Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Ali Imran aya ya 104 mpaka aya ya 105. A'udhu billahi minash shaitanir rajim Bismillahir Rahmanir Rahim Wal takum minkum ummatun Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania kheri na wanaoamrisha mema na kukataza maovu, na hao ndio watakao watakaotengenekewa. Wala msiwe kama wale waliofarikiana na kuhatilafiana baada ya kuwafikia dalili zilizowazi za kuwakataza hayo, na hao ndio watakao watakaokuwa na adhabu kubwa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Masa al kheir mpenzi msikilizaji, natumai na umekuwa na mchana mwema na usiku wako unaendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya Alhamisi usiku ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Studio ni kuendesha matangazo haya kwa usiku huu ni mimi Hussein Hassan, ikiwa na wengi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati usiku huu msikilizaji. Kama mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia Iran Juma hili. Kadhalika tutakuwa na mawaidha kutoka kwake Shekh Mulaba Saleh wa huko Tanzania, anamzungumzia Imam mam Husein alaihi salam. Kadhalika tutakuwa na makala fupi kila siku ya leo, katika historia na muda ukiruhusu tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za ulimwengu. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw Hali kadhalika mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha u plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Navuta pumzi, na muda si muda na rejea na taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa mbili na nusu usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili magharibi kwa saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Tawala wa kijeshi Chad wapiga marufuku maandamano ya wapinzani. Hamas yasema ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa Kizayuni ni juhudi za kushindwa kufuta alama za Kiislamu, Quds, na shirika la WHO lapeleka misaada ya kibinadamu huko nchini Yemen, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Viongozi wa kijeshi nchini Chad wamepiga marufuku maandamano ya upinzani yaliyopangwa kufanyika baadaye wiki hii kwa madai ya kuchelewa kuwasilisha maombi kwa wakati. Hayo ni kulingana na taarifa iliyotolewa na watawala hao hapo jana. Ripoti zinaeleza kuwa muungano wa vyama vya upinzani pamoja na asasi za kiraia wa wakittama ulikuwa umeitisha maandamano Ijumaa dhidi ya baraza la kijeshi la mpito linalotawala nchini humo na linaloongozwa na Jenerali Mahamad Idris Debi, mwana wa kiongozi wa zamani wa nchi hiyo Idris Deby. Inaelezwa kuwa lengo la muungano huo lilikuwa kuanza maandamano siku moja kabla ya kuanza kwa kile kilichotajwa kwa mjadala wa kitaifa siku ya Jumamosi, kwa lengo la kupanga mikakati kuelekea kwenye uchaguzi mkuu na kurejesha utawala wa kiraia. Kundi la Wakit Tama limekataa kushiriki kwenye mazungumzo hayo ambayo yanawaleta pamoja maafisa wa serikali, vyama vya wafanyakazi, upinzani pamoja na asasi za kiraia. Muungano huo kupitia taarifa ya pamoja umesema kwamba baraza la kijeshi limepanga kuitisha mazungumzo yanayoegemea ya upande mmoja kwa kuvitenga vyama vya upinzani vyenye nguvu pamoja na mashirika mengine ya kiraia. Wiki chache zilizopita, serikali ya kijeshi ya Chad na makundi zaidi ya arobaini ya upinzani walisaini makubaliano ya amani mjini Doha, Qatar, kwa lengo la kuanzisha mazungumzo ya maridhiano ya kitaifa, huku kundi kuu la waasi katika nchi hiyo ya Afrika ya Kati likikataa kusaini mapatano hayo. Kwingineko, harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas imelaani vikali kuendelea kupasishwa mipango ya ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina. Taarifa ya Hamas imesisitiza kuwa ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika maeneo ya Palestina ni juhudi za Israel baada ya kushindwa njama zake za kufuta alama za kiislamu huko Quds. Sehemu nyingine ya taarifa ya harakati ya mapambano ya kiislamu wa Palestina, Hamas imeeleza kuwa wananchi wa Palestina chini ya kivuli cha umoja watatumia kila nguvu na mbinu kwa ajili ya kukabiliana na jinai za adui mzayuni. Hamas imewataka wananchi wa Palestina kushikamana na subra na kuhakikisha kuwa wanaendeleza mapambano yao dhidi ya utawala ghasibu wa Israel unaotenda jinai kila uchao dhidi ya wananchi wa Palestina. Utawala huo ulizekalia kwa mabavu ardhi za Palestina katika vita vya mwaka 1967 na azimio la Jeniva linasema kuwa ni marufuku utawala wa kizayuni kufanya shughuli zozote za ujenzi katika ardhi hizo zinazokaliwa kwa mabavu. Hayo yanaripotiwa katika hali ambayo hadi sasa utawala wa Israel haujachukua hatua yoyote ya kutekeleza azimio nambari 2234 la tarehe 23 Desemba 2016 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linalotaka kusitisha ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Katika hatua nyingine, mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Ansarullah ya Yemen ameashiria jinai za Marekani dhidi ya raia katika maeneo tofauti ya dunia na kusema kuwa Washington imeua mamilioni ya watu katika pembe tofauti ulimwenguni. Hizam al Asad, mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Ansarullah ya Yemen ameandika katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba Marekani iliasisiwa miaka mia mbili hamsini iliyopita juu ya miili na maiti za watu. Ameongeza kuwa Marekani imeua mamilioni ya watu kwa ajili ya kujitanua, kudhibiti na kudhoofisha wapinzani na kupora mali na utajiri wa watu, na ikiwa na lengo la kupata uhakika wa matokeo, imekuwa na uchochezi wa moja kwa moja katika vita vya niaba, mashambulio ya kijeshi ya Marekani dhidi ya Iraq, Afghanistan, Vietnam, Japan, kuunga mkono utawala wa Baath wa Iraq katika uchokozi na mashambulio yake dhidi ya Iran, himaya ya Washington kwa utawala wa Saudi Arabia katika mashambulio yake dhidi ya Yemen na kuyasaidia makundi ya kigaidi ni sehemu tu ya jinai za Marekani dhidi ya watu wa dunia, ambapo mamilioni ya watu wameuawa katika matukio hayo ya kinyama. Jinai za Marekani katika maeneo tofauti ya dunia hususan katika mataifa ya Kiislamu na eneo la Asia Magharibi yamewashangaza mno akthari ya watu ulimwenguni na kuacha wakijiuliza, inawezekana vipi serikali ikafanya mauaji na jinai zote hizi na jumuiya za kimataifa zikaiacha na kutochukulia hatua yoyote? Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele, idadi ya watu waliopoteza maisha katika moto wa msituni huko nchini Algeria imeongezeka na kufikia wahanga 36. Awali iliripotiwa kuwa watu 26 wamepoteza maisha na wengine kadhaa kujeruhiwa katika moto wa msituni katika wilaya 14 za kaskazini mwa Algeria. Waziri wa mambo ya ndani wa Algeria, Kamal Beljud, ameiambia televisheni ya taifa kwamba watu ishirini na wanne wamepoteza maisha katika moto huo katika eneo la Atarf karibu na mpaka na Tunisia, pamoja na wengine wawili waliokufa mapema Jumatano huko Setif. Leo duru za habari zimeripoti kwamba idadi ya vifo imeongezeka na kufikia watu thelathini na sita. Idara ya ulinzi wa raia huko Setif imesema wanawake wawili, mama mwenye umri wa miaka hamsini na minane na binti yake mwenye umri wa miaka thelathini na moja walifariki dunia katika mji huo wa Setif. Katika wilaya ya Suk Ahras, mbali zaidi upande wa mashariki, karibu na mpaka wa Algeria na Tunisia, watu walionekana wakikimbia makazi yao, huku moto ukitanda kabla ya helikopta za kuzima moto kupelekwa huko. Ripoti ya awali ilisema watu wanne waliungua huko Suk Ahras na wengine 41 walikuwa na matatizo ya kupumua. Hayo ni kwa mujibu wa maafisa. Ripoti za vyombo vya habari zinasema wakazi 350 walihamishwa. Tangu mwanzoni mwa mwezi huu wa Agosti, mioto 106 ilizuka nchini Algeria ikiharibu zaidi ya hekta 2500 za misitu. Na shirika la afya duniani WHO limepeleka msaada wa dharura wa vifaa vya matibabu ikiwemo maabara kwa lengo la kuinua uwezo wa timu zinazotoa huduma za, huduma za waathirika wa mafuriko waliopata kiwewe na waka. Hatua hiyo imeelezwa kuwa ni katika kuchukua hatua za dharura kusaidia jamii zilizoathiriwa na mafuriko nchini Yemen. Hiyo ni kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na shirika la afya duniani. Misaada hiyo ya WHO ni pamoja na wataalamu wabobevu kwenye masuala ya matatizo ya kinafsi, magari sita ya kubebea wagonjwa, na imeunda vituo thelathini na vinne vya kuchunguza magonjwa kwenye jimbo la Maarib ambalo ndio limeathirika zaidi. Mafuriko hayo yakiwa yamechochewa na mvua kubwa za msimu, yamesambaratisha majimbo kadhaa ya Yemen tangu katikati ya mwezi uliopita na hadi sasa zaidi ya kaya 35,000 kwenye wilaya 85 za majimbo 16 zimeathirika. WHO inasema mafuriko hayo yamesababisha vifo vya takriban watu 77 wakiwemo watoto kwenye majimbo ya Albeida, Amran, Dhamar, Haja, Maarib na Sanaa. Mwakilishi wa WHO nchini Yemen, Dr. Adam Rashad amesema, na hapa nanukuu, hatari ya magonjwa yaenezwayo kwa maji na vimelea ikiwemo malaria, kipindupindu na mingine inazidi kwa kubwa. Mvua kubwa zaidi inatarajiwa kuendelea hadi mwisho wa mwezi huu wa Agosti. Tumeimarisha hatua zetu kufikia waathirika na kuzuia uwezekano wote wa mlipuko wa magonjwa haya, mwisho kunukuu. Yemen inakumbwa na mafuriko katika hali ambayo nchi hiyo inajongewa na maafa ya kibinadamu kutokana na mashambulio ya anga ya Saudi Arabia na washirika wake ambayo mbali na kusababisha mauaji yameharibu miundombinu mingi ya, miundo miundo ya nchi hiyo maskini ya Kiarabu. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Habari hizo unaweza kuzisoma kwa kina, mpenzi msikilizaji, katika tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka una fursa wa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha plus tisa nane, tisa sifuri, tatu, tano, sifuri, sita, tano, nne, nane, saba na kariri. Anza na alama ya kujumlisha plus tisa nane, tisa sifuri, tatu, tano, sifuri, sita, tano, nane. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, ni kuleta uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa kisemacho kufanyika kikao cha kamisheni ya pamoja ya kiuchumi ya Iran na Pakistan huko mjini Islamabad. Kikao cha 21 cha kamisheni ya pamoja ya kiuchumi ya Iran na Pakistan kilianza Jumatano ya jana katika mji mkuu wa Pakistan, Islamabad, ambapo ujumbe wa Iran katika kikao hicho unaongozwa na Rostam Kasemi, waziri wa barabara na ujenzi wa miji. Katika kikao cha ufunguzi jana asubuhi, maafisa wa Iran na Pakistan walibainisha uhusiano mzuri na imara baina ya pande mbili katika akthari ya nyanja. Aidha, wamesema kwamba kufanyika kikao cha ushirikiano wa kiuchumi kuna weza sambamba na kuondoa vizingiti vilivyoko njiani kukaandaa uwanja pia wa kuimarisha zaidi uhusiano wa Tehran na Islamabad katika uga wa kiuchumi na sekta nyingine. Kikao cha mwisho kama hicho kilifanyika Aprili mwaka elfu mbili kumi na saba hapa mjini Tehran. Kuongezwa muda wa uhusiano wa kistratejia wa nchi mbili kuboresha uhusiano wa kibiashara, kuimarisha biashara za mipakani kupitia kuanzisha na kufanya amilifu masoko ya mipakani sambamba na kuanza, na kuanzisha vitongoji vya viwanda vya pamoja katika maeneo ya mpakani ni miongoni mwa malengo ya kikao cha 21 cha kamisheni ya pamoja ya kiuchumi ya Iran na Pakistan. Aidha, masuala kama usafiri na uchukuzi wa anga, reli, bahari ushirikiano katika mawasiliano, elimu, utalii na masuala ya kimahkama yanatarajiwa kujadiliwa katika kikao hiki. Kupanua mashirikiano ya kiuchumi na majirani na mataifa ya eneo ni miongoni mwa vipaumbele katika siasa za kigeni za serikali ya awamu ya kumi na tatu ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran chini ya uongozi wa Rais Ibrahim Raisi. Ni kwa kuzingatia hilo ndio maana maafisa wa Iran na Pakistan wametiliana saini hati tatu za ushirikiano katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, lengo likiwa ni kuinua mahusiano ya kibiashara. Kustawisha ushirikiano wa kiuchumi na kibiashara katika kipindi cha miaka mitano, ushirikiano wa maonyesho mbalimbali mbali, kuongeza muda wa mpango wa miaka mitano ushirikiano wa kibiashara hadi mwaka 2027 sambamba na kuanzisha masoko madogo ya pamoja katika maeneo ya mpakani ni miongoni mwa mambo yaliyomo katika hati hizo tatu za makubaliano rais ibrahim rais wa jamhuri ya kiislamu ya iran aliashiria katika mazungumzo yake kwa njia ya simu julai 9 mwaka huu na shahbaz sharif waziri mkuu wa pakistan kwamba teheran haina kikwazo na mpaka katika kupanua uhusiano wake na islamabad ibrahim rais aliongeza kuwa kufanyika kwa mpangilio kikao cha kamisheni ya pamoja ya ushirikiano wa kiuchumi ni jambo ambalo daima litaandaa uwanja wa kuinua kiwango cha ushirikiano wa nchi mbili hizi jirani. Iran na Pakistan zina mpaka wa pamoja wenye urefu wa zaidi ya kilomita mia tisa. Kwa msingi huo mataifa haya mawili yana dagadaga na wasiwasi mwingi wa pamoja. Nchi mbili hizi zina mambo mengi ya pamoja kama ya kidini, kiutamaduni, ada na desturi za pamoja. Aidha, kutokana na kuwa ni mataifa jirani, gharama za kibiashara kwa namna fulani ni ndogo na zinadhamini maslahi ya pande mbili. Wachambuzi wa mambo wanaamini kwamba kutokana na mataifa haya kuwa na maeneo ya mipakani yanayohitimishia safari za pande mbili kuwekwa usafiri na uchukuzi baina ya mataifa haya mawili na masoko madogo katika maeneo ya mpakani ni fursa nzuri na mwafaka kwa ajili ya kusaidia kupanua ushirikiano wa pande mbili wa kiuchumi. Ni saa tatu kasorobo usiku hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi, na tunakushukuru vile vile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Asante sana Nur Masud Hasan ukiwa hapo Kigoma, huko nchini Tanzania, naona akatutumia ujumbe wa sauti. Inshallah, natumai ujumbe huu utatumika katika kipindi kijacho cha baraza la wasikilizaji. Asante sana pia Abdallah Ali Makajura anatushukuru kwa habari akiwa Tabora Tanzania. Asante sana pia Idris malia Mungu ukiwa hapo Mombasa, Kenya. Hana mengi ametuandikia tu shukran. Asante sana. Asante sana pia nani huyu, anajiita mseke dide. Asante sana, ni mwandishi wa habari wa huko Congo DR, katutumia hapa taarifa fupi. Asante sana aha, nazungumzia ujumbe wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa huko nchini Kongo. Asante sana. Kidogo, ujumbe wako ni mrefu, lakini asante sana, siwezi kusoma kutokana na ufinywa wa wakati. Hata hivyo tunakushukuru, Mseke Didi, ukiwa hapo Kongo DR. Mwingine hapa katutumia assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Na mjibu alaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Naona anatuma ujumbe huu kutoka Kenya na nambari yake ya simu inaishia na sifuri sifuri sifuri. Tafadhali tutumie jina lako na sehemu ulipo hapo Kenya ili tuweze kukuunga. Mwingine pia natutumia ujumbe kutoka Tanzania na nambari yake ya simu inaishia na moja sifuri nne. Pia katuandikia salamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Na mi na mjibu waalaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Tunaingia katika ngo ya pili ya matangazo haya, mpenzi msikilizaji, ya kukuletea vipindi, na endapo muda utaruhusu nitarejea hapa nyuma ya bomba hili kusoma maoni zaidi. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ya Iran juma hili ambapo tutaangazia baadhi ya matukio yaliyojiri Iran katika kipindi cha siku saba zilizopita, na kati ya atakayoangazia leo ni pamoja na Rais wa Iran anasema mukawama ndio njia pekee ya kutatua masuala ya Waislamu. Jeshi la majini la Iran kufanya operesheni maalum. Na Iran yakabidhi mapendekezo yake ya mwisho katika mapatano ya JCPOA. Karibuni. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa mukawama na mapambano ndiyo njia pekee inayoweza kutatua masuala ya ulimwengu wa Kiislamu. Rais Ibrahim Raisi aliyesema hayo Jumapili kwenye kikao cha baraza la mawaziri la serikali yake na huku akigusia kutangazwa tarehe 13 Agosti ambayo mwaka huu imesadifiana na siku ya mkawama au mapambano ya kiislamu nchini, amesema uzoefu wa kihistoria wa taifa la Iran unaonyesha kuwa mataifa ya dunia wakati wowote wa yanapokabiliana na ubeberu na uistikbari hayawezi kamwe kufanikiwa ila tu kwa njia ya mukawama au mapambano na kusimama imara. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema pia kuwa fikra ya mukawama au mapambano ndiyo inayoweza kutatua masuala yote ya ulimwengu wa Kiislamu, haswa kadhia ya Palestina. Aidha, ameitumia fursa hiyo kumkumbuka kwa wema kamanda mkubwa wa mukawama Luteni Jenerali Alhaji Shahid Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu IRGC, na kuongeza kuwa wapigania ukombozi wote katika eneo hili na duniani kwa ujumla wanashukuru na kuenzi mapambano na jihadi ya makamanda wa mukawama. Kabla ya hapo pia, spika wa Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, naye alikuwa amenukuliwa akisema kuwa mukawama na mapambano ya harakati ya Jihadi Alislami ya Palestina mbele ya utawala wa kizaini wa Israel yametoa bishara njema ya kuangamia utawala huo pandikizi. Mohamed Bakir Kalibaf aliyesema hayo katika kikao cha wazi cha bunge la Iran na kuongeza kuwa sasa hivi kuangamia adui ghasibu kumekaribia mno kutokana na imani, mapenzi na ushirikiano wa karibu mno wa makundi ya mukawama. Kamanda wa jeshi la majini la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema vikosi vya baharini vya nchi hii vimejiandaa kikamilifu kufanya operesheni katika bahari yeyote ile duniani, na kwamba vinajiandaa kufanya operesheni maalum kabla ya kumalizika mwaka huu wa Kiirani unaoisha uh, Machi 22, mwaka 2023. Admeri Shahram Irani ameyasema hayo katika mahojiano na shirika la habari la Fars na kuongeza kuwa tarehe ya operesheni hiyo maalum inategemea mipango ya makao makuu ya jeshi la majini, lakini bila shaka itafanyika mwaka huu wa Hijiri ya Shamsia. Kamanda huyo amesisitiza kuwa kwa kuzingatia ukweli kwamba jeshi la majini la Iran lazima liwe na vikosi katika bahari zote duniani, limeazimia kuunda meli kadhaa ambazo zitakuwa kambi za kuelea baharini za vikosi hivyo. Ameeleza bayana kuwa uzalishaji wa meli za aina hiyo ni jambo la dharura kwa taifa hili na anatumai kuwa manuari hizo zitazalishwa karibuni. Amekariri kuwa Iran inafadhilisha amani na wala haitaki vita na maadui, lakini adui akitishia usalama wa nchi hii basi vikosi vya jeshi la majini la Iran vipo tayari na vimejiandaa kutoa jibu mwafaka. Wiki iliyopita, jeshi la majini la Jamhuri ya Kiislami ya Iran lilitangaza kuwa makomando wa jeshi hilo wamezima hujuma ya maharamia dhidi ya meli ya kibiashara ya Iran katika Bahari ya Sham. Waziri wa mambo wa ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema siku zijazo ni siku muhimu kuhusiana na makubaliano ya nuclear JCPOA na kwamba Teheran sasa inasubiri uamuzi kutoka upande wa Marekani kuhusu maudhui ya tatu, Hosein Amir Abdulahian aliyesema hayo Jumatatu katika mkutano maalum na waandishi wa habari wa masuala ya sera za nje ambapo pamoja na mengine ametoa ufafanuzi kuhusu taarifa mpya za mazungumzo ya uondoaji vikwazo. Amir Abdulahian amesema katika masuala ya kitaifa, pande zote nchini zina mtazamo mmoja na mirengo yote ya kushoto na kulia kuwa inaunga mkono maslahi ya taifa, jambo ambalo limetia nguvu timu ya Iran katika meza ya mazungumzo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameongeza kwa kusema katika mazungumzo ya mkini yatakuwepo matatizo kadhaa. Kwa hiyo makubaliano yanayofikiwa ni matokeo ya mapatano baina ya nchi saba na katika matini inayopitishwa Iran inaweza ikawa sehemu ya wapitishaji wa matini hiyo. Pamoja na hayo, Amir Abdullahian amesisitiza kuwa endapo mistari yetu miekundu itazingatiwa, sisi hatuna tatizo juu ya kufikia makubaliano, na moja ya sababu za mazungumzo kuchukua muda mrefu ni kwamba hatutaki kuivuka mistari miekundu. Waziri wa mambo ya nje Iran amebainisha zaidi kwa kusema katika mazungumzo ya hivi karibuni Viena, upande wa Marekani umeeleza kwa maneno kwamba umekubaliana na maudhui zetu mbili na sasa hilo linapaswa kuwekwa katika maandishi. Kwa hiyo tunasubiri jibu la maudhui ya tatu, ambapo eh, hii inahusu suala la dhamana ya kivitendo Marekani. Eh, siku zijazo zitakuwa muhimu katika mapatano ya nyuklia. Wakati huo huo, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesema nchi zote zina haki ya kumiliki teknolojia ya nyuklia kwa malengo ya amani na amesisitiza kuwa ya kuendelea kumiliki teknolojia hiyo pamoja na kuwepo mashinikizo na uhasama wa baadhi ya madola makubwa. Muhammad Islami amesema kumiliki teknolojia ya nyuklia kwa matumizi ya amani ni msingi halali wa nguvu na uwezo kwa nchi yoyote ile. Islami amesema baadhi ya madola makubwa yanatumia vibaya haki yao ya kura ya turufu katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuizuia Iran kuendeleza miradi yake ya, ya nyuklia kwa malengo ya amani. Kwa mujibu wa Islami, kumetolewa tuhuma kadhaa dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa miaka mingi na hata faili la kela nyuklia limefikishwa katika bodi ya magavana ya Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki na Baraza la Usalama, jambo ambalo limepelekea Iran iwekewe vikwazo vya kidhalimu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdulahian amesema jamhuri ya kiislamu ya Iran inakaribisha ustawishwaji uhusiano na Mauritius. Aliyesema hayo Jumaatatu mjini Teheran katika mkutano na waziri wa leba wa Mauritius Sudesh Satkam Kalichon. Katika mkutano huo Amir Abdulahian amesema nchi mbili zinaweza kuimarisha uhusiano zaidi katika sekta za biashara, uchumi, kilimo na utalii. Waziri huyo wa leba wa Mauritius pia alikutana na kufanya mazungumzo na waziri wa mafuta wa Iran Javad Og, ambapo walijadili ushirikiano wa nchi mbili katika sekta ya nishati. Kikao cha kwanza cha ushirikiano wa kiuchumi baina ya Iran na Mauritius kilifanyika Jumaa pili hapa mjini Teheran kwa lengo la kuimarisha uhusiano wa kibiashara baina ya nchi mbili, ambapo mapatano ya ushirikiano pia yalitiwa saini. Aidha amesema Iran amekuwa tayari kuunda tume ya pamoja ya kiuchumi baina ya nchi mbili. Kwa upande wake waziri huyo wa Morisha amesema nchi yake inataka kustawisha ushirikiano na Iran katika nyanja zote. Na Badr Abdullah Almanih, balozi mpya wa Kuwait katika Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Jumamosi mwanzoni mwa kazi yake, alikutana na waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdullahian na kumkabidhi nakala ya vitambulisho vyake. Akizungumza kuhusu hatua hiyo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Nasir Kanani amesema Uhusiano wetu na Kuwait umekuwa wa kirafiki kwa msingi wa kuheshimiana pande mbili, kama ilivyotarajiwa. Kutokana na changamoto katika eneo, yamkini kukaibuka hali ya kutofahamiana au mitazamo inayotofautiana. Kile ninachoweza kusema kwa sasa ni kuwa uhusiano wa nchi mbili umekuwa katika msingi wa kuheshimiana in angize wa erodey moshtarek shekl gereft ke rawobet ro be satr safir ertea bedan nam. Na hadi hapo, wapenzi wa usikilizaji, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran Juma Hili. Kwa leo ni matumaini yangu kuwa wameweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. alisimama kuweza kuokoa mafunzo haya. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, swala la kumwabudu Mwenyezi Mungu, swala la kusimamisha tauhidi ndani ya jamii, kwa sababu tauhidi ndiyo msingi wa Uislamu, ndio msingi wa maisha ya Uislamu. Swala la kuelewa maana ya nidhamu assababia kwamba ulimwengu huu Mwenyezi Mungu ameuumba na akaweka utaratibu nidhamu ya kwamba kila kitu lazima kiwe na sababu. Msingi huu ndio msingi muhimu wa maendeleo ya sayansi na teknolojia, na nathaban, tunauweka msingi huu ni katika kutaka kuelewa jambo muhimu kwamba, pia swala zima la tawassul na mambo mengine ni mambo ambayo yanakwenda katika mkondo huu wa nidhamu asababiya. Kuna mifumo mbalimbali mbali na mitazamo, tunapokuwa tunalitazama jambo hili la anidhamu asababiya. Kuna watu ambao hawaamini kwamba Mwenyezi Mungu yupo, na hivi sasa ndio mfumo wanaokwenda nao wa Magharibi. Kwa hivyo, wao wanaamini na wamegundua hizi taratibu na sheria ambayo ziko ndani ya maumbile, kwamba ulimwengu huu unaongozwa kwa utaratibu lazima pakiwepo sababu lazima patakuwepo tukio, na kama kuna tukio lazima pawepo sababu, lakini Mungu hayupo, ni kwamba ni kana kwamba ndivyo tunasema maumbile yalivyo. Tukasema kwamba mfumo wa Uislamu ni kumwamini Mwenyezi Mungu, ndiye ambaye ameweka mfumo huo na kwamba mfumo huu haujatoka ndani ya mamlaka ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Lakini pia tukasema kuna watu ambao wanakwenda kwa utaratibu wa ukereketwa kwa kutaka kufikiria ya kwamba kila kitu ni Mungu na hakuna sababu ya kuzungumzia kwamba kuna sababu, kila kitu ni Mungu. Kwa hivyo, riski Mungu anakupa bwana, ukiugua Mungu anakuponya bwana. Inafika mahala wanatuambia kwamba tusiamini kwamba panado inatibu, kwamba anaitibu ni Mwenyezi Mungu. So, huu ni utaratibu ambao upo pia katika jamii tunaona unakuja sasa. Tunapokuwa tunaelewa ya kwamba Mwenyezi Mungu ndiye aliyeweka mfumo huu wa sababia, kwamba hakuna jambo lolote isipokuwa lina sababu, na ukiona kuna maana yake. Kama kuna tukio, lazima kuna sababu, na kama utaweka sababu, lazima pata kuwepo tukio. Mfumo huu tunatofautiana na watu ambao ni wa ni makafiri wanaomkana Mwenyezi Mungu kwa kusema ya kwamba nidhamu hii haiwezi ikawa ni independent. Ni kwamba nidhamu hii wasia kursiyuhu samawati wal ardhi, ni kwamba kila kitu kiko chini ya mamlaka ya Mwenyezi Mungu na utashi wa Mwenyezi Mungu. Mwenyezi Mungu hakuumba kitu chochote kile kitu kikawa ni mustaqil, maanake hakihitaji kila kitu kilichoumbwa na Mwenyezi Mungu ni muhtaj, manake ni fakir. Na hii ndiyo maana tunaposema iyaka naabudu wa iyaka na stain. Mumin, mwislamu anaamini ndani ya swala zake kila anaposwali ni kwamba namwambia Mwenyezi Mungu tunakuabudu wewe, ni wewe ndiye tunaye kuabudu iyaka naabudu na tukumbushane kwamba tunaposema tunakuabudu Mwenyezi Mungu, na pia vile vile tunakubali ya kwamba ule mfumo na nidhamu aliyoiweka Mwenyezi Mungu, sisi ni Waislamu tunasarenda, tunafuata, tunatii. Ndio maana ya kumwabudu Mwenyezi Mungu, hapana kutaka kuleta mfumo wako wewe. Unaumwa, unasema Mungu ataniponya. Atakuponya vipi? Si Mwenyezi Mungu ameweka taratibu, fuata taratibu hizo, hapana mimi Mungu Bwana namwamini, namwabudu Mungu namwamini atantibu, eh. Shekhe, unakwenda vipi wewe? Ah, Mungu akitaka itakuwa. Atataka lini? Mungu alikwisha taka baba yangu, na alivyotaka anakutaka wewe usarenda. Ndiyo maana ya Uislamu, iyaka naabudu Mwenyezi Mungu, tunakuabudu ni wewe bali, hata kama haukusema hivyo, ni kwamba kila kitu ni Abdullah katika ulimwengu huu. Hata ufanye namna gani, nidhamu yote inakwenda kwa mpangilio aliopanga Mwenyezi Mungu, na hakuna mtu atakayebadilisha. Ni suna ya Mwenyezi Mungu ndani ya uumbaji. Walantajida lisunnati llahi tabdila. Mambo yalikwisha kamilika, kalamu na wino ulikwisha kauka. Hakuna kitakachobadilishwa ni sisi tutii na tufuate ule utaratibu na nidhamu, tugundue, tujue ya kwamba hivi ndivyo Mwenyezi Mungu alivyotaka. Wewe usitafute kumwekea Mwenyezi Mungu utaratibu, na uona wewe, naelewa kwa sababu binadamu tunataka mambo ya kirahis rahisi, unaona. Hata zama za Bwana Mtume hizi ishtibahati zilikuwepo. Mtu anakuja mbedui, na ngamia yake anaingia kwa Bwana Mtume, mtume anamuuliza ngamia wako u yuko wapi? Ulimfunga? asema nimfungie nini, na tawakkal ala Allah. Asema hapana, sio hivyo unavyoelewa. tawakkal ala Allah sio hiyo baba, nenda akamfunge ngamia wako, alafu tawakkal kwa Mwenyezi Mungu. Faidha azamta Fatawakkal ala Allah, yaani ukisha kuwa umeweka azma umekamilisha mambo yako, kila kitu kimepangwa sawasawa, kwamba ndivyo utaratibu ulivyo mefuata sawasawa, bado fatawakkal ala Allah. Ndivyo Mwenyezi Mungu anavyotaka kwa ile kuanza kupangilia na kufuata nidhamu na utaratibu, ile nidhamu sababia, yote hii ni kumwabudu Mwenyezi Mungu, kwa sababu Mwenyezi Mungu so, ndivyo alivyotaka lakini fatawakala ala Allah, elewa ya kwamba mambo yote yako chini ya mamlaka na utashi wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Waiyaka nastain ni kwamba ni wewe Mwenyezi Mungu ndiye tunayekuomba msaada. Ndugu zanguni, hii ni nukta muhimu, kwa sababu mara nyingi tunafikiria hapa, waiyaka nastain ni sawasawa na kusema tunakuomba Mwenyezi Mungu msaada. Ebu ondoka katika mafuhumu hiyo, naenda katika mafuhumu iliyokuwa juu zaidi ni kwamba ukweli wa mambo ni kwamba kila kitu hakiwezi kuwepo wala hakiwezi kuendelea kuwepo wala hakina uwezo isipokuwa kwa uwezo wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, ya yuhanas antumul fuqara ila llah, yaani mm, ni hakuna muda wowote mwanadamu a wa kitu chochote hakimuhitaji Mwenyezi Mungu na hii ndio tatizo ya makafiri kwamba wanafikiri wako huru, yani wana uwezo. Mumin anasema ya Rabbi, hapa nilipo napumua, natembea, nafanya, nasema, nafikiria, na ni kwa uwezo, sijatoka ndani ya mamlaka na uwezo wako, mwenyezi Mungu. Hadha huwa almumin, tofauti na kafir anasema I am free yote haya inayoyafanya ni nguvu zangu, ni uwezo wangu, mali mali yangu nimechuma, nimechuma mie kwa akili zangu. Ndivyo alivyo kafiri. muumini dakika yoyote ile anasema iyaka na abudu wa iyaka nastainu. Hapa nilipo sisimamishi mguu isipokuwa kwa uwezo wako Mwenyezi Mungu, siandiki, silali, siamki, siendi napokwenda isipokuwa ni kwa uwezo wako Mwenyezi Mungu. ana faqirun, sina chochote kile, sina mamlaka, sina uwezo. hadha huwa almumin, huyu huyo ndio mumin huyo ndio mumin, anaishi anaishi akijua kwamba hana chochote, huwa fakirun fakirun, yani hana huna kitu. Na hii ndio siri unapoingia ndani ya sujud, una Mtume anakuambia, taribu wujuhakum, taribu wujuhakum, wekeni pala uso ndani ya udongo. Taribu wujuhakum, eleweni ya kwamba nyinyi siyo chochote. Minha khalaknakum tumekuumbeni kutoka ndani ya udongo nyie leo unasema mie mie Who are you we nani we ni nani unayethubutu kusema ana ana unajifanya wewe ni jabari unasema nitafanya ninavyotaka mie unafanya kama unavyotaka wewe kama nani wewe kama nani babangu kinachokusumbua ni kiburi ni usheitani wanaudhu billahi min ashaitani Mwenyezi Mungu atuepushe na balaa hili la kibri hilo binafsi mimi wewe nani? Taribu wujuhakum, anta faqir, weka hili, weka paa lako la uso ndani ya udongo, na useme mimi si chochote. Minha halaknako, kisha nini wewe mzima? Unaona unatembea. Wafiha noidukum, na tutakurudisheni ndani ya udongo. Wewe unaishi sio chochote, ni mayet, utakufa, utaondoka. Kisha utafufuliwa ut utatolewa tena ndani ya udongo, ili uje utoe hesabu. Kama ulikuwa unafikiri mambo yamemalizika, hapana, hayajamalizika. Kuna siku utakapotoa hesabu, uulizwe: wewe ulichopewa, ulipewa uhai, ukapewa maisha, ukapewa kila kitu, ulifanya nini? fair so, faqir, faqir. Kwa hii ni nukta muhimu sana, ambao tunatakiwa tuelewe, tunapozungumzia anidhamu asababia kwamba katika mfumo na mtazamo wetu huu wa kiimani wa Kiislamu ni kwamba nidhamu hii haijatoka ndani ya mamlaka ya Mwenyezi Mungu, bali Mwenyezi Mungu ndio mwenye uwezo juu ya kila kitu, wallahu ala kulli shaiin kadir. Assalamu ala Alhusain wa ala ali ibn Alhusain wa ala auladi Alhusain wa ala ansari Alhusain ya laitana Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 20 Muharam mwaka 1444 Hijiria Kamaria, sawa na Agosti 18 mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1369 iliyopita vilitokea vita vya Ajnadin katika eneo la Ajnadin huko Palestina, kati ya Waislamu na Warumi. Katika vita hivyo ambavyo havikuwa na mlingano hasa kwa kuzingatia kuwa askari wa Kirumi walikuwa wengi mara kadhaa kuliko Waislamu, jeshi la Waislamu liliibuka na ushindi mkubwa kutokana na wapiganaji wake kuwa na irada na imani thabiti. Baada ya Warumi kushindwa vibaya na Waislamu, waliamua kurejea nyuma hadi katika mpaka wa Palestina na Siria, sambamba na kupoteza maeneo mengi yaliyokuwa chini ya udhibiti wao. Siku kama ya leo miaka themanini na miwili iliyopita alifariki dunia Muhammad Ghafari, aliyekuwa na lakabu ya Kamal al-Mulk, mchoraji mahiri wa Kiirani. Alisoma katika skuli ya darul funun ya Teheran na kupata mafanikio makubwa katika fani ya uchoraji aliokuwa akiipenda. Kipindi fulani Muhammad Ghafar alifanya kazi katika utawala wa Nasrudin Shah Qajar na kufanikiwa kutoa athari zenye thamani kubwa za uchoraji. Katika siku kama hii ya leo miaka arobaini na mitatu iliyopita Imam Ruhul Khomeini alitoa amri ya kuvunjwa mzingiro na kukombolewa eneo la mpakani la Pave huko magharibi mwa Iran. Eneo hilo lilivamiwa na kukaliwa kwa mabavu na baadhi ya makundi yaliyokuwa yakipinga mapinduzi ya Kiislamu. Makundi hayo yalikuwa yakisaidiwa na madola ya kigeni yalianzisha machafuko katika maeneo mbalimbali ya Iran baada tu ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Baada ya amri hiyo ya Imam Khomeini, wananchi na wanajeshi waliharakisha kwenda eneo la Pave na kulikomboa kikamilifu. na siku kama ya leo miaka thelathini na minne iliyopita baada ya vita vya miaka minane vya kulazimishwa vya Iraq dhidi ya Iran, hatimaye Umoja wa Mataifa ulitangaza rasmi kusimamishwa vita hivyo kwa mujibu wa moja ya vipengee vya azimio nambari 598 la Baraza la Usalama la umoja huo. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, madola yanayopenda kujitanua ambayo yaliona masilahi yao yamo hatarini hapa nchini yalianza kutekeleza njama mbalimbali ili kuangusha mfumo wa kiislamu wa Iran. Saddam Hussein, kibaraka wa madola ya magharibi na hasa Marekani, wakati huo akiwa rais wa Iraq, alitumiwa na Marekani na kuanzisha vita vya miaka minane dhidi ya taifa la Iran akitumia visingizio visivyo na msingi wowote. Mwanzoni mwa vita hivyo, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilipasisha azimio la kutaka kusimamishwa vita hivyo, ingawa cha kusikitisha katika azimio hilo ni kwamba baraza hilo halikuashiria hata kidogo uchokozi wa majeshi vamizi ya Iraq dhidi ya taifa la Iran. Hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa 5 na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com sw kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB IR. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB IR, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P O Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.