Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Tauba aya ya ishirini na nane hadi ya ishirini na tisa Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, hakika washirikina ni najisi, kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu, na kama mkikhofia umaskini basi karibuni hivi Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wake wala hawashiki dini ya haki, miongoni mwa wale waliopewa kitabu, piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao hali wametii. Bismillahi rahman rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo, tukiwa tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday com sw, barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir ama leo ni Jumamosi, tarehe 22 mfungo 4 Muharam mwaka 1444 hijiria sawa na tarehe 20 Agosti mwaka 2022 miladi ya. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM, Sauti Umoja huko nchini Tanzania, ambapo tunasikika kwenye 105.3 Tanga, 100.9 Mwanza, 99.7 Kigoma miamj Mtwara na 991 Singida, bila kusahau 991 Lindi pia. E, tunasikika mubashara kabisa wakati huu kupitia Sauti Umoja yenye makau yake katika jiji la Tanga. Asubuhi nimekuandalia taarifa habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, darsa ya Quran pamoja na makala yaleo, katika historia kama ambavyo tutakuwa pia na mawaidha. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa Teherani, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Iran yatoa pongezi kufuatia kufanyika uchaguzi wenye mafanikio huko nchini Kenya. Mzozo kuhusu maziko ya Dos Santos, rais wa zamani wa Angola, wazidi kushadidi na askari wa Umoja wa Mataifa DRC waondoka katika mji wa Butembo. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amepongeza wananchi na serikali ya Kenya kwa kufanyika kwa mafanikio uchaguzi wa rais wa nchi hiyo. Jumanne, Agosti 9, kulifanyika uchaguzi mkuu nchini Kenya ambapo katika uchaguzi wa rais William Ruto alitangazwa mshindi kwa kupata asilimia 50.49 ya kura zilizopigwa huku nafasi ya pili ikishikiliwa na Raila Odinga aliyepata asilimia 48.85 ya kura zote zilizopigwa. Hata hivyo, Odinga amepinga matokeo hayo na amesema atawasilisha malalamiko mahakamani akitaka matokeo yabatilishwe. Raisi wa sasa Uhuru Kenyatta hakugombea kwani anamaliza muhula wake wa pili kisheria baada ya kuingia madarakani mwaka 2013. Kwa msingi huo msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Naser Kanani ametuma salamu za pongezi kufuatia kufanyika uchaguzi nchini Kenya, huku akipongeza nafasi ya serikali, vyama, wanasiasa, viongozi wa kikabila na kidini nchini humo katika kufanikisha uchaguzi huo. Kadhalika amesema uchaguzi huo wa Kenya ni mfano, uzoefu uliofanikiwa katika eneo zima la bara la Afrika. Kanaani Chafi ameelezea matumaini yake kuwa mchakato wa kisiasa wa kuundwa serikali ya nchi hiyo utafuata mkondo wa matakwa na malengo ya wananchi. Tukiwa bado tuko hapa hapa Iran, kamanda mkuu wa jeshi la Iran la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah amesema mapambano dhidi ya utawala haramu wa Israeli yamefika hadi katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan, na kuongeza kuwa hivi sasa eneo hilo limo mbioni kujizatiti kwa silaha kwa ajili ya kukabiliana na wazayuni maghasibu. Brigedia Jenerali Huseini Salami sambamba na kubainisha kwamba harakati ya ukombozi wa Palestina imekuwa na kupata nguvu kwa kupita zama na imezidi kukomaa na kueleza kwamba kuanzia, kuanzia mwanzoni mwa mwaka huu hadi sasa wazayuni wengi wameangamia katika operesheni za makundi ya mukawama katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Kamanda mkuu wa jeshi la, la Irani la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa kuendelezwa jihadi ni jambo muhimu sana, na kwamba kama ambavyo eneo la ukanda wa Gaza limejizatiti kwa silaha, kwa mbinu hiyo hiyo ukingo wa magharibi wa mto Jordan nao unaweza kujizatiti kwa silaha na