Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na vinamsujudia Mwenyezi Mungu vyote vinavyokwenda mbinguni na katika ardhi, na malaika pia nao, hawatakabari wanamwogopa mola wao aliye juu yao, na wanatenda wanayeamrishwa. Na Mwenyezi Mungu amesema, msifanye waungu wawili, hakika yeye ni mola mmoja tu, basi niogopeni mimi tu na ni vyake peke yake vyote vilivyomo katika mbingu na katika ardhi, na ibada anastahiki yeye tu daima. Je, mtamwogopa mwingine asiyekuwa Mwenyezi Mungu? Sikilizaji wapenzi wa, wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana ambayo tunasikika katika satelaiti na vilevile vile kwenye intaneti katika tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Vile vilevile tunasikika katika masafa ya FM kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma, Mtwara na Lindi kupitia Redio Maarifa FM. Kuna njia mbalimbali mbali za kuweza kuwasiliana nasi ikiwemo email yetu ya Swahili radio iribir na WhatsApp yetu ya plus 98 9035065487. Mimi ni Ahmed Rashid, na kwa mchana huu tutakuwa na taarifa habari kama kawaida pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteni kipindi cha Sibtain katika kitabu na Sunna. Tutakuwa pia na macho yetu magazetini, sayansi na teknolojia mpya, kama ambavyo tutakuwa pia na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia taban, bila kusahau pia maoni yenu, wapenzi wa wasikilizaji, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Saa saba kamili mchana kwa majira ya hapa Tehran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Velayat yasema China ni mwitifaki wa kistratejia wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Russia yasema uingiliaji wa Marekani katika vita vya Ukraine unazidisha machafuko Asia na Afrika. Meli ya nafaka ya Umoja wa Mataifa iko njiani kuelekea barani Afrika kutokea Ukraine na Hamas yasema mukawama una uungaji mkono mkubwa wa Palestina wa ukingo wa Magharibi. Habari kamili. Mshauri wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika masuala ya kimataifa amesema kuwa China ni mwitifaki wa kistratejia wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Dr Ali Akbar Velayati amesema hayo wakati alipoonana na balozi wa China hapa mjini Teheran, Chang Hua, na kuzungumza naye kuhusu umuhimu wa kuimarishwa uhusiano wa pande mbili na pia masuala ya kimataifa. Katika mazungumzo hayo, Velayati ametilia mkazo wajibu wa kuimarishwa zaidi na zaidi uhusiano wa kistratejia wa Iran na China na kusisitiza kuwa hivi sasa China inafuatilia miradi yake ya mawasiliano, usafirishaji na uchukuzi, hasa kuwa na barabara kuu inayounganisha maeneo tofauti duniani. Iran nayo iko kwenye eneo muhimu sana la kistratejia na imepiga hatua kubwa katika masuala ya uchukuzi na usafirishaji na mambo hayo yanazidi kutia nguvu udharura wa uhusiano wa kistrategia baina ya teheran na Beijing. Mshauri huyo wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika masuala ya kimataifa vilevile amesema uhusiano wa Iran, China na Rasia katika nyuga tofauti una taathira muhimu na za kudumu. Kwa upande wake, balozi wa China hapa mjini teheran ameishukuru jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa msimamo wake wa kuweko China moja na kutilia mkazo kwake uhusiano baina yake na Beijing, akisisitiza kuwa ushirikiano huo inabidi ufuatiliwe kwa uzito mkubwa zaidi kuliko hata hivi sasa. Chang Hua ameongeza kwamba uhusiano wa Iran na China umesimama juu ya misingi ya kuheshimiana na kwamba viongozi wa nchi hizi mbili wamefanya jitihada kubwa kuhakikisha uhusiano huo unazidi kuwa imara. Mkuu wa komandi kuu ya majeshi ya Rasia amesema kuwa uingiliaji wa Marekani na waitifaki wake katika vita vya Ukraine umezidisha ukosefu wa utulivu katika eneo la Asia magharibi na barani Afrika. Kwa mujibu wa shirika la habari la TASS, Igor Kosyukov amesema hayo katika mkutano wa kimataifa wa usalama uliofanyika mjini Moscow na kutoa ufafanuzi akisema Hatua za Marekani za kujiingiza kwenye vita vya Ukraine zimekuwa na taathira mbaya katika hali ya Asia Magharibi na Afrika Kaskazini, bali hata katika maeneo ya nje ya sehemu hizo. Amesema dola bilioni 8.5 za misaada ya kijeshi ya Marekani kwa Ukraine na kupeleka nchini humo silaha zisizo na idadi kumezusha uwezekano wa kuingia silaha hizo mikononi mwa magaidi, na hilo ni kwa madhara ya dunia nzima. Amesisitiza kuwa tangu vilipoanza vita vya Ukraine, nchi za magharibi, hasa Marekani, zimemimina idadi kubwa ya silaha huko Ukraine. Baadhi ya silaha hizo zimeibiwa na zinauzwa kimagendo na bila shaka yoyote zinaingia mikononi mwa magenge ya kigaidi. Hivi karibuni pia televisheni ya Russia Today ilitangaza ripoti inayoonyesha jinsi silaha nyepesi na nzito za magharibi ilizopewa Ukraini zinavyopigwa mnada na kuuzwa kimagendo. Kwa mujibu wa televisheni hiyo, silaha hizo zinauzwa kwa bei ya kutupa na zinanunuliwa haraka sana. Tarehe 24 Februari, Rais Vladimir Putin wa Russia alitoa amri ya kuishambulia kijeshi Ukraine kuitikia ombi la viongozi wa maeneo mawili ya Donetsk na Luhansk ya mashariki mwa nchi hiyo, lakini akatangaza kuwa lengo la Mosco ni kuipokonya silaha tu Ukraini na sikuikalia kwa mabavu nchi hiyo. Meli iliyokodiwa na Umoja wa Mataifa na ambayo imesheheni nafaka iko njiani hivi sasa kuelekea barani Afrika baada ya kujaza nafaka hizo nchini Ukraini. Meli hiyo iliondoka Ukrain jana Jumanne, chini ya mapatano ya kukabiliana na mzozo wa chakula duniani. Meli hiyo yenye jina la MV Brave Commander iliondoka bandari ya bahari nyeusi ya uh, Pivdeni nchini Ukrain na hivi sasa iko safarini kuelekea mjini Jibuti ikiwa na shehena hiyo kwa ajili ya Ethiopia. Wizara ya serikali ya Ukraine inayohusika na safari za baharini imetangaza habari hiyo kwa njia ya Telegraph na kuongeza kwamba meli hiyo imesheheni tani elfu ishirini na tatu za ngano. Ni meli ya kwanza kukodishwa na shirika la mpango wa chakula la Umoja wa Mataifa WFP kuondoka Ukraine tangu Russia ilipoanzisha operesheni yake ya kijeshi nchini Ukraine mwezi Februari mwaka huu. Rusia na Ukraine ni wauzaji wakubwa wa nafaka duniani. Nchi hizo mbili zimekubaliana kufungua njia ya usafirishaji wa nafaka kwenda maeneo mengine ya dunia kupitia Bahari Nyeusi. Makubaliano hayo yalifikiwa mwezi uliopita wa Julai. Meli ya kwanza ya kibiashara iliyobeba nafaka iliruhusiwa kuondoka Ukraine tarehe mosi mwezi huu wa Agosti. WFP inasema Watu wapatao milioni 345 katika nchi 82 duniani wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula. Kwa mujibu wa shirika hilo la Umoja wa Mataifa, watu milioni 50 kutoka nchi 45 wako kwenye ukingo wa baa la njaa na wana hatari ya kutumbukia kwenye hali mbaya zaidi iwapo misaada ya kibinadamu haitowafikia haraka. Mpango wa nafaka wa Bahari Nyeusi uliotiwa saini na Rasia Ukrain na no Uturuki chini ya usimamizi wa Umoja wa Mataifa utaruhusu kiasi kikubwa cha mauzo ya chakula na mbolea kutoka bandari tatu muhimu za Ukrain katika bahari nyeusi ambazo ni Odessa, Chernomorsk na Yujini kuyafikia maeneo tofauti duniani. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka hapa Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kiongozi mmoja mwandamizi wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema kuwa mukawama uko chini ya mwavuli wa uungaji mkono wa kivitendo wa Wapalestina, na jambo hilo ndilo linalozidi kutia nguvu harakati za mukawama katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan kituo cha upashaji habari cha Palestina kimeripoti habari hiyo na kunukuu matamshi ya Mahmud Mardawi, mmoja wa viongozi muhimu wa Hamas, akisema katika mahojiano na Alhuria News kwamba wana mapambano wa kambi ya mukawama katika maeneo ya Jenin Karme na Nablus hivi sasa wako chini ya mwavuli wa uungaji mkono na msaada mkubwa wa wananchi wa Palestina hasa wa ukingo wa magharibi wa mto Jordan na wanatoa vipigo vikali na vya kuumiza kwa walowezo wa kizayuni na wanajeshi madhalimu wa Israeli. Amesema mkao wa Mapalestina unapambana na siasa za kibeberu za ujenzi wa vitongoji vya wa walowezo wa kizayuni katika maeneo tofauti ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan na jambo hilo linawatia kiwewe na hofu kubwa wanajeshi wa utawala wa kizayuni kiasi kwamba kila kukicha wanaimarisha ulinzi katika maeneo ya kusini na kaskazini mwa ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Kiongozi huyo mkubwa wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Hamas Palestina pia amesema uungaji mkono wa wananchi kwa kambi ya mukawama unafikisha ujumbe kwamba taifa la Palestina limechagua mukawama na mapambano ya silaha kuwa ndiyo njia pekee ya kuweza kukomboa ardhi zao na kuwaokoa na ukatili wa utawala wa kizayuni wa Israel. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anatarajiwa kukutana na marais wa Ukraine na Uturuki katika ziara yake ya kesho Alhamisi nchini Ukraine. Hayo ha, amethibitishwa na msemaji wa Umoja wa Mataifa ambaye amesema katibu mkuu wa umoja huo Antonio Gutereze kesho Alhamisi ataelekea mjini Lviv magharibi mwa Ukraine na kuonana na rais wa nchi hiyo Volodimir Zelenski na rais Rajab Tayib Erdogan wa Uturuki na kuzungumza nao masuala muhimu ya kimataifa. Msemaji wa Umoja wa Mataifa amesema pia kuwa siku ya Ijumaa Gutereze atatembelea bandari ya Odessa ya kusini mwa Ukraine. Bandari hiyo ni moja ya bandari tatu zinazotumika kusafirisha nafaka nje ya Ukraine kupitia bahari nyeusi. Kabla hapo ya tarehe 26 Aprili mwaka huu, Gutereze alitembelea Russia na kuonana na rais Vladimir Putin wa nchi hiyo, na siku mbili baadaye, yani tarehe 28 mwezi huo wa Aprili, alikwenda nchini Ukraine kuonana na rais wa nchi hiyo Volodymyr Zelensky, Kabla ya kuelekea Rasia na Ukrain mwezi huo wa Aprili, katibu mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa alitembelea kwanza Uturuki kuonana na rais wa nchi hiyo Rajab Tayyip Erdogan. Hayo yamejiri katika hali ambayo waziri wa mambo ya nje wa Ukraine Dmitro Kuleba amesema kuwa badala haya ya mawaziri wa mambo ya nje wa nchi za magharibi kuuliza nini kinapasa kifanyike ili ushindi wa Ukraini upatikane haraka, wamekuwa wakiniuliza mara kwa mara katika mikutano na mazungumzo kwamba mtaweza kuendelea kupambana mpaka lini. Waziri wa mambo ya nje wa Ukraine ameongeza kwa kusema, ufahamu wangu mimi ni kuwa kila mtu anasubiri Ukraine isalimwe amri ili matatizo yote yaweze kutatuka yenyewe. Mwisho wa taarifa, habari za dunia. Mapendi Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran. Karibuni kuutegea sikio uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema Iraq katika mkondo wa kushtadi zaidi mkwamo wa kisiasa Uamuzi wa, wa makundi na mirengo ya kisiasa ya Iraq wa kufanya mikusanyiko ya barabarani umeifanya anga ya kisiasa nchi hiyo kuwa tete zaidi na mkwamo wa kisiasa unaoikabili nchi hiyo kushtadi zaidi. Iraq inaendelea kushuhudia mkwamo wa kisiasa kwa miezi kumi sasa ambao chimbuko lake ni matokeo ya uchaguzi wa bunge uliofanyika Oktoba mwaka jana 2021. Hakuna mrengo wowote au hata waitifaki wao waliofanikiwa kupata viti vya bunge ambavyo vinawapa uwezo na mamlaka ya kisheria ya kuteua rais na waziri mkuu. Katika mazingira kama hayo, hakukuwa na njia nyingine ya kuunda serikali isipokuwa kupitia njia ya, ya mazungumzo kwa minajili ya kufikia mwafaka wa kisiasa. Hata hivyo, mgawanyiko ulioibuka miongoni mwa mirengo ya kisiasa ya nchi hiyo kivitendo umekwamisha na kwa kigingi katika njia ya mazungumzo. Hali hiyo imeifanya Iraq kutumbukia katika mkwamo mrefu zaidi wa kisiasa tangu kuondolewa madarakani utawala wa dikteta Saddam. Katika siku za hivi karibuni kumejitokeza masuala mawili nchini Iraq, mosi mwito wa kufanyika uchaguzi wa mapema wa bunge, na pili mikusanyiko katika barabara mbalimbali mbali za nchi hiyo kufanyika uchaguzi wa mapema wa bunge na kuwaleta barabarani wafuasi ni mambo ambayo yameibuliwa na kutekelezwa na mrengo wa Sadere. Mrengo wa Sadere ambao ulijikusanyia viti 73 katika uchaguzi wa bunge, ulitangaza kujengwa bungeni baada ya kushindwa kuunda serikali kwa mujibu wa matakwa yake. Aidha, muktada Sadere, kiongozi wa harakati ya Sadere, alitangaza kuiondoa harakati hiyo katika uga wa kisiasa nchini Iraq. Inaonekana kwamba kuibuliwa suala la kuitishwa uchaguzi wa mapema wa bunge ni juhudi za harakati ya swadereh na kiongozi wake za kutaka kuwekwa tena katika medani ya kisiasa ya Iraq. Uwepo huu u kwa mara nyingine, lengo lake ni kutaka kujinyakulia viti zaidi vya bunge kupitia uchaguzi wa mapema na kutekeleza lengo la hapo kabla ambalo ni kuunda serikali kwa mujibu wa utashi na matakwa yake. Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sipw katika Qurani na hadithi. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Tehran. Ni wasaa mwingine wa kujumuika nanyi katika kipindi kingine cha Sibtin katika Qurani na Hadithi, ambacho tunatumai kitatunufaisha sote kwa pamoja. Karibuni. Kawaida, mataifa huishi na kupitia hatua tatu muhimu katika historia yao. Hatua ya kabla ya utume ni hatua ambapo taifa huwa linaishi katika hali ya upotovu na kuchanganyikiwa, na kusubiria jambo fulani. Hatua ya kuishi kwenye hali ya uwepo wa mitume, nayo ni hatua ya kupitia mitihani, kipindi cha mpito, mabadiliko na makabiliano ya ndani na nje, na kisha mwisho ni hatua ya baada ya utume ambacho huwa ni kipindi cha uthabiti au mapinduzi. Hatua hii huwezesha ukweli kudhihirika wazi na kujitenga na unafiki, na hivyo kuliweka taifa katika hali mpya ya uhai. Wakati huo huo, hali hii huenda ikalifanya taifa kugawanyika na kuwafanya watu kubuni makundi tofauti ya kimadhehebu. Je, katika hali hii ni mbinu na njia gani inaweza kutumika ili kunusuru na kuliokoa taifa lisije likatumbukia katika matatizo makubwa zaidi. Ndugu wasikilizaji, Mwenyezi Mungu mtukufu alitambua vyema kwamba umma wa Kiislamu ungetumbukia kwenye mtihani mkubwa baada ya kuaga dunia mtume mtukufu sallallahu alayhi waalihi wasallam, na ndio maana akamtaka mtume abaliri na kuwafikishia Waislamu ujumbe wa kuteuliwa khalifa na mtu ambaye angechukua nafasi yake baada yeye kurejea kwa mola wake. Alimtaka mtume salallahu alaihi wa alihi wasalam atangaze hadharani habari hiyo muhimu na kutoa dhamana kwamba angemkinga na kila baya na maovu ya watu kama tunavyosomwa katika aya 67 ya suratu Lmaida inayosema: ewe mtume, fikisha ulioteremshiwa kutoka kwa mola wako mlezi, na ikiwa hukufanya hayo basi hukufikisha ujumbe wake na Mwenyezi Mungu atakulinda na watu. Hakika Mwenyezi Mungu hawaongoi watu makafiri. Ujumbe na habari hiyo ilikuwa muhimu kiasi kwamba kama Mtume hangeitangaza hadharani, basi kazi yote aliyoifanya katika uhai wake wa utume na ambayo iliandamana na mashaka na mateso mengi, haingekuwa na maana. Habari hiyo muhimu, wapenzi wasikilizaji, haikuwa nyingine ila ilikuwa ni ya kutangazwa hadharani uongozi na uimamu wa Imam Ali Amirul Muminin alaihi salam. Katika kusadikisha yaliyopita na kuwajibisha yatakayokuja, alitangaza pia uimamu wa watoto wake watoharifu alayhim ssalam, ambao walipaswa kuchukua uongozi wa umma wa Kiislamu baada yake. Miongoni mwa watukufu hao walikuwemo Al-Hasanain alayhim assalam, na kwa njia hiyo Mwenyezi Mungu akawa amekamilisha dini yake na kuwatimizia Waislamu waumini bali watu wote neema yake. Alkuleini ananukuu katika kitabu cha Alkafi kauli ya Imam Bakir alaihi salam kwamba Uislamu umejengwa juu ya mambo matano ambayo ni swala, zaka, saumu, hija na wilaya. Akaulizwa ni lipi lililo bora zaidi kati ya hayo, akasema wilaya ni bora zaidi, kwa sababu ndio funguo wa mengine yaliyosalia na ni wali ambaye huongoza kuelekea mambo hayo mengine. Na Imam Ali bin Musa Aridha alaihi salam amenukuliwa akisema katika hadithi ndefu kwamba hakika uimamu ni hadhi ya mitume na mirathi ya mawasi. Hakika uimamu ni ukhalifa wa Mwenyezi Mungu na mtume wake sallallahu alaihi wa aalihi wasallam, nafasi ya Amirul Muminin alaihi salam na urithi wa hasan na husein amani iwe juu yao hakika uimamu ni hatamu za dini mfumo wa uislamu marekebisho ya dunia na heshima ya waumini mtume mwenyezi mungu sallallahu alaihi wa alihi wasallam alianza kwa kumtaja ali na akamalizia kwa mahdi akifafanua majina na vyo vyao alisema katika khutba tukufu ya alghadir enyi watu ninaacha nyuma yangu uimamu na urithi ambao utaendelea hadi siku ya Kiama. Nimeshafikisha ujumbe nilioamrishwa kuufikisha, ikiwa ni hoja kwa kila aliyepo na asiyekuwepo, kwa kila aliyeshuhudia au asiyeshuhudia, awe amezaliwa au la. Basi aliyepo amjulishe asiyekuwepo, na mzazi amjulishe mtoto hadi siku ya kiama. Wataofanya ukhalifa kuwa ni milki na unyakuzi, Mwenyezi Mungu awalaani wanyakuzi na wanyang'anyi. Enye watu, mimi ndiyo njia ya Mwenyezi Mungu iliyonyoka aliyokuamrisheni kuifuata, kisha Ali baada yangu, kisha wanangu kutoka kizazi chake, maimamu wanaoongoza kwenye haki na kwayo ni waadilifu. Enye watu, mimi ni nabii na Ali ni wasii wangu. Ndugu wapenzi, hivi ndivyo uimamu ulivyoanzia kwa Amirulmuminin Ali alayhi ssalam, kisha akawaendea wanawe wakitanguliwa na Hasan na Husein alayhim assalam, kwa amri ya Mwenyezi Mungu ambaye anasema katika aya ya 36 ya Surat Lahzab: na haiwi kwa muumini mwanamme wala muumini mwanamke kuwa ni khiari katika jambo, Mwenyezi Mungu na mtume wake wanapokata shauri katika jambo lao na mwenye kumwasi Mwenyezi Mungu na mtume wake basi hakika amepotea upotofu ulio wazi. Na mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa sallam amenukuliwa akisema hakika Mwenyezi Mungu mtukufu amechagua katika siku ya Ijumaa, katika miezi Ramadhan, katika mikesha, usiku wa amri au lailatul qadr au siku tukufu au siku wa cheo kutoka kwa Ali alhasan al na akawateua kutoka kwa alhusein mawasi ambao huzuia kitabu cha Mwenyezi Mungu kupotoshwa na wapotovu na wizi unaofanywa na watu wabatili na majahil. Na hapa, ndugu wasikilizaji, Imam Ar-Ridha alaihi salam anawajibu wale wanaodhani kwamba uimamu ni miongoni mwa khiari na machaguo ya watu kwa kusema: je, wanajua thamani ya uimamu na nafasi yake katika umma hadi wapewe khiari kuhusu jambo hili? hakika uimamu una thamani kubwa zaidi, shani tukufu zaidi, nafasi ya juu zaidi, umbali wake ni mkubwa zaidi na kina chake ni kikubwa zaidi kadri kwamba watu hawawezi kufikia kwa kutumia akili zao au kuduriki kupitia maoni au kujichagulia wenyewe. Imamu, Mwenyezi Mungu alimpa uimamu Nabi Ibrahim Khalil alaihi salam katika daraja na hatua ya tatu baada ya kuwa amempa cheo cha utume na urafiki. Hiyo ilikuwa alama na ishara ya ubora wa heshima aliyopewa Nabii Ibrahim na Mwenyezi Mungu, na hivyo kunyanyua nafasi na, na cheo chake, alimwambia: hakika mimi nitakufanya uwe imamu wa watu. Kisha Mwenyezi Mungu mtukufu akamtukuza kwa kuufanya uimamu kuwa miongoni mwa kizazi chake chenye watu wateule na wasafi, hadi Mwenyezi Mungu aliporithisha uimamu huo Mtume mtukufu alaihi wa salam kwa kusema watu wanaomkaribia zaidi Ibrahim ni wale waliomfuata yeye na nabii huyu na walioamini, na Mwenyezi Mungu ndiye mlinzi wa waumini. Uimamu ukawa makhususi kwa ajili yake hadi Mtume sallallahu alaihi wa salam alipoupata, naye akamwachia Ali alaihi salam kwa amri ya Mwenyezi Mungu mtukufu na kwa msingi wa utaratibu aliofaradhisha, hivyo ukawa miongoni mwa watoto wake wateule na wema ambao Mwenyezi Mungu aliwapa elimu na imani. Uimamu huo utaendelea kusalia katika kizazi cha Ali alaihi salam hadi siku ya Kiyama, kwa vile hakuna mtume mwingine baada ya Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam. Hivyo hawa wajinga na majahil wanataka kujichagulia imamu kwa msingi gani? Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Sasa ni macho yetu magazetini, jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumatano, Agosti 17, 2022 na kunjuliwa na magazeti ya Tanzania, na tunaanza na gazeti la Mwananchi ambalo habari yake kuu katika ukurasa wake wa mbele inasema ngoma mbichi mapya yaibuka matokeo ya uchaguzi Kenya. Kinara wa Azimio Raila Odinga amejitokeza hadharani na kuweka msimamo kuhusu matokeo yaliyompa ushindi Dr. Ruto huku mawakili wake, wake wakifungua kesi kumpinga mteule huyo na naibu wake wakihoji maadili na kuibua tuhuma za wizi wa kura. Pia limeandika intaneti Mlima Kilimanjaro kutangaza utalii Tanzania, na CCM ya mulika wanaojipanga kwa urais 2025. Kwa upande wake gazeti la Majira limeandika IGP apewa mbinu ya kuwanyosha askari, ajali ya ua wanane na kujeruhi wengine mkoani Mbeya, na Wakenya wamkuna Samia kwa uchaguzi wa amani. Habari kuu katika gazeti la Nipashe inasema miili ya watu yaokotwa ikiwa kwenye viroba, sarakasi yaendelea NCCR Mageuzi, lori la paramia magari matatu na kuua zaidi ya watu kumi. Na mshtakiwa wa kesi ya Zumaridi hakiri kutenda makosa. Gazeti la Habari Leo limeandika Tanzania kidijiti kupaisha utalii. Naam, kidijiti yaani kidijitali. Dondoo za habari hiyo zinasema watalii kupata intaneti mlima Kilimanjaro. Nape amsifu Samia, manufaa ya Royal Tour, atoa agizo kwa TTCL. Habari zake nyingine zinasema Samia na wenzake wampongeza Ruto. Raila aenda kortini. Mikoa yote Tanzania kuunganishwa kwa lami ili kuboresha usafiri, na lori la gonga magari matatu, watu kumi na tisa wafa. Nalo gazeti la Raia Mwema limeandika Kenya giza nene. Odinga apinga matokeo, adhamiria kutafuta haki kortini. Naibu mwenyekiti wa tume afafanua kasoro zilizobainika, asilimia sifuri moja kwenye hesabu ya sababisha sintofahamu. Pia limeandika kanisa la Anglikana, wa wamtenga askofu. Watu kumi wafa ajalini Mbeya. Na mtandao wa Telegram salama uh, kwenye udukuzi. Habari kuu katika gazeti la jamvi la habari inasema wawekezaji sekta ya madini wamiminika Tanzania. Daraja jipya wami la kamilika. Odinga asema hamtambui Ruto kama mshindi kupinga mahakamani, na mlima Kilimanjaro full network. Tunaelekea nchini Uganda. Habari kuu katika toleo la mtandao la gazeti la Daily Monitor inasema Odinga apinga matokeo ya uchaguzi, aamua kwenda mahakamani. Polisi ya Uganda yamtia mbaroni mwizi wa simu aliyekuwa akisakwa sana. Mabirizi amburuza mahakamani Mao kuhusu ahadi za wizara WHO yakimbilia kwa umma kuhusu mabadiliko ya jina la ugonjwa wa monkeypox pox. Museveni amwambia Ruto, nasubiri kwa hamu kufanya kazi kwa karibu na wewe. Ama huko nchini Kenya, habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation inasema Uhuru amesalitiwa na watu wake wa karibu. Hayo ni kwa mujibu wa wataalamu wa mambo. Pia limeandika polisi asema afisa wa ABC aliuliwa siku kadhaa baada ya kutekwa nyara. Viongozi wa Afrika waendelea kumpongeza rais mteule William Ruto na Ruto aitisha mkutano wa kwanza na viongozi wateule wa Kenya Kwanza. Kwa upande wake gazeti dada la Taifa Leo limemnukuu Raila Odinga akisema hakuna rais mteule nchini Kenya kwa sasa. Pia limeandika ABC yachapisha rasmi kwenye gazeti la serikali kwamba Ruto ndiye rais mteule. Vilevile limeandika hesabu ya wakanganya makamishna waliopinga matokeo ya urais. Kuhusu habari hiyo, toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo limeandika makamishna wanne ambao wamejitenga na matokeo yaliyotumika kumtangaza naibu rais William Ruto kuwa mshindi wa urais kwenye uchaguzi wa Agosti 9 wamejikanganya na kujigonga wenyewe kwenye ufafanuzi wao kuhusu sababu ya kumwasi mwenyekiti wao Wafula Chebukati kwenye kikao na waandishi wa habari katika hoteli ya Serena muda mfupi kabla ya mgombea wa Azimio Raila Odinga kutoa taarifa yake katika jumba la KICC. Makamishna hao walipotosha waliposema kuwa idadi ya kura ambazo zilipita asilimia mia moja ni laki moja arobaini na mbili elfu. Hii ni kufuatia takwimu zilizoonyesha kwamba asilimia waliotoa wagombea wa urais ilikuwa ni asilimia mia moja nukta sifuri moja badala ya asilimia mia moja, lakini ukweli ni kuwa asilimia sifuri nukta sifuri moja ya kura milioni 14 laki mbili 13137 zote zilizopigwa nchini Kenya za wagombea wote ni 1421 tu, na si laki moja arobaini na mbili elfu kama walivyodai makamishna hao. Makamishna hao walikuwa wametoa eh, hiyo kama sababu yao kujitenga na matokeo ambayo bwana Chebukati aliyatangaza kuonyesha daktari Ruto kuwa rais mteule, kwa kuzoa jumla ya kura milioni saba laki moja sabini na sita elfu mia moja arobaini na moja mbele ya Bwana Odinga aliyepata kura milioni sita laki tisa arobaini na mbili elfu mia tisa na thelathini Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia hapa Iran na maeneo mengine duniani na hali kadhalika matukio mbalimbali yanayohusiana na sekta hizo. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika Satelaiti ya Iran ya Khayam imerushwa katika anga za mbali kwa kutumia roketi la Rasia la Soyuz mbili ikiwa ni hatua mpya ya uhusiano wa kistratejia baina ya Teheran na Mosco katika masuala ya anga za mbali. Satelaiti hiyo ya Khayam hivi karibuni imefikishwa katika anga za mbali kwa roketi hilo la Rasia ambalo nalo limerushwa kutokea kituo cha Baikonur Kosmodom nchini Kazakistan ambacho kinasimamiwa na Rasia. Kwa mujibu wa taarifa, satelaiti ya Hayam itatumika katika kuchunguza mipaka ya Iran na kuimarishwa uwezo wa nchi katika sekta za kilimo, usimamizi wa mali asili, mazingira, uchimbaji madini na kukabiliana na, na maafa ya kimaumbile. Satelaiti hiyo imepewa jina la Abulfath Umar ibn Ibrahim Khayam Nishaburi, ambaye alikuwa mwanafalsafa, mwanahisabati, tabibu, malenga na mwandishi mkubwa wa Kiirani aliyeishi mwishoni mwa karne ya tano na mwanzoni mwa karne ya sita hijiria kamaria. Katika miaka ya hivi karibuni, Iran imechukua hatua kubwa katika uga wa teknolojia, pamoja na kuwa inakabiliwa na, na vikwazo shadidi na vya kidhalimu vya Marekani na baadhi ya madola ya Magharibi. Akizungumza kuhusiana na kadhia hiyo, waziri wa habari, mawasiliano na teknolojia wa Iran Isa Zarepour ametangaza kuwa satelaiti hiyo imeshaanza kutuma taarifa kwa shirika la anga za mbali la Iran ISA kupitia kituo chake cha anga za mbali cha Mahdasht. Kwa kutilia maanani nafasi na mchango muhimu wa satelaiti katika zama hizi kwenye nyuga zote zikiwemo za mawasiliano, habari, ugunduzi, ujasusi, mazingira na masuala mengi mengine, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeazimia kwa dhati kustawisha miundo msingi yake na teknolojia yake ya makombora na anga za mbali na imeweza kupiga hatua na kupata maendeleo makubwa katika uga huo, kubuni na kuunda maroketi ya kubeba uh, masatelaiti pamoja na hatua muhimu zilizopigwa katika utengenezaji wa satelaiti zinazotokana na utaalamu wa ndani, urushaji wake, upokeaji deta na taarifa na hatimaye utumiaji wa deta hizo ni mfano kamili eh, wa namna mfumo kamili wa teknolojia hiyo ya anga za mbali eh, ilivyoweza kufanikiwa hapa Iran, na sasa Iran imeweza kumiliki kikamilifu mfumo huo wote wa kuanzia kurusha satelaiti katika anga za mbali hadi kupokea data zake eh, katika ardhi. Mashine 220 za kusaidia watoto wachanga kupata hewa ya oksijeni kutokana na kuwa hatarini kufariki dunia baada ya kuzaliwa ambazo zimetengenezwa nchini Kenya kwa msaada wa shirika la Umoja Mataifa la kufanikisha upatikanaji wa dawa na tiba kwa gharama nafuu Unitaid zimepelekwa nchini Ukraine wakati huu ambapo vita vinakwamisha huduma za uzazi na kujifungua. Akizungumza na waandishi habari mjini Jeneva, Uswisi, msemaji wa Unitaid have amesema kuwa tangu kuanza kwa vita nchini Ukraine, huduma za afya zimesambaratishwa na vita vinaongeza msongo kwa wanawake wajawazito na sasa kuna ripoti za ongezeko la kuzaliwa kwa watoto njiti. Amesema watoto njiti wako hatarini kupata magonjwa ya njia ya hewa na mfumo wa fahamu iwapo watakosa hewa ya oksijeni, na ndiyo maana shukran, kwa msaada wa United vya Global Health, shirika linalobuni mbinu za gharama nafuu, linatoa mashine 220 za kusaidia kupumua na mifumo mingine 25 ya kusambaza oksijeni kwa watoto wachanga wenye shida ya kupumua. Mashine na mifumo hiyo inazuia watoto kuharibikiwa macho, mapafu na ubongo, kwa sababu anapatiwa hewa safi ya oksijeni. Bwana Barhosel amesema mashine hizo ambazo hazihitaji umeme na zinabebeka kwa urahisi zilishapitishwa kwa matumizi ya dharura nchini Marekani wakati wa janga la Covid 19 na zitaleta mabadiliko makubwa hasa kwenye maeneo yenye changamoto, amefafanua kwa kusema fedha kutoka United zimesaidia kukamilisha mfumo wake wa kiuhandisi na kuidhinishwa nchini Marekani. Mfumo huu unatengenezwa nchini Kenya, na United ndiyo imefadhili mashine hizi kupelekwa Ukraine. Shirika la afya wa duniani WHO limesema nchi zinapaswa kushirikiana kukomesha haraka kuenea kwa ugonjwa wa ndui ya nyani au monkeypox, bila kujali utaifa, rangi ya mtu au dini. Amesema afisa mwandamizi wa shirika hilo Daktari Ibrahima Sosefal, mkurugenzi wa WHO katika maswala ya dharura. Amesema hayo wakati akijibu swali la mwandishi wa habari huko Geneva Uswisi, aliyetaka kufahamu uh, kuchelewa kubadilishwa kwa taarifa kwenye jukwaa la ugonjwa wa ndui ya nyani kufuatia taarifa za vifo nje ya Afrika. Amesema kuchelewa huko kunatokana na kuthibitisha takwimu na uratibu na mamlaka za taifa husika na kuongeza kuwa kwa bahati mbaya, kama ilivyokuwa kwa ugonjwa wa Zika, kuibuka kwa ugonjwa huu nchi za Ulaya ndio kumesababisha dunia nzima sasa kuwa makini kuhusu homa ya ndui. Amekumbusha kuwa wamekuwa wakishughulikia ndui ya nyani barani Afrika kwa miaka kadhaa, lakini hakuna mtu yeyote ambaye alitilia maanani. Ameendelea kusema kuwa ugonjwa huu kwa bahati mbaya ulikuwa kwenye kundi la magonjwa ki ya kitropiki yanayopuuzwa. Anasema walihangaika sana na rasilimali chache, na ilihitajika nchi za kaskazini nazo ziambukizwe ugonjwa huu ili dunia ichukue hatua. Anasema ndivyo ilivyokuwa kwa Zika na lazima tukomeshe ubaguzi huu. Tayari WHO ilitangaza tarehe ishirini na tatu mwezi Julai kuwa ndui ya nyani ni dharura ya afya ya umma duniani, hatua ambayo inalenga kuwezesha shirika hilo kuratibu na kushirikiana na nchi na wadau, halkadhalika mshikamano wa kidunia. Hadi sasa WHO inasema maambukizi barani Ulaya na Amerika Kaskazini ni miongoni zaidi mwa wanaume wenye uhusiano wa jinsia moja. Baraza la wataalamu wa sayansi la Shirika la Umoja wa Mataifa la Afya Duniani, WHO, limetoa ripoti yake ya kwanza likitaka kuwepo na usawa wa kupatikana teknolojia ya kusoma vinasaba au genomics baina ya nchi tajiri na zile zinazoendelea duniani. Ripoti hiyo iliyochapishwa mwezi Julai imehoji na kueleza haikubaliki kimaadili na hata kisayansi kwa nchi zisizo na rasilimali kupata ufikiaji wa teknolojia kama hizo muda mrefu baada ya nchi tajiri kufanya hivyo. Baraza hilo limeeleza kuwa usambazwaji wa usawa wa teknolojia hizi ni muhimu kwa ajili ya kufikia manufaa makubwa yanayoweza kutokea kwa afya ya binadamu kote. Ni dhahiri kwamba teknolojia ya kusoma vinasaba inaweza kutoa mchango mkubwa kwa afya ya binadamu, kuanzia kwenye uchunguzi wa idadi ya watu kama mawakala wa maambukizi kama vile virusi vinavyosababisha COVID-19, kutabiri na kutibu magonjwa mbalimbali kama saratani, pamoja na shida za ukuaji, amesema mwenyekiti wa baraza hilo Profesa Harold Varmus, ambaye pia ni mshindi wa tuzo ya Nobel na mkurugenzi wa zamani wa taasisi ya kitaifa za afya ya Marekani. Baraza hilo limeeleza utaalamu wa kutumia teknolojia hiyo ni muhimu sana, si kwa binadamu pekee, bali hata kwenye kilimo, kwa kuwa hutumia njia ya kibaiolojia na ya kikemia ili kupata uelewa wa taarifa za kibaiolojia katika vinasaba ambazo zinakuwa na manufaa kwenye utengenezaji wa dawa na pia masuala ya afya kwa umma, wakitolea mfano wakati wa janga la COVID 19. Ripoti hiyo imeeleza kuwa nchi kama Afrika Kusini, wakati wa janga la COVID ilitoa mchango muhimu katika kugundua anuai mpya kwa sababu ya uwezo wake wa eneo hili. Takwimu za hivi karibuni zilizotolewa na WHO zinaonyesha asilimia ya nchi zinazoweza kufanya uchunguzi wa kutumia utaalamu wa kusoma vinasaba zimeongezeka kutoka asilimia 54 hadi 68 kati ya mwezi Machi 2021 na Januari 2022 kutokana na uwekezaji mkubwa wakati wa janga la korona. Naam, wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake wa Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumaa tano tarehe 19 mfungo nne Muharam mwaka 1444 hijiria kamaria, sawa na Agosti 17 mwaka 2020 miladia. Siku kama ya leo miaka 1383 iliyopita msafara wa mateka wa Karbala uliokuwa na familia ya mjukuu wa Mtume Imam Husein alaihi salam na mashahidi wengine waliouawa na utawala wa Yazid bin Muawia katika midani ya Karbala, ulioondoka Kufa nchini Iraq ukielekea Damascus, makao makuu ya serikali ya Bani Umaya. Msafara huo hususan Imam Zeinul Abidin na Bibi Zeinab bint Ali bin Abitalib alaihi salam ulifichua na kuanika maovu ya Yazid bin Muawia na kuwafanya watu wa Kufa wajute sana kwa kumwacha peke yake mjukuu wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam Imam Husein alaihi salam katika mapambano ya Karbala. Watu wa mji wa Kufa walisikitika sana kutokana na kumwacha peke yake mjukuu huyo wa Mtume, na wasiwasi wasi ulizuka juu ya uwezekano wa kuanza harakati ya wananchi dhidi ya utawala wa Yazidi mjini humo. Kwa msingi huo, mtawala wa Kufa Ubaidullah bin Ziyad aliamua kutuma wajukuu hao wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam huko Sham kwa mtawala dhalimu Yazidi bin Muawiya, wakitanguliwa na kichwa kilichotenganishwa na mwili cha bwana wa vijana wa peponi Imam Hussein alahi salam. Siku kama ya leo miaka sitini na miwili iliyopita nchi ya kiafrika ya Gabon iliyoko magharibi mwa Afrika na katika pwani ya bahari Atlantiki li, ya Atlantiki ilijinyakulia uhuru wake. Wareno walifika huko Gabon kwa mara ya kwanza mwishoni mwa karne ya 15 miladia. Hata hivyo, nafasi ya kijiografia ya Gabon ilizuia kugunduliwa nchi hiyo hadi karne ya 19 na wazungu. Katikati ya karne ya 19, Wafaransa waliwasili Gabon na kuidhinishwa kuitawala nchi hiyo katika mkutano uliofanyika huko Berlin, Ujerumani. Hatimaye mwaka 1960 Gabon ilipata uhuru. Kijiografia ya nchi ya Gabon inapakana na Jamhuri ya Afrika ya Kati, Congo, Cameron na Equatorio Guinea. Katika siku kama ya leo miaka 30 na miwili iliyopita, kundi la kwanza la mateka wa Kiirani waliokuwa wakishikiliwa katika magereza ya kutisha ya Saddam Hussein liwasili katika ardhi ya Iran. Kuachiwa huru mateka hao ilikuwa hatua muhimu ya kutekelezwa azimio nambari 598 la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kati ya Iran na Iraq. Saddam Hussein ambaye wakati huo alikuwa chini ya mashinikizo kutokana na kuivamia Kuwait alikubali kuwaachia huru mateka hao wa Iran na kurejea katika mipaka iliyokubalika kimataifa ya nchi mbili baada ya kukubali mkataba wa mpaka wa Algeria. Na miaka kumi na misaba iliyopita, katika siku kama ya leo, wanajeshi wa utawala haramu wa Israeli waliondoka kikamilifu katika eneo la ukanda wa Gaza huko Palestina baada ya miaka thalathini na minane ya kukalia kwa mabavu eneo hilo na kutenda jinai katika kipindi cha miaka zaidi ya kumi na mitano iliyopita, eneo la ukanda wa Gaza limegeuka na kuwa nembo ya mukawama na mapambano pamoja na kusimama kidete katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Wazayuni wakiwa na lengo la kushinda mukawama wa Kiislamu wamelishambulia eneo la Gaza mara kadhaa ambapo shambulio la mwisho lilikuwa la Ijumaa ya tarehe 5 Agosti mwaka 2022, vita ambavyo vimedumu kwa muda wa siku tatu. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Inaonekana muda wetu nao unakwenda kwa kasi sana. Wanaswale Taha Said wa Tanga, Tanzania, wamesema wakati umefika Rusia ichukue uamuzi mwingine mgumu zaidi iliyofanya Februari 24 2022, kuishambulia Ukraine na waitifaki wake kwa silaha zozote inazoweza kuzitumia. Putin, tambua Marekani haiheshimu mistari mekundu ya Rusia wala ya yeyote. Umeandika kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwaza, Tanzania umeandika Guteres, suluhu si kuitembelea Ukraine pekee, bali kutembelea Afrika kwa kanda zote za kieneo na nchi maskini kuangalia athari za vikwazo vya Ulaya na Marekani, namna athari hizo zimeathiri jamii kima ya kimataifa na mamilioni ya watu duniani. Kuna uwezekano takriban watu milioni mia nane hadi bilioni moja na, na nukta sita wameathiriwa na vikwazo hivyo. Vilevile umeandika, Afrika mwito wangu, itupia jicho suala la kujikomboa na kwa chakula cha kutosha, msitegemee kama Ukraine na kadhalika. Nasema ni aibu kutegemea Ukraine, Urusi na kadhalika. Naam, nimesema kuwa muhtasari sana, ili tupate fursa ya kusoma muhtasari wa habari za dunia. Mshauri wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika masuala ya kimataifa Dr Ali Akbar Velayati amesema kwamba China ni mwitifaki wa kistratejia wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mkuu wa komandi kuu ya majeshi ya Russia amesema kwamba uingiliaji wa Marekani na waitifaki wake katika vita vya Ukraini umezidisha ukosefu wa utulivu katika eneo la Asia Magharibi na barani Afrika. Meli iliyokodiwa na Umoja wa Mataifa na ambayo imesheheni nafaka iko njiani hivi sasa kuelekea barani afrika baada ya kujaza nafaka hizo nchini Ukraine. Kiongozi mmoja wa Hamas amesema kwamba mkawama uko chini ya mwavuli wa uungaji mkono wa kivitendo wa Palestina, na jambo hilo linazidi kutia nguvu harakati za mkawama katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahiliradio@irib.ir mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio iribr .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 5487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu