Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah, Mwingi wa rehma, Mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu. Na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya mchana wa leo tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, tisini na tisa nukta moja Singida, 104.1 Mtwara na 99.1 Lindi, kupitia Redio Maarifa Sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa. Wakati huu mchana huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya Iran juma hili, Udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya magazeti ya afrika Mashariki, mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na shekhe mulaba swaleh lulati wa dar es salaam Tanzania, pamoja na makala ya leo katika historia na kuhitimisha matangazo yetu kwa muktasari wa habari za ulimwengu. Ni na wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami ahadi tamati ya matangazo haya. imetimia saa saba kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Kesi ya Kabuga, mtuhumiwa mauaji ya kimbari Rwanda, kuanza kusikilizwa Septemba 29. Omani asisitiza kwamba haitaruhusu ndege za Israeli kutumia anga yake. Na Ethiopia yakosoa matamshi ya mkuu wa WHO kuhusu mzozo wa jimbo la Tigray. Na sasa ni habari kamili. Tuanzie huko nchini Oman. Serikali ya Oman imesisitizia msimamo wake wa kukataa kuruhusu ndege za utawala haramu wa Israel kuruka katika anga yake. Wakati Oman ikiendelea kusisitizia msimamo wake huo, gazeti moja la Kiebrania limedai kuwa eti mashinikizo ya Iran ndiyo yanaofanya utawala wa Oman kung'ang'ania msimamo huo. Gazeti la Israel Hayom lilidai katika chapisho lake jana kwamba msimamo huo wa Oman ni kutekeleza takwa la Tehran. Inaelezwa kuwa safari za ndege kupitia anga ya Oman zinaweza kutoa njia fupi za anga kwa ndege za Israel ahadi mashariki ya mbali. Ripoti mbalimbali zinaeleza kuwa idhini ya Oman ni muhimu sana na muhimu kwa Israel kwa sababu bila ridhaa yake ndege zinazotumia anga Saudi Arabia haziwezi kusafiri hadi bahari ya Hindi na kisha kwenda maeneo mbalimbali ya Mashariki. Ikumbukwe kuwa akizungumza na gazeti la kifaransa la Le Figaro mwishoni mwa mwezi Mei mwaka huu, waziri wa mambo ya nje Oman Badr Al Busaidi alifafanua kuwa Mascat haitakuwa na uhusiano wa kawaida na wawazi na utawala haramu wa Israel hadi suala la Palestina litakapopatiwa ufumbuzi. Tukitoka Omani, tuelekee huko Afrika Mashariki. Kesi ya Felicien Kabuga anayetuhumiwa kushiriki katika mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 nchini Rwanda itaanza kusikilizwa tarehe 29 ya mwezi ujao wa Septemba katika mahakama ya jinai ya the Hague, Holanzi. Uamuzi huo umefikiwa na majaji wa mahakama hiyo baada ya Kabuga mwenye umri wa miaka 87 kufika mbele yao kusikiliza utaratibu wa namna kesi yake itakavyoendeshwa. Aidha, majaji wameamua kuwa kwa sababu ya hali yake ya kiafya ataruhusiwa kuhudhuria vikao hivyo kwa njia ya video, kama italazimika kufanya hivyo. Felisien Kabuga alikamatwa tarehe 16 Mei mwaka 2020 katika kitongoji kimoja mjini Paris, Ufaransa, baada ya kukaa mafichoni kwa miaka 25. Anatumiwa kusaidia kuunda kundi la wanamgambo wa Interahamwe, kundi kuu lenye silaha ambalo lilihusika katika mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 yaliyosababisha vifo vya zaidi ya watu laki nane kulingana na Umoja wa Mataifa. Kabuga ambaye alikuwa mfanya biashara maarufu alikuwa mwanachama wa kundi linalojulikana kama Akazu ambalo linadaiwa kuhusika katika kueneza itikadi na kusimamia mauaji ya kimbari ambayo yalipelekea Watusi karibu milioni moja kuuawa. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Teherani, idhaa Kiswahili, Sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tukitoka Rwanda sasa, tunaelekea huko Ethiopia. Serikali ya nchi hiyo imekosoa matamshi ya mkuu wa shirika la afya duniani Tedros Adhanom Ghebreyesus kwamba mzozo unaoendelea katika jimbo la Tigray ndiyo janga kubwa zaidi ulimwenguni. Serikali ya Ethiopia imesema kuwa imesikitishwa na matamshi ya kiongozi huyo WHO ambaye mwenyewe ni Muethiopia na kuyataja matamshi yake kwamba hayana insafu na uadilifu. Awali mkuu huyo wa WHO alisema kwamba pengine ulimwengu umezembea katika kutatua mzozo wa Tigray kutokana na rangi ya watu wa Tigrinya abilenseum Msemaji waziri wa waziri mkuu wa Ethiopia amewaambia waandishi wa habari kwamba matamshi ya Tedros hayafai kutolewa na kiongozi wa hadhi yake. Aidha, ha, amesema Tedros ambaye mwenyewe ni kutoka Tigre anafaa kujiuzulu katika wadhifa wake iwapo ataendelea kutoa matamshi kama hayo. Msemaji wa waziri mkuu wa Ethiopia amesema hayo siku moja baada ya Tedros kupitia ujumbe uliojawa na hisia nyingi mbele ya wanahabari kusema kuwa watu milioni sita wa Tigray wamekuwa kama wateka kwa miezi ishirini na moja tangu mzozo huo ulipoanza kati ya vikosi vya TPLF na serikali kuu inayoongozwa na waziri mkuu Abiy Ahmed. Muungano uvamizi wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia umeendelea kukiuka makubaliano ya usitishaji vita ambapo katika kipindi cha masaa 28 yaliyopita umekiuka usitishaji vita huo mara 202. Usitishaji vita wa muda wa miezi miwili ulianza kutekelezwa Aprili mwaka huu, na mwezi Juni mwaka huu Hans Granberg, mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Yemen, akatangaza kuwa pande mbili zimeafikiana kuongeza kwa muda wa miezi miwili mingine makubaliano hayo, kwa masharti yale yale yale awali Aidha, pande mbili ziliafikiana juu ya kuongeza tena kwa muda wa miezi miwili mara muda huo utakapomalizika. Hivyo hii ni mara ya tatu kwa usitishaji vita nchini yemen kuongezewa muda. Pamoja na muungano wa kijeshi unaongozwa na saudi arabia, kuafiki makubaliano ya usitishaji vita, lakini umekuwa ukiokiuka mara kwa mara, na hivyo kudhihirisha wazi kwamba hauna nia dhati ya kutekeleza usitishaji vita huko nchini Yemen. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameeleza wasiwasi wake mkubwa kufuatia mfululizo wa milipuko inayotokea nchini Afghanistan, ambayo imeua na kujeruhi zaidi ya watu 250 mwezi huu wa Agosti, ikiwa ni pamoja na watoto. Kwa mujibu wa msemaji, Antonio Guterres, kiongozi huyo wa Umoja wa Mataifa amelani vikali shambulio la hivi karibuni lililowalenga waumini waliokuwa wamekusanyika kwa ajili ya ibada sala, katika msikiti mmoja ulioko Khairi Hana katika viunga vya mji mkuu Kabul. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa ametuma salamu za rambirambi kwa familia za wahanga na kuwatakia huweni haraka waliojeruhiwa. Vitendo vya kigaidi ni vya jinai na havikubaliki, bila kujali sababu zao, popote walipo, wakati wowote na yeyote anayetenda, imeeleza taarifa hiyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao mchana huu una kichwa cha maneno kisemacho: kuuawa Maulawi Mehdi Mujahid, kamanda wa zamani wa Taliban kwa kulipinga kundi hilo. Wizara ya ulinzi nchini Afghanistan ambayo ni ya Taliban imetangaza habari ya kuuawa Maulawi Mehdi Mujahid, kamanda wa zamani wa kundi hilo kutoka kabila la Hazara na ambaye alikuwa haridhishwi na utendaji wa kundi hilo. Kamanda huyo ameuawa kwa kupigwa risasi na Taliban huko Herat, magharibi mwa Afghanistan. Muhammad Muhaqiq, mkuu wa chama cha umoja wa kiislamu cha wananchi wa Afghanistan, amelani vikali mauaji hayo kupitia ukurasa wake wa Facebook na kuandika, askari wa kundi la Taliban walimwekea mtego Maulawi Mehdi Mujahid katika kijiji cha Buniad o huko Herat na baadaye kumtia mbaroni. Muhammad Muhaqiq pia ameandika kwa mujibu wa madai ya wizara ya ulinzi ya Taliban, Maulawi Mehdi Mujahid alipigwa risasi na kuuliwa na kundi hilo baada ya kutolewa hukumu dhidi yake katika mahakama moja ya jangwani. Kuuliwa Mehdi Mujahid, ambaye aliamua kujitoa kwenye kundi la Taliban kwa kutoridhishwa na utendaji wake, unaweza kuwa ndio mwisho wa mapigano ya miezi miwili katika eneo la Balkhabi huko nchini Afghanistan mapigano baina ya wapiganaji wa kundi la Taliban na wale wa Maulawi Mehdi Mujahid ambaye kabla ya kujitenga na Taliban alikuwa mkuu wa idara ya kijasusi ya kundi hilo katika wilaya hiyo Khabi, ni Sari Eppol, ya Balkhabi mkoani Sar-e-Pul yalianza baada ya Mehdi Mujahid kulishutumu kundi la Taliban kuwa ni la kikabila na linafanya ubaguzi na unyanyasaji dhidi ya watu wa kaumu na makabila mengine nchini Afghanistan. Miezi miwili iliyopita kundi la Taliban lilipeleka mamia ya wapiganaji wake katika wilaya ya Balkhabi, wakaanza kufanya msako wa nyumba kwa nyumba, wakazusha kwa makusudi hali ya hofu na uoga mkubwa kati ya wakazi wa wilaya hiyo na kumkandamiza kila aliyetiliwashaka alieti kuwa anamuunga mkono Maulawi Mehdi Mujahid kwa namna yote ile. Utaratibu uliotumiwa na serikali ya Taliban wa kumuua Maulawi Mehdi Mujahid unaonyesha kuwa kundi hilo linaamini kwamba kwa kumuua kamanda wake huyo wa zamani aliyejitenga na kundi hilo kutaweza kunyamazisha kilio cha wakazi wa mkoa wa Sarepol wanaolalamikia siasa za kibaguzi za ta Taliban. Kundi hilo limeonya kuhusu hatua yoyote ya kuanzisha upinzani wa silaha dhidi ya serikali ya Kabul. Watu wengi Afghanistan walitaraji kuwa kundi la Taliban lisingekabiliana kwa nguvu za silaha na Maulawi Mehdi Mujahid, bali lingesikiliza kilio cha wakazi wa eneo hilo na maeneo mengine ya Afghanistan, na kuzivutia nyoyo za wananchi wote wa nchi hiyo kwa siasa sahihi na kuimarisha umoja na mshikamano wa kitaifa baina yao. Hii ni Redio a Teherani. Mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Iran Juma Hili. Hamjambo wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ya Iran juma hili, ambapo tutaangazia baadhi ya matukio yaliyojiri Iran katika kipindi cha siku saba zilizopita. Na kati yatakayoangazia leo ni pamoja na: Rais wa Iran anasema mukawama ndiyo njia pekee ya kutatua masuala ya Waislamu. Jeshi la majini la Iran kufanya operesheni maalum. Na Iran yakabidhi mapendekezo yake ya mwisho katika mapatano ya JCPOA, karibuni. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa mukawama na mapambano ndiyo njia pekee inayoweza kutatua masuala ya ulimwengu wa Kiislamu. Rais Ibrahim Raisi aliyesema hayo Jumapili kwenye kikao cha baraza la mawaziri la serikali yake, na huku akigusia kutangazwa tarehe 13 Agosti ambayo mwaka huu imesadifiana na siku ya mukawama au mapambano ya Kiislamu humu nchini, amesema uzoefu wa kihistoria wa taifa la Iran unaonyesha kuwa mataifa ya dunia wakati wowote yanapokabiliana na ubeberu na uistikbari hayawezi kamwe kufanikiwa ila tu kwa njia ya mukawama au mapambano na kusimama imara. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema pia kuwa fikra ya mukawama au mapambano ndiyo inayoweza kutatua masuala yote ya ulimwengu wa Kiislamu, haswa kadhia ya Palestina. Aidha, ameitumia fursa hiyo kumkumbuka kwa wema kamanda mkubwa wa mukawama Luteni Jenerali Alhaj Shahid Kasim Suleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC, na kuongeza kuwa wapigania ukombozi wote katika eneo hili na duniani kwa ujumla wanashukuru na kuenzi mapambano na jihadi ya makamanda wa mukawama. Kabla ya hapo, pia spika wa majlisi ya ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, naye alikuwa amenukuliwa akisema kuwa mukawama na mapambano ya harakati ya jihadi al-Islami ya Palestina mbele ya utawala wa kizaini wa Israel yametoa bishara njema ya kuangamia utawala huo pandikizi Muhammad Baqir Kalibaf. Aliyesema hayo katika kikao cha wazi cha bunge la Iran na kuongeza kuwa sasa hivi kuangamia adui ghasibu kumekaribia mno kutokana na imani, mapenzi na ushirikiano wa karibu mno wa makundi ya mukawama. Kamanda wa jeshi la majini la jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema vikosi vya baharini vya nchi hii vimejiandaa kikamilifu kufanya operesheni katika bahari yeyote ile duniani na kwamba vinajiandaa kufanya operesheni maalum kabla ya kumalizika mwaka huu wa Kiirani unaoisha uh, Machi 22 mwaka 2023. Admeri Shahram Irani ameyasema hayo katika mahojiano na shirika la habari la Fars na kuongeza kuwa tarehe ya operesheni hiyo maalum inategemea mipango ya makao makuu ya jeshi la majini, lakini bila shaka itafanyika mwaka huu wa hijiri ya Shamsia. Kamanda huyo amesisitiza kuwa kwa kuzingatia ukweli kwamba jeshi la majini la Iran lazima liwe na vikosi katika bahari zote duniani, limeazimia kuunda meli kadhaa ambazo zitakuwa kambi za kuelea baharini za vikosi hivyo. Admeri Irani ameeleza bayana kuwa uzalishaji wa meli za aina hiyo ni jambo la dharura kwa taifa hili na anatumai kuwa manuari hizo zitazalishwa karibuni. Amekariri kuwa Iran inafadhilisha amani na wala haitaki vita na maadui, lakini adui akitishia usalama wa nchi hii basi vikosi vya jeshi la majini la Iran vipo tayari na vimejiandaa kutoa jibu mwafaka. Wiki iliyopita, jeshi la majini la Jamhuri ya Kiislamu Iran lilitangaza kuwa makomando wa jeshi hilo wamezima hujuma ya maharamia dhidi ya meli ya kibiashara ya Iran katika Bahari ya Sham. Waziri wa mambo wa ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema siku zijazo ni siku muhimu kuhusiana na makubaliano ya nuklia JCPOA na kwamba Teheran sasa inasubiri uamuzi kutoka upande wa Marekani kuhusu maudhui ya tatu. Hussein Amir Abdollahian aliyesema hayo Jumatatu katika mkutano maalum na waandishi wa habari wa masuala ya sera za nje, ambapo pamoja na mengine Ametoa ufafanuzi kuhusu taarifa mpya za mazungumzo ya uondoaji vikwazo. Amir Abdulahian amesema katika masuala ya kitaifa, pande zote nchini zina mtazamo mmoja na mirengo yote ya kushoto na kulia kuwa inaunga mkono maslahi ya taifa, jambo ambalo limetia nguvu timu ya Iran katika meza ya mazungumzo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameongeza kwa kusema, katika mazungumzo ya mkini yatakuwepo matatizo kadhaa, kwa hiyo makubaliano yanayofikiwa ni matokeo ya mapatano baina ya nchi saba, na katika matini inayopitishwa Iran inaweza ikawa sehemu ya wapitishaji wa matini hiyo. Pamoja na hayo, Amir Abdulahian amesisitiza kuwa endapo mistari yetu miekundu itazingatiwa, sisi hatuna tatizo juu ya kufikia makubaliano, na moja sababu za mazungumzo kuchukua muda mrefu ni kwamba hatutaki kuivuka mistari miekundu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amebainisha zaidi kwa kusema, tarafe amerikai dar mozakerat akhire via dar hadde sb nisbi... Katika mazungumzo ya hivi karibuni Vienna, upande wa Marekani umeeleza kwa maneno kwamba umekubaliana na maudhui zetu mbili, na sasa hilo linapaswa kuwekwa katika maandishi. Kwa hiyo tunasubiri jibu la maudhui ya tatu, ambapo hii inahusu suala la dhamana ya kivitendo Marekani. Siku zijazo zitakuwa muhimu katika mapatano ya nyuklia. Wakati huo huo mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesema nchi zote zina haki ya kumiliki teknolojia ya nuklia kwa malengo ya amani, na amesisitiza kuwa Iran ina azma ya kuendelea kumiliki teknolojia hiyo pamoja na kuwepo mashinikizo na uhasama wa baadhi ya madola makubwa. Muhamad Islami amesema kumiliki teknolojia ya nyuklia kwa matumizi ya amani ni msingi halali wa nguvu na uwezo kwa nchi yoyote ile. Islami amesema baadhi ya madola makubwa yanatumia vibaya haki yao ya kura ya turufu katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuizuia Iran kuendeleza miradi yake ya, ya nyuklia kwa malengo ya amani. Kwa mujibu wa Islami, kumetolewa tuhuma kadhaa dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa miaka mingi na hata faili kela nyuklia limefikishwa katika bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki na baraza la usalama, jambo ambalo limepelekea Iran iwekewe vikwazo vya kidhalimu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdullahian amesema jamhuri ya kiislamu ya Iran inakaribisha ustawishwaji uhusiano na Mauritius. Aliyesema hayo Jumatatu mjini Teheran, katika mkutano na waziri wa leba wa Mauritius Sudesh Satkam kalichon Rika. mkutano huo Amir Abdulahian amesema nchi mbili zinaweza kuimarisha uhusiano zaidi katika sekta za biashara, uchumi, kilimo na utalii. Waziri huyo wa leba wa Mauritius pia alikutana na kufanya mazungumzo na waziri wa mafuta wa Iran Javad Owji, ambapo walijadili ushirikiano wa nchi mbili katika sekta ya nishati. Kikao cha kwanza cha ushirikiano wa kiuchumi baina ya Iran na Mauritius kilifanyika Jumapili hapa mjini Tehran kwa lengo la kuimarisha uhusiano wa kibiashara baina ya nchi mbili, ambapo mapatano ya ushirikiano pia yalitiwa saini. Aidha amesema Iran ambao tayari kuunda tume ya pamoja ya kiuchumi baina ya nchi mbili. Kwa upande wake, waziri huyo wa Maurishas amesema nchi yake inataka kustawisha ushirikiano na Iran katika nyanja zote. Na Badr Abdalla Almanih balozi mpya wa Kuwait katika Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Jumamosi mwanzoni mwa kazi yake alikutana na waziri wa mambo ya nje wa Iran Husein Amir Abdullahian na kumkabidhi nakala ya vitambulisho vyake. Akizungumza kuhusu hatua hiyo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Nasir Kanani amesema Uhusiano wetu na Kuweiti umekuwa wa kirafiki kwa msingi wa kuheshimiana pande mbili, kama ilivyotarajiwa. Kutokana na changamoto katika eneo, yamkini kukaibuka hali ya kutofahamiana au mitazamo inayotofautiana. Kile ninachoweza kusema kwa sasa ni kuwa uhusiano wa nchi mbili umekuwa katika msingi wa kuheshimiana. Hii ni redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni. Sasa kwa pamoja tutupia jicho baadhi ya habari muhimu zilizogonga vichwa vya habari katika baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. <tune> Dira ya macho yetu magazetini mchana huu inaanzia huko nchini Tanzania, ambapo naanza na gazeti la Mwananchi, na baadhi ya habari zake zinasema: makali ya tozo ya zua mjadala, wananchi wapinga wachache kuzidi kuminywa Serikali aeleza faida za tozo, huku wasomi wakifunguka. Dereva daladala daiwa kumuua mpenzi wake. Utata waibuka kufukuzwa padri Katoliki. Samia akoleza mchakato wa matumizi ya Kiswahili no? na wananchi wataka elimu zaidi kuhusu sensa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Nikitupia jicho ukurasa wa mbele wa Nipashe na kutana na habari zisemazo mapya yaibuka miili iliyokutwa kwenye viroba wanaswa kwa madai ya kujifanya maafisa wa jeshi la JWTZ. Rais Samia apigia debe uwekezaji uchumi buluu, atangaza mapumziko siku ya sensa Agosti 23. Mtoto afanyiwa unyama kwa madai ya kujisaidia kitandani, na ajali ya basi yaua watano huku 15 wakijeruhiwa. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti la serikali Habari Leo zinasema Samia anadi uchumi wa buluu katika SADC, ahimiza usalama wa chakula, azuru DRC, atangaza mapumziko siku ya sensa ambayo ni tarehe 23 mwezi huu. Serikali yaweka nguvu umwagiliaji, uongeze ajira. Nape ataka habari za kufichua maovu serikali. Yapata bilioni, shilingi bilioni 175 kuongeza tija kilimo, ya kilimo. CCM yakemea rushwa kukwamisha miradi na ajali za waibuwa, trafiki watangaza operesheni. Ukurasa wa mbele wa Uhuru una habari zisemazo siku ya sensa kuwa mapumziko, maandalizi yafikia asilimia 99 nchini Kenya. Habari iliyoakisiwa na karibu matoleo yote ya magazeti ya leo yakiwemo Standard na Daily Nation ni ile inayohusiana na safari ya ujumbe wa bunge la Marekani nchini Kenya ambao umekutana na rais mteule wa Kenya William Ruto na kiongozi wa upinzani Raila Odinga aliyeshindwa katika uchaguzi wa hivi karibuni. Mkutano huo umefanyika jijini Nairobi, ambapo wanasiasa walioko Marekani ziarani nchini Kenya wamekutana na viongozi hawa wawili kwa nyakati tofauti, na miongoni mwa aliojadiliwa ni matukio ya uchaguzi na mahusiano kati ya Kenya na Marekani. Ujumbe huo unaongozwa na senata Chris Coons, pia umekutana na rais Uhuru Kenyatta anayemaliza muda wake. Katika upande mwingine, limeandika naibu rais mteule Rigathi Gagachagua amesisitiza kuwa zoezi la kuapishwa kwa rais mteule William Ruto litafanyika kwa kuhudhuria au kutohudhuria rais Uhuru Kenyatta. Hata hivyo, amemtaka rais Uhuru Kenyatta kuwa muungwana na kuhudhuria sherehe hiyo muhimu. Baadhi ya habari zilizoakisiwa na Taifa Leo zinasema naibu rais mteule amkosoa rais kwa kutompongeza Ruto licha ya viongozi wa mataifa tofauti kumtumia ujumbe. Ruto asema rais Kenyatta hajawahi kuzungumza na rais mteule tangu Ruto alipotangazwa mshindi. Azimio mbioni kupinga ushindi wa William Ruto. Na tume huru ya uchaguzi na mipaka imejipata taabani baada ya kushtakiwa kwa kuahirisha chaguzi mbalimbali ambazo zilipaswa kufanyika Agosti 9 naitimishia huko nchini Uganda na gazeti la Daily Monitor limeandika kuhusiana na hatua wabunge bunge ya kuitaka serikali itoe maelezo kwamba ni kwa nini hasa inataka kununua umeme kutoka Kenya. Haya linaandika zaidi kuhusiana na habari hiyo kwamba naibu spika wa bunge amemwagiza waziri wa nishati na maendeleo ya madini kueleza bunge hali ya bwawa la Isimba na hatima yake, na kutoa ufafanuzi kwa nini serikali inataka kununua umeme kutoka Kenya. Kimeandika pia kuwa Julius Malema, kiongozi shupavu wa chama cha Economic Freedom Fighters cha Afrika Kusini, amemtaka mgombea urais wa Kenya Raila Odinga kwa tiketi ya Azimio la Umoja 1 kukubali matokeo ya uchaguzi ambayo yamempa ushindi William Ruto. Limeandika pia kuwa ni kaya milioni 1.7 tu kati ya kaya milioni 8 za Uganda ambazo zimeunganishwa kwenye gridi ya taifa umeme. Katika habari nyingine kuhusiana na sakata la kutiwa mbaroni wa wafanyabiashara wa Uganda huko Sudani Kusini, waziri wa mashauri ya kigeni Uganda Henry Okelo Oriem Amesema wakulaumiwa ni waganda wenyewe kwani wameonywa dhidi ya kusafiri katika baadhi ya maeneo sudani kusini, lakini hawasikii. Limeandika pia kuwa baraza la taifa la mitihani uganda limetangaza tarehe za mitihani mwaka huu elfu mbili na ishirini na mbili na rais Museve anafanya mabadiliko ya maafisa waandamizi thelathini na tano katika jeshi la nchi hiyo iliyoko huko Afrika Mashariki. Ni hayo tu, mpenzi msikilizaji, niliyoweza kukudondolea kutoka katika kurasa za baadhi ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki. Ni Redio Teherani, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio mawaidha maalum ya Muharram yanayoletwa kwenu na samati Sheikh Mulabba Swale Lulat wa Dar es Salaam, Tanzania. Baada ya hapo, tukuleteni makala ya leo katika historia ya Ndugu zangu, tunapozungumzia tauhidi tunamaanisha kama tulivyosema, tulizungumza kwamba tauhid uchumi lazima uende kitauhidi, lazima ufahamu ya kwamba kila ulichokuwa nacho unachokimiliki chote amekupa Mwenyezi Mungu, la bali ni mali ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Wewe ni kama vile umepewa kuchunga tu, lakini mali ni mali ya nani? Mali ni mali ya Mwenyezi Mungu malu maalumaalula, sio mali yako, we ni mchungaji tu. Hapo ndipo nasema niko katika tauhidi. Katika kipengele hiki cha nini, cha masuala ya kiuchumi, lazima ukubali namna hiyo, kila na unachokimiliki. Hapana kusema mimi nitafanya navyotaka kwa sababu ni mali yangu. Sio mali yako hii mali, mnake utaitumia kama anavyokuamrisha Mwenyezi Mungu ikiwa unamwamini Mwenyezi Mungu. Muna kusema hii ni kitu changu, nikitaka kuharibu naharibu, nikitaka kufanya nini nafanya navyotaka, we kama nani? hii, si, si cha kwako hiki baba, utaulizwa. Hii ndio unaishi ndani ya tauhidi, kuelewa kwamba kila ulichokuwa nacho si mali yako, bali ni mali ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Watoto uliokuwa nao, kila ulichokuwa nacho, lazima ufahamu kwamba sio mali yako na sio milki yako. Lazima tufahamu kwamba kuna taratibu za kijamii. Zile taratibu za kijamii lazima ziende kama vile Mwenyezi Mungu alivyoamrisha, kama sisi tunamwamini Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kwa hivyo ile jamii ambayo imetawaliwa na tauhid ni jamii ambayo haina aina yoyote, maanake imevunja aina yoyote ile ya ubaguzi. Msingi uliokuwepo ni kwamba sote binadamu ni ibadu rahman, kwisha. Yani, sikilizeni, ndugu zanguni, hili swala ni swala nyeti. Kule wewe kuhisi ndani ya nafsi yako kwamba mimi I am better than him, wallahi, hii ni shirku alkhafi. We nani hata uone kwamba ni bora kuliko fulani? I am better achana, ule mjinga mmoja tu, ah, we mwerevu? Sio, hii ni alama ya kwamba uko mbali na Mwenyezi Mungu, ndugu zangu na ibada yako na takwa yako isikupeleke mbali na Mwenyezi Mungu, wanaudhu billahi min dhalik. Yaani, kwa sababu unaswali, mwenzio waswali, achana na yule, hataki kuswali yule, hafai hamna lolote yule, unaona wewe ni bora kuliko yeye. Sio, You are better kwa sababu unaswali, si ndio? Yaani ile hisia ndani ya nafsi yako kwamba wewe ni bora, hii ni alama ya shirki iliyojificha ndani ya nafsi yako, wanaudhu billahi min dhalik na Mwenyezi Mungu haridhii kuona hilo ndani ya nafsi yako. Mwenyezi Mungu anataka aone kwamba wewe huna kitu, kwani tunakuuliza, tunaulizana, najiuliza, hivi wewe, hii elimu uliopata ulikuja nayo? hii mali uliokuja nayo, unayopata ulikuja nayo? Wewe hukuwa ni nutfa mimai mahin hapa juzi tu sulikuwa ni nutfa inayotokana na maji ambayo hayana thamani mimai mahin. Ukawa ni mtoto mdogo, ambao hujielewi, huna nguvu, huna mamlaka, huna uwezo baba unasaidiwa kupanguswa haja yako. Leo we unasema I am, I am, who are you? That is the question. Mahala ambapo tauhidi imekaa kwa mtu ni mtu ambaye unanyenyekea. Unajua, kila unapojiangalia ndani ya kioo unasema alhamdulillahi ladhi khalakani Allah, na Mwenyezimungu asifiwe aliyeniumba akanipa sura nzuri Mwenyezimungu, sina mamlaka sina uwezo. Umenipa sura nzuri basi, Mwenyezimungu nipe husnul khatima. Mwenyezimungu umenipa nguvu, Mwenyezimungu umenipa uwezo. Mwenyezimungu, na uwezo huu na akili hizi nizitumie katika ukutumikia wewe na kuwatumikia ibadu Rahman. Sio ntawaonyesha tawaonyesha, unamwonyesha nani? Ah, unamuonyesha nani? Utaona basi, kwa sababu kama tunakwenda kwa nidhamu ya kuonyeshana, na wewe utaonyeshwa. <laughs> wako mabingwa wa kuonyesha wenzao, watakuonyesha na ndio wasema, tunasema wajtanibu taghut. Nidhamu ya tauhidi imekuja kupambana na ujabari huu, kuondosha binadamu msingi sote tuko sawa, hakuna nafasi ya discrimination ya aina yoyote, kule ubaguzi wa aina yoyote baba. Hapana kuangalia karangi kako kamependeza, ah, we mweupe sana <laughs> Mwenyezi Mungu haangalii rangi yako haangalii uzuri wako haangalii, baba, utakuwa mzuri, utafikia uzuri wa Nabiullah Yusuf salamullah alehi, utafikia we we, utafika huko na hawa waliopewa na mwenyezi Mungu akamjua wakamjua mwenyezi Mungu, kila walivyopewa ndivyo walivyonyenyekea, wakawa kabisa wamenyenyekea mpaka chini. Soma, tusome sura tu Yusuf, tumwangalie namna gani huyu mja wa mwenyezi Mungu alivyokuwa ni mnyenyekevu alivyonyenyekea mpaka kwenye ardhi. Ndugu zanguni, tunahitaji kubadilika. Mahala ambapo tauhidi inaingia, lazima kunakuwa kuna mabadiliko, lazima pabadilike, na ndiyo maana lazima tui itafute tauhid tauhidi hii ambayo aloipigania aba abdillah imamu lhusein salamullahi alah ambapo uislamu unabadilishwa uislamu unarudi katika mfumo <laughs> wa ufalme khalifa wa islamu ni yazid bin muawiya lanatullahi alaihi mtu asiyejua haramu wala asiyeogopa Mwenyezi Mungu na mtume wake. Imamu Alhusein anasimama kupigania ile tauhid. Kuna sisi tunapomkumbuka Imamu Alhusein, lazima tujue kwamba mapambano ni mapambano haya ya tauhidi. Lazima tauhidi ikae ndani ya nafsi zetu, lazima tauhidi ikae ndani ya nyumba zetu, tauhid lazima tupiganie ikae ndani ya jamii, kwa sababu mfumo huu wa tauhid ni mfumo ambao unaenea unasambaa ndani ya maisha yote, unazingira maisha yote ya mwanadamu, hauachi mahala. Tumezungumzia uchumi, tumezungumzia swala la kisiasa, tunazungumzia swala la kijamii. Na kaa tunazungumza kwamba katika jamii ni kule wewe kuelewa ya kwamba wewe hautofautiani na mtu yoyote, sote tumeumbwa kutokana na asili moja. Inna akramakum inda Allahi atqakum, tumemaliza, aliyekuwa mbora Wamepiganisha mpaka Mwenyezi Mungu akaweka nuru ya rahma ndani ya nafsi zao. wa ibadu rrahmani, fahum taban rahmatu lilalamin. wama arsalnaka illa rahmata lilalamin, ndio Mtume, ndio tunasema ndio mwisho, ndio juu kabisa, rahmatu lilalamin. Na kila anayekuwa mumin anavaa ile sifa ya rahma, anakuwa ni rahma lilalamin kwa daraja yake waibadu rahman alladhina yamshuna ala lardhi hauna, utawaona wanatembea juu ya ardhi hawana makuu. Haunan ni wepesi ni wanyenyekevu, hawana majigambo hawana majivuno. Wanajua ni fukara. Ya ayyuhan nas antumul fuqara ila Allah, wallahu huwa lghaniyu lhamid, nyinyi ni mafakiri. Hata mfanye namna gani, hakuna mtu mwenye mamlaka, mwenye uwezo, hakuna anayesimama kwa nguvu zake. Nyote ni fukara, tunamhitaji Mwenyezi Mungu kwa kila dakika, kwa kila sekunde. Na hili ndio sifa mumen, waidha khatabahumul ljahiluna kalu salama, watu wenye ujinga wao na mambo yao wakianza kuzungumza taki ni kutukana baba, salama, hakuna ugomvi e, tuna waheshimu basi, hakuna ugomvi inshallah. Mwenyezi Mungu awaongoze inshallah, Mwenyezi Mungu awaongoze, hakuna ugomvi hapa. Ndugu zangu, sikilizeni kisa hiki cha watu wa nyumba ya bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kisa hiki anakizungumza moja katika wanazuoni Ashablanji, katika kitabu chake anazungumzia sifa za Ahlulbaiti, msuni kutoka Misri anazungumzia kuhusu Alimamu Ridha Salamullahi Alaihi, watu wa nyumba ya bwana Mtume hawa walivyokuwa ni wanyenyekevu kupitia kiasi, huwezi huwezi ukaelezea. Anasema Alimamu Ridha Salamullahi Alaihi, zama zile zama za Maamun, ndiye ametawazwa kuwa atakuwa khalifa baada ya Maamun, lakini toba, hakuchukua mamlaka. Ndio daraja wamempa Ibnu Rasulillah. Sifa ya Imamu Ridha imeenea katika ulimwengu wote wa Kiislamu. Alikuwa hataki makubwa, mtoto wa mtume huyu. Unajua, zama zile Waislamu walikuwa na utamaduni wa kuwa na zile bafu ambazo tunaita public baths, utamaduni wa usafi. Hata hapa tunao hamamni hapa. Basi walikuwa ile kama ili, ule utamaduni ulianza siku nyingi, karne nyingi katika Uislamu. Sasa ni public baths, wanakuja watu wote kuja ku, kuoga, yaani zile bafu za kila mtu anaingia Kajiingilia, hakuna mtu anayemjua, hana makuu, hana mlinzi, hana walinzi, hana maskari. Mtoto wa mtume hana makubwa, hivyo vyeo kwake havimwambii chochote. Kaingia kakaa pale, kakuta watu wamejaa, anasubiri wamalize na yeye aingia oge. Kaja askari mmoja, anamwangalia Imam Ridha, alikuwa kidogo si mweupe, angalia masuala yale ya discrimination ya ya ya, ya rangi. Imam Ridha alikuwa ha, si mweupe, kwa sababu ya kuchanganya na mama zake kule, anamwangalia mweusi mweusi, ambia ya aswad taal, huna ambia, wewe mweusi, njoo hapa. Angalia namna ule ule uislamu ulivyobadilika, subhanallah. Ni mwagie maji, Imam Ridha anachukua anamwagia maji, maskini <laughs> ana makubwa amekuja. <laughs> <Ha>, <laughs> Anakuja mtu anayemjua Imamu Ridha salamullahi alehi, anamwambia wewe umeangamia, askari wee, unaanzaanzaje kumwambia mtoto wa mtume khalifa huyu akumwagie maji umeangamia. Yule mtu anasikia, Imamu Ali Ridha, kusikia jina tu anatetemeka namna hii Naambie ya abna rasulillah. Kwa nini hukuniambia? Nasema nikwambie nini wakati wewe mimi unaniamrisha napata thawabu na kumwagia maji. <laughs> Allahumma salli ala Muhammad wa ali Muhammad. Hawa ndiyo watu wa nyumba ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa sallam. Hawa ndiyo makhalifa wa Bwana Mtume. Hawa ndiyo makhalifa wa Mwenyezi Mungu tulioachiwa na Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Kwa amri ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, Inni tarikum fikum uthakalaini Leo ni Ijumaa, tarehe 21 Muharam mwaka 1444 Hijiria Kamaria, sawa na tarehe 19 Agosti 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 718 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 21 Muharam mwaka 726 Hijiria Kamaria, alifariki dunia faqihi na msomi mashuhuri wa ulimwengu wa Kiislamu, Hassan bin Yusuf bin Mutahari Hilli maarufu kwa jina la Alama Hilli. Alama Hilli alipata ilmu kwa wanazuoni wakubwa kama Haja Nasiruddin Tusi na anatajwa kama miongoni mwa wasomi wa kipekee wa zama zake. Aliandika zaidi ya vitabu mia moja katika taaluma mbalimbali za Kiislamu na miongoni mwa vitabu mashuhuri vya mwanazuoni huyo ni Tadhkiratulfuqaha ambacho kinaeleza mitazamo mbalimbali za madhehebu ya Kiislamu tafsiri ya Qurani tukufu ya Nahjul Iman na Muntahal Matwalib. Miaka 360 iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia Blaise Pascal mwandishi mwanahisabati na mvumbuzi wa kalkileta au kikokotoo wa Kifaransa, alizaliwa Juni mwaka 1623 na tangu totoni Pascal alivutiwa mno na somo la hisabati. Hal kadhalika, urafiki uliokuwepo kati ya baba yake Pascal na msomi mmoja maarufu wa zama hizo ulisaidia mno katika kuchanua kipawa na kugunduliwa uwezo wa kijana huyo katika taaluma ya hisabati. Na mwishoni mwa umri wake Blaise Pascal alijielekeza mno katika masala ya dini na kuandika vitabu kadhaa katika uwanja huo. Siku kama ya leo miaka mia mbili na mitatu iliyopita aliaga dunia mvumbuzi na mhandisi wa Kiingereza James Watt. Msomi huyo alipendelea na kuvutiwa mno na utafiti kuhusu masala ya kisayansi. Katika utafiti wake, Watt alifanikiwa kuvumbua nishati ya mvuke na kuzusha mapinduzi makubwa katika sekta ya viwanda, hususan usafirishaji wa nchi kavu na baharini. Siku kama ya leo miaka 69 iliyopita, kulingana na kalenda ya Hijiria Shamsia, kulifanyika mapinduzi ya kimarekani dhidi ya serikali ya Dr Muhammad Musadiq nchini Iran, na baadaye kidogo Shah Ridha Pahlawi akatoa tena madaraka ya nchi. Mapinduzi hayo, ambayo yalipangwa na shirika kuu la ujasusi la Marekani CIA kwa ushirikiano na Uingereza, yaliyoondoa madarakani serikali ya Musadiq kupitia njia ya kuzusha hitilafu na mifarakano kati ya wanaharakati wa kisiasa na wananchi na kueneza anga ya ghasia na machafuko nchini. Hali kadhalika yalimrejesha Iran Shah Pahlawi, ambaye siku tatu kabla alikuwa amekimbilia nchini Italia. Kabla ya tukio hilo la kusikitisha, wananchi wa Islamu wa Iran walikuwa wamefanikiwa kukata mkono wa Uingereza hapa nchini na kutaifisha sekta ya mafuta iliyokuwa ikidhibitiwa na wakoloni hao. na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka katika studio zetu hizi za JamJam hapa jijini Tehran, kwanza tegeni sikio muktasari wa habari za ulimwengu. Muungano wa uvamizi wa kijeshi unaongozwa na Saudi Arabia umeendelea kukiuka makubaliano ya usitishaji vita, ambapo katika kipindi cha masaa ishirini na mane yaliyopita umekiuka usitishaji vita huo mara mia mbili na mbili. Antonio Guteres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, ameeleza wasiwasi wake mkubwa alionao kufuatia mfululizo wa milipuko inayotokea nchini Afghanistan ambayo imeua na kujeruhi zaidi ya watu 250 mwezi huu wa Agosti pekee. Serikali ya Ethiopia imekosoa matamshi ya mkuu wa shirika la afya duniani, Tedros Adhanom Ghebreyesus, kwamba mzozo unaendelea katika jimbo la Tigray ndio janga kubwa zaidi ulimwenguni. Kesi ya Felicien Kabuga anayetumiwa kushiriki katika mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 nchini Rwanda itaanza kusikilizwa tarehe 29 ya mwezi ujao wa Septemba katika mahakama ya jinai ya the Hegi huko nchini Uholanzi. Na serikali ya Omani imesisitizia msimamo wake wa kukataa kuruhusu ndege za utawala haramu wa Israel kuruka katika anga yake. Mpenzi msikilizaji, muktasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya na hodha wa jahazi la matangazo haya mchana huu, nilikuwa mimi Salum Bendera kutoka Teheran. La ziada sina, ghairi ya kukuageni kikutakieni mchana mwema na Ijumaa njema iliyojaa baraka na fanaka. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib r .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903, 506, 54, Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.