hali hii hi imo mbioni kujitokeza. Tukitoka hapa Iran, sasa tuelekee huko nchini Angola ambapo mzozo kuhusu maziko ya Dos Santos aliyekuwa rais wa zamani wa Angola umezidi kushadidi. Binti wa rais wa zamani wa Angola Jose Eduardo Dos Santos amekata rufaa dhidi ya uamuzi wa mahakama ya Uhispania ulioamuru mwili wake uachiliwe kwa mjane wake na kurudishwa Angola kwa mazishi. Kesi hiyo iliwasilishwa mahakamani Alhamisi na Chize Dos Santos, bintiye mwenda zake, mwenye umri wa miaka 44. Rais huyo wa zamani ambaye alitawala taifa hilo la Afrika lenye utajiri wa mafuta kwa mkono wa chuma kuanzia mwaka 1979 hadi 2017, alifariki dunia mjini Barcelona Julai 8 mwaka huu akiwa na umri wa miaka 79 baada ya kupata mshtuko wa moyo. Tangu wakati huo swali la lini na wapya tazikwa limegombanisha serikali ya Angola na mjane wake Ana Paula na baadhi ya watoto wake watu wazima. Siku ya Jumanne, mahakama Barcelona iliamuru mabaki yake apewe ya Ana Paula na ikatoa idhini ya kurejeshwa mwili ya Angola, lakini binti yake alikata rufaa akisema mahakama haikuwa na mamlaka ya kutoa uamuzi kuhusu kesi hiyo. Rufaa hiyo pia inadai kwamba dos Santos na Ana Paula walitengana tangu mwaka elfu mbili na kumi na saba anao ha, hakuishi katika hali ya kawaida ndoa. Chize dos Santos amesema mara kwa mara baba yake alitaka kuzikwa huko Angola kumradhi huko Barcelona ambako alikuwa akiishi zaidi tangu ajiuzulu mwaka elfu mbili na kumi na saba. Pia anadai mazishi ya baba yake nchini Angola yanaweza kutumika kupendelea serikali ya sasa ya Joao Lorenco kabla ya uchaguzi mkuu mnamo Agosti ishirini na nne. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu, na ukujeni kutoka hapa Tehran, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kulinda amani katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umeondoka katika mojawapo ya miji mikubwa mashariki mwa nchi hiyo baada ya maandamano mabaya ya kupinga kushindwa kwake kuwalinda raia. Maafisa wa Kongo na Umoja wa Mataifa walisema siku Alhamisi mji wa Butembo ambao ni kitovu cha biashara cha takriban watu milioni moja umekuwa moja ya vitovu vya maandamano ya ghasia dhidi ya MONUSCO tangu mwezi uliopita, ambayo imesababisha vifo vya watu kadhaa, wakiwemo raia walinda amani, pamoja na polisi wa Congo. Jenerali Constant Ndima, gavana wa kijeshi wa jimbo la Kivu Kaskazini, amewambia waandishi wa habari kwamba mamia wanajeshi wa MONUSCO na wafanyakazi wa kiraia huko Butembo wameondoka na kwamba mipango inafanywa kuhusu jinsi ya kuhamisha vifaa vyao. na kinachodaiwa kuwa ni mtego wa madeni ya China ni uongo uliotungwa na Marekani na baadhi ya nchi nyingine za Magharibi ili kujiondoa lawama na kuepuka majukumu. Na hayo yamesemwa na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China, Wang Wenbin, ambayo ameongeza kuwa madai yao dhidi ya China hayakubaliki Msemaji huyo wa wizara ya mambo ya nje ya China alikuwa akijibu shutuma zilizotolewa na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken wakati wa ziara yake barani Afrika hivi karibuni. Wang amesema nchi zinazoendelea zinakopa zaidi kutoka kwa wakopeshaji wa kibiashara na wa kimataifa. Amesema katika miaka hivi karibuni, nchi zinazoendelea zimekopa zaidi madeni yao mapya kutoka kwa ukopeshaji wa kibiashara wa magharibi na taasisi za kimataifa. Aidha, amesema madeni mengi ya kibiashara au asilimia 39 ya jumla madeni mapya yanachukuliwa katika soko la fedha la kimataifa. Kadhalika, amesisitiza kuwa malipo ya madeni ya nchi zinazoendelea muda wa kati hadi mrefu yanatoka kwa ukopeshaji wa kibiashara wa magharibi na taasisi za kimataifa, na huu ndio mwisho wa taarifa hii ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wa saa sasa wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo unatupia jicho kiwewe cha Marekani kwa kuzidi kuongezeka nguvu za China. Marekani ambayo imeingiwa kiwewe kutokana na kuzidi kuongezeka nguvu za China imeahidi kuchukua hatua za kukabiliana na Beijing katika kipindi cha wiki na miezi ijayo karibu na kisiwa cha Taiwan kwa tamaa ya kupunguza kasi ya nguvu za kijeshi na kiuchumi za China. Edward Ned Price msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani alisema siku ya Jumatano kuwa Washington itachukua hatua nzito na kali, lakini polepole pole, ilikulinda kile alichodai ni amani na utulivu kutokana na kuongezeka juhudi za China za kujaribu kubadilisha hali iliyopo hivi sasa kwa manufaa yake. Amesema hatua hizo za Marekani zitajumuisha mambo mengi na zitatangazwa katika kipindi cha wiki na miezi ijayo, kwani kuna changamoto nyingi na za muda mrefu zinazoikabili Marekani kutoka kwa Beijing, hasa kwa vile China imebakisha wanajeshi wake wa anga ya bah, wa anga na baharini karibu na kisiwa cha Taiwan licha ya kumalizika mazoezi yake ya kijeshi ya baada ya spika wa bunge la Marekani kufanya uchochezi wa kuitembelea Taiwan licha ya onyo kali lililotolewa na China. Price amedai kuwa hatua yoyote itakayochukuliwa na Marekani itachunga siasa za China moja, sheria za Marekani kuhusu uhusiano wake na Taiwan na mambo mengine yanayohusiana na kadhia hiyo. Madai mapya ya Washington ya kukabiliana na hatua ilizodai ni za kichochezi za China yametolewa katika hali ambayo, tunapoyatupia jicho matukio miezi kadhaa iliyopita, hasa hatua Marekani ya kuchochea wazi wazi kujitenga Taiwani na China na kukabiliana bila kificho na siasa za China moja, tutaona kuwa siasa hizo za kiistikbari za White House ndizo zilizoilazimisha Beijing kuchukua hatua kali za kujibu uchochezi huo wa Marekani. Mzozo baina ya China na Marekani umeongezeka zaidi baada ya spika wa bunge la nchi hiyo Nancy Pelosi kutembelea kisiwa cha Taiwan tarehe pili mwezi huu wa Agosti, licha ya China kupinga vikali safari hiyo. Mara baada ya ziara hiyo, China ilimwita balozi wa Marekani nchini humo na kumkabidhi malalamiko yake makali kwa hatua hiyo ya kichochezi ya spika wa bunge la Marekani, kwani China inahesabu Taiwan kuwa ni sehemu ya ardhi yake isiyotenganishika na ardhi nyingine za China. Na hatua ya kiongozi mkubwa huyo wa Marekani ya kuingia katika ardhi yake bila idhini ya Beijing ni uvunjaji wa wazi na wa kijeuri wa haki ya kujitawala ardhi yote ya China na ni uingiliaji wa wazi wa masuala ndani ya nchi hiyo. Suala la Taiwan kuwa sehemu ya ardhi ya China limethibitishwa na linatambuliwa rasmi na Umoja wa Mataifa. Beijing naamini kuwa ziara ya Pelosi huko Taiwan inapingana kikamilifu na siasa za China moja. Tangu mwaka 1979 Marekani inaitambua Taiwan kuwa ni nchi huru licha ya China kupinga vikali, lakini Marekani katika miaka hivi karibuni, hususan kwenye serikali ya hivi sasa ya rais Joe Biden, imeongeza kiwango cha silaha inazoziuzia Taiwan na kuichochea ijitenge na iji China. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunaingia katika safu ya vipindi vyetu kwa leo, ambapo tunaanza na darsa ya Quran Le Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa ta'ala, na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Qur'an. Hii ni darsa ya 921. Baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo ya sura ya 45 ya Al-Jathiyah, katika darsa hii tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 46 ya Al-Ahqaf. Ardhi ya watu wa qaumu ya Ad ilikuwa ikiitwa Ahqaf kwa sababu ilikuwa ya mchanga wa changarawe. Insha Allah, tutakuja kuzungumzia habari za qaumu ya Ad katika aya ya 21 ya sura hii. Tunaianza basi darsa yetu hii kwa aya ya kwanza hadi ya tatu ya sura yetu ya Ahqaf ambazo zinasema: Hatukuziumba mbingu na ardhi na wala yaliomo baina ya viwili hivyo ila kwa haki na kwa muda maalumu. Na wale waliokufuru wanayapuuza yale wanayoonywa. Sura hii nayo pia kama zilivyo sura zingine 28 za Qur'ani tukufu imeanza kwa herufi za mkato. Na kama zilivyo sura hizo baada ya kutajwa herufi hizo umezungumziwa umuhimu na adhama ya Qur'ani tukufu. Ni kama kwamba Allah Subhanahu wa Ta'ala anataka kutuambia, mimi nimeteremsha kitabu kutokana na herufi hizi hizi za alfabeti mnazotumia nyinyi pia, kitabu ambacho nyinyi hamna uwezo wa kuleta mfano wake na hii ni hoja madhubuti zaidi ya kuthibitisha kuwa Quran ni muujiza. Sisitizo kwamba Quran imeteremshwa na Mwenyezi Mungu mwenye iza na hekima, ambalo limebainishwa katika aya kadhaa za Quran linadhihirisha hadhi na nafasi ya kitabu hiki cha mbinguni, kitabu ambacho kutekeleza mafundisho yake kunampa mtu nguvu na iza, kwa sababu mafunzo na mafundisho yote ya Quran yanatokana na elimu na hekima, na halipatikani ndani ya kitabu hicho neno amri au katazo lolote la porojo na upuzi. Na si upande wake wa hukumu na sharia pekee, bali mfumo mzima wa maumbile umeumbwa juu ya msingi wa haki na unaendeshwa kwa kufuata mpango na muda maalumu, na kila kitu katika mfumo huo kina nafasi yake mahsusi. Hapana shaka, si ndani ya kitabu hicho cha mbinguni linaweza kupatikana neno hata moja linalokinzana na haki, wala si katika majumui yote ya ulimwengu wa uumbaji wa Allah kinaweza kuonekana kitu chochote kisicho na mlingano au kinachopingana na haki. Vyote hivyo vina mlingano na uwiano na vinaendana na haki. Lakini kama uumbaji huo ulivyokuwa na mwanzo wake, umewekewa pia hatima na mwisho wake, ambao utakapowadia dunia yote itatoweka. Bila shaka watu wanaokanusha kuwepo Mwenyezi Mungu na kutumwa mitume wanazipuuza aya za Mwenyezi Mungu ndani ya Qur'an, mfumo wa uumbaji na maonyo yatokanayo na akili na wahi. Wao wanajiweka mbali na haki na kuipa mgongo. Matokeo yake ni wao wenyewe kujinyima na kujikosesha uongofu wa Mwenyezi Mungu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba quran ni maneno ya Mwenyezi Mungu yaliyoteremshwa kwenye moyo wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kutamkwa kupitia kinywa cha mtukufu huyo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mfumo wa maumbile na hukumu na sharia za dini vyote viwili vinatokana na haki na hikma, kwa sababu vyote viwili chimbuko na asili yao ni Mwenyezi Mungu mjuzi na mwenye hekima. Aidha, aya hizi zinatutaka tujue kwamba hakuna lolote pogo la upotofu au la upuuzi katika mfumo wa uumbaji. Vilevile, aya hizi zinatuelimisha kuwa mbingu na ardhi na vingine vyote vilivyopo vimewekewa muda maalumu na wenye makadirio, na hakuna jambo lolote linalotokea kwa sadfa na bahati tu. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tuelewe kwamba ulimwengu wote wa uumbaji uko katika mwendo unaopita kwenye njia na mkondo wa haki ni mwanadamu peke yake ambaye kwa kuchagua njia isiyo sahihi ndiye anayeamua kukengeuka mkondo huo wa haki na kufuata upotofu Subhan Sema, je, mnawaona wale mnaowaomba badala ya Mwenyezi Mungu? Nionyesheni wameumba nini katika ardhi, au hao wanayoshirika katika mbingu na ni nani mpotofu mkubwa kuliko yule anayeomba badala ya Mwenyezi Mungu ambaye hatamwitikia mpaka siku ya kiyama, na wala hawatambui maombi yao. Katika aya hizi tulizosoma, Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam anatakiwa awaambie na kuwauliza washirikina wa Maka ya kwamba haya masanamu mnayoyaabudu yana mchango gani na yameshiriki kwa kiwango gani katika uumbaji na uendeshaji wa mbingu na ardhi? Ikiwa nyinyi wenyewe mnakiri na kukubali kuwa Allah subhanahu wa taala ndiye aliyeumba ardhi na mbingu, jua na mwezi pamoja na nyota zote, ni kwa nini na inakuwaje tena mnayaabudu haya masanamu na kuamua kuviomba vitu hivi visivyo na akili, thamani wala hisia yoyote, kwa ajili ya kutatuliwa matatizo yenu. Kwani kabla ya Qur'an kimekujieni kitabu chochote ambacho kimekupeni idhini ya kuabudu masanamu? Au mmeletewa hoja za kielimu na watu wajuzi na weledi ambazo zimekufanyeni muwaabudu wengineo ghairi ya Mwenyezi Mungu. Kuabudu kwenu masanamu inapasa kutokane na ama hoja ya akili au ya maandiko, wakati nyinyi hamna hoja yoyote kati ya hizo mnayoitegemea. Hivyo ni wazi kwamba imani na itikadi yenu inatokana na dhana hewa na batili. Kisha aya zinaendelea kuwaeleza washirikina ya kwamba, pasina kuwa na hoja yoyote ya kimantiki na ya kimaandiko, nyinyi mnayaomba masanamu au waabudiwa wengine badala ya Mwenyezi Mungu, ilhali mnajua kwamba wao hawana uwezo wa kuitika maombi yenu wala wa kukidhi na kutekeleza matakwa yenu ukweli ni kuwa nyinyi mumekengeuka njia ya haki na mko kwenye dhalala na upotofu mkubwa. Na sababu ni kwamba mnaviabudu na kuviomba vitu ambavyo hata haviyasikii muyasemayo, wala havina habari au ufahamu wa chochote kile katika mnavyoviomba. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba huchagua kufuata njia nyingine yoyote ile ghairi ya njia ya muumba wa ulimwengu ni kupotea na kufuata upotofu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa, wakati mwingine hulazimu kuwatupia wapinzani masuali ya kichangamoto, ili kuwatafakarisha na kuwafanya wabaini na kuelewa udhaifu na kutokuwa na mashiko njia wanayofuata. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba si masanamu ya miti na mawe tu, bali hata wanadamu wenye uwezo na ujuzi hawawezi kujitimizia wao wenyewe wala kuwatimizia watu wengine matakwa na mahitaji yao mengi, na haiwezekani kuwaelekea na kuwategemea wao badala ya Mwenyezi Mungu, mola muumba wa kila kitu. wa Aidha, ya hizi zinatutaka tuelewe kuwa jambo lolote alifanyalo mtu inapasa liwe na hoja ya kiakili au kielimu, au hoja itokanayo na maneno ya Allah subhanahu wa taala au mtume wake na makhalifa wake maasumu na watoharifu. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 921 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuepushe na kila aina ya shirki kubwa na ndogo ya dhahiri na iliyofichika. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Al-Mutakabbir Al-Bari Al-Musawwir Al-Ghaffar. Aanam wapenzi wa wasikilizaji, tunasonga mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo na karibuni sasa kutegea sikia udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. Dira ya macho yetu magazetini asubuhi ya, ya leo Jumamosi tarehe 20 Agosti inaanzia nchini Kenya, na ninaanza na gazeti la Taifa Leo, na habari kuu ina kichwa cha maneno kisemacho, hatari ya Ruto kuwa upinzani. Rais mteule yumo mbioni kushawishi wabunge huru, magavana, na wale wa vyama vidogo kumuunga mkono. Hatua hiyo imeelezwa kuwa inalenga kusambaratisha upinzani. Taifa Leo limeandika pia kuwa Uhuru ashikilia ufunguzi wa bunge jipya huku rais mteule naye akimezia mate viti vya uspika katika mabunge ya kitaifa na Seneti. Wito, serikali refushe muhula wa pili. Shinikizo Kalonzo ajiunge Naruto na Ruto. Na kura moja yampeleka bungeni. Habari kuu katika gazeti la Saturday Nation pia inahusiana na harakati za rais mteule William Ruto za kwa kuhakikisha kwamba anadhoofisha kambi ya upinzani hasimu wake Raila Odinga kwa kuwarubuni na kuwashawishi wabunge wa uh, viti huru pamoja na wale wa vyama vidogo. Limeandika pia kuwa mgombea mwenza urais muungano wa Azimio la Umoja One Kenya bi Martha Karua amemtaka rais mteule William Ruto kuacha kuwarubuni na kuwashawishi wanachama wa Azimio kwenye kambi yake ya Kenya Kwanza, akisema kitendo hicho ni kinyume cha sheria. Habari inayodondoka katika gazeti la Standard inasema makamishna wanne wa tume uhuru wa uchaguzi na mipaka sasa wamemshutumu mwenyekiti wake Wafula Chebukati kwa kupotosha wajibu wake wa kisheria. Katika taarifa yao hapo jana, wanne hao ambao ni makamu mwenyekiti Juliana Cherera na makamishna Francis Wanderi, Irene Masit na Justus Nyang'aya walipuuzilia mbali kauli ya Chebukati mapema wiki hii kwamba walijaribu kulazimisha kurudiwa kwa uchaguzi wa rais. Nikitoka huko nchini Kenya, navuka mpaka na kuingia nchini Uganda. Na habari kuu katika gazeti la Saturday Monitor inahusiana na hasara kubwa iliyopata shirika la ndege la Uganda, Uganda Airlines. Kwa mujibu wa gazeti hili, shirika hilo limepata hasara shilingi bilioni mia tano katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita, ambapo janga la Covid 19 linatajwa kuwa moja ya sababu za hasara hiyo. Aidha limeandika habari inahusiana na hiyo wabunge walioko kwenye tume za bunge, mamlaka za kisheria, mashirika ya kiserikali wametaja vitisho. Wameeleza kuwa kuna vitisho vya kutaka kuwauo vinavyohusiana na uchunguzi unaendelea kuhusu utendaji kazi mbovu wa shirika la ndege la Uganda. Mwenyekiti wa kamati hiyo Joel Senyonyi amethibitisha vitisho hivyo na kubainisha kwamba hawataacha kuwajibisha maafisa mafisadi kwa kuisababishia serikali hasara ya fedha. Independent linaandika kuwa serikali inawaunganisha na, imewaunganisha na familia zao zaidi ya watoto mia mbili katika wilaya na paka ambao waliokolewa hivi majuzi kutoka katika mitaa ya Kampala naitimishia huko nchini e Tanzania, nikianza na gazeti la serikali Habari Leo. Baadhi ya habari zilizotamalaki katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili zinasema: waziri mkuu Kasim Majaliwa asema tuko tayari kwa sensa; kundi jingine la Ngorongoro la hamia Msomera; NEMA usafiri reli ya kati; mabilioni ya China kuwezesha vita dhidi ya umasikini. Shaka akerwa na mrajisi wa ushia, ushirika uh, Tabora anape avunja ukimya. Bei data za simu. na watu milioni 15 wapata chanjo ya COVID-19. ni kitupia jicho gazeti Mwanahabari na kutana na habari zinazosema Majaliwa, mtu akiamua kuhama kwa hiari asiingiliwe Asisitiza hakuna anayepata madhara na kuwakanya wanaopotosha malengo ya serikali. TRC kuongeza safari za ndege limeongeza safari za kuongeza safari za ndege limeongeza safari za treni kutoka Dar es Salaam kwenda mikoa kaskazini. Shaka akemea unyanyasaji wa kingono watumishi halmashauri na umi. Mwalimu waziri wa afya huyo asema matibabu ugonjwa wa fistula anapatikana katika hospitali zote za mikoa. Mwananchi linaandika Rais Samia Suluhu Hasan amteua uh, Profesa Maki Mwandosia kuwa mwenyekiti wa bodi ya wakurugenzi wa mamlaka ya udhibiti wa huduma za nishati na maji, EWURA, akichukua nafasi ya Profesa Jamidu Hazam ambaye amemaliza muda wake. Mahakama ya Ma kama hakimu mkazi Moshi, mkoa wa Kilimanjaro imemwachilia huru mshtakiwa nambari 2 katika kesi ya mauaji namba 4 ya mwaka 2022, Wendi Mrema mwenye umri wa miaka 41, aliyekuwa akituhumiwa kumuua mama yake mzazi Patricia Ibrek aliyekuwa na umri wa miaka sitini na sita. Na muungano wa azimio la umoja nchini Kenya uliomsimamisha Raila Odinga kugombea urais katika uchaguzi mkuu uliofanyika Agosti 9 umemtuhumu rais mteule Dr. William Ruto kwa kuwarubuni wabunge wake ili waunge mkono muungano wa Kenya kwanza anaouongoza. Ni Radio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ndugu zanguni, waislamu wapenzi, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Maudhuu ya mazungumzo yetu itakuwa tumjue adui na mbinu zake. Kwa nini tumechagua maudhuu hii? Maudhuu haya ni maudhuu muhimu sana, kwa sababu tunaporudi kwenye Qurani, Qurani ambayo ina aya 6348 tunapata ya kwamba maudhuu hii ya maadui au adui yametajwa mara elfu moja mia tano yani, kuonyesha umuhimu wa jambo hili. Yani ukilinganisha aya zenyewe elfu sita na mia tatu hizo na kuendelea, na ukiangalia elfu moja na mia tano ni karibuni theluthi nzima ya Qurani inazungumzia kuhusu adui na mbinu zake, na vipi tunafaa kukabiliana na jambo hili. Jambo hili inshaallah katika vikao hivi tutakavyozungumzia tutakuwa tunaangalia adui tuweze kumjua na huenda wengine wakafikiria na kuona ya kwamba eh, kwa nini tunazungumzia kuhusu adui. Labda wengine wakaogopa labda kuzungumzia jambo hili, na ni jambo ambalo ni muhimu, limetajwa kwenye Qur'an, ya kwamba labda mtu ataona ya kwamba huyu mtu eh, ni mtu ambaye asiyekuwa na hisia nzuri na wengineo. La, Mwenyezi Mungu, kama ni kukosa hisia, ya kwanza itakuwa ni Mwenyezi Mungu, kwa sababu yeye ndio ametutilia mkazo. Ama maana ya adui ni kwamba neno hili ni neno la Kiarabu ambalo linatokana na neno linasema yani, au kwa nini anaitwa adui kwa sababu ya kuwa yadu du alaika, yani anaku, au yatajawazwa alaika anapitisha mipaka, anakosa kupatia haki zako au kile unachostahiki, anapitisha mipaka. Sasa hiyo ndio maana ya adui. Ama umuhimu wake, mwanzo kabisa, baada ya kuwa tumeona aya ya Qur'ani inazungumzia hizo aya 1500 hiyo yenyewe tayari ni ishara ya kuonyesha umuhimu wa jambo hili, yaani Mwenyezi Mungu amelizungumzia kwa aya ya chungu nzima na kuonyesha ni jambo ambalo ni muhimu. Pili, tukiangalia tunaona ya kwamba katika dalili za kiakili ambazo zinaonyesha ya kwamba jambo hili ni muhimu, ni kwa kutumia dalili ya akili. Tukiangalia tunaona ya kwamba kuna kanuni au kaida ya kiakili inayosema ya kwamba ni wajibu kutoa au mtu kawaida yani anawajibika kujiepusha na kujikinga kutokana na nini? Madhara yanayotarajiwa, yani daf'u dhararul muhtamal, kama wasemavyo kwa Kiarabu, yani kwamba mtu kwa mfano akija akikwambia kwamba chini ya kitanda kuna nyoka hatari wasumu, basi wewe utakaposikia hata kama hujamuona, utafanya harakati za kujitayarisha na kujichunga na kujikinga kutokana na hatari hii unayotarajia, huenda ikatokezea. Yani hata kama pasentaji ile asilimia ya jambo lile dhana yake ni kidogo kiwango kidogo sana, yani hauna yakini jambo hilo, lakini akili inakwambia kwamba ni lazima ujiepushe na ujikinge na jambo hilo na ufanye maandalizi vile vile. Adui kwa sababu neno adui na maana yake ni mtu ambaye anataka kukudhuru, mwenye ambaye anataka kupitisha mipaka. Ni wazi ya kwamba utakapoambiwa kwamba kuna adui, basi inabidi kumjua adui yule na kuweza kujua ni njia gani ambazo aweza kukudhuru nazo. Kwa hivyo kumjua adui ni jambo muhimu, na kuweza kujua mbinu zake pia ni jambo muhimu jingine. Hiyo ni kwa kupitia kwa dalili za kiakili pia tunapoangalia kwenye hadithi tunapata ya kwamba Imam Ali anazungumza kuhusu jambo hili, na anaonyesha ya kwamba ni jambo mtu anahitaji kujua. Yani anasema ya kwamba mwanzo tunaanza na hadithi ya mtume inasema ya kwamba inna aqala nnasi abdun arafa rabbahu fa ataa ah, wa arafa aduwahu fa asa, yani mtu mwenye akili zaidi ni yule ambaye ni mja, ni mtu ambaye anayemjua au anajitahidi kumjua mola wake na akamtii na akajua adui yake na akamwasi. Sasa hili ni jambo muhimu sana, na hii inatuelekeza kwenye kanuni ya kiakili ambayo inasema ya kwamba turafu lashyau biadadiha, yani vitu hujulikana kwa kuangalia dhidi yake. Unapoangalia dhidi yake, kinyume chake, unaweza kukijua vizuri kitu hiki, yani kama ni usiku Utaweza kujua usiku kwa kuangalia mchana, yani kinyume chake. Ukitaka kujua rafiki, unamwangalia adui, ndio uweze kujua rafiki kwa njia nzuri. Insha Allah tuendelee kwenye kikao kingine. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala ta wabarakatu <muchasana> Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe 22 Muharram mwaka 1444 Hijria, sawa na tarehe 20 Agosti mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 984 iliyopita alifariki dunia msomi mkubwa wa Kiislamu Sheikh Muhammad bin Hassan Tusi, ambaye ni mashuhuri kwa jina la Sheikhu Taifa. Sheikh Tusi alizaliwa katika mji wa Tus kaskazini mwa Iran na akaelekea Iraq kwa ajili ya kutafuta elimu ya juu. Baada ya kukamilisha elimu ya msingi, alipata elimu kwa wanazuoni mashuhuri wa Iraq na miaka kadhaa baadaye akaweka msingi wa chuo kikuu cha kidini cha Najaf. Kituo hicho cha kidini kina historia ya miaka elfu moja na ni moja ya vyomuhimu mno vya elimu ya Kiislamu. Shekh Tusi ameandika vitabu vingi sana katika taaluma mbalimbali mbali. Miongoni mwa vitabu mashuhuri vya mwanazuoni huyo wa Kiislamu ni tafsiri ya Qurani Tukufu ya Atibyan na vitabu vya hadithi na fiqhi vya Alistibsar na Tahdhib. Siku kama ya leo miaka mia moja na saba iliyopita mji mkuu Belgiji, Brussels, ulidhibitiwa na vikosi vya Ujerumani. Huu ulikuwa mji mkuu wa kwanza kukaliwa kwa mabavu na Ujerumani wakati wa kujiri vita vikuu vya kwanza vya dunia. Katika siku kama ya leo miaka 34 iliyopita Marekani ilikiri kwamba ilifanya makosa kuishambulia ndege ya abiria ya Iran hapo tarehe 3 Julai mwaka 1988. Siku hiyo ndege ya abiria aina ya Airbus ya shirika la ndege la Iran iliyokuwa ikitoka Bandar Abbas, kusini mwa Iran na kuelekea Dubai, Umoja wa Falme za Kiarabu, ilishambuliwa kwa makombora mawili kwenye maji ya Ghuba ya Uajemi. Manuari ya kijeshi ya Marekani USS Vincennes ilifyatua makombora hayo na kuwa shahidi wa watu 298 waliokuwemo. Shambulio hilo lilionyesha wazi unyama wa serikali ya Marekani na ukatili wake hata kwa wanawake na watoto wadogo waliokuwemo ndani ya ndege hiyo. Viongozi wa Marekani walizidisha ukatili wao pale walipomzawadia medali ya ushujaa nahodha wa meli hiyo kutokana na kitendo hicho kilichoonekana na serikali ya Washington kuwa eti ni cha kishujaa. Na miaka 30 iliyopita Estonia ambayo ni miongoni mwa nchi za Baltic huko magharibi mwa Urusi ya zamani ilijitangazia uhuru. Estonia ilikuwa chini ya satwa ya Urusi ya zamani kufuatia makubaliano ya siri yaliyofikiwa mwaka 1939 miliadia kati ya Hitler na Stalin. Mwaka 1991 karibu asilimia 80 ya wananchi wa Estonia walishiriki kwenye kura ya maoni na kupelekea kutangazwa uhuru wa nchi hiyo katika siku kama hii. na wapenzi wasikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka kutoka humu studioni, kwanza tegeni sikie muhtasari wa habari za ulimwengu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amepongeza wananchi na serikali ya Kenya kwa kufanyika kwa mafanikio ya uchaguzi wa rais wa nchi hiyo uliofanyika Agosti 9 na kumtangaza mshindi William Ruto dhidi ya mpinzani wake Raila Odinga. Kamanda mkuu wa jeshi la Irani la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa amesema mapambano dhidi ya utawala haramu wa Israeli yamefika hadi katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na kueleza kwamba hivi sasa eneo hilo limo mbioni kujiza titi kwa silaha kwa ajili ya kukabiliana na wazayuni maghasibu. Binti wa Rais wa zamani wa Angola Jose Eduardo dos Santos amekata rufaa dhidi ya uamuzi wa mahakama ya Uhispania ulioamuru mwili wa baba yake uachiliwe kwa mjane wake na kurudishwa Angola kwa ajili ya mazishi. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kulinda amani katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, MONUSCO kwa kifupi, umeondoka katika mojawapo ya miji mikubwa mashariki mwa nchi hiyo baada ya maandamano mabaya ya kupinga kushindwa kwake kuwalinda raia. Maafisa wa Kongo na Umoja wa Mataifa wamebainisha hilo. Na kile kinachodaiwa kuwa ni mtego wa madeni ya China ni uongo uliotungwa na Marekani na baadhi ya nchi nyingine za magharibi ili kujiondola amani na kuepuka majukumu. Hayo yameelezwa na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China, Wang Wenbin, ambaye ameongeza kuwa madai yao dhidi ya China hayakubaliki. Mpenzi msikilizaji, muktasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu haya kwa asubuhi ya leo. Kumbuka tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, barua pepe yetu au email ni swahili radio ir tayara unaweza kushiriki pia katika matangazo haya kwa kututumia ujumbe mfupi nambari yetu ya studioni ni anza na jumlisha ya 9893 nitarudia anza na jumlisha ya 9893565487 tunasikika pia katika masafa ya fm huko nchini tanzania kupitia maarifa fm Sauti ya Umoja 105.3 Tanga, 100.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara, 99.1 Singida na vilevile vile, Lindi huko nchini Tanzania. Jina langu mimi ni Salum Bendera ninakuwageni nikikutakieni kila la heri. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at IRIB ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.