Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na Nuhu alimwomba mola wake alipomwona mwanawe anaangamia, akasema: ewe mola wangu, mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona naangamia? Na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema mwenyezi Mungu: ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, yeye ni mwenye mendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema: ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua na kama hutanisamehe na kuni rehemu nitakuwa miongoni mwa watapata hasara. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala taaa wa barakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami Iran, ikiwatangazia mubashara kutoka hapa Teheran. Wapenzi wasikilizaji, leo ni Alhamis tarehe ishirini Muharam mwaka elfu moja mia nne arobaini na nne Hijiria Kamaria, inasadifiana na kumi na nane Agosti elfu mbili ishiri na mbili miladia na tulioandalia ni mchana huu kutoka hapa Tehran ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo haya, ambapo tutakuwa na vipindi vya baraza la wasikilizaji, macho yetu magazetini, haki za mtoto kwa mtazamo wa Uislamu na makala ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na napenda kukumbusha kwamba mpenzi msikilizaji, matangazo hayo unaweza kuyapata mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu na halikadhalika pia kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Na kwa wasikilizaji wetu wa nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia Maarifa FM Maarifa FM nukta 1 na Kigoma ni 99.7 99. Na kwa wasikilizaji wetu walioko e, pia uh, Mwanza ni 99.7 99, kama nilivyosema hapo awali. Na baada ya mdeso mrefu, wapenzi wasikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran imetumia saa saba kamili kwa saa za hapa Teheran mchana, ikiwa ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia na ni sasa wakati wa kutegea sikio taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Irani inaitaka Marekani kutekeleza makubaliano ya kubadilishana wafungwa, iwaachilie huru wa Irani. Mali yasema Ufaransa inasaidia magaidi yaitisha kikao Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Na watu 26 wapoteza maisha katika moto wa msituni huko Algeria. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeeleza utayari wake wa utekelezaji wa haraka wa makubaliano ya kubadilishana wafungwa na Marekani, huku ikitaka Washington kuwaachia huru wairani wafungwa nchini Marekani bila ya kulifungamanisha suala hilo na masala yasiyo na umuhimu. Katika taarifa yake siku ya Jumaatano, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Nasir Kanani alithibitisha dhamira na irada ya Tehran ya kutekeleza makubaliano kuhusu suala la wafungwa na kuitaka Marekani kutimiza ahadi zake kuliko kufanya maonyesho ya tamthilia. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kupitia njia mbalimbali imetangaza mara kwa mara utayari wake kwa upande wa Marekani kushughulikia suala la wafungwa bila kulifungamanisha na JCPOA, msemaji huyo amesisitiza, akiashiria mapatano ya kimataifa ya nuklia yajulikanayo kama mpango kamili wa pamoja wa utekelezaji au JCPOA. Ameitaka Marekani kuachilia huru raia wa Iran waliofungwa jela bila masharti yoyote. Tuko tayari kuwezesha ukombozi na kurejea kwa haraka wa Irani wasio na hatia ambao wameangukia katika dhuluma inayofanywa na taasisi e, za kisheria za Marekani kwa msingi wa shutuma zisizo na msingi za kukiuka vikwazo vya kidhalimu na haramu vya Marekani, Kanaani ameongeza. Makubaliano hayo yalifikiwa mjini Vienna, kando ya mazungumzo kuhusu mkataba wa nuklea wa JCPOA mwaka 2015 na madola sita makubwa duniani. By. Tehran mara kwa mara inasema iko tayari kwa mabadilishano ya wafungo na Marekani kwa kuzingatia makubaliano na bila ya kutegemea mapatano ya nuclear JCPOA, ambayo Marekani ilichukua hatua ya kujiondoa kwa upande mmoja mwezi Mei 2018 licha ya Iran kuyatekeleza mapatano hayo kikamilifu. Tuelekee sasa barani Afrika ambapo Mali imeliomba Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kufanya mkutano wa dharura ili kusitisha kile inachokitaja kuwa ni vitendo vya uchokozi vinavyofanywa na Ufaransa kwa kukiuka mamlaka yake, kuunga mkono makundi ya e, kigaidi na wakufurishaji e, pamoja na kufanya ujasusi katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Barua iliwasilishwa kwa waandishi wa habari na wizara ya mambo ya nje ya Mali siku ya Jumatano baada ya kukabidhiwa balozi wa China katika Umoja wa Mataifa ambaye ni mwenyekiti wa mzunguko wa baraza la usalama. Katika barua hiyo, waziri wa mambo ya nje wa Mali Abdoulaye Diop amesema nchi yake ina hifadhi haki ya kujilinda ikiwa hatua za Ufaransa zitaendelea kwa mujibu wa mkataba wa Umoja wa Mataifa. Barua hii iliandikwa tarehe 15 Agosti, tarehe ya kuondoka kwa mwanajeshi wa mwisho wa Ufaransa nchini Mali baada ya miaka tisa ya makabiliano ya lofeli na makundi ya kigaidi. Viongozi wa kijeshi walio madarakani nchini Mali tangu mwezi Agosti 2020 wameamua kusitisha ushirikiano na Ufaransa na sasa wanashirikiana na Rasia katika vita dhidi ya magaidi. Katika barua hiyo Diop amelaani ukiukaji wa mara kwa mara wa anga ya taifa la Mali unaofanywa na vikosi vya Ufaransa na safari za ndege za Ufaransa zinazohusika na shughuli zinazochukuliwa kuwa za kijasusi na majaribio ya kutisha. Ameongeza kuwa Mali ina ushahidi kwamba ukiukaji huu wa wazi wa anga yake ulitumiwa na Ufaransa kukusanya taarifa za kijasusi kwa vikundi vya kigaidi vinavyoendesha shughuli zao katika Sahel na kuwafikishia silaha magaidi hao. Ufaransa hadi sasa imejizuia kujibu kauli hiyo ya serikali ya Mali. Vikosi vya wanajeshi elfu mbili mia nne wa Ufaransa vimekuwepo Mali kwa takriban miaka kumi kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi. Mabaki ya wanajeshi hao wa Ufaransa waliondoka nchini Mali Jumatatu, kuashiria mwisho wa operesheni ya Barhan katika nchi hiyo ya eneo la Sahel barani Afrika. Mvutano kati ya Ufaransa na Mali ulipamba moto katika miezi ya karibu, baada ya mapinduzi ya kijeshi ya mwaka elfu mbili ishirini na moja katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika, wakati Kanali Asimi Goita alipotoa madaraka ya nchi. Kumbukwe kuwa Mali ni koloni la zamani la Ufaransa. Tuelekee sasa huko kaskazini mwa Afrika, ambapo taarifa zinasema watu ishirini na sita wamepoteza maisha wengine kadhaa kujeruhiwa katika moto wa msituni katika wilaya 14 za kaskazini mwa Algeria Jumatano. Waziri wa mambo ya ndani wa Algeria, Kamel Biljud, ameambia televisheni ya taifa kwamba watu 24 wamepoteza maisha katika moto huo katika eneo la Altarf karibu na mpaka na Tunisia, pamoja na wengine wawili waliokufa mapema Jumatano huko Setif. Idara ya ulinzi wa raia huko Setif imesema wanawake wawili, mama mwenye umri wa miaka 58, na binti yake mwenye umri wa miaka 31, walifariki katika mji huo wa Setif. Katika wilaya ya Souk Ahras, mbali zaidi upande wa mashariki, karibu na mpaka wa Algeria na Tunisia, watu walionekana wakikimbia makazi yao, huku moto ukitanda kabla ya helikopta za kuzima moto kupelekwa huko. Ripoti ya awali ilisema watu wanne waliungua huko Soku Ahras na wengine 41 walikuwa na matatizo ya kupumua, maafisa wanasema. Ripoti za vyombo vya habari zinasema wakazi 350 walihamishwa tangu mwanzoni mwa mwezi Agosti. Mioto 106 ilizuka nchini Algeria, ikiharibu zaidi ya hekta 1250 za misitu. Kaskazini mwa Algeria huathiriwa na mioto ya misitu kila mwaka huku watu 90 wakikadiriwa kufariki mwaka jana na zaidi ya hekta laki moja za misitu ziliteketezwa. Agosti mwaka jana, Biljud alilaumu msururu wa moto katika eneo la Kabile nchini Algeria kwa uwashaji moto wa makusudi na kusema wahalifu walihusika. Idadi hiyo ya Jumatano inafikisha jumla ya wa Waalgeria waliouawa katika moto wa msituni msimu huu kufikia thelathini. Moto huo wa hivi punde unakuja wakati nchi kadhaa katika ukanda wa Mediterania zikikumbwa na moto wa nyika, haswa barani Ulaya, huku Ufaransa, Ugiriki, Ureno na Uhispania pamoja na Italia zote zikiathiriwa vibaya. Mpendwa msikilizaji, mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mkuu wa haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa anasema hali bado haifai kwa wakimbizi Waislamu wa jamii ya Rohingya kurejea Myanmar. Wakati wa mkutano wake na waandishi habari katika mji mkuu wa Bangladeshi, Dakaa siku ya Jumatano, afisa huyo wa Umoja wa Mataifa alisema bado si salama kwa karibu Waislamu milioni moja wa jamii ya Rohingia kurejea katika nchi yao, kwani ni jamii walio chache na wanateswa sana katika nchi hiyo, hivyo haifai sasa kurejea katika nchi hiyo. Kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka mitatu tangu jeshi la Myanmar lifanye mauaji makubwa ya Waislamu wa Rohingya, e, Michel Bachelet amesema uh, kuwa e, hali ya wafungwa wa, wa wa hao au wakimbizi hao, wa hao si nzuri. Bachelet alisafiri hadi Bangladesh Agosti kumi na nne na wakati wa safari yake ya siku nne alikutana na viongozi wa kidini na kutembelea maeneo kadhaa kwenye kambi ya Cox Bazar takribani wa Rohingya milioni moja nukta moja wako Bangladesh hivi sasa. Walieleza malalamishi yao, uchungu wao, jinsi walivyoondoka na kupoteza kila kitu walichonacho, riziki zao na wapendwa wao, walisema. Baada ya kukutana na wanawake na vijana wa Rohingya ambao walimfahamisha wasiwasi na matumaini yao, kamishna mkuu wa haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa alisisitiza umuhimu wa kuendelea kuhakikisha kuwa kuna hali endelevu ya usalama wakati wa kurejea wakimbizi na kwamba zoezi lolote la kuwarejesha linapaswa kuwa la hiari na la heshima. Umoja, mataifa, umoja taja, wa Mataifa umewataja Waislamu wa jamii ya Rohingya kuwa ni wachache wanaokandamizwa zaidi duniani. Waislamu wa, wa Rohingya walianza kufurushwa makwao wa mwaka elfu mbili kumi na sita na jeshi la Myanmar ambalo lina misimamo mikali ya kibudha. Na kampuni ya kutengeneza dawa za binadamu ya GSK imepatiwa kandarasi ya kuzalisha chanjo ya kwanza ya malaria duniani, lengo likiwa ni kulinda mamilioni ya watoto dhidi ya ugonjwa huo unaopelekea mamilioni ya watoto kupoteza maisha. Hayo ni kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF. Zoezi hilo la kihistoria litakalogharimu takribani dola milioni 170 litapelekea kupatikana kwa dozi milioni 18 za chanjo ya RTS,S katika kipindi cha miaka mitatu ijayo na uwezekano wa kuokoa maelfu ya maisha ya watoto kila mwaka. Malaria inasalia kuwa moja ya ugonjwa mkubwa unaoua watoto walio na umri wa chini ya miaka mitano. Mwaka 2020, takriban watoto nusu milioni wavulana kwa wasichana walikufa kutokana na ugonjwa huo barani Afrika pekee, idadi ambayo ni sawa na kifo kimoja kila dakika. Etleva Kadili, mkurugenzi wa kitengo cha ugavi cha UNICEF, anasema kandarasi hiyo inatuma ujumbe wa wazi kwa watengenezaji wa chanjo ya malaria kuendelea na kazi yao. Amesema, tunatumai huu ni mwanzo tu, ubunifu unaoendelea unahitajika ili kutengeneza chanjo mpya na za kizazi kijacho ili kuongeza usambazaji unaopatikana na kuwezesha soko bora la chanjo, amesema na kuongeza kuwa hii ni hatua kubwa ambayo imepigwa katika juhudi za pamoja za kuokoa maisha ya watoto na kupunguza mzigo wa malaria, kama sehemu ya mipango pana ya kuzuia na kudhibiti malaria. Ugonjwa wa malaria husababishwa na vimelea na huambukizwa kwa binadamu kupitia mbu uh, jina jike, aina ya Anopheles. Ingawa ugonjwa huo unaweza kuzuilika na kutibika, unaweza kusababisha vifo um, usipotibiwa. Chanjo ya majaribio ilizinduliwa kwa mara ya kwanza mwaka 2019 na WHO katika nchi tatu za Ghana, Kenya na Malawi, na hadi sasa imefikia zaidi ya watoto laki nane. Mwezi Oktoba mwaka 2021 shirika la uh, WHO ilipendekeza matumizi yake makubwa katika nchi zenye maambukizi ya wastani hadi ya juu ya malaria. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa mwadia wakati wa kutegea sikia uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu tamko la rais Putin wa Rusia kuhusu tayari wa nchi yake kuwapatia waitifaki wake silaha za kisasa kabisa. Rais Vladimir Putin wa Rusia amesema nchi yake iko tayari kuwapatia waitifaki wake wa Amerika ya Latini, Asia na Afrika aina mbalimbali mbali za silaha za kisasa kabisa. Putin amebaini hayo alipohutubia hafla ya teknolojia ya kijeshi ya vikosi vya ulinzi vya Rusia mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Amefafanua kwa kusema rasia inapendelea kusawisha katika pande zote mashirikiano ya kijeshi na kiufundi, ambayo ndicho kitu chenye umuhimu katika mpango wa kuwepo dunia ya madola kadhaa yenye nguvu. Mosko inathamini uhusiano wake na nchi za Amerika Latini, Asia na Afrika, na iko tayari kuzipatia aina mbalimbali za silaha za kisasa kabisa. Rais wa rasia ameendelea kueleza kwamba tuko tayari kuwapatia waitifaki wetu aina za kisasa kabisa za silaha kuanzia silaha ndogo ndogo mpaka magari ya deraya, mizinga, ndege za kivita na ndege zisizo na rubani au drone. Tamko la Rais Putin eh, la kuwa tayari kuziuzia silaha za kisasa nchi wa itifaki wa rasha ulimwenguni kote ni ishara ya mageuzi makubwa katika sera za jadi za Moscow katika uuzaji silaha. Kabla ya hapo, rasha ilikuwa ikijiweka au ikijiwekea mipaka maalum katika kuzipatia nchi zingine silaha, na kwa kutoa mfano, Moscow ilikuwa haikubali kuziuzia nchi nyingine silaha zake za kisasa kama makombora yenye kasi kubwa zaidi kuliko sauti. Makombora hayo kama ilivyoonekana pia katika vita vya Ukraini anahesabiwa kuwa ni silaha inayoweza kubadilisha hatima ya vita. Mfano mwingine ni wa mtambo wa ulinzi wa anga wa makombora ya s mia tano ambao Mosco imeunda kwa ajili ya vikosi vyake vya ulinzi na hadi sasa haija iuzia nchi yoyote ile. Ukweli ni kuwa viongozi waandamizi wa kisiasa na kijeshi Rasia siku zote wamekuwa na wahaka wa kutelea teknolojia yao yote mpya ya kijeshi ya nchi hiyo isije ikaingia mikononi mwa Magharibi na hasa Marekani, na ndio maana hadi sasa imesita kuzipatia nchi zingine baadhi ya silaha zake za kipekee na za kisasa. Lakini kutokana na matukio yaliyojiri hivi karibuni, hali ya mazingira hivi sasa imebadilika kikamilifu. Kwa upande mmoja, kujiri kwa vita vya Ukraine, wamagharibi wa, wa, wakiongozwa na Marekani wamehisi hii ni fursa ya mwafaka ya kuweka vikwazo vikali zaidi ambavyo havijawahi kushuhudiwa katika pande na nyuga zote dhidi ya Rasia zikiwemo za kidiplomasia na kisiasa na kuifanya ndio njia uh, yao ya kuitenga Rasia zaidi katika uga wa kimataifa. Ni kutokana na swala hilo ndipo Mosco nayo ikaamua ichukue hatua ya kujibu mapigo kwa kustawisha uhusiano wake na nchi za maeneo mengine ya dunia. Katika hatua ya kwanza, suala hilo limedhihirika katika kustawisha uhusiano wa kibiashara, kiuchumi na nishati eh, kati ya rasia na nchi kama vile china na india. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio kipindi cha baraza la wasikilizaji. Baada ya hapo, utakuwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Karibuni kusikiliza. Baraza la wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh, na karibuni wasikilizaji wapenzi katika kipindi hiki mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Leo, wapenzi wasikilizaji, hatutorefusha maneno hata kidogo, tutaingia moja kwa moja kwenye kurusha hewani maoni yenu na tunaanza na haya ya mwana baraza Bwana Yahya Hassan Muhammadi Shebe wa Mombasa, Kenya, aliyetutumia kwa barua pepe yetu yaani mail ya Swahili radio at irib.ir. Lakini kwanza ni kiburudisho kifupi. Um, hayo maoni ya Bwana Shebe tulishindwa kuyarusha hewani katika kipindi kilichopita kutokana na dhiki ya wakati. Leo pia maoni tuliyonayo ni mengi sana, hivyo tutajitahidi kuyasoma kwa muhtasari haya maoni yake Bwana Shebe ambayo kimsingi ni marefu kidogo, ili tutoe fursa ya kurushwa hewani maoni ya wasikilizaji wetu wengine. Katika sehemu moja ya maoni yake Bwana Shebe anasema ama kwa hakika hatuna budi kumshukuru Mola mlezi kwa kutuwezesha na kutujalia umri hadi muda huu ambapo mwaka huu umati na halaiki ya watu kutoka kila pembe ya dunia walielekea kwenye nyumba tukufu kuliko nyumba yoyote ulimwenguni kwa ajili ya kuitikia mwito wa Mola aliyetuumba, akimaanisha Alkaba, kutekeleza nini? Ibada ya hija. Alhamdulillah, alhamdulillah. Jambo ambalo linanitia husuni, anasema ni kwamba Tunajua kuwa ndugu zetu wa Palestina wamekuwa wakikumbana na mtihani mkubwa wa mashambulizi ya chini na juu bila amani wala huruma wanaofanyiwa na dola thakili la Israel. Mimi anasema nawaombea subira, na nawanaswihi kwamba wasikate tamaa na rehema za Mwenyezi Mungu. Najua ni vigumu kupatikana tabasamu kwenye nyuso za ndugu zetu hawa wa Palestina kutokana na mateso wanaofanyiwa na Wazayuni. Najua ni vigumu kuwaona wamefungua kinywa kwa ucheshi au furaha kwa ajili ya kusherekea sikukuu yoyote ile, lakini nawaomba wajipe moyo, kwani Mwenyezi Mungu yuko pamoja na wenye kusubiri. Tumwombe Mola atujalie tuyadumishe mapenzi yetu ya kudumu na atujalie radhi zake hapa duniani na kesho akhira. Amin ya Rabbi alamin. Ni mimi mwana baraza mwenzenu Yahya Hassan Mohamed Shebe. Naam, asante sana bwana Shebe, kwa kuguswa na kuendelea kuumizwa na mateso wanayoyapata ndugu zetu wa Palestina. Hiyo ni ishara ya imani. Naam, imani ni mtu kuguswa na, na yawo anaompata mwislamu mwenzake bila ya kujali umbali wa masafa ya kijiografia unaowatenganisha Naam, hiki ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka katika idhaa ya Kiswahili Sauti Jamhuri ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunakiendeleza kipindi hiki kwa maoni yake bwana Kashindi Maulidi wa Kigoma, Tanzania, ambaye ameandika: hongereni sana Islamic Republic of Iran. Mwenyezi Mungu akujalieni mshikamano na uthabiti katika kuienzi nchi yenu. Hakika bado teknolojia hiyo ya nyuklia ni adimu mno kwenye mataifa mengi duniani, haswa katika nchi zetu hizi za ulimwengu wa tatu. Ni balaa kubwa, ameandika sisi ndiyo kwanza tunapambana na wakataji wa miti ya mkaa na kenchi, tutafika wapi? Shukran sana. Naam, shukran sana na wewe bwana Kashindi, ukiwa huko Kigoma, magharibi kabisa mwa Tanzania hapa hapa, mimi Ahmedi, nina maoni kwa njia ya ubeti wa shairi, yanasema nawapongeza Irani kwa msimamo imara, tuhuma za Marekani kuhusu hizo kamera, naomba muwe makini ili mpate wakera, waumia akilini, wakune sana vipara. Naitwa Daktar Yazida Akida, Wachumbageni, Tanga, Tanzania. Nam, shukran sana mwanabaraza bwana Yazida Akida, naam shukran sana kwa maoni mazuri na uwepesi wake wa kuyatunga hapa. Sasa Asma, kama unavyoona, tuna korija nzima ya maoni yake. Mwanabaraza mwingine bwana Sherali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye katika maoni yake haya ya kwanza hapa anasema mahusiano na wazayuni ni kujidhihirisha wazi kwa vitendo kuwa hao wanaoweka uhusiano na Israeli ni wavunjaji wa haki za binadamu na ni khiana kwa wananchi wa Palestina. Bila shaka pia bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania ameandika jamii ya kimataifa amerudia tena, tunapongeza uwezo wa jeshi la Irani. Anasema kwa uadilifu kama Irani, nchi ya waadilifu kama Irani kuwa na uwezo wa kijeshi, ndivyo inavyotakiwa, ndio kupatikana kwa amani ya uhakika katika eneo lenu ambalo majizi na magaidi wa kimataifa wapo kwenye eneo hili kuhatarisha amani na usalama, huku Umoja wa Mataifa ukiendelea kukaa kimya bila kuchukua hatua yoyote. Ama katika maoni yake mengine yameandika hulka ya, ya mwanadamu ni kujuana, kuelimishana na kuelewana. Kwa kufanya hivyo, ndipo wanadamu tutapata maarifa ambayo dunia yetu inayahitajia, tutaweza kutegemeana kwa ajili ya maendeleo ya wanadamu wote. Bwana Sherali, kwa kweli tunamshukuru sana. Siku zote huwa anapenda sana kuunganisha binadam, kuunganisha umma wote, kuunganisha Waislamu, kwa kweli tunamshukuru na kupigania haki, na ubinadam, na ubinadam na utu. Bwana Sherali e, ufadhili wa Dar es Salaam Tanzania. Kwa leo tumalizie na maoni yake haya ambayo anasema, Irani inayo nafasi kubwa katika dunia yetu ya leo kuiathiri katika maadili mema ya maumbile ya kibinadamu maadili bora Anasema yameporomoka sana kwa binadamu duniani leo hii, chuki, dhuluma, vita, kuvunjwa haki za binadamu yamekuwa ni mambo ya kawaida sana katika maisha ya wanaadamu hii leo. Nam, tunamshukuru sana tena sana Bwana Sherali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania. Kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka hapa jijini Teheran. Miongoni mwa njia mnazoweza kuwasiliana nasi ni WhatsApp yetu ya plus 98 903 506 5487. Barua pepe yetu yaani email ni Swahili radio at irib.ir. Tovuti yaani mtandao wetu wa intaneti ni pastoday.com slash sw. Kupitia tovuti hiyo mnaweza kunufaika na mambo mengi: makala mbalimbali za maandishi na sauti, habari, uchambuzi wa kisiasa, video na kadhalika. Pia mnaweza kupata hifadhi ya matangazo ya mwezi mzima ya idhaa ya Kiswahili ya redio Tehran. Hifadhi hiyo imewekwa maalum kwa wale ambao kwa namna moja au nyingine wameshindwa kusikiliza matangazo yetu ya mubashara ya kila siku, asubuhi, mchana na usiku. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake mwanabaraza mwingine, Bwana Abdallah Isa Khanifari wa Mabela Sib nchini Oman, ambaye ameandika: maadui wanamchukia Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam, Quran wa inachomwa moto na maadui hao. Waislamu wananyanyaswa kila kona ya dunia, magaidi wanawalenga hasa Waislamu, lakini wakati huo huo hao hao wanaoendesha vitendo vya kigaidi wanawasingizia Waislamu ugaidi. Sisi Waislamu hatuna pa kukimbilia ila kwa Allah. Kimbilio letu ni kwako tu Muumba. Wanasiasa wamehodhiwa na usekula wa wazungu. Naam, maneno mazito hayo kutoka kwa Bwana Isa Khanifar akiwa huko Maabela Omane. Tunamwomba Allah harakishe ushindi wa haki dhidi ya batili. Mimi sasa nayeshika maoni yake Bwana Abdallah Figo wa Kigoma, Tanzania, ambaye baada ya kutusalimu kiujumla, anasema na kushukuruni kwa sauti za vipindi vyenu mnavyonitumia, zikiwemo darasa la leo la malezi ya watoto, endeleeni kunitumia audio. Inshallah tutaendelea kukutumia audio, Bwana Figo, nasi bila tatizo ilolote. Inshaallah. Maoni niliyo nayo mimi sasa hapa Asmani, kutoka kwake mwana baraza bwana Shaban wa Kampala, Uganda. Matangazo idhaa ya Kiswahili yanafika kona zote za dunia. Bwana Shaban huko Kampala, Uganda, ameandika salamu zangu zikufikieni nyote. Mimi ninajiuliza, hivi nchi za Waislamu ziko wapi na wenzetu wanateseka? Halafu hapo hapo utasikia nchi za Waislamu zina uhusiano na dola la Israeli. Mimi nasema Mwenyezi Mungu yupo anaona na. Ni kweli maoni ni mengi sana Ahmed. Mwana baraza bwana Juma Jafar Sagai wa Msoma, Mara, Tanzania, kwa ufupi, yeye anasema tuko pamoja katika matangazo yenu Redio Tehrani na kupateni vizuri sana. E, shukran sana nawe pia Juma Jafar Sagai kutoka pande za Msoma, Mara, Tanzania. Na maoni ni mengi kama ulivyosema, na kwa hakika tunawashukuru sana wasikilizaji wetu hawa wote. Naendelea na baraza la wasikilizaji na sasa ni maoni yake bwana Salim Masuda wa Mtwara Tanzania, ni kusini huko, ambaye ameandika: Allah ailinde Iran na uadui wa ndani na nje, aipe nguvu ya kupambana na maadui wa Zayuni na wa Magharibi, aipe uchumi ulio juu zaidi na amani na imani kwa raia wake na nchi nyingine za Waislamu kama Oman. Tunaitikia amin dua yako Bwana Salim Masud wa huko Mtwara Tanzania. Msikilizaji wetu mwingine Masia Mualana wa Kigoma Tanzania, yeye ameandika Waislamu wote ni ndugu, likimpata Mwislamu mwenzio litokalo kwa kafiri basi limewapata Waislamu wote, cha msingi Waislamu tuwe macho kwa hilo. Naam, sawasawa kabisa, maneno yako mwana baraza Masia Mualana wa huko Kigoma Tanzania, tunakushukuru sana kwa maneno yaliyo juu ya mstari sahihi. Mimi Ahmed narejea kwake bwana Yahya Hassan Mohamed Sheba wa Mombasa Kenya, lakini safari hii ni maoni yake aliyotuletea kwa njia ya WhatsApp yetu, ambayo ni alama kujumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba ambapo ameandika wacha nianze mimi basi kusoma, halafu utaendelea nitakapofikia, Asma. Bwana Shebe anasema chuo kikuu cha Al Azhar cha Misri ni miongoni mwa taasisi kongwe tena iliyoiva ikaivika hivyo. Basi lolote litokalo nchini humo na katika chuo hicho cha Al Azhar, tambua ya kwamba ni jambo lenye itibari sana, halitolewi hivi hivi tu. Pia ameandika wataalamu na mamufti wa Al Azhar wana upeo wa hali ya juu kwa uelevu na ustadi ulio madhubuti. Hivyo basi chuo hicho kikikusimulia madhara ya kushambuliwa nyumba za waislamu nchini India, basi jua kwa uhakika kuwa haya ni maneno ya kweli yanayotakiwa kufanyiwa kazi haraka iwezekanavyo. OIC ipo, lakini kama ambavyo haiko dhuluma za tendwa hakuna moja la maana linalofanywa basi. Kama ni watendaji, tendeni, tushuhudie farasi hao na nyangwa hizo. Naam, maneno yake hayo, bwana Shebe. Farasi hao na nyangwa hizo, ishindo yenyewe tu. OIC kama kawaida. Ama Profesa Ali Magema wa Madina Tusahara huko Tanga, Tanzania, yeye anasema fitna kubwa ni huyu Mmarekani kwa uchonganishi kwa Urusi dhidi ya Ukraine. Sasa dunia nzima inapata tabu kwa uzembe wa nchi moja ambayo ni Marekani. Nam, wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapa, ndiyo tunatamatisha dakika hizi za baraza la wasikilizaji kwa leo hii. Fundi mitambo wetu Alikuwa ni Nushin Dadashi, mwezangu mustudioni alikuwa ni Asmahani Ghanima Muhammed yule yule wa kawaida, na mimi ni Ahmed Rashid, na kutakieni kila la kheri meishani Nampa msikilizaji. Hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Na sasa tunayaendeleza matangazo yetu na mchana huu kwa kuwaleteni udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki na mbarabara kabisa na ninalikunjua jambo letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki e, mchana huu kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Kenya, na awali kabisa nalitupia jicho gazeti la Taifa Leo. Gazeti hili katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Ruto aweka historia kwa kifupi Taifa Leo limefafanua kwa kuandika, naibu rais William Ruto ameweka historia kwa kuwa mwanasiasa wa kwanza nchini Kenya kugombea urais mara ya kwanza na kuibuka mshindi. Dkt Ruto pia ndiye naibu wa rais wa kwanza nchini Kenya kugombea urais na kushinda katika jaribio lake la kwanza. Ushindi huo hata hivyo umepingwa na kinara wa mrengo upinzani wa Azimio la Umoja wa Kenya Raila Odinga, ambaye sasa anasema ataelekea mahakamani kupinga ushindi wa Ruto. Katika ukurasa wake wa mbele, Taifa Leo pia lina habari nyingine isemayo kuwa ujenzi wa reli ya mjini Mombasa umeanza. Reli hiyo itakuwa inatumika ndani ya mji na inatazamiwa kubeba wasafiri kutoka Miritini hadi katikati mwa jiji la Mombasa. Katika ukurasa wake wa mbele gazeti la Daily Nation limekolezea wino mweusi habari kuhusu majibizano baina ya makamishna wa tume ya uchaguzi Kenya IBC hasa mwenyekiti wa tume hiyo Wafula Chebukati na naibu wake Juliana Cherera. Jana katika taarifa, Chebukati aliyetaja madai yaliyotolewa na makamishna wanne wa tume hiyo kama ya uongo. Katika taarifa kwa vyombo vya habari Chebukati alisema kwamba makamishna hao walijaribu kulazimisha kufanyika kwa kura ya marudio kinyume na kiapo walichokula katika tume hiyo. Hiyo ni sawa na kupindua katiba na mamlaka ya wananchi wa Kenya, alisema Chebukati, akiongeza kwamba yeye kama mwenyekiti alikataa katakata ukiukaji wa katiba na akaendelea kutangaza matokeo ya uchaguzi wa rais kama yalivyopokelewa kutoka vituo mbalimbali vya kupigia kura. Alisema kwamba uchaguzi wa mwaka huu ulikuwa na uwazi wa kiwango cha juu zaidi ya chaguzi zozote zile zilizoandaliwa na tume hiyo. Habari hiyo pia imepewa kipaumbele katika ukurasa wa kwanza wa gazeti la Standard. Gazeti hilo pia limeandika kuwa tume huru ya uchaguzi IBC imeahirisha uchaguzi wa ugavana katika kaunti za Kakamega na Mombasa kwa mara ya pili. Kwenye taarifa kwa vyombo vya habari mnamo Jumatano, Agosti 17, mwenyekiti wa IBC Wafula Chebukati alisema kuendelea kunyanyaswa kwa wafanyakazi wa tume hiyo kumechangia kuahirishwa kwa uchaguzi mdogo katika kaunti zilizotajwa. Nalo gazeti la Listar limeandika kuwa mirengo miwili ya Azimio na Kenya kwanza sasa inapambana kulidhibiti bunge. Hayo najiri wakati ambao rais mteule William Ruto amefichua kuwa wabunge kumi waliochaguliwa kwa tiketi huru wamejiunga na muungano wa Kenya Kwanza. Wapenzi wasikilizaji, sasa tuelekeze dira yetu ya udondozi wa magazeti huko wa Tanzania, na awali kabisa nalitupia jicho gazeti la Habari Iliyo ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeipa umuhimu habari ya mkutano wa viongozi wa nchi za Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika SADC uliofanyika jana huko Kinshasa, katika mji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania na viongozi wengine wakiwa kwenye mkutano wa 42 wa wakuu wa nchi na serikali katika jumuiya hiyo ya SADEK uliofanyika Kinshasa. Katika picha hiyo wamo Rais Siril Ramaposa wa Afrika Kusini, Mfalme Mswati wa Eswatini, Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Feliks Tshisekedi pamoja na Rais wa Malawi Lazaras Chakwera. Gazeti la Uhuru nalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, utalii wazidi kufunguliwa, makamu wa rais Daktari Mpango akabidhi magari maalum 44 kwa TANAPA kusaidia uboreshaji miundombinu. E, na gazeti la Nipasha katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, jeshi polisi ilivyozuia ndoa mtoto kwa mtoto, mama, mjomba, mshenga watiwa mbaroni. Nikiachana na magazeti ya Tanzania, sasa nayaangazia ya Uganda, na kwanza ni Daily Monitor ambalo limeipa muhimu habari semayo kuwa wabunge wa Uganda wamehoji mpango wa kununua umeme kutoka Kenya. Gazeti hilo limeandika kuwa naibu spika wa bunge la Uganda Thomas Taibwa amemtaka waziri wa nishati kutoa maelezo ni kwa nini Uganda inalazimika kununua umeme kutoka Kenya. Gazeti la New Vision nalo limeipa muhimu habari ya uchaguzi wa rais Kenya, ambapo linamnukulu mnukulu kamishna wa tume ya uchaguzi Wafula Chebukati akisema alikataa mashinikizo ya kubadilisha matokeo ya uchaguzi. Na mwisho kabisa, nchini Rwanda, gazeti la The New Times limeipa muhimu habari kuhusu uhaba wa maziwa ambao umesababisha ongezeko la bei kufuatia ukame nchini humo. La ziada sina, wapenzi wa usikilizaji, kutoka meza udondozi wa magazeti. nam barabara kabisa. Bado mko nasi katika matangazo haya ya mchana, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa wapenzi wasikilizaji, ni wakti wa kutegea sikio uh, wa makala ya haki za mtoto kwa mtazamo wa Uislamu, na baada ya hapo ni makala yaliyo katika historia haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Karibuni wasikilizaji wa penzi na wafuatiliaji wa mfululizo wa vipindi hivi vifupi vifupi vya haki za watoto katika Uislamu. Na hii ni sehemu ya 152 ya mfululizo huu. Ni matumaini yangu tutakuwa wote hadi mwisho wa dakika hizi chache za haki za watoto katika Uislamu. Mpenzi msikilizaji, kwenye sehemu iliyopita, pamoja na mambo mengine, tuligusia jinsi hii dini tukufu ya Kiislamu ilivyohimiza kutoa bishara njema, kupongezana na kushereheka wakati mtoto anapozaliwa. Kuhusu bishara njema, tulinukuu aya mbili za Quran tukufu moja ni ya 39 ya sura ya tatu ya Ala Imran ambayo tarjama yake kwa Kiswahili inasema wakati Zakaria alipokuwa kasimama katika mihrabu ya kiswali, malaika akamnadia, kamnadia, hakika Mwenyezi Mungu anakupa habari njema na anakubashiria kupata mtoto anayeitwa Yahya atakayekuwa mwenye kusadikisha neno litokalo kwa Mwenyezi Mungu, yaani Masihi Isa, na ni bwana na mtawa na nabii kutoka katika waja wema. Aya nyingine ni ile ya saba ya Surat Maryam ambayo inasema, akaambiwa ewe Zakaria, hakika sisi tunakubashiria mwana jina lake ni Yahya, hatujapata kumpa jina hilo yeyote kabla yake. Naam, mbali na hayo kugawa chakula kwa wageni na kufanya karamu kutoa sadaka na kufanya akika yani kumchinjia mtoto mnyama anapofika siku saba, ili kumlinda na mabalaa ni miongoni mwa sunna na mambo yanayopendeza kufanyiwa mtoto wa Kiislamu. Kiujumla ni kwamba kutoa bishara, kutoa pongezi, kufanya karamu, kutoa sadaka, kumfanyia akika mtoto ni katika sunna muhimu na mambo yanayopendekezwa na dini tukufu ya Kiislamu ni mambo ambayo yana taathira nzuri za kifamilia na kijamii na ni katika njia za kuimarisha misingi ya umma wa Kiislamu na vilevile vile, ni kuonyesha kuwa mtoto anayezaliwa ana thamani kubwa na nafasi muhimu mbele ya Mwenyezi Mungu. Katika mkataba wa kimataifa wa haki za watoto, kilichozingatiwa zaidi ni wajibu wa wazazi wawili kulinda na kuchunga haki za mtoto. Mkataba huo umewabebesha wazazi wawili jukumu hilo lote. Kwa mfano, katika kifungu cha 18 cha mkataba huo kinaziambia hivi: nchi wanachama, fanyeni jitihada zenu zote kuhakikisha linadhaminiwa suala la kutambuliwa rasmi kipengee, kwamba baba na mama wa mtoto wana jukumu la pamoja la kumlea, kumkuza na kumpa maendeleo mtoto wazazi wawili au mtu aliyepewa nguvu za kisheria ndiyo wenye jukumu kuu la malezi na maendeleo ya mtoto ambapo jambo la kimsingi na muhimu zaidi ni kulindwa manufaa makuu ya mtoto. Mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu yanawapa wazazi wawili sehemu kubwa zaidi ya majukumu ya malezi na kumkuza mtoto. Mtoto ni baraka katika nyumba, ni neema na ni atiya kutoka kwa Mwenyezi Mungu kwa ajili ya baba na mama. Viongozi wa tukufu wa Kiislamu wamenukuliwa wakisema mambo mengi kuhusu wajibu wa kulindwa haki za watoto na kuheshimiwa watoto wenyewe. Baadhi ya wakati amri zilizotolewa na no Uislamu ni kubwa na ni nzito kiasi kwamba zinawaweka daraja moja na wajibu wa kuchungwa mipaka ya wazazi wawili. Hata hivyo muda wetu umetuishia kwa leo. Tutaendelea na maudhui hii katika sehemu ijayo ya mfululizo huu tukijaliwa. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 20 Muharram mwaka 1444 Hijiria Kamaria, sawa na Agosti 18 mwaka 2022 Miladia. siku kama ya leo miaka 1369 iliyopita vilitokea vita vya Ajnadin katika eneo la Ajnadin huko Palestina, kati ya Waislamu na Warumi. Katika vita hivyo ambavyo havikuwa na mlingano hasa kwa kuzingatia kuwa askari wa Kirumi walikuwa wengi mara kadhaa kuliko Waislamu, jeshi la Waislamu liliibuka na ushindi mkubwa kutokana na wapiganaji wake kuwa na irada na imani thabiti. Baada ya Warumi kushindwa vibaya na Waislamu, waliamua kurejea nyuma hadi katika mpaka wa Palestina na Siria, sambamba na kupoteza maeneo mengi yaliyokuwa chini ya udhibiti wao. Siku kama ya leo miaka ya themanini na miwili iliyopita alifariki dunia Muhammad Ghafari aliyekuwa na lakabu ya Kamal al Mulk, mchoraji mahiri wa Kiirani. Alisoma katika skuli ya Darulfunun ya Tehran na kupata mafanikio makubwa katika fani ya uchoraji aliokuwa akiipenda. Kipindi fulani Muhammad Ghafar alifanya kazi katika utawala wa Nasrudin Shah Qajar na kufanikiwa kutoa athari zenye thamani kubwa za uchoraji. Katika siku kama hii ya leo miaka arobaini na mitatu iliyopita Imam Ruhul Homeini alitoa amri ya kuvunjwa mzingiro na kukombolewa eneo la mpakani la Pave huko magharibi mwa Iran. Eneo hilo lilivamiwa na kukaliwa kwa mabavu na baadhi ya makundi yaliyokuwa yakipinga mapinduzi ya Kiislamu. Makundi hayo yalikuwa yakisaidiwa na madola ya kigeni yalianzisha machafuko katika maeneo mbalimbali ya Iran baada tu ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Baada ya amri hiyo ya Imam Khomeini, wananchi na wanajeshi waliharakisha kwenda eneo la Pave na kulikomboa kikamilifu. Na siku kama ya leo miaka thelathini na nne iliyopita baada ya vita vya miaka minane vya kulazimishwa vya Iraq dhidi ya Iran, hatimaye Umoja wa Mataifa ulitangaza rasmi kusimamishwa vita hivyo kwa mujibu wa moja ya vipengee vya azimio nambari 598 la Baraza la Usalama la Umoja huo. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, madola anayopenda kujitanua, ambayo yaliona masilahi yao yamo hatarini hapa nchini yalianza kutekeleza njama mbalimbali ili kuangusha mfumo wa Kiislamu wa Iran. Saddam Hussein, kibaraka wa madola ya magharibi na hasa Marekani, wakati huo akiwa rais wa Iraq, alitumiwa na Marekani na kuanzisha vita vya miaka minane dhidi ya taifa la Iran akitumia visingizio visivyo na msingi wowote. Mwanzoni mwa vita hivyo, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilipasisha azimio la kutaka kusimamishwa vita hivyo, ingawa cha kusikitisha katika azimio hilo ni kwamba baraza hilo halikuashiria hata kidogo uchokozi wa majeshi vamizi ya Iraq dhidi ya taifa la Iran. nam apunza msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na kabla sijaondoka studioni ni, ni muhtasari wa habari za dunia na maoni yenu e, Iran imeelezea utayari wake wa utekelezaji wa haraka wa makubaliano ya kubadilishana wafungwa na, na Marekani, huku ikitaka Washington kuwache huru wa Irani waliofungwa nchini humo bila kulifungamanisha swala hilo na masuala yasiyo na umuhimu. Mali imeliomba baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kufanya mkutano wa dharura ili kusitisha kile inachokitaja kuwa ni vitendo vya uchokozi vinavyofanywa na Ufaransa, ikiwa ni pamoja na kuunga mkono makundi ya magaidi wa kufurishaji na ujasusi. na watu ishirini na sita wamepoteza maisha katika moto wa msituni huko Algeria. Na kabla uh, pia sijaondoka, ningependa kuangazia maoni yenu. Tumepokea maoni hapa kutoka Nur Masud Hassan wa Kigoma, Tanzania. Tunamshukuru kwa maoni yake. Pia tumepokea maoni kutoka Abdalali Makajura wa Tabora, Tanzania. Tunamshukuru kwa maoni yake. Maoni mengine ambayo naona tumeyapokea ni kutoka kwa msikilizaji wetu Yahya Hassan Muhammad almaarufu Sheibe wa Mombasa, Kenya. Ni marefu lakini nitasoma kidogo hapa, anasema Inasikitisha sana na pia kuvunja moyo kuona kuwa hizi hizi nchi ambazo zinajidai kuimarisha na kusawisha wa haki za binadamu ndizo nchi hizo hizo, uh, zinazovunja haki hizo. Kama hivi nchi ya Mali inalalamikia Umoja wa Mataifa kuwa dola la Ufaransa linawasaidia na kuwadhamini magaidi. Naam, hayo ni maoni ya uh, msikiaji wetu wa Mombasa huyo. Namshukuru Bwana Shebe kwa maoni yake. A kutoka hapa Teheran, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio @irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.