Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na apa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani, bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wa wapenzi wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid. Tunasikia katika satelit na pia kwenye internet katika Parstoday.com, pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia redio Maarifa FM katika mikoa ya Lindi, Mtwara, Singida, Kigoma, Tanga na Mwanza vile vile tunasika, kama tulivyosema, kupitia internet katika pastoday.com/sw na aidha katika satelaiti huo. WhatsApp yetu ni plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba na email yetu ni swahili radio at irib.ir. Kwa leo Jumapili mwezi ishirini na tatu mfunguo nne Muharamu 1444 hijiria sawa na tarehe 21 Agosti 2022 miladia. Tutakuwa na taarifa habari kama kawaida pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi kuhusiana na mchango ma wa maulamaa wakubwa kishia katika Uislamu, macho yetu magazetini Afrika, wiki hii leo katika historia tutakuwa pia na maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Saa tatu na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Jenerali Ramezan Sharifu asema leo adui hathubutu kutoa vitisho dhidi ya Iran. Rais wa Nigeria apania kuimarisha ulinzi maeneo ya mafuta ili kupunguza wizi wa kupindukia. Hamas ya laani hatua ya polisi ya Ujerumani ya kufuatilia kauli ya Abbas kuhusu Holocaust. na Erdogan asema Uturuki haipiganii kumwondoa Bashar al Asad katika mfumo wa kisiasa wa Siria. Habari kamili: msemaji wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah amesema kutokana na nguvu na uwezo vilio nao vikosi vya ulinzi vya Iran, leo adui hathubutu kutoa vitisho dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Mfumo wa ulinzi wa Iran umejengwa na kustawishwa kwa msingi wa kuwa na kinga ya kuhakikisha adui hathubutu kuanzisha hujuma. Na kuwa na uwezo wa kijeshi, silaha za kuaminika na vikosi imara vya ulinzi ndiko kunakotoa mchango mkuu wa kupatikana kinga halisi ya kuepusha hujuma. Kwa mujibu wa shirika la utangazaji la jamhuri ya Kiislamu ya Iran IRIB, brigedia jenerali Ramezan Sharif amesema baada ya maadui kudhoofika na kugonga mwamba katika kukabiliana na ngome imara na madhubuti ya Sepah na vikosi vingine vya ulinzi vya Iran, wameishia kupiga makelele tu ya uzushi na propaganda dhidi ya jeshi hilo la umma na la mapinduzi la walinzi wa jamhuri ya Kiislamu. Jenerali Ramezan Sharif ameongeza kwa kusema maadui wa mapinduzi na mfumo wa kiislamu wanakiri kuwa wameshatumia kila wenzo uliowezekana kwa ajili ya kuliwekea mashinikizo taifa la Iran, lakini hawajafanikiwa kupata wanayoyatarajia. Msemaji wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu sepa ameashiria kuzuiliwa meli ya mafuta ya Iran nchini Ugiriki, hatua iliyofuatiwa na kukamatwa meli mbili za mafuta za Ugiriki hapa nchini Iran, na akasema kadhia hiyo ni kielelezo cha wazi cha uwezo na nguvu, na kwamba jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah lina hifadhi na linalinda kwa nguvu na uwezo kamili masilahi ya taifa na malengo matukufu ya mapinduzi ya Kiislamu. Rais Muhammadu Buhari wa Nigeria amesema kwamba serikali yake imepania kuongeza sana ulinzi kwa ajili ya kuzuia wizi mkubwa wa mafuta ikiwa ni wiki moja baada ya meli kubwa la mafuta yaliyoibiwa nchini Nigeria kukamatwa huko Equatorial Guine. Katika taarifa yake, Buhari amesema hatutoruhusu wahalifu wachache kufikia bila ya kikomo usambazaji wa mafuta ghafi ya taifa letu. Kwa hivyo nimeviagiza vyombo vyetu vya usalama kupambana na kusimamisha haraka wizi wa waharibifu hao katika eneo la Niger Delta. Mwishoni mwa mwezi uliopitwa Julai, uchumi wa Nigeria ulipata pigo jingine kubwa baada ya bomba lake la mafuta lenye uwezo wa kusafirisha mapipa laki moja thamanini elfu kwa siku kukumbwa na uwizi mkubwa na kulazimika kusimamisha kazi zake tangu mwezi Juni. Shirika la habari la Bloomberg lilinukuu huduru moja ya kuaminika ya Nigeria ikithibitisha habari hiyo na kusema kwamba bomba la mafuta la Trans Niger linasubiri tangazo tu la kufungwa kikamilifu kutokana na kufilisiwa na wizi. Kwa mujibu wa Bloomberg, bomba hilo lilikuwa linaingizia serikali ya Nigeria asilimia takribani 15 ya pato lake. Nigeria ndiye mzalishaji mkubwa zaidi wa mafuta barani Afrika na ni mwanachama wa OPEC wa nchi zinazouza mafuta kwa wingi duniani. Wizi katika mtandao wake wa usafirishaji mafuta umekuwa tatizo sugu katika miaka hivi karibuni. Tarehe 12 mwezi huu wa Agosti pia meli moja kubwa ya mafuta liitwalo MV Heroic Idun lilikamatwa na jeshi la majini la Equatorial Guinea likiwa na shehena ya mapipa milioni tatu ya mafuta yaliyoibiwa nchini Nigeria. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imelaani hatua ya maafisa wa polisi wa Ujerumani ya kuamua kuchunguza matamshi yaliyotoa Mahmud Abbas, rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina na kusisitiza kuwa hatua hiyo inadhihirisha kuwa si kweli kama Berlin haipendelei upande wowote. Hivi karibuni wakati Mahmud Abbas maarufu kwa lakabu ya Abu Mazen alipotembelea Berlin, aliulizwa swali na mwandishi wa habari: Je, una nia ya kuomba radhi kwa shambulio la kigaidi lililofanywa na vikosi vya wapalestina katika michezo ya Olimpiki miaka 50 iliyopita na kupelekea kuuawa wana michezo wa Israeli, rais wa mamlaka ndani ya Palestina alijibu suali hilo kwa kusema, kama mnataka kuangalia yaliyotokea nyuma, fanyeni hivyo, kuanzia mwaka 1947 hadi sasa Israeli ina fanya imeshafanya mauaji 50 ya Holocaust katika sehemu 50 za Palestina, kwa mujibu wa gazeti la kijerumani la Frankfurter A Lige Main Zeitung. Polisi ya Berlin inaanzisha uchunguzi dhidi ya Abbas kwa sababu ya kuunasibisha utawala wa kizayuni wa Israel na Holocaust. Wakuu wa masuala ya usalama wa utawala haramu wa kizayuni wa Israel leo wameonyesha majuto kwa hatua ya utawala huo ya kumshinikiza rais wa zamani wa Marekani Donald Trump ajitoe kwenye makubaliano ya nyuklia ya JCPOA mwaka elfu mbili na kumi na nane. Ripoti iliyotolewa na kanali ya televisheni ya utawala wa kizayuni wa Israel ya Kan 11 kuhusu mazungumzo yanayohusiana na makubaliano ya nyuklia ya Vienna Imeeleza kwamba viongozi wa masuala ya usalama wa Israeli wanajuta, na sababu ni kuwa baada ya Iran kupiga hatua kubwa katika mpango wake wa nyuklia, hususan katika urutubishaji wa urani, hivi sasa nchi hiyo ya Iran pamoja na madola makubwa wanaelekea kwenye mwafaka wa makubaliano yale yale, na laiti kama Marekani isingejitoa kwenye makubaliano, Iran ingejizuia kupiga hatua hiyo. Kwa mujibu wa ripoti ya televisheni ya Kan 11, wakuu wa masuala ya usalama wa Israeli walidhihirisha majuto yao hayo katika kikao cha mashauriano kilichofanyika karibuni, ambacho kilihudhuriwa pia na Waziri Mkuu wa utawala huo haramu Yair Lapid. Na katika mwendelezo wa kauli zinazogongana ambazo zinatolewa na viongozi wa Uturuki kuhusu Siria, rais wa nchi hiyo Rajab Tayib Erdogan amedai kuwa Uturuki haipiganii kumwondoa katika muundo wa kisiasa Rais Bashar al Asad wa nchi hiyo. Katika muda wa siku chache zilizopita, viongozi wa Uturuki wamekuwa wakitoa matamshi yanayokinzana kuhusu sera za nchi hiyo juu ya Siria. Siku ya Jumanne iliyopita waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Melvote Kavusoglo eh, Chavusoglo alisikika mara kadhaa akizungumzia amani na utulivu ndani ya Siria, huku duru za habari zikiripoti kwamba Ankara inajiandaa kufanya shambulio la kijeshi ndani ya ardhi ya Siria. Vikosi vya jeshi la Uturuki vimekuwa vikisambaza ujumbe katika miji ya mpakani mwa Siria kwa kutumia vipaza sauti vya misikiti ya mji huo, kuwatahadharisha raia na kuwataka wabaki majumbani mwao, wakati vikosi hivyo vinajiandaa kuanzisha operesheni ya kijeshi ndani ya ardhi ya Siria. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema, vita vya Ukraini na kuongezeka vibaya mgogoro wa kiuchumi barani Ulaya. Hali mbaya ya kiuchumi barani Ulaya inazidi kuwa mzigo mkubwa zaidi na zaidi kwa kadiri siku zinavyopita, kiasi kwamba mfumuko wa bei nchini Uingereza umepanda kwa asilimia kumi, ikiwa ni mara ya kwanza tangu mwaka 1982 huku waziri mkuu wa Sweden akizungumzia uchumi wa enzi za vita barani Ulaya. Nchi za Ulaya zimefuata kibubusa siasa za Marekani baada ya Russia kuanzisha operesheni za kijeshi nchini Ukraine tarehe 24 Februari 2022. Nchi hizo zimeiwekea Moscow vikwazo vikubwa sana kwa madai ya kuisaidia na kuiunga mkono Ukraine. Miongoni mwa vikwazo vilivyowekwa na nchi za Ulaya dhidi ya Russia ni vya nishati, wakati nchi hizo ni tegemezi mno kwa nishati ya Russia hasa gesi. Nchi hizo za Ulaya zimetenga fedha nyingi kwenye bajeti zao kwa ajili ya kununulia silaha na kuisaidia Ukraine. Siasa hizo zimekuwa na madhara makubwa kwa nchi za Ulaya, hasa ya kiuchumi, na hivi sasa nchi nyingi za bara hilo zimekwama kwenye mgogoro wa kiuchumi tena. Hakuna tamaa ya kupungua mgogoro huo, bali kuzidi kuwa mbaya katika siku zijazo. Hali ya kiuchumi duniani baada ya miaka miwili ya kusharidi janga la uviko 19 yaani korona, tayari ilikuwa ni mbaya. Kiwango cha ukosefu wa ajira kilikuwa tayari kimepanda na mfumuko wa bei za bidhaa ulikuwa unazidi kuongezeka. Hali hiyo ilikuwepo hata kabla ya kuanza vita vya Ukraine. Baada ya kuzuka vita nchini Ukraine, mgogoro wa kiuchumi duniani umezidi kuwa mkubwa. Nchi za Ulaya na Marekani zilikuwa na ndoto za kutatua mgogoro wa Ukraine kupitia kuiwekea vikwazo Russia, lakini hivi sasa zenyewe nchi hizo za magharibi ndizo zinazoteseka kwa vikwazo vyao zenyewe. Maria Zakharova, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rasia, mara kwa mara amekuwa akizilaumu nchi za Ulaya kwa kufuata kibubusa siasa za Marekani, na amekuwa akisema Umoja wa Ulaya umejitumbukiza wenyewe kwenye kinamasi kutokana na siasa zake hizo ghalati. Amesema vikwazo hivyo vya Umoja wa Ulaya kwa Rasia vitasababisha matatizo makubwa ya kiuchumi na kiusalama duniani, zikiwemo zenyewe nchi za Ulaya. Ukweli wa matamshi hayo unaonekana waziwazi hivi sasa. Nchi za Ulaya ni tegemezi mno kwa gesi ya Rasia. Baada ya nchi hizo kuiwekea vikwazo Rasia, Mosco nayo imeamua kupunguza mno mauzo yake ya gesi kwa nchi za Ulaya, jambo ambalo limepandisha vibaya bei ya bidhaa hiyo muhimu katika nchi wanachama wa umoja wa Ulaya. Hali ni mbaya kiasi kwamba hivi sasa waziri mkuu wa Sweden anekiri hadharani makali ya kiuchumi yaliyoikumba nchi yake na anasema kuwa uchumi wa nchi hiyo hivi sasa umekuwa ni uchumi wa enzi za vita hasa kutokana na kuwa bei ya gesi na umeme nchini Sweden imepanda vibaya sana kiasi ambacho haijawahi kutokea katika historia yake. Kupanda vibaya gharama za nishati barani Ulaya kunatishia pia kuzuka machafuko na mapigano ya wenyewe kwa wenyewe barani humo, na tayari viongozi wa nchi za bara hilo wameonya juu ya hatari ya kutokea machafuko makubwa ya kijamii ndani ya nchi hizo za Ulaya. Tabani, viongozi wa Ulaya wanaendelea kufanya juhudi za usiku na mchana kutafuta maeneo mengine ya kudhamini mahitaji yao ya nishati, lakini hadi hivi sasa zimeshindwa. Naam, hapa ni Teheran idhaa ya Kiswahili. Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mchango wa maulama wa Kishia katika Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu ili tuweze kupekua kurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulamaa wa kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu wa bila kusahau vitabu na athari zao. Kipindi chetu cha juma lililopita kilianza kumzungumzia Muhammad Bakir bin Muhammad Taqi mashuhuri kwa jina la Allama Majlisi, mwandishi wa kitabu mashuhuri cha hadithi cha Biharul Anwar. Tulisema kuwa Muhammad alionyesha kipaji kikubwa alichokuwa nacho katika masuala ya elimu tangu akiwa mdogo, wakati huo akiwa chini ya malezi na mafundisho baba yake. Historia inaonyesha kuwa Alama Majlisi alichanua na nuru elimu yake kujitokeza tangu akiwa ngali kijana na barobaro Alipofikisha umri wa miaka 14 alipata idhini kutoka kwa Mulla Sadra mwana falsafa mkubwa wa ulimwengu wa Kiislamu kwa ajili ya kupokea na kunakili hadithi pamoja na riwaya. Sehemu ya 40 ya mfululizo huu juma hili itaendelea kutupia jicho maisha ya msomi huyu mashuhuri. Kweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Katika vipindi vyetu vilivyotangulia tuliashiria namna maulamaa wakubwa wa Kishia katika kipindi chote cha historia, jinsi walivyosimama kidete na kuvumilia machungu na masaibu mengi katika njia ya kwa kuhakikisha kwamba mche wa ushia unamwagiliwa maji na kukua, na hivyo mafundisho ya Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam na ahlubeiti zake kiramu alayhimussalam yanabakia na kuvifikia vizazi vitakavyokuja baada yao. Kama tulivyoashiria huko nyuma, baada ya kuingia madarakani nchini Iran utawala wa Safavi, kwa mara ya kwanza madhehebu ya kishia yakatambuliwa kuwa madhehebu rasmi nchini Iran. Katika kipindi hiki maulamaa wakishia, mbali na kwa namna fulani kupata fursa na utulivu wa kufundisha, kufanya midahalo na kualifu vitabu, walipata pia medani nzuri na muafaka ya kufanya harakati za kijamii na kisiasa. E, hii ilitokana na kuwa utawala uliokuwa madarakani ulikuwa na mtazamo chanya na madhehebu ya Ahlul Beiti alaihimssalam. Tofauti na dini nyingine za mbinguni, Uislamu ni mafundisho ambayo ni jumuishi na yana utajiri katika kila nyanja na mazingira ya mwanadamu, kama uga wa kisiasa, kiuchumi na kadhalika. Sehemu muhimu ya mafundisho ya Uislamu imejikita katika nyuga hizi. Hali hii iliwafanya wanazuoni na maulamaa wa Kishia kujihusisha na masuala ya jamii na ya kisiasa kila mazingira mwafaka ya hilo yalipojitokeza. Lengo la hilo lilikuwa ni kuleta marekebisho na mwongozo katika masuala mbalimbali mbali ya jamii. Alama Majlisi alikuwa mmoja wa maulamaa wa Kishia waliokuwa na taathira chanya na muhimu mno katika harakati za kisiasa na kijamii katika kipindi cha utawala wa ukoo wa Safavi. Nafasi na daraja ya kielimu aliyokuwa nayo Alama Majlisi mbele ya matabaka mbalimbali mbali ya watu ilimfanya mtawala Shaha Suleiman Safavi ampatie cheo cha Sheikhul Islam. Hiyo ilikuwa mwaka elfu moja na tisini na nane na Sheikhul Islam kilikuwa cheo cha juu kabisa cha kidini, ambapo mwenye cheo hicho alikuwa akipatiwa wadhifa na utawala ulioko madarakani wa kusimamia masuala ya kisheria, kutoa hukumu, yaani kama kadhi mkuu, kuwachagua na kuwauzulu makadhi kadhi, kusimamia masuala ya mayatima, kupokea na kutumia khumsi na zaka kwa ajili ya masuala yanayohusiana na jamii Waislamu na masuala mengine muhimu. Kwa msingi huo, Shekhul Islam alikuwa na nafasi muhimu na kubwa katika jamii ya wa Waislamu. Shekhul Islam alikuwa akipewa heshima maalum na utawala, na kikawaida, alikuwa akiombwa ushauri na utawala katika masuala mbalimbali muhimu. Baada ya Shaha Suleiman kuaga dunia mwaka 1105 hijiria na utawala kuangukia mikononi mwa Shaha Sultan Husein, Alama Majlisi aliendelea kubakia katika wadhifa wake huo, ambapo hadi anafariki dunia mwaka 1110 alikuwa akishikilia cheo hicho. Kama tulivyosema, baada ya kifo cha Shaha Suleiman kiti cha uongozi kilikaliwa na Sultan Husein. Ilikuwa ni ada na mazoea kwamba wakati wa sherehe za kuvalishwa taji la uongozi, shakhsia wakubwa wa kisufi huja na kumfunga upanga kiunoni mfalme na mtawala mpya. Katika zama hizo, masufi walikuwa wakidai kuwa katika haki na irfani maalum. Hata hivyo Sultani Husein hakuwa ruhusu kama ilivyokuwa ada, masufi wamfunge upanga kiunoni. Badala yake, alimuita Alama Majlisi na kumtaka afanye hilo. Alama Majlisi alitekeleza jukumu hilo. Baada ya hapo, Sultani Husein alimgeukia na kumwambia, unataka nikupe nini kwa kazi na huduma hii ulioifanya? Je, yeah. una ombi lolote, au unataka ujira wa hili? Alama Majlisi, ambaye alikuwa akimwona mtawala huyo kijana kuwa mtu asiye na tajiriba na uzoefu na ambaye hakuwa amekomaa kifikra, alimwomba kitu ambacho kingedhamini amani na usalama wa nchi. Hivyo alimgeukia mfalme huyo na kumwambia, nina ombi kwa mfalme atoe agizo la kupigwa marufuku matumizi ya vilevi, vita baina ya kaumu na mchezo wa kuchezea njiwa. Katika zama hizo mchezo wa kucheza na njiwa ulikuwa nembo ya ushujaa na kufanya mambo bila kuzingatia maadili kwa vijana. Kuenezwa hilo kulikuwa kukipelekea kuibuka hali ya vijana kutokuwa na maadili na kupuuza kwao mambo muhimu maishani, iwe ni ya mtu binafsi au ya kijamii. Shah Sultan akalikubali ombi hilo la Alama Majlisi, na akatoa amri ya kupiga marufuku mambo hayo. kwa hakika, kwa kufanikiwa katika hilo, Alama Majlisi alilenga kufunga mambo matatu ambayo kimsingi ni balaa kwa jamii, yaani ufisadi, mifarakano na tabaka la vijana kupuuza na kutojali mambo muhimu katika jamii. miongoni mwa huduma nyingine kubwa iliyotolewa na Alama Majlisi ni kusimama na kukabiliana kwake na harakati pamoja na njama mbalimbali mbali dhidi ya Uislamu na Ushia. Alisimama pia kukabiliana na harakati zilizokuwa dhidi ya utamaduni wa Kiislamu zilizokuwa zikiendeshwa na uwakilishi wa mashirika ya kimagharibi kama ambavyo alikabiliana na upotoshaji wa masufi na makasisi ndani ya utawala pamoja na njama za maajinabi dhidi ya Uislamu na Waislamu. Kutokana na kutambua kwamba kuna uwezekano wa kupenya ufisadi katika utawala, alifanya kadiri alivyoweza, akitumia nguvu na mamlaka aliyokuwa nayo kwa ajili ya kupunguza ufisadi na kuleta mageuzi na marekebisho katika utawala. Alama Majlisi alitunga na kuandika kitabu chepesi na chenye kueleweka kwa wepesi kwa lugha ya Kifarsi na kukipa jina la adabu za kimwenendo za mtawala na raia. Kimsingi, kitabu hicho kilikuwa ni sherhi na maelezo ya tarjuma ya barua ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam kwa gavana wake wa Misri Malik Ashtari Nahai, ambayo imebainisha kwa mapana na marefu namna mtawala anavyopaswa kuamiliana na raia anawaongoza. Alama Majlisi alibainisha lengo la kuandika kitabu hiki kwamba ni kuamsha walioghafilika na kuleta marekebisho baina ya watawala. Katika kipindi chake hicho, Alama Majlisi alikutana na watawala wanne wa ukoo wa Safavi baada ya umri wake uliojaa baraka na thamani, ambapo katika kipindi hicho Alama Majlisi alilea mamia wanafunzi sambamba na kualifu na kutarjumu vitabu aliaga dunia. Mwanazuoni huyo ameacha vitabu vingi kwa lugha ya Kiarabu na Kifarsi ambavyo ni dafina na turathi kubwa kwa ulimwengu wa Kiislamu. Alama Majlisi aliaga dunia tarehe 27 ya mwezi mtukufu wa Ramadhan mwaka 1110 akiwa na umri wa miaka 73 na kuzikwa kando ya msikiti wa Jamia wa Isfahan kando ya kaburi la baba yake, yani Muhammad Taqi Majlisi. Wapenzi wasikilizaji, kwa leo nakomea hapa kutokana na kumalizika muda wa kipindi hiki. Tukutane tena wiki ijayo saa na wakati kama waleo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wa barakatu. Nam, hapa ni Tehrani la Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio, macho yetu magazetini jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumapili, Agosti 21 2022, linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania, na tunaanza na gazeti la Habari Leo ambalo habari yake kuu inasema, viongozi wataka sensa isikwamishwe, Mufti aongoza dua ya kuombea sensa. Vilevile limeandika, Nape, Tanzania iko nafasi ya sita bei nafuu za bando barani Afrika, Simba chawene anyosha kiburi cha mwanawe, mganga mbaroni kwa kufanya ngono na wateja wake. Bidhaa za Tanzania kuingia Uingereza bila tozo, na mrajisi wa ushirika Tabora asimamishwa. Kwa upande wake gazeti la Mwananchi limeandika padri aliyefukuzwa Katoliki afunguka tamu chungu, maisha ya mwenye wake 22 na watoto 110. na kumi na, serikali kuja na kifurushi cha gesi ya kupikia. Ama habari kuu katika gazeti la Nipashe Jumapili inasema kilio, uhaba mahindi, wafanyabiashara wadaiwa kuyanunua na kuyaficha, bei yapanda ghafla. Kigogo aliyelalamikiwa sasa asimamishwa kazi, na pia asema hakuna wizi vifurushi vya simu. Aliyedaiwa kumuua mama yake achiwa huru, na mwanafunzi ajinyonga kisa kuungua sare za shule. Habari kuu katika gazeti la Mzalendo inahusiana na masheikh na maaskofu kuichambua sensa. Moja ya dondoo za habari hiyo inasema Mufti Zuberi na askofu Show watumia vitabu vya dini kuelezea umuhimu wa sensa. Kwa upande wa ripoti maalumu, limeandika tamu chungu, biashara ya bodaboda Dar es Salaam. Ama gazeti la Tanzania Daima limeandika mboo ya fichua ya RC Chalamila CHADEMA Tozo za mabenki za waibua vigogo. Rais Samia apeleka bilioni ishirini kwa wavuvi Mwanza. Mchungaji KKKT matatani kwa kuishi na mke wa muumini wake. Semina za sensa sarakasi tupu. Na kwa muktadha huo katiba mpya kweli inahitajika Tanzania? Habari kuu katika gazeti la The Citizen on Sunday inasema ajali za barabarani, utatuzi wake ni upi? Muhtasari wa habari hiyo unasema, huku ajali za barabarani zikizidi kuwa nyingi na kusababisha vifo vya watu wengi nchini Tanzania, wadau wa sekta ya usafiri wakiwemo askari wa barabarani, abiria na wapita njia wametoa ushauri mbalimbali wa kuweza kutatua janga hilo la kutisha. Kwa huko nchini Kenya, toleo la mtandaoni la gazeti la Sunday Nation limemnukuu Martha Karua akisema Ruto anavunja sheria anapojaribu kuwalaghai wanachama wa Azimio. Watu wasiopungua wanane wameuawa katika shambulio la hotelini mjini Mogadishu, Somalia. Kenya Kwanza na Azimio wateua watu wa kuwania uspika wa bunge la Kenya. Na kwa upande wa gazeti la Taifa Leo toleo la mtandaoni, tunasoma vichwa vikuu vya habari ambavyo vinasema: Uhuru ashikilia kufunguliwa bunge la Taifa. Vijana watarajia uongozi wa Ruto utazuia mauaji. Kuhusu habari hii, limeandika vijana wa kaunti ya Lamu wameelezea matumaini yao makubwa kwamba serikali kuu chini ya uongozi wa Rais mteule William Ruto na naibu wake mteule Rigathi Gachagua itakabiliana na kumaliza visa vya vijana kukamatwa kiholela na kutoweka au kuuawa katika hali tatanishi wakiwa mikononi mwa polisi nchini Kenya. Habari zake nyingine zina vichwa vya maneno vinavyosema: korti ya juu yakataa barua ya mpiga kura; uhaba waunga, wa unga bado wasumbua mamilioni; kabuga kushtakiwa wiki ijayo dhihege; na wazazi wataka wizara ya elimu iongeze muda wa masomo katika muhula wa pili. Kwa huko nchini Uganda, moja ya habari zilizomo kwenye toleo la mtandaoni la gazeti la Sunday Monitor inasema watu wanne watiwa mbaroni kwa kufanya magendo ya watoto wadogo, limeandika. Jeshi la polisi la Uganda linawashikilia watu wanne kwa tuhuma za kufanya magendo ya watoto wadogo. Watuhumiwa hao wamekamatwa kwa tuhuma za kuwalazimisha watoto wawe omba omba katika jiji la Kampala. Wakati huo huo, watoto wapatao mia mbili kumi na nane wa mitaani maarufu kwa jina la choko ram wamekusanywa mabarabarani na kupelekwa kwenye eneo la kuhifadhia watoto kama hao la Masulita wilayani wa Kisom. Mkurugenzi mtendaji wa mamlaka ya jiji la Kampala KCCA b Dorothy Kisaka ameliambia gazeti la Sunday Monitor kuwa watuhumiwa hao walikuwa wanafuatiliwa na wanamulikwa na jeshi la polisi kwa muda mrefu. Nam, hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na haya ni matangazo yetu ya asubuhi, Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai umzima wa afya popote pale ulipo. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Miongoni mwa yale tutakayoangazia hii leo ni pamoja na mahakama ya juu kutoa mwelekeo kuhusu matokeo ya uchaguzi wa rais nchini Kenya yaliyompa ushindi Ruto; mkutano wa Sadek wajadili usalama na uchumi wa kieneo; na Mali ya sema wanajeshi wa Ufaransa wanaunga mkono magenge ya kigaidi, pamoja na matukio mengine. Karibu. Tuanzie huko nchini Kenya ambapo mwanasiasa mkongwe Raila Odinga, ambaye alikuwa mgombea wa rais wa Kenya kwa tiketi ya muungano wa Azimio la Umoja One Kenya, amesema hakubaliani na matokeo ya uchaguzi wa rais yaliyotangazwa na Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka IEBC kwa sababu mwenyekiti wa tume hiyo Afula Chebukati alikiuka katiba kabla ya kumtangaza mshindi. Akizungumza na vyombo vya habari Jumanne hii katika mji mkuu Nairobi, Odinga ameeleza kwamba makamishna wa tume hiyo hawakubaliani kuhusu hesabu ya mwisho ya matokeo hayo yaliyompatia ushindi mshindani wake mkuu William Ruto. Amesisitiza kuwa na hapana nukuu, takwimu zilizotangazwa na Chebukati ni batili. Kwa maoni yetu, hakuna mshindi kisheria aliyetangazwa kihalali, wala rais mteule, mwisho wa kunukuu. Hata hivyo, Odinga amewataka wafuasi wake kudumisha amani na utulivu, huku muungano wake wakifuata njia za kikatiba za kubatilisha matamshi ya Chebukati. By a court of law. Matamshi ya Odinga yamejiri baada ya makamishina wanne kati ya saba wa tume ya uchaguzi kujitenga na matokeo wakidai kwamba yalikumbwa na kiza kinene. Makamishina hao wakiongozwa na naibu mwenyekiti wa IEBC Juliana Cherera wamesema hesabu iliyotolewa na Chebukati ni asilimia 100.01 haikulingana na jumla ya matokeo ya urais ya wagombea wote wanne. Wakati huo huo, marais na viongozi wa nchi kadhaa za Afrika wamemnyoshea mkono wa pongezi William Ruto kwa kuibuka mshindi katika uchaguzi wa kiti cha rais nchini Kenya uliofanyika wiki iliyopita. Katika salamu zake za pongezi, rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania amewapongeza wananchi wa Kenya kwa kufanya uchaguzi kwa amani na kusisitiza kuwa taifa lake linatarajia kuendelea kushirikiana na Wakenya kwa lengo la kuimarisha uhusiano wa kihistoria wa nchi hizo mbili za Afrika Mashariki. Aidha, Rais Emerson na Mnangagwa wa Zimbabwe amempongeza Ruto kwa kutangazwa kuwa rais mteule wa Kenya katika uchaguzi uliokuwa na ushindani mkali baina yake na mwanasiasa mkongwe Raila Odinga. Wakati huo huo, rais wa sasa wa Somalia Hassan Mahamud na mtangulizi wake Muhamed Farmajo kwa nyakati tofauti wamempa mkono wa tahania Ruto kwa ushindi huo. Mwenyekiti wa IBC wa Fule Chebukati Jumatatu hii alitangaza kuwa Ruto amejipatia asilimia 50.49 ya kura huku Odinga aliyewania kwa chama cha muungano wa Azimio akishika nafasi ya pili baada ya kujipatia asilimia 48.85 ya kura Ruto William Samuel, Thank you. 7 million 176,141. This represents 50.49%. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran na serka naani chafe ametuma salamu za pongezi kufuatia kufanyika uchaguzi nchini Kenya, huku akipongeza nafasi ya serikali, vyama, wanasiasa, viongozi wa kikabila na kidini nchini humo katika kufanikisha uchaguzi huo. Katika hatua nyingine, akihutubia taifa baada ya kukabidhiwa cheti cha kuibuka mshindi katika uchaguzi wa rais, Dr. Ruto amesisitiza kuwa hana kinyongo na yeyote na wala hana muda wa kulipiza kisasi, kwani ana majukumu mengi mbele yake ya kuliunganisha na kulijenga taifa. I want to thank... Viongozi wa kidini na wakuu wa asasi za kiraia wametoa mwito kwa wananchi wa Kenya kuendelea kudumisha amani na kuwa watulivu huku wakisubiri uamuzi wa mahakama ya juu kuhusu kesi ya kupinga matokeo ya urais. Mbali na hayo mkutano wa 42 wa viongozi wa jumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika SADC umefanyika wiki hii katika mji mkuu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Kinshasa, huku wakuu wa jumuiya hiyo wakihamasisha ukuaji wa uchumi, kilimo na juhudi zaidi katika sekta ya madini. Mkutano wa mwaka huu ulikuwa na kauli mbiu isemayo, kuhamasisha viwanda kupitia usindikaji wa kilimo, faida ya madini na mifumo ya thamani ya kikanda kwa kujumuisha wote na ukuaji stahimilivu. Maswala makuu katika kikao hicho yalijumuisha uzinduzi wa jopo la wakuu wa nchi na wawakilishi wa serikali waliohudhuria, wakifuatiwa na utoaji wa medali kwa kukumbuka na kuwapa heshima waanzilishi wa SADC. Akihutubia mkutano huo, rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambaye pia ndiye mwenyekiti wa jumuiya ya SADC, alisema na hapa nanukuu: nitahakikisha natekeleza mipango ya kuendeleza miundombinu na huduma katika ukanda ambayo inahusika moja kwa moja na mikakati yetu mikuu katika kuchochea maingiliano ya kiuchumi na kutokomeza umaskini katika ukanda wa SADC. Mwisho kunukuu. Mkutano huu umefanyika wakati ambapo nchi mwenyeji inakabiliwa na ghasia mpya upande wa mashariki mwa nchi mbele ya viongozi wenzake, Rais Felix Chisekedi alishutumu vikali kile alichokitaja kuwa uhuni na ukatili unaofanywa dhidi ya nchi yake na jirani yake Rwanda. Huku hayo kiarifiwa, Burundi imekuwa nchi ya kwanza kutuma wanajeshi wake katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kufuatia uamuzi wa karibuni wa Jumuia ya Afrika Mashariki EAC wa kutuma kikosi cha pamoja cha kieneo katika nchi hiyo ili kwenda kupambana na magenge ya waasi na wanamgambo. Kwa mujibu wa vikosi vya jeshi la DRC, kikosi hicho cha askari wa Burundi kilichowasili nchini humo Agosti 15 kitatumwa katika mkoa wa Kivu Kusini mashariki mwa DRC kwenda kukabiliana na magenge ya waasi wanaobeba silaha. Habari zaidi zinasema kuwa wanajeshi hao wa Burundi watakita kambi katika kituo cha mafunzo cha Luberezi, yapata kilomita mia moja kutoka Bukavu, mji mkubwa katika mkoa wa Kivu Kusini. Wakati huo huo Ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kulinda amani nchini DRC MONUSCO umeondoka katika mojawapo ya miji mikubwa ya mashariki mwa nchi hiyo baada ya maandamano mabaya ya kupinga kushindwa kwake kuwalinda raia. Maafisa wa Kongo na Umoja wa Mataifa walisema hayo Alhamisi hii. Mji wa Butembo ambao ni kitovu cha biashara cha takriban watu milioni moja umekuwa mmoja ya vitovu vya maandamano dhidi ya MONUSCO tangu mwezi uliopita, ambayo yamesababisha vifo vya watu kadhaa, wakiwemo raia, walinda amani na polisi wa Kongo. Huku hayo yakijiri, Mali imeliomba Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kufanya mkutano wa dharura ili kusitisha kile inachokitaja kuwa ni vitendo vya uchokozi vinavyofanywa na Ufaransa kwa kukiuka mamlaka yake, kuunga mkono makundi ya magaidi na ujasusi. Barua iliyowasilishwa kwa waandishi wa habari na wizara ya mambo ya nje ya Mali siku ya Jumatano baada ya kukabidhiwa balozi wa China katika Umoja wa Mataifa ambaye ni mwenyekiti wa mzunguko wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Katika barua hiyo, waziri wa mambo ya nje wa Mali Abdulahi Diop amesema nchi yake ina haki ya kujilinda ikiwa hatua za Ufaransa zitaendelea kwa mujibu wa mkataba wa Umoja wa Mataifa. Na Zimbabwe imetangaza kuwa mlipuko suru wa surua nchini humo hadi kufikia sasa umeua takriban watoto 157 huku kukiwa na zaidi ya maambukizo 2000 kesi za maambukizo zimekuwa zikiongezeka kwa haraka kwenye taifa hilo la Afrika kusini tangu kutangazwa rasmi kwa kesi ya kwanza mapema mwezi huu. Tutakomea hapo kwa habari hiyo ya afya, mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kemwela. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Katika historia, leo ni Jumapili tarehe 23 Mfungo 4 Muharam mwaka 1444 14, Hijria mwafaka na tarehe 21 Agosti mwaka 2022 Miladia. Leo tarehe 30 Mordad kwa kalenda ya Kirani ni siku ya kumbukumbu -kumbu ya Alama Muhammad Baqir Majlisi, alim na mwanazoni mkubwa wa Kirani alama Majlisi ndiye mwandishi wa kitabu muhimu na mashuhuri cha Biharul Anwar. Muhamad alionyesha kipaji kikubwa alichokuwa nacho katika maswala ya elimu tangu akiwa mdogo, wakati huo akiwa chini ya malezi na mafundisho ya e baba yake. Baba yake alikuwa mwanazuoni msomi na mchamungu. Muhamad Bakir alisoma elimu mashuhuri za zama hizo kwa mzazi wake huyo wa kiume. Historia inaonyesha kwamba alama Majlisi alichanua na nuru ya elimu yake kujitokeza tangu akiwa angali kijana na barobaro. Alipofikisha umri wa miaka kumi na minne alipata idhini kutoka kwa Mula Sadra mwanafalsafa mkubwa wa ulimwengu wa kiislamu ya kupokea na kunakili hadithi na riwaya. Allama Majlisi alikuwa mmoja wa maulama wa kishia waliokuwa na taathira chanya na muhimu mno katika harakati za kisiasa na kijamii katika kipindi cha utawala wa ukoo wa Safavi. Tarehe 21 Agosti mwaka 1965, yani katika siku kama hii ya leo, miaka 57 iliyopita, Wamarekani wenye asili ya Afrika katika mji wa Alabama walifanya maandamano wakitaka kutekelezwa sheria ya haki ya kupiga kura. Maandamano hayo yalizidisha harakati ya vuguvugu vugu la kupigania haki za kijamii za Wamarekani weusi. Harakati hiyo ilianza mwaka 1955 kwa lengo la kupigania usawa kati ya wa Wamarekani weusi na wazungu na ilimalizika mwaka 1968 baada ya kupasishwa sheria ya haki za kiraia. na siku kama ya leo miaka 53 iliyopita inaosadifiana na tarehe 21 Agosti mwaka 1969 miladia, Masjid Al Aqsa, kibla cha kwanza cha Waislamu, kilichomwa moto na Wazayuni. Katika tukio hilo, eneo hilo takatifu na la kihistoria liliharibika vibaya sana. Utawala wa kizayuni wa Israel ulidai kuwa kitendo hicho kilifanywa na mtalii wa Kiaustralia. Utawala huo wa kizayuni ulitayarisha mahakama ya kimwonyesho tu mjini Tel Aviv na kuchukua uamuzi wa kumwachia huru mhalifu huyo kwa madai kwamba alikuwa na matatizo ya kiakili. baada ya kutokea kitendo hicho, nchi za Kiislamu zilikutana na kuamua kuunda jumuiya ya nchi za Kiislamu OIC. Hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran. Tuna baadhi ya maoni yenu hapa. Bwana Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina to Zahara, unasema ujinga wa Marekani wa kuchochea vita vya Ukraine na Rusia vimesababisha ulimwengu kupata shida mpaka wao wa Marekani wenyewe wamo katika shida. Abdullah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania unatushukuru, nasi tunakushukuru. Bwana Salim Masudi wa Mtora, Tanzania, maoni yako tumeyasoma na tumekujibu kupitia WhatsApp. Uh, Sadiki kutoka Bujumbura, Burundi, unasema asante redio Teheran. Nasi pia tunakushukuru. Juma Jafa Sagai, pia tunakushukuru. Hirisa Ali mali ya Mungu kutoka Mombasa nchini Kenya, nawe tunakushukuru. Muda wetu unakwenda kwa kasi. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa amesema Kutokana na nguvu na uwezo vilio nao vikosi vya ulinzi vya Iran, leo adui hathubutu kutoa vitisho dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Rais Muhammadu Buhari wa Nigeria amesema kwamba serikali yake imepania kuongeza sana ulinzi kwa ajili ya kuzuia wizi mkubwa wa mafuta, ikiwa ni wiki moja baada ya meli kubwa la mafuta Li, yaliyoibiwa nchini Nigeria kukamatwa huko Equatorial Guine. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamasi milaani hatua ya maafisa wa polisi wa Ujerumani ya kuamua kuchunguza matamshi yaliyotoa Mahmud Abbas rais wa mamlaka ndani ya Palestina, na kusisitiza kwamba hatua hiyo inathibitisha kuwa si kweli kwamba Israel Berlin haipendelei upande wowote wa mkuu wa masuala ya usalama wa utawala haramu wa kizayuni wa Israeli na wenzake wameonyesha majuto kwa hatua ya utawala huo ya kumshinikiza rais wa zamani wa Marekani ajitoe kwenye makubaliano ya JCPOA. na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na 50 usiku kwa saa za afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.