Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Naapa kwa farasi wendao mbio wakipumua na wakitoa moto kwa kupiga kwato za uchini, wakishambulia wakati wa asubuhi, huku wakitimua vumbi na wakijitoma kati ya kundi. Hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila kwa Mola wake Mlezi. Basi anayetenda chembe ya wema atauona na hakika yeye mwenyewe bila ya shaka ni shahidi wa hayo. Na ye hakika bila ya shaka ana nguvu za kupenda mali. Kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini, na yakakusanywa yaliyomo vifuani? Kuwa hakika Mola wao Mlezi siku hiyo bila ya shaka atakuwa na habari zao wote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Ani nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran ikiwatangazia moja kwa moja, mubashara kutoka hapa Teheran katika siku hii ya Jumatatu tarehe ishirini na nne Muharam 1444 Hijiria hjia kamaria inasadifiana na 22 Agosti 2022 miladia. Wapenzi wasikilizaji, tulioandaliani katika siku hii ya leo kutoka hapa Teheran ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na sehemu ya pili ya matangazo haya, ambapo tutakuwa na vipindi vya Uislamu, chaguo langu, udunduzi wa magazeti ya Afrika Mashariki na mawaidha uh, kuhusiana na mwezi huu wa Muharram yatakayoletwa kwenu na Sheikh Muhammad Mwega. Baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, tutakuwa na makala yetu kila siku, ya leo katika historia na napenda kuwakumbusha kuwa wapenzi uskilizaji, matangazo yetu haya yanapatikana moja kwa moja popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya par sw, na pia kupitia kupiti yetu ya simu za mkononi ya IRIB world Service, na nchini Tanzania unaweza kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM na Mtwara ni 141 FM. Baada ya mdoso mrefu, wapenzi wa usikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia, kweni nasi hadi mwisho. Wapenzi wa usikilizaji, imetimia saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa uh, tano unusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya vi habari wakati huu Harakati ya kupigania ukombozi wa Palestina, Hamas, imeishukuru Iran kwa kuendelea kuunga mkono ukombozi wa Palestina. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya kuwa mpatanishi wa mzozo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na jina mpya ya Marekani, Somalia afichuliwa. Biden ameua wa Somali 465 tokea ingia madarakani. Karibuni. Sasa ni habari kamili. Afisa mwandamizi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas ameishukuru Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kuunga mkono harakati za ukombozi wa Palestina. Mahmud Azahar ameasema hayo Jumatatu katika mahojiano na redio ya Al Aksa. Amesema Iran imekuwa ikiunga mkono harakati dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israeli ambao unakalia kwa mabavu ardhi za Palestina. Ameongeza kuwa na hapa namnukulu, tunaishukuru Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kuunga mkono mhimili wa mukawama na sasa tuko katika ukingo wa mapambano ya ahadi ya mwisho, na hivyo lazima tujitayarishe kwa ajili ya mapambano hayo. Afisa huyo wa Hamas amesema uhusiano wa harakati hiyo na nchi zingine za Kiarabu na Kiislamu pamoja na nchi zingine zote duniani uko katika msingi wa ukombozi wa Palestina. Akiashiria uhusiano wa Hamas na Misri amesema uhusiano huo ni muhimu, kwani Kairo ina nafasi muhimu katika kadhia ya Palestina. Zahar aidha amegusia mapambano ya harakati za Palestina katika ukingo wa Magharibi na kusema harakati za mukawama na mapambano katika ukingo wa Magharibi zimepelekea utawala wa kizayuni wa Israeli uingiwe na kiwewe na uchanganyikiwe, kwani hali katika eneo hilo ni sawa na ya mapambano ya ukanda wa Ghaza. Amesema hivi sasa kuna shuhudiwa Wapalestina wakiuawa shahidi katika ukingo wa Magharibi na hilo linaashiria kushika kasi mapambano Kwingineko, sekretariati ya kudumu ya kongamano la uungaji mkono kwa intifadha au mwamko wa Palestina katika majilisi ya ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, imelani hatua za utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya msikiti wa Alaksa katika mji wa Kuds au Jerusalem. Taarifa hiyo iliyotolewa jana Jumapili kwa mnasaba wa mwaka wa 53 wa kuchomwa moto msikiti wa Alaksa imetahadharisha kuhusu njama za utawala wa kizayuni Ikumbukwe kuwa Agosti 21 mzayuni mwenye misimamo mikali ya kiyahudi Michael Rohan alichoma moto ukumbi wa mashariki wa msikiti wa Alaksa pamoja na mimbar ya kihistoria ya msikiti huo, kwa mujibu wa shirika la habari la Iran IRNA. Taarifa ya sekretariati ya kudumu ya kongamano la uungaji mkono kwa intifadha ya Palestina inasema Msikiti wa Alaksa ni moyo mtakatifu wa Palestina na makutano ya umoja wa umma wa Kiislamu. Taarifa hiyo imesema msikiti wa Alaksa ndio mahala pa kushikamana na mazingatio ya wananchi wa Palestina katika jiografia zote za ndani na nje ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu, na hatua ya Wazayuni ya kuchoma moto msikiti wa Alaksa mnamo tarehe 21 Agosti mwaka 1969 ni kitendo kiovu na cha hatari ambacho kilitekelezwa katika mwelekeo wa kuyahudisha Kuds tukufu na kitendo hicho kilitekelezwa kwa lengo la kubadilisha utambulisho wa kiislamu wa Palestina na Wapalestina. Taarifa hiyo aidha imesisitiza kuwa tunataraji kwamba katika kutekeleza majukumu ya kibinadamu na ya haki za binadamu, taasisi zote za kimataifa zitachukua hatua madhubuti za kuzuia hujuma za mara kwa mara za utawala wa kizayuni katika eneo la msikiti wa al Aksa. Tuelekee sasa barani Afrika na kwanza kabisa ni huko nchini Somalia. Shirika linalochunguza mashambulizi ya anga ya kimataifa limechukua au limefichua kuwa Marekani inaficha idadi halisi ya vifo vya raia nchini Somalia, na kwamba idadi ya waliopoteza maisha katika nchi hiyo ya Afrika ni mara thelathini zaidi ya ile iliyotangazwa na Pentagon, kwa mujibu wa taarifa ya tovuti ya Truthout. Mashambulizi ya anga ya Marekani nchini Somalia katika miezi ya hivi karibuni hayajaangaziwa sana na vyombo vya habari vya Marekani, na mashambulizi hayo yameua zaidi ya raia 20 katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Tovuti hiyo imenukulu ripoti ya shirika linalochunguza mashambulizi ya anga ya kimataifa linalojulikana kama Airwars, la Uingereza kwamba uh, majeshi ya Marekani yameishambulia kwa mabomu Somalia angalau mara 16 wakati wa urais wa Joe Biden na kusababisha vifo vya kati ya watu 465 hadi 545. Hujuma hizo zimefanyika tangu Joe Biden alipoidhinisha kutumwa tena kwa mamia wanajeshi wa kikosi maalum cha Marekani nchini Somalia mwezi Mei, na hivyo kubatilisha uamuzi wa rais wa zamani Donald Trump wa kuondoa askari wa Marekani katika nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Hata hivyo, wataalamu wanasema kuwa kujiondoa Trump kutoka Somalia kulikuwa ni kuhamisha tu wanajeshi katika nchi jirani za Jibuti na Kenya na kuruhusu mashambulizi yaendelee kupitia ndege zisizo na rubani au dron. Kwa mujibu wa ripoti ya shirika hilo lisilo la kiserikali linalofuatilia mashambulizi ya anga ya kimataifa tangu mwaka elfu mbili na saba, jeshi la Marekani limefanya mashambulizi mia mbili sitini eh, nchini Somalia. Tuelekee sasa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Afrika Mashariki kwa ujumla, ambapo rais wa Kenya anayeondoka Uhuru Kenyatta ana kibarua kigumu cha kumfanya awe na shughuli nyingi katika siku zijazo. Nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki zinaripotiwa kumteua kuwa mpatanishi kati ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na pande mbalimbali zinazopigana kwa mujibu wa gazeti la Standard. Hilo lilikuwa jukumu lilelile lile ambalo Umoja wa Nchi Huru za Afrika au sasa Umoja wa Afrika ulimpa baba yake Uhuru mzee jomo kenyatta miezi mitatu tu baada ya kuwa waziri mkuu na mara baada ya uh, kuwa rais wa kwanza wa kenya mwaka elfu moja mia tisa sitini na nne mwezi juni rais uhuru kenyatta alitoa wito wa kutumwa kwa kikosi cha jeshi la kikanda kujaribu kuzuia machafuko uh, yanayosababishwa na waasi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo katika taarifa yake rais kenyatta alisema jeshi la kikanda la afrika mashariki litatumwa katika mikoa ya ituri Kivu Kaskazini na Kivu Kusini mara moja ili kuleta utulivu katika maeneo hayo na kulisaidia jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika juhudi zake za kuleta amani kwa ushirikiano wa karibu na kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa maarufu kama MONUSCO. DRC ni mojawapo ya nchi zilizojaaliwa zaidi duniani katika masuala ya mali asili. Ina akiba kubwa zaidi ya uranium, cobalt na dhahabu ya daraja ya juu na shaba. Pia ina misitu mikubwa zaidi ya kitropiki duniani na mto wa pili kwa ukubwa duniani ambao unaweza kusambaza umeme na maji kwa bara zima la Afrika. Licha ya utajiri huo, nchi hiyo imekuwa ikikumbwa na mapigano na kupelekea watu wabakie kuwa masikini. Na tukiwa bado huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, taarifa zinasema nchi hiyo inachunguza mtu anayeshukiwa kufariki kutokana na ugonjwa wa Ebola huko katika jimbo la Kivu Kaskazini. Taarifa iliyotolewa na shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO, kanda ya Afrika huko Kongo Brazaville, inasema mamlaka za afya katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zinachunguza tetesi hizo za mtu anayeshukiwa kuwa na virusi vya Ebola katika jimbo la mashariki eh, mwa nchi hiyo la Kivu Kaskazini. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Namapeme msikilizaji, iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu mchana huu wa leo kwa kuwaleteni uchambuzi wa kisiasa, na uchambuzi huu utahusu kuendelea wizi na uharamia wa Marekani wa kuiba mafuta ya Siria. Wizi na usafirishaji kimagendo mafuta ya Siria ungali unaendelea kufanywa na wanajeshi wa Marekani na wanamgambo wenye mfungamano nao katika ardhi ya nchi hiyo ya Kiarabu tangu mwaka elfu mbili kumi na moja wakati Siria ilipolazimishwa kuingia kwenye vita vya kupambana na magaidi. Mbali na Marekani kuyaunga mkono baadhi ya makundi ya magaidi hao imekuwa ikilipa kipaumbele pia suala la uporaji wa maliasili za nishati nchi hiyo, na katika miaka ya karibuni imepora na kuhamisha kimagendo sehemu kuu ya akiba ya mafuta ya Siria kwa msaada wa wanamgambo wa vikosi vya kidemokrasia vya wakudi wa Siria vinavyojiita SDF. Jeshi la Marekani linalishikilia eneo kuu la visima vya mafuta na gesi la Alhasaka na Derezur ndani ya ardhi ya Siria katika kutekeleza mkakati wake huo wakiharamia jeshi la marekani limeanzisha kwa msaada wa wanamgambo hao wa kikurdi wa kundi la sdf barabara maalum zisizo rasmi kwa ajili ya kusafirisha kimagendo mafuta ya siria wiki iliyopita marekani ilisafirisha kimagendo kupeleka nchini iraq malori mia tatu ya mafuta kupitia kivuko cha al-Mahmudiya. Mnamo tarehe 8 Agosti, wizara ya mafuta ya Siria ilieleza katika taarifa yake kwamba kwa wastani, Marekani na vibaraka wake wanapora kila siku mapipa 66,000 ya mafuta ambayo ni sawa na asilimia 80 ya mafuta ya nchi hiyo yanayozalishwa kwa siku. Wizi wa mafuta ya Siria hadi sasa umesababishia sekta ya mafuta ya nchi hiyo hasara za moja kwa moja na zisizo za moja kwa moja za dola bilioni mia na tano. Askari wa jeshi la Marekani wanaendeleza wizi na usafirishaji kimagendo wa mafuta ya Siria katika hali ambayo serikali ya Damascus imeshatangaza mara kadhaa kuwa Washington inapora maliasili na rasilimali zao zikiwemo za mafuta na gesi pamoja na ngano, na kutaka wanajeshi hao wavamizi waondoke katika ardhi ya nchi hiyo. Mbali na hayo, wananchi wa Siria hadi sasa wameshaandamana mara kadhaa na kupaza sauti zao kutaka askari wa Marekani waondoke nchini humo na wizi wa maliasili za nchi hiyo ukomeshwe. Sambamba na hayo, kwa nyakati tofauti, serikali ya Siria imeliandikia barua baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kulalamikia wizi wa mafuta unaofanywa na Marekani. Lakini licha ya malalamiko na mashtaka hayo yaliyowasilishwa na wizara ya mambo ya nje ya Siria kwa baraza la usalama, si Marekani iliyositisha uporaji wa mafuta ya nchi hiyo wala si baraza la usalama lilochukua hatua yoyote ya kulazimisha Washington ikomeshe uharamia wake wa kuiba maliasili ya mafuta ya Siria. Nam barabara kabisa, wapenzi wa sikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya mchana, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Sasa umewadia wakati wa kutegea sikio makala ya Uislamu chaguo Langu, baada ya muda usio mrefu. Uislamu chaguo Langu. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu, wapenzi wasikilizaji. Uislamu una sifa za kipekee na kila mojawapo ya sifa hizo ni motisha yenye nguvu ya kuhamasisha utafiti wenye lengo la kuelekea katika uhakika. Kila anayefanya utafiti kuhusu Uislamu huvutiwa na mojawapo ya nukta za kipekee za Uislamu. Wataalamu wa elimu ya nafsi au wanasaikolojia wanaamini kuwa kadiri tunavyosonga mbele katika zama, ndivyo mvuto wa kuelekea katika dini ili kupata afya ya kinafsi na kutibu magonjwa unavyozidi kuongezeka. Wanasaikolojia wanaamini kuwa imani kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala humpa mwanadamu nguvu isiyo ya kawaida ya kimaanawi, na hivyo kumwezesha kustahamili matatizo ya kimaisha na kumsaidia kuwa mbali na mafadhaiko yanayotokana na matatizo yani stress. Kuhusiana na hili, Karl Gustav, mwanasaikolojia wa Uswisi, anasema, katika kipindi cha miongo mitatu iliyopita watu kutoka nchi mbalimbali zilizostaarabika duniani wamekuja kwangu kupata ushauri na nasaha na thubutu kusema kuwa wote walipata maradhi ya kinafsi kutokana na kuwa hawakuwa wakifuata dini. Wale waliorejea katika mafundisho ya kidini walipata nafuu. Wapenzi wasikilizaji, Profesa Ronald Dardinis ni mhadhiri wa taaluma ya saikolojia katika chuo kikuu cha Descartes Paris, na naibu mkuu wa hospitali moja ya matatizo ya kinafsi mjini Paris. Aidha, ni mjumbe katika baraza la kuwaunga mkono madaktari huko ufaransa mbali na kuwa mwanachama wa taasisi kadhaa za utafiti profesa dardinis ni kati ya watu ambao wameujua uislamu kupitia taaluma ya saikolojia na baada ya kufanya utafiti aliamua kuifuata dini ya kiislamu katika makala yetu ya uislamu chaguo langu hii leo tutamwangazia msomi huyu mfaransa aliyesilimu mwaka elfu mbili na kumi karibuni kujiunga nami hadi mwisho Profesa Roland Dardnis alizaliwa katika familia ya wazazi kutoka mataifa mawili. Baba yake ni Mfaransa na mama yake ni Mjapani. Dardnis alichagua jina la Sharif baada ya kusilimu na hivyo sasa anajulikana kama Profesa Sharif Dardnis. Anafafanua hivi kuhusu namna alivyoujua Uislamu: Niliujua Uislamu kupitia taaluma ya saikolojia, lakini kile ambacho kilikuwa na nafasi ya moja kwa moja katika suala hili ni wanafunzi kadhaa wa chuo kikuu ambao kwa miaka kadhaa nilifanya nao kazi. Kabla ya hapo sikuwa na maelezo sahihi kuhusu Uislamu, hasa kwa kuzingatia kuwa familia yangu ilikuwa ya Kikristo. Katika muamala wangu wa kila siku na wanachuo Waislamu, nilihisi kuwa nilikuwa nimeanza kupata maelezo sahihi kuhusu Uislamu, na hivyo nikaanza kuwauliza maswali kuhusu Uislamu pamoja na itikadi na imani yao kuhusiana na kuwepo Mwenyezi Mungu na Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kutokana na majibu yao, ili nibainikia kuwa kuna uhusiano baina ya Uislamu na sayansi ya saikolojia. Msomi huyu Mfaransa aliyesilimu anaongeza kuwa, mimi nilichagua taaluma ya tiba ili niweze kutoa huduma kwa wanadamu. Kwa hivyo, wakati nilipofanikiwa kuujua Uislamu zaidi, huduma zangu kwa wanadamu zilipata nguvu katika mafundisho ya dini ya Kiislamu. Hapo nilidiriki kikamilifu kuwa kuwasaidia watu ni nukta ya pamoja kati ya Uislamu na sayansi ya saikolojia itikadi ya kidini ina nafasi muhimu sana katika kuzuia matatizo ya kiroho na kinafsi. Benyamin Rush, mwanasaikolojia mashuhuri wa Marekani, anaandika hivi: umuhimu wa dini katika afya ya kiroho ni sawa na umuhimu wa hewa katika kupumua. Dini humsaidia mwanadamu kudiriki na kufahamu sababu ya matukio maishani hasa matukio ya kuogofya. Dini huwapa mafunzo waumini kuhusu namna ya kukabiliana na yaliyomo duniani. Ufahamu huu hupelekea nyoyo za watu kuwa na utulivu. Profesa Sharif anasema imani na itikadi ya kuwepo Allah subhanahu wataala, ni jambo ambalo hupelekea wagonjwa wengi kupata nafuu. Anaongeza kuwa natija ya uchunguzi uliofanywa na mtafiti wa kimarekani unaonyesha kuwa watu ambao wanaamini kuwepo Mwenyezi Mungu na kumwomba msaada hupata nafuu haraka zaidi. Nilitafakari kuhusu swala hili na ikanibainikia kuwa kumwamini Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala huwa na nafasi kubwa sana katika kupona wagonjwa. Kuna wagonjwa ambao hutegemea tu dawa na maelekezo ya daktari, lakini kutokana na ukosefu wa imani na kutokuwa na matumaini, hali yao huzidi kuzorota. Hii ni katika hali ambayo Waislamu kwa kutumia uwezo wa kitiba na kutawakali au kumtegemea Allah subhanahu wataala, hupata moyo wa kuboreka na hivyo aghalabu yao hupata nafuu haraka zaidi. Msomi huyu mfaransa aliyesilimu alivutiwa zaidi na Uislamu pale alipoona namna Waislamu walivyofungamana na mafundisho ya kiislamu na namna walivyotumia mafundisho ya dini hii katika maisha yao ya kila siku. Kuhusiana na hili, Profesa Sharif anasema Idadi kubwa ya wanafunzi Waislamu walikuwa wakisoma na kufanya utafiti chini ya usimamizi wangu na hivyo nilikuwa na uhusiano mzuri nao. Kupitia ukuruba wetu, nilipata maelezo ya kina kuhusu maisha ya kiislamu kila siku. Nilijifunza mambo mapya kuhusu maisha ya Muislamu. Kwa hakika, yale niliyojifunza kutoka kwa wanafunzi wangu Waislamu ilikuwa kinyume kabisa na nilivyokuwa nimeyasikia kuhusu Uislamu niliona namna katika maisha yao ya kawaida walivyokuwa wakiswali wakiwa chuo kikuu na hospitalini. Jambo hili lilinipelekea nitake kujua ni vipi mwanadamu anaweza kuwa na hamu ya kuwa na uhusiano wa karibu na Mwenyezi Mungu. Katika mwamala wangu na wanafunzi wa Islamu, niliweza kuhisi namna walivyokuwa na uhusiano wa karibu na Mwenyezi Mungu. Wakati mwingi wanafunzi wangu Waislamu walipokuwa wakifanya utafiti ao walipokumbwa na matatizo maishani niliona daima walikuwa wanamtegemea Allah subhanahu wataala, na hilo lilifuatiwa na utulivu na yakini. Ni kwa sababu hii ndipo ikanibainikia sababu ya kuwepo utulivu katika maisha ya wanafunzi wangu Waislamu. Baadaye nilipoingiliana kikamilifu na Waislamu katika jamii ya Kiislamu, nilifahamu zaidi kuhusu uhusiano wao wa karibu na namna walivyoheshimiana. Nilifahamu kuhusu uhuru wa hali ya juu walionao Waislamu Kinyume na inavyodaiwa. Taswira hii sahihi ya jamii za Kiislamu ilikuwa ufunguo ulionipelekea kuingia katika Uislamu. Msomi huyu Mfaransa aliyesilimu, Profesa Sharif Dadnis ambaye tunamwangazia leo, anaendelea kusema, nukta nyingine ambayo ilinivutia ni kuwa Waislamu walijiunga na chuo kikuu kwa ajili tu ya kupata elimu na kufanya utafiti, na hawakuwa na malengo ya kujitajirisha, bali walikuwa wakitafakari zaidi kuhusu kuanzisha hospitali za kuwasaidia wagonjwa. Hii ilikuwa mara ya kwanza kwangu mimi kukumbana na watu kama hawa. Ni kwa sababu hii ndiyo niliuliza maswali mengi kuhusu Uislamu. Hali hii iliendelea hadi pale ilipofika mwezi mtukufu wa Ramadhani, ambapo nilijifunza mengi kuhusu hekima ya saumu ya mwezi huu mtukufu. Pamoja na kuwa katika Ukristo watu hujizuia kula, lakini kuna tofauti kubwa sana na mafundisho ya saumu katika Uislamu. Katika Ukristo watu hujizuia tu kula baadhi ya vyakula katika hali ambayo Waislamu katika saumu hujizuia hata kunywa maji na hivyo kufungamana kivitendo na watu wasiojiweza mbali na kujikurubisha zaidi kwa Allah subhanahu wataala. Wapenzi wasikilizaji, leo nchi za Magharibi zinatumia nguvu zao zote kuharifisha Uislamu kama dini ya kivita na machafuko. Wa Magharibi wanatumia vyombo vya habari na propaganda kupotosha fikra za walio wengi kuhusu Uislamu wa kweli lakini kwa mujibu wa suna ya Mwenyezi Mungu, yeye huwafungulia njia waja wanaotafuta ukweli ili hatimaye waweze kupata mwongozo sahihi wa mafundisho ya Kiislamu na wafikie amani na utulivu kupitia dini hii tukufu. Msomi Mfaransa aliyesilimu Profesa Sharif ni kati ya watu ambao pamoja na kuwepo propaganda chafu dhidi ya Uislamu wamepata taufiki ya mwongozo wa Allah subhanahu wataala. Anafafanua kuhusu swala hili kwa kusema: sisi katika magharibi tulikuwa na taswira potofu kuhusu Uislamu. Taswira hii ni finyu, kwani imeishia katika kudai kuwa Uislamu ni dini ya vita. Lakini ukweli ni kwamba hata kama kuna mtu anayefanya ugaidi yeye hawakilishi Uislamu au Waislamu zaidi ya bilioni moja na nusu duniani. Kwa mtazamo wangu, kila atakaye kuujua Uislamu anapaswa kuishi miongoni mwa Waislamu na kuamiliana nao, ili sawa na mimi, apate kuujua Uislamu kwa karibu. Nilikuwa na mwanafunzi Muislamu ambaye katika kipindi cha kukithiri propaganda dhidi ya Uislamu alijitahidi sana kuarifisha Uislamu sahihi. Alikumbana na vizingiti vingi katika kazi yake, lakini pasina kuchoka alivumilia masaibu yote ili kufikia lengo lake. Juhudi zake sambamba na kuendeleza masomo yake kwa kwa uzito ni mambo ambayo yalinivutia, na kwa hakika alikuwa alikuwa kigezo cha kupigiwa mfano. Alikuwa akifanya utafiti na uchunguzi hata kuhusu kila kitu kikubwa au kidogo, ili kuongeza maarifa yake, kinyume na wanafunzi wengine ambao walijihusisha tu na yale yanayoulizwa katika mitihani. Kwa hakika urafiki wangu na Waislamu ilikuwa njia iliyonipelekea kwenye urafiki na Allah Subhanahu wa Ta'ala, na daima mimi hushukuru kwa kutunukiwa neema hii. na mpenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu mchana huu wa leo kwa kuwaleteni udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki, baada ya muda usio mrefu Nam, barabara kabisa. Na tunalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti kwa kuyaangazia magazeti ya huko nchini Tanzania, na kama ilivyotarajiwa magazeti ya nchini Tanzania asubuhi hii ya leo yametawaliwa na habari za kufariki dunia mwenyekiti wa chama cha Uh, TLP Agostino aliyatonga Mrema akiwa na umri wa miaka 77 jana katika hospitali ya taifa ya Muhimbili MNH jijini Dar es Salaam. Mrema aliyewahi kuwa waziri wa mambo ya ndani alizaliwa Desemba 31 mwaka 1944 Vyunjo, mkoani Kilimanjaro. Msemaji wa MNH Aminieli Elegaisha amenukuliwa akisema Mrema alilazwa hospitalini hapo kuanzia Agosti 16, 2022 na kufikiwa na mauti jana asubuhi. Gazeti la Nipashe lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho simanzi sa, Samia vyama vya siasa wamlililia Mrema pia nalo o, limeipa umuhimu habari hiyo kwa mapana Habari Leo kwa upande wake lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Samia, Dakta Mwinyi wagusu wa kifo cha Mrema wamkumbuka kwa uzalendo, upendo, vita vya rushwa, CCM, Chadema, ACT Wazalendo, KAF, msajili watoa pole. Gazeti la Uhuru kwa upande wake limeiakisi habari hiyo ya kifo cha Mrema chini ya kichwa cha habari kisemacho Mrema aliza wa Tanzania. Mwananchi kwa upande wake limeangazia habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho siku za mwisho mjukuu asimulia mambo aliyozungumza naye saa chache kabla ya mauti kumfikia. Katika habari nyinginezo, gazeti la Mwananchi lina kichwa kikuu cha habari kisemacho watanzania wajipanga kwa sensa kesho. Saa chache zimebaki kabla ya sensa ya watu na makazi kuanza huku changamoto mbalimbali zikiripotiwa katika baadhi ya maeneo nchini Tanzania, ikiwamo idadi ndogo ya makarani Habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa tano. Gazeti la Mwananchi pia katika ukurasa wake wa mbele lina habari semayo kuwa siku moja baada ya kusambaa video inayomwonyesha mtoto wa waziri wa nchi ofisi ya waziri mkuu, George Simba Chawene, akitoa lugha chafu mbele ya askari wa usalama barabarani, sasa imebainika kuwa ataburuzwa mahakamani. Katika ukurasa wake wa mbele, gazeti la Uhuru lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Jafo aagiza makarani sensa wasibugudhiwe. Wapenzi msikilizaji, nikiachana na magazeti hayo ya Tanzania, sasa naielekeza dira yetu ya udondozi wa magazeti nchini Kenya, na kwanza kabisa naliangazia gazeti la Taifa Leo ambalo limekolezea wino mweusi habari yenye kichwa kikuu cha maneno kisemacho ngoma ya anza. Kwa kifupi ni kuwa kiongozi wa muungano wa azimio la umoja One Kenya, Raila Odinga leo ataelekea mahakama ya juu au Supreme Court kupinga matokeo ya uchaguzi wa rais wa tarehe 9 Agosti ambapo William Ruto alitangazwa mshindi. Taifa Leo linadokeza kuwa mawakili wenye tajriba wanatarajiwa kuongoza makabiliano haya ya kisheria. Mrengo wa Kenya Kwanza utakuwa na mawakili maarufu kama vile Fred Ngatia, Nelson Havi na Ahmad Nasir Abdullahi, huku mrengo wa Azimio nao wa ukiwa umechukua mawakili vigogo wakiwemo James Orengo, Otiende Omolo na Paul Mwangi. Tukiacha gazeti hilo la Taifa Leo, pia katika ukurasa wake wa mbele linadokeza kuwa Wakenya leo wanaadhimisha miaka 44 tangu kifo cha hayati Mzee Jomo Kenyatta. Kwa upande wake Daily Nation, e, nalo limepa umuhimu habari hiyo ya kesi ya uchaguzi wa rais chini ya kichwa cha maneno akisemacho iko mikononi mwao. Gazeti hilo limeandika kuwa hatima ya nani atakayeshinda au atakayetangazwa mshindi katika uchaguzi wa rais sasa iko mikononi mwa majaji saba wa mahakama kuu wakiongozwa na jaji mkuu b Martha Koome. Standard limeakisi habari hiyo katika ukurasa wake wa mbele na kusema kivumbi mahakamani kitakuwa ni baina ya Raila Odinga na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Wafula Chebukati. Gazeti ambalo sasa naliangazia ni lile la huko nchini Uganda la Daily Monitor, ambalo linatukamilishia udondozi wetu wa magazeti. Gazeti hilo limeipo muhimu habari sema ya kuwa kituo cha kuzalisha umeme cha bwawa la Isimba kimeanza kufanya kazi na sasa serikali ya Uganda imesema itailipa Kenya megawati hamsini za umeme. Kituo hicho kilikuwa kimesimamishwa kwa muda mrefu. Wapena skilizaji, la ziada sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu kutoka hapa Teheran. Nam, mpenzi msikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia e, moja kwa moja kutoka hapa Teheran, na tunawashukuruni kwa kuendelea kutusikiliza. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio mawaidha ambayo utawaleteani hii leo, nayo ni mawaidha ya mwezi huu wa Muharam, mwezi ambao Waislamu wanakumbuka kuwa washahidi mjukuu wa shahidi, mjukuwa, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Imam Husein alaihi salam. Na mawaidha ya leo, wapenzi wasikilizaji, yataletwa kwenu na Shekh Mohamad Mwega, nayo yanahusu masahaba wa Imamu Husein alaihi salam. Karibuni kusikiliza, na pia baada ya mawaidha hayo, tutakuwa na makala ya leo katika historia. walbasirata fi dini Maudhui ya mazungumzo yangu itakuwa kuhusiana walbasirata fi dini. Katika hii dua ambayo tunaisoma katika taqibat kawaida, ambayo imetajwa katika Mafatih, ambayo pia imetajwa katika kitabu cha amali ya Sheikh Tusi na kitabu cha Almajlis lishekh al Lmufid, tunaona kwamba katika dua ambayo wamefundishwa na ahlulbeit alaihim ssalam, inasema. Dua ni ndefu lakini, kipengele kimoja ambacho ndio muhimu ambacho kinahitajia kuzingatia ni albasirata fi dini. Albasirata tunaweza kuisema kwamba ni alhikma, tunaweza kusema ni busara na kadhalika, yaani, ewe Mwenyezi Mungu nijalie ni kuwe na basira katika dini yangu. Haisemi ewe Mwenyezi Mungu nijalie nikuwe na elimu katika dini yangu kwa sababu tukiangalia tukichambua zaidi, maana ya elimu na maana ya basira, basira iko juu zaidi kuliko elimu. Kawaida tukitaka kuelewa kidogo, kabla nikuje kuelezea nini maana ya basira, kawaida tunaona kuna kompyuta, kuna binadamu, kuna mtu anasoma shuleni Ikifika tarehe fulani kompyuta inaambiwa kwamba faili ya mwanafunzi ifungwe. Kompyuta ime, imepangiwa na elimu, yani kwamba ikifika tarehe fulani faili ya mwanafunzi ifungwe. Lakini elimu ya binadamu ambaye ndio tunaona bado, katika ofisi tuko na kompyuta, lakini bado inabidi wafanyakazi watumike, kwa sababu kuna kitu juu ya elimu, kwamba mwanafunzi alikuwa amelazwa hospitali, ndio ikatokezea dharura, kazi yake haikukamilika. Kwa hivyo inabidi mtu aingie kwa kompyuta asimamishe hiyo faili ama kompyuta kufunga faili ya mwanafunzi. Hiyo kazi ya juu zaidi kuliko hiyo kazi ya kompyuta ndio inakuwa ni nini, albasira, ambaye ndio sasa. Kawaida sisi sote wanadamu, wanafunzi wa hauza, wanafunzi wa university, tuko na elimu lakini hatuna basira. Na ndio hapo Mwenyezi Mungu ama Ahlulbeit wanatufundisha sisi wafuasi, tukisoma tuangalie kwamba tupate albasirata fi dini. Elimu ni kitu kizuri, lakini lazima binadamu apate basira ndio akamilike. Ibara ya basira, wenye kuifasiri kalimata ama kufanya tarjuma wanasema basira uwerevu Yaani watu wengi wako na elimu, lakini kuna kitu akipungua, hiyo elimu yake hawezi kuitumia vizuri, ambaye ni uwerevu. Ingine wanasema kwamba albasira ni elimu ya ndani ya moyo yaani sio elimu ya kawaida, elimu ambayo inatokana na ndani ya moyo. Wengine wanasema kwamba ni elimu ambayo imeambatana na imani, yaani kuna kitu iko ndani yake zaidi. Sasa wanajaribu kuifasiri zaidi, ni imani ambayo sasa inahusiana na mambo ya mwenyezi Mungu, mtu amepatiwa baraka fulani, ambayo ndio tunaona pia katika mahukama, ama tutamwita al-Khidr ama tutasema Lukman, pia waliulizwa, unachagua baina ya kukuwa mtume na kupatiwa hikma, unachagua kipi? Akasema anachagua kukuwa na hikma, kwa sababu mtume anapatiwa sheria, lakini kuna kitu zaidi ambayo ukikosa kukuwa nacho, ndio ina tunaona, nabii Allah Musa alikuwa ni ululazm, lakini bado ilikuwa inabidi apate mwelekezo kutoka mtu mwingine ambaye alikuwa ni nabii Khidha, ambaye yeye sio ululazm katika daraja. Ululazm ni juu zaidi, lakini kuna maelekezo zaidi alikuwa anapata kutoka Al-Khidr. Sasa hii ndio maana ya basira, elimu iko hapo, lakini bado kuna kitu ambayo imepungua, ndio inakamilisha mtu kuweza kuchambua na kujua hali tofauti ambazo anatakana akae ama aelewe dini yake. Nikitaka kuleta mfano zaidi pia ya basira, inasemekana katika zama za khalifa wa pili, walileta watu watano ambao walikuwa wametenda kitendo zina wakamsema, khalifa wa muslimina ambaye ndio khalifa wa pili. Sasa hukumu yao ni vipi? Yeye akasema Qur'ani imesema azaniatu wazani fajlidu kulla wahidin minhuma miata jalda. Hapo si imesema fajlidu kulla yani, ni elimu ambayo itayatuchaelewa kwamba wote wa wapigwa viboko mia moja. Imam Ali alikuwa hapo, akasema hapana, akasema wa kwanza apigwe viboko 80, mwingine apigwe viboko kiasi fulani, mwingine awachwe, mwingine auliwe, na akatoa hukumu tano kwa kila mmoja. Watu wakamuuliza Imam Ali, imekuwaje? Watu wametenda kitendo kimoja ambacho tunakijua ni zina, na Qur'ani imesema zina, nini adhabu yake? ni viboko mia moja. Akasema hapana mmoja wao ambaye alifanya hicho kitendo alikuwa ni mwendawazimu. Mwendawazimu hana hukumu, ambaye ana anapatiwa kwa sababu hana akili. Mwingine alikuwa ni mtumwa. Mtumwa kwa sababu ya hali ambayo ya, ki, ya kijamii ako chini nayo, pia adhabu yake inakuwa iko chini zaidi. Mwingine kati yao alikuwa ni mtu ameolewa na familia iko karibu na, akatenda kitendo kibaya, adhabu yake tofauti. Mwingine alikuwa ni mtu ambaye hana mke akatenda. Hali hizi zote ni tofauti. Sasa hukumu ni moja, lakini kitu ambayo imamu alikuwa ako nayo ni hiyo basira zaidi ambayo ilikuwa inatokana na elimu mingi zaidi. Sasa ndani ya basira tukichambua, kuna kitu ambayo inakabiliana na basira, yani tunasema kuna, kwa mfano, kuketi na kusimama, kutoka na kuingia, kuandika na kufuta. Albasira, wafasiri wa ibarat wanasema fi mukabili yake ni fitna, yani kawaida mtu ambaye ako na elimu hawezi kukabiliana na, na fitna, lakini mtu ambaye ako na basira ndi anaweza kukabiliana na nini na fitna. Ndio tunaona katika hadithi zinazotajwa katika sifati za masahaba wa Imam Zaman ni kwamba wengi wao watakuwa ni wenye wenye basira, ambayo hiyo basira ndio itawasaidia mitihani za hizo zama, wataweza kukabiliana nazo na kupita hizo mitihani. Na hizo mitihani ndio hapa tumesema fitna ina maana nyingine pia, ndio nini, ndio hiyo, hiyo hiyo mitihani. Sasa alfitna, mwenye ako na elimu hawezi kukabiliana nayo. Mwenye ako na basira ndiye anaweza kukabiliana nayo. Na basira nayo pia iko na iko na darajati. Tunaona katika martaba ya chini, kila mmoja akifanyiwa mtihani yake, ana ima ataanguka ama atapita, na tunaenda mpaka inasemekana masahaba 313 wa Imam Zaman, kwenye Imam Zaman atadhihiri, atawafanyia mtihani ambaye ndio tumesaa pia iko na maana ya fitna, atawafanyia mtihani baina amrain, watashindwa kuchagua mpaka watakimbia imamu, kwa ile kuhofia kwamba isije ikawa huyu sio imamu. Inawezaje imamu akasema kitu kama hichi ama akatenda kitendo kama hichi? Sasa wengi wao watamkimbia. Wale 313 ambao wako na basira watabaki idadi chache na vile watamkimbia imamu, watakaa, baada ya muda watamrudia kwa imamu. Ile wakienda watafikiria, watakujua, ah, haiwezekani kuwa kwamba imamu ametuambia hichi kitu tukifanye bila kukua ako na elimu ambayo ni hali ya juu. Ni kama watu walienda kusilimu mbele ya mtume, akasema nimekubali dini, lakini mtume akamwambia nini? Akamwambia, uko tayari kuua mzazi wako? Akasema, niko tayari. Akasema mimi sijakuja dini yangu kwa ajili ya watu kuona, lakini ninataka kuona nafsi yako katika dini ambayo umeikubali iko kwa martiba gani? Sasa hiyo ilikuwa ni katika mtihani, tunaita ni katika mtihani ya basira pia, kwa sababu wewe ushakubali kwamba huyu ndio mtume, huyu ndio Mwenyezi Mungu, hawezi akanitakia kibaya katika maisha yangu. Kwa hivyo, hiyo basira ndio inanipatia nini kitu ambayo inaitwa Ad taabud. Hapa ndio sasa nukta muhimu ya basira a, ndio tukirudi kwa zama zetu na zama za Imam Hussein, Imam Hussein anasema hakuna masahaba niliwaona kwa zama zote isipokuwa masahaba wangu kwa sababu kwa nini? Anajua anaenda kukufa, lakini bado amesimama. Anajua anaenda kukufa, anawachana na familia, pesa, mali, nini? Kwa sababu anajua kuna kitu kiko juu zaidi kawaida. Binadamu wote tunajua kwamba hii maisha, hii dunia sio ya milele, lakini bado tunaingangania, kwa sababu mustawa ya elimu ya kawaida. Lakini basi ile ikikuja, unajua ah, si siku moja nitakufa, kwa nini sife kando ya imamu wa zama zangu? Na hapo haponde, tunakuja tunaona imamu zamane amekosa masahaba kwa sababu saizi tunaambiwa mashekha wanajua, tabligh ni wajibu, anaambia aende ufanye amru bil maruf. Sasa sinajua hata silimu ni wajibu kwako, usikuwa na kazi ya taslimu, hata silimu ni wajibu. Sasa Imam zamana atatarajiaji sisi masahabu wake, bado hii elimu tu ya kawaida haijaingia katika nafsi yetu, tujaifanya hejakuwa taabud kwetu, alafu adhihiri sasa, akuja atuambie yeye amekuja, amesema kuanzia leo kitu fulani ambayo tumezoea kwamba ni haramu imekuwa ni halali, ama kitu fulani kilikuwa ni halali amesema ni haramu. Sasa hiyo ni juu basira, yeye ako na hiyo nguvu kutoka kwa amri ya Mwenyezi Mungu, lakini sisi bado tunang'ang'ania hapa. Kwa hivyo insha Allah tunaomba Mwenyezi Mungu atusaidie tupate basira na tupate ta'abbud katika martaba ya basira. Mimi katika kumalizia tu, kama zawadi ya wenye mazuwar wa Aba Abdillahi Hussein, kuna wenye washaenda ndio wajue utamu na kitu ambayo walikuwa wanapata, na ambayo wajaenda ndio watamani zaidi, ili mwaka huu tuweze tukapata taufiki ya ziara. Inasemekana siku moja e, Bi Aisha alikuwa ameketi na Mtume sallallahu alaihi wa sallam, Allahumma salli ala Muhammad wa ali Muhammad. Mtume aka, alikuwa anacheza na Imam Hussein Imam Hussein amempandilia na kwa ile njia ambayo kawaida mtu anasema huyu mtoto anamsumbua Mtume. Aisha akamwambia acha, nimtoe huyu mtoto anakusumbua, akasema muache, huyu nampenda, huyu ni ni nini, nini moyo wangu, huyu ni kila kitu changu ndio nini ndio Saida Shababi ahli janna, na akamwelezea akasema, kivipi? Akasema, huyu atauliwa katika ardhi ya Karbala na kadhalika, alafu akasema ambaye atamzuru al-Imam al-Hussein ataandikiwa haji zangu mimi, mtume sallallahu alaihi wasallam, katika amali zake. Bibi Aisha akashangaa, haji yako? Akasema sio moja, mbili. Mbili? Akasema hapana, nne. Akasema nne? Hapana, nane, hivyo hivyo. Bibi Aisha akijaribu kustaajabika na hiyo hali mpaka mtume akafika, atapata haji mia moja. Yani ambaye atafanya ziara alimamu Hussein alayhi salam anapata Haj mia moja ya mtume yani mtume, kwa hiyo hali yake na siku zake na shida zake ambazo alipata, na akaenda haji na akarudi, thawabu kama ya al-Imam al-Husayn. Mtume sallallahu alaihi wasallam haji ndiye anapata mia moja. Alama Jaafar Ashushtari anafanya taliq katika hii hadith, anasema madhambi zote tukifanya zinafuta nini wema katika vitabu vyetu vya amali lakini haiwezekani kukakuwa amali mbaya ambayo ikaweza kufuta amali ya mtume sallallahu alaihi wasallam. Yeye kama amali yake imeandikwa katika kitabu chetu cha amali, mabaya ma yote utayafanya, siku ya kiama tutafika tumeandikiwa kwamba ulienda haji kwa martaba ya mtume, haji mia moja. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe 22 Agosti mwaka 2022 miladia, sawa na tarehe 24 mfungo 4 Muharam mwaka 1444 hijria. Katika siku kama ya leo, miaka 395 iliyopita vilijiri vita vya mwisho vya La Rochelle kati ya Wakatoliki na Waprotestanti wa Ufaransa wa vita hivyo vilianza baada ya Waprotestanti kuchochewa na Uingereza. Wakatoliki ambao walikuwa wakiungwa mkono na vikosi vya jeshi la serikali ya Ufaransa chini ya uongozi wa Rashelu, kansela mashuhuri wa nchi hiyo, walipigana vita na Waprotestanti ambao walikuwa wakipigania maeneo yao katika bandari ya La Rochelle vita hivyo vilimalizika baada ya mwaka mmoja kwa kupata ushindi wa Katoliki na kutekwa La Rochelle. Miaka 324 iliyopita katika siku kama ya leo, mkataba wa pande tatu wa Russia, Poland na Denmark ulitiwa saini dhidi ya Sweden. Wafalme wa nchi hizo tatu walikuwa na lengo la kumwangusha Sharel wa kumi na mbili mfalme kijana wa Sweden ili kuikalia kwa mabavu nchi hiyo. Ni kwa msingi huo ndipo miaka miwili baadaye, mnamo mwezi Aprili mwaka elfu moja mia saba miliadia nchi wanachama wa mkataba huo wa pande tatu zikaamua kuishambulia Sweden. Hata hivyo, jeshi la mfalme Sharel likakabiliwa vilivyo na kutoa pigo kwa nchi vamizi. Baada ya kufikia mapatano na Denmark mwaka 1704 akaishambulia Poland na kuikalia kwa mabavu. Hata hivyo mashambulio ya Sharel dhidi ya Rusia hayakuzaa matunda. Siku kama ya leo, miaka 162 iliyopita Paul Gottlieb Nipkow, mmoja wa wavumbuzi wa televisheni alizaliwa huko Ujerumani. Nipco alikulia katika familia maskini, lakini juhudi na irada kubwa ilimwezesha kuendeleza masomo yake ya fizikia hadi chuo kikuu. Paul Gottlieb Nipco alifanya utafiti mkubwa na hatimaye alifanikiwa kuvumbua transmita ya televisheni. Chombo hicho kilichobuniwa na Nipco kiliweza kurusha mawimbi ya televisheni katika umbali wa mita 30, na baadaye transmita iliyotengenezwa na mvumbuzi huyo wa kijerumani ilikamilishwa na wabunifu wengine na miaka 157 iliyopita, katika siku kama hii ya leo, mkataba wa kihistoria wa Geneva uliitiwa saini baina ya nchi kadhaa za Ulaya, Asia na Amerika. Lengo la mkataba huo lilikuwa ni kuwasaidia majeruhi katika medani za vita. Kwa mujibu wa mkataba huo, timu za madaktari, watoaji misaada na zana zao zinapaswa kutoegemea upande wowote na zisishambuliwe, bali zibakie katika amani wakati wa vita. Mbunifu wa mkataba huo alikuwa Henry Dunant raia wa Uswisi. Namka msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunakamilisha matangazo yetu mchana huu, aliokuwa muhtasari wa habari muhimu za dunia. Afisa mwandamizi wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas, Mahmud Azahar, ameishukuru jamhuri ya kiislamu ya Iran kwa kuunga mkono harakati za ukombozi wa Palestina wakati huo huo sekretariati ya kongamano la uungaji mkono kwa intifadha ya palestina katika majlisi ya ushauri ya kiislamu bunge la iran imelaani hatua ya utawala wa kizayuni wa israeli dhidi ya msikiti wa alaksa katika mji wa kuds au jerusalem taarifa hiyo imetolewa kwa mnasaba wa mwaka 53 wa kuchomwa moto msikiti wa alaksa kitendo ambacho kilitekelezwa na yahudi mzayuni mwenye misimamo mikali Shirika linalochunguza mashambulizi ya anga kimataifa limefichua kuwa Marekani inaficha idadi halisi ya vifo vya raia nchini Somalia na kwamba idadi ya waliopoteza maisha katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki ni mara zaidi e, thelathini ya ile inayotangazwa na Pentagon. Na rais Uhuru Kenyatta wa Kenya anayeondoka anatazimiwa kuwa mpatanishi wa mzozo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na mapenzi msikilizaji, na kabla sijaondoka, ningependa kuangazia maoni yenu. Ingawa muda ni mfupi, tumepokea maoni kutoka Asa mchango wa hicho BNDRC. Anasema ana laani kitendo cha Marekani kupora mafuta ya Wasiria na pia Saudia kupora mafuta ya Wayemen. La ziada kutoka hapa Teheran, na washukuru nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.