Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al-An'am aya ya 118 mpaka ya 119 A'udhu billahi minash shaitanir rajim Bismillahir rahmanir rahim Fakulu min Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Basi kuleni katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, ikiwa mnaziamini aya zake. Na kwa nini msile katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, naye amekwisha kubainishieni alivyokuharamishieni, isipokuwa vile mnavyolazimishwa na hakika wengi wanapoteza kwa matamanio yao bila ya kuwa na ilmu. Na hakika mola wako mlezi ndiye mjuzi kushinda wote kuwajua wanaopindukia mipaka. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikika katika satelit na pia kwenye interneti katika pastoday.com/sw. Aidha tunasikika katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma, Mtwara na Lindi kupitia Redio Maarifa FM, na kuna njia mbalimbali za kuweza kuwasiliana nasi, ikiwemo WhatsApp yetu ya plus tfta ta f6 a4487i p98, imeli yetu ni Swahili Radio. Na mimi ni Ahmed Rashid. Kwa usiku huu tutakuwa na taarifa ya habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na mawaidha kutoka kwa Sheikh Ayub Rashid wa London, Uingereza, kuhusiana na kumbukumbu ya siku alipoua wa washahidi Imam Sajjad alaihi salam tutakuwa pia na leo katika historia na kipande cha kasida. Tukiwa na matumaini, mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteeni taarifa habari za dunia Na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Iran yasema hatujapokea jibu la Marekani kuhusu mapendekezo ya Ulaya. Odinga aenda mahakamani kupinga matokeo ya urais nchini Kenya. Wafungwa Palestina waanza mgomo wa kula, na nchi ya Mali yateua waziri mkuu mpya kujaza nafasi ya Maiga. Habari kamili Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi ya Iran amesema jamhuri ya Kiislamu haijapokea majibu kutoka kwa Marekani juu ya mapendekezo yaliyotolewa na Umoja wa Ulaya kuhusu mapatano ya nyuklia ya JCPOA. na Nasser Kanaani amesema hayo leo Jumatatu hapa mjini Teheran katika kikao cha kila wiki na waandishi wa habari, na kueleza kuwa Marekani inajichelewesha kutoa majibu kwa mapendekezo ya Ulaya. Amesisitiza kuwa tutaweza kusema kuwa awamu hii ya mazungumzo imefanikiwa baada ya upande wa ulaya kutangaza kuwa umepokea jibu kutoka Marekani. Kanaani ameeleza bayana kwamba masuala yaliyosalia ni hasasi na yana umuhimu mkubwa, na kwa msingi huo sharti yafanyiwe maamuzi na yaafikiwe. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran amesema Jamhuri ya Kiislamu haitosubiri daima upande wa pili na kwamba katu haitofungamanisha ustawi wake wa kiuchumi na mazungumzo hayo ya uondoaji vikwazo vya kidhalima. Siku chache zilizopita, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilikabidhi kwa mratibu wa Umoja wa Ulaya katika mazungumzo hayo ya kuondolewa taifa la Iran vikwazo jibu la maandishi la Tehran kuhusiana na ana, nakala rasmi ya rasimu ya mapatano ya Vienna. Waziri wa Mambo ya Nchi wa Iran, Hossein Amir Abdollahian, hivi karibuni alisema ikiwa jibu la Marekani litaendana na uhalisia wa mambo na kuwa tayari kubadilika kulingana na hali, mwafaka utafikiwa, lakini kama Marekani haitaonyesha mabadiliko, itabidi tufanye mazungumzo zaidi. Mgombea urais wa Kenya kwa tiketi ya chama cha muungano wa Azimio la Umoja wa One Kenya Raila Odinga amewasilisha mahakamani shauri la kupinga matokeo ya uchaguzi wa rais yaliyotangazwa na tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC hivi karibuni. Odinga ameongozana na mgombea mwenza Martha Karua na vigogo wengine wa muungano huo akiwemo Kalonzo Musyoka wa chama cha Waipa na Gideon Moi wa chama cha KANU. Mawakili wa Odinga wakiongozwa na gavana mteule wa Siaya James Orengo wamewasilisha makasha 39 yenye vidhibiti na nyaraka wanazosema zina ushahidi wa kuonyesha kuwa uchaguzi wa Agosti 9 ulikumbwa na udanganyifu, mizengwe na kasoro nyingi. Majaji saba wa mahakama ya juu wanatazamiwa kulisikiliza shauri hilo na kutoa uamuzi ndani ya siku 14 zijazo. Na sasa mchuano mkali baina ya mawakili waandamizi wa upande wa Odinga, IEBC na timu ya naibu rais William Ruto unatazamiwa kushuhudiwa mahakamani hapo. Wiki iliyopita Mwanasiasa huyo mkongwe mwenye umri wa miaka 77 alisema hakubaliani na matokeo ya uchaguzi wa rais yaliyotangazwa na IEBC kwa sababu mwenyekiti wa tume hiyo Wafula Chebukati alikiuka katiba kabla ya kumtangaza mshindi. Amesema makamishna wa tume hiyo hawakukubaliana kuhusu hesabu ya mwisho ya matokeo hayo yaliyompa ushindi mshindani wake mkuu William Ruto aliyewania kwa chama cha UDA. Makamishna wanne kati ya saba wa tume ya uchaguzi wakiongozwa na naibu mwenyekiti Juliana Cherera walijitenga na matokeo hayo yaliyotangazwa na Chibukati wakidai kwamba marhala ya mwisho ya mchakato wa kuyatangaza haikuwa na uwazi. IEBC ilimtangaza Ruto mshindi wa uchaguzi wa rais kwa kupata kura milioni 7.1 sawa na asilimia 50.49 ya kura milioni 14 zilizopigwa, huku Raila akiambulia kura milioni 6.9 sawa na asilimia 48.85 ya kura. Mnaendelea kusikiliza taarifa, habari za dunia kutoka Teherani, idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mateka Palestina, wa Kipalestina wanaoshikiliwa katika ajela za kuogofya za utawala wa Kizayuni wa Israeli wameanzisha mgomo usio na kikomo wa kula chakula. Shirika la habari la uh, Palestina liome limeinukuu bodi ya wafungwa wa Palestina ikisema kuwa hali ya taharuki imetanda katika ajela na magereza ya utawala wa Kizayuni baada ya mateka hao wa Kipalestina kuanza mgomo wa chakula leo Jumatatu. Kamati kuu ya dharura ya wafungwa wa Kipalestina imetangaza kuwa mgomo huo wa kula unaanza leo Jumatatu, na kundi jingine la wafungwa litaanza Jumatano kabla ya kuzinduliwa katika magereza ya na jela zote za Wazayuni wanakoshikiliwa Wapalestina. Mgomo huo wa kula ni mwendelezo wa hatua za wafungwa wa Kipalestina ambao wanalalamikia hali mbaya ya kibinadamu katika jela hizo za Wazayuni. Mateka zaidi ya mia tano wa kipalestina wamekataa kwenda kusikiliza kesi dhidi yao katika mahakama za kijeshi za Israele tokea mwanzo ulipoanza mwaka huu hadi hivi sasa. Utawala wa kizayuni wa Israeli unaendesha siasa za mauaji ya taratibu dhidi ya wafungwa wa kipalestina kwa kutowapa matibabu ya dharura wanapokuwa katika jela zake. Ukandamizaji dhidi ya wapalestina ni wa kiwango cha juu sana. Wapalestina wanaotekwa nyara na wanajeshi makatili wa Israeli hupewa mateso makubwa katika jela za kutisha za utawala huo pandikizi. Inakadiriwa kuwa hivi sasa kuna wapalestina elfu tano mia saba wanaoshikiliwa mateka katika jela za kuogofya za utawala kisayuni, wa kisayuni. Mali imemteua msemaji wa serikali ya nchi hiyo Abdoulaye Maiga kuwa kaimu waziri mkuu wa nchi hiyo ya afrika magharibi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Abdulahi Maiga ameteuliwa kuwa waziri mkuu wa muda kujaza nafasi ya Choguel Maiga anayeripotiwa kuumwa. Vyombo vya habari vya nchi hiyo vimeripoti kuwa Chaguel Maiga amelazwa hospitalini kwa muda sasa, ingawaje havijaeleza maradhi yanayomsumbua. Wananchi wa Mali wamekuwa wakiwakosoa watawala wa kijeshi kwa kuchelewesha mchakato wa kurejesha utawala wa kidemokrasia kufuatia mapinduzi ya kijeshi ya nchini humo. Mali ilikumbwa na mapinduzi mawili yaliyofuatana ya kijeshi Agosti 2020 na Mei 2021. Kulingana na kalenda ya uchaguzi iliyozinduliwa na watawala wa kijeshi wa Mali mwezi uliopita uchaguzi wa urais utafanyika mwezi Februari 2024. Jumuiya ya kiuchumi ya nchi za magharibi mwa Afrika, ECOWAS, imeeleza kusikitishwa kwake na hatua ya Mali ya kurefusha kipindi cha mpito kwa miezi 24. Na vikosi maalumu vya majeshi ya Misri, Saudi Arabia, Umoja wa Falme za Kiarabu, yaani Imarati, Ugiriki na Cyprus vimezindua mazoezi ya pamoja ya kijeshi nchini Misri. Taarifa ya jeshi la Misri imesema luteka hiyo ya kijeshi ilizinduliwa jana Jumapili na kwamba Marekani, Jordan, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Bahrain zinashiriki kama watazamaji. Luteka hiyo inafanyika katika kambi ya kijeshi ya Muhammad Nakuibe na vituo vingine vya mafunzo ya kijeshi katika eneo la kijeshi la kaskazini kwenye nchi hiyo ya kiarabu ya kaskazini mwa Afrika. Taarifa ya jeshi la Misri imeongeza kwamba maneva hiyo iliyopewa jina la Hercules 2022 itafanyika kwa siku kadhaa. Kairo inadai kuwa mazoezi hayo ya kijeshi ni mwendelezo wa jitihada za kuimarisha uhusiano wa kijeshi wa Misri na nchi ndugu na rafiki. Luteka hiyo inafanyika katika hali ambayo uhusiano kati ya Uturuki na Ugiriki unazidi kuvurugika, huku pande mbili hizo zikizozana juu ya rasilimali ya gesi ya hydrocarbon na kutunishiana misuli mashariki mwa bahari ya Mediterranean. Uhusiano wa Uturuki na Misri pia ulikuwa umeingia doa kwa miaka kadhaa nyuma, lakini mwezi Aprili mwaka huu Ankara iliamua kumteua balozi wake wa Kairo baada ya kupita miaka tisa ya mzozo wa kidiplomasia baina ya nchi hizo mbili. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Nam, hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: zaidi ya nusu karne tangu kufanyika jinai ya kuchomwa moto msikiti wa al aqsa. Jana Jumaapili, tarehe 21 Agosti, ilisadifiana na kutimia mwaka wa 53 tangu kuchomwa moto msikiti mtakatifu Al Aksa, kibla cha kwanza cha Waislamu, jinai ambayo ilifanywa na utawala vamizi wa Israel, ambapo walimwengu walibakia kuwa watazamaji tu na kutoonyesha radi ya mali yoyote kwa kitendo hicho cha kinyama. Tarehe 21 Agosti 1969 mzayuni mmoja aliuchoma moto msikiti huo, ukiwa ni uthibitisho mwingine wa jinai kubwa za utawala wa kizayuni. Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu ya Palestina IOIC imeitangaza tarehe 21 Agosti kuwa ni siku ya kimataifa ya misikiti, ili kuibakisha hai siku hiyo ambayo wazayuni waliuchoma moto msikiti wa Al-Aqsa ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu. Tukio la kuuchoma moto msikiti Al Aksa liliamsha hasira na ghadhabu za Waislamu duniani kote. Aidha, utawala wa kizayuni ulinasibisha tukio hilo na mtalii mmoja Myahudi mwenye misimamo ya kufurutu ada, raia wa Australia aliyejulikana kwa jina la Denis Michael. Mtalii huyo alifikishwa mahakamani na kuhukumiwa kimaonyesho tu na kisha akaachiliwa huru kwa madai kwamba eti alikuwa mgonjwa wa akili. Katika tukio la kuchomwa moto msikiti wa Al Akswa, kwa akali mita mraba 200 za eneo la juu la msikiti huo liliharibika kabisa. Sehemu tano za mnara wa msikiti huo ziliungua. Hatua hiyo ililaaniwa vikali na akthari ya mataifa, lakini kivitendo hakuna nchi ambayo ilijitokeza na kutangaza uungaji mkono wake kwa matukufu ya kiislamu ya Palestina. Hivi sasa licha ya kupita zaidi ya miongo mitano tangu kutokea tukio hilo, wanajeshi wa utawala ghasibu wa Israeli wameuzingira msikiti huo na wamechimba njia nyingi za chini kwa chini kuelekea katika msikiti huo, lengo likiwa ni kuandaa uwanja na mazingira ya kubadilisha utambulisho wa Kiislamu wa msikiti huo. Daud Shahab, mjumbe mwandamizi wa harakati ya Jihadul Islami ya Palestina, alisema Jumapili ya jana katika mazungumzo yake na shirika la habari la Iran Press kwamba moto huo unakumbusha masulia na majukumu ya Waislamu kwa ajili ya kuulinda na kuuhami msikiti wa Al Akswa, kwani ni kibla cha kwanza cha Waislamu. Kiongozi huyo wa ngazi za juu wa Jihadul Islami aliongeza kusema kuwa moto katika msikiti huo haujazimika kwani hujuma mashambulio na uchimbaji wa mashimo kuelekea katika msikiti huo vingali vinaendelea. Shekhe Ikrima Sabri, katibu mkuu wa msikiti mtakatifu wa Al Aqsa, akizungumza kwa mnasaba wa kumbukumbu ya mwaka ambao Wazayuni walikichoma moto kibla cha kwanza cha Waislamu, yaani msikiti wa Al Aqsa huko Palestina, amesema moto dhidi ya msikiti huo ungali unawaka kupitia vitendo kama vya kuuvamia msikiti huo mara kwa mara, uvamizi ambao unafanywa na walowezi wa vitongoji vya kizayuni. Kadhalika amesema kuporwa ardhi za wapalestina kuyayahudisha maeneo ya Wapalestina, uh, kamata kamata ya kiholela na kwa lazimisho wa Wapalestina kuwa wakimbizi na hatua mbalimbali za kibaguzi zinazofanywa na viongozi wa utawala ghasibu wa Kizayuni, yote hayo ni mifano ya wazi kabisa inaonyesha kwamba moto dhidi ya msikiti wa Al-Aqsa ungali unawaka na haujazimika. Kwa upande wake, Naser Kanani Shafi, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, akizungumzia tukio la kuchomwa moto msikiti wa Al Akswa miaka 53 iliyopita amesema, misikiti yote duniani itaendelea kuwa vituo vya mukawama dhidi ya utawala wa kizayuni hadi zitakapokombolewa ardhi zote za Palestina. Aidha, amesema mapambano na mukawama ndio njia pekee ya kuiokoa Palestina na msikiti wa Al Akswa na kwamba misikiti yote duniani itaendelea kuwa vituo vya mapambano na mukawama dhidi ya utawala wa Kizayuni wa Israel hadi ardhi zote za Palestina zitakapokombolewa kikamilifu. Kwa upande wake D Yusuf Juma Salama, waziri wa zamani wa wakfu na masuala ya kidini wa Palestina, amesema viongozi wa utawala wa Kizayuni wanaonyesha waziwazi chuki zao dhidi ya msikiti wa Al Aqsa kwa kujaribu kuugawa msikiti huo kieneo na kiwakati, ili kuruhusu wasio Waislamu waingie bila ya heshima msikitini humo, lakini Wapalestina wataendelea kusimama imara kuulinda msikiti huo. Namu, hapa ni Teherani dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tuna baadhi ya maoni yenu hapa, wapenzi wa wasikilizaji. Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, ameandika nchi za Kiislamu, Waislamu kote duniani, tuna wajibu wa kuhakikisha umoja. Mahusiano baina yetu ni jambo la wajibu ambalo tumefundishwa na Mtume wetu sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Katika maandiko matakatifu Quran vilevile limehimizwa swala la umoja Kutotekeleza kwetu umoja ndio kuivunjia adabu, kuyavunjia adabu mafundisho ya dini yetu, anasema bwana Sherali. Bwana Amir Doti wa Lushoto, Tanga, Tanzania, yeye anasema ahsantum kwa habari, nasi pia tunakushukuru. Tunawashukuru pia wasikilizaji wetu wengine hawa, ustadhi Ramadhan Shabani wa Ujiji, Kigoma, Tanzania, Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania. Nyote tuna kushukuruni sana, pamoja na Idris Mali ya Mungu wa Mombasa, Kenya. Vilevile tunaye msikilizaji wetu Sugu huyu wa Gilgil huko Kenya, naye tuna mshukuru sana. Ama ni vyema hapa, wapenzi wasikilizaji, ni ukumbusheni yale tuliokuwa nayo katika taarifa ya habari kwa muhtasari, kabla ya kuingia katika sehemu ya pili na ya mwisho ya matangazo so yetu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema jamhuri ya, ya, ya Kiislamu haijapokea majibu kutoka kwa Marekani juu ya mapendekezo yaliyotolewa na Umoja wa Ulaya kuhusu mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Mgombea urais wa Kenya kwa tiketi ya chama cha muungano wa Azimio la Umoja wa One Kenya, Raila Odinga, amewasilisha mahakamani shauri la kupinga matokeo ya uchaguzi wa rais yaliyotangazwa na tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC hivi karibuni. Mateka wa kipalestina wanaoshikiliwa katika jela za kutisha za utawala wa kizayuni wa Israeli wameanzisha mgomo usio na kikomo wa kula chakula. Mali imemteua msemaji wa serikali ya nchi hiyo Abdulahi Maiga kuwa kaimu waziri mkuu wa nchi hiyo ya Afrika Magharibi, kujaza nafasi ya Choguel Maiga ambaye anaripotiwa kuumwa. na vikosi maalumu vya kijeshi vya Misri, Saudi Arabia, Umoja wa Falme za Kiarabu, Ugiriki na Cyprus vimezindua mazoezi ya pamoja ya kijeshi nchini Misri. Naam, hapa ni mjini Teheran na hii ni idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa ah, kutegea sikio mawaidha kutoka kwa Shekh Ayub Rashid wa nchini Uingereza. Yatahusiana na kumbukumbu kumbu ya kuwa washahidi Imam wa Sajad alaihi ssalam. Baada ya hapo, tutakuleteni makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Makala hiyo itafuatiwa na kipande cha kasida, na hiyo ikiwa ni sehemu ya pili na ya mwisho ya matangazo yetu kwa usiku huu. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Allahumma salli ala Muhammadin wa ali Muhammad kama sallaita ala Ibrahim wa ali Ibrahim wa barik ala Muhammadin wa ali Muhammad kama barakta ala Ibrahim wa ali Ibrahim innaka Hamidum Majid. Tunapomzungumza Zainul Abidin tunamzungumza yeye mtu ambaye aliopewa majina majina, yenye wadhifa majina yenye sifa zinazoambatana na bwana mkubwa huyu ni yeye Imam Zainul Abidin, anayejulikana kama Imam Sajad. Sajad linatokana na neno mwingi wa kusujudu, asajad, mwingi wa kusujudu. Na kama tutakavyokuja kuona ushahidi wa haya yanayoambatana na jina lake Imam Sajjad, ndiyo tunayemzungumza. Tunamzungumza Zainul Abidin kama tulivyotangulia kusema tunamzungumza anayeitwa dhuthafanati dhu athafanati, mtu ambaye aliyekuwa kwa wingi wake wa kusujudu, kutokana na ibada zake, alikuwa akitokewa na zile ambazo ni alama za kusujudu katika uso wake na katika sehemu nyingine za kusujudia, akikata zile ngozi za ziada ambazo zinazotokea kama sugu kwenye kipaji chake, kwa sababu ya kusujudu. Akikata ile sugu, akikata sugu zile zinazoota katika magoti na miguu, kutokana na wingi wake wa kusujudu, na ndo akaitwa dhu athafanati. Tunamzungumza huyu ambaye mara nyingine tukisikia baadhi ya watu wakiomba dua, wanasema tunakuomba wewe Mwenyezi Mungu, bihaqi maridh Karbala, tunakuomba wewe Mwenyezi Mungu kwa ubora cheo na daraja ya yule aliyekuwa mgonjwa pale Karbala, yeye ni Ali ibn al-Hussein Zainul Abidin. Tunamzungumza bwana huyu mcha Mungu ambaye kila mwenye kupata kumjua miongoni mwa Waislamu na hata wasiokuwa Waislamu wanamuadmaya, wanapenda kujua maisha yake, wanapenda kusoma mafunzo yake, wanapenda kujikurubisha kwake ni yeye alioneemeshwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, isipokuwa baba yangu alipoikumbuka neema hiyo alisujudu. Wala qaraa ayatan min kitabi llahi aza wajalla fiha sujudun illa sajada, na wala hajawahi kusoma Imam Zainulabidin aya yoyote katika kitabu cha Mwenyezi Mungu Quran, aya ambayo ndani yake kuna kutajwa kusujudu, ila bwana huyu alisujudu, na wala hakuwahi kuacha kusujudu pale alipokumbuka kitu kibaya kilichokuwa kimtokee na Mwenyezi Mungu akawa amemwepusha. Imam Assajjad alisujudu. na kila alipokumbuka kitimbi fulani alichofanyiwa au vitimbi, na vikawa vitimbi hivi havikumfika alisujudu. Wala hakuwahi kumaliza swala yoyote ya faradhi illa baada ya kumaliza swala hiyo ya faradhi, iwe ni ya subuhi alfajiri, au ni ya dhuhuri, au ni alasiri, au ni magharibi au isha, illa sajada, isipokuwa alisujudu. wala wufiqa liislahin baina ithnain illa sajada, pindi alipokuwa akiwapatanisha watu wawili waliokuwa wamegombana na pindi Mwenyezi Mngu alipompa taufiki ya kuleta islah kati ya wawili waliogombana, Imam Zainul Abidin alisujudu kumshukuru Mwenyezi Mngu subhanahu wa taala. Na ni kutokana na sijida zake hizi nyingi: anapokumbuka nema anasujudu, anaposoma aya yenye sijida anasujudu, anapokumbuka balaa aliyoepushiwa au vitimbi anasujudu, alipomaliza swala ya faradhi anasujudu alipoweza kuleta islah kati ya waliogombana ana sujudu. Imam Zainul Abidin alayhi salam kutokana na sijida zake hizi nyingi, kana atharu sujudi fi jamii mawadhi'i sujudihi fasummiya Sajjad, palikuwa na athari nyingi za kusujudu kwake katika viungo vyake vya kusujudia, masajidu saba sehemu hizo saba tukisujudu ndipo alipoitwa Imam Sajjad. Ni yeye tunayemzungumzia bwana huyu, ambaye alikuwa mwingi wa adabu njema, na tukizungumza adabu njema na maadili njema, mema na tabia zake njema tunakuta katika dua mbalimbali alizokuwa akiziomba, mmojawapo inaitwa dua makarimul akhlaq, dua ya akhlaki njema ya tabia nzuri. Alipokuwa akiiomba dua hii, alikuwa akisema baada ya kumsabihi Mwenyezi Mungu subhanahu wataala na kisha akipeleka salamu kwa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam na jamaa zake akisema wabaligh biimani akmal al iman, e, ewe Mwenyezi Mungu nnakuomba uifanye imani yangu ifikie ukamilifu wa iman. Wajal yaqini afdal lyaqin, na unijalie yaqini yangu katika kukuamini kwako yaqini yangu, ewe Mwenyezi Mungu, ifanye iwe ni yaqini bora wantah biniyati ila ahsani niyat, na nnakuomba uifikishe nia yangu iwe ni bora ya niya ambazo zinazokusudiwa, wa biamali ila ahsani lamal, na matendo yangu ninayoyafanya, ewe Mwenyezi Mungu wangu nakuomba uyajaalie yawe ni matendo mema. Akiiomba dua hii mara nyingi, na akimwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala amjalie awe ni mwenye kujishughulisha na yale yatakayomfanya yeye Imam Sajjad awe karibu na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Dua ni ndefu, nawaomba kila mtakapopata fursa, aidha ya kuisoma dua hii kutoka katika vitabu mbalimbali vya dua au kuitafuta katika mitandao kwa jina Dua Makarim al Akhlaq, ili mpate faida zaidi. Darasa halituruhusu kuingia kuichambua dua hii ambayo imefasiriwa na maulamaa mbalimbali wa somo la akhlaki, kutokana na umuhimu wake. Yeye Imam Sajjad, kama ambavyo tunavyomjua, alikuwa ni mwingi wa adabu nzuri, kwa maadui zake, kwa mahasimu wake, kwa jamaa zake, kwa majirani zake, kwa muminina na muminat, na kwa viumbe wote, bali hata wanyama. Na ndipo tunapoambiwa kutokana na akhlaki zake hizi na uchamungu aliokuwa nao, alikuwa akiweza kutokea mahala kwenye kundi la watu watu wakitanabahi, wakimtazama, hata wasipomjua walikuwa wakimgeukia kutaka kumtazama, kutaka kumjua ni nani, kutokana na ule mvuto aliokuwa nao. Alikuwa na aina fulani ya suma, sumaku ya kiimani ambayo inayowafanya watu wapate kujikurubisha kwake, na ndipo pale tunapoambiwa wakati mmoja Imam Zainul Abidin alipokuwa anakwenda kufanya ibada ya tawaf kuizunguka Al-Kaaba mara saba alipokuwa ameingia katika eneo lile wakati ulikuwa ni wakati bizi watu wako mashughul katika tawafu na wakiwa watu wengi kwenye tawafu, huwezi ukamjua nani ni nani, ila labda aje na maaskari. Imam Zainul Abidin alayhi ssalam alikuwa hana askari yoyote aliofuatana naye, kaja na uchamungu wake. Alipoingia karibu na Alkaaba kuanza kufanya tawafu, na msongamano ulikuwa ni mkubwa, na wakati huo alikuwepo gavana wa eneo lile Hisham bin Abdilmalik, amekaa na watu wake na maaskari zake, na yeye hal kadhalika akijitahidi kufanya tawafu. Lakini pindi Imam Zeinulabidin alipokuja kujitokeza, yeye kama kipambo cha wachamungu, watu wenyewe walijitoa wakajitawanya, wakamwachia nafasi afanye tawafu kuizunguka Alkaaba, na ndipo hapa alipofanya tawafu ile, watu wakimtazama na watu wakimpa heshima zake mpaka alipomaliza akawa ni mwenye kuondoka. Hisham bin abdul Malik akiyatazama mambo haya, yeye kama gavana msimamizi wa eneo lile, mkuu wa eneo la Maka na pembezoni mwake, alipoliona hili alitaka kulififiliza, kulionyesha kama si swala lenye umuhimu. Pembeni yake alikuwepo Farazdak. Yeye Farazdak ambaye alikuwa ni mshairi Farazdak ambaye aliokuwa ni mtu mwenye kujua hali za kijamii zinazokwenda katika zama zile, na Farazdak alikuwa ni mmoja katika watu ambao waliokuwa ni wapambe wa gavana. Hakuwa ni mmoja katika watu wa Imam Zainul Abidin alayhi salam, kutokana na hali za kisiasa zilizokuwa wakati ule. Akajitokeza mtu asiomjua Imam Zainul Abidin akauliza, huyu nani? Manake nani huyu aliopewa nafasi kama hii? Akaja yeye kwenye kufanya tawafu na watu wakajitenga kumruhusu. Swala hili nani huyu, anamuuliza na -Malik? Hisham bin Abdilmalik. Hisham akasema simjui, na ilhali alikuwa anamjua. Maneno haya ya kusema simjui ndipo yaliposikika ya kwa Farazdak, mshairi akakosa kujizuia akautunga utungo wake maarufu katika lugha ya Kiarabu na ambao mpaka leo tunasikia watu wengine wameufanyia hata kusomea nashid, na, na inaimbwa nashid hii katika baadhi ya sehemu Afrika. Akasema ma hadha ladhi tarifu ta lbatha watahu, huyu ni yule ambaye eneo hili linaloizunguka Alkaba linajua nyayo zake, walbaitu yarifuhu walhilu walharamu nyumba hii Alkaaba inamjua huyu, wachilia mbali watu. Nyumba hii Alkaaba inamjua na maeneo yote ya karibu hapa yanamjua. Kisha akaendelea kusema katika maneno marefu, tunayochukua baadhi ya sehemu, anasema hadha bnu fatima, huyu ni yule mtoto wa bibi Fatima. Inkunta jahilahu, ikiwa wewe unasema humjui, bijaddihi ambiyau llahi kad khutimu, ni kutokana na huyu babu yake, babu yake huyu unayesema wewe humjui, babu yake ndiyo mwisho wa mitume. Huyu ni yule ambaye yeye hajawahi kusema la illa katika tashahudi yake, na lau siyo tashahud kusema ashhadu an la ile la yake pale, ingekuwa ni naam Akayasema maneno mengi marefu kumsifia Imam Zeinulabidin alaihi salam, ikamwingia ghadhabu gavana, akaamua gavana huyu kumfunga mshairi wake yeye mwenyewe. Na Imam Zeinulabidin aliposikia Farazdak amefungwa kutokana na yeye kusema maneno ya kweli, akampelekea zawadi. Farazdak akakataa, akasema, mimi sikuyasema yale niliyoyasema kwa ajili ya kutaka zawadi au tuza, bali mimi niliyasema ya kweli na yanastahiki kusema Imam Zainul Abidin, tazama akhlaki za wachamungu hawa. Akasema, sisi pindi tunapotoa kitu kama zawadi, basi ndio hatukirudishi tena, ishatoka na ni yako, lazima uichukue. Farazda kanasema ile nilopewa zawadi kutoka kwa Imam Zainul Abidin iliniingizia barka ambazo sikuwahi kuzitegemea, na haya ndiyo mambo ya wacha mungu. Unapoyafanya mambo kwa ajili ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, Mwenyezi Mungu atakuzidishia Tunapomtazama Imam Zeinul Abidin alaihi salam, tunapata kufahamu kwamba yeye kama alizaliwa mwaka wa 38 wa hijiria. Katika mwaka wa 61 wa hijiria alikuwepo Karbala pindi baba yake Imam Husein alipouliwa kifo cha kikatili na kinyama na kionevu na watawala wa wakati huo za Yazidi akiwa ndo mtawala, kwa amri yake akimwamrisha gavana wake Ubaidillah bin Ziyad na Umar bin Saad na Shimri wamfanyie vio maovu makubwa Imam Husein alayhi salam. Imam Sajjad alikuwepo Karbala lakini alikuwa mgonjwa, ndo tukasema tuka wengine humwita maridh Karbala, mgonjwa aliyekuwa Karbala hakuweza kumhami baba yake, na hali hii ilimletea simanzi kubwa kwa sababu kila alivyokumbuka kama yeye ni kijana aliyeweza kupigana, lakini hakuweza kutokana na homa kali aliyokuwa amepata, hakuweza kushiriki kumhami baba yake, basi iliacha athari kubwa katika maisha yake, na ikawa kila mara akiyakumbuka haya yalikuwa yakimuumiza. Bali alitekwa pamoja na kina mama waliotekwa, shangazi yake Zainab pamoja na mama zake waliokuwa pale Karbala na vijana wengine wakapelekwa katika mji wa Kufa, kisha wakapelekwa baadaye, safari yenye kuchusha na yenye kusikitisha, yenye madhila na dhiki kubwa, kutoka katika nchi ya Iraq mpaka katika mji wa Damascus katika nchi ya Siria kule. Kwa nini walipelekwa? Walipelekwa kwenda kufika kwa Yazid, kuhakikishiwa Yazid kwamba tumemuua yule hasimu wako, yani nani? Imam Husein alaihi salam, mjukuu wa Bwana Mtume Muhammad Sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Sasa huko Sham, katika msikiti Yazid, pinde alipoona hawa mateka na kichwa cha Imam Husein alayhi salam kimeletwa mbele yake aliyasema maneno mabaya na aka, akafanya vitendo vibaya akakibeza na kukidharau kichwa cha mjukuu wa Mtume, sallallahu alayhi wa, wa Mtume, na kisha akaamrisha mmoja katika makhatibu wake wapande katika mimbar iliyotengenezwa akawa yule amepewa amri ya kuyasema mabaya yote dhidi ya Imam Husein alayhi salam, na matusi ya mtukane yeye na baba yake Ali bin Abitalib. Alipomaliza bwana yule kusema, Imam Ali ibni Lhusein akamwambia Yazidi, nipe ruhusa na mimi niseme, nipate kumhami baba yangu kwa maneno haya yaliyosemwa. Yazidi alikataa lakini watu tayari walishajua huyu ni mmoja katika wajukuu wa Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa salam. Wakamzonga Yazidi mpaka akakubali kutoa ruhusa Imam Zainulabidin asimame aseme atakayoyasema. Akapanda katika mimbari ile akaanza kumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala na kisha kumpelekea salamu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi wa salam. na akamsifu baba yake na akamsifu babu yake Ali bin Abitalib walotukanwa katika hadhara ya Yazid. Kisha Imam Sajjad alaihi salam akayasema, wayhaka ayuha lkhatib, ole wako kuangamia kwako ewe mzungumzaji. Ishtaraita mardhata lmakhluq, wewe umekubali kunu, kununuliwa kwa ajili ya kumridhisha kiumbe bisakhati lkhaliq, na ukakubali wewe kumasi na kumghadhibisha muumbaji wako Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, fatabawa maq'adaka minan nar, basi jitayarishie makalio yako wewe yatakuwa ni motoni. Imam Sajada alayhi salam akawageukia watu, kichwa cha baba yake kimekatwa kiko mbele yake: enyi watu mlokuwa hapa, utiina sittan, sisi tumepewa mambo sita, wafudhilna bi sab'in, na tumefadhilishwa na Mwenyezi Mungu kupewa mambo mengine saba. Akaanza sasa kuyaeleza Alilm, kitu cha kwanza tumepewa elimu na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, tunayoyasema tunasema kwa kujua. Walhilm, cha pili tumepewa upole, elimu pamoja na upole. Na tatu, wasamahata, na tumepewa msamaha, yaani kusamehe ni moja katika mambo Mwenyezi Mungu alotujalia. Walfasaha, la nne tumepewa ufasaha katika kuzungumza. Washajaa, la tano tumepewa ushujaa sisi sio waoga. Walmahabbata fi kulubi lmuminin, na vilevile Mwenyezi Mungu ametupa sisi mapenzi katika kila moyo wa mtu mumin, sisi tunapendeka. Haya ni mambo sita Mwenyezi Mungu subhanahu wataala aliyotupatia sisi na hakumpatia mwingine. Wafuddilna, na Mwenyezi Mungu ametufadhilisha sisi mambo saba. La kwanza, bi anna minna nabiyul mukhtar Muhammadan sallallahu alaihi wa ali, kwetu sisi katika kizazi chetu au familia yetu ametoka Mtume Muhammad, yeye mteuliwa, rehma za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake na juu ya ali zake. Hili ni la kwanza. Na Mwenyezi Mungu ametufadhilisha kwa jambo la pili, minna sidiq, kutoka kwetu sisi yuko yule mkweli mkweli wawote, na yeye ni Ali bin Abi Talib alaihi salam. La tatu, wa minna tayar kutokana na sisi tumefadhilishwa na Mwenyezi Mungu, kwetu amepatikana yule ambaye mwenye kuruka pamoja na malaika yani Jaafar, Jaafar aliyeuliwa katika vita vya Muta. Yeye anatokana na sisi, aliokatwa mikono, mtume akasema Mwenyezi Mungu amembadilishia mikono yake, akampa mbawa na na anapaa pamoja na malaika wa minna Asadullah. Mwenyezi Mungu katika jambo la nne aliotufadhilisha kwetu sisi anatoka Simba wa Mwenyezi Mungu wa Asadur Rasul na simba wa Mtume naye ni Hamza aliyeuliwa katika vita vya Uhud. La tano wa minna sayidatu nisai lalamin. Kutokana na sisi Mwenyezi Mungu ametufadhilisha kwetu sisi yupo yule mbora wa wanawake wote wa ulimwengu naye ni Fatima al-Batul. Fatima binti yake Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam sisi tunatokana na yeye, na la sita wa minna sibta hadhihi lumma. Kutokana na familia hii sisi tuliokuweko, Mwenyezimungu ametufadhilisha kwetu, wanatoka wajukuu wawili wa, ambao ni bora wa umma huu, naye ni Alhasan walhusein, yani baba yake na ami yake. Na la saba wasayida shababi ahli ljanna Mwenyezi Mungu ametufadhilisha kwamba sisi kutokana na ukoo huu, basi wale mabwana wa vijana wa peponi wanatoka, wanatokana na sisi. Alipoyasema maneno haya, akaendelea kujieleza sasa, yeye ni nani. Akasema, mwenye kunijua mimi ananijua, na asiyenijua mimi, basi mimi ntajiarifisha mimi mwenyewe mpaka anijue ana bnu Makkata wa Mina. Mimi ndiye mtoto wa Makka na Mina, mimi ndiye mtoto wa Zamzama wa Swafa, mimi ndiye mtoto wa Zamzam na Swafa, yani Swafa na Marwa. Akaeleza maelezo yote mpaka akafikia kusema mimi ndiye mtoto wa Mtume Muhammad, yani nasaba yangu inarudi kwake. Mimi ni mtoto wa Ali bin Abitalib, mimi mtoto wa Fatimatu Zahara mimi mpaka alipofikia mahala alipokuwa anapakusudia, akasema mimi ni mtoto wa huyu ambaye kichwa chake kimekatwa hapa, naye ni Husein bin Ali. Waliosikia habari hii, waliokuwa hawajui, wakapata kujua. Yazidi alipoyaona haya mambo yamekuwa makubwa, akamwamrisha mwadhini aadhini. Alipowadhini, Imam Zainul Abidin hakusimama baada ya kusikia ashhadu an la ilaha illa Allah, akasema mi nashuhudia kwamba hakuna Mwenyezi Mungu isipokuwa ni Allah. Si mimi tu, nywele zangu, ngozi yangu, kila kitu changu kinashuhudia hivyo, na washhadu anna muhammadan rasulullah. Akamgeukia Yazidi akamwambia, Yazidi, huyu Muhammad anayetajwa hapa ni babu yako wewe au ni babu yangu mimi? Ukisema wewe ni babu yako huyu, basi utakuwa ni kadhaa muongo. Huyu ni wangu Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 22 Agosti mwaka 2022 miladia, sawa na tarehe 24 mfungo 4 Muharam mwaka 1444 Hijria. Katika siku kama ya leo, miaka 395 iliyopita, vilijiri vita vya mwisho vya La Rochelle kati ya Wakatoliki na Waprotestanti wa Ufaransa. Vita hivyo vilianza baada ya Waprotestanti kuchochewa na Uingereza. Wakatoliki ambao walikuwa wakiungwa mkono na vikosi vya jeshi la serikali ya Ufaransa chini ya uongozi wa Rashiliu, kansela mashuhuri wa nchi hiyo, walipigana vita na Waprotestanti ambao walikuwa wakipigania maeneo yao katika bandari ya La Rochelle. Vita hivyo vilimalizika baada ya mwaka mmoja kwa kupata ushindi wa Katoliki na kutekwa La Rochelle. Miaka 324 iliyopita katika siku kama ya leo, mkataba wa pande tatu wa Russia, Poland na Denmark ulitiwa saini dhidi ya Sweden. Wafalme wa nchi hizo tatu walikuwa na lengo la kumwangusha Sharel wa kumi na mbili, mfalme kijana wa Sweden, ili kuikalia kwa mabavu nchi hiyo. Ni kwa msingi huo ndipo miaka miwili baadaye, mnamo mwezi Aprili mwaka elfu moja mia saba miliadia nchi wanachama wa mkataba huo wa pande tatu zikaamua kuishambulia Sweden. Hata hivyo, jeshi la mfalme Sharel likakabiliwa vilivyo na kutoa pigo kwa nchi vamizi. Baada ya kufikia mapatano na Denmark mwaka 1704 akaishambulia Poland na kuikalia kwa mabavu. Hata hivyo, mashambulio ya Sharel dhidi ya Rusia hayakuzaa matunda. Siku kama ya leo, miaka 162 iliyopita, Paul Gottlieb Nipkow mmoja wavumbuzi wa, wa televisheni alizaliwa huko Ujerumani. Nipco alikulia katika familia maskini, lakini juhudi na irada kubwa ilimwezesha kuendeleza masomo yake ya fizikia hadi chuo kikuu. Paul Gotlib Nipco alifanya utafiti mkubwa na hatimaye alifanikiwa kuvumbua transmita ya televisheni. Chombo hicho kilichobuniwa na Nipco kiliweza kurusha mawimbi ya televisheni katika umbali wa mita 30 na baadaye Transmitter iliyotengenezwa na mvumbuzi huyo wa Kijerumani ilikamilishwa na wabunifu wengine. Na miaka 157 iliyopita, katika siku kama hii ya leo, mkataba wa kihistoria wa Geneva uliitiwa saini baina ya nchi kadhaa za Ulaya, Asia na Amerika. Lengo la mkataba huo lilikuwa ni kuwasaidia majeruhi katika medani za vita. Kwa mujibu wa mkataba huo, timu za madaktari, watoaji misaada na zana zao zinapaswa kutoegemea upande wowote na zisishambuliwe, bali zibakie katika amani wakati wa vita. Mbunifu wa mkataba huo alikuwa Henry Dunant, raia wa Uswisi. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini Ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja 1 na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anuani yetu ya intaneti ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.