Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, msile riba mkizidisha zidisha, na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kutengenekewa. Naogopeni moto ambao umewekewa wenye kukanusha amri za Mwenyezi Mungu, na mtiini Mwenyezi Mungu na Mtume ili mpate kurehemewa. Na yaendeeni upesi upesi maghufira ya mola wenu na pepo yake ambayo upana wake tu ni sawa na mbingu na ardhi, pepo hiyo iliyowekewa wamchao Mwenyezi Mungu. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum, waskilizaji wa penzi wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikia katika satelit na pia kwenye intanet katika pastoday.com sw, pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma, Lindi na Mtwara kupitia Radio Maarifa FM, WhatsApp yetu ni99d na email yetu ni Swahili Radio. Jina langu ni Ahmed Rashid, mhandisi sauti wetu usiku huu ni Bwana Afshari, na tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa kama kawaida. Baada ya hapo, tutakuleteni makala kuhusiana na mchango wa maulamaa wa kishia katika ulimwengu wa Kiislamu. Makala hiyo itafuatiwa na kipindi cha Afrika juma hili. Baada ya kipindi hicho cha Afrika wiki hii, tutakuwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Tutakuwa pia na kipande cha kaswida. Tukiona matumaini, mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Baada ya muda si mrefu, ni taarifa habari za dunia. Imetimia saa mbili na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Irani yasema uhusiano wetu na Tanzania unazidi kustawi na kuimarika. watu kadhaa wa uawa katika shambulio la anga tigrei ethiopia hali ya dharura yatangazwa pakistani baada ya mafuriko kuua zaidi ya watu 900 na iran inazalisha asilimia 98 ya dawa zake ndani ya nchi habari kamili Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kupitia mtandao wa kijamii wa Twitter kwa uhusiano wa Teheran na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania unazidi kuwa imara. Husen Amir Abdulahian amesema hayo baada ya kuonana na kuzungumza na viongozi wa ngazi za juu wa Tanzania, akiwemo wa Rais Samia Suluhu Hassan na Rais wa Zanzibar Dkt Huseni Ali Hassan Mwinyi. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu ya Iran ametembelea Tanzania ikiwemo Zanzibar baada ya kumaliza ziara yake katika nchi za magharibi mwa Afrika, nchi ya magharibi mwa Afrika ya Mali, na hiyo ikiwa ni ziara yake ya kwanza barani Afrika tangu alipoteuliwa wa kuwa waziri wa mambo ya nje wa Iran. Wakati wa mazungumzo yake na Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania, Amir Abdulahian ameashiria uwezo mkubwa wa Iran kiuchumi hasa katika nyuga za biashara, nishati, viwanda, teknolojia na vyuo vikuu, na ametoa mwito wa kuondolewa vikwazo kwa mashirika na wafanyabiashara wa Iran nchini Tanzania, hasa katika masuala ya viza. Kwa upande wake, Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania ametoa mwito wa kuimarishwa mabadilishano ya kibiashara na kiuchumi baina ya Iran na Tanzania na amekubali mwaliko rasmi wa kuitembelea Iran kutoka kwa Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Said Ibrahim Raisi. Amesema ana matumaini ya kufanya safari hiyo ya kuitembelea Iran kabla ya kumalizika mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili. Mapema jana Ijumaa, pia waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran alikutana na rais Huseni Ali Hassan Mwinyi wa Zanzibar, na wawili hao wakasisitizia udharura wa kuimarisha ushirikiano baina ya pande mbili, hasa kutokana na uhusiano wa jadi uliopo baina ya mataifa haya mawili. Watoto watatu ni miongoni mwa watu saba waliouawa katika shambulio la anga lililolenga uwanja wa kuchezea watoto kwenye eneo la Tigray kaskazini mwa Ethiopia. Duru za hospitali katika mji wa Mekele, eneo la Tigray, zimesema watu kadhaa wamejeruhiwa pia katika shambulio hilo la jana Ijumaa. Hata hivyo, serikali ya federali ya Ethiopia kupitia msemaji wake Legese Tulu imekanusha madai ya kutokea vifo katika hujuma hiyo ya ankam. Huku hayo yakijiri, Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amezitaka pande husika katika mgogoro huo kutoa kipaumbele kwa diplomasia na mazungumzo na kutoshadilisha mgogoro huo wa Tigrey. Kabla ya hapo, Musa Faki Mahamat, mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika, alisema ametua wasiwasi na ripoti za kuzuka makabiliano mapya ya kijeshi nchini Ethiopia. Amezitaka pande hasimu katika mgogoro wa eneo la Tigre la kaskazini mwa Ethiopia kujizuia na hatua zitakazoshadidisha hali ya mambo na zitafute ufumbuzi kwa njia za amani. Aidha, jumuiya ya ushirikiano wa nchi za mashariki mwa Afrika na pembe ya Afrika IGAD imezitaka pande husika kujiepusha mara moja na hatua za kiuhasama zinazoweza kupelekea hali ya mambo kuwa mbaya zaidi. Vita vilivyoshuhudiwa katika eneo hilo kati ya askari wa serikali na wapiganaji wa TPLF tokea Novemba 2020 vimesababisha makumi ya maelfu ya watu kuuawa wa na wengine wengi kujeruhiwa na mamilioni ya wengine kulazimika kuwa wakimbizi. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, Dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Serikali ya Pakistani imetangaza hali ya dharura baada ya mafuriko yaliyosababishwa na mvua kali za msimu kusababisha vifo vya mamia ya watu. Watu wasiopungua mia tisa wamefariki dunia nchini Pakistani kutokana na mafuriko na matukio yanayohusiana na mvua kali zinazoendelea kunyesha nchini humo. Mamlaka ya taifa ya kusimamia majanga imetangaza kwamba wanawake na watoto wadogo ni miongoni mwa wahanga wa majanga hayo ya kimaumbile yaliyopelekea pia maelfu ya watu kujeruhiwa. Taarifa ya jana Ijumaa ya NDMA imesema watu zaidi ya milioni thelathini wameathiriwa na mafuriko na maporomoko ya udongo yaliyosababishwa na mvua hizo huko Pakistan. Maafisa wa Pakistan wanasema mafuriko hayo yanashabihiana na yale ya mwaka 2010 yaliyoua watu zaidi ya 2000, huku humusi moja ya ardhi ya nchi hiyo ikifurika kwa maji. Taarifa iliyotolewa jana na ofisi ya waziri mkuu wa nchi hiyo Shehbaz Sharif imesema watu milioni 33 wameathirika na mafuriko hayo na kwamba nyumba elfu mbili laki mbili na ishirini elfu zimesombwa na maji ya mafuriko huku nyingine nusu milioni zikiharibiwa, mbali ya hizo laki mbili na ishirini elfu zilizokumbwa na maji. Mwaka uliopita mamia ya watu walifariki dunia na kujeruhiwa na nyumba nyingi zilibomoka kutokana na mafuriko na maporomoko ya udongo yaliyosababishwa na mvua kali za msimu zilizonyesha katika maeneo mbalimbali mbali ya Pakistan. Shirika la dawa na chakula la Iran limesema asilimia tisini na nane ya dawa zilizoko humu nchini zinazalishwa na wataalamu wa taifa hili na kwamba Jamhuri ya Kiislamu ni miongoni mwa nchi ishirini duniani zinazojizalishia dawa kwa kutumia teknolojia ya hali ya juu Bahram Daraiye mkuu wa shirika la dawa na chakula la Iran amesema hayo leo Jumamosi, katika mahojiano na kueleza kuwa mafanikio hayo yamepatikana licha ya mifumo ya dawa na matibabu ya Jamhuri ya Kiislamu kuwa chini ya vikwazo vikubwa. Daraiha amenukuliwa na shirika la habari la Irna akisema hayo na kuongeza kuwa Marekani ina ihada dunia kwamba vikwazo vyake havilengi bidhaa za kibinadamu kama dawa afisa huyo wa wizara ya afya ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema taifa hili lilifanikiwa kuzalisha aina sita za chanjo za kukabiliana na ugonjwa wa uviko kumi na tisa na kwa utaratibu huo likafanikiwa pakubwa kupambana na janga la korona ambalo linaendelea kusumbua baadhi ya nchi duniani hadi hivi sasa. Kadhalika, amepongeza mfumo wa afya humu nchini ambao uliundwa na serikali kwa ajili ya kusimamia usambazaji wa dawa kote nchini, jambo ambalo limesaidia kudhibiti magendo ya dawa. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa ikisisitiza kuwa vikwazo vya Marekani vinazuia kufikishwa vifaa tiba, dawa, teknolojia na ushirikiano wa Iran na taasisi za kifedha za kimataifa na kuhitaja jina hiyo kuwa ni ugaidi wa kimatibabu. na Moroko imemwita nyumbani balozi wake wa Tunisia kulalamikia kitendo cha Rais Kais Saied wa Tunisia kumpokea kiongozi wa harakati ya Polisario inayopigania kujitenga ya eneo la Sahara Magharibi. Masaa machache baada ya hapo, Tunisia nayo imemwita nyumbani balozi wake kutoka Moroko ili kujibu hatua hiyo ya Rabat. Moroko inasisitiza kuwa hatua ya Tunisia ya kumwalika Brahim Ghali, kiongozi wa harakati ya uhuru wa Polisario, katika mkutano wa maendeleo wa Japan na Afrika unaofanyika mjini Tunis ni kitendo kiovu kilichowakasirisha Moroko. Tunisia pia imejibu hatua hiyo kama tulivyotangulia kusema, na imetangaza kumuita nyumbani balozi wake huyo wa mjini Rabat kwa ajili ya mashauriano. Viongozi wa nchi kadhaa za Afrika wanashiriki mkutano huo wa kiuchumi jijini Tunis wa mwishoni mwa wiki hii. Wizara ya mambo ya nje ya Tunisia leo Jumamosi imesema katika taarifa kwamba Tunis itaendelea kuwa na msimamo wa kati juu ya kadhia ya Sahara Magharibi. Morocco inaliangalia eneo la Sahara Magharibi ambalo ni koloni la zamani la Uhispania kwa ni eneo lililo chini ya mamlaka yake wakati jirani yake Algeria inaiunga mkono na kuipa hifadhi harakati ya Polisario inayopigania ukombozi na kujitawala. Eneo hilo tokea miaka ya sabini. Vita vya kupigania uhuru baina ya harakati ya Polisario na Moroko vilianza mwaka 1975 na kuendelea hadi mwaka 1991, na kisha pande mbili zilisitisha mapigano kwa upatanishi wa Umoja wa Mataifa. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Nam, hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema: takwa la Umoja wa Mataifa la kuunga mkono wakimbizi Waislamu wa, wa, wa Rohingia. Mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametoa mwito kwa jamii ya kimataifa kuwasaidia kwa hali na mali wakimbizi Waislamu wa, wa, wa Rohingya walioko nchini Bangladesh. Noelin Heyzer alitoa mwito huo Alhamisi usiku katika siku ya nne ya safari yake ya kuitembelea Bangladesh na kusisitiza kuwa Wabangladesh wameendelea kuwa wakarimu kwa wakimbizi wa Rohingya na kuna haja kwa nchi za dunia na hususan za eneo hilo kuisaidia serikali ya Dakaa kubeba mzigo wa kuwashughulikia wakimbizi hao. Ameeleza bayana kwamba jamii ya kimataifa ina wajibu wa kutafuta suluhu jumuishi pana na ya kudumu ya mgogoro huo na kwamba mgogoro huo katu haufai kusahauliwa au kupuuzwa. Hatua ya jeshi la Myanmar ya kuwapokonya uraia Waislamu wa, wa jamii ya Rohingya kuchoma moto nyumba zao, kufanya mauaji dhidi ya jamii hiyo na vitendo vingine vya kinyama ni mambo ambayo yaliwalazimisha Waislamu hao kuyakimbia makazi yao. Zaidi ya wakimbizi Waislamu milioni moja wapo katika kambi za wakimbizi kwenye eneo la kambi ya Cox Bazar jijini Dakar, huko nchini Bangladesh. Wakimbizi hao hawana kabisa huduma za awali na za kimsingi kwa ajili ya maisha kama vile afya, tiba na sehemu za malazi. Akthari ya waislamu wa jamii ya Rohingya wanaishi kwa kutangatanga katika mataifa mbalimbali kama India, Malaysia, Indonesia na hata Saudi Arabia, licha ya kwamba Umoja wa Mataifa umetuma mara chungu mzima maripota na timu zake kadhaa za wataalamu kwa ajili ya kufanya uchunguzi kuhusiana na hali ya wakimbizi hao Waislamu wa, wa Kirohingia, na hata kutolewa ripoti nyingi na tofauti zinazoonyesha kuwa wanaishi katika hali mbaya mno, lakini kivitendo, Umoja wa Mataifa ambayo ni taasisi kubwa zaidi ya kimataifa haujachukua hatua yoyote ya kuyapatia ufumbuzi matatizo ya wakimbizi hao. Si hayo tu Siku zinavyosonga mbele ndivyo matatizo ya waislamu hao yanavyozidi kuwa tete. Sajad Rezapor, mweledi wa masuala ya kusini mashariki mwa Asia, anasema kuhusiana na hilo kwamba jamii ya kimataifa imepuuza kabisa hali ya waislamu wa jamii ya Rohingya, kurefuka muda wa maisha yao ya ukimbizi katika mataifa mbalimbali mbali, na kushindwa jamii ya kimataifa kuzilazimisha serikali zilizoingia madarakani nchini Myanmar katika miaka ya hivi karibuni ziwapokee Waislamu hao ambao asili yao ni jimbo la Rakhine nchini Myanmar ni jambo ambalo limeifanya jamii ya kimataifa iwasahau wakimbizi hao wanaotaabika. Umoja wa Mataifa una nafasi muhimu mno katika kuupatia ufumbuzi mgogoro wa Myanmar hasa kwa kuzingatia kuwa kwa mujibu huo wa umoja huo Waislamu wa Rohingya ndiyo jamii iliyodhulumiwa zaidi miongoni mwa kaumu na jamii za walio wachache ulimwenguni. Umoja wa Mataifa, kwa kutumia uwezo mbalimbali ulionao kama Baraza la Usalama, unaweza kuchukua hatua muhimu zaidi kwa ajili ya kukomesha dhulma na ukandamizaji wa serikali ya Myanmar dhidi ya waislamu wa, wa Rohingia. Ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na haya ni matangazo yetu ya usiku. Tayari tuna maoni yenu mengi tu hapa, wasikilizaji wapenzi. Tunakushukuruni nyote kwa ujumla. Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, unasema shukran. Nasi pia tunakushukuru. Bwana Sherali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania, maoni yako ni marefu kidogo, itabidi tuyatumie kwenye baraza la wasikilizaji. Hapo umeandika ni aibu kwa taasisi kama Umoja wa Mataifa kushindwa kuwachukulia hatua serikali kama ya Myanmar na wazayuni kwa dhulma zao dhidi ya wananchi. Umeandika Umoja wa Mataifa hauna maana ya kuwepo kwa sababu wanajidanganya na wanadanganya walimwengu. Ni maoni marefu, muda wetu tunakwenda kwa kasi, tutatumia katika baraza la wasikilizaji insha Allah. Tuna maoni mengine mengi hapa kutoka kwako mwana baraza, bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Nawe pia maoni yako tutayatayarisha kipindi cha baraza la wasikilizaji na kuyatumia. Tutasoma kwa muhtasari. Umeandika uhusiano wa Tanzania na Iran uwe ni wenye matokeo yanayoonekanika, haswa katika nyanja ambazo Iran imepata mafanikio makubwa. Anasema ni jukumu la Tanzania kujifunza kutoka kwa Iran. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ni yenye mwanga na udhati wa Iran kujitawala katika nyanja za kisiasa kiuchumi na maendeleo ikiwemo utafiti na sayansi. Hivyo Tanzania ijifunze kwa Iran. Vile vile umeandika hongera Iran kwa uzalishaji mkubwa wa dawa kwa asilimia tisini na nane ya dawa unazohitajia kwa matumizi yako ya ndani. Takwimu hii inatolewa huku Tanzania ikiwa na ugeni wa Iran, hivyo haina budi Tanzania kujifunza kutoka kwa Iran katika suala hilo maoni yako ni mengi bwana Kipala MC Bulemela, hapo umeandika mzozo wa Sahara magharibi ifike wakati upatiwe ufumbuzi wa kudumu. Vilevile umesema Pakistan poleni na kazieni kamba juhudi zenu hizo hizo za kukabiliana na mabadiliko hayo ya tabia nchi. Maoni yako mengine tutatumia katika baraza la wasikilizaji, insha Allah. Bwana Salim Masudi wa Mtwara, Tanzania, unasema ni imani na matarajio makubwa kwa pande zote mbili. Hongera Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na hongera vilevile vile Tanzania. Naam, wapenzi wasikilizaji, kabla ya kuingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu haya, hapa pana muhtasari wa habari za dunia, kukumbusheni yale tuliokuwa nayo katika taarifa yetu ya habari. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kupitia mtandao wa kijamii wa Twitter kuwa uhusiano wa Teheran na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania unazidi kuwa imara. Husen Amir Abdulahian amesema hayo baada ya kuonana na kuzungumza na viongozi wa ngazi za juu wa Tanzania, akiwemo Rais Samia Suluhu Hassan na rais wa Zanzibar dr Husen Ali Hassan Mwinyi. Watoto watatu ni miongoni mwa watu saba waliouawa katika shambulio la anga lililolenga uwanja wa kuchezea watoto katika eneo la Tigrei la kaskazini mwa Ethiopia. Pakistan imetangaza hali ya dharura baada ya mafuriko yaliyosababishwa na mvua kali za msimu kusababisha vifo vya mamia ya watu. Watu wasiopungua mia tisa wamefariki dunia nchini Pakistan kutokana na mafuriko hayo. Shirika la dawa na chakula la Iran limesema asilimia 98 ya dawa zilizoko humu nchini zinazalishwa na wataalamu wa humu humu nchini na kwamba jamhuri ya Kiislamu ni miongoni mwa nchi ishirini duniani zinazojizalishia zenyewe dawa kwa kutumia teknolojia ya hali ya juu. Na Moroko imemwita nyumbani balozi wake wa Tunisia kulalamikia kitendo cha rais wa Tunisia kumpokea kiongozi wa harakati ya Polisario inayopigania kujitenga eneo la Sahara Magharibi. Masaa machache baada ya hapo Tunisia nayo imemwita nyumbani balozi wake kutoka Moroko kujibu hatua hiyo ya Rabat. Na, hapa ni mjini Teheran wapenzi wasikilizaji, na hii ni idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, katika sehemu ya pili na ya mwisho ya matangazo yetu haya, ambapo tuta tutakuwa na makala kuhusiana na mchango wa maulama wa Kishia katika Uislamu uh, vilevile tutakuwa na um, Iran tutakuwa na Afrika wiki hii baadaye, tutakuwa na makala yetu ya leo katika historia na kipande cha kasida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Mchango wa maulama wa Kishia katika Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni kujiunga nami tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia Sayyid Muhammad Tabatabai anayejulikana pia kama Ayatullahi Mujahid. Tulisema kuwa alizaliwa mwaka 1180 hijiria katika mji wa Karbala, Iraq. Tulibainisha kwamba kutokana na hima na idili kubwa aliyokuwa nayo Sayid Muhammad Mujahid katika kujifunza elimu, aliweza kwa haraka mno kukwea daraja za kielimu. Zama za umarja wake zilisadifiana na kipindi cha kuanza duru ya pili ya vita vya Irani na Rasia na maulamaa chini ya uongozi wake walikuwa na nafasi na mchango mkubwa na athirifu. Sehemu ya hamsini ya mfululizo huu juma hili itamzungumzia Seyid Abdullah Shubbar, mmoja wa maulama wa Kishia aliyeishi katika karne ya kumi na tatu hijiria. Kweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Sayid Abdullah Shubar alizaliwa mwaka 1188 hijria katika mji wa Najaf wa Iraq. Yeye ni mmoja wa maulamaa ambaye kizazi chake kinaishia kwa kizazi kitakatifu