Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, mmelazimishwa kupigana vita kwa ajili ya dini, nalo ni jambo zito kwenu, lakini huenda mkachukia kitu nacho ni kheri kwenu, na huenda mkapenda kitu nacho ni shari kwenu, na Mwenyezi Mungu ndiye anayejua lakini nyinyi hamjui. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wa wapenzi wa idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi, ambapo tunasikika katika satelit na pia kwenye intanet katika pastoday.com/sw. Aidha, katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, kwenye mikoa ya Lindi, Mtwara, Tanga, Singida, Kigoma na Mwanza, kupitia redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 989035065487, na email yetu ni swahili radio at irab.ir. Jina langu ni Ahmed Rashid na leo ni Jumatatu, mwezi 17 mfungu wa 4 Muharram 1444 hijiria, sawa na tarehe 15 Agosti 2022 miladia. Kama kawaida tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na mawaidha ya Muharram kutoka kwa Shekh Abdurazak Amir Juma wa Arusha, Tanzania. Tutakuwa pia na macho yetu magazetini, leo katika historia na maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Kwa kukumbusha tu, mara nyingi huwa mnatumia maoni yenu kupitia WhatsApp yetu ya plus 989035065487 au email yetu ya swahili radio at irib.ir. Saa tatu na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Rais Ibrahim Raisi asema mukawama ndiyo njia pekee ya kutatua masuala ya Waislamu. Mwito wa amani watolewa, huku wakenya wakiendelea kusubiri matokeo ya urais. Watetezi wa haki za binadamu wailaumu Israeli kwa kuwaua wafungwa wa Kipalestina. na watu 41 wapoteza maisha kufuatia moto ndani ya kanisa la Coptic nchini Misri. Habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani amesema kuwa mukawama na mapambano ndiyo njia pekee inayoweza kutatua masuala ya ulimwengu wa Kiislamu. Shirika la habari la Fars limemnukuu Rais Ibrahim Raisi akisema hayo jana kwenye kikao cha baraza la mawaziri la serikali yake, na huku akigusia kutangazwa tarehe 22 Mordadi kwa mujibu wa kalenda ya Kiirani ya hijiria shamsia kuwa siku ya mukawama wa Kiislamu humu nchini, amesema uzoefu wa kihistoria wa taifa la Iran unaonyesha kuwa mataifa ya dunia wakati wowote yanapokabiliana na ubeberu na uistikbari hayawezi kamwe kufanikiwa ila kwa kutumia njia ya mukawama na kusimama imara. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema pia kuwa fikra ya mukawama ndiyo inayoweza kutatua masuala yote ya ulimwengu wa Kiislamu, hasa kadhia Palestina. Aidha, ameitumia fursa hiyo kumkumbuka kwa wema kamanda mkubwa wa mukawama Luteni Jenerali Al-Haj Qasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu sepa na kuongeza kwamba wapigania ukombozi wote katika eneo hili na duniani kwa ujumla wanashukuru na kuenzi mapambano na jihadi ya makamanda wa mukawama. Kabla hapo, pia spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, naye alikuwa amenukuliwa akisema kwamba mukawama na mapambano ya harakati ya Jihadul Islamu ya Palestina mbele ya utawala wa kizayoni wa Israel yametoa bishara njema ya kuangamia utawala huo pandikizi. Muhammad Wagher Ghalibof alisema hayo jana katika kikao cha wazi cha bunge la Iran na kuongeza kuwa sasa hivi kuangamia adui ghasibu kumekaribia mno kutokana na imani, mapenzi na ushirikiano wa karibu mno wa makundi ya mukawama. Viongozi wa kidini na wakuu wa asasi za kiraia wametoa mwito kwa wananchi wa Kenya kuendelea kudumisha amani na kuwa watulivu huku wakisubiri matokeo ya uchaguzi wa rais. Asasi za kiraia na mashirika kutetea haki za binadamu yakiongozwa na Amnesty International na Transparency International yametoa taarifa ya pamoja yakiwaasa wanasiasa, wagombea wa viti mbali mbalimbali na Wakenya wote kwa ujumla kuwa na utulivu wakati huu ambapo tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC inapoendelea kujumuisha na kuhakiki matokeo ya kura za rais. IEBC ina hadi kesho Jumanne kumtangaza mshindi wa urais kwa mujibu wa katiba na sheria za uchaguzi nchini humo. Mchuano mkali umeendelea kuwa kati ya mgombea wa chama cha UDA William Ruto na Raila Odinga anayegombea kwa chama cha muungano wa Azimio la Umoja One Kenya, kwa mujibu wa matokeo yaliyohakikiwa na gazeti la The Star na shirika la habari la Reuters. Mpaka sasa, Ruto ambaye ni naibu rais anaongoza kwa kura milioni 7.1, huku Odinga ambaye amewahi kuwa waziri mkuu akiwa na kura milioni 6.9. Hayo ni kwa mujibu wa matokeo yaliyohakikiwa na maeneo bunge 272 kati ya 290. Wachambuzi wa kisiasa wanasema uwezekano wa mgombea wa kiti cha rais atakayeshindwa kwenda katika mahakama ya juu kupinga matokeo ni mkubwa, na hivyo huenda Wakenya wakalazimika kusubiri zaidi kumjua rais mpya atakayerithi mikoba ya Uhuru Kenyatta. Mshindi wa urais sharti apate zaidi ya asilimia 50 ya kura zilizopigwa na asilimia 25 ya kura katika angalau kaunti 24 kati ya kaunti 47 za nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka hapa Teherani, dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kundi la kutetea haki za binadamu limeushutumu utawala wa kizayuni wa Israeli kutokana na unyanyasaji wake wa kinyama na hatua kali dhidi ya wafungwa wa Palestina, likisema kwamba wafungwa hao wanakabiliwa na aina mbalimbali za mateso katika vizuizi na wanapoteza maisha. Kadura Fares, mwenyekiti wa chama cha wafungwa wa Kipalestina PPC, alielezea wasiwasi wake mkubwa juu ya hali mbaya ya Wapalestina wengi katika jela za Israeli, akitumai kwamba wafungwa wote wa Kipalestina wataachiliwa huru katika fremu ya mpango wa kubadilishana wafungwa. Aliwakosoa vikali maafisa wa Israeli kwa uzembe wao wa kimakusudi wa kimatibabu kwa wafungwa wa Kipalestina na kukataa kuwapa huduma za kimsingi za afya na mahitaji muhimu ya matibabu, akisema Israeli inajaribu kuandaa mazingira ya kifo cha taratibu cha wafungwa wote wa Palestina. Faris ameendelea kuangazia masaibu ya watoto wafungwa wa Kipalestina na kueleza kwamba utawala wa Israeli unajaribu kuwatia hofu kubwa. Ameashiria kisa cha Ahmad Manasra, kijana wa Kipalestina mwenye umri wa miaka 20, ambaye amepata matatizo makubwa ya afya ya akili tangu alipokamatwa akiwa mtoto miaka saba iliyopita kuwa ni mfano wa wazi wa ukatili wa Israeli dhidi ya watoto waliofungwa jela. Mwenyekiti wa PPC pia alipongeza uvumilivu na uthabiti wa wafungwa wa Kipalestina akisema kuwa uamuzi wa mshambuliaji wa njaa wa Palestina Khalil Awaude ambaye amekataa chakula kwa zaidi ya siku mia moja na sitini kwa nia ya kuashiria kuzuiliwa kwake na vikosi vya Israeli bila ya kesi au kufunguliwa mashtaka inaonyesha kwamba roho ya mapambano ilienea juu kati ya wafungwa wa Kipalestina. Kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu Michelle Bachelet amewasili Bangladesh jana Jumapili katika safari ya siku nne ambayo inajumuisha kutembelea kambi za wakimbizi zenye hali mbaya, ambapo zaidi ya wakimbizi milioni moja wa Rohingya kutoka Myanmar wanaishi kwenye kambi hizo. Ziara hiyo inakuja miaka mitano baada ya jeshi la Myanmar kufanya mauaji ya halaiki dhidi ya Waislamu waliowachashwa Rohingya nchini humo na kuwalazimisha watu wa jamii hiyo kuhamia nchi jirani kama vile Bangladesh na India. Serikali ya Myanmar ya kiongozi mkuu wa zamani Aung San Suu Kyi ambaye aliondolewa madarakani na jeshi katika mapinduzi, iliunga mkono ukandamizaji wa kijeshi dhidi ya waislamu wa jamii ya Rohingya. Hata alisafiri hadi The Hague mwezi Desemba 2019 kutetea ukatili wa jeshi dhidi wa ya waislamu hao. Maelfu ya waislamu wa, wa Rohingya waliuawa, kubakwa, kuteswa au kutiwa mbaroni na vikosi vya kijeshi kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, ambao umeitaja jamii hiyo ya jimbo la Rakhine magharibi mwa Myanmar kuwa ndio watu wachache wanaonyanyaswa zaidi duniani. Hivi sasa takriban wakimbizi laki nane na hamsini elfu wa Rohingya wamesalia kukwama katika mazingira duni na msongamano wa watu kwenye kambi za wakimbizi nchini Bangladesh. Katika ziara yake hiyo, Bachelet atakutana na waziri mkuu wa Bangladesh, Sheikh Hasina, ambaye naye ana rekodi ya ukiukaji wa haki za binadamu. Makundi tisa, ikiwa ni pamoja na Human Rights Watch, yalisema kwamba Bachelet anapaswa kutoa mwito hadharani wa kukomesha mara moja unyanyasaji mkubwa, ikiwa ni pamoja na mauaji ya kiholela, mateso na kutoweka kwa nguvu nchini Bangladesh. Hata hivyo Bangladesh inakanusha madai hayo na kusema kwamba itaangazia juhudi zake za dhati za kulinda na kukuza haki za binadamu za watu. Na watu zaidi ya 41 wamepoteza maisha baada ya moto kuenea ndani ya kanisa la Coptic katika mji mkuu wa Misri, Cairo. Taarifa zinasema moto huo umeteketeza sehemu ya kanisa la Koptic la Abu Sifine katika mtaa wa Imbaba, kaskazini magharibi mwa Kairo. Wazima moto walifanikiwa kuuzima moto huo ambao sababu ya kuanza kwake ni hitilafu za umeme. Rais Abdel Fattah Sisi wa Misri ametangaza katika ukurasa wake wa