Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na hapa kwa wakati wa dhuha, na kwa usiku unapotua, hakukuacha Mola wako wala hakukukasirikia na hakika mwisho ni bora kwako kuliko mwanzo. Na Mola wako atakupa utaridhia. Je, hakukukuta yatima akakuhifadhi? Na akakukuta umepotea akakuongoa? Na akakukuta mhitaji akakutosheleza? Ama yatima usimwonee, na ama mwenye kukuomba usimkaripie, na ama neema ya Mola wako Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana, Idha ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran, ikiwatangazia moja kwa moja mubashara kutoka hapa Tehran katika studio zetu za Jame Jam. Wapenzi wasikilizaji, tuliowaandalieni katika mchana huu wa leo ni taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo wapenza usikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi wa kisiasa, tutawaleteni kipindi cha baraza la wasikilizaji, na kipindi hicho wapenza msikilizaji, kitafuatiwa na makala ya macho yetu magazetini. Baada ya makala hiyo ya macho yetu magazetini, tutawaleteni makala nyingine ya haki za mtoto katika mtazamo wa Uislamu na tutakamilisha matangazo yetu haya kwa muktasari wa habari za dunia. Lakini kabla ya muktasari huo wa habari za dunia tutakuwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na wapenzi wasikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana moja kwa moja, mubashara, popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw na halikadhalika pia unaweza kuyapata matangazo haya kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM ya huko nchini Tanzania. Na redio hiyo, wapenzi wasikilizaji, inapatikana kupitia masafa ya 105.3 FM Tanga, 99.1 Lindi, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma na 104.1 Mtwara na 99.1 Singida. Baada ya mdozo mrefu, mtenzi wasikilizaji ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran imetumia saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Tehran, ikiwa ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Jeshi la Iran laendeleza mazoezi ya ndege za kivita zisizo na rubani. Magavana wa kaunti za Kenya kuapishwa leo. kipindupindu kimesababisha vifo vya watu 58 huko nchini Malawi. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Mazoezi ya pamoja ya ndege zisizo na rubani au drone ya jeshi la Jamhuri ya Kiislamu Iran yameendelea kwa siku ya pili leo ambapo droni za kivita zimefanikiwa kutekeleza operesheni zao kwa mafanikio mazoezi hayo ambayo alianza Jumatano yanajumuisha droni za kivita zipatazo mia hamsini na yanafanyika katika ja maeneo yote ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Katika mazoezi hayo ya siku mbili ndege za kivita zisizo na rubani zinafanya mazoezi kuanzia eneo la kusini mwa Jamhuri ya Kiislamu Iran katika Ghuba ya Uajemi na bahari ya Oman hadi maeneo ya mashariki, magharibi, kaskazini na kati mwa nchi. Akizungumza kabla ya kuanza mazoezi hayo jana, Admeri Habibullah Sayari, naibu mratibu wa jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ameeleza kuwa matawi yote manne ya jeshi la Iran yameshirikishwa kwenye mazoezi hayo ya kijeshi. Admeri Sayari amebainisha kuwa maneva hayo yamefanyika sambamba na kuanza wiki ya kitaifa ya serikali hapa nchini na atafanyika katika pembe zote za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Afisa huyo mwandamizi wa jeshi la Iran ameongeza kuwa droni mia hamsini zilizozalishwa na wataalamu wa Iran wakishirikiana na wataalamu wa mashirika ya wanataaluma ya hapa nchini zinarushwa na kufanyiwa majaribio katika luteka hiyo. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hivi sasa ni moja ya nchi chache duniani ambazo zinaendelea kupiga hatua mbele katika ubunifu, upanuzi na uundaji wa aina tofauti za ndege zisizo na rubani. Brigedia Jenerali Amira Hajizade, kamanda wa kikosi cha anga za mbali cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya IRGC, alisema hivi karibuni kuwa huko nyuma sisi hatukuwa na uwezo tulionao leo hii, na hivi sasa tunauza nje ya nchi makombora na ndege zisizo na rubani. Tuelekee sasa barani Afrika na kwanza kabisa ni huko nchini Kenya ambapo magavana wa kaunti 45 nchini Kenya wameratibiwa kule kiapo leo Alhamisi, kufuatia uchaguzi mkuu wa Agosti 9 nchini humo. Magavana 45 walitangazwa washindi na tume ya uchaguzi na mipaka ya ABC baada ya kura, huku uchaguzi za kaunti za Mombasa na Kakamega zikitarajiwa kufanyika Agosti 29 baada ya kuahirishwa kufuatia dosari katika uchaguzi mkuu wa Agosti 9. Baraza jipya la magavana litakuwa na magavana saba wanawake, idadi kubwa zaidi ya magavana wanawake katika historia ya baraza hilo. Magavana wa kaunti ndio wasimamizi wakuu wa serikali za kaunti nchini Kenya, ambazo ziko katika ngazi ya pili ya utawala nchini humo. Miongoni mwa majukumu mengine, magavana hutayarisha, kuidhinisha na kutekeleza sera za kaunti pamoja na bajeti ya miradi na maendeleo ya eneo lao. Haya yanajiri wakati ambao jana ya kiongozi wa ODM Raila Odinga alimtaka mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi ya IBC kujiondoa katika usimamizi wa chaguzi za Mombasa na Kakamega. Raila alidai chaguzi hizo za ugavana zinafaa kusimamiwa na naibu mwenyekiti wa IBC Juliana Cherera. Hata hivyo, kwenye taarifa ya IBC iliyotolewa jana Jumatano, tume hiyo imesema kwamba kwamba matamshi yaliyotolewa na Raila Odinga akiwa Mombasa ni ya kupotosha. ya kupotosha. Tume hiyo ya uchaguzi ilisema kwamba maafisa wa uchaguzi ndio watakaosimamia zoezi hilo litakalofanyika Agosti 29. Kamishna Cherera alipata umaarufu katika kambi ya muungano wa Azimio wa Raila Odinga baada ya kuongoza wenzake watatu kujitenga na matokeo rais yaliyotangazwa na Chebukati. Tayari Odinga ameshawasilisha kesi mahakamani kupinga ushindi wa William Ruto, e, katika uchaguzi. Mashirika ya Umoja wa Mataifa lile e, la afya duniani WHO na la kuhudumia watoto UNICEF yametangaza kuongeza nguvu kwenye juhudi za kuzuia kuenea kwa ugonjwa wa kipindupindu nchini Malawi. Taarifa ya mashirika hayo iliyotolewa huko Lilongwe, Malawi, inasema mlipuko huo ambao hapo awali ulianzia kusini mwa nchi hiyo sasa umeenea katika mikoa ya kaskazini na katikati ya Malawi. Tarifa, kwa mujibu wa taarifa ya serikali iliyotolewa kwa vyombo vya habari Jumatatu tarehe ishirini na mbili Agosti, mpaka e, siku hiyo wagonjwa wenye kipindupindu walikuwa ni elfu moja mia nne themanini na tatu na vifo 58 vimerekodiwa, ambapo kiwango hicho cha vifo ni sawa na asilimia tatu nukta tisa. Wagonjwa wawanaendelea ku ngo, wanaendelea kupata matibabu nje ya maeneo wanaendelea kuongezeka nje ya maeneo ambayo ni kitovu cha ugonjwa huo katika wilaya zilizozoeleka na kuathiri jamii za watu wanaoishi kwenye mwambao wa ziwa na maeneo yenye watu wengi, maeneo ya mijini yaliyo na ukosefu wa maji ya kutosha pamoja na huduma za vyoo. Mwakilishi wa UNICEF nchini Malawi, Rudolf Schwenk, anasema athari za mlipuko mkubwa zaidi zitalemea sekta za huduma za afya ya umma ambazo tayari zimeelemewa na mifumo ya utoaji wa huduma za afya nchini humo, hivyo ni lazima kuchukua hatua sasa, huku akiongeza kuwa habari njema ni kwamba tunajua suluhisho. Kila kifo kitokanacho na kipindupindu kinaweza kuzuilika. Licha ya juhudi zinazoendelea katika kukabiliana na mlipuko wa kitaifa wa kipindupindu, mapungufu makubwa yameonekana pia, ikiwa ni pamoja na hitaji la haraka la kugunduliwa na kudhibiti mapema, kupatikana kwa vifaa muhimu vya kusimamia wagonjwa na matibabu ya maji usafi wa kibinafsi na uhifadhi wa maji katika ngazi ya kaya na mawasiliano ya kutoa elimu kuhusu kuzuia eh, na kuhamasisha mazoea chanya ya usafi. UNICEF na WHO zinatoa wito kwa washirika na wafadhili kusaidia kutoa fedha za ziada na misaada mingine ili kuwezesha Malawi kukabiliana na changamoto hizi za kudhibiti mlipuko huu wa kipindupindu. Mwakilishi wa WHO uko Malawi, Neema Rusiba Mayila Kimambo amesisitiza kuwa shirika lao litaendelea kuunga mkono juhudi zinazofanywa na Wizara ya Afya ya Malawi katika kutekeleza udhibiti wa haraka wa muda mrefu wa kipindupindu, kukabiliana nacho na pia hatua za kujikinga. Anasema kila kifo kutokana na kipindupindu kinaweza kuzuilika kwa kutumia zana tulizo nazo leo. Tuelekee sasa huko Sudan, ambapo mashirika ya kimataifa ya kutoa misaada yanatoa wito wa haraka wa, wa misaada mipya ya kifedha kusaidia kukabiliana na mafuriko makubwa nchini Sudan. Shirika la Save the Children limesema katika taarifa kwamba liko mashinani likitoa makazi, vifaa vya usafi na afya vinavyohitajika kwa haraka kwa familia katika majimbo ya Al Gezira na Mto Nile nchini Sudan. Shirika hilo limebainisha kuwa misaada zaidi inahitajika ili kukidhi mahitaji yanayoongezeka huku mvua zikiendelea kunyesha. Shirika hilo linahofia maisha zaidi ya na nyumba zitapotea katika siku na wiki zijazo, huku mvua ikitarajiwa kunyesha hadi mwezi Septemba. Mvua kubwa na mafuriko nchini Sudan sasa yamegharibu maisha ya karibu watu tisini na kusababisha zaidi ya watu laki hamsini na sita elfu kuyahama ya makazi yao. Sudan kwa sasa inakabiliwa na mwaka wa nne mfululizo wa mafuriko makubwa yasiyo ya kawaida huku mvua eh, juu ya wastani ikisababisha vifo zaidi ya watu themanini na kuharibu nyumba 44 kote katika nchi hiyo Wafanyakazi wa Save the Children wameripoti kuwa vijiji vizima vimezama na familia kupoteza mali zao zote. Serikali ya Sudan Jumapili ilitangaza hali ya tahadhari na ya hatari katika majimbo sita ya nchi hiyo kutokana na mvua kubwa na mafuriko. Na tumalizie ukanda wa pembe ya Afrika na Sahel ambapo shirika la Umoja wa Mataifa la UNICEF la kuhudumia watoto linasema watoto katika maeneo ya pembe ya Afrika na Sahel wako kwenye tishio kubwa la kupoteza maisha kwa wingi iwapo msaada wa haraka hautatolewa huku utapia mlo mkali na hatari ya magonjwa ya kuambukiza kutokana na kukosa maji safi ya kunywa yakizidi kuwa makubwa. Hayo amesemwa na mkurugenzi mtendaji wa UNICEF, Catherine Russell, ambaye ameongeza kuwa bara la Afrika linaweza kukumbwa na migogoro zaidi kwani matatizo ya maji yanazidisha changamoto zilizopo. Historia inaonyesha kwamba wakati viwango vya juu vya utapiamlo mkali wa watoto vinapochanganyikana na milipuko hatari ya magonjwa kama kipindupindu au kuharisha, vifo vya watoto navyo huongezeka sana na kwa namna ya kusikitisha. Wakati maji yanapokuwa hayapatikani au yanapokuwa si salama, hatari kwa afya za watoto nayo huongezeka sana amesema bi Russell na kuongeza kuwa mamilioni ya watoto wa sehemu zote za pembe ya afrika na sahel wako katika umbali wa ugonjwa mmoja tu hadi kuingia kwenye janga onyo la Russell limetolewa wakati ulimwengu unapoanza kuadhimisha wiki ya maji duniani mwaka 2022 ambayo ilianza jumanne na itaendelea hadi septemba mosi wiki ya maji duniani imekuwa ikiadhimishwa kila mwaka tangu mwaka 1991 takwimu za unicef zinaonyesha kuwa idadi ya watu waliokumbwa na ukame nchini Ethiopia, Kenya na Somalia, na ambao pia hawana maji salama iliongezeka kutoka milioni 9.5 mwezi Februari hadi milioni 16 mwezi Julai mwaka huu, na kuwaweka watoto na familia zao katika hatari kubwa ya kuambukizwa magonjwa kama vile kipindupindu na kuharisha. Shirika hilo aidha nasema kuwa katika eneo la Sahel, upatikanaji wa maji pia umepungua kwa zaidi ya asilimia katika miaka ishirini iliyopita kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa na changamoto nyingine nzito kama vile migogoro. Naam, wapenzi msikilizaji, na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Irani. Na sasa ni wakati wa kutega sikio. Udondozi wa kisiasa utahusu kuongezeka hujuma za kigaidi barani Afrika. Kuenea kwa hujuma za kigaidi katika kanda tofauti za bara la Afrika, hasa kuongezeka kwa mashambulizi yanayotekelezwa na makundi ya shababu huko Somalia na boko haram nchini Nigeria kumepelekea kuibuka wasiwasi kuhusu kuongezeka kwa ukosefu wa usalama barani Afrika na duniani kote. Kuhusiana na swala hilo, Rais Hassan Sheikh Mohamud wa Somalia amesisitiza utaarifu wa nchi hiyo kwa ajili ya kupambana na kundi la kigaidi la Alshabab na kusema serikali ya shirikisho la Somalia imeazimia kuwaangamiza magaidi waalshabab kijeshi, kiuchumi na kiitikadi. Kauli ya rais wa Somalia imekuja siku chache baada ya kundi hilo la kigaidi kushambuliwa uh, baada ya kundi hilo la kigaidi kushambulia hoteli ya Hayat mjini Mogodishu na kupelekea watu zaidi ya 21 kupoteza maisha. Ijapokuwa nchi za Kiafrika zinakabiliwa na changamoto nyingi katika nyanja mbalimbali za kisiasa, kiuchumi, kijamii na kiusalama, lakini uwepo wa makundi ya kigaidi katika bara hilo na hofu ya kupanuka shughuli zao katika nchi tofauti hivi sasa imekuwa moja ya kero kuu. Kuwepo kwa kundi la kigaidi la Boko Haram katika eneo la magharibi mwa Afrika, hususan Nigeria na nchi jirani, pamoja na harakati za kundi la Alshabab katika eneo la mashariki mwa Afrika, hususan Somalia na nchi za mpakani kumevuruga usalama katika bara la Afrika. Kushindwa kwa kundi la kigaidi la ISIS au Daish katika eneo la Asia ya magharibi na ukosefu wa utulivu wa kisiasa sambamba na kuto kuwepo kwa serikali kuu yenye nguvu nchini Libya kumesababisha kundi hilo la kigaidi kuzidisha shughuli zake barani Afrika. Japokuwa nchi za Kiafrika zimechukua hatua za kupambana na ugaidi katika miaka ya hivi karibuni, mivutano ya kisiasa, ukosefu wa fedha na utegemezi wa kigeni wa baadhi ya serikali za Afrika umesababisha shughuli za makundi ya kigaidi kuongezeka, hasa katika miezi ya karibuni katika maeneo mbalimbali ya bara hilo. Makadirio yanaonyesha kuwa kuanzia Januari hadi Juni 2022 kundi la kigaidi la ISIS lilifanya mashambulizi mia tano na uh, tatu au mia tatu na tano barani Afrika. Nikolai Patrushev, katibu wa baraza la usalama la Rasia, amesema kuhusiana na suala hilo kuwa kwa kusambaratika makundi ya kigaidi ya kimataifa huko Iraq na Siria, sasa makundi hayo yanapanua shughuli zao katika nchi za Asia kusini na bara la Afrika. Katika miezi ya karibuni mgogoro wa Ukraine pia umesababisha ongezeko la wasiwasi wa upatikanaji chakula, na kutokana na kupungua kwa uwekezaji wa kigeni, umaskini na mfumuko wa bei umeongezeka katika nchi nyingi za Afrika. Na kwa upande mwingine, hatua kali zilizochukuliwa na nchi za Ulaya katika mipaka ili kuzuia wahamiaji zimepelekea kupungua idadi ya wahamiaji wanaoingia Ulaya. Suala hilo limesababisha vijana wengi kujiunga na vikundi vya kigaidi kutokana na kukosekana fursa za ajira. Jacob Mandi, mhadhiri katika chuo kikuu cha Colgate cha New York, anasema kuhusu swala hili kuwa sababu kuu ya kuenea makundi ya kigaidi ni umaskini uliokithiri. Hata kama serikali zinakidhi mahitaji ya wananchi, uwezo wao katika maeneo mengi ni mdogo mno, na hata baadhi ya maeneo haupo kabisa. Vijana wengi sasa wanaona kujiunga na makundi ya kigaidi kunaweza kuibua fursa katika maisha yao. Kwa upande mwingine, hakuna azma ya dhati ya kukabiliana na makundi ya kigaidi miongoni mwa baadhi ya viongozi wa nchi za Kiafrika. Serikali nyingi za Kiafrika hazina uwezo au azma imara kutokomeza magaidi. Kwa upande mwingine, baadhi ya nchi za magharibi zinaunga mkono wa makundi ya kigaidi nyuma ya pazia, kwa sababu ongezeko la ukosefu wa usalama linaweza kuhalalisha uwepo wao wa kisiasa na kijeshi katika bara hilo. Naam, wapenzi wasikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Sasa tunawakaribisha kusikiliza kipindi cha baraza la wasikilizaji. Baraza la wasikilizaji. Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wa wapenzi, ni wakati mwingine wa kuwa nanyi katika dakika hizi za baraza la wasikilizaji. Maoni tulionayo ni mengi tena ya maandishi na ya sauti, lakini pia leo tutarusha hewani mahojiano maalumu tuliofanya na mwanabaraza na msikilizaji mkereketwa wa Singida nchini Tanzania, kama alivyofanyiwa na mwenzetu Salum Bendera wakati wote wawili walipokuwa safarini jijini Arusha, Tanzania. Mwenzangu humu studioni leo hii ni Mubarak Hinia na mimi ni Ahmed Rashid. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Moja kwa moja tunaanza na maoni kadhaa ya mwanabaraza bwana Sherali Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika hivi: ni ujahili mkubwa sana unaofanywa na baadhi ya watu kutoelewa madhila ya maonevu wa Palestina, ya wapalestina yanayofanywa na mazayuni. Baadhi ya viongozi wa nchi za kiarabu kwa ajili ya kutaka kutafuta kuungwa mkono na viongozi wa Marekani, ambao ndio magaidi wa kimataifa, wanawasaliti ndugu zao Waarabu wenzao na Waislamu wenzao wa Palestina. Pia ameandika, jamii ya kimataifa inashuhudia hikma na busara ya wanamukawama kutumia njia zote za kisiasa, kijeshi, kidiplomasia kupigania ukombozi wa ardhi zao na kukabiliana na siasa za kiuadui na za kibeberu za Marekani na Wazayuni, ikiwa ni pamoja na hata kukubali kusimamisha vita. Vita ni maafa kwa wanadamu, lakini tunashuhudia wazayuni wanavyowaua watoto na wananchi wa Palestina kila siku. Natumai taasisi na jamii ya kimataifa itawatenga wazayuni. Kwa hakika, uzayuni ni unyama katika sura ya binadamu, ameandika. Anasema, enyi wanadamu wa jamii zote duniani, tambueni kuwa chuki, dhuluma na vita ni tabia ya kinyama. Wazayuni ni wanyama kwa jinai zao za kuua watoto wa Palestina. Hatua ya baadhi ya viongozi wa nchi za Kiarabu kuwa na uhusiano na Wazayuni ni khiana kwa Waarabu wenzao wa Palestina na ni kudhihirisha kwa vitendo ujahili wao, wameandika vilevile. Anasema hakika tunawapongeza viongozi wa nchi kama za Qatar na Oman kwa msimamo wao mzuri wa kupigania haki ya taifa la Palestina. Huo ndio mwito ambao miaka zaidi ya 40 sasa Iran imekuwa ikihimiza Waislamu na kila mpenda haki awe nao, yaani kupigania haki ya wanadamu wenzetu wa Palestina. Naona kwa upande wa Bwana Sherari Fazile tumesoma maoni yake ya kutosha. Ni wakati sasa wa kuwapa nafasi wasikilizaji wetu wengine, nao warushiwe maoni yao hewani, toban, baada ya hiki kiburudisho kingine kifupi. Naam, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Teheran, na tunakutangazieni moja kwa moja kutoka katika studio zetu hizi za Jamejam hapa jijini Teheran. Matangazo haya yanasikika kwa njia ya mbalimbali, ukitoa satelaiti, intaneti kwenye Pas today Com na masafa mafupi . Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran yanasikika pia katika, katika masafa ya FM hasa hasa huko nchini Tanzania kupitia na Redio Maarifa katika masafa ya 105.3, Tanga 101.9, Mwanza 99.7, Kigoma 99.1, Singida 104.1, Mtwara na, na 99.1, Lindi na kwa upande wa mawasiliano yetu ni kwamba mnaweza kuwasiliana na Redio Teheran idhaa ya Kiswahili kupitia simu ya moja kwa moja, ujumbe mfupi SMS na kwa njia ya WhatsApp kupitia nambari yetu ifuatayo ambayo ni jumlisha 989035065487 na pia kupitia barua pepe yetu yani email ambayo ni swahili radio at irib ir. Hapa sasa tuna mahojiano maalumu ambayo mwenzetu Salum Bendera amefanya na mmoja wa wasikilizaji hai wa Singida nchini Tanzania, Bi Khadija Isa Selemani. Mahojiano hayo yamefanyika wakati wote hao wawili wakiweko safarini mkoani Arusha, Tanzania. Karibuni kuyasikiliza. Bismillahi rahmani rahim, wassalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa Redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Leo nipo katika jiji la Arusha katika sehemu moja mashuhuri sana hapa katika mkoa wa Arusha eneo la Ngarenaro, na nimepata fursa ya kukutana na mmoja wa wasikilizaji eh, mahiri na mashuhuri wa Redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ambaye kimsingi anaishi katika mkoa wa Singida, lakini kwa sasa yuko hapa katika jiji la Arusha atajitambulisha na kueleza ni na na vipi anasikiliza Redio Teherani na ni mpenzi wa vipindi gani ambavyo tumekuwa tukivirusha hewani kupitia Redio Maarifa eh, iliyoko katika mkoa wa Tanga, lakini inarusha pia matangazo yake katika mikoa ya Kigoma, Tanga, Mtwara pamoja na Singida. Karibu. Asante. Salamu alekum jamani, nashukuru sana redio hii naipenda, na inanifundisha mambo mengi, redio Teherani. Kwa kweli, nawashukuru watangazaji wote, mzidi kutuelimisha, kwa sababu tunaelimika mambo mengi, tunasikia mambo mengi mazuri mazuri. Kwa hakika, ninafarijika kwa kusikiliza redio hii. Kwa hiyo, naomba jamani, vipindi vingine basi viwe vinarefushwa refushwa kidogo mm, kama kipindi cha salamu kiwe kinarefushwa kidogo ili tupate kufurahi. Yani kama mi mwenyewe ninafurahi. Sijajitambulisha jina, mimi naitwa Hadija Isa Selemani, niko Arusha hapa kwa muda, lakini makazi yangu ni Singida, na inaipata vizuri sana redio hii. Nashukuru sana jamani, na huyu Salum Bendera ni mtoto wangu kabisa, nikimsikia yuko kwenye matangazo, naona faraja. Mm, naona faraja sana. Kwa hiyo wote tu nawashukuru, ila na huyu mwanangu nae hawa nanitumiaga basi hata salamu. Mbona mimi namsikiliza sana, nalikuwa hajui kama mimi ni mmoja wa hii redio. Kwa hiyo jamani, nawaombea Mwenyezi Mungu awape maisha marefu ya kutuelimisha na mengine mengi, mzidi kutuelimisha Asante sana, labda utumie fursa hii ya kutuma salamu kwa ndugu jamaa na marafiki kupitia redio Tehran, hasa katika kipindi cha wasikilizaji cha Baraza la Wasikilizaji. Labda ungependa kuwasalimia nani na kuwaeleza uko wapi na una ujumbe gani? labda ungependa kuwapatia salamu zangu. Kwanza, kuna ndugu zangu wako hapo, mmoja anaitwa Salum Umari, Fatuma Salum, na ni Rehema Ramadhani na hapo Singida pia kuna jamaa zangu wako wengi, kwa hiyo kuwataja wote itakuwa si vizuri, bali wakisikia jina langu na sauti yangu watafarijika. Vipindi vizuri kama kipindi kile cha kipindi kile, jamani, ile iliyotokea watu wa zamani wanaita nini ile jina lake, mimi nilisahau leo katika historia. Ehe, leo katika historia. Pia napenda sana kusikia mambo mambo mengi ya Saidina Ali kina Imamu Huseni Hasani, jamani, tunapata faraja, hasa mimi napata faraja sana. Kipindi hicho pia ninakipenda sana. Asante sana kwa kutoa salamu, na tunakutakia kila la kheri, na bila shaka utaendelea kuitegea sikio Redio Tehran. Shukran sana nami sana, sana, sana. Sana. Na mimi shukurani, nashukuru sana jamani. Inshallah. Asante sana maasalama. Na, na baada ya kusikiliza mahojiano hayo maalum tuliofanya ana kwa ana na msikilizaji wetu hai wa redio Teheran bi Khadija Isa Selemani wa Singiria ya Tanzania, hapa sasa tuna maoni kwa njia ya maandishi kutoka kwa mwanabaraza mwingine hai Bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe wa Mombasa nchini Kenya, ambaye ameandika hivi: inasikitisha sana na pia kuvunja moyo kuona kuwa hizi hizi nchi ambazo zinajidai kuimarisha na kustawisha haki za binadamu ndizo nchi hizo hizo zinazovunja haki hizo, kama hivi nchi ya Mali inaolalamikia Umoja wa Mataifa kuwa dola la kikoloni la Ulaya yani Ufaransa linawasaidia na kuwadhamini magaidi. Hili ni jambo zito sana. Pindi Umoja wa Mataifa upatapo habari kama hizi unastahili kuzipa uzito mkubwa, kufanya uchunguzi na kuthibitisha madai ya Mali, sio kupeleka wachunguzi huko kiuongo uongo, na kiukweli na kiuongo, na wakirejea hawatoi ripoti yoyote. Anasema ukweli ni lazima utangazwe, haijalishi ni Mzayuni, Mmarekani, Mrusi au Mfaransa au yeyote anayetenda jinai hizo. Ikiwa wamepatikana na hatia, basi ni lazima waadhibiwe na kuwalipa fidia wale walio wadhulumu. Ama kuhusu matukio ya Somalia na eneo la pembe ya Afrika na mashariki mwa afrika kiujumla, bwana Shebe ameandika kuangamizwa wanamgambo wa genge la Al-Shabab nchini Somalia ni moja ya mashinikizo dhidi ya kundi hili hatari. Al-Shabab wanadai kuwa wao ni Waislamu, lakini matendo yao ni kinyume kabisa na mafundisho ya Uislamu na moja ya itikadi zao potofu na ni pale wanapoamini eti unapouliwa ukiwa katika harakati zao, basi moja kwa moja unakuwa na peponi na unakuwa umewekewa hurulain. La haula, vipi uendeleze itikadi potofu kisha ujitabirie pepo? Je, kwani wamewekeana miadi yoyote na Allah? Ama kweli watu hawa wamepotea, kupotea kuliko kukubwa. Naam, ni maoni hayo ya Bwana Yahya Hasan Muhamad Shebe wa Mombasa nchini Kenya. Maoni mengine kwa leo hapa ni kutoka kwake mwana baraza mwingine bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, yaani balozi wa redio Teheran kanda ya kati Dodoma, ambaye akisha kutusalimu anasema naitakia kila la heri Iran katika kuimarisha zaidi uhusiano wake na Morisharse. Anasema Allah akufanyieni wepesi kwa hili. Naam, shukran. Maoni mengine hapa yanatoka kwa mwanabaraza bwana Juma Jai Sagai wa Musoma, Tanzania. Anasema wasikilizaji wa redio Teheran wako amilifu na aktiv sana, na kwa kweli wanastahiki shukrani zetu. Bwana Sagai ameandika ndege mjanja hunasa kwenye tundu bovu. Pamoja na ulinzi na kulindwa kote na miaka yote hii, bado alishindwa kutambua ulinzi unatoka kwa Allah ni huyo Juma Jaisagai wa Musoma, Mara, Tanzania, na hapo anazungumzia jinsi alivyoshambuliwa murtadi Salman Rushdi. Hapa sasa tuna ubetu wa shairi kutoka kwa malenga wa Chumba Geni, Tanga, Tanzania. Naam, ni malenga bwana Yazidi Akida ambaye ameandika: ewe mkuu wa vyuo vya Islamu Irani atapokea duayo Ilahi Mola Manani Atawaadhibu hao wachezea Qur'ani adhabu aitakayo, nchini Ujerumani. Naitwa Dkt. Yazid Akida, Mwihaji wa Chumba Geni, Tanga, Tanzania. Na tunamalizia kwa maoni yake Bwana Yahya Ali wa barabara ya 13 huko Tanga Tanzania, ambaye ameandika hivi: China ilitoa onyo kali kuhusu safari ya spika wa bunge la Marekani huko Taiwan, lakini Marekani ilipuuza onyo hilo. Maana yake ni kuwa China imedharauliwa na Marekani na Taiwan, hivyo China inapaswa kufanya mashambulizi ya anga huko Taiwan na kurudisha kisiwa hicho ndani ya China moja jeshi la ukombozi la china lisifanya makosa hata kidogo jeshi hilo la taiwan linapaswa kupokonywa silaha na bila shaka hilo ndilo jibu mwafaka naam ni maoni yake hayo bwana yahya ali wa barabara ya kumi na tatu tanga tanzania ama na muda wa baraza la wasikilizaji nao umeisha kabisa mwenzangu humo studioni alikuwa ni mubaraka hii ni afundi mitambo yetu alikuwa ni nushini dadashi na mimi ni ahmed rashid na kutakieni kila la heri maishani Msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislam Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu mchana huu kwa kuwaleteeni udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki. <muchu> namna nalikunjua na, na, jamvi letu udondozwa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu uh, kwa kuliangazia gazeti la Daily Monitor la nchini Uganda, ambalo lina habari ya kuwa Rais Yoweri Museveni ametaka hatua zichukuliwe dhidi ya maafisa uh, waliohusika katika masuala ya usalama au wanaohusika katika masuala ya usalama katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Entebbe baada ya ripoti ya uchunguzi kubaini kuwa hatua za usalama katika uwanja huo ni duni. Naam, nikiachana na gazeti hilo la nchini uganda la daily Monitor, sasa naelekeza udondozi wa magazeti huko nchini Tanzania na awali kabisa naliangazia gazeti la Uhuru ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho maagizo saba sensa watu na makazi. Aidha, Uhuru limeandika kuwa Ofisi ya Taifa ya Takwimu imesema hadi usiku wa kuamkia jana kaya milioni 2.35 zenye watu milioni 10.26 zilikuwa zimeshahesabiwa, sawa na asilimia 15 ya lengo, huku idadi ya wanawake ikiripotiwa kuongezeka. Halikadhalika, uh, imetoa wito kwa wananchi eh, uh, kwamba vishikawambi ni nyara za serikali na taarifa zilizopo ndani yake pia ni mali ya serikali, hivyo atakayekutwa na kifaa hicho atachukuliwa hatua za kisheria. Uhuru pia lina picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akisalimiana na makamu wa rais mtendaji wa kampuni ya Equino inayoshughulikia utafiti na uzalishaji wa mafuta na gesi kimataifa, Alcook, Ikulu cha Mwino jijini da Dodoma hiyo jana. Kwa upande wake, gazeti la Mwananchi lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, tozo za moto, wataalamu wa sheria ya kodi wachambua kanuni, wasema ni mzigo, ifutwe. Mwenyekiti kamati ya bajeti yasema inauma, ila watu walipe tu. Naye Dkt. Mwigulu kulizungumzia suala hilo. Mwananchi pia katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha mke wa marehemu Agostina Mrema, Dorin Mrema, akitoa heshima za mwisho kwa mwili wa mwanasiasa huyo mkongwe wakati wa ibada ya kumuaga iliyofanyika ya kanisa Katoliki parokia ya Mtumishi Agostino iliyopo Dar es Salaam jana. Gazeti la Majira kwa upande wake katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi habari yenye kichwa cha maneno kisemacho Sensa imeanza kwa mafanikio, asema Makinda. Habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha Ana Makinda, kamishina wa sensa ya watu na makazi Tanzania Bara, akizungumza na waandishi habari jijini Dar es Salaam jana kuhusu maendeleo ya zoezi hilo la kuhesabu watu na tunamalizia udondozi wetu udundu wa magazeti ya afrika mashariki. E, nchini Kenya na awali kabisa, naliangazia gazeti la Taifa Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Raila atishia kususia marudio. Likifafanua, gazeti hilo linamnukuu kinara wa muungano wa Azimio aliyeshindwa katika uchaguzi wa rais nchini Kenya, Raila Odinga akisema anataka mahakama imtangaze mshindi badala ya kurudi katika uchaguzi. Akiongea Mombasa Jumatano, Raila alisema haja yake ni kujua ukweli kuhusu uchaguzi, huku akidai kulifanyika ulaghai wa hali ya juu. Raila aliahidi kuwa timu yake itahakikisha kwamba amepata haki mahakamani na kupewa ushindi wa urais. Gazeti la People Daily nalo na mnukulu Raila Odinga akimtaka mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi na mipaka IBC Wafula Chebukati kujiondoa katika usimamizi wa uchaguzi eh, wa gavana huko Mombasa na pia Kakamega. Raila alisema chaguzi hizo za ugavana zinafaa kusimamiwa na naibu mwenyekiti wa IEBC Juliana Cherera. Kiongozi huyo Azimio amekuwa akimshutumu Chebukati kwa kile anasema ni kushirikiana na wapinzani wake kuiba kura katika debe la urais. Sasa naliangazia gazeti la Daily Nation ambalo limeandika kuwa Rais mteule William Ruto anapambana vikali na familia ya Rais wa zamani Daniel arap Moi huku akipania kuibuka kama kinara mkuu wa kisiasa katika eneo la Rift Valley au bonde la Ufa, baada ya kufanikiwa kumtimua mwanaye Moi Gideon katika uchaguzi wa useneta huko Baringo. Sasa anataka kumtimua mwanaye mwingine Raymond katika uchaguzi wa eneo la Rongai. Wandani wa naibu rais Ruto Jumatano walipiga kambi katika kaunti ya Nakuru kuweka mikakati ya kutafuta kiti cha ubunge, wakiongozwa na naibu rais mteule Rigathi Gachagua. Wandani hao walifika katika eneo bunge la Rongai kurai wakazi kuunga mkono UDA. Jumatatu Agosti 29 eneo hilo litakuwa eh, linajitokeza kumchagua mbunge wao baada ya uchaguzi kuahirishwa Jumanne Agosti 9 wakati karatasi zilikuwa zimechanganyika. namlazi sina kutoka meza udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki nam. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa na wakaribisha kusikiliza kipindi cha haki za mtoto kwa mtazamo wa Uislamu. Baada ya hapo ni makala ya leo katika historia Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu nyingine ya mfululizo wa haki za watoto katika Uislamu. Kwenye sehemu ya 150 ya mfululizo huu tuliingia kwenye maudhui ya mwisho kabisa ya kujadili haki za watoto katika Uislamu, taban, kwa kunukuu na kutegemea pia mikataba na nyaraka za kimataifa zilizotungwa baadaye sana na wanadamu kwa ajili ya kulinda haki hizo, baada ya Uislamu kuzingatia haki hizo karne nyingi nyuma. Hii ya leo ni sehemu ya 153 ya mfululizo huu. Ni matumaini yangu tutakuwa wote hadi mwisho wa dakika hizi chache za haki za watoto katika Uislamu. wapenzi wasikilizaji, mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu yanawapa wazazi wawili sehemu kubwa zaidi ya majukumu ya malezi na kumkuza mtoto. Kama tulivyosema, mtoto ni baraka katika nyumba, ni neema na ni atia kutoka kwa Mwenyezi Mungu kwa ajili ya baba na mama. Viongozi wa tukufu wa Kiislamu wamenukuliwa wakisema mambo mengi kuhusu wajibu wa kulindwa haki za watoto na kuheshimiwa watoto wenyewe. Baadhi ya wakati ya amri zilizotolewa na Uislamu kuhusiana na kulindwa haki za watoto ni kubwa na ni nzito kiasi kwamba zinawaweka watoto daraja moja na wajibu wa kuchungwa mipaka ya wazazi wawili. Kama ambavyo ni wajibu wa kugogotezwa kabisa kwa mtoto kulinda na kuheshimu haki za wazazi wake wawili, baba na mama, pia ni wajibu wao kulinda na kuheshimu haki za mtoto wao. Kwa mfano, katika sehemu moja amenukuliwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam akisema, waheshimuni watoto wenu na wapeni malezi mazuri. Kama tulivyosema kwa urefu katika sehemu zilizopita za mfululizo wa makala hizi fupi fupi kwamba moja ya haki za mtoto ni kumpa jina zuri. Kifungu cha saba cha mkataba wa kimataifa wa haki za watoto kinasema suala la kusajiliwa kuzaliwa mtoto ni lazima liorodheshwe na liwekwe kwenye kumbukumbu mara tu baada ya mtoto kuzaliwa. Katika Uislamu pia ni kwamba moja ya majukumu makubwa na muhimu ya wazazi wawili baada ya kupata mtoto ni kumchagulia jina zuri mtoto huyo. Imamu Ridha alaihi ssalam amenukuliwa akisema, wema wa kwanza kabisa ambao baba anapaswa kumfanyia mwanawe mara baada ya kuzaliwa ni kumchagulia jina zuri. Hivyo kila mmoja wenu anapaswa kumchagulia jina zuri mwanawe. Kumpa mtoto chakula cha halali na kinachofaa ni katika haki za kimsingi kabisa kwa mtoto, kwani malezi ya mtoto hayaishii tu katika tabia, haishii tu katika malezi ya kiakili na kisaikolojia, bali yanajumuisha kila kitu, ikiwemo makuzi salama ya mwili wake. Hivyo kumpa mtoto chakula halali kizuri na cha afya ni katika haki za kimsingi za mtoto. Kifungu cha 24 cha mkataba wa kimataifa wa haki za watoto kinasema, nchi wanachama wa mkataba huo zinaahidi kwamba zitachukua hatua zote muhimu kwa ajili ya kupambana na magonjwa na lishe duni za watoto kupitia kuwaandalia watoto wao vyakula vyenye afya na maji salama ya kunywa. Naye Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam amenukuliwa akisema, miongoni mwa haki za mtoto kwa baba yake ni kuhakikisha anampa mwanawe chakula safi kizuri na salama. Inshallah, tutaendelea na maudhui hii katika kipindi kijacho tukijaliwa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi mwezi 27 Mfungu wa nne Muharam mwaka 1444 Hijiria, mwafaka na tarehe ya 25 Agosti mwaka 2022 Miladia. Katika siku kama ya leo miaka 927 iliyopita, sawa na tarehe 25 Agosti mwaka elfu moja na tisini na tano vilianza vita vya msalaba kati ya Wakristo na Waislamu. Watu wa msalaba walianzisha vita hivyo wakidhahiri, wakiwa na lengo la kuteka mji wa Beitul Muqaddas, ingawa shabaha halisi ya wapiganaji hao ilikuwa ni kudhibiti ardhi kubwa za Waislamu, kuwanyonya na kuwakoloni wafuasi wa dini hiyo. Katika vita hivyo wafuasi wa kanisa walichora alama za msalaba kwenye mabega na mavazi yao, na kwa sababu hiyo vita hivyo vimekuwa maarufu kwa jina la vita vya Msalaba. Miaka 197 iliyopita mwafaka na siku kama ya leo Uruguay ilipata uhuru. Tangu Uruguay ivumbuliwa na wagunduzi wa Hispania mwaka 1516, ilitawaliwa na Wareno na Wahispania. Baina ya mwaka 1810 na 1814 kulitokea uwasi uliopelekea umwagaji damu mkubwa, ambapo baada ya matukio hayo nchi ya Uruguay ikawa huru kwa kiasi fulani. Hata hivyo, mwaka elfu moja mia nane na ishirini Brazil ikaikalia tena kwa mabavu na miaka mitano baadaye Uruguay ikajikomboa na kujipatia uhuru kamili. Katika siku kama ya leo miaka mia moja na hamsini na tano iliyopita alifariki dunia msomi mashuhuri wa Uingereza, Michael Faraday. Faraday alizaliwa mwaka 1791 mjini London, Uingereza, na licha ya kuwa hakuwa na elimu ya juu, lakini alifanikiwa kupata maendeleo muhimu katika fizikia na kemia kwa kutumia majaribio na tajiriba. Na siku kama ya leo miaka 82 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya Kiirani, ikiwa ni wakati wa vita vikuu vya pili vya dunia, majeshi wa ya Waitifaki yalivamia na kuikalia kwa mabavu Iran. Licha ya Iran kutangaza kutounga mkono upande wowote katika vita hivyo, lakini Umoja wa Sovieti ulianza kuishambulia Iran kutoka upande wa magharibi na mashariki huku majeshi ya Uingereza yakitekeleza mashambulio kama hayo kwa upande wa kusini. nammskilizaji na mponsu, jine, kabla ya kuondoka, ni muhtasari wa habari za dunia. Jeshi la uh, jamhuri ya kiislamu Iran limeendeleza mazoezi ya ndege zake za kivita zisizo narubani Magavana wa kaunti za Kenya leo wanaendelea kuapishwa, na taarifa zinasema kipindupindu kinasababisha vifo vya watu hamsini na nane huko Malawi. Na kabla sijaondoka, ningependa kuangazia maoni yenu. Kwanza kabisa ni msikilizaji wetu huyu Sherali Fazil yuko Dar es Salaam, Tanzania, anasema asalamu alaikum, wa alaikum salam. Anasema tunawapongeza wanajeshi waadilifu wa Iran kutumia teknolojia katika kulinda taifa lao. Taifa na viongozi waadilifu wa Iran wanalinda roho za binadamu kupotea. Natumai Umoja wa Mataifa na watawala watazingatia na kujifunza kuthamini amani ya dunia. Huyo ni Sherali Fadhal wa Dar es Salaam Tanzania, shukran kwa maoni yako. Pia tumepokea maoni kutoka Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania. Tunamshukuru kwa maoni yake, anasema uh, hongera taifa la Iran kwa kufanikiwa. Naye Saidi Kamise anasema, yuko Iporio, Sepuka Singida Tanzania, pia anasema viongozi wa duniani kuweni na huruma. Uh, shukran kwa maoni yako na tunawashukuru ninyote kwa maoni yenu kutoka hapa Teheran wapenzi msikilizaji, ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarak Kenya, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni swahili radio irib r .ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.