Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Aliflamim. Hiki ni kitabu kisichokuwa na shaka ndani yake, ni uongofu kwa wacha Mungu ambao huyaamini ya ghaibu na hushika sala na hutoa katika tuliowapa na ambao wanayaamini yaliyoteremshwa kwako na yaliyoteremshwa kabla yako na akhera wanayakini nayo. Hao wapo juu ya uongofu utokao kwa Mola wao mlezi, na hao ndiyo waliofanikiwa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya yamchana, ya mchana ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20, kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa saba kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, short wave, na vilevile tovuti yetu ya Pars Today com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida na Lindi. Kwa mchana huu tumekuandalieni taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa, utakufuatiwa na kipindi cha mchango wa maulamaa wa waislamu wa kishia katika Uislamu. Tutakuwa pia na kipindi cha Afrika wiki hii, bila kusahau udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia. Kama kawaida, tutahitimisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa saba kamili mchana. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yatangaza utayari wa kuwasaidia waathirika wa mafuriko Pakistan. Mkuu wa UNHCR awataka wahisani waisaidie Tanzania kwa inavyoendelea kukirimu wakimbizi. Muungano wa uvamizi wa Saudia wazuia meli ya nne iliyobeba shehena ya mafuta ya Yemen. Russia, yasema haitasimamisha vita hata kama Ukraine itaacha azma ya kujiunga na NATO. Sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa Iran iko tayari kutoa msaada wa aina yoyote kwa watu walioathiriwa na mafuriko katika nchi ndugu na jirani ya Pakistan kufuatia mafuriko makubwa yaliyotokea siku za hivi karibuni katika maeneo makubwa ya Pakistan na kusababisha vifo vya watu takriban elfu moja serikali ya nchi hiyo imeyatangaza mafuriko hayo janga la kitaifa na kuomba msaada kwa nchi jirani na jumuiya ya kimataifa ili kuwasaidia waathirika wa janga hilo na kufidia pia uharibifu liliyosababisha. Rais Ibrahim Raisi amefanya mazungumzo kwa njia ya simu na waziri mkuu wa Pakistan, Shahbaz Sharif, ambapo sambamba na kutoa salamu za rambirambi kwa serikali na wananchi wa Pakistan kutokana na watu waliopoteza maisha katika mafuriko nchini humo hivi karibuni, amesisitiza kuendelea kwa uhusiano wa kirafiki na kindugu uliopo kati ya nchi mbili rais wa jamhuri ya kiislamu ya iran amesema agizo limeshatolewa kwa taasisi zinazohusika ili misaada muhimu na ya msingi iweze kufikishwa haraka kwa wananchi azizi na waheshimika wa pakistan na akabainisha kuwa jamhuri ya kiislamu ya iran iko tayari kutoa msaada wa aina yote kwa watu wa nchi ndugu na jirani ya pakistan kwa upande wake waziri mkuu wa pakistan shahbaz sharif ameelezea kiwango cha hasara uharibifu na maafa yaliyosababishwa na mafuriko ya hivi karibuni nchini humo, na akatoa shukrani kwa misaada inayotolewa na serikali na wananchi wa Iran kwa watu wa Pakistan. Waziri Mkuu wa Pakistan amesema Jamhuri ya ya Kiislamu ya Iran daima imekuwa jirani, msaidizi, rafiki na nchi iliyobega kwa bega na Pakistan katika nyakati ngumu. Kamishna mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR amewahimiza wahisani kuunga mkono zaidi suluhu na hiari juu ya suala la wakimbizi na kusifu maendeleo yaliyopigwa katika ulinzi wa wakimbizi nchini Tanzania. Filipo Grandi ameyasema hayo jana wakati akihitimisha ya ziara yake nchini humo na kubainisha kuwa miongoni mwa suluhu hizo ni pamoja na hatua endelevu ya wakimbizi kurudi nyumbani kwa hiari. Katika ziara yake ya siku tatu, Grandi amekutana na rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan na kujadili umuhimu wa kuweka mazingira mazuri ya kurejea nyumbani wakimbizi wa Burundi, huku akihakikisha wakimbizi wote nchini Tanzania wanalindwa na kusaidiwa. Kwa sasa, Tanzania ina hifadhi zaidi ya wakimbizi na watafuta hifadhi laki mbili na 1489, hasa wanaotoka Burundi na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na wengi wao wanaishi katika kambi za wakimbizi za Nduta na Nyarugusu katika mkoa wa Kigoma, kaskazini mashariki ya nchi hiyo. Tangu Septemba 2017 wakimbizi laki moja na 42 elfu wa Burundi wamerejea nchini kwao kwa hiari. Grandi ameipongeza Tanzania na wananchi wake kwa historia yao ya muda mrefu ya kuwapokea na kuwahifadhi wakimbizi, pamoja na juhudi za kuendeleza ulinzi na suluhisho kwa wakimbizi nchini humo kwa kuzingatia mkataba wa kimataifa wa wakimbizi. Shirika la mafuta la Yemen limetangaza kuwa muungano wa uvamizi wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia umeizuia meli ya nne iliyobeba shehena ya mafuta ya nchi hiyo mbali na kuiba mamilioni ya mapipa ya mafuta kutoka Yemen. Muungano wa kijeshi wa Saudia umeshadidisha hali mbaya ya uhaba wa mafuta na fueli katika nchi hiyo masikini na iliyoathiriwa na vita kwa kukwamisha uingiaji wa meli zilizobeba mafuta kwa ajili ya nchi hiyo. Kwa mujibu wa televisheni ya Almasira, msemaji wa shirika la mafuta la Yemen Isam Al Mutawakil ametangaza kuwa muungano wa uvamizi wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia na Marekani umeikamata meli ya Tiara iliyokuwa na shehena ya mafuta ya dizeli karibu na bandari ya al-Hudaida licha ya kuwa na kibali cha Umoja wa Mataifa. Almutawakil ameongeza kuwa kwa mujibu wa masharti ya usitishaji vita, imekubaliwa kwamba hadi meli 54 zinazobeba shehena za mafuta zitaruhusiwa kuingia katika bandari za Yemen, lakini tangu usitishaji huo wa mapigano ulipoanza kutekelezwa ni meli 33 tu ndizo zimeruhusiwa kuingia kwenye bandari za nchi hiyo. Msemaji huyo wa shirika la mafuta la Yemen ameongeza kuwa Umoja wa Mataifa haujachukua hatua yoyote chanya kukomesha uharamia huo wa muungano huo uvamizi naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Tehran. Algeria na no Ufaransa zimesaini tamko la pamoja la ushirikiano mpya mwishoni mwa ziara ya siku tatu ya Rais emmanuel Macron wa ufaransa nchini Algeria. Hati ya tamko hilo la pamoja ilitiwa saini na Rais wa Algeria Abdulmajid Tebboune na Macron hapo jana wakati wa hafla iliyofanyika katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Algiers. Katika hafla hiyo, Tibon alisema ziara ya rais wa Ufaransa nchini Algeria ilikuwa bora, muhimu na yenye manufaa kwa mahusiano baina ya nchi hizo mbili. Katika ziara ya rais Macron nchini Algeria, Paris na Algiers zimetia saini mikataba mitano ya ushirikiano katika masuala ya dawa, utafiti wa kisayansi, michezo na nyanja nyinginezo. Sambamba na makubaliano yaliyofikiwa na serikali hizo mbili ya kuanzisha ushirikiano wa kudumu katika elimu ya juu na utafiti wa kisayansi, nchi hizo mbili zimekubaliana pia kuunda tume ya pamoja ya wanahistoria ili kutatua kile kinachotajwa kadhia ya kumbukumbu inayohusiana na kipindi cha miaka 132 ya utawala wa kikoloni wa Ufaransa nchini Algeria kabla nchi hiyo kupata ushindi mwaka 1962 na kuwa taifa huru baada ya vita vya ukombozi vilivyochukua muda wa miaka minane. Ziara ya rais wa Ufaransa nchini Algeria ilikuwa imelenga kupunguza mvutano uliokuwepo katika uhusiano wa pande mbili na kuimarisha ushirikiano baada ya nchi hizo mbili kumaliza mpasuko wa kidiplomasia mwezi Disemba mwaka jana uliokuwa umedumu kwa muda wa mwezi mmoja. Na rais wa zamani wa Rusia amesema iwapo Ukraine ingeliruhusiwa kujiunga na shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO, vita vya tatu vya dunia vingelikuwa vimeshaanza. Dmitri Medvedev, ambaye pia ni mkuu wa baraza la usalama wa taifa la Rusia, amesema hayo katika mahojiano na kanali ya televisheni ya LCI ya Ufaransa na kusisitiza kuwa Rusia haitasimamisha vita dhidi ya Ukraine hata kama Kiev itaachana na azma yake ya kujiunga na NATO. Amesema operesheni za kijeshi za Rusia dhidi ya Ukraine ndilo lilikuwa chaguo sahihi na laini zaidi kwa Mosko, na kwamba wanajeshi wa Rusia wanalilenga tu jeshi la Ukraine. Rais huyo wa zamani wa Rusia amebainisha, kama ninavyomnukuu, miundo mbinu ya Ukraine ingelikuwa imeharibiwa kikamilifu sawa na vituo vyake vya kufanya maamuzi na mamlaka za taifa hilo lakini hatukufuata njia hiyo. Kadhalika, Medvedevu ambaye ni mpambe wa karibu wa rais Vladimir Putin wa Rusia amekariri kuwa Moscow haitasitisha operesheni yake maalum ya kijeshi ndani ya ardhi ya Ukraine mpaka iyafikie malengo yake yote. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu kuendelea mkwamo wa kisiasa nchini Lebanon licha ya kupita zaidi ya miezi miwili tangu kuteuliwa Najib Mikati kuwa waziri mkuu wa Lebanon, lakini hadi sasa nchi hiyo ingali inakabiliwa na mkwamo wa kisiasa hususan kuhusiana na uundwaji wa serikali. Mkwamo wa kisiasa nchini Lebanon hauhusiani na kipindi cha miezi mitatu ya hivi karibuni tu bali ni miaka mitatu sasa ambapo nchi hiyo inakabiliwa na hali hiyo. Ilikuwa Oktoba 2019 wakati kulipoibuka maandamano makubwa yaliyompelekea waziri mkuu Saad al Hariri kujiuzulu ili kwa njia hiyo akwepe kubebeshwa mzigo wa lawama hasa kuhusiana na changamoto kubwa ya kiuchumi. Aidha, Saad al-Hariri alifanya hivyo ili kuandaa mazingira pia ya kushadidisha mpasuko wa ndani nchini Lebanon. Kabla ya kujiuzulu al-Hariri, Lebanon ilikuwa ikikabiliwa na matatizo machache ikilinganishwa na kipindi cha baada ya kujiuzulu kwake. Baada ya kujiuzulu Saada al Hariri, serikali ya Hasan Diab ikachukua nafasi hiyo. Hata hivyo, nayo ililazimika kujiuzulu kutokana na changamoto mtawalia, sambamba na upinzani iliyokabiliwa nao, hususan kutoka kwa makundi yanayomuunga mkono Saada al Hariri. Pigo la mwisho dhidi ya serikali ya Diab lilikuwa mripuko wa Agosti 4 katika bandari ya Beirut, ambao ulisababisha zaidi ya watu elfu sita kuwawa na kujeruhiwa. Kuanzia hapo Lebanon ikaingia katika kipindi cha ja serikali za mpito. Serikali ya Hassan Diab iliendelea kuongoza kama serikali ya muda hadi Oktoba 2021 wakati Najib Mikati alipoteuliwa kuwa waziri mkuu mpya. Najib Mikati alifanikiwa kuitisha uchaguzi wa bunge mwezi Mei mwaka huu, na baada ya hapo akateuliwa na kutangazwa kuwa waziri mkuu. Hata hivyo, licha ya kupita miezi kadhaa tangu achukue wa wadhifa huo, hadi sasa hajafanikiwa kuunda serikali. Anga ya siasa nchini Lebanon iko kwa namna ambayo kidhahiri mirengo ya kisiasa iliyoko karibu na mrengo wa Machi 14 haina hamu ya kuundwa serikali mpya, kwani inasubiri kipindi cha uongozi cha rais Michel Aoun kimalizike ili serikali mpya iundwe kukiwa na rais mpya. Kipindi cha uongozi cha Michel Aoun kinamalizika Oktoba mwaka huu. Inaonekana kuwa tatizo kubwa katika mchakato wa kuunda serikali nchini Lebanon ni hisa na ugavi wa wizara kwa mirengo mbalimbali ya kisiasa ya nchi hiyo. Wizara kama ya nishati na mambo ya ndani ni miongoni mwa wizara zilizozusha mizozo na hitilafu, ambapo kila mrengo unataka upatiwe wizara hizo. Mkwamo wa sasa wa kuunda serikali mpya nchini Lebanon unashuhudiwa katika hali ambayo kabla ya hapo, Saad al-Hariri alikabiliwa na changamoto kama hii, ambapo alishindwa kuunda serikali kwa muda wa takriban mwaka mmoja kutokana na kuendelea mkwamo wa kisiasa. Na hilo kushuhudiwa kila mara katika uundaji serikali, inaonekana kuwa mpasuko wa kisiasa nchini Lebanon unachukua wigo mpana zaidi. Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni kujiunga nami tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia Sayyid Muhammad Tabatabai anayejulikana pia kama Ayatullahi Mujahid. Tulisema kuwa Alizaliwa mwaka 1180 hijiria katika mji wa Karbala, Iraq. Tulibainisha kwamba kutokana na hima na idili kubwa aliyokuwa nayo Sayid Muhammad Mujahid katika kujifunza elimu aliweza kwa haraka mno kukwea daraja za kielimu. Zama za umarja wake zilisadifiana na kipindi cha kuanza duru ya pili ya vita vya Irani na Rasia na maulamaa chini ya uongozi wake walikuwa na nafasi na mchango mkubwa na athirifu. Sehemu ya hamsini ya mfululizo huu juma hili itamzungumzia Seyid Abdullah Shubbar, mmoja wa maulamaa wa Kishia aliyeishi katika karne ya kumi na tatu hijiria. Kuweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Sayid Abdullah Shubar alizaliwa mwaka 1188 Hijria katika mji wa Najafu wa Iraq. Yeye ni mmoja wa maulamaa ambaye kizazi chake kinaishia kwa kizazi kitakatifu cha Imamu wa nne wa Ahlulbeiti alaihimssalam. Baba yake, yani Sayid Muhammad Ridha, alikuwa miongoni mwa wasomi maulamaa na wachamungu watajika mjini Najaf, ambapo watu walimpa lakabu ya Swahibu Adawatu lmustajaba kwa maana ya mtu ambaye dua yake ilikubaliwa. Mkasa wa dua iliyokubaliwa unarejea katika zama za utawala wa Uthumania, ambapo mji wa Baghdad ulikumbwa na ukame mkubwa. Katika zama hizo, Saidi Pasha, kiongozi wa utawala Uthmania, baghdad, wa Uthumania mjini Baghdad aliwataka watu wafunge swaumu kwa muda wa siku tatu na waende nje ya mji kwa ajili ya kuswali swala ya kuomba mvua. Watu walitekeleza agizo hilo, ambapo wakiwa pamoja na mtawala Saidi Pasha waliswali swala ya kuomba mvua katika ardhi ya jangwani nje ya mji, lakini siyo siku hiyo tu, bali hata siku zilizofuata mvua haikunyesha. Kukawa kumejitokeza ghamu, huzuni na wasiwasi mkubwa miongoni mwa watu. Baada ya Sayid Muhamad Ridha kuona juhudi za Saidi Pasha hazijazaa matunda, alichukua hatua ya kusimamisha swala ya kuomba mvua. Aliwataka watu wa mji wa Kadhimain wafunge tena swaumu kwa muda wa siku tatu na wafuatane naye nje ya mji kwa ajili ya kusimamisha swala ya kuomba mvua, yaani alistisqa. Wakazi wa mji wa Kadhimain wakatekeleza agizo hilo na mara hii wakaswali swala ya kuomba mvua nyuma ya fakihi na msomi mcha mungu zaidi katika mji huo. Wakanyosha mikono yao mbinguni, na wakiwa na unyenyekevu mkubwa wakamwomba Allah awape neema ya mvua. Sayid Muhammad Ridha akiwa katika hali ya kuomba dua, mara mawingu ya mvua yakaanza kutanda na matone ya mvua yakaanza kudondoka. Tukio hilo lisilosahaulika lilipelekea watu wa mpe Sayidi huyu mchamungu kutoka kwa familia ya Shubar, lakabu ya Shubar la kabu ya swahibu adawatu lmustajaba, na wakazidi kumheshimu na kumtukuza. Sayyid Abdullah Shubar alikulia na kuinukia chini ya usimamizi wa malezi ya baba yake na kusoma kwa mzazi wake huyo. Sayyid Muhammad Ridha ambaye ni baba wa Sayyid Abdullah Shubar daima alikuwa akimnasihi mwanawe kutumia vema wakati na lahadha za maisha. Na alikuwa akimshajiisha kuwa mcha Mungu na kusoma. Aidha, alikuwa akimwandalia suhula na nyenzo kwa ajili ya kufikia malengo hayo. Hata hivyo alimwekea sharti mwanawe kwa kumwambia kwamba, endapo itatokea ukazembea japo siku moja tu katika kutafuta elimu na kuwasomesha wengine, basi sitakuwa radhi utumie kile ambacho nimekuandalia. Sayyid Abdullah Shubar kivitendo alifanya kila wezalo, tena kwa hima kubwa, kutekeleza agizo la baba yake kiasi kwamba ikitokea siku ameugua na hivyo kushindwa kusoma, alikuwa akijizuia kutumia suhula na nyenzo alizoandaliwa na baba yake. Hima na kutokuwa na mzaha hata kidogo, namna hii katika njia ya elimu na uchaji Mungu ndiko kuliko mjenga msomi huyu na kumfanya aondokee kuwa shaksia mkubwa katika kumcha mwenyezi Mungu na msomi aliyebobea na kutabahari katika elimu ya fikihi. Baada ya kuaga dunia baba yake mwaka 1208 hijiria, Sayid Abdullah alianza kuhudhuria darsa na masomo yaliyokuwa akitolewa na Sayid Muhsini Araji, mtafiti na mhakiki mtajika wakati huo katika mji wa Baghdad. Akiwa chini ya mafundisho yake akachomoza na kuwa alim na msomi mtajika. Mwanazuoni huyo mchamungu wa Kadhimain hakuwa mahiri tu katika elimu ya fikhi, bali alifanikiwa pia kulea wanafunzi na wafuasi wake katika maadili mema pamoja na uchaji Mungu. Alikuwa mashuhuri kwa kujipaka manukato yenye harufu nzuri na alifahamika pia kwa kauli njema na kuzungumza na watu kwa lugha nzuri na maneno matamu na ya kuvutia. Kwa hakika hayo ni mambo ambayo yaliwafanya watu wamwelekee. Mmoja wa wanafunzi wake anasema hivi kuhusiana na mwalimu wake huyu: wakati mtu alipokuwa akiitazama sura yake na kusikiliza maneno yake ya kutua moyoni, hakuwa tena akiweza kutengana naye. Seyid Abdullah Shubar alikuwa akizingatia mno suala la dua na ibada. Inanukuliwa kwamba alikuwa akisimama na kufanya ibada kwa ajili ya Mola wake kwa muda mrefu kiasi kwamba miguu yake ilikuwa ikipata maumivu, lakini ladha ya ibada ilikuwa ikiondoa mchoko wote. Aidha, kufundisha na kufanya ibada kwa wingi kwa mwanazuoni huyu hakukumghafilisha na suala la kushughulikia mambo na masuala ya Uislamu alikuwa akilipa umuhimu maalum suala la kukidhi mahitaji ya wasiojiweza. Alikuwa akiwatembelea wagonjwa kama ambavyo alikuwa akifanya hima kubwa kwa ajili ya kuachiwa huru watumwa. Katika kipindi cha umri wake wa miaka 54, Seyid Abdullah Shubar amefanikiwa kuvirithisha vizazi vilivyokuja baada yake zaidi ya vitabu 70 katika uga wa fikhi na tafsiri. Maulama na mamujtahidi wanalinganisha orodha kubwa ya vitabu vya Saidi Abdullah na Alama Muhammad Bakir Majlisi, na ndio maana wanamtaja msomi huyu kama ni Majlisi wa pili. Mwanazuoni huyu alikuwa makini mno katika uandishi wa vitabu, na daima alikuwa akiwaacha vinywa wazi wasomi na wanazuoni wakubwa katika zama hizo kutokana na kuwa makini katika uandishi moja ya vitabu vyake mashuhuri ni tafsiri za pande tatu zinazojulikana kama Tafsiru lKabir au Safhatu lTafsir, Tafsiru lWasit au Aljauhari Thamin, na Tafsiru lWajiz. Sayid Muhammad Masum, mmoja wa somi na wanazuoni wakubwa wa elimu wa ya fiqhi katika karne ya 13 anaandika katika utangulizi wa tafsiri ya Shubari kwamba Imam Shubar ni mmoja wa shakhsia waliokuwa na kheri na baraka nyingi, ambapo historia itambakisha milele. Ana mtaji mkubwa wa elimu, kipaji nadra cha kuhifadhi mambo na ufahamu mpana wa mambo. Sisi hatuna kingine cha kufanya mbele ya shakhsia yake ghairi ya kuinamisha kichwa cha taadhima na heshima mwisho wa kunukuu sayid abdullah shubar hatimaye aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 54 ilikuwa ni katika moja masiku ya mwezi rajab mwaka 1242 hijiria mwanawe yani sayid hasan ambaye naye alikuwa fakihi na msomi mkubwa akiwa pamoja na kundi kubwa la watu walimswalia mzazi wake huyo swala ya maiti na kisha kumzika katika haram ya Imam Musa Alkadhimu alaihi ssalam. Tunakamilisha kipindi chetu cha leo kwa hadithi ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, ambaye amenukuliwa akisema alim yu hai hata akiwa amekufa, mjinga ni mfu hata akiwa yu hai. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Mchana huu tunaanzia huko Tanzania na gazeti la Zanzibar Leo ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha inayomwonyesha rais wa Zanzibar Dr Hussein Ali Mwinyi akipokea kutoka kwa mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali Dr Othman Abbas Ali ripoti ya ukaguzi wa hesabu za serikali kwa mwaka 2020/2021 katika viwanja vya ikulu jijini Zanzibar jana. Habari kuu inayohusiana na picha hiyo na kichwa cha maneno, ripoti ya CAG ya baini madudu, Dr Mwinyi aitaka zaeka kujitathmini, ataka wanaochota fedha washtakiwe. Maendeleo ukombozi zapata wanunuzi, ni kichwa kingine hicho cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo, kikizungumzia kupata washitiri meli mbili za serikali za maendeleo na ukombozi. Gazeti la serikali Habari Leo nalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari hiyo hiyo ya kadhia ya ukaguzi katika serikali ya Zanzibar kwa anwani semayo, Dr Mwinyi akerwa wizi kweupe, ni baada ya kupokea ripoti ya CAG aitaka mamlaka ya kudhibiti rushwa ijitathmini. Gazeti hilo lina picha pia inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akimpa zawadi waziri wa mambo ya nje wa Iran Husen Amir Abdullahyan baada ya mazungumzo ya Ikulu Chamwino mkoani Dodoma juzi. Mwananchi kwa upande wake limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya aliyekuwa spika wa bunge Job Ndugai na kunukuu kauli yake akisema, viongozi tuepuke fedheha. Anakusudia ni wale wa kuchaguliwa na wananchi, awataka kujitathmini ili kukwepa aibu. Mbatia na Lema wapigilia msumari, ndivyo lilivyoandika Mwananchi. Gazeti hilo lina makala pia yenye anwani kulia ni udhaifu basi kwa wanaume ni faida kubwa. Habari nyingine iliyoakisiwa kwa wingi na magazeti ya leo ya Tanzania ni ile iliyopoa uzito wa kwanza na jamvi la habari kwa kichwa cha maneno tanzanite ya mpaka wishe ubilionea na kufafanua kwa kusema apata vipande viwili vyenye uzito wa kilo 3.34 na kilo 1.48 vyote vikiwa na thamani ya shilingi bilioni 2.2 Kawisha na anakuwa mtu wa pili baada ya Saniniu Laizer kuwahi kupata vipande vikubwa vya tanzanite kwa mpigo. Hayo akiwa ni ya Tanzania. Nchini Kenya, magazeti ya huko yanaendelea kuripoti kinachojiri mahakamani katika kesi ya madai ya kupinga matokeo ya uchaguzi wa rais iliyofunguliwa na mgombea wa muungano Udinga wa Azimio Raila Odinga na mgombea mwenza wake Martha Karua. Mkanganyiko mkubwa ndiyo msamiati uliotumiwa na Sunday Nation kubainisha kauli na mitizamo au mitazamo kinzani inayobainishwa na mashahidi wa pande mbili katika kesi hiyo. Likinukuu maelezo ya mashahidi wa upande wa mdai, toleo la mtandaoni la gazeti hilo linaakisi maelezo ya naibu mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC Bi Juliana Cherera akidai kwamba mwenyekiti wa tume hiyo Wavula Chebukati alichapisha kwa siri fomu zingine za matokeo ya kura pasi na kuwashirikisha makamishna wengine wa tume hiyo. Kwa upande wa The Star, gazeti hilo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa ushahidi wa upande uliodhidi ya walalamikaji, ukinukuu maneno ya kamishna wa Baraza la Kamati ya Ushauri ya Usalama wa Taifa NSAC Abdi Gulia akisema baraza hilo lilimtahadharisha Chebukati asije akamtangaza William Ruto mshindi wa uchaguzi wa rais, na kwamba kama Raila asingetangazwa mshindi basi ingelazimishwa uchaguzi wa rais uingie katika duru ya pili. The Sunday Standard na Taifa Jumapili yameakisi habari za kesi hiyo ya uchaguzi kwa anwani zinazokaribiana, ambapo Taifa Jumapili limeandika mabomu ya makamishna. Gazeti hilo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kingine cha habari chenye muundo wa swali, mwisho wa uhuru mlimani na tunatamatishia nchini Uganda, nikianza na Sunday Monitor ambalo lina picha na inayowaonyesha askari waliobeba jeneza la mwili wa aliyekuwa waziri wa usalama wa ndani Jenerali Eli Tumwine aliyefariki dunia siku ya Alhamisi hospitalini katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi, alikokimbizwa wiki kadhaa zilizopita kwa ajili ya kupatiwa matibabu. Kichwa cha habari kinachohusiana na picha hiyo kinasomeka, Jenerali Tumwine aanza safari isiyo na marejeo. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo lina habari yenye anuani, kifo cha Jenerali Tumwine chaipasua na kuigawanya Uganda. Lakini habari iliyopoa uzito wa kwanza na Monitor ina kichwa cha maneno, polisi yanunua kifaa cha udukuaji simu kutoka Israel nalo Sunday Vision limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari, Katumba amzungumzia Tumwine. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Afrika, Afrika. Wiki. Ujambo mpenzi msikilizaji, na karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na Iran kuimarisha uhusiano wake na nchi za Afrika: waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu atembelea Tanzania na Mali. Chama tawala Angola chajitangaza mshindi wa uchaguzi mkuu, upinzani wapinga matokeo, na mapigano mapya yaibuka katika eneo la Tigre nchini Ethiopia pamoja na matokeo mengine. Karibu tuanze na masuala ya diplomasia. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Hussein Amir Abdullahian wiki hii amezitembelea nchi mbili za Afrika za Mali na Tanzania kwa shabaha ya kuimarisha uhusiano na ushirikiano baina ya Iran na mataifa hayo ya Afrika magharibi na Afrika Mashariki. Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania amekutana na kufanya mazungumzo na Amir Abdullahian mjini Dodoma siku ya Ijumaa, ambapo walijadili kuhusu uhusiano wa nchi mbili na pia kuhusu maswala ya kimataifa. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kustawisha uhusiano wa pande zote na nchi za Afrika, hasa Tanzania, ni kipaumbele katika sera za kigeni za jamhuri ya Kiislamu, huku akiashiria uwezo mkubwa wa Iran kiuchumi, haswa katika nyuga za biashara, nishati, viwanda, teknolojia na vyuo vikuu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ametoa mwito wa kuondolewa vikwazo kwa mashirika na wafanyabiashara wa Iran nchini Tanzania, haswa katika masuala ya viza. Kwa upande wake, Rais Samia Suluhu Hassan wa jamhuri ya muungano wa Tanzania amemkaribisha waziri wa mambo ya nje wa Iran na ujumbe aliokuwa ameandamana nao ambapo ametaka kuimarishwe mabadilishano ya kibiashara na kiuchumi baina ya Iran na Tanzania. Aidha, amekubali mwaliko rasmi wa kuitembelea Iran kutoka kwa rais wa Jamhuri ya Kiislamu na kuongeza kuwa kuna mpango wa kufanya safari hiyo kabla ya kumalizika mwaka huu wa 2022. Kabla ya kukutana na Mama Samia, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alikutana na kufanya mazungumzo na rais Hussein Mwinyi wa Zanzibar, na wawili hao walisistizia udharura wa kuimarisha ushirikiano baina ya pande mbili. Daktari Mwinyi ameashiria katika mazungumzo yake na Amir Abdullahian kuhusu uhusiano mkongwe baina ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na jamhuri ya muungano wa Tanzania na kusisitiza kwamba ana matumaini kuwa uhusiano huo utaimarishwa zaidi na kupelekea kukuzwa ushirikiano wa Iran na visiwa vya Zanzibar. Tunakaribisha kupanuliwa ushirikiano katika nyuga tofauti, na tuko tayari kuziandalia kampuni za Iran mazingira mazuri ya kuwekeza hapa Zanzibar. Iran na Zanzibar zina fursa ya kuimarisha uhusiano na ushirikiano wao. Rais Mwinyi amesema kuwa tunashukuru Iran kutokana na himaya na uungaji mkono wake kwa Zanzibar, na nitafurahi kushiriki katika vikao vya pande mbili. Aidha, Amir Abdullahian alikutana na kufanya mazungumzo na Nasor Ahmed Mazrui, waziri wa afya, ustawi wa jamii jinsia wazee na watoto wa Zanzibar ambaye alisema anatumai kwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na jamhuri ya muungano wa Tanzania zitaimarisha na kupanua uhusiano wao wa pande mbili. Abdullahian aliwasili katika uwanja wa ndege wa Zanzibar Jumatano jioni na kukaribishwa na waziri huyo akiwa pamoja na viongozi wengine wa Zanzibar. Akiwa jijini Dar es Salaam, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran alisema Afrika ni moja ya vipaumbele vikuu vya diplomasia ya kiuchumi ya Iran alisema hayo katika kikao cha wanaharakati wa masuala ya kiuchumi na kibiashara wa Iran na Tanzania ambapo sambamba na kuashiria uwezo wa kiuchumi kiviwanda teknolojia ya Iran alisisitiza kwamba Tehran inatoa kipaumbele katika siasa za kigeni kuhusu kustawisha uhusiano wa kiuchumi na mataifa ya Kiafrika. Nichukue fursa hii kumshukuru Bi Liberata, Liberata Mula Mula, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kunialika pamoja na ujumbe wa wafanyabiashara wa Iran kwa shabaha ya kupanua uhusiano wa kibiashara na kiuchumi wa nchi mbili. Politics. Waziri wa mambo ya nje wa Tanzania kwa upande wake ameeleza kufurahishwa kwake na uwepo wa Amir Abdullahian na ujumbe wake nchini Tanzania na kuongeza kuwa Watanzania wamekuwa wakisubiri kwa muda mrefu safari hii ya waziri wa mambo ya nje wa Iran nchini humo. Liberata Mulamula mula amesema uhusiano kati ya Tanzania na Iran ni mzuri sana na wa karibu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran alitembelea Mali kabla ya kwenda Tanzania. Akiwa nchini Mali, Amir Abdulahian alikutana na kuzungumza na mkuu wa serikali ya mpito ya nchi hiyo. Pia katika safari hiyo, kikao cha kwanza cha kamisheni ya pamoja ya ushirikiano kati ya Jamhuri ya Kiislamu na Jamhuri ya ya Mali kilifanyika chini ya uwenyekiti wa mawaziri wa mambo ya nje wa nchi hizo mbili, na mwishoni mwa kikao hicho hati ilitiwa saini na ikaamuliwa kuwa mkutano ujao utafanyika jijini Teheran. Katika mazungumzo yake na Kanali Asimi Goita, kiongozi wa serikali ya mpito ya Mali, Amir Abdullahian alitoa mwito wa kuimarisha zaidi ushirikiano wa kiuchumi, kibiashara na kielimu baina ya nchi mbili hizo. Kwa upande wake, Kanali Goita amesisitiza kwamba kuimarishwa zaidi ushirikiano wa Bamako na Teheran katika nyuga za kiuchumi, kibiashara na kielimu na kueleza utayari wa nchi yake wa kuwa mwenyeji wa wenye viwanda na wanaharakati wa kiuchumi kwingineko. Mwenyekiti wa kamisheni Umoja wa Afrika amesema ametiwa wasiwasi na ripoti za kuibuka makabiliano mapya ya kijeshi nchini Ethiopia wiki hii. Katika taarifa, Musa Faki Mahamat amezitaka pande hasimu katika mgogoro wa eneo la Tigre la kaskazini mwa Ethiopia kujizuia na hatua zitakazoshadidisha hali ya mambo na watafuti ufumbuzi kwa njia za amani. Siku ya Jumatano, serikali ya Ethiopia iliwatuhumu wapiganaji wa TPLF kwa kuendeleza mapigano licha ya kuwepo jitihada za kufanyika mazungumzo beina ya pande mbili ya kujaribu kutatua mzozo uliopo. Wakati huo huo, jumuia ya ushirikiano ya nchi za mashariki mwa Afrika na pembe ya Afrika, IGAD, imezitaka pande husika kujiepusha mara moja na hatua za kiuhasama zinazoweza kupelekea hali ya mambo kuwa mbaya zaidi. Taarifa zilizotolewa na Sudan zilinukuu duru ya kijeshi zikisema kwamba Khartum imeeleza kuwa madai yaliyotolewa na Ethiopia ni ya ajabu ya upotoshaji na yasiyo na msingi wowote kuhusiana na kwamba ndege ya kivita iliyokuwa imebeba silaha kwa ajili ya wapiganaji wa Tigre ilipita katika anga ya Sudan. Taarifa hiyo ya Ethiopia ilieleza pia kwamba ndege hiyo ya kivita ilipita katika anga ya Sudan. Serikali ya Ethiopia na wapiganaji wa TPLF wa jimbo la Tigre la kaskazini mwa Ethiopia, kila mmoja ameendelea kumtuhumu mwenzake kwamba anakwamisha juhudi za upatanishi baina ya pande mbili. Tukiachana na hayo, chama kikuu cha upinzani nchini Angola cha UNITA kimepinga matokeo ya uchaguzi mkuu uliofanyika Jumatano hii. Abel Chivukuvuku, mgombea mwenza wa rais wa chama cha UNITA, amesema hawayatambui matokeo yaliyotangazwa na kwamba watatangaza matokeo yao wenyewe kwa kuzingatia data sawa na zilizotumiwa na tume ya uchaguzi. Kwa mujibu wa matokeo yaliyotangazwa na tume ya taifa ya uchaguzi chama tawala cha MPLA kimepata asilimia 51 ya kura, huku UNITA ikiambulia asilimia 44 Msemaji wa chama tawala Rui Falcao amesema kwa mara nyingine, tumezoa wingi wa kura bungeni, tumepata ushindi mkubwa ambao utatuwezesha kuongoza bila matatizo. Kinara wa UNITA Costa Jr kwa upande wake, amesisitiza kuwa uchaguzi huo umekumbwa na udanganyifu, kasoro nyingi na uchakachuaji wa matokeo, hivyo hawayatambui matokeo ya tume ya uchaguzi. Uchaguzi huo umetajwa kuwa na ushindani wa aina yake na mkali kuwahi kushuhudiwa tangu kuanza kwa vuguvugu vugu la siasa za vyama vingi mwaka 1992 huko nchini Ngoni. Na kundi la raia wa Kenya limeifungulia mashtaka serikali ya Uingereza katika mahakama ya haki za binadamu ya Ulaya likitaka iwajibishwe kwa jinai ilizotenda dhidi ya wananchi wa Kenya katika enzi za ukoloni. Katika faili hilo Wakenya hao wamesema mababu zao waliteswa na kukandamizwa na wakoloni wa Uingereza mbali na kufukuzwa kwenye ardhi zao. Wakili Joel Kimutai Bosek anayeliwakilisha kundi hilo la raia wa Kenya amesema jinai hizo zilifanywa na wakoloni wa Uingereza katika eneo la Kericho, magharibi mwa nchi wa Afrika Mashariki. Eneo hilo ni maarufu kwa kilimo cha majani chai, moja ya bidhaa ambazo Kenya inauza kwa wingi nje ya nchi. Bosek amesema serikali ya London imekuwa ikikwepa kusikiliza shauri lao hilo na kwa msingi huo wamelazimika kuwasilisha malalamishi yao kwa mahakama ya haki za binadamu ya Ulaya. Wakenya hao wanataka kulipwa fidia kwa jinai walizotendewa mababu zao enzi za ukoloni, mbali na kuporwa ardhi zao, haswa zilizokuwa na rutuba kwa ajili ya uzalishaji wa majani chai. Tume ya haki za binadamu ya Kenya inakadiria kwamba Wakenya tisini elfu waliuliwa au kukatwa viungo vyao na karibu laki moja na sitini elfu kufungwa na wengine wengi kuteswa na kubakwa katika zama za ukoloni wa Uingereza. Na kwa habari hiyo ya mkoloni Mwingereza, ndo tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 30 Muharam mwaka 1444 Hijria, mwafaka na tarehe 28 Agosti mwaka 2022 Miladia. miaka 102 iliyopita katika siku kama ya leo, kwa mujibu wa kalenda ya Hijria, alifariki dunia Ayatullah Mirza Muhammad Taqi Hairi Shirazi, msomi mkubwa na mwanamapambano wa Iran. Ayatullah Mirza Muhammad Taqi Shirazi ni mmoja wa maulama wakubwa wa Kishia na aliyepambika kwa elimu na uchaji Mungu huko mjini Shiraz, moja ya miji ya Iran ya leo. Msomi huyo alipatwa mashuhuri kutokana na kuongoza mapinduzi ya Kiislamu dhidi ya Uingereza. Baada ya Ayatullah Shirazi kugundua kuwa Uingereza ilikuwa na lengo la kudhibiti nchi za Kiislamu kupitia pendekezo la kutaka kukubaliwa mwakilishi wa London nchini Iraq kuwa rais wa nchi hiyo, alitoa fatwa mashuhuri iliyopewa jina la fatwa ya kujilinda, ambayo ilihalalisha mapambano ya silaha ya wananchi wa Iraq dhidi ya mkoloni Mwingereza. Fatwa hiyo ilitia hofu Uingereza ambayo ililazimika kuachana na mpango huo wa kikoloni. miaka 273 iliyopita, katika siku kama ya leo, yaani tarehe 28 Agosti mwaka 1749, alizaliwa Johann Wolfgang von Goethe, malenga na mwandishi mkubwa wa Kijerumani. Von Goethe alisoma na kujifunza mambo mbalimbali mbali, kama uchoraji na kadhalika, katika mji alikozaliwa wa Frankfurt nchini Ujerumani. Huku akiendelea na masomo yake ya taaluma ya sheria, von Goethe ambaye anahesabiwa kuwa mmoja kati ya waenezaji wa fasihi ya lugha ya Kifarsi, alivutiwa mno na fasihi ya Kifarsi na haswa mashairi ya Hafez Malenga na mshairi mashuhuri wa Kirani. Mwandishi huyu wa Kijerumani alikipenda sana kitabu kitakatifu cha Qurani pamoja na dini ya Kiislamu. Johann Wolfgang von Goethe alifariki dunia mwaka 1832 Siku kama ya leo miaka 65 iliyopita, kombora la kwanza la kuvuka mabara lilirushwa hewani na wasomi wa Urusi ya zamani. Siku nne baadaye, wasomi wa Urusi walivurumisha angani satelaiti ya kwanza duniani iliyopewa jina la Sputnik 1 kwa kutumia kombora hilo. Hatua hiyo ilipongezwa kote duniani, na wasomi hao walitangaza kuwa watatuma mwanadamu angani katika kipindi cha chini ya miaka mitatu, na kwamba watatuma chombo cha anga katika mwezi. Miaka mitano baadaye, wasomi hao wa Urusi walitimiza ahadi zao. Na siku kama hii ya leo miaka 59 iliyopita, yaani Agosti 28 mwaka 1963, Martin Luther King mwanaharakati mkubwa wa kutetea haki za Wamarekani weusi nchini Marekani, alihutubia umati mkubwa wa watu waliofanya mgomo wa kutaka wapewe haki ya kijamii nchini humo. Luther King, ambaye ni Mmarekani mweusi, alihutubia umati huo kwenye uwanja wa kumbukumbu -kumbu wa Lincoln mjini Washington. Kwenye mkutano huo, Martin Luther King alieleza ndoto yake ya, ya kuwa huru Wamarekani weusi. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza muhtasari wa habari za dunia. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa Iran iko tayari kutoa msaada wa aina yoyote kwa watu walioathiriwa na mafuriko katika nchi ndugu na jirani ya Pakistan. Mafuriko makubwa yaliyotokea siku za hivi karibuni katika maeneo makubwa ya Pakistani yamesababisha vifo vya watu takriban elfu moja na serikali ya nchi hiyo imeyatangaza mafuriko hayo kuwa ni janga la kitaifa. Kamishna mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR Filippo Grandi amewahimiza wahisani kuunga mkono zaidi suluhu na hiari juu ya suala la wakimbizi na kusifu maendeleo yaliyopigwa katika ulinzi wa wakimbizi nchini Tanzania. Algeria na no Ufaransa zimesaini tamko la pamoja la ushirikiano mpya mwishoni mwa ziara siku tatu ya rais Emmanuel Macron wa Ufaransa nchini Algeria. Shirika la mafuta la Yemen limetangaza kuwa muungano wa vamizi wa kijeshi unaongozwa na Saudi Arabia umeizuia meli ya nne iliyobeba shehena ya mafuta ya nchi hiyo. Na rais wa zamani wa Rusia Dmitri Medvedev amesema iwapo Ukraine ingeliruhusiwa kujiunga na shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO, vita vya tatu vya dunia vingelikuwa vimeshaanza na kwa muhtasari huo wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu, jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina, ghairi ya kukushukuruni na kukuageni nikisema ahsanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 5487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, POBox 19395 strok 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.