Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Surat al-Baqara aya mia mbili hamsini na sita mpaka mia mbili hamsini na saba La Allah, mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini, uongofu umekwisha pambanuka na upotovu. Basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezimngu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika, na Mwenyezimngu ni asikiaye na ajuwaye. Mwenyezimngu ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru, walinzi wao ni mashetani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watomotoni, humo watakaa milele. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku wa jioni ya idhaa ya Kiswahili Sauti Jamuhure, ya Jamhuri ya Kiislamu Iran ikiwatangazia moja kwa moja mubashara kutoka hapa Teheran. Wapenzi wasikilizaji, tulio waandalieni jumapili hii ya leo ni taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa na baada ya uchambuzi wa kisiasa wapenzi wasikilizaji, tutakuwa na mawaidha ya mwezi huu wa Muharam. E, yataletwa kwenu na Shekh Amir Juma e, wa huko nchini Tanzania. Baada ya mawaidha hayo, wapenzi wasikilizaji, tutakuwa na kipindi cha baraza samani, kipindi cha leo katika historia, na kitafuatiwa na mukhtasari wa habari za dunia kutoka hapa Teheran na wapenzi msikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya mnaweza kuyapata kwa njia moja kwa moja popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw, na halikadhalika pia kupitia application yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Na nchini Tanzania, wasikilizaji wetu wanaweza kulipata kupitia redio mshirika ambao ni Maarifa FM inapatikana uh, kupitia 99.1 Lindi. Pia Maarifa FM inapatikana kupitia 99.1 Singida, na hali kadhalika Maarifa FM inapatikana kupitia 105.3 Tanga, 100.9 Mwanza, na huko Kigoma tunapatikana kupitia Maarifa FM 99.7, na huko Mtwara unaweza kutupata kupitia Maarifa FM 104.1. Hivyo tuna uh, watakia ni usikilizaji mwema, na pia tunawaomba mtutumie maoni yenu wakati mnaposikiliza matangazo haya. Baada ya muda mrefu ni taarifa ya habari za dunia. Na imetimia saa mbili unusu usiku kwa saa za hapa Teheran ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya vi habari wakati huu. Spika wa bunge la Iran asema mapambano ya Palestina yametoa bishara njema ya kuangamia utawala wa kizayuni wa Israeli. Marekani yashadidisha vitendo vyake vya ujasusi nchini Iraq na Rais Vladimir Putin wa Rusia asema ushirikiano baina ya nchi yake na Pakistani utaimarisha usalama wa kikanda. Karibuni na sasa ni habari kamili. Spika wa Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu yani bunge la Iran amesema kuwa mukawama au mapambano ya harakati ya Jihadi Islami ya Palestina mbele ya utawala wa kizayuni wa Israel yametoa bishara njema ya kuangamia utawala huo pandikizi. Shirika rasmi la habari la Iran, IRNA, limemnukuu Muhamed Baqir Kalibaf akiyasema haya leo katika kikao cha wazi cha bunge hapa mjini Teheran. Alkadhalika amegusia mukawama na mapambano ya makundi mbalimbali ya Palestina na kusisitiza kuwa harakati ya Jihadi Islami imethibitisha kivitendo kuwa sehemu yoyote ya mukawama au mapambano ya Kiislamu inaweza peke yake kukabiliana na adui mzayuni na kumpigisha magoti. Eh, sasa hivi kuangamia adui ghasibu kumekaribia mno kutokana na imani, mapenzi na ushirikiano wa karibu mno wa makundi ya mapambano ya Palestina, amesema spika wa bunge la Iran. Ikumbuke kuwa Ijumaa tarehe tano Agosti utawala wa kizayuni ulianzisha mashambulio makubwa ya anga na mizinga dhidi ya maeneo tofauti ya ukanda wa Gaza. Mashambulizi hayo ya kikatili yameua shahidi wa Palestina wasopungua wa 45 wakiwemo watoto wadogo kumi na watano na wanawake wawili. Zaidi ya wa Wapalestina 360 wamejeruhiwa katika jinai hiyo mpya ya Wazayuni, huku 96 kati yao wakiwa ni watoto wadogo, 30 ni wanawake na 12 ni vikongwe na vizem. Lakini kama alivyosema msemaji wa harakati ya Jihadi Islami ya Palestina kuhusu vita hivyo vya siku tatu vya Gaza kwamba utawala wa kizayuni wa Israeli unaoikalia kwa mabavu Kuds tukufu umelemewa na hukutarajia kuwa Wapalestina wangeweza kujihami kiasi chote kile. Hii ni kwa sababu kufuatia jinai hiyo ya Wazayuni, makundi ya kupigania ukombozi wa Palestina eh, hasa Jihad Islami ilivurumisha maroketi na makombora kuelekea ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na Wazayuni na kusababisha hasara kubwa ambayo utawala wa kizayuni wa Israeli unajaribu kuificha. Wanamapambano hao wa Palestina walijibu jinai ya Wazayuni kwa kuitwanga miji na vitongoji vya kizayuni kwa mamia ya makombora. Tel Aviv, mji mkuu wa utawala wa kizayuni, pamoja na uwanja wa ndege wa Ben Gurion pia ulipigwa kwa makumi ya makombora ya wanamapambano wa Palestina. Wazayuni sitini wamejeruhiwa na kuwahishwa hospitalini baada ya maeneo yao kutwangwa kwa makombora ya wanamapambano hao wa Palestina, hasa Jihadi Islami. Tuelekee sasa barani Afrika. Msemaji wa kikosi cha askari wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa huko Mali Minusma, amesema kuwa kazi za kikosi hicho zitaanza tena nchini humo. Mali ni nchi masikini iliyoko magharibi mwa Afrika ambayo haina bahari na imezungukwa na nchi kavu. Kwa zaidi ya muongo mmoja sasa inateseka kwa mashambulizi ya magengi ya kigaidi na ukufurishaji. Wanajeshi wa kigeni waliotumwa nchini humo wameshindwa kuidhaminia nchi hiyo usalama. Mwaka 2020 kulitokea mapinduzi ya kijeshi. 24 Mei mwaka uliofuata yani 2021, kulitokea mapinduzi mengine ya kijeshi. Matukio hayo yamepelekea Mali kuwekewa vikwazo na kuzidi kuyafanya magumu maisha ya wananchi masikini wa nchi hiyo. Shirika la habari la Reuters limemnukuu msemaji wa kikosi cha Umoja wa Mataifa cha kulinda amani nchini Mali akisema kuwa operesheni za kikosi hicho zitaanza tena e, Jumatatu nchini humo. Msemaji huyo ameongeza kuwa maafisa wa operesheni za askari hao wamezungumza na viongozi wa serikali ya mpito ya Mali na wamekubaliana katika masuala mbalimbali ikiwa ni pamoja na kurahisishwa njia za kuhamishwa askari hao wa Umoja wa Mataifa kutoka sehemu moja kwenda nyingine na kuanza tena operesheni hizo kesho Jumatatu. Serikali ya mpito ya Mali ilisimamisha operesheni za askari hao wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa MINUSMA baada ya kutiwa mbaroni wanajeshi 46 wa Ivory Coast kwa tuhuma za kuingia nchini Mali kinyume cha sheria. Madai hayo ya kuingia wanajeshi wa wake nchini Mali kinyume cha sheria yalikanushwa na serikali ya Ivory Coast. Mali imekuwa ikishuhudia e, mashambulizi makali e, dhidi e, dh, e, ya na askari wa nchi hiyo hivi karibuni. E, jambo ambalo linaashiria uh, yamkini kuwepo mkono wa madola ya kigeni ambayo yanataka kuhalalisha kuendelea kuwepo nchini Mali kwa kuunga mkono magaidi ambao wamekuwa wakitekeleza mashambulizi. Wananchi wa Mali wamewahi kuandamana mara kadhaa dhidi ya wanajeshi wa Ufaransa ambao walikuwa nchini humo muda mrefu, lakini walishindwa kuwaangamiza magaidi. Na wa Mali wengi wanaamini kuwa wanajeshi hao wa, Mali, wa, wa Ufaransa walikuwepo nchini humo kwa lengo la kupora utajiri wa nchi hiyo, hasa madini ya dhahabu na urani. Ufaransa imelazimika kuondoa askari wake nchini Mali kufuatia mashinikizo ya wananchi wa nchi hiyo ambao wameishurutisha serikali kuwatimua askari hao wa Mali ambao wanatuhumiwa kushirikiana na magaidi nchini humo. Na ili kuimarisha operesheni zake za uh, kupambana na magaidi wa kufurishaji, serikali ya Mali sasa imeanza kushirikiana na Russia na washauri wa kijeshi kutoka Russia ambao sasa wako nchini humo na ambao sasa wanatoa mchango mkubwa katika makabiliano na magaidi wa kufurishaji, jambo ambalo limezikasirisha sana nchi za Magharibi, hasa Ufaransa, ambazo zinaitazama Russia kama nchi hasimu ambayo haipaswi kuwa na ushawishi barani Afrika. Tukiachana na hayo sasa turejee e, tena katika eneo hili la Asia Magharibi. Ndege za Marekani hivi sasa zimeanzisha operesheni nyingi za kijasusi ambazo hazijawahi kushuhudiwa tangu o, Marekani ilipoivamia na kuikalia kwa mabavu Iraq mwaka elfu mbili na tatu. Operesheni hizo zimejikita katika kambi ya kijeshi ya Ain al-Asad kuelekea ndani ya ardhi ya nchi jirani ya Siria. Taarifa zinasema kuwa katika kipindi cha miezi ya hivi karibuni, kambi za kijeshi za Marekani katika maeneo ya mpakani mwa Siria na Iraq zinashuhudia harakati za kijasusi ambazo hazijawahi kutokea. Kambi hizo huwa zinashambuliwa mara kwa mara kwa makombora. Shirika la habari la uh, al al la Almaluma la Iraq limemnukuu afisa mmoja wa masuala ya usalama wa mkoa wa Alanbar wa magharibi mwa Iraq akifichua habari ya leo Jumapili na kuongeza kuwa askari wa Marekani wameanzisha operesheni kubwa sana ya kijasusi, na operesheni hiyo imejikita katika kambi ya jeshi la anga la Ainul Asad eh, katika eneo la Albaghdadia la magharibi mwa mkoa wa, wa Alanbar. Afisa usalama huyo wa Iraq ameongeza kuwa ndege kadhaa za kivita za Marekani zimetua kwenye kambi hiyo, ingawa hata hivyo Haikutangazwa lengo la hatua hiyo na ni kitu gani hasa muhimu kimepelekea, e, kuwepo kimepelekwa ndani ya kambi ya Ainul Asad kwa kutumia ndege hizo za kivita za Marekani. Kabla ya hapo pia, jeshi la Marekani lilikuwa tayari limeshadidisha na kuweka ulinzi mkali kwenye kambi ya jeshi la anga la Ainul Asad kiasi kwamba limepiga marufuku gari yoyote ya kijeshi kukaribia kambi hiyo na haisiti kuishambulia gari yoyote ya deraa inayokaidi amri ya kutokaribia kambi hiyo. Taarifa hii ya habari wapenzi wasikilizaji na wageni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Televisheni ya Fox News ya nchini Marekani imesema kuwa idadi ya Wamarekani wasiotimiza mlo mmoja kwa siku imeongezeka na idadi ya watu wanaokwenda kuomba chakula katika taasisi maalum za misaada imeongezeka katika nchi hiyo, uh, tajiri ya magharibi inayojinadi kuwa ni kinara wa uchumi duniani. Televisheni hiyo imesema katika ripoti yake kuwa idadi ya watu wanaohitajia misaada ya chakula imeongezeka sana na kwamba kiwango cha Wamarekani wanaorejea kwenye taasisi za kugawa misaada ya chakula kinaongezeka kila siku na kufikia hata asilimia 45 kwa siku moja. Ugonjwa wa Covid, Covid-19 au corona, na siasa za rais wa hivi sasa wa Marekani Joe Biden kuhusu vita vya Ukraine vimetajwa kuwa ndio sababu kubwa za ongezeko la njaa nchini Marekani. Eric Karp, mkuu wa taasisi ya misaada ya chakula ya San Antonio, amesema sasa hivi hali ya njaa ni mbaya mno Marekani taasisi za kugawa misaada ya chakula zimepungua kwa asilimia ishirini hadi thelathini huku watu wanaohitajia misaada ya chakula wakiongezeka kwa asilimia kumi hadi hamsini. Afisa huyo amesema hali iliyoko Marekani hivi sasa inakumbusha hali mbaya vivo, ya kipindi cha kuongezeka mno vifo na maambukizi ya korona, ambapo kulionekana foleni ndefu mno za watu wanaoomba chakula amesema ingawa taasisi zao zinafanya juhudi kubwa za kugawa chakula, lakini zimezidiwa na ongezeko la watu wanaohitajia misaada hiyo. Mkuu huyo wa taasisi ya misaada ya chakula ya San Antonio amelaumu serikali ya Joe Biden na kusema kuwa rais huyo wa Marekani amedai kuwa ana mkakati wa kukomesha kabisa njaa nchini humo ifikapo mwaka elfu mbili thalathini. Kwa kweli ni aibu kubwa kuona kwamba tumo katika mwaka elfu mbili ishirini na mbili, lakini kuna watu wana njaa katika nchi hii ambayo ni tajiri zaidi duniani amesema afisa huyo. Kuhusiana na Marekani, kumbuke kuwa Marekani imetumia mabilioni ya dola katika kipindi cha miezi michache eh, ya vita vya Ukraine kuisaidia nchi hiyo eh, kukabiliana na Rusia huku Wamarekani wakifa njaa. Na rais Vladimir Putin eh, wa Rusia amewatumia ujumbe viongozi wa Pakistan na kuwahakikishia kuwa ushirikiano kuwa baina ya nchi zao utaimarisha usalama katika ukanda mzima. Kwa mujibu wa shirika la habari la Sputnik, Rais Putin alituma ujumbe huo jana kwa viongozi wa ngazi ya juu wa Pakistan, akiwemo Rais Arif Alvi, Waziri Mkuu Shehbaz Sharif, pamoja na waziri wa mambo ya ndani wa Pakistan Rana Sanaullah Khan, akiwapa mkono wa pongezi kwa maadhimisho ya mwaka 50 wa kuundwa nchi ya Pakistan na kueleza matumaini yake kwamba ushirikiano wa Moscow na Islamabad utaongezeka kwa kuimarisha utulivu na amani katika eneo hili zima. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Barabara kabisa. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa wapenzi usikilizaji, nawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa. Utahusu onyo la Rasia kuhusu uwezekano wa kuvunja uhusiano wa kidiplomasia na Marekani kutokana na Marekani kuendeleza sera za uhasama dhidi ya Rasia na vitisho ilivyotoa vya kuitangaza Rasia kuwa eti ni nchi inayofadhili na, na kuunga mkono ugaidi. Moscow imeonya kuwa kuchukuliwa uamuzi kama huo kutaufikisha uhusiano wa pande mbili kwenye nukta isiyorudishika uh, nyuma na kuna uwezekano hata wa kuvunjika kabisa uhusiano wa kidiplomasia baina ya Rasia na Marekani. Alexander Darichev, mkuu wa idara ya Amerika Kaskazini katika wizara ya mambo ya nje ya Rasia, amesema ikiwa seneti ya Marekani itapitisha mipango inayolenga kuitambulisha Rasia kuwa eti ni nchi inayofadhili ugaidi, hatua hiyo itasababisha madhara makubwa zaidi kwa uhusiano wa kidiplomasia baina ya nchi hizi mbili, na kufikia hatua ya kupunguzwa au hata kuvunjwa kikamilifu. Kwa miaka kadhaa sasa, Marekani imekuwa ikitumia silaha ya mashinikizo, ikiwemo ya kuzitangaza nchi zingine au shaksia wa nchi hizo kuwa eti ni wafadhili wa ugaidi ili kufanikisha malengo ya sera zake za kigeni. Ni kwa sababu hiyo na katika mwendelezo wa mashinikizo dhidi ya Russia katika vita vya Ukraine, Washington inataka kuanzisha kampeni nyingine mpya ya kuitangaza Russia uh, kuwa ni serikali inayofadhili na, na kuunga mkono ugaidi ili kuandaa mazingira ya kuiwekea mashinikizo makubwa zaidi nchi hiyo. Kuhusiana na suala hilo, siku ya Jumatano iliyopita Seneti ya Marekani ilipitisha kwa kauli moja azimio linalomtaka waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Antony Blinken aitangaze Russia kuwa ni nchi inayofadhili ugaidi kwa sababu ya hatua inazochukua huko Chechnia, Georgia, Siria na Ukraine. Tangu vilipoanza vita vya Ukraine, mivutano na mikwaruzano kati ya Rusia na magharibi imeshtadi na kupamba moto. Sambamba na hilo na hilo, uhusiano wa Moscow na Washington pia umeharibika na kuvurugika sana. Hadi sasa Kremlin imeshatahadharisha eh, magharibi na hasa marekani juu ya hatua yake ya kuipelekea eh, Ukraine silaha na zana za kivita na kusisitiza kuwa hatua hizo za Washington zitaifanya hali ya vita nchini Ukraine iwe mbaya zaidi. Hata hivyo, Marekani na waitifaki wake wangali wanaendelea kuisaidia kifedha na kwa silaha ya Ukraine katika vita inavyopigana na Rasia. Lakini pamoja na hatua zote hizo za uungaji mkono wa hali na mali inayofanywa na, na nchi za magharibi kwa Ukraine, kinyume eh, na ilivyotarajia nchi Marekani na nchi zingine za magharibi, Rasia ingali inasonga mbele katika medali ya vita, na hatua za wamagharibi magharibi za kuiwekea Rasia vikwazo vikali vya kisiasa na kiuchumi situkuwa havijaweza kuifanya ibadilishe msimamo wake imara kuhusiana na Ukraine. Lakini pia vikwazo ambavyo magharibi imeiwekea Russia katika sekta ya nishati vimekuwa na taathira hasi na ni kwa madhara ya nchi za Ulaya badala ya Russia. Lakini hata nchini Marekani pia kupanda kwa bei ya fueli na mfumuko wa bei vimeifanya nchi hiyo ionje makali ya hali ngumu ya uchumi. Pamoja na hayo, watawala wa Marekani ambao wamegonga ukuta katika sera zao dhidi ya Russia hivi sasa wameamua kushadidisha mashinikizo yao dhidi ya nchi hiyo kupitia mbinu ya kuitangaza kuwa eti ni mfadhili na muungaji mkono wa ugaidi na kuhusiana na uh, uh, suala hilo, kitambo nyuma, John Sullivan, balozi wa Marekani huko Rusia, aliwahi kukiri kwamba sisi hatuwezi katu kuvunja uhusiano kikamilifu, hatuwezi kuvunja uhusiano wa kidiplomasia baina ya nchi mbili na kutokuwa tena na mazungumzo na mashauriano yoyote yale. Ni bora wawakilishi wa nchi mbili wazungumze na kushauriana katika Umoja wa Mataifa na Baraza la Usalama la umoja huo. Licha ya kutofautiana, kuna lazima kwa Marekani na Rasia kuendeleza maelewano baina yao hivi sasa ambapo seneti ya Marekani inafikiria kuzidisha mashinikizo dhidi ya Rusia. Maafisa wa U wanatahadharisha kuwa hatua kama hizo zinaweza zikawa na matokeo kinyume na yanayotarajiwa na kutoweza hasa kuiathiri Rasia. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wapenzi wasikilizaji, na wakaribisha kusikiliza mawaidha ya mwezi wa Muharam yataletwa kwenu na Shekh Abdurazaq Juma Ah, Amir. Na baada ya hapo utakuwa na makala ya leo katika historia na kisha twaleteni mukhtasari wa habari za dunia. wa ashabihi lghurri lmayamina wa baad, katika mazungumzo yetu ya leo kwa taufiki ya Mwenyezi Mungu insha allah tutazungumza kuhusu propaganda dhidi ya mapambano ya Alimamu Lhusein alayhi afdalu lsalatu wassalam. Binadamu tangu anapozaliwa na, na kuletwa hapa duniani anaishi katika mapambano, hawezi kuepuka mapambano. Hivi ndivyo Mungu alivyoamua na ikiwa utajaribu kuyakimbia mapambano, mapambano yatakuandama, hayatokuacha. Sasa ili mapambano yasikufuate, yasikuandame, wewe ni bora uyaingie ukiwa na wai, ukiwa unaelewa unapambana na nini, unapambana na nani, na ana sifa gani, kwa sababu utake usitake maisha ni mapambano utapambana na mazingira yako ili uweze kuishi, ili uendelee kubaki, ili uishi maisha mazuri. Hakuna namna hata. Abdullah Ibni Umar alipokataa kuwa upande wa Yazidi na upande wa Huseini hakusalimika, kwa sababu tabia ya mambo ni lazima binadamu awe katika mapambano. Mtoto anapokuwa mdogo anapambana na mazingira yake, ananyanyuka, anajaribu kutembea anahakikisha anaepuka venye hatari. Akishaungua moto mara ya kwanza hasogezi tena mkono, kwa sababu maisha ni mapambano na mazingira yanayokuzunguka ya na, na maana ya mazingira ni kila kinachokuzunguka wewe, akiwemo binadamu, ukiwemo wewe mwenyewe, akiwa adui yako mkubwa wa kwanza ni nafsi yako, kisha hizbu shetani. Haya mapambano hayatomwepuka binadamu katika maisha yake yote. Kwa hivyo mwenye busara ni yule anayeyaingia mapambano akijua hayo, hakuna namna ya kuepuka. Ni kama mauti, ukishazaliwa lazima ufe. Sasa dawa si kujaribu kukimbia kifo, ni kujipanga, ujue namna gani utaondoka, lakini kuondoka ni lazima. Umeshakuja huko hapa duniani, kuondoka ni lazima. Suala la msingi utaondokaje? Sasa mapambano yapo, lakini utapambana vipi? Utakuwa katika chama gani? Ni ipi misingi ya hayo mapambano? Lakini inapaswa tuelewe kwamba katika mapambano yoyote yale, baina ya mtu binafsi na mwenzake, au baina ya kikundi na kikundi, propaganda huwa zinachukua nafasi kubwa sana katika mapambano yale. Propaganda, na maana ya propaganda ni kule kujenga taswira potofu dhidi ya yule unayepambana naye. Kwa nini unajenga taswira potofu? Kwa sababu unataka public opinion. Hii ni sehemu katika mapambano, unapambana na adui yako, mko katika medani ya vita. Kuna mambo ambayo ni ya msingi, mnavutana, lakini wakati huo huo unafanya kampeni ya kushawishi watu kumwona ni mbaya, tena katika mambo ambayo hayahusu yale mapambano yenu. Hii inaitwa ni propaganda. Ndio utaona kwamba nchi zote duniani zina wizara ya habari. Haitoshi tu kuwa na wizara ya habari, lakini nchi, serikali zinamiliki vyombo vya habari. Kwa nini? Kwa sababu lazima serikali zihakikishe kwamba zinadhibiti taarifa ambazo zinaweza kuchafua jina la serikali, propaganda ambazo zinaweza kushawishi ile public opinion. Na pakiwepo na vyombo huru ambavyo si vya kiserikali vinavyomiliki vyombo vya habari vikikosea, lazima serikali ichukue hatua, kwa sababu imani ya wananchi ikipotea dhidi ya serikali yao, serikali haiwezi kutawala. Kwa hiyo lazima pawekwe sheria zitakazodhibiti kuharibu mitazamo ya wananchi dhidi ya serikali yao, watu wale hawawezi kurudi tena katika utawala. Tukisoma katika aya tulizozisoma katika surati Yusuf, unaonaje? Nabii wa Mwenyezi Mungu, Mtume wa Mwenyezi Mungu kutuhumiwa kwamba ni mwizi! Mwizi Nabii Yusufu alayhi ssalam, alipoweka kile chombo cha kupimia mazao katika mizigo ya ndugu yake Binyamin, kisha baadaye pakapekurwa, hatimaye ikafikia zamu ya mzigo wa ndugu yake, kikapatikana, akaitwa kwamba ni mwizi. Lakini ilikuwa ni hila za Nabii Yusufu kumbakiza ndugu yake wale ndugu za Nabii Yusufu walisemaje? Ikiwa huyu ni mwizi kaiba, huyu ndugu yake Yusufu wa tumbo moja, si ajabu. In yasriq fakad saraka ahun lahu min qabl, hata ndugu yake Yusufu alishawahi kuiba kabla. Kwa hivyo hawa waizi tumbo lao, hawa ni waizi. Kwa hivyo, Nabii Yusuf alaihi salam akatuhumiwa kwamba ni mwizi, na wale wanaomtuhumu ndugu zake na hawajui kwamba wanaizungumza naye ni Yusuf. Unaonaje nabii wa Mwenyezi Mungu kutuhumiwa kwamba ana, ame, amejaribu kubaka kisha akafungwa miaka kadhaa jela. Na ndio nabii Yusufu alaihi ssalam alipotaka kutolewa na mfalme, akaona ana haja na Yusufu sasa, kwa ajili ya kutafsiri ndoto. Yusuf aliona kwamba bora asitoke bila kufuta ile picha mbaya, ile propaganda iliyotengenezwa, kwa sababu imemganda, imetoa taswira mbaya dhidi yake. Nabii Yusuf akatumiwa mjumbe na mfalme, kwamba aende kwa mfalme. Mwenyezi Mungu anasema, Wa qala almaliku tuni bihi falamma jaahu arrasulu, mfalme akasema nileteeni Yusuf. Yule mjumbe alipofika kwa Yusuf, qala Qala irji ila rabbik, akamwambia rejea kwa yule mlezi wako, msimamizi wako. Fasaluhu, muulize, ma balu niswati allati qatana aidiyahunna, vipi kuhusu wale wanawake walokata mikono yao. Kwa maana nyingine ni kwamba sitorudi mpaka lifutike hili la kwamba mimi nimetaka kumbaka mke wa mtawala. Na ndipo ilipothibitika sasa, pakatangazwa wazi kwamba hapana, mama yule ndiye aliyemtaka Yusuf, na wale wakina mama wakasema hapana, hasha lillahi, ma alimna alaihi min suin, hatukujua baya lolote kutoka kwa Yusuf. Huyu Yusuf ni mwema, na tunashuhudia kwamba ni katika wakweli. Na hivi ndivyo propaganda dhidi ya mitume ziliyofanyika. Mkisoma Qur'ani, kuna walioitwa ni wachawi, kuna walioitwa ni waongo kuna waloitwa ni muallamun majununu, ameelimishwa tu hana maarifa, anachukua na kufikisha tu. Hizi ni mbinu zilizotumika kuchafua majina ya mitume na ni propaganda dhidi ya yale mapambano walioanzisha mitume wa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, na bwana mtume vilevile vile alifahamu haya, palipokwepo wanafiki wanamzunguka bwana mtume kama ambavyo vitabu vya Waislamu vina nukuu ikiwemo Sahihu Muslim, Sahihu Al-Bukhari na vitabu vingine. Baina ya wafuasi wa Mtume pakawepo wanafiki, kisha wakasimama baadhi ya masahaba wanataka idhni kwa Mtume kwamba wasimame wawaue. Mtume alikataa. Kwa nini alikataa? Matni ya hadithi iko mbalimbali, lakini katika maneno aliyoyasema mtume alisema, li alla yatahadatha annasu anna muhammadan yaktulu ashabahu. mm -hmm. Msije mkawaua hawa, ni wanafiki lakini kitakachotokea ni propaganda, watu watasema Muhammad anaua masahaba zake. Huo mchezo Mtume aliufahamu mapema. Mtume sallallahu alayhi wa ali wasallam akavumilia kuishi na wanafiki kwa sababu tu ya propaganda ambazo zitazuliwa dhidi yake. Uislamu umejaa propaganda dhidi ya haki. Makundi mbalimbali mbali, hasa ya Banu Umayya, Banul Abbas, katika historia ya Uislamu wamefanya propaganda sana, na propaganda kama tulivyosema, zina tabia hasi, ni kutumia mbinu za uongo kushawishi umma kuona upande wa pili ni mbaya na wewe kuamini kwamba, umma ukishaamini vile umeshinda Ukweli si ushindi huo, kwa sababu unapotumia batil, Kiislamu unapotumia batil kupigania haki haifai, seuze kutumia batil kupigania batil. Kwa hivyo, propaganda ni uzushi na ubunifu uongo dhidi ya upande unaopambana nao, ambalo ni jambo halisihi katika Uislamu. Si ajabu zile athari za propaganda kufikisha watu mahala ambapo imamu Ali alayhi ssalam anauwawa katika mihirab akiswali salati subhi au swala ya sunna kabla ya salati subhi. Kisha habari zinakwenda kwa umma wa Kiislamu kwamba Aliyu bnu Abi Talib amepigwa upanga. Watu wa Shamu na wa maeneo mengine Waislamu wanashangazwa, wanasema awakana aliyun yusalli, huyu Ali vipi apigwe upanga msikitini? Kwani alikuwa akiswali ali kwani anaswali? Kwa sababu kazi iliyofanywa ilifikisha mahala umma wa kiislamu kuamini kwa kwamba imamu Ali haswali, imamu Ali haswali, na imamu Ali kalaaniwa miaka zaidi ya themanini katika mimbar, kila katika hutuba ya aljuma analaaniwa, na wale wanaomlaani wanaamini kwamba anastahili kulaaniwa kwa sababu ya propaganda zilizotengenezwa, na ikawa Waislamu wanasikia vibaya kuwaita watoto wao wa Alii kwa sababu ni kiumbe mbaya. Kiumbe ambaye Qurani imemwita khairulbariya, propaganda zilifanya umma wa Kiislamu kumwona ni sharrulbariya. Ahlulbeiti wakaishi hivyo, na hadithi nyingi za Mtume zinazoitwa kwanza Mtume zikatengenezwa kusapoti propaganda. Leo hii Waislamu wanajua hadithi ya inni tarikum fikum athiklaini kitaba llahi wa sunnati. Hadithi hiyo wanaifahamu sana kuliko kitaba llahi wa itrati, hadithi ambayo haimwa hata katika vitabu sahihi sita vya masuni, hadithi ambayo imeitwa kwamba ni mursala, hadithi ambayo iko katika muwatta ya Malik peke yake. Hadithi ambayo ni marfuu, haina ile silsila ya wapokezi, lakini propaganda zimeifanya kuwa ndio hadithi maarufu kuliko hadithi ile ya itrati Ahlibeit, kwa sababu kinachotakiwa watu wasiwafahamu Ahlulbeit na kweli watu wakaishi hivyo. Kilichokuwa sahihi kikawa cha ajabu, yale ya sahihi yakawa ni kichekesho, na yale ya batili yakawa ndiyo sahihi. Na haya ndio Imamu Huseni aliosema ala tarauna an anna alhaq la yu'malu bihi wa anna albatila la yutanaha anhu, hamuoni kwamba haq haifanyiwi kazi na batil na dhulma haikatazi kwa sababu mitazamo ya jamii tayari imebadilika. Propaganda zimefanya kazi nyingi. Aqida ya jabr aljabriya fatalism imetengenezwa, ikawafanya watu wasifanye mapinduzi dhidi ya banu umeya na banu alabbas kwa sababu ya kutenzwa nguvu, kuamini kwamba kiongozi yoyote yule ni chaguo la Mungu, kateuliwa na Mungu, kwa hivyo huwezi ukaandamana dhidi ya kiongozi huyo. Na hadithi zikatengenezwa na propaganda hii ikashika hatamu, na Waislamu wakaamini kwamba kusimama dhidi ya kiongozi dhalimu ni kwenda kinyume na irada na matakwa ya Mungu. Ahlul Bait wakawa ni wageni katika umma wa babu yao wakawa ni majuhul, ni watu wasiojulikana katika umma wa babu yao. Hii ndiyo tabia propaganda katika kuibadilisha haki kuonekana ni batil na batil kuonekana ni haki. Leo hii nchi kama Saudi Arabia ikishirikiana na wenzake imeweka vikwazo dhidi ya Qatar kwa sababu Qatar wanaunga mkono ugaidi. Sikichekesho hicho? Hamjawahi kusikia panasema kwamba Mashia ndio wamemuua Imamu Huseini? Hamjawahi kusikia kwamba hivi vikao vya kuomboleza mauaji ya Imamu Husein ni kwa sababu sisi tuna juta kwa kumuua Imamu Huseini? Kuna propaganda ya kuchekesha kama hiyo, ya kwamba Mashia wamemuua Imamu Huseini na sasa wanakaa vikao vya kulia kwa sababu wao ndio walomuua. Haya, na walomuua Imamu Ali nnani kama Mashia ndio walomuua Imamu Husein? Hawa Mashia kwanza nkina nani? Tukubaliane, hawa sini kina bnu Sadi walomuua Imamu Huseni, si kina Ibnu Saad? Na huyu Ibnu Sadi ni Saadi gani huyo? Sio Sadi bni Waqas? Saadi bni Waqas ni nani? Sio yule sahaba wa Mtume? Hivi Yazidi amekuwa shia? Imamu Ali ameuliwa na nani? Amepigana vita na nani? Si kwamba amepigana vita na watu waliompa baye? Na maana ya beia ni kiapo cha utii kwa ijmai ya Waislamu. Atakayetoka nje ya beia Ametoka katika mila ya Uislamu huyo ni khariji. Sasa waliomuua Imamu Ali ni kina nani? Waliopigana na Imamu Ali na wao wanaitwaje? Waliomuua Uthmani ni nani? Wale waliokusanyika wakaamua wamuue, na wao Mashia. Waliomuua Umar bin al-Khattab ni nani? Tuambieni ni nani, katika wakati ambapo Uislamu tunaambiwa una nguvu sana, umekwenda kila mahala, kiasi kwamba hawezi kuja Yahudi eti akauwa kiongozi wa umma. Nani alimuua? Basi mashia hao walikuwa na nguvu sana. Sasa propaganda ndivyo zilivyotengeneza leo hii tukafikia mahala pakasemwa innal huseina kharaja an dini jaddihi falyuktalu bisaifi jaddihi, ifikie mahala patangazwe kwamba huyu Husein ametoka katika dini ya babu yake, si mwislamu tena. Kwa hivyo kinachofuata ni nini? Na auawe kwa upanga wa babu yake Propaganda zikafikia kiasi hicho. Mnaweza kuamini kwamba Imamu Husein kauawa na watu wasiomjua? Mnaweza mkaamini kwamba ile haki ya Imamu Husein kwa watu wa Shamu na miji iliyokuwa pembezoni mwa Shamu hawakuitambua, kiasi kwamba propaganda ziliwafikisha mahala kufahamu kwamba Yazidu ni amirul mu'minin, na Imamu Huseini ni aduu llah wa aaduu rasuli, na kila msafara ukipita wa Ahlul Bait watu wanawaapiza na kuwaombea dua mbaya kwamba nyie maadui wa Mwenyezi Mungu, Mungu kawadhalilisheni. Waislamu walifikishwa hapo alipokuwa Imamu Huseini, na wakati huo ni kichwa chake na familia ya mtume, wanawake kina bibi Zainab na watoto, na Imamu Zainul Abidin wamefikishwa katika mji wa Shamu, wanapita katika baadhi ya mitaa ya Shamu, wanapelekwa kwa Yazid. Mzee mtu mzima kwa nia nzuri kabisa. Alipoona ule msafara akasema kwa sauti, alhamdulillah alladhi khadhalakum wa qatala rijalakum wa nasara amiral mu'minin alaikum, namshukuru Mwenyezi Mungu aliyekudhalilisheni na akaua askari wenu na akamnusuru amirul mu'minin. Mzee mtu mzima anawaambia familia ya mtume hivi. Imam zenu la abidin akamwelekea mzee yule akamwambia, ya sheikh, ewe mzee, hal qara'ta alqur'ana na riwaya zinasema akarudia sana maneno haya. Imam Zeni Labidin, umesoma Qurani wewe mzee? Yule akasema naam qaratu lqurana, ndio mi nimesoma Qurani. Kisha mzee yule akamwambia Imam Zeni Labidin, walakin ma shanukum antum bilquran, nyie Qurani inawahusu nini wewe, Qurani hasa inakuhusu nini wewe? Imam Zeni Labidin akasema ya shekh, hal qarata hadhihi laya, ewe mzee, je umewahi kusoma aya hii Qul la as'alukum alayhi ajra illa almawaddata fil qurba, sema mimi sikuulizi, sikuombi wewe Muhammad ujira kwa watu wako, ila ninachokiomba tu hao wa watu wako malipo yao kwako, wawapende watu wako wa karibu. Aya hii umewahi kuisoma, kwamba ujira wa mtume katika kazi yake ni kuwapenda watu wake. Mzee akasema naam, qaratuha qala limamu. Imamu, imamu akasema nahnu lqurba, sisi ndio hao alqurba. Kisha wasaraha Sheikh bakian billahi antum. Yule mzee akabujikwa na machozi kwa sauti ya kilia akisema, ni nyie kweli nyie ndio alqurba mliotajwa hapa. Hii inaonyesha kiasi gani propaganda zilimwathiri mzee yule, kiasi cha kutotambua hasa ahlulbeit. ni nyie kweli Ajaba, alimamu wa haqi jaddina Muhammad inna lana, na apa kwa haqi ya babu yetu Muhammad sisi ndio walokusudiwa. Alipomsikia imamu kaapa vile vile kwa Mtume akimtaja kwamba ni babu yao, ikawa kamtia tatizo zaidi. Riwazi nasema zinasema, infajara sheikhu bakian akalia kwa sauti ya juu Sarihan, Allahu akbar ahlu rasuli llahi usara, Allahu akbar, Mungu mkubwa, watu wa Mtume, mjumbe wa Mwenyezi Mungu, mateka. Inakuwaje wafanywe mateka? Thumma ltafata sheihu ila alimam, kisha mzee yule akamwelekea imamu Zainul Abidin akamuuliza hal li min tauba, kwa haya yote niliyoyafanya mimi dhidi yenu, nina toba mimi, naweza kukubaliwa toba yangu? Qala limamu, imamu akasema In intubta taballahu alayka, ikiwa utatubu Mungu atakukubalia toba yako. Fasaha sheikhu sheikh akapiga ukelele akisema, allahumma inni taibun, allahumma inni taibun, ewe Mnyezi Mungu mimi nimetubu, ewe Mnyezi Mungu mimi nimetubu. Walipomsikia majeshi ya Yazid bnu Muawi, akakamatwa mzee yule, mzee yule akaadhibiwa, na kwa muda mfupi akauawa. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 16 mfunguo nne Muharam mwaka 1444 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 14 Agosti 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 184 iliyopita Hatimaye, baada ya miaka 15 ya mapambano dhidi ya wavamizi wa Faransa nchini Algeria, Amir Abdulqadir Aljazairi alitiwa mbaroni na wavamizi hao. Sababu ya kushindwa Abdulqadir ni kuwa mwana mapambano huyo hakuwa na kambi na vituo vya kuendeshea harakati ndani ya Algeria. Maeneo yote ya nchi hiyo yalikuwa chini ya udhibiti wa wavamizi wa Faransa. Ndiyo maana alilazimika kuendesha harakati na mapambano yake katika maeneo ya mpakani na Algeria na Moroko. Amir Abdul Qadir Aljazairi alifungwa jela kwa miaka tisa nchini Ufaransa na baadaye akaachiliwa huru kwa sharti kwamba asirejee nchini Algeria. Siku kama ya leo miaka 75 iliyopita nchi ya Pakistan ilijitenga rasmi na India na kujitangazia uhuru wake. Dini tukufu ya Kiislamu iliingia bara Hindi katika karne ya 8 na sehemu ya ardhi hiyo ambayo leo inajulikana kwa jina la Pakistan ilikuwa mikononi mwa Waislamu hadi wakati ilipokaliwa kwa mabavu na Waingereza mwishoni mwa karne ya 18. Chama cha Muslim League kikiongozwa na Muhammad Ali Jinah kilianzishwa mwaka 1906 kwa lengo la kuunda serikali ya Kiislamu. Baada ya kuanza harakati za wananchi wa India dhidi ya mkoloni Mwingereza, chama hicho kilifanikiwa kuwashawishi washawishi Waislamu wa India na hatimaye kiliunda nchi ya Pakistan. na siku kama ya leo miaka 16 iliyopita inayosadifiana na tarehe 14 Agosti 2006 yalimalizika mapigano kati ya harakati ya Hizbullah ya Lebanon na utawala wa kizayuni wa Israel baada ya kutolewa azimio nambari 1701 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ambalo lilikubaliwa na pande hizo mbili. Mapigano hayo yaliyoanzishwa na utawala haramu wa Israel tarehe 12 Juni 2006 yalikuwa na lengo la kuidhoofisha na hata kuisambaratisha harakati ya Hizbullah. Kusimama kidete kwa wapiganaji wa Hizbullah dhidi ya majeshi ya Israel kulimfanya katibu mkuu wake Sayid Hasan Nasrullah apate uungaji mkono mkubwa katika ulimwengu wa Kiislamu. Baada ya kukabiliwa na mapambano makali ya wapiganaji shupavu wa Hizbullah, askari wa kizayuni ambao awali walikataa mpango wa kusitisha vita walilazimika kukubali mpango huo na kurudi nyuma bila ya mafanikio yoyote Adatuna. Ni muhtasari wa habari muhimu za dunia wakati huu. Spika wa Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu yaani bunge la Iran Mohamed Baqir Qalibaf amesema kuwa mukawama au mapambano ya harakati ya Jihadi Islami ya Palestina mbele ya utawala wa kizayuni wa Israel yametoa bishara njema ya kuangamia utawala huo pandikizi. Amesema hayo katika kikao cha bunge hili leo hapa mjini Tehran. Msemaji wa kikosi cha askari wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa huko Mali, MINUSMA, amesema kuwa kazi za kikosi hicho zitaanza tena nchini humo baada ya kusimama kwa muda kutokana na mzozo kuhusu kuruka ndege katika anga ya nchi hiyo. Ndege za Marekani sasa zimeanzisha operesheni nyingi za kijasusi ambazo hazijawahi kushuhudiwa tangu walipovamia na kuikalia kwa mabavu Iraq mwaka elfu mbili na tatu na rais Vladimir Putin wa Urusi amewatumia ujumbe viongozi wa Pakistan na kuhakikishia kuwa ushirikiano baina ya nchi zao utaimarisha usalama katika ukanda mzima. La ziada sina kutoka hapa Teherani. La kushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarak Kenya, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahiliradio at iribir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at iribir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi, SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.