Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaka Allahu al-aliyyul azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, hakika Qur'ani hii inaongoza kwenye njia iliyonyooka kabisa, na inawapa habari njema Waislamu wafanyao wa vitendo vizuri, ya kwamba watapata malipo makubwa kabisa, na inatoa habari kwamba wale wasioamini akhera tumewaandalia adhabu inayoumiza kabisa. Na mwanadamu huomba shari kama vile aombavyo kheri kwani mwanadamu ni mwenye pupa kutaka jambo. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninayekukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo, kutoka hapa jame jamo, jijini Tehran, tukiwa tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani ya internet ni pastoday.com/sw. Barua pepe yetu au mail ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika pia kupitia Redio Maarifa yenye makao yake katika jiji la Tanga ambapo unasikika katika maeneo ya Tanga, Kigoma, Mwanza, Mtwara, Lindi pamoja na Singida huko katika maeneo ya katikati mwa Tanzania. Ama usiku huu mpenzi msikilizaji, tumekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa baada ya hapo tutakuwa na mawaidha maalum ya Muharam yatakayoletwa kwenu na Shekh Doktur Abdurazaq Amiri Juma wa Arusha, Tanzania. Tutakuwa pia na makala ya leo katika historia, ambapo wakati huo tutakuwa tukielekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. Kumbuka, mpenzi msikilizaji, unaweza kututumia maoni yako kupitia nambari yetu ya WhatsApp na kutoa maoni yako kuhusiana na matangazo yetu usiku wa leo. Imetimia saa mbili na nusu usiku hapa Tehran, moja kamili huko nyumbani Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu <muchas> lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. William Ruto atangazwa mshindi wa kinyang'anyiro cha urais nchini Kenya na sasa rasmi ni rais mteule wa nchi hiyo. Amir Abdullahian waziri wa mambo ya nje ya Iran amesema leo watakabidhi mapendekezo ya Iran ya mwisho katika makubaliano ya JCPOA. Wasudani wa Sudani waandamana kuunga mkono mpango wa kisiasa wa Jenerali Al-Burhan, na kundi la Daeshi limetumia asilimia 90 ya silaha za Marekani katika operesheni za kigaidi. Na sasa ni habari kamili, tukianzia huko nchini Kenya ambapo e, shauku na hamu ya kusubiri matokeo ya uchaguzi nchini humo imekatwa baada ya tume ya uchaguzi e, kutangaza matokeo rasmi ya uchaguzi huo. William Ruto, mgombea wa urais kupitia chama cha UDA nchini Kenya, ametangazwa rasmi kuwa mshindi wa kinyang'anyiro hicho, na sasa ndiye rais mteule wa nchi hiyo ya Afrika Mashariki. William Ruto amebuka mshindi baada ya kumpiku mpinzani wake mkuu na wa karibu, Raila Amolo Odinga wa muungano wa Azimio, akitangaza matokeo hayo leo katika ukumbi wa Bomas Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi ya Kenya, Wafula Chebukati, amesema kwamba Ruto amejipatia asilimia 50.49 ya kura huku Odinga akishika nafasi ya pili baada ya kujipatia asilimia 48.85 ya kura. A, tume ya uchaguzi nchini Kenya, IEBC, imemtangaza naibu rais William Ruto a, kuwa rais mteule kufuatia uchaguzi uliokuwa na ushindani mkali, akimshinda mwanasiasa mkongwe na muda mrefu na kiongozi wa upinzani Raila Amolo Odinga. Kadhalika, Ruto ametangazwa mshindi huku kukiwa na mgawanyiko baada ya mgombea wa muungano wa Azimio, Raila Odinga, kususia sherehe ya kumtangaza mshindi wa kiti cha urais hii leo. Hata hivyo zoezi hilo limekumbwa na wimbi la utata baada ya makamishna wanne wa tume ya uchaguzi ya IEBC kutangaza kutotambua matokeo ya uchaguzi wa rais, wakidai kuwa mchakato huo ulikosa wazi katika hatua wa za mwisho. Kwa matokeo hayo, William Ruto atamrithi Rais Uhuru Kenyatta anayemaliza muda wake na hivyo kuwa rais wa tano wa taifa la Kenya ambalo kijiografia liko huko Afrika Mashariki. Tukitoka huko nchini Kenya, Afrika Mashariki, tunarudi hapa Tehran. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema siku zijazo ni siku muhimu kuhusiana na makubaliano ya nyuklia ya JCPOA na kwamba Tehran inasubiri uamuzi kutoka upande wa Marekani kuhusu maudhui ya tatu. Husein Amir Abdulahian amesema hayo leo katika mkutano maalum na waandishi wa habari wa masuala ya sera za nje ambapo pamoja na mambo mengine ametoa ufafanuzi kuhusu taarifa mpya za mazungumzo ya uondoaji vikwazo huko Viena, Austria. Amir Abdulahian amesema katika masuala ya kitaifa pande zote nchini zina mtazamo mmoja na mirengo yote ya kushoto na kulia huwa inaunga mkono maslahi ya taifa, jambo ambalo limeitia nguvu timu ya Irani katika meza ya mazungumzo huko Viena. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameongeza kwa kusema kuwa katika mazungumzo yumkini yakakuwepo matatizo kadhaa, kwa hiyo makubaliano yanayofikiwa ni matokeo ya mapatano baina ya nchi saba na katika matini inayopitishwa Iran inaweza ikawa sehemu ya wapitishaji wa matini hiyo. Pamoja na hayo, Amir Abdulahi Yan amesisitiza kwa kusema, endapo mistari yetu mekundu itazingatiwa, sisi hatuna tatizo juu ya kufikia makubaliano, na moja ya sababu za mazungumzo kuchukua muda mrefu ni kwamba hatutaki kuivuka mistari mekundu. Kadhalika, waziri wa mambo ya nje wa Iran amebainisha kuwa upande wa Marekani umeeleza kwa maneno kwamba umekubaliana na maudhui zetu mbili. Kwa hivyo tunasubiri jibu la maudhui ya tatu, na hadi ifikapo saa sita usiku wa leo tutatuma kimaandishi mapendekezo yetu ya mwisho kwa mratibu wa Umoja wa Ulaya katika mazungumzo na mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tuelekee huko nchini Sudani, ambapo duru za habari zimeripoti kuwa mamia ya wananchi wa nchi hiyo wameandamana kuunga mkono mpango wa kisiasa uliobuniwa na mkuu wa majeshi Brigedia Jenerali Abdul Fatah Al Burhan kwa ajili ya kuhitimisha mgogoro wa kisiasa wa nchi hiyo. Katika miezi ya hivi karibuni, Sudani imekumbwa na maandamano yaliyotawaliwa na fujo na machafuko makubwa kutokana na mapinduzi ya kijeshi yaliyofanywa Oktoba 25 mwaka jana dhidi ya serikali ya kiraia iliyokuwa ikiongozwa na Waziri Mkuu Abdullah Hamdok. Waandamanaji hao wamekuwa wakitaka jeshi liachia madaraka na kujiondoa kwenye ulingo wa siasa kwa kukabidhi hatamu za uongozi kwa viongozi wa kiraia, kuitishwa uchaguzi wa kidemokrasia na kutatuliwa matatizo ya kiuchumi yanayoikabili nchi hiyo. Vyombo vya habari vimeripoti kuwa mamia ya watu wameandamana katika mji mkuu Khartum kuunga mkono mpango wa kisiasa uliobuniwa na kupendekezwa na kamanda wa majeshi Jenerali Abdul Fattah al Burhan ambaye ametaka kuwepo na muafaka wa kitaifa na kueleza matumaini yao kwamba mpango huo utahitimisha mgogoro wa nchi hiyo. Kongamano chini ya anwani ya ubunifu wa kisia, kumradhi, ubunifu wa kisiasa wa kuinasua Sudani na mgogoro wa kisiasa ulifanyika au lilifanyika siku ya Jumamosi katika mji mkuu Khartum na kuhudhuriwa na wakilishi wa baadhi ya vyama vya siasa. Washiriki wa, wa kongamano hilo walisisitizia wa umuhimu baina ya Wasudani wote, na kadhalika walitilia mkazo juu ya suala la umoja baina ya Wasudani wote. Hata hivyo, makundi na mirengo mikuu ya upinzani wa serikali ya kijeshi inayoshikilia madaraka ya nchi hawakushiriki katika kongamano hilo. Alipotubia kongamano la Jumamosi, naibu mkuu wa baraza la utawala nchini Sudani, Jenerali Muhammad Hamdan Dagalo maarufu kama Hemeti, alisema jeshi limeamua kutoa fursa kwa makundi ya kisiasa ya kitaifa yafanye mazungumzo na kufikia muafaka bila ya uingiliaji wa wanajeshi. Mtaalamu mmoja wa masuala ya kiusalama amesema asilimia 90 ya wahanga na waathirika ugaidi nchini Iraqi, hasa katika maeneo yaliyokombolewa, wameuliwa kwa silaha za Marekani. Japokuwa kundi la kigaidi na ukufurishaji la Daesh limeshindwa kuna kusambaratishwa katika nchi za Iraqi na Siria, lakini mabaki ya magaidi wa kundi hilo yangaliko ya katika nchi hizo na Marekani ingali inatoa msaada na uungaji mkono kwa magaidi hao. Tovuti ya habari ya Almaaluma imeripoti kuwa Shahin Al Ubeidi, mtaalamu wa masuala ya kiusalama, amesema kuna ongezeko kiasilimia la kiwango cha silaha za Marekani zinazotumiwa na magaidi katika mashambulio wanayofanya dhidi ya raia au maeneo ya kijeshi iwe ni katika mkoa wa Diala au mikoa mingine huko nchini Iraqi. Ali Ubeidi ameongeza kuwa asilimia 90 ya waathirika ugaidi nchini Iraqi umeuliwa kwa silaha za Marekani, hasa za utunguaji ambapo kwa sasa idadi hiyo ni asilimia 60 ya wahanga wote. Mtaalamu huyo wa Kiiraqi wa masuala ya kiusalama amebainisha kuwa kutumia Daesh silaha za Marekani na njia zilizotumika kufikishwa silaha na zana hizo za kivita kwenye maficho wa kundi hilo la kigaidi, yote hayo ni masuali ambayo majibu yake yanahitaji utafiti kwa sababu yanafichua siri nyingi katika uga apakua wa kiusalama huko nchini Iraq. Inafaa kuashiria hapa kuwa mbunge wa Siria Muhamad Fawaz alisema jana kuwa Marekani inawaruhusu magaidi wa Daesh kuongeza kiwango cha shughuli na harakati zao hadi karibu na mipaka ya Siria na Iraqi, na kwamba hivi sasa hakuna asiyejua kuwa Washington inalihami na kuliunga mkono kundi hilo la kigaidi. Na rais Vladimir Putin wa Russia amemwandikia barua kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na kumhakikishia kuwa kwa juhudi za pamoja, Moscow na Pyongyang zitastawisha zaidi uhusiano mpana na wenye manufaa uliopo kati ya pande mbili hizo. Shirika rasmi la habari la Korea Kaskazini, KCNA, limeripoti kuwa katika barua hiyo aliyomwandikia Kim kwa mnasaba maadhimisho ya mwaka wa 77 tangu zilipofikia tamati zama za Japan kuikalia peninsula ya Korea, Putin amesema uhusiano wa karibu zaidi kati ya Russia na Korea Kaskazini utakuwa na manufaa kwa nchi zote mbili. Rais wa Russia amesisitiza katika barua yake hiyo kwamba hatua ya kupanua na kustawisha uhusiano wa Moscow na Pyongyang itaisaidia pia kuimarisha usalama na uthabiti wa peninsula ya Korea na eneo la kaskazini mashariki mwa Asia. Kwa upande wake, kiongozi wa Korea Kaskazini naye pia amemwandikia barua rais wa Rusia Vladimir Putin akisema urafiki baina ya nchi hizo ulianzia wakati wa vita vikuu vya pili vya dunia kwa ushindi dhidi ya Japan ambapo ilikuwa ikikalia kwa mabavu peninsula ya Korea tangu mwaka 1910 hadi mwaka 1945. Barua hiyo ya Kim Jong Un imeongezea kwa kueleza kwamba tokea wakati huo ushirikiano wa kistratejia na kimbinu kusaidiana na mshikamano uliopo baina ya nchi mbili mbili hizo umefikia kiwango kipya hususan katika jitihada za pamoja zinazofanywa na Pyongyang na Moscow kutibua vitisho na chokochoko zinazofanywa na vikosi vya majeshi ya madui. Kiongozi wa Korea Kaskazini ameeleza matumaini yake kuwa ushirikiano wa nchi yake na Rasia utastawi kwa kuzingatia makubaliano yaliyosainiwa mwaka elfu mbili na kumi na tisa wakati alipokutana na Vladimir Putin. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, hii ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Na hiyo ilikuwa ndiyo mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku wa leo, ambapo tumetupia masuala kadhaa muhimu jicho, hasa katika uchaguzi mkuu um, huko nchini Kenya ambapo, uh, muda mchache uliopita William Ruto ametangazwa uh, kuwa mshindi wa kiti cha uraisi na ndiye uh, rais mteule wa sasa, akimshinda uh, mpinzani wake mkuu Raila Odinga. Karibuni sasa kurejea, sikia uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku leo una kichwa cha maneno kisemacho "Kuanza uh, kufanya kazi nchini Iran balozi mpya wa Kuwait baada ya kupita miaka saba Abdullah Al Manih, balozi mpya wa Kuweiti katika jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran siku ya Juma Mosi, mwanzoni mwa kazi yake, alikutana na waziri wa mambo ya nje wa Iran Husein Amir Abdullahian na kumkabidhi nakala ya vitambulisho vyake kwa ajili ya kuandaa mazingira ya kwanza rasmi kazi yake akiwa balozi mpya wa Kuweiti hapa jijini Tehran. Katika miezi ya hivi karibuni, baadhi ya nchi za Kiarabu za eneo la Ghuba ya Uajemi zikiwemo Kuwait na Umoja wa Falme za Kiarabu au Imarati ambazo zina hamu ya kudumisha uhusiano wa ujirani mwema na Iran zimetangaza nia yao ya kuboresha uhusiano na serikali ya Tehran. Saudi Arabia nayo pia imebainisha kuridhika na mchakato wa sasa wa mazungumzo ya Iran chini ya upatanishi wa Iraq mnamo mwaka elfu mbili na kumi na sita baada ya matukio no ya matukio yanayohusiana na ubalozi wa Saudia mjini Tehran na no ubalozi mdogo wa nchi hiyo mjini Mashad kaskazini mashariki mwa Iran, Kuwaiti sawa na baadhi ya nchi za Kiarabu katika kupinga tukio hilo na kuunga mkono Saudi Arabia zilipunguza kiwango cha mahusiano ya kisiasa na serikali ya Tehran. Sasa baada ya miaka saba, Kuwait imeamua kurejesha mahusiano na Iran katika ngazi ya balozi. Uhusiano na maingiliano ya Kuwait na Iran katika miaka hivi karibuni, licha ya masuala na changamoto mbalimbali mbali za kieneo, yamekuwa na mwelekeo thabiti na endelevu. Katika migogoro ya kikanda, Kuwait na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran zimepunguza kiwango cha uhusiano wao lakini hazijawahi kukata kabisa uhusiano wao. Katika miaka ya hivi karibuni, Kuwait imejaribu kudumisha uhusiano wenye uwiano na Iran na Saudi Arabia ili kulinda maslahi yake. Kuwait ikiwa ni moja nchi zenye watu wachache ambazo nyingi zinaundwa na wahamiaji, ni jirani na madola matatu yenye ushawishi, yaani Iran, Saudi Arabia na Iraq ambayo yameibua fursa na vitisho kwa nchi hiyo. Na kwa hiyo serikali ya Kuweti daima imekuwa ikitilia mkazo ulazima wa kuwepo uhusiano wa amani unaozingatia ujirani mwema na nchi za eneo. Sheikh Ahmad Nasr Asaba, waziri wa mashauri ya kigeni wa Kuweti, tarehe 26 Julai katika mazungumzo ya simu na Hussein Amir Abdulahyan Sambamba na, sambamba na kushukuru mpango wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kuendeleza uhusiano na nchi za eneo hili. Alisisitiza juu ya suala la kupanua zaidi uhusiano wa pande mbili kati ya Kuwait na Tehran. Aidha, alisema uongozi wa kisiasa wa Kuwait siku zote umekuwa ukitaka kuimarisha uhusiano na Iran na uteuzi wa balozi mpya wa Kuwait nchini Iran uko katika mkondo na mwelekeo huo. Kwa hakika tofauti katika mahusiano ya Iran na Kuwait ambazo huathiriwa zaidi na pande tatu inaweza kuchukuliwa zaidi kuwa ya mpito. Kwa mfano, mara tu baada ya kumalizika vita vya kulazimishwa vya Iraqi dhidi ya Iran mwaka 1988, Kuwait ilifungua ubalozi wake mjini Tehran na mwaka 1390 hijiria shamsia, Iran ilikuwa nchi ya kwanza kulaani hatua Iraqi kuivamia na kuikalia kwa mabavu Kuwait. Iran ilimtaka mtawala wakati huo wa Iraqi, dikteta Saddam, aondoe jeshi lake vamizi nchini Kuwait. Serikali ya Kuwait pia imejaribu kuchukua nafasi katika kutafuta suluhu za kisiasa kutatua migogoro ya kikanda katika miaka hivi karibuni. Nchi hii pia inapinga uhalalishaji wa uhusiano wote na utawala wa kizayuni na baada ya kuanzishwa uhusiano wa kawaida kati ya Imarati na utawala wa kizayuni mashirika mengi yasiyo ya kiserikali na bunge la Kuwaiti yalilani vikali kitendo hicho. Ni dhahiri shahiri kuwa baada ya Marekani na utawala wa kizayuni kushindwa kujenga muungano dhidi ya Irani katika eneo sasa inaonekana nchi za Kiarabu zinachukua hatua za kuendeleza uhusiano wao na Iran. Jamhuri ya Kiislamu ya Irani ni daima imekuwa ikitilia mkazo ulazima wa maelewano kuwa ni sharti la usalama na uthabiti, na vilevile mdhamini wa maslahi ya mataifa eneo hili. Kwa kuzingatia hayo, kuchaguliwa balozi mpya wa Kuweiti nchini Iran na kutilia mkazo viongozi wa nchi hizo mbili juu ya ulazima wa kuimarishwa uhusiano kunaweza kutathminiwa kuwa ni ahadi ya sura mpya ya uhusiano kati ya nchi hizo mbili siasa za kigeni za serikali ya awamu ya kumi na tatu ya irani zinalenga katika kuboresha uhusiano na nchi jirani na za kiislamu za eneo la ghuba uajemi mbali na kuzidisha uhusiano wa kiuchumi na kiusalama wa teherani na nchi za eneo Jambo hili linaweza kusaidia kutenga utawala wa kizayuni na kushindwa njama za utawala huu na Marekani za kuitenga jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran. Hii ni redio Tehran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio Akhlaqi katika Uislamu, ambapo kipindi hicho kitafuatiwa na mawaidha maalum ya Muharram yatakaletwa kwenu na Dr Sheikh Abdurazaq Amiri Juma wa Arusha, Tanzania, ambapo baada ya hapo tutakuwa tukielekelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa kukuleteni kukule makala ya leo katika historia, akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako, mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 37 ya kipindi cha Akhlaki katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitazungumzia umuhimu wa kutumia akili na busara na hatari na madhara yanayoweza kuisibu. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Bila shaka mpendo wa msikilizaji ungali unakumbuka kuwa katika kipindi kilichopita tulieleza kwamba akili ina hadhi na nafasi maalumu katika utamaduni wa Uislamu unaoshajiisha elimu na kujifunza, na pia ni kipimo muhimu sana kinachokubalika mbele ya Mwenyezi Mungu na viongozi wakuu wa dini kwa ajili ya kutathmini amali na utendaji wa watu katika utamaduni wa Uislamu. Viongozi wa teule wa dini ni hoja, ushahidi na mwongozo wa nje wa kumtambulisha mtu uongofu, na akili ni hoja na nuru ya batini ya ndani ya nafsi ya kumwangazia njia ya uongofu. Moja ya madhara hatarishi yanayoweza kuidhuru akili ni madhara ya upofu na ujahili. Ifahamike kuwa kwa mtazamo wa uono wa kina wa Uislamu, ujahili haumaanishi ujinga tu wa kutojua kusoma na kuandika, kwa sababu si hasha uono finyu na wakijuujua mambo, kukosa basira na uwezo wa kupambanua baina ya haki na batili, kukawaingiza maulamaa na wasomi wakubwa wakubwa kwenye tapo la majahili. Imamu Ali alaihi ssalam amesema katika moja ya semi zake za hekima: Si hasha mtu aliye alimu sana akaangamizwa na ujahili wake wa akili na roho, na elimu na ujuzi wake visiwe na faida yoyote kwake. Kurani tukufu inawafananisha maulamaa na wasomi kama hao walioghariki kwenye dimbwi la upofu na ujahili na punda abebaye mzigo mkubwa wa vitabu, kubainisha kwamba elimu zao hazina faida yoyote kwao. Ni yani, kwa sababu hiyo pia ndiyo maana katika aya ya 36 ya Suratul Isra, Quran inapinga kila aina ya ujinga na ujahili kwa kusema, wala usiafuate usio na ujuzi, nayo hakika masikio na macho na moyo hivyo vyote vitasailiwa. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam amesema, mimi siuhofii umma wangu kusibiwa na ufakiri, ninachelea upofu na ujahili. Madhara ambayo ufakiri wa kifikra yatausababishia umma wangu ni zaidi ya ufakiri wa kiuchumi. Tulivyobainisha pia ni kwamba kwa mtazamo wa utamaduni wa Kiislamu, ujahili hauwahusu watu wasio na elimu yoyote tu, bali kuna watu wengi wanaoonekana wamesoma, lakini kwa sababu ya kutokuwa na basira, kwa kuwa na uono finyu na wakijuujuu wa mambo, ufahamu, upotofu, taasubi, ukereketwa na fikra mgando nao wanaingia kwenye kundi la majahili na wasiojua kitu. Lakini mbali na hayo, huwa kila mara wanachukua hatua wa zinazokidhi malengo na sera za kishetani na zilizo dhidi ya utu, za wenye nguvu za utajiri na madaraka. Imamu Ali alaihi salam, ambaye katika zama zake alitaabishwa zaidi na kundi la watu hao, alikuwa akiwaambia Nyinyi ni mishale iliyoko mikononi mwa Shetani, ambayo anaitumia kutokana na nafsi zenu ovu ili kufikia malengo yake, na kupitia kwenu nyinyi anawatumbukiza watu kwenye lindi la mduao, shaka na upotofu. Isisahulike pia kwamba ujahili na upofu hauhusiani na zama za ujahilia au enzi za kati pekee kwa kimombo middle ages, lakini hata katika zama hizi za maendeleo ya sayansi na teknolojia pia zinashuhudiwa na kuonekana kwa uwazi alama za upofu na ujahili. Javier Crement, mwandishi na mtaalamu wa saikolojia wa Marekani, amelichambua na kulizungumzia suala hilo katika kitabu chake alichokiita basi tena uzuzu. Crement anaufafanua wigo wa uzuzu huo kuwa ni uzuzu wa kijamii, uzuzu wa kiraia, uzuzu wa wafanyabiashara, uzuzu wa kujipa utakatifu, uzuzu wa kujifanya mtu wa irfani, uzuzu wa urasimu, uzuzu katika siasa, uzuzu katika vyombo vya habari, uzuzu wa madikteta, uzuzu katika familia, uzuzu katika ndoa na uzuzu katika dunia ya kusoma na kuandika. Uislamu ambao ni dini ya uelimishaji inapiga vita ujahili na madhihirisho yote ya uzuzu na upumbavu katika kila zama na mahala. Tatizo la msingi la watu majahili ambao hawajijui kama wana ujinga na ujahili ni kwamba, kutokana na kudhani kuwa kile wanachokijua wao ndicho sahihi na chenye mantiki basi huendelea kung'ang'ania kufuata imani na mitazamo ya upotofu na ya kijahili na hawawi tayari kukubali kauli yoyote yenye hoja na burhani za kimantiki. Imamu Ali alayhi ssalam ameizungumzia hivi sifa hii ya watu hao majahili: ni mithili ya jabali na jiwe gumu ambalo maji hayapenyi ndani yake, na ni mithili ya mti mkavu ambao hauna wirishi matawi na majani yake yakastawi, na mfano wa ardhi yabisi ambayo mimea haiwezi kuota juu yake. Naam, kutokana na ukaidi wa majahili na kutokubali kubadilika kwa namna yoyote ile, ilifika hadi Mwenyezi Mungu mtukufu aliyetuma mitume na akawapa ujumbe wa kuwaelimisha na kuwaelekeza watu kwenye uongofu, akamhutubu mtume wake mteule kama aya ya 40 ya Suratu Zukhruf inavyosema: Je, unaweza kuwasikilizisha viziwi au unaweza kuwaongoa vipofu na waliomo katika upotofu uliowazi Hata kama katika historia siku zote yamekuwepo makundi na matapo yenye sifa kama hizi, ambayo kwa sababu ya ujahili na upofu wao, kwa upande mmoja, yalisimama kukabiliana na viongozi wa dini na kwa upande mwingine, yalionyesha uduni na udhalili mbele ya watawala majabari. Lakini mfano hai wa watu na matapo kama hayo katika zama za sasa ni makundi ya ukufurishaji ya Kiwahabi na Kidaesh yaliyoasisiwa na kulelewa na uistikbari wa dunia ambayo yamefikia kilele cha ujahili na utovu wa hisia kwa kuwa tayari kufanya jinai ya aina yoyote ile, na kwa kujidhihirisha na kujionyesha kwao kuwa ni Waislamu tena wenye uchungu na walioshika dini barabara, wameweza kupanda mbegu za mifarakano vita na umwagaji damu katika ulimwengu wa Kiislamu, na kwa kufanya hivyo wakaweza kuwaridhisha na kuwapendezesha mabwana zao wa Kimarekani, wa Ulaya na wa Kizayuni. Lakini kinyume na dhana ya kijahili walio nayo wenyewe ya kuamini kuwa hatima na makazi yao akhira yatakuwa ni peponi, Kurani tukufu inaubainisha mwisho wao kama sehemu ya aya 97 ya Suratu Isra inavyosema: na tutawakusanya siku ya Kiyama hali wakikokotwa juu ya nyuso zao, nao ni vipofu na mabubu na viziwi, na makazi yao ni Jahannam. Kila moto ukifanya kusinzia tutazidi kuchochea uwake kwa nguvu na kwa maelezo hayo mpendwa wa msikilizaji, niseme pia kwamba sehemu ya 37 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati. Hivyo sinabudi kukuaga hadi wakati mwingine insha Allah, tutakapokutana tena katika sehemu ya 38 ya kipindi hiki. Na namwomba Mola wa haki akubariki na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. kuhusu propaganda dhidi ya mapambano ya alimamu Lhusein alaihi afdalu salatu wassalam, Bibi Zainab alaiha ssalam kaingia katika nyumba ya Yazidi, Yazid bnu Muawiya. Yuko na majeshi yake na watu wake na watu waliomzunguka waliojaa katika kasri yake, bado anataka kuendeleza propaganda. Yazidi asiyomtambua ya Mwenyezi Mungu anasema kumwambia Imamu Zainul Abidin, hakika baba yako ndiye aliyetaka kunidhulumu na kutaka kunipokonya haki yangu, lakini matokeo yake, fasanaa Allahu bihi ma raaita, Mwenyezi Mungu akamfanyia ulioyaona. Hayo haya ni maneno ya Yazidi katika kasri yake, kwamba Mungu ndiye kawafanyia ahlulbeiti vile. Mambo ni mengi yaliyojiri katika kasri ya Yazid, lakini Imamu Zainul Abidin hakunyamaza. Imamu Zainu la Abidina akasimama akasema, lakad utina sittan wafuddhilna bisabin, sisi tumepewa mambo sita na tumefadhilishwa kwa mambo saba dhidi ya wengine, kwa sababu kuna haja sasa hivi ya kutambulisha nani ahlulbeiti, kwa sababu tayari watu hawawatambui. Imamu Zainu la Abidina akasimama akasema, utina alilm walhilm, tumepewa elimu na upole, utina alilma walhilma wasamahata walfasaha, na tumepewa moyo wa kusamehe na ufasaha pia. Tumepewa, imamu akaendelea wa kusema, washajaa, na tumepewa ushujaa sisi ahlulbeit. Walmahabata fi qulubi lmuminin, na tumepewa mahaba mapenzi katika mioyo ya waumini. Moja katika vigezo vya mumin kuwapenda ahlulbeit. Wafudhilna, na tume fadhilishwa sisi bi anna minna lnabiyu lmukhtari, kwamba kwetu ndipo alipotoka mtume aliyechaguliwa. Wa minna sidiqu, na kwetu mkweli Bwana Mtume sal llahu alihi wa alihi. Wa minna ltayaru, na kwetu ndipo alipotoka Jafar Tayar. Wa minna asadu llahi wa asadu rasulillah, na kwetu ndipo alipotoka simba wa Mungu na simba wa mtume Mwenyezi Mungu nyeunu Subhanahu wa Ta'ala, wa minna sibta hadhihi al-umma, na kwetu ndipo walipotoka vijana wa vijana wa peponi wa mabarobaro wa peponi, vijana ambao ni wajukuu wa bwana Mtume sibta sibta rasulillah, ambaye ni alhasani na alhusein, wa minna mahdiyuha, na sisi kwetu ndipo walipotoka Mahdi wa umma huu. Maneno yakawa ni marefu kiasi kwamba imamu akafikia kusema ana bnu makkata wa mina, mimi ni mtoto wa Maka na Mina ana bnu zamzami wa safa, mimi ni mtoto wa maji ya Zamzam na eneo la Safa. Imamu akaendelea kusema ana bnu man hamala ruknu biatrafi rida ana khairu man itazara wartada ana bnu khairu man taala man i'tala waqtafa mpaka imamu akafikia mahala akasema, ana bnu hadha lmaktulu, mimi ndiyo mtoto wa huyu aliyeuawa. Imamu alipofikia pale alilia, na maneno yale yakaathiri walioketi pale, na kuna ambao mioyo sasa ikawa laini kuona kwamba kana kwamba bwana huyu kadhulumiwa. Yazidu bnu muawiya akaona majlisi ile ifie pale pale isiendelee. Pabaan, tunapozungumza majlisi za Imamu Huseini, ndio hizo. Ile ilikuwa ni majlis aliyoitoa Imamu Zeinul Abidin, aliyoitoa Bibi Zeinabu alaiha ssalam, katika hadhara ile. Majlisi ya kwanza iliasisiwa na Bibi Zeinab na Imamu Zeinulabidin na Yazidu bin Muawia ya akiwa katika waliohudhuria katika majlis yakizungumzwa mauaji dhidi ya familia ya mtume. Ndugu zangu, propaganda zinatufikisha mahala ili watu wasisikitike siku kama hii ya leo. Watu wanasomewa hadithi za kufunga siku ya Ashura na kuambiwa kwamba ni siku ya furaha ya ushindi, ushindi wa Nabii Musa dhidi ya Firaun. Maana yake ni nini? Maana yake siyo siku ya huzuni, kama Mtume wa Mwenyezi Mungu alishinda. Maana yake ni nini? Ni siku ya furaha. Hivi ndivyo tunavyofundishwa kwamba siku aliuliwa mjukuu wa mtume na familia ya mtume ni siku ya furaha. Kisha mtume mwenyewe alikuwa haijui siku hiyo, alifundishwa na Mayahudi. Mayahudi walipokuwa wakifunga, aliwauliza vipi, Mayahudi ndo wakamwelimisha, kwamba siku hii bwana tunafunga kwa sababu ndio siku mtume wetu aliokolewa. Mtume akasema sisi ni aula na huyo mtume, basi tutafunga. Hapa ndipo walipofikia Waislamu hapa ndipo walipofikia, kiasi kwamba kijana mmoja katika wapiga kelele katika mimbar anafikia mahali aliye katika mimbar, eti sahaba katukana na anawaliza watu kwa uchungu wa kwamba katukana. Sisi hatuafiki kutukana sahaba, lakini ikiwa atawaliza watu eti kwa sababu sahaba katukana na akalia, alafu sahaba ambaye ni kizazi cha mtume kuuawa iwe ni marufuku kulia si kutukanwa, kuuawa. Kwa hivyo ni kawaida mtu kulia na kuliza watu kwa machungu ya kutukanwa sahaba wa mtume. Halafu ikawa ni jambo la kushangaza sana watu kukaa vikao, wakalia si kutukanwa kwa familia ya mtume, bali kuuawa. Hapa ndipo mambo yanapinduliwa. Inafikia mahala kwamba zile propaganda zinaifanya ile haki kuonekana ni batil, na ile batil kuonekana kuwa ni haki. Mmoja katika vijana alipita huko mtaani na akituma meseji kwamba haya mabwana na shekhe fulani, kwa nini analia katika jukwaa mambo haya ya Kinaswara? Aibu, anasambaza kampeni huko kusema kwamba haya mambo yanafanyika si ya Kiislamu. Kiasi hicho waislamu wamefikia katika nyumba ya mtume, na wewe uone aibu kulia na kupiga kifua kwa sababu watakushangaa jamaa, kisha pakizungumzwa mambo yaliyofanyika au kukosoa tukio lilofanyika kihistoria iwe ni jambo kubwa sana lilize watu, ifikie mahala. Sasa Waislamu wazungumze haya mambo, na tusighururiwe na chochote katika kushikamana na Ahlulbeiti. Samahani kwa kusema maneno haya, nasema ashakum, si matusi. Kwa hivyo Wanasema kunya anye kuku akinya bata kaarisha. Yale yale unaoyafanya katika levo ambayo si kubwa kiasi hichi, ni halali kwako, lakini wanaposimama watu wakazungumza kuhusu Ahlulbeiti walivyodhulumiwa iwe ni aibu? Sasa risala ya Ahlulbeiti itafika na haya yalifanyika Karbala, kwa nini isifike kila mahala ulimwenguni? Haya ndiyo maneno ya Bibi Zeinabu kumwambia Yazidi. Yazidi alipojitahidi ya Kufanya propaganda dhidi ya Ahlul Bayt, Bibi Zainab alimwambia fakid kaidaka wasaa saayaka wanasib juhdaka fa wallahi la tamhu dhikrana wala tumitu. Kila mmoja katika sisi anapaswa kubeba risala ya Ahlul Bayt na utaulizwa na kama Ahlul Bayt hawajabeba Uislamu, nani atakaobeba Uislamu? undhuru amman taakhudhuna dinakum Tizameni wapi mnachukua dini yenu. Tukitaka kuzungumza, kila mmoja akida yake, mwingine kwa mwenzake sie, kinachotakiwa ni watu kuvumiliana. Yule anayeamini ya kwake mvumilie, kwa sababu naye anakuvumilia zile shiari zake mvumilie, isifikie mahala sasa mfuasi wa ahlulbeiti akayaogopa yake kwa sababu ya wengine, yale yako unayaogopa kufanya adhaa, unaona aibu kwa sababu ya mwingine. Taandamana, mashekhe wamewatangazie, tutoke ulimwengu ufahamu, wanaotuona waelewe, ile risala ifike, na kila mmoja katika sisi Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atamlipa kwa kutangaza jambo la mtume, na hivi ndivyo tunavyoamini. Na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atufufue na ahlulbeiti, atufufue na Imamu Husein, na yule anayetaka kuwa upande wa Yazidi, basi faja za uhu kadhalik katika siku ambayo Mwenyezi Mungu atawafufua, kullu unasin biimamihim, wale waliotangaza kwamba yazidu ni amirul muminin. Mtu ambaye anasema la wahyun nazar, hakuna wah, wahyi ulioshuka, mtu ambaye hakuwa mwislamu. Risala ya ahlulbeit lazima ifike, na anayetakiwa kuibeba ni sisi, na hatuna budi kuitangaza kwa namna yoyote ile, aba man aba washaa manshaa na hapa tulipofikia, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kisha tupa nusra. Hatuna wa kumwogopa, kinachotakiwa ni kujenga heshima kwa mwingine, heshima hiyo madhali yeye anaheshimu. Kama watu wanaweza kukufurisha waislamu likawa ni jambo dogo, kisha sisi tunafundishwa na Imam Ali, la takunu sababina, msitukane lakini semeni kilichojiri ni hichi na hichi na hichi, na yeye kafanya hivyo ikawa e, nikosa kubwa Miaka kumi na ishirini na iliyopita miaka karibu thelathini iliyopita tulikuwa wanyonge, lakini leo hii risala ya Imam Husein imefika kwa wingi. Hakuna unyonge, na yoyote asisikie unyonge. Na sisi tunashtaki kwa Bwana Mtume salallahu alaihi wa ali, na kesho mbele ya Mtume tutajipendekeza mbele yake kwa kuweka vikao kwa ajili ya familia yake kisha Unadhani kwamba bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi atakukataa kwa sababu ya vikao vya kuomboleza kuuawa kwa Imam Hussein? Hilo ndo unalofikiria Mtume aliyeomboleza kabla ya Imam Huseini kufa? Tunashiriki na bwana Mtume katika misiba hii. inna lillah wa inna ilayhi raji'un, wa sayalamu alladhina zalamu ala muhammadin aya mun qalbin yanqalibun, wal aqibatu lilmuttaqin, walhamdulillahi rabbil alamin Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 17 Muharram mwaka 1444 Hijiria inayosadifiana na Agosti 15, 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 491 iliyopita alizaliwa Bahauddin al Amili, maarufu kwa jina la Sheikh Bahai, faihi na alimu mkubwa wa Kiislamu huko katika mji wa bal Baik nchini Lebanon. Baba yake Sheikh Bahai alikuwa mmoja wa maulama wakubwa wa Lebanon, ambaye alisafiri naye nchini Iran akiwa mtoto. Sheikh Bahai alitumia kipaji chake kikubwa na kuweza kufikia daraja ya uanazuoni katika kipindi kifupi. Alimu huyo alipewa jina la lislam kutokana na kipawa cha kielimu cha hali ya juu alichokuwa nacho Shekh Bahai ameacha zaidi ya vitabu 88 alivyoviandika kwa lugha za kifarsi na Kiarabu. Siku kama ya leo miaka 108 iliyopita mfereji wa Panama ulifunguliwa rasmi Kufuatia kupita meli ya kwanza katika kanali hiyo. Ujenzi wa kanali hiyo ulianzishwa na wahandisi wa Kifaransa na baadaye serikali ya Marekani ilinunua kampuni ya Ufaransa iliyokuwa ikijenga mfereji huo na kukamilisha ujenzi wake. Kujengwa mfereji huo wenye urefu wa zaidi ya kilomita 60 kuliunganisha bahari mbili za Pasifiki na Atlantiki. Miaka 62 iliyopita katika siku kama hii ya leo, nchi ya jamhuri ya Congo Brazzaville ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mfaransa. Huko nyuma, Kongo Brazzaville ilikuwa sehemu ya ardhi ya Congo katika Afrika Magharibi iliyojumuisha Zaire ya zamani na Angola. Kongo Brazzaville iligunduliwa na Wareno katika karne ya 15 na baadaye ilikaliwa kwa mabavu na wakoloni wa Kifaransa kwa miaka kadhaa mfululizo na miaka 33 iliyopita katika siku kama ya leo, inayosadifiana na tarehe 24 Mordad 1369 hijria shamsia, Saddam Hussein, rais wa zamani wa Iraq, alimtumia barua Hujjatu Lislam Walmuslimin Hashimi Rafsanjani, aliyekuwa rais wa Iran wakati huo, akimjulisha kwamba amekubali kikamilifu vipengee vya makubaliano ya mpaka yaliyotiwa saini mwaka 1975 nchini Algeria. Hata hivyo, tarehe 27 Shahrivar 1359 hijria shamsia, Saddam Hussein, baada ya kushawishiwa na madola ya kibeberu ya magharibi, alijitokeza kwenye televisheni ya Iraq na kuchanachana mkataba huo, na baada ya siku chache alianza kuivamia ardhi ya Iran. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anuani yetu ya internet ni parstoday com slash SW. Kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili Radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran po box 19395 mkwaju 6767 tehran islamic republic of iran tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni kuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.