Facebook kwamba ameamuru mashirika yote ya kiserikali kuchukua hatua za kutoa huduma zinazohitajika baada ya kutokea janga hilo. Abdul Fatah Sisi, ambaye ni rais wa kwanza wa Misri kuhudhuria misa ya Krismas katika kanisa la Coptic, amesema amezungumza kwa simu na kiongozi wa kanisa hilo, Papa Tawadros wa Pili, na kumpa salamu za rambirambi rambi. Kanisa la Coptic nchini Misri limethibitisha kuwa watu 41 wamepoteza maisha na wengine 14 wamejeruhiwa katika tukio hilo. Idara ya mwendesha mashtaka Misri imetangaza kuanzisha uchunguzi mara moja, na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema kukiri mkuu wa sera za nje wa EU kwamba magharibi imeonyesha undumi la kuili katika kadhia za Ukraine na Gaza. Joseph Borel Mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya amekiri kwamba nchi za magharibi zinatumia vipimo vya nyuso mbili na za undumi la kuili kuhusiana na masuala ya kimataifa. Akijibu swali aliloulizwa katika moja ya mahojiano aliyofanyiwa kuhusu msimamo wa Umoja wa Ulaya kwa watu wa Ukraine na Gaza, pamoja na na Borel kukiri kwamba vimetumika vipimo vya aina mbili tofauti katika kuamiliana na kadhia za watu hao Ameielekezea Marekani kidole cha tuhuma hizo. Mkuu wa sera za nje wa EU amesema mara nyingi tunalaumiwa kwa kutumia vipimo vya aina mbili tofauti, lakini kwa kiwango kikubwa siasa za kimataifa zinahusu utumiaji wa vigezo tofauti. sisi hatutumii vipimo vya aina moja kwa ajili ya masuala yote. Katika mahojiano hayo Borrell ameendelea kueleza kwamba Kuiunga mkono Ukraini dhidi ya Russia ni ulazima wa kimaadili kwa nchi za magharibi, lakini kuhusiana na hali ya Gaza, mkuu huyo wa sera za nje wa EU amesema kutatua masuala ya watu waliotanzika ndani ya jela ya eneo la wazi iitwayo Gaza hakuko kwenye mamlaka ya Umoja wa Ulaya. Ukweli ni kwamba mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya anaitakidi kwamba magharibi inapitisha maamuzi na kuchukua misimamo kuhusiana na masuala ya kikanda na kimataifa kwa kuzingatia manufaa na maslahi yake, na wala haitumii kipimo au kigezo cha aina moja tu katika masuala hayo. Kwa msingi huo kwa kuzingatia kuwa hatua ya Rasia ya kuishambulia Ukraini inahatarisha masilahi ya kimsingi ya kiusalama, kisiasa na kijiopolitiki ya nchi wanachama wa NATO, ndiyo maana si tu misimamo mikali kabisa imechukuliwa dhidi ya Moscow, lakini pia Ulaya inaungana na Marekani kuiwekea Rasia vikwazo ambavyo havijawahi kushuhudiwa na ili kuhakikisha nchi hiyo haishindi vita inavyopigana na Ukraine, katika kipindi hiki cha miezi sita tangu vilipoanza vita hivyo, Ulaya imeipatia serikali ya Kiev kiwango cha juu kabisa cha misaada ya silaha na zana za kivita. Kwa mtazamo wa nchi za Ulaya, ni ulazima usio na shaka kuhakikisha Russia haishindi vita vya Ukraine. Borel amezungumzia malengo ya Ulaya katika vita hivyo kwa kusema ikiwa Rasia itashinda vita hivi na kukalia sehemu ya ardhi ya Ukraine, sisi wa Ulaya tutakuwa tumeshindwa na tutakabiliwa na tishio kubwa zaidi. Huo ndio mtazamo wa mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya kuhusu ulazima wa kimaadili uliopo kwa nchi za magharibi wa kuiunga mkono Ukraine na ndio maana Borrell anasisitiza kwamba Marekani na Umoja wa Ulaya zimekuwa na ushirikiano mutu laki katika kadhia hiyo, sambamba na kupuuza kabisa kadhia na maafa ya wananchi wa Gaza. Ntehran, idha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunampisha Shekh Abdurazak Amir Juma wa Arusha, Tanzania, na mawaidha ya Muharam. Wa ashabihi lghurri almayamina wa ba'd, katika mazungumzo yetu ya leo kwa tawfiki ya Mwenyezi Mungu insha Allah tutazungumza kuhusu propaganda dhidi ya mapambano ya al-Imamu al-Hussein alayhi afdalu salatu wassalam. Binadamu tangu anapozaliwa na kuletwa hapa duniani, anaishi katika mapambano, hawezi kuepuka mapambano. Hivi ndivyo Mungu alivyoamua na ikiwa utajaribu kuyakimbia mapambano, mapambano yatakuandama, hayatokuacha. Sasa ili mapambano yasikufuate, yasikuandame, wewe ni bora uyaingie ukiwa na wai, ukiwa unaelewa unapambana na nini, unapambana na nani, na ana sifa gani, kwa sababu utake usitake maisha ni mapambano utapambana na mazingira yako ili uweze kuishi, ili uendelee kubaki, ili uishi maisha mazuri. Hakuna namna hata Abdullah ibni Umar alipokataa kuwa upande wa Yazidi na upande wa Huseini hakusalimika, kwa sababu tabia ya mambo ni lazima binadamu awe katika mapambano. Mtoto anapokuwa mdogo anapambana na mazingira yake, ananyanyuka, anajaribu kutembea anahakikisha anaepuka venye hatari. Akishaungua moto mara ya kwanza, hasogezi tena mkono, kwa sababu maisha ni mapambano na mazingira yanaokuzunguka ya na, na maana ya mazingira ni kila kinachokuzunguka wewe, akiwemo binadamu, ukiwemo wewe mwenyewe, akiwa adui yako mkubwa wa kwanza ni nafsi yako, kisha hizbu shaitani. Haya mapambano hayatomwepuka binadamu katika maisha yake yote. Kwa hivyo mwenye busara ni yule anayeyaingia mapambano akijua hayo. Hakuna namna ya kuepuka, ni kama mauti, ukishazaliwa lazima ufe. Sasa dawa si kujaribu kukimbia kifo, ni kujipanga, ujue namna gani utaondoka, lakini kuondoka ni lazima. Umeshakuja huko hapa duniani, kuondoka ni lazima. Suala la msingi utaondokaje? Sasa mapambano yapo, lakini utapambana vipi? utakuwa katika chama gani? Ni ipi misingi ya hayo mapambano? Lakini inapaswa tuelewe kwamba katika mapambano yoyote yale, baina ya mtu binafsi na mwenzake, au baina ya kikundi na kikundi, propaganda huwa zinachukua nafasi kubwa sana katika mapambano yale. Propaganda na maana ya propaganda ni kule kujenga taswira potofu dhidi ya yule unayepambana naye. Kwa nini unajenga taswira potofu? Kwa sababu unataka public opinion. Hii ni sehemu katika mapambano, unapambana na adui yako, mko katika medani ya vita. Kuna mambo ambayo ni ya msingi, mnavutana, lakini wakati huo huo unafanya kampeni ya kushawishi watu kumwona ni mbaya, tena katika mambo ambayo hayahusu yale mapambano yenu. Hii inaitwa ni propaganda. Ndio utaona kwamba nchi zote duniani zina wizara ya habari. Haitoshi tu kuwa na wizara ya habari, lakini nchi, serikali zinamiliki vyombo vya habari. Kwa nini? Kwa sababu lazima serikali zihakikishe kwamba zinadhibiti taarifa ambazo zinaweza kuchafua jina la serikali, propaganda ambazo zinaweza kushawishi ile public opinion. Na pakiwepo na vyombo huru ambavyo si vya kiserikali vinavyomiliki vyombo vya habari vikikosea, lazima serikali ichukue hatua, kwa sababu imani ya wananchi ikipotea dhidi ya serikali yao, serikali haiwezi kutawala. Kwa hiyo lazima pawekwe sheria zitakazodhibiti kuharibu mitazamo ya wananchi dhidi ya serikali yao, watu wale hawawezi kurudi tena katika utawala. Tukisoma katika aya tulizozisoma katika surati Yusuf, unaonaje? Nabii wa Mwenyezi Mungu, mtume wa Mwenyezi Mungu, kutuhumiwa kwamba ni mwizi! Mwizi Nabii Yusufu alaihi ssalam, alipoweka kile chombo cha kupimia mazao katika mizigo ya ndugu yake Binyamin, kisha baadaye pakapekurwa, hatimaye ikafikia zamu ya mzigo wa ndugu yake, kikapatikana, akaitwa kwamba ni mwizi. Lakini ilikuwa ni hila za Nabii Yusufu kumbakiza ndugu yake wale ndugu za nabii Yusufu walisemaje? Ikiwa huyu ni mwizi kaiba, huyu ndugu yake Yusufu wa tumbo moja, si ajabu. In yasriq faqad saraka akhun lahu min qabl, hata ndugu yake Yusufu alishawahi kuiba kabla. Kwa hivyo hawa waizi tumbo lao hawa ni waizi. Kwa hivyo nabii Yusufu alaihi ssalam akatuhumiwa kwamba ni mwizi na wale wanaomtuhumu ndugu zake na hawajui kwamba wanayezungumza naye ni Yusuf. Unaonaje nabii wa Mwenyezi Mungu kutuhumiwa kwamba ana, ame, amejaribu kubaka kisha akafungwa miaka kadhaa jela. Na ndiyo nabii Yusufu alaihi ssalamu alipotaka kutolewa na mfalme, akaona ana haja na Yusufu sasa kwa ajili ya kutafsiri ndoto. Yusufu aliona kwamba bora asitoke bila kufuta ile picha mbaya, ile propaganda iliyotengenezwa kwa sababu imemganda, imetoa taswira mbaya dhidi yake. Nabii Yusuf akatumiwa mjumbe na mfalme kwamba aende kwa mfalme. Mwenyezi Mungu anasema waqala almaliku tuni bihi falamma jaahu rasulu, mfalme akasema nileteeni Yusuf. Yule mjumbe alipofika kwa Yusuf qala qal arji ila rabbik, akamwambia rejea kwa yule mlezi wako msimamizi wako. Fasaluhu, muulize, ma balu niswati allati qatta'na aydiyahunna, vipi kuhusu wale wanawake walokata mikono yao. Kwa maana nyingine ni kwamba sitorudi mpaka lifutike hili la kwamba mimi nimetaka kumbaka mke wa mtawala. Na ndipo ilipothibitika sasa, pakatangazwa wazi kwamba hapana, mama yule ndiye aliyemtaka Yusuf na wale wakinamama wakasema, hapana, hasha lillahi ma alimna alaihi min suin, hatukujua baya lolote kutoka kwa Yusuf. Huyu Yusuf ni mwema na tunashuhudia kwamba ni katika wakweli. Na hivi ndivyo propaganda dhidi ya mitume ziliyofanyika. Mkisoma Qorani, kuna waloitwa ni wachawi, kuna waloitwa ni waongo kuna waloitwa ni muallamun majunun, ameelimishwa tu, hana maarifa, anachukua na kufikisha tu. Hizi ni mbinu zilizotumika kuchafua majina ya mitume na ni propaganda dhidi ya yale mapambano walioanzisha mitume wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Na bwana mtume vile vile alifahamu haya, palipokwepo wanafiki wanamzunguka bwana mtume kama ambavyo vitabu vya Waislamu vinanukuu ikiwemo Sahihu Muslim, Sahihu al-Bukhari na vitabu vingine. Baina ya wafuasi wa Mtume pakawepo wanafiq, kisha wakasimama baadhi ya masahaba, wanataka idhni kwa Mtume kwamba wasimame wa wawaue. Mtume alikataa. Kwa nini alikataa? Matni ya hadithi iko mbalimbali, lakini katika maneno aliyoyasema Mtume Alisema, li alla yatahaddatha nnasu anna Muhammadan yaktulu ashabahu, <tuhu> msije mkawaua, hawa ni wanafiki lakini kitakachotokea ni propaganda. Watu watasema Muhammad anaua masahaba zake. Huo mchezo mtume aliufahamu mapema. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam akavumilia kuishi na wanafiki kwa sababu tu ya propaganda ambazo zitazuliwa dhidi yake. Uislamu umejaa propaganda dhidi ya haki. Makundi mbalimbali mbali, hasa ya Banu Umayya, Banul Abbas katika historia ya Uislamu wamefanya propaganda sana, na propaganda kama tulivyosema, zina tabia hasi, ni kutumia mbinu za uongo kushawishi umma kuona upande wa pili ni mbaya na wewe kuamini kwamba umma ukishaamini vile umeshinda Ukweli si ushindi huo, kwa sababu unapotumia batil kiislamu, unapotumia batil kupigania haki haifai, seuze kutumia batil kupigania batil. Kwa hivyo propaganda ni uzushi na ubunifu uongo dhidi ya upande unaopambana nao, ambalo ni jambo halisihi katika Uislamu. Si ajabu zile athari za propaganda kufikisha watu mahala ambapo Imamu Ali alayhi ssalam anauawa katika mihirab, akiswali salati subhi au swala ya sunna kabla ya salati subhi. Kisha habari zinakwenda kwa umma wa Kiislamu kwamba Aliyu bin Abi Talib amepigwa upanga. Watu wa Shamu na wa maeneo mengine, Waislamu wanashangazwa, wanasema awakana aliyun yusalli, huyu Ali vipi apigwe upanga msikitini, kwani alikuwa akiswali ali kwani anaswali? Kwa sababu kazi iliyofanywa ilifikisha mahala umma wa Kiislamu kuamini kwa kwamba imamu Ali haswali, imamu Ali haswali. Na imamu Ali kalaaniwa miaka zaidi ya themanini katika mimbar, kila katika khutba ya Aljuma analaaniwa na wale wanaomlaani wanaamini kwamba anastahili kulaaniwa kwa sababu ya propaganda zilizotengenezwa na ikawa Waislamu wanasikia vibaya kuwaita watoto wao wa Ali, kwa sababu ni kiumbe mbaya. Kiumbe ambaye Qurani imemwita khairulbariya, propaganda zilifanya umma wa Kiislamu kumwona ni sharrulbariya. Ahlulbeiti wakaishi hivyo, na hadithi nyingi za Mtume zinazoitwa kwanza mtume zikatengenezwa, kusapoti propaganda. Leo hii Waislamu wanajua hadithi ya inni tarikum fikum athiqlaini kitab Allahi wa sunnati. Hadithi hiyo wanaifahamu sana kuliko kitab Allahi wa itrati, hadithi ambayo haimwa hata katika vitabu sahihi sita vya masuni, hadithi ambayo imeitwa kwamba ni mursala, hadithi ambayo iko katika muwatta ya Malik peke yake. Hadithi ambayo ni marfuu, haina ile silsila ya wapokezi, lakini propaganda zimeifanya kuwa ndio hadithi maarufu kuliko hadithi ile ya itrati ahlibeit, kwa sababu kinachotakiwa watu wasiwafahamu ahlulbeit. Na kweli watu wakaishi hivyo, kilichokuwa sahihi kikawa cha ajabu, yale ya sahihi yakawa ni kichekesho na yale ya batili yakawa ndio sahihi. Na haya ndio Imamu Huseini aliosema ala tarauna an lhaq la yumalu bihi wa ana lbatila la yutanaha anhu, hamuoni kwamba haq haifanyiwi kazi na batil na dhulma haikatazi kwa sababu mitazamo ya jamii tayari imebadilika. Propaganda zimefanya kazi nyingi. Aqida ya jabr aljabriya fatalism imetengenezwa ikawafanya watu wasifanye mapinduzi dhidi ya Banu Umeya na Banu Alabbas, kwa sababu ya kutenzwa nguvu, kuamini kwamba kiongozi yoyote yule ni chaguo la Mungu, kateuliwa na Mungu. Kwa hivyo huwezi ukaandamana dhidi ya kiongozi huyo, na hadithi zikatengenezwa, na propaganda hii ikashika hatamu, na Waislamu wakaamini kwamba kusimama dhidi ya kiongozi dhalimu ni kwenda kinyume na irada na matakwa ya Mungu. Ahlul Bait wakawa ni wageni katika umma wa babu yao wakawa ni majuhul, ni watu wasiojulikana katika umma wa babu yao. Hii ndiyo tabia ya propaganda katika kuibadilisha haki kuonekana ni batil na batil kuonekana ni haki. Leo hii nchi kama Saudi Arabia ikishirikiana na wenzake imeweka vikwazo dhidi ya Qatar kwa sababu Qatar wanaunga mkono ugaidi. Sikichekesho hicho? Hamjawahi kusikia panasema kwamba Mashia ndio wamemuua Imamu Huseini? Hamjawahi kusikia kwamba hivi vikao vya kuomboleza mauaji ya Imamu Huseini ni kwa sababu sisi tunajuta kwa kumuua Imamu Huseini? Kuna propaganda ya kuchekesha kama hiyo ya kwamba Mashia wamemuua Imamu Huseini, na sasa wanakaa vikao vya kulia kwa sababu wao ndio walomuua. Haya, na walomuua Imamu Ali ni nani, kama Mashia ndio walomuua Imamu Huseini? Hawa mashia kwanza nkina nani? Tukubaliane hawa sini kina bnu Saad walomuua imamu Huseni sikina ibnu Saad. Na huyu ibni Saadi ni saadi gani huyo? Sio saadi bni Waqas? Saadi bni waqas ni nani? Sio yule sahaba wa Mtume? Hivi yazidi amekuwa shia? Imamu ali ameuliwa na nani? Amepigana vita na nani? Si kwamba amepigana vita na watu waliompa baya, na maana ya beia ni kiapo cha utii kwa ijmai ya Waislamu. Atakayetoka nje ya beia ametoka katika mila ya Uislamu, huyo ni khariji. Sasa waliomuua Imamu ali ni kina nani? Waliopigana na Imamu ali na wao wanaitwaje? Waliomuua uthmani ni nani? Wale waliokusanyika wakaamua wamuue, na wao mashia. Waliomuua umar bni lkhattab ni nani? Tuambieni nani, katika wakati ambapo uislamu tunaambiwa una nguvu sana umekwenda kila mahala kiasi kwamba hawezi kuja yahudi eti akauwa kiongozi wa umma, nani alimuua? Basi mashia hao walikuwa na nguvu sana. Sasa propaganda ndivyo zilivyotengeneza, leo hii tukafikia mahala pakasemwa, inna lhuseina kharaja an dini jaddihi falyuktalu bisaifi jaddihi, ifikie mahala patangazwe kwamba huyu Husein ametoka katika dini ya babu yake, si Mwislamu tena. Kwa hivyo kinachofuata ni nini? na auawe kwa upanga wa babu yake. Propaganda zikafikia kiasi hicho. Mnaweza kuamini kwamba Imamu Husein kauawa na watu wasiomjua? Mnaweza mkaamini kwamba ile haki ya Imamu Husein kwa watu wa Shamu na miji iliyokuwa pembezoni mwa Shamu hawakuitambua, kiasi kwamba propaganda ziliwafikisha mahala kufahamu kwamba Yazidu ni amiru lmuminin na Imamu Huseini ni aduullah wa aaduu rasuli, na kila msafara ukipita wa Ahlul Bait watu wanawaapiza na kuwaombea dua mbaya, kwamba nyie maadui wa Mwenyezi Mungu, Mungu kawadhalilisheni. Waislamu walifikishwa hapo alipokuwa Imamu Huseini, na wakati huo ni kichwa chake na familia ya mtume, wanawake kina bibi Zainab na watoto na Imamu Zainul Abidin, wamefikishwa katika mji wa Shamu, wanapita katika baadhi ya mitaa ya Shamu, wanapelekwa kwa Yazid. Mzee mtu mzima kwa nia nzuri kabisa alipoona ule msafara akasema, kwa sauti alhamdulillahi alladhi khadhalakum wa katala rijalakum wa nasara amira al muminina alaykum, namshukuru mnyezimungu aliyekudhalilisheni na akaua askari wenu na akamnusuru amiru al-muminin. Mzee mtu mzima anawaambia familia ya mtume hivi. Imam zenu la Abidin akamwelekea mzee yule akamwambia, ya Sheikh, ewe mzee, hal qaraata al-Quran na riwaya zinasema akarudia sana maneno haya. Imam Zain al-Abidin umesoma Qur'ani wewe? Mzee yule akasema naam qara'tu al-Qur'ana, ndio mimi nimesoma Qur'ani. Kisha mzee yule akamwambia Imam Zain al-Abidin walakin ma sha'nukum antum bil-Qur'an, ni Qur'ani Qur'ani inawahusu nini wewe? Qur'ani hasa inakuhusu nini wewe? Imam Zain al-Abidin akasema ya Sheikh, hal qara'ta hadhihi al-aya, ewe mzee, je umewahi kusoma aya hii Qul la asalkum alayhi ajra illa almawaddata fi lqurba, sema mimi sikuulizi, sikuombi wewe Muhammad ujira kwa watu wako, ila ninachokiomba tu hao wa watu wako malipo yao kwako, wawapende watu wako wa karibu. Aya hii umewahi kuisoma? kwamba ujira wa mtume katika kazi yake ni kuwapenda watu wake. Mzee akasema: naam qaratuha qala alimamu imamu akasema nahnu alqurba, sisi ndio hao alqurba. Kisha wasaraha sheikh bakian billahi antum, yule mzee akabujikwa na machozi kwa sauti ya kilia akisema: ni nyie kweli, nyie ndio alqurba mliotajwa hapa. Hii inaonyesha kiasi gani propaganda zilimwathiri mzee yule kiasi cha kutotambua hasa Ahlulbeit. Ni nyie kweli, ajaba. Alimamu wa haqi jaddina Muhammad, inna lana, na apa kwa haqi ya babu yetu Muhammadi sisi ndio walokusudiwa. Alipomsikia imamu kaapa vile vile kwa mtume akimtaja kwamba ni babu yao, ikawa akamtia tatizo zaidi. Riwaya zinasema infajara, sheikhu bakian akalia kwa sauti ya juu Sarihan, Allahu akbar alu rasulillahi usara Allahu akbar. Mungu mkubwa, watu wa Mtume, mjumbe wa Mwenyezi Mungu, mateka! Inakuwaje wafanywe mateka? Thumma ltafata sheikhu ila limamu. Kisha mzee yule akamwelekea Imamu Zainu Labidin akamuuliza, hal li min tauba. Kwa haya yote niliyoyafanya mimi dhidi yenu nina toba mimi, naweza kukubaliwa toba yangu? Qala limamu, imamu akasema in tubta taba Allahu aleika, ikiwa utatubu Mungu atakukubalia toba yako. Faswaha sheikhu, shekhe akapiga ukelele akisema, Allahumma inni taibun, Allahumma inni taibun, ewe Mwenyezi Mungu mimi nimetubu, ewe Mwenyezi Mungu mimi nimetubu. Walipomsikia majeshi ya Yazid ibn Muawiya, akakamatwa mzee yule, mzee yule akaadhibiwa na kwa muda mfupi akauawa. Naam, huyo alikuwa ni Shekh Abdurazak Amir Juma wa Arusha, Tanzania, na mawaidha hayo ya Muharam. Sasa ni wakati wa kuleteni macho yetu magazetini, kutoka idhaa ki ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ki ya Kiislamu ya Iran. jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumatatu, Agosti 15, 2022 linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania, na tunaanza na gazeti la Nipashe Mwanga wa Jamii, ambalo habari yake kuu katika ukurasa wake wa mbele inasema: Samia, hiki ndicho kipaumbele changu, asema hii si Tanzania tunayoitaka, twendeni tukajenge. TARURA yapewa jukumu. Habari zake nyingine zinasema wachimba miamba kutafuta maji na TFRA yatoa orodha vituo vya mawakala wa rusuku ya mbolea. Kwa upande wa gazeti la Mwananchi limeandika ni ukatili, watoto wa mzika baba yao mzazi akiwa ya hai, wakimtuhumu kwa ushirikina, kaburi la fukuliwa akutoa amefariki, mkuu wa wilaya afunguka. Pia limeandika Rais Samia atoa msimamo, mikakati ya shilingi bilioni mia tatu 31 kusainiwa. Ajali ya ua watatu ya jeruhi wengine 36. Diwani aishi sokoni kwa miaka 48. Na kuhusu uchaguzi wa Kenya limeandika mbivu mbichi urais Kenya ndani ya saa 48. Gazeti la habari leo kwa upande wake limeandika miradi ya bilioni 331 kuboresha usafiri. Samia agiza TARURA ibadilike, ataka usimamizi thamani ya fedha Sera za serikali ya Tanzania zaivutia Rasia katika uwekezaji wa kibiashara na maandalizi sensa ya fikia asilimia 95. Gazeti la Jamvi la Habari limeandika chuo cha jeshi la uhamiaji cha zinduliwa Tanga, leo Rais Samia atafungua mafunzo kwa, atafunga mafunzo kwa wanajeshi wapya zaidi ya 818 alikatisha ziara mkoani Tanga akiwa makamu wa rais, na jana amefanya ziara ya kwanza tangu awe rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania. Pia limeandika bandari kavu ya Kwala kuitajirisha Chalinze, asema DC wa Bagamoyo. Kwa upande wake gazeti la Tanzania Leo limeandika Samia atoa agizo TARURA, aonya mchungaji, atuhumiwa kwa ulawiti, trilioni moja, nukta moja, kufikisha maji Dar na Pwani. Kinana wajibu wanaohoji urais wa Samia na IEBC Kenya yasema Odinga na Ruto ushindani mkali. Na ajali ya lori ya uwa watatu Handeni na kujeruhi 36. Nalo gazeti la Raia Mwema limeandika ukahaba tishio Dar, madanguro yaanzishwa kila kona, wanaojiuza ni wasichana wadogo wa chini ya miaka 15, wake za watu. Pia, na songo mbingo wa NCCR Mageuzi nek yaweka mguu chini, yaendelea kumtambua Mbatia. thelathini na katibu mkuu watimuliwa rasmi. Huko Kenya, kama ilivyotarajiwa, habari takriban zote ni kuhusu uchaguzi mkuu wa Jumanne Iliyopita toleo la mtandao la gazeti la Daily Nation limeandika: wagombea kumi na mbili huru katikati ya Raila na Uruto katika viti vya ubunge. Msako unaendelea kumtafuta afisa wa IABC aliyetoweka, familia yake ina wasiwasi. Wazee wa Kikuyu wasema msimamo wao kuhusu kumuunga mkono Raila ndio uamuzi wa busara zaidi. Mlima Kenya wamwambia Uhuru, sisi ndiyo wenye sauti na waamuzi wakuu. Kwa upande wa gazeti dada la Taifa Leo pamoja na habari zake nyingine nyingi za uchaguzi, tunasoma Chebukati ahimizwa akaze mkono ili kumaliza taharuki. ODM matumaini tele kuhifadhi ugavana Mombasa. Chebukati ataka polisi wachunguze aliko afisa wa IBC. Kuhusu habari hii ya kutoweka afisa wa tume ya uchaguzi ya IBC, gazeti la Taifa Leo litoleo la mtandaoni limeandika, Tume huru ya uchaguzi na mipaka ya ABC imevitaka vyombo vya usalama vichunguze kwa haraka aliko msimamizi wa uchaguzi wa Embakasi Mashariki aliyetoweka Alhamisi, Agosti 11 2022. Mwenyekiti wa IEBC bwana Wafula Chebukati alisema tume hiyo ina hofu kubwa kuhusu tukio hilo la kusikitisha. Tume hiyo imetoa ripoti katika kituo cha polisi cha Embakasi kuhusu afisa wake huyo aliyepotea, anajulikana kwa jina la Danieli Danieli Musioka. Na kwa huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeandika, je, kiongozi ajai wa Kenya ataweza kuvaa viatu vya Uhuru Kenyatta katika Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC? Moto uliosababishwa na hitilafu za umeme waua watu 41 katika kanisa la Coptic mjini Cairo, Misri. Gazeti hilo pia lina makala maalumu yenye kichwa cha maneno kisemacho inabidi tuazime mbinu ya Kenya ya kuendesha na kusimamia uchaguzi. Ni makala ndefu inayochambua jinsi uchaguzi mkuu wa Kenya ulivyofanyika kwa amani hadi hivi sasa na matokeo ya kura yanavyoendelea kutangazwa kwa uwazi licha ya kuweko taharuki kuhusu rais wa baadaye wa nchi hiyo. Naam, hapa ni Teherani dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 17 Muharam mwaka 1444 Hijiria inayosadifiana na Agosti 15, 2022 Miladia. Siku kama ya leo, miaka 491 iliyopita, alizaliwa Bahaudin al Amili, maarufu kwa jina la Sheikh Bahai, fakihi na alimu mkubwa wa Kiislamu huko katika mji wa Baalbaik nchini Lebanon. Baba yake Shekh Bahai alikuwa mmoja wa maulama wakubwa wa Lebanon, ambaye alisafiri naye nchini Iran akiwa mtoto. Shekh Bahai alitumia kipaji chake kikubwa na kuweza kufikia daraja ya uwanazuoni katika kipindi kifupi. Alimu huyo alipewa jina la Sheikhul Islam. Kutokana na kipawa cha kielimu cha hali ya juu alichokuwa nacho shekh Bahai, ameacha zaidi ya vitabu 88 alivyoviandika kwa lugha za kifarsi na Kiarabu. Siku kama ya leo miaka 108 iliyopita, mfereji wa Panama ulifunguliwa rasmi, kufuatia kupita meli ya kwanza katika kanali hiyo. Ujenzi wa kanali hiyo ulianzishwa na wahandisi wa Kifaransa, na baadaye serikali ya Marekani ilinunua kampuni ya Ufaransa iliyokuwa ikijenga mfereji huo na kukamilisha ujenzi wake. Kujengwa mfereji huo wenye urefu wa zaidi ya kilomita 60 kuliunganisha bahari mbili za Pasifiki na Atlantiki. Miaka 62 iliyopita katika siku kama hii ya leo, nchi ya Jamhuri ya Congo Brazaville ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mfaransa. Huko nyuma Kongo Brazaville ilikuwa sehemu ya ardhi ya Congo katika Afrika Magharibi iliyojumuisha Zaire ya zamani na Angola. Kongo Brazaville iligunduliwa na Wareno katika karne ya 15 na baadaye ilikaliwa kwa mabavu na wakoloni wa Kifaransa kwa miaka kadhaa mfululizo. Na miaka 33 iliyopita katika siku kama ya leo inayosadifiana na tarehe 24 Mordad 1369 Hijria Shamsia, Saddam Hussein, rais wa zamani wa Iraq alimtumia barua Hujjatu lislam walmuslimin Hashimi Rafsanjani aliyekuwa rais wa Iran wakati huo akimjulisha kwamba amekubali kikamilifu vipengee vya makubaliano ya mpaka yaliyotiwa saini mwaka 1975 nchini Algeria. Hata hivyo, tarehe 27 Shaharivar 1359 Hijiriya Shamsia, Saddam Hussein baada ya kushawishiwa na madola ya kibeberu ya magharibi Alijitokeza kwenye televisheni ya Iraq na kuchanachana mkataba huo, na baada ya siku chache alianza kuivamia ardhi ya Iran. No, Iran, Teherani la um. Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Maonioni mengi, wapenzi wasikilizaji, nitasoma kwa muhtasari Idrisa Almaliya Mungu kutoka Mombasa, Kenya wamesema shukran Redio Teheran. Hivyo hivyo amesema Bwana Abdallah Ali Makajura, nasi pia tunakushukuruni. Kushukuruni Shirali Fazli wa Dar es Salaam, Tanzania, kwa muhtasar umeandika, yenye wanadamu wa jamii zote duniani, chuki, dhulma, vita ni tabia ya kinyama inayoingia kwa wanadamu katika siku hizi za karibuni. Waarabu kuwa na uhusiano na wazayuni ni khiana kwa wenzao wa Palestina. Bwana Isa Musango wa Oisha Beni huku Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasema Waisraeli na Wamarekani ni wauaji wa watu duniani, hawajui haki za binadamu, wachunge hukumu yao kwa Allah. Umeandika Bwana Saidi Khamis wa Ipori ya Sembuke, Singida, umetupa maoni, nasi pia tunakushukuru. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Jamhuri, rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Irani amesema kwamba mukawama na mapambano ndiyo njia pekee inayoweza kutatua masuala ya ulimwengu wa Kiislamu. Viongozi wa kidini na wakuu wa asasi za kiraia wametoa mwito kwa wananchi wa Kenya kuendelea kudumisha amani na kuwa watulivu huku wakisubiri matokeo ya uchaguzi wa rais kundi la kutetea haki za binadamu la huko Palestina limeushutumu utawala wa kizayuni wa Israeli kutokana na unyanyasaji wake wa kinyama dhidi ya wafungwa wa Kipalestina. Na watu zaidi ya 41 wamepoteza maisha baada ya moto kuenea ndani ya kanisa la Coptic katika mji mkuu wa Misri Cairo. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa 5 na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile whatsapp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.