Hii ni idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Wa huwa arhamur rahimin, Sadakallahu al-aliyyul adhim. Kwa jina la Allah mwingi warhema, mwingi kurehema, wa rehema mwenye kurehemu. Akasema: Je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema, je wewe ni Yusuf? Akasema, mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu, Mwenyezi Mungu ametuneemesha. Hakika mwenye takwa na akasubiri basi Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema, wallahi, Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu, Mwenyezi Mungu atawasamehe, naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai ubuheri wa afya. Karibu katika matangazo haya ya Jumanne usiku ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Jina langu ni Husein Hasan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya nikikusihi tuwe sote hadi tamati. Usiku huu mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuendelea Sebtain katika Qurani na Sunna, sayansi na teknolojia mpya, bila kusahau makala fupi kila siku yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia, iwapo muda utaruhusu. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa huko nchini Tanzania, toban kupitia redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Hali kadhalika, mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 989035065487. Kadhalika tunasikika kupitia aplikesheni ya simu za mkononi. Navuta pumzi, na muda si muda, narejea na, na taarifa ya habari za dunia. ni saa mbili na nusu usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili magharibi kwa saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa vya baadhi ya habari tulizokuandalia usiku huu. Kenya yapeleka zaidi ya wanajeshi 200 wa kulinda amani katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran awasili nchini Mali na kuonana na wenyeji wake. Na Marekani yapinga ombi la Ukraine la kuwanyima viza raia wa Rasia, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Tuanze na masuala ya diplomasia. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran anaendelea na ziara yake ya kuzitembelea nchi za Afrika na tayari ameanza mazungumzo na viongozi wa Mali akiwemo waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Hussein Hamir Abdullahian ameandamana na ujumbe wa ngazi za juu wa kisiasa na kiuchumi wa Iran na ameshafanya mazungumzo na waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Mali Abdullahi Diop. Mbali na kuonana na viongozi wa ngazi za juu wa Mali, lengo jingine la ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Iran nchini humo ni kushuhudia vikifanyika vikao vya vika kamisheni za pamoja za kiuchumi za nchi mbili. Abdullahian aliwasili Bamako, mji mkuu wa Mali, jana usiku na kupokewa na mwenyeji wake Abdullahi Diop. Mara baada ya kuwasili nchini humo waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema ziara yake hiyo yenye ujumbe wa ngazi za juu wa kisiasa na kiuchumi unaonesha nia ya kweli ya Jamhuri ya Kiislamu ya kuimarisha uhusiano na ushirikiano wake na nchi za Afrika ikiwemo Mali katika nyuga muhimu, hususan za kisiasa na kiuchumi, amesema na kusisitiza kwamba kuimarisha uhusiano wa kiuchumi na kisiasa na Mali na kupandisha kiwango cha mabadilishano ya bidhaa na kibiashara baina pande mbili ni katika mipango maalum ya serikali ya hivi sasa ya Iran. Inafaa kukumbusha hapa kwamba miongoni mwa wajumbe waliomo kwenye ujumbe huo wa ngazi za juu wa Iran unaongozwa na waziri wa mambo ya nje Hussein Amir Abdollahian ni wawakilishi wa sekta binafsi na za kiserikali wa jamhuri ya Kiislamu. Kenya imepeleka zaidi ya wanajeshi wake mia mbili kushiriki katika operesheni za kulinda amani huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo chini ya mwavuli wa kikosi maalum cha Umoja wa Mataifa maarufu kwa jina la MONUSCO. Wanajeshi hao waliagwa na naibu mkuu wa majeshi ya Kenya Luteni Jenerali Francis Ogola, ambaye ametoa amri wanajeshi hao wafanye kazi zao kwa bidii, wachunge nidhamu na wabebe ujumbe wa amani na usalama wa taifa la Kenya. Kwa miaka kadhaa sasa, Kenya imekuwa na siasa za kupeleka wanajeshi wake kushiriki kwenye operesheni mbalimbali za kulinda amani. Luteni Jenerali Ogola amewaambia wanajeshi ame hao kwamba, na hapa nanukuu, mtakapokuwa huko DRC ni wajibu wenu kulinda heshima ya Kenya, kwani huko hamwakilishi tu jeshi la KDF bali mnalinda heshima ya nchi nzima, mwisho wa kunukuu. Hayo yamekuja katika hali ambayo kwa muda mrefu sasa wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamekuwa wakilalamikia utendaji mbovu wa kikosi hicho. Mwishoni mwa mwezi uliopita wa Julai, wananchi hao waliashambulia makao makuu ya MONUSCO katika mji wa Goma, ambao ni makao makuu ya mkoa uliogubikwa na machafuko wa Kivu Kaskazini na ambao unapakana na Rwanda na Uganda. Wakazi wa mji wa Goma walisema kwamba ujumbe wa MONUSCO unapaswa kuondoka nchini humo haraka iwezekanavyo, kwani uwepo wake haujasaidia chochote katika kurejesha usalama na utulivu nchini humo. Mamia ya wakazi wa mkoa huo walifunga barabara zote muhimu za mji huo kabla ya kuandamana hadi makao makuu ya kikosi cha MONUSCO wakitaka kuondoka askari hawa wa kulinda amani kutokana na kile wanachodai kuwa ni uzembe katika utendaji wao, wakazi kwa zaidi ya miongo miwili tangu watumwe nchini humo. Mbali na hayo, Joseph Borel, mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya amesema kuwa walio wengi duniani wanakubaliana na mapendekezo moja huo kuhusu namna ya kufufuliwa mapatano ya kimataifa ya nyuklia maarufu kwa jina la JCPOA. Hayo yameripotiwa leo Jumanne na shirika la habari la IRNA ambalo limemnukuu Borel akisema katika mahojiano maalum na televisheni ya TVE kwamba nchi nyingi duniani zinakubaliana na mapendekezo hayo, lakini bado linasubiriwa Marekani itoe majibu baada ya Iran kutoa majibu ya kimkakati kuhusu mapendekezo hayo ya EU jana Jumatatu. Pia mkuu huyo wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya alisema kuwa majibu yaliyotolewa na Iran kwa mapendekezo ya umoja huo kuhusu kuhuishwa mapatano ya nyuklia ya JCPOA, J, JCPOA ni ya kimkakati na yanaingia akilini. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, Joseph Borel alisema hayo pambezoni mwa semina iliyofanyika katika chuo kikuu cha Kuo Vades cha nchini Hispania na kuongeza kuwa ukweli wa mambo ni kwamba majibu yaliyotolewa na Iran kwa mapendekezo ya Umoja wa Ulaya yanayohusiana na namna ya kufufuliwa makubaliano ya kimataifa ya nyuklia ni ya kimantiki. Aidha alisema na hapa nanukuu: baada ya kupokea mapendekezo ya mwisho kuhusu mapatano ya JCPOA, Iran imetoa majibu yake, na na hisi majibu yake hayo yanaingia akilini. Majibu ya Iran yamekabidhiwa kwa Marekani, lakini Washington bado haijatoa majibu yoyote. Hivi sasa tunasubiri majibu kutoka kwa Marekani. Nina matumaini majibu yatakuwa mazuri, lakini sina uhakika. Mwisho wa kunukuu. Taarifa ya habari za dunia mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele, wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel wanaendelea na jinai zao dhidi ya Wapalestina katika eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Kanali ya Telegram ya Arrisala imesambaza mkanda wa video leo Jumanne unaonyesha jinai za wanajeshi makatili wa Israel na jinsi wanavyovamia na kufanya ukatili dhidi ya Wapalestina katika mji wa Al-Khalil wa ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Katika upande mwingine, kanali ya habari ya Al-Quds nayo imesambaza video kwenye mtandao wa kijamii wa Telegram na kuandika, wanajeshi vamizi wa Israel wamevamia kitongoji cha Silwad kaskazini mwa Ramallah na kufanya mashambulio dhidi ya raia wa Palestina. Wapalestina wa, wa kitongoji hicho nao wamejibu mashambulizi hayo ya wanajeshi makatili wa Israel, ingawa kwa silaha zao hizo hizo nyepesi za mawe na kadhalika. Jana Jumatatu, Mahmud Azahar, mmoja wa viongozi wa ngazi za juu wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, aligusia mapambano ya harakati za Palestina katika ukingo wa magharibi na kusema, na hapa nanukuu: harakati za mukawama na mapambano katika ukingo wa Magharibi zimepelekea utawala wa kizayuni wa Israel uingiwe na kiwewe na uchanganyikiwe, kwani hali katika eneo hilo ni sawa na ya mapambano ya ukanda wa Gaza. Mshukunukuu alisema, hivi sasa kuna shuhudiwa mauaji wa Palestina yakifanywa na wazayuni kila leo katika ukingo wa Magharibi na hilo linaashiria kushika kasi mapambano ya kishujaa na mukawama wa kupigiwa mfano wa wapalestina wa eneo wa hilo. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani amepinga ombi la Ukraine la kuwanyima viza raia wa Rasia. Mashinikizo ya kidiplomasia, vitisho na vikwazo vya magharibi dhidi ya Rasia vinaendelea sambamba na kuendelea vita na mapigano nchini Ukraine. Mosco nayo lakini haikutulia, haikutulia kimya, bali imekuwa ikijibu vikwazo na mashinikizo hayo ya madola ya magharibi dhidi yake kulingana na inavyoona inafaa zaidi. Shirika la habari la IRNA limemnukuu msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani akisema mbele komba, ya waandishi wa habari kwamba serikali ya Joe Biden tayari ilishachukua hatua za kubana utoaji visa kwa viongozi wa Kremlin, hivyo hakuna haja ya kuchukuliwa hatua nyingine kama hizo. Amesema hivi sasa Marekani imejikita kwenye kuwatafuta na kuwatambua watu ambao wanafanikisha operesheni maalum za kijeshi za Rasia huko Ukraine. Afisa huyo wa ngazi za juu wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani aidha amedai kuwa Washington haitaki kuwafungia kuwafungia nje au kuwafungia njia ya wakimbizi na wapinzani wa serikali ya Rasia ambao amedai wanakabiliwa na uvunjaji wa haki za binadamu. Kabla ya hapo, rais wa Ukraine Volodimir Zelenski alikuwa ameitaka Marekani iwanyime viza za kusafiria raia wote wa Rasha bila ya kujali wapinzani na uungaji mkono wa vita vya Ukraine. Rais huyo aidha mara kwa mara amekuwa akizitaka nchi za Ulaya kuwawekea vikwazo raia wote wa Rasha popote walipo, ili kuzuia nchi za Ulaya kuwa vituo vya biashara na manunuzi kwa matajiri wa Kirusi. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Habari hizo unaweza kuzisoma kwa kina, mpenzi msikilizaji, katika tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao tutakurejesha huko Mali utatubia jicho. Safari ya kwanza ya Amir Abdullahian barani Afrika, azma ya Iran ya kupanua uhusiano Husein Amir Abdullahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Jumatatu ya jana aliondoka hapa mjini Teheran na kuelekea Bamako, mji mkuu wa Mali, hii ikiwa ni safari yake ya kwanza barani Afrika tangu alipoteuliwa kuchukua wadhifa huo. Safari hii inafanyika kujibu mwaliko wa waziri wa mashauri ya kigeni wa Mali. Ujumbe wa kisiasa na kiuchumi, pamoja na baadhi ya wa wafanyabiashara wa sekta binafsi nchini Iran wameandamana na Abdullahian katika safari yake hiyo. Baada ya kukamilisha safari yake nchini Mali, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran anatarajiwa kuelekea nchini Tanzania. Aidha, anatarajiwa kuvitembelea pia visiwa vya Zanzibar ambavyo ni sehemu ya jamhuri ya muungano wa Tanzania. Serikali ya awamu ya kumi na tatu ya jamhuri ya kiislamu ya Iran imekuwa ikitilia mkazo swala la kupanua ushirikiano na uhusiano na mataifa mbalimbali mbali na kusukuma mbele gurudumu la siasa za kigeni zenye uwiano. Katika kipindi cha mwaka mmoja tangu ichukue hatamu za uongozi, serikali ya awamu ya 13 inayoongozwa na Rais Ibrahim Raisi imetangaza mara chungu nzima kwamba inalipa kipaumbele swala la ushirikiano na bara la Afrika na kustafidi na uwezo mkubwa wa mataifa ya bara hilo ambayo kidhahir ni maskini lakini ukweli wa mambo ni kwamba nchi hizo zina utajiri mkubwa. Rais wa Iran mnamo Februari 22 mwaka huu alieleza utayari wa Iran katika mazungumzo yake na rais Filipe Nyusi wa Msumbiji wa kupanua ushirikiano wa kiuchumi na kibiashara na nchi hiyo ya Kiafrika pamoja na mataifa mengine ya bara la Afrika sambamba na kuandaa uwanja na mazingira ya teknolojia zaidi katika sekta ya usafiri na uchukuzi baina yake na mataifa hayo rais sanjari na kubainisha kwamba jamhuri ya kiislamu ya iran daima imekuwa na uhusiano mzuri na nchi za kiafrika alithibitisha kwamba bara la afrika lina uwezo mkubwa wa kiuchumi nguvu kazi watu na mali asili akizungumza kabla ya kuelekea nchini mali hussein amir abdullahian waziri wa mambo ya nje wa iran alisema katika sera za kigeni za serikali ya awamu ya kumi na tatu ya Iran, maeneo yote dunia ya dunia yanazingatiwa, huku kipaumbele kikiwa zaidi kwa bara la Asia, majirani, baadhi ya mataifa yakiwemo ya bara la Afrika. Ni kwa kuzingatia ukweli huo, ndio maana usafirishaji wa bidhaa za Iran zisizo za mafuta kuelekea Afrika kusini mwaka jana ulivunja rekodi baada ya kufikia dola milioni 254 ambao ni ongezeko la karibu asilimia mia sita kwa mwaka wa kabla yake na ongezeko la asilimia mia tatu ikilinganishwa na kipindi cha miaka kumi iliyopita. Wakati huo huo, katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, jumbe za kiuchumi kutoka barani Afrika yakiwemo mataifa ya Nigeria, Ghana, Ivory Coast, Kenya, Tanzania, Cameroon, Senegal, Guinea na Mali zilitembelea Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Pamoja na hayo, hisa ya Iran katika biashara barani Afrika ni ndogo mno. Filhali uingizwaji wa bidhaa barani Afrika unaelezwa kuwa ni takriban dola bilioni 580, huku hisa ya Iran ikiwa ni dola bilioni 1.2. Aidha, hisa ya upelekaji wa huduma za kiufundi na kiuhandisi barani Afrika ni dola bilioni 300 ambapo hisa ya Iran katika mwaka uliopita licha ya kuongezeka katika serikali ya awamu 13 ilifikia dola milioni mia mbili, ambayo bado ni ndogo sana. Hii ni katika hali ambayo kutokana na kuwekwa mali asili na vyanzo vingi vya utajiri barani Afrika kumelifanya bara hilo kuzingatiwa na uchumi wa dunia na mataifa ya viwanda, na mashirika kima ya kimataifa yamekuwa akifanya hima tena ya haraka kuwekeza barani humo sambamba na kujidhaminia masilahi yao yakitumia utajiri mkubwa wa bara hilo. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Ni some hapa maoni mawili matatu, mpenzi msikilizaji, kabla ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia usiku huu. Ali Khamis Hasan kutoka Zanzibar anatuandikia hapa, anasema: assalamu alaikum, na mjibu alaikum salam. Anasema, nawashukuru sana kwa taarifa zenu mnazonitumia, Allah akulipeni kheri. Anasema ni Fakih Abubakar Hamis kutoka Zanzibar, anasema kwamba Fakih Abubakar Khamis kutoka Zanzibar anaomba mumuunganishe katika grupu hili la wasikilizaji ili afaidike na habari zenu. Nambari yake ni hiyo hapo. Asante sana, na inshallah, muda si mrefu nitamuunga huyo rafiki yako wa hapo visiwani kwa jina Fakih Abubakar. Asante sana Ali Khamis kwa ujumbe wako huo na kwa kumwarifisha sahiba wako huyo Fakih Abubakar Khamis. Asante sana. Asante sana pia, nani huyu Abdallah Ali Makajura, ukiwa hapo Tabora, Zanzibar, anatushukuru kwa habari. Asante sana pia Saada Habibu, ukiwa Tanga, Tanzania, anasema, redio Teheran, tunawashukuru kwa kutuhabarisha, Mungu awaongoze. Asante sana Saada Habibu, ukiwa hapo Tanga. Maoni ni mengi sana mpenzi msikilizaji, lakini kwanza tupate vipindi ambavyo tumekuandalia usiku huu na endapo muda utaruhusu nitarejea hapa kusoma maoni zaidi. sip, sip, Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Tuna furaha kujiunga tena nanyi katika kipindi kingine cha Sibtain katika Qurani na Hadithi ambacho tunatumai kitawanufaisha vya kutosha. Karibuni penzi wasikilizaji, kama anavyosema Almasudi katika kitabu chake cha Ithbatul Wasiya, mitume na mawasii kamwe hawakusitisha wala kusimamisha shughuli zao katika jamii, bali waliendelea kuishi kwenye jamii zao wakijibu maswali ya watu na kuwatatulia matatizo mbalimbali mbali. Mitume na mawasii wao waliendelea kuhudumia jamii zao hadi mitume wengine walipoteuliwa na kuchukua nafasi zao baada ya watangulizi wao kuaga dunia. Hali iliendelea kuwa hivyo hadi ulipotimia wakati wa mtume wa mwisho Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam. Uislamu haikuwa dini ya kwanza na wala Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, hakuwa mtume wa kwanza kutumwa kwa wanadamu. Mwenyezi Mungu alimtaka mtukufu huyo awabainishie wazi hilo waja wake kwa kuambia kwamba waambie umma wako, kama inavyosema aya ya tisa ya suratul Ahkafi kwamba, mimi si kioja miongoni mwa mitume, yaani sema, mimi sihitilafiani na mitume wengine katika mienendo, kauli na matendo yao. Inasemekana kwamba maana ya kauli hiyo ni kwamba mtume alitakiwa awaambie wafuasi na watu aliotumwa kuwaongoza kwamba yeye hakuwa mtume wa kwanza kutumwa kwa wanadamu hadi adai kitu ambacho hawakukidai wao. Miongoni mwa taratibu na tamaduni zilizofuatwa na mitume na manabii ni kuhusia viongozi wa kidini ambao wangechukua nafasi zao baada ya wao kuondoka duniani na hili ni jambo ambalo mtume wetu Muhammad Al Mustafa sallallahu alayhi wa alihi wasallam alilifanya hadharani na mara kadhaa katika maisha yake, ambapo alimchagua Ali bin Abi Talib alaihi salam kuwa kiongozi wa umma wa Kiislamu baada yake. Na tukio mashuhuri zaidi kuhusiana na suala hilo lilitimia huko Ghadiri Khum. Wapenzi wasikilizaji asikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, katika tukio hilo mtume alianza kwa kumwarifisha imama Ali kama kiongozi ambaye angechukua nafasi yake baada ya yeye kuondoka duniani. Kisha baada ya hapo akawaarifisha na kutaja katika nyakati na matukio tofauti majina ya viongozi wengine ambao wangekuja baada yake tokea imamu Hasan hadi imamu wa mwisho ambaye ni Almahdi ajalallahu taala farajahu sharif swala. So, hilo limefafanuliwa na kuelezwa kwa marefu na mapana na wanahistoria mashuhuri wa Kiislamu, akiwemo Alkanji Alshafii katika kitabu cha kifayatu talib madhehebu ya Ahlusunna Waljamaa. Baadhi ya maulamaa wa madhehebu ya Shia pia ambao wameelezea suala hilo kwa kina ni pamoja na Sheikh Assaduq katika kitabu cha Ikmaluddin wa Itmamu Nema, Alkhazar Alkummi katika Kifayatul Athar na wengine wengi. Sehemu ya aya ya saba ya Suratu Rad inaashiria ukweli huo kwa kusema hakika, wewe ni muonyaji na kila kaumu ina wa kuwaongoza na marejeo mengi ya historia yanasema kwamba baada ya kuteremka aya hiyo takatifu, Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisikika mara nyingi akisema kwamba aliyekusudiwa kwenye aya hiyo ni Ali bin Abitalib. Alikuwa akisema wewe ndiye kiongozi, ewe Ali, kupitia kwako wataongoka wa kuongoka baada yangu. Pia amenukuliwa akisema mimi ndiye mwonyaji, kisha akauweka mkono wake kwenye bega la Ali bin Abitalibi na kusema wewe ndiye kiongozi ambaye kupitia kwako wataongoka waongokaji baada yangu. Hivi ndivyo alivyoandika Assuyuti katika kitabu chake cha Adduru lmanthur, Ashablanji Shafii katika Nuru labsar, Fakhru Razi katika tafsiri yake ya Tafsiru lkabir, Tabari katika Jamiu lbayan na Mutaki Alhindi katika Kanzul Omal na maulama wengine wengi wa Ahlusunna. Mbali na hayo, aya hii ina maana nyingine ambapo inasema na kila kaumu ina wa kuwaongoza, kwa maana kwamba katika kila zama ni lazima kuwepo na imamu anayepaswa kuwaongoza wanadamu. Ni kutokana na ukweli huo ndipo Imamu Muhammad al-Baqir alayhi ssalam akasema, kama ilivyoandikwa katika kitabu cha Ikmalu Din kwamba kila imamu huongoza kaumu yake katika zama zake. Kadhalika Imama alaihi salamu amenukuliwa akisema katika kitabu cha Alkafi cha Alkulaini kwamba Mtume wa Mwenyezi Mungu sala llahu alaihi waalihi wasalam ndiye mwonyaji na kila zama zina mwongozaji anayetokana nasi, ambaye huwaongoza katika yale aliyokuja nayo Mtume Muhammad sala llahu alaihi waalihi wasalam. Na viongozi hao baada yake Mtume sala llahu alaihi waalihi wasalam ni Ali na kisha anafuatwa na mawasii mmoja baada ya mwingine. Abu Basiri anasema nilimuuliza Imam Jafari Sadiq Alayhi Salam kwamba je, nini maana ya aya inayosema hakika wewe ni mwonyaji na kila kaumu ina mwongozaji? Akajibu kwa kusema mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa alihi wasalam ndiye mwonyaji na Ali bin Abi Talib ni mwongozaji kwa maana ya kiongozi. Ewe Abu Muhammad, niambie, je kungali kuna kiongozi katika zama hizi? Nikajibu niwe fidia kwako, ndiyo. Daima kati yetu Ahlulbait kuna kiongozi na nuru ambayo imekuwa ikiangaza hadi kufikia wewe, yani Imam Swadik, alihissalam. Imamu Sadiq alaihi ssalam imamu alaihi ssalamu akasema, ewe Abu Muhammad, Mwenyezi Mungu akurehemu, kama ingekuwa kwamba aya ingekuwa inakufa na kila mtu aliyeteremshiwa aya hiyo basi kitabu cha Mwenyezi Mungu Kurani pia kingekuwa kimeshakufa yaani, kutoweka miongoni mwa watu. Lakini kinyume na hivyo, kitabu hicho kingali kipo hai na kitaendelea kuwepo miongoni mwa waliopo hai hivi sasa, kama kilivyokuwa miongoni mwa waliotangulia. Msikilizaji wapenzi, uimamu umeendelea kuthibiti na kuwepo hata baada ya kuaga dunia Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, kupitia kizazi chake kitukufu, yaani Imamain Alhasani Walhusein na maimamu wengine tisa watoharifu baada ya Husein alayhim ssalam. Katika mahojiano yaliyonukuliwa na Sheikh Mufid katika kitabu cha Al Ikhtisas inasemekana kwamba Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam Alimwambia myahudi mmoja aliyekuwa akijadiliana naye kwamba, nakuapiza kwa, kwa Mwenyezi Mungu, je, utanikubali iwapo nitakwambia uliloliuliza? Myahudi alijibu ndiyo, ewe Muhammad. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam alisema kwamba hakika cha kwanza kuandikwa kwenye Taurati ni Muhammad, ni mtume wa Mwenyezi Mungu, nayo yameandikwa kwa lugha ya Kiibrania. Kisha akasoma aya 157 ya, ya Suratul Arafi inayosema ambaye wanamkuta ameandikwa kwao katika Taurati na Injili. Na nyingine ya sita katika sura Tusafi inayosema, na mwenye kubashiria kuja mtume atakayekuja baada yangu jina lake ni Ahmad. Kitu cha pili ni jina la wasi wangu Ali bin Abi Talib. Cha tatu na cha nne wajukuu wangu ni Hasan na Husein na cha tano ni kwamba mama yao ni Fatima ambaye ni bibi wa wanawake wa ulimwengu. Na katika Torati kuna jina la wasi wangu Ilia na majina ya wajukuu zangu Shubar na Shabir, nao ni nuru ya Fatima. Siku moja, Abu Huraira alimuuliza Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam maana ya kauli ya Mwenyezi Mungu katika aya 28 ya Suratu Zuhruf inayosema na akalifanya hili liwe neno lenye kubakia katika vizazi vyake ili warejee. Naye akamjibu kwa kusema, Mwenyezi Mungu alijalia uimamu katika kizazi cha Husein ambapo watatokana naye maimamu wengine tisa akiwemo Almahdi wa umma huu. Na kufikia hapa, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ndiyo tunafikia mwisho wa kipindi chetu hiki cha Sibtain katika Qurani na hadithi kwa juma hili. Basi hadi tutakapokutana tena juma lijalo katika kipindi kingine, tunakutakieni kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika Maonyesho ya kwanza ya teknolojia mpya za kilimo yamefanyika hivi karibuni mjini Teheran, ambapo makampuni mbalimbali yenye mbali msingi wa ilmu yameonyesha bidhaa zao. Takriban makampuni 40 yanayotegemea elimu au knowledge based ya Iran yalionyesha bidhaa zao katika maonyesho yaliyohudhuriwa na mabalozi e, wa nchi mbalimbali zikiwemo Rusia, Turkmenistan, Iraq na Armenia, katika hafla ya kwanza ya teknolojia ya kilimo katika eneo la kudumu la maonyesho ya kimataifa ya Teheran maonyesho hayo yaliyofanyika Agosti 18 na ambayo alikuwa ya kwanza ya teknolojia mpya za kilimo yalilenga kuwaunganisha wasomi katika uwanja wa teknolojia mpya za kilimo ili kukamilisha mnyororo wa uzalishaji mpana na wa kisasa, uuzaji wa kisasa, usimamizi ya revu, na kukidhi mahitaji ya watumiaji kwa kutumia maarifa ya teknolojia mpya. Waziri wa Jihadi ya Kilimo wa Iran alikuwa mgeni maalum wa tukio hilo la teknolojia mpya ya kilimo ambapo alifahamishwa kuhusu teknolojia za kisasa kabisa nchini Iran na duniani katika sekta ya kilimo. Kampuni ya kutengeneza dawa za binadamu ya GSK imepatiwa kandarasi ya kuzalisha chanjo ya kwanza ya malaria duniani, lengo likiwa ni kulinda mamilioni ya watoto dhidi ya ugonjwa huo unaopelekea mamilioni ya watoto kupoteza maisha, limesema shirika la Umoja Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF. Zoezi hilo la kihistoria litakalogharimu takribani dola milioni 170 litapelekea kupatikana kwa dozi milioni 18 za chanjo aina ya RTSS katika kipindi cha miaka mitatu ijayo, na uwezekano wa kuokoa maelfu ya maisha ya watoto kila mwaka. Malaria inasalia kuwa moja ya ugonjwa mkubwa unaoua watoto walio na umri wa chini ya miaka mitano. Kwa mfano, mwaka 2020, takriban watoto nusu milioni wavulana na wasichana walikufa kutokana na ugonjwa huo barani Afrika pekee, idadi ambayo ni sawa na kifo kimoja kila dakika. Etleva Kedili, mkurugenzi wa kitengo cha ugavi cha UNICEF, anasema kandarasi hiyo inatuma ujumbe wa wazi kwa watengenezaji wa chanjo ya malaria na kuendelea na kazi yao. Amesema tunatumai huu ni mwanzo tu. Ubunifu unaoendelea unahitajika ili kutengeneza chanjo mpya na za kizazi kijacho, ili kuongeza usambazaji unaopatikana na, na kuwezesha soko bora la chanjo. Alkadhalika amesema hii ni hatua kubwa imepigwa katika juhudi zetu za pamoja za kuokoa maisha ya watoto na kupunguza mzigo wa malaria kama sehemu ya mipango pana ya kuzuia na kudhibiti malaria. Ugonjwa wa malaria husababishwa na vimelea na huambukizwa kwa binadamu kupitia mbu jike aina ya anopheles, na ingawa ugonjwa huo unaweza kuzuilika na kutibika, unaweza pia kusababisha kifo usipotibiwa chanjo ya majaribio ilizinduliwa katika programu ya majaribio ya 2019 iliyoratibiwa na WHO katika nchi tatu za Ghana, Kenya na Malawi, na hadi sasa imefikia zaidi ya watoto laki nane. Mwezi Oktoba 2021 shirika la afya duniani lilipendekeza matumizi yake makubwa katika nchi zenye maambukizi ya wastani hadi ya juu ya malaria. Mwenyekiti na mkurugenzi mtendaji wa shirika la Pfizer la Marekani Albert Borla alisema Jumatatu 15 Agosti kwamba alipimwa na kukutwa na COVID 19 licha ya kupokea dozi nne za chanjo hiyo ya Pfizer. ningependa kukufahamisha kuwa nimepimwa na kupatikana nimeambukizwa COVID 19. Ninashukuru kupokea dozi nne za chanjo ya Pfizer BioNTech. Bola alisema katika ujumbe wa Twitter. Ninajisikia vizuri huku nikipata dalili zisizo kali sana, ninajitenga na nimeanza kozi ya Paxlovid, aliongeza. Rais wa Marekani Joe Biden, ambaye pia alikuwa amepokea chanjo hiyo ya Pfizer, alipatikana na kuwa na COVID-19 kwa mara ya pili katika kesi ya kurudiwa. Pia waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin alipatikana kuwa na virusi hivyo mara mbili mwaka huu, wakati alikuwa pia naye amepokea chanjo hiyo ya Pfizer. Kwingineko, shirika la mpango wa maendeleo la Umoja wa Mataifa UNDP nchini Kenya linaendesha programu ya majaribio ya kutumia roboti ili kupima afya za wasafiri wanaoingia na kutoka uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta jijini Nairobi pamoja na hospitali kuu ya taifa ya Kenyatta, lengo likiwa ni kuongeza ufanisi na kuwapunguzia mzigo watendaji wa sekta ya afya. Mwakilishi mkazi wa UNDP nchini Kenya, Walid Badawi, anasema majina ya roboti hizo tatu ni Jasiri, Tumaini na Shujaa. Mwanzoni mwa janga la COVID-19, UNDP ilitoa fursa ya kusaidia ulimwengu kulingana na maono yake na imesaidia katika kukabiliana na kupunguza changamoto zilizoletwa na janga la korona, amesema. Watendaji kadhaa katika uwanja huu na hali kadhalika, hospitali kuu ya Kenyatta wamepatiwa mafunzo ambapo Dr Amina Guleid ni mwenyekiti wa kamati ya kusimamia programu hii ya roboti Anasema na mpaka sasa tumeshawafundisha wataalamu wetu watano wa tehama namna ya uendeshaji wa roboti hizi, na tunaendelea na watoa huduma wengine wa afya na madaktari ambao watatoa ushauri wa kitaalamu kwenye masuala ya kliniki, lakini pia tunaye mtaalamu wa afya ambaye anahusika kwenye eneo la kufikiza dawa na ndiyo anatuongoza namna sahihi ya kufikiza roboti hizo. Pia zinaepusha wahudumu wa afya kuwa karibu na abiria na hivyo kupunguza hatari ya kupata maambukizi ya korona. Utaalamu huu wa kutumia roboti umebuniwa na kampuni ya Zorabots Africa Limited chini ya ufadhili wa UNDP Rwanda, na mkurugenzi mtendaji wake Benjamin Kerenzi anasema zina uwezo wa kuchakata takwimu na kutoa taarifa wakati huo huo, hivyo kuwasaidia wafanya maamuzi kuwa na taarifa sahihi. Na kampuni ya MedScience International Limited na kampuni ya afya record yenye makao yake nchini Kenya zimetangaza ushirikiano wa kimkakati unaolenga kubadilisha utoaji wa huduma za afya kupitia kuboreshwa kwa upatikanaji wa deta ya afya ya kibinafsi barani Afrika na Ulaya. Ushirikiano huo utawapa wagonjwa rekodi ya historia yao ya afya, kwa kuwezesha wagonjwa, madaktari na hospitali kukaribisha rekodi za afya kwa usalama kwenye jukwaa moja kupitia programu ya kidijitali. Wakuu wa kampuni hiyo wanasema ugatuaji unaashiria marekebisho au mabadiliko ya mfumo wa sasa wa huduma za afya. Mfumo wa sasa wa huduma za afya una michakato na taratibu zilizowasilishwa za kawaida: mtu ni mgonjwa, anatembelea daktari, wanatoa bima au wanalipa mfukoni, baada ya kufanyiwa tathmini, kisha kupewa maagizo au dawa zinazofaa. Hata hivyo, kuna upungufu au mapungufu katika mfumo huu. Wagonjwa wengi hulazimika Uh, kungojea wiki kadhaa ili kuonana na daktari. Wengine hawana bima au fedha kulipia matibabu ya daktari mtaalamu. Wengine hawawezi kumudu maagizo ya daktari au wanapewa dawa ambazo hazitibu swala hilo, lakini zinawafanya kuwa tegemezi kwa dawa. John Kamara, mkurugenzi mtendaji wa Afya Record, anasema na hapa namnukuu, maono yetu ni kuweka wagonjwa katika msingi wa kile tunachofanya. Tunataka familia ziwe na ufikaji wa rekodi zao za matibabu kwa karibu na kuzifikia wakati wowote baada ya sekunde chache. Ushirikiano na Mediscience International Limited utaruhusu mtiririko wa deta moja kwa moja kati ya mgonjwa na daktari. John Kamara eh, anaendelea kusema kuwa afya Rekod inaruhusu matibabu kutazama deta na kuwaonyesha wataalamu wengine, na hivyo kuwawezesha kufanya uchunguzi na maamuzi eh, bora na mara moja. Aidha, afya rekodi inaleta ukuruba mzuri kati ya madaktari na wagonjwa, na hivyo kupunguza muda wa mashauriano kati ya madaktari na wagonjwa, hivyo kuboresha huduma kwa mgonjwa, hata bila ya mgonjwa huyo kuwa katika hospitali halisi au eneo la huduma ya afya. nam wapenzi w na, kwa habari hiyo kuhusiana na programu hiyo ya data za afya nchini Kenya, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na haja. Wakati mwingine panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Katika historia leo, ni Jumanne tarehe 25 Muharram mwaka 1444 hijiria Kamaria, sawa na Agosti 23 mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 1349 iliyopita Yaani tarehe ishirini na tano Muharam mwaka tisini na tano hijiria kamaria, kwa mujibu wa baadhi ya wanahistoria, alifariki dunia Imam Ali bin Husein maarufu kwa lakabu ya Imam Sajjad au Imam Zainul Abidin, mtoto wa Imam Husein bin Ali alaihi salam, na mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Imam Zainul Abidin alifariki dunia mjini Madina akiwa na umri wa miaka 38 baada ya mapambano makubwa ya baba yake katika jangwa la Karbala, Iraq. Imam Sajjad alikuwa na jukumu zito la kufikisha ujumbe wa mwendelezo wa malengo ya baba yake Imam Husein alayhi ssalam. Imam Sajjad alifanya juhudi kubwa za kufundisha utamaduni wa Kiislamu na kueneza mafundisho bora ya Qurani tukufu na suna za Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, jambo ambalo lilikuwa sababu ya kubakishwa hai Qurani na suna za Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Imam Zainul Abidin alaihi salam alifahamika kwa uchamungu mkubwa na alikuwa mwingi wa kusujudu na kwa sababu hiyo alipewa lakabu ya Sajjad, ikiwa na maana ya mtu mwenye kusujudu sana. Siku kama ya leo ya tarehe mosi Shahrivar katika kalenda ya mwaka wa Kiirani inatambuliwa kuwa ni siku ya kumwenzi Hassan bin Abdullah maarufu kwa jina la Abu Ali Sina au kwa Kiingereza Avicina na inatambuliwa kuwa ni siku ya daktari hapa nchini. Abu Ali Sina mwanafalsafa na tabibu mashuhuri wa Kiislamu na Kiirani aliyejulikana pia kwa lakabu ya Sheikhul Rais, alizaliwa tarehe ya tatu Safar mwaka mia tatu sabini hijiria ya kamaria katika mji wa Balkh. Ibn Sina alihifadhi Qurani yote alipokuwa na umri wa miaka kumi. Msomi na tabibu huyo mashuhuri wa Kiislamu alijifunza tiba baada ya kupata elimu za mantiki, hisabati, nujumu, falsafa pamoja na elimu nyinginezo. Alianza kuandika vitabu akiwa na umri wa miaka 12 na miongoni mwa vitabu vyake maarufu ni Qanun na Shifaa. na miaka 191 iliyopita katika siku kama ya leo tarehe 25 Muharam mwaka 1253 Hijria, Kamaria Kaghazi Akhbar, gazeti la kwanza la Iran lilichapishwa. Gazeti hili lilichapishwa na Mirza Saleh Shirazi katika kurasa mbili kubwa zenye maandishi ya lithografia mjini Tehran. Gazeti hilo lilisambazwa mara moja kwa mwezi na lilichapisha habari kuhusu mji wa Tehran na miji mingine ya Iran, nchi za Kiarabu na halkadhalika Uturuki. Nakala pekee iliyopo ya karatasi hiyo imehifadhiwa katika jumba la makumbusho la Uingereza. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 Ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja 1 na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.