanua kuhusu suala hili kwa kusema, tokea mwanzo wa kuujua Uislamu, nilianza kuvutiwa na madhehebu ya Ushia. Kati ya vitabu nilivyovisoma kwanza vya Kiislamu kilikuwa ni Nahjul Balagha. Kitabu hiki kimejaa maarifa na kwa njia yake niliweza kuipenda shakhsia ya Hazrat Ali bin abi Talib alaihi salam, kiasi kwamba niliamini Uislamu asili ni Ushia na niliweza kufaidika sana na Nahjul Balagha. Wapenzi wasikilizaji, hivi sasa Profesa Muhammed Legenhausen yuko nchini Iran akiendeleza malengo yake ya Kiislamu na ni mhadhiri katika mji mtakatifu wa Kum. Anasema lengo lake ni kuharifisha Uislamu kwa watu wote duniani. Kuhusu swala hili, anaendelea kusema, Uislamu si kwa ajili ya Waislamu tu, bali ni kwa ajili ya mataifa na wanadamu wote, wakubali au wasikubali. Kwa mfano, iwapo tuna chakula kizuri, hapatakuwa na faida iwapo hatutawaambia wengine kuwa tuna chakula kizuri. Sisi kama Waislamu tunapaswa kueneza mafundisho yote ya dini yetu kama vile ya kiakhlaki, kiirfani na kisiasa. Kwa njia hii tunaweza kuondoa hitilafu na hali ya kutofahamiana. Watu wa dunia wanahitajia dini kamili ya Kiislamu na wanataka kuijua, ili waweze kufaidika na mafundisho yake na hatimaye waweze kupata maisha yaliyojaa utulivu na saada. Na wapenzi wasikilizaji, kwa kauli hiyo ya Marekani mwanafalsafa aliyesilimu Profesa Mohamed Legenhausen ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya leo ya Uislamu Uchaguo Langu. Mnaendelea kuyategea sikio matangazo ya mchana, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteeni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa mchana wa leo Jumatatu, Agosti 29, 2022 linakunjuliwa na gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania. Habari yake kuu katika ukurasa wake wa mbele inasema: sakata la tozo, Chadema yashusha mzigo kwa Mwigulu, yapendekeza marekebisho ya muswada wa sheria na kanuni ili kuondoa maumivu kwa wananchi. Kigogo wa NCCR mageuzi amwomba Rais Samia awatupie jicho wasaidizi wake. Vilevile vile limeandika mabalozi wanne wataja fursa mbalimbali kwa Watanzania, Rais Mwinyi akerwa madudu kwenye ripoti ya CAG, walinzi wadaiwa kumjeruhi mzee, vikwazo tele sensa mikoani, na Japan kuwekeza mabilioni nchini Tanzania. Kwa upande wake gazeti la Nipashe limeipa kipaumbele cha kwanza habari inayosema raia wa Ukraine wanavyoishi vijijini kisiwani Unguja, walazimika kuzikimbia hoteli Wanakijiji wawapa tabasamu. Habari zake nyingine zina vichwa vya maneno visemavyo: Bunge la agiza maafisa thelathini wa jeshi la uhamiaji wawajibishwe, shule za uhandisi wa tiba kujengwa chuoni Udome, kampuni kumi na moja za China zatua Tanzania kuona fursa za uwekezaji, na makarani wapigwe marufuku kurekodi mahojiano ya sensa huku asilimia 86 ya watanzania wakifikiwa na makarani hao wa sensa. Kwa upande wake gazeti la Majira limeandika Samia scholarships kuwanufaisha wanafunzi 600, ndege zisizo na rubani za tua nchini Tanzania, na rais Mwinyi atuma salamu kwa mafisadi. Habari Leo limeandika kiwanda cha shilingi bilioni 1725 kutoa ajira 7655, ni cha mwekezaji wa China, kinajengwa Mkuranga. Japan kutoa shilingi trilioni sabini za miradi na mazingira barani Afrika. Bomu la ua mkulima shambani. Mikoa ya ongeza kasi kumaliza sensa. Makarani hatarini kufungwa jela. Serikali ya Tanzania kutumia shilingi trilioni moja nukta moja katika miradi ya maji Daa na Pwani. Kwa upande wake gazeti la Raia Mwema limeandika mjane wa Mrema atoswa. Familia yapinga wasia wa marehemu ya Goma kumwachia nyumba ya salasala sala. Yeye kumwaga mboga. Pia limeandika ACT yaitaka serikali iwahurumia wananchi. Tanzania yaishukuru Japan kwa misaada. NCCR ya mvaa mutungi ya mtaka ng'oke. Mwinyi akerwa na taasisi ya rushwa na hakimu anayedaiwa kupiga mwanamke ashughulikiwa kwa huko nchini Kenya, habari kuu katika toleo la mtandao la gazeta la Daily Nation inasema Wafula Chebukati athibitishia DCI na IG kwamba wa Venezuela waliokamatwa hawakuzifikia sava za IEBC. Raila adai Chebukati lazima afungwe. Umoja wa Mataifa walaani mashambulio mabaya katika eneo la Tigrey, Ethiopia. Ruto awaambia wakazi wa eneo la magharibi Kenya kwamba atatekeleza ahadi zake kwa Mudavadi na Wetangula. Kwa upande wake gazeti la Taifa Leo toleo la mtandaoni limeandika makamishna wa IEBC wapakana matope hadharani. Limeandika makabiliano makali baina ya makundi mawili pinzani ndani ya IEBC yanatarajiwa kupamba moto katika mahakama ya juu baada ya kuwasilisha kortini nyaraka za kupakana matope siku ya Jumamosi. Nyaraka za viapo zilizopelekwa mahakama ya juu zimedhihirisha mgawanyiko mkubwa kati ya kundi linaloongozwa na mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC, wafula Chebukati, na lile la makamishna wa nne linaloongozwa na naibu mwenyekiti Juliana Cherera. Habari yake nyingine inasema mkasa wa moto wasababisha kifo cha mtu mmoja, familia nyingi zabaki bila ya makazi na kwa huko nchini Uganda, toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monita limeandika habari inayosema mwanasiasa mkongwe Yona Kanyo Mozi afariki dunia. Bwana Twamuhabwa amesema familia na marafiki wa mwenda zake wanapanga maziko yake huku wakisubiri ripoti ya daktari kuhusu sababu ya kifo chake. Vilevile limeandika Tanzania na Kenya kukosa mpango wa China wa kusamehewa madeni na rais Museveni awaambia vijana, chukueni majembe mkalime, msizurure mijini. Endelea kuyategea sikio matangazo ya mchana ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, kutoka hapa mjini Teheran. Uislamu na sera za kupambana na umasikini. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji, na karibuni kuwa nami tena katika sehemu nyingine ya makala hii ya Uislamu na sera za kupambana na umasikini, na hii ikiwa ni sehemu yetu ya sita. Natumai tutakuwa nami hadi mwisho wa kipindi. Karibuni. Kama bado mnakumbuka, katika makala kadhaa zilizopita tulizungumzia njia mbalimbali zinazotumiwa na Uislamu kuzuia umasikini na ufukara katika jamii. Kipindi chetu cha wiki hii kitatupia jicho mbinu nyingine ya kuzuia umasikini ambayo ni sisitizo la sera za kiuchumi za Uislamu juu ya udharura wa kuwepo uongozi imara, mipango madhubuti na tadibiri katika uendeshaji wa masuala ya kijamii, hasa sekta ya uchumi. Hapana shaka yote kuwa ustawi na maendeleo haviwezi kupatikana bila ya kuwepo tadibiri na usimamizi sahihi na mipango madhubuti. Uzoefu unaonyesha kuwa baadhi ya wakati utumiaji usiokuwa sahihi wa maliasili na rasilimali huwa sababu ya kubakia nyuma kimaendeleo, ufukara na umasikini katika nchi nyingi zinazoendelea. Iwapo tutatupia jicho historia, tutaona kwamba nchi ambazo kwa sasa zinahesabiwa kuwa miongoni mwa nchi zilizoendelea hadi karne kadhaa zilizopita zilikuwa mataifa yasiokuwa na suhula ustawi wala maendeleo ya maana. Hata hivyo, nchi hizo zilipiga hatua haraka na kupata ustawi na maendeleo kutokana na uendeshaji sahihi, tadibiri na mudiri wenye uwezo we, na mahiri. Wataalamu wa masuala ya uchumi wanaamini kwamba sehemu moja ya ustawi na maendeleo hutokana na tadibiri, ustadi na uhodari wa wanadamu wenyewe unaoweza kuipeleka mbele jamii na kuifikisha katika ufanisi. Kwa hakika fikra sahihi za wanadamu ndizo zinazoweza kudhihirisha uwezo na vipawa vilivyofichikana na kulifanya taifa lisonge mbele kwa kasi. Hii leo kuna nchi nyingi duniani ambazo zina utajiri na mali asili nyingi, lakini hazina uwezo wa kuzitumia kutokana na ukosefu au upungufu wa vipawa, tadibiri na usimamizi mzuri. Kwa, kwa msingi huo utajiri na mali asili pekee si suluhisho la matatizo. Aidha, inashuhudiwa kwamba kuna baadhi ya nchi ambazo hazina suhula na maliasili nyingi, lakini zimeweza kupiga hatua kubwa za maendeleo na ustawi kwa kutumia mbinu za kisasa na uendeshaji mzuri. Hivyo basi itabainika vyema hapa kwamba tatizo la umasikini katika baadhi ya nchi halitokani na ukosefu wa suhula na mali asili, bali ni ukosefu wa tadbiri na mipango mizuri katika kustafidi na mali asili hizo. Hii leo maendeleo ya aina mbalimbali yanapatikana kwa kutumia mifumo ya kisasa na mbinu mpya za sayansi na teknolojia. Hata hivyo, kila nchi inahitajia mbinu na mifumo yake mahususi. Uainishaji wa mbinu na mifumo hiyo ni jukumu la mudiri na viongozi hodari ambao kwanza wanatakiwa wawe na utambuzi sahihi kuhusiana na suhula na maliasili zilizopo na kisha waweke mikakati na mipango madhubuti ya kutumia maliasili na utajiri huo. Kwa mfano, baadhi ya nchi zinasifika kwa kuwa na utajiri wa kilimo, wakati nyingine zinaweza kupata maendeleo na ustawi kupitia sekta ya viwanda. Kwa hivyo, iwapo hakutachukuliwa hatua madhubuti za kuainisha na kuweka wazi sera za ustawi na maendeleo Yumkini baadhi ya mataifa yakaendelea kubaki nyuma kwa miaka mingi bila ya maendeleo wala hatua yoyote ya ustawi. Ni kwa sababu hiyo ndio maana watu ambao hawana utaalamu katika maswala ya uendeshaji wa maswala ya fedha na uchumi hukwamisha maendeleo na kutayarisha mazingira ya kujitokeza umasikini, ufukara na hali mbaya ya maisha katika jamii. Dini ya Uislamu imehusia mno suala la kuwa na mipango na ratiba sahihi Haswa katika maswala ya kiuchumi, sehemu moja ya aya ya tano ya Suratu Nisa inasema: wala msiwape wapumbavu mali zenu ambazo Mwenyezi Mungu amezijaalia kwa ajili ya maisha yenu. Tunanyambua katika aya hii kwamba si ruhusa kwa watu wenye uelewa mdogo na wasiokuwa wataalamu kushika hatamu ya kusimamia masuala ya kifedha na uchumi wa jamii, kwani watu kama hao wataharibu rasilimali na mitaji na kusababisha umasikini na ufukara. Mtume mtukufu wa Uislamu, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, alimuhusia swawaba wake Ibnu Masud akisema, ewe Ibnu Masud, kila mara utakapotenda jambo litekeleze kwa elimu na ujuzi, na jiepushe kutenda jambo bila ya tadbiri wala kuwa na maarifa nalo. Maana ya kuwa na tadbiri katika masuala ya kiuchumi ni kuwa na mipango na uendeshaji sahihi wa vyanzo vya fedha na nguvu na nguvu kazi za kibinadamu. Ni jamii nyingi zilizoji ambazo hukumbwa na umasikini na ufukara kwa sababu tu ya kutokuwa na ujuzi wala utaalamu katika masuala ya uchumi. Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam pia amenukuliwa akisema, hana utajiri yule asiye na tadbiri. Katika sehemu nyingine ameutaja uendeshaji mbaya wa mambo kuwa ni ufunguo wa ufukara na umasikini. Imamu Jafar Swadik alaihi ssalam amevitaja vitu viwili kuwa ndio sababu ya ustawi na maendeleo ya uchumi. Kwanza ni kujiepusha na isirafu na ubadhirifu, na pili ni tadbiri na usimamiaji sahihi wa mambo. Kwa msingi huo, kila jamii inapaswa kuendesha masuala na mipango yake ya kiuchumi na kijamii kwa kutegemea uongozi mahiri na hodari na mipango ya kitaalamu inayobuniwa na weledi, kwani uamuzi wowote ule muhimu unaweza kuisogeza jamii katika mipango ya ustawi na maendeleo au kuirudisha nyuma na kuiweka mbali na maendeleo kwa miaka mingi. Kati ya mbinu za kiuchumi za Uislamu ni mfumo wa kukusanya kodi na ushuru. Ushuru na kodi vimekuwa na nafasi mahususi katika mifumo yote ya kiuchumi. Ushuru husaidia katika kugawanywa tena utajiri na kuleta mlingano wa aina fulani katika jamii. Ushuru na kodi vimekuwa na nafasi muhimu katika chumi za nchi mbalimbali kwenye miongo ya hivi karibuni. Kwa mfano, serikali zinaweza kukwamisha ustawi wa baadhi ya sekta za uzalishaji kwa kuzidisha kodi na ushuru wa sekta hizo au kustawisha sekta nyingine kwa kupunguza au kusamehe ushuru na kodi zao. Kodi na ushuru huunda sehemu muhimu ya pato la serikali. Kimsingi, huduma zinazotolewa na serikali huwa ni za aina mbili. Sehemu ya kwanza ni ile ya huduma zinazotolewa kwa watu mahususi ambapo serikali huchukua kiwango cha fedha kama ujira mkabala wa huduma hizo. Mfano wake ni kama huduma za maji, umeme, simu na kadhalika. Aina nyingine ya huduma za serikali ni zile zinazotolewa bure kama vile ulinzi wa miji na mabarabara, ujenzi, huduma za elimu, afya, malezi na kadhalika. Kwa kawaida, serikali huwa hazichukui ujira au malipo yoyote kwa huduma kama hizo na kwa msingi huo zinahitajia pato na vyanzo vya kuendeshea huduma hizo, mojawapo ikiwa ni kukusanya kodi na ushuru wa aina mbalimbali. Katika Uislamu, kodi na ushuru umegawanywa katika sehemu mbili: ushuru thabiti au wa awali na ushuru wa pili au wa kiserikali. Maswala kama vile zaka na khumsi yanawekwa katika ushuru wa awali au thabiti. Kiwango na mahala pa matumizi ya ushuru kama huo wa zaka na kumsi vimeainishwa na sheria. Kodi na ushuru wa kiserikali au wa pili ni ule uliowekwa na mtawala wa dola la Kiislamu katika mazingira mahususi na kwa mujibu wa mahitaji ya serikali. Kiwango na mahala pa kutumiwa ushuru kama huu havikuainishwa na sheria, bali ufuata udharura na mahitaji ya serikali ya Kiislamu. Waislamu hutoa ushuru thabiti na awali kama vile zaka na humsi kwa kuzingatia kuwa ni ibada sawa kabisa na swala na hija, kwani dini hiyo imewajibisha kutoa zaka na humsi kwa kila mwislamu aliyekamilisha masharti maalum. Chanzo hicho cha fedha na pato husaidia serikali kupeleka upesi harakati za kiuchumi katika jamii, kutoa zaka na humsi. Aidha, husaidia mikakati ya kuboresha maisha ya watu na kuondoa umasikini katika jamii kwa upande mmoja, na pia kwa upande wa pili kuwapa utulivu wa moyo na wakinafsi wale wanaotekeleza ibada hiyo kwa shabaha ya kuwashibisha wenye njaa na kuwasaidia wasiojiweza. Udharura wa kutoa zaka umezungumziwa katika aya kadhaa za Quran Tukufu, kwa mfano Aya ya mia moja na tatu ya sura Tauba inasema, chukua zaka katika mali zao, wasafishe na watakase kwazo, na waumbe rehema. Hakika maombi yako yanawapa utulivu na, na Mwenyezi Mungu ni mwenye kusikia na mwenye kujua. Vilevile vile katika aya ya sitini ya sura hiyo hiyo ya Tauba, Mwenyezi Mungu ameainisha jinsi na mahala zaka itakapotumiwa suala ambalo linaonyesha kuwa zaka kama chanzo cha fedha na pato ina nafasi muhimu katika jamii ya Kiislamu. Vilevile, aya ya arobaini ya Suratul Anfal inaainisha na kueleza jinsi khumsi inavyopaswa kutumiwa. Kwa utaratibu huo katika mfumo wa kiuchumi wa Kiislamu na kwa mujibu wa amri ya Mwenyezi Mungu, wenye uwezo wa kifedha wanawajibika kutoa sehemu ya mali zao kwa masikini, waumbaji na watu wengine wenye haja na matatizo ya kifedha. Hii leo serikali zimekuwa na wadhifa mkubwa mno katika medani za kisiasa, kiuchumi na kijamii. Kwa msingi huo, serikali ya Kiislamu haiwezi kutosheka na ushuru wa zaka na humsi peke yake. Kwa sababu hiyo, serikali inaweza kuweka ushuru na kodi ya aina fulani kwa shabaha ya kudhamini mahitaji na maslahi ya jamii. Katika serikali ya Kiislamu ushuru huwekwa kwa kuzingatia vigezo na mazingira maalumu. E, serikali inapaswa kufuatilia malengo muhimu kama vile kuleta mlingano wa mapato na utajiri wakati wa kuainisha na kuweka ushuru wa umma ushuru kama huo vilevile vile unapaswa kuchukuliwa katika wakati mwafaka na mazingira yanayofaa na bila ya kuwatia mashakani au kuwakera watoaji wake ili hatua hiyo isiwe kikwazo katika njia na shughuli za uzalishaji. Muhimu zaidi ni kuwa kodi na ushuru huo unapaswa kunasibiana na kuoana na uwezo wa watoaji wake. Kwa utaratibu huo tunashuhudia jinsi ushuru ulivyo na nafasi muhimu katika mfumo wa uchumi wa Kiislamu, lakini kwa sharti kwamba mfumo huo utekelezwe kwa uadilifu na njia sahihi, kwa maana kwamba ushuru uchukuliwe kutoka kwa watoaji kwa uadilifu na ugawanywe miongoni mwa masikini pia kwa uadilifu, kwa shabaha ya kuondoa umasikini katika jamii na kustawisha jamii. na hadi hapa, wapendwa wasikilizaji wote ambao mmekuwa nami hadi tamati ya kipindi hiki, tumefikia mwisho wa makala yetu hii na ikiwa ni sehemu yetu ya sita. Msikose kuwa nami tena katika sehemu nyingine, panapo majaliwa yake Mola Muumba. Kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe mosi Safar mwaka 1444 Hijria, inayosadifiana na tarehe 29 Agosti mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka alfu moja mia nne na saba iliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya Hijria, awamu ya mwisho ya vita kati ya jeshi la Imam Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, na Muawiya bin Abi Sufyan ilianza katika eneo la Sifin kando kandokando ya mto Furati nchini Iraq. Baada ya Imam Ali bin Abitalib alayhi salam kushika hatamu za uongozi, Muawiya alikataa kumpa mkono wa utifu na akaamua kuanzisha vita dhidi ya kiongozi huyo wa Waislamu. Katika kipindi cha utawala wa Khalifa Uthman bin Afan, Muawiya alikuwa gavana wa Sham na baada ya kifo cha Uthman alikusudia kuwa na udhibiti katika maeneo yote ulimwengu wa Kiislamu na kisha airithishe familia yake utawala huo. Vita vya Muawiya dhidi ya Imam Ali alaihi ssalam pia vilitokana na jambo hilo. Tarehe mosi Safar miaka 1383 iliyopita mia msafara wa familia ya Mtume Muhammad WWAM, ambayo ilichukuliwa mateka katika vita vya Karbala uliwasili katika mji wa Sham, ambao ulikuwa makao makuu ya utawala wa Yazid bin Muawiya. Wakiwa Sham, Ahlu Beit wa Mtume Mtukufu, hususan Bibi Zainab alaihi assalam na Imam Sajjad alaihi ssalam, walitoa hutuba tofauti katika msikiti wa Sham wakifichua maovu ya Yazid kiongozi dhalim wa Bani Umayya. Vilevile, Ahlubeit wa Mtume sallallahu alaihi wasallam walifikisha kwa watu ujumbe wa harakati ya mashahidi wa Karbala kwa njia nzuri kiasi kwamba watu wa Sham walielewa ukweli kuhusu jinai za jeshi la Yazid, suala ambalo lilizusha hasira kubwa dhidi ya mtawala huyo. Hali hiyo ilimfanya Yazid aliyetoa amri ya kuuawa Imamu Husein alaihi salam na wafuasi wake akani uhakika huo na kumtwisha lawama hizo Ubaidullah bin Ziyad aliyekuwa gavana wa mji wa Kufa, Iraq na katika siku kama ya leo miaka 35 iliyopita msanii na mchoraji maarufu wa katuni wa Palestina, Naji al Ali, ambaye alikuwa ameshambuliwa na maajenti wa shirika la ujasusi la Israel Mossad huko London, Uingereza, alifariki dunia baada ya siku 38 za kuwa katika hali ya kupoteza fahamu. Al Ali alizaliwa mwaka 1937 huko Palestina na alilazimika kukimbia nchi yake akiwa bado mtoto, akiwa pamoja na familia yake na kuishi katika kambi ya wakimbizi ya Ainul Halwa kusini mwa Lebanon, kutokana na ukatili na unyama wa wazayuni. Alishuhudia kwa karibu mashaka na masaibu ya wapalestina na akaamua kutumia kipawa chake cha usanii kufichia unyama na ukatili wa utawala ghasibu wa Israel kwa kutumia sanaa ya uchoraji vibonzo hatimaye magaidi wa Mosada walimshambulia na kumua mwanamapambano huyo akiwa njiani kuelekea ofisini kwake mjini London. Miezi sita baada ya kufariki kwake, jumuiya ya kimataifa ya wachapishaji ilimtunuku msanii huyo tuzo ya kalamu ya dhahabu ya uhuru. Naam, hapa ni Teherani za Kiswahili zote jamhuri ya kiislamu ya Iran na muda unakwenda kwa kasi mno. Bwana Halfani Hashi Muhamedi wa Ugweno, Moshi, Tanzania unasema Mwenyezi Mungu ajalie uhusiano wetu Tanzania na Iran uwe na natija na uwe ni wa kuwekeza kwenye sekta ya elimu Tanzania. Umeandika. Bwana Abdallah Ali Makajura Tabora, Tanzania unasema shukran, nasi pia tunakushukuru. Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania umeandika, wazayuni na uzayuni ni maafa katika dunia yetu, na dunia y kukosa usalama na uhakika ni sababu ya hao wazayuni. Vile vile umeandika, kujituma umma wetu katika kujiletea maendeleo na kujitegemea, ndiyo sunna muhimu kwa umma bora wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Bwana Abdurrazzaq wa huko Mtwara Tanzania umeandika, naliombea Mungu taifa la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran lizidi kuwa na moyo huo huo wa kusaidia wengine. Muda nakwenda kwa kasi, tutatumia maoni yenu kwenye baraza la wasikilizaji, insha allah. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Naibu waziri wa mambo ya nchi wa Iran katika masuala ya kisiasa amesema jamhuri ya Kiislamu iko tayari kuzipa nchi nyingine rafiki uzoefu wake wa kukabiliana na vikwazo kwa zaidi ya miaka arobaini. Waziri mkuu wa Libya amesema sheria itachukua mkondo wake dhidi ya kila aliyehusika na mashambulio ya mji mkuu wa nchi hiyo Tripoli. Wizara ya mambo ya ndani ya Serikali ya ukovu wa kitaifa ya Yemen imetangaza kwamba serikali hiyo yenye makao yake katika mji mkuu Sanaa imefanikiwa kujiundia gari la kwanza la kijeshi kwa kutegemea wataalamu wa ndani. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio @irib.ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.