Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, wanataka dini siyokuwa ya Mwenyezi Mungu na hali kila kilichomo mbinguni na katika ardhi kimesilimu kwa kumtii yeye, kipende kisipende, na kwake yeye watarejeshwa. Sema: tumemwamini Mwenyezi Mungu na tuliyoteremshiwa sisi na aliyomteremshiwa Ibrahim na Ismail na Ishak na Yaqub na wajukuu zao na aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka kwa Mola wao Mlezi, hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi ni wenye kusilimu kwake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasikia katika satelit na pia kwenye intenet katika pastoday com sw, aidha katika masafa ya FM huko nchini Tanzania katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma, Lindi na Mtwara kupitia redio Maarifa FM. Wasap yetu ni plas 98 na email yetu ni swahili radio. Leo ni Jumatatu, mwezi mosi mfungo tano Safari 1444 Hijiria, sawa na tarehe 29 Agosti na 2022 Miladia. Tutakuwa na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa kama kawaida tutakuwa pia na kipindi cha Uislamu, chaguo langu, macho yetu magazetini, Uislamu na siasa za kukabiliana na umaskini, pamoja na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Mimi ni Ahmed Rashid na baada ya muda si mrefu tutakuleteni taarifa ya habari za dunia. Saa tatu na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari hizo. Iran yasema utatuzi wa kadhia ya Palestina ni msingi wa utulivu na usalama. Wanawake wa Palestina wateseka katika jela za Israel. Wapinzani jamhuri ya Afrika ya kati wapinga jaribio la marekebisho ya katiba. Na kitendo cha Saudia cha kusimamisha meli ya nne ya mafuta ya Yemen chazidi kulaaniwa. Habari kamili. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran Ali Bagheri Kani amesema utatuzi wa kadhi ya Palestina ndio msingi wa kuanzishwa utulivu na usalama Asia Magharibi, na kueleza kwamba mpango wowote unaopuuza haki za taifa la Palestina husababisha kukosekana utulivu na kuvuruga usalama wa eneo hili zima. Bagheri Kani aliyesema hayo katika mkutano wake na naibu waziri wa na mambo ya nje wa Qatar anayehusika na masuala ya kieneo Muhammad bin Abdul Aziz Al Khulaifi na ujumbe aliyoandamana nao hapa jijini Teheran. Mwanadiplomasia huyo wa Iran amelitaja suala la Palestina kuwa ni wajibu wa kibinadamu na Kiislamu kwa nchi zote za eneo hili, akisitiza kuwa utulivu wa eneo hili unategemea kurejeshwa kikamilifu haki za Wapalestina. Ameendelea kuashiria juhudi zinazofanywa na Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel za kuifuta Palestina katika jiografia ya kisiasa ya eneo na dunia, na kusisitiza kwamba Palestina ni ufunguo wa utulivu na usalama wa kikanda. Kwa hivyo mpango wowote unaopuuza haki za taifa la Palestina ni chanzo cha kukosekana utulivu na kuvuruga usalama wa kikanda katika upande mwingine. Na kwa mujibu wa takwimu za hivi karibuni, ni kwamba utawala wa Kizayuni wa Israeli umewatia mbaroni zaidi ya wanawake elfu kumi na sita wa Kipalestina tangu mwaka elfu moja mia tisa sitini na saba huku mashirika ya haki za binadamu yakionya kuhusu hali mbaya ya wafungwa wa kike katika jela za kuogofya za Israeli. Adamir, asasi isiyo ya kiserikali ya wa Wapalestina ambayo inafuatilia jinsi wafungwa wa Kipalestina wanavyotendewa imetoa ufichuzi huo na kusema, Israeli imewakamata zaidi ya wanawake kumi na sita elfu wa Palestina tangu mwaka elfu moja mia tisa na sitini na saba. Ripoti hiyo imeongeza kuwa mashirika mengi ya haki za binadamu yameripoti kuwepo unyanyasaji wa kikatili na udhalilishaji wa wafungwa wanawake wa Kipalestina wanapokuwa katika magereza ya Israeli ikiwa ni pamoja na kuteswa, kudhalilishwa kingono, kunyimwa kutembelea familia zao, kukosekana huduma za matibabu zikiwemo pia Uh, huduma ambazo ni mbovu sana na no ukosefu wa elimu. Shirika lisilo la kiserikali la Palestina pia limeashiria wanawake 32 wa Kipalestina wanaoteseka hivi sasa katika jela za kutisha za utawala dhalimu wa Israeli za Damon na Hasharon. Kuta ni baridi sana, vyumba vingi havina hewa ya kutosha, vina unyevunyevu na vimejaa wadudu, Amesema Nasrin Abu Kmeile, mfungwa wa zamani huko Damon. Viongozi wa upinzani na vyama vya kiraia wamekusanyika katika mji mkuu wa jamhuri ya Afrika Kati, Bangui, kupinga jaribio la marekebisho ya katiba. Maandamano hayo yameitishwa baada ya, ya Rais Faustin Archange Toadera kutangaza Ijumaa kwamba ameamuru kuundwa kamati ya kuandika upya katiba hiyo. Kiongozi mmoja wa upinzani amepinga vikali mpango huo na kumshutumu rais wa nchi hiyo kwa kujaribu kufuta ukomo wa urais wa mihula miwili iliyowekwa na katiba. Hatuelewi kwamba leo hii wakati watu wa Jamhuri ya Afrika ya Kati wanakumbwa na matatizo mengine, ghafla tunaletewa hadithi kuhusu kurekebisha au kuandika katiba mpya kama vile radi wakati wa kiangazi. Hiki siyo kipaumbele cha watu wa Jamhuri ya Afrika ya Kati. Lengo la ujanja huu ni kuondoa sheria iliyowekwa iliyoweka idadi ya mihula ya urais hadi miwili ili Toudera awe rais wa maisha, amesema msemaji wa upinzani Martin Ziguele touadera alishinda muhula wa pili mwaka elfu mbili na ishirini kwa kupata asilimia hamsini na tatu nukta moja sita ya kura katika upigaji kura uliokumbwa na utata huku kukiwa na hali ya ukosefu wa usalama jamhuri ya afrika ya kati nchi ambayo imekuwa ikipigana vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu kwa muongo mmoja sasa chini ya wapiga kura Asilimia moja kati ya watatu walipiga kura katika nchi hiyo yenye takriban watu milioni tano ambayo Umoja wa Mataifa umesema ni taifa la pili kwa maendeleo duni duniani. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Marekani imepeleka meli zake mbili za kivita kwenye lango bahari la Taiwan katika safari ya kwanza kama hiyo tangu ziara yenye utata ya spika wa bunge la Marekani Nancy Pelosi huko Taiwan. Meli za kivita zinazojulikana kama USS Chancellorsville, Chancellorsville na USS Antietam zimepita kwenye maji ya kimataifa katika eneo hilo, kulingana na taarifa kutoka msafara wa saba wa jeshi la majini la Marekani. Taarifa hiyo imedai kuwa safari za meli hizo za kivita ni ya kawaida na kwamba hatua hiyo ni kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Shii, msemaji wa komandi ya mashariki ya jeshi la ukombozi la watu wa China PLA amesema jeshi la China limewekwa katika hali ya tahadhari kwa sababu ya kupita meli hizo na limesema liko tayari kuzuia uchochezi wowote kwa wakati unaofahamu. Safari hizo za kichochezi za meli za kivita za Marekani zinakuja baada ya msururu wa ziara ya wabunge wa Marekani huko Taiwan na ya hivi karibuni kabisa ikiwa ni ile iliyofanyika siku ya Alhamisi wakati seneta wa Marekani Marsha Blackburn alipowasili katika kisiwa hicho kinachojitawala. Mapema mwezi huu, ujumbe wa bunge la Marekani unaojumuisha Wademokrat wanne na Mrepublican mmoja ulisafiri hadi Taipei kujadili uhusiano wa Marekani na Taiwan, usalama wa kikanda, biashara na uwekezaji. Safari hizi zote zimefuatia ziara ya kichochezi ya spika wa bunge la na Marekani Nancy Pelosi mapema mwezi huu wa Agosti, ambayo ilipelekea uhusiano kati ya Washington na Beijing uvurugike na kusababisha mazoezi makubwa ya kijeshi ya China katika eneo hilo. Beijing iliona ziara ya Pelosi kama ni ukiukaji wa kanuni ya China moja. na Bunge la serikali ya uokovu wa kitaifa la Yemen limelaani vikali hatua ya muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia ya kusimamisha meli nyingine ya mafuta kwa ajili ya wananchi wenye shida kubwa wa Yemen. Shirika la habari la Yemen la Saba limeripoti habari hiyo na kuongeza kwamba bunge la serikali ya uokovu wa kitaifa la nchi hiyo lilitoa taarifa jana Jumapili na kulaani vikali kitendo cha madola vamizi cha kuzuia tena mafuta kuwafikia watu wenye shida mno wa Yemen. Hatua hiyo imechukuliwa kufuatia taarifa ya shirika la mafuta la Yemen lililotangaza kwamba muungano vamizi wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia umeizuia meli ya nne iliyobeba shehena ya mafuta ya nchi hiyo. Mbali na kuiba mamilioni ya mapipa ya mafuta kutoka Yemen, muungano wa kijeshi na vamizi wa Saudia umeshadidisha hali mbaya ya uhaba wa mafuta na fueli katika nchi hiyo maskini ya Kiarabu na iliyoathiriwa na vita, kwa kukwamisha uingiaji wa meli zilizobeba mafuta kwa ajili ya wananchi wa nchi hiyo. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema undumila kuwili wa Marekani kuhusu suala la uhuru wa kujieleza kufuatia matamshi yaliyotolewa hivi karibuni na Nader Hashemi, mhadhiri na mkuu wa kituo cha utafiti wa mashariki ya kati katika chuo kikuu cha Denver kuhusiana na uwezekano wa Israel kuhusika katika shambulio dhidi ya Salman Rushdie, wa Republican katika Kongress ya Marekani wameonya kuhusu ushawishi wa Iran katika vyuo vikuu vya nchi hiyo na kutangaza kwamba watachunguzwa suala hilo katika miezi ijayo. Kwenye mahojiano ya hivi karibuni Nader Hashimi alisema kwamba kutokana na upinzani wa Israeli dhidi ya kufufuliwa mapatano ya JCPOA hey, huenda shirika la ujasusi la utawala huo Mossad lilimchochea mvamizi wa Salman Rushdie kumdunga kisu ili kuvuruga mapatano hayo. Maafisa wanaosimamia siasa za kigeni wa chama cha Republican wametahadharisha kuwa matamshi hayo yanaonyesha kupanuka kwa ushawishi wa kipropaganda wa jamhuri ya kiislamu ya Iran katika taasisi za kielimu za Marekani. Greg Steube, mjumbe wa chama cha Republican katika baraza la wawakilishi la Marekani, amesema kauli ya mhadhiri wa chuo kikuu cha Denver kuhusu nafasi ya Israel katika shambulio dhidi ya Salman Rushdie ni hatari na si ya kweli na itasababisha kuongezeka chuki dhidi ya Mayahudi katika vyuo vikuu vya Marekani. Maafisa hao wamesisitiza kuwa katika miezi ijayo, wataanza kuzichunguza taasisi kama vile chuo kikuu cha Denver ili kukabiliana na kile walichodai kuwa ni chuki dhidi ya Mayahudi na kuenea nadharia za kipropaganda dhidi ya Marekani. Warepublican wanasema kuwa wanaandaa miswada kadhaa ya kukabiliana na kile kinachodaiwa ni ushawishi wa nchi za nje haswa Iran na Uchina katika taasisi za kielimu za Marekani, ili kuiwasilisha kwenye bunge lijalo, ambapo kuna uwezekano mkubwa wa Republican watakuwa na wingi wa viti. Msimamo mkali wa viongozi wa chama cha Republican dhidi ya Nader Hashimi, mhadhiri katika chuo kikuu cha Denver, kwa mara nyingine umeangazia undumi la kuwili wa wazi uliopo katika suala zima la uhuru wa kujieleza nchini Marekani. N hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na haya ni matangazo yetu ya asubuhi. Uislamu chago langu, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, moja kati ya mahitaji muhimu zaidi ya mwanadamu ni haja ya kumjua na kumwabudu mola muumba wa dunia. Baada ya kudhihiri dini za mbinguni, wanadamu wengi waliweza kutambua ukweli kuhusu dunia na hivyo kubadilisha maisha yao. Kwa hakika, dini za Mwenyezi Mungu ni msururu, mnyororo mmoja unaokamilishana. Dini hizi katika vipindi mbalimbali vya historia zimeweza kumwongoza mwanaadamu kuelekea katika tauhidi na utukufu wa kimaanawi, na msururu huu uliendelea hadi ilipodhihiri dini ya mwisho ya mbinguni, yani Uislamu. Maana ya Uislamu ni kujisalimisha, kujisalimisha moyo na kivitendo mbele ya Allah subhanahu wataala, muumba wa mbingu na ardhi. Kujisalimisha huko kuna maana ya kukubali kikamilifu mafundisho ya Qurani tukufu ambacho ni kitabu kinachowaelekeza wanaadamu katika saada na ufanisi. Uislamu kama dini ya mwisho ya mbinguni unakamilisha dini zote zilizotangulia. Baada ya Uislamu kudhihiri zaidi ya miaka elfu moja mia nne iliyopita, hivi sasa watu wa maeneo yote duniani wanaifahamu dini hii na mafundisho yake matukufu. Licha ya kupita muda mrefu tokea kudhihiri kwake, dini ya Kiislamu inaendelea kuwavutia watu wengi duniani watu ambao wanataka uhakika na saada maishani. Katika makala yetu ya leo ya Uislamu Chaguo Langu, tutamwangazia mwanafalsafa marekani aliyesilimu ambaye sasa anajulikana kama Profesa Muhammad Legenhausen. Karibuni kujiunga nami hadi mwisho. Profesa Gary Carl Legenhausen ambaye alichagua jina la Muhammad baada ya kusilimu alizaliwa mwaka 1953 katika familia ya kikatoliki huko Marekani. Tokea awali alipoanza masomo yake, alikuwa na hamu ya kujua maswala muhimu maishani. Kuhusu ragba yake hii, anasema tokea utotoni nilikuwa na maswali mengi kumhusu Mwenyezi Mungu na masuala ya kidini lakini sikuweza kupata majibu sahihi na yanayokubalika. Kila nilimuuliza alinijibu kwa kusema, kwa sasa kubali mambo yalivyo, na baadaye ukiwa mkubwa utajua sababu. Lakini la kusikitisha ni kuwa nilipokuwa mkubwa kidogo sikuweza kupata majibu ya maswali yangu. Kwa mfano, kuhusu suala la kuwa eti Nabii Isa au Yesu ni Mungu, nilichambua injili zote nne, lakini sikupata maudhui hii ikiwa imezungumziwa. Niliwafuata waalimu wa dini wa ya Kikristo na wakanaambia kuwa ni kweli kuwa Nabii Isa hakuzungumzia swala hili bayana, lakini kwa njia isiyo ya moja kwa moja. Nilichunguza kwa kina maandishi ya injili zote, lakini sikuweza kupata swala hili likiwa limetajwa bayana. Ni kwa sababu hii ndipo nilipoingia chuo kikuu, kwa kiasi kikubwa sikuwa na dini wala itikadi. Kwa taufiki na uwezo wake Allah subhanahu wa ta'ala, Muhammad Legenhausen alifanikiwa kuelekea katika njia bora zaidi na ya kipekee maishani. Wakati alipokuwa akisoma katika chuo kikuu kimoja katika jimbo la New York, alikuwa amepoteza kabisa imani ya Ukristo, lakini alipoanza kufunza chuo kikuu katika jimbo la Texas, alipata fursa ya kujuana na wanafunzi wa Islamu, na uhusiano huu hatimaye ulibadilisha kabisa mkondo wa maisha yake. Profesa Legenhausen anafafanua zaidi kuhusu suala hili kwa kusema: baada ya kumaliza masomo yangu nilianza kufunza katika chuo kikuu cha Texas na hapo nilijuana na wanafunzi kadhaa, wanafunzi hao Waislamu. Miongoni mwao kulikuwemo wanafunzi kutoka nchi kadhaa za Kiislamu kama vile Iran, Lebanon, Pakistan, Palestina, Saudi Arabia, Jordan na Nigeria. Nilivutiwa sana na mitazamo ya wanafunzi hao Waislamu kuhusu masuala mbalimbali. Walikuwa na mitazamo tofauti kabisa kuhusu dini. Katika maisha yangu sikuwa nimepata tajriba waliokuwa nayo kuhusu dini. Suala hili lilinipelekea kufanya utafiti zaidi. Uongozi wa chuo kikuu ulikuwa umenipa khiari ya kuchagua somo nitakalo kufundisha nami, na nilichagua kufunza falsafa. Nilifundisha somo hilo kwa tamu mbili na sambamba na hilo, nikiwa na wanafunzi wangu, tulijadili kwa kifupi kuhusu dini zote kubwa duniani katika darasa hizo. Hatua kwa hatua, niliweza kufahamu mafundisho ya Kiislamu na kadiri tulivyosonga mbele, nilihisi ninaukaribia Uislamu. Mmoja kati ya wanafunzi wa profesa Legenhausen katika kipindi alichokuwa mhadhiri katika chuo kikuu cha Texas alikuwa ni Mwirani. Kwa hivyo Profesa Mohamed Legenhausen alianza kufanya utafiti kuhusu tabia na itikadi za mwanafunzi huyu Mwislamu Mwirani ili uwe mwanzo wa kufanya utafiti mkubwa na mpana zaidi kuhusu Uislamu. Profesa huyo mwanafalsafa Marekani anasema hivi kuhusu uhusiano wake na mwanafunzi mwislamu Muirani: alikuwa akisoma nami na somo la utangulizi wa falsafa. Nilifanya naye mijadala kuhusu itikadi zake, na kwa hakika alikuwa mwanafunzi mzuri na alizungumza kwa uwazi, huku akiwa na itikadi yake imara iliyoandamana na yakini kamili. Katika kipindi hicho, nilianza kwenda msikitini na kuzungumza na Waislamu, na hatua kwa hatua nikaanza kufahamu na kudiriki zaidi mvuto wa Uislamu. Lengo langu halikuwa tu utafiti wa kitaalamu kuhusu Uislamu, nilitaka kujua pia waislamu hufikiria vipi. Kwa hakika, kadiri muda ulivyosonga mbele, pasina mimi kukusudia, na nilivyosonga mbele na utafiti, nilizidi kuvutiwa na kuupenda Uislamu hadi pale nilipoamua kusilimu na kuchagua Uislamu kama dini bora zaidi katika maisha yangu mwaka 1983. Wapenzi wasikilizaji, moja ya nukta ya kipekee ya Uislamu ni kuwa dini hii ni pana na inajumuisha mahitaji yote ya mwanadamu, na jambo hili limeifanya iweze kudumu. Kwa hakika, Uislamu ni dini hai na ya milele. Sababu ya Uislamu kuwa na nukta hii ya kipekee ni kuwa dini hii inaenda sambamba na fitra au maumbile ya asili ya binadamu. Dini tukufu ya Uislamu inatoa wito kwa wanadamu wote wapate ilmu, wafanye utafiti na wachunguze mambo mbalimbali, ili waweze kuchagua kilicho bora zaidi. Uislamu unatoa jibu o, kwa mahitaji ya mwanadamu katika zama zote na mahala pote. Dini hii ya Allah subhanahu wataala imeweza kupanua wigo wake katika sekta zote za maisha ya mwanadamu. Profesa Mohamed Legenhausen, Mmarekani mwanafalsafa aliyesilimu, anasema katika utafiti wake kuhusu Uislamu aliweza kupata majibu kwa maswali yake yote. Anafafanua hivi kuhusu swala hili: kile ambacho kilinivutia katika Uislamu zaidi ya yote ni namna dini hii inavyohimiza kudadisi na kuuliza maswali kama yale niliyokuwa nayo akilini kwa mfano nilipouliza uadilifu ni nini, baadhi ya waislamu waliniambia hivi: katika hadithi tunasoma kuwa Imamu Ali alayhi salaam alisema, uadilifu namaanisha kuwa kila kitu kiwe mahala pake. Niliuliza, sentensi hii namaanisha nini? Kimsingi, mahala pa kila kitu ni wapi? na masuala mengine, walinijibu kwa kusema kuwa utafiti unaendelea kila wakati ili kufahamu maana kamili ya hadithi hii. Mfumo huu wa utafiti ni mzuri sana kuna fremu jumla ambayo watafiti wanajaribu kuijaza. Nilivutiwa sana na Uislamu kwa sababu dini hii inahimiza waumini kutafakari, kuwa na tadaburi na kufanya utafiti. Dini ya Ukristo haina mwelekeo kama huu, na kimsingi Ukristo hauhimizi kuuliza maswali. Wale ambao ni wahafidhina husema majibu ya maswali yote yameshatolewa, lakini katika Uislamu hali si hivyo. Nilipokuwa nikifanya midahalo na Waislamu walinihimiza kufanya utafiti zaidi ili kupata majibu ya wazi zaidi. Wapenzi wasikilizaji, Nahjul Balagha ni mjumuiko wa hotuba, barua na semi za hekima za Imam Ali alayhi salam. Kitabu hiki kimewavutia watafiti wengi sana. Profesa Mohamed Legenhausen pia naye alivutiwa sana na Nahjul Balagha na anafafanua kuhusu suala hili kwa kusema: Tokea mwanzo wa kuujua Uislamu nilianza kuvutiwa na madhehebu ya Ushia. Kati ya vitabu nilivyovisoma kwanza vya Kiislamu kilikuwa ni Nahjulbalagha. Kitabu hiki kimejaa maarifa, na kwa njia yake niliweza kuipenda shakhsia ya Hazrat Ali bin Abitalib alaihi salam, kiasi kwamba niliamini Uislamu asili ni Ushia, na niliweza kufaidika sana na nahjulbalagha balagha. Wapenzi wasikilizaji, hivi sasa Profesa Muhamed Legenhausen yuko nchini Iran akiendeleza malengo yake ya Kiislamu na ni mhadhiri katika mji mtakatifu wa Kum. Anasema lengo lake ni kuarifisha Uislamu kwa watu wote duniani. Kuhusu suala hili, anaendelea kusema, Uislamu si kwa ajili ya Waislamu tu bali ni kwa ajili ya mataifa na wanadamu wote, wakubali au wasikubali. Kwa mfano, iwapo tuna chakula kizuri, hapatakuwa na faida iwapo hatutawaambia wengine kuwa tuna chakula kizuri sisi kama Waislamu tunapaswa kueneza mafundisho yote ya dini yetu kama vile ya kiakhlaki, kiirfani na kisiasa. Kwa njia hii, tunaweza kuondoa hitilafu na hali ya kutofahamiana. Watu wa dunia wanahitajia dini kamili ya Kiislamu na wanataka kuijua ili waweze kufaidika na mafundisho yake na hatimaye waweze kupata maisha yaliyojaa utulivu na saada. Naam, wapenzi wasikilizaji, kwa kauli hiyo ya Marekani mwanafalsafa aliyesilimu Profesa Mohammad Legenhausen, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya leo ya Uislamu uchaguo langu. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio, macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumatatu, Agosti 29, 2022 linakunjuliwa na gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania. Habari yake kuu katika ukurasa wake wa mbele inasema: sakata la tozo, Chadema ya shusha mzigo kwa Mwigulu, yapendekeza marekebisho ya muswada wa sheria na kanuni ili kuondoa maumivu kwa wananchi. Kigogo wa NCCR mageuzi amwomba Rais Samia awatupie jicho wasaidizi wake. Vilevile limeandika: mabalozi wanne wataja fursa mbalimbali kwa Watanzania. Rais Mwinyi akerwa madudu kwenye ripoti ya CAG. Walinzwa wadaiwa kumjeruhi mzee, vikwazo tele sensa mikoani, na Japan kuwekeza mabilioni nchini Tanzania. Kwa upande wake gazeti la Nipashe limeipa kipaumbele cha kwanza habari inayosema raia wa Ukraini wanavyoishi vijijini kisiwani Unguja, walazimika kuzikimbia hoteli, wanakijiji wawapa tabasamu. Habari zake nyingine zina vichwa vya maneno visemavyo Bunge la agiza maafisa thelathini wa jeshi la uhamiaji wawajibishwe. Shule za uhandisi wa tiba kujengwa chuoni Udoma. Kampuni kumi na moja za China za tua Tanzania kuona fursa za uwekezaji. Na makarani wapigwa marufuku kurekodi mahojiano ya sensa, huku asilimia 86 ya Watanzania wakifikiwa na makarani hao wa sensa. Kwa upande wake gazeti la Majira limeandika Samia scholarships kuwanufaisha wanafunzi mia sita. Ndege zisizo na rubani za tua nchini Tanzania, na Rais Mwinyi atuma salamu kwa mafisadi. Habari Leo limeandika kiwanda cha shilingi bilioni 725 kutoa ajira 7655 ni cha mwekezaji wa China, kinajengwa Mkuranga. Japan kutoa shilingi trilioni sabini za miradi na mazingira barani Afrika. Bomu la ua mkulima shambani. Mikoa ya ongeza kasi kumaliza sensa, makarani hatarini kufungwa jela. Serikali ya Tanzania kutumia shilingi trilioni moja nukta moja katika miradi ya maji da na Pwani. Kwa upande wake gazeti la Raia Mwema limeandika mjane wa Mrema atoswa. Familia ya pinga wasia wa marehemu ya goma kumwachia nyumba ya Salasala, yeye kumwaga mboga. Pia limeandika ACT yaitaka serikali wahurumie wananchi, Tanzania yaishukuru Japani kwa misaada, NCCR mageuzi ya mvaa mutungi ya mtaka ang'oke, Mwinyi akerwa na taasisi ya rushwa, na hakimu anayedai kupiga mwanamke anayedaiwa kupiga mwanamke ashughulikiwa kwa. Huko nchini Kenya, habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation inasema Wafula Chebukati athibitishia DCI na IG kwamba Wavenezuela waliokamatwa hawakuzifikia safa za ABC. Raila adai Chebukati lazima afungwe. Umoja wa Mataifa walaani mashambulizi mabaya katika eneo la Tigray, Ethiopia. Ruto awaambia wakazi wa, wa eneo la magharibi Kenya kwamba atatekeleza ahadi zake kwa mudavadi na Wetangula. Kwa upande wake gazeti la Taifa Leo toleo la mtandaoni limeandika makamishna wa IEBC wapakana matope hadharani. Limeandika makabiliano makali baina ya makundi mawili pinzani ndani ya IEBC yanatarajiwa kupamba moto katika mahakama ya juu baada ya kuwasilisha kortini nyaraka za kupakana matope siku ya Jumamosi. Nyaraka za viapo zilizopelekwa mahakama ya juu zimedhihirisha mgawanyiko mkubwa kati ya kundi linaloongozwa na mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC, Wafula Chebukati, na lile la makamishna wanne linaloongozwa na naibu mwenyekiti Juliana Cherera. Habari yake nyingine inasema mkasa wa moto wasababisha kifo cha mtu mmoja, familia nyingi za baki bila ya makazi limeandika. Mwanamke mmoja aliye mwanamme mmoja aliyekuwa na umri wa miaka 50 amefariki dunia huku familia zaidi ya mia mbili zikibakia bila makazi kufuatia mkasa wa moto uliotokea usiku wa kuamkia Jumapili katika eneo la Kambi Moto lililoko kwenye mtaa wa mabanda wa Namukuru Kayaba, mtaa wa South B jijini Nairobi. Na kwa huko nchini Uganda, toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor limeandika habari inayosema mwanasiasa mkongwe Yona Kanyomozi afariki dunia. Vilevile vile limeandika Tanzania na Kenya kukosa mpango wa China wa kusamehewa madeni, na Rais Museveni awaambia vijana, chukueni majembe, mkalime msizurure mijini. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uislamu na sera za kupambana na umasikini Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji, na karibuni kuwa nami tena katika sehemu nyingine ya makala hii ya Uislamu na sera za kupambana na umasikini, na hii ikiwa ni sehemu yetu ya sita. Natumai mtakuwa nami hadi mwisho wa kipindi. Karibuni. Kama bado mnakumbuka, katika makala kadhaa zilizopita tulizungumzia njia mbalimbali mbali zinazotumiwa na Uislamu kuzuia umasikini na ufukara katika jamii. Kipindi chetu cha wiki hii kitatupia jicho mbinu nyingine ya kuzuia umasikini ambayo ni sisitizo la sera za kiuchumi za Uislamu juu ya udharura wa kuwepo uongozi imara, mipango madhubuti na tadibiri katika uendeshaji wa masuala ya kijamii, hasa sekta ya uchumi. Hapana shaka yote kuwa ustawi na maendeleo haviwezi kupatikana bila ya kuwepo tadibiri na usimamizi sahihi na mipango madhubuti. Uzoefu unaonyesha kuwa baadhi ya wakati utumiaji usiokuwa sahihi wa maliasili na rasilimali huwa sababu ya kubakia nyuma kimaendeleo, ufukara na umasikini katika nchi nyingi zinazoendelea. Iwapo tutatupia jicho historia, tutaona kwamba nchi ambazo kwa sasa zinahesabiwa kuwa miongoni mwa nchi zilizoendelea hadi karne kadhaa zilizopita zilikuwa mataifa yasiokuwa na suhula ustawi wala maendeleo ya maana. Hata hivyo, nchi hizo zilipiga hatua haraka na kupata ustawi na maendeleo kutokana na uendeshaji sahihi, tadibiri na mudiri wenye we, wezo na mahiri. Wataalamu wa masuala ya uchumi wanaamini kwamba sehemu moja ya ustawi na maendeleo kutokana na tadibiri, ustadi na uhodari wa wanadamu wenyewe unaoweza kuipeleka mbele jamii na kuifikisha katika ufanisi. Kwa hakika fikra sahihi za wanadamu ndizo zinazoweza kudhihirisha uwezo na vipawa vilivyofichikana na kulifanya taifa lisonge mbele kwa kasi. Hii leo kuna nchi nyingi duniani ambazo zina utajiri na mali asili nyingi, lakini hazina uwezo wa kuzitumia kutokana na ukosefu au upungufu wa vipawa, tadibiri na usimamiaji mzuri. Kwa msingi huo, utajiri na mali asili pekee si suluhisho la matatizo. Aidha, inashuhudiwa kwamba kuna baadhi ya nchi ambazo hazina suhula na mali asili nyingi, lakini zimeweza kupiga hatua kubwa za maendeleo na ustawi kwa kutumia mbinu za kisasa na uendeshaji mzuri. Hivyo basi, itabainika vyema hapa kwamba tatizo la umasikini katika baadhi ya nchi halitokani na ukosefu wa suhula na mali asili, bali ni ukosefu wa tadbiri na mipango mizuri katika kustafidi na mali asili hizo. Hii leo maendeleo ya aina mbalimbali yanapatikana kwa kutumia mifumo ya kisasa na mbinu mpya za sayansi na teknolojia. Hata hivyo, kila nchi inahitajia mbinu na mifumo yake mahususi. Uainishaji wa mbinu na mifumo hiyo ni jukumu la mudiri na viongozi hodari ambao kwanza wanatakiwa wawe na utambuzi sahihi kuhusiana na suhula na maliasili zilizopo, na kisha waweke mikakati na mipango madhubuti ya kutumia maliasili na utajiri huo. Kwa mfano, baadhi ya nchi zinasifika kwa kuwa na utajiri wa kilimo, wakati nyingine zinaweza kupata maendeleo na ustawi kupitia sekta ya viwanda. Kwa hivyo, iwapo hakutachukuliwa hatua madhubuti za kuainisha na kuweka wazi sera za ustawi na maendeleo Yumkini baadhi ya mataifa yakaendelea kubaki nyuma kwa miaka mingi bila ya maendeleo wala hatua yoyote ya ustawi. Ni kwa sababu hiyo ndio maana watu ambao hawana utaalamu katika maswala ya uendeshaji wa maswala ya fedha na uchumi hukwamisha maendeleo na kutayarisha mazingira ya kujitokeza umasikini, ufukara na hali mbaya ya maisha katika jamii. Dini ya Uislamu imehusia mno swala la kuwa na mipango na ratiba sahihi haswa katika masuala ya kiuchumi. Sehemu moja ya aya ya tano ya Suratu Nisa inasema wala msiwape wapumbavu mali zenu ambazo Mwenyezi Mungu amezijaalia kwa ajili ya maisha yenu. Tunanyambua katika aya hii kwamba si ruhusa kwa watu wenye uelewa mdogo na wasiokuwa wataalamu kushika hatamu ya kusimamia masuala ya kifedha na uchumi wa jamii, kwani watu kama hao wataharibu rasilimali na mitaji na kusababisha umasikini na ufukara. Mtume mtukufu wa Uislamu, rehma na amani awa, ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, alimuhusia sawaba wake Ibnu Masud akisema, ewe Ibnu Masud, kila mara utakapotenda jambo litekelezwe kwa elimu na ujuzi, na jiepushe kutenda jambo bila ya tadbiri wala kuwa na maarifa nalo. Maana ya kuwa na tadbiri katika masuala ya kiuchumi ni kuwa na mipango na uendeshaji sahihi wa vyanzo vya fedha na nguvu na nguvu kazi za kibinadamu. ni jamii nyingi zilizoji ambazo hukumbwa na umasikini na ufukara kwa sababu tu ya kutokuwa na ujuzi wala utaalamu katika masuala ya uchumi. Imamu Ali bin Abi Talib alayhissalam, pia amenukuliwa akisema hana utajiri yule asiye na tadbiri. Katika sehemu nyingine ameutaja uendeshaji mbaya wa mambo kuwa ni ufunguo wa ufukara na umasikini. Imam Jafar Swadik Alayhi salam amevitaja vitu viwili kuwa ndio sababu ya ustawi na maendeleo ya uchumi, kwanza ni kujiepusha na isirafu na ubadhirifu, na pili ni tadibiri na usimamiaji sahihi wa mambo. Kwa msingi huo, kila jamii inapaswa kuendesha masuala na mipango yake ya kiuchumi na kijamii kwa kutegemea uongozi mahiri na hodari na mipango ya kitaalamu inayobuniwa na weledi, kwani uamuzi wowote ule muhimu unaweza kuisogeza jamii katika mipango ya ustawi na maendeleo au kuirudisha nyuma na kuiweka mbali na maendeleo kwa miaka mingi. Mmoja kati ya mbinu za kiuchumi za Uislamu ni mfumo wa kukusanya kodi na ushuru. Ushuru na kodi vimekuwa na nafasi mahususi katika mifumo yote ya kiuchumi. Ushuru husaidia katika kugawanywa tena utajiri na kuleta mlingano wa aina fulani katika jamii. Ushuru na kodi vimekuwa na nafasi muhimu katika chumi za nchi mbalimbali kwenye miongo ya hivi karibuni. Kwa mfano, serikali zinaweza kukwamisha ustawi wa baadhi ya sekta za uzalishaji kwa kuzidisha kodi na ushuru wa sekta hizo au kustawisha sekta nyingine kwa kupunguza au kusamehe ushuru na kodi zao. Kodi na ushuru huunda sehemu muhimu ya pato la serikali. Kimsingi, huduma zinazotolewa na serikali huwa ni za aina mbili. Sehemu ya kwanza ni ile ya huduma zinazotolewa kwa watu mahususi, ambapo serikali huchukua kiwango cha fedha kama ujira mkabala wa huduma hizo. Mfano wake ni kama huduma za maji, umeme, simu na kadhalika. Aina nyingine ya huduma za serikali ni zile zinazotolewa bure, kama vile ulinzi wa miji na mabarabara, ujenzi, huduma za elimu, afya, malezi na kadhalika. Kwa kawaida serikali huwa hazichukui ujira au malipo yoyote kwa huduma kama hizo, na kwa msingi huo zinahitajia pato na vyanzo vya kuendeshea huduma hizo, mojawapo ikiwa ni kukusanya kodi na ushuru wa aina mbalimbali. katika Uislamu, kodi na ushuru umegawanywa katika sehemu mbili: ushuru thabiti au wa awali, na ushuru wa pili au wa kiserikali. Maswala kama vile zaka na khumsi yanawekwa katika ushuru wa awali au thabiti. Kiwango na mahala pa matumizi ya ushuru kama huo wa zaka na kumsi vimeainishwa na sheria. Kodi na ushuru wa kiserikali au wa pili ni ule uliowekwa na mtawala wa dola la Kiislamu katika mazingira mahususi na kwa mujibu wa mahitaji ya serikali. Kiwango na mahala pa kutumiwa ushuru kama huu havikuainishwa na sheria, bali ufuata udharura na mahitaji ya serikali ya Kiislamu. Waislamu hutoa ushuru thabiti na awali kama vile zaka na humsi, kwa kuzingatia kuwa ni ibada sawa kabisa na swala na hija, kwani dini hiyo imewajibisha kutoa zaka na humsi kwa kila Mwislamu aliyekamilisha masharti maalum. Chanzo hicho cha fedha na pato husaidia serikali kupeleka upesi harakati za kiuchumi katika jamii kutoa zaka na humsi. Aidha husaidia mikakati ya kuboresha maisha ya watu na kuondoa umasikini katika jamii kwa upande mmoja, na pia kwa upande wa pili kuwapa utulivu wa moyo na wakinafsi wale wanaotekeleza ibada hiyo kwa shabaha ya kuwashibisha wenye njaa na kuwasaidia wasiojiweza. Udharura wa kutoa zaka umezungumziwa katika aya kadhaa za Qur'an Tukufu kwa mfano Aya ya mia moja na tatu ya sura Tauba inasema, chukua zaka katika mali zao, wasafishe na watakase kwazo na waumbe rehema. Hakika maombi yako yanawapa utulivu na, na Mwenyezi Mungu ni mwenye kusikia na mwenye kujua. Vilevile vile katika aya ya sitini ya sura hiyo hiyo ya Tauba, Mwenyezi Mungu ameainisha jinsi na mahala zaka itakapotumiwa swala ambalo linaonyesha kuwa zaka kama chanzo cha fedha na pato ina nafasi muhimu katika jamii ya Kiislamu. Vilevile, aya ya arobaini ya Suratul Anfal inaainisha na kueleza jinsi kumsi inavyopaswa kutumiwa kwa utaratibu huo katika mfumo wa kiuchumi wa Kiislamu, na kwa mujibu wa amri ya Mwenyezi Mungu, wenye uwezo wa kifedha wanawajibika kutoa sehemu ya mali zao kwa masikini, waumbaji na watu wengine wenye haja na matatizo ya kifedha. Hii leo serikali zimekuwa na wadhifa mkubwa mno katika medani za kisiasa, kiuchumi na kijamii. Kwa msingi huo, serikali ya kiislamu haiwezi kutosheka na ushuru wa zaka na khumsi peke yake. Kwa sababu hiyo, serikali inaweza kuweka ushuru na kodi ya aina fulani kwa shabaha ya kudhamini mahitaji na maslahi ya jamii. Katika serikali ya kiislamu ushuru huwekwa kwa kuzingatia vigezo na mazingira maalumu. E, serikali inapaswa kufuatilia malengo muhimu kama vile kuleta mlingano wa mapato na utajiri, wakati wa kwa kuainisha na kuweka ushuru wa umma. Ushuru kama huo vilevile vile unapaswa kuchukuliwa katika wakati mwafaka na mazingira yanayofaa na bila ya kuwatia mashakani au kuwakera watoaji wake, ili hatua hiyo isiwe kikwazo katika njia na shughuli za uzalishaji. Muhimu zaidi ni kuwa kodi na ushuru huo unapaswa kunasibiana na kuoana na uwezo wa watoaji wake. Kwa utaratibu huo tunashuhudia jinsi ushuru ulivyo na nafasi muhimu katika mfumo wa uchumi wa Kiislamu, lakini kwa sharti kwamba mfumo huo utekelezwe kwa uadilifu na njia sahihi, kwa maana kwamba ushuru uchukuliwe kutoka kwa watoaji kwa uadilifu na ugawanywe miongoni mwa masikini pia kwa uadilifu, kwa shabaha ya kuondoa masikini katika jamii na kustawisha jamii. na hadi hapa, wapendwa wasikilizaji wote ambao mmekuwa nami hadi tamati ya kipindi hiki, tumefikia mwisho wa makala yetu hii, na ikiwa ni sehemu yetu ya sita, msikose kuwa nami tena katika sehemu nyingine, panapo majaliwa yake Mola Muumba. Kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe mosi Safar mwaka 1444 hijria inayosadifiana na tarehe 29 Agosti mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka alfu moja 147 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya Hijria, awamu ya mwisho ya vita kati ya jeshi la Imam Ali bin Abitalib alaihi ssalam na Muawiya bin Abi Sufian ilianza katika eneo la Sifin kando kandokando ya mto Furati nchini Iraq. Baada ya Imam Ali bin Abi Talib alaihi salam kushika hatamu za uongozi, Muawiya alikataa kumpa mkono wa utifu na akaamua kuanzisha vita dhidi ya kiongozi huyo wa Waislamu. Katika kipindi cha utawala wa Khalifa Uthman bin Affan, Muawiya alikuwa gavana wa Sham na baada ya kifo cha Othman alikusudia kuwa na udhibiti katika maeneo yote ulimwengu wa Kiislamu na kisha airithishe familia yake utawala huo. Vita vya Muawiya dhidi ya Imamu Ali alaihi ssalam pia vilitokana na jambo hilo. Tarehe mosi Safar miaka 1383 iliyopita mia msafara wa familia ya mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam ambayo ilichukuliwa mateka katika vita vya Karbala uliwasili katika mji wa Sham, ambao ulikuwa makao makuu ya utawala wa Yazid bin Muawiya. Wakiwa Sham, Ahlubeit wa mtume mtukufu, hususan Bibi Zainab alaihi assalam na Imam Sajjad alaihi ssalam walitoa hutuba tofauti katika msikiti wa Sham wakifichua maovu ya Yazid kiongozi dhalim wa Bani Umayya. Vilevile vile, ahlu bait wa mtume sallallahu alayhi wa sallam walifikisha kwa watu ujumbe wa harakati ya mashahidi wa Karbala kwa njia nzuri kiasi kwamba watu wa Sham walielewa ukweli kuhusu jinai za jeshi la Yazid, swala ambalo lilizusha hasira kubwa dhidi ya mtawala huyo hali hiyo ilimfanya Yazid aliyetoa amri ya kuua Imamu Husein alaihi salam na wafuasi wake akani uhakika huo na kumtwisha lawama hizo Ubaidullah bin Ziyad aliyekuwa gavana wa mji wa Kufa Iraq. Na katika siku kama ya leo, miaka 35 iliyopita, msanii na mchoraji maarufu wa katuni wa Palestina, Naji al Ali, ambaye alikuwa ameshambuliwa na maajenti wa shirika la ujasusi la Israel Mossad huko London, Uingereza, alifariki dunia baada ya siku 38 za kuwa katika hali ya kupoteza fahamu. Alali alizaliwa mwaka 1937 huko Palestina na alilazimika kukimbia nchi yake akiwa bado mtoto, akiwa pamoja na familia yake na kuishi katika kambi ya wakimbizi ya Ainul Halwa kusini mwa Lebanon, kutokana na ukatili na unyama wa Wazayuni, alishuhudia kwa karibu mashaka na masaibu ya Wapalestina na akaamua kutumia kipawa chake cha usanii kufichia unyama na ukatili wa utawala ghasibu wa Israel kwa kutumia sanaa ya uchoraji vibonzo. Hatimaye magaidi wa Mossad walimshambulia na kumuua mwanamapambano huyo akiwa njiani kuelekea ofisini kwake mjini London. Miezi sita baada ya kufariki kwake, jumuiya ya kimataifa ya wachapishaji ilimtunuku msanii huyo tuzo ya kalamu ya dhahabu ya uhuru. Nam hapa ni Teherani za Kiswahili, Sauti Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bwana Abdallah Ali Makajura, Tabora, Tanzania, umesema asanteni, nasi tunakushukuru. Bwana Isa Musango wa Oicha, Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, msikilizaji mwingine hai huyu anasema, baada ya kusalimu ya Allah wanusuru hao wanawake na akinamama ambao wanateseka katika jela za adui wa Allah yani Israel, nasi tunakushukuru. Shekh Salim Maulid wa Hausat Qaim, Tanga, Tanzania, umeandika asante sana redio Teheran kwa habari nzuri. Mwenyezi Mungu akulipeni kila la kheri, amin kwa sote. Ufuatao sasa, wapenzi wasikilizaji, ni muhtasari wa habari za dunia. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran Ali Bagherikania amesema utatuzi wa kadhia ya Palestina ndiyo msingi wa kuanzishwa utulivu na usalama Asia Magharibi na kueleza kwamba mpango wote unaopuuza haki za taifa la Palestina husababisha kukosekana utulivu na huvuruga usalama wa eneo hili zima. Kwa mujibu wa takwimu za hivi karibuni, utawala haramu wa Israeli umewatia mbaroni zaidi ya wanawake 16,000 wa kipalestina tangu mwaka 1967 huku mashirika ya haki za binadamu yakionya kuhusu hali mbaya ya wafungwa wa kike katika jela za kutisha na za kuogofya za Israeli. Viongozi wa upinzani na vyama vya kiraia wamekusanyika katika mji mkuu wa jamhuri ya afrika ya kati Bangui kupinga jaribio la marekebisho ya katiba. Marekani imepeleka meli zake mbili za kivita kwenye lango bahari la Taiwan katika uchokozi wa wazi dhidi ya China na bunge ini la serikali ya wokovu wa kitaifa la Yemen limelaani vikali hatua ya Saudia kusimamisha meli nyingine ya mafuta ya wananchi wa Yemen. na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 9893565487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Po Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu