Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwenye kurehemu na acheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma. Wala msile katika wale wasiosomewa jina la Mwenyezi Mungu, kwani huo ni upotofu. Na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi na mkiwafuata basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za afrika Mashariki, sawa na saa tatu na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short waves, na vilevile vile tovuti yetu ya parstoday com sw nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida na Lindi. Leo ni Jumane, tarehe 25 mfunguo nne Muharram mwaka 1444 Hijria, inayosadifiana na tarehe 23 Agosti 2022 Miladia tuliokuandalieni kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, ni mawaidha maalum tuliokuandalieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyokufa shahidi kwa mujibu wa riwaya, Imam Sajadi Zainul Abidin alaihi salam. Tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya kila siku ya leo katika historia na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, hapa nchini Iran ni saa tatu na nusu asubuhi. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais Ibrahim Raisi asema Iran ni tumaini la wanyonge na majuto kwa mabeberu. Sayyid Hassan Nasrallah asema ushindi wa mwaka elfu mbili wa mukawama ulitamatisha mradi wa Israel Kubwa. Hamas yasisitiza kuwa jukumu la kambi ya mukawama ni kuifuta Israel katika uso wa dunia. Rasia vikali yaionya NATO ikisema chungeni mistari yetu mekundu. Sasa ni habari kamili. Rais Ibrahim Raisi amesema licha ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuwa chini ya mashinikizo makubwa ya kila upande kwa makumi ya miaka sasa, lakini vijana wa nchi hii wakiwemo sekta ya ulinzi wamepiga hatua kubwa ya kujivunia. Sayyid Ibrahim Raisi alisema hayo jana kwenye kikao na wakuu na wafanyakazi wa Wizara ya Ulinzi ya Jamhuri ya Kiislamu kwa mnasaba wa maadhimisho ya tarehe 31 Murdad kwa kalenda ya Kirani ya Hijria Shamsia ambayo ni siku ya viwanda vya ulinzi nchini Iran. Vile vile amesema maendeleo makubwa waliopata wanasayansi, wasomi na watu wenye vipaji maalumu nchini Iran katika sekta mbalimbali zikiwemo za viwanda vya ulinzi si kwa manufaa ya Iran tu bali analeta matumaini mema kwa ulimwengu wa Kiislamu, kwa wanyonge na wapenzi wa mapinduzi ya Kiislamu, kama ambavyo analeta majuto pia kwa ulimwengu wa kufuru. Amegusia sifa tatu kuu za zana zinazozalishwa kwenye viwanda vya ulinzi vya Iran ambazo ni umakini wake wa hali ya juu athari zake kubwa na kujiendesha zenyewe silaha hizo na kusisitiza kuwa leo hii Jamhuri ya Kiislamu ina nguvu zaidi kuliko wakati mwingine wowote, huku maadui wa, wa Jamhuri ya Kiislamu wakiwa hivi sasa ni dhaifu zaidi kuliko wakati wowote wa uliopita. Rais Ibrahim Raisi pia amesema kilicholifanya taifa la Iran kuwa na ushawishi katika eneo hili na duniani kiujumla ni kuwa kwake na nguvu kazi ya maana, vijana wana mapinduzi na mafanikio ya wasomi na wanasayansi wake, hasa katika sekta ya ulinzi. Pia amesema maadui watambue kuwa Iran ina nia ya kweli ya kuzidi kujiimarisha kimaendeleo katika nyuga zote, na waelewe kwamba mikono ya mabeberu itakatwa katika eneo hili. Katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon amesema ushindi wa mwaka elfu mbili wa muqawama ulihitimisha mradi wa kile kilichokusudiwa kuwa ni Israel kubwa. Said Hasan Nasrullah amesema hayo katika hotuba ya ufungaji wa sherehe za kuadhimisha machipuo 40 kwa mnasaba wa kutimia miaka 40 tangu ilipoasisiwa harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Lebanon, Hizbullah. Nasrullah ameeleza kuwa kuna mafungamano makubwa baina ya harakati zilizoendeshwa na mukawama kabla ya mwaka 1982 na baada yake kwa namna ambayo ushindi wa mwaka 2000 ulitamatisha mradi wa Israeli kubwa na kulisambaratisha jeshi lililokuwa halishindiki. Katibu mkuu wa Hizbullah amesema wapiganaji wa Hizbullah wanamfuata Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, na sira yake na kwao wao yeye ndiye zaidi aliyeipa ilhamu harakati hiyo katika zama hizi. Amebainisha pia kuwa mafanikio ya karibuni zaidi ya mukawama yalikuwa ya mwaka elfu mbili na sita ambapo uliweza kurejesha haki za mafuta na gesi za Lebanon. Ameongezea kwa kusema kukomboa ardhi zilizosalia za Lebanon zinazokaliwa kwa mabavu ni jukumu la kitaifa. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake Said Hasan Nasrallah amesema suala la Palestina ni sehemu ya dini, utamaduni, heshima na utukufu wa taifa hilo. Kwa hiyo haileti maana kuwa na mtazamo wa kuachana na suala hilo, kutoegemea upande wowote, au kulegeza msimamo juu ya kadhia hiyo katika hotuba yake hiyo said hasan nasrullah ameashiria pia uhusiano imara ambao umekuwepo kati ya hizbullah na jamhuri ya kiislamu ya iran katika kipindi cha miaka 40 akabainisha kuwa iran imeiunga mkono harakati hiyo na makundi mengine ya mukawama katibu mkuu wa hizbullah alitamatisha hotuba yake kwa kumzungumzia kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu na akasema Ayatullah Khamenei daima amekuwa akiipa umuhimu maalumu Hizbullah, hivyo inapasa tumshukuru, kwani katika muda wa miaka 40 mara zote amekuwa mithili ya baba mwenye huruma, mweledi na shujaa, na hajawahi kutuacha mkono hata chembe. Kiongozi mmoja mwandamizi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas, amesema jukumu kuu la kambi ya mukawama ni kuhakikisha ardhi zote za Palestina zinakombolewa, na hiyo maana yake ni kufutwa katika uso wa dunia utawala pandikizi wa Kizayuni ambao unazikalia kwa mabavu ardhi za Palestina. Shirika la habari la Fars limemnukuu Mahmud Az-Zahar mjumbe wa ofisi ya kisiasa Hamas akisema hayo kwenye kipindi cha Al Mihwar kilichoendeshwa na Radio Al Aksa, na ameishukuru Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa msaada wake mkubwa kwa mukawama na mapambano ya ukombozi ya wananchi wa Palestina. Azahari ameiambia Radio Al Aksa kwamba mapambano ya Waadul Akhira, jina ambalo Hamas imeyapa mapambano yake ya mwisho ya kukombolewa kila shibri ya ardhi ya Palestina yamekaribia sana na inabidi tujiandaye kwa mapambano hayo, amesema. Baitul Muqaddas au Quds si tu ni mji mkuu wa Palestina unaokaliwa kwa mabavu na wazayuni, lakini pia ni sehemu ya itikadi ya Kiislamu na ni kiunganishi cha misikiti miwili mikuu masjidul aqsa na masjidul haram. Moja ni kibla cha kwanza na mwingine ni kibla cha hivi sasa cha waislamu wote. Kiongozi huyo wa ngazi za juu wa Hamas pia amegusia mapambano ya harakati za Palestina katika ukingo wa magharibi na kusema harakati za mukawama na mapambano katika ukingo wa magharibi zimepelekea utawala wa kizayuni wa Israel uingiwe na kiwewe na uchanganyikiwe, kwani hali katika eneo hilo ni sawa na ya mapambano ya ukanda wa Gaza. Amesema hivi sasa kuna shuhudia wa Palestina wakiuawa washahidi kila leo katika ukingo wa Magharibi, na hilo linaashiria kushika kasi mapambano. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya amesema majibu yaliyotolewa na Iran kwa mapendekezo ya umoja huo kuhusu kufufuliwa mapatano ya nyuklia ya JCPOA ni ya kimantiki na yanaingia ya akilini. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, Joseph Barrel amesema hayo pambizoni mwa semina iliyofanyika katika chuo kikuu cha Covadischa nchini Hispania na kuongeza kwamba ukweli wa mambo ni kuwa majibu yaliyotolewa na Iran kwa mapendekezo ya Umoja wa Ulaya kuhusu kufufuliwa makubaliano ya kimataifa ya nyuklia ni ya kimantiki. Aidha amesema baada ya kupokea mapendekezo ya mwisho kuhusu mapatano ya JCPOA Iran imetoa majini na nahisi, imetoa majibu na nahisi majibu yake yanaingia akilini majibu Iran ya Iran yamekabidhiwa pia kwa Marekani, lakini Washington bado haijatoa majibu yoyote, amesema Borrell. Hivi sasa tunasubiri majibu kutoka kwa Marekani. Nina matumaini majibu yatakuwa mazuri, lakini sina uhakika hiyo hiyo. Jana pia msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran alisema jamhuri ya Kiislamu haijapokea majibu kutoka kwa Marekani juu ya mapendekezo yaliyotolewa na Umoja wa Ulaya kuhusu mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Na naibu waziri wa mambo ya nje wa Rusia ametoa onyo kali kwa jeshi la nchi za magharibi NATO na kulitaka lichunge mistari myekundu ya Moscow, kwani madhara ya kuvuka mistari hiyo hayafidiki. Sergei Ryabkov alitoa onyo hilo kali na kusema, siasa za NATO ni za hatari sana na zinaweza kuzusha vita baina ya madola yenye nguvu za atomiki duniani. Onyo hilo la Rasia limetolewa kutokana na nchi za Ulaya kutia kasi mchakato mshak wa kukubaliwa nchi za Finland na Sweden kuwa wanachama wa NATO ikiwa ni mwendelezo wa siasa za kichochezi za nchi hizo za Ulaya za kurundika wanajeshi wake kwenye mipaka ya Rasia. Katika onyo lake hilo la jana Jumatatu, Ryabkov amesema wa nchi wanachama wa NATO zinaendelea na siasa zao haribifu na zinazidi kudharau mistari yetu mekundu, zimejiingiza katika vita vya Rusia na Ukraine, na hivi sasa NATO inajipeleka kwenye mpaka wa mapigano ya moja kwa moja ya silaha, mambo ambayo ni hatari sana kwa ulimwengu mzima, amesema. Siasa hizo za kichochezi za nchi wanachama wa NATO zitaongeza hali ya wasiwasi katika mipaka ya Rusia na zinaweza kuzusha mapigano ya kijeshi baina ya madola yenye nguvu za nyuklia duniani. Mwisho wa taarifa habari za ulimwengu. Na ufuata sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno mgogoro wa kiuchumi barani Ulaya, kushadidi ufakiri wa chakula na fueli Uingereza. Katika miezi ya hivi karibuni, hali ya kiuchumi katika akthari ya mataifa ya bara la Ulaya imezidi kuwa mbaya na kuzusha wasiwasi wasi mkubwa miongoni mwa wakazi wa bara hilo. Sadiq Khan, Meya wa mji wa London, ametoa indhari kuhusu kuweko msimu wa baridi usio na chakula wala joto majumbani. Meya huyo wa jiji la London ametangaza kuwa wananchi wa Uingereza kutokana na uhaba wa fueli wanaokabiliwa nao msimu wa baridi mwaka huu hawatakuwa na budi isipokuwa kuchagua moja kati ya mawili. Ima watumie pesa kununua fueli na hivyo kuzitia joto nyumba zao kwa ajili ya kukabiliana na baridi, au watumie fedha walizonazo kwa ajili ya kununua chakula na hivyo kusalimika na njaa. Ingawa ameeleza kuwa akthari ya wananchi wa Uingereza hawana uwezo wa kutekeleza hata chaguo moja kati ya mawili hayo. Takwimu zilizotolewa mwezi uliopita wa Julai na taasisi iitwayo hatua ya kitaifa ya nishati Uingereza zinaonyesha kuwa familia zaidi ya milioni nane nchini Uingereza zinakabiliwa na hatari ya kupatwa na changamoto ya ufakiri wa fueli. Inaelezwa kuwa kutokana na kupanda bei za nishati, ifikapo mwezi Oktoba mwaka huu, familia zipatazo milioni nane na laki mbili nchini Uingereza zinaweza zikapatwa na changamoto ya ufakiri wa fueli. Na wastani wa malipo ya nishati nchini humo katika msimu wa baridi wa mwaka huu unaweza ukafika paundi 3250. Fil hali tatizo la uchumi linazidi kuchukua wigo mpana zaidi barani Ulaya. Takwimu zinaonyesha kuwa mwenendo wa kukua uchumi umesimama au upo katika mkondo hasi, huku kiwango cha ughali wa maisha na ukosefu wa kazi na ajira kikiwa kimeongezeka mno Karantini za muda mrefu katika kipindi cha kuenea maradhi ya Covid-19, kusimamishwa sekta kuu za uchumi na uzalishaji, malumbano ya kisiasa, kuongezeka bajeti ya kijeshi, kujitoa Uingereza katika Umoja wa Ulaya maarufu kwa jina la Brexit, na hivi sasa vita vya Rusia na Ukraine, na kuamua madola ya Ulaya ikiwemo Uingereza kufuata mkumbwa wa siasa za Marekani dhidi ya Rusia ni mambo ambayo yanatajwa na weledi wa mambo kuwa yameshadidisha matatizo ya kiuchumi katika mataifa ya bara hilo. Takwimu zinaonyesha kuwa kiwango cha mfumuko wa bei mwezi Juni mwaka huu nchini humo kilifikia asilimia 9.1 ambacho ni cha juu zaidi kuwahi kushuhudiwa katika kipindi cha miaka 40 iliyopita. Viongozi wa Uingereza wana wasiwasi hivi sasa, wakihofia kiwango hicho cha mfumuko wa bei kuweka rekodi mpya katika miezi ya usoni. Andrew Bailey, gavana wa Benki Kuu ya Uingereza ametangaza kuwa uchumi wa nchi hiyo umo katika hali mbaya kabisa kuliko hata ilivyotabiriwa na wajuzi wa masuala ya kiuchumi, na mpaka kufikia mwishoni mwa mwaka huu uchumi wa nchi hiyo utaingia katika hatua ya mdororo, hali ambayo kwa uchache itadumu kwa miezi kumi na tano. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum yanayokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyokufa shahidi Imam Sajjad Zainul Abidin alaihi ssalam. kwa mujibu wa riwaya Allahumma salli ala Muhammadin wa ali Muhammad kama sallaita ala Ibrahim wa ali Ibrahim wa barik ala Muhammadin wa ali Muhammad kama barakta ala Ibrahim wa ali Ibrahim innaka hamidum Majid. Tunapomzungumza Zainul Abidin, tunamzungumza yeye mtu ambaye alopewa majina, majina yenye wadhifa, majina yenye sifa zinazoambatana na bwana mkubwa huyu ni yeye Imam Zainul Abidin, anayejulikana kama Imam Sajad. Sajad linatokana na neno mwingi wa kusujudu, asajad, mwingi wa kusujudu. Na kama tutakavyokuja kuona ushahidi wa haya yanayoambatana na jina lake Imam Sajjad, ndiyo tunayemzungumza. Tunamzungumza Zainul Abidin, kama tulivyotangulia kusema tunamzungumza anayeitwa dhuthafanati dhu athafanati, mtu ambaye aliyekuwa kwa wingi wake wa kusujudu, kutokana na ibada zake, alikuwa akitokewa na zile ambazo ni alama za kusujudu katika uso wake na katika sehemu nyingine za kusujudia, akikata zile ngozi za ziada ambazo zinazotokea kama sugu kwenye kipaji chake, kwa sababu ya kusujudu, akikata ile sugu, akikata sugu zile zinazoota katika magoti na miguu, kutokana na wingi wake wa kusujudu, na ndo akaitwa dhu athafanati. Tunamzungumza huyu ambaye mara nyingine tukisikia baadhi ya watu wakiomba dua wanasema tunakuomba wewe Mwenyezi Mungu bihaqi maridh Karbala, tunakuomba wewe Mwenyezi Mungu kwa ubora, cheo na daraja ya yule aliyekuwa mgonjwa pale Karbala. Yeye ni Ali ibn al-Hussein Zain al-Abidin, tunamzungumza bwana huyu mcha Mungu ambaye kila mwenye kupata kumjua miongoni mwa Waislamu na hata wasiokuwa Waislamu wanamuadmaya, wanapenda kujua maisha yake, wanapenda kusoma mafunzo yake, wanapenda kujikurubisha kwake, ni yeye alioneemeshwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, isipokuwa baba yangu alipoikumbuka neema hiyo alisujudu. wala qaraa ayatan min kitabi llahi azza wa jalla fiha sujudun illa sajada. Na wala hajawahi kusoma Imam Zainul Abidin aya yoyote katika kitabu cha Mwenyezi Mungu Quran, aya ambayo ndani yake kuna kutajwa kusujudu, ila bwana huyu alisujudu, na wala hakuwahi kuacha kusujudu pale alipokumbuka kitu kibaya kilichokuwa kimtokee na Mwenyezi Mungu akawa amemwepusha. Imam Assajjad alisujudu na kila alipokumbuka kitimbi fulani alichofanyiwa au vitimbi, na vikawa vitimbi hivi havikumfika alisujudu wala hakuwahi kumaliza swala yoyote ya faradhi, illa baada ya kumaliza swala hiyo ya faradhi, iwe ni ya asubuhi alfajiri, au ni ya dhuhuri, au ni alasiri, au ni magharibi, au isha, illa sajada, isipokuwa alisujudu. Wala wufiqa liislahin baina ithnain illa sajada, pindi alipokuwa akiwapatanisha watu wawili waliokuwa wamegombana na pindi Mwenyezi Mungu alipompa taufiki ya kuleta islah kati ya wawili waliogombana, Imam Zainul Abidin alisujudu kumshukuru Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Na ni kutokana na sijida zake hizi nyingi, anapokumbuka neema anasujudu, anaposoma aya yenye sijida anasujudu, anapokumbuka balaa aloepushiwa au vitimbi anasujudu. Alipomaliza swala ya faradhi ana sujudu, alipoweza kuleta islah kati ya waliogombana ana sujudu. Imam Zainul Abidin alaihi ssalam, kutokana na sijida zake hizi nyingi: kana atharu sujudi fi jamii mawadii sujudihi, fasumia Sajad. Palikuwa na athari nyingi za kusujudu kwake katika viungo vyake vya kusujudia, masajidu saba, sehemu hizo saba tukisujudu ndipo alipoitwa Imam Sajjad. Ni yeye tunayemzungumzia bwana huyu ambaye alikuwa mwingi wa adabu njema, na tukizungumza adabu njema na maadili njema, mema na tabia zake njema tunakuta katika dua mbalimbali mbali alizokuwa akiziomba, mmojawapo inaitwa dua makarimul akhlaq, dua ya akhlaki njema ya tabia nzuri. Alipokuwa akiiomba dua hii, alikuwa akisema baada ya kumsabihi Mwenyezi Mungu subhanahu wataala na kisha akipeleka salamu kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, na jamaa zake akisema waballigh biimani akmal al iman, ewe Mwenyezi Mungu nnakuomba uifanye imani yangu ifikie ukamilifu wa iman. Waj'al yaqini afdal al yaqin, na unijalie yaqini yangu katika kukuamini kwako, yaqini yangu ewe Mwenyezi Mungu ifanye iwe ni yaqini bora wantah biniyati ila ahsanin niyat, na nnakuomba uifikishe nia yangu iwe ni bora ya niya ambazo zinazokusudiwa. Wa biamali ila ahsanil amal, na matendo yangu ninayoyafanya ewe mwenyezi Mungu wangu nakuomba uyajalie yawe ni matendo mema. Akiiomba dua hii mara nyingi na akimuomba mwenyezi Mungu subhanahu wataala amjalie awe ni mwenye kujishughulisha na yale yatakayomfanya yeye Imam Sajjad awe karibu na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Dua ni ndefu, nawaomba kila mtakapopata fursa, aidha ya kuisoma dua hii kutoka katika vitabu mbalimbali vya dua au kuitafuta katika mitandao kwa jina Dua Makarim al Akhlaq, ili mpate faida zaidi. Darsa halituruhusu kuingia kuichambua dua hii ambayo imefasiriwa na maulamaa mbalimbali wa somo la akhlaki kutokana na umuhimu wake. Yeye Imam Sajjad, kama ambavyo tunavyomjua, alikuwa ni mwingi wa adabu nzuri kwa maadui zake, kwa mahasimu wake, kwa jamaa zake, kwa majirani zake, kwa muminina na muminat, na kwa viumbe wote, bali hata wanyama. Na ndipo tunapoambiwa kutokana na akhlaki zake hizi na uchamungu aliokuwa no nao, alikuwa akiweza kutokea mahala kwenye kundi la watu watu wakitanabahi, wakimtazama, hata wasipomjua walikuwa wakimgeukia kutaka kumtazama, kutaka kumjua ni nani, kutokana na ule mvuto alokuwa nao. Alikuwa na aina fulani ya suma, sumaku ya kiimani ambayo inayowafanya watu wapate kujikurubisha kwake, na ndipo pale tunapoambiwa wakati mmoja Imam Zainul Abidin alipokuwa anakwenda kufanya ibada ya tawafu kuizunguka Alkaba mara saba alipokuwa ameingia katika eneo lile, wakati ulikuwa ni wakati bizi, watu wako mashughul katika tawafu, na wakiwa watu wengi kwenye tawafu, huwezi ukamjua nani ni nani, ila labda aje na maaskari. Imam Zainul Abidin alayhi salam alikuwa hana askari yoyote aliofuatana naye, kaja na uchamungu wake. Alipoingia karibu na al-Kaaba kuanza kufanya tawafu, na msongamano ulikuwa ni mkubwa, na wakati huo alikuwepo gavana wa eneo lile Hisham bin Abdilmalik, amekaa na watu wake na maaskari zake, na yeye hal kadhalika akijitahidi kufanya tawafu. Lakini pindi Imamu Zainul Abidin alipokuja kujitokeza yeye kama kipambo cha wacha Mungu, watu wenyewe walijitoa wakajitawanya, wakamwachia nafasi afanye tawafu kuizunguka Alkaaba na ndipo hapa alipofanya tawafu ile, watu wakimtazama na watu wakimpa heshima zake mpaka alipomaliza, akawa ni mwenye kuondoka. Hisham bin Abdul Malik akiyatazama mambo haya, yeye kama gavana msimamizi wa eneo lile, mkuu wa eneo la Maka na pembezoni mwake, alipoliona hili alitaka kulififiliza, kulionyesha kama si swala lenye umuhimu. Pembeni yake alikuwepo Farazdak yeye Farazdak ambaye alikuwa ni mshairi, Farazdak ambaye alikuwa ni mtu mwenye kujua hali za kijamii zinazokwenda katika zama zile, na Farazdak alikuwa ni mmoja katika watu ambao waliokuwa ni wapambe wa gavana. Hakuwa ni mmoja katika watu wa Imam Zenul Abidin alayhi salam, kutokana na hali za kisiasa zilizokuwa wakati ule. Akajitokeza mtu asomjua Imam Zenul Abidin, akauliza huyu nani? Manake nani huyu aliopewa nafasi kama hii? Akaja yeye kwenye kufanya tawafu na watu wakajitenga kumruhusu, swala hili nani huyu? Anamuuliza na -Malik? Hisham bin Abdilmalik. Hisham akasema simjui, na ilhali alikuwa anamjua. Maneno haya ya kusema simjui ndipo yaliposikika ya kwa Farazdak mshairi, akakosa kujizuia akautunga utungo wake maarufu katika lugha ya Kiarabu na ambao mpaka leo tunasikia watu wengine wameufanyia hata kusomea nashid, na inaimbwa nashid hii katika baadhi ya sehemu Afrika. Akasema ma hadha alladhi tarifu lbatha al waatahu, huyu ni yule ambaye eneo hili linaloizunguka Alkaaba linajua nyayo zake, walbaitu yarifuhu walhilu walharamu Nyumba hii alkaaba inamjua huyu, wachilie mbali watu, nyumba hii alkaaba inamjua na maeneo yote ya karibu hapa yanamjua. Kisha akaendelea kusema katika maneno marefu, tunayachukua baadhi ya sehemu, anasema hadha ibn fatima, huyu ni yule mtoto wa bibi Fatima. In kunta jahilahu, ikiwa wewe unasema humjui, bijadihi ambiyaullahi kad khutimu, ni kutokana na huyu babu yake babu yake huyu unayesema wewe humjui babu yake ndiyo mwisho wa mitume. Huyu ni yule ambaye yeye hajawahi kusema la illa katika tashahudi yake, na lau siyo tashahudi kusema ashhadu an la ile la yake pale ingekuwa ni naam Akayasema maneno mengi marefu kumsifia Imam Zeinulabidin alaihi salam. Ikamwingia ghadhabu gavana, akaamua gavana huyu kumfunga mshairi wake yeye mwenyewe. Na Imam Zeinulabidin aliposikia Farazdak amefungwa kutokana na yeye kusema maneno ya kweli, akampelekea zawadi. Farazdak akakataa, akasema mimi sikuyasema yale niloyasema kwa ajili ya kutaka zawadi au tuza, bali mimi niliyasema ya kweli na yanastahiki kusema. Imam Zainul Abidin, tazama akhlaki za wachamungu hawa, akasema sisi pindi tunapotoa kitu kama zawadi, basi ndio hatukirudishi tena, ishatoka na ni yako, lazima uichukue. Farazdak anasema ile nilopewa zawadi kutoka kwa Imam Zainul Abidin iliniingizia baraka ambazo sikuwahi kuzitegemea, na haya ndiyo mambo ya wachamungu unapoyafanya mambo kwa ajili ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, Mwenyezi Mungu atakuzidishia. Tunapomtazama Imam Zainul Abidin alaihi ssalam, tunapata kufahamu kwamba yeye kama alizaliwa mwaka wa 38 wa hijiria. Katika mwaka wa 61 wa hijiria alikuwepo Karbala pindi baba yake Imamu Husein alipouliwa kifo cha kikatili na kinyama na kionevu na watawala wa wakati huo za Yazidi akiwa ya ndo mtawala, kwa amri yake akimwamrisha gavana wake Ubaidillah bin Ziyad na Umar bin Saad na Shimri wamfanyie vio maovu makubwa Imam Husein alayhi salam. Imam Sajjad alikuwepo Karbala, lakini alikuwa mgonjwa, ndio tukasema tuka wengine humwita marid Karbala, mgonjwa aliyekuwa Karbala hakuweza kumhami baba yake, na hali hii ilimletea simanzi kubwa, kwa sababu kila alivyokumbuka kama yeye ni kijana aliyeweza kupigana lakini hakuweza kutokana na homa kali aliyokuwa amepata, hakuweza kushiriki kumhami baba yake. Basi iliacha athari kubwa katika maisha yake, na ikawa kila mara akiyakumbuka haya yalikuwa yakimuumiza. Bali alitekwa pamoja na kina mama waliotekwa, shangazi yake Zainab pamoja na mama zake waliokuwa pale Karbala na vijana wengine, wakapelekwa katika mji wa Kufa. Kisha wakapelekwa baadaye, safari yenye kuchusha na yenye kusikitisha, yenye madhila na dhiki kubwa, kutoka katika nchi ya Iraq mpaka katika mji wa Damascus katika nchi ya Siria kule. Kwa nini walipelekwa? Walipelekwa kwenda kufika kwa Yazid, kuhakikishiwa Yazidi kwamba tumemuua yule hasimu wako, yani nani? Imam Husein alaihi salam, mjukuu wa Bwana Mtume Muhammad Sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Sasa huko Sham, katika msikiti Yazid, pinde alipoona hawa mateka na kichwa cha Imam Husein alayhi salam kimeletwa mbele yake, aliyasema maneno mabaya na akafanya aka vitendo vibaya, akakibeza na kukidharau kichwa cha mjukuu wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na kisha akaamrisha mmoja katika makhatibu wake wa pande katika mimbari iliyotengenezwa akawa yule amepewa amri ya kuyasema mabaya yote dhidi ya Imam Husein alaihi ssalam, na matusi ya mtukane yeye na baba yake Ali bin Abitalib. Alipomaliza bwana yule kusema, Imam Ali Ibnil Husein akamwambia, Yazidi, nipe ruhusa na mimi niseme nipate kumhami baba yangu kwa maneno haya yaliyosemwa. Yazidi alikataa, lakini watu tayari walishajua huyu ni mmoja katika wajukuu wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Wakamzonga Yazidi mpaka akakubali kutoa ruhusa Imam Zeinulabidin asimame aseme atakayoyasema. Akapanda katika mimbari ile akaanza kumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala na kisha kumpelekea salamu Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Na akamsifu baba yake na akamsifu babu yake Ali bin Abi Talib walotukanwa katika hadhara ya Yazid. Kisha Imam Sajjad alaihi salam akayasema: wayhaka ayuha lkhatib, ole wako kuangamia kwako ewe mzungumzaji. Ishtaraita mardhata lmakhluq, wewe umekubali kunu, kununuliwa kwa ajili ya kumridhisha kiumbe bisakhati lkhaliq, na ukakubali wewe kumasi na kumghadhibisha muumbaji wako Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala, fatabawa maqadaka min annar, basi jitayarishie makalio yako wewe yatakuwa ni motoni. Imam Sajada alaihi ssalam akawageukia watu, kichwa cha baba yake kimekatwa kiko mbele yake, enyi watu mlokuwa hapa, utina sitan, sisi tumepewa mambo sita, wafudhilna bisabin, na tumefadhilishwa na Mwenyezi Mungu kupewa mambo mengine saba. Akaanza sasa kuyaeleza Alilm, kitu cha kwanza tumepewa elimu na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Tunayoyasema tunasema kwa kujua. Walhilm, cha pili tumepewa upole, elimu pamoja na upole. Na tatu, wasamahata, na tumepewa msamaha, yani kusamehe ni moja katika mambo Mwenyezi Mungu aliotujalia. Walfasaha, la nne tumepewa ufasaha katika kuzungumza. Washajaa, la tano tumepewa ushujaa sisi sio waoga, walmahabbata fi qulubi lmuminin, na vile mwenyezi vile Mwenyezi Mungu ametupa sisi mapenzi katika kila moyo wa mtu mumin, sisi tunapendeka. Haya ni mambo sita Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliyotupatia sisi na hakumpatia mwingine. Wafudhilna, na Mwenyezi Mungu ametufadhilisha sisi mambo saba. La kwanza, bianna minna nnabiyu lmukhtar Muhammadan sallallahu alaihi waali kwetu sisi katika kizazi chetu au familia yetu ametoka Mtume Muhammad, yeye mteuliwa, rehma za Mwenyezimngu ziwe juu yake na juu ya ali zake. Hili ni la kwanza, na Mwenyezimngu ametufadhilisha kwa jambo la pili, minna sidiq, kutoka kwetu sisi yuko yule mkweli mkweli wawote, na yeye ni Ali bin Abi Talib alaihi salam. La tatu wa minna tayar kutokana na sisi tumefadhilishwa na Mwenyezi Mungu, kwetu amepatikana yule ambaye mwenye kuruka pamoja na malaika, yani Jafar. Jafar aliyeuliwa katika vita vya Muta, yeye anatokana na sisi. Aliokatwa mikono, mtume akasema Mwenyezi Mungu amembadilishia mikono yake, akampa mbawa na anapaa pamoja na malaika. Wa minna Asadullah, Mwenyezi Mungu katika jambo la nne aliotufadhilisha kwetu sisi anatoka simba wa mwenyezi, Mwenyezi Mungu wa Asadur Rasul na simba wa mtume naye ni Hamza aliyeuliwa katika vita vya Uhud. La tano wa minna sayidatu nisai lalamin, kutokana na sisi Mwenyezi Mungu ametufadhilisha kwetu sisi yupo yule mbora wa wanawake wote wa ulimwengu naye ni Fatima al-Batul, Fatima binti yake mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam sisi tunatokana na yeye. Na la sita wa minna sibta hadhihi lumma, kutokana na familia hii sisi tuliokuweko, Mwenyezimungu ametufadhilisha kwetu wanatoka wajukuu wawili wa, ambao ni bora wa umma huu, naye ni Alhasan walhusein, yani baba yake na ami yake. Na la saba wa sayida shababi ahli ljanna Mwenyezi Mungu ametufadhilisha kwamba sisi kutokana na ukoo huu, basi wale mabwana wa vijana wa peponi wanatoka, wanatokana na sisi. Alipoyasema maneno haya, akaendelea kujieleza sasa yeye ni nani. Akasema, mwenye kunijua mimi ananijua, na asiyenijua mimi, basi mimi ntajiarifisha mimi mwenyewe mpaka anijue ana bnu Makkata wa Mina. Mimi ndiye mtoto wa Makka na Mina. Mimi ndiye mtoto wa Zamzama wa Swafa. Mimi ndiye mtoto wa Zamzam na Swafa, yani Swafa na Marwa. Akaeleza maelezo yote mpaka akafikia kusema mimi ndiye mtoto wa Mtume Muhammad, yani nasaba yangu inarudi kwake. Mimi ni mtoto wa Ali bin Abitalib, mimi mtoto wa Fatimatu Zahra mimi mpaka alipofikia mahala alipokuwa anapakusudia akasema, mimi ni mtoto wa huyu ambaye kichwa chake kimekatwa hapa naye ni Hussein bin Ali. Waliosikia habari hii waliokuwa hawajui wakapata kujua. Yazidi alipoyaona haya mambo yamekuwa makubwa, akamwamrisha mwadhini aadhini Alipowadhini, Imam Zainul Abidin hakusimama. Baada ya kusikia ashhadu an la ilaha illallah, akasema mimi nashuhudia kwamba hakuna Mwenyezi Mungu isipokuwa ni Allah. Si mimi tu, nywele zangu, ngozi yangu, kila kitu changu kinashuhudia hivyo. Na washhadu anna muhammadan rasulullah, akamgeukia Yazidi akamwambia: Yazidi, huyu Muhammad anayetajwa hapa ni babu yako wewe au ni babu yangu mimi? Ukisema wewe ni babu yako huyu, basi utakuwa ni kadhaa muongo. Huyu ni wangu Wl a ah wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, yanakujieni moja kwa moja kutoka hapa Teheran mwadia hate. Sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la macho yetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki leo Jumane ya tarehe 23 Agosti linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania kwa kudondoa vichwa vikuu vya habari katika kurasa za mbele za magazeti hayo, na kama ambavyo ingetarajiwa, matoleo mengi ya leo yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya zoezi la kuhesabiwa watu na makazi nchini humo, yaani sensa ambalo limeanza rasmi leo likitarajiwa kuendelea kwa muda wa siku sita. Jamvi la habari limeandika leo ndio leo, siku sita za kuhesabu watu na makazi zinaanza leo katika sensa ya kihistoria wote tuhesabiwe. Ndivyo lilivyoandika gazeti la serikali Habari Leo na kuongezea kwa dondoo, Samia ataja mambo ya kuzingatia, aonya makarani Nipashe pashe linamnukuu rais huyo wa Tanzania akisema ni sensa bora zaidi Afrika, yazingatia mikakati ya kitaifa, kikanda na kimataifa. Nalo Mwananchi limeandika ndiyo tuko tayari kuhesabiwa. Gazeti la Wamachinga limekuja na msamiati mpya kwa kulitohoa neno sensa na kuandika sensabika kwa maendeleo ya taifa. Lakini kinyume na magazeti hayo niliyoashiria, Tanzania Daima na Raia Mwema yamevutiwa zaidi na habari ambayo Raia Mwema limeyakisi kwa kichwa cha maneno, aliyefukuzwa kazi kwa tozo afunguka, asema haamini kilichotokea, alisimamishwa kazi tangu Novemba mwaka jana. Kuhusiana na habari hiyo, Tanzania Daima limeandika kigogo afukuzwa kazi kwa kukosoa tozo za serikali. Gazeti la kila Jumanne la Jamhuri limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani Wizi tena vifurushi vya simu. Magazeti ya Tanzania yamezungumzia pia kifo cha mwanasiasa mashuhuri nchini humo Augostin Lyatonga Mrema aliyeaga dunia jana asubuhi katika hospitali ya Muhimbili jijini Dar es Salaam. Gazeti la Jamhuri limemzungumzia mwenyekiti huyo wa chama cha TLP kwa makala yenye kichwa cha maneno Mrema kuna kitu na kudai Tanzania Daima limeandika huyu ndiye Mrema aliyemtikisa Nyerere. Gazeti hilo lina habari nyingine yenye kichwa cha maneno Zanzibar wakomaa na mafuta yao. Nalo Habari Leo lina habari ya mkasa isemayo moto wateketeza malori ya mafuta, nyumba tano. Ni Pashe nalo pia lina habari ya mkasa yenye anwani shangazi au wa mtoto akidhani ni ng'ombe hayo akiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa Kenya nako pia, kama ilivyotarajiwa, matoleo ya leo ya magazeti ya nchi hiyo yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya kesi iliyowasilishwa mahakamani na mgombea urais kwa tiketi ya muungano wa Azimio Raila Odinga kupinga ushindi wa mshindani wake mkuu William Ruto uliotangazwa na Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka, IEBC. Raila, Kesi yangu dhidi ya IEBC ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Standard kikiambatana na picha mgombea huyo wa urais. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo linaizungumzia habari hiyo kwa kichwa cha maneno, mfichuaji siri asema kuna timu iliandaliwa kupindua matokeo, na kuongeza kwamba kwa mujibu wa nyaraka zilizowasilishwa mahakamani jana wataalamu kumi wa kompyuta ndio walioongoza timu hiyo. Nation kwa upande wake limeakisi habari hiyo kwa kichwa cha manye cha maneno chenye muundo wa swali likihoji ushindi uliibiwa? Gazeti la Thista limeandika Raila, jinsi Chebukati, wadukuzi walivyoiba ushindi wangu likifafanua zaidi, gazeti hilo limemnukuu mgombea huyo wa urais aliyeshindwa akisema, maajenti wa Ruto na Chebukati walizichomoa wa fomu wakabadilisha matokeo kisha wakaweka nambari bandia kwenye mfumo wa IEBC. Toleo la, to, to la Taifa Leo kwa upande wake limeakisi habari hiyo kwa anwani maombi ya Raila. Tahariri ya leo ya gazeti hilo imezungumzia kadhia hiyo kwa kichwa cha maneno haki ya wagombeaji kwenda kortini iheshimiwe. Na kwa kumalizia, nchini Uganda, habari iliyopewa kipaumbele cha kwanza na Monita ina anuani hali ya mchafukoge wa safari huku kampeni ya kamata kamata ikianza ijj afuta mikataba ya barabara kutokana na madai ya hongo. Ni kichwa kingine hicho cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo. Nalo Vision kwa upande wake limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani maafisa wa polisi wasimamishwa kazi baada ya biharusi kukamatwa kwenye sherehe. Kwa ufupi ni kwamba kilichotarajiwa kuwa siku ya furaha zaidi kwa wanandoa kilibadilika kuwa jinamizi baada ya polisi kuvamia sherehe ya harusi na kumtia mbaroni biharusi Kristin Natwera kwa madai kuwa amemwibia bosi wake wa zamani shilingi milioni nane. Msemaji wa polisi Fred Enanga amesema kitendo kilichofanywa na askari hakikuwa cha heshima kwa sababu suala hilo halikuwa nyeti na hasasi kiasi cha kwenda kuwaharibia wanandoa furaha hiyo ya kipekee katika maisha yao. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 25 Muharram mwaka 1444 hijiria kamaria, sawa na Agosti 23 mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 1349 iliyopita Yaani, tarehe 25 Muharam mwaka 95 Hijiri ya Kamaria, kwa mujibu wa baadhi ya wanahistoria, alifariki dunia Imam Ali bin Hussein maarufu kwa e, lakabu ya Imam Sajjad au Imam Zainul Abidin, mtoto um, wa Imam Husein bin Ali alaihi salam, na mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam. Imam Zainul Abidin alifariki dunia mjini Madina akiwa na umri wa miaka 38 baada ya mapambano makubwa ya baba yake katika jangwa la Karbala, Iraq. Imam Sajjad alikuwa na jukumu zito la kufikisha ujumbe wa mwendelezo wa malengo ya baba yake Imam Hussein alaihi ssalam. Imam Sajjad alifanya juhudi kubwa za kufundisha utamaduni wa Kiislamu na kueneza mafundisho bora ya Qur'ani tukufu na suna za Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, jambo ambalo lilikuwa sababu ya kubakishwa hai Qur'ani na suna za Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Imam Zainul Abidin alaihi salam alifahamika kwa uchamgu mkubwa na alikuwa mwingi wa kusujudu na kwa sababu hiyo alipewa lakabu ya Sajjad ikiwa na maana ya mtu mwenye kusujudu sana. Siku kama ya leo ya tarehe mosi Shahrivar katika kalenda ya mwaka wa Kiirani inatambuliwa kuwa ni siku ya kumwenzi Hassan bin Abdullah maarufu kwa jina la Abu Ali Sina au kwa Kiingereza Avisina, na inatambuliwa kuwa ni siku ya daktari hapa nchini. Abu Ali Sina, mwanafalsafa na tabibu mashuhuri wa Kiislamu na Kiirani aliyejulikana pia kwa lakabu ya Shekhul Rais, alizaliwa tarehe ya tatu Safar mwaka mia tatu sabini hijiria ya kamaria katika mji wa Balkh. Ibn Sina alihifadhi Qurani yote alipokuwa na umri wa miaka kumi. Msomi na tabibu huyo mashuhuri wa Kiislamu alijifunza tiba baada ya kupata ilmu za mantika, hisabati, nujumu, falsafa pamoja na ilmu nyinginezo. Alianza kuandika vitabu akiwa na umri wa miaka 12, na miongoni mwa vitabu vyake maarufu ni Qanun na Shifaa. na miaka 191 iliyopita katika siku kama ya leo tarehe 25 Muharram mwaka 1253 Hijria Kamaria, Kaghaz Akhbar, gazeti la kwanza la Iran, lilichapishwa. Gazeti hili lilichapishwa na Mirza Saleh Shirazi katika kurasa mbili kubwa zenye maandishi ya lithografia mjini Tehran. Gazeti hilo lilisambazwa mara moja kwa mwezi na lilichapisha habari kuhusu mji wa Tehran na miji mingine ya Iran nchi za Kiarabu na hal kadhalika Uturuki na kala pekee iliyopo ya karatasi hiyo imehifadhiwa katika jumba la makumbusho la Uingereza. Wapenzi wa sikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia, kuna maoni hapa ya wasikilizaji wetu. Wa kwanza bwana Sherali Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania. Baada ya maamkizi ya Kiislamu, wanasema jamii ya kimataifa wanaungana tu, tumesimama na taifa la Iran. Taifa hili limesimama kidete katika kupinga aina zote za chuki, ukabila, dhuluma, kutoelewana kwa mantiki za kibinadamu na pia linawatetea wanyonge duniani kote na Isa Musango wa Oicha Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anamwombea dua Rais Ibrahim Raisi, anasema Allah akuimarishe, amin. Na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio, habari za dunia kwa ufupi. Rais Ibrahim Raisi amesema licha ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuwa chini ya mashinikizo makubwa ya kila upande kwa makumi ya miaka sasa lakini vijana wa nchi hii wakiwemo wa sekta ya ulinzi wamepiga hatua wa kubwa ya kujivunia. Katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon Sayid Hasan Nasrullah amesema ushindi wa mwaka elfu mbili wa mukawama ulihitimisha mradi wa Israel kubwa. Kiongozi mmoja mwandamizi wa harakati ya Hamas Mahmud Azahar Az amesema jukumu kuu la kambi ya mukawama ni kuhakikisha ardhi zote za Palestina zinakombolewa na hiyo maana yake ni kufutwa katika uso wa dunia utawala pandikizi wa Kizayuni. Mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya Josep Barel amesema majibu yaliyotolewa na Iran kwa mapendekezo ya umoja huo kuhusu kufufuliwa mapatano ya nyuklia ni ya kimantiki. Na naibu waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Ryabkov ametoa onyo kali kwa jeshi la NATO na kulitaka lichunge mistari miekundu ya Mosco, kwani madhara ya kuvuka mistari hiyo hayafidiki na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kukuwageni nikisema ahsanteni na kwaherini.