cha Imamu wa nne wa Ahlulbeiti alaihimussalam. Baba yake yani Sayid Muhammad Ridha alikuwa miongoni mwa wasomi maulamaa na wachamungu wa tajika mjini Najaf ambapo watu walimpa lakabu ya swahibu adawatu lmustajaba kwa maana ya mtu ambaye dua yake ilikubaliwa. Mkasa wa dua iliyokubaliwa unarejea katika zama za utawala wa Othumania, ambapo mji wa Baghdad ulikumbwa na ukame mkubwa. Katika zama hizo, Saidi Pasha, kiongozi wa utawala Uthmania, Baghdad, wa Othumania mjini Baghdad, aliwataka watu wafunge swaumu kwa muda wa siku tatu na waende nje ya mji kwa ajili ya kuswali swala ya kuomba mvua. Watu walitekeleza agizo hilo, ambapo wakiwa pamoja na mtawala Saidi Pasha waliswali swala ya kuomba mvua katika ardhi ya jangwani nje ya mji, lakini siyo siku hiyo tu, bali hata siku zilizofuata mvua haikunyesha. Kukawa kumejitokeza ghamu, huzuni na wasiwasi mkubwa miongoni mwa watu. Baada ya Seyid Muhammad Ridha kuona juhudi za Saidi Pasha hazijazaa matunda, alichukua hatua ya kusimamisha swala ya kuomba mvua. Aliwataka watu wa mji wa Kadhimain wafunge tena swaumu kwa muda wa siku tatu na wafuatane naye nje ya mji kwa ajili ya kusimamisha swala ya kuomba mvua, yani alistisqa. Wakazi wa mji wa Kadhimain wakatekeleza agizo hilo na mara hii wakaswali swala ya kuomba mvua nyuma ya fakihi na msomi mcha Mungu zaidi katika mji huo. Wakanyoosha mikono yao mbinguni, na wakiwa na unyenyekevu mkubwa, wakamwomba Allah awape neema ya mvua. Sayid Muhammad Ridha akiwa katika hali ya kuomba dua, mara mawingu ya mvua yakaanza kutanda na matone ya mvua yakaanza kudondoka. Tukio hilo lisilosahaulika lilipelekea watu wa mpe sayidi huyu mchamungu kutoka kwa familia Shubar lakabu ya ya swahibu adawatu lmustajaba, na wakazidi kumheshimu na kumtukuza. Sayid Abdullah Shubar alikulia na kuinukia chini ya usimamizi wa malezi ya baba yake na kusoma kwa mzazi wake huyo, Sayid Muhammad Ridha, ambaye ni baba wa Sayid Abdullah Shubar. Daima alikuwa akimnasihi mwanawe kutumia vema wakati na lahadha za maisha na alikuwa akimshajiisha kuwa mchamungu na kusoma. Aidha, alikuwa akimwandalia suhula na nyenzo kwa ajili ya kufikia malengo hayo. Hata hivyo, alimwekea sharti mwanawe kwa kumwambia kwamba endapo itatokea ukazembea japo siku moja tu katika kutafuta elimu na kuwasomesha wengine, basi sitakuwa radhi utumie kile ambacho nimekuandalia. Seyed Abdullah Shubar kivitendo alifanya kila awezalo, tena kwa hima kubwa, kutekeleza agizo la baba yake kiasi kwamba Ikitokea siku ameugua na hivyo kushindwa kusoma, alikuwa akijizuia kutumia suhula na nyenzo alizoandaliwa na baba yake. Hima na kutokuwa na mzaha hata kidogo, namna hii katika njia ya elimu na uchaji Mungu ndiko kulikomjenga msomi huyu na kumfanya aondokee kuwa shaksia mkubwa katika kumcha Mwenyezi Mungu na msomi aliyebobea na kutabahari katika elimu ya fikihi. Baada ya kuaga dunia baba yake mwaka 1208 Hijria, Sayid Abdullah alianza kuhudhuria darsa na masomo yaliyokuwa akitolewa na Sayid Muhsin Araji, mtafiti na mhakiki mtajika wakati huo katika mji wa Baghdad. Akiwa chini ya mafundisho yake akachomoza na kuwa alim na msomi mtajika Mwanazuani huyo mchamungu wa kadhi main hakuwa mahiri tu katika elimu ya fikhi bali alifanikiwa pia kulea wanafunzi na wafuasi wake katika maadili mema pamoja na uchaji Mungu. Alikuwa mashuhuri kwa kujipaka manukato yenye harufu nzuri na alifahamika pia kwa kauli njema na kuzungumza na watu kwa lugha nzuri na maneno matamu na ya kuvutia. Kwa hakika hayo ni mambo ambayo yaliwafanya watu wamwelekee. Mmoja wa wanafunzi wake anasema hivi kuhusiana na mwalimu wake huyu: wakati mtu alipokuwa akiitazama sura yake na kusikiliza maneno yake ya kutua moyoni, hakuwa tena akiweza kutengana naye. Seyid Abdullah Shubar alikuwa akizingatia mno suala la dua na ibada. Inanukuliwa kwamba alikuwa akisimama na kufanya ibada kwa ajili ya Mola wake kwa muda mrefu kiasi kwamba miguu yake ilikuwa ikipata maumivu, lakini ladha ya ibada ilikuwa ikiondoa mchoko wote. Aidha, kufundisha na kufanya ibada kwa wingi kwa mwanazuoni huyu hakukumghafilisha na suala la kushughulikia mambo na masuala ya Uislamu. Alikuwa akilipa umuhimu maalum suala la kukidhi mahitaji ya wasiojiweza. Alikuwa akiwatembelea wagonjwa kama ambavyo alikuwa akifanya hima kubwa kwa ajili ya kuachiwa huru watumwa. Katika kipindi cha umri wake wa miaka 54, Seyid Abdullah Shubar amefanikiwa kuvirithisha vizazi vilivyokuja baada yake zaidi ya vitabu 70 katika uga wa fikhi na tafsir. Maulama na mamujtahidi wanalinganisha orodha kubwa ya vitabu vya Sayidi Abdullah na Alama Muhammad Bakir Majlisi, na ndio maana wanamtaja msomi huyu kama ni Majlisi wa pili. Mwanazuoni huyu alikuwa makini mno katika uandishi wa vitabu na daima alikuwa akiwaacha vinywa wazi wasomi na wanazuoni wakubwa katika zama hizo kutokana na kuwa makini katika uandishi. Moja ya vitabu vyake mashuhuri ni tafsiri za pande tatu zinazojulikana kama Tafsiru lkabir au Safhatu ltafsir, Tafsiru lwasit au Aljauhari thamin na Tafsirulwajiz. Sayid Muhammad Masum, mmoja wa somi na wanazuoni wakubwa wa elimu ya fikhi katika karne ya kumi na tatu, anaandika katika utangulizi wa tafsiri ya Shubari kwamba Imam Shubar ni mmoja wa shaksia waliokuwa na kheri na baraka nyingi, ambapo historia itambakisha milele. Ana mtaji mkubwa wa elimu, kipaji nadra cha kuhifadhi mambo na ufahamu mpana wa mambo. Sisi hatuna kingine cha kufanya mbele ya shaksia yake ghairi ya kuinamisha kichwa cha taadhima na heshima. Mwisho wa kunukuu. Sayid Abdullah Shubar hatimaye aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 54. Ilikuwa ni katika moja masiku ya mwezi Rajab mwaka 1242 Hijiria. Mwanawe yani Sayid Hasan, ambaye naye alikuwa fakihi na msomi mkubwa, akiwa pamoja na kundi kubwa la watu, walimswalia mzazi wake huyo swala ya maiti na kisha kumzika katika haram ya Imam Musa Alkadhimu alaihi ssalam. Tunakamilisha kipindi chetu cha leo kwa hadithi ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam ambaye amenukuliwa akisema, alim yuhai hata akiwa amekufa, mjinga ni mfu hata akiwa yuhai hai. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Afrika, Afrika wiki hii. Ujambo, mpenzi msikilizaji, na karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na Iran kuimarisha uhusiano wake na nchi za Afrika: waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu atembelea Tanzania na Mali. Chama tawala Angola chajitangaza mshindi wa uchaguzi mkuu, upinzani wapinga matokeo, na mapigano mapya yaibuka katika eneo la Tigre nchini Ethiopia pamoja na matukio mengine. Karibu tuanze na masuala ya diplomasia. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Hussein Amir Abdullahian, wiki hii amezitembelea nchi mbili za Afrika za Mali na Tanzania kwa shabaha ya kuimarisha uhusiano na ushirikiano baina ya Iran na mataifa hayo ya Afrika magharibi na Afrika Mashariki. Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania amekutana na kufanya mazungumzo na Amir Abdullahian mjini Dodoma siku ya Ijumaa, ambapo walijadili kuhusu uhusiano wa nchi mbili na pia kuhusu maswala ya kimataifa. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kustawisha uhusiano wa pande zote na nchi za Afrika hasa Tanzania ni kipaumbele katika sera za kigeni za Jamhuri ya Kiislamu, huku akiashiria uwezo mkubwa wa Iran kiuchumi, haswa katika nyuga za biashara, nishati, viwanda, teknolojia na vyuo vikuu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ametoa mwito wa kuondolewa vikwazo kwa mashirika na wafanyabiashara wa Iran nchini Tanzania, haswa katika masuala ya viza. Kwa upande wake, Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania amemkaribisha waziri wa mambo ya nje wa Iran na ujumbe aliokuwa ameandamana nao, ambapo ametaka kuimarishwe mabadilishano ya kibiashara na kiuchumi baina ya Iran na Tanzania. Aidha, amekubali mwaliko rasmi wa kuitembelea Iran kutoka kwa Rais wa Jamhuri ya Kiislamu na kuongeza kuwa kuna mpango wa kufanya safari hiyo kabla ya kumalizika mwaka huu wa 2022. Kabla ya kukutana na mama Samia, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alikutana na kufanya mazungumzo na rais Hussein Mwinyi wa Zanzibar, na wawili hao walisistizia udharura wa, wa kuimarisha ushirikiano beina ya pande mbili. Dr Mwinyi ameashiria katika mazungumzo yake na Amir Abdullahian kuhusu uhusiano mkongwe beina ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na jamhuri ya muungano wa Tanzania na kusisitiza kwamba ana matumaini kuwa uhusiano huo utaimarishwa zaidi na kupelekea kukuzwa ushirikiano wa Iran na visiwa vya Zanzibar. Tunakaribisha kupanuliwa ushirikiano katika nyuga tofauti na tuko tayari kuziandalia kampuni za Iran mazingira mazuri ya kuwekeza hapa Zanzibar. Iran na Zanzibar zina fursa ya kuimarisha uhusiano na ushirikiano wao. Rais Mwinyi amesema kuwa tunashukuru Iran kutokana na himaya na uungaji mkono wake kwa Zanzibar na nitafurahi kushiriki katika vikao vya pande mbili. Aidha, Amir Abdullahian alikutana na kufanya mazungumzo na Nasor Ahmed Mazrui, waziri wa afya, ustawi wa jamii, jinsia, wazee na watoto wa Zanzibar, ambaye alisema anatumai kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania zitaimarisha na kupanua uhusiano wao wa pande mbili. Abdulahian aliwasili katika uwanja wa ndege wa Zanzibar Jumatano jioni na kukaribishwa na waziri huyo akiwa pamoja na viongozi wengine wa Zanzibar. Akiwa jijini Dar es Salaam, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran alisema Afrika ni moja ya vipaumbele vikuu vya diplomasia ya kiuchumi ya Iran. Alisema hayo katika kikao cha wanaharakati wa masuala ya kiuchumi na kibiashara wa Iran na Tanzania, ambapo sambamba na kuashiria uwezo wa kiuchumi kiviwanda, teknolojia ya Iran alisistiza kwamba Tehran inatoa kipaumbele katika siasa za kigeni kuhusu kustawisha uhusiano wa kiuchumi na mataifa ya Kiafrika. I would like to take the opportunity and thank her excellencies Mrs Liberata Mola Mola Nichukue fursa hii kumshukuru Bi Liberata Mulamula, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kwa kunialika pamoja na ujumbe wa wafanyabiashara wa Iran kwa shabaha ya kupanua uhusiano wa kibiashara na kiuchumi wa nchi mbili. Waziri wa mambo ya nje wa Tanzania kwa upande wake ameeleza kufurahishwa kwake na uwepo wa Amir Abdullahian na ujumbe wake nchini Tanzania na kuongeza kuwa Watanzania wamekuwa wakisubiri kwa muda mrefu safari hii ya waziri wa mambo ya nje wa Iran nchini humo. Liberata Mulamula Mula, amesema uhusiano kati ya Tanzania na Iran ni mzuri sana na wa karibu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Alitembelea Mali kabla ya kwenda Tanzania. Akiwa nchini Mali, Amir Abdullahian alikutana na kuzungumza na mkuu wa serikali ya mpito ya nchi hiyo. Pia katika safari hiyo, kikao cha kwanza cha kamisheni ya pamoja ya ushirikiano kati ya Jamhuri ya Kiislamu na Jamhuri ya Mali kilifanyika chini ya uwenyekiti wa mawaziri wa mambo ya nje wa nchi hizo mbili, na mwishoni mwa kikao hicho hati ilitiwa saini na ikaamuliwa kuwa mkutano ujao utafanyika jijini Teheran. Katika mazungumzo yake na kanali Asimi Goita, kiongozi wa serikali ya mpito ya Mali, Amir Abdullahian alitoa mwito wa kuimarisha zaidi ushirikiano wa kiuchumi, kibiashara na kielimu baina ya nchi mbili hizo. Kwa upande wake, kanali Goita amesisitiza kwamba kuimarishwa zaidi ushirikiano wa Bamako na Tehran katika nyuga za kiuchumi, kibiashara na kielimu na kueleza utayari wa nchi yake wa kuwa mwenyeji wa wenye viwanda na wanaharakati wa kiuchumi kwingineko. Mwenyekiti wa Kamisheni Umoja wa Afrika amesema ametiwa wasiwasi na ripoti za kuibuka makabiliano mapya ya kijeshi nchini Ethiopia wiki hii. Katika taarifa, Musa Faki Mahamat amezitaka pande hasimu katika mgogoro wa eneo la Tigre la kaskazini mwa Ethiopia kujizuia na hatua zitakazoshadidisha hali ya mambo na watafuti ufumbuzi kwa njia za amani. Siku ya Jumatano, serikali ya Ethiopia iliwatuhumu wapiganaji wa TPLF kwa kuendeleza mapigano licha ya kuwepo jitihada za kufanyika mazungumzo baina ya pande mbili ya kujaribu kutatua mzozo uliopo. Wakati huohuo, jumuia ya ushirikiano ya nchi za mashariki mwa Afrika na pembe ya Afrika, IGAD, imezitaka pande husika kujiepusha mara moja na hatua za kiuhasama zinazoweza kupelekea hali ya mambo kuwa mbaya zaidi. Taarifa zilizotolewa na Sudan zilinukuu duru ya kijeshi zikisema kwamba Khartum imeeleza kuwa madai yaliyotolewa na Ethiopia ni ya ajabu, ya upotoshaji na yasiyo na msingi wowote kuhusiana na kwamba ndege ya kivita iliyokuwa imebeba silaha kwa ajili ya wapiganaji wa Tigre ilipita katika anga ya Sudan. Taarifa hiyo ya Ethiopia ilieleza pia kwamba ndege hiyo ya kivita ilipita katika anga ya Sudan. Serikali ya Ethiopia na wapiganaji wa TPLF wa jimbo la Tigre la kaskazini mwa Ethiopia, kila mmoja ameendelea kumtuhumu mwenzake kwamba anakwamisha juhudi za upatanishi baina ya pande mbili. Tukiachana na hayo, chama kikuu cha upinzani nchini Angola cha UNITA kimepinga matokeo ya uchaguzi mkuu uliofanyika Jumatano hii Abel chivukuvuku mgombea mwenza wa rais wa chama cha UNITA amesema hawayatambui matokeo yaliyotangazwa na kwamba watatangaza matokeo yao wenyewe kwa kuzingatia data sawa na zilizotumiwa na tume ya uchaguzi. Kwa mujibu wa matokeo yaliyotangazwa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi, chama tawala cha MPLA kimepata asilimia 51 ya kura, huku UNITA ikiambulia asilimia 44. Msemaji wa chama tawala Rui Falcao amesema kwa mara nyingine, tumezoa wingi wa kura bungeni. Tumepata ushindi mkubwa ambao utatuwezesha kuongoza bila matatizo. Kinara wa UNITA Costa Jr kwa upande wake amesisitiza kuwa uchaguzi huo umekumbwa na udanganyifu, kasoro nyingi na uchakachuaji wa matokeo, hivyo hawayatambui matokeo ya tume ya uchaguzi. Uchaguzi huo umetajwa kuwa na ushindani wa aina yake na mkali kuwahi kushuhudiwa tangu kuanza kwa vuguvugu vugu la siasa za vyama vingi mwaka 1992 huko nchini Ngoni. Na kundi la raia wa Kenya limeifungulia mashtaka serikali ya Uingereza katika mahakama ya haki za binadamu ya Ulaya likitaka iwajibishwe kwa jinai ilizotenda dhidi ya wananchi wa Kenya katika enzi za ukoloni. Katika faili hilo Wakenya hao wamesema mababu zao waliteswa na kukandamizwa na wakoloni wa Uingereza, mbali na kufukuzwa kwenye ardhi zao. Wakili Joel Kimutai Bosek anayeliwakilisha kundi hilo la raia wa Kenya amesema jina hizo zilifanywa na wakoloni wa Uingereza katika eneo la Kericho, magharibi mwa nchi wa Afrika Mashariki. Eneo hilo ni maarufu kwa kilimo cha majani chai, moja ya bidhaa ambazo Kenya inauza kwa wingi nje ya nchi. Bosek amesema serikali ya London imekuwa ikikwepa kusikiliza shauri lao hilo, na kwa msingi huo wamelazimika kuwasilisha malalamishi yao kwa mahakama ya haki za binadamu ya Ulaya. Wakenya hao wanataka kulipwa fidia kwa jinai walizotendewa mababu zao enzi za ukoloni, mbali na kuporwa ardhi zao haswa zilizokuwa na rutuba kwa ajili ya uzalishaji wa majani chai. Tume ya haki za binadamu ya Kenya inakadiria kwamba Wakenya tisini elfu waliuliwa au kukatwa viungo vyao na karibu laki moja na sitini elfu kufungwa na wengine wengi kuteswa na kubakwa katika zama za ukoloni wa Uingereza. Na kwa habari hiyo ya mkoloni Mwingereza, ndo tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa wake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, mwezi 29 mfunguo nne Muharram mwaka 1444 Hijiria, ambayo inasadifiana na tarehe ya 27 Agost mwaka elfu mbili na ishirini na mbili miladia siku kama ya leo miaka mia tano na arobaini na moja iliyopita kwa mujibu wa kalenda hijria, alifariki dunia Muhammad Heravi, mwanahistoria wa Islamu, huko mjini Herat, magharibi mwa Afghanistan ya leo. Heravi alizaliwa katika familia maarufu mjini Balkh, kaskazini mwa nchi hiyo, lakini aliishi zaidi katika mji wa Herat. Kutokana na elimu yake kubwa alipewa heshima na mazingatio makubwa na Ali Shir Navai, waziri mwanasayansi wa silsila ya watawala wa Gurkani ambaye alikuwa akiwaheshimu sana wasomi pamoja na wanazuoni. tarehe tano Shahrivari miaka 44 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya Kiirani. Mwanzo wa kalenda Iran ulirejeshwa tena katika mwaka wa Hijiria Shamsia, kutoka mwanzo wa tarehe wa kifalme katika miaka ya kabla ya ushindo wa mapinduzi ya Kiislamu. Utawala wa kidikteta wa Pahlavi ambao ulitambua mafundisho ya Uislamu kuwa ni kinyume na maslahi yake, ulikuwa ukifanya njama za kukabiliana na Uislamu kwa kutumia utajiri na turathi ya kihistoria ya Iran. Miaka 32 iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia Ali Akbar Kave mwalimu mkubwa wa sanaa ya kaligrafia ya hati za Kifarsi. Mtaalamu huyo alizaliwa mwaka 1271 127 Hijria mjini Shiraz, mmoja ya miji ya kusini mwa Iran, na kuanza kujihusisha na masuala ya kaligrafia. Baada ya hapo, Ali Akbar Kave alipata kusoma kwa walimu wakubwa zama hizo kama vile Mirza Tahir Katib Umayune Hamedani na Imad al Katib Seifi Kazvini, na hatimaye akawa hodari mkubwa katika sanaa ya kaligrafia. Na siku kama ya leo tarehe tano Shaharivar nchini Iran ni siku ya kumkumbuka Muhammad bin Zakaria Razi, msomi mtajika wa Kiislamu. Muhammad bin Zakaria Razi alizaliwa mwaka 251 Hijiria katika mji wa Rei nchini Iran, na alianza kujifunza kemia na fizikia akiwa bado kijana mdogo. Tabibu na mkemia Muhammad bin Zakaria Razi alijifunza pia elimu nyingine kama vile tiba, mantiki na falsafa. Baadaye Zakaria Razi alifanikiwa kutengeneza asidi ya sulfuric kwa kustafidi na mada asilia, msomi huyo wa Kiislamu Mwiran alikuwa shakhsia wa kwanza kuvumbua alkoholi. Husain, Husain, ya Husain, ya Husain. Husain. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS. Kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha <muchilipa>