Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu, ambao wanamfuata mtume nabii aliye ummi, asiyejua kusoma wala kuandika, na juu ya hivi atafundisha mafundisho hayo ya ajabu ya Uislamu, ambaye wanamwona ameandikwa kwao katika Taurati na Injili, ambaye anawaamrisha mema na anawakataza yaliyo mabaya na kuwahalalishia vizuri na kuwaharamishia vibaya na kuwaondolea mizigo yao na minyororo iliyokuwa juu yao. Basi wale waliomwamini yeye na kumheshimu na kumsaidia na kuifuata nuru iliyoteremshwa pamoja naye, yaani Qurani, hao ndio wenye kufaulu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa, ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran, idhaa ki ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, shortwaves na vilevile tovuti yetu ya Pars Today com slash sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida na Lindi. Kwa usiku huu, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalia ni darsa ya Quran na makala ya leo katika historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu haya kwa mutasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu usiku. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Khatibu wa sala ya Ijumaa Teheran asema timu ya mazungumzo ya nyuklia ya Iran haitalegeza msimamo mbele ya adui. <muchilis> Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran akutana na rais wa Zanzibar. Katibu mkuu wa Jihadul Islami asisitiza kwamba katu hawatasalimu amri, kwani adui anataka kuwafanya wapalestina watumwa. na WHO ya ripoti kuwa walioaga dunia kwa COVID-19 mwaka huu wamefikia milioni moja. Sasa ni habari kamili. Khatibu wa sala ya Ijumaa iliyosaliwa leo hapa mjini Tehran amesema timu ya Iran katika mazungumzo ya nyuklia katu haitalegeza msimamo mbele ya adui, ili taifa hili liondolewe vikwazo vya kidhalimu vya Marekani. Ayatullah Sayyid Ahmad Khatami amesema hayo leo mbele ya hadhara wa wa ya waumini waliohudhuria ibada ya kisiasa na kimaanawi ya sala ya Ijumaa jijini Teheran, na kueleza kwamba timu ya Iran katika mazungumzo hayo ni aminifu na shujaa, hivyo haiwezi kufumbia macho haki za taifa hili la Kiislamu. Ayatullah Hatami amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran haina mushkili na suala la kufanya mazungumzo, lakini jambo la msingi ni kuwa Marekani na waitifaki wake tatizo lao ni mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu na sio kadhia ya mradi wa nyuklia wa taifa hili kama wanavyodai. Ameongeza kuwa Marekani na waitifaki wake wanapinga na hawataki kuona kuna kuweko Iran yenye mshikamano na ambayo ndiyo nguvu kubwa kabisa ya kielimu katika eneo la Asia Magharibi. Khatibu wa sala ya Ijumaa ya leo hapa Teheran amebainisha kuwa ni lazima kuwa na nguvu mbele ya adui na kusimama kidete, na kwamba wananchi wa Iran si wenye kuchoka na wamesimama imara wakiwa na ukakamavu kamili kwa ajili ya kutetea mapinduzi yao ya Kiislamu. Ayatullah Khatami ameashiria pia kuanza maadhimisho ya wiki ya serikali hapa Iran, na kusema serikali ya awamu ya kumi na tatu inayoongozwa na Sayyid Ibrahim Raisi ina mawasiliano na maingiliano na wananchi, na miongoni mwa sifa muhimu za serikali hii ni kutekeleza kivitendo ahadi ilizotoa. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran aliyeko ziarani nchini Tanzania leo amekutana na kufanya mazungumzo na Rais Hussein Mwinyi wa Zanzibar, na wawili hao wamesistizia udharura wa kuimarisha ushirikiano baina ya pande mbili. Rais Hussein Mwinyi wa Zanzibar ameashiria katika mazungumzo yake na Hussein Amir Abdullahyan kuhusu uhusiano mkongwe baina ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na kusisitiza kuwa ana matumaini kuwa uhusiano huo utaimarishwa zaidi na kupelekea kukuzwa ushirikiano wa Iran na visiwa vya Zanzibar. Rais Mwinyi amesema kama ninavyonukuu: Tunaishukuru Iran kutokana na himaya na uungaji mkono wake kwa Zanzibar, na nitafurahi kushiriki katika vikao vya pande mbili. Kabla ya hapo, Amir Abdullahian alikutana na kufanya mazungumzo na Nasor Ahmed Mazrui, waziri wa afya wa Zanzibar. Katika mazungumzo yake na Hussein Amir Abdullahian, waziri wa afya, ustawi wa jamii, jinsia, wazee na watoto wa Zanzibar alisema anatumai kwamba jamhuri ya Kiislamu ya Iran na jamhuri ya muungano wa Tanzania zitaimarisha na kupanua uhusiano wao wa pande mbili. Amir Abdullahian aliwasili katika uwanja wa ndege wa Zanzibar Jumatano jioni na kukaribishwa na Nasor Ahmed Mazrui, waziri wa afya wa Zanzibar, na viongozi wengine visi wa visiwa hivyo. Aidha, akiwa jijini Dar es Salaam hapo jana Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran aliyeko ziarani nchini Tanzania na katika ziara ya kulitembelea bara la Afrika akitokea Mali alisema, Afrika ni moja ya vipaumbele vikuu vya diplomasia ya kiuchumi ya Iran. Katibu mkuu wa Harakati ya Jihadul Islami ya Palestina amesisitiza kuwa katu wananchi wa Palestina hawatasalimu amri mbele ya adui mzayuni na kwamba bendera ya Palestina itaendelea kupepea. Ziad An-Nakhla, katibu mkuu wa harakati ya Jihadul Islami ya Palestina, amebainisha kuwa lengo la adui ni kutufanya watumwa, hivyo katu hatuwezi kusalimu amri. Kiongozi huyo mwandamizi wa harakati ya Jihadul Islami ya Palestina ameongezea kusema kuwa adui ameligeuza eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan kuwa makazi makubwa ya walowezi wa kiyahudi ambao wamekuwa wakifanya mauaji na ugaidi dhidi ya Wapalestina. Aidha amesema kama ninavyomnukuu, anachokitaka adui ni kusambaratisha umoja wetu na kisha kutufanya watumwa, na hayo yote yanatokana na kuwa tunapinga madhila na uvamizi wa utawala ghasibu wa Israel. Ziada Nakhla amesema pia inasikitisha kuwa baadhi ya Waarabu hawataki kusikia jina la Palestina, lakini jina la Palestina na taifa la Palestina vinazidi kukua siku baada ya siku. Kadhalika amebainisha kuwa Jihadul Islami na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, ni makundi ya mukawama ambayo yapo chini ya bendera moja ya Palestina na yapo katika vita vimoja na adui. Katibu mkuu wa harakati ya Jihadul Islami amesema pia kuwa wanaishukuru Iran, Siria, Qatar, Yemen, Lebanon na Misri, kama ambavyo wanamshukuru Sayid Hasan Nasrullah, katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon, na kwamba wako pamoja na wafungwa wa Palestina katika mapambano yao. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Jenerali Abdul Fatah Al Burhan, kiongozi wa kijeshi nchini Sudan, ametangaza mabadiliko makubwa ya uongozi katika jeshi la nchi hiyo, huku msukosuko wa kisiasa na kiuchumi ukiendelea kushuhudiwa nchini humo. Duru za karibu na jeshi la Sudan zinaripoti kuwa mabadiliko hayo yanajumuisha kubadilishwa makamanda wakuu wa vikosi vya jeshi la nchi kavu kamandi ya operesheni, kikosi cha uokozi na mkaguzi mkuu wa jeshi siku chache zilizopita. Pia kiongozi huyo wa kijeshi wa Sudan anayekabiliwa na upinzani mkali wa wananchi, ambao wamekuwa wakiandamana mtawalia kupinga uongozi wake, alitangaza kufanya mabadiliko katika kikosi cha anga. Wachambuzi wa mambo wameyataja mabadiliko hayo katika vikosi vya jeshi kuwa makubwa zaidi kuwahi kushuhudiwa tangu kutokea mapinduzi ya kijeshi ya Oktoba mwaka jana, yaliyoondoa madarakani utawala wa kiraia. Baadhi ya weledi wa masuala ya kisiasa ya Sudan wanaamini kuwa hatua hiyo ya Jenerali Abdul Fatah Al Burhan inatokana na hofu aliyonayo ya kufanyika mapinduzi ya kijeshi dhidi yake, wakati huu ambapo Sudan inakabiliwa na soko moko la kiuchumi na kisiasa. Sudan ilitumbukia kwenye lindi la machafuko na mapigano kati ya jeshi na raia wanaopinga utawala wa kijeshi tangu wanajeshi walipofanya mapinduzi Oktoba 25, 2021. Licha ya wanajeshi kuahidi kwamba watakabidhi madaraka kwa utawala wa kiraia, wananchi wanaopinga nchi hiyo kutawaliwa na jeshi wanataka majenerali wa jeshi wang'atuke madarakani na nchi hiyo kuongozwa katika kipindi cha mpito na utawala wa kiraia kuelekea uchaguzi wa kidemokrasia . Sudan mojawapo ya nchi masikini zaidi duniani imekuwa ikiyumba kutokana na uchumi unaoporomoka kutokana na miongo kadhaa ya kutengwa kimataifa na usimamizi mbovu chini ya kiongozi wa zamani Omar al-Bashir na mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO amesema walimwengu hawapaswi kughafilika wala kuchukulia kama janga la Covid-19 limeisha duniani, kwani bado lipo na linaendelea kuua mamilioni ya watu. A Dr Tedros Adhanom Ghebreyesus, mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani amesema hayo na kueleza kwamba hatuwezi kusema tunajifunza kuishi na maradhi ya covid-19 ilhali watu milioni moja wamefariki dunia kwa covid-19 mwaka huu pekee. Mkurugenzi huyo wa WHO ametoa mwito kwa serikali zote ulimwenguni kuimarisha juhudi zao za kutoa chanjo kwa wahudumu wote wa afya, wazee na wengine walio katika hatari kubwa zaidi, mbinu hii ikiwa ni moja katika njia ya kuweza kufikia utoaji wa chanjo ya covid 19 kwa asilimia sabini ya watu wote. Kadhalika amepongeza juhudi endelevu za utoaji chanjo na akaeleza bayana kwamba inafurahisha kuona kuwa baadhi ya nchi zilizokuwa na viwango vya chini zaidi vya chanjo sasa zinainuka, hususan barani Afrika. Hata hivyo Dr Tedros ametahadharisha kwamba bado mengi zaidi yanahitajika kufanywa ili kutokomeza janga la Covid 19 ulimwenguni. Shirika la Afya Duniani lilitangaza hivi karibuni kuwa katika mabara ya Afrika na Ulaya pamoja na eneo la magharibi ya Asia, maambukizi ya kirusi cha korona yamepungua kwa asilimia 40, lakini katika baadhi ya sehemu za mashariki mwa Asia na eneo la magharibi ya Oshenia Idadi ya vifo vimeongezeka kwa asilimia 31, huku hayo yakiripotiwa karibu watu milioni sita na nusu wameaga dunia kwa maradhi ya COVID-19 tangu kesi ya kwanza ya maambukizi ya virusi hivyo iliporipotiwa Desemba 31, 2019 katika jimbo la Wuhan nchini China. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu, iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Nam, wapenzi wa wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu, mwadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa kwa usiku huu. Utatupia jicho kuundwa serikali ya wote, ukiwa ndio msimamo wa kistratejia wa Iran kuhusu Afghanistan. mm. Mwaka mzima umepita tangu kuingia tena madarakani kundi la Taliban nchini Afghanistan, lakini hadi hivi sasa kundi hilo halijatambuliwa kimataifa kutokana na misimamo yake. Kundi la Taliban liliingia tena madarakani mwezi Agosti 2021 na liliahidi kuwa litaunda serikali itakayokuwa na wakilishi kutoka makundi na kaumu zote nchini Afghanistan lakini haijatekeleza hadi hizo hadi hii leo. Mwaka mzima umepita, na kundi hilo halionyeshi hamu yoyote ya kuunda serikali inayoshirikisha watu wa makundi nambari zote za nchi hiyo, ijapokuwa hilo ni moja ya masharti makuu ya jamii ya kimataifa ya kuitambua serikali ya Taliban. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ambayo katika kipindi cha miongo kadhaa imebeba mzigo mkubwa wa kuwahudumia raia wa Afghanistan kutokana na kukosekana utulivu na kuendelea vita katika nchi yao jirani, muda wote imekuwa ikitilia mkazo wajibu wa kuchungwa na kudhaminiwa manufaa ya wananchi wa nchi hiyo. Hata baada ya kuanza utawala wa hivi sasa wa kundi la Taliban huko Afghanistan, pia msimamo mkuu wa Tehran ni kuundwa serikali ya wote nchini humo ili kuweza kuitoa Afghanistan katika migogoro mingi ya kisiasa kiuchumi na kiusalama ambayo imedumu kwa makumi ya miaka ya vita na mapigano. Kwa kweli, unapoyaangalia matamshi ya msemaji wa kundi la Taliban Zabihullah Mujahid katika mazungumzo yake ya kwanza kabisa na waandishi wa habari baada ya kupinduliwa serikali ya rais Muhammad Ashraf Ghani na kuingia tena madarakani kundi hilo huko Afghanistan, utaona kuwa Taliban hawajatekeleza ahadi zao hata moja zilizotangazwa na Mujahidi wakati huo, bali baadhi ya wakati kundi hilo hata linakwenda kinyume na ahadi zake. Kundi la Taliban liliwaahidi wananchi wa Afghanistan kuwa litawaletea maisha mazuri, lakini mwaka mzima umepita na ndiyo kwanza maisha ya wananchi wa Afghanistan yanazidi kuwa magumu siku baada ya siku. Mfumuko wa bei umepanda vibaya nchini Afghanistan. Ughali wa maisha ni mkubwa kiasi kwamba mashirika ya misaada ya kibinadamu yametabiri kutokea mgogoro mkubwa wa kibinadamu kutokana na ukame pamoja na njaa kwa mamilioni ya Waafghani. Kundi la Taliban liliwaahidi pia wananchi wa Afghanistan kuwaimarishia kuwaimarishia usalama wao, jambo ambalo ni la kimsingi kabisa kwa kila jamii, hususan jamii za wachache, lakini mwaka mzima umepita na si tu usalama ni mdogo wigo wa vitisho vya kiusalama nao umezidi kuwa mpana hususan dhidi ya watu wa dini na kaumu za watu wachache. Ni kwa kuzingatia yote hayo ndiyo maana mtazamo wa jamhuri ya kiislamu ya Iran ukawa ni kwamba kwa vile jamii ya Afghanistan ina muundo wa kipekee wa makabila, dini na madhehebu tofauti, jukumu la serikali ya nchi hiyo ni kuwakilishwa na watu wa jamii zote, na ni kwa njia hiyo tu ndipo itaweza kweli kusimamia na kudhamini mahitaji ya wa wananchi wote. Iwapo hilo halitozingatiwa ni wazi kuwa linaweza kuzua migogoro mingine na pia kuzidisha moto wa migogoro iliyopo hivi sasa. Jamii ya kimataifa nayo imeshurutisha misaada yake na kurekebishwa misimamo ya kundi la Taliban ambalo linalalamikiwa sana kwa kuendesha siasa za kundi na jamii moja tu na kudharau haki na matakwa ya kaumu na makundi mengine. Kundi hilo pia linapaswa kuzingatia madhara zinayopata nchi jirani na Afghanistan kutokana na wimbi la wakimbizi, ukosefu wa usalama mipakani, na matatizo mengine mengi. Hivyo, jambo la busara ni kufuata ushauri huo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wa kuunda serikali ya umoja wa kitaifa itakayokuwa na wakilishi kutoka kada nambari zote za Afghanistan. Jamii ya kimataifa nayo na hasa nchi za magharibi pia zimekuwa zikitilia mkazo suala la kuundwa serikali ya wote nchini Afghanistan. Nchi hizo zimelivalia njuga sana suala hilo hivi sasa, na ambalo limekuwa likisisitiziwa na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran tangu zamani kabisa. Bila shaka ni kwa njia hiyo tu ndipo kundi la Taliban litaweza kuvutia misaada ya kibinadamu na hatimaye kupatikana utulivu wa kisiasa, kimaisha na kiusalama katika kona mbalimbali mbali za Afghanistan. Wapenzi, wasikilizaji mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hello. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia tisa na ishirini na mbili na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya arobaini na sita ya, ya Ahqaf. na watu watakapokusanywa wale walioabudiwa watakuwa maadui zao na wataikataa ibada yao. Katika darsa iliyopita na ya mwanzo ya sura hii ilizungumziwa ibada ya washirikina ya kuabudu masanamu, ambapo katika kubainisha jinsi isivyo na faida yoyote, Quran ikawaambia watu hao kama mtayaomba masanamu hayo mpaka siku ya Kiama ili yakutatulieni matatizo yenu au yakufanikishieni mambo yenu, hayatosikia maneno yenu, wala hayatakuwa na uwezo wa kukufanyieni hayo mnayo yaomba. Baada ya maelezo hayo, aya hii tuliyosoma inasema, lakini mbali na hayo, siku ya Kiama waabudiwa hao watakuja kukupingeni na kutamka dhidi yenu. Tabaan, kwa wale waabudiwa wenye akili na utambuzi, kama baadhi ya malaika na watu ambao walikuwa wakiabudiwa, wao watasimama rasmi na kuwapinga kwa uadui wale waliokuwa wakiwaabudu. Kwa mfano Nabi Isa alaihi salam, na malaika wao watajibari na kuwakataa wazi wazi waliokuwa wakiwaabudu. Na kwa wale waabudiwa wasio na hisi kama masanamu hayo, pia Allah subhanahu wa taala atayawezesha kusema na kudhihirisha chuki zao kwa wale waliowaabudu. Aya hii inatuelimisha kwamba chochote kiabudiwacho hapa duniani badala ya Mwenyezi Mungu, siku ya Kiama, badala ya kuwa mwombezi wa mtu na kumtakia shufaa, kitageuka kuwa adui kwake na kumshtaki mbele ya Mwenyezi Mungu Allah. Na wanaposomewa aya zetu zilizo wazi, waliokufuru husema juu ya haki inapowajia, huu ni uchawi dhahiri. Ikiwa nimeizua mimi, basi nyinyi hamuwezi kunifaa chochote mbele ya Mwenyezi Mungu. Yeye anajua zaidi hayo mnayoropokwa, anatosha kuwa shahidi baina yangu na nyinyi, na yeye ni mwingi wa maghfira mwenye kurehemu. Aya hizi zinaashiria baadhi ya tuhuma chafu ambazo washirikina wa Maka walikuwa wakimnasibisha nazo Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kueleza kwamba baadhi ya wakati walikuwa wakimwita Nabii Muhammad salawatullahi wasalamuhu alaihi wa alihi mchawi na Quran ni maneno yatokanayo na sihri na uchawi wake yeye na kwamba anazitumia aya za kitabu hicho kuteka na kuwavuta watu. Kwa upande mmoja, washirikina hawakuweza kuukana mvuto wa ajabu iliyokuwa nao Qur'an, na jinsi ilivyoziathiri nafsi na kuzivutia mno nyoyo za watu, na kwa upande mwingine hawakuwa tayari kuiungama kwamba ni haki na ukweli na kuifuata. Kwa hivyo ili kuzipotosha fikra za watu, wakaamua kuivurumizia Qur'an tuhuma za uchawi. Tabaan, kusema hivyo pia kulikuwa na maana ya kukiri kwa njia isiyo ya moja kwa moja kwamba kitabu hicho cha mbinguni kina taathira ya ajabu na isiyo ya kawaida ndani ya nyoyo za watu. Lakini ukweli ni kwamba sababu hasa ya mvuto wake ni ukweli wa yale yasemwayo na aya zake. Mbali na tuhuma hizo za uchawi, washirikina walikuwa wakati mwingine wakisema ayatamkayo mtu huyu yanatokana na yeye mwenyewe, lakini anayanasibisha na Mwenyezi Mungu na kujitangaza kuwa yeye ni mtume wake. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam Aliwajibu washirikina hao kwa kuwaambia, kama ni kweli hivyo mnavyodai nyinyi kwamba mimi si mtume wa Mwenyezi Mungu, na haya niyasemayo ni uongo ninaonasibisha na yeye, basi itapasa yeye Mola anifedheheshe mimi, ili watu wasipotoshwe na maneno yangu, na litakapojiri hilo. Hakutakuwa na mtu yoyote atakayeweza kukabiliana na irada ya Mwenyezi Mungu wala kunilinda na kunitetea mimi mbele yake. Kwa hakika ni nyinyi ambao inapasa muihofu adhabu ya Mwenyezi Mungu, kwa sababu mnapingana na mtume wake na mnawazuilia watu njia ya haki, japokuwa mnajua mimi niko katika haki na wala sihitaji chochote kwenu ili kuthibitisha utume wangu na ukweli wa ninayoyalingania kwa sababu Mwenyezi Mungu ni shahidi wa haya ninayodai na mjuzi wa juhudi na bidii nizifanyazo katika kufikisha ujumbe wake. Kwa upande mwingine, yeye Allah subhanahu wataala anauona uongo uzushi na uafriti wenu mnaofanya, na hilo tu linatosha kwangu mimi. Baada hayo, ili Allah subhanahu wa ta'ala awaonyeshe washirikina kwamba njia ya wao kurejea haijafungwa na mlango wa toba uko wazi, na kwa hivyo waache inadi na upinzani wao na waiamini haki. Anasema katika sehemu ya mwisho ya aya tulizosoma ya kwamba Mwenyezi Mungu ni msamehevu sana na mrehemevu mno kwa waja wake. Anawasamehe wanaotubia na kuwaneemesha kwa rehema zake zisizo na ukomo. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba ishara za ukweli wa utume wa Nabi Muhammad salawatu rabbi wasalamuhu alayhi wa ali ziko wazi na wadhiha kabisa, lakini tatizo la baadhi ya watu ni kwamba inadi na ukaidi wao ndivyo vinavyowazuia wasiamini na kuifuata haki. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa hata wapinzani pia wanakiri na kuzikubali nguvu za kimiujiza za mvuto wa aya za Qur'an katika kuziteka nyoyo za watu, lakini wanaishia kudai kwamba ni sihiri na uchawi. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tujihadhari tusije tukanasibisha utashi na itikadi zetu binafsi na dini ya Mwenyezi Mungu, kwa sababu kufanya hivyo kutakuwa sababu ya kupata hilaki na adhabu kali ya mola wa. Aidha, ya hizi zinatuelimisha kuwa mlango wa toba uko wazi kwa watu wote, hata makafiri na wapinzani wa haki, na Mwenyezi Mungu mola mrehemevu na msamehevu. mimi si kiroja miongoni mwa mitume wala sijui nitakavyofanywa mimi wala nyinyi, sifuati ila yaliyofunuliwa kwangu kwa wahi, wala mimi si chochote ila ni muonyaji mwenye kudhihirisha wazi. Katika aya hii ya tisa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam anatakiwa avijibu visingizio vinavyotolewa na washirikina wa Maka kwa kuambia, mimi siko tofauti na mitume wengine wa Mwenyezi Mungu, na kama walivyokuwa mitume wengineo mimi pia ni binadamu kama nyinyi. Mimi si mtume wa mwanzo kuwalingania watu tauhidi. Kabla yangu mimi walikuja mitume wengi ambao wote walikuwa wanadamu waliokuwa wakivaa nguo na wakila chakula. Tofauti pekee iliyopo baina yangu mimi na nyinyi ni kwamba Mwenyezi Mungu ananiteremshia wahi na kuniamuru nikuonyeni na kukupeni indhari juu ya mwisho mbaya utakaotokana na matendo maovu mnayofanya. Elimu ya ghaibu pia niliyo nayo haitokani na mimi mwenyewe, mimi ninayajua baadhi ya mambo ya ghaibu ambayo yeye Allah mwenyewe ananifunza. Sijui mimi nini atanifanya Mola wangu, kama ambavyo sifahamu pia atakufanyeni nini nyinyi. Kwa hiyo msinitarajie kufanya utabiri na uaguzi kuhusu mustakbali wangu mwenyewe au wenu nyinyi. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hii ni kwamba lengo la mitume katika zama zote za historia lilikuwa moja. Kila mtume alisadikisha na kuendeleza yaliyoletwa na mwenzake aliyemtangulia. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hii ni kuwa viongozi wa jamii inapasa wawe wakweli katika wanayowaeleza watu na wala wasidai kujinasibisha na mambo wasio na uwezo wala mamlaka nayo, au kuahidi wasioweza kutekeleza. Vilevile aya hii inatuonyesha kwamba mitume walikuwa wakiwaonea uchungu na kuwatakia kheri watu wao na kuwaonya kila mara juu ya mambo yatakayowafanya waharibikiwe. Inna Allah la yahdi al-qauma adh-dhalimin. Sema, mwaonaje yakiwa haya ni kweli yametoka kwa Mwenyezi Mungu nanyi mme yakataa, na akashuhudia shahidi miongoni mwa wana wa Israeli juu ya mfano wa haya na akaamini, na nyinyi mnafanya kiburi? Hakika Mwenyezi Mungu hawaongoi watu madhalimu. Kama ilivyoelezwa katika tafsiri za Quran, Abdullah bin Salam alikuwa mmoja wa maulamaa maarufu wa kiyahudi aliyekuwa akiishi katika ardhi ya Hijaz. Myahudi huyo alisilimu na akatangaza kuwa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam ndiye nabii ambaye kudhihiri kwake kumetabiriwa na kuahidiwa ndani ya Taurati na Injili, lakini wakubwa wengi wa Kiyahudi walimkataa mwanazuoni huyo, wakamvurumizia tuhuma na uzushi wao. Hawakuwa tayari kuuamini utume wa Nabii Muhammad salawatullahi wasalamuhu alaihi wa alihi na hapana shaka chanzo cha kukufuru kwao kilikuwa ni ghururi na kiburi walichokuwa nacho. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba katika kujadiliana na wapinzani, badala ya kuwa na taasubi na ukereketwa juu ya itikadi yetu na kutaka kuonyesha kuwa ni haki mutlaki na isiyo na shaka tuwaambie chunguzeni na pimeni nyinyi wenyewe. Kama mtaona maneno yetu ni haki, basi yakubalini, lakini mjue pia kuwa kama mtaifahamu haki na mkaikataa, mwisho mbaya unakungojeni. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa chimbuko la ukafiri ni inadi na kutakabari mbele ya haki, si mghafala na ujinga wa mtu. Aidha, hii inatutaka tuelewe kwamba kusimama ili kuupinga ukweli wa wahi na Quran ni kuifanyia dhuluma kubwa jamii ya wanadamu. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 922 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata na atuonyeshe batili na atuwezeshe kuiepuka. Leo katika historia. Leo ni Jumaa, tarehe ya 28 mfunguo 4 Muharam mwaka 1444 hijria sawa na tarehe 26 Agosti mwaka 2022 miladia Siku kama ya leo miaka mia saba na themanini na nane iliyopita na kulingana na kalenda Hijiria, mji wa Baghdad uliokuwa makao makuu ya watawala wa Kiabasi ulitekwa na Hulaghu Khan Mogholi baada ya kuuawa Motasim aliyekuwa mtawala wa mwisho wa utawala wa Bani Abbas. Mauaji ya mtawala huyo yalihitimisha utawala wa kizazi hicho uliotawala sehemu kubwa ulimwengu wa Kiislamu kwa kipindi cha miaka mia tano Hulagu Khan Mongoli hakusita kufanya mauaji na jinai katika uvamizi wake dhidi ya nchi mbalimbali, na baadaye kuteka baadhi ya maeneo ya Iran na kuua watu kwa umati katika maeneo ya mijini na vijijini. Aliushambulia mji wa Baghdad na kufanya mauaji ya kinyama ya maelfu ya wakazi wake. Katika siku kama ya leo miaka 676 iliyopita mzinga mkubwa ulitumika kwa mara ya kwanza katika historia. Siku hiyo jeshi la Uingereza lilitumia silaha ya mzinga dhidi ya askari wa Ufaransa. Katika vita hivyo, mfalme Philip wa sita wa Ufaransa alishindwa vibaya na jeshi la Uingereza Licha ya kwamba jeshi la Ufaransa lililokuwa limekaribia kupata ushindi lilikuwa na idadi kubwa askari na wapiganaji. Ushindi wa jeshi la Uingereza katika vita hivyo ulitokana na utumiaji wa silaha ya mzinga. Siku kama ya leo miaka 127 iliyopita, askari wa utawala Othmania, umati, wa Kiothmania walianza kufanya mauaji ya umati dhidi Waarmenia. Waturuki wa Kiothmania walifanya mauaji hayo kwa kisingizio kwamba Waarmenia waliwasaidia Wagiriki katika ghasia zilizofanyika dhidi ya utawala wa Kiothmani. Maelfu ya wanawake, wanaume na watoto wadogo wa Kiarmeni waliwawa kwa umati katika mauaji hayo yaliyoendelea kwa kipindi cha siku tano. Na siku kama ya leo miaka 34 iliyopita, Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilitoa azimio nambari 620 likilaani hatua ya Iraqi ya kutumia silaha za kemikali baada ya utawala wa zamani wa Iraqi kushambulia kwa mabomu ya kemikali makazi ya raia nchini Iran na kufuatia mashtaka yaliyowasilishwa na Iran, ujumbe wa Umoja wa Mataifa ulitumwa katika nchi za Irani na Iraqi na ukatoa ripoti mbalimbali ambazo zilieleza kuwa utawala huo wa Saddam ulitumia mara kadhaa silaha za kemikali dhidi ya majeshi na raia wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mpenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kabla ya kusomeni muhtasari wa habari za dunia na kukuageni kutoka hapa studio, msikilizaji wetu bwana Sherali Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania, ametuletea maoni hapa mawili. Ya kwanza anasema, tunawakumbusha wahindi na wapakistan wote kuwa chuki za aina yoyote si ustarabu wa jamii yenu. Wananchi wa jamii zenu, mjihadhari na kauli zenu za kuhatarisha amani yenu. Ustarabu wa jamii yenu ni wenye utulivu, msiwache utulivu wenu. Katika maoni yake mengine anasema umoja wa waislamu ni wajibu kwa kila Muislamu. Wajibu huo upo katika mafunzo ya Quran na Sunna aliyotilia mkazo Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kisha anasema kila Muislamu wa madhehebu zote umuhimu wa umoja yani, azingatie umuhimu wa umoja kwa umma bora wa mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, kwani kama tunavyojua ndio ubora wa umma huu. Maoni yake hayo anashira alfadhil. Na kabla ya kukuageni kutoka hapa studio, sikilizeni kwanza muhtasari wa habari za dunia. Khatibu wa sala Ijumaa jumaa iliyosaliwa leo hapa mjini Tehran Ayatullah Sayyid Ahmad Khatami Amesema timu ya Iran katika mazungumzo ya nyuklia katu haitalegeza msimamo mbele ya adui, ili taifa hili liondolewe vikwazo vya kidhalimu vya Marekani. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Hussein Amir Abdullahian, ambaye yuko ziarani nchini Tanzania leo, amekutana na kufanya mazungumzo na Rais Hussein Mwinyi wa Zanzibar na wawili hao wamesisitizia udharura wa kuimarishwa ushirikiano baina ya pande mbili. Katibu mkuu wa harakati ya Jihadul Islami ya Palestina, Ziyadan Nahla amesisitiza kuwa katu wananchi wa Palestina hawatasalimu amri mbele ya adui mzayuni na kwamba bendera ya Palestina itaendelea kupepea. Jenerali Abdul Fatah al Burhan, kiongozi wa kijeshi nchini Sudan, ametangaza mabadiliko makubwa ya uongozi katika jeshi la nchi hiyo huku msukosuko wa kisiasa na kiuchumi ukiendelea kushuhudiwa nchini humo. Na mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO, Dr Tedros Adhanom, amesema walimwengu hawapaswi kuwaghafilika wala kuchukulia kama janga la COVID-19 limeisha duniani, kwani bado lipo na linaendelea kuwa mamilioni ya watu na kwa muhtasari wa habari za dunia, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. La ziada sina, ghairi ya kukuageni nikisema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.