Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. wa zalika dinun qayyim, sadaqallahul aliyul azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, wale waliokufuru miongoni mwa watu wa kitabu na washirikina walitoa ahadi kuwa hawataacha walio nayo mpaka iwajie bayana iliyo dhahiri. Naye ni mtume aliyetoka kwa Mwenyezi Mungu, anayewasomea madaftari yenye kutakasika. Ndani yake humo zimo sheria madhubuti. Wala hawakufarikiana wale waliopewa kitabu ila baada ya kuwafikia bayana hiyo wala hawakuamrishwa ila kumwabudu Mwenyezi Mungu kwa kumtakasia dini, wawache dini za upotofu, na wasimamishe sala na kutoa zaka. Hii ndiyo dini madhubuti. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, Karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikia katika satellite na pia kwenye internet katika pastoday.com/sw, vile vilevile katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma, Mtwara na Lindi kupitia Radio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni p989647 na email yetu ni swahili radio irib ir. Jina langu ni Ahmed Rashid na usiku huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa tutakuletani, pia vipindi vya mchango wa maulamao wa kishia katika Uislamu. Baada ya hapo, tutamkaribisha Sheikh Ayub Rashid Mbegu wa London nchini Uingereza na sehemu ya pili ya maudhui kuhusiana na wanawake wa mapambano ya Karbala. Baada ya hapo, tutakuwa na leo katika historia na kaswida, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa yale yote tuliokuandaliani kwa usiku toba. Tutakuwa pia na maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo usiku kwa majira hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Rais Ibrahim Raisi asema Iran haitafungamanisha ustawi wake na mazungumzo ya JCPOA. maiti 20 za wahajiri zapatikana katika mpaka wa Libya na Sudan. Marandi sema matukio kuhusu Bolton na Salman Rushdi yanatia shaka. Na Marekani imeanzisha vita 400, robo ya vita hivyo barani Afrika na Asia Magharibi. Habari kamili. Rais Ibrahim Raisi wa Iran amesema jamhuri ya Kiislamu katu haitafungamanisha ustawi wake na mazungumzo ya kujaribu kuhuisha makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Rais Raisi alisema hayo jana Ijumaa katika mkoa wa Kerman kusini mashariki mwa Iran na kuongeza kwamba kamwe taifa hili halitayahusisha maendeleo ya, ya nchi na utatuzi wa matatizo na suala la mapatano ya JCPOA. Kadhalika amesisitiza kuwa timu ya mazungumzo ya kuiondolea Iran vikwazo vya kidhalimu haitaondoka kwenye meza ya mazungumzo. Duru mpya ya mazungumzo ya uondoaji vikwazo vya kidhalimu ilivyowekewa Iran ilianza mjini Vienna, Austria, Alhamisi ya tarehe 4 Agosti. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amebainisha kwamba Teheran haiwezi kusitisha mchakato wake wa ustawi kutokana na vikwazo na mashinikizo. Sayid Raisi ameeleza bayana kwamba mkondo wetu wa ustawi na maendeleo hauwezi kusitishwa na vikwazo na mashinikizo. Hatutakubali maadui wafanikishe malengo yao ambayo ni kulemaza uzalishaji na kusambaratisha uchumi na utamaduni wa Iran. Amesema serikali yake itaendelea kuzitafutia ufumbuzi changamoto za kiuchumi na kiutamaduni zinazolikabili taifa hili pasi na kuzingatia mkondo utakaochukuliwa na mazungumzo ya kufufua JCPOA. Rais wa Iran amefafanua zaidi kwa kusema, pamoja na azma ya maadui lakini, masuala ya Iran yatafuatiliwa kwa kuwashirikisha wananchi na wasomi na mustakbali wa taifa hili utakuwa na mwanga. Maiti ishirini za wahajiri haramu zimepatikana katika jangwa lililoko baina ya Libya na Sudan. Taarifa iliyotolewa na vikosi vya pamoja vya Libya na Sudan imesema miili hiyo ya wahajiri haramu imepatikana katika mpaka wa eneo la Darfur kaskazini na Libya. Taarifa hiyo iliyonukuliwa na shirika rasmi la habari la Sudan, SUNA, imeeleza kuwa wahajiri wanane wamepatikana wakiwa hai kwenye msako uliofanywa na wanajeshi wa vikosi hivyo vya pamoja. Habari zaidi zinasema kwamba wahajiri hao walikuwa wakisafiri kwa magari mawili kwenda ya Libya wakitokea nchi jirani ya Sudan kabla ya kukwama kwenye jangwa hilo. Haijabainika iwapo magari waliokuwa wakisafiria yaliharibika au yalishambuliwa. Taarifa ya vikosi vya pamoja vya Libya na Sudan ingawaja haita haikueleza uraia wa wahajiri walioaga dunia katika mazingira ya kutatanisha kwenye mkasa huo, lakini imeeleza kuwa wahajiri wa nane waliokolewa na ni raia wa Sudan. Kanali ya Ali Said, kamanda wa vikosi hivyo, amesema askari wa nchi mbili hizo jirani wanashirikiana kuimarisha usalama mipakani na kukabiliana na wahajiri haramu na watu wanaofanya magendo ya binadamu. Mamlaka za Sudan zimesema zimeimarisha operesheni za kukabiliana na magenge yanayofanya magendo ya binadamu na kuwasafirisha wahajiri kinyume cha sheria kuwaelekea Ulaya kupitia Libya. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mshauri wa timu ya jamhuri ya kiislamu ya Iran katika mazungumzo ya uondoaji vikwazo huko Viena ameshangazwa na sadfa ya matukio mawili ya hivi karibuni huko Marekani na kuashiria kuwa yumkini matukio hayo yanafungamana na mazungumzo ya kujaribu kuhuisha makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Muhammad Marandi amesema madai ya Washington ya kuwepo njama ya kuuawa John Bolton na kushambuliwa mwandishi Murtadi Salman Rushdi mjini New York, sambamba na kukaribia kufikiwa makubaliano kwenye mazungumzo ya uondoaji vikwazo vya kidhalimu ilivyowekewa Iran huko Vienna, Austria, ni matukio yanayoshangaza. katika wa ujumbe wake kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter, Marandi amesema Je, haikushangazi kwamba wakati huu wa kuwepo uwezekano wa kufikiwa mapatano ya nyuklia Marekani inazusha madai ya kutaka kuuawa Bolton na kisha hili la kushambuliwa Rushdi linafanyika? Marandia ambaye pia ni mchambuzi mwandamizi wa masuala ya kisiasa na mitaala kuhusu Marekani katika chuo kikuu cha Teheran amesema binafsi hatadondosha machozi kumlilia mwandishi huyo, aliyedhihirisha chuki zisizo na kikomo na dharau kwa Uislamu na Waislamu. Mtaalamu huyo wa masuala ya kisiasa amemtaja Roshdi kama kibaraka cha mabeberu anayejidai kuwa ni mwandishi wa riwaya wa enzi za baada ya ukoloni. Ujumbe wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika mazungumzo ya uondoaji vikwazo ulirejea nchini karibuni, baada ya kumalizika duru ya sasa ya mazungumzo hayo yaliyofanyika mjini Vienna tokea Agosti 4. Ikumbukwe kuwa wizara ya sheria Marekani, Jumatano iliyopita, ilidai kuwa imemshtaki Mwirani Shahram Porsafi kwa kula njama za kumuua Bolton eti kama jibu la mauaji ya shahid luten jenerali Gasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha kudse cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah. Hapo jana Salman Rushdi, mwandishi murtadi wa kitabu cha Aya za Shetani kinachomvunjia heshima Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam, alishambuliwa kwa kuchomwa kisu mjini New York, Marekani, na hivi sasa yupo katika hali ya mahututi. Utafiti mpya umefichua kwamba zaidi ya robo ya vita vilivyoanzishwa na Marekani katika historia ya nchi hiyo vimefanyika kwenye nchi za Afrika na eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati. Utafiti huo uliopewa jina la Mradi wa Uingiliaji wa Kijeshi, data mpya za uingiliaji wa kijeshi wa Marekani unaonyesha kuwa Marekani imeanzisha vita mara 400 baina ya mwaka 1776 na 2019 huku asilimia 25 ya vita hivyo vikifanyika baada ya kipindi cha vita baridi. Utafiti huo umebainisha kuwa Marekani ilishadidisha uingiliaji wake wa kijeshi katika nchi za Afrika na eneo la kistratejia la Asia Magharibi baada ya mashambulizi ya Septemba 11. Siditakushi profesa msaidizi wa chuo kikuu cha uh, Bridge, Bridge water uh, huko Massachusetts nchini Marekani, ambaye ni mmoja wa waandishi wa utafiti huo amesema hawakutarajia uingiliaji wa kijeshi wa Marekani katika nchi mbalimbali duniani uwe wa kiasi kikubwa kama ilivyobainishwa na data walizokusanya. Ripoti ya utafiti huo imeeleza kwamba baada ya kwa kuanguka umoja Sovieti moja na wa kisovieti mwaka 1991 na Marekani kuwa nguvu kubwa ya kijeshi duniani, hilo halikupunguza uchu wa Washington wa kuendelea na uingiliaji wake wa kijeshi katika kona mbalimbali mbali za dunia, kwa mujibu wa taasisi ya kimataifa ya utafiti wa amani ya Stockholm. Marekani hutenga dola bilioni 800 kila mwaka kwa ajili ya masuala ya kijeshi, hiyo ikiwa ni asilimia 40 ya bajeti za majeshi yote kote ulimwenguni kila mwaka. Na rais wa Sierra Leone amesema maandamano ya fujo yaliyoshuhudiwa wiki hii nchini humo yalifanyika kwa shabaha ya kuipindua serikali anayoiongoza Rais Julius Maada Bio. Alisema hayo jana Ijumaa na kuongeza kuwa maandamano hayo ya ghasia yaliyopelekea kuuawa raia 21 na, na maafisa wa usalama wasiopungua 6 yalikuwa ni sehemu ya jaribio la mapinduzi dhidi ya serikali yake. Akilihutubia taifa, rais Maada Bio amesema haya hayakuwa maandamano ya kulalamikia gharama ya juu ya maisha iliyosababishwa na mgogoro wa kiuchumi unaoshuhudiwa kote ulimwenguni. Amebainisha kwamba nara zilizokuwa zikipigwa kwenye maandamano hayo zilikuwa za kuchochea mapinduzi ya fujo dhidi ya serikali iliyochaguliwa kidemokrasia. Rais wa Sierra Leone amesisitiza kuwa vyombo vya dola vitachunguza mauaji yote yaliyofanywa kwenye maandamano hayo, hususan katika mji mkuu Freetown. Maandamano ya namna hiyo ni nadra kufanyika katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi, hususan jijini Freetown. Mfumuko wa bei za bidhaa nchini humo ulipanda kwa asilimia 28 mwezi Juni na kuwaongezea matatizo ya kiuchumi na kijamii akthari ya wananchi wa nchi hiyo yenye jamii ya watu milioni 8. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. <mucho> Nam, hapa ni Teherani, dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema sisitizo la kiongozi mwadhamu kuhusu kuinuliwa hadhi ya harakati ya Jihadul Islami. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu amejibu barua ya katibu mkuu wa harakati ya Jihadul Islami ya Palestina na kusema Mukawama wa kishujaa wa jihadulislami utapelekea kupanda hadhi ya harakati hiyo katika mapambano sambamba na kusambaratisha ahada za utawala wa kizayuni na kuufedhehesha utawala huo. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, katika kujibu bakua ya Ziad Nakhala, katibu mkuu wa harakati ya jihadulislami ya Palestina amesisitiza kuwa nara zote za makundi ya Palestina katika ardhi zote za Palestina zinapaswa kuhimiza kulinda mshikamano na kuongeza kuwa adui ghasibu anaendelea kudhoofika na harakati za mapambano ya Palestina zinaendelea kupata nguvu, na sisi tunaendelea kuwa pamoja na nyinyi. Ziyad Al Nakhala, katibu mkuu wa harakati ya Jihadul Islami ya Palestina Hivi karibuni katika barua kwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameashiria kushiriki kwa wingi na kishujaa mujahidina wa Palestina, hasa harakati ya Jihadul Islami na tawi lake la kijeshi la Brigedi za Kudsi kote Palestina, na hasa Gaza na ukingo wa magharibi wa mto Jordan, na kusema kwa uwepo wa Brigedi za mapambano ya jihadi, haipiti hata siku moja katika ukingo wa magharibi bila ya kuwepo makabiliano na utawala wa kizayuni. Katibu mkuu wa Jihadul Islami ya Palestina ameashiria hali ya Gaza na kusema kusimama kidete eneo hilo mkabala wa utawala ghasibu wa Israel. Na huku akibainisha kuhusu mapigano ya siku tatu ya hivi karibuni, amesema mapigano hayo tuliyapa jina la Wahda Assahate, mshikamano katika medani nyingi, ikiwa ni njia ya kusisitiza umoja wa taifa letu lia kukabiliana na adui ambaye anatumia njama na nguvu zake zote kujaribu kusambaratisha umoja huo. Zia Nahala amesisitiza kwamba katika vita hivyo maeneo yote ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina zilizopachikwa jina bandia la Israel yalikuwa katika upeo wa makombora ya Jihadul Islami na kuongeza kuwa mapigano hayo yalisambaratisha tathmini za utawala wa Kizayuni kiasi kwamba utawala huo ulilazimika kuomba usitishaji vita baada ya siku tatu tu na haukuwa na budi ila kukubali masharti ya mukawama. Ayatullah Khamenei ameashiria nukta hiyo na kusema, matukio ya hivi karibuni yameongeza fahari ya harakati ya, ya Jihadul Islami na kuinua hadhi ya harakati hiyo miongoni mwa harakati nyingine shupavu za mapambano ya taifa la Palestina. Kwa mkawama wenu wa kishujaa uh, mumesambaratisha sera za hadaa za utawala wa Kizayuni na kufedhehesha utawala huo amesema. Namu, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tumeanza kupokea baadhi ya maoni yenu, wapenzi wasikilizaji. Miongoni mwake ni kutoka kwako bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam Tanzania. Umeandika, chuki ya aina yoyote na kuvunjiana heshima dini zote ni ishara ya uwenda wazimu. Si kweli eti huo ni uhuru wa kujieleza. Nawahimiza sana wanadamu kwamba kuelimishana ndiyo ustaarabu na ndiyo maumbili ya ubinadamu wetu. Ni bwana Sherali Fazali huyo wa Dar es Salam, Tanzania. Hapa ni Teheran, na haya ni matangazo ya usiku ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, popote pale anapokufikieni matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni kujiunga nami tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia Sayid Abdullah Shubar, mmoja wa maulamaa mahiri wa kishia aliyeishi katika karne ya kumi na tatu hijiria. Tulisema kuwa Sayid Abdullah Shubar alizaliwa mwaka 1188 hijiria katika mji wa Najaf, Iraq. Baba yake yaani Sayid Muhammad Ridha alikuwa miongoni mwa wasomi, maulama na wachamungu wa tajika mjini Najaf, ambapo watu walimpa lakabu ya swahibu adawat almustajaba kwa maana ya mtu ambaye dua yake ilikubaliwa. Kipindi chetu cha leo ambacho ni sehemu ya 51 ya mfululizo huu kitaangazia maisha ya msomi na alimu mwingine wa kishia, yani Mulla Ahmad Naraqi mashuhuri zaidi kwa jina la Fadhil Naraqi. Kweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Mulla Ahmad alizaliwa mwaka 1185 Hijiria huko Naraq, mmoja ya viunga vya mji wa kihistoria wa Kashan nchini Iran. Baba yake ambaye ni Mulla Mahdi Naraqi alikuwa mashuhuri kwa lakabu ya Muhaqiq Naraqi, na alikuwa mwanahisabati mahiri na mwana falsafa mweledi. Mulla Ahmad Naraqi alikuwa mahiri mno katika ka elimu za nujumu, fiqhi, usul, hadithi, ilmu rijal, fasihi na mashairi. Aidha, alizingatia mno uhakiki na uvumbuzi wa wasomi wa Magharibi. Alianza kusoma kwa baba yake akiwa na umri mdogo na kunufaika mno na masomo ya mzazi wake huyo. Alipofikisha umri wa miaka ishirini, Ahmad Naraqi alihajiri pamoja na familia yake na kuelekea katika mji mtakatifu wa Najaf, ambapo lengo la kugura huko lilikuwa ni kutafuta elimu. Akiwa mjini Najaf, alihudhuria darsa na masomo ya Allama Wahid Bahbahani. Baada ya kuwaga dunia Bahbahani, Ahmad Naraqi alifunga safari na kurejea katika eneo lilozaliwa baada ya miaka minne kupita tangu kuaga dunia mwalimu wake Ahmad Naraki alimpoteza baba yake pia, aliyefariki dunia mwaka elfu moja mia mbili na tisa Hijiria na hivyo kukosa neema ya kuwa pamoja na baba. Kumpoteza baba yake ambaye alikuwa amemsogeza mwanawe hatua kwa hatua katika elimu ya khalaki, lilikuwa pigo kubwa mno kwa Ahmad Naraki. Kwa mara nyingine tena alifunga safari na kuelekea Najaf na kuhudhuria masomo ya waalimu watajika na mashuhuri katika zama hizo kama Allama Baharul Ulum na Allama Kashiful Ghita ambao tumezungumzia kwa mapana na marefu historia na maisha yao katika vipindi vyetu vilivyotangulia. Katika kipindi hicho, Ahmad Naraki alifanikiwa kufikia daraja za juu kielimu na kuwa na nadharia katika elimu kama fikhi, usul, teolojia, akhlaqi, mashairi, irfan, falsafa, mantiki, geometri, na kadhalika. Baada ya kukamilisha masomo yake Alirejea mahali alipozaliwa. Aliuchagua mji wa kihistoria wa Kashan kuwa makazi yake, na kwa kuwa alikuwa na nafasi mwafaka ya kielimu na mafanikio mazuri baina ya wananchi, alifikia daraja ya umarja, na kama alivyokuwa baba yake, naye akachukua jukumu la uongozi wa kidini na kisiasa wa watu katika zama hizo. Daima Mulla Ahmad Naraki alikuwa akifikiria ustawi na maendeleo ya watu wastadhafu na wanyonge, na alijitokeza katika nyakati tofauti kwa ajili ya kuwatetea watu madhulumu. Ahmad Naraki alikuwa na mapenzi maalumu baina ya watu, licha ya kuwa watawala pia walikuwa wakimpa heshima maalum, lakini katu hakunyamazia kimya dhuluma ya vyombo vya utawala. Imekuja katika vitabu vya historia kwamba watawala waliokuwa wakipelekwa Kashan baada ya kuteuliwa na mtawala wakati huo wa Iran, Fatih Ali Shah Kajar, walikuwa wakiamiliana kidhuluma na kimabavu na watu. Ni kutokana na sababu hiyo ndio maana Ahmad Naraki alikuwa akijitokeza na kusimama kidete dhidi yao na hata mara kadhaa alimtimua na kumfukuza kutoka katika mji wa Kashan mtawala aliyekuwa wametumwa na mfalme Fathali Shah Kajar. Kusimama kidete huku kwa Ahmad Naraki mbele ya dhulma na kuwatimua watawala waliokuwa wameteuliwa na mfalme kwenda kutawala katika mji wa Kashan kulimkasirisha sana Fathali Shah Kajar. Kwa muktadha huo, alim huyo aliitwa na mfalme katika mji mkuu Teheran, ambapo mfalme alimhutubu kwa lugha kali na yenye ghadhabu, akimtuhumu kwamba anakwamisha masuala ya utawala na uongozi. Ahmad Naraki, ambaye alishuhudia kung'ang'ania mfalme msimamo wake wa kidhuluma, alikunja mikono ya nguo yake na kunyosha mikono mbinguni na kumwambia Mwenyezi Mungu, ewe Mwenyezi Mungu, mtawala huyu dhalimu umemweka atawale watu, na mimi nimefanya juhudi za kuondoa dhuluma hii, lakini dhalimu huyu amenikasirikia. Kwa hakika mula Ahmad Naraki alitaka kumwombea laana mfalme huyo. Mfalme ambaye alikuwa akifahamu vema nguvu ya imani na imani thabiti ya mwana zoni huyu mkubwa wa Kishia aliingiwa na hofu na uoga. Aliamka kutoka katika kiti chake cha ufalme na kuelekea upande wa Ahmad Naraki. Akiwa na hali ya uoga na kuchanganyikiwa, aliishika mikono ya Mula Ahmad Naraki na akamsihi na kumtafadhalisha asimwombe laana kwa Allah. Baada ya hapo kukafanyika mashauriano, na baada ya Mula Ahmad Naraki kuwafiki, akatumwa katika mji wa Kashan mtawala mwingine stahiki. Wapenzi wasikilizaji, kupitia tukio hilo la kihistoria, tunaweza kufahamu jinsi Mulla Ahmad Naraki alivyokuwa na ushawishi na nguvu miongoni mwa watu, na kwamba Fateh Ali Shah Kajar, licha ya kiburi na jeuri yote aliyokuwa nayo, alikuwa akikiri wazi daraja ya kimaanawi ya Mulla Ahmad, na alikuwa akimwamini, na ndiyo maana akamwomba na kumtafadhalisha kwamba amefanya uhakiki na utafiti ni masuala yanayohusiana na mafunzo na malezi. Msomi huyu ana nadharia na mitazamo muhimu na mizuri katika uwanja huu, ambapo wahakiki waliokuja baada yake walimsifu na kumthamini mno kutokana na nadharia hizi. Kwa mtazamo wa alimu huyu mafunzo na malezi yana umuhimu maalum katika maisha ya watu na msingi wake muhimu zaidi ni kuitukuza nafsi kama tutataka kubainisha kwa maneno mepesi zaidi maana ya iza na utukufu wa nafsi, tunapaswa kusema kuwa ni mtu kujiheshimu na kujithamini yeye mwenyewe. Kama mtu atakuwa na mtazamo huu ndani ya nafsi yake, ataratibu na kuvifanya vitendo vyake viendane na utambuzi huu na hivyo hatukuwa tayari kufanya mambo machafu na yasiyofaa. Ahmad Naraki, ambaye ni mmoja wa walimu wa Shekhe Murtadha Ansari, msomi mwingine mahiri wa Kishia, kama walivyokuwa wanazuoni wengine, naye hakuwa nyuma pia katika uandishi wa vitabu. Alimu huyu ameandika vitabu takriban 30 katika uga wa mashairi, fiqhi, usulul fiqhi, akhlaqi na isabati. Hata hivyo, kitabu chake mashuhuri zaidi ni miiraju saada, ambacho kinazungumzia masuala ya akhlaqi na maadili. Walengwa kitabu hiki ni watu wa kawaida pia, na sio maulama na wahakiki tu. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena katika kipindi kijacho ambapo tutaendelea kumzungumzia alim na msomi huyu. Basi hadi tutakapokutana tena, wakati huo ninakuwageni nikikutakieni kila la kheri maishani. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislam ya Iran. Tumepokea maoni mengine hapa, wapenzi wa wasikilizaji, naanza na yako bwana Sherali Fazili wa Dar es Salaam, Tanzania. Kwa mara nyingine umetuandikia, umeandika uhuru wa kujieleza ni kwa mhusika kuuliza kiustaarabu, na wasomi hasa mashehe wa dini wana wajibu wa kuelimisha katika mitazamo yao Umefika wakati wa zama hizi tunayoishi kwa dini zote kuwaelimisha jamii kwa kuzingatia maelezo ya kwenye vitabu. Kwa njia hiyo ndipo jamii itaweza kupima kwa mantiki ya uelevu wa mtu kuelewa anayeuliza. Bwana Abdallah Ali Makajura, Tabora, Tanzania, umesema asante. Bwana Idris Ali Mali ya Mungu, Mombasa, Kenya, pia umesema shukran. Nyote tunakushukuruni. Fundi Imamu wa barabara ya kumi na nane, Tanga Tanzania, baada ya kutusalimu amesema tuna kupateni mubashara sana. Nasi tuna kushukuruni sana, wasikilizaji wapenzi. Hapa wapenzi wa wasikilizaji, ni kukumbusheni baadhi ya yale tuliokuwa nayo katika taarifa ya habari za dunia kabla ya kuingia katika sehemu nyingine ya matangazo yetu haya ya usiku. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Teheran katu haitofungamanisha ustawi wake na mazungumzo ya kujaribu kuhuisha makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Rais Raisi alisema hayo jana katika mkoa wa Kerman kusini mashariki mwa Iran na kuongeza kwamba kamwe taifa hili halitayahusisha maendeleo ya nchi na utatuzi wa matatizo na masuala ya mapatano ya JCPOA. Maiti ishirini za wahajiri haramu zimepatikana jangwani katika jangwa hilo lililoko baina ya Libya na Sudan. Mshauri wa timu ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika mazungumzo ya uondoaji vikwazo huko Vienna, Muhammad Marandi, ameshangazwa na sadfa ya matukio mawili ya hivi karibuni huko Marekani na kuashiria kwamba yumkini matukio hayo yanafungamana na mazungumzo ya kujaribu kuhuisha makubaliano ya JCPOA. Ameyataja matukio hayo kwamba ni kuwepo njama za kuuawa John Bolton na kushambuliwa mwandishi murtadi Salman Rushdie. Amesema yote hayo yanashangaza. Na utafiti mpya umefichua kwamba zaidi ya robo ya vita vilivyoanzishwa na Marekani katika historia ya nchi hiyo vimefanyika katika nchi za Afrika na Asia Magharibi. Nam, karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza mawaidha kutoka kwa Shekh Ayub Rashid Mbegu wa London, Uingereza, kuhusiana na wanawake wa Karbala, hii ikiwa ni sehemu ya pili baada ya ha, hapo tutakuleteni leo katika historia na kipande cha kaswida. Tukiona matumaini, mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Insha allah katika darsa hili na katika majlisi hii tunataka tuwataje hao kinamama waliokuwa na mwamko wakafatana na Imam Husein bin Ali bin Abi Talib, mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, katika safari yake ya kimapinduzi ya Karbala. Nafasi yao ilikuwa nini? Sasa, wanawake walishiriki kikamilifu katika enzi za watu waliokuwa wanajua Uislamu na kutafsiri sawa sawa. Na hivyo hivyo tukija tukatazama Karbala, tunamkuta Imam Husein alaihi salam alipotoka Madina, alitoka na kundi la wanawake, akaenda nao mpaka katika mji wa Maka. Kutoka Maka wakaenda pamoja mpaka katika nchi ya Iraq, walipokuwa wanakusudia mji wa Kufa. Hawakufika, wakazuiliwa Karbala. Hawa kinamama walikuweko pamoja na Imam Husein alayhi salam katika ardhi ya Karbala walikuwepo wakiyashuhudia yote ya dhulma waliokuwa wakifanyiwa Imamu Huseni, mjukuu wa Mtume, na waliokuwa nao, mauaji ya maswahaba wa Imamu Huseni, bali mpaka waliposhuhudia mauaji ya Imamu Huseni mwenyewe alipouliwa. Wanawake hawa walikuweko. Sasa, miongoni mwa hawa wanawake ambao walikuwa na msimamo mzuri, na baadaye wakaja wakayafanya mambo mazuri tunatajiwa majina katika vitabu vya historia. Alikuweko mwanamke bibi anayejulikana kama Laila. Huyu Laila alikuwa ndiyo mama yake Ali al Akbar. Tukisikia katika majina, kuna mtu alikuwa akiitwa Ali al Akbar ambaye ni mtoto wa Imam Husein. Alikuweko katika vita, akapigana naye, akauliwa. Mama yake Ali al Akbar ni Laila. Tazama, mama huyu alikuweko katika vita akimwona mtoto wake jinsi alivyouliwa, lakini yale ndio yaliomzidishia mwamko wa kujua kwamba Husein yuko katika haki, Husein hayuko katika batil. Si hivyo tu, alikuweko mama mwingine anaitwa Rabab Rababu, huyu ndiyo aliokuwa mama wa bibi Sakina pamoja na Ali al Asghar au anaitwa Abdallah Arradhi. Sasa Rabab yeye aliyaona matatizo hakika, binti yake mdogo Sakina binti ya Imam Husein alaihi salam. na kijana wake wa miezi sita aliouliwa katika ardhi ya Karbala, mauaji ya kinyama kwa kudungwa kwa mshale ambao ulikuwa mkubwa sio hata saizi ya shingo yake ukamchinja ule mshale. Badala ya masala ya, ya kusikitisha wallah, yalifanywa na wanajeshi waliotumwa na Yazid chini ya uongozi wa Ubaidillah bin Ziyad na Umar bin Saad. Sasa alikuwepo Bibi Zainab binti Ali. Zainab binti Ali ni dada yake Imam Hussein. Hussein bin Ali na Zainab binti Ali. Alitoka na kaka yake kutoka Madina akiwa amefatana na watoto wake wawili. Mumewe wa alikuwa mgonjwa hakuja, akabaki Madina lakini bibi huyu alimuomba mume wake ruhusa ili afatane na kaka yake Hussein mpaka katika ardhi ya Karbala na yeye mama huyu akifatana na vijana wake wawili, Aun na Muhammad, awa Auni na Muhammad, nao waliuliwa Karbala. Lakini bibi Zainab hakuvunjika moyo, bali mauaji yale yalimfanya azidi kuamka, azidi kuona kwamba yuko katika haki na wauaji wa kaka yake na watoto wake na masahaba wa Imamu Husein wako katika batil. Sasa ndipo hata pale mshairi mmoja wa kiarabu alipoandika akasema, lastu adri, sijui ma aqulu fi musabi lmurtada, sijui niseme nini katika msiba ulomfika Almurtada, yani baba yake Imam Husein Ali Almurtada. Lastu adri ma aqulu walbatul alyaum thakla, sijui niseme nini mimi leo na ilhali batuli, yani Bibi Fatimatu Zahra na jina lingine anaitwa Batul, leo amekuwa ni mwenye kuondokewa kwa kuuliwa imam husein alaihi ssalam lastu adri ma aqulu walimam fi aza sijui mimi leo niseme nini na ilhali imamu wa zama hizi yuko katika maombolezo yuko katika aza sadatu lkhalqi usara wa taliqun swara ala hawa ndio mabwana katika viumbe wote katika zama zao hakuna mabwana isipokuwa hawa Husayn, na alokuwa nao usara wametekwa leo mateka wake zake watoto wake watalikun swara a'la, na yule ambaye baba yake alikuwa ameachiwa huru katika fathi Maka, yani Muawiya na wengineo. Hao watoto wao leo hii ndio wamekuwa wanacheo cha juu wanawatawala familia Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ndio wanasema: lastu adri ma aqul, sijui niseme nini mi. Kisha anaendelea anasema: sa'ilul ashri anhum kaifa kanu fi lmasa, ewe mwenye kuniuliza mimi siku ya kumi ya Muharram walikuwaje hao waliobakia jioni baada ya kuuliwa Imam Husein, waliobakia hawa wanawake tuliwataja, walikuwaje hali zao? Anasema la aliyun, la zuhairun, la bureiru, la ghita. Hawa wanawake tambueni, jioni ile ya siku ya kumi, usiku wa siku ya kumi, yani siku ya Ashura, hawa wanawake walibakia. Hakuna Ali, hakuna Zuheir, hakuna Bureir na hata nguo zao za kujistiri hijabu zao hawakuwa nazo. Saalu Zainab anhum kaifa batu fi lara au isalu Zainaba anhum, muulizeni Zainab juu ya hao kaifa batu fi lara, waliwezawezaje wanawake hawa Hawa wanawake waliwezawezaje kulala katika jangwa? Hakuna taa, hakuna chochote, mahema yao yamechomwa moto. La tasalni lastu adri falmusabu laisa sahla, usiniulize chochote juu ya yaliyopita Karbala, mimi sijui, kwa sababu msiba ulikuwa sio mdogo, bali ni msiba mkubwa. Sasa tunapojiuliza swali, hawa kina mama waliochukuliwa na Imamu Husein alaihi salam wakenda Karbala walikuwa na dauri gani nafasi gani? Yameelezwa mengi. Moja katika majibu ni kwamba hawa walikuwa ndio midia, hawa walikuwa ndio wanahabari. Pindi Imamu Huseni atakapouliwa na wafuasi wake watakapouliwa, Madina, Iraki kwenyewe, miji mingine ya Uislamu wakati ule na wakati tuliokuwepo, nani atajua yaliyopita pale katika Karbala kama sio kuwepo kwa wanawake hawa. Sasa hawa wanawake Imam Husein alaihi ssalam aliwachukua, sio tu kwamba mtu anaposafiri, hususan mila za Kiarabu, anaposafiri mume anakwenda na mke wake, lakini vilevile vile walikuwa na lengo lingine la kutufikishia sisi habari kama hizi tunazozizungumza. Ni hawakina mama waliopata mwamko, ndio wakatueleza yaliyotokea katika ardhi ya Karbala. Sasa hapa hii ime- imechukuliwa kwa Imam Hussein kama ni mbinu ya kivita, mbinu ambayo aliitumia na imefanya kazi. Leo tunayoyajua mengi, tumemsikia Zainab, tumemsikia Rabab, tumemsikia Laila. Wataalamu wa hizi mbinu wanasema siku zote wapinzani wako hawatakiwi kujua nguvu yako ya asili nguvu yako ile ya asili uliokuwa nayo na uwezo wako sasa tukichukua hapa imamu hussein alayhi salam mpinzani wake Yazid, Yazid hakutakiwa kujua nguvu ya hakika ya Imam Hussein pamoja na nafasi aliokuwa nayo. Hawa wataalamu wanasema wakati wa majadiliano na hata wakati wa vita, mikono yetu siku zote itakuwa na nguvu, maadamu tu upande mwingine haujui zile rasilimali tulizokuwa nazo au kirie kwamba sisi ni madhaifu zaidi kuliko vile tulivyo. Sasa haya yakitokea, wakakosa kujua mbinu tunazozitumia wapinzani, yule mtu mwenye kibri atakuwa ni mwenye kudhania kwamba yeye atashinda, lakini kumbe atapatwa na pigo ambalo hakutegemea. Hawa wanawake walikuja kumfedhehesha kwa sababu hakutegemea fedheha itatoka kwao. Waliona hawa wa ni madhaifu hawawezi kufanya kitu chochote, lakini kumbe ile ndo ilikuwa fimbo ikaja ikamtandika, na watu wakapata kujua uhakika kwamba Yazid hakika alikuwa ameyafanya mambo mengi ya dhulma na hakustahiki kuwa amiru lmuminin, kama watu walivyokuwa wakimwita ni amiru lmuminin. Ikawa Imamu Husein ameshinda, ingawaji ameuliwa katika medani ya vita, kwa sababu aliyoyakusudia kuufikisha ujumbe na kuamsha watu yalitimia na hivyo ndivyo inavyotakiwa. Nafasi yetu tuwe nayo katika kuleta mwamko kwa kina dada zetu, mabinti zetu, wake zetu, mama zetu, washiriki kikamilifu katika vuguvugu hizi za kumwelezea Imamu Huseini na kuleta mwamko. Kina mama wana nafasi kubwa, kina mama wasije wakajinyongesha, wakaona kwamba wao hawana nafasi, hawawezi kufanya chochote. Ndipo hapa katika madhhab ya Ahlul Bait alayhi wasallam, wa wafuasi wa Ahlul Bait alayhi wasallam, siku zote wanapotaka kuzungumza harakati ambazo ziko nje ya ule wakati wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi wasallam huwa wakimzungumza Bibi Zainab. Hata nakumbuka mwisho katika ma majlisi yetu ya leo, mmoja katika marafiki zangu mashaallah, mtoaji mawaidha mzuri, anasema mara moja alikwenda kuzungumza katika nchi ya Marekani, mawaidha ya Kiislamu yakawa yamewasisimua sana vijana, hasa wa kike. Baada ya kusikia ushujaa wa Bibi Zainab, mmoja katika wasichana hao alikuwa amesoma mpaka afikia kiwango cha kwenda chuo kikuu lakini alikuwa haamini suala la hijabu kama ni wajib. Kila alivyoambiwa yeye alikuwa anasema hii hainingia akilini, lakini kumsikia Bibi Zainab ambaye yeye ni binti ya Imama Ali na mjukuu wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akizungumza kwamba mimi nilinyang'anywa kitambaa changu cha kichwa nisijifunike, bibi yule au msichana yule alisikitika sana na akamwonea huruma sana Bibi Zainab. Kuanzia pale akaamua kuvaa hijabu. Baba yake huyu binti wa Marekani kamletea zawadi rafiki yangu, anamwambia asante sana, hii zawadi ni yako, kwa sababu kila tulivyojaribu huyu binti yetu avae hijabu hakuvaa, lakini Bibi Zainab amemfanya akavaa hijabu, na hii ni kutokana na maelezo uliokuwa umeazungumza wewe. Ndipo hapa tukasema daur, nafasi, rol ya kinamama katika jamii, hasa katika harakati, ni muhimu sana, lakini harakati za hakika, harakati za kweli Leo katika historia, leo ni Jumamosi tarehe 15 mwaka 1444 Hijiria sawa na Agosti 13 2022, Miladia. siku kama ya leo miaka 855 iliyopita sawa na tarehe 15 Muharam mwaka 589 alizaliwa Ali Ibni Musa Bin Jafar, maarufu kwa jina la Ibni Tawus, fakihi mpokezi wa hadithi na mwanazuoni mashuhuri wa Kiislamu, katika eneo la Hilla nchini Iraq. Ibni Tawus alipitisha kipindi cha utotoni katika mji huo na baadaye alihamia mjini Baghdad ambako aliishi kwa kipindi cha karibu miaka 15. Ibni Taus alipata umashuhuri mkubwa katika elimu na ucha Mungu na ameandika vitabu vingi ambavyo ni marejeo ya taaluma za Kiislamu. Kitabu mashuhuri zaidi cha msomi huyo ni Alluhuf, ambacho ndani yake alizungumzia kwa namna bora zaidi matukio ya siku ya Ashura na harakati ya Imam Husein bin Ali bin Abitalib alaihimussalam katika medani ya vita vya Karbala. Kitabu kingine mashuhuri cha mwana zuoni huyo ni al Iqbal. Ibni Tawus alifariki dunia mwaka 664 akiwa na umri wa miaka 75. siku kama ya leo miaka 112 mia iliyopita aliaga dunia Florence Nightingale, mwanzilishi wa uuguzi wa kisasa huko nchini Italia, akiwa na umri wa miaka 90. Nightingale alizaliwa tarehe 12 Mei mwaka 1820 nchini Italia, aliishi kipindi kirefu cha ujana wake nchini Uingereza. Akiwa kijana, alifanya juhudi kubwa katika kuwasaidia watu, suala ambalo alilipa umuhimu mkubwa kuliko kitu kingine chochote, na hatimaye alisabilia maisha yake kwa ajili ya kuuguza wagonjwa. Siku kama ya leo miaka 62 iliyopita Jamhuri ya Afrika ya Kati ilijikomboa na kupata uhuru kutoka kwa mkoloni Mfaransa. Ilikuwa katikati ya karne 19, wakati nchi hiyo iliyokuwa ikijulikana hapo kabla kwa jina la Ubangi Shari ilipounganishwa na makoloni ya Ufaransa barani Afrika. Hata hivyo mwaka 1958 jamhuri ya Afrika ya Kati ilijipatia mamlaka ndani na miaka miwili baadaye, yani mwaka 1960 ikajikomboa na kupata uhuru kamili. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa 5 na dakika 20 ahadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 . Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395, Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.