Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu na walioamini wa wakahama kuja Madina, na wakaipigania dini ya Mwenyezi Mungu, nao ni muhajir, na wale waliowapa wa muhajiri mahala pa kukaa na wakainusuru dini ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, nao ni ansar, hao ndio waislamu wa kweli, watapata msamaha Mwenyezi Mungu na kuruzukiwa kuzuri kabisa huko akhera. Na wale watakaoamini wa baadaye baada ya muhajiri na ansar wakahajiri nao wakaja Madina kukaa na mtume wa waislamu wenzao ili wawe mkono mmoja kuipigania dini hiyo, wakapigana pamoja na nyinyi, basi hao ni katika nyinyi na ndugu wanasaba, wanastahikiana wenyewe kwa wenyewe katika kurithiana. Ndiyo ilivyo katika kitabu cha Mwenyezi Mungu, hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, na karibu katika matangazo haya ya Jumanne mchana ya Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa moyo mkunjufu na kukukaribisha katika matangazo haya nikikusihi tuwe sote hadi tamati mchana huu. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuendelea taarifa za habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Katika safu ya vipindi tumekuandalia Akhlaqi katika Uislamu, na vilevile vile tutakuwa na mawaidha ya mwezi Muharam kutoka kwake Shekh Abdurazaq Amir Juma wa huko Tanzania. Kadhalika tutakuwa na makala fupi kila siku ya leo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile vile, vile Unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM. Ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa ya huko Tanga. Tovuti yetu ni parstoday com mkwaju sw. Ni kukumbusha tu, mpenzi msikilizaji, kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari, alama ya kujumlisha au plus 989035065497. Imegonga saa saba kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza ni vichwa vya baadhi ya habari tulizo nazo mchana huu. Jeshi la majini la Iran kufanya operesheni maalum mwaka huu. Marais na viongozi wa kieneo wampongeza rais mteule wa Kenya William Samoei Ruto. Marekani inaiba asilimia 80 ya mafuta yanayozalishwa Siria kila siku, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Marais na viongozi wa nchi kadhaa za Afrika wamemnyooshea mkono wa pongezi William Samoei Ruto, mshindi katika uchaguzi wa kiti cha rais nchini Kenya uliofanyika wiki iliyopita. Katika salamu zake za pongezi, Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania amewapongeza wananchi wa Kenya kwa kufanya uchaguzi kwa amani na kusisitiza kuwa taifa lake linatarajiwa kuendelea kushirikiana na wa Kenya kwa lengo la kuimarisha uhusiano wa kihistoria wa nchi mbili hizo za Afrika Mashariki. Aidha, Rais Emerson Mnangagwa wa Zimbabwe amempongeza Ruto kwa kutangazwa kuwa rais mteule wa Kenya katika uchaguzi uliokuwa na ushindani mkali baina yake na mwanasiasa mkongwe Raila Odinga. Mnangagwa ameandika katika ujumbe wa Twitter kwamba na hapa nanukuu, pongezi kwa William Ruto kwa kutangazwa rais ajae wa Kenya. Sina shaka kwamba atalitumikia taifa lake na bara letu kwa ufanisi. Wakati huo huo, rais wa sasa wa Somalia Hassan Mahamud na mtangulizi wake Mohamed Farmajo kwa nyakati tofauti wamempa mkono wa tahania Ruto kwa ushindi huo. Mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi na mipaka IBC wafula Chebukati jana alitangaza kwamba Ruto amejipatia asilimia 50.49 ya kura huku Odinga aliyewania kwa chama cha muungano wa Azimio la Umoja One Kenya akishika nafasi ya pili baada ya kujipatia asilimia 48.85 ya kura. Kadhalika, waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed amempongeza Ruto mwenye umri wa miaka 55 kwa kuibuka mshindi katika uchaguzi wa rais wa Kenya uliofanyika Jumanne iliyopita ya Agosti 9. Katika ujumbe wake wa pongezi, Ahmed amesema, na hapa nanukuu, na kutakia kila la heri katika kutekeleza majukumu yaliyoko mbele yako. Tunatazamia kufanya kazi kwa karibu sana pamoja nawe juu ya masuala yenye maslahi ya pamoja kieneo na kimataifa. Salamu hizo za pongezi zinaendelea kumiminika huku hali ya taharuki ikitanda katika baadhi ya maeneo ya Kenya, na sasa macho na masikio yameelekezwa kwa Odinga ambaye anasubiriwa kutoa tangazo na mwelekeo atakaochukua. Mwanasiasa huyo mwenye miaka sabini na saba ambaye alikuwa anawania urais kwa mara ya tano anatazamiwa kwenda mahakama ya juu kupinga matokeo ya uchaguzi huo wa rais. Tukirejea hapa nchini, kamanda wa jeshi la majini la Iran amesema vikosi vya baharini vya nchi hii vimejiandaa kikamilifu kufanya operesheni katika bahari yoyote ile duniani na kwamba vinajiandaa kufanya operesheni maalum kabla ya kumalizika mwaka huu wa kiirani unaoisha Julai 22 mwaka 2023. Admer Shahram Irani amesema hayo katika mahojiano na shirika la habari la Fars News na kuongeza kuwa na hapa nukuu, tarehe ya operesheni hiyo maalum inategemea mipango ya makao makuu ya jeshi la majini, lakini bila shaka itafanyika mwaka huu wa hijiria Shamsia. Mwisho kunukuu. Kamanda huyo amesisitiza kuwa kwa kuzingatia ukweli kwamba jeshi la majini la Iran lazima liwe na vikosi vyake eh, katika bahari zote duniani, limeazimia kuunda meli kadhaa ambazo zitakuwa kambi za kuelea baharini za vikosi hivyo. Admeri Irani ameeleza ameeleza bayana kwamba uzalishaji wa meli za aina hiyo ni jambo la dharura kwa taifa hili na anatumai kuwa manuari hizo zitazalishwa karibuni. Amekariri kuwa Iran inafadhilisha amani na wala haitaki vita na maadui, lakini adui akitisha usalama wa nchi hii, basi vikosi vya jeshi la majini la Iran vipo tayari na vimejiandaa kutoa jibu mwafaka. Wiki iliyopita jeshi la majini la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran lilitangaza kuwa makomandoa jeshi hilo wamezima hujuma ya maharamia dhidi ya meli ya kibiashara ya Iran katika bahari Nyekundu. Huku hayo yakiarifiwa, mwakilishi wa kudumu wa Rasia katika taasisi za kimataifa zenye makao yao mjini Vienna, Austria, amesema yumkini vikwazo dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran vitaondolewa karibuni hivi. Mikhail Ulianov, mwakilishi wa kudumu wa Rasha katika taasisi za kimataifa huko Vienna, ameashiria mazungumzo ya kujaribu kuhuisha makubaliano ya nyuklia ya JCPOA huko Vienna na kueleza kwamba vikwazo dhidi ya Iran huenda vikaondolewa katika mustakabali wa karibu. Hata hivyo, mwanadiplomasia huyo wa Rasia, katika ujumbe wake kwenye mtandao wa Twitter, amebainisha kuwa na hapana nukuu, siwezi kusema hayo kuhusu vikwazo dhidi ya Rasia. Vikwazo hivyo kwa kiasi fulani vinahusiana na vita Ukraine, mwisho wa kunukuu. Ulyanov amesisitiza kwamba wa magharibi wanatazama sera huru ya Russia kama changamoto ya kistratejia. Kwa hiyo ni muhali wa achane na uraibu wao wa vikwazo. Kutokana na ubunifu wa Iran, mazungumzo ya Viena yameweza kupiga hatua nzuri. Hata hivyo, kusoosoa kwa pande za magharibi, hasa serikali ya Joe Biden katika kufidia hatua haramu na za kinyume cha sheria zilizochukuliwa na serikali ya mtangulizi wake Donald Trump na kuendeleza kampeni ya mashinikizo ya juu kabisa kumeibua shaka kubwa kuhusu ukweli wa kinachodaiwa na Washington kama nia ya dhati ya nchi hiyo ya kuondoa vikwazo na kutorefusha mwenendo wa mazungumzo. Haya yanajiri huku Hussein Hamir Abdullahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, akisisitiza kuwa endapo mistari mekundu ya Iran itazingatiwa, Jamhuri ya Kiislamu haina tatizo juu ya, fikia, juu ya kufikia makubaliano na moja ya sababu za mazungumzo kuchukua muda mrefu ni kwamba Tehran haitaki kuvuka mistari hiyo. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mabaki ya wanajeshi wa Ufaransa waliondoka nchini Mali jana Jumatatu, kuashiria mwisho wa operesheni ya Barkhane katika nchi hiyo ya eneo la Sahel barani Afrika. Taarifa ya vikosi vya jeshi la Ufaransa imesema askari wa mwisho wa kikosi cha Barhani waliokuwa katika ardhi ya Mali wameondoka na kuvuka mpaka baina ya nchi hiyo na Niger. Sambamba na kuendelea kwa mvutano kati ya Ufaransa na Mali, hatimaye Paris imetangaza ukomo wa kuwepo kwa vikosi vya askari wa nchi hiyo, za, nchi za Ulaya vinavyojulikana kama Takuba huko nchini Mali. Vikosi vya wanajeshi alfu mbili mia nne wa Ufaransa vimekuwepo nchini Mali kwa takriban miaka kumi kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi. Na Marekani inapora asilimia themanini ya mafuta yanayozalishwa kwa siku huko nchini Siria. Wizara ya mafuta ya Siria imesema vikosi vya mizi vya Marekani vinaiba mapipa 66 elfu za mafuta ghafi kwa siku katika nchi hiyo ya Kiarabu. Kwa mujibu wa wizara hiyo, kiwango hicho kinachoibiwa na wanajeshi vamizi wa Marekani katika nchi hiyo inayoshuhudia vita tangu mwaka elfu mbili kumi na moja ni sawa na asilimia themanini na tatu ya mafuta yanayozalishwa kila siku ya Mungu nchini humo. Kwa muda sasa, wanajeshi vamizi wa Marekani wanaendelea kupora mafuta ghafi ya petroli katika maeneo wanayoyakadia kwa mabavu huko nchini Siria. Mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka Redio Teheran. Ifuatayo sasa ni tahariri ambayo itatupia jicho juhudi za kuiondoa Sudan kwenye mkwamo wa kisiasa. Juhudi za kutatua mzozo wa kisiasa nchini Sudan zinaendelea. Kuhusiana na hilo, Abdul Fatah al Burhan, mtawala wa kijeshi wa Sudan, ametoa mwito wa kufikiwa makubaliano ya kitaifa ili kuondokana na mgogoro wa sasa wa kisiasa nchini humo, huku vyama vingi vikipinga wito wake huo. Baadhi ya wananchi ambao hawajaridhishwa na mivutano ya kisiasa nchini humo wamefanya maandamano wakiunga mkono mpango wa al Burhan wa kumaliza mgogoro wa kisiasa katika nchi hiyo. Wa Sudan wanatumai kwamba kwa kuondolewa jeshi kutoka madarakani, njia ya kutatua mzozo wa kisiasa katika nchi hiyo itafunguliwa. Abdul Fattah al-Burhan, mkuu wa baraza la utawala wa mpito la Sudan, alisema katika hotuba yake katika siku ya jeshi kwamba jeshi litatekeleza matarajio halali ya watu wa Sudan ya kufikia mfumo wa kisiasa wa kidemokrasia katika kivuli cha serikali moja Alburhan ametoa kauli hiyo huku mgogoro wa kisiasa nchini Sudan ambao umeendelea kwa muda mrefu ukifanya hali kwa ngumu zaidi kwa watu wa nchi hiyo. Hivi sasa Sudan inakabiliwa na mgogoro wa kisiasa na kiuchumi, na machafuko ya kijamii yanaendelea katika nchi hiyo ya kaskazini mashariki mwa Afrika. Wa Sudan ambao walitarajia kwamba hali ya kiuchumi ingeboreka baada ya kupinduliwa rais wa miaka 30 Omar Hassan al Bashir sasa wanakabiliwa na hali ngumu ya ughali wa maisha, umaskini na ukosefu wa usalama na ajira. Farhan Haq, naibu msemaji wa Umoja wa Mataifa, amesema kuhusiana na swala hilo kwamba hivi sasa zaidi ya watu milioni kumi na nne nchini Sudan wanahitaji msaada. Katika hali hiyo, wananchi walio wengi wa Sudan wanataka jeshi liondoke madarakani na kufanyika uchaguzi wa kidemokrasia. habari nilizokusomea na uchambuzi huo wa kisiasa unaweza kuzipata katika tovuti yetu ya ParsToday.com mkwaju sw. Ni kukumbusha mpenzi msikilizaji kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha au plus 98 90 35 06 54 nane saba na kariri anza na alama ya kujumlisha wa plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, wakati huu nakukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 37 ya kipindi cha Akhlaki katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitazungumzia umuhimu wa kutumia akili na busara na hatari na madhara yanayoweza kuisibu. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Bila shaka mpendo wa msikilizaji ungali unakumbuka kuwa katika kipindi kilichopita tulieleza kwamba akili ina hadhi na nafasi maalumu katika utamaduni wa Uislamu unaoshajiisha elimu na kujifunza, na pia ni kipimo muhimu sana kinachokubalika mbele ya Mwenyezi Mungu na viongozi wakuu wa dini kwa ajili ya kutathmini amali na utendaji wa watu katika utamaduni wa Uislamu. Viongozi wa teule wa dini ni hoja, ushahidi na mwongozo wa nje wa kumtambulisha mtu uongofu, na akili ni hoja na nuru ya batini ya ndani ya nafsi ya kumwangazia njia ya uongofu. Moja ya madhara hatarishi yanayoweza kuidhuru akili ni madhara ya upofu na ujahili. Ifahamike kuwa kwa mtazamo wa uono wa kina wa Uislamu ujahili haumaanishi ujinga tu wa kutojua kusoma na kuandika, kwa sababu si hasha uono finyu na wakijuujua mambo kukosa basira na uwezo wa kupambanua baina ya haki na batili kukawaingiza maulamaa na wasomi wakubwa wakubwa kwenye tapo la majahili. Imamu Ali alaihi ssalam amesema katika moja ya semi zake za hekima si hasha mtu aliye alimu sana akaangamizwa na ujahili wake wa akili na roho, na elimu na ujuzi wake visiwe na faida yoyote kwake. Kurani tukufu inawafananisha maulamaa na wasomi kama hao walioghariki kwenye dimbwi la upofu na ujahili, na punda abebaye mzigo mkubwa wa vitabu, kubainisha kwamba elimu zao hazina faida yoyote kwao. Ni kwa sababu hiyo pia ndiyo maana katika aya ya 36 ya suratul Isra Qur'an, inapinga kila aina ya ujinga na ujahili kwa kusema, wala usiyafuate usio na ujuzi nayo, hakika masikio na macho na moyo hivyo vyote vitasailiwa. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema mimi siuhofii umma wangu kusibiwa na ufakiri, ninachelea upofu na ujahili. Madhara ambayo ufakiri wa kifikra yatausababishia umma wangu ni zaidi ya ufakiri wa kiuchumi. Kama tulivyobainisha pia ni kwamba kwa mtazamo wa utamaduni wa Kiislamu, ujahili hauwahusu watu wasio na elimu yoyote tu, bali kuna watu wengi wanaoonekana wamesoma, lakini kwa sababu ya kutokuwa na basira, kwa kuwa na uono finyu na wakijuujuu wa mambo, ufahamu upotofu, taasubi, ukereketwa na fikra mgando nao wanaingia kwenye kundi la majahili na wasiojua kitu. Lakini mbali na hayo, huwa kila mara wanachukua hatua wa zinazokidhi malengo na sera za kishetani na zilizo dhidi ya utu za wenye nguvu za utajiri na madaraka. Imamu Ali alaihi ssalam, ambaye katika zama zake alitaabishwa zaidi na kundi la watu hao, alikuwa akiwaambia: Nyinyi ni mishale iliyoko mikononi mwa Shetani ambayo anaitumia kutokana na nafsi zenu ovu, ili kufikia malengo yake, na kupitia kwenu nyinyi anawatumbukiza watu kwenye lindi la mduao, shaka na upotofu. Isisahulike pia kwamba ujahili na upofu hauhusiani na zama za ujahilia au enzi za kati pekee kwa kimombo Middle Ages, lakini hata katika zama hizi za maendeleo ya sayansi na teknolojia pia zinashuhudiwa na kuonekana kwa uwazi alama za upofu na ujahili. Javier Crement, mwandishi na mtaalamu wa saikolojia wa Marekani, amelichambua na kulizungumzia suala hilo katika kitabu chake alichokiita basi tena uzuzu. Crement anaofafanua wigo wa uzuzu huo kuwa ni uzuzu wa kijamii, uzuzu wa kiraia, uzuzu wa wafanyabiashara, uzuzu wa kujipa utakatifu, uzuzu wa kujifanya mtu wa irfani, uzuzu wa urasimu, uzuzu katika siasa, uzuzu katika vyombo vya habari, uzuzu wa madikteta, uzuzu katika familia, uzuzu katika ndoa na uzuzu katika dunia ya kusoma na kuandika. Uislamu ambao ni dini ya uelimishaji inapiga vita ujahili na madhihirisho yote ya uzuzu na upumbavu katika kila zama na mahala. Tatizo la msingi la watu majahili ambao hawajijui kama wana ujinga na ujahili ni kwamba, kutokana na kudhaani kuwa kile wanachokijua wao ndicho sahihi na chenye mantiki, basi huendelea kung'ang'ania kufuata imani na mitazamo ya upotofu na ya kijahili, na hawawi tayari kukubali kauli yoyote yenye hoja na burhani za kimantiki. Imamu Ali alayhi ssalam ameizungumzia hivi sifa hii ya watu hao majahili: ni mithili ya jabali na jiwe gumu ambalo maji hayapenyi ndani yake, na ni mithili ya mti mkavu ambao haunawirishi matawi na majani yake ya kastawi, na mfano wa ardhi ya bisi ambayo mimea haiwezi kuota juu yake. Naam, kutokana na ukaidi wa majahili na kutokubali kubadilika kwa namna yoyote ile, ilifika hadi Mwenyezi Mungu mtukufu aliyetuma mitume na akawapa ujumbe wa kuwaelimisha na kuwaelekeza watu kwenye uongofu, akamhutubu mtume wake mteule, kama aya ya arobaini ya Suratu Zukhruf inavyosema: Je, unaweza kuwasikilizisha viziwi au unaweza kuwaongoa vipofu na waliomo katika upotofu ulio wazi? Hata kama katika historia siku zote yamekuwepo makundi na matapo yenye sifa kama hizi, ambayo kwa sababu ya ujahili na upofu wao, kwa upande mmoja, yalisimama kukabiliana na viongozi wa dini, na kwa upande mwingine, yalionyesha uduni na udhalili mbele ya watawala majabari. Lakini mfano hai wa watu na matapo kama hayo katika zama za sasa ni makundi ya ukufurishaji ya Kiwahabi na Kidaesh yaliyoasisiwa na kulelewa na uistikbari wa dunia, ambayo yamefikia kilele cha ujahili na utovu wa hisia kwa kuwa tayari kufanya jinai ya aina yoyote ile, na kwa kujidhihirisha na kujionyesha kwao kuwa ni Waislamu tena wenye uchungu na walioshika dini barabara Wameweza kupanda mbegu za mifarakano, vita na umwagaji damu katika ulimwengu wa Kiislamu, na kwa kufanya hivyo wakaweza kuwaridhisha na kuwapendezesha mabwana zao wa Kimarekani, wa Ulaya na wa Kizayuni. Lakini kinyume na dhana ya kijahili walio nayo wenyewe ya kuamini kuwa hatima na makazi yao akhera yatakuwa ni peponi, Kurani tukufu inaubainisha mwisho wao kama sehemu ya aya 97 ya Suratu Isra inavyosema, na tutawakusanya siku ya Kiama hali wakikokotwa juu ya nyuso zao, nao ni vipofu na mabubu na viziwi, na makazi yao ni Jahannam. Kila moto ukifanya kusinzia tutazidi kuuchochea uwake kwa nguvu. Na kwa maelezo hayo, mpendwa msikilizaji, niseme pia kwamba sehemu ya 37 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati. Hivyo sinabudi kukuaga hadi wakati mwingine insha Allah tutakapokutana tena katika sehemu ya 38 ya kipindi hiki, na muomba mola wa haki akubariki na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Hii ni redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi, na tunakushukuru vile vilevile kwa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika hukumbi wetu wa WhatsApp. Iwapo ujafanya hivyo, mpenzi msikilizaji, bado una fursa tutumia arafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha au plus 989035065487. Umewadia wasaa wa kukuletea udondozi wa magazeti ya afrika mashariki. Udondozi wetu unaanzia huko nchini Kenya. Magazeti mengi ya nchi hiyo yametawaliwa na habari za kutangazwa matokeo ya uchaguzi wa rais. Kichwa cha habari kuu katika gazeti la Daily Nation kinasema Ruto ashinda. Anwani hiyo inashabihiana na ya habari kuu katika gazeti dada la Taifa Leo inayosema Rais William Ruto. Katika dondoo ya habari hiyo Taifa Leo limeandika naibu rais akabili mawimbi makali kuibuka mshindi wa uchaguzi wa rais mbele ya Raila kwa kura laki mbili linaandika zaidi kwamba Ruto amezoa kura milioni saba nukta moja huku Dinga akiambulia milioni sita nukta tisa. Gazeti hilo pia limeandika makamishna wanne walioteuliwa majuzi walijitenga na matokeo wakidai hawakuridhika na utaratibu, hawakufafanua kuhusu malalamiko. Habari nyingine zinasema fujo zazuka ukumbi wa Bomas, mbwembwe katika ngome za Ruto na koti ya juu yajiandaa kwa kesi. Toleo la mtandaoni limeandika rais mteule anapaswa kuapishwa Jumanne ya kwanza yani siku kumi na nne baada ya matokeo ya urais kutangazwa na tume ya uchaguzi endapo hakuna atakayeyapinga, kama kinavyosema kipengee cha mia moja arobaini cha katiba. The Standard toleo la mtandaoni limesheheni habari zinazosema rais mteule, namna Ruto alivyokwea hadi juu, mwisho mbaya Chebukati ashambuliwa huku fujo zikitawala Bomas, Raila abwagwa mara ya tano, ndoto yake yaakhirishwa tena. Na pia limeandika kuhusu karata na siasa za mwanasiasa Najib Balala ambaye amekuwa miongoni mwa wanasiasa wa kwanza kumpongeza Ruto kwa ushindi wake. The Star toleo la mtandaoni limeandika, ubalozi wa Marekani waipongeza Kenya kwa uchaguzi wa amani, Ruto afichua kufanya mazungumzo ya simu na Raila jana asubuhi, na baraza la chuo kikuu cha ku la mfuta kazi Profesa Wainaina. Huku mzozo wa ardhi ukishtadi, tuelekee nchini Tanzania, ambapo akthari ya matoleo ya leo yametoa kipaumbele kwa habari ya ushindi wa Ruto katika uchaguzi wa rais Kenya. Ukurasa wa mbele wa Mwananchi umepambwa na picha ya Ruto na Odinga na kuambatana na anwani inayosema Ruto aamsha shangwe Kenya, Raila akimbilia mahakamani. Pia limeandika Samia akata, ka, ataka kazi akemea vitambi mapya watoto waliezika baba yao akiwa hai, sitofahamu. Anglikana, Askofu Mokiwa adai mafao, na kuna simulizi pia ya mtu aliyefungwa jela miaka thelathini na miwili. Ruto alivyoshinda uchaguzi wa Kenya, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Majira. Nipashe mambo ni hayo hayo, limeandika uchaguzi wa Kenya ni Ruto. Raia Mwema pia halikuachwa nyuma. Habari yake iliyotengewa nafasi ya kwanza ina anwani semayo Wafula Chebukati amtangaza Ruto. Pia limeandika KKKT yazidi kumeguka, Rwanda na Burundi zatumia bandari ya Tanga na Rais Samia acharuka. Habari hii ya Rais Samia Suluhu Hassan kucharuka imetangulizwa mbele na gazeti la Uhuru chini ya anwani semayo Rais Samia abaini ubadhirifu idara uhamiaji. Ndio habari kuu, pia katika gazeti la Jamvi la Habari ambalo limeandika Rais Samia awaka ubadhirifu wa uhamiaji. Habari zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Habari Leo zina vichwa vinavyosomeka wezi uhamiaji kukiona, Samia aagiza washughulikiwe; Majaliwa na Nape wataja faida za sensa; serikali yaongeza kasi Tanzania ya kidijiti; serikali kudhibiti bei za bidhaa; na Kenya yaamua rais ni Ruto tunatamatishia udondozi wetu nchini Uganda, ambapo gazeti la Daily Monitor limeipa kipaumbele habari ya uchaguzi wa Kenya pia chini ya kichwa kisemacho, Wakenya wamchagua Ruto. Toleo la mtandaoni limeandika vurugu, huku Ruto akitangazwa rais wa tano wa Kenya; makamishna wanne wa ABC wajitenga na matokeo ya urais ya Chibukati; wakazi wa Karimo jong wenye njaa wa winda wanyama pori ili kupata mlo; na mtoto mdogo afariki dunia huku watu wengine ishirini wakilazwa hospitalini kula chakula kinachoshukiwa kuwa na sumu. Habari zinazoonekana kwenye toleo la mtandaoni la New Vision zina anwani zisemazo polisi wakamata watu wanne walioko kwenye video iliyotia fora ya ndoa ya lazima, shilingi ya Uganda imarika kwa thamani Jumatatu, na wanawake watakiwa kushirikiana ili kupenya katika masoko ya eneo Hapa ni Tehran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Hali kadhalika, mpenzi msikilizaji, tunasikika moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Ni kukumbusha tu kwamba kupitia redio hiyo, redio hiyo tunasikika katika mawimbi ya mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza tisini na tisa nukta saba Kigoma mia moja na nne nukta moja Mtwara na tisini na tisa nukta moja huko Singida pamoja na Lindi. Ni saa saba na nusu wa dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na saa sita kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Yazidi ibn Muawiya yuko na majeshi yake na watu wake na watu waliomzunguka waliojaa katika kasri yake, bado anataka kuendeleza propaganda. Yazidi asiyemtambua Mwenyezi Mungu anasema kumwambia Imamu Zainul Abidin, hakika baba yako ndiye aliyetaka kunidhulumu na kutaka kunipokonya haki yangu, lakini matokeo yake fasanaa Allahu bihi maraita Mwenyezi Mungu akamfanyia ulioyaona hayo. Haya ni maneno ya Yazidi katika kasri yake kwamba Mungu ndiye kawafanyia ahlulbeiti vile. Mambo ni mengi yaliyojiri katika kasri ya Yazid, lakini imamu Zainul Abidin hakunyamaza. Imamu Zainul Abidin akasimama, akasema laqad utina sittan wafuddhilna bi sab'in, sisi tumepewa mambo sita na tumefadhilishwa kwa mambo saba dhidi ya wengine kwa sababu kuna haja sasa hivi ya kutambulisha nani Ahlulbeiti, kwa sababu tayari watu hawawatambui. Imamu Zainul Abidina akasimama akasema, utina alilma walhilm, tumepewa elimu na upole. Utina alilma walhilma wasamahata walfasaha, na tumepewa moyo wa kusamehe na ufasaha pia tumepewa. Imamu akaendelea kusema, washajaa, na tumepewa ushujaa sisi ahlulbeit walmahabat fi qulubi lmuminin, na tumepewa mahaba mapenzi katika mioyo ya waumini. Moja katika vigezo vya mumin kuwapenda ahlulbeit wafudhilna, na tumefadhilishwa sisi. bianna minna lnabiyu lmukhtari, kwamba kwetu ndipo alipotoka mtume aliyechaguliwa. wa minna sidiqu, na kwetu mkweli bwana mtume sallallahu alihi wa alihi wa minna at-tayyar na kwetu ndipo alipotoka Jaafar at-tayyar. wa minna asadullahi wa asadu rasulillah na kwetu ndipo alipotoka simba wa Mungu na simba wa mtume wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. wa minna sibta hadhihi al-umma na kwetu ndipo walipotoka vijana wa vijana wa peponi wa mabarobaro wa peponi vijana ambao ni wajukuu wa Bwana Mtume, sibta sibta rasulillah, ambaye ni Alhasani na Alhuseini. Wa minna mahdiyuha, na sisi kwetu ndipo alipotoka mahdiyu wa umma huu. Maneno yakawa ni marefu kiasi kwamba imamu akafikia kusema ana bnu makkata wa mina, mimi ni mtoto wa Makka na Mina. Ana bnu zamzami wa ssafa mimi ni mtoto wa maji ya zamzam na eneo la Safa. Imamu akaendelea kusema ana bnu man hamala ruknu biatrafi rida ana khairu man itazara wartada ana bnu khairu man taala man itala wakhtafa, mpaka imamu akafikia mahala akasema, ana bnu hadha lmaktulu, mimi ndio mtoto wa huyu aliyeuwawa. Imamu alipofikia pale alilia, na maneno yale yakaathiri walioketi pale na kuna ambao mioyo sasa ikawa laini, kuona kwamba kana kwamba bwana huyu kadhulumiwa. Yazidu bnu Muawiya akaona majilisi ile ifie pale pale isiendelee. Taban, tunapozungumza majlisi za Imamu Huseini ndo hizo. Ile ilikuwa ni majlisi aliyoitoa Imamu Zeinulabidin, aliyoitoa Bibi Zainab alaihi ssalam katika hadhara ile. Majlisi ya kwanza iliasisiwa na Bibi Zainab na imamu Zainul Abidin na Yazidu bnu Muawiya ya akiwa katika waliohudhuria katika majlis yakizungumzwa mauaji dhidi ya familia ya mtume. Ndugu zangu, propaganda zinatufikisha mahala, ili watu wasisikitike siku kama hii ya leo. Watu wanasomewa hadithi za kufunga siku ya Ashura na kuambiwa kwamba ni siku ya furaha ya ushindi ushindi wa nabii Musa dhidi ya Firaun. Maana yake ni nini? Maana yake sio siku ya huzuni, kama mtume wa Mwenyezi Mungu alishinda, maana yake ni nini? Ni siku ya furaha. Hivi ndivyo tunavyofundishwa, kwamba siku aliouliwa mjukuu wa mtume na familia ya mtume ni siku ya furaha. Kisha mtume mwenyewe alikuwa haijui siku hiyo, alifundishwa na Mayahudi. Mayahudi walipokuwa wakifunga, aliwauliza vipi, Mayahudi ndio wakamuelimisha kwamba siku hii, bwana, tunafunga kwa sababu ndio siku mtume wetu aliokolewa. Mtume akasema sisi ni aula na huyo mtume, basi tutafunga. Hapa ndipo walipofikia Waislamu, hapa ndipo walipofikia kiasi kwamba kijana mmoja katika wapiga kelele katika mimbar anafikia mahali aliye katika mimbar, eti sahaba katukana, na anawaliza watu kwa uchungu wa kwamba katukana. Sisi hatuwafiki kutukana sahaba, lakini ikiwa atawaliza watu eti kwa sababu sahaba katukana na akalia. Alafu sahaba ambaye ni kizazi cha mtume kuuawa, iwe ni marufuku kulia? si kutukanwa, kuuawa. Kwa hivyo ni kawaida mtu kulia na kuliza watu kwa machungu ya kutukanwa sahaba wa mtume, alafu ikawa ni jambo la kushangaza sana watu kukaa vikao, wakalia, si kutukanwa kwa familia ya mtume, bali kuuawa. Hapa ndipo mambo yanapinduliwa. Inafikia mahala kwamba zile propaganda zinaifanya ile haki kuonekana ni batil na ile batil kuonekana kuwa ni haki. Mmoja katika vijana alipita huko mtaani na akituma meseji kwamba haya mabwana na shekhe fulani, kwa nini analia katika jukwaa mambo haya ya kinaswara? Aibu! anasambaza kampeni huko kusema kwamba haya mambo yanafanyika si ya Kiislamu. Kiasi hicho waislamu wamefikia katika nyumba ya Mtume na wewe uone aibu kulia na kupiga kifua. Kwa sababu watakushangaa jamaa, kisha pakizungumzwa mambo yaliyofanyika au kukosoa tukio lilofanyika kihistoria, iwe ni jambo kubwa sana lilize watu, ifikie mahala sasa waislamu wazungumze haya mambo, na tusighururiwe na chochote katika kushikamana na Ahlulbeit. Samahani kwa kusema maneno haya, nasema ashakum si matusi, kwa hivyo wanasema kunya anye kuku akinya bata kaarisha. Yale yale unaoyafanya katika levo ambayo si kubwa kiasi hichi, ni halali kwako, lakini wanaposimama watu wakazungumza kuhusu Ahlulbeiti walivyodhulumiwa iwe ni aibu? Sasa risala ya Ahlulbeiti itafika, na haya yalifanyika Karbala, kwa nini sifike kila mahala ulimwenguni? Haya ndiyo maneno ya Bibi Zainabu kumwambia Yazidi. Yazidi alipojitahidi ya kufanya propaganda dhidi ya Ahlul Bayt, Bibi Zainab alimwambia: Fakid kaidak wasaa saayak wanasib juhdak fa wallahi la tamhu dhikrana wala tumitu. Kila mmoja katika sisi anapaswa kubeba risala ya Ahlul Bayt na utaulizwa. Na kama Ahlul Bayt hawajebeba uislamu nani atakaobeba Uislamu? Undhuru amman ta'khudhuna dinakum Tizameni wapi mnachukua dini yenu. Tukitaka kuzungumza, kila mmoja akida yake, mwingine kwa mwenzake sie, kinachotakiwa ni watu kuvumiliana. Yule anayeamini ya kwake, mvumilie, kwa sababu naye anakuvumilia. Zile shiari zake, mvumilie. Isifikie mahala, sasa, mfuasi wa Ahlul Beiti akayaogopa yake, kwa sababu ya wengine. Yale yako unayaogopa kufanya adhaa, unaona aibu kwa sababu ya mwingine. Taandamana, mashekhe wamewatangazieni, tutoke ulimwengu ufahamu, wanaotuona waelewe, ile risala ifike, na kila mmoja katika sisi Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala atamlipa kwa kutangaza jambo la Mtume, na hivi ndivyo tunavyoamini. Na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala atufufue na Ahlulbayt, atufufue na Imamu Hussein. Na yule anayetaka kuwa upande wa Yazidi basi faja za uhu kadhalik katika siku ambayo Mwenyezi Mungu atawafufua kullu unasin biimamihim, wale waliotangaza kwamba Yazidu ni amiru lmuminin. Mtu ambaye anasema la wahyun nazari, hakuna wah, wahyi ulioshuka, mtu ambaye hakuwa mwislamu. Risala ya Ahlulbeit lazima ifike, na anayetakiwa kuibeba ni sisi, na hatuna budi kuitangaza kwa namna yoyote ile, aba man aba washaa manshaa na hapa tulipofikia, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala kisha tupa nusura. Hatuna wa kumwogopa. Kinachotakiwa ni kujenga heshima kwa mwingine, heshima hiyo madhali yeye anaheshimu. Kama watu wanaweza kukufurisha waislamu likawa ni jambo dogo, kisha sisi tunafundishwa na Imamu Ali, la takunu sababina, msitukane lakini semeni kilichojiri ni hichi na hichi na hichi, na yeye kafanya hivyo, ikawa e nkosa kubwa Miaka kumi na ishirini na iliyopita miaka karibu thelathini iliyopita tulikuwa wanyonge, lakini leo hii risala ya Imam Husein imefika kwa wingi. Hakuna unyonge, na yoyote asisikie unyonge. Na sisi tunashtaki kwa Bwana Mtume sallallahu alihi wa ali, na kesho mbele ya Mtume tutajipendekeza mbele yake kwa kuweka vikao kwa ajili ya familia yake. Kisha Unadhani kwamba Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi atakukataa kwa sababu ya vikao vya kuomboleza kuuawa kwa, kwa, kwa Imamu Huseini? Hilo ndo unalofikiria Mtume aliyeomboleza kabla ya Imam Huseini kufa? Tunashiriki na Bwana Mtume katika misiba hii. Inna lillah wa inna ilayhi rajiun wa sayaalamu alladhina zalamu ala muhammadin ayyamun qalbin yanqalibun wal aqibatu lilmuttaqin Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 18 Muharram 1444 Hijiria Kamaria, inayosadifiana na tarehe 16 Agosti 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 151 mia iliyopita alizaliwa Alama Haidar Kali Sardor Qabuli, alim mkubwa na mtaalamu wa fikhi mjini Kabul, Afghanistan. Akiwa kijana mdogo, Allama Sardor Qabuli alipata kusoma kwa wasomi wakubwa wa enzi hizo kama vile Mirza Husein Nuri na Said Sofiuddin Hasan bin Hadi Kadhimi sanjari na kustafidi na ilmu kutoka kwa maulamaa na maraji watajika katika zama hizo kama vile Said Hassan Sadr na Haj Sheikh Abbas Qumi, ambapo pia alipata ijaza au idhini ya kunakili na kuandika riwaya na hadithi. Mwaka elfu moja mia tatu na kumi hijiria kamaria, Allama Haidar Qali Sardor Qabuli alielekea mjini Kermansha, Iran, na kujishughulisha na ufundishaji kwa wakazi wa mji huo sanjari na kuandika vitabu kadhaa. Alkadhalika, msomi huyo alipata kusomea lugha kadhaa za dunia kama vile Kiarabu, Kiingereza, Kiibrania na Urdu. Kitabu cha tarjama ya Injili ya Barnaba na hadithi kumi kwa fadhila za Amiru lmuminin ni miongoni mwa athari za msomi huyo Alama Haidar Qali Sardar Kabuli. Alifariki dunia mwaka 1372 hijiria kamaria akiwa na umri wa miaka 79 na kuzikwa mjini Najaf, Iraq. Siku kama leo miaka mia thelathini na mitano iliyopita alizaliwa Ayatullah Said Ahmad Khansari, fakihi na marja mkubwa wa Kishia. Akiwa na miaka ishirini, Ayatullah Ahmad Khansari aliyeelekea mjini Najaf, Iraq na kustafidi na ilmu kutoka kwa wasomi wakubwa kama vile Muhaqiq Khorasani, Said Muhammad Qadhim Yazdi, Shariati Isfahani na muhaqiq Naini. Ayatollah Said Ahmad Khansari alielekea mjini Araq, Iran, katika kipindi cha kuasisiwa chuo cha hauza cha mji huo na kujishughulisha na ukufunzi. Baadaye msomi huyo akishirikiana na Ayatollah Sheikh Abdul Karim Hairi katika shughuli za tablighi. Na baada ya kuasisiwa hauza ya Qum chini ya usimamizi wa Ayatollah Hairi Yazdi, Ayatollah Ahmed Khansari alikuwa imamu wa sala ya jamaa katika chuo cha Faidhia mjini humo mwaka 1370 hijiria kamaria, Ayatullah Ahmad Khansari alielekea mjini Tehran na kuwa imamu wa sala ya jamaa katika msikiti maarufu wa Said Azizullah hadi mwisho wa uhai wake. Msomi huyo alisalia mjini Tehran na baada ya kufariki dunia akazikwa mjini Kumu. Siku kama ya leo miaka mia thelathini na nne iliyopita alizaliwa Thomas Edward Lawrence, jasusi mkubwa wa Uingereza aliyekuwa na mchango mkubwa katika kuzidhoofisha nchi za Kiarabu kabla ya vita vya kwanza vya dunia. Lawrence alikuwa amefanya safari katika nchi kadhaa za Kiarabu ambapo sanjari na kujifunza lugha ya Kiarabu alifahamu pia tamaduni na maisha ya Waarabu. Katika vita hivyo vya kwanza vya dunia vilivyojiri kati ya mwaka 1914 hadi 1918, na kwa msingi wa siasa za kikoloni za Uingereza, Lawrence alifanya njama kubwa kuyachochea makabila ya Kiarabu kwa kisingizio cha kutaka kujitawala ili aweze kujitenga mbali na utawala wa Uthmania ambao katika vita hivyo ulikuwa ukikabiliana na Uingereza. Halikadhalika, uh, Thomas Edward Lawrence alikuwa na nafasi pia kuingiza madarakani ukoo wa Ali Saudi nchini Saudi Arabia suala, so, ambalo lilipelekea kupata umashuhuri mkubwa nchini Saudia. Hii ni Radio Tehran. muda umetupa kisogo mpenzi msikilizaji, moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Marais na viongozi wa nchi kadhaa za Afrika wamemnyoshea mkono wa pongezi William Ruto kwa kuibuka mshindi katika uchaguzi wa kiti cha rais nchini Kenya uliofanyika wiki iliyopita. Kamanda wa jeshi la majini la Iran amesema vikosi vya baharini vya nchi hii vimejiandaa kikamilifu kufanya operesheni katika bahari yoyote ile duniani na kwamba vinajiandaa kufanya operesheni maalum kabla ya kumalizika mwaka huu wa Kiirani. Mwakilishi wa kudumu wa Rasha katika taasisi za kimataifa zenye makao yao huko mjini Vienna nchini Austria amesema yumkini vikwazo dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran vitaondolewa karibuni hivi. Mabaki ya wanajeshi wa Ufaransa waliondoka nchini Mali jana Jumatatu, kuashiria mwisho wa operesheni Barhani katika nchi hiyo ya eneo la Sahel barani Afrika. Na Marekani inapora asilimia 80 ya mafuta yanayozalishwa kwa siku huko nchini Siria. Wizara ya Mafuta ya Syria imesema vikosi vamizi vya Marekani vinaiba mapipa sitini na sita elfu ya mafuta ghafi kwa siku katika nchi hiyo ya Kiarabu. Tutakomea hapo kwa muhtasari huo. Mpenzi msikilizaji, tunakushukuru sana kwa kuwa nasi tangia mwanzoni mwa matangazo haya hadi hivi sasa tunapofika tamati, na tunakushukuru vile vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Ni kukumbusha tu kwamba bado tunaendelea kufuatilia kwa karibu mchakato wa uchaguzi huko nchini Kenya, na hususan taifa hilo likisubiri mwelekeo utakaochukuliwa na Raila Odinga ambaye aliubuka wapili katika kinyang'anyiro cha urais. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio atayaraibir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.