Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Mariam aya themanini na nane hadi ya tisini na sita Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno. Zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehma ana mwana. Wala hahitaji Rahman mwingi wa rehma kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyemo mbinguni na ardhini, ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehma kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawasawa, na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya kiama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema, Arrahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Henia nikiwakaribisha katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami Iran, ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Teheran. E, wapenzi wasikilizaji, katika Ijumaa hii jioni tumewaandalieni taarifa ya habari za dunia, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. baada ya hapo Uh, tutakuwa na uh, kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na mawaidha kuhusu kumjua adui, na baada ya hapo ni makala ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na mpenzi msikilizaji, napenda kukumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana mubashara, moja kwa moja kupitia uh, tovuti yetu ya parstoday.com/sw na hali kadhalika pia kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service, na huko nchini Tanzania unaweza kupata kupitia radio mshirika ambao ni Maarifa FM, inapatikana kupitia 999 Kigoma, pia Maarifa FM 4 Mtwara, huko Tanga tunapatikana kupitia Maarifa FM 5 na huko Lindi ni 99.1. Baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. imetumia saa mbili unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Khatibu wa sala ya jumaa Teheran anasema mateka wa vita wa Iran walizigeuza kambi za kibathi huko Iraq kuwa madrasa za mafunzo ya Ashura kiongozi wa upinzani chada arejea nchini baada ya kuishi uhamishoni miaka 17. Na mkuu wa zamani wa shirika la kijasusi la Marekani CIA asema chama cha Republican ni chama cha siasa hatari zaidi kuliko magaidi wa ISIS na Al-Qaida. Karibuni. na sasa ni habari kamili. Imamu wa muda wa sala ya ijumaa ya Teheran amesema kuwa kwa muda wote walipokuwa wakishikiliwa mateka mateka wa kivita wa Iran walizigeuza kambi za kibath huko Iraq kuwa madrasa za mafunzo na mafundisho ya Ashura Agosti saa 17 1990 Iran ya Kiislamu ilishuhudia tukio la kurejea nchini mateka walokomboka na waheshimika, ambao baada ya miaka kadhaa ya kuishi kizuizini kwenye jela za kutisha na kuogofya za utawala wa Baath wa Iraq, waliweza kukanyaga tena ardhi ya Iran ya Kiislamu. Kurudi nchini mateka hao walokomboka, baada ya miaka kadhaa ya kuhimili na kuvumilia mateso makali kabisa, yalikuwa matunda ya mukawama wa kiwerevu liloonyesha taifa la Iran katika kukabiliana na adui katika miaka minane ya vita vya kulazimishwa vilivyoanzishwa na utawala wa Baath wa Iraq dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika hotuba ya swala ya Ijumaa ya leo hapa mjini Teheran, khatibu wa muda wa sala hiyo Hujjatul Lislam Walmuslimin Said Muhammad Hassan Abu Turabi Fard ameashiria tarehe 17 Agosti inaosalifiana na, na Mordad 27 kwa kalenda Hijiria Shamsia ambao ni siku walipowasili nchini mateka wa kwanza wa kivita waliokomboka, na akaitaja kumbukumbu hiyo kuwa ni siku kubwa na ya kudhihirika nguvu na uwezo wa nchi. Hujjatul Islam Abuturabi Fard ameongeza kwa kusema vijana azizi wa Kiislamu waliacha kumbukumbu ya kuandikwa kwa wino wa dhahabu katika historia ya vita vya kujihami kutakatifu katika kipindi cha mwongo mmoja wa kushikiliwa mateka na wakaigeuza Ashura kwa maana yake halisi kuwa nembo na ruwaza ya iza utukufu na istiqama, huku akiashiria kwamba Ashura ndiyo iliyofanikisha kujihami kutakatifu. Imamu wa muda wa sala ya Ijumaa ya Teheran amesema mashahidi wa Ashura wanalihutubu taifa la Iran na wapiganaji mashujaa wa Siria, Iraq, Palestina na Lebanoni ya kwamba sisi ndiyo tulioifanya kazi hii, na kazi kubwa na adhimu ya Ashura ndiyo iliyotengeneza fursa hii. Hal kadhalika alkadhalika, uh, Hujjatul Islam Abu Turabi Fard amegusia tukio la Mordad 28 inayosadifiana na, na Agosti 19 mwaka 1953 na akasema hilo lilikuwa tukio la nakama katika historia ya kisiasa ya Iran ambapo kwa uongozi wa mashirika ya ujasusi ya Marekani na Uingereza na kwa muda wa robo karne taifa la Iran lilitaabishwa na utawala wa kidikteta wa Shah uliokuwa kibaraka wa kambi ya magharibi. Tuelekee sasa barani Afrika ambapo kiongozi wa waasi wa Union of Resistance Forces UFR amerejea katika mji mkuu wa Chad, Njamena, baada ya kuishi uhamishoni nje ya nchi kwa miaka kumi na misaba. Timan Erdimi ambaye amerejea nyumbani Alhamis ni mpwa wa rais wa zamani Idris Debi Itno. Erdimi aliongoza safu ya waasi ambayo ilishuka kwenye mji mkuu mnamo mwaka 2019 lakini ilizuliwa na mabomu 2000 yaliyorushwa na jeshi la Ufaransa. Kiongozi huyo wa UFR ni miongoni mwa viongozi wa makundi ya waasi waliosaini mapatano ya Doha huko Qatar. Timan Ardimi alishuka kwenye ndege iliyomrudisha N'jamena mapema jana, akiweka kitanga cha mkono wake wa kulia kifuani. Timam Erdimi amepokelewa kwenye uwanja wa ndege na watu ishirini kutoka familia yake licha ya mvua nyingi iliyokuwa ikinyesha. Akiongea mara baada ya kuwasili nchini, Rdimi alisema ana furaha kubwa kuona anarejea nyumbani baada ya miaka kumi na saba akiwa uhamishoni, akimwona binti yake, wajukuu zake na jamaa zake. Ameendelea kueleza kuwa sasa ni muhimu kushiriki katika ujenzi wa Chad na akasisitiza kwamba atashiriki katika mazungumzo ya kitaifa yatakayoanza kesho Jumamosi mjini Njamena, ambayo amesema ndiyo njia ya mchakato wa uchaguzi huru na wa kidemokrasia. Kiongozi huyo wa upinzani alikimbilia uhamishoni baada ya kujaribu kumpindua Idris Debitno. Siku ya Jumanne usiku waasi wengine waliokuwa uhamishoni akiwemo Kasim Sherif, kiongozi wa kundi lililojitenga na CCMSR kundi jingine muhimu lenye silaha nchini Chad walirejea nchini humo. Tuelekee sasa huko Marekani. Mkuu wa zamani wa shirika la ujasusi la Marekani, CIA, amesema kuwa chama cha Republican ni chama hatari zaidi e, cha kisiasa Gazeti la New York Post limechapisha makala ya uchambuzi ulioandikwa na Kelly Patterson ambaye amenukuu mkuu wa zamani wa CIA, Michael Hayden, akisema leo warepublican wamekuwa hatari zaidi kuliko makundi ya kigaidi ya Daesh, Al-Qaida na wengineo, na wamekuwa watu hatari zaidi kuwahi kushuhudiwa mpaka sasa. Jenerali huyo mstaafu wa jeshi la Marekani alichangia kuunga mkono ujumbe wa Twitter ulioandikwa Agosti 12 na mhariri mkuu wa gazeti la Financial Times Edward Lewis ambaye alisema katika kipindi cha ufanyaji kazi wangu limeakisi na kuripoti ideolojia za vitendo vya ukatili na, na kufurutu mpaka, lakini sijawahi katu kukumbana na harakati ya kisiasa yenye mitazamo ya kipumbavu zaidi, hatari zaidi na duni zaidi kama wa Republican wa leo, hata wanaowakaribia wao. Hayden alikuwa mkuu wa shirika la ujasusi la Marekani kuanzia Mei elfu mbili na sita hadi Februari elfu mbili na tisa Samahani, Hayden alikuwa mkuu wa shirika la ujasusi la Marekani kuanzia Mei elfu mbili na sita hadi Februari elfu mbili na tisa Matamshi hayo ya mkuu huyo wa zamani wa CIA yamewashangaza na kuwashtua watumiaji wengi wa mitandao uh, ya kijamii wiki iliyopita, na kama isiyo ya moja kwa moja Hayden alisema uh, kinapasa aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump anyongwe kwa kuzihamisha eh, nyaraka za siri za serikali kwenye makazi yake binafsi yaliyoko mjini Margelago Florida. Mkuu huyo wa zamani wa CIA alitoa kauli hiyo ya kushtusha alipochangia maelezo ya mwanahistoria Michael Beschloss aliyeonyesha picha za Julius na Ethel Rosenberg, majasusi waliochukiza na kuandika wawili hao walishtakiwa kwa kuzipeleka Moscow nyaraka za siri za nyuklia za Marekani na wakanyongwa Juni 1953. Hayden aliunga mkono andiko hili akisema inavyoonekana ni hatua sahihi. Shirika la Afya Duniani WHO limesema kuhusiana na msambao wa kirusi cha corona kuwa usambaji wa kirusi hicho haujamalizika na kwamba nchi duniani zinapaswa kuchukua hatua madhubuti za kukabiliana nacho. Kirusi cha korona kiligunduliwa kwa mara ya kwanza nchini China Desemba 2019, na hadi sasa zaidi ya watu milioni 599,124 eh, na 139 wameambukizwa kirusi hicho duniani kote, na zaidi ya milioni sita laki nne wamefariki dunia kutokana na ugonjwa huo wa korona au COVID 19 unaosababishwa na eh, kirusi hicho. Jumla ya uh, watu pia uh, eh, milioni mia tano wameugua ugonjwa huo, lakini wamepata nafuu katika kipindi chote hicho. WHO inasema hadi kufikia wiki iliyopita maambukizi mapya ya korona duniani kote yalipungua kwa kiwango cha theluthi moja na idadi ya vifo ilipungua pia kwa asilimia sita, lakini idadi ya walioambukizwa katika baadhi ya, ya maeneo ya bara la Asia imeongezeka. Shirika la afya duniani limebainisha pia kwamba takwimu mpya za wiki iliyopita zinaonyesha kuwa watu milioni tano na laki nne wamepata ugonjwa wa COVID 19 ambapo kulinganisha na wiki mbili zilizopita wamepungua kwa asilimia 24. Katika mabara ya Afrika na Ulaya pamoja na eneo la magharibi mwa Asia, maambukizi ya kirusi cha ya korona yamepungua kwa asilimia arobaini, lakini katika baadhi ya sehemu za mashariki mwa Asia na eneo la magharibi ya osheni ya idadi ya vifo imeongezeka kwa asilimia thelathini na moja. Mkurugenzi mkuu wa WHO Tedro Sathenom anasema katika mwezi uliopita idadi ya vifo vinavyosababishwa na korona iliongezeka kwa asilimia thelathini na tano ambapo wiki iliyopita viliripotiwa vifo vya wagonjwa elfu kumi na tano. Amesema kirusi cha corona kinasambaa kwa uhuru katika nchi duniani e, lakini nchi nyingi hazichukui hatua madhubuti na athirifu kukabiliana na tatizo la ugonjwa wa covid 19 unaosababishwa na kirusi hicho. Na e, tumalizie kwa kuelekea huko nchini Mexico ambapo viongozi wa serikali nchini humo wanasema kutoweka wanachuo 43 mwaka 2014 ambako kuli E, fifilisho na serikali ya wakati huo likuwa ni jinai na uhalifu wa kiserikali. Septemba 26, 2014, wanafunzi 43 wa vyuo vikuu walitoweka katika mji wa Ingwala katika kile kilichotajwa kuwa ni utekaji nyara wa halaiki. Tukio hilo lilijiri kufuatia ukandamizaji uliofanywa na polisi wa eneo hilo baada ya wanachuo hao kushiriki maandamano ya upinzani yaliyofanyika katika mji mkuu Mexico City. Rais Andres Manuel Lopez Obrador wa Mexico ametupilia mbali ripoti za serikali iliyopita ya wakati huo na kuahidi kuwa atafichua na kuweka hadharani kile kilichojiri kuhusiana na wanachuo hao katika tukio la Septemba 2014 katika mji wa Ingwala, kusini magharibi mwa nchi hiyo. Kutoweka wanachuo hao na kutochukuliwa hatua yote dhidi wa, uh, ya wahusika kulilaaniwa kimataifa na kuchafua taswira ya serikali ya wakati huo ya Enrique Penanieto hasa baada ya wataalamu wa kimataifa wa, kima wa haki za binadamu kukosoa uchunguzi uliojaa kasoro na utumiaji mbaya wa mamlaka uliofanywa na maafisa wa serikali eh, hiyo. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa usiku huu, utahusu kuuawa Maulawi Mehdi Mujahid, kamanda wa zamani wa Taliban kwa kulipinga kundi hilo. Wizara ya ulinzi ya Taliban nchini Afghanistan imetangaza habari ya kuuawa Maulawi Mehdi Mujahid, kamanda wa zamani wa kundi hilo kutoka katika kabila la Hazara na ambaye alikuwa haridhishwi na utendaji wa kundi hilo. Kamanda huyo ameuawa kwa kupigwa risasi na Taliban huko Herat, magharibi mwa Afghanistan. Muhamad Muhaqiq, mkuu wa chama cha Umoja wa Kiislamu cha wananchi wa Afghanistan, amelaani vikali mauaji hayo kupitia ukurasa wake wa Facebook na kuandika: askari wa kundi la Taliban Walimuwekea mtego Maulawi Mahdi Mujahid katika kijiji cha Bunyadi huko Hirat na baadaye kumtia mbaroni. Muhamad Muhaqik pia ameandika kwa mujibu wa madai ya wizara ya ulinzi wa Taliban, Maulawi Mehdi Mujahid alipigwa risasi na kuuliwa na kundi hilo baada ya kutolewa hukumu dhidi yake katika mahakama moja ya jangwani. Kuuliwa Mehdi Mujahid ambaye aliamua kujitoa kwenye kundi la Taliban kwa kutoridhishwa na utendaji wake unaweza kuwa ndio mwisho wa mapigano ya miezi miwili katika eneo la Balkhab huko Afghanistan. Mapigano baina ya wapiganaji wa kundi la Taliban na wale wa Maulawi Mehdi Mujahid, ambaye kabla ya kujitenga na Taliban alikuwa mkuu wa idara ya kijasusi ya kundi hilo, katika wilaya hiyo ya Balkhab mkoani Sar e Pol, yalianza baada ya Mehdi Mujahid kulishutumu kundi la Taliban kuwa ni la kikabila na linafanya ubaguzi na unyanyasaji dhidi ya watu wa kaumu na makabila mengine nchini Afghanistan. Miezi miwili iliyopita, kundi la Taliban lilipeleka mamia ya wapiganaji wake katika wilaya hiyo ya Balkhab, wakaanza kufanya msako wa nyumba kwa nyumba, wakazusha uh, kwa makusudi hali ya hofu na woga na wahaka mkubwa kati ya wakazi wa wilaya hiyo, na kumkandamiza kila aliyetiliwa shaka kuwa anamuunga mkono Maulawi Mehdi Mujahid kwa namna yote ile. Utaratibu uliotumiwa na serikali ya Taliban wa kumuua Maulawi Mehdi Mujahid unaonyesha kuwa kundi hilo linaamini kwamba kwa kumuua kamanda wake huyo wa zamani aliyejitenga na kundi hilo kutaweza kunyamazisha kilio cha wakazi wa mkoa wa Sarepul wanaolalamikia siasa za kibaguzi za Taliban. Kundi hilo limeonya kuhusu hatua yote ya kuanzisha upinzani wa silaha dhidi ya serikali yake. Watu wengi Afghanistan walitaraji kuwa kundi la Taliban lisinge kabiliana kwa nguvu za silaha na Maulawi Mehdi Mujahid, bali lingesikiliza kilio cha wakazi wa eneo hilo na maeneo mengine ya Afghanistan na kuzivutia nyoyo za wananchi wote wa nchi hiyo kwa siasa sahihi na kuimarisha umoja na mshikamano katika taifa hilo. Muhamad Muhakik ni miongoni mwa wanasiasa wakubwa wa serikali iliyopita na ni mkuu wa Chama cha Umoja wa Kiislamu cha Wananchi wa Afghanistan. Anasema hivi sasa kuhusu hatua ya Talibani ya kutumia nguvu za silaha huko Balkhab na kumuua kwa risasi Maulawi Mehdi Mujahid, kuwa jambo la busara na la kimantiki lilikuwa ni Taliban kutatua kwa njia ya mazungumzo matatizo yake na kamanda huyo, ambaye ndiye pekee aliyejiunga na kundi hilo kutoka kwa watu wa kabila la Hazara. Lakini hatua ya Talibani ya kupeleka mamia wapiganaji wake katika wilaya ya Balkhab kwenda kuwakandamiza wafuasi wa kamanda huyo bila shaka kutahesabiwa kuwa ni kutangaza vita na watu wote wa kabila hilo la Hazara na hilo si kwa manufaa ya mtu yoyote yule. Mapigano ya miezi miwili iliyopita baina ya wapiganaji wa kuni na Taliban na wale wa kamanda wa zamani Maulaimehdi Mujahid huko Balkhab na ambayo amepelekea kuuawa na kujeruhiwa wapiganaji wengi wa pande zote mbili, na pia kukosa makazi mamia ya watu katika eneo hilo, yamezidisha hali ya wasi wasiwasi ndani ya Afghanistani, huku Umoja wa Mataifa na mashirika ya misaada ya kibinadamu yakitoa onyo kali kuhusu madhara ya mizozo hiyo ya kutumia silaha. Barabara kabisa wapenzi wasikilizaji, iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa baada ya kusikiliza taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, umewalia wakati wa kuingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu usiku huu. Tutakuwa na kipindi cha darsa ya Quran, kitafuatiwa na mawaidha mafupi eh, kuhusu kumjua adui. Baada ya hapo ni makala yaliyo katika historia na kisha kasida na muhtasari wa habari za dunia na pia maoni yenu. Karibuni kusikiliza. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 921 baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo ya sura ya 45 ya Aljathia katika darsa hii tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 46 ya ya Al Ahqaf. Ardhi ya watu wa qaumu ya Ad ilikuwa ikiitwa Ahqaf kwa sababu ilikuwa ya mchanga wa changarawe. Insha allah tutakuja kuzungumzia habari za qaumu ya Ad katika aya ya 21 ya sura hii. Hatukuziumba mbingu na ardhi na wala yaliyomo baina ya viwili hivyo ila kwa haki na kwa muda maalumu. Na wale waliokufuru wanayapuuza yale wanayoonywa. Sura hii nayo pia kama zilivyo sura zingine 28 za Qurani tukufu imeanza kwa herufi za mkato. Na kama zilivyo sura hizo, baada ya kutajwa herufi hizo, umezungumziwa umuhimu na adhama ya Qurani tukufu. Ni kama kwamba Allah subhanahu wa ta'ala anataka kutuambia mimi nimeteremsha kitabu kutokana na herufi hizi hizi za alfabeti mnazotumia nyinyi, pia kitabu ambacho nyinyi hamna uwezo wa kuleta mfano wake. Na hii ni hoja madhubuti zaidi ya kuthibitisha kuwa Quran ni muujiza. Sisitizo kwamba Quran imeteremshwa na Mwenyezi Mungu mwenye iza na hekima ambalo limebainishwa katika aya kadhaa za Qur'an linadhihirisha hadhi na nafasi ya kitabu hiki cha mbinguni, kitabu ambacho kutekeleza mafundisho yake kunampa mtu nguvu na iza, kwa sababu mafunzo na mafundisho yote ya Qur'an yanatokana na elimu na hekima na halipatikani ndani ya kitabu hicho neno amri au katazo lolote la porojo na upuzi. Na si upande wake wa hukumu na sharia pekee, bali mfumo mzima wa maumbile umeumbwa juu ya msingi wa haki na unaendeshwa kwa kufuata mpango na muda maalumu, na kila kitu katika mfumo huo kina nafasi yake mahsusi. Hapana shaka si ndani ya kitabu hicho cha mbinguni linaweza kupatikana neno hata moja linalokinzana na haki, wala si katika majumui yote ya ulimwengu wa uumbaji wa Allah kinaweza kuonekana kitu chochote kisicho na mlingano au kinachopingana na haki. Vyote hivyo vina mlingano na uwiano na vinaendana na haki lakini kama uumbaji huo ulivyokuwa na mwanzo wake umewekewa pia hatima na mwisho wake, ambao utakapowadia dunia yote itatoweka bila shaka. Watu wanaokanusha kuwepo Mwenyezi Mungu na kutumwa mitume wanazipuuza aya za Mwenyezi Mungu ndani ya Qur'an, mfumo wa uumbaji, na maonyo yatokanayo na akili na wahii wao wanajiweka mbali na haki na kuipa mgongo. Matokeo yake ni wao wenyewe kujinyima na kujikosesha uongofu wa Mwenyezi Mungu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba quran ni maneno ya Mwenyezi Mungu yaliyoteremshwa kwenye moyo wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam na kutamkwa kupitia kinywa cha mtukufu huyo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mfumo wa maumbile na hukumu na sharia za dini, vyote viwili vinatokana na haki na hikma, kwa sababu vyote viwili chimbuko na asili yao ni Mwenyezi Mungu mjuzi na mwenye hekima. Aidha, aya hizi zinatutaka tujue kwamba hakuna lolote pogo la upotofu au la upuuzi katika mfumo wa uumbaji. Vilevile aya hizi zinatuelimisha kuwa mbingu na ardhi na vingine vyote vilivyopo vimewekewa muda maalumu na wenye makadirio, na hakuna jambo lolote linalotokea kwa sadfa na bahati tu. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tuelewe kwamba Ulimwengu wote wa uumbaji uko katika mwendo unaopita kwenye njia na mkondo wa haki. Ni mwanadamu peke yake ambaye, kwa kuchagua njia isiyo sahihi, ndiye anayeamua kukengeuka mkondo huo wa haki na kufuata upotofu Super. Ituni bikitabin min qabli haza au atharatin min ilmin in kuntum sadiqin, Sema je, mnawaona wale mnaowaomba badala ya Mwenyezi Mungu, nionyesheni wameumba nini katika ardhi, au hao wanayoshirika katika mbingu? na ni nani, nani mpotofu mkubwa kuliko yule anayeomba badala ya Mwenyezi Mungu ambaye hatamwitikia mpaka siku ya kiyama na wala hawatambui maombi yao. Katika aya hizi tulizosoma, bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam anatakiwa awaambie na kuwauliza washirikina wa Maka ya kwamba Haya masanamu mnayoyaabudu yana mchango gani na yameshiriki kwa kiwango gani katika uumbaji na uendeshaji wa mbingu na ardhi, ikiwa nyinyi wenyewe mnakiri na kukubali kuwa Allah subhanahu wa taala ndiye aliyeumba ardhi na mbingu, jua na mwezi pamoja na nyota zote, ni kwa nini na inakuwaje tena mnayaabudu haya masanamu na kuamua kuviomba vitu hivi visivyo na akili, thamani wala hisia yoyote, kwa ajili ya kutatuliwa matatizo yenu. Kwani kabla ya Qur'an kimekujieni kitabu chochote ambacho kimekupeni idhini ya kuabudu masanamu, au mmeletewa hoja za kielimu na watu wajuzi na weledi ambazo zimekufanyeni muabudu wengineo ghairi ya Mwenyezi Mungu. Kuabudu kwenu masanamu inapasa kutokana na ama hoja ya akili au ya maandiko, wakati nyinyi hamna hoja yoyote kati ya hizo mnayoitegemea. Hivyo ni wazi kwamba imani na itikadi yenu inatokana na dhana hewa na batili. Kisha aya zinaendelea kuwaeleza washirikina ya kwamba, pasina kuwa na hoja yoyote ya kimantiki na ya kimaandiko, nyinyi mnayaomba masanamu au waabudiwa wengine badala ya Mwenyezi Mungu, ilhali mnajua kwamba wao hawana uwezo wa kuitika maombi yenu wala wa kukidhi na kutekeleza matakwa yenu. Ukweli ni kuwa nyinyi mumekengeuka njia ya haki na mko kwenye dhalala na upotofu mkubwa, na sababu ni kwamba mnaviabudu na kuviomba vitu ambavyo hata haviyasikii muyasemayo, wala havina habari au ufahamu wa chochote kile katika mnavyoviomba. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kuchagua kufuata njia nyingine yoyote ile ghairi ya njia ya muumba wa ulimwengu ni kupotea na kufuata upotofu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa wakati mwingine hulazimu kuwatupia wapinzani maswali ya kichangamoto ili kuwatafakarisha na kuwafanya wabaini na kuelewa udhaifu na kutokuwa na mashiko njia wanayofuata. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba si masanamu ya miti na mawe tu, bali hata wanadamu wenye uwezo na ujuzi hawawezi kujitimizia wao wenyewe wala kuwatimizia watu wengine matakwa na mahitaji yao mengi na haiwezekani kuwaelekea na kuwategemea wao badala ya Mwenyezi Mungu, mola muumba wa kila kitu. Waidha ya hizi zinatutaka tuelewe kuwa jambo lolote alifanyalo mtu inapasa liwe na hoja ya kiakili au kielimu au hoja itokanayo na maneno ya Allah subhanahu wa taala au mtume wake na makhalifa wake maasumu. Na watuharifu wapenzi wasikilizaji, darsa ya 921 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuepushe na kila aina ya shirki kubwa na ndogo ya dhahiri na iliyofichika wassalamu alaikum rahmatullahi wa barakatuh. Ndugu zanguni waislamu wapenzi assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Maudhuu ya mazungumzo yetu itakuwa tumjue adui na mbinu zake. Kwa nini tumechagua maudhuu hii? Maudhuu haya ni maudhuu muhimu sana, kwa sababu tunaporudi kwenye Qurani, Qurani ambayo ina aya 6348 tunapata ya kwamba maudhuu hii ya maadui au adui yametajwa mara elfu moja mia tano yani, kuonyesha umuhimu wa jambo hili yani, ukilinganisha aya zenyewe elfu sita na mia tatu hizo na kuendelea, na ukiangalia elfu moja na mia tano ni karibuni theluthi nzima ya Qurani inazungumzia kuhusu adui na mbinu zake, na vipi tunafaa kukabiliana na jambo hili jambo hili. Insha allah katika vikao hivi tutakavyozungumzia, tutakuwa tunaangalia adui tuweze kumjua na huenda wengine wakafikiria na kuona ya kwamba e, kwa nini tunazungumzia kuhusu adui? Labda wengine wakaogopa labda kuzungumzia jambo hili, na ni jambo ambalo ni muhimu, limetajwa kwenye Qur'an, ya kwamba labda mtu ataona ya kwamba huyu mtu eh, ni mtu ambaye asiyekuwa na hisia nzuri na wengineo. La, Mwenyezi Mungu, kama ni kukosa hisia, ya kwanza itakuwa ni Mwenyezi Mungu, kwa sababu yeye ndio ametutilia mkazo. Ama maana ya adui ni kwamba neno hili ni neno la Kiarabu ambalo linatokana na neno linasema yani, au kwa nini anaitwa adui? Kwa sababu ya kuwa yadu ya duu alaika yani anaku, au yatajawazwa alaika anapitisha mipaka, anakosa kupatia haki zako au kile unachostahiki anapitisha mipaka. Sasa hiyo ndio maana ya adui. Ama umuhimu wake, mwanzo kabisa, baada ya kuwa tumeona aya ya Qurani, inazungumzia hizo aya 1500 hiyo yenyewe tayari ni ishara ya kuonyesha umuhimu wa jambo hili, yaani Mwenyezi Mungu amelizungumzia kwa aya chungu nzima na kuonyesha ni jambo ambalo ni muhimu. Pili, tukiangalia tunaona ya kwamba katika dalili za kiakili ambazo zinaonyesha ya kwamba jambo hili ni muhimu, ni kwa kutumia dalili ya akili. Tukiangalia tunaona ya kwamba kuna kanuni au kaida ya kiakili inayosema ya kwamba ni wajibu kutoa au mtu kawaida, yani anawajibika kujiepusha na kujikinga kutokana na nini? Madhara yanayotarajiwa yani, daf'u adh-dhararul muhtamal kama wasemavyo kwa Kiarabu, yani kwamba mtu kwa mfano akija akikuambia kwamba chini ya kitanda kuna nyoka hatari wasumu, basi wewe utakaposikia hata kama hujamuona, utafanya harakati za kujitayarisha na kujichunga na kujikinga kutokana na hatari hii unayotarajia, huenda ikatokezea. Yani hata kama percentage ile asilimia ya jambo lile dhana yake ni kidogo, kiwango kidogo sana, yani hauna yakini jambo hilo, lakini akili nakwambia kwamba ni lazima ujiepushe na ujikinge na jambo hilo na ufanye maandalizi vilevile. Vile, adui kwa sababu neno adui na maana yake ni mtu ambaye anataka kukudhuru, mwenye ambaye anataka kupitisha mipaka. Ni wazi ya kwamba utakapoambiwa kwamba kuna adui, basi inabidi kumjua adui yule na kuweza kujua ni njia gani ambazo aweza kukudhuru nazo. Kwa hivyo kumjua adui ni jambo muhimu, na kuweza kujua mbinu zake pia ni jambo muhimu jingine. Hiyo ni kwa kupitia kwa dalili za kiakili pia tunapoangalia kwenye hadithi tunapata ya kwamba Imam Ali anazungumza kuhusu jambo hili, na anaonyesha ya kwamba ni jambo mtu anahitaji kujua. Yani anasema ya kwamba Mwanzo tunaanza na hadithi ya Mtume, inasema ya kwamba inna aqala nnasi abdun arafa rabbahu fa ataa ah, wa arafa aduwahu fa asa, yani mtu mwenye akili zaidi ni yule ambaye ni mja, ni mtu ambaye anayemjua au anajitahidi kumjua mola wake na akamtii, na akajua adui yake na akamwasi. Sasa hili ni jambo muhimu sana na hii inatuelekeza kwenye kanuni ya kiakili ambayo inasema ya kwamba tuarafu lashyau biadadiha, yani vitu hujulikana kwa kuangalia dhidi yake. Unapoangalia dhidi yake, kinyume chake, unaweza kukijua vizuri kitu hiki, yani kama ni usiku utaweza kujua usiku kwa kuangalia mchana, yani kinyume chake. Ukitaka kujua rafiki, unamwangalia adui, ndio uweze kujua rafiki kwa njia nzuri. Inshallah, tuendelee kwenye kikao kingine. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuhu. <muchan> Leo ni Ijumaa tarehe 21 Muharam mwaka 1444 hijiria kamaria, sawa na tarehe 19 Agosti 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 718 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 21 Muharam mwaka 726 hijiria kamaria, alifariki dunia fakihi na msomi mashuhuri wa ulimwengu wa Kiislamu Hassan bin Yusuf bin Mutahari Hilli maarufu kwa jina la Allama Hilli. Allama Hilli alipata ilmu kwa wanazuoni wakubwa kama Haja Nasiruddin Tusi na anatajwa kama miongoni mwa wasomi wa kipekee wa zama zake aliandika zaidi ya vitabu mia moja katika taaluma mbalimbali za Kiislamu na miongoni mwa vitabu mashuhuri vya mwanazuoni huyo ni Tadhkiratul Fuqaha ambacho kinaeleza mitazamo mbalimbali za madhehebu ya Kiislamu tafsiri ya Qurani tukufu ya Nahjul Iman na Muntahal Matwalib. Miaka 360 mia iliyopita, katika siku kama ya leo alifariki dunia Blaise Pascal, mwandishi, mwanahisabati na mvumbuzi wa kalkileta au kikokotoo wa Kifaransa. Alizaliwa Juni mwaka 1623, na tangu totoni Pascal alivutiwa mno na somo la hisabati. Halkadhalika, urafiki uliokuwepo kati ya baba yake Pascal na msomi mmoja maarufu wa zama hizo ulisaidia mno katika kuchanua kipawa na kugunduliwa uwezo wa kijana huyo katika taaluma ya hisabati. Na mwishoni mwa umri wake, Blais Pascal alijielekeza mno katika masala ya dini na kuandika vitabu kadhaa katika uwanja huo. Siku kama ya leo miaka mia mbili na mitatu iliyopita aliaga dunia mvumbuzi na mhandisi wa Kiingereza James Watt. Msomi huyo alipendelea na kuvutiwa mno na utafiti kuhusu masala ya kisayansi. Katika utafiti wake, Watt alifanikiwa kuvumbua nishati ya mvuke na kuzusha mapinduzi makubwa katika sekta ya viwanda, hususan usafirishaji wa nchi kavu na baharini. Siku kama ya leo miaka 69 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijiria Shamsia kulifanyika mapinduzi ya Kimarekani dhidi ya serikali ya Dr Muhammad Musadiq nchini Iran, na baadaye kidogo Shah Ridha Pahlawi akatoa tena madaraka ya nchi. Mapinduzi hayo ambayo yalipangwa na shirika kuu la ujasusi la Marekani, CIA, kwa ushirikiano na Uingereza, yaliiondoa madarakani serikali ya Musadiq kupitia njia ya kuzusha hitilafu na mifarakano kati ya wanaharakati wa kisiasa na wananchi na kueneza anga ya ghasia na machafuko nchini. Hali kadhalika, yalimrejesha Iran Shah Pahlawi ambaye siku tatu kabla alikuwa amekimbilia nchini Italia. Kabla ya tukio hilo la kusikitisha, wananchi Waislamu wa Islamu Iran walikuwa wamefanikiwa kukata mkono wa Uingereza hapa nchini na kutaifisha sekta ya mafuta iliyokuwa ikidhibitiwa na wakoloni hao. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Na kabla ya kuondoka studioni ni, ni muktasari wa habari za dunia. Imamu wa muda wa sala ya Jumaa iliyosaliwa hapa Tehran amesema kwa muda wote walipokuwa wakishikiliwa mateka mateka wa kivita wa Iran walizigeuza kambi za Kibath huko Iraq kuwa madrasa za mafunzo na mafundisho ya mwamko wa Ashura. Shirika la afya duniani WHO linasema kuhusiana na msambao wa kirusi cha korona kuwa usambazaji wa kirusi hicho haujamalizika na kwamba nchi duniani zinapaswa kuchukua hatua madhubuti za kukabiliana nacho. Na mkuu wa zamani wa shirika kuu la kijasusi la Marekani CIA amesema chama cha Republican ni chama hatari zaidi e, cha kisiasa ambacho ni hatari kuliko magaidi wa ISIS na al Qaida. Na kabla sijaondoka studioni wapenzi wasikilizaji ningependa kuangazia maoni yenu. Kwanza kabisa ni maoni ya msikilizaji wetu Abdallah Ali Makajiru wa Tabora Tanzania, anatoa shukrani zake kwa Radio Tehran. Pia tuna maoni ya Juma Idi Isa wa Masawi Kondoa wa Tanzania, anasema yeye ni balozi wa Radio Tehran kanda ya kati Dodoma. Assalamu alaikum. Anasema waalaikum salaam, kila la kheri kwa kiongozi wa upinzani e, Chad aliyerejea baada ya kuishi uhamishoni miaka kumi na saba. E, na pia tunayo maoni kutoka Sherali Fazil wa Dar es Salaam Tanzania, anasema ungwana duniani tunaona ni mchezo wa kuigiza, usalama wa Marekani kushindwa kumpa usalama mgeni wao, aibu kwa taifa la Marekani. E, kisha tuna maoni pia kutoka Husein e, Watanga Tanzania, tunamshukuru pia kutoka Muhammad Mputa wa Songoro Kigogo Dar es Salaam ametuma maoni, tunamshukuru pia kwa maoni yake e. Na pia tunamshukuru Said Kasim kwa maoni yake. La ziada sina kutoka hapa Tehran. Wapenzi wasikilizaji, <laughs> nawashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarak Kenya, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili Radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran po box 19395 mkwaju 6767 tehran islamic republic of iran tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh