Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakika tumeiteremsha Qur'an katika usiku wenye heshima kubwa, usiku wa mwezi wa Ramadhan. Na nini kitakachokujulisha hata ukajua nini huo usiku wa heshima kubwa? Usiku wa heshima huo ni bora kuliko miezi elfu. Huteremka malaika na roho za viumbe watakatifu katika usiku huo kwa idhini ya Mola wao, kwa kila jambo amani, usiku huo mpaka mapambazuko ya alfajiri. Bismillahi rahman rahim, wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninayekukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo kutoka hapa jame jame, jijini Tehran, tukiwa tunasikika kupitia satelit na intaneti. Anwani ya intaneti ni pars sw barua pepe yetu au email ni swahili radio irib.ir. Tunasikika pia katika masafa fm huko nchini Tanzania, 105.3 Tanga, 99.1 Lindi, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida huko nchini Tanzania. Unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu, mpenzi msikilizaji, kupitia redio Maarifa sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ama usiku huu, mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya Iran juma hili pamoja na mawaidha maalum ya Muharram na baada ya hapo tutakuleteni makala, makala ya leo katika historia, ambapo wakati huo tutakuwa tukielekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. Kumbuka mpenzi msikilizaji, unaweza kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi au SMS. Nambari yangu ya WhatsApp humo studioni ni anza, najumlisha kisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. metimia saa mbili na nusu usiku hapa Tehran, moja kamili usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari Miongoni mwa watu utakayokuwa nayo ni safari ya waziri wa mambo ya nje wa Iran huko nchini Tanzania, kuongoza chama tawala nchini Angola katika matokeo awali ya uchaguzi, na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yafanya kampeni ya chanjo baada ya ugonjwa wa ebola kuripotiwa katika mji wa Beni. Na sasa ni habari kamili, tuanzie na safari ya waziri wa mambo ya nchi za nje wa Iran huko nchini Tanzania. Husein Amir Abdulahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran aliyeko ziarani nchini Tanzania amesema bara la Afrika ni moja ya vipaumbele vikuu vya diplomasia ya kiuchumi ya Iran. Husein Amir Abdullahian amesema hayo leo jijini Dar es Salaam katika kikao cha wanaharakati wa masuala ya kiuchumi na biashara wa Iran na Tanzania, ambapo sambamba na kuashiria uwezo wa kiuchumi, kiviwanda na teknolojia wa Iran amesisitiza kuwa Tehran inatoa kipaumbele katika siasa zake za kigeni kuhusu kustawisha uhusiano wa kiuchumi na mataifa ya kiafrika hususan jamhuri ya muungano wa Tanzania. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran ameitaja Tanzania kama moja ya nchi muhimu barani Afrika ambayo daima imekuwa na nafasi muhimu katika siasa za kigeni za Tehran na kwamba wananchi na viongozi wa nchi mbili wana mtazamo chanya baina yao. Dkt Abdollahian ameongeza kuwa kufanyika kikao cha pamoja cha wanaharakati wa masuala ya kiuchumi na kibiashara wa pande mbili ni ushahidi wa wazi wa hamu na shauku ya pande mbili ya kuinua kiwango cha ushirikiano wa kiuchumi na kwamba Tanzania ina mazingira mwafaka kwa ajili ya uwekezaji katika sekta mbalimbali mbali kama madini, kilimo, mifugo, uvuvi, viwanda na utalii. Kadhalika ameeleza kuwa kuanzishwa kwa kamisheni ya pamoja ya kiuchumi baina ya Irani na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa minajili ya kufuatilia malengo na mipango na vipaumbele baina ya pande mbili kunaweza kuwa hatua moja muhimu na yakianzio kwa ajili ya ushirikiano wenye wigo mpana zaidi. Akiwa jijini Dar es Salaam, Hussein Amir Abdulahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amekutana na kufanya mazungumzo pia na Balozi Liberata Mulamula, ambaye ni waziri wa mashauri ya kigeni na ushirikiano wa Afrika Mashariki wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Tukitoka Tanzania sasa, tuelekee huko nchini Angola, ambapo zoezi la kuhesabu kura linaendelea. Matokeo ya awali katika uchaguzi mkuu uliofanyika Angola hapo jana yanaonyesha kuwa chama tawala cha MPLA kinaongoza kwa mujibu wa matokeo ya asilimia 33 ya kura zilizohesabiwa mpaka sasa na tume ya taifa ya uchaguzi CNE. Chama tawala cha Peoples Movement for Liberation of Angola, MPLA kwa kifupi, kinaongoza kwa asilimia 60 ya kura. Katika taarifa leo Alhamisi, tume ya uchaguzi ya taifa ya Angola imesema chama kikuu cha upinzani cha National Union for Total Independence of Angola, UNITA kimeambulia asilimia 33.85 ya kura zilizohesabiwa kufikia hadi sasa. Hata hivyo, chama hicho cha upinzani kinachoongozwa na Adalberto Costa Junior kinasisitiza kuwa matokeo yaliyotangazwa na tume ya taifa ya uchaguzi si ya kutegemewa na hayana itibari. Abeli Chivukuvuku, mgombea mwenza wa urais wa chama cha UNITA, amesema hawayatambui matokeo yaliyotangazwa na kwamba watatangaza matokeo yao wenyewe kwa kuzingatia data sawa na zilizotumiwa na tume ya uchaguzi ya nchi hiyo. Uchaguzi huo umetajwa kuwa na ushindani wa aina yake na mkali kuwahi kushuhudiwa tangu kuanza kwa vuguvugu la siasa za vyama vingi nchini Angola mwaka 1992 chama tawala cha MPLA kimetawala Angola tangu nchi hiyo ijipatia uhuru kutoka kwa Ureno mwaka 1975. Rais aliyeko madarakani Joao Lorenco anayewania muhula wa pili anatarajiwa kupata upinzani mkali kutoka kwa mgombea wa chama cha upinzani cha UNITA Adalberto Costa Jr. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukitoka Angola sasa, tunaelekea huko nchini Ethiopia. Mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika amesema ametiwa wasiwasi na ripoti za kuibuka makabiliano mapya ya kijeshi nchini Ethiopia. Katika taarifa Musa Faki Mahmat amezitaka pande ya simu katika mgogoro wa eneo la Tigray la kaskazini mwa Ethiopia kujizuia na hatua zitakazoshadidisha hali ya mambo na watafute ufumbuzi kwa njia za amani. Mapema jana serikali ya Ethiopia iliotumwa wapiganaji wa Tigray wa Peoples Liberation Front TPLF kwa kuendeleza mapigano licha ya kuwepo jitihada za kufanyika mazungumzo baina ya pande mbili ya kujaribu kutatua mzozo uliopo. Wakati huo huo, jumuiya ya ushirikiano ya nchi za mashariki mwa Afrika na pembe ya Afrika, igari imezitaka pande husika kujiepusha mara moja na hatua za kiuhasama zinazoweza kupelekea hali ya mambo kuwa mbaya zaidi. Katibu mkuu wa IGAD Workneh Gebeyehu amesema mapigano mapya yaliyoripotiwa katika eneo la Tigray yanatia wasiwasi mkubwa, na amezitaka pande husika kutoa kipaumbele katika mazungumzo. Ikumbuko ya kuwa tangu mwezi Novemba mwaka juzi, jimbo la Tigray limekumbwa na itilafu na mivutano ya kisiasa kati ya serikali ya waziri mkuu Abiy Ahmed na viongozi wa eneo hilo ambao wakati fulani waliongoza serikali ya Ethiopia. Vita vilivyoshuhudiwa katika eneo hilo hadi hivi sasa vimesababisha kuuliwa makumi ya maelfu ya watu na kupelekea mamilioni ya wengine kulazimika kuwa wakimbizi. Ikulu ya White House ya Marekani imeripotiwa kulipiga chini ombi la waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel la kufanya mazungumzo ya simu ya dharura na rais Jo Biden kuhusu mazungumzo yaliyoko katika hatua za mwisho ya kujaribu kuhuisha makubaliano ya nyuklia ya JCPOA, mazungumzo ambayo yanaendelea huko Vienna, Austria. Kanali ya kumi na tatu ya televisheni ya kizayuni, bila kutaja jina, imenukuu duru za Israel zikisema kuwa Ofisi ya rais wa Marekani imedai kuwa Biden yuko katika likizo wiki mbili na kwa msingi huo hawezi kufanya mazungumzo na Yair Lapid, waziri mkuu wa Israel. Habari zaidi zinasema kuwa Benny Gantz, waziri wa vita wa utawala haramu wa Israel, hakukutana na Lloyd Austin, waziri wa ulinzi wa Marekani, katika safari yake mjini Washington leo Alhamisi maafisa wa Tel Avivu hivi sasa wanatapatapa huku na kule na kukerwa na ukweli na kukerwa na ukweli kuwa yumkini mapatano ya kuiondolea Irani vikwazo vya kidhalimu yakafikiwa hivi karibuni. Kabla hapo, waziri mkuu katika serikali ya mseto ya Israel alionekana kuingiwa na kiwewe pia kutokana na uwezekano mkubwa wa kufikiwa makubaliano ya kuisha mapatano ya nyuklia ya JCPOA ndani ya siku chache zijazo. Katika ujumbe wa Twitter, Naftali Bennett amesema, natoa mwito kwa rais wa Marekani Joe Biden na utawala wa Washington kujizuia katika dakika hizi za mwisho kusaini makubaliano na Iran. Anadai kuwa kupasishwa kwa mapatano hayo kutaipa serikali ya Iran robo ya dola trilioni moja, fedha ambazo zitaiwezesha Teheran kuzalisha, kusimika na kuendesha mitambo ya mashine pewa pasi na kizuizi, na kizuizi kwa miaka pasi na kizuizi kwa miaka miwili. Na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo leo Alhamisi imezindua kampeni ya kutoa chanjo katika mji wa Beni mashariki mwa nchi baada ya kesi ya virusi vya Ebola kuthibitishwa katika mji huo. Kesi mpya ya Ebola ilithibitishwa Jumatatu iliyopita na wizara ya afya ya DRC katika jimbo la mashariki mwa nchi hiyo la Kivu Kaskazini. Mwanamke mmoja mwenye umri wa miaka 46 alifariki dunia tarehe 15 Agosti mwaka huu huko Beni mji ulioko Kivu Kaskazini. Mgonjwa huyo alipata huduma katika hospitali ya rufaa ya Beni awali kwa ajili ya magonjwa mengine, lakini baadaye ilionyesha dalili zinazoambatana na ugonjwa wa virusi vya Ebola. Vipimo vilivyofanywa na taasisi ya National Institute for Biomedical Research mjini Goma vilithibitisha kuwa kesi hiyo ni ya spishi ya Zaire. Spishi hiyo inahusishwa na mripuko wa kumi wa ugonjwa wa Ebola katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ulioripotiwa katika mikoa ya Ituri na North Kivu kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na nane hadi mwaka elfu mbili na ishirini na kusababisha vifo vya watu zaidi ya elfu mbili. Hii ni katika hali ambayo mwezi uliopita wa Julai, shirika la afya duniani WHO lilitangaza kuwa mripuko wa Ebola uliotangazwa tarehe 23 mwezi wa Aprili mwaka huu huko Mbandaka, mji mkuu wa jimbo la Ikweta katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo umetokomezwa ikumbukwe kuwa mripuko mkubwa zaidi wa ugonjwa hatari wa ebola ulitokea baina ya Disemba mwaka elfu mbili na kumi na tatu na Aprili mwaka elfu mbili na kumi na sita na kuwa zaidi ya watu elfu kumi na moja katika nchi za Guinea, Liberia na Sierra Leone huko magharibi mwa bara la Afrika. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, hiyo ilikuwa ni taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa jijini Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunasonga mbele na matangazo yetu usiku wa leo. Karibuni sasa kuregea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo una kichwa cha maneno kisemacho majibu ya Marekani kuhusu JCPOA na kuendelea tuhuma zisizo na msingi dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Edward Ned Price, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, alisema Jumatano kuwa Washington imetoa majibu kuhusu mitazamo ya Iran juu ya mazungumzo ya kuondolewa vikwazo Tehran amesema, uchunguzi wetu kuhusu mitazamo ya Iran umekamilika na leo yaani jana Jumaatano tumekabidhi mapendekezo yetu kwa Umoja wa Ulaya. Naye Nasir Kanani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, amesema Tehran imepokea majibu ya Marekani kuhusu kutatuliwa masuala yaliyobakia katika mazungumzo ya kuondolewa vikwazo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema majibu hayo imepatiwa Irani kupitia mratibu wa Umoja wa Ulaya mazungumzo hayo jana Jumatano jioni. Pia amesema uchunguzi wa kina kuhusu mitazamo hiyo ya Marekani tayari umeanza na baada ya kukamilisha uchunguzi wake Jamhuri ya Kiislamu ya Iran itatoa maoni yake na kuyakabidhi kwa mratibu wa mazungumzo hayo. Majibu ya Marekani yametolewa katika hali ambayo viongozi wa ngazi za juu wa nchi hiyo wanaendelea kutoa tuhuma zisizo na msingi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Msemaji wa Ikulu ya Marekani, White House, Karin Jean Pierre, amesema mapema leo Alhamisi kuwa Rais wa nchi hiyo Joe Biden amekusudia kikwelikweli kuizuia Iran kupata kile alichodai kuwa ni silaha za nyuklia. Karin amerejea madai ya kila siku ya nchi yake, akisema njia bora kabisa kwetu sisi, yani Marekani, kuhusu Iran ni kutumia njia za kidiplomasia na tunasubiri kuona, je, tutaweza kufikia makubaliano. Kabla ya hapo pia John Kirby, mratibu wa mawasiliano ya kistratejia wa baraza la usalama wa taifa la White House, naye alikiri kuwa kitendo cha rais wa zamani wa Marekani Donald Trump cha kujitoa kiholela katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA mwaka 2018 yamepelekea kutengwa Marekani, lakini wakati huo huo alituhumu Irani kuwa haikuheshimu kikamilifu makubaliano hayo. Aidha, alidai Marekani ina nia ya kweli ya kufufua mapatano haya ya kimataifa. Aidha, aliendelea kutoa madai kuhusu mradi wa nyuklia wa Irani kwa kusema, Marekani imetangaza waziwazi na kuwaeleza Wairani kupitia njia maalum kwamba inapaswa kujibu maswali ya Wakala wa Kimataifa wa Nishati Atomiki, na amidai hiyo ndiyo njia pekee ya kuweza kuondoa wasiwasi uliopo. Tuhuma hizo za viongozi wa Marekani zinatolewa katika hali ambayo Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran mara zote imekuwa ikitangaza kuwa si tu mradi wake si wa kutengeneza silaha za nyuklia, lakini hata hauelekei kabisa upande huo wa kutengeneza silaha hizo za maangamizi ya umati. Kutokana na itikadi na mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu, ni haramu kumiliki silaha za maangamizi ya umati ziwe za nyuklia au zozote zile nyingine. Dunia nzima pia inatambua kuwa mradi wa nyuklia wa Iran ni wa amani kikamilifu, na hata mashirika ya kimataifa kama wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki yamethibitisha mara chungu nzima kuwa mradi wa nguvu za nyuklia wa Iran ni wa kiraia na ni wa amani kikamilifu. Sasa kujitokeza viongozi wa Marekani na kukanusha uhakika huo wote na badala yake kuanza kutoa tuhuma zisizo na mashiko hakutokani na jambo lolote, ila kuendeleza tu siasa za kibeberu na kibabe za dola hilo la kisikibari na kurejea madai yake yale yale ya uongo ya kila siku. Wakati huo huo, sambamba na kuenea baadhi ya habari kuhusu yaliyomo kwenye majibu ya Marekani kuhusu mapendekezo ya Iran, tayari kumeenea uvumi kwamba Washington imeendelea kama kawaida yake kukwamisha mazungumzo hayo baada ya kutangaza kutolewa majibu ya Marekani kwa mapendekezo ya Iran. Ned Price, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, amesema pia kuwa bado kuna maudhui kubwa, kubwa hazijapatiwa ufumbuzi. Kuna baadhi ya mipasuko ambayo nayo inabidi izibwe, amedai. Kwa upande wake, Mikhail Ivanovich Ulianov Mwakilishi wa Rasia katika mazungumzo ya Viena amejibu matamshi hayo msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani na kusema, Wamarekani wana sifa moja ya ajabu sana, nayo na ni kwamba kila pale wanapoona tumekaribia mwishoni kabisa wa mazungumzo, basi wanazusha matatizo mapya. Tukiachana na maelezo yoyote yaliyomo kwenye majibu ya Marekani, msimamo wa Iran utaendelea daima kuwa ni ule ule wa kutokubali kabisa kuvukwa mistari yake mekundu, na mpaka kwanza hiji kinaishe kuwa ni kweli vikwazo dhidi yake vimeondolewa, ndipo hapo itakapoamini kwamba mapatano ya nyuklia ya JCPOA yamehuishwa na kufufuliwa. Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio kipindi cha Iran Juma Hili, kitakachofuatiwa na mawaidha maalum ya Muharram itakayoletwa kwenu na Seyid Aidarus Alawi walamu huko nchini Kenya, na kisha baada ya hapo tutakuwa tukielekea elekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa kukuleteni makala ya kila siku ya leo katika historia. Iran juma hili Hamjambo, wapenzi wa sikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika dakika hizi chache za baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia ya leo ni pamoja na Rais Ibrahim Raisi wa Iran asema Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, aliwaamini wananchi. Jeshi la Iran lafanya maneva ya kijeshi. Na kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu asema hujuma dhidi ya nafsi na akili ni stratejia hatari ya adui. Karibuni. Rais Ibrahim Raisi, raisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema mtazamo wa Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu wa kwa wananchi haukuwa mtazamo wa kihishma tu, kwa sababu aliwaamini kiudhati wananchi, na akasisitiza kuwa kutokana na imani juu ya Mwenyezi Mungu, kuwatumikia wananchi kunamfanya mtu awe karibu na yeye Mola. Saidi Ibrahim Raisi aliyesema hayo mapema wiki hii baada ya kuongoza mawaziri wake katika ziara ya kuzuru haram ya Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu mwasisi Iran, wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa mnasaba wa kuadia maadhimisho ya wiki ya serikali kwa lengo la kuthibitisha tena baia na ahadi ya kuendeleza njia ya kiongozi mkuu huyo wa mapinduzi ya Kiislamu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kwa kusema Leo tumekuja kuahidiana na Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kwamba utumishi wetu utakuwa ni kwa ajili ya Mwenyezi Mungu. Na akaongeza kwa kusema, serikali inaitakidi kuwa popote pale inapowategemea wananchi inafanikiwa. Raisi ameeleza pia kwamba sababu ya Iran kupata ushindi katika vita vya kujihami kutakatifu ni imani aliyokuwa nayo Imam Khomeini kwa wananchi, na akasisitiza kwa kusema mtazamo huo wa Imam inapasa uwe ndio dira na mwongozo wa kufuata. Hali kadhalika Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amekumbusha kuwa uadilifu inapasa uzingatiwe na kupewa umuhimu na viongozi wote wa serikali, kwani kama zitapigwa hatua katika mwelekeo huo itawezekana kujenga imani kwa wananchi. Akifafanua zaidi kuhusu nukta hiyo Eh, Rais Ibrahim Raisi alisema nukta muhimu na ya kimsingi nyingine ni utekelezwaji wa uadilifu. Katika mafundisho yake na katika vitabu vyake baada ya mapinduzi ya Kiislamu, Imam Khomeini alikuwa akisisitiza sana kuhusu utekelezwaji wa uadilifu. Alikuwa akilisisitizia bunge kuhusu kupitishwa kanuni zenye kuzingatia uadilifu. Alikuwa akiwaambia majaji watoe maamuzi yenye uadilifu pia. Alikuwa akiwataka maafisa wa serikali watende kazi kwa uadilifu. rais ibrahim raisi wa jamhuri ya kiislamu ya iran amesema kuwa hakuna kikao au mazungumzo yote yale ambayo yatalifanya taifa la iran lilegeze kamba na kufumbia macho haki zake rais wa iran amesema hayo katika mkutano wa 17 wa siku ya kimataifa ya msikiti hapa tehran na kueleza kwamba serikali inafanya kile wezalo na kwa nguvu zake zote kuhakikisha kwamba ustawi na maendeleo ya nchi yanapatikana sambamba na kuyatatua matatizo yaliyopo Saidi Ibrahim Raisi amesisitiza kuwa licha ya kuwekwa vikwazo na vitisho dhidi ya taifa hili, lakini serikali yake inaendelea kufanya kazi zake na kutekeleza mipango yake bila wasiwasi wasi. Rais wa serikali ya awamu ya kumi na tatu ya jamhuri ya Kiislamu Iran amesisitiza kuwa hakuna kikao au mazungumzo yote yale ambayo yatalifanya taifa hili lilegeze kamba na kufumbia macho haki zake kwingineko. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ametangaza kuwa Iran imepokea jibu la serikali ya Marekani kuhusu mitazamo ya Iran katika kutatua maswala yaliyosalia katika mazungumzo ya kuondoa vikwazo. Naser Kanani Chafi, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, siku ya Jumatano alitangaza kuwa kulipokewa jibu la Marekani kuhusu maoni ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya kutatua maswala yaliyosalia katika mazungumzo ya kuondoa vikwazo. Hivyo amesema jibu hilo limepokea kupitia mratibu wa mazungumzo hayo barani Ulaya na kuongeza kuwa na hapa na mnukulu, baada ya kukamilika uchunguzi kuhusu jibu hilo, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran itamfahamisha mratibu huyo maoni yake. Duru mpya ya mazungumzo kuhusu kuondolewa uh, vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran iliyoanza Agosti 4 mjini Vienna ilimalizika Agosti nane. Katika duru hii ya mazungumzo mapendekezo kadhaa yalitolewa na mratibu wa Umoja wa Ulaya katika mazungumzo ya Viena. Ghalabu ya nchi zinazoshiriki katika mazungumzo ya Vienna kuhusu kuondolewa vikwazo vya kidhalimu na haramu dhidi ya Iran zinataka kuhitimishwa kwa haraka mazungumzo hayo. Hata hivyo, kufikia makubaliano ya mwisho kuna subiri maamuzi ya kisiasa ya Marekani kuhusu mambo machache yaliyosalia ambayo ni muhimu. Iran iliwasilisha jibu lake kwa pendekezo la rasimu ya Umoja wa Ulaya mnamo Agosti 15 wiki moja baada ya duru ya hivi punde ya mazungumzo kukamilika. Baada ya kuwasilisha majibu yake, Tehran ilitaka Washington izingatie uhalisia wa mambo na ilegeze misimamo ili kufikia makubaliano. Akizungumza Jumaa tatu Kanaani alieleza bayana kuwa masuala yaliyosalia ni hasasi na yana umuhimu mkubwa na kwa msingi huo sharti yafanyiwe maamuzi na yaafikiwe. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran pia amesema jamhuri ya Kiislami ya Iran haitosubiri daima upande wa pili na kwamba katu haitofungamanisha ustawi wake wa kiuchumi na mazungumzo hayo ya uondoaji vikwazo. Kanaani aidha amesema nchi za Magharibi zinahitajia zaidi mapatano kuliko Iran. Akifafanua zaidi kuhusu nukta hiyo, amesema kama Iran inahitaji mapatano, basi nchi za Ulaya na Marekani ndizo zinazoyahitaji zaidi mapatano hayo. Sisi tutasimama kutetea haki zetu na wawakilishi wetu katika mazungumzo wamelipa suala hili uzito mkubwa. Sisi tunataka mapatano lakini tutasimama kidete kutetea haki za kisheria za serikali na taifa la Iran na hatuvuki mistari yetu mikundu. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, IRGC, ametahadharisha kuwa stratejia hatari zaidi ambayo adui ameamua kutumia ni vita vya kinafsi na kisaikolojia. Brigedia Jenerali Hussein Salami aliyesema hayo Jumapili hapa Teheran na kueleza kuwa na hapa namnukulu, hii leo lugha au maneno na maandishi ndiyo silaha inayoweza kututoa katika mafanikio katika nafsi ya vita vikubwa, adui ametumia njia zote ili kutufanya tusalimu amri na kuanzisha vita vya kila namna bila mafanikio. Amesema maadui wametumia nguvu zao za kijeshi kadiri wanavyoweza, sambamba na kutumia mashinikizo ya kiuchumi na silaha zote za maangamivu kujaribu kuzima irada ya taifa la Iran, lakini hawajafanikiwa. Jenerali Salami amebainisha kuwa kitendo cha adui kuanzisha vita vya kiintelijensia dhidi ya Iran, mauaji ya kigaidi na hujuma dhidi ya mfumo wa usalama wa ndani ya nchi, yote hayo yamegonga mwamba. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa hujuma ya maadui dhidi ya nafsi na akili ndiyo strategia ya hatari zaidi dhidi ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Ameongeza kuwa waalimu wetu ni wachamungu wenye hulka na tabia njema, wana akhlaki na mienendo safi ya kuweza kuvijenga vizazi vya vijana katika misingi ya sayansi na nadharia ya elimu. Kwingineko, jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran Jumaatano lilizindua luteka ya siku mbili ya kijeshi ambayo imehusisha ndege zisizo na rubani au drone. Admeri Habibullah Sayari, naibu mratibu wa jeshi la jamhuri ya Kiislami ya Iran, amesema matawi yote manne ya jeshi la Iran yameshirikishwa kwenye mazoezi hayo ya kijeshi. Amebainisha kuwa maneva hayo yamefanyika kwa mnasaba wa kuadia wiki ya kitaifa ya serikali hapa nchini na yamefanyika katika pembe zote za jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Afisa huyo mwandamizi wa jeshi la Iran ameongeza kuwa droni mia hamsini zilizozalishwa na wataalamu wa Iran wakishirikiana na mashirika ya wanataaluma ya hapa nchini zimerushwa na kufanyiwa majaribio katika luteka hiyo. Kwingineko, msemaji wa luteka hiyo Admeri Mahmud Musawi akizungumza na mwandishi wa redio Tehran amefafanua zaidi kuhusu umuhimu wa mazoezi uh, hayo kwa kusema mazoezi ya ndege zisizo na rubani za jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni sehemu ya mfululizo wa mazoezi ya kila mwaka ya jeshi hili. Mazoezi hayo yanaonyesha kuwa majeshi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanafanya mazoezi bila kuzingatia masuala ya kisiasa kwa lengo la kujiimarisha katika kutekeleza lizi na kujihami sambamba na kumiliki uwezo mpya ili kukabiliana na tishio lolote tarajiwa. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hivi sasa ni moja ya nchi chache duniani ambazo zinaendelea kupiga hatua mbele katika ubunifu, upanuzi na uundaji wa aina tofauti ya ndege zisizo na rubani au drone. Wakati huo huo, kamanda wa kikosi cha anga za mbali cha Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu wamesema, huko nyuma sisi hatukuwa na wowote kati ya uwezo tulio nao leo hii, na hivi sasa tunauza nje ya nchi makombora na ndege zisizo na rubani. Brigedia Jenerali Amir Ali Hajizade ameyasema hayo mbele ya hadhara ya wakuu na wanachuo wa chuo kikuu cha Ferdos mjini Mashhad wiki hii katika mkoa wa Khorasan Razavi kusini mashariki mwa nchi, na amefafanua zaidi kwa kusema na hapa namnukulu kwa miaka na miaka tumekuwa tukishuhudia vita mchanganyiko vya adui kuhusu uwezo wa makombora wa Iran. Ameongeza kuwa wa Magharibi wanasema mazungumzo kuhusu makombora na ndege zisizo na rubani ni muhimu zaidi kuliko kadhia ya nyuklia ya Iran. Haya si masuala yanayotokea kwa salfa, na sababu pekee ya hilo ni kutegemea uwezo wa ndani na taaluma zinazotegemea elimu na utaalamu ambazo Iran imeweza kuzifikia. Na balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa ameutaka utawala wa Kizayuni wa Israel uharibu silaha zake za nyuklia na ujiunge haraka na mkataba wa kuzuia uzalishaji na usambazaji wa silaha za nyuklia NPT. Majid Takht Ravanchi aliyesema hayo katika mkutano wa kumi wa kuangalia upya maazimio ya nchi wanachama wa mkataba wa NPT uliofanyika katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa huko New York, ameelezea wasiwasi wake wa kuto tekelezwa azimio la NPT la mwaka 1995 na mpango uliopasishwa mwaka 2010 wa kuhakikisha kuwa eneo la Asia Magharibi linakuwa salama kutokana na silaha za nyuklia. Amesema utawala wa kizayuni wa Israeli, ambao unaungwa mkono kikamilifu na kukingiwa kifua na Marekani, unapaswa kujiunga na mkataba huo wa kuzuia uzalishaji na usambazaji wa silaha za atomiki NPT, na uheshimu sheria za kimataifa. Amesema kitendo cha jamii ya kimataifa cha kufumbia macho silaha za nyuklia zinazomilikiwa na utawala dhalimu wa Israel ni hatari kwa usalama wa dunia nzima. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameeleza bayana kuwa jamii ya kimataifa ina wajibu wa kuilazimisha Israel ijiunge haraka na mkataba wa NPT, tena bila ya masharti yoyote. Ifahamike kuwa utawala wa kizaini wa Israel ndio utawala pekee ambao si mwanachama wa NPT katika eneo la Asia ya magharibi licha ya kujilimbikizia silaha hatari za mauaji ya halaiki ya watu naam. Wapenzi msikilizaji, na, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. anakiita asirau baina Bani Hashim wa Bani Umayya, aeleza kwamba mapambano ya Karbala hayakuwa ya kwanza, na kijito walichokuwa nacho Bani Umayya kwa Bani Hashim hayakuanza baina ya Yazid na nani na Imam Hussein, wala baina ya Muawiya na, na Imam Ali, yatoka huko juu kwa Umayya na Hashim. Hashim akamzaa Abdul Muttalib ambaye alikuwa ni bwana wa Kikureishi, akihishimika, mwenye misimamo, mwenye tabia. Na kule kukazaliwa Sakhar ambaye ndio babake Abu, Abu Sufyan. Yakashuka yakaja kwa Abdullahi na mtumi. Abu Sufyan ndio aloongoza mapambano ya kupambana na bwana mtumi Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, mpaka mwisho alipofikia akaona aka hakuna njia ya kupambana naye baada ya fathi Makka akatangaza Uislamu wake kwa kulazimika, ambapo Uislamu wake ulikuwa ni wa matatizo. Ibnu Qutaiba katika kitabu chake, na huyu pia ni mwanahistoria muhimu wa Kisunni, katika kitabu chake Al-Imama wa, wa Siasa, asema alipozeeka Abu Sufyan akawa sasa ashakuwa ama mato hayaoni tena, alishikwa Ali mkono akataka kupekwa Kaburini alipopekwa kule, kule Uhud makaburini, akasema yani, nipekeni kwenye kaburi la, la Hamza. Akashikwa mkono akapekwa mpaka kwenye kaburi la Hamza. Alipofika kwenye kaburi la Hamza, akaligonga kwa guu lake, kisha akamuita Hamza. Sikiliza vizuri sana, wakati wameshatukua tena ukhilafa Banu Umeya akamwita ya aba umara, Hamza alikiitwa abu umara, akamwambia ya aba umara, innal amra al alladhi tanaza'na alayhi laqad asbaha biaidina: lile tuliolipigania kutoka huko nyuma sasa hivi lishaingia mikononi mwetu. Statement muhimu sana hii, watu wataka waisome wa historia vizuri. Abu Sufyan afupisha mapambano ya Karbala ya baina bani Umayya na bani Hashim, ni kwamba twataka unu utawala tuwapokonye urudi kwetu wenyewe, ndio akamwambia innal amra alladhi tanaza'na alayhi asbaha bi ay, limeshangia kwenye mikono yetu. Engezea sasa. <tip> Wakati msafara wa mateka waingia Sham kwenye kasri ya Yazid kama khalifa, na ruusu ahli albayt zitwa za ahli albayt kiongozwa na kitwa cha Imam Hussein, na banati Rasulillah wako kwenye nyororo cheni, na mateka Zainab, Ummu Kulthum, Ruqayya, Sakina na wengineo. Akapekewa kitwa cha Imam Hussein, akakiweka kwenye meza, akawa yuwakitoma kwa kijiti kisha akaimba mashairi yake. Muhimu sana nataka muyaunganishe na statement ya Abu Sufyan alioitoa kaburini kwa nani? Kwa Hamza aka, aka nena laibat hashimun. Sikilize hiyo Hashim, Yazidi waizungumza nani? Hashim asema laibat hashimun bilmulki fala khabarun jaa wala wahyun nazal. Bani Hashim wametuteza shere, siku nyingi kututawali, hakuna wahi, hakuna utumi, wameunda hii fikra wakatutawalia nayo. Yazidi anena maneno haya, na haya maneno ni muwathak kwenye vitabu, na haya maneno yakupa wazi Yazidi Uislamu wake huko aina gani asema laibat Hashim, yale mambo ya kutangazwa sijui kuna mtumi sijui kuna Qurani ni mitezo tu, wameteza bani Hashim ili wapate kuketi juu letu, fala khabarun jaa. Kisha akawalingania mababu, mababu zake walouliwa Badri, Badri walipotoka mapambano. Mwajua nyinyi mmeiona sera ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wasallam mpaka kwenye ma, ma tv kuna mubaraza kutoka mwanzo, mmoja mmoja ama wawili wawili ama watatu watatu, wakatoka kule watatu na huku wakatoka Ansar wakakataa, akatoka baada yake Hamza sayyidu shuhada, Bani Hashim, Imamu Ali Bani Hashim watatu alikiitwa nani? Ubaidu Bani Hashim kule, akatoka Utba Bani Umayya, Shayba Bani Umayya, naam, Walid bin Utba Bani Umayya. Utba babake Hindi, Hindi mamake Yazid Walid ibn Utba nduye nani? nduye Hindi, mjombake nani? Yazid. wakauliwa wote ndipo pale Yazidi akasemaje kuhusu Badri? Laita ashyakhi bi badrin shahidu, natamani leo mababu zangu mashehe zangu walouliwa Badri wangekuwekwa wakashuhudia kisasi nilichowatukulia kumuua nani, Imam Husein alaihi salam. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi mwezi 27 mfungu wa nne Muharam mwaka 1444 Hijiria, mwafaka na tarehe 25 Agosti mwaka 2022 Miladia. Katika siku kama ya leo miaka 927 iliyopita, sawa na tarehe 25 Agosti mwaka elfu moja na tisini na tano vilianza vita vya msalaba kati ya Wakristo na Waislamu. Watu wa msalaba walianzisha vita hivyo wakidhahiri, wakiwa na lengo la kuteka mji wa Beitul Muqaddas, ingawa shabaha halisi ya wapiganaji hao ilikuwa ni kudhibiti ardhi kubwa za Waislamu, kuwanyonya na kuwakoloni wafuasi wa dini hiyo. Katika vita hivyo wafuasi wa kanisa walichora alama za msalaba kwenye mabega na mavazi yao, na kwa sababu hiyo vita hivyo vimekuwa maarufu kwa jina la vita vya msalaba. Miaka 197 iliyopita mwafaka na siku kama ya leo Uruguay ilipata uhuru. Tangu Uruguay kuvumbuliwa na wagunduzi wa Hispania mwaka 1516, ilitawaliwa na Wareno na Wahispania. Baina ya mwaka 1810 na 1814, kulitokea uasi uliopelekea umwagaji damu mkubwa, ambapo baada ya matukio hayo, nchi ya Uruguay ikawa huru kwa kiasi fulani. Hata hivyo mwaka 1820 Brazil ikaikalia tena kwa mabavu na miaka mitano baadaye, Uruguay ikajikomboa na kujipatia uhuru kamili. Katika siku kama ya leo miaka 155 na iliyopita alifariki dunia msomi mashuhuri wa Uingereza, Michael Faraday. Faraday alizaliwa mwaka 1791 mjini London, Uingereza na licha ya kuwa hakuwa na elimu ya juu, lakini alifanikiwa kupata maendeleo muhimu katika fizikia na kemia kwa kutumia majaribio na tajiriba. na siku kama ya leo miaka 82 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya Kiirani, ikiwa ni wakati wa vita vikuu vya pili vya dunia, majeshi wa ya waitifaki yalivamia na kuikalia kwa mabavu Iran. Licha ya Iran kutangaza kutounga mkono upande wowote katika vita hivyo, lakini umoja wa Sovieti ulianza kuishambulia Iran kutoka upande wa magharibi na mashariki Huku majeshi ya Uingereza yakitekeleza mashambulio kama hayo kwa upande wa kusini. husha pulhose, husha pulhose. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran pobox 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.