Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika wale walioamini na kutenda mema, basi hao ndio wema wa viumbe Malipo yao kwa mola wao ni bustani za daima zipitazo mito mbele yake, wakae humo milele. Mwenyezimungu amewaridhia wa nao wameridhika. Malipo hayo ni kwa yule anayemwogopa mola wake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wa barakatuh. Sabaha so lkher, mpenzi msikilizaji, natumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumapili asubuhi ya Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Teherani, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Agosti 14 mwafaka na tarehe 16 a 6 Muharam mwaka 1444 14, Hijria 14. Studioni kuendesha matangazo haya kwa asubuhi ya leo ni mimi Hussein Hassan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Mpenzi msikilizaji, asubuhi ya leo tumekuandalia taarifa ya habari za dunia kama ada, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa, wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia mawaidha ya mwezi Muharram yataleta kwako na Sheikh Ayub Rashid wa London, Uingereza. Atakuwa anazungumzia nafasi ya mwanamke katika tukio la Karbala. Kadhalika, tutakuwa na kipindi cha kuarifisha wanazoni wa kishia katika ulimwengu wa Kiislamu, bila y kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za ulimwengu. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha o plus 9, 8, 9, 0, 3, 5, 0, 6, 5, 4, 8, 7. Navuta pumzi na punde si punde narejea na taarifa ya habari za dunia. imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni mukhtasari wake. Waziri wa Iran nasema lugha ya vitisho dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu haitambulia chochote. Wahamiaji 82 wakamatwa au kuokolewa Tunisia wakijaribu kuelekea Ulaya. Na magaidi 50 wa ISIS wahamishiwa Iraq kutoka nchini Syria pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Marekani inapaswa kufahamu kwamba kutumia lugha ya vitisho dhidi ya taifa la Iran hakutakuwa na manufaa yoyote kwa Washington. Hussein Amir Abdullahian amesema hayo katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter na kufafanua kuwa historia inapaswa kuifunza Marekani kwamba kutumia lugha ya vitisho dhidi ya Iran na Wairani hakutazaa matunda yoyote. Amesisitiza kuwa kujaribu kupotosha mambo hakutaifanya Marekani isibebe dhima ya mauaji ya maelfu ya Wairani na wahanga wengine kwa kuhusika kwake na jinai za kigaidi katika eneo hili la Asia Magharibi. Teheran imekuwa ikisisitiza kwamba taifa hili limeishi chini ya vitisho na vikwazo kwa miaka mingi na hata kupata mafanikio makubwa chini ya mashinikizo hayo. Na kwa msingi huo lugha ya heshima inapaswa kuchukua nafasi ya lugha ya vikwazo na vitisho. Matamshi ya Hussein Amir Abdullahian, waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu Iran, yanaonekana kuwa jibu kwa madai ya kipropaganda ya Washington kwamba Iran imekula njama za kumuua John Bolton, mshauri wa zamani wa usalama wa kitaifa wa ikulu ya White House ya Marekani, eti kama jibu la mauaji ya shahidi Luteni Jeneral Qasem Soleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imesema kitendo cha Marekani cha kuibua tuhuma na madai hayo yasiyo na msingi wala mashiko yote hakiwezi kuficha wala kuhalalisha jinai za serikali ya Washington. Mamlaka za Tunisia zimesema kuwa zimezuia majaribio matano mapya ya uhamiaji haramu wa usiku kucha na kuwaokoa au kuwakamata watu themanini na wawili. Vitengo vya walinzi wa taifa kutoka kaskazini, katikati, kusini na pwani ya Tunisia vilizuia majaribio katika sehemu ya vita dhidi ya uhamiaji usio wa kawaida. Tunisia ni nchi jirani na Libya na ni sehemu muhimu ya kuondokea wahamiaji wenye ndoto za kufika Ulaya na sana nchini Italia. Kunafanyika majaribio mengi ya kuvuka bahari ya Mediterania haswa wakati wa majira ya joto. Taarifa zinasema kuwa watu sabini na sita waliokolewa katika operesheni nne za baharini na wengine sita walikamatwa nchi kavu katika maeneo ya Gabs na Sfax, huko Hispania usiku wa kuamkia jana Jumamosi. Hata hivyo taarifa hiyo haikusema wahajiri hao ni raia wa nchi gani, na wala haikutoa maelezo kuhusu aina ya boti walizokuwa wanatumia. Taarifa hiyo pia imesema kwamba wahajiri hao wamekamatwa na fedha za kigeni na fedha za Tunisia, ingawa pia haikusema ni kiasi gani cha fedha hizo. Vyombo vya habari katika nchi hiyo ya Afrika Kaskazini viliripoti ajali ya meli siku ya Jumanne iliyotokea kwenye visiwa vya Kerkena ambapo watu wanne walifariki dunia na wote walikuwa ni raia wa Tunisia: wanawake watatu, watoto wanne na mwanaume mmoja. Watu wengine ishirini waliokolewa siku ya Jumapili. Pia maafisa wa gadi ya ufukweni ya Tunisia walisema kuwa watu mia moja sabini kutoka nchi za kusini mwa jangwa la Sahara walikuwa miongoni mwa wahamiaji mia mbili hamsini na watano waliokamatwa wakati wa majaribio kumi na saba ya kuvuka bahari kuelekea Ulaya. Kwingineko, meli ya kwanza ya kubeba nafaka imeelekea nchini Ukraine ili kuchukua ngano kwa ajili ya watu wenye njaa nchini Ethiopia. Hilo ni zoezi la kwanza la kugawa chakula barani Afrika chini ya mpango wa Umoja wa Mataifa wa kuleta ahueni kwa mamilioni ya watu duniani kote walioko kwenye ukingo wa janga la njaa. Kwa miezi kadhaa sasa, vita vya vi Ukrain vimezuia kupelekwa nje ya nchi nafaka na bidhaa zake nyingine, na hivi sasa nafaka za aina mbalimbali zimerundikana kwenye maghala na kupeleka bei ya vyakula kupanda sana na kusababisha pia njaa barani Afrika, mashariki ya Kati na barani Asia. Katika siku za hivi karibuni, meli kadhaa zilizobeba nafaka zimeondoka kwenye bandari za Ukrain chini ya mkataba mpya lakini shehena nyingi zilikuwa za chakula na mi, ya chakula cha mifugo na zilikwenda Uturuki au Ulaya Magharibi. Siku ya Ijumaa, mkuu wa baraza la Ulaya Charles Michel alisema kuwa meli ya kwanza ya kubeba nafaka kwa ajili ya watu wa Afrika ingepakia nafaka na kisha kuondoka huko Ukraine. Michel alisema meli hiyo itapeleka nafaka nchini Ethiopia na ilitarajiwa kubeba zaidi ya tani ishirini na tatu elfu ingawa hata hivyo, hiyo ni sehemu ndogo tu ya tani milioni ishirini za nafaka ambazo zimerundikana huko nchini Ukraine. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele, kitengo cha upashaji habari cha jeshi la Iraq kimetoa ripoti rasmi na kusema kwamba karibu wanachama hamsini wa genge la kigaidi na ukufurishaji la Daesh wa ISIS wamehamishiwa mkoani Nainawa au Nineve huko Iraq, kutoka katika kambi ya Alhaul ya nchini Siria. Kwa mujibu umoja wa Mataifa, hivi sasa kuna takriban wakazi 56,000 katika kambi ya Alhaul huko Siria. Kambi hiyo ni maarufu kwa jina la bomu la saa, kwani sehemu kubwa ya magaidi wa ISIS bado wako kwenye kambi hiyo Haswa familia za magaidi hao ipo kaskazini mashariki mwa Siria, katika umbali wa kilomita kumi kutoka mpaka wa Iraq. Kamati ya upashaji habari ya jeshi la Iraq imesema pia katika tamko lake hilo rasmi kwamba jeshi hilo limepokea magaidi wapatao hamsini wenye uraia wa Iraq baada ya kutiwa mbaroni nchini Siria. Tamko hilo limeongeza kuwa serikali ya Siria imewakabidhi magaidi hao kwa jeshi la Iraq kupitia mpaka wa Rabia au ili shirika la kijasusi na upelelezi la serikali ya shirikisho la Iraq linalofanya kazi chini ya wizara ya mambo ya ndani ya nchi hiyo lifanye upelelezi wake kuhusu magaidi hao ili baadaye wachukuliwe hatua zinazotakiwa. Juzi Ijumaa usiku pia familia 150 za magaidi wa ISIS ambazo zina watu mia sita ishirini zilikabidhiwa kwa kambi ya Aljida ya Iraq. Na ukame unaendelea kusini mwa nchi ya Ulaya, Uhispania. Ukame huo umepelekea kukauka maji katika maeneo hayo, njaa na kupungua kipato cha wakazi wake ambao wanategemea sana kilimo na utalii. Ukame huo umezusha wasiwasi pia wa kutokea vita vya ndani baina ya jamii za watu mbalimbali mbali wa nchi hiyo. Shirika la habari la IRNA limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa kupungua kiwango cha maji kusini mwa Hispania kumezusha hofu ya kutokea mapigano ya wenyewe kwa wenyewe. Hata hivyo, hivi sasa pia wakazi wa maeneo hayo wanalalamikia ugumu wa maisha yao kutokana na kubanwa sana katika matumizi ya maji. Hatua hizo za serikali zimewasababisha matatizo mengi wananchi hawa kusini mwa nchi hiyo ya Ulaya. Kipato kikubwa cha eneo la Malaga la kusini mwa Hispania kinatokana na utalii. Kupungua maji kumevuruga mahusiano ya watu, kwani wanaharakati wa mazingira wana walaumu wakulima kwa kutumia maji kupita kiasi, ili wapate mazao mengi zaidi, lakini wakulima wanapinga madai hayo. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Tehran. Hapa ni Tehran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Hali kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao una anwani semayo nyayo za mafia wa Israel katika madai ya wizara ya sheria ya Marekani dhidi ya IRGC. Wizara ya sheria ya Marekani imechapisha taarifa inayodai kuwa mtu mmoja kwa jina Shahrama Porsafi ambaye wizara hiyo ilimtaja kuwa mwanachama wa jeshi la Iran la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC alipanga kumtumia Marekani mmoja kumua John Bolton na afisa mwingine wa utawala wa Donald Trump. Madhumuni ya njama hiyo imetajwa kuwa ni kulipiza kisasi mauaji ya aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC, luteni jenerali Haj Kasim Suleimani, ambayo yalitekelezwa kwa amri ya moja kwa moja ya Trump. Lakini ukweli ni kwamba katika siku chache za kwanza za kuwa washahidi kamanda huyo, kutokana na hisia za mamilioni ya Wairani waliokasirishwa na kitendo hicho na waliotaka kilipizwa kisasi, Iran ilichukua hatua ya kulipiza kisasi kwa kuvurumisha makombora yaliyolenga makao makuu ya jeshi la Marekani katika kambi ya Ainul Asad nchini Iraq, ambayo ni mahali ambapo ndege isiyo na rubani ya Marekani ilitokea na kumua shahidi Suleimani. Hadi sasa wanajeshi wa Marekani wangali wanasakamwa na jinamizi la kutisha la operesheni hiyo ya ulipizaji kisasi. Kwa kuzingatia hilo, swali linalopaswa kuulizwa ni hili: Je, ni malengo gani yanafuatiliwa na wizara ya sheria Marekani katika kutoa madai yasiyo na msingi? Na je wizara ya sheria ya Marekani kimsingi ni mhusika huru katika kesi hiyo, au imetoa madai hayo chini ya mashinikizo ya baadhi ya taasisi za usalama na kijasusi au makundi mengine ya ya mashinikizo? Kwa upande wa maudhui, kabla ya kufanana na maandishi ya mahakama adilifu, madai ya wizara ya sheria Marekani yanaonekana kuwa sawa na mpango ulioratibiwa na shirika la kijasusi la Marekani la CIA miaka michache iliyopita kuhusu njama za kutaka kuuawa Adel Jubeir, balozi wa wakati huo wa Saudi Arabia huko Washington, au madai ya miezi michache iliyopita ya shirika la kijasusi la Israel Mossad, ambalo lilishtumwa RGC kuwa ilipanga kuwaua raia watatu wa Marekani, Ufaransa na uturuki kwa wakati mmoja, lakini baadaye ikabainika kwa mtumbai kuwa mtu ambaye alidaiwa kuwa alipanga kutekeleza njama hiyo alikuwa ametekwa nyara na Mossad na kulazimishwa kukiri kuhusu swala hilo. Uchapishaji wa madai hayo wakati huu unaonekana kuhusiana na angalau maswala mawili ambayo vyombo vya habari vya magharibi vimekataa kuyataja. La kwanza ni mazungumzo ya hivi karibuni kuhusu mapatano ya nyuklia ya JCPOA ambayo yalianza tena kwa kuzingatia pendekezo la Joseph, Joseph Borrell, mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya. Upande wa Iran ulikuwa bado unasubiri kurejea mazungumzo baada ya Ashura ili kufikia mapatano ya mwisho. Sasa pande ambazo zimekuwa zikishinikiza nchi za magharibi ziachane na mazungumzo hayo kuhusu kuhuishwa JCPOA zinaonekana kushirikiana na wizara ya sheria ya Marekani katika kuwasilisha madai mapya ili kuvuruga mazungumzo hayo ya Vienna. Hakuna shaka kwamba njama hizi zinatekelezwa na mamafia wa Israel na kizayuni ambao kwa mara nyingine wamechukua hatua wa hiyo nchini Marekani kutokana na uchaguzi wa katikati ya muhula wa Congress. Pili ni kuingia kwa uchumi wa Marekani katika kipindi cha mdororo, jambo ambalo limefanya serikali ya chama cha Democratic cha Joe Biden kugeukia masuala ya usalama ili kupotosha fikra za umma kuhusu masuala ya kiuchumi ya ndani ya nchi. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Tunakushukuru vilevile kwa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Maoni au baadhi ya maoni hayo nitayasoma muda si mrefu, na iwapo ujafanya hivyo, mpenzi msikilizaji, bado una fursa tutumia arafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha au plus 989035065487, au unaweza kututumia ujumbe wako kupitia barua pepe yetu ya Swahili radio at IRIB ir. Ni saa nne kasorobo asubuhi hapa jijini Teheran. Mchango wa maulama wa kishia katika uislamu Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, popote pale anapokufikieni matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, karibuni kujiunga nami tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Mchango wa Maulamaa wa Kishia katika Uislamu. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia Sayid Abdullah Shubar, mmoja wa maulamaa mahiri wa kishia aliyeishi katika karne ya kumi na tatu Hijiria. Tulisema kuwa Sayid Abdullah Shubar Alizaliwa mwaka 1188 hijiria katika mji wa Najaf, Iraq. Baba yake, yani Sayid Muhammad Ridha, alikuwa miongoni mwa wasomi, maulama na wachamungu wa tajika mjini Najaf, ambapo watu walimpa lakabu ya swahibu addawat almustajaba, kwa maana ya mtu ambaye dua yake ilikubaliwa. Kipindi chetu cha leo ambacho ni sehemu ya 51 ya mfululizo huu kitangazia maisha ya msomi na alimu mwingine wa Kishia, yaani Mulla Ahmad Naraqi, mashuhuri zaidi kwa jina la Fadhil Naraqi. Kuweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Mulla Ahmad alizaliwa mwaka 1185 na hijiria huko Naraq, mmoja ya viunga vya mji wa kihistoria wa Kashan nchini Iran. Baba yake ambaye ni Mulla Mahdi Naraqi alikuwa mashuhuri kwa lakabu ya Muhaqiq Naraqi, na alikuwa mwanahisabati mahiri na mwana falsafa mweledi. Mula Ahmad Naraki alikuwa mahiri mno katika elimu za nujumu, fiqhi, usul, hadithi, ilmu rijal, fasihi na mashairi. Aidha, alizingatia mno uhakiki na uvumbuzi wa wasomi wa Magharibi. Alianza kusoma kwa baba yake akiwa na umri mdogo, na kunufaika mno na masomo ya mzazi wake huyo. Alipofikisha umri wa miaka ishirini, Ahmad Naraki Alihajiri pamoja na familia yake na kuelekea katika mji mtakatifu wa Najaf, ambapo lengo la kugura huko lilikuwa ni kutafuta elimu. Akiwa mjini Najaf, alihudhuria darsa na masomo ya Allama Wahid Bahbahani. Baada ya kuaga dunia Bahbahani, Ahmad Naraqi alifunga safari na kurejea katika eneo lilozaliwa. Baada ya miaka minne kupita tangu kuaga dunia mwalimu wake, Ahmad Naraki alimpoteza baba yake pia, aliyefariki dunia mwaka 1209 hijiria, na hivyo kukosa neema ya kuwa pamoja na baba. Kumpoteza baba yake ambaye alikuwa amemsogeza mwanawe hatua kwa hatua katika elimu ya khalaki, lilikuwa pigo kubwa mno kwa Ahmad Naraki. Kwa mara nyingine tena alifunga safari na kuelekea Najaf na kuhudhuria masomo ya waalimu watajika na mashuhuri katika zama hizo, kama Alama Baharululum na Alama Kashiful Ghita ambao tumezungumzia kwa mapana na marefu historia na maisha yao katika vipindi vyetu vilivyotangulia. Katika kipindi hicho, Ahmad Naraki alifanikiwa kufikia daraja za juu kielimu na kuwa na nadharia katika elimu kama fikhi, usul, teolojia, akhlaqi, mashairi, irfan, falsafa, mantiki, geometri na kadhalika. Baada ya kukamilisha masomo yake Alirejea mahali alipozaliwa. Aliuchagua mji wa kihistoria wa Kashan kuwa makazi yake, na kwa kuwa alikuwa na nafasi mwafaka ya kielimu na mafanikio mazuri baina ya wananchi, alifikia daraja ya umarja, na kama alivyokuwa baba yake, naye akachukua jukumu la uongozi wa kidini na kisiasa wa watu katika zama hizo. Daima Mulla Ahmad Naraqi alikuwa akifikiria ustawi na maendeleo ya watu wastadhafu na wanyonge, na alijitokeza katika nyakati tofauti kwa ajili ya kuwatetea watu madhulumu. Ahmad Naraqi alikuwa na mapenzi maalumu baina ya watu, licha ya kuwa watawala pia walikuwa wakimpa heshima maalum, lakini katu hakunyamazia kimya dhuluma ya vyombo vya utawala. Imekuja katika vitabu vya historia kwamba watawala waliokuwa wakipelekwa Kashan baada ya kuteuliwa na mtawala wakati huo wa Iran, Fatih Ali Shaha Kajar, walikuwa wakiamiliana kidhuluma na kimabavu na watu. Ni kutokana na sababu hiyo ndio maana Ahmad Naraki alikuwa akijitokeza na kusimama kidete dhidi yao na hata mara kadhaa alimtimua na kumfukuza kutoka katika mji wa Kashan mtawala aliyekuwa ametumwa na mfalme Fathali Shah Kajar. Kusimama kidete huku kwa Ahmad Naraki mbele ya dhulma na kuwatimua watawala waliokuwa wameteuliwa na mfalme kwenda kutawala katika mji wa Kashan kulimkasirisha sana Fathali Shah Kajar. Kwa muktadha huo, alimu huyo aliitwa na mfalme katika mji mkuu Teheran, ambapo mfalme alimhutubu kwa lugha kali na yenye ghadhabu akimtuhumu kwamba anakwamisha masuala ya utawala na uongozi. Ahmad Naraki, ambaye alishuhudia kung'ang'ania mfalme msimamo wake wa kidhuluma, alikunja mikono ya nguo yake na kunyosha mikono mbinguni na kumwambia Mwenyezi Mungu, ewe Mwenyezi Mungu, mtawala huyu dhalimu umemweka atawale watu, na mimi nimefanya juhudi za kuondoa dhuluma hii, lakini dhalimu huyu amenikasirikia. Kwa hakika mula Ahmad Naraki alitaka kumwombea laana mfalme huyo. Mfalme ambaye alikuwa akifahamu vema nguvu ya imani na imani thabiti ya mwana zoni huyu mkubwa wa kishia aliingiwa na hofu na uoga. Aliamka kutoka katika kiti chake cha ufalme na kuelekea upande wa Ahmad Naraki. Akiwa na hali ya uoga na kuchanganyikiwa, aliishika mikono ya mula Ahmad Naraqi na akamsihi na kumtafadhalisha asimwombe laana kwa Allah. Baada ya hapo kukafanyika mashauriano, na baada ya mula Ahmad Naraqi kuafiki, akatumwa katika mji wa Kashan mtawala mwingine stahiki. Wapenzi wasikilizaji, kupitia tukio hilo la kihistoria, tunaweza kufahamu jinsi Mulla Ahmad Naraki alivyokuwa na ushawishi na nguvu miongoni mwa watu, na kwamba Fatih Ali Shah Kajar, licha ya kiburi na jeuri yote aliyokuwa nayo, alikuwa akikiri wazi daraja ya kimaanawi ya Mulla Ahmad, na alikuwa akimwamini na ndiyo maana akamwomba na kumtafadhalisha kwamba asimwombe lana. Mmoja ya uga ambao Fadhil Naraki amefanya uhakiki na utafiti ni masuala yanayohusiana na mafunzo na malezi. Msomi huyu ana nadharia na mitazamo muhimu na mizuri katika uwanja huu, ambapo wahakiki waliokuja baada yake walimsifu na kumthamini mno kutokana na nadharia hizi. Kwa mtazamo wa alimu huyu, mafunzo na malezi yana umuhimu maalum katika maisha ya watu, na msingi wake muhimu zaidi ni kuitukuza nafsi. Kama tutataka kubainisha kwa maneno mepesi zaidi maana ya iza na utukufu wa nafsi, tunapaswa kusema kuwa ni mtu kujiheshimu na kujithamini yeye mwenyewe. Kama mtu atakuwa na mtazamo huu ndani ya nafsi yake, ataratibu na kuvifanya vitendo vyake viendane na utambuzi huu, na hivyo hatakuwa tayari kufanya mambo machafu na yasiyofaa. Ahmad Naraki, ambaye ni mmoja wa waalimu wa Shekhe Murtadha Ansari, msomi mwingine mahiri wa Kishia, kama walivyokuwa wanazuoni wengine, naye hakuwa nyuma pia katika uandishi wa vitabu. Alimu huyu ameandika vitabu takriban 30 katika uga wa mashairi, fiqhi, usulul fiqhi, akhlaki na hisabati. Hata hivyo, kitabu chake mashuhuri zaidi ni Miraju Saada ambacho kinazungumzia masuala ya akhlaki na maadili. Walengwa kitabu hiki ni watu wa kawaida pia, na sio maulama na wahakiki tu. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena katika kipindi kijacho ambapo tutaendelea kumzungumzia alim na msomi huyu. Basi hadi tutakapokutana tena, wakati huo ninakuwageni nikikutakieni kila la kheri maishani. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hii ni redio Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kutegea sikio matangazo haya ya asubuhi ya redio Teheran. Asante sana Abdallah Ali Makajura anatufuatilia akiwa Tabora, Tanzania, anatushukuru kwa habari kama alivyofanya Magazeti yanayochapishwa nchini Kenya ndiyo yanayotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki hii leo. Magazeti hayo yameendelea kutawaliwa na habari za uchaguzi, huku Wakenya wakiendelea kusubiri kwa hamu na shauku kuu matokeo ya uchaguzi wa rais. Kicho cha habari kuu katika gazeti la Sunday Nation kinasema, michezo ya akili, mlingano wa nguvu wa rais na Ruto. Kwa kifupi, linaeleza namna miungano ya wagombea hao wawili wa kuwa urais ilivyonyakua viti tofauti. Linasema: Kambi ya Ruto imezoa viti ishirini na moja vya ugavana, 24 useneta, na 149 ubunge huku mrengo wa Raila ukivuna magavana 19, maseneta 22 na wabunge 141. Pia limeandika kifo cha chama tawala Jubilee yafuata nyayo za Kanu. Kalenda ya masomo hatarini huku Magoha akiongeza muda wa kufungwa shule na bei ya unga kupanda baada ya serikali kuondoa ruzuku. Nani kama Wakenya? Ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti dada la Taifa Jumapili. Katika dondoo ya habari hiyo, limeandika raia wa mataifa jirani wawamiminia Wakenya sifa kwa kudumisha utulivu huku kura zikiendelea kuhesabiwa. Mwandishi anasema Wakenya wameridhisha au wamedhihirisha ukomavu wa kisiasa wa aina yake mwaka huu. Pia limeandika nguvu za Ruto mlimani za tikisa semi za rais mwaniaji adai fidia kutoka ABC Mvuria azia, amzidi au awazidi Joho na Kingi. Maarifa na mwangaza ashtua vigogo Meru. Ukurasa wa mbele wa The East African umepambwa kwa picha ya Raila na Ruto na kuambatana na nwani inayohoji, je, mmoja wao ataweza kutoshea kwenye viatu vikubwa vya vi Uhuru EAC. The Star, toleo la mtandaoni limewepa uzito habari kuhusu matokeo ya rais yaliyothibitishwa na kuhakikiwa na IBC. Yanaonyesha kuwa Ruto anaongoza kwa kura milioni tatu nukta tano huku Odinga akiwa na milioni tatu nukta mbili hadi sasa. Gazeti hilo na pia la Sunday Standard yameakisi habari kuhusu vurumai zilizoshuhudiwa hiyo jana katika ukumbi wa Bomas jijini Nairobi, ambapo ujumlishaji wa kura za rais unaendelea. Tunaelekeza dira udondozi wetu katika nchi jirani ya Uganda, ambapo gazeti la Sunday Monitor limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye kichwa kisemacho, waziri na maafisa wa URA watajwa katika kashfa ya mchele. Kwa muhtasari, ni kuwa kamati ya biashara ya bunge imemtaja waziri wa biashara na maafisa wa mamlaka ya ushuru Uganda kwa kuhusika na sakata la serikali kupoteza shilingi bilioni 16 za kodi. Pia limeandika kuhusu shauku ya wakenya wakisubiri tume ya Uchaguzi ya hakiki matokeo ya uchaguzi. Toleo la mtandaoni limesheheni habari zenye vichwa vinavyosomeka: mahakama kuu Kenya kusikiliza kesi ya Ruto, viongozi wa kidini ya kisiasa wameomboleza kadhi wa kieneo wa Masaka Sheikh Swaibu Nduga, na pia lina tahariri yenye anwani semayo DRC Congo, Blinken na mafuta. Haya ni maneno matatu tu, lakini unaweza kujaza mwenyewe. Tunatamatisha udondozi wetu nchini Tanzania na tuanze na gazeti la Nipashe lililoipa kipaumbele habari yenye kichwa kisemacho kicheko, bei za bidhaa kushuka. Linafafanua zaidi kwa kuandika serikali yachukua hatua, mabingwa wa uchumi wataka bei ya gesi ya kupikia nayo. Pia limeandika mboe kufungua kesi kudaiwa milioni. Habari kuu katika gazeti la Mwananchi ina anwani isemayo vipimo vya UTI ni balaa. Mwandishi anatupasha kuwa wakati UTI ukitesa watu wengi imebainika kuwa wapo wanaopewa majibu na dawa bila kuumwa kutokana na sababu mbalimbali mbali. Habari zingine zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka Kinana aonya Samia kuitwa rais wa katiba, Ruto na Odinga kumekucha, na siri ya mwandishi wa aya za shetani kuchomwa kisu. Lukuvi asifu kasi ya Rais Samia, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Mzalendo pia limeandika wanawake wawatingisha wanaume, uchaguzi Kenya, undani ripoti ya unywaji wa pombe kupindukia na kinana anguruma Zanzibar. Habari kuu katika gazeti la Habari Leo Jumapili zinasema samia aacha shangwe Iringa, maji vijijini bwerere elfu mbili ishirini na tano na wabangua korosho wataka ruzuku kushindana kimataifa. Samia ahimiza amani na umoja, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari iliyopewa nafasi ya kwanza na gazeti la Sunday News, ambalo pia limeandika polisi yaweka mikakati ya kupunguza ajali, ahueni huku bei za bidhaa zikianza kushuka, na michezoni, mesi hayupo kwenye orodha ya wanaowania tuzo ya Ballon d'Or kwa mara ya kwanza tangu 2005. Magazeti mengi pia Tanzania yameakisi thoban mchuano wa watani wa jadi ambapo Simba walichabangwa mabao mawili kwa moja na Yanga. <laughs> Hii ni Redio Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Insha Allah, katika darsa hili na katika majlisi hii tunataka tuwataje hao kina mama waliokuwa na mwamko wakafatana na Imam Husein bin Ali bin Abi Talib, mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, katika safari yake ya kimapinduzi ya Karbala. Nafasi yao ilikuwa nini? Sasa, wanawake walishiriki kikamilifu katika enzi za watu waliokuwa wanajua Uislamu na kuutafsiri sawa sawa. Na hivyo hivyo tukija tukatazama Karbala, tunamkuta Imam Husein alaihi salam alipotoka Madina, alitoka na kundi la wanawake, akaenda nao mpaka katika mji wa Maka. Kutoka Makka wakaenda pamoja mpaka katika nchi ya Iraq, walipokuwa wanakusudia mji wa Kufa. Hawakufika, wakazuiliwa Karbala. Hawa kinamama walikuweko pamoja na Imam Husein alayhi salam katika ardhi ya Karbala walikuwepo wakiyashuhudia yote ya dhulma waliokuwa wakifanyiwa Imamu Husen, mjukuu wa Mtume na waliokuwa nao, mauaji ya maswahaba wa Imamu Husen, bali mpaka waliposhuhudia mauaji ya Imamu Huseni mwenyewe alipouliwa, wanawake hawa walikuweko. Sasa, miongoni mwa hawa wanawake ambao walikuwa na msimamo mzuri na baadaye wakaja wakayafanya mambo mazuri Tunatajiwa majina katika vitabu vya historia alikuweko mwanamke bibi anayejulikana kama Laila. Huyu Laila alikuwa ndiyo mama yake Ali al Akbar. Tukisikia katika majina kuna mtu alikuwa akiitwa Ali al Akbar ambaye ni mtoto wa Imam Hussein, alikuweko katika vita akapigana naye akauliwa. Mama yake Ali al Akbar ni Laila. Tazama, mama huyu alikuweko katika vita akimwona mtoto wake jinsi alivyouliwa lakini yale ndio yalomzidishia mwamko wa kujua kwamba Husein yuko katika haki, Husein hayuko katika batil. Si hivyo tu, alikuweko mama mwingine anaitwa Rabab Rababu. Huyu ndiyo alokuwa mama wa Bibi Sakina pamoja na Ali al Asghar, au anaitwa Abdallah Arradhi. Sasa Rabab yeye aliyaona matatizo hakika binti yake mdogo Sakina binti ya Imam Husein alaihi salam, na kijana wake wa miezi sita aliouliwa katika ardhi ya Karbala, mauaji ya kinyama kwa kudungwa kwa mshale ambao ulikuwa mkubwa, sio hata saizi ya shingo yake, ukamchinja ule mshale. Badala ya masala ya, ya kusikitisha, wallah, yalifanywa na wanajeshi waliotumwa na Yazid chini ya uongozi wa Ubaidillah bin Ziyad na Umar bin Saad. Sasa alikuwepo Bibi Zainab binti Ali. Zainab binti Ali ni dada yake Imam Hussein. Hussein bin Ali na Zainab binti Ali alitoka na kaka yake kutoka Madina akiwa amefatana na watoto wake wawili. Mumewe wa alikuwa mgonjwa hakuja, akabaki Madina, lakini bibi huyu alimuomba mume wake ruhusa ili afatane na kaka yake Hussein mpaka katika ardhi ya Karbala, na yeye mama huyo akifuatana na vijana wake wawili, Aun na Muhammad, awa Aun na Muhammad nao waliuliwa Karbala. Lakini bibi Zainab hakuvunjika moyo, bali mauaji yale yalimfanya azidi kuamka, azidi kuona kwamba yuko katika haki na wauaji wa kaka yake na watoto wake na masahaba wa Imamu Hussein wako katika batil. Sasa ndipo hata pale mshairi mmoja wa Kiarabu alipoandika akasema, lastu adri sijui, ma aqulu fi musabi lmurtada, sijui niseme nini katika msiba ulomfika Almurtada, yani baba yake Imam Husein, Ali Almurtada. Lastu adri ma aqulu walbatul alyaum thakla, sijui niseme nini mimi leo, na ilhali Batuli, yani Bibi Fatimatu Zahra, na jina lingine anaitwa Batul, leo amekuwa ni mwenye kuondokewa kwa kuuliwa Imam Husein alaihi ssalam. Lastu adri ma aqulu walimam fi aza, sijui mimi leo niseme nini, na ilhali imamu wa zama hizi yuko katika maombolezo, yuko katika aza. Sadatu lhalki usara wa taliqun swara ala, hawa ndio mabwana katika viumbe wote katika zama zao, hakuna mabwana isipokuwa hawa, Husein na alokuwa nao. Usara wametekwa, leo mateka wake zake watoto wake, wataliqun swara ala, na yule ambaye baba yake alikuwa ameachiwa huru katika fathi Makkah, yani Muawiya na wengineo. Hao watoto wao leo hii ndio wamekuwa wanacheo cha juu, wanawatawala familia Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Ndio anasema lastu adri ma aqul, sijui niseme nini mi. Kisha anaendelea anasema: sa'ilul lashri la anhum kaifa kanu fi lmasa, ewe mwenye kuniuliza mimi, siku ya kumi ya Muharram walikuwaje hao waliobakia jioni, baada ya kuuliwa Imam Husein? Waliobakia hawa wanawake tuliwataja, walikuwaje hali zao? Anasema la aliyun la zuhairun la bureiru la ghita. Hawa wanawake tambueni, jioni ile ya siku ya kumi, usiku wa siku ya kumi, yani siku ya Ashura, hawo wanawake walibakia, hakuna Alii, hakuna Zuheir, hakuna Bureir, na hata nguo zao za kujistiri hijabu zao hawakuwa nazo. saalu zainaba anhum kaifa batu fi lara au isalu zainaba anhum, muulizeni Zainab juu ya hao kaifa batu fi lara, waliwezawezaje? Wanawake hawa hawa wanawake waliwezawezaje kulala katika jangwa? Hakuna taa, hakuna chochote, mahema yao yamechomwa moto. La tasalni lastu adri falmuswabu laisa sahla, usiniulize chochote juu ya yaliyopita Karbala, mimi sijui, kwa sababu msiba ulikuwa sio mdogo bali ni msiba mkubwa. Sasa tunapojiuliza swali, hawa kina mama waliochukuliwa na Imamu Husein alayhi ssalam wakenda Karbala walikuwa na dauri gani, nafasi gani? Yameelezwa mengi. Moja katika majibu ni kwamba hawa walikuwa ndio midia, hawa walikuwa ndio wanahabari. Pindi Imamu Husein atakapouliwa na wafuasi wake watakapouliwa, Madina, Iraki kwenyewe, miji mingine ya Uislamu wakati ule na wakati tuliokuwepo, nani atajua yaliyopita pale katika karbala kama sio kuwepo kwa wanawake hawa. Sasa hawa wanawake, Imam Husein alayhissalamu aliwachukua, sio tu kwamba mtu anaposafiri, hususan mila za Kiarabu, anaposafiri mume anakwenda na mke wake, lakini vilevile vile walikuwa na lengo lingine la kutufikishia sisi habari kama hizi tunazozizungumza. Ni hawa akina mama waliopata mwamko, ndio wakatueleza yaliyotokea katika ardhi ya Karbala. Sasa hapa, hii ime imechukuliwa kwa Imam Hussein kama ni mbinu ya kivita, mbinu ambayo aliitumia na imefanya kazi. Leo tunayoyajua mengi, tumemsikia Zainab, tumemsikia Rabab, tumemsikia Laila. Wataalamu wa hizi mbinu wanasema siku zote wapinzani wako hawatakiwi kujua nguvu yako ya asili nguvu yako ile ya asili uliokuwa nayo na uwezo wako. Sasa tukichukua hapa, Imam Hussein alayhi salam, mpinzani wake Yazid, Yazid hakutakiwa kujua nguvu ya hakika ya Imam Hussein pamoja na nafasi aliyokuwa nayo. Hawa wataalamu wanasema wakati wa majadiliano na hata wakati wa vita, mikono yetu siku zote itakuwa na nguvu maadamu tu upande mwingine haujui zile rasilimali tulizokuwa nazo au fikirie kwamba sisi ni madhaifu zaidi kuliko vile tulivyo. Sasa haya yakitokea, wakakosa kujua mbinu tunazozitumia wapinzani, yule mtu mwenye kiburi atakuwa ni mwenye kudhania kwamba yeye atashinda, lakini kumbe atapatwa na pigo ambalo hakutegemea hawa wanawake walikuja kumfedhehesha kwa sababu hakutegemea fedheha itatoka kwao. Waliona hawa ni madhaifu, hawawezi kufanya kitu chochote, lakini kumbe ile ndo ilikuwa fimbo ikaja ikamtandika, na watu wakapata kujua uhakika kwamba Yazid hakika alikuwa ameyafanya mambo mengi ya dhulma na hakustahiki kuwa amiru lmuminin, kama watu walivyokuwa wakimuita ni amiru lmuminin. Ikawa Imam Husein ameshinda ingawaji ameuliwa katika medani ya vita, kwa sababu aliyoyakusudia kuufikisha ujumbe na kuamsha watu yalitimia, na hivyo ndivyo inavyotakiwa nafasi yetu tuwe nayo katika kuleta mwamko kwa kinadada zetu mabinti zetu, wake zetu, mama zetu washiriki kikamilifu katika vuguvugu hizi za kumwelezea Imamu Huseini na kuleta mwamko. Kina mama wana nafasi kubwa. Kina mama wasije wakajinyongesha, wakaona kwamba wao hawana nafasi, hawawezi kufanya chochote. Ndipo hapa katika madhhab ya Ahlulbeit alayhi musallam, wafuasi wa Ahlul Bait alayhi musallam siku zote wanapotaka kuzungumza harakati ambazo ziko nje ya ule wakati wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam huwa wakimzungumza Bibi Zainab. Hata nakumbuka mwisho, katika ma majlisi yetu ya leo, mmoja katika marafiki zangu mashaallah, mtoaji mawaidha mzuri, anasema mara moja alikwenda kuzungumza katika nchi ya Marekani. Mawaidha yakislam, ya kiislamu yakawa yamewasisimua sana vijana hasa wa kike. Baada ya kusikia ushujaa wa Bibi Zainab, mmoja katika wasichana hao alikuwa amesoma mpaka kafikia kiwango cha kwenda chuo kikuu, lakini alikuwa haamini suala la hijabu kama ni wajibu. Kila alivyoambiwa yeye alikuwa anasema hii hainiingia akilini. Lakini kumsikia Bibi Zainab ambaye yeye ni binti ya Imama Ali na mjukuu wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam akizungumza kwamba mimi nilinyang'anywa kitambaa changu cha kichwa nisijifunike, bibi yule au msichana yule alisikitika sana na akamwonea huruma sana Bibi Zainab. Kuanzia pale akaamua kuvaa hijabu. Baba yake Huyu binti wa Marekani kamletea zawadi rafiki yangu, anamwambia asante sana, hii zawadi ni yako, kwa sababu kila tulivyojaribu huyu binti yetu avae hijabu hakuvaa, lakini bibi Zainab amemfanya akavaa hijabu, na hii ni kutokana na maelezo uliokuwa umeazungumza wewe. Ndipo hapa tukasema daur, nafasi, roli ya kinamama katika jamii hasa katika harakati ni muhimu sana, lakini harakati za hakika, harakati za kweli Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe 16 mfunguo nne Muharam mwaka 1444 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 14 Agosti 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 184 iliyopita Hatimaye, baada ya miaka 15 ya mapambano dhidi ya wavamizi wa Faransa nchini Algeria, Amir Abdulqadir Aljazairi alitiwa mbaroni na wavamizi hao. Sababu ya kushindwa Abdulqadir ni kuwa mwana mapambano huyo hakuwa na kambi na vituo vya kuendeshea harakati ndani ya Algeria. Maeneo yote ya nchi hiyo yalikuwa chini ya udhibiti wa wavamizi wa Faransa na ndiyo maana alilazimika kuendesha harakati na mapambano yake katika maeneo ya mpakani na Algeria na Moroko. Amir Abdul Qadir Aljazairi alifungwa jela kwa miaka tisa nchini Ufaransa, na baadaye akaachiliwa huru kwa sharti kwamba asirejee nchini Algeria. Siku kama ya leo miaka 75 iliyopita nchi ya Pakistan ilijitenga rasmi na India na kujitangazia uhuru wake. Dini tukufu ya Kiislamu iliingia bara Hindi katika karne ya 8 na sehemu ya ardhi hiyo ambayo leo inajulikana kwa jina la Pakistan ilikuwa mikononi mwa Waislamu hadi wakati ilipokaliwa kwa mabavu na Waingereza mwishoni mwa karne ya 18. Chama cha Muslim League kikiongozwa na Muhammad Ali Jinah kilianzishwa mwaka 1906 kwa lengo la kuunda serikali ya Kiislamu. Baada ya kuanza harakati za wananchi wa India dhidi ya mkoloni Mwingereza, chama hicho kilifanikiwa kuwashawishi washawishi Waislamu wa India na hatimaye kiliunda nchi ya Pakistan. na siku kama ya leo miaka 16 iliyopita inayosadifiana na tarehe 14 Agosti 2006 yalimalizika mapigano kati ya harakati ya Hizbullah ya Lebanon na utawala wa kizayuni wa Israel baada ya kutolewa azimio nambari 1701 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ambalo lilikubaliwa na pande hizo mbili. Mapigano hayo yaliyoanzishwa na utawala haramu wa Israel tarehe 12 Juni 2006 yalikuwa na lengo la kuidhoofisha na hata kuisambaratisha harakati ya Hizbullah. Kusimama kidete kwa wapiganaji wa Hizbullah dhidi ya majeshi ya Israel kulimfanya katibu mkuu wake Sayid Hasan Nasrullah apate uungaji mkono mkubwa katika ulimwengu wa Kiislamu, baada ya kukabiliwa na mapambano makali ya wapiganaji shupavu wa Hizbullah. Askari wa kizayuni ambao awali walikataa mpango wa kusitisha vita walilazimika kukubali mpango huo na kurudi nyuma bila ya mafanikio yoyote. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. muda umetupa kisogo, mpenzi msikilizaji, siwezi kusoma maoni zaidi katika ukumbi wetu wa WhatsApp, na moja kwa moja ni kusome habari za dunia kwa kifupi. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Marekani inapaswa kufahamu kwamba kutumia lugha ya vitisho dhidi ya taifa la Iran hakutakuwa na manufaa yoyote kwa Washington. Mamlaka za Tunisia zimesema kuwa zimezuia majaribio matano mapya ya wahamiaji haramu usiku kucha na kuokoa au kuwakamata watu themanini na wawili. Meli ya kwanza ya kubeba nafaka imeelekea nchini Ukraine ili kuchukua ngano kwa ajili ya watu wenye njaa nchini Ethiopia. Magaidi ya hamsini wa ISIS wamehamishiwa Iraq kutoka nchini Siria, na ukame unaendelea kusini mwa nchi ya Ulaya ya Uhispania na kutishia kuzuka mapigano ya wenyewe kwa wenyewe. Tutakomea hapo kwa muhtasari huu, mpenzi msikilizaji. Asante sana kwa muda wako na kwa maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan, tunakushukuru sana kwa muda wako, mpenzi msikilizaji. Tukutane katika matangazo yetu ya hapo mchana, insha Allah. Na hadi wakati huo, asante na kwa heri.