Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Aliul. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Itakapokuja nusra ya Mwenyezi Mungu na ushindi, na ukawaona watu wanaingia katika dini ya Mwenyezi Mungu makundi makundi basi zisabihi sifa za Mola wako na umtake maghufira, hakika yeye ni mwingi wa kukubali toba. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu aleikum wasikilizaji wa wapenzi wa idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikika katika satelit, na pia kwenye internet katika parstoday.com/sw. Aidha, tunasikika katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, katika mikoa ya Lindi, Mtwara, Singida, Tanga, mwanza na Kigoma kupitia Radio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni 9893565487 na email yetu ni swahili radio irib ir. Kwa usiku wa leo, kama kawaida, tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteni kipindi cha baraza la wasikilizaji kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya haki za watoto katika Uislamu. Baadaye tutakuwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Makala hiyo itafuatiwa na kipande cha kasida, ikiwa ni sehemu yetu ya pili na ya mwisho hiyo ya matangazo yetu haya. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya taban. Tumepokea pia maoni yenu, kama kawaida huwa tunapokea, kwa hiyo tutayatumia pia katika matangazo yetu haya kama nafasi itakuwepo. Jina langu ni Ahmed Rashid. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, saa mbili na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa a habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Waziri wa mambo ya nchi wa Iran yaelekea Tanzania akitokea nchini Mali. Wakenya waishtaki Uingereza kwa jinai za enzi za ukoloni. Waziri Mkuu wa Israel ajaribu kukwamisha kufufuliwa JCPOA. Na Uingereza yasema tuko tayari kutumia silaha za atomiki ikitulazimu. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran leo Jumatano ameelekea nchini Tanzania baada ya kumaliza ziara yake ya kikazi katika nchi ya Mali ya Magharibi mwa Afrika. Hiyo ni ziara rasmi ya kwanza ya Hossein Amir Abdollahian barani Afrika tangu ateuliwe kuwa waziri wa mambo ya nje wa Iran. Aliwasili nchini Mali juzi Jumatatu na kufanya mazungumzo ya kina na viongozi wa nchi hiyo akiwemo mkuu wa serikali ya mpito ya nchi hiyo Asimi Goita. Mazungumzo yake na Goita yamefanyika usiku wa kuamkia leo Jumatano kabla ya kuelekea nchini Tanzania. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema mwishoni mwa ziara yake nchini Mali kwamba uhusiano wa miaka mingi na wakale wenye misingi imara baina ya ustaarabu mkongwe wa Iran na ule wa Mali unalifanya kuwa la dharura suala la kuimarishwa uhusiano wa pande mbili katika nyuga zote hasa kilimo. Waziri Hamir Abdulahyan pia amesema ujumbe wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni wa amani na ushirikiano katika nyuga zote pamoja na kuongezwa kazi za mashirika ya sayansi na teknolojia ya Iran barani Afrika. Kwa upande wake, Kanali Asimi Goita, kiongozi wa serikali ya mpito ya Mali, ametaka kuimarishwa zaidi ushirikiano wa Bamako na Teheran katika nyuga za kiuchumi, kibiashara na kielimu na kueleza utayari wa nchi yake wa kuwa mwenyeji wa wenye viwanda na wanaharakati wa kiuchumi wa Iran. Kundi la raia wa Kenya limeifungulia mashtaka serikali ya Uingereza katika mahakama ya haki za binadamu ya Ulaya, likitaka iwajibishwe kwa jinai ilizotenda dhidi ya wananchi wa Kenya enzi za ukoloni. Katika faili hilo, Wakenya hao wamesema mababu zao waliteswa na kukandamizwa na wakoloni wa Uingereza wa mbali na kufukuzwa kwenye ardhi zao zenye rutuba. Wakili Joel Kimutai Bosek anaye liwakilisha kundi hilo la raia wa Kenya amesema jinai hizo zilifanywa na wakoloni wa Uingereza wa katika eneo la Kericho la magharibi mwa Kenya. Eneo hilo ni maarufu kwa kilimo cha majani ya chai, moja ya bidhaa ambazo Kenya inauza kwa wingi nje ya nchi. Bosek amesema serikali ya London imekuwa ikikwepa kusikiliza shauri lao hilo, na kwa msingi huo imewalazimikia kuwasilisha malalamiko yao kwa mahakama ya haki za binadamu ya Ulaya. Wakenya hao wanataka kulipwa fidia kwa jinai walizotendewa mababu zao enzi za ukoloni mbali na kupokonywa ardhi zao haswa zilizokuwa na rutuba kwa ajili ya uzalishaji wa majani ya chai. Itakumbukwa kuwa Oktoba mwaka elfu mbili kumi na tisa wa Kenya laki moja waliwasilisha mashtaka kwa Umoja wa Mataifa dhidi ya utawala wa kikoloni wa Uingereza kutokana na jinai ya kuwapora ardhi zao zenye rutuba na kuwapeleka sehemu kame. Mwaka 2013, serikali ya Uingereza ililazimika kuomba radhi na kukubali kuwalipa fidia maelfu ya wapiganaji wa vita vya uhuru wa Kenya vilivyojulikana kama Mau Mau, kutokana na kuteswa na kutendewa maovu katika miaka ya 1950. Tume ya haki za binadamu ya Kenya inakadiria kwamba Wakenya 90,000 waliuliwa au kukatwa viungo vyao na karibu laki moja na sitini elfu kufungwa na wengine wengi kuteswa na kubakwa katika zama hizo za ukoloni wa Uingereza. Waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel ameingiwa na kiwewe kutokana na uwezekano mkubwa wa kufikiwa makubaliano ya kuhuisha mapatano ya nyuklia JCPOA ndani ya siku chache zijazo. Katika ujumbe wa Twitter, Naftali Bennett amesema, natoa mwito kwa rais wa Marekani Joe Biden na utawala wa Washington kujizuia katika dakika hizi za mwisho kusaini makubaliano na Iran. Amedai kuwa kupasishwa mapatano hayo kutaipa serikali ya Iran robo ya dola trilioni moja, fedha ambazo zitaiwezesha Teheran kuzalisha, kusimamisha na kuendesha mitambo ya mashine pewa pasi na kizuizi kwa miaka miwili. Benet ambaye anaonekana kukerwa na ukweli kuwa yomkini mapatano ya kuiondolea Iran vikwazo vya kidhalimu yatafikiwa karibuni hivi, amedai kuwa ndani ya mwaka uliopita tulifanikiwa kuwashawishi wenzetu wa White House wasisalimu amri mbele ya matakwa ya Iran. Tunatumai hali itasalia kwa hivyo hata mara hii. Kwa njia moja au nyingine, dola la Israel si mshiriki wa mapatano hayo. Siku chache zilizopita, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilikabidhi kwa mratibu wa Umoja wa Ulaya katika mazungumzo hayo ya kuondolewa taifa la Iran vikwazo, jibu la maandishi la Teheran kuhusiana na kala rasmi ya rasimu ya mapatano ya Vienna, na sasa inasubiri jibu la Marekani. Hii ni katika hali ambayo Joseph Borrell, mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya, amesisitiza kuwa nchi nyingi duniani zinakubaliana na mapendekezo hayo, lakini bado inasubiriwa Marekani itoe majibu baada ya Iran kutoa majibu ya kimantiki kuhusu mapendekezo hayo ya Umoja wa Ulaya. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani, DHA Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza ambaye anatazamiwa kupanda ngazi na kuwa waziri mkuu wa nchi hiyo amesema serikali yake haitosita kutumia silaha za maangamizi za nyuklia iwapo nchi hiyo italazimika kufanya hivyo. Liz Truss ambaye anaongoza katika mchuano wa kugombea kiti cha waziri mkuu wa Uingereza alisema hayo jana Jumanne, mjini Birmingham, katika mkutano wa wanachama wa chama tawala cha Conservative, akijibu swali aliloulizwa iwapo atakuwa tayari kubonyeza kitufe na kuisafisha dunia ikilazima, alisema nadhani ni jukumu muhimu la waziri mkuu na nipo tayari kufanya hivyo. Mwanasiasa huyo wa chama cha kihafidhina hata hakutaja uwezekano wa yeye kutoa kipaumbele kwa suluhisho la kidiplomasia kabla ya kuhitari makabiliano ya nyuklia. Amesema yuko tayari kutumia silaha hizo hatari hata kama kutamaanisha kusambaratisha ulimwengu mzima kiukamilifu. Hayo yanajiri huku katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa akionya kuhusu hatari ya kutokea vita vya nyuklia duniani alitoa onyo hilo Agosti mosi mwaka huu wakati wa ufunguzi wa mkutano wa kuangaliwa upya mkataba wa NPT wa kuzuia uzalishaji na uenezaji wa silaha za nyuklia. Mwezi Juni mwaka huu taasisi ya kimataifa ya utafiti na amani ya Stockholm ilionya kuwa akiba ya silaha hatari za nyuklia duniani inatazamiwa kuongezeka kwa kiasi kikubwa katika kipindi cha miaka michache ijayo. Mbali na Marekani na Russia, nchi nyingine tatu wanachama wa kudumu wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa zinazomiliki silaha za nyuklia ni Ufaransa, China na Uingereza. Na mawaziri wa afya wa nchi za Afrika wameunga mkono strategia mpya inayonuia kupiga jeki upatikanaji wa dawa na matibabu ya magonjwa sugu yasiyo ya, ya kuambukiza barani Afrika mpango huo uliopewa jina la Pen Plus ulipasishwa jana Jumanne na mawaziri hao katika mkutano wa kamati ya kieneo Afrika ya shirika la afya duniani WHO uliofanyika Lome, mji mkuu wa Togo. Marshidiso Moite, mkurugenzi wa kieneo wa WHO barani Afrika, amesema Afrika inakabiliwa na mzigo mzito wa magonjwa sugu ambayo yanachukua uhai wenye thamani wa watu licha ya kuwa yanaweza kutibika. Dr. Moeti ameeleza bayana kwamba kupasishwa kwa strategia hiyo ni hatua moja mbele kwa ajili ya kuimarisha afya na siha ya mamilioni ya watu barani Afrika. Taarifa ya kamati ya kieneo ya Afrika ya WHO imesema magonjwa sugu yanaweza kusababisha viwango vya juu vya ulemavu na hata vifo, hususan miongoni mwa watoto vijana wanaobalehe na hata mabarobaro. Kwa mujibu wa utafiti wa WHO wa mwaka 2019, asilimia 36 tu ya nchi za Afrika ndizo zina dawa za kutegemewa za kutibu magonjwa sugu kwenye hospitali na zahanati za, za umma. Mawaziri wa afya wa Afrika wametoa mwito kwa serikali za nchi za bara hilo kuhakikisha kwamba dawa na matibabu ya magonjwa sugu yanayoambukiza yanapatikana kwa wepesi kwenye hospitali na vituo vya afya vya umma. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na haya ni matangazo yetu ya usiku. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema: kuuawa bintie Adugin na kupanuka zaidi mgogoro wa Rusia na Ukraine. Rais Vladimir Putin wa Rusia ametuma salamu zake za rambirambi rambi kwa wazazi wa Daria Dugina, binti wa Alexander Dugin, mwanadharia mashuhuri wa Rusia. Putin ameutaja uhalifu huo kuwa mbaya na ukatili na akamwelezea Daria Dugina kama mtu aliyekuwa mwerevu, mwenye talanta na moyo wa kweli wa utaifa wa Rusia, Kufuatia mauaji ya bintie Alexander Dugin Jumamosi jioni kutokana na mripuko wa gari huko Moscow, idara ya usalama ya shirikisho la Rusia, FSB, imewalaumu vibaraka wa Ukraine kwa kuhusika na uhalifu huo na kutangaza Jumatatu kwamba uhalifu huo ulipangwa na kuendeshwa na Mukraini na baada ya jinai hiyo ya kigaidi alikimbilia Estonia. Matokeo ya uchunguzi wa kuripuliwa gari ya binti ya Dugin yanaonyesha kwamba bomu lililolenga gari hilo alimo kuwemo binti huyo lilielekezwa kutoka mbali na hivyo ni wazi kuwa kitendo hicho cha kigaidi kilipangwa kwa muda mrefu. Inaelekea kuwa maajenti wa Ukraini walidhani kuwa Alexander Dugin alikuwa ndani ya gari hilo, na hivyo yeye ndiye alikuwa mlengwa katika hujuma hiyo, Maria Zakharova, msemaji wa Wizara Mambu ya Mambo ya Nje ya Russia, amesema ikiwa ushiriki wa Ukraine katika mauaji ya Daria Dugina utathibitishwa, basi ni ishara ya ugaidi wa kiserikali ambao umefanywa na serikali ya Kiev inaonekana kwamba wigo wa vita kati ya Russia na Ukraine sasa umetanuka zaidi ya mipaka ya vita. Na madhumuni ya Ukraine katika ugaidi huo ni kujaribu kuondoa watu wenye ushawishi kama vile Alexander Dugin, ambaye anaripotiwa kuwa na ushawishi mkubwa katika nadharia ya sera ya kigeni na kiusalama ya Russia. Hadi sasa, Ukraine imeshatuma vikosi vyake maalumu kufanya hujuma kadhaa katika miji na maeneo ya mpakani mwa Rasia. Kwa hivyo jaribio ambalo halikufanikiwa la kumuua mwananadharia wa kirusi Alexander Dugin, ambalo bila shaka ndilo lililosababisha mauaji ya bintie, sasa limepelekea makabiliano kati ya Moscow na Kiev kuingia katika hatua mpya isiyo ya kawaida. Hata hivyo, Ukrain imekanusha kuingilia kati mauaji ya binti wa Dugin. Mikhailo Podoliake, mshauri wa rais wa Ukraine, amedai kwamba Ukraine haina uhusiano wowote wa na mauaji ya binti wa mwanafalsafa huyo maarufu wa Rusia. Podoliake amesema, nadhani mauaji ya Daria Dugina yanaonyesha mgogoro wa vita kati ya mirengo hasimu kwenye serikali ya Rusia. Aidha amedai kuwa serikali ya Rusia itatumia kifo cha Dugina kuongeza mashinikizo ya kiusalama na kiitikadi katika jamii ya nchi hiyo. Baadhi ya wachambuzi wa mambo ya nchi za Magharibi wamemtaja Alexander Dugin mwenye umri wa miaka 60 kuwa mwandishi, mwana falsafa na mtu ambaye amekuwa na ushawishi mkubwa katika mitazamo na sera za rais wa Rusia Vladimir Putin, na wanamtaja kuwa ubongo wa mawazo wa Putin. Suala hilo limesababisha Marekani na washirika wake kuchukua msimamo mbaya dhidi ya Dugin. Miongoni mwa mambo mengine, Dugin na binti yake ambaye ameuawa wote wamewekewa vikwazo na Marekani. Uingereza pia ilimwekea vikwazo Alexander Dugin mnamo Julai 2022 kutokana na, kutoka na operesheni za kijeshi za Rusia nchini Ukraine. Wamagharibi magharibi wamekuwa wakidai kuwa Dugin ndiye aliyemchochea Putin kuanzisha operesheni maalumu ya kijeshi nchini Ukraine kuanzia mwishoni mwa mwezi Februari elfu mbili na ishirini na mbili. Kwa upande mwingine, baadhi ya weledi wanasema kwamba Alexander Dugin hana nafasi kubwa katika dura la washauri la Vladimir Putin na wanaamini kuwa upeo wake wa ushawishi umekuzwa kupita kiasi. Kwa hivyo licha ya jukumu muhimu la Dugin katika uwanja wa kisiasa wa Rusia na uwasilishaji wake wa nadharia ya Yurasia, ukweli ni kwamba operesheni za kijeshi za Rusia nchini Ukraine hazikutegemea mawazo au mtazamo wa Dugin. Nam, hapa ni Tehran, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, umesema karibu sana na karibu sana jiji la Mwanza, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, karibu sana ni mimi Kipala MC Bulemela wa Kirumba, jijini Mwanza, Tanzania. Bwana Butele butele beran huyu wa huko nchini Uganda, sehemu za Arua, ameandika: assalamu alaikum. Nilipata habari katika whatsapp siku moja, nina azma ya kusoma habari zote ambazo mume ni andalia. Anasema ninafanya juhudi kubwa za kujifunza kiswahili katika eneo ambalo hakuna ndani yake watumiaji wa kiswahili ni habari nzuri na juhudi njema hizo Bwana Butele Bran, na tunakutakia kila la kheri. Risa alimalia Mungu kutoka Mombasa, Kenya, unasema asanteni sana Redio Tehran, na tuna kushukuru. Bwana Isa Musango wa Beni unasema Allah awatakabalie mafunzo yao, hao ambao wana wanatafuta mafunzo katika sehemu mbalimbali mbali, kama ulivyoandika nasi tunaitikia amin dua yako, hasa umesema hasa hayo maneva ya kijeshi na mafunzo ya kijeshi yanayofanyika nchini Iran. Wasikilizaji wengine nyote, tunakushukuruni sana. Muda wetu unakwenda kwa kasi kabla ya kuingia katika sehemu ya pili na ya mwisho ya matangazo yetu haya. Hapa pana muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran leo Jumatano ameelekea nchini Tanzania baada ya kumaliza ziara yake ya kikazi katika nchi ya Mali ya magharibi mwa Afrika, na hiyo ikiwa ni ziara ya kwanza rasmi ya Hussein Amir Abdulahian barani Afrika tangu ateuliwe kuwa waziri wa mambo ya nje wa Iran. Kundi la raia wa Kenya limefungua mashtaka dhidi ya Uingereza katika mahakama ya haki za binadamu ya Ulaya, likitaka Uingereza iwajibishwe kwa jinai ilizotenda dhidi ya wananchi wa Kenya enzi za ukoloni. Waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israeli ameingiwa na kiwewe kutokana na uwezekano mkubwa wa kufikiwa makubaliano ya kuhuisha mapatano ya nyuklia ya JCPOA ndani ya siku chache zijazo. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza ambaye anatazamiwa kuwa waziri mkuu wa nchi hiyo Amesema hato sita kutumia silaha za maangamizi ya umati za nyuklia. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wa wapenzi, ni wakati mwingine wa kuwa nanyi katika dakika hizi za baraza la wasikilizaji. Maoni tulionayo ni mengi tena ya maandishi na ya sauti, lakini pia leo tutarusha hewani mahojiano maalumu tuliyofanya na mwanabaraza na msikilizaji mkereketwa wa Singida nchini Tanzania, kama alivyofanyiwa na mwenzetu Salum Bendera wakati wote wawili walipokuwa safarini jijini Arusha, Tanzania. Mwenzangu humu studioni leo hii ni Mubarak Hinia, na mimi ni Ahmed Rashid. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Moja kwa moja tunaanza na maoni kadhaa ya mwanabaraza, bwana Shera Ali Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika hivi: ni ujahidi mkubwa sana unaofanywa na baadhi ya watu kutoelewa madhila ya maonevu ya wa Palestina yanayofanywa na Wazayuni. Baadhi ya viongozi wa nchi za Kiarabu, kwa ajili ya kutaka kutafuta kuungwa mkono na viongozi wa Marekani ambao ndio magaidi wa kimataifa, wanawasaliti ndugu zao Waarabu wenzao na Waislamu wenzao wa Palestina. Pia ameandika jamii ya kimataifa inashuhudia hikma na busara ya wanamukawama kutumia njia zote za kisiasa, kijeshi, kidiplomasia kupigania ukombozi wa ardhi zao na kukabiliana na siasa za kiuadui na za kibeberu za Marekani na Wazayuni, ikiwa ni pamoja na hata kukubali kusimamisha vita. Vita ni maafa kwa wanadamu, lakini tunashuhudia wazayuni wanavyowaua watoto na wananchi wa Palestina kila siku. Natumai taasisi na jamii ya kimataifa itawatenga wazayuni. Kwa hakika, uzayuni ni unyama katika sura ya binadamu, ameandika. Anasema enyi wanadamu wa jamii zote duniani, tambueni kuwa chuki, dhulma na vita ni tabia ya kinyama. Wazayuni ni wanyama kwa jinai zao za kuua watoto wa Palestina. Hatua ya baadhi ya viongozi wa nchi za kiarabu kuwa na uhusiano na wazayuni ni khiana kwa waarabu wenzao wa Palestina na ni kudhihirisha kwa vitendo ujahili wao, wameandika vilevile. Anasema hakika tunawapongeza viongozi wa nchi kama za Qatar na Oman kwa msimamo wao mzuri wa kupigania haki ya taifa la Palestina. Huo ndio mwito ambao miaka zaidi ya 40 sasa Iran imekuwa ikihimiza waislamu na kila mpenda haki awe nao, yaani kupigania haki ya wanadamu wenzetu wa Palestina. Naona kwa upande wa Bwana Sherari Fazile tumesoma maoni yake ya kutosha. Ni wakati sasa wa kuwapa nafasi wasikilizaji wetu wengine, nao warushiwe maoni yao hewani, toban, baada ya hiki kiburudisho kingine kifupi. Nam uh, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Teheran, na tunakutangazieni moja kwa moja kutoka katika studio zetu hizi za Jamejam hapa jijini Teheran. Matangazo haya yanasikika kwa njia mbalimbali, ukitoa satelaiti, intaneti kwenye Pas Today na masafa mafupi. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika pia katika masafa ya FM hasa hasa huko nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa katika masafa ya 105.3, Tanga; 101.9, Mwanza; 99.7, Kigoma; 99.1, Singida; 104.1, Mtwara na 99.1, Lindi. Na kwa upande wa mawasiliano yetu ni kwamba mnaweza kuwasiliana na redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, kupitia simu ya moja kwa moja, ujumbe mfupi ya SMS na kwa njia ya WhatsApp kupitia nambari yetu ifuatayo, ambayo ni jumlisha 989035065487 na pia kupitia barua pepe yetu yani email ambayo ni swahili radio at irib ir. Hapa sasa tuna mahojiano maalumu ambayo mwenzetu Salom Bendera amefanya na mmoja wa wasikilizaji hai wa Singida nchini Tanzania, Bikhadija Isa Selemani. Mahojiano hayo yamefanyika wakati wote hao wawili wakiweko safarini mkoani Arusha, Tanzania. Karibuni kuyasikiliza. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji wa, wa Redio Tehrani idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo Leo nipo katika jiji la Arusha, katika sehemu moja mashuhuri sana hapa katika mkoa wa Arusha, eneo la Ngarenaro, na nimepata fursa ya kukutana na mmoja wa wasikilizaji eh, mahiri na mashuhuri wa redio Tehrani idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ambaye kimsingi anaishi katika mkoa wa Singida lakini kwa sasa yuko hapa katika jiji la Arusha. Atajitambulisha na kueleza ni vipi anaesikiliza redio Tehran na ni mpenzi wa vipindi gani ambavyo tumekuwa tukivirusha hewani kupitia redio Maarifa eh, iliyoko katika mkoa wa Tanga, lakini inarusha pia matangazo yake katika mikoa ya Kigoma, Tanga, Mtwara pamoja na Singida. Karibu. Asante, salamu alaikum. Wa alaikum salamu. Jamani, nashukuru sana redio hii naipenda na inanifundisha mambo mengi redio Teherani. Kwa kweli na washukuru watangazaji wote, mzidi kutuelimisha, kwa sababu tunaelimika mambo mengi, tunasikia mambo mengi mazuri mazuri. Kwa hakika, ninafarijika kwa kusikiliza redio hii. Kwa hiyo naomba jamani, vipindi vingine basi viwe vinarefushwa refushwa kidogo mm? kama kipindi cha salamu kiwe kinarefushwa kidogo ili tupate kufurahi. Yani kama mimi mwenyewe ninafurahi. Sijajitambulisha jina, mimi naitwa Hadija Isa Selemani, niko Arusha hapa kwa muda, lakini makazi yangu ni Singida, na inaipata vizuri sana redio hii. Nashukuru sana jamani, na huyu Salum Bendera ni mtoto wangu kabisa, nikimsikia yuko kwenye matangazo, naona faraja naona faraja sana. Kwa hiyo wote tu nawashukuru, ila na huyu mwanangu naye, hawa ananitumiaga basi hata salamu. Mbona mimi namsikiliza sana, nalikuwa hajui kama mimi ni mmoja wa hii redio. Kwa hiyo, jamani, nawaombea Mwenyezi Mungu awape maisha marefu ya kutuelimisha na mengine mengi, mzidi kutuelimisha. Asante sana, labda utumie fursa hii ya kutuma salamu kwa ndugu jamaa na marafiki kupitia redio Tehran, hasa katika kipindi cha wasikilizaji cha baraza la wasikilizaji. Labda ungependa kuwasalimia nani na kuwaeleza uko wapi na una ujumbe gani? Labda ungependa kuwapatia... salamu zangu kwanza, kuna ndugu zangu wako hapo, mmoja anaitwa Salum Umari, Fatuma Salum na ni Rehema Ramadhani na hapo Singida pia kuna jamaa zangu wako wengi, kwa hiyo kuwataja wote itakuwa si vizuri, bali wakisikia jina langu na sauti yangu watafarijika. Vipindi vizuri kama kipindi kile cha kipindi kile, jamani, ile iliyotokea watu wa zamani wanaita nini ile jina lake, mimi nilisahau, leo katika historia. Ehe, leo katika historia pia napenda sana kusikia mambo mambo mengi ya Saidina Ali kina Imamu Huseni Hasani, jamani tunapata faraja, hasa mimi napata faraja sana, kipindi hicho pia ninakipenda sana. Asante sana kwa kutoa salamu, na tunakutakia kila la kheri, na bila shaka utaendelea kuitegea sikio redio Tehran. Sana sana sana, na shukran sana, na mimi shukrani na shukuru sana, jamani, asante sana, maasalama. Nam na, na baada ya kusikiliza mahojiano hayo maalum tuliofanya ana kwa ana na msikilizaji wetu hai wa redio Teheran Bi Khadija Isa Selemani wa singira ya Tanzania, hapa sasa tuna maoni kwa njia ya maandishi kutoka kwa mwanabaraza mwingine hai Bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe wa Mombasa nchini Kenya, ambaye ameandika hivi: inasikitisha sana na pia kuvunja moyo kuona kuwa hizi hizi nchi ambazo zinajidai kuimarisha na kustawisha haki za binadamu ndizo nchi hizo hizo zinazovunja haki hizo, kama hivi nchi ya Mali inayolalamikia Umoja wa Mataifa kuwa dola la kikoloni la Ulaya yani Ufaransa linawasaidia na kuwadhamini magaidi. Hili ni jambo zito sana. Pindi Umoja wa Mataifa upatapo habari kama hizi unastahili kuzipa uzito mkubwa, kufanya uchunguzi na kuthibitisha madai ya Mali, sio kupeleka wachunguzi huko kiuongo uongo, na kiukweli na kiuongo, na wakirejea hawatoi ripoti yoyote. Anasema ukweli ni lazima utangazwe, haijalishi ni Mzayuni, Mmarekani, Mrusi au Mfaransa au yeyote anayetenda jinai hizo. Ikiwa wamepatikana na hatia, basi ni lazima waadhibiwe na kuwalipa fidia wale waliowadhulumu. Ama kuhusu matukio ya Somalia na eneo la pembe ya Afrika na mashariki mwa afrika kiujumla, bwana Shebe ameandika, kuangamizwa wanamgambo wa genge la Al-Shabab nchini Somalia ni moja ya mashinikizo dhidi ya kundi hili hatari. Ashabab wanadai kuwa wao ni Waislamu, lakini matendo yao ni kinyume kabisa na mafundisho ya Uislamu na moja ya itikadi zao potofu na ni pale wanapoamini eti unapouliwa ukiwa katika harakati zao basi moja kwa moja unakuwa na peponi, na unakuwa umewekewa hurulain. La haula! Vipi uendeleze itikadi potofu kisha ujitabirie pepo? Je, kwani wamewekeana miadi yeyote na Allah? Ama kweli watu hawa wamepotea, kupotea kuliko kukubwa. Naam, ni maoni hayo ya Bwana Yahya Hasan Muhamad Shebe Mombasa, nchini Kenya. Maoni mengine kwa leo hapa ni kutoka kwake mwanabaraza mwingine Bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, yaani balozi wa Redio Teheran kanda ya kati Dodoma, ambaye akisha kutusalimu anasema naitakia kila la kheri Iran katika kuimarisha zaidi uhusiano wake na Morishas. Anasema Allah akufanyieni wepesi kwa hili. Naam, shukran maoni mengine hapa yanatoka kwa mwanabaraza Bwana Juma Jai Sagai wa Musoma, Tanzania. Anasema wasikilizaji wa Radio Teheran wako amilifu na aktiv sana, na kwa kweli wanastahiki shukrani zetu. Bwana Sagai ameandika ndege mjanja hunasa kwenye tundu bovu, pamoja na ulinzi na kulindwa kote na miaka yote hii, bado alishindwa kutambua ulinzi unatoka kwa Allah ni huyo Juma Jaisagai wa Musoma, Mara, Tanzania. Na hapo anazungumzia jinsi alivyoshambuliwa murtadi Salman Rushdi. Hapa sasa tuna ubeti wa shairi kutoka kwa malenga wa Chumba Geni, Tanga, Tanzania. Naam, ni malenga Bwana Yazidi Akida ambaye ameandika: Ewe mkuu wa vyuo vya Islamu Irani, atapokea duayo Ilahi Mola Manani, ata waadhibu hao wachezea Qur'ani, adhabu aitakayo nchini Ujerumani. Naitwa Dakta Yazid Akida, Mwihaji wa Chumbageni, Tanga, Tanzania. Na tunamalizia kwa maoni yake bwana Yahya Ali wa barabara ya 13, huko Tanga Tanzania, ambaye ameandika hivi: China ilitoa onyo kali kuhusu safari ya spika wa bunge la Marekani huko Taiwan, lakini Marekani ilipuuza onyo hilo. Maana yake ni kuwa China imedharauliwa na Marekani na Taiwan, hivyo China inapaswa kufanya mashambulizi ya anga huko Taiwan na kurudisha kisiwa hicho ndani ya China moja. Jeshi la ukombozi la China lisifanya makosa hata kidogo. Jeshi hilo la Taiwan linapaswa kupokonywa silaha, na bila shaka hilo ndilo jibu mwafaka. Nam, ni maoni yake hayo bwana Yahya Ali wa barabara ya kumi na tatu, Tanga Tanzania. Ama na muda wa baraza la wasikilizaji nao umeisha kabisa. Mwenzangu humo studioni alikuwa ni Mubaraka Hii ni afundi, mitambo yetu alikuwa ni Nushin Dadashi na mimi ni Ahmed Rashid na kutakieni kila la heri maishani. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu nyingine ya mfululizo wa haki za watoto katika Uislamu. Kwenye sehemu ya 150 ya mfululizo huu tuliingia kwenye maudhui ya mwisho kabisa ya kujadili haki za watoto katika Uislamu taban, kwa kunukuu na kutegemea pia mikataba na nyaraka za kimataifa zilizotungwa baadaye sana na wanadamu kwa ajili ya kulinda haki hizo, baada ya Uislamu kuzingatia haki hizo karne nyingi nyuma. Hii ya leo ni sehemu ya 153 ya mfululizo huu. Ni matumaini yangu tutakuwa wote hadi mwisho wa dakika hizi chache za haki za watoto katika Uislamu. Wapenzi wasikilizaji, Mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu yanawapa wazazi wawili sehemu kubwa zaidi ya majukumu ya malezi na kumkuza mtoto. Kama tulivyosema, mtoto ni baraka katika nyumba, ni neema na ni atiya kutoka kwa Mwenyezi Mungu kwa ajili ya baba na mama. Viongozi wa tukufu wa Kiislamu wamenukuliwa wakisema mambo mengi kuhusu wajibu wa kulindwa haki za watoto na kuheshimiwa watoto wenyewe baadhi ya wakati ya amri zilizotolewa na Uislamu kuhusiana na kulindwa haki za watoto ni kubwa na ni nzito kiasi kwamba zinawaweka watoto daraja moja na wajibu wa kuchungwa mipaka ya wazazi wawili. Kama ambavyo ni wajibu wa kugogotezwa kabisa kwa mtoto kulinda na kuheshimu haki za wazazi wake wawili, baba na mama, pia ni wajibu wao kulinda na kuheshimu haki za mtoto wao. Kwa mfano katika sehemu moja amenukuliwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wasallam akisema, waheshimuni watoto wenu na wapeni malezi mazuri. Kama tulivyosema kwa urefu katika sehemu zilizopita za mfululizo wa makala hizi fupifupi kwamba moja ya haki za mtoto ni kumpa jina zuri. Kifungu cha saba cha mkataba wa kimataifa wa haki za watoto kinasema, suala la kusajiliwa kuzaliwa mtoto ni lazima liorodheshwe na liwekwe kwenye kumbukumbu mara tu baada ya mtoto kuzaliwa. Katika Uislamu pia ni kwamba moja ya majukumu makubwa na muhimu ya wazazi wawili baada ya kupata mtoto ni kumchagulia jina zuri mtoto huyo. Imam Ridha alaihi ssalam amenukuliwa akisema, wema wa kwanza kabisa ambao baba anapaswa kumfanyia mwanawe mara baada ya kuzaliwa ni kumchagulia jina zuri. Hivyo kila mmoja wenu anapaswa kumchagulia jina zuri mwanawe. Kumpa mtoto chakula cha halali na kinachofaa ni katika haki za kimsingi kabisa kwa mtoto, kwani malezi ya mtoto hayaishii tu katika tabia, haishii tu katika malezi ya kiakili na kisaikolojia, bali yanajumuisha kila kitu ikiwemo makuzi salama ya mwili wake. Hivyo kumpa mtoto chakula halali kizuri na cha afya ni katika haki za kimsingi za mtoto. Kifungu cha 24 cha mkataba wa kimataifa wa haki za watoto kinasema, nchi wanachama wa mkataba huo zinaahidi kwamba zitachukua hatua zote muhimu kwa ajili ya kupambana na magonjwa na lishe duni za watoto kupitia kuwaandalia watoto wao vyakula vyenye afya na maji salama ya kunywa. Naye bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam amenukuliwa akisema, miongoni mwa haki za mtoto kwa baba yake ni kuhakikisha anampa mwanawe chakula safi kizuri na salama. Insha Allah tutaendelea na maudhui hii katika kipindi kijacho tukijaliwa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia, leo ni Jumatano tarehe 26 Muharam mwaka 1444 Hijiria Kamaria, sawa na tarehe 24 Agosti 2022 Miladia katika siku kama ya leo, um, miaka 1380 iliyopita katika siku hii ya 26 6 ya Muharram mwaka 64 Hijria Kamaria, mji mtakatifu wa Maka ulizingirwa na askari wa Yazid bin Muawiya mtawala katili wa ardhi za Kiislamu baada ya kuwa washahidi Imam Hussein alayhi salam na masahaba zake huko Karbala na kutekwa kwa Ahlul Beyt alayhi salam na manusura wao. Yazid bin Muawiya alipoteza itibari na thamani sambamba na kudharauliwa na Waislamu. Kwa upande mwingine ufichuzi uliofanywa na Ahlbeit na waungaji mkono wao ulipelekea umma kuanzisha harakati dhidi ya serikali ya Yazid. Kwa sababu hii, katika mwaka wa sitini na tatu Hijiria Kamaria kulikuwa na uwasi na harakati dhidi ya Yazid huko Hijaz. Huko Maka, Abdallah bin Zubeir aliwakusanya watu kumpinga Yazid bin Muawia, na taratibu akapata nguvu na kuweza kutoa mji wa Maka kutoka mikononi mwa Yazid. Baadaye ya majeshi ya Syria yaliivamia Maka na kuzingira mji huo. Abdallah bin Zubeir na watu wengi walikimbilia Masjid al-Haram ili kujilinda kutokana na hujuma ya maadui lakini maadui waliulenga kwa mawe e, msikiti e, wa Maka na kaaba tukufu. Hatimaye Yazid alifariki e, mwaka huo huo katika mwezi wa Rabiul Awal na majeshi ya Siria yakaondoka Maka. Kisha Abdallah bin Zubair akachukua jukumu la kusimamia masuala ya Hijazi. Miaka 421 iliyopita aliaga dunia Shekh Abdallah Tustari, fakihi na msomi wa Kiislamu wa Kiirani. Shekh Tustari alifikia daraja ya ijtihad baada ya kuhitimu masomo ya kidini chini ya maustadhi wakubwa wa, wa zama hizo. Shekh Abdallah Tustari baadaye alielekea katika hauza ya kielimu ya mji wa Isfahan nchini Iran na kuanza kufundisha masomo ya dini. Darsa ya mujtahidi huyo ilikuwa ikihudhuriwa na wanafunzi wengi ambao walinufaika na bahari kubwa ya elimu yake. Alama Majlisi, Mirza Muhammad Naini na wengine ni miongoni mwa wanafunzi wa Sheikh Abdallah Tustari. Na siku kama ya leo miaka 93 iliyopita yalianza mapambano ya ukuta wa Nudba huko Baitul Muqaddas au Quds yani Jerusalem. Ukuta wa nudba huko magharibi mwa Masjid Al-Aqsa ni eneo alilotumia Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam wakati wa kupaa mbinguni katika safari ya Miraj, na kwa sababu hiyo eneo hilo likawa na umuhimu wa kidini na kihistoria kwa Waislamu. Tangu wiki moja kabla ya kuanza mapambano hayo ya ukuta wa Nudba Wazayuni ambao taratibu walikuwa wameanza kuikalia kwa mabavu Palestina kwa kuungwa mkono na Uingereza walianzisha harakati dhidi ya Waislamu. Siku hiyo, Wapalestina wenye hasira walianzisha mapambano makali dhidi ya Wazayuni hao maghasibu. Mapambano hayo yalienea kwa kasi kwenye miji mingine ya Palestina na Waingereza wakaamua kutangaza utawala wa kijeshi huko Palestina kwa kuhofia hasira za Wapalestina. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 Ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh.