Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sifa zote njema zinamthibitikia Mwenyezi Mungu aliyeumba mbingu na ardhi na akafanya giza na nuru, na juu ya hayo wale waliokufuru wanamsawazisha mola wao na vijungu vya uongo. Yeye ndiye aliyekuumbeni kwa udongo kisha akaweka muda wa ajali ya kila kiumbe, na muda huo maalumu uko kwake. Juu ya hayo mnafanya shaka. Na yeye ndiye Mwenyezi Mungu katika mbingu na katika ardhi anayejua ndani yenu na nje yenu na anayajua yote mnayoyachuma. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wa wabarakatuh. Jina langu ni Abdulfatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Teheran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya Pars today com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida na Lindi. Kwa usiku huu, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni vipindi vya sibtaini katika Quran na hadithi na sayansi na teknolojia mpya. Kama kawaida, tutakuwa pia na makala ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki, hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu usiku. Kifuatacho sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yasisitiza kuwa nchi zote zina haki ya kumiliki teknolojia ya nyuklia kwa malengo ya amani. Raila Odinga, mgombea urais wa Azimio, Kenya, apinga matokeo yaliyomtangaza Ruto mshindi. Israeli yakiri kuwaua watoto wa Palestina Gaza. Na magaidi wa Alqaida nchini Mali wadai kuua washauri wa kijeshi wa Rusia. Habari kamili. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesema nchi zote zina haki ya kumiliki teknolojia ya nyuklia kwa malengo ya amani na amesistiza kuwa Iran ina azma ya kuendelea kumiliki teknolojia hiyo pamoja na kuwepo mashinikizo na uhasama wa baadhi ya madola makubwa. Muhammad Islami amesema kumiliki teknolojia ya nyuklia kwa matumizi ya amani ni msingi halali wa nguvu na uwezo kwa nchi yoyote ile. Islami amesema baadhi ya madola makubwa yanatumia vibaya haki yao ya kura ya turufu katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuizuia Iran kuendeleza miradi yake ya nyuklia kwa malengo ya amani. Kwa mujibu wa Islami, kumetolewa tuhuma kadhaa dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu kwa miaka mingi. Na hata faili lake la nyuklia limefikishwa katika bodi ya magavana wa shirika la kimataifa la nishati ya atomiki IAEA, na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, jambo ambalo limepelekea Iran iwekewe vikwazo. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, aidha amesema, katika kipindi cha miaka ishirini na tano iliyopita kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amekuwa akisistizia umuhimu wa kustawisha teknolojia ya nyuklia. Islamia amesema shirika la nishati atomiki la Iran lina mpango kamili wa kistratejia na limechukua hatua za kustawisha zaidi teknolojia ya nyuklia kwa malengo ya amani nchini. Mwezi Februari, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei alisema maadui wanalenga kuipokonya Iran haki ya kutumia teknolojia ya nishati ya nyuklia, huku akisisitiza kuwa jamhuri ya, ya kiislamu ya Iran haijawahi kufuatilia silaha za nyuklia. Kauli ya Islami imekuja masaa machache baada ya Iran kuukabidhi Umoja wa Ulaya mapendekezo yake ya mwisho kuhusu mazungumzo ya ngazi za juu ya Viena yenye lengo la kuhuisha mapatano ya nyuklia ya JCPOA ya mwaka elfu mbili na kumi na tano. Raila Odinga mgombea urais wa Kenya kwa tiketi ya muungano wa Azimio amesema hakubaliani na matokeo ya uchaguzi wa rais yaliyotangazwa na tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC, kwa sababu mwenyekiti wa tume hiyo, Wafula Chebukati, alikiuka katiba kabla ya kumtangaza mshindi. Akizungumza na vyombo vya habari leo jioni katika mji mkuu Nairobi, Odinga ameeleza kwamba makamishna wa tume hiyo hawakukubaliana kuhusu hesabu ya mwisho ya matokeo hayo yaliyompatia ushindi mshindani wake mkuu William Ruto. Takwimu zilizotangazwa na Chebukati ni batili. Kwa maoni yetu, hakuna mshindi kisheria aliyetangazwa kihalali wala rais mteule, amesisitiza Odinga. Hata hivyo, Raila Odinga amewataka wafuasi wake kudumisha amani na utulivu, huku muungano wake ukifuata njia za kikatiba za kubatilisha matamshi ya Chebukati. Amefafanua kwa kusema jana, demokrasia yetu changa ilikumbwa na msukosuko mkubwa. Kwa sababu hiyo, Kenya inakabiliwa na mgogoro mkubwa wa kisheria na kisiasa kutokana na matendo ya Wafula Chebukati. Mgombea huyo wa urais kwa tiketi ya muungano wa Azimio ameongezea kwa kusema, tunafuatilia njia za kisheria na za amani, tunahakika kwamba haki itatendeka. Tunaelewa kuwa ni Bwana Chebukati pekee ndiye aliyepata kujumlisha kura za urais, aliwanyima makamishna wote kupata taarifa hizo. Matamshi ya Odinga yamejiri muda si mrefu baada ya makamishna wanne kati ya saba wa tume ya uchaguzi kujitenga na matokeo wakidai kwamba yalikumbwa na kile walichokiita kiza kinene. Na kamishna hao wakiongozwa na naibu mwenyekiti wa tume hiyo ya IEBC Juliana Cherera wamesema hawakukubaliana kuhusu matokeo yaliyotangazwa na mwenyekiti wa tume hiyo Wafula Chebukati. Wamesema hesabu iliyotolewa na Chebukati ya asilimia 100.1 haikulingana na jumla ya matokeo ya urais ya wagombea wote wanne. Akizungumza na waandishi wa habari Raila ameongezea kwamba mwenyekiti huyo hakujadiliana na makamishna wenzake kuhusu matokeo hayo kabla ya kuyatangaza. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdullahian amesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran inakaribisha ustawishaji uhusiano na Mauritius. Amesema hayo leo mjini Tehran katika mkutano na waziri wa leba wa Mauritius Sudesh Satkam Kali Cham. Katika mkutano huo Amir Abdullahiani amesema nchi mbili zinaweza kuimarisha uhusiano zaidi katika sekta za biashara, uchumi, kilimo na utalii. Aidha amesema Iran iko tayari kuunda tume ya pamoja ya kiuchumi baina ya nchi mbili. Kwa upande wake Kali Cham amesema Morisha zinataka kustawisha ushirikiano na Iran katika nyanja zote. Jana pia waziri huyo wa leba wa Morishas alikutana na kufanya mazungumzo na waziri wa mafuta wa Iran Javad Ouj, ambapo walijadili ushirikiano wa nchi mbili katika sekta ya nishati. Kikao cha kwanza cha ushirikiano wa kiuchumi baina ya Iran na Murisha kilifanyika Jumapili mjini Tehran kwa lengo la kuimarisha uhusiano wa kibiashara baina ya nchi mbili, ambapo mapatano ya ushirikiano pia yalitiwa saini. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Utawala wa kizayuni wa Israel umekiri kuwaua watoto watano wa Palestina katika hujuma yake ya hivi karibuni dhidi ya ukanda wa Gaza. Utawala huo dhalimu ulianzisha vita dhidi ya Gaza mnamo Agosti 5 na vita hivyo vilimalizika baada ya siku tatu kufuatia upatanishi wa Misri. Jumla ya watu 49 waliuawa wa shahidi katika hujuma hiyo ya Israel dhidi ya Gaza katika kipindi hicho wakiwemo watoto 17 huku mamia ya wengine wakijeruhiwa. Watoto watano waliuawa katika siku ya mwisho ya vita hivyo wakati ndege za kivita za Israel ziliposhambulia eneo la Jabalia. Awali, Israel ilidai kwamba watoto hao waliuawa kwa kombora la harakati ya Jihadul Islami bila kutoa ushahidi, lakini sasa utawala huo umelazimika kukiri kwa ndio uliotekeleza jinai hiyo. Watoto waliouwawa wa shahidi katika shambulio hilo la kinyama la Israel wametajwa kuwa ni Jamil Addin Nijim mwenye umri wa miaka mitatu, Jamil Ihab Nijim miaka kumi na tatu, Muhammad Nijim miaka kumi na sita, Ahamed Nijim miaka kumi na sita, pia na Nathmi Karsh aliyekuwa na umri wa miaka kumi na mitano. Katika kujibu jinai ya utawala wa kizayuni dhidi ya Gaza, Harakati ya Jihadu Lislamu ilivurumisha mamia ya makombora kuelekea ardhi zinazokaliwa kwa mabavu ambazo zimepachikwa jina la Israel na kuwasababishia wazayuni hasara kubwa. Utawala katili wa Israel umeanzisha vita mara tano dhidi ya Gaza tokea mwaka elfu mbili na nane ambapo hutumia silaha ilizopewa na Marekani kuwaua kwa umati raia wasio na hatia wa Palestina na magaidi wanaofungamana na kundi la Alqaida nchini Mali Jumatatu wamedai kuwaua washauri wanne wa kijeshi wa shirika la huduma za usalama la Wagna la Rusia katika shambulio la kuvizia karibu na eneo la Bundiagara katikati mwa Mali. Kitengo cha habari cha kundi la kigaidi la Anim linalofungamana na Alqaida kimesema katika taarifa kwamba wapiganaji wa kundi hilo walipambana na washauri hao wa kijeshi wa shirika la Wagna Jumamosi katika jimbo la Mopti. Wagna haina mwakilishi wa kutoa taarifa kwa vyombo vya habari na haikuweza kupatikana ili kutoa maelezo. Mali iko mbioni kukabiliana na magaidi wa kufurishaji wanaopata himaya kigeni, ya kigeni ambao walianzisha ghasia zao mwaka 2012 na kuenea tangu wakati huo katika nchi jirani, na kuwa maelfu ya watu na kulazimisha mamilioni ya wengine kuhama makazi yao katika eneo la Sahel la Afrika Magharibi. Wagna ilianza kupeleka mamia ya washauri wake wa kijeshi mwaka jana kulisaidia jeshi la Mali baada ya askari wa kigeni wakiongozwa na no Ufaransa kushindwa kukabiliana na magaidi hata baada ya kuwa katika nchi hiyo kwa muda wa miaka kumi. Hayo yanajiri baada ya mabaki ya wanajeshi wa Ufaransa kuondoka nchini Mali jana Jumatatu, kuashiria mwisho wa operesheni ya Barkhane katika nchi hiyo ya eneo la Sahel barani Afrika. Taarifa ya vikosi vya jeshi la Ufaransa imesema askari wa mwisho wa kikosi cha Barkhane waliokuwa katika ardhi ya Mali wameondoka na kuvuka mpaka baina ya nchi hiyo na Niger. Maafisa wa serikali ya Mali wanaotuhumu wanajeshi wa Ufaransa kuwa wanashirikiana na makundi ya kigaidi yanayotaka kujitenga eneo la kaskazini mwa nchi hiyo, kufanya ukatili dhidi ya raia na kushindwa kukabiliana ipasavyo na makundi ya kigaidi. Na huu ndio mwisho wa, wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Redio Teheran. Nam, wapenzi wa sikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu modi ya sasa, wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa usiku huu utazungumzia ukomo wa uwepo wa wanajeshi wa Ufaransa nchini Mali. Sambamba na kuendelea mvutano kati ya Ufaransa na Mali, hatimaye Paris imetangaza ukomo wa uwepo wa wanajeshi wake katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Vikosi vya wanajeshi elfu mbili na mia nne wa Ufaransa vimekuwepo nchini Mali kwa takriban miaka kumi kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi. Mabaki ya wanajeshi wa Ufaransa waliondoka nchini Mali jana Jumatatu, kuashiria mwisho wa operesheni ya Barkhane katika nchi hiyo ya eneo la Sahel barani Afrika. Taarifa ya vikosi vya jeshi la Ufaransa imesema askari wa mwisho wa kikosi cha Barkhane waliokuwa katika ardhi ya Mali wameondoka na kuvuka mpaka baina ya nchi hiyo na Niger. Mvutano kati ya Ufaransa na Mali ulipamba moto katika miezi ya hivi karibuni baada ya mapinduzi ya kijeshi ya mwaka 2021 katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Wakati kanali Asimi Goita alipotoa madaraka ya nchi, maafisa wa serikali ya Mali wanawatuhumu wanajeshi wa Ufaransa kuwa wanashirikiana na makundi ya kigaidi yanayotaka kujitenga eneo la kaskazini mwa nchi hiyo, kufanya ukatili dhidi ya raia na kushindwa kukabiliana ipasavyo na makundi ya kigaidi. Baada ya baraza la kijeshi la Mali kuanza kazi, lilitangaza kuwa hali ya tambui makubaliano ya ulinzi baina ya nchi hiyo na Ufaransa na kwamba hali itayatekeleza. Serikali ya Mali pia ilimfukuza balozi wa Ufaransa mjini Bamako, kitendo ambacho kilikabiliwa na hisia kali za serikali ya Paris. Kwa msingi huo, uhusiano wa Bamako na Paris ukawa umeingia katika anga na mazingira mapya. Wataalamu wa mambo wamekuwa wakitilia shaka madai ya Ufaransa ya kuweka jeshi lake nchini Mali kwamba ni kwa ajili ya kupambana na makundi ya kigaidi. Tathmini mbalimbali zinaonyesha kuwa katika miaka hii yote ya kuwekwa wanajeshi wa Ufaransa nchini Mali, makundi ya kigaidi katika eneo la Sahel Afrika yameshadidisha harakati zao sambamba na kukithirisha hujuma na mashambulio yao ya kigaidi hususan katika maeneo ya kaskazini mwa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Hujuma hizo zimesababisha makumi ya wa watu kuuawa na kujeruhiwa. Choguel Kokala Maiga, waziri mkuu wa serikali ya mpito wa Mali amewahi kunukuliwa akisema kuna ushahidi unaoonyesha kwamba wanajeshi wa Ufaransa ambao walikuja katika ardhi yetu kwa kisingizio cha kupambana na makundi ya kigaidi wamekuwa wakitoa mafunzo kwa makundi hayo, na magaidi hao wamefanikiwa kudhibiti theluthi mbili ya ardhi ya nchi. Filhali Ufaransa imelazimika kuondoa wanajeshi wake baada ya viongozi wa Mali kung'ang'ania msimamo wa kuondolewa wanajeshi hao. Pamoja na hayo, viongozi wa Ufaransa wametangaza kuwa wanahamishia askari wao hao katika moja ya nchi za Sahel, Afrika. Hii inaonyesha kuwa licha ya Ufaransa kulazimika kuondoa askari wake nchini Mali kufuatia mashinikizo ya viongozi wa Bamako, lakini kimsingi haiko tayari kuondoka kikamilifu barani Afrika. Hili ni moja ya mambo yanayoshadidisha ushindani baina ya madola makubwa huko barani Afrika. Pamoja na kuwa mataifa ya Afrika daima yamekuwa kitovu cha ushindani na kupimana misuli wa koloni kutokana na kuwa na mali asili na vyanzo vya utajiri, lakini ushindani huo umeshika kasi zaidi baada ya kutokea mabadiliko katika siasa za kimataifa, hususan baada ya kuzuka vita baina ya Ukraine na Rusia. Wataalamu wa matukio ya Afrika wanasema mataifa ya Magharibi yamekuwa yakifuatilia ya masilahi yao yale yale ya huko nyuma kama vile kuimarisha zaidi uwepo wao barani humo, kupora vyanzo vya utajiri vya Uafrika, kuyatwisha mataifa ya Kiafrika mipango yao ya kujidhaminia ya fedha, na kuchochea sambamba na kuanzisha migogoro ya kijeshi, lengo likiwa ni kuziuzia silaha pande zote zinazozozana. Hii ni katika hali ambayo mkabala wa hilo kiwango cha utambuzi kwa fikra za walio wengi moyo wa kupigania mamlaka ya kujitawala na kuchukia ukoloni vimeongezeka mno miongoni mwa mataifa ya Kiafrika na akthari ya mataifa hayo hayavumilii hata kidogo kuendelea kuweko askari ajinabi katika nchi zao. Kuhusiana na hilo, William Gumede, mkurugenzi wa Democracy Works Foundation, anasema inaonekana kuwa vita vipya baridi vimo mbioni kutokea barani Afrika. Hii ni katika hatua ya awali hali hii katika hatua ya awali bila shaka itashadidisha matatizo yanayo yakabili mataifa ya Afrika. Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sibsway, katika Quran na Hadithi. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Tehran. Ni wasaa mwingine wa kujumuika nanyi katika kipindi kingine cha Sibtin katika Qurani na Hadithi, ambacho tunatumai kitatunufaisha sote kwa pamoja. Karibuni. Kwa kawaida mataifa huishi na kupitia hatua tatu muhimu katika historia yao. Hatua ya kabla ya utume ni hatua ambapo taifa huwa linaishi katika hali ya upotovu na kuchanganyikiwa na kusubiria jambo fulani. Hatua ya kuishi kwenye hali ya uwepo wa mitume, nayo ni hatua ya kupitia mitihani, kipindi cha mpito, mabadiliko na makabiliano ya ndani na nje na kisha mwisho ni hatua ya baada ya utume ambacho huwa ni kipindi cha uthabiti au mapinduzi. Hatua hii huwezesha ukweli kudhihirika wazi na kujitenga na unafiki na hivyo kuliweka taifa katika hali mpya ya uhai. Wakati huo huo, hali hii huenda ikalifanya taifa kugawanyika na kuwafanya watu kubuni makundi tofauti ya kimadhehebu. Je, katika hali hii ni mbinu na njia gani inaweza kutumika ili kunusuru na kuliokoa taifa lisije likatumbukia katika matatizo makubwa zaidi ndugu wasikilizaji mwenyezi Mungu mtukufu alitambua vyema kwamba umma wa kiislamu ungetumbukia kwenye mtihani mkubwa baada ya kuaga dunia mtume mtukufu sallallahu alayhi wa sallam, na ndiyo maana akamtaka mtume abaliri na kuwafikishia waislamu ujumbe wa kuteuliwa khalifa na mtu ambaye angechukua nafasi yake baada yaye kurejea kwa Mola wake. Alimtaka mtume salallahu alaihi wa alihi wasallam atangaze hadharani habari hiyo muhimu na kutoa dhamana kwamba angemkinga na kila baya na maovu ya watu, kama tunavyosomwa katika aya 67 ya suratu lmaida, inayosema: ewe mtume, fikisha ulioteremshiwa kutoka kwa Mola wako mlezi, na ikiwa hukufanya hayo basi hukufikisha ujumbe wake. Na Mwenyezi Mungu atakulinda na watu. Hakika Mwenyezi Mungu hawaongoi watu makafiri. Ujumbe na habari hiyo ilikuwa muhimu kiasi kwamba kama Mtume hangeitangaza hadharani, basi kazi yote aliyoifanya katika uhai wake wa utume na ambayo iliandamana na mashaka na mateso mengi, haingekuwa na maana. Habari hiyo muhimu, wapenzi wa wasikilizaji, haikuwa nyingine ila ilikuwa ni ya kutangazwa hadharani uongozi na uimamu wa Imam Ali Amirul Mu'minin alayhi salam, katika kusadikisha yaliyopita na kuwajibisha yatakayokuja. Alitangaza pia uimamu wa watoto wake watoharifu alayhi salam, ambao walipaswa kuchukua uongozi wa umma wa Kiislamu baada yake. Miongoni mwa watukufu hao walikuwemo Alhasanain alayhim assalam. Na kwa njia hiyo Mwenyezi Mungu akawa amekamilisha dini yake na kuwatimizia Waislamu waumini, bali watu wote neema yake. Alkuleini ananukuu katika kitabu cha Alkafi kauli ya Imam Bakir alaihi salam kwamba Uislamu umejengwa juu ya mambo matano ambayo ni swala, zaka, saumu, hija na wilaya. Akaulizwa, ni lipi lililo bora zaidi kati ya hayo? Akasema, wilaya ni bora zaidi, kwa sababu ndio ufunguo wa mengine yaliyosalia na ni wali ambaye huongoza kuelekea mambo hayo mengine. Na Imam Ali bin Musa ar-Ridha alaihi ssalam amenukuliwa akisema katika hadithi ndefu kwamba hakika uimamu ni hadhi ya mitume na mirathi ya mawasi, hakika uimamu ni ukhalifa wa Mwenyezi Mungu na mtume wake salallahu alihi wa alihi wa sallam, nafasi ya Amirul Muminin alaihi salam na urithi wa Hasan na Husein, amani iwe juu yao. Hakika uimamu ni hatamu za dini, mfumo wa Uislamu, marekebisho ya dunia na heshima ya waumini. Mtume Mwenyezi Mungu salallahu alihi wa alihi wa sallam alianza kwa kumtaja Ali na akamalizia kwa Mahdi, Akifafanua majina na vio vyao, alisema katika khutba tukufu ya al Ghadir: enyi watu, ninaacha nyuma yangu uimamu na urithi ambao utaendelea hadi siku ya Kiama. Nimeshafikisha ujumbe nilioamrishwa kuufikisha, ikiwa ni hoja kwa kila aliyepo na asiyekuwepo, kwa kila aliyeshuhudia au asiyeshuhudia, awe amezaliwa au la. Basi aliyepo amjulishe asiyekuwepo na mzazi amjulishe mtoto hadi siku ya kiama. Wataofanya ukhalifa kuwa ni milki na unyakuzi, Mwenyezi Mungu awalani wanyakuzi na wanyang'anyi. Enye watu, mimi ndiyo njia ya Mwenyezi Mungu iliyonyoka aliyokuamrisheni kuifuata kisha Ali baada yangu, kisha wanangu kutoka kizazi chake maimamu wanaoongoza kwenye haki na kwayo ni waadilifu. Enye watu mimi ni nabii na Ali ni wasi wangu, imam wa mwisho katika sisi ni Alqaim Almahdi. Ndugu wapenzi, hivi ndivyo uimamu ulivyoanzia kwa Amirulmuminin Ali alaihi ssalam, kisha akawaendea wanawe wakitanguliwa na Hasan na Husein alayhimassalam, kwa amri ya Mwenyezimngu ambaye anasema katika aya ya 36 ya Surat Lahzab: na haiwi kwa muumini mwanamme wala muumini mwanamke kuwa ni khiari katika jambo, Mwenyezimngu na mtume wake wanapokata shauri katika jambo lao, na mwenye kumwasi Mwenyezi Mungu na mtume wake basi hakika amepotea upotofu ulio wazi. Na mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa sallam amenukuliwa akisema, hakika Mwenyezi Mungu mtukufu amechagua katika siku ya Ijumaa, katika miezi ya Ramadhan, katika mikesha, usiku wa amri au Lailatul Qadr au siku tukufu au siku wa cheo, kutoka kwa Ali, Alhasan, Alhusein na akawateua kutoka kwa alhusein mawasi ambao huzuia kitabu cha Mwenyezi Mungu kupotoshwa na wapotovu na wizi unaofanywa na watu wabatili na majahil. Na hapa, ndugu wasikilizaji, Imama Ar-Ridha alaihi ssalam anawajibu wale wanaodhani kwamba uimamu ni miongoni mwa khiari na machaguo ya watu kwa kusema: je, wanajua thamani ya uimamu na nafasi yake katika umma hadi wapewe khiari kuhusu jambo hili? Hakika uimamu una thamani kubwa zaidi, shani tukufu zaidi, nafasi ya juu zaidi, umbali wake ni mkubwa zaidi na kina chake ni kikubwa zaidi kadri kwamba watu hawawezi kufikia kwa kutumia akili zao au kuduriki kupitia maoni au kujichagulia wenyewe imamu. Mwenyezi Mungu alimpa uimamu Nabi Ibrahim Khalil alaihi salam katika daraja na hatua ya tatu baada ya kuwa amempa cheo cha utume na urafiki. Hiyo ilikuwa alama na ishara ya ubora wa heshima aliyopewa Nabii Ibrahimu na Mwenyezi Mungu, na hivyo kunyanyua nafasi na na cheo chake, alimwambia, hakika mimi nitakufanya uwe imamu wa watu. Kisha Mwenyezi Mungu mtukufu akamtukuza kwa kuufanya uimamu kuwa miongoni mwa kizazi chake chenye watu wateule na wasafi, hadi Mwenyezi Mungu alipoirithisha uimamu huo Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa sallam kwa kusema, watu wanaomkaribia zaidi Ibrahim ni wale waliomfuata yeye na nabii huyu na walioamini, na Mwenyezi Mungu ndiye mlinzi wa waumini. Uimamu ukawa mahususi kwa ajili yake hadi Mtume sallallahu alayhi wa sallam alipoupata naye akamwachia Ali alaihi salam kwa amri ya Mwenyezi Mungu mtukufu na kwa msingi wa utaratibu aliofaradhisha hivyo, ukawa miongoni mwa watoto wake wateule na wema, ambao Mwenyezi Mungu aliwapa elimu na imani. Uimamu huo utaendelea kusalia katika kizazi cha Ali alaihi salam hadi siku ya Kiama, kwa vile hakuna mtume mwingine baada ya Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Hivyo hawa wajinga na majahil wanataka kujichagulia imamu. Kwa msingi gani? Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia hapa Iran na maeneo mengine duniani na hali kadhalika matukio mbalimbali yanayohusiana na sekta hizo. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Satelaiti ya Iran ya Khayam imerushwa katika anga za mbali kwa kutumia roketi la Rusia la Soyuz mbili, ikiwa ni hatua mpya ya uhusiano wa kistratejia baina ya Teheran na Mosco katika masala ya anga za mbali. Satelaiti hiyo ya Khayam hivi karibuni imefikishwa katika anga za mbali kwa roketi hilo la Rusia ambalo nalo limerushwa kutokea kituo cha Baikonur Kosmodom nchini Kazakistan ambacho kinasimamiwa na Urusi. Kwa mujibu wa taarifa, satelaiti ya Hayam itatumika katika kuchunguza mipaka ya Iran na kuimarishwa uwezo wa nchi katika sekta za kilimo, usimamizi wa mali asili, mazingira, uchimbaji madini na kukabiliana na maafa ya kimaumbile. Satelaiti hiyo imepewa jina la Abulfath Umar Ibn Ibrahim Khayyam Nishaburi, ambaye alikuwa mwanafalsafa, mwanahisabati, tabibu, malenga na mwandishi mkubwa wa Kiirani aliyeishi mwishoni mwa karne ya tano na mwanzoni mwa karne ya sita hijeria kamaria. Katika miaka ya hivi karibuni, Iran imechukua hatua kubwa katika uga wa teknolojia, pamoja na kuwa inakabiliwa na vikwazo shadidi na vya kidhalimu vya Marekani na baadhi ya madola ya magharibi. Akizungumza kuhusiana na kadhia hiyo, waziri wa habari, mawasiliano na teknolojia wa Iran Isa Zaraipur ametangaza kuwa satelaiti hiyo imeshaanza kutuma taarifa kwa shirika la anga za mbali la Iran ISA kupitia kituo chake cha anga za mbali cha, cha Mahdasht. Kwa kutilia maanani nafasi na mchango muhimu wa satelaiti katika zama hizi kwenye nyuga zote zikiwemo za mawasiliano, habari, ugunduzi, ujasusi, mazingira na masuala mengi mengine, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeazimia kwa dhati kustawisha miundo msingi yake na teknolojia yake ya makombora na anga za mbali, na imeweza kupiga hatua na kupata maendeleo makubwa katika uga huo, kubuni na kuunda maroketi ya kubeba uh, masatelaiti pamoja na hatua muhimu zilizopigwa katika utengenezaji wa satelaiti zinazotokana na utaalamu wa ndani, urushaji wake, upokeaji deta na taarifa, na hatimaye utumiaji wa deta hizo ni mfano kamili, eh, wa namna mfumo kamili wa teknolojia hiyo ya anga za mbali eh, ilivyoweza kufanikiwa hapa Iran, na sasa Iran imeweza kumiliki kikamilifu mfumo huo wote wa kuanzia kurusha satelaiti katika anga za mbali hadi kupokea deta zake eh, katika ardhi. Mashine 220 za kusaidia watoto wachanga kupata hewa ya oksijeni kutokana na kuwa hatarini kufariki dunia baada ya kuzaliwa ambazo zimetengenezwa nchini Kenya kwa msaada wa shirika la Umoja Mataifa la kufanikisha upatikanaji wa dawa na tiba kwa gharama nafuu Unitaid, zimepelekwa nchini Ukraine wakati huu ambapo vita vinakwamisha huduma za uzazi na kujifungua. Akizungumza na waandishi habari mjini Geneva, Uswisi, msemaji wa Unitaid have amesema kuwa tangu kuanza kwa vita nchini Ukraine huduma za afya zimesambaratishwa na vita vinaongeza msongo kwa wanawake wajawazito, na sasa kuna ripoti za ongezeko la kuzaliwa kwa watoto njiti. Amesema watoto njiti wako hatarini kupata magonjwa ya njia ya hewa na mfumo wa fahamu iwapo watakosa hewa ya oksijeni, na ndio maana shukran, kwa msaada wa United via Global Health, shirika linalobuni mbinu za gharama nafuu, linatoa mashine 220 za kusaidia kupumua na mifumo mingine 125 ya kusambaza oksijeni kwa watoto wachanga wenye shida ya kupumua. Mashine na mifumo hiyo inazuia watoto kuharibikiwa macho, mapafu na ubongo kwa sababu anapatiwa hewa safi ya oksijeni. Bwana Barhosel amesema mashine hizo ambazo hazihitaji umeme na zinabebeka kwa urahisi zilishapitishwa kwa matumizi ya dharura nchini Marekani Wakati wa janga la COVID-19 na zitaleta mabadiliko makubwa hasa kwenye maeneo yenye changamoto. Amefafanua kwa kusema fedha kutoka United zimesaidia kukamilisha mfumo wake wa kiuhandisi na kuidhinishwa nchini Marekani. Mfumo huu unatengenezwa nchini Kenya na United ndio imefadhili mashine hizi kupelekwa Ukraine. Shirika la afya wa duniani WHO limesema nchi zinapaswa kushirikiana kukomesha haraka kuenea kwa ugonjwa wa ndui ya nyani au monkeypox bila kujali utaifa, rangi ya mtu au dini. Amesema afisa mwandamizi wa shirika hilo Daktari Ibrahima Sosefal mkurugenzi wa WHO katika masuala ya dharura amesema hayo wakati akijibu swali la mwandishi habari huko Geneva Uswisi, aliyetaka kufahamu uh, kuchelewa kubadilishwa kwa taarifa kwenye jukwaa la ugonjwa wa ndui ya nyani kufuatia taarifa za vifo nje ya Afrika. Amesema kuchelewa huko kunatokana na kuthibitisha takwimu na uratibu na mamlaka za taifa husika na kuongeza kuwa kwa bahati mbaya kama ilivyokuwa kwa ugonjwa wa Zika kuibuka kwa ugonjwa huu nchi za Ulaya ndio kumesababisha dunia nzima sasa kuwa makini kuhusu homa ya ndui. Amekumbusha kuwa wamekuwa wakishughulikia ndui ya nyani barani Afrika kwa miaka kadhaa, lakini hakuna mtu yeyote ambaye alitilia maanani. Ameendelea kusema kuwa ugonjwa huu kwa bahati mbaya ulikuwa kwenye kundi la magonjwa ya kitropiki yanayopuuzwa. Anasema walihangaika sana na rasilimali chache, na ilihitajika nchi za kaskazini nazo ziambukizwe ugonjwa huu ili dunia ichukue hatua. Anasema ndivyo ilivyokuwa kwazika, na lazima tukomeshe ubaguzi huu. Tayari WHO ilitangaza tarehe 23 mwezi Julai kuwa ndui ya nyani ni dharura ya afya ya umma duniani, hatua ambayo inalenga kuwezesha shirika hilo kuratibu na kushirikiana na nchi na wadau, halikadhalika mshikamano wa kidunia. Hadi sasa WHO inasema maambukizi barani Ulaya na Amerika kaskazini ni miongoni zaidi mwa wanaume wenye uhusiano wa jinsia moja. Na baraza la wataalamu wa sayansi la shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO limetoa ripoti yake ya kwanza likitaka kuwepo na usawa wa kupatikana teknolojia ya kusoma vinasaba au genomics baina ya nchi tajiri na zile zinazoendelea duniani. Ripoti hiyo iliyochapishwa mwezi Julai imehoji na kueleza haikubaliki kimaadili na hata kisayansi kwa nchi zisizo na rasilimali kupata ufikiaji wa teknolojia kama hizo muda mrefu baada ya nchi tajiri kufanya hivyo. Baraza hilo limeeleza kuwa usambazwaji wa usawa wa teknolojia hizi ni muhimu kwa ajili ya kufikia manufaa makubwa yanayoweza kutokea kwa afya ya binadamu kote. Ni dhahiri kwamba teknolojia ya kusoma vinasaba inaweza kutoa mchango mkubwa kwa afya ya binadamu, kuanzia kwenye uchunguzi wa idadi ya watu kama mawakala wa maambukizi kama vile virusi vinavyosababisha COVID 19 kutabiri na kutibu magonjwa mbalimbali kama saratani, pamoja na shida za ukuaji , amesema mwenyekiti wa baraza hilo Profesa Harold Varmos, ambaye pia ni mshindi wa tuzo ya Nobel na mkurugenzi wa zamani wa taasisi ya kitaifa za afya ya Marekani. Baraza hilo limeeleza utaalamu wa kutumia teknolojia hiyo ni muhimu sana, si kwa binadamu pekee, bali hata kwenye kilimo kwa kuwa hutumia njia ya kibayolojia na ya kikemia ili kupata uelewa wa taarifa za kibayolojia katika vinasaba ambazo zinakuwa na manufaa kwenye utengenezaji wa dawa na pia masuala ya afya kwa umma, wakitolea mfano wakati wa janga la COVID-19. Ripoti hiyo imeeleza kuwa nchi kama Afrika Kusini, wakati wa janga la COVID, ilitoa mchango muhimu katika kugundua anuai mpya kwa sababu ya uwezo wake wa eneo hili. Takwimu za hivi karibuni zilizotolewa na WHO zinaonyesha asilimia ya nchi zinazoweza kufanya uchunguzi wa kutumia utaalamu wa kusoma vinasaba zimeongezeka kutoka asilimia 54 hadi 68 kati ya mwezi Machi 2021 na Januari 2022 kutokana na uwekezaji mkubwa wakati wa janga la korona. Naam wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwa heri. Leo ni Jumanne, tarehe 18 8 Muharam mwaka 1444 Hijiria Kamaria, inayosadifiana na na tarehe 16 Agosti 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 151 iliyopita alizaliwa Allama Haidar Kali Sardor Qabuli, alim mkubwa na mtaalamu wa fikhi mjini Qabul, Afghanistan. Akiwa kijana mdogo, Allama Sardor Qabuli alipata kusoma kwa wasomi wakubwa wa enzi hizo kama vile Mirza Husein Nuri na Said Sofiuddin Hasan bin Hadi Kadhimi sanjari na kustafidi na ilmu kutoka kwa maulamaa na maraji watajika katika zama hizo kama vile Said Hasan Sadr na Haj Sheikh Abbas Qumi, ambapo pia alipata ijaza au idhini ya kunakili na kuandika riwaya na hadithi. Mwaka elfu moja mia tatu na kumi hijiria kamaria, Allama Haidar Qalisardor Qabuli alielekea mjini Kermansha, Iran, na kujishughulisha na ufundishaji kwa wakazi wa mji huo sanjari na kuandika vitabu kadhaa. Alkadhalika, msomi huyo alipata kusomea lugha kadhaa za dunia kama vile Kiarabu, Kiingereza, Kibrania na Urdu kitabu cha tarjama ya Injili ya Barnaba na hadithi kumi kwa fadhila za Amiru lmuminin ni miongoni mwa athari za msomi huyo. Alama Haidar Kali Sardar Kabuli alifariki dunia mwaka 1372 hijiria kamaria, akiwa na umri wa miaka 79 na kuzikwa mjini Najaf, Iraq. Siku kama leo miaka mia thelathini na mitano iliyopita alizaliwa Ayatullah Said Ahmad Khansari, fakihi na marja mkubwa wa Kishia. Akiwa na miaka ishirini, Ayatullah Ahmad Khansari alielekea mjini Najaf, Iraq, na kustafidi na ilmu kutoka kwa wasomi wakubwa kama vile Muhaqiq Khorasani, Said Muhammad Qadhim Yazdi, Shariat Isfahani na muhaqiq Naini. Ayatollah Said Ahmad Khansari alielekea mjini Araq, Iran, katika kipindi cha kuasisiwa chuo cha Hauza cha mji huo na kujishughulisha na ukufunzi. Baadaye msomi huyo akishirikiana na Ayatollah Sheikh Abdul Karim Hairi katika shughuli za tablighi, na baada ya kuasisiwa hauza ya Qum chini ya usimamizi wa Ayatollah Hairi Yazdi, Ayatollah Ahmad Khansari alikuwa imamu wa sala ya jamaa katika chuo cha faivia mjini humo mwaka elfu moja mia tatu sabini hijiria kimaria, Ayatullah Ahmad Khansari alielekea mjini Tehran na kuwa imamu wa sala ya jamaa katika msikiti maarufu wa Said Azizullah hadi mwisho wa uhai wake. Msomi huyo alisalia mjini Teheran na baada ya kufariki dunia akazikwa mjini Kumu. Siku kama leo miaka 134 iliyopita alizaliwa Thomas Edward Lawrence, jasusi mkubwa wa Uingereza aliyekuwa na mchango mkubwa katika kuzidhoofisha nchi za Kiarabu kabla ya vita vya kwanza vya dunia. Lawrence alikuwa amefanya safari katika nchi kadhaa za Kiarabu ambapo sanjari na kujifunza lugha ya Kiarabu, alifahamu pia tamaduni na maisha ya Waarabu. Katika vita hivyo vya kwanza vya dunia vilivyojiri kati ya mwaka 1914 hadi 1918 na kwa msingi wa siasa za kikoloni za Uingereza Lawrence alifanya njama kubwa kuyachochea makabila ya Kiarabu kwa kisingizio cha kutaka kujitawala ili aweze kujitenga mbali na utawala wa Uthmania ambao katika vita hivyo ulikuwa ukikabiliana na Uingereza. Halikadhalika, Thomas Edward Lawrence alikuwa na nafasi pia kuingiza madarakani ukoo wa Ali Saudi nchini Saudi Arabia, swala ambalo lilipelekea kupata mashuhuri mkubwa nchini Saudia. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ki ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, tukiwa tunakaribia mwishoni kabisa mwa matangazo haya usiku. Kabla ya kukuageni kutoka hapa studio, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran Muhammad Islami amesema nchi zote zina haki ya kumiliki teknolojia ya nyuklia kwa malengo ya amani na amesisitiza kuwa Iran ina azma ya kuendelea kumiliki teknolojia hiyo pamoja na kuwepo mashinikizo na uhasama wa baadhi ya madola makubwa. Raila Odinga, mgombea urais, rais wa Kenya kwa tiketi ya muungano wa Azimio, amesema hakubaliani na matokeo ya uchaguzi wa rais yaliyotangazwa na Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka IEBC kwa sababu mwenyekiti wa tume hiyo Wafula Chebukati alikiuka katiba kabla ya kumtangaza mshindi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdullahian amesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran inakaribisha ustawishaji uhusiano na Morishas. Utawala wa kizayuni wa Israeli umekiri kuwaua watoto watano wa Palestina katika hujuma yake ya hivi karibuni dhidi ya ukanda wa Gaza na magaidi wanaofungamana na kundi la Alqaida nchini Mali Jumatatu wamedai kuwaua washauri wanne wa kijeshi wa shirika la huduma za usalama la Wagna la Rasia katika shambulio la kuvizia karibu na eneo la Bundi Yagara katikati mwa Mali. Na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia wa mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakeni usiku mwema, ahsanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh.