Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Kumekughafilisheni kutafuta wingi wa mali na jaha na watoto na kujifaharisha kwa hayo, hata mmeingia makaburini, mmekufa bila ya kufanya kheri yoyote. Sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua. Kisha nasema sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua. Sivyo hivyo lau mgalijua kwa elimu ya yakini kuwa sivyo hivyo, msingefanya hivyo. Hakika mtaiona jahanam. Kisha nasema mtauona kwa yakini moto wa jahanam. Kisha kwa hakika mtaulizwa siku hiyo juu ya neema mlizopewa, mlizitumiaje? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya yamchana, ya mchana ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa saba kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida na Lindi. Kwa mchana huu, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa tumekuandalieni darsa ya Quran, udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za afrika Mashariki, mawaidha maalum na makala ya leo katika historia. Kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa saba kamili mchana. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Hamas yapongeza misimamo ya waziri wa ulinzi wa Pakistan dhidi ya Israel. Askari wanne wauawa DRC na watu wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa Maimai. Waturuki watabiri mwisho wa enzi za kisiasa za Erdogan. 11 zikiwemo za siri kubwa za kutwa na FBI nyumbani kwa Trump. Habari kamili. Msemaji wa harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina Hamas, amepongeza msimamo thabiti ulionyeshwa na waziri wa ulinzi wa Pakistan dhidi ya utawala haramu wa kizayuni wa Israel. Waziri wa ulinzi wa Pakistan Haji Muhammad Asif ameieleza serikali ya Uingereza na waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo kuwa azimio la Balfour la mwaka 1917 ndiyo chanzo cha machungu na mateso ya taifa la Palestina na kwamba mtu yeyote anayeunga mkono hatua za kigaidi za utawala wa kizayuni ni mshirika wa utawala huo katika jinai unazowafanyia watu wa Palestina. Katika taarifa iliyotolewa na msemaji wake Fauz Barhum, Hamas imesema misimamo ya waziri wa ulinzi wa Pakistan Haji Muhammad Asif inadhihirisha ungwana wa watu wa nchi hiyo na msimamo wao kuhusiana na kadhia ya Palestina ambayo ndiyo ajenda kuu ya umma wa kiarabu na Kiislamu. Taarifa hiyo ya Hamas imeongezea kwa kusema Tunapongeza na kushukuru msimamo thabiti wa waziri wa ulinzi wa Pakistan na misimamo ya serikali na wananchi wa nchi hiyo katika kutetea piganio na lengo tukufu la Palestina. Harakati ya Hamas imezitolea mwito pia nchi za Kiarabu na Kiislamu pamoja na mataifa mengine yanayotetea uhuru na ukombozi duniani kuchukua misimamo madhubuti dhidi ya utawala ghasibu unaoikalia Quds kwa mabavu pamoja na jinai unazotenda dhidi ya haki za wananchi wa Palestina, ardhi yao na matukufu yao ya Kiislamu na Kikristo. Vijana wanaoaminika kuwa wameungana na wanamgambo wa kundi la maimai wamewaua maafisa wa polisi wanne na kuwajeruhi wengine watatu kwenye kituo cha ukaguzi cha Kangote katika mji wa Butembo mkoani Kivu Kaskazini Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo. Duru za vyombo vya usalama zimeripoti kuwa mbali na kuua na kujeruhi askari hao polisi, wanamgambo hao wamechoma gari nne za polisi aina ya jip katika shambulio hilo lililofanywa hapo jana. Vyombo hivyo vya usalama vimeongeza kuwa matukio hayo ya hujuma na mashambulio yameanza kutokana na uvumi kuhusu uwezekano wa kuwepo waasi wa kundi la ADF katika maeneo kadhaa ya wilaya ya Bulengera katika sehemu ya mashariki ya mji wa Butembo. Ripoti zinasema hofu ilitanda miongoni mwa raia na wakazi wa wilaya za pembezoni mwa mji huo wa Kivu Kaskazini, ambapo wengi walihama usiku kuelekea wilaya zinazodaiwa kuwa salama. Kwa mujibu wa duru za habari, vijana wengine walilala nje usiku wa Alhamisi kuamkia jana Ijumaa, wakiwasha moto kujiandaa kwa lolote. Mauaji ya jana yamejiri wakati usiku wa kuamkia jumatano iliyopita, watu wanane wakiwemo askari wa polisi wawili na raia mmoja waliuawa katika shambulio la kigaidi la wanamgambo wa ADF walipovamia gereza la kakwangura mjini Butembo katika mkoa huo huo wa Kivu Kaskazini kwa lengo la kuwatorosha wanachama wenzao kumi na tatu wakiwemo wanawake kumi na mbili. Genge la ADF lilifanya hujuma hiyo siku chache baada ya wanachama wake kuvamia vijiji viwili mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuua watu wasiopungua wa ishirini. Afisa mmoja katika wizara ya mambo ya nje ya Rusia ameonya kuwa uhusiano wa nchi hiyo na Marekani unaweza ukafika kwenye nukta isiyoweza kurudi shika nyuma na mbaya zaidi kuliko hivi sasa. Alexander Dachev, mkuu wa idara ya Amerika Kaskazini katika wizara ya mambo ya nje ya Russia, amesema ikiwa seneti ya Marekani itapitisha mipango inayolenga kuitambulisha Rasia kuwa ni nchi inayofadhili ugaidi, hatua hiyo itamaanisha kuwa Washington imeshavuka nukta isiyoweza kurudishika nyuma. Dachev ameendelea kueleza kwamba hatua hiyo itasababisha madhara makubwa zaidi kwa uhusiano wa kidiplomasia baina ya nchi mbili na kufikia hatua ya kupunguzwa au hata kuvunjwa kikamilifu. Kabla ya hapo, balozi wa Rasia mjini Washington alitangaza kuwa Marekani haijaonyesha utayarifu wake wa kuanzisha tena mazungumzo ya uthabiti wa kistratejia lakini Moscow iko tayari kusubiri hadi upande wa Marekani utapofikia kwenye ukomavu wa kufanya hivyo. Siku ya Jumatano iliyopita Seneti ya Marekani ilipitisha kwa kauli moja azimio linalomtaka waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Antony Blinken aitangaze Rusia kuwa ni nchi inayofadhili ugaidi kwa sababu ya hatua inazochukua Chechnia, Georgia, Syria na Ukraine. Hata hivyo, hadi sasa Blinken hajaonyesha nia yoyote ya kufuatilia suala hilo. Hayo anajiri katika hali ambayo siku ya Alhamisi bunge la Lithuania lilitoa taarifa kupitia tovuti yake rasmi ambayo imeitambua rasia kuwa ni nchi inayofadhili na kuunga mkono ugaidi. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Tehran. Viongozi wa aghalabu ya vyama vya siasa nchini Uturuki wametabiri kuwa mgogoro wa hali mbaya ya uchumi sambamba na sera mbovu za rais Recep Tayyip Erdogan za kujichukulia maamuzi kivyake pamoja na kuingilia kile jambo vitahitimisha enzi za kisiasa za kiongozi huyo. Shirika la habari la Tasnim limeripoti kuwa chunguzi nyingi za maoni zilizofanywa ndani ya Uturuki zinaonyesha kwamba chama tawala cha uadilifu cha na ustawi ambacho huko nyuma kilikuwa kikijizolea zaidi ya asilimia 50 ya kura za wananchi, hivi sasa kinapoteza umaarufu wake kwa kufikia kiwango cha chini ya asilimia thelathini, na ni kwa sababu hiyo viongozi wa aghalabu ya vyama vya siasa nchini Uturuki wametabiri kuwa mgogoro wa hali mbaya ya uchumi pamoja na sera mbovu za Rais Erdogan za kujichukulia maamuzi kivyake pamoja na kuingilia kila jambo vitahitimisha maisha ya kisiasa ya kiongozi huyo. Kiongozi wa chama chenye mielekeo ya kiislamu cha Saadat Temel Karamaloglu, yeye anaamini kuwa anaamini kwa dhati kuwa Erdogan na chama chake wanadhoofika na kuporomoka kisiasa. Karamaloglu amesema Erdogan ambaye tangu alipotoa madaraka hadi sasa amekuwa katika ulingo wa siasa kwa muda wa miaka 30, kuanzia wakati aliposhika wadhifa wa kiongozi wa tawi la vijana la chama cha Kiislamu cha Refaa cha hayati Arbakan na umea wa jiji la Istanbul hivi sasa ameshafika ukingoni kiasi kwamba hataweza kuendelea na siasa hata kwa sura ya kuwa kiongozi wa upinzani. Mehmed Tishan, mchambuzi na mwandishi wa habari, ametabiri kuhusu uchaguzi mkuu wa Uturuki utakaofanyika mwakani, akisema ikiwa uchaguzi huo utafanyika, Erdogan atapaswa kufunga virago na kuhama ikulu ya Bistebe. Erdogan anaendelea kuporomoka Haya si maneno na uchambuzi wangu mimi, ni ukweli unaoonyeshwa na chunguzi za maoni, amesisitiza Tisran. Na wakati aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump anakanusha kuweka nyumbani kwake nyaraka zozote zinazohusu masuala ya nyuklia, polisi ya upelelezi ya nchi hiyo FBI imetangaza kuwa imekuta na kukamata jumla ya nyaraka 11 za siri nyumbani kwa kiongozi huyo mjini Mar-a-Lago, Florida. Siku ya Jumanne iliyopita, Trump alitangaza kuwa kasri lake la Florida limezingirwa, kuvamiwa na kudhibitiwa na kundi kubwa la maafisa wa FBI, ambao wamepekua hata sanduku lake la kuhifadhia vitu. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, gazeti la Wall Street limeripoti kuwa katika uvamizi uliofanya siku ya Jumatatu katika makazi ya Marlago jimboni Florida, FBI ilikuta na kunasa maboksi yapatayo ishirini ya nyaraka zikiwemo nyaraka 11 za siri. Kwa mujibu wa ripoti ya gazeti hilo, polisi ya upelelezi ya Marekani iligundua na kukamata karibu maboksi ishirini ya nyaraka zikiwemo za picha, waraka wa maandishi ya mkono ambao haujulikani unahusu kitu gani, dikri au amri ya utekelezaji ya Trump ya kutoa msamaha kwa Roger Stone, na taarifa kuhusu Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa. Gazeti la Wall Street limebainisha kuwa FBI imekamata pia maboksi matatu ya nyaraka za siri zikiwemo ndani yake na nyaraka za siri kubwa. Wakati huo wa huo, tovuti ya habari ya Politico imeripoti kuwa polisi ya upelelezi ya Marekani inafanya uchunguzi dhidi ya Trump kwa sababu ya kuteketeza nyaraka, kuweka vizuizi vya kukwamisha uchunguzi na kukiuka sheria ya ujasusi ya nchi hiyo. Mwisho wa taarifa, habari za ulimwengu. Unaofuata sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu na kichwa cha maneno: mapigano kati ya mamluki wa Saudia na Imarati kusini mwa Yemen kuendelea, mzozo wa kijiografia na kisiasa. Wanamgambo wenye mfungamano na Umoja wa Falme za Kiarabu na Saudi Arabia wamepigana tena katika maeneo ya kusini mwa Yemen, hali ambayo imesababisha vifo na majeruhi kadhaa. Tangu Machi 26, 2015, Yemen inakabiliwa na uchokozi wa muungano wa kijeshi wa Saudia, Saudi Arabia na muungano wa Falme za Kiarabu. Imarati ndiozo wanachama wakuu wa muungano huo. Baada ya muda ilionekana wazi kwamba Saudi Arabia na Imarati zingehitilafiana nchini Yemen na kushindana kupata ushawishi zaidi katika nchi hiyo. Kwa kuzingatia hilo, Riadhi na Abu Dhabi hivi karibuni zilikuwa na mzozo huko Yemen, ambapo muungano huo wa Saudi Arabia sasa umegawanyika na kuipelekea Saudia kujiendeshea mambo kivyake katika vita dhidi ya Yemen. Kila moja ya nchi hizo ina vikosi vyake maalumu vinavyojitegemea nchini Yemen ikiwa ni pamoja na vikosi vya kijeshi na makundi ya kisiasa. Vikosi vya serikali iliyojiuzulu ya Yemen vinaungwa mkono na Saudia na wanaotaka kujitenga katika Baraza la Mpito la Kusini nao wanaungwa mkono na Imarati. Hadi sasa kumekuwa na migogoro mingi kati ya mamluki wenye mafungamano na Saudi Arabia na muungano wa falme za Kiarabu kusini mwa Yemen. Mapigano hayo yanathibitisha kwamba upande wa upinzani wa serikali ya kitaifa ya uokovu wa Yemen yenye makao yake makuu huko Sanaa, mji mkuu, hauna umoja kama ilivyo hali huko kaskazini na mji mkuu wa Yemen. Hali hiyo inaonyesha wazi kuwa kuna wachezaji wengi katika eneo la kusini ambao wanafuatilia maslahi ya Saudia na Imarati. Mapigano ya karibuni yalitokea katika mkoa wa Shabwa. Huu ni mkoa wa pili kwa utajiri wa mafuta nchini Yemen baada ya Ma'rib. ma ukweli ni kwamba mkoa huo wa pwani na ambao una bandari ya mafuta umezifanya pande zinazozozana kusini mwa Yemen kuutazama mkoa huo na mafuta yake kwa jicho la tamaa. Adil al Husseini, mmoja wa viongozi wa harakati ya mapambano ya kusini mwa Yemen, alisema hivi karibuni kufuatia jaribio la Imarati la kutaka kuudhibiti mkoa wa Shabwa kwamba kwa vile Shabwa ni eneo lenye mafuta na utajiri mkubwa, Imarati na Saudi Arabia zinashindana kulidhibiti Shabwa. Na sehemu nyingine kama hizo sio maeneo yenye migogoro. Hayo ni maeneo ya ushawishi, uwekezaji na mafuta. Kwa hivyo mizozo ya hivi karibuni inaonyesha kuwa ushindani kati ya Riadhi na Abu Dhabi na mamluki wao ungali unaendelea. Na sasa nchi hizo na mamluki wao zinashindana kwa ajili ya manufaa na fursa za kiuchumi huko kusini mwa Yemen, na mashindano hayo yamesababisha migogoro mipya. Suala jingine muhimu ni kwamba kuna mzozo kati ya mamluki wa Saudia na Imarati kusini mwa Yemen kuhusu usitishaji vita ukiwa umeanza kutekelezwa nchini humo tangu Aprili iliyopita. Wasaudi na Wayemen walifikia makubaliano ya kusitisha vita kwa muda wa miezi miwili mwezi Aprili kwa upatanishi wa Umoja wa Mataifa, ambao ulirefushwa kwa mara ya tatu wiki iliyopita. Inaonekana kwamba usitishaji vita huo umepelekea tu kupunguzwa mashambulio na migogoro ya kijeshi kati ya Saudia na Wayemen, lakini wakati huo huo umeongeza ushindani wa kisiasa kati ya Saudi Arabia na Imarati kwa ajili ya kupata ushawishi zaidi kusini mwa Yemen. Endelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Teheran idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran leo. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 920 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 45 ya Aljathia. Na yatawazunguka walio yafanyia stihizai. Katika darsa iliyopita, tulinakili maneno ya wakanushaji wa kiama na kufufuliwa viumbe, waliokuwa wakisema kwa kejeli na stihizai, sisi hatujui kiama ni nini na hatudhani kama kitatokea. Aya tuliyosoma inatoa jibu kwa watu hao kwa kuambia Itakapowadia siku ya Kiama, watakabidhiwa madaftari ya amali zao, na watayaona yote waliokuwa wakiyafanya yamesajiliwa ndani yake, na hakuna kitakachoweza kukanushwa. Wakati huo, itakapowadhihirikia ya mbele yao sura halisi ya matendo yao maovu, ndipo watakapotambua kwamba yale waliokuwa wakiyafanyia mzaha na stihizai yamewazonga na kuwazunguka na hawana njia ya kukimbilia na kuokoka. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kiama ni siku ya kudhihiri na kuonekana amali za mtu na matokeo na athari zake zilizokuwa zimefichikana. Aya hii inatutaka pia tujihadhari na kuzifanyia shere na stihizai, hukumu na mafundisho ya dini, kwani iko siku yatakuja kutuandama madhara ya mwenendo huo. Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya 34 ya sura yetu ya Al Jathia ambayo inasema wa qila alyawma nansakum kama nasitum liqaa yawmikum hadha wa ma'wakum annar wa ma lakum min nasirin, na itasemwa leo tunakusahauni kama nyinyi mlivyosahau mkutano wa siku yenu hii, na mahali penu ni motoni, wala hamna waku kunusuruni. Katika misamiati ya Qur'an, ikiwa kusahau kutamtokezea mtu kimaumbile, hatasailiwa kwa hilo, kwa sababu baadhi ya mambo huwa mtu anayesahau bila kukusudia ni kama inapotokezea mtu akasahau kuswali. Lakini kama usahaulifu wa mtu utakuwa ni wa namna ya kudharau na kutojali hukumu za Mwenyezi Mungu, huo utamfanya adhibiwe, kwa sababu hakika yake si kusahau, bali ni kujisahaulisha. Kuna baadhi ya watu wanakanusha kiama na wanashikilia kwa ndimi zao ukadhibishaji wa huo na kuna baadhi ya watu hawako hivyo, lakini matendo yao yanaonyesha kuwa hawajali chochote kuhusu kiama, kama kwamba wameamua kujisahaulisha juu ya jambo hilo. Makundi yote haya mawili yataadhibiwa kulingana na imani na matendo yao, na Mwenyezi Mungu mtukufu ataamiliana nao watu hao kama kwamba amewasahau na atawakosesha rehma zake zisizo na ukomo, taban inapofika hadi Allah subhanahu wa ta'ala, ambaye ni rahimu na mrehemevu, akamsahau mja wake na kumfungia kikamilifu mlango wa rehma zake, hilo ni jambo litakalompa mtu machungu na mateso yasiyohimilika. Kisha sehemu ya mwisho ya aya inaashiria kuwa makazi ya watu hao yatakuwa ni motoni na hawatampata yeyote wa kuwanusuru na kuwasaidia. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kila mtu ambaye anakisahau Kiama kwa imani na mwenendo wake siku kitakapodhihiri atafanywa kama mtu aliyesahauliwa. Na Allah Subhanahu wa Ta'ala atamuacha mtu huyo kama alivyo, kwa kumfungia kikamilifu mlango wa rehema zake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa haitoshi kuamini tu kwamba kuna kufufuliwa. Mtu muumini anatakiwa akikumbuke kiama na maadi katika kila hali na mazingira anayokuwa Subhan Ifuatayo sasa ni aya ya 35 ambayo inasema: Dhalikum biannakum ittakhadhtum ayati Allahi huzwan wa gharratkum alhayatu ad-dunya falyawma la yukhrajun minha wa la hum yusta'tabun. Haya ni kwa sababu nyinyi mlizifanyia mzaha aya za Mwenyezi Mungu na maisha ya dunia yakakudanganyeni, basi leo hawatatolewa humo wala hao hawatakubaliwa udhuru wao. Aya hii inaendeleza yale yaliyobainishwa katika aya iliyotangulia, kwa kueleza kwamba chanzo cha watu hao kuishia motoni ni mambo mawili: la kwanza ni kuhadaiwa na kutekwa na maisha ya dunia. Na jengine ni kuzifanyia shere na stihizai aya za Mwenyezi Mungu. Ukweli ni kwamba kuikumbatia dunia kupindukia humfanya mtu ayakanushe maisha ya baada ya kifo na mahakama ya siku ya kiyama ili aweze kujistarehesha na kukidhi hawa na matamanio ya nafsi yake bila kuwa na hofu wala wasiwasi wa jambo lolote. Watu hao wakutanapo na wenzao wanaowapa indhari kuhusu adhabu ya moto huwa wanasema kwa kejeli, nani aliyekuja na habari za ulimwengu huo hata mnatutisha na kutuhofisha sisi? Pepo gani hiyo au moto gani huo? Hizo ni ahadi hewa tu mnazopewa. Chukua kilichopo mbele ya macho yako na achana na kitu cha ahadi tupu. Ni wazi kwamba watu kama hawa wenye fikra za aina hii hawana nia ya kutubia na kuomba maghufira, bali huondoka duniani katika hali hii hii. Siku ya Kiama hawatapata njia ya kuokoa na moto, wala udhuru wa kutoa ukaweza kukubaliwa na kuwanusuru na adhabu ya Jahannam. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba Uhadaiwa na dunia pamoja na mali, madaraka na raha zake, ndiyo chanzo cha kumfanya mtu awe na mwisho mbaya huko akhera. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa Mwenyezi Mungu ametimiza dhima kwa waja wake wote, na kwa hivyo mtu hatokuja kuwa na kisingizio au udhuru wa kutoa siku ya kiama kwa kudai kwamba Tumehitimisha darsa yetu ya leo kwa aya ya 36 na 37, ambazo zinasema falillahil hamdu rabbis samawati wa rabbil ardhi rabbil alamin, basi sifa njema zote ni za Mwenyezi Mungu, mola mlezi wa mbingu na mola mlezi wa ardhi na mola mlezi wa walimwengu wote. Walahul kibriyau fis samawati wal ardhi wahuwal azizul hakim, na ukubwa ni wake yeye tu mbinguni na katika ardhi, naye ni mwenye nguvu, mwenye hikima. Aya hizi ambazo ndizo aya za mwisho za suratul jathia zinazungumzia nafasi ya Allah subhanahu wata'ala katika ulimwengu wa maumbile na kubainisha kwamba tadibiri na uendeshaji wa mambo yote ya ulimwengu wa angani wa mbingu zenye adhama na mifumo ya sayari, nyota na maumbo ya ulimwengu huo yasiyohesabika, vyote hivyo viko kwenye mamlaka ya Mwenyezi Mungu kama ambavyo uendeshaji na usimamiaji wa masuala yote ya ardhini na vyote vilivyomo ndani yake ambavyo ni haba mno vikilinganishwa na mfumo mzima wenye adhama wa umbaji unafanywa pia na yeye Allah subhanahu wa ta'ala. Yeye Mola muumba anauendesha mfumo mzima wa ulimwengu wa maumbile kwa uwezo wake usio na kikomo na usioshindika na kwa ujuzi na hekima thabiti isiyomithilishika. Kwa hivyo, ni wajibu wetu sisi wanadamu kuwa na utambuzi sahihi kuhusu Allah subhanahu wa ta'ala, na hadhi na nafasi yake katika ulimwengu wa maumbile. Na ni wazi kuwa utambuzi na uelewa huo utatufanya tumhimidi, tumshukuru na kumtukuza yeye mola kwa sababu kheri na baraka zote zinatokana na dhati yake iliyotakasika na hamdu na shukurani zote zinamstahikia yeye. Katika aya ya mwisho ya Suratuljathia imeashiriwa kwamba athari za adhama ya Mwenyezi Mungu mtukufu ziko wazi kabisa mbinguni kote na katika ardhi yote, na adhama na utukufu wa mbingu na ardhi ni vyake yeye peke yake. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mfumo mzima wa ulimwengu wa maumbile unaendeshwa na Mungu mmoja na wa pekee, na hakuna tofauti yoyote katika suala hilo kati ya mbingu na ardhi au viumbe na vitu mbalimbali. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa nguvu kudra, na uwezo huwa na maana vinapotumiwa kwa ujuzi na hekima. Waaidha, ya hizi zinatutaka tuelewe kwamba kumwabudu Mwenyezi Mungu kunafungamana na maarifa na elimu sahihi ya kumtambua yeye, na ni yeye tu, Allah subhanahu wa taala, ndiye anayestahiki kutukuzwa, kuhimidiwa na kushukuriwa. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 920 ya Quran imefikia tamati na ndiyo darsa ya mwisho ya sura ya 45 ya, ya Aljathia. Insha Allah tuwe tumeelimika, tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii, na tunamwomba pia Allah atuzidishie elimu na ufahamu sahihi. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Umewadia wa sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. <muchilis> Mchana huu tunaanzia huko nchini Kenya ambapo, kama ilivyotarajiwa, matoleo karibu yote ya leo yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya kuendelea kwa kujikongoja zoezi la majumuisho ya kura hasa za uchaguzi wa rais uliofanyika siku ya Jumane. Chibukati ajikokota, ndivyo lilivyoandika Taifa Leo katika ukurasa wake wa mbele likiambatisha na picha ya mwenyekiti huyo wa tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC. Kinara ODM Kilifi naibu wa bwagwa, ni kichwa kingine hicho cha habari kilichopewa kipaumbele maalum na gazeti hilo ambalo linafafanua kwa kuandika chama cha Orange Democratic Movement ODM kimeshindwa kuhifadhi kiti cha ubunge Ganze, kaunti ya Kilifi, baada ya mbunge wa eneo hilo Tedi Mwambire kushindwa na mpinzani wake wa chama cha Pamoja African Alliance paa Kenneth Charo Tungule. Mwambire ambaye pia ni mwenyekiti wa ODM kaunti hiyo ya Kilifi aliibuka wa pili kwenye kinyang'anyiro hicho cha ubunge. Taifa Leo lina habari nyingine yenye anuani siku ya kuapishwa rais mpya kuwa siku kuu. Nation kwa upande wake limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno dai la azimio la wizi wa kura la tikisa zoezi la kuhesabu kura la IEBC. Kwa mujibu wa gazeti hilo, muungano wa Azimio umedai kwamba wizi na uchakachuaji wa kura umezagaa mkoa wa Kati ambako wapiga kura wamemchagua kwa wingi mgombea wa UDA William Ruto. Mahakama yafuatilia kesi ya Ruto ni kichwa kingine hicho cha habari kilichopewa kipaumbele maalum na gazeti hilo la Nation. Standard kwa upande wake, kama Taifa Leo, linaashiria kuingia siku ya tano tangu ulipofanyika uchaguzi, huku mifumo ya kuhesabu kura ikisuasua. Gazeti hilo limeupamba ukurasa wake wa mbele pia kwa picha za sura mpya za magavana wa kaunti waliochaguliwa katika uchaguzi wa Jumanne. Katika matokeo yenye kutoa mguso wa aina yake ni kuangushwa mwanasiasa mkongwe Kiraitu Murungi ambaye kwa mujibu wa magazeti ya Kenya, gavana huyo wa Meru ambaye ameshinda mara saba mtawalia katika chaguzi mbalimbali zikiwemo sita za ubunge hakuwaza hata nondotoni kama mara hii utakuwa ndio mwisho wa mfululizo huo. The Star lina habari yenye anuani, timu ya Uhuru tutakabidhi madaraka kwa mshindi. Hayo yakiwa ni ya Kenya, nageukia sasa magazeti ya Tanzania, nikianza na Raia Mwema ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari Ndugai ya mkuta wabunge viti maalumu kumburuta mahakamani. Dondo ya habari hiyo inasomeka Job Ndugai hawezi kukosa hatia, hivyo tunaamini baada ya kupata nakala ya hukumu tutachukua hatua dhidi yake, kwani anahusika kutufukuza bila kufuata utaratibu wamesikika wadai hao waliokuwa wabunge wa viti maalum kwa tiketi ya chama cha kaf. Gazeti hilo lina habari nyingine ya mkasa yenye anwani mwenye shule akamata mali za wazazi akidai ada. Mwananchi limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno kibano cha TRA kodi ya pango. Dondoo ya habari hiyo inasema mamlaka ya mapato nchini itaanza kutekeleza mpango wake wa kukusanya kodi kwa wamiliki wa nyumba za kupanga kwa kulipa asilimia kumi ya thamani ya kodi ya pango huku madalali wakionya ongezeko la bei ya pango. Aidha limeandika Mboe ashangaa utitiri wa magari msafara wa rais. Ukurasa wa mbele wa Habari Leo umepambwa na kichwa kikuu cha habari, Samia aacha neema Nyanda za Juu Kusini, maagizo yake yapaisha ukusanyaji mapato TRA. Na tunamalizia huko Uganda, kwanza na New Vision, au ni Saturday Vision kwa kweli, ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa cha habari skuli za ndamwa kwa kuwa na wanafunzi elfu kumi na tisa wa kigeni, mabilioni ya shilingi yapotea, wizara ya elimu kuandikisha wanafunzi. Gazeti hilo limevutiwa pia na habari za uchaguzi mkuu wa Kenya likiandika mpambano wa Odinga Ruto, mkuu wa tume aeleza sababu ya uchelewaji. Monitor, kwa upande wake, limepozitwa kwanza habari yenye anwani Tume ya uchaguzi ya mwaga shilingi bilioni tatu katika chaguzi ndogo. Dondoo ya habari hiyo inasema wataalamu watahadharisha kuwa wana Uganda wanalipa fedha nyingi zaidi kwa ajili ya kuwachagua wawakilishi wao katika chaguzi ndogo, licha ya uchumi wa nchi kukabiliwa na misukosuko katika kipindi hiki. Na toleo la mtandaoni la gazeti hilo limevutiwa na uchaguzi wa Kenya likiandika tume ya uchaguzi yasema zoezi la kuhesabu kura lina jikongoja mno. Wapenzi wa waskilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum yatakayohusu mada ya kumtambua adui. Mzungumzaji ni Shekh Salim Mwega wa Qom hapa nchini Iran, mawaidha ambayo yatafuatiwa na makala ya leo katika historia. A'udhu billahi mina shaitanir rajim, bismillahir rahmanir rahim, alhamdulillahi rabbil alamin, wa sallallahu ala sayyidina nabiyyina Muhammad wa alihi at-tayyibin at-tahirin, amma ba'd. Ndugu za Islamu wapenzi watukufu, assalamu alaykum warahmatullahi taala wabarakatuh. Tunakutana tena kwenye sehemu ya kumi na tatu ya mazungumzo yetu kuhusiana na tumjue adui na mbinu zake. Kikao kilichotangulia, tulimalizia kwa kiwango fulani kuhusiana na adui wa kwanza ambaye ni adui mkubwa, ambaye ni sababu kubwa ya kupata au kuweza kushindwa na adui wa pili. Adui ya kwanza ambaye ni wa karibu, tulimsema ni kwamba ni nafsi na ni adui wa ndani, na leo tunazungumzia kuhusu adui wa nje, ama nikifananisha kabla ya kuendelea, ndio tuweze pia kujua pia huko mbele kuna adui wengine wapo ambao ni adui wa ndani. Sasa sisi tulipoangalia, tulizungumza kuhusu adui wa kulingana yaani na binadamu mwenyewe. Kama mtu mmoja ana adui wa ndani ambaye ni nafsi yake ambaye ni ndani yake, na wa nje ambaye ni tutamwelezea leo, ambaye ni shetani. Lakini tunapoiangalia kama huyu binadamu mkubwa ambaye ni nini, tuseme ni jamii, adui wa ndani pia yupo. Adui wa ndani ndiyo ambaye huitwa nini, ni munafiki ambaye huwa anawaangamiza ndani jamii, anawauza anawasaliti katika jamii yani, huyu ndio anaitwa ada adui mkubwa ambaye ni nini? Ni adui mkubwa na ni adui wa ndani katika jamii, ambapo labda ikiwa tukipata fursa pia tutazungumzia kwa undani zaidi huyu adui ambaye ni mwingine pia ambaye ni wa ndani, ama adui wa nje ambaye tunazungumzia kukiangalia kiwiliwili cha binadamu ni sheitani, kama vile Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anatuambia ya kwamba, bismillahi rahmani rahim inna shaitana aduwun lakum fattakhidhuhu aduwan, yani shaitani ni adui wenu, mchukulieni kuwa ni adui, yani msimfanye kuwa ni, ni rafiki, mjichunge naye shetani. Sasa shetani hatumuoni tutajichunga vipi? Na tuna hatumuoni tutawezaje kukabiliana naye? Haya, tutakuja kujua zaidi ama shetani ni nini au shetani ni kitu gani? Shetani asili yake, jina lake siyo hilo, ndiye yeye jina lake ni Ibilisi ama aliitwa sheitani baada ya kuwa amelaaniwa na amefukuzwa kutoka kwa rehema ya Mwenyezi Mungu. Na shetani si jina la kitu kimoja bali shetani ni jina ambalo linatumika kwa huyo Ibilisi na wengineo ambao wanatekeleza chini yake au chini ya utawala wake wawe ni binadamu au wawe ni majini kama yeye shetani, hao pia wanaitwa shetani. Kwa hivyo shetani ni jina la watu wengi au kikundi kikubwa ndio linatumika shetani. Yani shetani moja, shetani wengi. Ama ibilisi ni jina hasa la mmoja tu, wengine hawapatiwi jina hilo hata ingawa labda hutumika jina la maibilisi wengine, lakini kiasili asili jina lake huyo mmoja ndio anaitwa ibilisi. Ama kwa Kiingereza ambalo hutumika wanamwita nani, Lusifa ama Satan. Ndio kama hilo, shetani. Satan ni jina ambalo linatumika kwa wengi sio mmoja. Satan ni wengi, lakini Lusifa ni yule ambaye aliyelaaniwa na akafukuzwa kutoka kwa rehema ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. tukizungumza kuhusu shetani asili yake ni nini? Ni kwamba tunakuta katika maelezo ya kwamba asili yake ni jini. Ndio kuna mazungumzo, wengine wanasema ya kwamba alikuwa ni malaika, na wengine wanasema ya kwamba ni malaika aliyelaaniwa, aliyeshushwa daraja. Sasa tukirudi hizi kauli mbili ambayo tunazungumzia sisi zaidi, tukirudi kwenye Qoran tunakuta ya kwamba Qoran inasema kana minaljinni fafasaka amri rabbi, yani alikuwa katika majini na akawa amefanya wasi amri ya Mwenyezi Mungu ambayo aliamrishwa, yani sujudu. Kwa hivyo hapo anakuwa yeye, ndio jina lake, au yeye, hiyo ndio asili yake, yeye ametokana na majini na yeye ni katika majini. Ama tukizidi kuzungumzia kuhusiana na yeye, insha allah tutazungumza kwa undani zaidi kwenye kikao kingine. Wassalamu wassalam alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 15 mwaka 1444 Hijria sawa na Agosti 13, 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 855 iliyopita, sawa na tarehe 15 Muharam mwaka 589, alizaliwa Ali Ibni Musa Bin Jafar, maarufu kwa jina la Ibni Tawus, fakihi mpokezi wa hadithi na mwanazuoni mashuhuri wa Kiislamu katika eneo la Hilla nchini Iraq. Ibni Taus alipitisha kipindi cha utotoni katika mji huo na baadaye alihamia mjini Baghdad ambako aliishi kwa kipindi cha karibu miaka 15. Ibni Taus alipata umashuhuri mkubwa katika elimu na uchamungu na ameandika vitabu vingi ambavyo ni marejeo ya taaluma za Kiislamu. Kitabu mashuhuri zaidi cha msomi huyo ni Aluhuf ambacho ndani yake alizungumzia kwa namna bora zaidi matukio ya siku ya Ashura na harakati ya Imam Husein bin Ali bin Abitalib alaihimussalam katika medani ya vita vya Karbala. Kitabu kingine mashuhuri cha mwana zuoni huyo ni Al Iqbal. Ibni Taus alifariki dunia mwaka 664 akiwa na umri wa miaka 75. Siku kama ya leo miaka 112 iliyopita aliaga dunia Florence Nightingale, mwanzilishi wa uuguzi wa kisasa huko nchini Italia akiwa na umri wa miaka 90. Nightingale alizaliwa tarehe 12 Mei mwaka 1820 nchini Italia. Aliishi kipindi kirefu cha ujana wake nchini Uingereza. Akiwa kijana, alifanya juhudi kubwa katika kuwasaidia watu suala ambalo alilipa umuhimu mkubwa kuliko kitu kingine chochote na hatimaye alisabilia maisha yake kwa ajili ya kuuguza wagonjwa. Siku kama ya leo miaka 62 iliyopita Jamhuri ya Afrika ya Kati ilijikomboa na kupata uhuru kutoka kwa mkoloni Mfaransa. Ilikuwa katikati ya karne 19 wakati nchi hiyo iliyokuwa ikijulikana hapo kabla kwa jina la Ubangi Shari ilipounganishwa na makoloni ya Ufaransa barani Afrika. Hata hivyo, mwaka 1958 Jamhuri ya Afrika ya Kati ilijipatia mamlaka ndani na miaka miwili baadaye, yani mwaka 1960 ikajikomboa na kupata uhuru kamili. Wapenzi wa wasikilizaji, kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa harakati ya Hamas amepongeza msimamo thabiti ulioonyeshwa na waziri wa ulinzi wa Pakistan dhidi ya utawala haramu wa kizayuni wa Israel. Afisa mmoja katika wizara ya mambo ya nje ya Rusia ameonya kuwa uhusiano wa nchi hiyo na Marekani unaweza ukafika kwenye nukta isiyoweza kurudishika na mbaya zaidi kuliko ya hivi sasa. Na wakati aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump anakanusha kuweka nyumbani kwake nyaraka zozote zinazohusu masuala ya nyuklia, Polisi ya nchi hiyo, FBI imetangaza kwamba imekuta na kukamata jumla ya nyaraka 11 za siri nyumbani kwa kiongozi huyo. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana huu. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 989035065487 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh