Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al-Alim. Na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake kujuvya watu siku ya hija kubwa, ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina, na pia mtume wake yupo mbali nao, hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu, ndiyo kheri kwenu, na kama mkengekeeuka, basi jueni kwamba nyinyi hamwezi kumshinda Mwenyezi Mwenyezi Mungu na wapashi walikufuru habari ya adhabu yaumizayo inayowangoja. Bismillahi rrahmani rrahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran, kukuleteni matangazo haya kwa usiku wa leo. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani ya internet ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahiliradio@irib.ir. Kumbuka mpenzi msikilizaji, unaweza kutu kutuma ujumbe wako kupitia nambari yetu ya WhatsApp na kueleza maoni yako kuhusiana na matangazo yetu kwa usiku wa leo. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM, Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na kusikika katika jiji hilo la Tanga, tunasikika pia maeneo ya Kigoma, Mwanza, Singida, Mtwara na vilevile vile Lindi, ambapo kupitia redio Maarifa, wakati huu unaweza kutupata mubashara kabisa, mpenzi msikilizaji, na kuweza uh, kujua na kile kinachojiri katika matangazo ya redio Tehran usiku wa leo. Ama katika meza hii ya matangazo usiku wa leo, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya baraza la wasikilizaji, haki za watoto katika Uislamu au kwa mtazamo wa Uislamu na vilevile vile tutakuwa tukielekelekea ukingoni mwa matangazo yetu usiku wa leo kwa kukuleteni makala ya kila siku ya leo katika historia. Kuwa nami mpenzi msikilizaji hadi tamati matangazo haya. Ni saa mbili na nusu usiku hapa Tehran, moja kamili usiku huko nyumbani Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Spika wa Bunge la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran anasema Marekani ingali inafuatilia sera za ubeberu dhidi ya Iran. Katiba mpya inayompa rais mamlaka makubwa yaanza kutekelezwa nchini Tunisia. Mwanamke saudia afungwa jela miaka 34, kisa ni kwa kutuma ujumbe wa Twitter. na Burundi yatuma wanajeshi katika jamhuri ya kidemokrasia Kongo wa wa ya Kongo kufuatia uamuzi wa jumuia ya Afrika Mashariki. Na sasa ni habari kamili, tuanzie hapa jijini Tehran. Spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, amesema Marekani ya leo ndio ile ile ya huko nyuma ya wakati wa mapinduzi ya serikali ya Iran ya mwaka 1953 ambayo inajulikana kama mapinduzi ya Mordadi 28. Dkt. Muhammad Baqir Kalibof amesema hayo leo Jumatano, katika kikao cha bunge kilichofanyika kwa mnasaba wa kumbukumbu ya kurejea hapa nchini kundi la kwanza la mateka wa kivita raia wa Iran kutoka Iraqi mnamo Agosti 17 mwaka 1990, na kuongeza kuwa kiwango na kina cha mtazamo wa kibeberu wa Washington mkabala wa nchi nyingine ikiwemo Iran hakijabadilika hata kidogo. Kadhalika, spika wa bunge la Iran amesema mapinduzi ya mwaka 1953 ni moja ya mifano wazi na isiyopingika inayoonyesha kuwa madola ya kibeberu hayajali chochote kuhusu demokrasia na uhuru. Kalibofu amefafanua zaidi kwa kusema, dola la kibeberu linapoona kuwa linapoteza maslahi yake huwa linadhalilisha na kudunisha uhuru wa kujitawala nchi nyingine. Aidha, ameeleza bayana kuwa dunia inapaswa kuungana katika kupambana na siasa za kibeberu za Marekani za kupenda makuu na kujikumbizia kila kitu upande wake. Spika wa bunge la Iran kadhalika ameeleza kuwa ikulu ya White House ya Marekani ndiyo muungaji mkono mkubwa wa utawala wa kizayuni ambayo ndio mzizi na chimbuko la jinai na maafisa na maafa katika eneo la Asia Magharibi. Ameongeza kuwa Marekani iliyapa silaha makundi ya kigaidi katika nchi za Siria na Iraqi kwa shabaha ya kuvuruga usalama na mamlaka ya kujitawala mataifa ya eneo kama Iran. Tukitoka hapa Teheran, sasa tuelekee huko Bujumbura, Burundi. Burundi imekuwa nchi ya kwanza kuutuma wanajeshi wake katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kufuatia uamuzi wa karibuni hivi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC wa kutuma kikosi cha pamoja cha kieneo katika nchi hiyo, ili kuenda kupambana na magenge ya waasi na wanamgambo yanayoendesha harakati zao katika nchi hiyo. Kwa mujibu wa vikosi vya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kikosi hicho cha askari wa Burundi kilichowasili nchini humo juzi, Agosti 15 kitatumwa katika mkoa wa Kivu Kusini mashariki mwa DRC kwenda kukabiliana na magenge ya wasi wanaobeba silaha katika eneo hilo. Jeshi la Congo DR limesema askari hao wa Burundi wametumwa nchini humo katika fremu ya vikosi vya pamoja, mpango ambao uliafikiwa hivi karibuni na viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki chini ya wenyekiti wa Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya. Habari zaidi zinasema kuwa wanajeshi hao wa Burundi watakita kambi katika kituo cha mafunzo cha Luberezi, yapata kilomita mia moja kutoka Bukavu, mji mkubwa zaidi katika mkoa wa Kivu Kusini. Katika mkoa huu, kundi la wabeba silaha la Mai Mai kwa upande mmoja na magenge ya Twiraneho na Gumino kwa upande wa pili yamekuwa akikabiliana na kupigana kila uchao, hali ambayo imezusha wasiwasi miongoni mwa raia katika eneo hilo. Luteni Maki Elonga, msemaji wa jeshi katika mkoa wa Kivu Kusini, amewataka wakazi wa eneo hilo kuwa watulivu na kushirikiana na kikosi hicho cha Burundi ambacho kitakuwa chini ya kamandi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ili waweze kuzima harakati za magenge ya waasi na wapiganaji wanaobeba silaha na kuhatarisha usalama wa raia na maafisa wa usalama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ikumbukwe ya kuwa Novemba mwaka jana Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Uganda zilizindua operesheni za pamoja dhidi ya wanamgambo wa ADF waliojificha katika misitu ya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujeni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tukitoka Burundi sasa, tunaelekea huko Palestine. Wakazi wa ukanda wa Gaza wamefanya maandamano wakitaka kufunguliwa mashtaka utawala wa kizayuni wa Israel katika mahakama za kimataifa wakuuwa watoto wa Kipalestina katika eneo hilo ambalo liko chini ya mzingiro kwa miaka kadhaa sasa. Wakazi wa ukanda wa Gaza, familia na jamaa za watoto wa Kipalestina waliowa washahidi katika mashambulizi ya hivi karibuni ya jeshi katili la utawala haramu wa Israel wamekusanyika katika makaburi ya wa watoto hao wakiwa wamebeba mabango yenye jumbe za kulaani jinai za utawala huo pandikizi. Baadhi ya mabango hayo yalikuwa yameandikwa tunataka haki kwa watoto wetu waliouawa wa shahidi, na damu za watoto wetu hazitapotea hivi hivi. Kadhalika, waandamanaji hao wametumia maandamano hayo kutangaza uungaji mkono wao kwa mrengo wa mukawama unaopambana dhidi ya utawala ghasibu wa Israel unaotenda jinai kila, kila jinai za kila aina dhidi ya wapalestina wasio na ulinzi utawala ambao umekuwa ukipatiwa himaya na uungaji mkono na madola magharibi, hususan Marekani. Utawala huo dhalimu ulianzisha vita dhidi ya ukanda wa Gaza mnamo Agosti tano na vita hivyo vilimalizika baada ya siku tatu kufuatia upatanishi wa Misri. Jumla ya watu 49 waliuawa shahidi katika hujuma hiyo utawala ghasibu wa Israel dhidi ya ukanda wa Gaza katika kipindi hicho, wakiwemo watoto 17 huku mamia ya wengine wakijeruhiwa. Saudi Arabia imemhukumu mwanamke mmoja kifungo cha miaka 34 jela, eti kwa kupatikana na hatia ya kumiliki ukurasa wa Twitter na kusambaza ujumbe unaokosoa utawala wa Ali Saudi kupitia mtandao huo wa kijamii. Salma Shehab mwenye umri wa miaka 34, mama watoto wawili wadogo na mwanafunzi wa chuo kikuu cha Leeds, alikamatwa na vyombo vya usalama vya Saudi Arabia Januari mwaka jana alipokuwa amerejea nyumbani kwa ajili ya likizo, na amekuwa kizuizini tokea wakati huo hadi sasa. Awali alikuwa amehukumiwa kifungo cha miaka sita jela kwa kupatikana na hatia eti ya kutumia mitandao ya kijamii kuvuruga nidhamu ya umma na kuhatarisha usalama na uthabiti wa dola. Hata hivyo, mahakama ya rufaa imeangalia upya hukumu hiyo na kumsweka jela miaka 34, mbali na kumpiga marufuku kusafiri nje ya nchi kwa kipindi cha miaka 34. Kwa mujibu wa gazeti la The Guardian, mwanaharakati huyo amehukumiwa kifungo hicho kwa shitaka la kuwasaidia wale wanaotaka kuibua ghasia katika jamii na kuyumbisha usalama wa taifa. Hukumu hiyo ni mwendelezo wa wimbi la ukandamizaji na mbinyo unaofanywa na, na utawala wa Riyadh ukiongozwa na Muhammad bin Salman, mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia, dhidi ya wa watumiaji wa mitandao ya kijamii, wanaharakati na wakosoaji wa utawala huo wa kifamilia na kifalme. Na katiba mpya ya Tunisia inayompa rais wa jamhuri nguvu na mamlaka mengi na makubwa, imeanza kutekelezwa baada ya tume ya uchaguzi kutangaza matokeo rasmi ya mwisho wa kura moni iliyofanyika mwezi uliopita. Katiba hiyo mpya inaanza kutekelezwa rasmi katika nchi hiyo ya Kiarabu ya kaskazini mwa Afrika baada ya matokeo hayo kuchapishwa katika gazeti rasmi la serikali. Kwa mujibu wa matokeo hayo rasmi, asilimia tisini na sita washiriki wa kura maoni walipiga kura ndio ya kuunga mkono rasimu ya katiba iliyopendekezwa na Rais Kaisaid. Bodi hiyo ya uchaguzi nchini humo, hata hivyo imesema waliojitokeza kupiga kura ni asilimia 31 pekee ya wapiga kura waliotimiza masharti ya kupiga kura. Asasi za kiraia na mashirika yasiyo ya kiserikali nchini Tunisia yametilia shaka uhalali wa matokeo ya kura hiyo ya maoni ya kubadilisha katiba. Kupasishwa kwa katiba mpya nchini Tunisia kunamaanisha kuwa rais Kais Saied ataruhusiwa kuwasilisha miswada ya sheria na kuwa na mamlaka makubwa ya kupendekeza mikataba mbalimbali mbali, mbali na kuandaa bajeti za serikali. Hii ni katika hali ambayo mashirika ya kiraia na vyama vya kisiasa nchini humo vinamtaka rais Kais Saied kuachia ngazi na kuandaa mazingira ya kufanyika uchaguzi mkuu wa mapema nchini humo. Tunisia iko kwenye mzozo mkubwa wa kisiasa tangu Julai 25 mwaka jana 2021 wakati rais Kais Said alipoivunja serikali, kusimamisha bunge na kutwaa mamlaka yote ya nchi. Hatua hiyo imeendelea kukosolewa na asasi mbalimbali za kiraia nchini Tunisia, huku kukishuhudiwa maandamano mtawalia ya kupinga maamuzi yaliyochukuliwa na rais huyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, hiyo ilikuwa ni sehemu ya kwanza ya mkusanyiko wa habari mbalimbali mbali za kieneo na kimataifa. Taarifa hiyo ya habari, mpenzi msikilizaji, imekujia kutoka hapa Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kurejea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo unatupia jicho jibu la jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa rasimu iliyopendekezwa na Umoja wa Ulaya. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekabidhi kwa mratibu wa Umoja wa Ulaya katika mazungumzo ya uondoaji vikwazo jibu la maandishi kuhusiana na nakala rasmi ya rasimu ya mapatano. Vienna, Austria, alipozungumza siku ya Jumatatu, waziri wa mambo ya nje wa Iran Husein Amir Abdullahiani alisema Leo usiku tutakabidhi kimaandishi mapendekezo yetu ya mwisho kwa mratibu wa Umoja wa Ulaya katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Na akasisitiza pia kwa kusema ikiwa jibu la Marekani litaendana na uhalisia wa mambo na kuwa tayari kubadilika kulingana na hali, mwafaka utafikiwa. La kama Marekani haitaonyesha mabadiliko, itabidi tufanye mazungumzo zaidi mwisho kuluku. Amir Abdullah yan alifafanua zaidi kwa kueleza kwamba katika mazungumzo ya karibuni ya Vienna upande wa Marekani umeonyesha kubadilika kwa kiwango fulani kwa maelezo uliyoyatoa juu ya maudhui mbili, maelezo ya maneno ambayo inapaswa yawekwa kwenye sura maandishi, na katika maudhui ya tatu ambayo inahusiana na, na suala la kuwepo dhamana na hakikisho, kuna ulazima wa kupatikana hakikisho la Marekani na mabadiliko yanayohitajika na yanayozingatia uhalisia wa mambo. Hata hivyo, Jumatatu hiyo hiyo Marekani ilikariri baadhi ya madai yake na kutumia tena mbinu ya kujivua na dhima na, na masuulia katika mazungumzo ya uondoaji vikwazo. Katika mkutano na waandishi wa habari, msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani Ned Price alisema njia pekee ya kurudi pande zote mbili kwenye makubaliano ya nyuklia ya Iran ni kwa Teheran kuweka kando matakwa ya nje ya makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Ajabu ni kwamba Price alitoa matamshi hayo bila kutilia maanani kwamba kwa kuwa Marekani ndiye msababishaji wa hali iliyopo katika makubaliano ya nyuklia JCPOA, inapaswa ifidie gharama za makosa iliyoyafanya huko nyuma. Viongozi wa Marekani wanajaribu kuonyesha kwamba Iran inadai mambo ya ziada, ilhali masuala yanayohusu ukaguzi na usimamizi wa miradi yake ya nyuklia hayatenganishiki na makubaliano ya nyuklia JCPOA na wala hayawezi kudaiwa kuwa ni matakwa ya ziada ambayo Iran inadai kwa sababu mwaka elfu mbili na kumi na tano na, na katika hati ya makubaliano hayo ya nyuklia pande husika zilitoa ahadi ya kulifunga faili la madai dhidi ya mpango wa nyuklia wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika bodi ya magavana wakala wa, wa kimataifa wa nishati atomiki IAEA. Lakini pamoja na hayo na katika mwendelezo wa sera za Marekani zilizogonga mwamba za utoaji mashinikizo ya juu zaidi, kiongozi huyo wa Marekani alitishia kwa kusema, ikiwa Iran haitaweza au haitakuwa na utayari wa kutekeleza kikamilifu makubaliano ya nyuklia yanayojulikana kwa kifupi kama JCPOA, sisi tuko tayari kuendelea kutekeleza kwa ukali zaidi vikwazo vyetu, pamoja na kutumia mashinikizo mengine ya kidiplomasia msemaji huyo wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani alitangaza pia kuwa nayo Washington kwa upande wake itawasilisha jibu lake kuhusiana na rasimu ya makubaliano kwa mkuu wa sera za nje wa Umoja Ulaya kabla ya duru ya karibuni ya mazungumzo ya uondoaji vikwazo iliyofanyika Agosti 4 mjini Viena. Mkuu wa sera za nje wa umoja wa Ulaya Joseph Borel alitangaza kuwa ameshaandaa hati ya rasimu ya kufufua mpango kamili wa pamoja wa utekelezaji JCPOA. Mwanadiplomasia huyo mwandamizi wa Ulaya alidai kwamba hati hiyo aliyoitayarisha yeye ni makubaliano bora kabisa yanayowezekana kufikiwa na kwamba lazima maamuzi yachukuliwe sasa hivi. Siku tano baada ya kutolewa kauli hiyo ya Borel, ali Bakri Kani, mjumbe mwandamizi wa ujumbe wa Iran katika mazungumzo ya nyuklia, alisisitiza kuwa ujumbe wa Iran umewasilisha rai za mapendekezo yake kimuundo na kimatini kwa madhumuni ya kufungua njia itakayowezesha kufanywa majumuisho ya haraka ya mazungumzo hayo. Kauli hiyo ilikuwa inamaanisha kwamba upande wa Iran hautaburuzwa na rasimu iliyowasilishwa na nchi za magharibi na kwamba makubaliano pekee ambayo utakuwa tayari kuyasaini ni yale yatakayo ihakikishia Iran manufaa ya kiuchumi yatokanayo na makubaliano haya ya nyuklia. Kama inavyojulikana, tokea mwanzo wa mazungumzo, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilikuwa ikitangaza kila mara kuwa iko tayari kufikia makubaliano endelevu, thabiti na ya kuaminika, lakini haitavuka mistari mekundu iliyowekwa na mfumo wa Kiislamu. Na ili kuweza kufikia makubaliano, Tehran imewasilisha pia kwa upande wa pili katika mazungumzo ya mapendekezo na ubunifu unaotekelezeka na hata imekuwa tayari kubadilika pia kulingana na hali. Kwa msingi huo, ikiwa serikali ya Marekani itashikilia msimamo wake wa kuyakataa matakwa ya msingi na ya kimantiki ya Iran na kuendeleza pia sera iliyofeli ya utumiaji vikwazo, hiyo itatathminika kama ishara nyingine ya kuonyesha kuwa White House haina nia ya dhati na ya kweli ya kuhakikisha muafaka unapatikana katika mazungumzo hayo. Kwa mtazamo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, makubaliano yote yale yatakayofikiwa ya itapasa yapelekee kufutwa kila wenzo wa mashinikizo unaweza kuja kutumiwa siku za usoni dhidi ya Tehran. Vile vile vile ya yatoe hakikisho la kuwepo utaratibu thabiti na endelevu wa kuondolewa vikwazo, na pia yalidhaminie ya taifa la Iran manufaa na maslahi yake. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangaziani kutoka hapa jijini Tehran. Karibuni sasa kuregia sikio baraza la wasikilizaji litakalofuatiwa na haki za watoto katika Uislamu, na wakati huo tutakuwa tunaelekeaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo kwa kukuleteni makala ya leo katika historia. Baraza la wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, na karibuni wasikilizaji wapenzi katika kipindi hiki mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Leo wapenzi wasikilizaji, hatutorefusha maneno hata kidogo, tutaingia moja kwa moja kwenye kurusha hewani maoni yenu. Na tunaanza na haya ya mwana baraza Bwana Yahya Hassan Muhammadi Shebe wa Mombasa, Kenya, aliyetutumia kwa barua pepe yetu yaani email ya swahili radio at irib ir. Lakini kwanza ni kiburudisho kifupi. Hayo maoni ya bwana Shebe tulishindwa kuyarusha hewani katika kipindi kilichopita kutokana na dhiki ya wakati. Leo pia maoni tuliyonayo ni mengi sana, hivyo tutajitahidi kuyasoma kwa muhtasari haya maoni yake bwana Shebe ambayo kimsingi ni marefu kidogo, ili tutoe fursa ya kurushwa hewani maoni ya wasikilizaji wetu wengine. Katika sehemu moja ya maoni yake bwana Shebe anasema ama kwa hakika, hatuna budi kumshukuru Mola mlezi kwa kutuwezesha na kutujalia umri hadi muda huu ambapo mwaka huu umati na halaiki ya watu kutoka kila pembe ya dunia walielekea kwenye nyumba tukufu kuliko nyumba yoyote ulimwenguni kwa ajili ya kuitikia mwito wa Mola aliyetuumba, akimaanisha Alkaba, kutekeleza nini? Ibada ya hija. Alhamdulillah, alhamdulillah. Am, jambo ambalo linanitia husuni, anasema ni kwamba Tunajua kuwa ndugu zetu wa Palestina wamekuwa wakikumbana na mtihani mkubwa wa mashambulizi ya chini na juu, bila amani wala huruma wanayofanyiwa na dola thakili la Israel. Mimi anasema nawaombea subira na nawanaswihi kwamba wasikate tamaa na rehema za Mwenyezi Mungu. Najua ni vigumu kupatikana tabasamu kwenye nyuso za ndugu zetu hawa wa Palestina kutokana na mateso wanaofanyiwa na Wazayuni. Najua ni vigumu kuwaona wamefungua kinywa kwa ucheshi au furaha kwa ajili ya kusherekea sikukuu yoyote ile, lakini nawaomba wajipe moyo, kwani Mwenyezi Mungu yuko pamoja na wenye kusubiri. Tumwombe Mola atujalie tuyadumishe mapenzi yetu ya kudumu na hatujalie radhi zake hapa duniani na kesho akhera. Amin ya Rabbil Alamin. Ni mimi mwanabaraza mwenzenu Yahya Hasan Muhamed Shebe. Naam, asante sana bwana Shebe kwa kuguswa na kuendelea kuumizwa na mateso wanayoyapata ndugu zetu wa Palestina. Hiyo ni ishara ya imani. Naam, imani ni mtu kuguswa na, na yeye anayompata mwislamu mwenzake bila ya kujali umbali wa masafa ya kijiografia unaowatenganisha. Naam, hiki ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka katika idhaa ya Kiswahili sauti jamhuri, ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunakiendeleza kipindi hiki kwa maoni yake bwana Kashindi Maulidi wa Kigoma, Tanzania, ambaye ameandika: hongereni sana, Islamic Republic of Iran. Mwenyezi Mungu akujalieni mshikamano na uthabiti katika kuienzi nchi yenu. Hakika bado teknolojia hiyo ya nyuklia ni adimu mno kwenye mataifa mengi duniani, haswa katika nchi zetu hizi za ulimwengu wa tatu. Ni balaa kubwa, ameandika sisi. Ndio kwanza tunapambana na wakataji wa miti ya mkaa na kenchi, tutafika wapi? Shukran sana. Naam, shukran sana na wewe bwana Kashindi, ukiwa huko Kigoma magharibi kabisa mwa Tanzania. Hapa hapa mimi Ahmedi nina maoni kwa njia ya ubeti wa shairi yanasema: nawapongeza Irani kwa msimamo imara, tuhuma za Marekani kuhusu hizo kamera, naomba muwe makini ili mpate wakera, waumia akilini, wakune sana vipara. Naitwa Dakta Yazida Akida, Wachumbageni, Tanga, Tanzania. Nam, shukran sana mwana baraza Bwana Yazida Akida, naam shukran sana kwa maoni mazuri na uwepesi wake wa kuyatunga hapa. Sasa Asma, kama unavyoona, tuna korija nzima ya maoni yake. Mwanabaraza mwingine bwana Sherali Fazel wa Dar es Salaam Tanzania, ambaye katika maoni yake haya ya kwanza hapa anasema, mahusiano na wazayuni ni kujidhihirisha wazi kwa vitendo kuwa hao wanaoweka uhusiano na Israeli ni wavunjaji wa haki za binadamu na ni khiana kwa wananchi wa Palestina. Bila shaka pia bwana Sherali Fadhili, Dar es Salaam, Tanzania, ameandika jamii ya kimataifa amerudia tena, tunapongeza uwezo wa jeshi la Irani. Anasema kwa waadilifu kama Irani, nchi ya adilifu kama Irani kuwa na uwezo wa kijeshi, ndivyo inavyotakiwa, ndio kupatikana kwa amani ya uhakika katika eneo lenu ambalo majizi na magaidi wa kimataifa wapo kwenye eneo hili kuhatarisha amani na usalama, huku Umoja wa Mataifa ukiendelea kukaa kimya bila kuchukua hatua yoyote. Ama katika maoni yake mengine ameandika, hulka ya mwanadamu ni kujuana, kuelimishana na kuelewana. Kwa kufanya hivyo ndipo wanadamu tutapata maarifa ambayo dunia yetu inayahitajia. Tutaweza kutegemeana kwa ajili ya maendeleo ya wanadamu wote. Bwana Sherali, kwa kweli tunamshukuru sana. Siku zote huwa anapenda sana kuunganisha binadam, kuunganisha umma wote, kuunganisha Waislamu. Kwa kweli tunamshukuru na, na, kupigania haki na ubinadam na utu, utu. utu. E, Bwana Sherali, ufadhili wa Dar es Salaam, Tanzania. Kwa leo tumalizie na maoni yake haya ambayo anasema, Irani inayo nafasi kubwa katika dunia yetu ya leo kuiathiri katika maadili mema ya maumbile ya kibinadamu maadili bora Anasema yameporomoka sana kwa binadamu duniani leo hii. Chuki, dhuluma, vita, kuvunjwa haki za binadamu yamekuwa ni mambo ya kawaida sana katika maisha ya wanaadamu hii leo. Nam, tunamshukuru sana tena sana Bwana Sherali Fazil wa Dar es Salaam Tanzania. kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka hapa jijini Tehran. Miongoni mwa njia mnazoweza kuwasiliana nasi ni WhatsApp yetu ya plus 98 903 506 5487, barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib ir, tovuti yaani mtandao wetu wa intaneti ni pastoday com slash sw Kupitia tovuti hiyo mnaweza kunufaika na mambo mengi: makala mbalimbali za maandishi na sauti, habari, uchambuzi wa kisiasa, video na kadhalika. Pia mnaweza kupata hifadhi ya matangazo ya mwezi mzima ya idhaa ya Kiswahili ya Radio Tehran. Hifadhi hiyo imewekwa maalum kwa wale ambao kwa namna moja au nyingine wameshindwa kusikiliza matangazo yetu ya mubashara ya kila siku, asubuhi, mchana na usiku. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake mwanabaraza mwingine, bwana Abdallah Isa Khanefar wa Mabela Sib nchini Oman, ambaye ameandika: maadui wanamchukia Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, Quran inachomwa moto na maadui hao, waislamu wananyanyaswa kila kona ya dunia, magaidi wanawalenga hasa Waislamu, lakini wakati huo huo hao hao wanaoendesha vitendo vya kigaidi wanawasingizia Waislamu ugaidi. Sisi Waislamu hatuna pa kukimbilia ila kwa Allah. Kimbilio letu ni kwako tu Muumba. Wanasiasa wamehodhiwa na usekula wa wazungu. Naam, maneno mazito hayo kutoka kwa Bwana Isa Khanifar akiwa huko Maabela, Omane. Tunamwomba Allah harakishe ushindi wa haki dhidi ya batili. Mimi sasa anayeshika maoni yake Bwana Abdallah Figo wa Kigoma, Tanzania, ambaye baada ya kutusalimu kiujumla, anasema na kushukuruni kwa sauti za vipindi vyenu mnavyonitumia, zikiwemo darasa la leo la malezi ya watoto. Endeleni kunitumia audio. Inshallah, tutaendelea kukutumia audio Bwana Figo, nasi bila tatizo lolote. Inshaallah, maoni niliyo nayo mimi sasa hapa asmani kutoka kwake mwanabaraza Bwana Shaban wa Kampala, Uganda. Matangazo idhaa ya Kiswahili yanafika kona zote za dunia. Bwana Shaban huko Kampala, Uganda ameandika, salamu zangu zikufikieni nyote. Mimi ninajiuliza, hivi nchi za Waislamu ziko wapi na wenzetu wanateseka? Halafu hapo hapo utasikia nchi za Waislamu zina uhusiano na dola la Israeli. Mimi nasema Mwenyezi Mungu yupo na, na, na, anaona. Ni kweli maoni ni mengi sana Ahmed. Mwana mwanabaraza Bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania, kwa ufupi ye anasema tuko pamoja katika matangazo yenu Radio Tehrani na kupateni vizuri sana e, shukrani sana nawe pia Juma Jafar Sagai kutoka pande za Musoma, Mara, Tanzania. Na, maoni ni mengi kama ulivyosema na kwa hakika tunawashukuru sana wasikilizaji wetu hao wote naendelea na baraza la wasikilizaji, na sasa ni maoni yake bwana Salim Masuda wa Mtwara Tanzania, ni kusini huko, ambaye ameandika, Alla ailinde Iran na uadui wa ndani na nje, aipe nguvu ya kupambana na maadui wa Zayuni na wa Magharibi, aipe uchumi ulio juu zaidi na amani na imani kwa raia wake na nchi nyingine za Waislamu kama Oman. Tunaitikia amin dua yako Bwana Salim Masud wa huko Mtwara Tanzania. Msikilizaji wetu mwingine Masia Mualana wa Kigoma Tanzania, yeye ameandika: Waislamu wote ni ndugu, likimpata Mwislamu mwenzio litokalo kwa kafiri basi limewapata Waislamu wote. Cha msingi, Waislamu tuwe macho kwa hilo. Naam, sawasawa kabisa maneno yako mwanabaraza Masia Mualana wa huko Kigoma Tanzania, tunakushukuru sana kwa maneno yaliyo juu ya mstari sahihi. Mimi Ahmed narejea kwake bwana Yahya Hassan Mohamed Sheba wa Mombasa Kenya, lakini safari hii ni maoni yake aliyotuletea kwa njia ya WhatsApp yetu, ambayo ni alama kujumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba ambapo ameandika wacha, nianze mimi basi kusoma, alafu utaendelea nitakapofikia, Asma. Bwana Shebe anasema chuo kikuu cha Al-Azhar cha Misri Nimiongo ni miongoni mwa taasisi kongwe tena iliyoiva ikaivika. Hivyo basi lolote litokalo nchini humo na katika chuo hicho cha Al-Azhar, tambua ya kwamba ni jambo lenye itibari sana, halitolewi hivi hivi tu. Pia ameandika wataalamu na mamufti wa Al Azhar wana upeo wa hali ya juu kwa uelevu na ustadi ulio madhubuti. Hivyo basi, chuo hicho kikikusimulia madhara ya kushambuliwa nyumba za waislamu nchini India, basi jua kwa uhakika kuwa haya ni maneno ya kweli yanayotakiwa kufanyiwa kazi haraka iwezekanavyo. OIC ipo lakini kama ambavyo haiko dhuluma za tendwa hakuna moja la maana linalofanywa. Basi kama ni watendaji tendeni, tushuhudie farasi hao na nyangwa hizo. Naam, maneno yake hayo Bwana Shebe: farasi hao na nyangwa hizo, ishindo yenyewe tu. OIC kama kawaida. Ama Profesa Ali Magema wa Madina tusahara huko Tanga, Tanzania yeye anasema fitna kubwa ni huyu Mmarekani kwa uchonganishi kwa Urusi dhidi ya Ukraine. Sasa dunia nzima inapata tabu kwa uzembe wa nchi moja ambayo ni Marekani. Nam, wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapa ndio tunatamatisha dakika hizi za baraza la wasikilizaji kwa leo hii. Fundi mitambo wetu alikuwa ni Nushin Dadashi, mwenzangu mustudioni alikuwa ni Asmani Ghanima Muhamed, yule yule wa kawaida, na mimi ni Ahmed Rashid na kutakieni kila la heri maishani. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Karibuni wasikilizaji wa penzi na wafuatiliaji wa mfululizo wa vipindi hivi vifupi vifupi vya haki za watoto katika Uislamu, na hii ni sehemu ya 152 ya mfululizo huu. Ni matumaini yangu tutakuwa wote hadi mwisho wa dakika hizi chache za haki za watoto katika Uislamu. Mpenzi msikilizaji, kwenye sehemu iliyopita, pamoja na mambo mengine, tuligusia jinsi hii dini tukufu ya Kiislamu ilivyohimiza kutoa bishara njema, kupongezana na kushereheka wakati mtoto anapozaliwa. Kuhusu bishara njema, tulinukuu aya mbili za Quran tukufu. Moja ni ya 39 ya sura ya tatu ya Ala Imran, ambayo tarjama yake kwa Kiswahili inasema, wakati Zakaria alipokuwa kasimama katika mihirabu akiswali, malaika akamnadia, hakika Mwenyezi Mungu anakupa habari njema na anakubashiria kupata mtoto anayeitwa Yahya. Atakayekuwa mwenye kusadikisha neno litokalo kwa Mwenyezi Mungu, yaani Masihi Isa, na ni bwana na mtawa na nabii kutoka katika waja wema. Aya nyingine ni ile ya saba ya sura Maryam, ambayo inasema akaambiwa ewe Zakaria, hakika sisi tunakubashiria mwana jina lake ni Yahya, hatujapata kumpa jina hilo yeyote kabla yake. Naam, mbali na hayo kugawa chakula kwa wageni na kufanya karamu kutoa sadaka na kufanya akika yaani kumchinjia mtoto mnyama anapofika siku saba ili kumlinda na mabalaa, ni miongoni mwa sunna na mambo yanayopendeza kufanyiwa mtoto wa Kiislamu. Kiujumla ni kwamba kutoa bishara, kutoa pongezi, kufanya karamu, kutoa sadaka, kumfanyia akika mtoto ni katika sunna muhimu na mambo yanayopendekezwa na dini tukufu ya Kiislamu ni mambo ambayo yana taathira nzuri za kifamilia na kijamii na ni katika njia za kuimarisha misingi ya umma wa Kiislamu na vilevile vile, ni kuonyesha kuwa mtoto anayezaliwa ana thamani kubwa na nafasi muhimu mbele ya Mwenyezi Mungu. Katika mkataba wa kimataifa wa haki za watoto, kilichozingatiwa zaidi ni wajibu wa wazazi wawili kulinda na kuchunga haki za mtoto. Mkataba huo umewabebesha wazazi wawili jukumu hilo lote. Kwa mfano, katika kifungu cha 18 cha mkataba huo kinaziambia hivi: nchi wanachama, fanyeni jitihada zenu zote kuhakikisha linadhaminiwa suala la kutambuliwa rasmi kipengee kwamba baba na mama wa mtoto wana jukumu la pamoja la kumlea, kumkuza na kumpa maendeleo mtoto wazazi wawili au mtu aliyepewa nguvu za kisheria ndio wenye jukumu kuu la malezi na maendeleo ya mtoto ambapo jambo la kimsingi na muhimu zaidi ni kulindwa manufaa makuu ya mtoto. Mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu yanawapa wazazi wawili sehemu kubwa zaidi ya majukumu ya malezi na kumkuza mtoto. Mtoto ni baraka katika nyumba, ni neema na ni atiya kutoka kwa Mwenyezi Mungu kwa ajili ya baba na mama. Viongozi watukufu wa Kiislamu wamenukuliwa wakisema mambo mengi kuhusu wajibu wa kulindwa haki za watoto na kuheshimiwa watoto wenyewe. Baadhi ya wakati, amri zilizotolewa na Uislamu ni kubwa na ni nzito kiasi kwamba zinawaweka daraja moja na wajibu wa kuchungwa mipaka ya wazazi wawili. Hata hivyo, muda wetu umetuishia kwa leo. Tutaendelea na maudhui hii katika sehemu ijayo ya mfululizo huu tukijaaliwa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 19 mfungo nne Muharam mwaka 1444 Hijiria Kamaria, sawa na Agosti 17 mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1383 iliyopita, msafara wa mateka wa Karbala uliokuwa na familia ya mjukuu wa Mtume Imam Husein alayhi salam na mashahidi wengine waliouawa na utawala wa Yazid bin Muawia katika medani ya Karbala, ulioondoka Kufa nchini Iraq ukielekea Damascus, makao makuu ya serikali ya Bani Umaya. Msafara huo, khususan Imam Zainul Abidin na Bibi Zainab bint Ali bin Abitalib alayhi salam, ulifichua na kuanika maovu ya Yazid bin Muawia na kuwafanya watu wa Kufa wajute sana kwa kumwacha peke yake mjukuu wa Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam Imam Husein alihi salam katika mapambano ya Karbala. Watu wa mji wa Kufa walisikitika sana kutokana na kumwacha peke yake mjukuu huyo wa Mtume, na wasiwasi ulizuka juu ya uwezekano wa kuanza harakati ya wananchi dhidi ya utawala wa Yazidi mjini humo. Kwa msingi huo, mtawala wa Kufa, Ubaidullah bin Ziyad, aliamua kutuma wajukuu hao wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa alihi wa sallam huko Sham kwa mtawala dhalimu Yazidi bin Muawiya wakitanguliwa na kichwa kilichotenganishwa na mwili cha bwana wa vijana wa peponi Imam Husein alaihi salam. Siku kama ya leo miaka sitini na miwili iliyopita nchi ya kiafrika ya Gabon iliyoko magharibi mwa Afrika na katika pwani ya bahari ya Atlantiki ilijinyakulia uhuru wake. Wareno walifika huko Gabon kwa mara ya kwanza mwishoni mwa karne ya 15 miladia. Hata hivyo nafasi ya kijiografia ya Gabon ilizuia kugunduliwa nchi hiyo hadi karne ya 19 na wazungu. Katikati ya karne ya 19, wafaransa waliwasili Gabon na kuidhinishwa kuitawala nchi hiyo katika mkutano uliofanyika huko Berlin, Ujerumani. Hatimaye mwaka 1960 Gabon ilipata uhuru. Kijiografia ya nchi ya Gabon inapakana na jamhuri ya afrika ya kati, Congo, Camerun na equatorio Guinea. Katika siku kama ya leo miaka 32 iliyopita, kundi la kwanza la mateka wa Kiirani waliokuwa wakishikiliwa katika magereza ya kutisha ya Saddam Hussein liwasili katika ardhi ya Iran kuachiwa huru. Mateka hao ilikuwa hatua muhimu ya kutekelezwa azimio nambari 598 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kati ya Iran na Iraq. Saddam Hussein ambaye wakati huo alikuwa chini ya mashinikizo kutokana na kuivamia Kuwait alikubali kuwaachia huru mateka hao wa Iran na kurejea katika mipaka iliyokubalika kimataifa ya nchi mbili, baada ya kukubali mkataba wa mpaka wa Algeria. Na miaka kumi na misaba iliyopita, katika siku kama ya leo, wanajeshi wa utawala haramu wa Israeli waliondoka kikamilifu katika eneo la ukanda wa Gaza huko Palestina baada ya miaka thelathini na minane kukalia kwa mabavu ya eneo hilo na kutenda jinai. Katika kipindi cha miaka zaidi ya kumi na mitano iliyopita, eneo la ukanda wa Gaza limegeuka na kuwa nembo ya mkawama na mapambano pamoja na kusimama kidete katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Wazayuni wakiwa na lengo la kushinda mkawama wa Kiislamu wamelishambulia eneo la Gaza mara kadhaa, ambapo shambulio la mwisho lilikuwa la Ijumaa ya tarehe 5 Agosti mwaka 2022, vita ambavyo vimedumu kwa muda wa siku tatu. Ya muslimun tahajjadu kay tuflihu Lil Mustafa, wa qurratan lil Mustafa. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya sateliti na internet. Anwani yetu ya internet ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at IRIB ir, mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh.