Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaqallahul Aliyyul Azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Itakapotetemeshwa ardhi kwa mtetemeko wake, na ikatoa ardhi mizigo yake, na mtu akasema, ina nini? Siku hiyo itatoa habari zake kwa kuwa mola wako ameiamrisha siku hiyo. Wataondoka watu wametawanyika, ili waonyeshwe vitendo vyao. Basi anayefanya wema sawa na chembe atauona, na anayefanya uovu sawa na chembe atauona. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana ambayo tunasikia katika satellite na vilevile vile kwenye internet katika parstoday.com/sw. Vilevile tunasikia katika masafa ya FM kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma, Mtwara na Lindi huko nchini Tanzania kupitia redio maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 989035065487 na email yetu ni swahili radio. Jina langu ni Ahmed Rashid, na kwa mchana huu tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa kama kawaida. Tutakuleteni pia kipindi cha mchango wa maulama wakishia katika ulimwengu wa Kiislamu, macho yetu magazetini, Afrika jumahili pamoja na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia taban. Kama ilivyo ada, tutakuwa pia na maoni yenu, wapenzi wa wasikilizaji, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Metumia saa saba kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Iran yasema misikiti yote itaendelea kuwa vituo vya mukawama hadi ardhi zote za Palestina zitakapokombolewa. Siku ya kimataifa ya misikiti: Palestina iko mstari wa mbele kulinda msikiti wa Al Akswa. WFP yasema njaa inatishia maisha ya watu milioni 22 barani Afrika. Na Antonio Guterres ataka chakula na mbolea ya Russia iwafikie walimwengu kama zamani. Habari kamili. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa misikiti yote duniani itaendelea kuwa vituo vya mukawama dhidi ya utawala wa Kizayuni hadi zitakapokombolewa ardhi zote za Palestina. Naser Kanaani Chafi amesema hayo mapema leo asubuhi kwenye ujumbe wa Twitter kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya mwaka ambao Wazayuni walikichoma wa moto kibla cha kwanza cha Waislamu, yaani Msikiti Al Aqsa huko Palestina. Kanani ameongeza kwamba miaka 53 iliyopita, yani tarehe 21 Agosti 1969 Wazayuni waliuchoma moto msikiti wal Aqsa ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu na hiyo haikuwa jinai ya kwanza wala ya mwisho ya wavamizi hao huko Palestina. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran pia amesema mapambano na mukawama ndiyo njia pekee ya kuiokoa Palestina na msikiti wa Al-Aqsa na kwamba misikiti yote duniani itaendelea kuwa vituo vya mapambano na mukawama dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israeli hadi ardhi zote za Palestina zitakapokombolewa kikamilifu. Msikiti wa Al Aksa ambacho ni kibla cha kwanza cha waislamu ni moja ya maeneo matukufu ya kidini. Tarehe 21 Agosti 1969 mzayuni mmoja aliuchoma moto msikiti huo, ukiwa ni uthibitisho mwingine wa jinai kubwa za utawala wa kizayuni. Tukio hilo la kuchomwa moto msikiti mtakatifu Al Aksa liliamsha hasira na ghadhabu za waislamu kote duniani. Aidha, utawala wa kizayuni ulinosababisha tukio hilo na mtalii mmoja Myahudi mwenye misimamo ya kufurutuada raia wa Australia aliyejulikana kwa jina la Denis Michael. Mtalii huyo alifikishwa mahakamani na kuhukumiwa kimaonyesho tu na kisha akaachiliwa huru kwa madai kwamba eti alikuwa mgonjwa wa akili. Khatibu wa msikiti wal Aksa katika mji mtakatifu wa Kuts huko Palestina amesema kuwa msikiti huo mtakatifu bado uko kwenye moto wa jinai za Wazayuni, lakini wananchi wa Palestina wataendelea kuwa mstari wa mbele kuulinda. Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu ya Palestina, OIC, imeitangaza tarehe 21 Agosti kuwa ni siku ya kimataifa ya misikiti ili kuibakisha hai siku ambayo wazayuni waliuchoma moto msikiti wa Al Aksa ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu. Jinai hiyo ilifanywa na wazayuni tarehe 21 Agosti 1969. Kwa mnasaba huo, leo Jumapili, Dr Yusuf Juma Salama, waziri wa zamani wa wakfu na masuala ya kidini wa Palestina amefanyiwa mahojiano na shirika la habari la Iran Press katika mji mtakatifu wa Beitul Magdist na kusema kwamba viongozi wa utawala wa kizayuni wanaonyesha wazi wazi chuki zao dhidi ya msikiti wal Akswa kwa kujaribu kuugawa msikiti huo kieneo na kiwakati, ili kuruhusu wasio Waislamu waingie bila ya heshima msikitini humo, lakini Wapalestina wataendelea kusimama imara kuulinda. Shekh Yusuf Juma Salama amesisitiza pia kwamba msikiti wa Al Akswa ni eneo takatifu la Waislamu na kwamba yeyote asiye mwislamu hana haki yoyote ndani ya msikiti huo. Pia amesema jukumu la kukilinda kibla hicho cha kwanza cha Uislamu ni la kila mwislamu popote alipo duniani, si la Wapalestina peke yao. Hata Umoja wa Mataifa nao ulitoa azimio nambari 271 la mwaka 1969 na kulaani jinai ya Israel ya kuchoma moto msikiti wa Al Aksa. Shirika la Umoja wa Mataifa la Mpango wa Chakula Duniani, WFP, limesema kwamba hivi sasa watu milioni 22 barani Afrika wako kwenye hatari ya kupoteza maisha kutokana na baala njaa Ofisi ya barani Afrika ya WFP imetoa ripoti mpya jijini Nairobi, Kenya, na kuongeza kwamba shirika hilo limeamua kudhamini misaada ya chakula kwa bara la Afrika kutokana kasana, na kuongezeka sana watu waliokumbwa na baa la njaa hasa kutokana na ukame wa miaka mingi mfululizo. Shirika hilo limesema watu wapatao milioni 345 katika nchi 82 duniani wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula. Kwa mujibu wa shirika hilo la Umoja wa Mataifa, watu milioni 50 kutoka nchi 45 wako kwenye ukingo wa baa la njaa na ha, wana hatari na wana hatari ya kutumbukia kwenye hali mbaya zaidi iwapo misaada ya kibinadamu haitowafikia haraka, kwa mujibu wa ripoti mpya ya ofisi ya WFP ya jijini Nairobi, Kenya tangu mwanzoni mwa mwaka huu 2022 watu milioni 9 wameongezeka katika orodha ya watu wasio na usalama wa chakula barani Afrika, kwa mujibu wa ripoti hiyo. Nchi zilizoathirika zaidi ni Ethiopia, Kenya na Somalia. Kuongezeka idadi hiyo kubwa ya watu wasio na usalama wa chakula barani Afrika kumeifanya idadi ya watu wanaohitajia mno misaada barani Afrika kufikia milioni 22 hii ni katika hali ambayo meli yenye jina la MV Brave Commander iliondoka bandari ya bahari nyeusi ya Pivdeni nchini Ukraine wiki iliyopita kuelekea nchini Djibouti ikiwa na shehena kubwa ya nafaka kwa ajili ya Ethiopia. Meli hiyo imebeba tani 23,000 kwa ajili za ngano kwa ajili ya watu wenye mahitaji makubwa ya chakula nchini Ethiopia chini ya mpango maalumu wa Umoja wa Mataifa. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Katibu mkuu wa umoja wa mataifa jana Jumamosi alitoa mwito wa mataifa ya dunia kutoa ushirikiano unaotakiwa wa kuwezesha kufika bidhaa za chakula na mbolea ya Russia kwa nchi nyingine duniani kama ilivyokuwa kabla ya kuanza vita vya Ukraini. Antonio Guterres amesema hayo mbele ya waandishi wa, wa habari mjini Istanbul, Uturuki, na kuongeza kuwa hivi sasa kuna makubaliano ya kuruhusiwa nafaka ya Ukraine kuyafikia maeneo mengine duniani. Sehemu nyingine ya makubaliano hayo yanayosimamiwa na Umoja ya wa Mataifa ni kuondolewa vizuizi vyote vya kuyafikia chakula na mbolea ya Russia mataifa mengine duniani, na hilo haliwezi kutendeka bila ya ushirikiano wa mataifa ya dunia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa pia amesema mbali na serikali za mataifa ya dunia, sekta binafsi nazo zinapaswa kushirikiana pamoja kuhakikisha chakula na mbolea inayozalishwa nchini Russia inayafikia mataifa ya dunia kama zamani. Amesema dunia inahitaji ya mno chakula na mbolea inayozalishwa Rusia na Ukraine, na iwapo bidhaa hizo zitaruhusiwa kufika kwenye maeneo ya dunia kama kawaida, basi kutapatikana utulivu katika masoko ya bidhaa hizo na hata gharama yake itapungua, na hilo ni muhimu sana kwa wananchi wa kawaida, hasa wa nchi maskini. Rusia na Ukraine ni wauzaji wakubwa nafaka duniani nchi hizo mbili zimekubaliana kufungua njia ya, ya usafirishaji wa nafaka kwenda maeneo mengine ya dunia kupitia bahari nyeusi. Makubaliano hayo yalifikiwa mwezi uliopita wa Julai. Meli ya kwanza ya kibiashara iliyobeba nafaka iliruhusiwa kuondoka Ukrain tarehe mosi mwezi huu Agosti. Pia, wa Agosti hivi sasa, pia mgogoro wa Ukrain umesababisha hali mbaya ya kiuchumi barani Ulaya kiasi kwamba mfumuko wa bei nchini Uingereza umepanda kwa asilimia kumi ikiwa ni mara ya kwanza tangu mwaka 1982 huku waziri mkuu wa Sweden akizungumzia uchumi wa enzi za vita barani Ulaya. Na ofisi ya uratibu wa masuala ya kibinadamu katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na Wazayuni, OCHA amesema kwamba utawala wa kizayuni umeharibu nyumba 50 za Wapalestina katika kipindi cha wiki mbili tu Licha ya kwamba azimio nambari 2334 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limeupiga marufuku utawala wa kizayuni wa Israel kujenga vitongoji vya walowezo wa kizayuni kuwapora Wapalestina ardhi zao na kuwavunjia nyumba zao, lakini siasa kuu za Israel ni kuzidi kupora ardhi za Wapalestina na kujenga vitongoji vya walowezo wa kizayuni ili kuvuruga muundo wa kijiografia wa ardhi hizo na kuwazuia kabisa Wapalestina kuwa na nchi yao. Kituo cha upashaji habari cha Palestina kimnukuu taarifa OCHA ikisema kwamba sasa hivi wananchi 55 wa Palestina wakiwemo watoto wadogo 28 hawana makazi na Wapalestina 220 wamepata hasara kutokana na kuvunjiwa nyumba zao na wazayuni. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia kutoka hapa Tehran Teherani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwo chake cha maneno kinasema kuanzisha uchunguzi polisi ya Ujerumani dhidi ya rais wa Palestina kuhusiana na Holocaust undumi la kueli mwingine wa magharibi. Polisi ya Ujerumani imesema imeanzisha uchunguzi dhidi ya Mahmud Abbas, rais wa mamlaka ndani ya Palestina, kwa sababu ya kauli aliyotoa kuhusu Holocaust, yaani mauaji ya halaiki ya Mayahudi yanayodaiwa kufanywa na utawala wa kinazi wa Ujerumani chini ya uongozi wa Adolf Hitler. Katika taarifa iliyotoa siku ya Ijumaa ya Agosti 19, polisi ya Berlin ilisema uchunguzi huo uko kwenye hatua za awali na kwamba baada ya kupokea malalamiko rasmi ya kisheria, tayari imeshachukua hatua zinazohitajika kuhusiana na suala hilo. Mahmud Abbas ambaye alikuwa ziarani nchini Ujerumani kwa mwaliko rasmi wa kansela Olaf Scholz wa nchi hiyo siku ya Jumanne tarehe 16 Agosti alifanya mkutano na waandishi wa habari akiwa na mwenyeji wake huyo, ambapo aliulizwa na mwandishi mmoja wa habari, una nia ya kuomba radhi kwa shambulio la kigaidi lililofanywa na vikosi vya Wapalestina katika michezo ya Olimpiki miaka 50 iliyopita na kupelekea kuuawa wanamichezo wa Israeli, na yeye akajibu kwa kusema, kama mnataka kuangalia yaliyotokea nyuma, fanyeni hivyo kwani kuanzia mwaka elfu moja mia tisa arobaini na saba hadi hivi sasa Israel imeshafanya mauaji hamsini ya Holocaust katika sehemu hamsini za Palestina. Kauli hiyo ya rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina iliyokasirisha utawala wa kizayuni wa Israel na Tel Aviv ikazitaka nchi za dunia kutoa msimamo juu ya suala hilo. Katika mkutano huo na waandishi wa habari aliofanya pamoja na Abase, kansela wa Ujerumani, hakuonyesha msimamo wote, lakini katika taarifa rasmi aliyotoa baadaye kwa vyombo vya habari alisema matamshi aliyotoa rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina ya kuifanya Holocaust ionekane si jambo lenye umuhimu mkubwa yanachukiza hisia zilizoonyeshwa na serikali ya Ujerumani na kuanzisha uchunguzi polisi ya nchi hiyo kuhusu matamshi aliyotoa Mahmudu Abbas kuhusiana na Holocaust, kwa kusisitiza kwamba utawala wa kizayuni umeshafanya mara kadhaa wa kadhaa Holocaust dhidi ya wa Wapalestina Palestina vinadhihirisha vipimo vya undumi la kuwili vinavyotumiwa na wamagharibi katika suala la uhuru wa kutoa maoni. <tune> Hpantrad Kiswahili, sauti ya ya Kiislamu ya Iran. Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Vipindi vyetu viwili vilivyotangulia vilitupia jicho historia na maisha ya Muhammad Baqir Majlisi, mashuhuri kwa jina la Alama Majlisi. Tulisema kuwa Alama Majlisi alikuwa mmoja wa maulamaa wa kishia waliokuwa na taathira chanya na muhimu mno katika harakati za kisiasa na kijamii katika kipindi cha utawala wa ukoo wa Safavi nchini Iran. Nafasi na daraja ya kielimu aliyokuwa nayo Alama Majlisi mbele ya matabaka mbalimbali mbali ya watu ilimfanya mtawala Shaha Suleiman Safavi ampatie cheo cha Sheikhulislam. Hiyo ilikuwa mwaka 1998. Sheikhul Islam kilikuwa cheo cha juu kabisa cha kidini ambapo mwenye cheo hicho alikuwa amepatiwa wadhifa na utawala wa kusimamia masuala ya kisheria, kutoa hukumu, yaani kama kadhi mkuu, kuwachagua na kuwauzulu makadhi kusimamia masuala ya mayatima, kupokea na kutumia khumsi na zaka kwa ajili ya masuala yanayohusu jamii ya wa Waislamu na masuala mengine muhimu. Kipindi chetu cha wiki hii ambacho ni sehemu ya 41 mfululizo huu kitaendelea kumzungumzia Alama Majlisi. Kuweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Alama Majlisi ameandika vitabu vingi, lakini kitabu cha Biharul Anwar ndicho mashuhuri na muhimu zaidi miongoni mwa vitabu vyake. Kitabu hiki ni dairatul maarif, yani ensiklopedia kubwa ya hadithi za Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia, ambayo imekusanya humo masuala yote ya kidini, kihistoria, fiqhi, itikadi, tafsiri ya Qurani na kadhalika. Kitabu hiki kina zaidi ya hadithi 85,000 zilizonukuliwa kutoka kwa Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam na Ahlu Beiti wake watuharifu alaihimsalam. Ilimchukua Alama Majlisi miaka zaidi ya 30 kuandika kitabu hiki. Kundi la wanafunzi wa Alama Majlisi, wakiwa chini ya usimamizi wake, walikuwa na nafasi muhimu ya kuandika na kupatikana kitabu hiki. Katika utangulizi wa kitabu hiki cha Biharul Anwar, Alama Majlisi amebainisha kipindi chake cha masomo na hatua pamoja na marhala zake za kielimu bila kusahau njia na mwenendo wake wa kimaanawi na kiroho. Aidha, amebainisha sababu ya yeye kuegemea upande wa elimu na taaluma ya hadithi. Allama Majlisi alikuwa akiamini kwamba Qurani na hadithi zilizopokewa kutoka kwa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na maimamu watoharifu alaihim wasalam ndio vyanzo muhimu zaidi vya kupokea na kuchota maarifa ya dini na kwamba elimu hizo ziko juu ya elimu nyingine za Kiislamu. Pamoja na hayo, msomi huyo hakuwa akipinga na kukataa nafasi na itibari ya akili, bali alikuwa akiamini kwamba kufahamu misingi ya dini kunafungamana na maarifa ya kiakili, na katika baadhi ya mambo alikuwa akitumia hoja ya akili kuchambua na kufasiri baadhi ya hadithi. Katika kitabu chake cha Biharul Anwar, Alama Majlisi amezipanga hadithi kwa namna ya kimantiki na kulingana na maudhui, ili wasomaji na wahakiki waweze kunufaika zaidi na kwa muda mfupi. Mwanazuoni huyu alifanya hima na idili kubwa katika majumui adhim ya Biharul Anwar kuakisi maudhui na masuala yote ya kidini na kukusanya hadithi zinazohusiana na maudhui hizo. Kitabu hiki kinaanza na maudhui ya akili na ujinga, na kisha kuendelea kwa kuzungumzia masuala yanayohusiana na kumtambua Mwenyezi Mungu, tauhidi, yaani kumpwekesha Mwenyezi Mungu, uadilifu wa Allah, na historia ya mitume alayhimu ssalam. Moja ya sifa muhimu za kitabu cha Biharil Anwari ni kwamba katika kila mlango wa kitabu hiki ya Alama Majlisi ameanza kwa majumui kubwa ya aya za Quran zinazonasibiana na maudhui husika. Baadhi ya wasomi na wanazuoni wanasema kuwa katika kitabu cha Biharul Anwar kuna hadithi dhaifu na zisizo na itibari na kutokuweko maelezo ya kutosha ya Alama Majlisi, na kwamba hayo ni baadhi ya mambo yanayokifanya kitabu hiki kuwa dhaifu. Katika kujibu ukosoaji huu, inapasa kuzingatia kwamba moja ya malengo ya Allama Majlisi katika kuandika na kualifu kitabu cha Biharul Anwar yalikuwa ni kukusanya hadithi ili kuzuia zisipotee, ili kwa njia hiyo aweze kukifikishia kizazi kijacho cha Shia turathi na dafina hii, huku lengo la pili likiwa ni kufafanua kubainisha na kufanya uchunguzi wa hadithi. Alama Majlisi alikuwa akitambua kwamba umri ni wenye kupita haraka na hivyo hataweza kupata fursa ya kuzichunguza na kuzifanyia utafiti hadithi zote. Ni kwa msingi huo ndio maana akaamua kuchukua hatua ya kwanza na ya msingi ambayo ni kukusanya hadithi na afanye kile atakachojaaliwa katika kubainisha na kutoa ufafanuzi jumla wa hadithi hizo na kisha kuviachia vizazi vijavyo kazi ya uhakiki na ufafanuzi zaidi wa hadithi hizo. Kundi jingine la wakosoaji wa kitabu cha Biharul Anwar linasema kuwa kukaririwa hadithi ni moja nukta dhaifu za kitabu hiki. Hata hivyo, kwa kutupia jicho maelezo na ibara za Alama Majlisi katika kitabu hicho inafahamika kwamba mwanazuoni huyu alikuwa akifahamu hali hiyo ya kukariri, lakini hilo lilitokana na sababu mbalimbali mbali likiwemo suala la hadithi moja kujumuisha maudhui mbalimbali mbali, ambapo kila maudhui inapaswa kuwa katika mlango wake na kujadiliwa. Alama Majlisi aliishi umri uliokuwa na baraka kubwa. Katika umri wake wa miaka 73 mwanazuoni huyo aliandika vitabu zaidi ya mia moja kwa lugha ya Kifarsi na Kiarabu, huku kitabu cha Biharul Anwar kikichapishwa kikiwa na mijalada 110. Vitabu vingine vya Alama Majlisi ni Hayatu lqulub kuhusiana na historia ya mitume alaihimu ssalam, Jalau luyun kuhusiana na maisha ya maimamu masumin alaihimu ssalam, Hilyatu lmutaqin kuhusiana na adabu na ada za maisha, na Haqu lyaqin kinachohusiana na maswala ya kiitikadi. Wapenzi wasikilizaji, katika vipindi vyetu viwili vilivyopita na hiki cha leo, tumezungumzia maisha ya Alama Majlisi, msomi na mwanazuoni mahiri na mtajika katika ulimwengu wa Kiislamu, hususan ulimwengu wa Kishia. Kile tulichowafikishwa kukizungumzia katika sehemu hizi tatu ni sehemu ndogo mno ya maisha ya mwanazuoni huyu ambaye kila lahadha na saa ya maisha yake ilitawaliwa na mafunzo na ibra pamoja na mazingatio ambayo yanaweza kuwa mlango miongoni mwa milango ya elimu kwa watafutao elimu wa na wale wenye lengo la kunufaika na bahari ya kina kirefu cha elimu ya wasomi na maulamaa kama Alama Majilisi. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Basi hadi tutakapokutana tena juma lijalo, ninakuwageni nikikutakieni kila la kheri maishani. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio, macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa mchana wa leo, Jumapili, Agosti ishirini na moja elfu mbili na ishirini na mbili linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania na tunaanza na gazeti la Habari Leo ambalo habari yake kuu inasema viongozi wataka sensa isikwamishwe. Mufti aongoza dua ya kuombea sensa. Vilevile limeandika Nape, Tanzania iko nafasi ya sita, bei nafuu za bando barani Afrika. Simba chawene anyoosha kiburi cha mwanawe. Mganga mbaroni kwa kufanya ngono na wateja wake. Bidhaa za Tanzania kuingia Uingereza bila tozo. Na mrajisi wa ushirika Tabora asimamishwa kwa upande wake gazeti la Mwananchi limeandika padri aliyefukuzwa Katoliki afunguka tamu chungu maisha ya mwenye wake 22 na watoto 110 na serikali kuja na kifurushi cha gesi ya kupikia. Ama habari kuu katika gazeti la Nipashi Jumapili inasema kilio, uhaba wa mahindi, wafanyabiashara wadaiwa kuyanunua na kuyaficha, bei ya panda ghafla, kigogo aliyelalamikiwa sasa asimamishwa kazi. Nape na asema hakuna wizi vifurushi vya simu. Aliyedaiwa kumuua mama yake achiwa huru na mwanafunzi ajinyonga kisa kuungua sare zake za shule. Habari kuu katika gazeti la Mzalendo inahusiana na mashekhi na maaskofu kuichambua sensa. Mmoja ya dondoo za habari hiyo inasema Mufti Zuberi na Askofu Sho watumia vitabu vya dini kueleza umuhimu wa sensa kwa upande wa ripoti maalumu limeandika tamu chungu, biashara ya bodaboda Dar es Salaam. Magazeti la Tanzania Daima limeandika Mbowe afichua ya RC Chalamila, CHADEMA tozo za mabenki za waibua vigogo, Rais Samia apeleka bilioni ishirini kwa wavuvi Mwanza, mchungaji KKKT matatani kwa kuishi na mke wa muumini wake, sa semina za sensa sarakasi tupu, na kwa muktadha huu, katiba mpya kweli inahitajika Tanzania? Habari kuu katika gazeti la The Citizen on Sunday inasema ajali za barabarani, utatuzi wake ni upi? Muhtasari wa habari hiyo unasema huku ajali za barabarani zikizidi kuwa nyingi na kusababisha vifo vya watu wengi nchini Tanzania, wadau wa sekta ya usafiri, wakiwemo askari wa barabarani abiria na wapita njia wametoa ushauri mbalimbali mbali wa kuweza kutatua janga hilo la kutisha. Kwa huko nchini Kenya, toleo la mtandaoni la gazeti la Sunday Nation limemnukuu Martha Karua akisema Ruto anavunja sheria anapojaribu kuwalaghai laghai wanachama wa Azimio. Watu wasiopungua wanane wameuawa katika shambulio la hotelini mjini Mogadishu, Somalia. Kenya Kwanza na Azimio wateua watu wa kuwania uspika wa bunge la Kenya. Na kwa upande wa gazeti la Taifa Leo toleo la mtandaoni tunasoma vichwa vikuu tu tutasoma vya habari ambavyo vinasema: Uhuru ashikilia kufunguliwa bunge la taifa, vijana watarajia uongozi wa Ruto utazuia mauaji. Kuhusu habari hiyo, limeandika vijana wa kaunti ya Alamu wameelezea matumaini yao makubwa kwamba serikali kuu chini ya uongozi wa rais mteule William Ruto na naibu wake mteule Arigathi Gachagua itakabiliana na kumaliza visa vya vijana kukamatwa kiholela na kutoweka au kuuawa katika hali tatanishi wakiwa mikononi mwa polisi nchini Kenya. Habari zake nyingine zina vichwa vya maneno vinavyosema: Korti ya juu yakataa barua ya, ya mpiga kura; uhaba wa unga bado wasumbua mamilioni; Kabuga kushtakiwa wiki ijayo the Hege; na wazazi wataka wizara ya elimu Kenya iongeze muhula wa masomo katika muhula wa pili na huko nchini Uganda, moja ya habari zilizomo kwenye toleo la mtandaoni la gazeti la Sunday Monitor inasema watu wanne wakiwa mbaroni kwa kufanya magendo ya watoto wadogo. Limeandika jeshi la polisi la Uganda linawashikilia watu wanne kwa tuhuma za kufanya magendo ya watoto wadogo. Watuhumiwa hao wamekamatwa kwa tuhuma za kuwalazimisha watoto wawe omba omba katika jiji la Kampala. Wakati huo huo, watoto wapatao 218 wa mitaani maarufu kwa jina la chokora wamekusanywa barabarani na kupelekwa kwenye eneo la kuhifadhia watoto kama hao la Masulita wilayani Wakiso. Mkurugenzi mtendaji wa mamlaka ya jiji la Kampala KCCA, Bi Dorothy Kisaka ameliambia gazeti la Sunday Monitor kuwa watuhumiwa hao walikuwa wanafuatiliwa na wanamulikwa na jeshi la polisi kwa muda mrefu. na hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na haya ni matangazo yetu ya mchana, Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai umzima wa afya popote pale ulipo. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Miongoni mwa yale tutakaangazia hii leo ni pamoja na mahakama ya juu kutoa mwelekeo kuhusu matokeo ya uchaguzi wa rais nchini Kenya yaliyompa ushindi Ruto. Mkutano wa SADC wajadili usalama na uchumi wa kieneo, na Mali ya sema wanajeshi wa Ufaransa wanaunga mkono magenge ya kigaidi, pamoja na matukio mengine. Karibu tuanzie huko nchini Kenya ambapo mwanasiasa mkongwe Raila Odinga ambaye alikuwa mgombea wa rais wa Kenya kwa tiketi ya muungano wa Azimio la Umoja One Kenya amesema hakubaliani na matokeo ya uchaguzi wa rais yaliyotangazwa na Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka, IEBC, kwa sababu mwenyekiti wa tume hiyo Wafula Chebukati alikiuka katiba kabla ya kumtangaza mshindi. Akizungumza na vyombo vya vio habari Jumanne hii katika mji mkuu Nairobi, Odinga ameeleza kwamba makamishna wa tume hiyo hawakubaliani kuhusu hesabu ya mwisho ya matokeo hayo yaliyompatia ushindi mshindani wake mkuu William Ruto. Amesisitiza kuwa na hapa na nukuu, takwimu zilizotangazwa na Chebukati ni batili. Kwa maoni yetu, hakuna mshindi kisheria aliyetangazwa kihalali wala rais mteule, mwisho kunukuu. Hata hivyo, Odinga amewataka wafuasi wake kudumisha amani na utulivu, huku muungano wake ukifuata njia za kikatiba za kubatilisha matamshi ya Chebukati. Matamshi ya Odinga yamejiri baada ya makamishina wanne kati ya saba wa tume wa uchaguzi kujitenga na matokeo wakidai kwamba yalikumbwa na kiza kinene. Makamishna hao wakiongozwa na naibu mwenyekiti wa IEBC Juliana Cherera wamesema hesabu iliyotolewa na Chebukati ni asilimia 100.01 haikulingana na jumla ya matokeo ya rais ya wagombea wote wanne. Wakati huo huo, marais na viongozi wa nchi kadhaa za Afrika wamemnyoshea mkono wa pongezi William Ruto kwa kuibuka mshindi katika uchaguzi wa kiti cha rais nchini Kenya uliofanyika wiki iliyopita. Katika salamu zake za pongezi, Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania amewapongeza wananchi wa Kenya kwa kufanya uchaguzi kwa amani na kusisitiza kuwa taifa lake linatarajia kuendelea kushirikiana na Wakenya kwa lengo la kuimarisha uhusiano wa kihistoria wa nchi hizo mbili za Afrika Mashariki. Aidha, Rais Emerson na Mnangagwa wa Zimbabwe amempongeza Ruto kwa kutangazwa kuwa rais mteule wa Kenya katika uchaguzi uliokuwa na ushindani mkali baina yake na mwanasiasa mkongwe Raila Odinga. Wakati huo huo, rais wa sasa wa Somalia Hassan Mohamud na mtangulizi wake Mohamed Farmajo kwa nyakati tofauti wamempa mkono wa tahania Ruto kwa ushindi huo. Mwenyekiti wa IEBC Wafula Chebukati Jumatatu hii alitangaza kuwa Ruto amejipatia asilimia 50.49 ya kura huku Odinga aliyewania kwa chama cha muungano wa Azimio akishika nafasi ya pili baada ya kujipatia asilimia 48.85 ya kura Ruto William Samoei, number of valid votes seven million Thank you. 7 million 176,141. This represents 50.49%. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran na serka naani chafe ametuma salamu za pongezi kufuatia kufanyika uchaguzi nchini Kenya, huku akipongeza nafasi ya serikali, vyama, wanasiasa, viongozi wa kikabila na kidini nchini humo katika kufanikisha uchaguzi huo. Katika hatua nyingine, akihutubia taifa baada ya kukabidhiwa cheti cha kuibuka mshindi katika uchaguzi wa rais, Dr. Ruto amesisitiza kuwa hana kinyongo na yeyote na wala hana muda wa kulipiza kisasi, kwani ana majukumu mengi mbele yake ya kuliunganisha na kulijenga taifa. I want to thank... My worthy competitor, the Honorable Raila Odinga, for a campaign that we all dwelt on issues and we tried to sell an agenda to the people of Kenya. I want to promise that I will work with all elected leaders and all leaders in Kenya so that we can fashion a country that leaves nobody behind. Viongozi wa kidini na wakuu wa asasi za kiraia wametoa mwito kwa wananchi wa Kenya kuendelea kudumisha amani na kuwa watulivu, huku akisubiri uamuzi wa mahakama ya juu kuhusu kesi ya kupinga matokeo ya urais. Mbali na hayo, mkutano wa 42 wa viongozi wa jumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika SADC umefanyika wiki hii katika mji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kinshasa, huku wakuu wa jumuiya hiyo wakihamasisha ukuaji wa uchumi, kilimo na juhudi zaidi katika sekta ya madini. Mkutano wa mwaka huu ulikuwa na kauli mbiu isemayo kuhamasisha viwanda kupitia usindikaji wa kilimo, faida ya madini na mifumo ya thamani ya kikanda kwa kujumuisha wote na ukuaji stahimilivu. Maswala makuu katika kikao hicho yalijumuisha uzinduzi wa jopo la wakuu wa nchi na wawakilishi wa serikali waliohudhuria wakifuatiwa na utoaji wa medali kwa kuwakumbuka na kuwapa heshima waanzilishi wa SADC. Akihutubia mkutano huo rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambaye pia ndiye mwenyekiti wa jumuiya ya SADC alisema, na hapa nanukuu nitahakikisha natekeleza mipango ya kuendeleza miundombinu na huduma katika ukanda ambayo inahusika moja kwa moja na mikakati yetu mikuu katika kuchochea maingiliano ya kiuchumi na kutokomeza umaskini katika ukanda wa SADC, mwisho kunukuu. Mkutano huu umefanyika wakati ambapo nchi mwenyeji inakabiliwa na ghasia mpya upande wa mashariki mwa nchi. Mbele ya viongozi wenzake, rais Felix Chisekedi alishutumu vikali kile alichokitaja kuwa uhuni na ukatili unaofanywa dhidi ya nchi yake na jirani yake Rwanda. Huku hayo akiarifiwa, Burundi imekuwa nchi ya kwanza kutuma wanajeshi wake katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kufuatia uamuzi wa karibuni wa Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC wa kutuma kikosi cha pamoja cha kieneo katika nchi hiyo ili kwenda kupambana na magenge ya waasi na wanamgambo kwa mujibu wa vikosi vya jeshi la DRC. Kikosi hicho cha askari wa Burundi kilichowasili nchini humo Agosti 15 kitatumwa katika mkoa wa Kivu Kusini mashariki mwa DRC kwenda kukabiliana na magenge ya waasi wanaobeba silaha. Habari zaidi zinasema kuwa wanajeshi hao wa Burundi watakita kambi katika kituo cha mafunzo cha Luberezi, yapata kilomita 100 kutoka Bukavu, mji mkubwa katika mkoa wa Kivu Kusini. Wakati huo huo Ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kulinda amani nchini DRC, MONUSCO, umeondoka katika mojawapo ya miji mikubwa ya mashariki mwa nchi hiyo baada ya maandamano mabaya ya kupinga kushindwa kwake kuwalinda raia. Maafisa wa Kongo na Umoja wa Mataifa walisema hayo Alhamisi hii. Mji wa Butembo ambao ni kitovu cha biashara cha takriban watu milioni moja umekuwa mmoja ya vitovu vya maandamano dhidi ya MONUSCO tangu mwezi uliopita, ambayo yamesababisha vifo vya watu kadhaa, wakiwemo raia, walinda amani na polisi wa Kongo. Huku hayo yakijiri, Mali imeliomba Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kufanya mkutano wa dharura ili kusitisha kile inachokitaja kuwa ni vitendo vya uchokozi vinavyofanywa na Ufaransa kwa kukiuka mamlaka yake kuunga mkono wa makundi ya magaidi na ujasusi. Barua iliyowasilishwa kwa waandishi wa habari na wizara ya mambo ya nje ya Mali siku ya Jumatano baada ya kukabidhiwa balozi wa China katika Umoja wa Mataifa ambaye ni mwenyekiti wa mzunguko wa Baraza la Usalama la umoja wa Mataifa. Katika barua hiyo, waziri wa mambo ya nje wa Mali Abdulahi Diop amesema nchi yake ina haki ya kujilinda ikiwa hatua za Ufaransa zitaendelea kwa mujibu wa mkataba wa Umoja wa Mataifa. Na Zimbabwe imetangaza kuwa mlipuko suru wa surua nchini humo hadi kufikia sasa umeua takriban watoto 157 huku kukiwa na zaidi ya maambukizo elfu mbili kesi za maambukizo zimekuwa zikiongezeka kwa haraka kwenye taifa hilo la Afrika Kusini tangu kutangazwa rasmi kwa kesi ya kwanza mapema mwezi huu. Tutakomea hapo kwa habari hiyo ya afya, mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo, panapo majalio ya Kimwela. Jina langu ni Husein Hasan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 23 mfungo 4 Muharam mwaka 1444 14 Hijria, mwafaka na tarehe 21 Agosti mwaka 2022 Miladia. Leo tarehe 30 Mordad kwa kalenda ya Kirani ni siku ya kumbukumbu kumbu ya Alama Muhammad Baqir Majlisi alim na mwanazoni mkubwa wa Kirani. Allama Majlisi ndiye mwandishi wa kitabu muhimu na mashuhuri cha Biharul Anwar. Muhamad alionyesha kipaji kikubwa alichokuwa nacho katika maswala ya elimu tangu akiwa mdogo, wakati huo akiwa chini ya malezi na mafundisho ya e baba yake. Baba yake alikuwa mwanazoni msomi na mchamungu. Muhamad Bakir alisoma elimu mashuhuri za zama hizo kwa mzazi wake huyo wa kiume. Historia inaonyesha kwamba Alama Majlisi alichanua na nuru ya elimu yake kujitokeza tangu akiwa angali kijana na barobaro. Alipofikisha umri wa miaka kumi na minne alipata idhini kutoka kwa Mula Sadra, mwanafalsafa mkubwa wa ulimwengu wa Kiislamu, ya kupokea na kunakili hadithi na riwaya. Alama Majlisi alikuwa mmoja wa maulama wa kishia waliokuwa na taathira chanya na muhimu mno katika harakati za kisiasa na kijamii katika kipindi cha utawala wa ukoo wa Safavi. Tarehe 21 Agosti mwaka 1965, yani katika siku kama hii ya leo, miaka 57 iliyopita, Wamarekani wenye asili ya Afrika katika mji wa Alabama walifanya maandamano wakitaka kutekelezwa sheria ya haki ya kupiga kura. Maandamano hayo yalizidisha harakati ya vuguvugu vugu la kupigania haki za kijamii za wamarekani weusi. Harakati hiyo ilianza mwaka 1955 kwa lengo la kupigania usawa kati ya Wamarekani weusi na wazungu, na ilimalizika mwaka 1968 baada ya kupasishwa sheria ya haki za kiraia. na siku kama ya leo miaka 53 iliyopita inaosadifiana na tarehe 21 Agosti mwaka 1969 miladia, Masjidul Aqsa, qibla cha kwanza cha Waislamu, kilichomwa moto na Wazayuni. Katika tukio hilo, eneo hilo takatifu na la kihistoria liliharibika vibaya sana. Utawala wa kizayuni wa Israel ulidai kuwa kitendo hicho kilifanywa na mtalii wa Kiaustralia. Utawala huo wa kizayuni ulitayarisha mahkama ya kimwonyesho tu mjini Tel Aviv na kuchukua uamuzi wa kumwachia huru mhalifu huyo kwa madai kwamba alikuwa na matatizo ya kiakili. Baada ya kutokea kitendo hicho, nchi za Kiislamu zilikutana na kuamua kuunda Jumuiya ya Nchi za Kiislamu, OIC. Bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, umeandika, Antonio Guterres na undumi la kuwili, Umoja wa Mataifa yafaa utoe tamko wazi juu ya kuondolewa vikwazo kwa Rasia pia kwa Iran. Haiwezekani Marekani na Ulaya wako vitani na Rasia halafu wanaiwekea vikwazo Rasia. Kwa nini? Ni wakati kwa Umoja wa Mataifa kutoziegemea Marekani na Ulaya. Vilevile umeandika kuhusiana na WFP, watu milioni 22 wanaokabiliwa na njaa barani Afrika. Je, hamjui vikwazo dhidi ya Russia ndivyo vimechangia? Na si njaa tu, bali ugumu zaidi wa maisha Afrika umeongezeka kufuatia vikwazo dhidi ya Russia. Bidhaa zimepanda huko, mafuta yakipanda karibu mara mbili zaidi ya bei ya awali kupanda kwa bei ya mafuta. Umeandika huko Afrika bidhaa zimekuwa juu, usafiri na usafirishaji umeathiriwa pakubwa. Ni Bwana Kipala MC Bulemela huyo wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, ambaye tuna mshukuru. Bwana Salim Masudi wa Mtwara, Tanzania, tumemjibu swali lake naye anatushukuru vilevile. Anasema ameanza kupokea tena habari zetu. Bwana Mubiri Rashid Huseni wa Muyange Makamba huko Burundi. Msikilizaji wetu huyo anasema masha allah, Allah ataleta ushindi kwa taifa la Palestina na wa Waislamu kiujumla. Mwisho ameandika takbir. Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora Tanzania naye pia anatushukuru. Bwana Idrisa Mali ya Mungu wa Mombasa Kenya, aidha anasema asanteni sana, Nyote tunakushukuruni wasikilizaji wapenzi. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu ya Irani amesema kwamba msikiti, misikiti yote duniani itaendelea kuwa vituo vya mukawama dhidi ya utawala wa kizayuni hadi zitakapokombolewa ardhi zote za Palestina. Nasr Kanani Chafi amesema hayo mapema leo asubuhi kwenye ujumbe wa Twitter kwa mnasaba ukumbuka mwaka ambao Wazayuni wali kichoma moto kibla cha kwanza cha Waislamu, yani msikiti wa Al-Aqsa huko Palestina. Katibu, katibu wa msikiti wa Al-Aqsa katika mji mtakatifu wa Kudsi, Palestina amesema kwamba msikiti huo mtakatifu bado uko kwenye moto wa jinai za Wazayuni, lakini wananchi wa Palestina wataendelea kuwa mstari wa mbele Uulinda. Shirika la Umoja wa Mataifa la Mpango wa Chakula Duniani, WFP, limesema kwamba hivi sasa watu milioni 22 barani Afrika wako kwenye hatari ya kupoteza maisha kutokana na baa la njaa na Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa ametoa mwito kwa mataifa ya dunia kutoa ushirikiano unaotakiwa kuwezesha kufika bidhaa za chakula na mbolea ya Rasia kwa nchi nyingine duniani. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio IRIB r mnaweza, pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.