Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Na ikiwa makundi mawili katika Waislamu yanapigana basi fanyeni suluhu baina yao, na likiwa moja la hayo lina mdhulumu mwenziwe, basi lipigeni lile linaloonea mpaka lirudie katika amri ya Mwenyezi Mungu, na kama likirudi, basi yapatanisheni baina yao kwa uadilifu na hukumuni kwa haki. Hakika Mwenyezi Mungu huwapenda wanaohukumu kwa haki. Kwa hakika Waislamu wote ni ndugu, basi patanisheni baina ya ndugu zenu na mcheni Mwenyezi Mungu, msipuuze jambo la kupatanisha ili mrehemewe. Bismillahi rahmani rahim. Assalamualaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku ya idhaa ya Kiswahili, Jamhuri, e ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislam Iran, ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, studio za Jamejam. Wapenzi wasikilizaji tulio wandalieni usiku wa ujioni hii ya leo nategemea ulipo ni taarifa ya habari za dunia. Na taarifa hiyo wapenzi wa usikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha Uislamu, chaguo langu. Kipindi hicho wapenzi wa usikilizaji, kitafuatiwa na makala uh, kuhusiana na Uislamu na sera za kupambana na umasikini. Makala hiyo iitofautiwa na ile makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho matangazo haya, na utaweza kunufaika na mapenzi namapesikilizaji napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kuwa kutupata mubashara popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya Pars sw, kadhalika pia unaweza kutupata kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya yeah, IRIB World Service. Na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambao ni Maarifa FM, inapatikana kupitia 105.3, Tanga; Maarifa FM 99.1, Lindi; Maarifa FM 101.9, Mwanza; Maarifa FM 99.7, Kigoma. Na kwa Mtwara, unaweza kutupata kupitia Maarifa FM 104.1, na Singida ni 99.1 Maarifa FM. Tunasubiri pia maoni yenu, na baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Imetimia saa mbili unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa uh, ni saa uh, moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na saa kumi na mbili e, jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ya habari habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yasikitishwa na machafuko mapya huko Libya. Zaidi ya maafisa ya elfu nane wa polisi wa Somalia wapewa mafunzo na kikosi cha Umoja wa Afrika, na nusu ya wananchi wa Saudi Arabia wanalalamikia ugumu wa maisha. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameelezea kusikitishwa sana na machafuko mapya huko Libya na ametaka kukomeshwa mara moja mapigano hayo. Amesema Iran inazitaka pande hasimu kuzingatia maslahi ya taifa, usalama wa wananchi na kutatua mambo yao kwa njia ya mazungumzo. Bwana Nasser Kanaani chafi ameasema hayo leo Jumapili, na huku akielezea kusikitishwa kwake na mapigano ya mjini Tripoli Libya. Amesema Jamhuri ya Kiislami ya Iran inazitaka pande zote hasimu kuvumiliana, kujizuia kuwasha moto zaidi wa mapigano na badala yake wazingatie zaidi maslahi ya kitaifa ya Walibya. Takwimu za duru za tiba nchini Libya zinaonyesha kuwa watu wasiopungua 23 wameuawa wa na kwa uchache 87 wamejeruhiwa katika mapigano makali yaliyozuka upya Jumamosi asubuhi katika mji mkuu wa nchi hiyo Tripoli. Vikosi vya jeshi vimesambazwa mjini Tripoli kufuatia kushadidi mzozo wa kisiasa kati ya serikali ya Umoja wa Kitaifa GNU inayoongozwa na waziri mkuu wake Abdul Hamid Dbaiba serikali iliyopewa mamlaka na bunge lenye makao yake mjini Tobruk, mashariki mwa nchi ambayo inaongozwa na Fath Bashagha. Taarifa iliyotolewa na mrengo wa GNU imesema mapigano hayo mapya yaliyozuka mjini Tripoli yalichochewa na hatua ya wapiganaji watiifu kwa mrengo wa Bashagha kufyatulia risasi msafara wa askari wa GNU. Mapigano hayo yametajwa kuwa mabaya zaidi kutokea kwa muda wa miaka miwili sasa mjini humo. Na yanahofiwa kusababisha vita vingine nchi nzima, kwa mujibu wa shirika la habari, eh, la habari la Mehra. Meya wa mji mkuu wa Libya amesema hali ni ya maafa katika maeneo kadhaa ya Tripoli, na akafafanua kwamba mapigano katika mji mkuu huo bado yanaendelea. Chuo kikuu cha Tripoli kimetangaza kusitisha masomo yake na mitihani kutokana na mapigano hayo mapya. Tuelekee sasa upembe wa Afrika, ambapo kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Afrika nchini Somalia kimetoa mafunzo na ushauri wa kiusalama kwa maafisa polisi wapatao elfu nane mia sita na saba wa Somalia, ambapo kikosi hicho kilipotumwa kwa mara ya kwanza nchini humo mwaka elfu mbili kumi na tisa ndio kilianza mafunzo hayo. Mkuu wa polisi e, wa kikosi cha mpito cha Umoja wa Afrika Somalia, ATMIS, Rex Dundun, amesema hayo na kuongeza kuwa maafisa wa polisi walioajiriwa na waliopewa mafunzo sasa wanasimamia sheria na kuimarisha amani na utulivu katika maeneo yaliyokombolewa kutoka kwa genge la kigaidi na kufurishaji la Al-Shabab nchini humo. Akizungumza kwenye taarifa iliyotolewa katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, Dundun amesema tuna muda mfupi tu wa kuliandaa jeshi la polisi la Somalia kushughulikia usalama wake wa ndani, tunakimbizana na wakati. Inatarajiwa kuwa vikosi vya usalama vya Somalia SSF vitachukua majukumu ya kulinda usalama kutoka kwa kikosi hicho cha umoja wa Afrika ifikapo Disemba mwaka ujao 2024. Sehemu kubwa ya maafisa hao wa polisi wa Somalia waliopata mafunzo hayo ni kutoka uh, Jubaland, Hirshabelle na maeneo ya kusini magharibi mwa nchi hiyo ikiwemo pia Mogadishu. Dundun amesema mafunzo hayo yanahusu masuala kama vile usimamizi, usalama, uchaguzi, haki za binadamu, kikosi cha usalama wa barabarani, polisi jamii na pia kuzuia unyanyasaji wa kijinsia. Afisa huyo Umoja wa Afrika pia amesema polisi wa ATMIS wamejenga kukarabati na kuvipa vifaa takribani vituo ishirini vya polisi Somalia, ikiwa ni sehemu ya mpango wake wa kuboresha miundombinu ya kiusalama nchini humo. Somalia inalenga kuajiri idadi ya kutosha wafanyakazi wa jeshi la polisi, si kwa ajili tu ya kusimamia sheria na kulinda usalama na utulivu, lakini pia kwa ajili ya kulisaidia jeshi kukomboa maeneo zaidi kutoka mikononi mwa magaidi wa al-Shabab. Mafunzo haya yanalenga kujenga uwezo wa kuajiri maafisa vijana wa kuchukua nafasi za wazee. Pia sasa, tuelekee huko Saudi Arabia ambapo taarifa zinasema uchunguzi wa hivi karibuni kabisa wa maoni unaonyesha kuwa nusu ya wananchi wa Saudi Arabia wanalalamikia ugumu wa maisha na kupanda vibaya kwa bei za bidhaa. Kwa mujibu wa Alkhalij uh, Aljadid alha, uchunguzi huo wa maoni umefanywa na shirika moja la kibiashara la eneo la Ghuba ya Wajemi baada ya kuombwa kufanya hivyo na taasisi ya Marekani inayoitwa Washington Institute. Uchunguzi huo umefanyika baina ya tarehe 25 Julai hadi tarehe 15 Agosti 2022. Matokeo ya uchunguzi huo maoni yanaonyesha kuwa nusu ya raia wa Saudi Arabia wanalalamikia hali mbaya ya maisha. Malalamiko hayo yanaonekana kwa watu wote, watu wazima, vijana, kwa wanawake na pia wazee. Kwa mujibu wa uchunguzi huo, malalamiko hayo yanatokana na mfumuko wa bei za bidhaa muhimu za chakula na sera za ufalme huo ambao hutegemea mno pato la kuuza nje mafuta ghafi ya petroli. Hivi karibuni idara kuu ya takwimu ya Saudi Arabia ilitoa ripoti na kusema kuwa wastani wa bei za bidhaa za matumizi kwa raia wa nchi hiyo katika mwezi uliopita wa Julai imepanda kwa asilimia 2.7 ikilinganishwa na muda kama huo mwaka uliopita. Ripoti hiyo imeongeza kuwa wastani wa mfumuko wa bei Saudi Arabia kwa mwezi uliopita wa Julai umeathiriwa pia na kupanda vibaya bei za vyakula na vinywaji, huku kupanda gharama za usafiri na uchukuzi kukihesabiwa kuwa moja ya sababu kuu za jambo hilo. Mfumuko huo wa bei nchini Saudi Arabia haujawahi kushuhudiwa katika kipindi cha miezi kumi na mitatu iliyopita, imesema ripoti hiyo. Hayo anajiri wakati ambao mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia Muhamad bin Salman yuko mbioni kujenga mji mpya katika bahari ya Sham, ambapo uh, inasemekana kuwa ameamua uh, kumimina mabilioni ya dola kwa ajili ya mradi huo ambao hautawafaidisha moja kwa moja wananchi wa Saudi Arabia bali hata wengi wamelazimika kuyahama makazi yao ili kupisha ujenzi wa mji huo wa kistarehe na anasa. Taarifa hii ya habari, wapenzi wasikilizaji na wageni, moja kwa moja kutoka hapa Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ujumbe wa ngazi za juu wa Harakati ya Mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, umeonana na katibu mkuu wa harakati Hezbollah ya Hizbullah ya Lebnan mjini Beirut, ukiwa ni ushahidi wa kuzidi kushikamana kambi ya mukawama au mapambano ya Kiislamu katika eneo hili. Shirika la habari la Quds limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa ujumbe huo wa ngazi za juu wa Hamas ambao umeonana na katibu mkuu wa Hezbollah Said Hassan Nasrallah umeongozwa na kamanda Saleh Al Aruri, mmoja wa viongozi wa ngazi za juu wa harakati ya Hamas. Hadi tunapokea habari hii, hakukuwa kumetolewa taarifa ya kina kuhusu malengo ya ujumbe huo mzito wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, kwenda kuonana na Said Hassan Nasrallah jana. Pia ujumbe huo wa ngazi za juu wa Hamas ulikutana na Ziada Nahal katibu mkuu wa jihadi islami ya Palestina. Katika mazungumzo haya ya jana, pande hizo mbili zilijadiliana matukio ya hivi karibuni ya Palestina na ya eneo hili kiujumla, njama za utawala wa kizayuni wa Israeli na kutoa pigo kwa kambi ya mukawama katika ardhi za Palestina unazozikalia uh, kwa mabavu na matokeo ya vita vya hivi karibuni vya siku tatu vilivyoanzishwa na utawala haramu wa Israeli dhidi ya ukanda wa Gaza pamoja na ushujaa wa kujitolea muhanga mateka wa Kipalestina kwenye jela za kuogofya za Wazayuni. Jeshi la Kizayuni lilifanya jinai kubwa katika vita hivyo vya kivamizi vya siku tatu, ambapo liliua shahidi wa Palestina 49 na kujeruhi zaidi ya 360. zaidi ya kumi na tano waliouawa walikuwa ni watoto. Makundi ya mapambano ya Palestina yalijibu jinai hiyo kwa kuitwanga kwa mamia ya makombora miji na vitongoji vya walowezi wa Kizayuni ukiwemo Tel Aviv mji mkuu wa utawala bandia wa Israeli na wananchi wenye hasira nchini Uingereza wamevamia vituo vya mafuta na kuviharibu ikiwa ni kulalamikia makali ya kupanda bei ya bidhaa hiyo muhimu. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRIB, wanaharakati wa Uingereza wamevamia vituo vya mafuta vya nchi hiyo na kuviharibu ikiwa ni kulalamikia sera mpya za mafuta na gesi za serikali ya nchi hiyo ambazo zinakandamiza wananchi wa kawaida harakati hizo za wananchi wa Uingereza zimefanyika katika hali ambayo jana Jumamosi serikali ya nchi hiyo ilitangaza kuwa kuanzia mwezi Oktoba mwaka huu 2022, bei za umeme na gesi zitapanda kwa karibu mara mbili kwa watumiaji wa majumbani na matumizi ya familia. Sera hizo mpya za nishati e, Uingereza zinaonyesha kuwa kila familia ya nchi hiyo itakuwa ikilipa paundi karibu elfu nne kwa ajili ya gesi na umeme kila mwaka. Vita vya Ukraine na vikwazo ambavyo nchi za Magharibi sasa vimeiwekea Russia vinahesabiwa kuchangia pakubwa katika matatizo hayo ya kimaisha kwa nchi za Ulaya na Marekani. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, wapenzi msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na tunaendeleza matangazo yetu. Uh, wakati huu kwa kualiteni, uchambuzi wa kisiasa utahusu safari ya rais wa ufaransa huko Algeria. Kufuatia kuendelea mvutano kati ya ufaransa na Algeria, rais Emmanuel Macron wa Ufaransa ameitembelea nchi hiyo ya kiafrika kwa lengo la kuboresha uhusiano ulioharibika na kufungua ukurasa mpya katika uhusiano wa pande mbili. Safari ya Macron nchini Algeria imefanyika baada ya kuongezeka mvutano wa kisiasa kati ya nchi hizo kutokana na tafsiri na mitazamo tofauti kuhusu vita vya umwagaji damu vya kupigania uhuru wa Algeria. Mwishoni mwa mwaka jana, Algeria ilimwita nyumbani balozi wake kutoka Ufaransa kuhusiana na suala hilo. Mwezi Oktoba mwaka jana, Emmanuel Macron aliushutumu mfumo unaotawala wa kisiasa na kijeshi wa Algeria kwa kutumia kumbukumbu za vita vya uhuru kuendeleza uhai wake na kuhalalisha uwepo wake. Macron pia alihoji kuwepo kwa taifa la Algeria kabla ya ukoloni wa Ufaransa na kusisitiza haja ya kushughulikia suala hilo ili kuleta maelewano kati ya wananchi. Sasa baada ya kupita miezi kadhaa Macron amesafiri Algeria kwa lengo la kujaribu kurudisha uhusiano wa nchi hizo katika hali ya kawaida. Kwa hakika, safari hiyo ya Macron ni jaribio la kuficha tena jinai za Wafaransa nchini Algeria na kukataa uongozi wa Ufaransa kuomba msamaha kuhusu uhalifu wao wakati wa vita vya uhuru wa Algeria. Katika kipindi cha kuikoloni Algeria, Ufaransa ilifanya jinai kubwa dhidi ya wa Algeria huku ikipora rasilimali zao pamoja na kufanya majaribio ya nuklia katika ardhi ya nchi hiyo kwa madhara ya wa wakazi wake. Kwa hivyo viongozi wa Algeria mara kwa mara wamekuwa wakitaka nchi hiyo kuombwa msamaha rasmi na viongozi wa Paris. Lakini sio tu kwamba viongozi wa Ufaransa wamekataa kata katakata kuombwa msamaha bali Macron sasa anajaribu kuyataja matukio hayo machungu na ya kuhuzunisha kuwa ni upotoshaji wa kihistoria. Lengo jingine la safari ya Macron nchini Algeria ni kujadiliana na viongozi wa nchi hiyo kuhusu nishati. Vita kati ya Ukraini na Rusia vikiwa vinaendelea, huku Ulaya ikabiliwa na tatizo kubwa la mafuta, Macron anajaribu na kurejesha uhusiano kati ya Paris na Algias ili kupunguza makali ya tatizo hilo. Licha ya kuwa Macron hajazungumzia waziwazi wazi mahitaji ya nchi yake kuhusu nishati ya gesi wakati wa safari yake huko Algeria, lakini ni wazi kuwa kwa miezi kadhaa sasa viongozi wa Ulaya wamekuwa wakitafuta njia za kujidhaminia gesi kutoka nchi nyingine zinazouza mafuta kwa wingi duniani. Mashauriano ya kuidhaminia Ufaransa gesi yamekuwa yakifanyika katika hali ambayo Ulaya ina wasiwasi mkubwa juu ya kukabiliwa na uhaba mkubwa wa gesi katika msimu ujao wa baridi kali, jambo ambalo lime ashiriwa na Macron mwishoni mwa safari yake kwa kusema tuna uhakika juu ya kudhaminiwa Ufaransa nishati katika msimu huu wa baridi kali. Na Algeria pia bila shaka itataka kuwa na vyanzo tofauti vya, vya kujidhaminia ya mapato yanayotokana na uuzaji wa gesi katika nchi za Ulaya. Husni Ubeidi, mkuu wa kituo cha utafiti e, wa ulimwengu wa Kiarabu katika eneo la Mediteranea, anasema kuhusiana na suala hili kwamba Aljeria ina nafasi muhimu kwa kuwa na akiba kubwa ya mafuta na gesi na mabomba yanayounganisha e, nchi hii na Italia pamoja na Uhispania. Hata kama rasilimali ya gesi ya Aljeria haiwezi kuziba kabisa pengo liloachwa wazi na Rasia, lakini bila shaka itakuwa na nafasi muhimu katika kukidhi mahitaji ya nishati ya Ulaya kadiri muda unavyosonga mbele lengo jingine la safari ya macron huko algeria ni kuhusu masuala ya usalama kwa kutilia maanani mabadiliko ambayo yametokea katika baadhi ya nchi za kiafrika nchi hizo haziko tayari kuvipokea vikosi vya kijeshi vya ufaransa katika ardhi zao kwa hivyo katika hali ya sasa ufaransa ina wasiwasi mkubwa wa kupoteza washirika wake wa zamani barani afrika na kukabidhi bara hilo tajiri eh, kwa maliasili kwa russia na china Kuhusiana hili Jafar Kanalbashi, mtaalamu wa maswala ya Afrika, anasema Paris ina wasiwasi mkubwa juu ya kupoteza ushawishi wake wa jadi katika bara hilo, na kwa hivyo kutembelea Algeria ambayo ni nchi muhimu ya Kiafrika, eh, Macron anataka kugeuza nchi hiyo kuwa mfano mzuri wa kukuza uhusiano wake na nchi za Kiafrika na wakati huo huo kurekebisha uhusiano wake ulioharibika na nchi za bara hilo. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi cha Uislamu Chaguo Langu, kitafuatiwa na makala ya sera za Uislamu katika kukabiliana na umasikini. Baada ya hapo ni makala ya leo katika historia na muhtasari wa habari za dunia. Karibuni Uislamu Chaguo Langu. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, moja kati ya mahitaji muhimu zaidi ya mwanadamu ni haja ya kumjua na kumwabudu mola muumba wa dunia. Baada ya kudhihiri dini za mbinguni, wanadamu wengi waliweza kutambua ukweli kuhusu dunia na hivyo kubadilisha maisha yao. Kwa hakika, dini za Mwenyezi Mungu ni msururu mnyororo mmoja unaokamilishana. Dini hizi katika vipindi mbalimbali vya historia zimeweza kumwongoza mwanaadamu kuelekea katika tauhidi na utukufu wa kimaanawi, na msururu huu uliendelea hadi ilipodhihiri dini ya mwisho ya mbinguni, yani Uislamu. Maana ya Uislamu ni kujisalimisha, kujisalimisha moyo na kivitendo mbele ya Allah subhanahu wataala, muumba wa mbingu na ardhi. Kujisalimisha huko kuna maana ya kukubali kikamilifu mafundisho ya Qurani tukufu ambacho ni kitabu kinachowaelekeza wanadamu katika saada na ufanisi. Uislamu kama dini ya mwisho ya mbinguni unakamilisha dini zote zilizotangulia. Baada ya Uislamu kudhihiri zaidi ya miaka elfu moja mia nne iliyopita, hivi sasa watu wa maeneo yote duniani wanaifahamu dini hii na mafundisho yake matukufu. Licha ya kupita muda mrefu tokea kudhihiri kwake, dini ya Kiislamu inaendelea kuwavutia watu wengi duniani, watu ambao wanataka uhakika na saada maishani. Katika makala yetu ya leo ya Uislamu chaguo langu, tutamwangazia mwanafalsafa Marekani aliyesilimu ambaye sasa anajulikana kama Profesa Mohamed Legenhausen. Karibuni kujiunga nami hadi mwisho. Profesa Gary Karl Legenhausen ambaye alichagua jina la Muhammad baada ya kusilimu, alizaliwa mwaka 1953 katika familia ya Kikatoliki huko Marekani. Tokea awali alipoanza masomo yake, alikuwa na hamu ya kujua maswala muhimu maishani. Kuhusu ragba yake hii anasema tokea utotoni, nilikuwa na maswali mengi kumhusu Mwenyezi Mungu na maswala ya kidini, lakini sikuweza kupata majibu sahihi na yanayokubalika. Kila nilimuuliza alinijibu kwa kusema, kwa sasa kubali mambo yalivyo na baadaye ukiwa mkubwa utajua sababu. Lakini la kusikitisha ni kuwa nilipokuwa mkubwa kidogo sikuweza kupata majibu ya maswali yangu. Kwa mfano, kuhusu suala la kuwa eti Nabii Isa au Yesu ni Mungu. Nilichambua Injili zote nne lakini sikupata maudhui hii ikiwa imezungumziwa. Niliwafuata waalimu wa dini ya Kikristo na wakanambia kuwa ni kweli kuwa Nabii Isa hakuzungumzia swala hili bayana, lakini kwa njia isiyo ya moja kwa moja. Nilichunguza kwa kina maandishi ya Injili zote lakini sikuweza kupata swala hili likiwa limetajwa bayana. Ni kwa sababu hii ndipo nilipoingia chuo kikuu, kwa kiasi kikubwa sikuwa na dini wala itikadi. Kwa taufiki na uwezo wake Allah subhanahu wa ta'ala, Muhammad Legenhausen alifanikiwa kuelekea katika njia bora zaidi na ya kipekee maishani. Wakati alipokuwa akisoma katika chuo kikuu kimoja katika jimbo la New York, alikuwa amepoteza kabisa imani ya Ukristo, lakini alipoanza kufunza chuo kikuu katika jimbo la Texas, alipata fursa ya kujuana na wanafunzi wa Uislamu, na uhusiano huu hatimaye ulibadilisha kabisa mkondo wa maisha yake. Profesa Legenhausen anafafanua zaidi kuhusu suala hili kwa kusema: baada ya kumaliza masomo yangu nilianza kufunza katika chuo kikuu cha Texas na hapo nilijuana na wanafunzi kadhaa, wanafunzi hao Waislamu. Miongoni mwao kulikuwemo wanafunzi kutoka nchi kadhaa za Kiislamu kama vile Iran, Lebanon, Pakistan, Palestina, Saudi Arabia, Jordan na Nigeria. Nilivutiwa sana na mitazamo ya wanafunzi hao Waislamu kuhusu masuala mbalimbali. Walikuwa na mitazamo tofauti kabisa kuhusu dini. Katika maisha yangu sikuwa nimepata tajriba waliokuwa nayo kuhusu dini. Suala hili lilinipelekea kufanya utafiti zaidi. Uongozi wa chuo kikuu ulikuwa umenipa khiari ya kuchagua somo nitakalo kufundisha nami, na nilichagua kufunza falsafa. nilifundisha somo hilo kwa tamu mbili, na sambamba na hilo, nikiwa na wanafunzi wangu tulijadili kwa kifupi kuhusu dini zote kubwa duniani katika darasa hizo. Hatua kwa hatua niliweza kufahamu mafundisho ya Kiislamu na kadiri tulivyosonga mbele, nilihisi ninaukaribia Uislamu. Mmoja kati ya wanafunzi wa Profesa Legenhausen katika kipindi alichokuwa mhadhiri katika chuo kikuu cha Texas alikuwa ni Muirani. Kwa hivyo, Profesa Mohamed Legenhausen alianza kufanya utafiti kuhusu tabia na itikadi za mwanafunzi huyu Muislamu Muirani ili uwe mwanzo wa kufanya utafiti mkubwa na mpana zaidi kuhusu Uislamu. Profesa huyo mwanafalsafa Marekani anasema hivi kuhusu uhusiano wake na mwanafunzi muislamu Muirani: alikuwa akisoma nami na somo la utangulizi wa falsafa. Nilifanya naye mijadala kuhusu itikadi zake, na kwa hakika alikuwa mwanafunzi mzuri na alizungumza kwa uwazi, huku akiwa na itikadi yake imara iliyoandamana na yakini kamili. Katika kipindi hicho, nilianza kwenda msikitini na kuzungumza na Waislamu, na hatua kwa hatua nikaanza kufahamu na kudiriki zaidi mvuto wa Uislamu. Lengo langu halikuwa tu utafiti wa kitaalamu kuhusu Uislamu. Nilitaka kujua pia Waislamu hufikiria vipi. Kwa hakika, kadiri muda ulivyosonga mbele pasina mimi kukusudia na nilivyosonga mbele na utafiti, nilizidi kuvutiwa na kuupenda Uislamu hadi pale nilipoamua kusilimu na kuuchagua uislamu kama dini bora zaidi katika maisha yangu mwaka 1983 wapenzi wasikilizaji moja ya nukta ya kipekee ya uislamu ni kuwa dini hii ni pana na inajumuisha mahitaji yote ya mwanadamu na jambo hili limeifanya iweze kudumu kwa hakika uislamu ni dini hai na ya milele. Sababu ya Uislamu kuwa na nukta hii ya kipekee ni kuwa dini hii inaenda sambamba na fitra au maumbile ya asili ya binadamu. Dini tukufu ya Uislamu inatoa wito kwa wanadamu wote wapate ilmu, wafanye utafiti na wachunguze mambo mbalimbali, ili waweze kuchagua kilicho bora zaidi. Uislamu unatoa jibu uh, kwa mahitaji ya mwanadamu katika zama zote na mahala pote. Dini hii ya Allah subhanahu wataala imeweza kupanua wigo wake katika sekta zote za maisha ya mwanadamu. Profesa Muhammad Legenhausen, Mmarekani mwanafalsafa aliyesilimu, anasema katika utafiti wake kuhusu Uislamu aliweza kupata majibu kwa maswali yake yote. Anafafanua hivi kuhusu swala hili: kile ambacho kilinivutia katika Uislamu zaidi ya yote ni namna dini hii inavyohimiza kudadisi na kuuliza maswali kama yale niliyokuwa nayo akilini Mfano, nilipouliza uadilifu ni nini, baadhi ya Waislamu waliniambia hivi: katika hadithi tunasoma kuwa Imamu Ali alahi salaam alisema uadilifu namaanisha kuwa kila kitu kiwe mahala pake. Niliuliza, sentensi hii inamaanisha nini? Kimsingi, mahala pa kila kitu ni wapi? na masuala mengine. Walinijibu kwa kusema kuwa utafiti unaendelea kila wakati ili kufahamu maana kamili ya hadithi hii. Mfumo huu wa utafiti ni mzuri sana. Kuna fremu jumla ambayo watafiti wanajaribu kuijaza. Nilivutiwa sana na Uislamu kwa sababu dini hii inahimiza waumini kutafakari, kuwa na tadaburi na kufanya utafiti. Dini ya Ukristo haina mwelekeo kama huu, na kimsingi Ukristo hauhimizi kuuliza maswali. Wale ambao ni wahafidhina husema majibu ya maswali yote yameshatolewa, lakini katika Uislamu hali si hivyo. Nilipokuwa nikifanya midahalo na Waislamu, walinihimiza kufanya utafiti zaidi ili kupata majibu ya wazi zaidi. Wapenzi wasikilizaji, na Nahjul Balagha ni mjumuiko wa hotuba, barua na semi za hekima za Imam Ali alaihi salam. Kitabu hiki kimewavutia watafiti wengi sana. Profesa Mohamed Legenhausen pia naye alivutiwa sana na Nahjul Balagha na anafafanua kuhusu suala hili kwa kusema: Tokea mwanzo wa kuujua Uislamu nilianza kuvutiwa na madhehebu ya Ushia. Kati ya vitabu nilivyovisoma kwanza vya Kiislamu kilikuwa ni Nahjul Balagha. Kitabu hiki kimejaa maarifa, na kwa njia yake niliweza kuipenda shakhsia ya Hazrat Ali bin Abitalib alaihi salam, kiasi kwamba niliamini Uislamu asili ni Ushia, na niliweza kufaidika sana na Nahjul Balagha. Wapenzi wasikilizaji, hivi sasa Profesa Muhamed Legenhausen yuko nchini Iran akiendeleza malengo yake ya Kiislamu na ni mhadhiri katika mji mtakatifu wa Kum. Anasema lengo lake ni kuarifisha Uislamu kwa watu wote duniani. Kuhusu suala hili, anaendelea kusema, Uislamu si kwa ajili ya Waislamu tu, bali ni kwa ajili ya mataifa na wanadamu wote, wakubali au wasikubali. Kwa mfano, iwapo tuna chakula kizuri, hapatakuwa na faida iwapo hatutawaambia wengine kuwa tuna chakula kizuri. Sisi kama Waislamu tunapaswa kueneza mafundisho yote ya dini yetu kama vile ya kiakhlaki, kiirfani na kisiasa. Kwa njia hii, tunaweza kuondoa hitilafu na hali ya kutofahamiana. Watu wa dunia wanahitajia dini kamili ya Kiislamu na wanataka kuijua, ili waweze kufaidika na mafundisho yake na hatimaye waweze kupata maisha yaliyojaa utulivu na saada. Naam, wapenzi wasikilizaji, kwa kauli hiyo ya Marekani mwanafalsafa aliyesilimu Profesa Muhammad Legenhausen, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya leo ya Uislamu uchaguo langu, Uislamu na sera za kupambana na umasikini. Assalamu wa alaikum, wapendwa wasikilizaji, na karibuni kuwa nami tena katika sehemu nyingine ya makala hii ya Uislamu na sera za kupambana na umasikini, na hii ikiwa ni sehemu yetu ya sita. Natumai tutakuwa nami hadi mwisho wa kipindi. Karibuni. Kama bado mnakumbuka, katika makala kadhaa zilizopita tuliizungumzia njia mbalimbali mbali zinazotumiwa na Uislamu kuzuia umasikini na ufukara katika jamii. Kipindi chetu cha wiki hii kitatupia jicho mbinu nyingine ya kuzuia umasikini ambayo ni sisitizo la sera za kiuchumi za Uislamu juu ya udharura wa kuwepo uongozi imara, mipango madhubuti na tadibiri katika uendeshaji wa masuala ya kijamii, hasa sekta ya uchumi. Hapana shaka yote kuwa ustawi na maendeleo haviwezi kupatikana bila ya kuwepo tadibiri na usimamizi sahihi na mipango madhubuti. Uzoefu unaonyesha kuwa baadhi ya wakati utumiaji usiokuwa sahihi wa maliasili na rasilimali huwa sababu ya kubakia nyuma kimaendeleo, ufukara na umasikini katika nchi nyingi zinazoendelea. Iwapo tutatupia jicho historia, tutaona kwamba nchi ambazo kwa sasa zinahesabiwa kuwa miongoni mwa nchi zilizoendelea hadi karne kadhaa zilizopita zilikuwa mataifa yasiokuwa na suhula ustawi wala maendeleo ya maana. Hata hivyo, nchi hizo zilipiga hatua haraka na kupata ustawi na maendeleo kutokana na uendeshaji sahihi, tadibiri na mudiri wenye we, uwezo na mahiri. Wataalamu wa masuala ya uchumi wanaamini kwamba sehemu moja ya ustawi na maendeleo hutokana na tadibiri, ustadi na uhodari wa wanadamu wenyewe unaoweza kuipeleka mbele jamii na kuifikisha katika ufanisi. Kwa hakika, fikra sahihi za wanadamu ndizo zinazoweza kudhihirisha uwezo na vipawa vilivyofichikana na kulifanya taifa lisonge mbele kwa kasi. Hii leo kuna nchi nyingi duniani ambazo zina utajiri na mali asili nyingi lakini hazina uwezo wa kuzitumia kutokana na ukosefu au upungufu wa vipawa, tadibiri na usimamiaji mzuri. Kwa msingi huo, utajiri na mali asili pekee si suluhisho la matatizo. Aidha, inashuhudiwa kwamba kuna baadhi ya nchi ambazo hazina suhula na mali asili nyingi lakini zimeweza kupiga hatua kubwa za maendeleo na ustawi kwa kutumia mbinu za kisasa na uendeshaji mzuri. Hivyo basi, itabainika vyema hapa kwamba tatizo la umasikini katika baadhi ya nchi halitokani na ukosefu wa suhula na mali asili, bali ni ukosefu wa tadbiri na mipango mizuri katika kustafidi na mali asili hizo. Hii leo maendeleo ya aina mbalimbali yanapatikana kwa kutumia mifumo ya kisasa na mbinu mpya za sayansi na teknolojia. Hata hivyo, kila nchi inahitajia mbinu na mifumo yake mahususi. Uainishaji wa mbinu na mifumo hiyo ni jukumu la mudiri na viongozi hodari ambao kwanza wanatakiwa wawe na utambuzi sahihi kuhusiana na suhula na maliasili zilizopo, na kisha waweke mikakati na mipango madhubuti ya kutumia maliasili na utajiri huo. Kwa mfano, baadhi ya nchi zinasifika kwa kuwa na utajiri wa kilimo, wakati nyingine zinaweza kupata maendeleo na ustawi kupitia sekta ya viwanda. Kwa hivyo, iwapo hakutachukuliwa hatua madhubuti za kuainisha na kuweka wazi sera za ustawi na maendeleo Yumkini baadhi ya mataifa yakaendelea kubaki nyuma kwa miaka mingi bila ya maendeleo wala hatua yoyote ya ustawi. Ni kwa sababu hiyo ndio maana watu ambao hawana utaalamu katika maswala ya uendeshaji wa maswala ya fedha na uchumi hukwamisha maendeleo na kutayarisha mazingira ya kujitokeza umasikini, ufukara na hali mbaya ya maisha katika jamii. Dini ya Uislamu imehusia mno swala la kuwa na mipango na ratiba sahihi haswa katika masuala ya kiuchumi. Sehemu moja ya aya ya tano ya Suratu Nisa inasema, wala msiwape wapumbavu mali zenu ambazo Mwenyezi Mungu amezijaalia kwa ajili ya maisha yenu. Tunanyambua katika aya hii kwamba si ruhusa kwa watu wenye uelewa mdogo na wasiokuwa wataalamu kushika hatamu ya kusimamia masuala ya kifedha na uchumi wa jamii, kwani watu kama hao wataharibu rasilimali na mitaji na kusababisha umasikini na ufukara. Mtume Mtukufu wa Uislamu rehma na amani awa ya Allah iwe juu yake na kizazi chake alimuhusia sawaba wake Ibnu Masud akisema, ewe Ibnu Masud, kila mara utakapotenda jambo litekeleze kwa elimu na ujuzi, na jiepushe kutenda jambo bila ya tadbiri wala kuwa na maarifa nalo. Maana ya kuwa na tadbiri katika masuala ya kiuchumi ni kuwa na mipango na uendeshaji sahihi wa vyanzo vya fedha na nguvu na nguvu kazi za kibinadamu. ni jamii nyingi zilizoji ambazo hukumbwa na umasikini na ufukara kwa sababu tu ya kutokuwa na ujuzi wala utaalamu katika masuala ya uchumi. Imamu Ali bin Abi Talib alayhissalam, pia amenukuliwa akisema, hana utajiri yule asiye na tadbiri. Katika sehemu nyingine ameutaja uendeshaji mbaya wa mambo kuwa ni ufunguo wa ufukara na umasikini. Imam Jafar Swadik Alayhi salam amevitaja vitu viwili kuwa ndio sababu ya ustawi na maendeleo ya uchumi. Kwanza ni kujiepusha na isirafu na ubadhirifu, na pili ni tadibiri na usimamiaji sahihi wa mambo. Kwa msingi huo, kila jamii inapaswa kuendesha masuala na mipango yake ya kiuchumi na kijamii kwa kutegemea uongozi mahiri na hodari na mipango ya kitaalamu inayobuniwa na weledi, kwani uamuzi wowote ule muhimu unaweza kuisogeza jamii katika mipango ya ustawi na maendeleo au kuirudisha nyuma na kuiweka mbali na maendeleo kwa miaka mingi. Moja kati ya mbinu za kiuchumi za Uislamu ni mfumo wa kukusanya kodi na ushuru. Ushuru na kodi vimekuwa na nafasi mahususi katika mifumo yote ya kiuchumi. Ushuru husaidia katika kugawanywa tena utajiri na kuleta mlingano wa aina fulani katika jamii. Ushuru na kodi vimekuwa na nafasi muhimu katika chumi za nchi mbalimbali kwenye miongo ya hivi karibuni. Kwa mfano, serikali zinaweza kukwamisha ustawi wa baadhi ya sekta za uzalishaji kwa kuzidisha kodi na ushuru wa sekta hizo au kusawisha sekta nyingine kwa kupunguza au kusamehe ushuru na kodi zao. Kodi na ushuru huunda sehemu muhimu ya pato la serikali. Kimsingi, huduma zinazotolewa na serikali huwa ni za aina mbili. Sehemu ya kwanza ni ile ya huduma zinazotolewa kwa watu mahususi, ambapo serikali huchukua kiwango cha fedha kama ujira mkabala wa huduma hizo. Mfano wake ni kama huduma za maji, umeme, simu na kadhalika. Aina nyingine ya huduma za serikali ni zile zinazotolewa bure, kama vile ulinzi wa miji na mabarabara, ujenzi, huduma za elimu, afya, malezi na kadhalika. Kwa kawaida serikali huwa hazichukui ujira au malipo yoyote kwa huduma kama hizo, na kwa msingi huo zinahitajia pato na vyanzo vya kuendeshea huduma hizo, mojawapo ikiwa ni kukusanya kodi na ushuru wa aina mbalimbali. Katika Uislamu, kodi na ushuru umegawanywa katika sehemu mbili: ushuru thabiti au wa awali, na ushuru wa pili au wa kiserikali. Maswala kama vile zaka na khumsi yanawekwa katika ushuru wa awali au thabiti. Kiwango na mahala pa matumizi ya ushuru kama huo wa zaka na kumsi vimeainishwa na sheria. Kodi na ushuru wa kiserikali au wa pili ni ule uliowekwa na mtawala wa dola la Kiislamu katika mazingira mahususi na kwa mujibu wa mahitaji ya serikali. Kiwango na mahala pa kutumiwa ushuru kama huu havikuainishwa na sheria, bali hufuata udharura na mahitaji ya serikali ya Kiislamu. Waislamu hutoa ushuru thabiti na awali kama vile zaka na khumsi kwa kuzingatia kuwa ni ibada sawa kabisa na swala na hija, kwani dini hiyo imewajibisha kutoa zaka na khumsi kwa kila mwislamu aliyekamilisha masharti maalum. Chanzo hicho cha fedha na pato husaidia serikali kupeleka upesi harakati za kiuchumi katika jamii kutoa zaka na humsi. Aidha, husaidia mikakati ya kuboresha maisha ya watu na kuondoa umasikini katika jamii kwa upande mmoja, na pia kwa upande wa pili kuwapa utulivu wa moyo na wakinafsi wale wanaotekeleza ibada hiyo kwa shabaha ya kuwashibisha wenye njaa na kuwasaidia wasiojiweza. Udharura wa kutoa zaka umezungumziwa katika aya kadhaa za Qur'an tukufu kwa mfano Aya ya mia moja na tatu ya sura Tauba inasema, chukua zaka katika mali zao, wasafishe na watakase kwazo, na waombe rehema, hakika maombi yako yanawapa utulivu na Mwenyezi Mungu ni mwenye kusikia na mwenye kujua. Vilevile vile katika aya ya sitini ya sura hiyo hiyo ya Tauba, Mwenyezi Mungu ameainisha jinsi na mahala zaka itakapotumiwa, swala ambalo linaonyesha kuwa zaka kama chanzo cha fedha na pato ina nafasi muhimu katika jamii ya Kiislamu vilevile vile aya ya 40 ya Suratulanfal inaainisha na kueleza jinsi kumsi inavyopaswa kutumiwa kwa utaratibu huo katika mfumo wa kiuchumi wa Kiislamu. Na kwa mujibu wa amri ya Mwenyezi Mungu, wenye uwezo wa kifedha wanawajibika kutoa sehemu ya mali zao kwa masikini, waumbaji na watu wengine wenye haja na matatizo ya kifedha. Hii leo serikali zimekuwa na wadhifa mkubwa mno katika medani za kisiasa, kiuchumi na kijamii. Kwa msingi huo, serikali ya Kiislamu haiwezi kutosheka na ushuru wa zaka na khumsi peke yake. Kwa sababu hiyo, serikali inaweza kuweka ushuru na kodi ya aina fulani kwa shabaha ya kudhamini mahitaji na maslahi ya jamii. Katika serikali ya Kiislamu, ushuru huwekwa kwa kuzingatia vigezo na mazingira maalumu. E, serikali inapaswa kufuatilia malengo muhimu kama vile kuleta mlingano wa mapato na utajiri wakati wa kuainisha na kuweka ushuru wa umma. Ushuru kama huo vilevile vile unapaswa kuchukuliwa katika wakati mwafaka na mazingira yanayofaa na bila ya kuwatia mashakani au kuwakera watoaji wake, ili hatua hiyo isiwe kikwazo katika njia na shughuli za uzalishaji. Muhimu zaidi ni kuwa kodi na ushuru huo unapaswa kunasibiana na kuoana na uwezo wa watoaji wake. Kwa utaratibu huo, tunashuhudia jinsi ushuru ulivyo na nafasi muhimu katika mfumo wa uchumi wa Kiislamu, lakini kwa sharti kwamba mfumo huo utekelezwe kwa uadilifu na njia sahihi, kwa maana kwamba ushuru uchukuliwe kutoka kwa watoaji kwa uadilifu, na ugawanywe miongoni mwa masikini pia kwa uadilifu, kwa shabaha ya kuondoa umasikini katika jamii na kustawisha jamii. na hadi hapa, wapendwa wasikilizaji wote ambao mmekuwa nami hadi tamati ya kipindi hiki, tumefikia mwisho wa makala yetu hii, na ikiwa ni sehemu yetu ya sita, msikoze kuwa nami tena katika sehemu nyingine, panapo majaliwa yake Mola Muumba. Kwaherini. Katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 30 Muharam mwaka 1444 Hijria mwafaka na tarehe 28 Agosti mwaka 2022 Miladia. Miaka 102 iliyopita, katika siku kama ya leo, kwa mujibu wa kalenda ya Hijria, alifariki dunia Ayatullah Mirza Muhammad Taqi Hairi Shirazi, msomi mkubwa na mwanamapambano wa Iran, Ayatullah Mirza Muhammad Taki Shirazi ni mmoja wa maulama wakubwa wa Kishia na aliyepambika kwa elimu na uchaji Mungu huko mjini Shiraz, moja ya miji ya Iran ya leo. Msomi huyo alipatwa mashuhuri kutokana na kuongoza mapinduzi ya Kiislamu dhidi ya Uingereza. Baada ya Ayatullah Shirazi kugundua kuwa Uingereza ilikuwa na lengo la kudhibiti nchi za Kiislamu kupitia pendekezo la kutaka kukubaliwa mwakilishi wa London nchini Iraq kuwa rais wa nchi hiyo, alitoa fatwa mashuhuri iliyopewa jina la fatwa ya kujilinda, ambayo ilihalalisha mapambano ya silaha ya wananchi wa Iraq dhidi ya mkoloni Mwingereza. Fatwa hiyo ilitia hofu Uingereza, ambayo ililazimika kuachana na mpango huo wa kikoloni. Miaka 273 iliyopita, katika siku kama ya leo, yaani tarehe 28 Agosti mwaka 1749, alizaliwa Johann Wolfgang von Goethe, malenga na mwandishi mkubwa wa Kijerumani. Von Goethe alisoma na kujifunza mambo mbalimbali mbali, kama uchoraji na kadhalika katika mji alikozaliwa wa Frankfurt nchini Ujerumani. Huku akiendelea na masomo yake ya taaluma ya sheria, von Goethe ambaye anahesabiwa kuwa mmoja kati ya waenezaji wa fasihi ya lugha ya Kifarsi alivutiwa mno na fasihi ya Kifarsi na haswa mashairi ya Hafez Malenga na mshairi mashuhuri wa Kiirani. Mwandishi huyu wa Kijerumani alikipenda sana kitabu kitakatifu cha Qurani pamoja na dini ya Kiislamu. Johann Wolfgang von Goethe alifariki dunia mwaka 1832. Siku kama ya leo miaka 65 iliyopita, kombora la kwanza la kuvuka mabara lilirushwa hewani na wasomi wa Urusi ya zamani. Siku nne baadaye, wasomi wa Urusi walivurumisha angani satelaiti ya kwanza duniani iliyopewa jina la Sputnik 1 kwa kutumia kombora hilo. Hatua hiyo ilipongezwa kote duniani, na wasomi hao walitangaza kuwa watatuma mwanadamu angani katika kipindi cha chini ya miaka mitatu, na kwamba watatuma chombo cha anga katika mwezi. Miaka mitano baadaye wasomi hao wa Urusi walitimiza ahadi zao, na siku kama hii ya leo miaka 59 iliyopita, yaani Agosti 28 mwaka 1963, Martin Luther King mwanaharakati mkubwa wa kutetea haki za Wamarekani weusi nchini Marekani, alihutubia umati mkubwa wa watu waliofanya mgomo wa kutaka wapewe haki ya kijamii nchini humo. Luther King ambaye ni Mmarekani mweusi alihutubia umati huo kwenye uwanja wa kumbukumbu wa Lincoln mjini Washington. Kwenye mkutano huo, Martin Luther King alieleza ndoto yake ya, ya kuwa huru Wamarekani weusi masikitiko yake kutokana na machafuko mapya nchini Libya na ametaka kukomeshwa mara moja mapigano hayo. Amesema Iran inazitaka hapa ni hasimu kuzingatia maslahi ya taifa, usalama wa wananchi na kutatua mambo yao kwa njia ya mazungumzo. Ujumbe wa ngazi za juu wa harakati ya uh, Hamas ya Palestina umeonana na katibu mkuu wa Hezbollah Said Hassan Nasrullah huko mjini Beirut. Na uchunguzi wa hivi karibuni umebaini eh, kuwa karibu nusu ya wananchi wa Saudi Arabia wanalalamikia ugumu wa maisha. Na kabla sijiondoka studio, ningependa kuangazia maoni yenu. Kwanza ni ya msikaji wetu huyu Ali Magema wa uh, Tanga uh, Tanzania, anasema kwa nini utawala wa Israeli una waua wa Palestina na Umoja wa Mataifa hauna habari? Kisha tuna maoni kutoka kwa Shekh Salim Maulid wa Hausaim, huko Tanga, Tanzania, anasema asanteni Radio Teheran kwa habari zenu nzuri. Mwenyezi Mungu awalipe kile la heri, amin. Tuna maoni pia kutoka kwa oh, msikilizaji wetu Kipala Mc Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, anasema ugumu wa maisha wa Saudi Arabia ni kielelezo cha unafiki kwa ufalme wa Saudi Arabia. Anasema pia Somalia ya Siad Bare ili ikuwa Somalia moja yenye nguvu. Na mnaona muda wetu umemalizika. Lazima sina kutoka hapa Tehran, na washukuru ni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaykum warahmatullahi taala wabarakatuh. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya sateliti na internet. Anwani yetu ya internet ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. <tune>