Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al, al, kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni wa wake katika jinsi yenu na akakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri. Basi je, wanaamini yasiyokuwa ya, ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu? Na wanamuacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasioamilia riziki hata kidogo, la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi wala hawana uwezo wa lolote. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikia katika satellite na vile vile kwenye internet katika pastoday.com/sw, aidha katika masafa ya FM huko nchini Tanzania katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma, Lindi na Mtwara kupitia Radio Maarifa FM. Wasap yetu ni plus 9893565487 na email yetu ni swahili radio at iribir. Jina langu ni Ahmed Rashid na kwa mchana huu tutakuwa na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa utafuatiwa na mawaidha kutoka kwa Shekh Abdurazaq Amiri Juma wa Arusha, Tanzania kuhusiana na mwezi huu mtukufu wa Muharam. Vile vile tutakuwa na macho yetu magazetini pamoja na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Saa saba kamili mchana kwa majira ya hapa Tehran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Iran yasema mukawama wa Kiislamu hauishii tu katika ukanda wa Asia Magharibi. Israel kuanzisha vituo vya wazayuni waliochanganyikiwa kiakili kutokana na vita vya Gaza. Wanachama 13 wa genge la kigaidi la shababu waangamizwa Somalia. Na makumi wa wafanyakazi wa mashirika ya misaada waliuawa mwaka elfu mbili na ishirini na moja katika kona mbalimbali mbali za dunia. Habari kamili. Msemaji wa serikali ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa mukawama na mapambano ya Kiislamu si kitu cha kuishia kwenye eneo moja tu. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, Ali Bahadori Jaharomi alisema hayo jana kupitia mtandao wa kijamii wa Instagram kwa mnasaba wa tarehe 23 Mordadi kwa kalenda ya Kiirani ya Hijiria Shamsia ambayo ni siku ya mukawama wa kiislamu nchini iran na kuongeza kuwa leo ni siku ya mukawama wa kiislamu amesema kama katika miaka ya huko nyuma hezbullah lebanon ilitoa pigo kubwa kwa utawala wa kizayuni wa israel katika vita vya siku 33 leo hii mukawama wa gaza unatumia siku tatu tu kuilazimisha israel iombe kusimamishwa vita leo hii mukawama wa kiislamu ni zaidi ya suala la eneo moja na hakuna anayeweza kukana na kufumbia macho nguvu zinazozidi kuongezeka za mukawama wa Kiislamu. Msemaji huyo wa serikali ya Irani ameongeza kuwa leo hii mukawama wa Kiislamu umetanua wigo wa eneo lake na kufikia hadi Yemen, Iraq, Afghanistan, Siria na hata barani Afrika na Amerika ya Latini, na kwamba mabeberu wa dunia hawapati usingizi katika sehemu yoyote ile. Inafaa kukumbusha hapa kwamba siku kadhaa zilizopita kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei alipongeza mukawama wa Palestina kwa kushinda utawala wa Kizayuni wa Israeli kwa muda wa siku tatu tu, na kusema katika sehemu moja ya miongozo yake ya busara kwamba matukio ya hivi karibuni yameongeza fahari ya harakati ya Jihadul Islami na kuinua hadhi ya harakati hiyo miongoni mwa harakati nyingine shupavu za mapambano ya taifa la Palestina. Kwa mukawama wenu wa kishujaa mumesambaratisha sera za hadaa za utawala wa Kisayuni na kufedhehesha utawala huo, alisema. Katika upande mwingine, wakuu wa utawala wa kizayuni wa Israel wametangaza mpango wa kuanzisha vituo maalumu vya kuatibu akili wa zayuni kutokana na athari mbaya za makombora ya Gaza yanayovurumishwa kwenye vitongoji vya walowezi wa kizayuni kujibu jinai za Israel. Gazeti la Times of Israel limeripoti habari hiyo na kumnukuu waziri wa fedha wa utawala wa kizayuni Avigdor Lieberman akisema kuwa walowezi wa kizayuni wanahitajia mno matibabu ya kiakili na kisaikolojia kutokana na hofu yao kubwa katika vita na makundi ya mukawama ya Gaza. Amesema lengo la uamuzi huo ni kushirikiana kisaikolojia na kisa na walowezo wa kizayuni kwa ajili ya kutibu hofu, kiwewe na mishtuko wanayopata kutokana na mashambulizi ya makombora yanayovurumishwa kutoka ukanda wa Gaza. Ijumaa ya tarehe 5 Agosti, utawala wa Kizayuni ulianzisha mashambulio makubwa ya anga na mizinga dhidi ya maeneo tofauti ya ukanda wa Gaza. Mashambulizi hayo ya kikatili yameua shahidi wa Palestina wasiopungua 45 wakiwemo watoto wadogo 15 na wanawake wawili. Zaidi ya wa Wapalestina 360 wamejeruhiwa katika jinai hiyo mpya ya Zayuni, huku 96 kati yao wakiwa ni watoto wadogo, 30 ni wanawake na 12 ni vikongwe na vizee. Lakini kama alivyosema msemaji wa harakati ya Jihadu Ulislamu ya Palestina kuhusu vita hivyo vya siku tatu vya Gaza kwamba utawala wa kizayuni unaoikalia kwa mabavu Quds tukufu umeemewa na haukutarajia kuwa Wapalestina wangeweza kujihami kiasi chote kile. Wanamapambano wa Palestina walijibu jinai hiyo ya Wazayuni kwa kuitwanga miji na vitongoji vya kizayuni kwa mamia ya makombora. Tel Aviv, mji mkuu wa utawala wa kizayuni pamoja na uwanja wa ndege wa Ben Gurion, pia ulipigwa kwa makumi ya makombora ya wana mapambano wa Palestina. Wazayuni sitini walijeruhiwa na kuwahishwa hospitalini baada ya maeneo yao kutwangwa kwa makombora ya wana mapambano wa Palestina. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani, idha ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Vyombo vya habari vimeripoti kuwa wanachama 13 wa genge la kigaidi na ukufurishaji la Al-Shababu wameangamizwa katika shambulio la anga lililofanywa katikati ya Somalia. Maafisa wa kijeshi wa Somalia wametangaza habari hiyo na kuongeza kuwa shambulio la anga lililofanywa nchini humo dhidi ya maficho ya magaidi wa Al-Shababu katika mkoa wa Hirane limeua wanamgambo wasiopungua 13. Shambulio hilo limefanyika kwa kushirikishwa jeshi la Somalia na ni la pili kufanywa dhidi ya magaidi wa Shabab katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Tangu mwaka 1992 Somalia haijawahi kuwa na utulivu wa japo siku moja kutokana na mapigano ya wenyewe kwa wenyewe na mashambulizi ya genge la kigaidi la Shabab. Genge hilo lilianzishwa mwaka 2004 na lenyewe limejitangaza kuwa ni sehemu ya mtandao wa kigaidi wa Alqaida. Huko nyuma pia kikosi cha AU kilitangaza kwamba kimefanya mashambulizi matatu ya anga dhidi ya genge la Shabab katika mkoa wa Hiran. Genge hilo mara kwa mara limekuwa likishambulia wanajeshi wa serikali na askari wa kulinda amani wa Umoja wa Afrika hasa katika mji mkuu Mogadishu, na pia huwa linafanya mashambulizi ya mara kwa mara dhidi ya raia wa Somalia. Kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa cha Umoja wa Afrika kiko nchini Somalia kwa kushirikiana na Umoja wa Mataifa. Kikosi hicho kina karibu askari 20,000 ambao ni kutoka Uganda, Ethiopia, Burundi na Kenya. Ofisi ya uratibu wa masuala ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa imetoa tamko rasmi na kusema kwamba zaidi ya wafanyakazi na maafisa 140 wa mashirika ya misaada ya kibinadamu waliuawa mwaka elfu mbili ishirini na moja katika vita na mapigano yaliyotokea kwenye kona mbalimbali za dunia. Hayo yameripotiwa na shirika la habari la Anadolu ambalo limeongeza kuwa taarifa ya ofisi ya uratibu wa masuala ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa imeongeza kuwa mwaka elfu mbili ishirini na moja ulishuhudia kuuawa zaidi ya maafisa 140 wa misaada ya kibinadamu katika mashambulio yaliyotokea maeneo tofauti duniani na kwamba hiyo ni idadi kubwa zaidi ya wafanyakazi wa mashirika hayo kuuawa katika kipindi cha mwaka mmoja tangu mwaka 2013. Ripoti hiyo imeongeza kwamba wafanyakazi na maafisa 203 wamejeruhiwa na 117 wengine wametekwa nyara katika kipindi hicho cha mwaka mmoja. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, tangu mwanzoni mwa mwaka huu elfu mbili na ishirini na mbili, pia wafanyakazi na maafisa 168 wa misaada ya kibinadamu wameshambuliwa na tayari wafanyakazi 44 kati yao wamepoteza maisha wakiwa katika harakati za kutoa misaada ya kibinadamu. Tamko hilo rasmi la ofisi ya uratibu wa masuala ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa limetolewa kama utangulizi wa maadhimisho ya siku ya kimataifa ya misaada ya kibinadamu ambayo ni tarehe 19 Agosti. Na mvua kubwa zilizosababisha mafuriko zimefanya uharibifu mkubwa wa mali na roho za watu kaskazini mwa Nigeria. Taarifa ya jana Jumapili imesema kuwa watu wasiopungua hamsini wamefariki dunia katika jimbo la Jigawa tangu mwishoni mwa mwezi Julai. Sani Yusufu, katibu mtendaji wa idara ya kusimamia hali za dharura ya jimbo la Jigawa, amesema kuwa maelfu ya nyumba zimeharibiwa na mafuriko hayo. Picha zilizoenea kwenye mitandao ya kijamii zinaonyesha kuwa sehemu kubwa ya ardhi na maeneo ya makazi ya watu yamefunikwa na mafuriko kutokana na mifumo mibovu ya njia za maji. San Yusuf amesema katika eneo moja la mkoa huo wa Jigawa, watu saba wa familia moja wamefariki dunia kutokana na mafuriko hayo. Idara ya hali ya hewa ya Nigeria imetahadharisha pia kuhusu mvua kali zitakazonyesha siku chache zijazo katika mikoa kadhaa ya kaskazini mwa nchi hiyo kama vile Jigawa, Kano, Borno, Kaduna, Bauchi, Yobe na Katsina. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema kukiri mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya kwamba magharibi imeonyesha undumila kuwili katika kadhia za Ukraine na Gaza. Josep Borrell, mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya amekiri kuwa nchi za magharibi zinatumia vipimo vya nyuso mbili na za undumi la kuili kuhusiana na masuala ya kimataifa. Akijibu swali aliloulizwa katika moja ya mahojiano aliyofanyiwa kuhusu wa msimamo wa Umoja wa Ulaya kwa watu wa Ukraine na Gaza pamoja na Borrell kukiri kuwa vimetumika vipimo vya aina mbili tofauti katika kuamiliana na kadhia za watu hao, ameielekezea Marekani kidole cha tuhuma hizo. Mkuu wa sera za nje wa EU amesema, mara nyingi tunalaumiwa kwa kutumia vipimo vya aina mbili tofauti, lakini kwa kiwango kikubwa siasa za kimataifa zinahusu utumiaji wa vigezo tofauti. Sisi hatutumii vipimo vya aina moja kwa ajili ya masuala yote. Katika mahojiano hayo Borrell ameendelea ha kueleza kwamba kuiunga mkono Ukraine dhidi ya Rusia ni ulazima wa kimaadili kwa nchi za Magharibi, kama alivyodai. Lakini kuhusiana na hali ya Gaza, mkuu huyo wa sera za nje wa EU amesema kutatua masuala ya watu waliotanzika ndani ya jela ya eneo la wazi itwayo Gaza hakuko kwenye mamlaka ya Umoja wa Ulaya. Ukweli ni kwamba mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya anaitakidi kuwa Magharibi inapitisha maamuzi na kuchukua misimamo kuhusiana na masuala ya kikanda na kimataifa kwa kuzingatia manufaa na maslahi yake na wala haitumii kipimo au kigezo cha aina moja tu katika masuala hayo. Kwa kuzingatia kuwa hatua ya Rasia ya kuishambulia Ukraini inahatarisha maslahi ya kimsingi ya kiusalama, kisiasa na kijiopolitiki ya nchi wanachama wa NATO ndiyo maana si tu misimamo mikali kabisa imechukuliwa dhidi ya Moscow lakini pia Ulaya imeungana na Marekani kuiwekea Rasia vikwazo ambavyo havijawahi kushuhudiwa. Na ili kuhakikisha nchi hiyo haishindi vita inavyopigana na Ukraine katika kipindi hiki cha miezi sita tu tangu vilipoanza vita hivyo, Ulaya imeipatia serikali ya Kiev kiwango cha juu kabisa cha misaada ya silaha na zana za kivita. Kwa mtazamo wa nchi za Ulaya, ni ulazima usio na shaka kuhakikisha Russia haishindi vita dhidi ya Ukraine. Borel amezungumzia malengo ya Ulaya katika vita hivyo kwa kusema ikiwa Russia itashinda vita hivi na kukalia sehemu ya ardhi ya Ukraine, sisi wa Ulaya tutakuwa tumeshindwa na tutakumbwa na tishio kubwa zaidi. Huo ndio mtazamo wa mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya kuhusu kile alichodai ni ulazima wa kimaadili uliopo kwa nchi za Magharibi wa kuiunga mkono Ukraine, na ndio maana Borel amesisitiza kuwa Marekani na Umoja wa Ulaya zimekuwa na etu, ushirikiano mutlaki katika kadhia hiyo. Lakini linapokuja suala la Palestina, na hasa hali mbaya ya watu wanaodhulumiwa wa ukando wa Gaza ambao kwa takriban miaka kumi na tano sasa wanateseka kutokana na mzingiro wa kila upande waliowekewa na utawala dhalimu wa kizayuni wa Israeli huku wakiandamwa pia kila mara na mashambulio ya kinyama ya utawala huo, mtazamo wa mambo unabadilika kikamilifu kwa Borel kuuvua umoja wa Ulaya jukumu na masuala na masuulia ya suala hilo na badala yake kuitupia mpira Marekani. Mkuu huyo wa sera za nje wa EU anasema kutatua masuala ya watu waliotanzika ndani ya jela ya eneo la wazi iitwayo Gaza hakuko kwenye mamlaka ya Umoja wa Ulaya. Mwanadiplomasia huyo mwandamizi wa Umoja wa Ulaya ameielezea hali ya maisha ya watu wa Gaza kuwa ni ya kuaibisha na kufedhesha, lakini hakuashiria chochote kuhusu chanzo cha hali hiyo mbaya ya kibinadamu. Badala yake Borel ametoa kisingizio cha kustajabisha kwa kusema bila ya Marekani kubeba jukumu kwa uzito mkubwa hakuna njia itakayoweza kutatua mapigano haya magharibi mwa Asia. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunampisha Sheikh Abdurazaq Amir Juma wa Arusha, Tanzania, na mawaidha ya mwezi huu mtukufu wa Muharam. wa ashabihi lghurri lmayamina wa baad. Katika mazungumzo yetu ya leo kwa taufiki ya Mwenyezi Mungu insha Allah tutazungumza kuhusu propaganda dhidi ya mapambano ya alimamu lhusein alaihi afdalu salatu wssalam. Binadamu tangu anapozaliwa na kuletwa hapa duniani anaishi katika mapambano, hawezi kuepuka mapambano. Hivi ndivyo Mungu alivyoamua na ikiwa utajaribu kuyakimbia mapambano, mapambano yatakuandama, hayatokuacha. Sasa ili mapambano yasikufuate, yasikuandame, wewe ni bora uyaingie ukiwa na wai, ukiwa unaelewa unapambana na nini, unapambana na nani, na ana sifa gani, kwa sababu utake usitake, maisha ni mapambano. Utapambana na mazingira yako ili uweze kuishi, ili uendelee kubaki, ili uishi maisha mazuri. Hakuna namna hata. Abdullah ibni Umar alipokataa kuwa upande wa Yazidi na upande wa Huseini, hakusalimika kwa sababu tabia ya mambo ni lazima binadamu awe katika mapambano. Mtoto anapokuwa mdogo, anapambana na mazingira yako, ananyanyuka, anajaribu kutembea anahakikisha anaepuka venye hatari. Akishaungua moto mara ya kwanza, hasogezi tena mkono, kwa sababu maisha ni mapambano na mazingira yanaokuzunguka ya na, na maana ya mazingira ni kila kinachokuzunguka wewe, akiwemo binadamu, ukiwemo wewe mwenyewe, akiwa adui yako mkubwa wa kwanza ni nafsi yako, kisha hizbu shaitani. Haya mapambano hayatomwepuka binadamu katika maisha yake yote. Kwa hivyo mwenye busara ni yule anayeyaingia mapambano akijua hayo. Hakuna namna ya kuepuka, ni kama mauti, ukishazaliwa lazima ufe. Sasa dawa si kujaribu kukimbia kifo, ni kujipanga ujue namna gani utaondoka, lakini kuondoka ni lazima. Umeshakuja huko hapa duniani, kuondoka ni lazima. Suala la msingi, utaondokaje? Sasa mapambano yapo, lakini utapambana vipi? utakuwa katika chama gani? Ni ipi misingi ya hayo mapambano? Lakini inapaswa tuelewe kwamba katika mapambano yoyote yale, baina ya mtu binafsi na mwenzake, au baina ya kikundi na kikundi, propaganda huwa zinachukua nafasi kubwa sana katika mapambano yale. Propaganda, na maana ya propaganda ni kule kujenga taswira potofu dhidi ya yule unayepambana naye. Kwa nini unajenga taswira potofu? Kwa sababu unataka public opinion. Hii ni sehemu katika mapambano. Unapambana na adui yako, mko katika medani ya vita, kuna mambo ambayo ni ya msingi mnavutana, lakini wakati huo huo unafanya kampeni ya kushawishi watu kumwona ni mbaya, tena katika mambo ambayo hayahusu yale mapambano yenu. Hii inaitwa ni propaganda. Ndio utaona kwamba nchi zote duniani zina wizara ya habari. Haitoshi tu kuwa na wizara ya habari lakini nchi, serikali zinamiliki vyombo vya habari. Kwa nini? Kwa sababu lazima serikali zihakikishe kwamba zinadhibiti taarifa ambazo zinaweza kuchafua jina la serikali, propaganda ambazo zinaweza kushawishi ile public opinion. Na pakiwepo na vyombo huru ambavyo si vya kiserikali vinavyomiliki vyombo vya habari vikikosea, lazima serikali ichukue hatua, kwa sababu imani ya wananchi ikipotea dhidi ya serikali yao, serikali haiwezi kutawala. Kwa hiyo lazima pawekwe sheria zitakazodhibiti kuharibu mitazamo ya wananchi dhidi ya serikali yao. Watu wale hawawezi kurudi tena katika utawala. Tukisoma katika aya tulizozisoma katika surati Yusuf, unaonaje? Nabii wa Mwenyezi Mungu, mtume wa Mwenyezi Mungu kutuhumiwa kwamba ni mwizi. Mwizi Nabii Yusufu alaihissalam alipoweka kile chombo cha kupimia mazao katika mizigo ya ndugu yake Binyamin, kisha baadaye pakapekurwa, hatimaye ikafikia zamu ya mzigo wa ndugu yake kikapatikana, akaitwa kwamba ni mwizi, lakini ilikuwa ni hila za Nabii Yusufu kumbakiza ndugu yake wale ndugu za Nabii Yusufu walisemaje? Ikiwa huyu ni mwizi kaiba, huyu ndugu yake Yusufu wa tumbo moja, si ajabu. In yasriq faqad saraka akhun lahu min qablu, hata ndugu yake Yusufu alishawahi kuiba kabla. Kwa hivyo hawa waizi tumbo lao, hawa ni waizi. Kwa hivyo, Nabii Yusufu alaihi salam akatuhumiwa kwamba ni mwizi, na wale wanaomtuhumu ndugu zake na hawajui kwamba wanaizungumza naye ni Yusuf. Unaonaje nabii wa Mwenyezi Mungu kutuhumiwa kwamba ana, ame, amejaribu kubaka kisha akafungwa miaka kadhaa jela. Na ndio nabii Yusufu alaihi ssalaam alipotaka kutolewa na mfalme, akaona ana haja na Yusufu sasa kwa ajili ya kutafsiri ndoto. Yusufu aliona kwamba bora asitoke bila kufuta ile picha mbaya, ile propaganda iliyotengenezwa, kwa sababu imemganda, imetoa taswira mbaya dhidi yake. Nabi yusuf akatumiwa mjumbe na mfalme kwamba aende kwa mfalme. Mwenyezi Mungu anasema waqala almaliku lmalik tuni bihi falamma jaahu rasulu, mfalme akasema, nileteeni yusuf. Yule mjumbe alipofika kwa yusuf, qala qala rji ila rabbik, akamwambia rejea kwa yule mlezi wako, msimamizi wako, fasaluhu muulize, ma balu niswati lati qatana aidiyahunna, vipi kuhusu wale wanawake walokata mikono yao? Kwa maana nyingine ni kwamba sitorudi mpaka lifutike hili la kwamba mimi nimetaka kumbaka mke wa mtawala na ndipo ilipothibitika sasa, pakatangazwa wazi kwamba hapana, mama yule ndiye aliyemtaka Yusuf, na wale wakina mama wakasema, hapana, hasha lillahi ma alimna alaihi min suin, hatukujua baya lolote kutoka kwa Yusuf. Huyu Yusuf ni mwema na tunashuhudia kwamba ni katika wakweli. Na hivi ndivyo propaganda dhidi ya mitume zilizofanyika. Mkisoma Qurani, kuna walioitwa ni wachawi kuna waloitwa ni waongo, kuna waloitwa ni muallamun majununun, ameelimishwa tu hana maarifa, anachukua na kufikisha tu. Hizi ni mbinu zilizotumika kuchafua majina ya mitume, na ni propaganda dhidi ya yale mapambano walioanzisha mitume wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Na bwana mtume vile vile alifahamu haya, palipokuwepo wanafiki wanamzunguka bwana mtume kama ambavyo vitabu vya Waislamu vina nukuu ikiwemo Sahihu Muslim, Sahihu al-Bukhari na vitabu vingine. Baina ya wafuasi wa mtume pakawepo wanafiki, kisha wakasimama baadhi ya masahaba wanataka idhni kwa mtume kwamba wasimame wawaue. Mtume alikataa. Kwa nini alikataa? Matni ya hadithi iko mbalimbali, lakini katika maneno aliyoyasema mtume Alisema: li alla yatahadatha nnasu an anna Muhammadan yaktulu ashabahu, msije mm -hmm, mkawaua. Hawa ni wanafiki lakini kitakachotokea ni propaganda, watu watasema Muhammad anaua masahaba zake. Huo mchezo mtume aliufahamu mapema. Mtume sallallahu alaihi wa ali wasallam akavumilia kuishi na wanafiki kwa sababu tu ya propaganda ambazo zitazuliwa dhidi yake. Uislamu umejaa propaganda dhidi ya haki. Makundi mbalimbali mbali, hasa ya Banu Umayya, Banu Al-Abbas katika historia ya Uislamu wamefanya propaganda sana. Na propaganda kama tulivyosema zina tabia hasi, ni kutumia mbinu za uongo kushawishi umma kuona upande wa pili ni mbaya. Na wewe kuamini kwamba umma ukishaamini vile umeshinda ukweli, si ushindi huo, kwa sababu unapotumia batil kiislamu, unapotumia batil kupigania haki haifai, seuze kutumia batil kupigania batil. Kwa hivyo propaganda ni uzushi na ubunifu uongo dhidi ya upande unaopambana nao, ambalo ni jambo halisihi katika Uislamu. Si ajabu zile athari za propaganda kufikisha watu mahala ambapo Imamu Ali alayhi ssalam anauwawa katika mihrab akiswali salati subhi au swala ya sunna kabla ya salati subhi, kisha habari zinakwenda kwa umma wa kiislamu kwamba Ali ibn Abi Talib amepigwa upanga watu wa Shamu na wa maeneo mengine. Waislamu wanashangazwa, wanasema awakana aliyun yusalli, huyo Ali vipi apigwe upanga msikitini, kwani alikuwa akiswali ali kwani anaswali? Kwa sababu kazi iliyofanywa ilifikisha mahala umma wa Kiislamu kuamini kwamba imamu Ali haswali, imamu Ali haswali, na imamu Ali kalaaniwa miaka zaidi ya themanini katika mimbar, kila katika hutuba ya Aljuma analaaniwa, na wale wanaomlaani wanaamini kwamba anastahili kulaaniwa kwa sababu ya propaganda zilizotengenezwa, na ikawa waislamu wanasikia vibaya kuwaita watoto wao wa Ali, kwa sababu ni kiumbe mbaya. Kiumbe ambaye Qurani imemwita khairulbariya, propaganda zilifanya umma wa Kiislamu kumwona ni sharulbariya. Ahlulbeiti wakaishi hivyo, na hadithi nyingi za Mtume zinazoitwa kuanza Mtume zikatengenezwa kusapoti propaganda. Leo hii Waislamu wanajua hadithi ya inni tarikum fikum athiklaini kitab Allahi wa sunnati, hadithi hiyo wanaifahamu sana kuliko kitab Allahi wa itrati, hadithi ambayo haimwa hata katika vitabu sahihi sita vya masuni, hadithi ambayo imeitwa kwamba ni mursala, hadithi ambayo iko katika Muwataa ya Malik peke yake, hadithi ambayo ni marfuu, haina ile silsila ya wapokezi, lakini propaganda zimeifanya kuwa ndio hadithi maarufu kuliko hadithi ile ya itrati ahli bait, kwa sababu kinachotakiwa watu wasiwafahamu ahli bait, na kweli watu wakaishi hivyo. Kilichokuwa sahihi kikawa cha ajabu, yale ya sahihi yakawa ni kichekesho, na yale ya batil yakawa ndiyo sahihi. Na haya ndio Imam Husaini aliyosema, ala tarauna anna alhaqqa la yu'malu bihi wa anna albatila la yutanaha anhu Hamuoni kwamba haq haifanyiwi kazi na batil na dhulma haikatazi? Kwa sababu mitazamo ya jamii tayari imebadilika, propaganda zimefanya kazi nyingi. Aqida ya jabr aljabria, fatalism imetengenezwa, ikawafanya watu wasifanye mapinduzi dhidi ya banu Umeya na banu Al-Abbas, kwa sababu ya kutenzwa nguvu, kuamini kwamba kiongozi yoyote yule ni chaguo la Mungu, kateuliwa na Mungu, kwa hivyo huwezi ukaandamana dhidi ya kiongozi huyo. Na hadithi zikatengenezwa na propaganda hii ikashika hatamu na Waislamu wakaamini kwamba kusimama dhidi ya kiongozi dhalimu ni kwenda kinyume na irada na matakwa ya Mungu. Ahlul Beiti wakawa ni wageni katika umma wa babu yao, wakawa ni majuhul, ni watu wasiojulikana katika umma wa babu yao. Hii ndiyo tabia ya propaganda katika kuibadilisha haki kuonekana ni batil na batil kuonekana ni haki. Leo hii nchi kama Saudi Arabia ikishirikiana na wenzake imeweka vikwazo dhidi ya Qatar kwa sababu Qatar wanaunga mkono ugaidi. sikichekesho hicho? Hamjawahi kusikia panasema kwamba mashia ndio wamemuua imamu Husein? Hamjawahi kusikia kwamba hivi vikao vya kuomboleza mauwaji ya Imamu Hussein ni kwa sababu sisi tunajuta kwa kumuua Imamu Huseini. Kuna propaganda ya kuchekesha kama hiyo ya kwamba mashia wamemuua Imamu Huseini, na sasa wanakaa vikao vya kulia, kwa sababu wao ndio walomuua. Haya, na walomuua Imamu Ali nani? Kama mashia ndio walomuua Imamu Hussein, hawa mashia kwanza nkina nani? Tukubaliane, hawa si ni kina Bnu Saad waliomuua imamu Hussein sikina Ibnu Sadi. Na huyu Ibnu Sadi ni Saadi gani huyo? Sio Saadi ibni Waqas? Saadi ibni Waqas ni nani? Sio yule sahaba wa mtume? Hivi Yazidi amekuwa shia? Imamu Ali ameuliwa na nani? Amepigana vita na nani? Si kwamba amepigana vita na watu walompa bai'a? Na maana ya bai'a ni kiapo cha utii kwa ijma'i ya Waislamu. Atakayetoka nje ya bai'a ametoka katika mila ya Uislamu, huyo ni khariji. Sasa waliomuua Imamu Ali nkina nani? Waliopigana na Imamu Ali na wao wanaitwaje? Waliomuua Uthmani ni nani? Wale waliokusanyika wakaamua wamuue, na wao mmashia? Waliomuua Umar bni lkhatabi ni nani? Tuambieni nani, katika wakati ambapo Uislamu tunaambiwa una nguvu sana, umekwenda kila mahala, kiasi kwamba hawezi kuja Yahudi eti akaua kiongozi wa umma. Nani alimuua? Basi Mashia hao walikuwa na nguvu sana. Sasa propaganda ndivyo zilivyotengeneza, leo hii tukafikia mahala pakasemwa inna lhuseina kharaja an dini jaddihi falyuktalu bisaifi jaddihi, ifikie mahala patangaze kwamba huyu Husein ametoka katika dini ya babu yake, si Mwislamu tena. Kwa hivyo kinachofuata ni nini? na auawe kwa upanga wa babu yake propaganda zikafikia kiasi hicho. Mnaweza kuamini kwamba Imamu Huseini kauawa na watu wasiomjua? Mnaweza mkaamini kwamba ile haki ya Imamu Husein kwa watu wa Shamu na miji iliyokuwa pembezoni mwa Shamu hawakuitambua kiasi kwamba propaganda ziliwafikisha mahala kufahamu kwamba Yazidu ni amiru lmuminin na Imamu Huseini ni aaduu llah wa aaduu rasuli, na kila msafara ukipita wa Ahlulbaiti watu wanawaapiza na kuwaombea dua mbaya, kwamba nyie maadui wa Mwenyezi Mungu, Mungu kawadhalilisheni. Waislamu walifikishwa hapo alipokuwa Imamu Huseini, na wakati huo ni kichwa chake na familia ya mtume, wanawake kina bibi Zainab na watoto na Imamu Zainul Abidin wamefikishwa katika mji wa shamu, wanapita katika baadhi ya mitaa ya shamu, wanapelekwa kwa Yazid. Mzee mtu mzima kwa nia nzuri kabisa Alipoona ule msafara akasema kwa sauti, alhamdulillahi ladhi khadhalakum wa katala rijalakum wa nasara amira lmuminina alaikum, namshukuru Mwenyezi Mungu aliyekudhalilisheni na akauwa askari wenu na akamnusuru amiru lmuminin. Mzee mtu mzima anawaambia familia ya mtume hivi. Imam Zenu la Abidin akamwelekea mzee yule akamwambia, ya sheikh, ewe mzee, hal qaraata lqurana na riwazi nasema akarudia sana maneno haya. Imam Zain al-Abidin, umesoma Qur'ani wewe mzee? Yule akasema naam qara'tu al-Qur'ana, ndio mimi nimesoma Qur'an. Kisha mzee yule akamwambia Imam Zain al-Abidin, walakin ma sha'nukum antum bil-Qur'an biran nie, Qur'ani inawahusu nini wewe, Qur'ani hasa inakuhusu nini wewe niniw? Imam Zain al-Abidin akasema ya Sheikh, hal qara'ta hadhihi al-aya, ewe mzee, je umewahi kusoma aya hii kul la as'alukum alayhi ajra illa almawaddata fi alqurba, sema mimi sikuulizi, sikuombi wewe Muhammad ujira kwa watu wako, ila ninachokiomba tu hao watu wako malipo yao kwako, wawapende watu wako wakaribu. Aya hii umewahi kuisoma, kwamba ujira wa mtume katika kazi yake ni kuwapenda watu wake? Mzee akasema naam, qaratuha qala limamu. Imamu akasema nahnu lqurba, sisi ndio hao alqurba. Kisha wasaraha sheikh bakian billahi antum, yule mzee akabujikwa na machozi kwa sauti ya kilia akisema, ni nyie kweli, nyie ndio alqurba mliotajwa hapa. Hii inaonyesha kiasi gani propaganda zilimwathiri mzee yule, kiasi cha kutotambua hasa ahlulbeit ni nyie kweli Ajaba, alimamu wa haqi jaddina Muhammad inna lana, na apa kwa haqi ya babu yetu Muhammadi, sisi ndio waliokusudiwa. Alipomsikia imamu kaapa vile vile kwa Mtume akimtaja kwamba ni babu yao, ikawa kamtia tatizo zaidi. Riwaya zinasema infajara sheikhu bakian, akalia kwa sauti ya juu. Sarihan, Allahu akbar ahlu rasuli llahi usara, Allahu akbar, Mungu mkubwa watu wa mtume mjumbe wa Mnyezi Mungu mateka, inakuwaje wafanywe mateka? Thumma ltafata sheikhu ila limam, kisha mzee yule akamwelekea Imam Zainu Labidin la akamuuliza, hal li min tauba, kwa haya yote niliyoyafanya mimi dhidi yenu nina toba mimi naweza kukubaliwa toba yangu? Qala limamu imamu, Imamu akasema, in tubta taba Allahu alayka, ikiwa utatubu Mungu atakukubalia toba yako. Fasaha sheikhu shekhe akapiga ukelele akisema: Allahumma inni taibun, Allahumma inni taibun, ewe Mwenyezi Mungu mimi nimetubu, ewe Mwenyezi Mungu mimi nimetubu. Walipomsikia majeshi ya Yazid ibn Muawiya, akakamatwa mzee yule mzee yule akaadhibiwa, na kwa muda mfupi akauawa. Nam, huyo alikuwa ni Shekhe Abdurazak Amir Juma wa Arusha, Tanzania, na mawaidha haya ya Muharam ambayo yamezungumzia propaganda mbaya zinazoenezwa kuhusiana na mapambano ya Imam Husein alaihi salam huko Karbala. Sasa tunakuleteni macho yetu magazini kutoka hapa Tehrani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Jamvi la macho yetu magazetini kwa mchana wa leo Jumatatu, Agosti 15, 2022 linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania, na tunaanza na gazeti la Nipashe Mwanga wa Jamii ambalo habari yake kuu katika ukurasa wake wa mbele inasema: Samia hiki ndicho kipaumbele changu; asema hii si tanzania tunayoitaka; twendeni tukajenge; TARURA yapewa jukumu. Habari zake nyingine zinasema: wachimba miamba kutafuta maji na TFRA yatoa orodha vituo vya mawakala wa ruzuku ya mbolea. Kwa upande wake, gazeti la Mwananchi limeandika ni ukatili, watoto wa mzika baba yao mzazi akiwa hai, wakimtuhumu kwa ushirikina, kaburi la fukuliwa kutwa, amefariki mkuu wa wilaya funguka. Pia limeandika Rais Samia atoa msimamo, mikataba ya shilingi bilioni 331 kusainiwa Ajali ya ua watatu ya jeruhi wengine 36, diwani aishi sokoni kwa miaka 48. Na kuhusu uchaguzi wa Kenya limeandika mbivu mbichi urais Kenya ndani ya masaa 48. Gazeti la habari leo kwa upande wake limeandika miradi ya bilioni 331, kuboresha usafiri. Samia aagiza TARURA ibadilike, ataka usimamizi thamani ya fedha. Sera za serikali ya Tanzania zaivutia Rasia katika uwekezaji wa biashara, na maandalizi sensa yafikia asilimia ya 95 gazeti la jamvi la habari limeandika chuo cha jeshi la uhamiaji kuzinduliwa tanga leo rais samia atafunga mafunzo kwa wanajeshi wapya zaidi ya 818 alikatisha ziara mkoani tanga akiwa makamu wa rais na jana amefanya ziara ya kwanza tangu awe rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania pia limeandika bandari kavu ya kwala kuitajirisha chalinze asema dc wa bagamoyo kwa upande wake gazeti la Tanzania Leo limeandika Samia atoa agizo TARURA, aonya mchungaji atuhumiwa kwa ulawiti Trilioni moja, nukta moja kufikisha maji daa na Pwani. Kinana awajibu wanaohoji urais wa Samia na IEBC ya Kenya asema Odinga na Ruto ushindani mkali na ajali ya lori ya ua watatu Handeni na kujeruhi 36. Nalo na gazeti la Raia Mwema limeandika ukahaba, tishio tishiyodaa madanguro yaanzishwa kila kona, wanaojiuza ni wasichana wadogo wa, wa chini ya miaka 15, wakeza watu pia wamo, na songo mbingo. NCCR Mageuzi neki yaweka mguu chini, yaendelea kumtambua Mbatia 30 na katibu mkuu watimuli wa watimuliwa rasmi. Huko nchini Kenya, kama ilivyotarajiwa, habari takriban zote ni kuhusu uchaguzi mkuu wa jumanne iliyopita. Toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation limeandika wagombea kumi na mbili huru katikati katika ya Raila na Ruto katika viti vya ubunge. Msako unaendelea kumtafuta afisa wa IEBC aliyetoweka, familia yake ina wasiwasi. Wazee wa Kikuyu wasema msimamo wao kuhusu kumuunga mkono Raila ndio uamuzi wa busara zaidi. Mlima Kenya wamwambia Uhuru, sisi ndio wenye sauti na waamuzi wakuu. Kwa upande wa gazeti dada la Taifa Leo, pamoja na habari zake nyingine nyingi za uchaguzi, tunasoma Chebukati ahimizwa akaze mkono ili kumaliza taharuki ODM, matumaini tele kuhifadhi ugavana Mombasa. Chebukati ataka polisi wachunguze aliko afisa wa IEBC. Kuhusu habari hii ya kutoweka afisa wa tume ya uchaguzi ya IEBC, gazeti la Taifa Leo toleo la mtandaoni limeandika tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC imevitaka vyombo vya usalama vichunguze kwa haraka aliko msimamizi wa uchaguzi wa Embakasi Mashariki aliyetoweka Alhamisi, Agosti 11, 2022. Mwenyekiti wa IEBC Bwana Wafula Chebukati alisema tume hiyo ina hofu kubwa kuhusu tukio hilo la kusikitisha. Tume hiyo imetoa ripoti katika kituo cha poli is cha Embakasi kuhusu afisa wake huyo aliyepotea anayejulikana kwa jina la Daniel Musyoka. Chebukati alisema tume na familia ya Musyoka wamejaribu kumfikishia kumfikia bila mafanikio. na kwa huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeandika je, kiongozi ajaye wa Kenya ataweza kuvaa viatu vya Uhuru Kenyatta katika jumuiya ya Afrika Mashariki EAC? Moto uliosababishwa na hitilafu za umeme waua watu 41 katika kanisa la Coptic mjini Cairo, Misri. Gazeti hilo pia lina makala maalumu yenye kichwa cha maneno inabidi tuazime mbinu ya Kenya ya kuendesha na kusimamia uchaguzi. Ni makala ndefu inayochambua jinsi uchaguzi mkuu wa Kenya ulivyofanyika kwa amani hadi hivi sasa na matokeo ya kura yanavyoendelea kutangazwa kwa uwazi licha ya kuwekwa taharuki kuhusu rais wa baadaye wa nchi hiyo. Haya ni matangazo ya mchana, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 17 Muharram mwaka 1444 Hijiria, inayosadifiana na Agosti 15, 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 491 iliyopita, alizaliwa Bahaudin al Amili maarufu kwa jina la Sheikh Bahai, fakihi na alimu mkubwa wa Kiislamu huko katika mji wa Baalbaik nchini Lebanon. Baba yake Sheikh Bahai alikuwa mmoja wa maulama wakubwa wa Lebanon, ambaye alisafiri naye nchini Iran akiwa mtoto. Sheikh Bahai alitumia kipaji chake kikubwa na kuweza kufikia daraja ya uanazuoni katika kipindi kifupi. Alim huyo alipewa jina la Sheikhul Islam. Kutokana na kipawa cha kielimu cha hali ya juu alichokuwa nacho Sheikh Bahai ameacha zaidi ya vitabu 88 alivyoviandika kwa lugha za Kifarsi na Kiarabu. Siku kama ya leo miaka 108 iliyopita, mfereji wa Panama ulifunguliwa rasmi, kufuatia kupita meli ya kwanza katika kanali hiyo. Ujenzi wa kanali hiyo ulianzishwa na wahandisi wa Kifaransa na baadaye serikali ya Marekani ilinunua kampuni ya Ufaransa iliyokuwa ikijenga mfereji huo na kukamilisha ujenzi wake. Kujengwa mfereji huo wenye urefu wa zaidi ya kilomita 60 kuliunganisha bahari mbili za Pasifiki na Atlantiki. Miaka 62 iliyopita katika siku kama hii ya leo, nchi ya Jamhuri ya Congo Brazaville ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mfaransa. Huko nyuma Congo Brazaville ilikuwa sehemu ya ardhi ya Congo katika Afrika Magharibi iliyojumuisha Zaire ya zamani na Angola. Congo Brazaville iligunduliwa na Wareno katika karne ya 15, na baadaye ilikaliwa kwa mabavu na wakoloni wa Kifaransa. Kwa miaka kadhaa mfululizo. Na miaka 33 iliyopita katika siku kama ya leo inayosadifiana na tarehe 24 Mordad 1369 Hijria Shamsia, Saddam Hussein, rais wa zamani wa Iraq alimtumia barua Hujjatu Lislam Walmuslimin Hashimi Rafsanjani, aliyekuwa rais wa Iran wakati huo, akimjulisha kwamba amekubali kikamilifu vipengee vya makubaliano ya mpaka yaliyotiwa saini mwaka 1975 nchini Algeria. Hata hivyo, tarehe 27 Shahrivar 1359 Hijria Shamsia Sadam Hussein, baada ya kushawishiwa na madola ya kibeberu ya Magharibi. Alijitokeza kwenye televisheni ya Iraq na kuchanachana mkataba huo, na baada ya siku chache alianza kuivamia ardhi ya Iran. Hapa ni Teherani dha Kiswahili, well, so sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na muda wetu unakwenda kwa kasi mno. Bwana bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, katika maoni yako mengine umeandika, jamii ya kimataifa inashuhudia hekima na busara ya wana mukawama kukubali ombi la wazayuni la kusimamisha vita huko Palestina. Vita ni maafa kwa wanadamu, lakini tunashuhudia wazayuni kuwaua watoto wananchi wa Palestina kila siku. Natumai taasisi na, na jamii ya kimataifa itawatenga wazayuni. Uzayuni ni unyama katika sura ya kibinadamu, ameandika Bwana Yahya Hasan Muhamad Shebe wa Mombasa, Kenya. Muda wetu unakwenda kwa kasi sana. Umeandika kuangamizwa genge la Alshababu nchini Somalia ni moja kati ya mashinikizo dhidi ya kundi hilo hata hatari. Aidha, Alshababu wanajiita Waislamu, lakini matendo yao ni kinyume na mafundisho ya Uislamu. Moja katika itikadi zao potofu wanaamini eti unapouliwa ukiwa katika harakati zao, basi moja kwa moja unakwenda peponi na kuwekewa mahuri la aini la haula umeandika. Maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, tutatumia katika baraza la wasikilizaji. Bwana Abdallah Ali Makajura anashukuru nasi, vilevile tunakushukuru bwana Saidi Khamisi wa Iporio Sepuka, Singida, Tanzania. Pia tunakushukuru. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa harakati wa serikali ya jamhuri ya kiislamu ya Irani amesema kwamba mukawama na mapambano ya kiislamu si kitu cha kuishia kwenye eneo moja tu. Wakuu wa utawala wa kizayuni wa Israeli wametangaza mpango wa kuanzisha vituo maalumu vya kuatibu akili wa zayuni kutokana na athari mbaya za makombora yanayotokea Gaza. Vyombo vya habari vimeripoti kuuawa wanachama 13 wa genge la kigaidi la Shababu katika shambulio la anga lililofanywa katikati ya Somalia. Na ofisi ya uratibu wa masuala ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa imesema zaidi ya wafanyakazi 140 wa wa misaada ya kibinadamu waliuliwa 221 Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib r .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu