Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye wa kurehemu. Hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa Mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa hofu na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani na wakamtegemea mola wao tu, ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tuliowapa. Hao ndio wanaoamini kweli kweli. Wao wana vyeo vikubwa kwa mola wao na msamaha na riziki bora kabisa huko akhera. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Subah al kher, mpenzi msikilizaji, natumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumanne asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran studioni. Kuendesha matangazo haya ni mimi Hussein Hassan nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Leo ni Agosti 16 mwafaka na tarehe 18 Muharam mwaka 1444 Hijria. Asubuhi ya leo mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia akhlaqi katika Uislamu. Vilevile vile tutakuwa na mawaidha ya Muharam kutoka kwake Shekh Abdurazaq Amir wa huko Tanzania, bila kusahau makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za ulimwengu. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile vile, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Hali kadhalika mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp na thaba. Nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kadri tunavyosonga mbele na matangazo haya. Navuta pumzi, na muda si muda na rejea na taarifa ya habari za dunia. ni saa tatu na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia. Kwanza ni muhtasari wake. Wakenya wasubiri mwelekeo wa Odinga baada ya Ruto kutangazwa mshindi wa urais. Hamas yasema mukawama ndio njia bora kabisa ya kuikomboa ardhi ya Palestina. Na Hamid Karzai asema wananchi Afghanistan wa afghanistani wameitabika mno, wa kuwekwa majeshi ya Marekani nchini kwao pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili, tuanzie huko nchini Kenya, ambapo mchakato wa uchaguzi unaonekana kwamba bado haujafikia tamati. Wananchi wa Kenya, hususan wafuasi na wa mwanasiasa mkongwe Raila Odinga wanasubiri tangazo na mwelekeo utakaochukuliwa na mgombea huyo wa kiti cha rais kupitia chama cha muungano wa Azimio la Umoja One Kenya katika uchaguzi wa Jumanne iliyopita baada ya mshindani wake William Ruto wa chama cha UDA kutangazwa mshindi wa uchaguzi huo. Dalili zote zinaashiria kwamba Odinga, ambaye amewahi kuwa waziri mkuu wa Kenya, ataelekea mahakamani kupinga matokeo hayo. Mahakama ya juu ndiyo yenye wajibu wa kisheria wa kusikiliza shauri la kupinga matokeo ya urais. Mawakala wakuu wa chama cha Odinga katika uchaguzi huo uliokuwa na ushindani mkali, hiyo jana walisema kuwa hawakuridhishwa na mchakato wa kujumlisha na kuhakiki matokeo ya kura za urais. Wanasisitiza kuwa mchakato huo haukuwa na uwazi na uligubikwa uli na mizengwe, mbali na kudukuliwa mfumo wa kuhifadhi matokeo hayo. Macho yote sasa yataelekezwa katika mahakama ya juu chini ya wenyekiti wa jaji mkuu Matha Koome koti ambayo mwaka elfu mbili kumi na saba ilibatilisha pia matokeo ya urais jana Jumatatu. William Ruto, mgombea wa urais kupitia chama cha UDA huko nchini Kenya, alitangazwa kuwa mshindi wa kinyanganyiro hicho na sasa ndiye rais mteule wa nchi hiyo afrika mashariki. Mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya, IBC, wafula Chebukati, alisema kwamba Ruto amejipatia asilimia 50.49 ya kura huku Raila Odinga aliyowania kwa chama cha muungano wa Azimio la Umoja wa Kenya akishika nafasi ya pili baada ya kujipatia asilimia 48.85 ya kura. Hata hivyo, zoezi hilo limekumbwa na wimbi la utata baada ya makamishna wanne wa tume ya IEBC kuta, uh, kutangaza kutotambua matokeo ya uchaguzi wa rais wakidai kuwa mchakato huo umekosa uwazi hususan katika hatua za mwisho katika hali ambayo Wakenya katika ngome za kisiasa za Ruto, hususan mkoa wa Bonde la Ufa na baadhi ya maeneo ya mlima Kenya wamesherehekea usiku kucha ushindi huo, fujo za hapa na pale zimeshuhudiwa katika ngome za Odinga kama vile mtaa wa Kibra jijini Nairobi na huko jijini Kisumu, huku akthari ya watu wakijifungia majumbani katika baadhi ya miji kama vile Mombasa. Kwengineko, mjumbe mwandamizi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema kuwa mukawama na mapambano ndiyo njia bora kabisa ya kuzikomboa ardhi za Palestina na kuifanya Palestina kuwa huru. Ismail Ridhwan amesisitiza kuwa jibu la Wapalestina kwa jinai za utawala ghasibu wa Israel unaokalia Kuds kwa mabavu litakuwa ni mtoto wa bunduki. Kiongozi huyo wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas Ha amesisitiza kuwa kudumishwa mapambano ndio njia na chaguo bora kabisa la kuzikomboa ardhi zote za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na wazayuni maghasibu. Aidha, sambamba na kutoa mwito wa kudumishwa mukawama na mapambano dhidi ya utawala bandia wa Israel, Ismail Ridhwan amesisitiza kuwa hakuna njia ya mkato ya kuzikomboa ardhi za Palestina ghairi ya mapambano. Harakati za Hamas na Jihadul Islami za Palestina zimekuwa zikilani mara kwa mara mwenendo wa baadhi ya watawala wa kiarabu wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel na kusisitiza kwamba mukawama ndio njia pekee ya kuzikomboa ardhi za Palestina. Utawala haramu wa Israel ambao unaungwa mkono kikamilifu na Marekani na washirika wake umeshadidisha njama na hujuma dhidi ya Palestina na maeneo yake matakatifu ambapo umedhamiria kubadilisha muundo wa kijiografia na kidemografia wa maeneo ya Palestina ili kuyazayunisha maeneo hayo na kuhakikisha kwamba unazihodhi na kuzidhibiti kikamilifu ardhi za wananchi madhulumu wa Palestina. Katika hatua nyingine, duru za mahakama nchini Mali zimeripoti kwamba wanajeshi 49 wa Ivory Coast waliozuiliwa kwa zaidi ya mwezi mmoja katika mji mkuu Bamako wakishtumiwa na jeshi lililoko madarakani nchini Mali kwa kuwa mamluki, madai ambayo serikali ya Bijan imekanusha, wameshtakiwa kwa kujaribu kuhatarisha usalama wa taifa na kuhukumiwa kifungo jela. Hayo yamethibitishwa na mwendesha mashtaka wa serikali ya Mali. Afisa wa wizara ya sheria ya Mali amevidokeza vyombo vya habari kwamba na hapa na nukuu, askari hao 49 wamefunguliwa mashtaka na kuwekwa chini ya hati ya kukamatwa kwa kuhatarisha usalama wa taifa na sababu zingine, mwisho wa nukuu. Serikali ya Ivory Coast inasisitiza kwamba wanajeshi hao waliokamatwa nchini Mali walikuwa kwenye utekelezaji kazi za kikosi cha Umoja wa Mataifa kama sehemu ya operesheni za usaidizi wa vifaa. Kwa mpango wa Umoja wa Mataifa nchini Mali MINUSMA, na inaomba wanajeshi hao waachiwe huru. Askari hao wa jeshi la Ivory Coast walikamatwa Julai kumi walipowasili katika uwanja wa ndege wa Bamako. Tukio la kukamatwa na kushtakiwa wanajeshi wa, wa Cote d'Ivoire linachukuliwa kama mwendelezo wa mvutano kati ya nchi hiyo na Mali ambayo inaituhumu Abidjan kuwa iliwashawishi washirika wake wa Afrika Magharibi kuimarisha vikwazo dhidi ya wanajeshi wa Mali ambao wamefanya mapinduzi mawili tangu mwaka elfu mbili na ishirini. Vikwazo ambavyo viliondolewa mapema mwezi wa Julai. Togo imekabidhiwa jukumu la upatanishi kati ya Mali na Ivory Coast ili kuwezesha kuachiwa huru wanajeshi hao, lakini mazungumzo ya awali yaliyofanyika mjini Lome Julai 28 hayakuzaa matunda. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hamid Karzai, rais wa zamani wa Afghanistan, amesema kuwa wananchi wa nchi hiyo wamedhurika pakubwa katika kipindi cha miaka 20 iliyopita ya kuwekwa majeshi ya kigeni yakiwemo ya Marekani ya katika nchi yao. Karzai amesema hayo katika mahojiano maalum aliyofanyiwa na chombo kimoja cha habari cha India ambapo sambamba na kuzungumzia matukio ya mwaka mmoja uliopita nchini Afghanistan ameashiria madhara makubwa waliyoyapata wananchi wa nchi hiyo kutokana na kuweko majeshi ya kigeni katika ardhi ya nchi hiyo. Karzai ambaye aliongoza Afghanistan akiwa rais kuanzia mwaka elfu mbili na mbili hadi elfu mbili kumi na nne ameeleza kuwa licha ya kuwa katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita vitendo vya utumiaji mabavu huko nchini Afghanistan vimepungua na watu hawafi sana lakini katika miaka ishirini iliyopita hususan mwaka jana nchi hiyo imekabiliwa na matatizo ya kiuchumi na wenye vipawa kuhajiri na kuihama nchi hiyo. Na wizara ya afya ya Zimbabwe imetangaza kwamba mlipuko wa ugonjwa wa surua nchini humo umesababishwa na mikusanyiko ya kidini wa ya Wakristo. Ripoti ya wizara ya afya inaeleza hayo katika hali ambayo ugonjwa wa surua ulioripuka nchini humo kuanzia ya Aprili mwaka huu unaelezwa kuwa umeshasababisha vifo vya makumi ya watoto taarifa ya wizara ya afya ya Zimbabwe imesema kwamba mlipuko huo sasa umesambaa kote nchini humo na kusababisha asilimia 69 ya vifo miongoni mwa walioambukiza. Vifo vya watoto 80 vimesharipotiwa hadi sasa nchini Zimbabwe na kuzoa wasiwasi mkubwa miongoni mwa wananchi. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Ufuatao sasa, mpenzi msikilizaji, ni uchambuzi wa kisiasa wenye anwani semayo juhudi za kuiondoa Sudan kwenye mkwamo wa kisiasa. Juhudi za kutatua mzozo wa kisiasa nchini Sudan zinaendelea. Kuhusiana na hilo, Abdul Fatah Al Burhan, mtawala wa kijeshi wa Sudan, ametoa mwito wa kufikiwa makubaliano ya kitaifa ili kuondokana na mgogoro wa sasa wa kisiasa nchini humo, huku vyama vingi vikipinga wito wake huo. Baadhi ya wananchi ambao hawajaridhishwa na mivutano ya kisiasa nchini humo wamefanya maandamano wakiunga mkono mpango wa Al Burhan wa kumaliza mgogoro wa kisiasa katika nchi hiyo. Wa Sudan wanatumai kwamba kwa kuondolewa jeshi kutoka, kutoka madarakani, njia ya kutatua mzozo wa kisiasa katika nchi hiyo itafunguliwa. Abdul Fatah Al Burhan, mkuu wa baraza la utawala wa mpito la Sudan, alisema katika hotuba yake katika siku ya jeshi kwamba jeshi litatekeleza matarajio halali ya watu wa Sudan ya kufikia mfumo wa kisiasa wa kidemokrasia katika kivuli cha serikali moja. Alburhan ametoa kauli hiyo huku mgogoro wa kisiasa nchini Sudan ambao umeendelea kwa muda mrefu ukifanya hali kuwa ngumu zaidi kwa watu wa nchi hiyo. Hivi sasa Sudan inakabiliwa na mgogoro wa kisiasa na kiuchumi, na machafuko ya ya kijamii yanaendelea katika nchi hiyo ya kaskazini mashariki mwa Afrika. Wa Sudan ambao walitarajia kwamba hali ya kiuchumi ingeboreka baada ya kupinduliwa rais wa miaka 30, Omar Hassan al-Bashir, sasa wanakabiliwa na hali ngumu ya ugali wa maisha, umaskini na ukosefu wa usalama na ajira. Farhan Haq naibu msemaji wa Umoja wa Mataifa amesema kuhusiana na swala hilo kwamba hivi sasa zaidi ya watu milioni 14 nchini Sudan wanahitaji msaada. Katika hali hiyo wananchi walio wengi wa Sudan wanataka jeshi liondoke madarakani na kufanyika uchaguzi wa kidemokrasia. Ingawa jeshi limeahidi kuondoka madarakani na kufanya uchaguzi huru nchini Sudan, lakini vyama vikuu vya kisiasa vinaamini huo ni uongo mkubwa na wala havina imani hata kidogo na ahadi zinazotolewa na watawala wa kijeshi. Hali ya kutoaminiana ni kubwa kiasi kwamba vyama vikuu viwili vya upinzani havikushiriki mazungumzo ya hivi karibuni. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Kadhalika mpenzi msikilizaji, tunasikika moja kwa moja kupitia redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya, tutumie harafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha o plus 989035065487 Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji popote pale ulipo wakati huu, na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 37 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitazungumzia umuhimu wa kutumia akili na busara na hatari na madhara yanayoweza kuisibu. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Bila shaka mpendo wa msikilizaji ungali unakumbuka kuwa katika kipindi kilichopita tulieleza kwamba akili ina hadhi na nafasi maalumu katika utamaduni wa Uislamu unaoshajiisha elimu na kujifunza, na pia ni kipimo muhimu sana kinachokubalika mbele ya Mwenyezi Mungu na viongozi wakuu wa dini kwa ajili ya kutathmini amali na utendaji wa watu katika utamaduni wa Uislamu. Viongozi wa teule wa dini ni hoja, ushahidi na mwongozo wa nje wa kumtambulisha mtu uongofu, na akili ni hoja na nuru ya batini ya ndani ya nafsi ya kumwangazia njia ya uongofu. Moja ya madhara hatarishi yanayoweza kuidhuru akili ni madhara ya upofu na ujahili. Ifahamike kuwa kwa mtazamo wa uono wa kina wa Uislamu, ujahili haumaanishi ujinga tu wa kutojua kusoma na kuandika, kwa sababu si hasha uono finyu na wakijuujuu wa mambo, kukosa basira na uwezo wa kupambanua baina ya haki na batili, kukawaingiza maulamaa na wasomi wakubwa wakubwa kwenye tapo la majahili. Imamu Ali alaihi salam amesema katika moja ya semi zake za hekima Si hasha mtu aliye alimu sana akaangamizwa na ujahili wake wa akili na roho na elimu na ujuzi wake visiwe na faida yoyote kwake. Kurani tukufu inawafananisha maulamaa na wasomi kama hao walioghariki kwenye dimbwi la upofu na ujahili na punda abebaye mzigo mkubwa wa vitabu, kubainisha kwamba elimu zao hazina faida yoyote kwao. Na kwa sababu hiyo pia ndiyo maana katika aya ya 36 ya suratul Isra, Quran inapinga kila aina ya ujinga na ujahili kwa kusema, wala usiyafuate usio na ujuzi nayo, hakika masikio na macho na moyo hivyo vyote vitasailiwa. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam amesema mimi siuhofii umma wangu kusibiwa na ufakiri, ninachelea upofu na ujahili. Madhara ambayo ufakiri wa kifikra yatausababishia umma wangu ni zaidi ya ufakiri wa kiuchumi. Tulivyobainisha pia ni kwamba kwa mtazamo wa utamaduni wa Kiislamu, ujahili hauwahusu watu wasio na elimu yoyote tu, bali kuna watu wengi wanaoonekana wamesoma, lakini kwa sababu ya kutokuwa na basira, kwa kuwa na uono finyu na wakijuujuu wa mambo, ufahamu, upotofu, taasubi, ukereketwa na fikra mgando nao wanaingia kwenye kundi la majahili na wasiojua kitu. Lakini mbali na hayo, huwa kila mara wanachukua hatua wa zinazokidhi malengo na sera za kishetani na zilizo dhidi ya utu, za wenye nguvu za utajiri na madaraka. Imamu Ali alaihi salam, ambaye katika zama zake alitaabishwa zaidi na kundi la watu hao, alikuwa akiwaambia Nyinyi ni mishale iliyoko mikononi mwa shetani ambayo anaitumia kutokana na nafsi zenu ovu ili kufikia malengo yake, na kupitia kwenu nyinyi anawatumbukiza watu kwenye lindi la mduao, shaka na upotofu. Isisahulike pia kwamba ujahili na upofu hauhusiani na zama za ujahilia au enzi za kati pekee kwa kimombo Middle Ages, lakini hata katika zama hizi za maendeleo ya sayansi na teknolojia pia zinashuhudiwa na kuonekana kwa uwazi alama za upofu na ujahili. Javier Crement, mwandishi na mtaalamu wa saikolojia wa Marekani, amelichambua na kulizungumzia suala hilo katika kitabu chake alichokiita basi tena Uzuzu. Crement anaofafanua wigo wa uzuzu huo kuwa ni uzuzu wa kijamii, uzuzu wa kiraia, uzuzu wa wafanyabiashara, uzuzu wa kujipa utakatifu, uzuzu wa kujifanya mtu wa irfani, uzuzu wa urasimu, uzuzu katika siasa, uzuzu katika vyombo vya habari, uzuzu wa madikteta, uzuzu katika familia, uzuzu katika ndoa na uzuzu katika dunia ya kusoma na kuandika. Uislamu ambao ni dini ya uelimishaji inapiga vita ujahili na madhihirisho yote ya uzuzu na upumbavu katika kila zama na mahala. Tatizo la msingi la watu majahili ambao hawajijui kama wana ujinga na ujahili ni kwamba, kutokana na kudhani kuwa kile wanachokijua wao ndicho sahihi na chenye mantiki basi huendelea kung'ang'ania kufuata imani na mitazamo ya upotofu na ya kijahili na hawawi tayari kukubali kauli yoyote yenye hoja na burhani za kimantiki. Imamu Ali alaihi ssalam ameizungumzia hivi sifa hii ya watu hao majahili, ni mithili ya jabali na jiwe gumu ambalo maji hayapenyi ndani yake, na ni mithili ya mti mkavu ambao hauna wirishi matawi na majani yake ya kastawi, na mfano wa ardhi ya bisi ambayo mimea haiwezi kuota juu yake. Naam, kutokana na ukaidi wa majahili na kutokubali kubadilika kwa namna yoyote ile, ilifika hadi Mwenyezi Mungu mtukufu aliyetuma mitume na akawapa ujumbe wa kuwaelimisha na kuwaelekeza watu kwenye uongofu, akamhutubu Mtume wake mteule kama aya ya arobaini ya Suratu Zukhruf inavyosema: Je, unaweza kuwasikilizisha viziwi au unaweza kuwaongoa vipofu na waliomo katika upotofu ulio wazi? Hata kama katika historia, siku zote yamekuwepo makundi na matapo yenye sifa kama hizi, ambayo kwa sababu ya ujahili na upofu wao, kwa upande mmoja yalisimama kukabiliana na viongozi wa dini na kwa upande mwingine yalionyesha uduni na udhalili mbele ya watawala majabari, lakini mfano hai wa watu na matapo kama hayo katika zama za sasa ni makundi ya ukufurishaji ya Kiwahabi na Kidaesh yaliyoasisiwa na kulelewa na uistikbari wa dunia, ambayo yamefikia kilele cha ujahili na utovu wa hisia, kwa kuwa tayari kufanya jinai ya aina yoyote ile, na kwa kujidhihirisha na kujionyesha kwao kuwa ni Waislamu tena wenye uchungu na walioshika dini barabara, wameweza kupanda mbegu za mifarakano vita na umwagaji damu katika ulimwengu wa Kiislamu na kwa kufanya hivyo, wakaweza kuwaridhisha na kuwapendezesha mabwana zao wa kimarekani wa Ulaya na wa kizayuni. Lakini kinyume na dhana ya kijahili walio nayo wenyewe ya kuamini kuwa hatima na makazi yao akhira yatakuwa ni peponi, Kurani tukufu inaubainisha mwisho wao kama sehemu ya aya 97 ya Suratu Isra inavyosema, na tutawakusanya siku ya Kiyama hali wakikokotwa juu ya nyuso zao nao ni vipofu na mabubu na viziwi, na makazi yao ni Jahannam. Kila moto ukifanya kusinzia tutazidi kuchochea uwake kwa nguvu na kwa maelezo hayo, mpendwa msikilizaji, niseme pia kwamba sehemu ya 37 ya kipindi cha Akhlaki katika Uislamu imefikia tamati. Hivyo sinabudi kukuaga hadi wakati mwingine insha Allah tutakapokutana tena katika sehemu ya 38 ya kipindi hiki, na mwomba Mola wa haki akubariki na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Hali kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Ukiwa hapo Tanga, tunasikika katika mawimbi ya 105.3 kule Mwanza ni 101.9 Kigoma ni 99.7 Mtwara 104.1 lakini Singida na Lindi tunapatikana katika kasi mawimbi 99.1 FM. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Karibu sasa nikuletee macho yetu magazetini. magazeti yanayochapishwa nchini Kenya ndiyo yanayotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki hii leo. Magazeti hayo yametawaliwa na habari za kutangazwa matokeo ya uchaguzi wa rais toban kama ilivyotarajiwa. Kichwa cha habari kuu katika gazeti la Daily Nation kinasema Ruto ashinda. Anwani hiyo inashabihiana kidogo na ya habari kuu katika gazeti dada la Taifa Leo inayosema Rais William Ruto katika dondoo ya habari hiyo, Taifa hilo limeandika naibu rais akabili mawimbi makali na kuibuka mshindi wa uchaguzi wa urais mbele ya Raila kwa kura laki mbili. Linaandika zaidi kwamba Ruto amezoa kura milioni saba nukta moja, huku Odinga akiambulia milioni sita nukta tisa. Gazeti hilo pia limeandika makamishna wanne walioteuliwa majuzi wajitenga na matokeo wakidai hawakuridhika na utaratibu hawakufafanua kuhusu malalamiko yao. Habari nyingine zinasema fujo zazuka katika ukumbi wa Bomas, mbwembwe katika ngome za Ruto na koti ya juu yajiandaa kwa kesi. Toleo la mtandaoni limeandika rais mteule anapaswa kuapishwa jumanne ya kwanza, yaani siku kumi na nne baada ya matokeo ya rais kutangazwa rasmi na tume ya uchaguzi, endapo hakuna atakayeyapinga kama kinavyosema kipengee cha mia moja arobaini cha katiba. The Standard toleo la mtandaoni limesheheni habari zinazosema rais mteule, namna Ruto alivyokwea hadi juu, mwisho mbaya Chebukati ashambuliwa huku fujo zikitawala Bomas, Raila abwagwa mara ya tano, ndoto yake yaakhirishwa tena. Na pia na pia limeandika kuhusu karata na siasa za mwanasiasa Najib Balal ambaye amekuwa miongoni mwa wanasiasa wa kwanza kumpongeza Ruto kwa ushindi wake. The Star toleo la mtandaoni limeandika ubalozi wa Kenya Kumradhi, ubalozi wa Marekani waipongeza Kenya kwa uchaguzi wa amani. Ruto afichua kufanya mazungumzo ya simu na Raila Odinga jana asubuhi. Na baraza la chuo kikuu cha Ku la mfuta kazi Profesa Wainaina VC yule, huku mzozo wa ardhi ukishtadi. Tuelekee nchini Tanzania, ambapo akthari ya matoleo ya leo yametoa kipaumbele kwa habari ya ushindi wa Ruto katika uchaguzi wa rais Kenya. Ukurasa wa mbele wa Mwananchi umepambwa na picha ya Ruto na Odinga na kuambatana na anwani isemayo, Ruto aamsha shangwe Kenya, Raila akimbilia mahakamani. Pia limeandika Samia ataka kazi, akemea vitambi <laughs> mapya, watoto waliezika baba yao akiwa hai, sitofahamu Anglikana, Askofu Mokiwa adai mafao, na kuna simulizi pia ya mtu aliyefungwa jela miaka thelathini na miwili. Ruto alivyoshinda uchaguzi wa Kenya ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Majira. Nipashe mambo ni hayo hayo, limeandika uchaguzi Kenya ni Ruto. Raia Mwema pia halikuachwa nyuma, habari yake iliyotengewa nafasi ya kwanza ina anwani semayo Wafula ya Chebukati amtangaza Ruto. Pia limeandika KKKT yazidi kumeguka, Rwanda na Burundi zatumia bandari ya Tanga na Rais Samia acharuka. Habari hii ya Rais Samia Suluhu Hassan imetangulizwa mbele na gazeti la Uhuru chini ya anwani semayo, Rais Samia abaini ubadhirifu idara ya uhamiaji. Ndio habari kuu pia katika gazeti la Jamvi la Habari ambalo limeandika Rais Samia awaka ubadhirifu uhamiaji. Habari zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Habari Leo zina vichwa vinavyosomeka, wezi wahamiaji, kukiona Samia aagiza washughulikiwe, Majaliwa na Nape wataka faida au wataja faida za sensa, serikali ongeza kasi Tanzania ya kidijiti, serikali kudhibiti bei za bidhaa na Kenya ya amua, rais ni Ruto. Tunatamatisha udondozi wetu nchini Uganda, ambapo gazeti la The Daily Monitor limeipa kipaumbele habari ya uchaguzi wa Kenya chini ya kichwa kisemacho wa Kenya wamchagua Ruto. toleo la mtandaoni limeandika vurugu, huku Ruto akitangazwa rais wa tano wa Kenya. Makamishna wanne wa IEBC wajitenga na matokeo ya urais ya Chebukati. Wakazi wa Karimo Jong, wenye njaa wawinda wanyama pori ili kupata mlo. Na mtoto mdogo afariki dunia huku wengine ishirini wakilazwa hospitalini kwa kula chakula kinachoshukiwa kuwa na sumu. Habari zinazoonekana kwenye toleo la mtandaoni la New Vision zina anwani zisemazo: polisi wakamata watu wanne walioko kwenye video iliyotia fora ya ndoa ya lazima. Shilingi ya Uganda imarika kwa thamani jana Jumatatu. Na wanawake watakiwa kushirikiana ili kupenya katika masoko ya eneo Imegonga saa nne juu ya alama asubuhi hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Nisome hapa maoni yake Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Anasema tunaipata sawia redio Teheran nikiwa hapa Kirumba jijini, Mwanza, Tanzania. Na kimvua kinanyesha. Anasema mji wa Mwanza ulio kando kando ya ziwa Victoria, ziwa lenye samaki. <laughs> Wanunu, wa maji baridi haya, tuvulie na sisi basi, Kipala samaki hao wa Victoria. Asante sana kwa ujumbe wako huo ukiwa hapo Mwanza, Tanzania. kuhusu propaganda dhidi ya mapambano ya Alimamu Lhusein alaihi afdalu salatu wassalam. Bibi Zeinab alaihi ssalam kaingia katika nyumba ya Yazidi, Yazidu bnu Muawiya, yuko na majeshi yake na watu wake na watu waliomzunguka waliojaa katika kasri yake. Bado anataka kuendeleza propaganda Yazidi asiyemtambua Mwenyezi Mungu anasema kumwambia Imamu Zainul Abidin, hakika baba yako ndiye aliyetaka kunidhulumu na kutaka kunipokonya haki yangu, lakini matokeo yake fasanaa allahu bihi maraaita, Mwenyezi Mungu akamfanyia ulioyaona hayo. Haya ni maneno ya Yazidi katika kasri yake kwamba Mungu ndiye kawafanyia ahlulbeiti vile. Mambo ni mengi yaliyojiri katika kasri ya Yazid, lakini Imamu Zainul la Abidin hakunyamaza. Imamu zainu la abidina akasimama akasema, lakad utina sittan wafudhilna bisabin, sisi tumepewa mambo sita na tumefadhilishwa kwa mambo saba dhidi ya wengine. Kwa sababu kuna haja sasa hivi ya kutambulisha nani Ahlulbeiti, kwa sababu tayari watu hawawatambui. Imamu zainu la abidina akasimama akasema, utina lilm li walhilm, tumepewa elimu na upole. utina lilma walhilma wal wasamahata walfasaha na tumepewa moyo wa kusamehe na ufasaha pia. Tumepewa imamu akaendelea wa kusema washajaa, na tumepewa ushujaa sisi Ahlulbeit. Walmahabata fi qulubi lmuminin, na tumepewa mahaba, mapenzi katika mioyo ya waumini. Moja katika vigezo vya mumin kuwapenda Ahlulbeit. Wafudhilna, na tume fadhilishwa sisi bi anna minna lnabiyu lmukhtari, kwamba kwetu ndipo alipotoka mtume aliyechaguliwa. wa minna sidiqu, na kwetu mkweli bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa minna tayaru, na kwetu ndipo alipotoka Jafaru Tayar. wa minna asadu llahi wa asadu rasulillah, na kwetu ndipo alipotoka simba wa Mungu na simba wa mtume wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Waminna sibta hadhihi al umma, na kwetu ndipo walipotoka vijana wa vijana wa peponi wa mabarobaro wa peponi, vijana ambao ni wajukuu wa Bwana Mtume, sibta sibta rasulillah, ambaye ni alhasani na Alhusein. Waminna mahdiyuha, na sisi kwetu ndipo walipotoka Mahdi wa ummahu. Maneno yakawa ni marefu kiasi kwamba Imamu akafikia kusema ana bnu makkata wa mina, mimi ni mtoto wa Makka na Mina, ana bnu zamzami wa safa, mimi ni mtoto wa maji ya Zamzam na eneo la Safa. Imamu akaendelea kusema ana bnu man hamala ruknu biatrafi rida ana khairu man itazara wartada ana bnu khairu man taalla mnitala wakhtafa. Mpaka imamu akafikia mahala akasema ana bnu hadha lmaktulu, mimi ndio mtoto wa huyu aliyeuwawa. Imamu alipofikia pale alilia, na maneno yale yakaathiri waloketi pale, na kuna ambao mioyo sasa ikawa laini kuona kwamba kana kwamba bwana huyu kadhulumiwa. Yazidu bnu Muawiya akaona majlisi ile ifie pale pale Isiendelee taban. Tunapozungumza majlisi za Imamu Huseini, ndio hizo. Ile ilikuwa ni majlis aliyoitoa Imamu Zeinulabidin, aliyoitoa Bibi Zainab alaihi assalam, katika hadhara ile. Majlisi ya kwanza iliasisiwa na Bibi Zeinab na Imamu Zeinul Abidin, na Yazidu Bnu Muawiya akiwa katika waliohudhuria, katika majlis yakizungumzwa mauaji dhidi ya familia ya Mtume. Ndugu zangu, propaganda zinatufikisha mahala ili watu wasisikitike siku kama hii ya leo. Watu wanasomewa hadithi za kufunga siku ya Ashura na kuambiwa kwamba ni siku ya furaha, ya ushindi, ushindi wa Nabii Musa dhidi ya Firaun. Maana yake ni nini? Maana yake siyo siku ya huzuni, kama Mtume wa Mwenyezi Mungu alishinda, maana yake ni nini? Ni siku ya furaha. Hivi ndivyo tunavyofundishwa kwamba siku aliouliwa mjukuu wa mtume na familia ya mtume ni siku ya furaha. Kisha mtume mwenyewe alikuwa haijui siku hiyo, alifundishwa na Mayahudi. Mayahudi walipokuwa wakifunga aliwauliza vipi, Mayahudi ndo wakamwelimisha kwamba siku hii bwana, tunafunga kwa sababu ndio siku mtume wetu aliokolewa. Mtume akasema sisi ni aula na huyo mtume, basi tutafunga. Hapa ndipo walipofikia Waislamu, hapa ndipo walipofikia kiasi kwamba kijana mmoja katika wapiga kelele katika mimbar, anafikia mahali aliye katika mimbar, eti sahaba katukanwa, na anawaliza watu kwa uchungu wa kwamba katukanwa. Sisi hatuwafiki kutukana sahaba, lakini ikiwa atawaliza watu eti kwa sababu sahaba katukana na akalia, alafu sahaba ambaye ni kizazi cha mtume kuuawa iwe ni marufuku kulia, si kutukanwa, kuuawa. Kwa hivyo ni kawaida mtu kulia na kuliza watu kwa machungu ya kutukanwa sahaba wa Mtume. Halafu ikawa ni jambo la kushangaza sana watu kukaa vikao, wakalia si kutukanwa kwa familia ya Mtume bali kuuawa. Hapa ndipo mambo yanapinduliwa, inafikia mahala kwamba zile propaganda zinaifanya ile haki kuonekana ni batil na ile batil kuonekana kuwa ni haki. Mmoja katika vijana alipita huko mtaani na akituma meseji kwamba haya mabwana na shekhe fulani, kwa nini analia katika jukwaa mambo haya ya kinaswara? Aibu. Anasambaza kampeni huko kusema kwamba haya mambo yanafanyika si ya kiislamu. Kiasi hicho waislamu wamefikia katika nyumba ya Mtume, na wewe uone aibu kulia na kupiga kifua? kwa sababu watakushangaa jamaa. Kisha pakizungumzwa mambo yaliyofanyika au kukosoa tukio lililofanyika kihistoria, iwe ni jambo kubwa sana, lilize watu, ifikie mahala. Sasa Waislamu wazungumze haya mambo, na tusighururiwe na chochote katika kushikamana na Ahlulbeit. Samahani kwa kusema maneno haya, nasema ashakum, si matusi. Kwa, kwa hivyo Wanasema kunya anye kuku akinya bata kaarisha. Yale yale unaoyafanya katika levo ambayo si kubwa kiasi hichi, ni halali kwako, lakini wanaposimama watu wakazungumza kuhusu Ahlulbeiti walivyodhulumiwa iwe ni aibu? Sasa risala ya Ahlulbeiti itafika na haya yalifanyika Karbala, kwa nini isifike kila mahala ulimwenguni? Haya ndiyo maneno ya Bibi Zeinabu kumwambia Yazidi. Yazidi alipojitahidi ya kufanya propaganda dhidi ya Ahlul Bait, Bibi Zainab alimwambia, fakid kaidak wasaa saayak wanasib juhdak fa wallahi la tamhu dhikrana wala tumitu. Kila mmoja katika sisi anapaswa kubeba risala ya Ahlul Bait na utaulizwa na kama Ahlul Bait hawajabeba Uislamu, nani atakaobeba Uislamu? undhuru amman taakhudhuna dinakum Tizameni wapi mnachukua dini yenu. Tukitaka kuzungumza, kila mmoja akida yake mwingine kwa mwenzake sie, kinachotakiwa ni watu kuvumiliana. Yule anayeamini ya kwake mvumilie, kwa sababu na yeye anakuvumilia. Zile shiari zake mvumilie, isifikie mahala. Sasa mfuasi wa ahlulbeiti akayaogopa yake kwa sababu ya wengine, yale yako unayaogopa kufanya adhaa, unaona aibu kwa sababu ya mwingine. Taandamana, mashekhe wamewatangazieni, tutoke ulimwengu ufahamu, wanaotuona waelewe, ile risala ifike, na kila mmoja katika sisi Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atamlipa kwa kutangaza jambo la Mtume, na hivi ndivyo tunavyoamini. Na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atufufue na Ahlulbeit, atufufue na Imamu Husein, na yule anayetaka kuwa upande wa Yazidi, basi faja za uhu kadhalik katika siku ambayo Mwenyezi Mungu atawafufua kullu unasin biimamihim, wale waliotangaza kwamba Yazidu ni amirul muminin, mtu ambaye anasema la wahyun nazar, hakuna wah, wahyi ulioshuka, mtu ambaye hakuwa mwislamu. Risala ya ahlulbeit lazima ifike, na anayetakiwa kuibeba ni sisi, na hatuna budi kuitangaza kwa namna yoyote ile aba man aba washaa manshaa na hapa tulipofikia, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kishatupa nusra, hatuna wa kumwogopa. Kinachotakiwa ni kujenga heshima kwa mwingine, heshima hiyo madhali yeye anaheshimu. Kama watu wanaweza kukufurisha waislamu likawa ni jambo dogo, kisha sisi tunafundishwa na Imamu Ali, la takunu sababina, msitukane lakini semeni kilichojiri ni hichi na hichi na hichi, na yeye kafanya hivyo, ikawa e, mkosa kubwa miaka kumi na ishirini na iliyopita miaka karibu thelathini iliyopita tulikuwa wanyonge, lakini leo hii risala ya Imam Husein imefika kwa wingi. Hakuna unyonge na yoyote asisikie unyonge, na sisi tunashtaki kwa Bwana Mtume salallahu alihi wa ali, na kesho mbele ya Mtume tutajipendekeza mbele yake kwa kuweka vikao kwa ajili ya familia yake. kisha Unadhani kwamba bwana mtume sallallahu alaihi wa alihi atakukataa kwa sababu ya vikao vya kuomboleza kuwawa kwa Imam Husein? Hilo ndo unalofikiria mtume, aliyeomboleza kabla ya Imam Huseini kufa. Tunashiriki na bwana mtume katika misiba hii. inna lillahi wa inna ilayhi rajiun wa sayaalamu alladhina zalamu ala muhammadin ayyamun qalbin yanqalibun wal aqibatu lilmuttaqin walhamdulillahi rabbil alamin Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 18 Muharam mwaka 1444 Hijiria kamaria, inayosadifiana na tarehe 16 Agosti 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 151 iliyopita alizaliwa Alama Haidar Kali Sardor Kabuli, alim mkubwa na mtaalamu wa fikhi mjini Kabul, Afghanistan. Akiwa kijana mdogo, Alama Sardor Qabuli alipata kusoma kwa wasomi wakubwa wa enzi hizo kama vile Mirza Husein Nuri na Said Sofiuddin Hasan bin Hadi Kadhimi sanjari na kustafidi na ilmu kutoka kwa maulamaa na maraji watajika katika zama hizo kama vile Said Hasan Sadr na Haj Sheikh Abbas Qumi, ambapo pia alipata ijaza au idhini ya kunakili na kuandika riwaya na hadithi Mwaka elfu moja mia tatu na kumi Hijiria kamaria Allama Haidar Qalisardor Qabuli alielekea mjini Kermansha, Iran na kujishughulisha na ufundishaji kwa wakazi wa mji huo sanjari na kuandika vitabu kadhaa. Alkadhalika, msomi huyo alipata kusomea lugha kadhaa za dunia kama vile Kiarabu, Kiingereza, Kibrania na Urdu. Kitabu cha tarjama ya Injili ya Barnaba na hadithi kumi kwa fadhila za Amirul Mu'minin ni miongoni mwa athari za msomi huyo. Allama Haidar Qali Sardar Kabuli alifariki dunia mwaka 1372 Hijria kamaria akiwa na umri wa miaka 79 na kuzikwa mjini Najaf, Iraq. Siku kama leo miaka mia thelathini na mitano iliyopita alizaliwa Ayatullah Said Ahmad Khansari, fakihi na marja mkubwa wa Kishia. Akiwa na miaka ishirini, Ayatullah Ahmad Khansari alielekea mjini Najaf, Iraq, na kustafidi na ilmu kutoka kwa wasomi wakubwa kama vile Muhaqiq Khorasani, Said Muhammad Kadhim Yazdi, Shariat Isfahani na Muhaqiq Naini. Ayatollah Said Ahmad Khansari alielekea mjini Araq, Iran katika kipindi cha kuasisiwa chuo cha hauza cha mji huo na kujishughulisha na ukufunzi. Baadaye msomi huyo akishirikiana na Ayatollah Sheikh Abdul Karim Hairi katika shughuli za tablighi, na baada ya kuasisiwa hauza ya Qum chini ya usimamizi wa Ayatollah Hairi Yazdi, Ayatollah Ahmad Khansari alikuwa imamu wa sala ya jamaa katika chuo cha Faivia mjini humo. Mwaka elfu moja mia tatu sabini hijiria kimaria, Ayatullah Ahmad Khansari alielekea mjini Teheran na kuwa imamu wa sala ya jamaa katika msikiti maarufu wa Said Azizullah hadi mwisho wa uhai wake. Msomi huyo alisalia mjini Teheran na baada ya kufariki dunia akazikwa mjini Kumu. Siku kama yaleo miaka 134 iliyopita alizaliwa Thomas Edward Lawrence, jasusi mkubwa wa Uingereza aliyekuwa na mchango mkubwa katika kuzidhoofisha nchi za Kiarabu kabla ya vita vya kwanza vya dunia. Lawrence alikuwa amefanya safari katika nchi kadhaa za Kiarabu ambapo sanjari na kujifunza lugha ya Kiarabu alifahamu pia tamaduni na maisha ya Waarabu katika vita hivyo vya kwanza vya dunia vilivyojiri kati ya mwaka 1914 hadi 1918, na kwa msingi wa siasa za kikoloni za Uingereza Lawrence alifanya njama kubwa kuyachochea makabila ya Kiarabu kwa kisingizio cha kutaka kujitawala ili aweze kujitenga mbali na utawala wa Uthmania ambao katika vita hivyo ulikuwa ukikabiliana na Uingereza. Hali kadhalika, Thomas Edward Lawrence alikuwa na nafasi pia kuingiza madarakani ukoo wa Ali Saudi nchini Saudi Arabia, swala ambalo lilipelekea kupata mashuhuri mkubwa nchini Saudia. Hii ni Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana Salim Muhammad ukiwa hapo Mombasa, Kenya, anatufuatilia akiwa pwani ya Kenya. Mwingine akiwa huko huko mjini Mombasa, katika pwani ya Kenya ni Idris Ali. Mali ya Mungu anasema shukran, Redio Teherani. Asante sana kwa kutufuatilia ukiwa hapo pwani ya Kenya. Asante sana pia Abdallah Ali Makajura kwa kuyafuatilia matangazo haya ukiwa Tabora Tanzania. Muda haunasi mpenzi msikilizaji, na moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Wananchi wa Kenya hususan, wafuasi wa mwanasiasa mkongwe Raila Odinga, wanasubiri tangazo na mwelekeo utakaochukuliwa na mgombea huyo wa kiti cha rais kupitia chama cha muungano wa azimio la umoja One Kenya katika uchaguzi wa jumanne uliopita, baada ya mshindani wake William Ruto wa chama cha UDA kutangazwa mshindi wa uchaguzi huo hapo jana. Mjumbe mwandamizi wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, Ismail Ridwan amesema mukawama na mapambano ndiyo njia bora kabisa ya kuzikomboa ardhi za Palestina na kuifanya Palestina kuwa huru. Doro za mahkama nchini Mali zimeripoti kwamba wanajeshi 49 wa Ivory Coast waliozuiliwa kwa zaidi ya mwezi mmoja katika mji mkuu Bamako wakishtumiwa na jeshi lililoko madarakani nchini Mali kuwa mamluki, madai ambayo serikali ya Abidjan inakanusha, wameshtakiwa kwa kujaribu kuhatarisha usalama wa taifa na kuhukumiwa kifungo jela. Hamid Karzai, rais wa zamani wa Afghanistan, amesema kuwa wananchi wa nchi hiyo wamedhurika pakubwa katika kipindi cha miaka ishirini iliyopita ya kuwekwa majeshi ya kigeni yakiwemo ya ya Marekani katika nchi yao. Na wizara ya afya ya Zimbabwe imetangaza kuwa mlipuko wa ugonjwa wa surua nchini humo umesababishwa na mikusanyiko ya kidini ya Wakristo. Tutakomea hapo kwa muhtasari huo. Mpenzi msikilizaji, asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp na ni kufahamisha tu kwamba tunaendelea kufuatilia kwa karibu matukio ya uchaguzi huko nchini Kenya, lakini kubwa zaidi tunaomba amani, amani, amani. Na ambao hawajaridhishwa na matokeo wanajua mkondo wa kufuata. Jina langu ni Hussein Hassan, na kutakia mchana mwema na hadi.